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Mwandishi Wetu, Same

K
IVUTIO cha Utalii wa 
Faru katika Hifadhi 
ya Taifa ya Mkomazi, 
k ime t a jw a  k uwa 

moja ya vichocheo vikubwa 
vya kuongezeka kwa wageni 
wanaotembelea hifadhi hiyo.
Kichocheo kingine ni Filamu 

ya Royal Tour iliyotayarishwa 
mwaka jana ikiongozwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan.
Filamu hiyo ni maalumu 

kwa ajili ya kutangaza utalii 
ili kuwavutia watalii wa nje 
na ndani ya nchi pamoja na 
kutembelea hifadhi za taifa hapa 
nchini.
Kwa mujibu wa Mkuu wa 

Hifadhi  hiyo,  Emmanuel 
Moirana,  uboreshaj i  wa 
miundombinu katika hifadhi, 
pia umeongeza idadi ya watalii 
wanao tembe lea  h i f adh i 
hiyo, iliyoko katika mikoa ya 
Kilimanjaro na Tanga.

Hili ni 
ongezeko la 
karibu asilimia 
100 kwa 
mwaka mmoja 
na kama 
nilivyosema, 
limetokana na 
sababu hizo 
kubwa tatu...

Filamu ya Royal Tour, Faru
vyachochea utalii Mkomazi

la watalii pia limesababisha 
kuongezeka  kwa mapato. 
Alisema mwaka 2021/2022, 
watalii 6,324 wakiwemo 4,827 
wa ndani walitembelea hifadhi 
hiyo ikilinganishwa na watalii 
3,238 wakiwemo 2,677 wa ndani 
waliotembelea hifadhi mwaka 
2020/2021.
“Hili ni ongezeko la karibu 

asilimia 100 kwa mwaka mmoja 
na kama nilivyosema, limetokana 
na sababu hizo kubwa tatu.
“Fi lamu ya  Royal  Tour 

imehamasisha sana watalii, 
kuboreshwa kwa miundombinu 
ya hifadhi ikiwa ni pamoja na 
barabara, ukarabati wa viwanja 
viwili vya ndege na utalii wa Faru 
ambao hapa kwetu unapatikana 
kwa  namna  ya  k ipekee 
vimechangia sana,” alisisitiza.
Alisema hata makadirio ya idadi 

ya watalii kwa mwaka 2022/2023, 
yamevuka malengo kwa zaidi ya 
asilimia 100 hadi kufikia Januari, 
mwaka huu ambapo wageni 5,785 
wakiwemo watalii 4,129 wa ndani, 
wametembelea hifadhi.
“Kutokana na kasi ya ongezeko 

la wageni, tunakadiria kuwa hadi 
kufikia mwisho wa mwaka huu wa 
fedha, idadi ya watalii watakaofika 
Mkomazi, itafikia 10,000.
“Pamoja na kumshukuru na 

kumpongeza Rais Samia kwa 
Filamu ya Royal Tour, pia tunatoa 
shukrani za dhati na kupongeza 
uongozi mzima wa TANAPA 
chini ya Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wadhamini, Jenerali Mstaafu 
George Waitara na
Kamishna Uhifadhi, William 

Mwakilema kwa sera, mipango na 
maelekezo sahihi ya kuimarisha 
mifumo na taratibu za utekelezaji 
wa majukumu ya shirika,” 
alisema.
Kwa mujibu wa Moirana, 

wageni wengi wanaotembelea 
hifadhi hiyo wanatoka mataifa ya 
Ujerumani, Ufaransa, Uhispania 
na Marekani. Kuhusu uboreshaji 
miundombinu hasa ya barabara, 
Moirana alisema  jumla ya 
kilomita 146 za barabara na vivuko 
vitano vimekarabatiwa.
Alisema barabara na vivuko 

hivyo sasa vinapitika katika 
kipindi chote cha mwaka.

A k i z u n g um z a  n a 
waandishi  wa habar i 
waliotembelea Mkomazi 
hivi karibuni, Moirana 
alisema ongezeko hilo 

Zaidi ya shule 300 
nchini kunufaika 
mafunzo ya ICT
Na Mwandishi Wetu, Lindi

WANAFUNZI wa zaidi ya shule 300 za 
sekondari kote nchini, watanuifaka 
na mafunzo ya somo la teknolojia 
na mawasiliano, yanayotarajiwa 
kuendeshwa kwa ushirikiano wa taasisi 
tatu.
Taasisi hizo ni African Child Project, 

Vodacom Tanzania na Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), 
lengo likiwa ni kuziwezesha shule hizo 
kufundisha somo la ICT.
Chini ya  mpango huo, Vodacom 

Tanzania na UCSAF wanatoa vifaa 
zikiwemo kompyuta na viambatanishi 
ili vifungwe katika shule wakati 
African Child, itaratibu mradi huo 
unaotekelezwa hadi visiwani Zanzibar.
Shule 21 zinakazonufaika na mpango 

huo katika hatua ya awali, zipo mkoani 
Lindi na saba katika hizo zipo wilayani 
Nachingwea, tano Liwale,  sita za Wilaya 
ya Mtama na tatu wilayani Kilwa.
Mmoja wa waratibu wa mradi huo wa 

kipekee kutoka African Child, Athuman 
Msangi, alisema kabla ya kuzifika 
shule zote nchini na kuzipa vifaa hivyo, 
zilitembelewa ili kuona kama zina 
miundombinu inayoweza kutumika kwa 
ajili ya somo hilo.
Alisema viongozi wa mashirika rafiki 

kote nchini, wamekuwa wakitembelea 
shule hizo na kwamba pamoja na mambo 
mengine, wamekuwa wakifuatilia kwa 
karibu uwepo wa vyumba kwa ajili ya 
somo la ICT, walimu wenye taaluma na 
utayari wa walimu hao katika kuendesha 
mafunzo.
Ofisa Elimu Taaluma wa Mkoa wa 

Lindi, Kulwa Masaya alisema kama 
malengo ya mradi huo yatatimia, 
itasaidia kuleta mabadiliko chanya kwa 
wanafunzi kwa kuzingatia kuwa dunia 
sasa imetawaliwa zaidi na mifumo ya 
kiteknolojia.
Shule za sekondari zinazotarajiwa 

kunufaika na mradi huo mkoani Lindi 
ni pamoja na Nambambo, Shule ya 
Wasichana ya Nachingwea, Shule ya 
Sekondari ya Kutwa ya Nachingwea, 
Kipaumbele, Naipanga na Naipingo zote 
za Wilaya ya Nachingwea.
Katika Wilaya ya Kilwa, ni Shule za 

Sekondari za Ilulu, Kilwa na Mpunyule 
wakati katika Wilaya ya Liwale ni 
Likongowele, Rashid Mfaume 
Kawawa, Liwale, Nangano, 
Anna Magoa na Kibutuka.

Habari Kitaifa

Na Mwandishi Wetu, Mwanza

WAANDISHI wa habar i  nchini , 
wametakiwa kufanya kazi zao kwa weledi 
na kwa kuzingatia maadili ili kuimarisha 
umoja, amani na utulivu kwa manufaa 
ya taifa. Rai hiyo ilitolewa hivi karibuni 
na Mkuu wa Kitengo cha Habari katika 
Ubalozi wa Marekani hapa nchini, 
Michael Pryor, alipokuwa akizungumza 
katika mafunzo kwa waandishi wa habari.
Mafunzo hayo kuhusu matumizi 

ya teknolojia na zana za kisasa, 

Waandishi wahimizwa kuzingatia weledi za pande zote bila upendeleo, 
kutumia vyanzo vingi vya habari, 
kuchunguza, kuthibitisha na 
kujumuisha takwimu,” alinena 
Pryor. Mkuu huyo wa habari katika  
Ubalozi wa Marekani, alisema 
jambo hilo ndilo lililousukuma 
Ubalozi kuona umuhimu wa 
kushirikiana na Muungano wa 
Klabu za Waandishi wa Habari 
Nchini (UTPC), kutoa mafunzo 
kwa waandishi wa Mkoa wa 
Mwanza.
Alisema zana za kisasa katika 

nyanja ya habari, zinarahisishha 
mno utendaji, lakini lazima kuwe 
na uangalifu mkubwa katika 

matumizi yake, ili kuepuka 
kupotosha habari zinazohusu 
maisha ya watu na kusababisha 
migongano katika jamii.
Kwa upande wake, Mtaalamu 

wa Habari  katika Ubalozi 
wa Marekani, Japhet Sanga, 
alisema uandishi wa habari 
umebadi l ika  na  kue lekea 
kwenye  mitandao,  jambo 
linalowalazimisha waandishi wa 
habari nao kubadilika 
huku wakiendelea 
kuzingatia misingi 
ya taaaluma yao. 
“ M a a d i l i  n i 
muhimu sana, 

yaliwahusisha waandishi wa 
habari wa Mkoa wa Mwanza.
Alisema dunia sasa imejikita 

katika matumizi ya teknolojia 
ya juu inayojumuisha pia 
zana za kisasa katika sekta 
mbalimbali  ikiwemo ya 
habari na kwa hiyo, waandishi 
lazima wawe na ufahamu wa 
kutumia zana hizo ili hatimaye, 
wazitumie  vema kat ika 
utendaji wa kazi zao.
Pryor alisema vyombo vya 

habari ni muhimili muhimu 
katika kuharakisha maendeleo 
ya watu na taifa kwa jumla 
na kwa msingi huo, lazima 
vifanye kazi kwa huru na bila 
kupendelea upande wowote.
“Tunaamini kwamba ili 

nchi iwe na demokrasia 
yenye nguvu, lazima kuwe 
na vyombo huru vya habari 
ambavyo utendaji  wake 
unapaswa kuzingatia maadili. 
Kwa maana ya kuripoti habari 

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
Muungano na Mazingira, 
Dk. Selemani Jafo, 
akikata utepe wakati wa 
uzinduzi wa Kitabu cha 
Maarifa ya Asili katika 
Uhifadhi wa Mazingira, 
kilichoandaliwa na
Taasisi ya Wanahabari 
ya MAIPAC.
Wengine kutoka 
kushoto ni Meneja 
Miradi MAIPAC, Debora 
Makando, Mratibu wa 
Programu Miradi Midogo 
ya Mfuko wa Mazingira 
Duniani (GEF) katika 
Shirika la Maendeleo 
la Umoja wa Mataifa 
(UNDP), Faustine Ninga, 
Katibu Tawala Msaidizi 
Daniel Loiruki na 
Mkurugenzi wa MAIPAC, 
Mussa Juma. (Picha: 
Mpigapicha Wetu) 
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Waliokwama  kuingia kidato 
cha kwanza `wapigwa jeki’

Huyu 
Mwenyekiti, 
ndiye 
aliyekuwa 
akitoa vibali 
vya marehemu 
wengine 
wazikwe 
katika maeneo 
ya maziko ya 
familia zao, 
inakuwaje sisi 
atukatalie?

Na Mwandishi Wetu, Arusha

W
ASICHANA 55 wa 
jamii za wafugaji 
walioshindwa 
k u j i u n g a  n a 

masomo ya kidato cha kwanza 
katika Wilaya ya Ngorongoro 
mkoani Arusha, wamesaidiwa 
vifaa na mahitaji muhimu vya 
kuwawezesha kuanza masomo.
Kwa hatua hiyo, wasichana hao 

kutoka Tarafa ya Sale, wilayani 
humo sasa wana uhakika wa 
kuanza masomo, japo kwa 
kuchelewa.
Mwanaharakati za Haki za 

Watoto wa Kike, Mesha Singolyo, 
alisema uamuzi wa kuwapatia 
msaada wasichana hao ulikuja 
baada ya wazazi kushindwa 
kuwanunulia vifaa kutokana na 
kukosa uwezo.
“Wazazi  wa watoto hao 

wanategemea mifugo kwa kila 
kitu katika maisha yao, lakini 
kutokana na ukame, mifugo mingi 
ilikufa na hivyo kukosa uwezo wa 
kuwanunulia vifaa na mahitaji 
muhimu ya shule,” alisema 
Mesha.
“Mabadiliko ya tabianchi 

yameathiri sana wafugaji ambao 
mifugo ndiyo tegemeo lao pekee 
la kiuchumi. Kwa hiyo tumeona 
ni busara tukawasaidia hawa 
wasichana ili waende kuanza 
masomo yao ya kidato cha kwanza 
japo wamechelewa kwa zaidi ya 
mwezi sasa,” alisisitiza.
M e s h a  a m b a y e  n i 

mwanaharakati anayeongoza 
kampeni ya kupinga ndoa za 
utotoni katika jamii za wafugaji, 
al isema vifaa na mahitaji 
waliosaidiwa wasichana hao ni 
pamoja na mablanketi, magodoro, 
ndoo za kuchotea na kuhifadhia 
maji, madaftari makubwa, kalamu 
na taulo za kike kulingana na 

mahitaji ya shule za bweni.
Akizungumza wakati wa 

makabidhiano ya vifaa hivyo, 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Ngorongoro, 
Mohamed Bayo pamoja na 
kumshukuru Mesha kwa 
msaada huo, alitaka watu 
wengine katika jamii kuiga 
mfano huo kwa sababu ni 
muhimu kwa faida ya jamii na 
taifa zima.
“Msaada huu umekuja 

wakati unahitajika sana hasa 
ikizingatiwa kuwa watoto 
hawa kutoka familia maskini 
wameche l ewa  ku r ipo t i 
shule kwa kukosa vifaa na 
mahitaji muhimu baada ya 
wazazi kukosa uwezo,mifugo 

yao iliathiriwa sana na ukame 
uliotukumba,’’ alisema Mwenyekiti.
“Tunapaswa kuiga mfano wa 

mwanaharakati huyo (Mesha) 
ambaye amekuwa mstari wa mbele 
kupigania
haki ya elimu kwa mtoto wa kike 

hasa wanaotoka katika jamii za 
wafugaji,” alisisitiza.
A k i z u n g u m z a  k a t i k a 

makabidhiano hayo, Mesha ambaye 
anatoka katika jamii ya wafugaji, 
alisema aliamua kutoa msaada 
huo ili kuwaokoa wasichana hao 
kutoka katika hatari ya kuingia 
ndoa za utotoni ambazo wazazi wao 
wanaweza kushawishika kupokea 
mahari baada ya athari za ukame.
“ Msaada huu si kwa ajili ya 

kukabiliana na athari za mabadiliko 
ya tabianchi tu, lakini pia kuwaokoa 
wasichana hawa ambao wanaweza 
kujikuta katika ndoa za utotoni kwa 
kuwa vishawishi ni vingi hasa
wanapokuwa nyumbani bila 

kufanya shughuli yoyote ya maana,” 
alinena Mesha.
“Kwa mila na desturi za wafugaji, 

watoto  wa  k ike  hawapewi 
kipaumbele katika elimu, na 
athari za mabadiliko ya tabianchi 
yanawaweka katika tishio kubwa 
la kuingia katika ndoa za utotoni 
kwa kuwa wazazi wanashawishika 
kubadilishana wasichana wao na 
mifugo katika mfumo wa mahari 
ili wazazi wamudu ugumu wa 
maisha,jambo tunalopaswa kulipiga 
vita kwa pamoja,” alisema Mesha.
Jamii za wafugaji katika Wilaya 

za Ngorongoro,  Longido na 
Monduli mkoani Arusha ambazo 
zinategemea mifugo
kama uchumi wao, zimeathiriwa 

sana na ukame uliosababisha mifugo 
kufa kwa kukosa malisho na maji na 
kulazimisha wengi kuhama 
hama kutafuta malisho 
kwa ajili ya mifugo yao.

Habari Kitaifa

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Kuzuia Rushwa 
n a  U h u j umu  Uc h um i 
Zanzibar (ZAECA) imesema 
itawaita viongozi wa Bodi ya 
Vileo Zanzibar (ZLB) kueleza 
w an a v y o s imam i a  v i l e o 
vinavyoingizwa kwa msamaha 
wa kodi ili kusimamia kama 
ilivyokusudiwa.
 Hayo  ya l i e l e zwa  na 

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya ZAECA, Ali Abdallah Ali, 
a l ipozungumzia  tuhuma 
za kuwepo kwa biashara ya 
magendo ya vileo kwa kampuni 
moja ya visiwani hapa kupitia 
taasisi moja ya ulinzi na usalama 
Zanzibar.
 Ali alisema suala la kudhibiti 

magendo na kuwepo kwa mianya 
ya ukwepaji kodi, ipo taasisi 
husika inayosimamia majukumu 
hayo, lakini hata hivyo, ZAECA 
itawaita viongozi wa Bodi ili 
kufahamu wanavyosimamia 
bidhaa zinazoingizwa Zanzibar 
kwa misamaha ya kodi bila ya 
kuathiri ukusanyaji wa mapato 
na kuibuka magendo.
 “ZAECA inafuatilia kwa 

karibu tuhuma hizo, hivyo 
tu tawaandik ia  barua  ya 
wito viongozi wa Bodi ya 
V i l e o  wa t u amb i e  j i n s i 
wanavyos imamia  b idhaa 
zinazoingizwa Zanzibar na 
kunufaika na msamaha wa kodi 

na kuhakikisha zinatumika kama 
ilivyokusudiwa,” alisema.
 Akizungumza na waandishi wa 

habari, Kaimu Meneja wa Elimu ya 
Mlipa Kodi wa Mamlaka ya Mapato 
Zanzibar (ZRA), Makame Khamis, 
alisema kampuni tatu ndizo 
zilizopewa vibali vya kuingiza 
vileo kutoka nje ya Zanzibar tangu 
kuanza kutumika Sheria ya Vileo 
ya mwaka 2020.
 “Kampuni zenye kibali cha 

kisheria kuingiza vileo Zanzibar ni 
One Stop Center, SCOCH , ZMMI 
na kampuni nyingine za vileo 
zilizosajiliwa kisheria. Kampuni 
nyingine Zanzibar zinapaswa 
kununua vileo kutoka kampuni 
hizo na kusambaza kwa wateja 
wao,” alisema Makame.
Aidha,  al isema tatizo la 

magendo litadhibitiwa Zanzibar 
iwapo wananchi wazalendo 
watashirikiana na vyombo vyenye 
dhamana vinavyosimamia kodi na 
udhibiti wa magendo kuhakikisha 
wanatoa mapema taarifa za 
siri kabla biashara  haramu ya 
magendo kufanyika.
“Wito wangu kwa wananchi 

tunawataka wawe tayari kusaidia 
kutoa taarifa za siri mepema 
dhidi ya watu wanaojihusisha na 
biashara za magendo. Makusanyo 
ya kodi  ndiyo msingi  wa 
maendeleo kwa nchi zote duniani 
ikiwemo Zanzibar,” alisema 
Makame.

Bodi ya Vileo Zanzibar 
kuwekwa `kitimoto’

Mwandishi Wetu, Arusha

KATIKA jitihada za kupunguza 
matumizi ya kuni na mkaa, 
serikali inaandaa utaratibu 
mpya wa kudhibiti matumizi ya 
nishati hiyo, kwa kuanzia katika 
taasisi za umma.
Taasisi za umma ambazo 

bado zinatumia kuni na mkaa 
kama nishati ya kupikia, ni 
pamoja na magereza, vyuo vya 
elimu ya juu na kati, hospitali, 
vituo vya afya, zahanati na 
shule mbalimbali nchini. Hatua 
hiyo itasaidia kukabiliana na 
athari za ukataji misitu kwa ajili 
ya kupata nishati ya kupikia. 
Uhar ibi fu  wa mazingira 
umekuwa ukichangia athari 
za mabadiliko ya tabianchi 
ambazo zimesababisha mvua 
kupungua na hivyo kuathiri 
uchumi, uzalishaji wa umeme, 
kilimo na ufugaji nchini.
Waziri wa Nchi, Ofisi na 

Makamu wa Rais, Muungano 
na Mazingira, Dk. Seleiman 
Jafo (pichani), alitoa mkakati 
huo hivi karibuni jijini hapa 
wakati akizindua Kitabu cha 
Maarifa ya Asili katika Uhifadhi 
wa Mazingira. Kitabu hicho 
kimeandaliwa na Taasisi ya 
Wanahabari ya MAIPAC.

Mwarobaini wa matumizi 
ya kuni, mkaa waandaliwa

Dk. Jafo alisema ukataji miti 
unaoendelea katika maeneo 
mbalimbali nchini kwa ajili 
ya kupata mkaa na kuni, 
utaendelea kudhibitiwa na 
serikali ili kutunza mazingira.
“Hivi karibuni, serikali 

itatoa utaratibu wa udhibiti 
wa matumizi makubwa ya 
kuni na mkaa katika taasisi 
zake ikiwa ni pamoja na 
magereza, shule na vyuo,” 
alisema.
A l i s em a  u h a r i b i f u 

wa mazingira umeanza 
kusababisha  kupungua 
kwa uzalishaji wa mazao ya 
chakula ukiwemo mchele na 
kusababisha bei kupanda 
kutoka wastani wa kati 
ya Sh 1,500 na 2,000 
hadi kufikia wastani 
ya kati ya Sh. 2,500 
na 3,500.

Mtetezi wa Haki za Wasichana, Mesha  Singolyo (wa nne kushoto), akiwa katika picha ya pamoja na wanafunzi 
wa kidato cha kwanza baada ya kuwapa msaada wa vifaa vya shule katika Tarafa ya Sale Wilaya ya 
Ngorongoro mkoani Arusha hivi karibuni. Watoto hao walichelewa kujiunga shule za bweni walizopangiwa 
kwa takriban wiki tatu hadi waliposaidiwa vifaa hivyo. (PICHA: MPIGA PICHA WETU)
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Na Mwandishi Wetu

N
DOTO za Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania,  Dk. 

Samia Suluhu Hassan, 
kuhusu kuvutia uwekezaji 
mkubwa na wa kisasa katika 
sekta ya kilimo ndani ya 
Bonde la Mto Rufiji, Pwani, 
zimeanza kutimia.
Tayari maeneo ya ardhi 

ya vijiji  828 vilivyoko 
ndani ya bonde hilo, 
yamekwishapimwa ukiwa 
ni utekelezaji wa agizo la 
kiongozi huyo la  Desemba 
22, mwaka jana, kupitia 
hotuba yake ya uzinduzi wa 
ujazaji maji ndani ya Bwawa 
la Mwalimu Nyerere.
Katika hotuba yake, Dk. 

Samia alizitaka wizara 
kadhaa ndani ya serikali 
anayoingoza ,  kupima 
maeneo ya ardhi ya Bonde 
la Mto Rufiji, ili yatumike 
kwa shughuli za kilimo 
kikubwa na cha kisasa, 
ukiwa ni sehemu ya mikakati 
ya  ku l iwezesha  ta i fa 
kujitosheleza kwa chakula.
 Katika hotuba yake, Rais 

alisema Mradi wa Bwawa 
la  Mwal imu Nyerere, 
unakwenda kufungua fursa 
nyingi kwa Watanzania ikiwa 
ni pamoja na kilimo cha 
uhakika cha umwagiliaji, 
utalii katika Hifadhi ya 
Nyerere, uvuvi wa kisasa 
na udhibiti wa mafuriko ya 
mara kwa mara katika Mto 
Rufiji,
 “Kwa  h iyo,  n i toe 

maelekezo mahususi kwa 
wahusika katika Wizara 
za Kilimo, Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi 
na ile ya Mifugo na Uvuvi, 
najua kuna ekari 400,000 
katika eneo la chini ya delta, 
maeneo hayo yakapimwe 
kwa ajili ya mashamba 
makubwa na yawekwe 
kwenye mnada,” alisema 
Rais Dk. Samia.
Mnada huo wa maeneo 

ya kilimo, unalenga katika 
kuwapata  wawekezaj i 
wakubwa watakaoendesha 
miradi mikubwa ya kilimo 
cha kisasa ndani Bonde la 
Mto Rufiji na kuliwezesha 
taifa kuwa na uhakika wa 
chakula.
Rais  Samia ambaye 

amekuwa akifanya jitihada 
kubwa ya kutekeleza miradi 
ya kimkakati, alitaka hatua 
za kupima maeneo hayo 
zifanyike sambamba na 
za kuwasaidia wakulima 
wadogo wadogo wa maeneo 
ya Bonde la Mto Rufiji, 
kuhakikisha kuwa maeneo 
yao nayo yanapimwa.
 A k i zungumza  n a 

Mwelekeo kwa njia ya 
simu hivi karibuni, Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi,  Dk. 
Angelina Mabula, alisema 
up ima j i  wa  maeneo 
yaliyoanishwa unaendelea 

Dk. Samia afanya kweli Bondeni

Kuna vijiji 
kama 3,035 
vinavyozunguka 
eneo la Bwawa 
la Mwalimu 
Nyerere 
tunavyopaswa 
kuvipima. Tayari 
tumeshapima 
vijiji 828 na zoezi 
linaendelea, 
wapimaji 
wanakwenda 
hatua kwa 
hatua...

Daladala wapandisha nauli kinyemela

Habari Kitaifa

Na Mwandishi Wetu

NAULI za mabasi ya daladala katika 
baadhi ya njia jijini Dar es Salaam, 
zimepanda kinyemela na kwa kiwango 
kikubwa kiasi cha kuibua malalamiko 
kutoka kwa wananchi wanaotumia 
usafiri huo wa umma.
Mabasi ambayo wafanyakazi wake 

wamepandisha nauli hizo kiholela, ni 
yale yanayotoa huduma zake kutoka 
pembezoni kwenda katikati ya Jiji la Dar 
es Salaam, hususani Gerezani Kariakoo.
Uchunguzi wa Mwelekeo kuhusu 

kadhia hiyo, umebaini kuwa nauli za 
daladala zimepanda kwa karibu mara 
mbili ya nauli ya kawaida.
Baadhi ya njia ambazo mabasi yake 

yamepandisha nauli hizo ni za Tegeta 
Nyuki-Kariakoo, Mbagala-Kariakoo, 
Kisemvule-Kariakoo, Toangoma-
Kariakoo, Kisewe-Kariakoo na Gongo la 
Mboto-Kariakoo.
Nauli halali katika njia hizo kwa 

safari, ilikuwa haizidi Sh. 850, lakini sasa 
imefikia Sh. 1,300 kwa ama kwenda au 
kurudi Kariakoo.
Hata hivyo, hakuna mabadiliko ya 

viwango vya nauli yaliyofanyika kwenye 
tiketi za abiria na hata maandishi 
kuhusu nauli yaliyoko karibuni na 
milango ya mabasi, yanayohalalisha 
nauli. Hali hiyo anaashiria kuwa 
upandaji wa nauli hizo unafanywa 
kinyemela na bila ridhaa ya mamlaka 
iliyopewa jukumu la kusimamia usafiri 
wa ardhini.
Uchunguzi umebaini kuwa nauli hizo 

zinatozwa zaidi nyakati za asubuhi na 
jioni ambapo wafanyakazi wa daladala, 
wamekuwa wakitengeneza mazingira 
yanayosababisha uchache wa mabasi 
na kuwalazimisha abiria kulipa nauli 
mara mbili.
Kwa mfano, mabasi yanayotoka 

Kisemvule, Mbagala, Kigamboni 
au Kisewe zinapofika nyakati hizo, 
hukatisha njia katika eneo la Kamata na 
hivyo kuwalazimisha abiria waliopaswa 
kuyapanda wakiwa katika Kituo Kikuu 
cha Gerezani, kuyafuata na hatimaye 
kulipa Sh. 1,300 ili wageuke nayo.
Uchunguzi wetu umebaini kuwa 

ukiukwaji wa kanuni hizi za usafirishaji, 
ulianza kidogo kidogo mwishoni mwa 
mwezi uliopita na sasa umekithiri na 
hivyo kuibua malalamiko kutoka kwa 
wananchi wanaotegemea usafiri wa 
daladala kwenda na kurudi kwenye 
shughuli zao za kila siku.
Kero hiyo imekuja huku kukiwa na 

malalamiko ya watu kuhusu kupanda 
kwa bei ya bidhaa na hasa za vyakula 
mbalimbali, jambo linalosababisha 
maisha kwao kuwa magumu zaidi.
Baadhi ya watu waliozungumza 

na gazeti hili, wamezitaka mamlaka 
zinazohusika kuchukua hatua dhidi ya 
wenye daladala zinazokiuka taratibu 
na hivyo kuwasababishia wananchi 

maisha magumu. “Tunashangaa 
nauli za daladala zinapanda kiholela 
na hakuna maelezo yanayotolewa na 
mamlaka za serikali kuhusu kero hii..
Ongezeko la Sh. 450 kwa safari ya Sh. 870 
kutoka Kisemvule-Gerezani, Kigamboni 
au Kisewe, si pesa ndogo hata kidogo. 
Tunataka wahusika watueleze kwa nini 
inakuwa hivi,” alisema Jeramiah Ludidi.
 Ludidi alisema kupanda kinyemela 

kwa nauli hizo, ni kuwabebesha 
wananchi mzigo mkubwa zaidi katika 
maisha yao ya kila siku na kwamba ni 
vema serikali ikachukua hatua za haraka 
kukomesha kero hiyo.
Alipotakiwa kuzungumzia kupanda 

kwa nauli hizo, Msemaji wa Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), 
alisema yuko  Morogoro na kwamba 
hakuwa katika nafasi nzuri ya 
kuzungumzia jambo hilo.
Lakini wakati hayo yanaendelea, 

mamlaka hayo yametangaza njia mpya 
ya mabasi kutoka katika maeneo ya 
pembezoni mwa Jiji ambako kuna 
makazi mapya.
Taarifa ya LATRA kupitia tovuti yake, 

imewataka wasafirishaji kuomba 
leseni kwenye njia hizo mpya ambazo 
ni kutoka Kibada Stendi, Kigamboni 
kwenda Mbezi Luis, Simu 2000, Temeke 
Mwisho, Tabata Segerea, Tegeta Nyuki 
na Kigogo Sokoni.
Ilisema mabasi yatakayoomba njia 

hiyo, yataanzia safari zake na kuishia 
Kibada Stendi kupitia Kivuko cha Daraja 
la Nyerere.
Kwa mujibu wa taarifa, magari 

yatakayofanya safari za Mbezi Luis na 
Simu 2000, yatapita Daraja la Nyerere 
hadi Barabara za Mandela na Morogoro 
wakati zitakazoelekea Tegeta Nyuki, 
zitapita Darajani, Mandela, Sam 
Nujoma hadi Bagamoyo.
Ruti ya Temeke kwa mujibu wa 

LATRA, magari yatapitia Daraja la 
Nyerere hadi Barabara ya Kilwa na yale 
yanayoelekea Kigogo Sokoni, yatapita 
Barabara ya Mandela na hatimaye 
Barabara ya Nyerere.
Njia nyingine ni kutoka Pugu Stesheni 

hadi Kawe kupitia Barabara za Nyerere, 
Uhuru na Kawawa.
Hali kadhalika, njia ya kutoka Bunju 

Sokoni hadi Kawe Ukwamani, Tegeta 
Nyuki-Kawe Ukwamani, Kigogo Sokoni- 
Temeke, Kwa Lugwadu – Mbagala Rangi 
Tatu na kutoka Hospitali ya Vijibweni 
kwenda Muhimbili, Machinga Complex, 
Mnazi Mmoja, Makumbusho, Simu 
2000, Kawe Ukwamani na Tabata 
Segerea. Mamlaka inawataarifu 
wasafirshaji kuwa imetengeneza na 
kuidhinisha njia mpya za mabasi ya 
mjini kwa Mkoa wa Dar es Salaam…njia 
hizi zinategemea kuongeza wigo wa 
uwekezaji katika usafirishaji wa 
umma na utoaji huduma kwa 
wananchi,” ilisema sehemu 
ya taarifa.

na kwamba unafanywa kwa 
awamu.
“Kuna vi j i j i  kama 3,035 

vinavyozunguka eneo la Bwawa la 
Mwalimu Nyerere tunavyopaswa 
kuvipima. Tayari tumeshapima 
vijiji 828 na zoezi linaendelea, 
wapimaji wanakwenda hatua kwa 
hatua,” alisema Dk. Mabula.
Alisema upimaji huo unafanywa 

na maofisa wa Tume ya Taifa ya 
Mipango ya Matumizi Bora ya 
Ardhi kwa kushirikiana na wenzao 
wa Mamlaka za Hifadhi za Taifa 
(TANAPA).
Kauli hiyo ya Waziri imekuja siku 

60 kamili tangu Dk. Samia alipotoa 
agizo lake, hali inayoashiria kasi 
ya haraka ya watu wa timu yake, 
katika kupokea na kutekeleza 
maagizo.
Sehemu kubwa ya maeneo ya 

vijijini vilivyoko katika mpango wa 
kupimwa, vinapakana na Hifadhi 
ya Taifa ya Mwalimu Nyerere.
“Kwenye maeneo yanayopakana 

na hifadhi, Wizara ya Maliasili 
na  Uta l i i  inachangia  na 

Mto Rufiji

tunashirikiana na TANAPA,” 
alisema.
Baadhi wananchi wa Rufiji, 

wameelezea kufarijika kwao 
na mpango huo wa serikali 
kwa maelezo  kwamba 
utasaidia mno uzalishaji 
wa chakula nchini  na 
kuliwezesha taifa kujiwekea 
akiba ya chakula.
“Naamini kama kutakuwa 

na wawekezaji wa uhakika na 
wakajitokeza kwa haraka ili 
kuendesha kilimo cha kisasa 
katika Mto Rufiji, Tanzania 
itapiga hatua kubwa sana 
katika suala la chakula.” 
alisema Khamis Mkosa.
M k o s a  a m b a y e 

alizungumza kwa simu 
kutoka Nyamwage wilayani 
Rufiji, alisema hatua hiyo si tu 
kwamba italifanya taifa liwe 
na uhakika wa usalama wa 
chakula, lakini pia itatoa fursa 
za ajira kwa vijana wa Rufiji na 
maeneo mengine ya nchi.
Mkosa alisema hata hivyo, 

serikali inapaswa kuhakikisha 
kuwa  uwekezaji mkubwa 
katika sekta za kilimo na 
uvuvi ndani ya Mto Rufiji, 
unawahusisha pia Watanzania 
badala ya wawekezaji wa 
kigeni pekee yao.
Kwa upande wake, mkazi 

wa Ndundu, Fadhili Mtambe, 
alisema uendeshaji  wa 
shughuli za kilimo kikubwa 
na cha kisasa katika Bonde 
la Mto Rufiji, utachangia 
mno jitihada za serikali za 
kuhakikisha kuwa Tanzania 
inajitosheleza kwa chakula.
Kwa sasa, shughuli za 

kilimo cha mazao katika mto 
huo mkubwa, zinafanywa 
kwa kutumia zana duni na 
hivyo kutokuwa chenye tija 
katika mipango ya serikali ya 
kujitosheleza kwa chakula.
Hali kadhalika, Mto Rufiji 

umekuwa ukikumbwa na 
mafuriko ya mara kwa mra 
yanayosababisha mazao ya 
kilimo kuharibiwa vibaya.
Kwa mujibu wa Rais, Bonde 

la Mto Rufiji lifungua pia fursa 
za uvuvi na utalii wa kisasa 
kwa wananchi wa maeneo 
hayo.
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Februari 18, mwaka huu, Wajumbe wa Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), walifanya ziara ikiwa 
ni utekelezaji wa Ilani ya Chama katika Wilaya ya Handeni mkoani Tanga. Zifuatazo ni nukuu za baadhi ya viongozi hao walipotembelea na 
kukagua Hospitali ya Wilaya ya Handeni ya Handeni Islam Health iliyopo Mkata wilayani humo.

Wajumbe wa sekretarieti hiyo, walitangazwa mapema mwaka huu.
Wajumbe hao ni Katibu Mkuu ameendelea kuwa Daniel Chongolo, Naibu Katibu Mkuu Bara, Annamringi Macha, Naibu Katibu Mkuu Zanzibar, Mohemed Said Dimwa. Aidha, Katibu Itikadi 
na Uenezi ni Sophia Edward Mjema, Katibu wa Idara ya Uchumi na Fedha,  Dk. Frank Hawasi, Katibu Siasa na Uhusiano wa Kimataifa, Mbarouk Nassoro na Katibu wa Oganaizesheni, Issa 
Haji Usi Gavu.

“Nimuagize Meneja 
TANROADS Mkoa wa 
Tanga aje ahakikishe 

alama zote za 
tahadhari zimewekwa 
katika barabara hii ya 
kuingilia ili kuepuka 

ajali.”

“DMO tumeongea 
naye pale mpaka 

mwisho wa mwezi 
huu, watu waanze 
kutibiwa hapa.” 

 “Kwa ubora 
wa jengo hili la 
Mama na Mtoto 
la hospitali hii, 

tumpongeze sana 
Mheshimiwa  

Rais.”

“Kama 
mlivyoahidi, 

huduma zianze ili 
wananchi wapate 
huduma hapa.“

“Kwa huduma hizi za 
afya zilivyoboreka, 

sasa ni raha ya uzazi 
kwa mama maana 

uchungu wa mwana 
haipo tena kwa 

sababu ya huduma 
bora.” 

“Tuko Handeni ikiwa na 
muendelezo wa ziara za 

ukaguzi wa utekelezaji wa 
Ilani, hakika tunampongeza 

sana Mheshimiwa Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, 
Mwenyekiti wetu kwa kazi 
kubwa sana anayoifanya.”

NUKUU:
Katibu wa Oganaizesheni, Issa 
Haji Usi Gavu.

NUKUU:
Katibu wa Halmashauri ya CCM ya 
Taifa Itikadi na Uenezi, Sophia Mjema.

1 1

3

2

2

3

Ziara ya Wajumbe wa Sekretarieti ya NEC mkoani Tanga 
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Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

WAZO BINAFSI
Na Dk. Felician Kilahama

fkilahama@gmail.com

M
WANZONI mwa mwaka 
huu, Jeshi la Polisi lilitoa 
taarifa kuhusu matokeo 
ya operesheni ya kubaini 

na kukamata wezi wa mafuta na vifaa 
vya ujenzi kwenye mradi wa Reli ya 
Kisasa (SGR) kipande cha Isaka - 
Mwanza. 
Operesheni hiyo ilifanywa kwa 

kushirikiana polisi wa Mikoa ya 
Mwanza, Shinyanga na Simiyu.
Akizungumza kwa niaba ya 

Makamanda wa Polisi Mikoa ya 
Shinyanga, Simiyu, Kamanda wa 
Jeshi la Polisi Mkoa wa Mwanza, 
SACP Wilbroad Mutafungwa, alisema 
kamwe hawapo tayari kuona mradi 
huo unahujumiwa na baadhi ya 
wafanyakazi waliopo ndani ya mradi 
huo na wananchi walio nje ya mradi 
huo.
Kamanda Mutafungwa alisema 

Jeshi la Polisi katika mikoa ya 
Shinyanga, Simiyu na Mwanza 
wanaendelea na msako mkali na 
operesheni ya pamoja ya kuwabaini 
na kuwakamata watu wote 
wanaohujumu ujenzi wa mradi huo 
wa Reli ya Kisasa kwa namna yoyote 
iwe kuiba,kupokea, kushiriki kuiba 
mafuta na vifaa vingine vya ujenzi.
Katika taarifa yake hiyo, Kamanda 

wa Polisi Mkoa wa Mwanza, SACP 
Mutafungwa alisema polisi mkoani 
humo wamekamata lita 4,426 za 
mafuta ya aina dizeli na petroli na 
pia watu tisa wametiwa mbaroni 
kwa tuhuma za makosa mbalimbali 
likiwemo la wizi wa vifaa katika 
mradi wa SGR.
Kamanda Mutafungwa alisema 

pia polisi walifanikiwa kukamata 
mifuko 646 ya saruji aina ya 
Huaxin na bomba 28 za vyuma 
zinazodhaniwa kuwa mali za mradi 
SGR unaojengwa toka Isaka mkoani 
Shinyanga hadi Mwanza.
Kadhalika,  a l isema polis i 

walikamata pikipiki tatu moja 
aina ya Sun LG yenye namba ya 
usajili MC 507 BCY, nyingine aina 

ya King Lion yenye namba za 
usajili MC 199 DMN na ya tatu 
pia aina ya King Lion ambayo 
plate namba yake iliondolewa 
na watuhumiwa hao kwa 
lengo la kutofahamika wakati 
wakitekeleza uhalifu.
Kwa mujibu wa Kamanda 

Mutafungwa, operesheni hiyo 
ilianza Januari 11, mwaka huu 
katika vijiji vya Isunga, Nkalalo-
Bukwimba, Malya na Usagara 
wilayani Kwimba na Misungwi.
Aidha, Jeshi la Polisi mkoani 

Mw a n z a ,  l i m e e n d e l e a 
kuwaomba wananchi kutoa 
ushirikiano ili kuwadhibiti wezi 
hao wenye malengo ya kurudisha 
nyuma maendeleo ya taifa. 
Serikali imekuwa ikijitahidi 

kubuni na kutekeleza miradi 
mbalimbali  kwa lengo la 
kuweka mazingira wezeshi kwa 
wananchi wake.
Kinachotakiwa ni uaminifu 

mkubwa katika kufanya kazi kwa 
faida ya mhusika na taifa kwa 
ujumla; lakini siyo kujihusisha 
na wizi wa vifaa, udanganyifu au 
kuharibu miundombinu. 
Mbali na mradi wa SGR, serikali 

pia imekuwa ikitekeleza miradi 
mingi ikiwemo ya barabara,  maji; 
nishati, elimu na afya. 
Tangu taifa lipate Uhuru 

Desemba 9, mwaka 1961; nguvu 
nyingi zimekuwa zikielekezwa 
katika eneo la miradi hiyo.
Ni dhahiri serikali imejitahidi 

kiasi  cha kutosha ingawa 
hatupaswi  kubweteka bal i 
tunahitaji kukaza ‘mwendo kwa 
kasi kubwa zaidi.’
Kwa msingi huo, hakuna 

sababu ya kuwaonea huruma 
wala haya, wote wanaohujumu 
miradi ya serikali na badala yake 
wanaothibitika kutenda kosa hilo, 
wapewe adhabu kali kwa mujibu 
wa sheria ili liwe funzo kwa watu 
wengine wenye nia kama hiyo.

Wezi vifaa vya miradi 
wasionewe huruma

Ukosefu wa maji Mbezi Luis

Utoro shule za sekondari muhimu utafutiwe dawa

K
UMEKUWA na tabia kwa baadhi ya 
wanafunzi wa shule za sekondari nchini, 
kukatisha masomo bila ya sababu za 
msingi, jambo ambalo ni hatari kwa ustawi 

wao na taifa kwa ujumla.
Mathalani, katika toleo letu hili la leo Februari 

22, mwaka huu ukurasa wa 14,  kuna makala yenye 
kichwa habari `Idadi ya wanaokatisha masomo 
Sekondari za Ruangwa inatisha.’
Kwa mujibu wa makala hiyo, Wilaya ya Ruangwa 

mkoani Lindi, imeonyesha kuwa na mafanikio 
makubwa katika kujenga shule za sekondari.
Hili linatokana na ukweli kwamba, mwaka 2007, 

wilaya hiyo ilikuwa na shule za sekondari mbili tu, 
lakini hadi kufikia mwaka huu, tayari ina shule za 
sekondari 24. Haya ni mafanikio makubwa katika 
kipindi cha takriban miaka 15.
Hata hivyo, pamoja na mafanikio hayo ya 

ongezeko la shule za sekondari, zipo taarifa 
zisizofurahisha za utoro uliokithiri kwa wanafunzi 
wa sekondari katika wilaya hiyo.
Makala hiyo inatueleza kwamba, hadi kufikia 

mwishoni mwa mwaka jana, jumla ya wanafunzi 
224 kati ya 522 kutoka katika shule sita tu kati ya 
12 zilizotembelewa wilayani humo, wameacha 
masomo.
Takwimu hizi zinaonyesha kwamba, asilimia 

47 takriban nusu ya wanafunzi walioanza kidato 
cha kwanza kati ya mwaka 2019 hadi mwaka 2020, 

wamekatisha masomo. Hakika, takwimu hizi 
zinatisha.
Kana kwamba hiyo haitoshi, uchunguzi 

uliofanywa na Mwelekeo kwa miezi kadhaa, 
umebaini kuwa tangu mwaka 2019, idadi ya 
wanafunzi wanaokatisha masomo imekuwa 
ikiongezeka taratibu kila mwaka na sasa 
inakaribia nusu.
Mwelekeo limekuwa likifuatilia maendeleo 

ya wanafunzi hao na hali ya ufaulu kwa karibu 
katika shule 12 za Wilaya ya Ruangwa na sita kati 
ya hizo zimetoa jibu la kuwepo kwa changamoto 
hiyo.
Hata hivyo, hakuna sababu ya moja kwa moja 

inayotolewa kuhusu kinachochangia wanafunzi 
wengi kukatisha masomo, ingawa baadhi ya 
wazazi na walezi wamedai kuwa kushindwa 
kufuatilia maendeleo ya kila siku ya wanafunzi 
ni mojawapo  ya sababu.
Wazazi wanapaswa kushirikiana kwa karibu 

na walimu kuhakikisha kwamba watoto hao 
hawapati mwanya wa kutoroka shuleni kwa 
kuwa wakishatoka huko, bila shaka huripoti 
majumbani kwao.
Hivi ni mzazi gani usiyemhoji mwanao 

unayemuona karejea nyumbani bila sababu ya 
msingi? Hapana, wazazi Ruangwa badilikeni na 
muwadhibiti watoto  wenu wazingatie masomo.

NI wiki ya pili sasa na ushee, wakazi wa Mbezi Luis Mtaa wa 
Makondeni wanataabika kutafuta maji ambapo kina Mama 
Lishe, vijana na kina mama wa nyumbani, wanapita kila 
kona kutafuta maji kwa ajili ya kupikia na matumizi mengine 
muhimu ya nyumbani. Mbaya zaidi, jana watu wa mtaa huo, 
wamejikuta wakitumiwa bili za maji wakikumbushwa kulipia 
mwezi huu wa pili ambao tangu uanze, maji hayajatoka 
katika mabomba yao yanayoonekana kukauka kama vile 
hayajawahi kutoa maji.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255693257410 / 0766005061

Mhariri Michezo: +255713055011 / 0621350860

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 / 	

                                                    + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: jaridalamwekeleo@gmail.com

UMGL MEDIA Wasiliana nasi
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Na  Mwandishi Wetu, Ruangwa

OFISA mmoja wa serikali 
Wilaya ya  Ruangwa mkoani 
Lindi, anatuhumiwa kutafuna 
kiasi cha Sh. milioini 3.4 za 
michango ya wananchi wa vijiji 
viwili zikiwa katika mchakato 
wa kupelekwa benki. Fedha 
hizo ambazo ofisa huyo amekiri 
kuzipokea, zilichangwa na 
wananchi wa Vijiji vya Juhudi A 
na B katika Kata ya Chingongwe 
wilayani Ruangwa.
Habari zilisema kiasi hicho 

cha fedha, ni sehemu ya zaidi ya 
Sh. milioni 8.2 zilizokusanywa 
na Kamati ya TASAF kutoka kwa 
wananchi maskini katika vijiji 
sita vya Kata ya Chingongwe.
Fedha hizo zimetokana na 

michango ya kuwawezesha 
wananchi hao kusajiliwa katika 
utaratibu wa kupata huduma 
ya matibabu kupitia Mfuko wa 
Afya ya Jamii Vijijini (CHF).
Taarifa ambazo gazeti hili 

imezipata mjini hapa, zilimtaja 
mtendaj i  anayekabi l iwa 
na tuhuma hizo kuwa ni 
Mohamed Makota.

Na Abdul Mitumba, Ruangwa

W
AZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, amewaonya 
wafugaji wanaomiliki idadi 
kubwa ya mifugo, kuacha 

mara moja mtindo wa kuingiza na 
kulisha mifugo yao kwenye mashamba 
ya wakulima wilayani Ruangwa.
Mara kadhaa katika baadhi ya 

maeneo hapa nchini,  mtindo 
huo ambao Majaliwa amesema 
haukubaliki,  umekuwa ukiibua 

migogoro na hata mapigano kati ya 
wakulima na wafugaji.
Majaliwa alitoa onyo na maelekezo 

hayo hivi  karibuni alipokuwa 
akizungumza na wananchi  katika Kijiji 
cha Narungombe, muda mfupi baada 
ya kuzindua jengo la Kituo cha Afya 
cha kata hiyo.
“Ukiwa na mifugo mingi hata wakati 

wa malisho, utaanza kuona shida. 
Wewe mwenyewe upo hapa, lakini 
mifungo yako imetangulia mbali na 
huko hujui kama inakula mazao ya 

watu mashambani au la,” alisema 
Waziri Mkuu.
Aidha, Majaliwa aliwaagiza viongozi 

wa vijiji kuhakikisha kuwa kila mfugaji 
anayeingiza mifugo wilayani humu, 
anakuwa na idadi ndogo ya kumudu 
kuwalinda na kuwalisha ipasavyo bila 
kuwaingiza kwenye mashamba ya 
wakulima.
Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, vitendo 

vya baadhi ya wafugaji kumiliki 
idadi kubwa ya mifugo wasiyoweza 
kuidhibiti wakati wa malisho, imekuwa 

Majaliwa akerwa wafugaji 
kulisha mifugo mashambani

ikisababisha migogoro isiyokuwa 
ya lazima kati ya wakulima na 
wafugaji. Alisema Tanzania ni 
nchi huru ambayo inampa kila 
mtu uhuru wa kwenda popote 
na kuishi, ili mradi utaratibu 
uliowekwa uzingatiwe ikiwa ni 
pamoja na viongozi wa serikali 
za vitongoji na vijiji kuwatambua 
wageni ili kuweka rekodi sawa.
Kat ika  kufanik isha  hi lo, 

amewaagiza viongozi wa vitongoji 
na vijiji kuwa macho na kuratibu 
idadi ya wafungaji wanaoingia 
kwenye maeneo yao wakiwa na 
mifugo ili kuhakikisha wanakuwa 
na wastani ya mifugo.
“Sambamba na yote, viongozi wa 

vijiji na kata, hakikisheni mnatenga 
maeneo ya malisho kwa wafugaji 
na maeneo sahihi kwa ajili ya 
kilimo. Mkifanya hivyo mapema 
wananchi wenu mtawanusuru 
na migogoro ya wakulima na 
wafugaji,” alisema.

Na Abdul Mitumba, Ruangwa

UONGOZI wa Serikali wilayani Ruangwa, 
umezitaka kampuni na taasisi binafsi 
kuwaondoa mara moja kazini, walinzi 
wasiokuwa na sifa na nafasi zao zichukuliwe 
na askari mgambo waliohitimu mafunzo yao 
mwishoni mwa mwaka jana.
Pia uongozi huo umewaagiza watendaji wa 

vijiji kuhakikisha kuwa katika awamu ijayo ya 
mafunzo, wanawapeleka mafunzoni vijana 
kutoka vijijini.
 A g i z o  h i l o 

l i l i t o l ewa  h i v i 
karibuni na Mkuu 
wa  W i l a y a  y a 
Ruangwa, Hassan 
Ngoma (pichani), 
alipokuwa 
akizungumza katika 
sherehe za kuhitimu 
m a f u n z o  k w a 
wanamgambo 108 
wa wilaya hiyo. Mafunzo hayo yaliyodumu kwa 
wiki 16, yaliwashirikisha vijana 90 wa kiume na 
wengine 18 wa kike.
“Naagiza hapa kwamba, kampuni binafsi za 

ulinzi, ziache kuajiri askari wasiopitia mafunzo 
ya mgambo na ni marufuku kuanzia sasa kuajiri 
askari na kuwapunja misharahara.,” alisema.
DC Ngoma alisema hapendi kuona au kusikia 

lindo moja linalipwa Sh.300,000 kwa mwezi, 
lakini askari anaambulia Sh.100,000 au chini 
yake.
“Nataka walipwe kuanzia Sh. 200,000 na 

kuendelea,” alisema DC Ngoma na kusisitiza 
kuwa kuwalipa kiasi kidogo askari ni kuwaingiza 
kwenye majaribu ya kutokuwa waaminifu.
Maagizo hayo yalifuatia malalamiko ya 

wanamgambo hao kwa serikali kuhusu 
kutoajiriwa hata pale zinapotokea fursa.
“Na hapa nataka kuwaambia wahitimu wetu 

kwamba mbali na ajira katika sekta binafsi, pia 
tunazo nafasi nyingi kwenye majeshi yetu ya 
Polisi, Jeshi la Wananchi Tanzania (JWTZ), Jeshi 
la Zimamoto, Uokoaji, Uhamiaji na kadhalika. 
Huko kote kunahitajika watu waliopitia kwanza 
mgambo,” alisema.
Akizungumzia utaratibu uliotumika kwa 

watu kujiunga na mafunzo JKT, DC Ngoma 
alisema, mwaka uliopita, Wilaya ya Ruangwa 
ilipata nafasi 50 za kupeleka vijana JKT, lakini ni 
watu 45 tu ndiyo waliokidhi vigezo.
“Nawaomba, askari wote mliohitimu sasa 

na wale wenye sifa za kujiunga JKT, kuandaa 
viambatanisho vyote muhimu ikiwemo cheti 
cha kuzaliwa, kitambulisho cha Taifa au Namba 
za NIDA. Pia hakikisha unajitunza ili mwili 
usiwe na makovu au alama za Tatuu mwilini,” 
alisema.

Mtendaji atuhumiwa kutafuna michango

DC awatolea uvivu 
wasioajiri mgambo

Hata hivyo, 
namshukuru 
Mungu, 
nimeanza 
kulipa deni 
hilo na tayari 
nimetoa Sh. 
930,000. 
Nikivuna ufuta 
nitamaliza 
kulipa deni 
hilo...

Hata  h i vyo,  ka t i ka 
mazungumzo yake kwa njia 
ya simu na mwandishi wa 
habari hizi, Makota alikiri 
kukabidhiwa fedha hizo, 
lakini alikanusha tuhuma 
kuwa amezitafuna kinyume 
cha taratibu.
A l i da i  kuwa  f edha 

hizo zimeibwa na watu 
waliovamia nyumba yake 
wakati akiwa safarini kwenda 
kapata huduma za matibabu 
nje ya kijiji hicho.
Makota alisema pamoja 

na fedha hizo, wezi hao 
pia waliiba televisheni na 
vitu vingine kadhaa kutoka 
kwenye nyumba yake.
“Hata hivyo, namshukuru 

Mungu, nimeanza kulipa 
deni hilo na tayari nimetoa 
Sh. 930,000. Nikivuna ufuta 
nitamaliza kulipa deni hilo,” 
alisema Mtendaji Makota. 
Habari zilisema zoezi la 
kukusanya michango hiyo 
na kumkabidhi mtuhumiwa, 
l i l is imamiwa na Ofisa 
Maendeleo ya Jamii wa 
Kata ya Chinongwe, Novath 

Kweka. Akiibua tuhuma 
hizo, Mwenyekiti wa Kijiji 
cha Juhudi B, ambaye wakati 
fedha hizo zinachangwa 
al ikuwa akikaimu pia  
uongozi katika Kijiji cha 
Juhudi A, Japhari Lwidi, 
alisema kupotea kwa fedha 
hizo, kumeibua malalamiko 
kutoka kwa wananchi.
Lwida alitoa tuhuma hizo 

alipokuwa akizungumza 
katika semina ya mafunzo ya 
utawala bora yanayoratibiwa 
na Jukwaa la Elimu ya Uraia 
Tanzania na kushirikisha
wenyeviti na watendaji 

wa vijiji, watendaji wa kata, 
madiwani na wenyeviti wa 
kamati tatu za kudumu za 
vijiji vyote.
Mradi huo uliozinduliwa 

na Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa Aprili, mwaka jana, 
umefadhiliwa na Shirika la 
Kimataifa la Ujerumani la 
Hanns  Se i d e l 
Foundation 
(HSF) lenye ofisi 
zake jijini Dar 
es Salaam.

Waziri Mkuu na Mbunge wa Ruangwa, Kassim Majaliwa, akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari Mary Majaliwa, wilayani 
Ruangwa baada ya kukagua ujenzi wa bweni la wasichana shuleni hapo jana. (Picha: Ofisi ya Waziri Mkuu).  
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KIGALI, Rwanda

UHUSIANO wa kidiplomasia kati ya Serikali 
za Kinshasa na Kigali, bado ni kizungumkuti, 
jambo linaloashiria kuwepo kwa ugumu zaidi 
katika jitihada za kuzipatanisha pande hizo 
mbili.
Katika mgogoro huo, Jamhuri  ya 

Kidemokrasia ya Kongo (DRC) imekuwa 
ikiishutumu Rwanda kwa kile inachodai 
kuwa ni kuwasaidia waasi wa Kundi la M23, 
katika vitendo vyao vya kuvamia maeneo ya 
nchi hiyo na kuzorotesha usalama wa raia na 
mali zao. Hata hivyo, mara kwa mara, Rwanda 
imekuwa ikikanusha tuhuma hizo na badala 
yake, inaituhumu DRC kwamba imekuwa 

LONDON, Uingereza

K
UNDI la viongozi 
wa  Kanisa  l a 
Kianglikana 
kutoka sehemu 
mbalimbali 

duniani, wamemkataa Askofu 
Mkuu wa Canterbury, Justin 
Welby, kuwa kiongozi wao 
baada ya Kanisa la Uingereza 
kuunga mkono maombi ya 
baraka kwa wapenzi wa jinsia 
moja.
M a a s k o f u  w a k u u 

wanaowakilisha majimbo 10 
kati ya 42 katika Ushirika wa 
Kianglikana, wametia saini 
taarifa wakisema hawamfikirii 
tena Welby “ kuwa kiongozi 
wa ushirika wa kimataifa.”
Waliongeza kuwa Kanisa 

la Anglikana “lilikataliwa” 
kama “Kanisa Mama” lao la 
kihistoria.
Ni mara ya kwanza kwa 

uongozi wa Askofu Mkuu wa 
Canterbury kukataliwa na 
kundi kubwa la makanisa.
Tangu  i l ipoanz ishwa 

mwaka wa 1867, Askofu 
Mkuu aliyoko madarakani 
wa Canterbury, amechukua 
nafasi ya kiongozi wa kiroho 
wa Ushirika wa Kianglikana 
ambao ni  ushir ika wa 
kimataifa wa Makanisa 42 ya 
Kianglikana.
Hata hivyo, hana mamlaka 

rasmi badala yake, ana 
mamlaka ya kimaadili na 
anaonekana kama “wa 
kwanza kati ya walio sawa.
Lambeth Palace, makao 

rasmi ya Askofu Mkuu wa 
Canterbury, ilisema hakuna 
mabadiliko rasmi katika 
muundo wa Ushirika wa 
Angl ikana  yanayoweza 
kufanywa bila idhini kutoka 
kwa “vyombo” vyake vinne 
vya utawala.
Kanisa  la  Uingereza 

linaunga mkono mipango ya 
kubariki ndoa za wapenzi wa 

Maaskofu Anglikana duniani
wamkataa Askofu Mkuu Welby

ikiwasaidia waasi wa FDLR (Watutsi) 
waliokimbia nchini humo baada ya mauaji 
ya Kimbari ya mwaka 1994, kuendelea 
kuihujumu (Rwanda).
Mapema wiki hii, Rwanda ilimshutumu 

Msemaji wa Serikali ya DRC, Patrick 
Muyaya, kwa kile kilichodaiwa kuwa ni 
kulihalalisha kundi la waasisi la FDLR.
“Patrick Muyaya (Msemaji wa Serikali 

ya DRC), amekielezea kikundi cha waasi 
cha FDLR kuwa ni chama chenye uhalali 
na sababu za kupigania inachokipigania,” 
imedaiwa. Inadaiwa kuwa Muyaya alitoa 
tuhuma hizo alipokuwa akizungumza na 
Kituo cha Televisheni cha Aljazeera.
Mamlaka za mjini Kigali zimedai kuwa 

kauli hiyo, sasa imeweka hadharani 
msimamo wa muda mrefu na ambao DRC 
imekuwa ikiuficha kuhusu FDLR.
Habari zinasema msimamo huo 

pia umekuja siku kadhaa baada ya 
Rais Felix Tshisekedi kusema kwamba 

Wanyarwandwa wanahitaji kusaidiwa 
ili kuleta mabadiliko ya kiungozi nchini 
mwao.
Rwanda inadaiwa kuwa FDRL ambayo 

sasa inashirikishwa katika Jeshi la Congo, 
imekuwa ikijitapa hadharani kuwa bado  
ina kazi ya kumalizia nchini Rwanda.
Rwanda inadai kuwa kazi hiyo ni ya 

kuwaua Watutsi na kwamba ilianza kwa 
kuwaua katika maeneo ya Kaskazini mwa 
DRC . Huku serikali yao ikiwa inaangalia tu, 
M23 iliamua kuchukua mtutu wa bunduki 
ili kujitetea, lakini leo serikali inakiita 
kitendo cha kujitetea kwao kuwa ni ugaidi.
Wakati huo huo, mchambuzi wa 

masuala ya kisiasa nchini Rwanda, Dk. 
Lonzen Rugiza, amedai kuwa kitendo cha 
Serikali ya DRC kukihalalisha kikundi cha 
waasi wa FDLR, ni ushahidi wa wazi kuwa  
inakitumia kama gari la Rais Tshisekedi la 
kwenda kutekeleza sera za serikali yake 
nchini Rwanda.

Kinshasa, Kigali wazidi kukorofishana

OUAGADOUGOU, Burkina Faso 
 

WANAJESHI wasiopungua 51 wa 
Burkina Faso, wameuawa katika 
shambulizi la kushtukiza lililotokea 
eneo la Kaskazini mwa nchi hiyo.
Mashambulizi hayo yametokea 

katika eneo linalofahamika kwa 
hujuma kubwa za makundi ya itikadi 
kali za dini.
 Taarifa iliyotolewa jana na Jeshi la 

Burkina Faso, ilieleza kuwa wanajeshi 
hao walishambuliwa kwenye Jimbo la 
Oudalan ambalo linaitenganisha nchi 
hiyo na taifa jirani la Mali.
Shambulizi hilo ambalo linatajwa 

kuwa limesababisha idadi kubwa ya 
vifo vya wanajeshi kwa wakati mmoja 
tangu kuzuka kwa uasi wa makundi ya 
itikadi kali nchini humo, limetokea siku 
mbili kabla ya Ufaransa kuhitimisha 
operesheni zake za kijeshi nchini 
humo.
Taarifa zaidi zinaeleza kuwa 

mkasa mwingine uliotokea kwenye 
jimbo lingine la Kaskazini mwa nchi 
hiyo, wanamgambo wenye silaha 
wamewateka nyara wanawake 50 
waliokuwa msituni kutafuta chakula.
Kufuatia utekaji huo, serikali 

imetangaza  msako  wa 
wanamgambo hao ili kuokoa 
wanawake wasiokuwa na 
hatia.

DW

wanajeshi 
51 wauawa 
Burkinafaso

jinsia moja.
Maaskofu wakuu 10, pamoja 

na wawili kutoka majimbo ya 
kihafidhina yaliyojitenga nchini 
Marekani na Brazili, wanapinga 
kubariki au kuolewa kwa wapenzi 
wa jinsia moja.
Wanaunda  s ehemu  y a 

wanachama wa kikundi kiitwacho 
Global South Fellowship of 
Anglican Churches (GSFA), 
ambacho kinadai kuwakilisha 
asilimia 75 ya Waanglikana 
duniani kote, hasa kote Asia na 
Afrika.
Waliotia saini ni pamoja na 

Mwenyekiti wa GSFA, Askofu 
Mkuu Justin Badi wa Sudan Kusini 
na maaskofu wakuu wa Chile, 
Bahari ya Hindi, Congo, Myanmar, 
Bangladesh, Uganda, Sudan, 
Alexandria na Melanesia.
Askofu mkuu wa kanisa la 

Uganda, Stephen Kaziimba, 
alisema: ‘Mungu hawezi kubariki 
kile anachokiita dhambi.
Katika taarifa ya Jumatatu 

walisema “hawana uwezo tena wa 
kumtambua Askofu Mkuu wa sasa 
wa Canterbury kama kiongozi wa 
kwanza kati ya viongozi sawa wa 
ushirika wa kimataifa”.
“Kan i s a  l a  U i n g e re z a 

Kanisa la 
Uingereza 
limechagua 
kuvunja 
ushirika na 
majimbo 
hayo ambayo 
yanasalia kuwa 
waaminifu 
kwa imani ya 
kihistoria ya 
kibiblia...

limechagua kuvunja ushirika 
na majimbo hayo ambayo 
yanasalia kuwa waaminifu kwa 
imani ya kihistoria ya kibiblia,” 
taarifa hiyo ilisema.
Baada ya mjadala mkali 

uliodumu kwa zaidi ya saa 
nane, Baraza Kuu la Kitaifa 
la Sinodi Kuu, lilipiga kura 
kwa kura 250 kwa 181 kuunga 
mkono pendekezo la maaskofu 
lililokusudiwa kumaliza miaka 
mingi ya migawanyiko na 
kutoelewana ikiwemo Kuhusu 
mapenzi ya jinsia moja.
Mapema  mwez i  huu , 

Kanisa la Uingereza, ambalo 
l inaongozwa  na  Welby, 
liliidhinisha maombi ya baraka 
kwa wapenzi wa jinsia moja 
kwa mara ya kwanza.
Hata hivyo, msimamo wake 

kuhusu ndoa za wapenzi wa 
jinsia moja haujabadilika na 
wapenzi wa jinsia moja bado 
hawataweza kufunga ndoa 
kanisani.
Mipango hiyo, iliyowekwa 

na maaskofu mwezi uliopita, 
imeko so l ewa  na  wa l e 
wanaodhani wanaenda mbali 
zaidi na wale wanaodhani 
hawaendi mbali vya kutosha.
Msemaji wa Ikulu ya Lambeth 

alisema “inathamini kikamilifu” 
msimamo wa GSFA, lakini 
akaongeza “kutoelewana kwa 
kina” kati ya Waanglikana juu ya 
kujamiiana na ndoa ni ya muda 
mrefu na kwamba mageuzi 
katika jimbo moja hayaathiri 
sheria katika maeneo mengine.
“Katika ulimwengu wa 

migogoro, mateso na kutokuwa 
na uhakika, lazima tukumbuke 
kuwa zaidi hutuunganisha 
kuliko kutugawanya.
“Pamoja na tofauti zetu, 

lazima tutafute mbinu za 
kuendelea kutembea na 
kufanya kazi pamoja kama 
wafuasi wa Yesu Kristo ili 
kuwahudumia wenye uhitaji,” 
walisema.

BBC

Rais Tshisekedi                  Rais Kagame
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Mwandishi wetu

R
AIS Dk. Samia Suluhu 
Ha s s a n ,  am e k uw a 
katika mstari wa mbele 
kuitengeneza Tanzania  
yenye ushirikiano na 

utengemano na mataifa mengine 
duniani ili hatimaye, kuharakisha 
maendeleo.
Ziara kadhaa alizozifanya katika 

nchi kadhaa hivi karibuni na kusaini 
mikataba mbalimbali ya kimaendeleo, 
ndizo zinazodhihirisha namna 
kiongozi huyo alivyopania kuijenga 
Tanzania katika nyanja mbalimbali 
zikiwemo za kiuchumi na kisiasa.
Ziara hizo ni pamoja na ile ya China 

aliyoifanya kati ya Novemba 2 hadi  4, 
mwaka mwaka jana
Ziara hiyo kwa Rais Dk. Samia, 

ilifuatia mwaliko wa Rais wa Jamhuri 
ya Watu wa China, Xi Jinping na ilikuwa 

UchumiUchumi

Rais Samia Rais Samia 
anavyozidianavyozidi
 kuneemesha  kuneemesha 
TanzaniaTanzania

mradi huo kwa ubora na viwango vya 
uhakika hata kama utachelewa nje ya 
muda uliotarajiwa hapo awali.
Pia Marais hao walisisitiza kuwa 

timu ya wataalamu wa pande zote 
mbili, wafanye kazi kwa karibu ili 
kutatua changamoto ndogo ndogo 
zinazojitokeza kwenye mradi huo.
Mafanikio ya mradi huo ni pamoja 

na kuongeza nguvu ya nishati umeme 
katika sekta mbalimbali nchini Tanzania 
ikiwa ni pamoja na sekta ya viwanda, 
migodi na sekta nyingine.
Katika mkutano huo, Rais Dk. Samia 

aliongozana na Waziri wa Nishati, 
January Makamba, Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki,  
Dk. Stergomena Tax na Balozi wa 
Tanzania nchini Misri, Dkt. Emmanuel 
Nchimbi. Rais Dk. Samia, pia alifanya 
ziara ya kiserikali nchini Qatar ambako 
alishuhudia utiaji saini wa makubaliano 
ya ushirikiano kati ya Chemba ya 
Biashara ya Tanzania, Zanzibar na 
Chemba ya Biashara ya Qatar.
Kwa upande wa Chemba ya Biashara 

ya Tanzania, mkataba ulisainiwa na 
Rais wa Chemba hiyo, Paul Koyi na 
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Kitaifa wa 
Wafanyabiashara Zanzibar (ZNCC), Ali 
Suleiman Amour.
Lengo la mkataba huo ni kuimarisha 

biashara na uwekezaji  kati  ya 
wafanyabiashara wa Tanzania na 
Qatar hususan kwenye sekta za utalii, 
miundombinu, ujenzi wa mahoteli na 
usambazaji wa gesi.
Mbali na utiaji saini huo, Rais Samia 

alifanya mazungumzo na Waziri wa 
Fedha wa Qatar,  Ali bin Ahmed Al-
Kuwari ambapo walijadili masuala ya 
kikodi baina ya nchi hizo mbili katika 
sekta za uwekezaji, biashara, gesi, 
ufugaji, utalii na kilimo ili kutengeneza 
mazingira ahueni ya utozaji tozo kwa 
wafanyabiashara.
Katika kuboresha sekta ya afya, Rais 

Dk. Samia na Waziri wa Afya wa Qatar, 
Dkt. Hanan Mohamed Al Kuwari, 
walikubaliana kuwa wataalamu kutoka 
Tanzania na wa  Qatar, wabadilishane 
uzoefu kwenye sekta hiyo hasa katika 
huduma za kibingwa na za dharura.
Katika ziara hiyo ya kikazi, Rais Dk. 

Samia alifanya mazungumzo na Amiri 
wa Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad al 
Thani, wafanyabiashara wakubwa na 
kuhudhuria Mkutano wa Ubunifu wa 
Afya Duniani (World Innovation Summit 
for Health) kwa malengo ya kuboresha 
na kuimarisha sekta ya biashara na afya.
Hizo ni baadhi ya ziara zenye 

mafanikio makubwa ambazo Rais Dk. 
Samia alizifanya.

kwa mikakati mahsusi ya kuongeza kasi ya 
biashara na uwekezaji kati ya Tanzania na 
Misri. Viongozi hao walizungumzia ujenzi 
wa mradi wa kufua umeme wa Julius 
Nyerere unaojengwa na wakandarasi 
kutoka Misri na kuonyesha kuridhishwa 
na kasi ya ujenzi wa mradi huo.
Katika mazungumzo yao, viongozi hao 

walisisitiza umuhimu wa kuutekeleza 

ya kwanza kufanywa na kiongozi 
wa juu kutoka Bara la Afrika tangu 
kiongozi wa China achaguliwe tena na 
Mkutano Mkuu wa 20 wa Chama cha 
Kikomunisti cha China kuwa Katibu 
Mkuu wa chama hicho kwa muhula 
wa tatu.
Katika ziara hiyo, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, Samia 
alishuhudia utiaji saini wa Mikataba 
na Hati 15 za Makubaliano ya 
kimkakati. Alishuhudia hati hizo akiwa 
na mwenyeji wake Rais Xi Jinping.
Mikataba hiyo iliyolenga kuimarisha 

ushirikiano wa kibiashara na 
uwekezaji kati ya nchi hizo mbili, 
ni pamoja na ule uliohusu China 
kuipunguzia Tanzania sehemu ya deni 
lake la thamani ya Sh.bilioni 31.4.
Mikataba mingine ya kimkakati ni 

pamoja na makubaliano yaliyotiwa 
saini kuhusu mahitaji ya kuwepo 
kwa soko kubwa la usafirishaji wa 
maparachichi kutoka Tanzania 
kwenda China. Mkataba huo 
una manufaa makubwa kwa 
wafanyabiashara wa maparachichi 
ambao watapata fursa ya kuuza 
matunda hayo nchini China.
Pia kulisainiwa makubaliano 

kuhusu mahitaji ya kuwepo kwa soko 
kubwa la Usafirishaji wa mabondo ya 
samaki pamoja na bidhaa nyingine za 
uvuvi kutoka Tanzania kwenda China.
Chini ya makubaliano hayo, 

wafanyabiashara wa Tanzania 
wanaojihusisha na uuzaji wa samaki, 
watanufaika kwa kusafirisha samaki 
kutoka hapa nchini kwenda China.
Pamoja na kuzungumza na 

mwenyeji wake, Rais Dk. Samia pia 
alizungumza na  Waziri Mkuu wa 
China  na Spika wa Bunge la nchi hiyo.
Lakini pia Rais Samia ambaye pia 

ni Mwewnyekiti wa CCM alifanya 
ziara nyingine nchini Misri ambako  
alikutana na Rais wa nchi hiyo, Abdel 
Fattah El-Sisi katika mji wa Sharm El 
Sheikh.
Katika ziara hiyo, viongozi hao 

walizungumzia masuala mbalimbali 
yanayohusu uhusiano na ushirikiano 
kati ya nchi hizo mbili hasa kuwepo 

Katika ziara hiyo, 
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, Samia 
alishuhudia utiaji 
saini wa Mikataba 
na Hati 15 za 
Makubaliano ya 
kimkakati...

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia 
Suluhu Hassan, akiwa pamoja na mwenyeji wake, Rais 
wa Jamhuri ya Watu wa China, Xi Jinping, wakati wa 
ziara yake nchini humo hivi karibuni.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwa na 
Kiongozi wa Taifa la Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani, mara baada ya kuwasili 
kwenye ofisi za kiongozi huyo hivi karibuni.

Jungu Kuu
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Na Lauden Mwambona, Songwe

M
KOA wa Songwe, umeundwa 
na kuanza rasmi majukumu 
yake mwaka 2016.  Kwa maneno 
mengine, uliundwa baada ya 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015 

uliofanyika wakati karibu eneo lote la ardhi 
linalouunda, likiwa  Mkoa wa Mbeya.
Wilaya zilizochukuliwa kutoka Mbeya ili 

kuunda mkoa huu mpya ni za Ileje na Mbozi, 
wakati  Wilaya ya Chunya ilimegwa kipande 
ambacho sasa kinaitwa Wilaya ya Songwe 
ndani ya Mkoa wa Songwe.
Wilaya ya Ileje imebaki na eneo lake lote 

likiwa ndani ya Mkoa wa Songwe, lakini Wilaya 
ya Mbozi imegawanywa katika wilaya za Mbozi 
na Momba.
Kisiasa, kabla ya kuundwa kwa Mkoa wa 

Songwe, Wilaya ya Mbozi ilijulikana kama 
Ngome ya Upinzani kwa sababu majimbo 
matatu ndani ya wilaya hiyo, yalinyakuliwa na 
upinzani mwaka 2015.
Mwenyekiti Mstaafu wa CCM wa Wilaya ya 

Mbozi ambaye alianza kazi yake mwaka 2017 
na kumaliza mwaka 2022, Kapteni Mstaafu 
Simon Mboya, anasema  wakati ule Mkoa 
wa Mbeya ambao ulikuwa na majimbo 12, 
ulipoteza majimbo matano yakiwemo matatu 
kutoka Wilaya ya Mbozi.
Majimbo yaliyochukuliwa na upinzani katika 

Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, ni Mbozi 
Magharibi, Tunduma na Momba na kwamba 
kipindi hicho, kata  11 zilichukuliwa na 
upinzani, zikiwa sehemu ya kata 29 za Mbozi.
Hata hivyo, mara baada ya kuundwa kwa 

Mkoa wa Songwe mwaka 2016, CCM ilijipanga 
vizuri na hatimaye mwaka 2017, ikapata 
viongozi waanzilishi wa CCM  wa Mkoa na 
Wilaya mpya za Songwe na Momba.
Mboya anasema majimbo ya sasa ni Ileje, 

Momba, Tunduma, Songwe, Vwawa na Mbozi 
ambayo yanapaswa  kulindwa kwa mbinu zote 
ili yaendelee kubaki mikononi mwa CCM.
Naye Mwenyekiti Mstaafu wa CCM Wilaya 

ya Songwe, Mwalimu Hamad Juma ambaye 
ni mwanzilishi wa Ofisi za CCM wilaya hiyo, 
anasema kwa kipindi cha miaka mitano, CCM 
imeweza kuhamasisha kila kata ipate eneo la 
ofisi, ofisi ya wilaya na hata ofisi ya mkoa.
Anasema hadi sasa eneo itakapojengwa 

Ofisi ya CCM Mkoa limeshapatikana kwa 
ushirikiano wa viongozi wa CCM na serikali.
Mwenyekiti wa kwanza wa CCM mkoa huo, 

ni Ellyniko Mkolla ambaye ameongoza kwa 
miaka mitano hadi mwaka 2022.
Mkolla anasema mara baada ya kushika 

wadhifa, aliamua kuisimamia kikamilifu 
Katiba ya CCM hasa ibara ya 5 kifungu kidogo 
cha 1 Katiba ya 1977 kinachoanisha  malengo 
makuu ya chama cha siasa, amabyo ni pamoja 
na kushinda uchaguzi wa serikali za mitaa na 
Uchaguzi Mkuu.
Anasema akiwa na  viongozi wenzake 

wa mkoa, wilaya hadi kwenye mashina, 
walishir ikiana kuweka mikakati  na 
kuwarudisha wakazi wa Songwe kwenye 
Chama sahihi na njia sahihi ya maendeleo.
“Mwaka 2020 ulifanyika uchaguzi mkuu 

na hapo ndipo tulipoamua kufanya kazi 
kwa vitendo na ushirikiano wa hali ya juu na 
hatimaye majimbo yote matatu yalirudi CCM 
Kata 32 zote zilirudi CCM,” anasema.
Anakipongeza Chama chake kwamba 

kilimteua Waziri Mkuu Mstaafu, Mizengo 
Pinda kuwa mlezi wa CCM Mkoa wa Songwe 
na kwamba amefanya kazi kwa ufanisi wa hali 
ya juu.
Anasema uongozi  wa CCM mkoa chini ya 

mlezi wake, Mzee Pinda ndiyo uliourudisha 
Mkoa wa Songwe kwenye rangi ya kijani.
Mkolla anawapongeza pia viongozi wa 

serikali ngazi ya mkoa na wilaya waliopita na 
waliopo akisema kwamba wamefanikisha 
malengo ya CCM na kuifanya iaminiwe na 

SiasaSiasa

Mwaka 2020 
ulifanyika uchaguzi 
mkuu na hapo 
ndipo tulipoamua 
kufanya kazi 
kwa vitendo na 
ushirikiano wa hali 
ya juu na hatimaye 
majimbo yote...

CCM Songwe ilivyojipanga CCM Songwe ilivyojipanga 
kulinda majimbo yote 2025kulinda majimbo yote 2025
wananchi. Anasema ahadi ya CCM kwa 
wananchi kupitia Ilani ya uchaguzi ya 
mwaka 2020  ni pamoja na kudumisha 
utu, umoja, haki na mshikamano wa taifa 
ili kuleta utulivu wa nchi.
Ilani hiyo pia inasema CCM 

itaendeleza uchumi wa kisasa na kujenga 
miundombinu shirikishi ,uchumi imara, 
miongoni mwa jamii na kutoa huduma 
bora kwa jamii hususan za afya, elimu, 
maji ,barabara na matumizi sahihi ya 
teknolojia.
Katika kutekeleza hayo, serikali 

ndiyo inayosimamia na anasema kwa 
bahati nzuri, serikali kupitia taasisi zake 
imefanya mambo mengi mazuri.
Mwenyekiti mstaafu kwa niaba ya 

viongozi wenzake waliostaafu, anashauri  
viongozi wa sasa CCM kwa kila ngazi, 

wawaeleze wananchi miradi iliyopo katika maeneo yao 
ili waielewe.
Mkolla anasema miradi ni mingi na Serikali ya awamu 

ya sita inayoongozwa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
imetoa fedha nyingi sana ambazo lazima wananchi 
wanataka kujua namna zilivyotumika.
Kauli hiyo inaungwa mkono na Mkuu wa Mkoa wa 

Songwe, Waziri Kindamba ambaye anasema  Serikali 
inayoongozwa na Rais Dk. Samia hadi ilipofika Februari 
mosi, mwaka huu, imeleta Sh. bilioni 36.6 kwa ajili ya 
sekta ya afya mkoani Songwe.
 Kindamba anasema kana kwamba haitoshi, serikali 

imetoa Sh. 2.5 bilioni kwa ajili ya sekta ya barabara, Sh 
bilioni 20.2 kwa ajili ya maji na Sh bilioni 8.1 kwa ajili 

ya sekta ya elimu. Kwa mujibu 
wa mkuu wa mkoa serikali 
pia imetoa Sh bilioni 2.6 kwa 
ajili ya ujenzi wa vyumba 115 
vya madarasa katika shule za 
sekondari.
Mwenyekiti mpya wa CCM 

Mkoa wa Songwe, Radwell 
Mwampashe anakiri kuwa 
v iongozi  wal iomtangul ia 
wamefanyakazi kubwa ya 
kuirejesha CCM katika nafasi 
yake. Katika kusherehekea za 
maadhimisho ya miaka 46 ya 
Kuzaliwa kwa CCM, mwenyekiti 
huyo wa CCM aliwakabidhi vyeti 
na tuzo baadhi ya viongozi kwa 
kuthamini mchango wao nzuri 
wa kukijenga chama.
Mwampashe  anaah id i 

ushirikiana na kuendeleza 
m amb o  y o t e  m a z u r i 
yaliyoanzishwa na watangulizi 
wote.

Jungu Kuu

Mwenyekiti Mstaafu wa CCM wa Wilaya ya Mbozi, Kapteni Mstaafu Simon Mboya.

Wanachama wa CCM wakiwa kwenye mkutano.
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Na Dk. Felician Kilahama

U
LINGO wa kisiasa hapa 
nchin i ,  h iv i  kar ibuni 
umefanyiwa mabadiliko 
yanayoashi r ia  s iyo  tu 
ukomavu, lakini pia utashi 

na dhamira ya kweli ya Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, katika kuimarisha 
demokrasia kwa ustawi wa Watanzania 
wote.
Mabadil iko hayo ni  pamoja na 

yanayoviruhusu vyama vyote vya siasa 
kuendesha mikutano ya hadhara ili pamoja 
na mambo mengine, kunadi sera zao kwa 
wananchi.
Kwa hatua hiyo, nchi imeondokana na zuio 

lililokuwa linavizuia vyama vya siasa kuendesha 
mikutano ya namna hiyo licha ya kwamba kisheria 
ilikuwa inaviruhusu.
Pamoja na kusaidia uhai wa vyama vya upinzani, 

lakini hatua hii pia ni ya msingi sana kwa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kama chama kinachotawala, 
maana inatoa fursa kwa vyama hivyo vingine 
vya siasa, kuendeleza jukumu la kuiamsha pale 
inaposinzia katika kutekeleza majukumu yake ya 
msingi.
Vyama vya upinzani sasa vitumie fursa hii kujenga 

hoja zitakazoisaidia serikali inayoongozwa na CCM 
kutekeleza kwa haraka sera zake za maendeleo kwa 

Rais Samia Rais Samia 
ameonyesha ameonyesha 
ukomavu, ukomavu, 
kazi kwenu kazi kwenu 
wapinzani wapinzani 
jengeni hojajengeni hoja

SiasaSiasa

Tukijitathmini 
tulikotoka, 
tulipo na 
tunakoelekea, 
naweza 
kusema kwa 
kiasi fulani 
tumethubutu, 
lakini kazi 
bado kubwa.

Jungu Kuu

Rais Samia Suluhu
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wananchi badala ya kuwa vyama vya kulaumu na kulalamika tu.
Itakapofika mwaka 2025, CCM itakuwa ina umri wa takriban 
miaka 48, umri ambao si mdogo. Baadhi ya Watanzania 

waliozaliwa wakati huo, hivi  sasa ni watu wazima na 
inawezekana wengine ni viongozi ndani ya Chama. 

Kwa hiyo ni kipindi kirefu, ingawa si sana, lakini 
kinatosha kwa chama kujipima na kujitathmini 
ipasavyo.

Hata hivyo, kazi hii ya kujitathmini, 
haiwezi kufanywa na chama tawala 
pekee yake na badala yake, inahitaji 
pia msukumo wa vyama vingine.

 Ni takribani miongo mitatu 
sasa imepita tangu nchi yetu 
iingie katika mfumo wa vyama 
vingi, mengi yamefanyika na 
bado yanaendelea kufanyika.
Kama nilivyokwishadokeza, 

sasa ni zaidi ya miaka 60 
tangu tupate uhuru, ni kipindi 
ambacho nchi kama China 
na nyingine za aina hiyo, sasa 
ni mataifa yenye nguvu kubwa 
kiuchumi na tishio duniani.
Historia inaonyesha kuwa wakati 

tunapata uhuru, hawakuwa na nguvu 
walizonazo sasa, je; wamefanyaje au ni 
mbinu gani walizotumia hadi kufikia hapo 
walipo? Je, ni nguvu ya ‘demokrasia’ au kuna 
‘siri’ ya mafanikio yao zaidi ya dhana hiyo?

Kwa upande wetu, ndani ya kipindi hicho cha 
miaka 60, bado tunahangaikia huduma muhimu 
za kijamii ukiachilia mbali kuhangaikia uchumi wa 
viwanda.
Wakati tumepata uhuru, tulitangaza vita dhidi ya adui: 

‘maradhi’, ‘ujinga’ na ‘umaskini.’
Hata hivyo, tukasema ili kupambana sawasawa, 

tunahitaji miundombinu imara ya barabara na kuwa 
na vyanzo vya uhakika vya nishati na kuendeleza 
kilimo chetu ili tupate uhakika wa mazao ya chakula na 
biashara.
Vita vya kuondoa maadui hao watatu, vinapaswa 

kwenda sambamba na kuongeza nguvu katika huduma 
za maji, elimu na afya. Hivyo kujenga na kuweka 

miundombinu imara katika sekta hizo hakukwepeki, 
licha ya kuwepo kwa siasa safi, uongozi bora na 
rasilimali za kutosha.
Tukijitathmini tulikotoka, tulipo na 

tunakoelekea, naweza kusema kwa kiasi 
fulani tumethubutu, lakini kazi bado kubwa.
Kusema kweli, kama siyo vita dhidi ya  

‘Nduli hayati Iddi Amini wa Uganda’ 
iliyolisababisha taifa ulazima wa 
kutumia kwa wingi rasilimali-fedha, 
vifaa na nguvukazi kubwa bila 
kutarajia, pengine tungekuwa 
tumefanya mengi zaidi.
Katika miaka ya 1970, tulikuwa 

tujenge Bwawa- kubwa la 
kuzalisha umeme katika eneo la 
‘Stigler’s Gorge’, katika Mto Rufiji. 
Hata hivyo, kwa sababu ya athari 
za kivita katika uchumi wetu, 
ikawa imeshindikana.
Hata hivyo, baada ya vita 

Tanzania ilielekeza nguvu zake 
katika ‘ukombozi wa mataifa’ mengine 

ya Afrika yaliyokuwa chini ya tawala za 
‘kibeberu.’
Kwa hali hiyo tukawa tumepungukiwa na 

uwezo wa kushughulikia masuala ya ndani ya nchi 
yetu yakiwemo ya kupambana na maadui waliokuwa 

wametangazwa rasmi kitaifa.
Kiuhalisia, huduma za kijamii na masuala ya kiuchumi, 

bado ni mahangaiko makubwa.
Kwa mtazamo huo, chama tawala na vyama pinzani kwa 

pamoja, vinapaswa kuwa na mtazamo wa kuiwezesha Tanzania 
kufikia malengo muhimu ya kuwaletea maendeleo-endelevu 

Watanzania wote kwa haraka.
Malumbano ya kisiasa na kisera, yalenge katika kuinua hali 

za maisha ya Watanzania wote na isiwe kuwaneemesha watu 
wachache tu.
Vyama pinzani visiwe na mtazamo wa kulaumu na 

kulalamika tu, bali vije na ‘hoja za msingi’ kuhusu nini 
kifanyike kwa lengo la kutumia rasilimali nchini kwa faida ya 

wananchi wote.

Jungu Kuu

Zitto Kabwe - ACT

Mbowe - Chadema

Lipumba - CUF

Rungwe- 

CHAUMA
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Na Abdul Mitumba, Ruangwa

W
AKATI idadi ya shule za 
sekondari zinazojengwa 
w i l a y an i  Ru an gwa 
ik iangozeka  kutoka 
mbili mwaka 2007 hadi 

kufikia 24 mwaka huu, idadi ya wanafunzi 
wanaoshindwa kuhitimu kidato cha nne 
nayo pia imeongezeka kwa kasi.
Hadi kufikia mwishoni mwa mwaka jana, 

wanafunzi 224 kati ya 522 kutoka katika 
shule sita tu kati ya 12 zilizotembelewa, 
wameacha masomo. Wanafunzi hao 
walianza kidato cha kwanza kati ya mwaka 
2019 na 2020.
Idadi hiyo ya wanafunzi waliocha 

masomo ni zaidi ya asilimia 47 na imeanza 
kutia shaka kwamba, huenda hakuna 
sababu ya serikali na jamii kuwekeza 
nguvu kubwa katika ujenzi wa shule na 
kuimarisha miundombinu yake.
Wakati mwingine unaweza kudhani 

kuwa, jamii ya watu wa Ruangwa 
inaichukulia hali hiyo kama jambo la 
kawaida, hivyo hakuna sababu ya kufanya 
mipango ya wazi itakayosaidia kuibua 
sababu za wanafunzi kukatisha masomo 
na kuchukua hatua ya stahiki.
Uchunguzi uliofanywa kwa miezi 

kadhaa na mwandishi wa makala haya, 
umebaini kuwa tangu mwaka 2019, idadi 
ya wanafunzi wanaokatisha masomo 
imekuwa ikiongezeka taratibu kila mwaka 
na sasa inakaribia nusu.
Mwandishi wa makala haya, amekuwa 

akifuatilia maendeleo ya wanafunzi hao 
na hali ya ufaulu kwa karibu katika shule 
12 za Wilaya ya Ruangwa na sita kati ya hizo 
zimetoa jibu la kuwepo kwa changamoto 
hiyo. Baadhi ya shule za sekondari 
zilizofikiwa ni pamoja na Makanjiro, 
Nkowe, Nambiranje, Narungombe, Lucas 
Maria na Luchelegwa ambazo kwa mara ya 
kwanza mwaka huu, zitatoa wahitimu wa 
kidato cha nne.
Wakuu wa shule na wenyeviti wa 

bodi za shule hizo kwa nyakati tofauti, 
wamekiri kuwepo kwa utoro wa rejareja 
na wakudumu na kusababisha wanafunzi 
wengi kuacha masomo.
Hakuna sababu ya moja kwa moja 

iliyotolewa kuhusu kinachochangia 
wanafunzi wengi kukatisha masomo, 
ingawa baadhi ya wazazi na walezi 
wamedai kuwa kushindwa kufuatilia 
maendeleo ya kila siku ya wanafunzi ni 
moja ya sababu.
Mwenyekiti wa Bodi ya Shule ya 

Sekondari Nkowe, Amina Nnunduma, 
amesema kupitia risala yake katika 
mahafali ya kidato cha nne ya shule hiyo 
kuwa, shule yake imeathirika mno na utoro.
Kupitia risala hiyo, Nnunduma amesema 

mwaka jana (2022), ni wanafunzi 53 tu kati 
ya 132 walioanza kidato cha kwanza mwaka 
2019, ndiyo waliohitimu kidato cha nne.
“Kwa masikitiko makubwa, vijana 

wangu (wanafunzi), 79 waliishia njiani na 
hakuna anayejua kwa sasa wapo wapi na 
wanafanya nini,” amesema. Takwimu hizi 
hazikumfurahisha hata kidogo Mkuu ya 
Idara ya Tathmini na Ufuatiliaji wa Asasi 
ya Kuunganisha Vijana Kimaendeleo 

ElimuElimu

Idadi ya wanaokatisha masomoIdadi ya wanaokatisha masomo
Sekondari za Ruangwa inatishaSekondari za Ruangwa inatisha

na hatua mbalimbali zimeanza kuchukuliwa ili 
kukabiliana nalo,” anasema.
Changamoto kama hiyo pia imezikumba 

shule kadhaa ikiwemo ya wasichana ya Lucas 
Maria ambayo mwaka 2020, iliandikisha 
wanafunzi 77 wa kidato cha kwanza, lakini 
hadi kufikia 2022 ilipoingia kidato cha tatu, 
wanafunzi 15 wameishia njiani na kusaliwa 
na wasichana 62 tu. Shule nyingine iliyofikiwa 
na kukutwa na changamoto za wanafunzi 
kukatisha masomo ni Makanjiro, ambayo 
mwaka 2019, iliandikisha wanafunzi 72, lakini 
hadi 2022 ilibakiwa na 36.
“Ukiangalia hapo ni sawa na nusu kwa nusu 

waliokatisha masomo na waliomaliza.
Ni takwimu mbaya zisizofaa kuonekana 

zikiendelea kuonekana katika miaka ijayo,” 
alisema Mjumbe mmoja wa bodi ya sekondari 
aliyeomba jina lake lihifadhiwe.
Shule hizo sita ni kati ya 12 zilizofikiwa na 

Mradi wa Kuhamasisha Maboresho ya Elimu ya 
Sekondari wilayani Ruangwa ulioanza mwaka 
2017 na kuratibiwa na AKUVIKIRU.
Nyingine ni Luchelegwa Sekondari, 

Hawa Mchopa, Kassim Majaliwa, Chunyu, 
Narungombe, Mandarawe, Matambarale, 
Namichinga, Chibura na Ruangwa High 
School. Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Ruangwa, Andrew Chikongwe, anasema 
pamoja na changamoto ya utoro, wilaya yake 
imefanikiwa kujenga shule nyingi katika 
kipindi kifupi na kwamba hiyo imetokana na 
wananchi kuamua kujitolea kujenga shule 
hizo katika hatua za awali na serikali kumalizia 
majengo. Anasema utaratibu huo umesaidia 
sana kupatikana kwa shule hizo na kuvuka 
lengo la Sera ya Elimu, inayoelekeza kila kata 
iwe na shule moja ya sekondari,huku Kata za 
Narungombe, Mnacho na Nachingwea, kila 
moja ikiwa na shule mbili. “Mfano, Kata ya 
Narungombe ina sekondari mbili za Liunguru 
Girls na Narungombe Boys. Kata ya Mnacho 
ina Mnacho Sekondari na Lucas Maria wakati 
Shule za Ruangwa Girls High School na 
Kassim Majaliwa, zinapatikana katika kata ya 
Nachingwea, “ amesema Chokongwe.
Ofisa Elimu Sekondari wa Wilaya ya 

Ruangwa, Ernest Haule, amesema Kata za 
Mbwemkuru na Nanganga ambazo awali 
hazikuwa na shule za sekondari, sasa zimepata 
shule na tayari mwaka huu zimeanza kupokea 
wanafunzi.

Muhtasari wa shule na idadi ya wanafunzi walioanza kidato cha kwanza na 
kukatisha masomo;-

Na. Jina la shule Walioanza 
kidato cha 1 
kwa 2019

Walioacha 
masomo

Waliomaliza 
kidato cha IV

1. Nkowe High School  132 79 53

2. Likunja Sec School  99 45 54

3. Mandawa Sec School 75 20 55

4. Makanjiro Sec School 69 31 38

5. Lucas Maria Sec School 77 15 62

6. Luchelegwa Sec School 70 34 36
JUMLA 522 224 298

Ruangwa (AKUVIKIRU), Bahati 
Mtapa, ambaye wakati wa mahafali 
ya shule hiyo mwaka jana, alikuwa 
mgeni rasmi.
Mtapa ambaye shirika lake 

limekuwa likitekeleza mradi wa 
Kuhamasisha Maboresho ya 
Elimu ya Sekondari katika shule 
za Wilaya ya Ruangwa, amesema 
inaumiza mno kuona watoto wengi 
wanasajiliwa kuanza elimu ya 
sekondari, lakini wanaomaliza ni 
wachache.
“Mkuu wa Shule ya Sekondari 

Likunja, Grace Mallya, amesema 
mwaka 2019, shule yake ilipokea 
wanafunzi 99, lakini waliomaliza 
kidato cha nne mwaka jana ni 54 tu.
“Ukiangalia ni takribani wanafunzi 

45 wameishia njiani, jambo ambalo 
uongozi wa shule haujalipokea vizuri 

Kwa masikitiko 
makubwa, vijana 
wangu (wanafunzi), 
79 waliishia njiani na 
hakuna anayejua kwa 
sasa wapo wapi na 
wanafanya nini
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ElimuElimu
Na Mwandishi Wetu, Kibiti
                                                                    

N
I malengo ya kila mzazi/
mlezi anapompeleka 
mwanawe shule afaulu, 
afanye vizuri ili baadaye 
apate  kuj i tegemea, 

kujiajiri au kuajiriwa na kusaidia 
familia, jamii inayomzunguka na 
Taifa kwa ujumla.
Pale inapotokea kuwa na ufaulu 

duni, mzazi mwenye mwamko wa 
elimu, anakuwa mfuatiliaji kwa 
walimu na kutenga muda wa ziada 
kumfuatilia mwanawe kutatua 
vikwazo vinavyomrudisha nyuma 
kwenye masomo yake.
Si matarajio ya wengi kusomesha 

watoto wao kisha wawe wazururaji 
mtaani na kufanya mambo mengine 
ya kuichukiza familia yake na jamii 
kwa ujumla.
Ni kwa mantiki hiyo, ndipo 

viongozi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Kibiti baada ya kuona ufaulu wa 
wanafunzi unashuka, walipoamua 
kukutana ili kuweka maazimio 
ya namna ya kukabiliana na 
changamoto hiyo.
Kibiti ni moja ya Halmashauri  tisa 

za Mkoa wa Pwani na ni eneo ambalo 
jitihada za dhati zinatakiwa katika 
kuweka mikakati ya kuinua kiwango 
cha ufaulu kwa wanafunzi wa shule 
za msingi na sekondari.
Kikao cha wadau wa elimu 

kilichofanyika hivi karibuni katika 
Shule ya Sekondari Kibiti, pamoja 
na mambo mengine, kilijadili 
namna ya kukabiliana na mimba za 
utotoni, utoro na suala la wanafunzi 
kujishughulisha na biashara wakati 
wa masomo.
Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Kibiti, 

Meja Edward Gowele, aliyekuwa 
Mwenyekiti wa kikao hicho, anaeleza 
kuwa msingi wa maendeleo sehemu 
yoyote ni elimu.
Meja Gowele anasema kiwango 

hafifu cha ufaulu kwenye mitihani 
ya kitaifa, kinasababisha kuwa na 
maendeleo madogo ya kitaaluma.
Anasema K ib i t i  inahi ta j i 

mabadiliko kuanzia kwa wazazi 
ambao watasaidia kuwafuatilia kwa 
karibu watoto wao na kudhibiti utoro 
unaosababisha wasifanye vizuri 
darasani.
Akiwa katika kikao hicho, Meja 

Gowele anawasisitiza wazazi 
kujenga ushirikiano na walimu 
na kuwachukulia hatua watoto 
wanaokutwa kwenye maeneo ya 
biashara muda wa masomo.
“Tushirikiane kuwachukulia 

hatua tunapoona mtoto anafanya 
biashara kipindi cha masomo, hata 
kama siyo mwanao, chukua hatua na 
mzazi wake akikujia juu, tupate hizo 
taarifa, bila kufanya hivi, elimu Kibiti 
itaendelea kushuka.” anasema.
Aidha, anaeleza kuwa ili kudhibiti 

ongezeko la mimba shuleni, ni vema 
wazazi kutoa ushirikiano kwa wale 
wanaowaoa na kuwapa mimba 
wanafunzi.
Aidha, Meja Gowele anawashauri 

viongozi wa dini kuzungumzia suala 
la elimu wakiwa kwenye nyumba za 
ibada akisema kwa kufanya hivyo, 
kutaleta tija.
Kadhalika, anaelezea umuhimu 

kwa wazazi kuchangia chakula 
shuleni ili wanafunzi wasome kwa 
bidii badala ya ilivyo sasa kwa shule 

… Kibiti yaweka … Kibiti yaweka 
mikakati kukabili mikakati kukabili 
mimba, utoro na mimba, utoro na 
ufaulu hafifuufaulu hafifu
nyingi ambazo hazina utaratibu 
huo.
“Tuweke kiasi cha fedha kwa ajili 

ya  kuchangia chakula cha watoto 
wetu wanapokuwa shuleni pamoja 
na mahitaji mengine ya shule,” 
anasisitiza.
Kwa upande wake, Mkurugenzi 

wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibiti, Mohamed Mavura, anaeleza 
kuwa kikao cha wadau wa elimu 
kimekuwa k ik i fanyika  k i la 
mwaka, lakini bado kuna mambo 
yanawarudisha nyuma.
Mavura anasema katika kikao 

cha mwaka huu, wamejikita 
zaidi kwenye vikwazo vya ufaulu, 
kujiuliza na kujadili kwanini 
vinaendelea na nini kifanyike 
kuviondoa.
Anasema serikali inatoa fedha 

nyingi katika sekta ya elimu, hivyo ni 
jukumu la jamii kuungana kuondoa 
vikwazo na kupambania ufaulu 
wa wanafunzi ngazi ya msingi na 
sekondari. 
“ Tujifikirie zaidi kuendeleza elimu 

hapa Kibiti kwa kuwashirikisha 
wadau, ushirikishwaji ni muhimu 

kwenye maendeleo ya elimu, 
nataka niache alama katika 
sekta hii, ufaulu uongezeke na 
kila mzazi aone umuhimu wa 
elimu kwa kumsomesha mtoto 
wake,” anasema Mavura.
Aidha, anasema wapo 

baadhi ya wazazi wanaotakiwa 
kubadilika kwani wakati 
mwingine serikali inatumia 
nguvu kuwarudisha wanafunzi 
shuleni, lakini baada ya muda 
wanaonekana mitaani kwenye 
sehemu za biashara muda 
wa masomo, hali hiyo ni 
kuendelea kuidumaza elimu.
“  Tuna tumia  nguvu 

kumrejesha mwanafunzi 
shule, lakini baada ya siku 
chache, wanarudi kuendelea 
na biashara, wakikamatwa 
wazazi ndiyo wanaandamana 
kwenda kwa Mkuu wa Wilaya 
kuomba watoto waachiwe 
huru  wa ta rud i  shu le , 
lakini wanarudi tena kule 
walikotolewa. Hii haituvushi, 
tunatakiwa kubadil ika,” 
anasema.
Ili kukabiliana na njaa kwa 

wanafunzi, Mavura anashauri 
kila shule kutumia maeneo 
waliyonayo kupanda mihogo 
na mazao mengine ambayo 
yatatumika kama chakula kwa 
wanafunzi.
“ Watoto wanatembea 

umbali  mrefu,  wakifika 
shule hakuna chakula, kwa 
hali hii hawawezi kufanya 
vizuri  kwenye mitihani  
yao, tubadilike tuipe elimu 
k ipaumbe le ,  tuungane 
kukabiliana na njaa kwa 
watoto wetu wanapokuwa 
shuleni,” anasema Mavura.
Afisa Elimu Sekondari, 

Anna Shitindi, anasema bado 
kuna kikwazo cha elimu kwa 
baadhi ya wazazi na walezi 
kuwashawishi wanafunzi 
kufanya vibaya kwenye 
mitihani yao ya shule ya 
msingi kwa lengo la kukwepa 
majukumu ya kuwasomesha.
Kukosekana kwa chakula 

cha mchana, ujauzito na 
upungufu wa miundombinu, 
pia vinatajwa kuchangia 
kushuka kwa ufaulu, 
“Tamaduni zilizopitwa na 

wakati, kukithiri kwa utoro 
kwa wanafunzi wa shule za 
msingi na sekondari pamoja 
na ushirikiano hafifu kutoka 
kwa wazazi katika kusimamia 
maendeleo ya kitaaluma, pia ni 
vikwazo vya ufaulu,” anasema.
Hata hivyo, Shitindi anasema 

ipo mikakati ya kukabiliana na 
vikwazo vya elimu ambayo 
ni pamoja na kuielimisha 
jamii umuhimu wa elimu na 
kuelewa kuwa elimu ni  haki ya 
msingi kwa kila mtoto.
Anaeleza kuwa mikakati 

mingine ni  pamoja na 
kuihamasisha jamii kujitoa 
katika ujenzi wa miundombinu 
mbalimbali kulingana na 
vipaumbele.
“Katika mikakati yetu, 

pia tumeweka suala la 
kuhamasisha jamii kuhusiana 
na umuhimu wa kuchangia 

chakula ili wanafunzi wapate 
chakula cha mchana, lakini 
pia kuhamasisha shule kulima 
mbogamboga kwa ajili ya 
matumizi ya wanafunzi,” 
anabainisha.
Aidha, anasema idara hiyo 

inawaomba wadau wa elimu 
kushirikiana katika kudhibiti 
utoro wa wanafunzi na kutoa 
elimu kwa jamii kuhusiana 
na tamaduni zilizopitwa na 
wakati.
Hamidu Ungando, Diwani 

wa Kibiti anasema sababu 
zinazochangia ufaulu duni 
kwenye shule zilizopo katika 
kata yake ni pamoja na 
msongamano wa wanafunzi 
katika darasa moja.
“Mfano kat ika  Shule 

ya Sekondari Zimbwini, 
wanafunzi wapo 2,400, katika 
matokeo ya kidato cha pili, 
waliofanya mtihani walikuwa 
629, waliofeli ni 243 yaani wote 
wamepata divisheni sifuri, 
daraja la kwanza wawili, daraja 
la pili wanne, daraja la tatu 20 
na la nne 256,” anabainisha.
Anasema hali hiyo pia 

ilichangiwa na baadhi ya 
wanafunzi kutembea umbali 
mrefu na wakifika shuleni, 
wamechoka huku kukiwa 
hakuna huduma ya chakula 
shuleni. 
“Mtoto anasoma mbali na 

anapooshi, akifika shuleni 
anakuwa amechoka na hakuna 
chakula, hii imechangia baadhi 
ya watoto wa kike kujiingiza 
kwenye tamaa na kukubali 
lifti ambazo zimewagharimu 
baadhi yao kupata mimba 
na kushindwa kuendelea 
na masomo,” anasema na 
kuongeza:-
“Kwa mwaka jana katika kata 

yangu, wanafunzi wa kike 18 
walikatisha masomo kutokna 
na ujauzito na watuhumiwa 
wengi  wa mimba hizo 
wanadaiwa kuwa ni madereva 
wa bodaboda ambao huwapa 
`lift’ kutokana na hali za wazazi 
wao kuwa duni na kushindwa 
kuhimili mahitaji ya nauli,” 
anaeleza Ungando.
Ungando pia anaeleza 

kuwa mwamko wa elimu kwa 
baadhi ya wazazi, ni kikwazo  
kwani baadhi yao hawafuatilii 
maendeleo ya watoto wao kwa 
walimu na hata wanapoitwa 
kwenye vikao, hawaendi.
  “Mfano ni hiyo shule, ina 

wanafunzi zaidi ya 2,000 
kikiitishwa kikao wanaweza 
wakafika wazazi 200, kwa hiyo 
hata utekelezaji wa maazimio 
haufanyiki kama inavyotakiwa, 
lakini pia hata wakitakiwa 
kulipa Sh. 1,000 kwa wiki ili 
mtoto apate angalau uji kwa 
siku akiwa shuleni, nayo 
hawatoi kama inavyotakiwa na 
hivyo kumfanya mtoto asome 
akiwa na njaa,” anasema.
Anaeleza kuwa jitihada 

zinaendelea kukabiliana na 
vikwazo hivyo ikiwa ni pamoja 
na kuendelea kuwaelimisha 
wazazi kuipa kipaumbele 
elimu.

Tukijitathmini 
tulikotoka, 
tulipo na 
tunakoelekea, 
naweza 
kusema kwa 
kiasi fulani 
tumethubutu, 
lakini kazi 
bado kubwa.
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R
AIS wa Kwanza 
wa  Jamhur i  ya 
Muun g ano  w a 
Tanzania, Mwalimu 
Ju l ius  Nyere re , 

wakati wa uhai wake, aliandika 
vitabu kadhaa vilivyolenga 
pamoja na mambo mengine, 
kuuelimisha umma masuala 
mbalimbali ya kisiasa, kiuchumi 
na kijamii.
Moja ya vitabu hivyo, ni 

`TUJISAHIHISHE.’ Kitabu hiki 
kimekuwa kikitumika na baadhi 
ya viongozi wa chama na serikali 
kama nukuu/rejea katika hotuba 
zao mbalimbali.
Makala hii inakiangalia kitabu 

hiki undani wa maudhui yake 
na shabaha ya mtunzi, Baba wa 
Taifa, Hayati Mwalimu Nyerere.
Mwalimu Nyerere aliamini 

kuwa hakuna binadamu awe 
kiongozi au asiye na nafasi 
yoyote ya uongozi katika jamii, 
aliyekamilika kwa asilimia zote, 
hivyo kukosea, ni jambo la 
kawaida.
Lakini, pamoja na kwamba 

kukosea kwa binadamu ni 
jambo la kawaida, Mwalimu 
Nyerere aliona umuhimu wa 
kujikosoa ama kujisahihisha.
Watu  weng i  hususan 

v iongozi ,  huj ihis i  kuwa 
wanapojisahihisha wakati 
wanapofanya makosa ni ama 
udhaifu au kujifedhehesha kwa 
wanaowaongoza.

Lakini, ukweli ni kwamba, 
kujisahihisha,  ni  nguzo 
muhimu katika uongozi.
Hayati Mwalimu Nyerere 

akiwa kiongozi mkuu wa 
chama na serikali wakati huo, 
kupitia katika kitabu chake 
cha TUJISAHIHISHE, alilenga 
katika kuwahimiza viongozi 
wenzake, kuepuka makosa 
na wanapokosea, wawe na 
ujasiri wa kujisahihisha japo 
kujihukumu mwenyewe ni 
jambo gumu.
 “Nimejar ibu kueleza 

makosa machache ambayo 
yafaa tuyaondoe na kuyaepuka 
katika chama chetu. Sitaki 
mtu yeyote afikiri kuwa mimi 
niliyeandika maneno hayo, 
sina makosa. Hivyo, si kweli,” 
Mwalimu Nyerere alisisitiza 
katika kitabu chake hicho cha 
‘TUJISAHIHISHE.’
Kat ika  k i tabu  h icho, 

Mwalimu anaeleza kuwa, 
Chama (TANU) wakati huo, 
hakikuundwa kwa faida ya 
mtu au kikundi wala kutoa 
tuzo, iwe kwa kiongozi ama 
kwa  mwanachama,  na 
haikumuahidi mtu yeyote 
mshiriki katika Chama kwa 
hulka ya ubinafsi, kuwa chama 
kitamfanyia jambo fulani kama 
tuzo.
“Kujikuhumu ndani ya 

chama na utumishi wa umma, 
itatusaidia siyo tu katika 

Kujisahihisha 
kwa kiongozi 

si kujidhalilisha

Tukijitathmini 
tulikotoka, 
tulipo na 
tunakoelekea, 
naweza 
kusema kwa 
kiasi fulani 
tumethubutu, 
lakini kazi 
bado kubwa.

kuwahukumu wenzetu jambo 
ambalo ni rahisi, lakini pia katika 
kujihukumu sisi wenyewe, ambalo 
ni jambo gumu na la maana zaidi,” 
anasema Mwalimu Nyerere katika 
kitabu hicho.
Mwalimu anaendelea kufafanua 

kuwa, matatizo mengi ya wanadamu 
yanatokana na ubinafsi ambao ni wa 
aina nyingi na kuwataka viongozi 
katika ngazi zote za chama na serikali 
kujifunza kusikilizana na kuzijibu 
kwa kuzikubali au kuzikataa hoja  
wanazoziibua na kuzisema kwa 
wananchi.
“Tujifunze kusikiliza hoja zenyewe 

zinazotolewa na wenzetu na kuzijibu 
kwa kuzikubali au kuzikataa, bila 
kujali kama aliyezitoa ni rafiki au si 
rafiki. Pia, wanaopingwa hawana 
budi kukubali kuwa kinachopingwa 
ni hoja zao, siyo wao,” anafafanua.
 Aidha, anasema “ukweli una tabia 

moja nzuri sana; haujali mkubwa 
wala mdogo; haujali adui wala 
rafiki. Ukweli haupendi kupuuzwa 
puuzwa.“
Katika kusisitiza kauli yake hiyo, 

aliwataka viongozi kuuelewa 
umuhimu wa kujielimisha bila 
kikomo kwa sababu kujielimisha ni 
kutafuta ukweli wa mambo.
“Ni wajibu wetu kujitahidi kadiri 

iwezekanavyo kuzipa akili zetu uhuru 
wa kufanya kazi bila kutu na uchafu 
wa aina nilioutaja,” Mwalimu Nyerere 
anaasa na kuongeza:
“ K a d h a l i k a ,  h o j a  z e t u 

zikijibiwa kwa kupingwa halafu 
tunawakasirikia waliozipinga, 

tunafanya mazungumzo 
yasiwe na maana, kwa 
sababu tunapenda hoja zetu 
zikubaliwe tu hata kama si 
safi.”
”Watu walio hatari sana 

ni wale ambao wanafikiri 
kuwa wanajua kila kitu, wala 
hawana haja ya kujifunza 
zaidi. Hii ni tabia mbaya 
ambayo huzuia kabisa 
maendeleo. Sababu moja 
ambayo ilituzuia sisi Waafrika 
kuendelea ni majibu ya urahisi 
kwa matatizo makubwa. 
Shamba letu kama halikutoa 
mavuno ya kutosha, jibu 
lilikuwa wazi; au limerogwa 
au ni amri ya Mungu.”
Kosa lingine, linalofanywa 

na baadhi ya viongozi ni 
kuyafanya mawazo na 
matakwa ya nafsi zao kuwa ni 
mawazo na matakwa ya raia.
“TANU ilianzishwa na 

iliundwa kujishughulisha na 
haja za Jumuiya kwa ujumla. 
Anayefikiri iliundwa kwa 
faida yake binafsi na kwamba 
i l ipoundwa i l imuahid i 
kwamba ikiwa atakubali kuwa 
mwanachama au kiongozi, 
basi itamfanyia jambo fulani 
kama tuzo,  anakosea!” 
alisisitiza.
Kwa mujibu wa maandiko 

ya kitabu chake hicho, kosa 
lingine kubwa kwa baadhi 
ya viongozi ni kuwagawa 
watu katika makundi, kundi 
“letu” na kundi “lao.” Wakati 
mwingine “sisi” ni viongozi 
tunaochaguliwa kwa kura za 
wanachama.  Hili ndilo kundi 
“letu.” Viongozi wengine  ni 
wale wanoajiriwa.  Baadhi 
ya viongozi wanochaguliwa 
hujiona kuwa ni mabwana 
na  kwamba  v iongoz i 
wanaoajiriwa ni watumishi 
tu  ambao hawastahi l i 
kuheshimiwa.
Mwalimu anazidi kusisitiza 

katika kitabu chake kwamba 
“Kama wanachama wa 
TANU na hasa viongozi, 
hawatakihukumu Chama 
chetu kwa mahitaji  ya 
Jumuiya, bali watakihukumu 
kwa mahitaji ya nafsi zao 
wenyewe, chama hakitadumu. 
wanachama wa aina hiyo ni 
ugonjwa katika chama.”
“Ni dhahiri kwamba yule 

asiyetambua ubora wa elimu 
na ujuzi, ni mjinga ambaye 
Chama hakina budi kumsaidia 
kwa kumuondolea adui 
huyo anayemsumbua, yaani  

ujinga” anasema Mwalimu 
Nyerere katika kitabu hicho na 
kufafanua.
“Kujielimisha ni kutafuta 

ukweli wa mambo. Elimu ya 
kweli ni ujuzi wa sababu za 
mambo mbalimbali, na kama 
ni mambo mabaya, ni kujua 
jinsi ya kuyaondoa; na kama ni 
mema, jinsi ya kuyadumisha. “
Anasema:  “Mpumbavu 

ni yule anayeyapa mambo 
sababu zisizo za kweli na 
kushauri dawa isiyo ya kweli 
katika kutafuta sababu 
za matatizo, na jinsi ya 
kuyaondoa. Kila mmoja wetu 
anacho chombo cha kutumia 
akili yake. Jambo la maana 
ni kuzipa akili uhuru kamili 
kutafuta elimu bila kutiwa 
kiinimacho na utashi wetu wa 
unafsi.”
Dalili nyingine ya ubinafsi, 

anaeleza kuwa ni ugonjwa 
mbaya sana ni fitina. Kanuni 
moja ya TANU inasema 
‘Nitasema kweli daima fitina 
kwangu ni mwiko.’
”Lak in i  bado  tunao 

wanachama ambao ni wafitini 
wakubwa bila kujitambua. 
Ni wa aina mbalimbali. 
Wengine humuona mwenzao 
anafanya kosa.  Badala 
ya kumwambia palepale 
kijamaa kwamba atendalo ni 
kosa, watanyamaza kimya.  
Lakini hawanyamazi kabisa!  
Watakwenda kumteta katika 
vikundi vya siri.  Matendo haya 
si ya kumsaidia mwenzao, ni 
ya kumdhuru.”
“Makosa yetu megine 

hutokana na woga, woga 
unaotuzuia  kumlaumu 
mkubwa japo tunajua kuwa 
kakosa, au kumtetea mdogo 
anayelaumiwa na wakubwa 
japo tunajua kuwa hana 
makosa. Na msingi wa woga 
pia, ni unafsi. Pengine huwa 
tunaogopa sisi wenyewe 
kulaumiwa au kupata hasara 
fulani.”  anafafanua na 
kuongeza:
Demokrasi inawapa haki, 

na ukweli unawapa wajibu 
wa kuendeleza mawazo 
yao mpaka wengi waone 
kuwa ni ya kweli. Bila hivyo, 
maendeleo katika mawazo 
hayawezekani, kwani mara 
nyingi wazo zuri hutokana 
na mtu mmoja tu. Mwanzo 
laweza likapingwa, pengine 
kwa nguvu kabisa na walio 
wengi, lakini hatimaye wengi 
hulikubali. Huu ndiyo msingi 

SiasaSiasa
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Na Paul Mng'ong'o

A
JIRA ni neno kubwa katika 
jamii yoyote ile hapa 
duniani. Ni jambo nyeti 
sana kwa sababu linabeba 
maana kubwa ya uchumi 

wa nchi yoyote na watu wake.
Historia inatueleza kwamba, awali 

hakukuwa na neno ajira, badala yake 
kulikuwa na neno ̀ kazi.’
Hata hivyo, kazi ilianza tangu 

kuumbwa kwa misingi ya dunia au 
tangu mwanzo wa mwanadamu na 
ilifanyika kwa manufaa ya mtu binafsi 
na kuchagiza manufaa ya familia, ukoo 
na jamii kwa jumla.
Kazi ilifanyika ili kutosheleza 

mahitaji ya msingi ya mwanadamu 
ambayo ni chakula, malazi na makazi.
Mtu alilazimika kufanya kazi kama 

uwindaji kwa ajili yake na familia, 
lengo likiwa ni kumwezesha kupata 
chakula na mavazi ya ngozi. Na hata 
baadhi ya vitabu vitakatifu vinasisitiza 
`Asiyefanya kazi na asile.’
Lakini pia mtu alikata miti na 

kujenga mahali pa kuishi, kupata kuni 
nakadhalika. Maisha yalitegemea 
sana matunda pori na nyama kama 
chakula.
Maisha  ya l ikuwa  huru  na 

rahisi, hakukuwa na mtu mmoja 
kumtumikisha mwingine sababu 
maisha yalitegemea zaidi asili.
Wakati huo mgawanyo wa kazi 

ulizingatia umri, jinsia na matabaka
Hata hivyo tafiti zinaonesha kuwa 

tangu awali mgawanyo wa majukumu 
katika jamii ulizingatia zaidi umri 
na jinsia, wakati matabaka yalianza 
kuchipua baadaye kulipoanza kutokea 
kwa matumizi ya akili kwenye ubunifu 
na kukua kwa teknolojia.
Kipindi chote kulikuwa na kazi na 

wala si ajira, mabadiliko ya hatua 
yalianza kulingana na ukuaji wa 
teknolojia, uvumbuzi na ugunduzi 
ulipoongezeka.
Ukuaji huu ulianza kuleta nyenzo za 

kufanyia kazi na baadaye zaidi, kuanza 
kuibuka kwa watu waliohitaji watu 
wenzao kuwafanyia kazi.
Bila kujali ngazi na hatua za ukuaji 

wa kazi kwa mahitaji ya msingi ya 
mwanadamu mwenyewe mpaka ajira, 
ni muhimu kujua kwanza neno ajira 
linamaanisha nini?
Ajira ni neno la jumla linalo 

maanisha muunganiko baina ya 
mwekezaji, kazi husika, mtumishi 
(mwajiriwa) na malengo yao.
Neno ajira mara nyingi limekosewa 

sana na pande zote mbili (mwekezaji 
na mtumishi).
Makosa yanayofanywa na pande 

hizi mbili kwenye ajira ndiyo sababu 
ya kutofanikiwa kwa wote, unyonyaji, 
wizi, kutoendelea kwa biashara na 
matatizo yote yanayotokea kwenye 
mahusiano ya ajira.
Makosa tunayoyazungumzia 

yanaanzia kwenye kiini cha mtazamo 
wa pande zote mbili.
Mwekezaji anapoanzisha uwekezaji 

wake, lengo lake kuu ni kupata faida 
wakati mwajiriwa anapokuja kutafuta 
kazi anahitaji kupata aina fulani ya 
utoshelevu kwenye maisha yake.
Mara nyingi uhitaji wa mwajiriwa, 

huanzia kwenye utoshelevu wa maisha 
ya kawaida kwa maana ya kuyamudu 
mahitaji ya lazima ya binadamu kwake 
yeye na wategemezi wake.
Hiki ndicho kiwango cha chini cha 

utoshelevu  na kinaendelea kupanda 
kwa kadiri mwajiriwa alivyowekeza 
kwenye uwezo wake wa kuzalisha 
thamani. Lengo la  makala haya ni 
kuboresha mtazamo wa kila upande 
kwa sababu kama mitazamo hiyo 
ikiwa bora na chanya, kila upande 

haraka, lakini matokeo hayo huwa 
hayadumu.
Kwa mfano, ili mwekezaji apate 

mafanikio, hahitaji tu kuwa na 
mwajiriwa bali anahitaji ubora fulani 
wa mwajiriwa ambao unapatikana 
kwa uwezo wake na mazingira ya 
kazi na hapo mazingira yakiwa na 
mchango mkubwa.
Makala haya yanatoa rai kwa 

wawekezaji wote kuhakikisha kuwa 
wanafanya kila linalowezekana 
kuipata kwanza saikolojia ya watu 
wanaowaajiri kwa kuwaandalia 
mazingira bora ya kazi na maslahi 
toshelevu ili kuwapa mazingira 
mazuri ya kutoa kila walichonacho 
kwa ajili ya kazi yao.
Mwajiriwa anahitaji mambo 

kadhaa ili aweze kuzalishe kwa 
kiwango cha juu.
Vitu hivyo ni pamoja na Mazingira 

bora ya kazi, maslahi toshelevu, 
mfumo rahisi wa kazi na usimamizi 
thabiti wenye utu na busara.
Hali kadhalika, usalama kazini, 

motisha za kifedha na motisha za 
ndani zisizo za kifedha, kuendelezwa 
kwa mafunzo, maelekezo na semina 
za mara kwa mara, vitendea kazi 
vizuri, kutambulika, kuthaminiwa, 
kuaminiwa na kushirikishwa.
Mwajiriwa pia anahitaji kupewa 

mazingira ya usawa yasiyo na 
chembe ya ubaguzi,
maelewano kazini, mgawanyo 

mzuri wa kazi, taratibu wazi na 
zinazoeleweka nakadhalika.
Vitu hivi vinamfanya mfanyakazi 

kuipenda kazi na kuifanya kwa moyo 
kwa kuwa  kazi yake inakuwa kitu 
ambacho hawezi kuruhusu kipotee.
Jambo hili likiwepo, huibua ari ya 

mtumishi kuipenda kazi na kuimiliki 
na matokeo yake, mwekezaji anapata 
watumishi waaminifu, wenye juhudi 
na walio tayari kujitolea kwa ajili 
ya biashara au kazi yao na hivyo 
kufanya uzalishaji kuwa mkubwa. 
Kitendo hicho kinaifanyakazi iwe na 
matokeo kuwa makubwa na faida 
kuongezeka.
Kwa msingi huo, unapoanza kuwa 

mwekezaji na unahitaji kuwa na 
mtumishi (hata kama ni mmoja), 
lazima umhakikishie mambo hayo 
na kumshirikisha kwenye kuyaendea 
mpaka kuyafikia sababu uwekezaji 
mwingi hauanzia hatua ya kwanza 
na utimilivu wa mambo haya yote.
Kwa upande wa pili wa dhana ya 

ajira, kuna watumishi ambao ndiyo 
huitwa waajiriwa. Watu hawa pia 
kwa asilimia kubwa (wengi wao) 
wamekuwa na dhana au mtazamo 
usio sawa kwenye ajira.
Wengi wanapofikiria ajira, 

wanafikiria fedha mwisho wa mwezi. 
Jambo hili pia limeathiri utendaji 
wa waajiriwa wengi sana sababu 
mtazamo upo kwenye kupokea 
badala ya kuweka mtazamo na 
nguvu kubwa kwenye thamani na 
matokeo atakayoyaleta mezani.
Katika sehemu hii, mwandishi wa 

makala  analenga kuuasa upande wa 
waajiriwa mmoja mmoja, kujenga 
mtazamo sahihi kuhusu ajira yake 
kwa sababu hapo ndipo itakapompa 
matokeo makubwa, yenye amani na 
ya kudumu.
Kila mwajiriwa akitaka kufanikiwa 

na kukua, lazima awe na wazo 
la kiuwekezaji na vivyo hivyo 
mwekezaji akitaka kufanikiwa, 
lazima awe na wazo la mtumishi 
kichwani mwake.
Hii `double entry,’ ndiyo huleta 

mafanikio kwenye ajira kwa 
pande zote mbili. Hakuna mwajiri 
(mwekezaji atakayepata mafanikio 
ya  kudumu kama hata j ibu 
maswali na mahitaji ya muhimu ya 
mwajiriwa.
Na vivyo hivyo, hakuna mwajiriwa 

atakayepata mafanikio ya kudumu 
kama hatakuwa na jibu la maswali 
au mahitaji ya mwekezaji.
Huu ndiyo mtazamo ambao watu 

wengi wanaukosa katika mambo 
mbalimbali.
Mafanikio hayawezi kuja kwa 

kusimamia mtazamo wa kupokea, 
bali watu watakutafuta popote ulipo 
kama utatoa jawabu la maswali, 
mahitaji au changamoto zao. Hivyo 

mafanikio yanaletwa na mtazamo 
wa kutoa na siyo kupokea.
Nafasi kubwa ya kufanikiwa 

kwa mwajiriwa hasa katika dunia 
ya sasa, ni thamani anayoileta 
kwenye uwekezaji uliomwajiri.
Mtu unapopata ajira kwa 

maana kuwa mwajiriwa, ni vizuri 
ukajipanga kwenye mambo 
muhimu ambayo wewe utayatoa 
kama:
Nidhamu kazini kwa maana 

ya kufuata taratibu na miongozo, 
kuwa na bidii na kufanya kazi 
zaidi ya malengo yaliyowekwa 
ya matokeo na si ukamilifu tu wa 
kazi (dunia ya sasa mwekezaji 
akiwakilishwa na menejimenti, 
wanataka matokeo)
Mwajiriwa pia anapaswa 

kujitathmini na kutoa ripoti ya 
kuonyesha kiwango cha juu cha 
ubunifu kwenye kazi, kuonyesha 
kiwango cha juu cha ubora, kuwa 
msaada kwa wengine.
Hali kadhalika mwajiiriwa 

anapaswa kuwa mshauri na si 
mkosoaji, apende kujifunza na 
kufanya kazi kwa wakati bila 
kupoteza muda.
H a y a  n d i y o  m am b o 

ambayo humpa mwajiriwa 
kibali  na kukubalika sana 
kwa mwajiri yeyote. Hakuna 
mwajiri atakayeruhusu kirahisi 
kumpoteza mtumishi mwenye 
sifa hizi.
Kwa sifa hizi, mwajiriwa 

hulindwa,  hupewa nafasi 
za juu zaidi,  huongezewa 
mshahara, huendelezwa na kisha 
hugombaniwa na waajiri wengine 
kwa maslahi mapana zaidi.
Maana yake ni kwamba kama 

unahitaji kupendwa na kupewa 
nafasi, acha kuja kazini au kwenye 
ajira na mtazamo wa mshahara 
tu.
Mw i s ho  mak a l a  h a y a 

yanasisitiza kuwa, ili kuboresha 
uwanda wa ajira nchini na 
kwingineko duniani, ni muhimu 
kujua kuwa kila upande wa ajira, 
una mahitaji muhimu na ya 
msingi yanayosaidia kuhitajiana.
Hivyo lazima mtazamo uwe 

kila upande kujibu maswali ya 
upande mwingine kwa nguvu 
zote na kwa utimilifu.
Hili  l inawezekana kama 

upande wa waajiriwa wataachana 
na mtazamo wa kudai na kufikiria 
kupata tu, bali nguvu kubwa 
waiweke kwenye kutambua na 
kujibu mahitaji ya mwekezaji kwa 
kutoa thamani kuhakikisha kuwa 
lengo la mwekezaji linatimia kwa 
asilimia zote.
Kama wataanzisha vikao na 

vikundi, jambo la msingi liwe 
kujadili jinsi ya kuongeza thamani 
kwenye uwekezaji wakijua 
kuwa kwa azma hiyo watakuwa 
wanaongeza thamani yao kwa 
mwekezaji na hakuna mwekezaji 
atakayetamani kuwapoteza.
Kwa upande mwingine, lazima 

mwekezaji ahakikishe kuwa 
mtazamo na nguvu zake zote 
ni kujibu mahitaji ya waajiriwa 
wake.
Ni  muhimu mwekeza j i 

kuhakikisha kuwa mazingira 
bora na rafiki ya kazi na maslahi 
ya kuridhisha huku akitumia 
zaidi misingi ya utu badala ya 
sheria pekee na ukandamizaji wa 
adhabu tu.
Haya yakizingatiwa, hapana 

shaka mahali pa kazi patakuwa 
salama.

utanufaika na ajira na kufikia lengo.
Tukianza na mwekezaji, yeye 

anachohitaji ni kupata faida 
kutoka kwenye uwekezaji wake, 
faida itakayomwezesha kufurahia 
maisha na kuwekeza zaidi. Lakini 
faida hii ataipata kwa kuwa na 
watu (waajiriwa) ambao watakuwa 
na uzalendo kwenye kazi yao, 
wataipenda kazi na kuifanya kwa 
moyo, kwa juhudi, ubunifu na 
ubora.
Kutokana na tatizo la kimtazamo, 

kinachoangaliwa ni faida ya 
mwisho badala ya kuangalia 
mazingira yatakayoleta faida ya 
mwisho.
Hapa ndipo tunasema “watu 

wengi wenye mafanikio ya kweli 
kiuchumi, mtazamo wao au nguvu 
yao kubwa haikuelekezwa kwenye 
kujipatia fedha.”
Wazo la faida pekee bila 

kuangalia mazingira, linaweza 
kutoa matokeo makubwa kwa 

Watu wengi 
wenye 
mafanikio 
ya kweli 
kiuchumi, 
mtazamo 
wao au nguvu 
yao kubwa 
haikuelekezwa 
kwenye 
kujipatia fedha

Siri mwajiriwa, mwajiri
kugombewa na wengi

Makala
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Kuruti katika jeshi la Ukraine akirusha kombora dhidi ya jeshi la Urusi katika mapigano yaliyofanyika jana mjini Bakhmut, Donetsk (PICHA: 
Reuters)

Rais wa Marekani, Joe Biden

Rais wa Urusi, Vladimir Putin

M
ATAIFA mawili makubwa na yenye 
nguvu kubwa kijeshi duniani, 
yamenuniana. 
Hayaaminiani. Ukimya na 

kurushiana vijembe uliodumu kwa miezi 
kadhaa sasa kati ya mataifa hayo ya Urusi na 
Marekani, si ishara njema kwa watu.
Kwenye  d ip l omas i a ,  wanasema 

wanapopigana “mafahari wawili,” zinazoumia 
ni nyasi. Maisha ya watu yapo kwenye hofu 
kubwa kama si hatarini.
“Kuaminiana kati ya mataifa haya makubwa 

duniani hakupo tena,” Waziri wa Mambo 
ya Nje wa China, Wang Yi, alikiri Jumamosi 
iliyopita akiwa katika mkutano wa 59 kuhusu 
usalama, uliofanyika Munich.
China ni ya kwanza duniani kwa idadi 

kubwa ya wanajeshi ikiwa na askari milioni 
mbili, wakati Marekani ikiwa ya tatu kwa 
kuwa na wanajeshi milioni 1.39 baada ya India 
inayoshikilia nafasi ya pili ikiwa ina wanajeshi 
milioni 1.45.
Hata hivyo, Marekani inashikilia nafasi ya 

kwanza kwa bajeti kubwa ya kijeshi. Bajeti ya 
jeshi la nchi hiyo ni Dola bilioni 801 wakati 
China inashikilia nafasi ya pili kwa kulitengea 
jeshi lake bajeti ya Dola bilioni 293 za 
Marekani.
Bajeti ya Jeshi la Urusi ni Dola bilioni 65.9 

na kwa mtiririko huo, inashikilia nafasi ya 
tano. India kwa upande wake, inashikilia 
nafasi ya tatu kwa bajeti ya Dola bilioni 79.6 na 
Uingereza ni ya nne kwa bajeti ya Dola bilioni 
68.4 za Kimarekani.
 Hata hivyo, linapokuja suala la kumiliki 

silaha za nyuklia, Urusi inashikilia nafasi ya 
kwanza kwa kuwa na makombora 6,257 ya 
nyuklia. Mtandao wa Wikipedia unakadiria 
kuwa Urusi ina vichwa 5,550 vya makombora 
ya nyuklia makadirio ambayo ni ya chini 
kabisa kuliko uhalisia.
Marekani inashikilia nafasi ya pili kwa kuwa 

na vichwa 5,550 vya makombora ya nyuklia 
na China ni ya tatu ikiwa na vichwa 350 vya 
nyuklia.
Marekani ni nchi pekee duniani iliyowahi 

kutumia makombora yake ya nyuklia mara 
mbili katika vita vya Hiroshima na Nagasaki, 
huko Japan, nchi ambayo sasa  inatazamwa 
kama mshirika wa Marekani kijeshi.
Katika vita vya Ukraine ambavyo Februari 

24, mwaka huu itatimiza mwaka mmoja, 
Marekani inahofia kuwa Urusi itaungana 
na China kijeshi. Kama kweli nchi hizi mbili 
washirika zitaungana, zitakuwa na jumla ya 
mambora 6,607 ikilinganishwa na makombora 
5,550 ya Marekani. Kwa maneno mengine, 
Marekani itakuwa inazidiwa makombora 1,057 
(sawa na asilimia 19).
Katika mkutano wa wiki iliyopita kuhusu 

usalama, China ilituhumiwa kwa kutaka kula 
njama na Urusi, kama njia ya kukabiliana na 
nchi za Umoja wa Ulaya na Marekani katika 
vita vya Ukraine.
Hata hivyo, Waziri Wang Yi wa China, 

alidokeza kwamba hivi karibuni Rais Xi Jinping 
atawasilisha pendekezo la mpango wa amani, 
wenye lengo la kumaliza kile mamlaka ya 
China inachokiita kuwa ni mgogoro na si vita 
huko Ukraine.

Marekani, Urusi Marekani, Urusi 
zaihofisha duniazaihofisha dunia

Waziri huyo aliwataka wasikilizaji 
kuamini kauli hiyo na kupuuza madai ya 
Marekani.
“Tunahitaji kufikiria kwa makini 

na hasa ninyi marafiki zetu wa Ulaya, 
kuhusu hatua gani zichukuliwe ili 
kuepusha kutokea kwa vita. Utaratibu 
gani ufuatwe ili kuleta amani ya kweli 
huku Ulaya,” alinena waziri huyo.
Mwadiplomasia huyo mwandamizi 

wa China alipuuza kile alichokiita 
kuwa majibu ya woga yaliyotolewa na  
Marekani kuhusu ndege za upelelezi ya 
China zilizodunguliwa mwishoni mwa 
Januari na mapema Februari.
“Baadhi ya nchi hazitaki kuona 

mazungumzo ya amani yanafanikiwa, 
Hawajali  maisha ya Waukraine 
wanaopoteza maisha yao wala athari 
wanazozipata watu wa Ulaya. Nadhani 
wana mipango yao mahususi kuliko 
Ukraine, vita hivi lazima vikome.” 
alisema Wang Yi.
Usiku wa Jumamosi iliyopita mjini 

Munich, Waziri Wang na Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Marekani, Anthony 
Blinken, walikutana kwa mazungumzo 
yasiyo rasmi pembezoni mwa mkutano 
kuhusu usalama.
Wanadiplomasia hao walishtumiana 

kuhusu mambo mbalimbali. Hata hivyo, 
Wang hakuomba radhi kuhusu ndege 
za upelelezi zisizokuwa na rubani, 
zilivyoingia katika anga la Marekani. 
Badala yake, Wangf aliishtumu Marekani 
kwa kutumia nguvu kama jibu kwa China 
kuhusu ndege hizo.

Kwa upande wake,  Bl inken 
alimwambia Wang kuwa China ina 
mpango wa kuisaidia Urusi katika vita 
vyake huko Ukraine
 Kabla ya Urusi kuivamia Ukraine, 

Februari 24, mwaka huu, Rais Xi 
Jinping wa China na Vladimir Putin, 
waliapa rasmi kwa maneno 5,000 
kuhusu ushirikiano usiokuwa na 
shaka. Mwezi mmoja baadaye, Urusi 
iliomba rasmi msaada kutoka China ili 
kukabiliana vema na Ukraine.
“Kwa hiyo sasa tuna adui mmoja, 

Marekani” kilisema chanzo kimoja.
Katika hali ilivyo sasa, Marekani 

inaamini kuwa wakati wowote kuanzia 
sasa China itaivamia Taiwan.
Jenerali mmoja wa jeshi la Marekani 

aliwahi kutoa tuhuma hizo ambazo 
wataalam wa vita hawazichukulii 
kama ni jambo la uongo.
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Na PAUL MNG’ONG’O

M
AFANIKIO makubwa 
huja kwa kuchapa 
kazi kwa bidii na 
wengi waliofanikiwa, 

walizingatia hilo.
F a m i l i a  n y i n g i  z a 

wafanyabiashara, zinapambana 
kwa bidii ili kufikia malengo ya 
kujikimu na kiuchumi.
Hata hivyo ili hayo yaweze 

kufikiwa, suala la nidhamu 
lazima lipewe  umuhimu katika 
kuendesha biashara zao,
Wafanyab iashara  weng i 

wanafeli katika kipengele cha 
kuzingatia muda, jambo ambalo 
hujikuta wakipata hasara katika 
biashara zao.
Kwa mazingira ya biashara, 

ni kawaida kutokea kwa hasara 
husasan zinazoanza.
Hasara  kat ika  biashara, 

huonekana zaidi pale fedha nyingi 
zinapopotea kuliko zinapoingia, 
kwa hiyo lazima kuwe na umakini 
ili kuepukana na tatizo hilo.
Mtiririko wa hasara huwa 

katika namna ndogo ikiwemo 
kukosa jambo muhimu ulilokuwa 
unalifuatilia, kukosa maarifa ya 
kuendesha biashara,  kupoteza 
wateja na vifaa vya kufanyia kazi 
na kubwa zaidi ni kushindwa 
kulipa mahitaji ya biashara kama 
vile bili za umeme, mishahara 
ya wafanyakazi, gharama za 
mawasiliano na nyinginezo.
Katika hali ya kawaida, si rahisi 

kumtambua mfanyabiashara 
au mjasiriamali kupitia hasara 
anazozipata katika biashara yake, 
bali ule uwezo wa kupambana 
na mazingira yanayoleta hasara 
mpaka kuhakikisha anayadhibiti 
vilivyo na kisha kuleta faida.
Kwa  ku z i n ga t i a  h a yo, 

mfanyabiashara au mjasiriamali 
anapaswa kujua namna ya 
kupenya katika kipindi cha  hali 
ngumu ili kuhakikisha kuwa 
anaibuka na ushindi katika 
biashara yake.
Hivyo ndivyo mfanyabiashara 

au mjasiriamali anavyotambulika. 
Wahenga wanasema `Bahari 
tulivu haizalishi nahodha hodari.’
Kumbe, ubora upo kwenye 

mawimbi, hofu, mkazo, wasiwasi, 
hasara na woga.
Mfanyab ia sha ra  yeyo te 

mwenye uwezo wa kupenya 
katika mazingira ya hofu, woga, 
wasiwasi, hasara na mkazo, 
huibuka na kupata tuzo ya ubora 
katika mazingira ya biashara yake.
Hayo ndiyo mazingira pekee 

ya uaminifu ambayo hukuza 
biashara, kuongeza wateja na 
kuleta imani ambayo ni muhimu 
katika kufanya biashara kwa 
uhuru.
Jambo la msingi hapa ni 

kutambua kitu cha kufanya baada 
ya kutokea kwa hasara katika 
biashara.
Je; utajuaje kuwa hasara 

imetokea katika biashara yako. Ni 
lazima kichwa chako kiwe wazi 
kwanza kuhusu mazingira ya 
utokeaji wa hasara, ndipo usonge 
mbele katika kutafuta suluhisho.
Biashara kujiendesha kwa 

hasara  ni  pale  matumizi 
yanapokuwa makubwa kuliko 
fedha inayoingia. Haya matumizi 
s iyo lazima yawe mapya, 
yanaweza kuwa ni yale yale kama 
bili za umeme, maji, matangazo, 
mishahara na kadhalika.
Inawezekana matumizi yako 

Utumie vizuri wakati huu kufanya 
uchambuzi yakinifu.
Pia jitahidi kujiepusha kuishi katika 

mazingira ya hasara, katika historia 
hakuna mtu ambaye alifanikiwa sana 
na hakupata hasara.
Kila shujaa unayemjua na mafanikio 

yake., kuna wakati fulani alishapata 
hasara. Kinachomfanya mtu kuwa 
shujaa ni uwezo wa kunyanyuka na 
kutoruhusu hasara kuathiri utendaji.
Ondoa dhana ya kuishi katika 

hasara kwa sababu hiyo inazua hofu 
na woga.
Ukiwa kama mfanyabiashara, 

unapaswa kutenganisha hasara ya 
biashara na utendaji wako binafsi. 
Ni ngumu mno kutenga mambo ya 
kibiashara na maisha binafsi.
Kama biashara yako imekumbana 

na hasara, unapaswa kujua kwamba 
hilo linahusu biashara na siyo familia 
nyumbani kwako au siyo wewe binafsi, 
ndugu au marafiki.
Kwa hiyo hupaswa kujilaumu wala 

kuwalaumu watu, jikite na biashara 
na hakikisha utendaji wa biashara 
hauathiri amani na utulivu ukiwa 
katika mazingira ya nje ya kazi.
Watu wengi wamejikuta wakiingia 

katika migogoro mikubwa kwenye  
ndoa, familia na marafiki kutokana na 
kuchanganya biashara na undugu.
Ni vitu visivyochangamana kamwe 

na umakini mkubwa unahitajika 
kiuweledi katika kusimamia misingi 
ya kibiashara katika mahusiano ya 
familia.
Mfanyabiashara anapaswa kujua 

kuwa mbinu bora zaidi ya kumshinda 
adui ni kumjua vizuri adui huyo.
Kamwe huwezi kupigana na adui 

usiyemfahamu vizuri.
Hivyo chukua muda kujua sababu 

za kupata hasara na nini ufanye 
hatimaye upate faida.
Mbinu bora kuliko zote ni kujifunza, 

vyovyote itakavyokuwa, maisha 
lazima yaendelee. Lakini kuendelea 
kujifunza ndiyo jambo muhimu 
ambalo unapaswa kulifanya mara 
zote.
Maisha ya mfanyabiashara ni 

mfululizo wa mafunzo yasiyokwisha. 
Hivyo usikaze mishipa ya shingo, 
jifunze kila inapobidi ili kujiimarisha.
Pamoja na yote, kila mtu ana namna 

yake ya kukabiliana na hali ngumu na 
hasara.
Hata hivyo, mbinu ulizozipata leo 

zimethibitishwa kitaalamu katika 
kuokoa biashara yoyote katika janga 
la hasara.

hivyo hivyo (constant) lakini 
mara nyingi fedha zinazoingia,  
hazitabiriki hasa kwa biashara 
i n a y o an z a .  H i i  i n awe z a 
kusababishwa na  biashara 
kutokuwa na wateja wa kudumu, 
mabadiliko katika mahitaji na 
uelekeo wa masoko na ujuzi katika 
kufanya matangazo na mauzo.
Hata hivyo, hali hii haipaswi kuwa 

ya kudumu, mara nyingi ni ya mpito 
tu. Lakini kama biashara yako mara 
kwa mara inajikuta ikijiendesha kwa 
hasara, hapo ndipo unapotakiwa 
kujitafakari upya kuhusu namna ya 
kuendesha biashara
Tafuta ushauri wa kitaalamu na 

ikibidi usimamizi wa karibu kutoka 
kwa wataalam mbalimbali katika 
masuala ya biashara na usimamizi.
Ili kujua mazingira ya upatikana 

wa hasara katika biashara, lazima 
uone ukosefu wa fedha za kulipia 
gharama za uendeshaji ikiwemo 
meme, maji, mishahara, malighafi 
na matangazo nakadhalika. Hili 
linapofika, huo uwe mwanga 
mwekundu katika biashara yako na 
hatua za haraka lazima zichukuliwe.
Laki pia pale mazingira ya salio la 

kuendesha biashara lililopo benki 
au kwenye simu , lipokuwa sifuri au 
madeni ni makubwa zaidi na hujui 
namna ya kupandisha salio kufikia 
mahali pa kujimudu, ujue kwamba 
hapo umeingia hasara.
Hali hii inapotokea, lazima 

ufahamu kuwa si ya kawaida na 
kwa hiyo lazima utafute mbinu 
mbalimbali ikiwemo kuwaona 
wataalamu wa biashara ili wakupe 
ushauri mzuri wa namna ya kurudi 
katika hali nzuri.
Katika hali ya mauzo, ikiwa 

mauzo yako si yale yaliyopangwa 
katika mpango biashara wako, nalo 
ni tatizo linaloashiria hasara.
Huu mpango biashara ni muhimu 

kuwa nao kama mfanyabiashara 
makini kwa sababu ndiyo unobeba 
mipango na malengo yote biashara 
inayotakiwa kufikiwa ndani ya 

muda uliowekwa.
Mfanyabiashara au mjasiriamali 

yeyote  anapokuwa kwenye 
mazingira ya hasara, kuna njia 
nyingi anazopaswa kuzichukuwa ili 
kukabiliana na matatizo hayo.
Tambua kuwa kuna umuhimu wa 

kuweka mipango mingi ya namna 
ya kukabiliana na mazingira ya 
hasara.
Hata hivyo, jambo la muhimu 

zaidi ni kujiandaa kisaikolojia 
kwamba hasara ipo kwenye 
biashara na inaweza kutokea muda 
wowote. Matarajio yasiwe makubwa 
kuliko uhalisia, kwa sababu 
ushindwa tu.
Kama  unadhan i  mambo 

yatakwenda vizuri na mipango 
yako uliyoiweka kukabiliana na hali 
ngumu, basi siku mambo yakienda 
tofauti, utakuwa katika wakati 
mgumu zaidi kuliko ilivyotarajiwa.
Pili, tafuta namna ya kurudisha 

nguvu kutoka katika mazingira ya 
hasara na kuwa mazingira ya faida.
Nyakati ngumu na hasara kwenye 

biashara, huumiza sana moyo, 
hudidimiza juhudi na kukatisha 
tamaa. Lakini kamwe nyakati hizi 
hazidumu na kwa hiyo lazima 
mjasiriamali  lazima asimame 
imara.
Kwa kuzingatia hali  hiyo, 

unaweza kujipa mapumziko au 
kujiweka mbali na mazingira ya 
kazi kwa muda, huku ukitafakari 
kilichokukwamisha na hatua 
za kuchukua ili kukabiliana na 
changamoto hizo.
Matumizi ya vileo na kujihusisha 

kwenye starehe mbalimbali si 
mazuri katika hili.
Usifanye maamuzi kwa hisia, 

ukiwa kwenye hali ya shinikizo  
huku ukiandamwa na hasara katika 
biashara, vinginevyo utajikuta 
ukiwa na hasira, huzuni, woga na 
hofu.
Huu si wakati wa kufanya uamuzi 

hasa unaohusu biashara. Tulia na 
tafuta suluhu kupitia watalaam au 

Hasara isiwavunje Hasara isiwavunje 
moyo wajasiriamalimoyo wajasiriamali

marafiki wema.
Katika mazingira ya hasara 

ndani ya biashara, unatakiwa 
kujitahidi kuwa na mtandao 
saidizi.
Hapa ni kuangalia jumla ya 

watu wote unaokutana nao kila 
siku katika shughuli za kibiashara 
na kazi. Hao wanapaswa kuwa 
wasaidizi wako utakapowahitaji. 
Unapaswa kuwa na watu ambao ni 
nyenzo kuu na ujaribu kuwaepeka 
wale ambao ni mzigo.
Jambo la msingi katika kukwepa 

hasara, ni kutathmini hali halisi ya 
maisha yako.
Hasara ni funzo moja zuri 

katika maisha ya biashara imara. 
Ni nafasi yako kujifunza wapi 
ulikosea na nini unapaswa 
kufanya ili uzalishe faida tu.
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Na Eleuteri Mangi, WUSM, 
Dodoma

R
EJEA mabadiliko madogo 
ya Bazara la Mawaziri 
aliyoyafanya, Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, Februari 

14 mwaka huu ambapo alimteua, 
Balozi Dk. Pindi Chana kuwa Waziri 
wa Utamaduni, Sanaa na Michezo 
na kumuapisha Februari 15, mwaka 
huu Ikulu jijini Dar es Salaam kushika 
wadhifa huo mpya akitokea Wizara ya 
Maliasili na Utalii.
Wizara ya Utamaduni, Sanaa 

na Michezo kwa sasa kipyenga 
k imep i gwa  i k iwa  imepa t a 
Wazir i  mpya,  Baloz i  Chana 
mwanadiplomasia na mwanasiasa 
ambaye anaendelea kuongoza sekta 
alizowahi kuhudumu ndani na nje ya 
nchi.
Akizungu za mara baada viongozi 

wapya kuapishwa na Rais Dk. Samia 
Ikulu jijini Dar es Salaam, Makamu wa 
Rais Dk. Philip Mpango, amewasisitiza 
viongozi hao kuwa wanajua maadili ya 
kiserikali na kuwahimiza washirikiane 
na kubadilishana uzoefu ili kufikia 
malengo ya hayo.
Dk. Mpango anasema takwimu 

zinaonesha sekta ya utamaduni 
inakua kwa kasi kuliko sekta zote 
nchini na inaajiri vijana wengi ambao 
ni tegemeo la taifa la kesho.
“Mhe. Pindi Chana, ukaitendee 

haki, vijana wetu wanategemea sana 
hiyo sekta. Uwe na mashirikiano kati 
yako wewe na watendaji, mkae kama 
timu moja ya kuwaletea maendeleo 
Watanzania,” anasema Dk. Mpango.

BALOZI DK. PINDI CHANA NI NANI?
Yeye ni mbobezi katika masuala ya 

Sheria mwenye Shahada ya Uzamivu 
(PhD) ya Sheria ya Chuo cha Mzumbe 
kuanzia 2010 hadi 2013, Shahada 
ya Uzamili ya Sheria ya Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (LL.M) kuanzia 
mwaka 2001 hadi 2003 na Shahada ya 
Kwanza ya Sheria (LL.B) mwaka 1994 
hadi 1991 Chuo Kikuu cha Peoples 
Friendship (Lumumba) Moscow, 
Russia.
Kama hilo halitoshi, Balozi Chana 

amehudumu Ubunge katika Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kwa awamu tatu, mwaka 2005 hadi 
2010, 2010 hadi 2015 na kuanzia 
2020 hadi sasa. Nafasi hii ya Ubunge 
ndiyo imefungua njia kwa Balozi 
Chana kuaminiwa na Rais Samia na 
kumpa dhamana ya kuongoza wizara 
kadhaa na sasa yupo katika Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo.
Kabla ya uteuzi huo, Balozi Chana 

amehudumu katika nafasi kama hiyo 
katika Wizara za Maliasili na Utalii 
kabla ya hapo alikuwa Waziri, Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Sera, Uratibu na Bunge).
Hadi sasa ni Mjumbe wa Kamati ya 

Katiba na Mambo ya Sheria, Wizara 
ya Mambo ya Katiba na Sheria, eneo 
ambalo anatumia vyema taaluma 
yake ya Sheria. Bila ya kusahau 
ameiwakilisha Tanzania nchini Kenya 
akiwa Balozi kuanzia mwaka 2017 
hadi 2020.
Aidha, Waziri Chana amekuwa 

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya 
Katiba, Haki na Utawala Bora kuanzia 
mwaka 2010 hadi 2014, Mjumbe wa 
Baraza la Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya kuanzia mwaka 
2012 hadi 2013, Mjumbe wa Baraza 
la Sanaa la Taifa kuanzia mwaka 2009 
hadi 2013 na Kamishna wa Tume ya 
Pamoja ya Fedha kuanzia mwaka 2009 
hadi 2013.
Kalamu yangu haiwezi kusahau 

kuwa yeye ni miongoni mwa 

Karibu Balozi Dk. Chana 
katika sekta ya michezo

wana s i a s a  w an awa k e 
Ta n z a n i a ,  a m e w a h i 
kufanyakazi ya kusimamia 
taasisi za elimu nchini akiwa 
Mjumbe wa Baraza la Chuo 
Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili kuanzia 
mwaka 2008 hadi 2013 

na Mjumbe wa Baraza la 
Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere kuanzia 
mwaka 2009 hadi 2010.
Kwenye  d i p l omas i a , 

Balozi Chana amewahi kuwa 
Mwakilishi  wa Kudumu 
wa Tanzania wa Umoja wa 

Mataifa Nairobi, nchini Kenya katika 
Shirika la Umoja wa Mataifa la Makazi 
(UN Habitat) na Mazingira (UNEP) 
mwaka 2017 na Katibu wa Chama Cha 
Mapinduzi Mahusiano ya Kimataifa 
2016 na Mwenyekiti wa Mabalozi wa 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC) Nairobi nchini Kenya 
kuanzia mwaka 2019 hadi 2020. Kazi 
alizofanya Waziri Chana zinamfanya 
awe na mawazo mapana ya kiuongozi 
ndiyo maana anapewa Wizara 
mbalimbali kutekeleza majukumu yake.
Waziri huyu ni mfano wa kuigwa, 

ana uzoefu wa kufanya kazi kuanzia 
ngazi ya chini ambayo ndiyo imekuwa 
njia mwafaka ya kuijua serikali na 
kuitumikia kwa moyo wake wote.
Alifanya kazi ya kuwa Mwanasheria 

wa Elimu ya Utafiti na Utunzaji wa 
Mazingira Tanzania Mwaka 2000 hadi 
2010, Ofisa Sheria wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Iringa kuanzia 2000 hadi 2005.
Vile vile amefanyakazi katika 

Kampuni ya Sheria ya Uingereza 
akiwa Katibu mwaka 1997 hadi 1999, 
amefanyakazi katika Benki ya Barclays, 
Uingereza mwaka 1995 hadi 1998, 
Kampuni ya Coca-Cola mwaka 1996 
hadi 1997 na Mtangazaji wa Benki ya 
Urusi mwaka 1994 hadi 1995.

Kabla ya 
uteuzi huo, 
Balozi Chana 
amehudumu 
katika nafasi 
kama hiyo 
katika Wizara 
za Maliasili na 
Utalii kabla ya 
hapo alikuwa 
Waziri, Ofisi ya 
Waziri Mkuu 
(Sera, Uratibu na 
Bunge).

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Balozi Dkt. Pindi Chana (katikati) akikabidhi Kombe kwa timu ya Fountain Gate, baada ya kutwaa Ubingwa 
wa Ubingwa wa mashindano ya soka kwa Shule za Afrika Mashariki na Kati (CECAFA), baada ya kuifunga timu ya Awaro kutoka Ethiopia, mabao 
3-0 katika mechi iliyochezwa Uwanja wa Azam Complex Chamazi, Dar es Salaam. Na Mpigapicha Wetu

Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, Balozi Dkt. Pindi Chana
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BRUSSELS, Ubelgiji
KIPA wa Klabu ya Winkel Sport 
B inayocheza Ligi Daraja la Pili 
nchini Ubelgiji, Arne Espeel 
(25) amefariki baada ya kudaka 
mkwaju wa penalti mwishoni 
mwa wiki iliyopita wakati timu 
yake ikicheza mchezo wa ligi 
hiyo.
Timu hiyo ilikuwa ikicheza 

mechi ya Ligi Daraja la Pili 
Magharibi mwa Brabant, ilikuwa 
mbele kwa mabao 2-1 dhidi ya 
Westrozebeke wakati wapinzani 
wao walipopata penalti kipindi 
cha pili. Kwa mujibu wa taarifa 
kutoka kwenye vyombo vya 
habari nchini Ubelgiji, Espeel 
aliokoa mkwaju huo wa penalti 
lakini akaanguka chini.
Hata hivyo alipatiwa huduma 

ya kwanza haraka kumsaidia, 
lakini ikaripotiwa kwamba 
alifariki muda mfupi akiwa 
njiani kupelekwa hospitali.

ANKARA, Uturuki
MWILI wa mchezaji Christian 
Atsu,  a l iyefar iki  kat ika 
tetemeko la ardhi lililotokea 
Uturuki wiki mbili zilizopita, 
umerudishwa nchini kwao 
Ghana. Ndege iliyobeba mwili 
wa marehemu ilitua mjini 
Accra, Ghana Jumapili jioni 
na jeneza lake lilibebwa na 
wanajeshi wa nchi hiyo.
Atsu alikutwa amefariki 

siku ya Jumamosi chini ya 
nyumba yake Kusini mwa 
Uturuki. Alikuwa akiichezea 
Klabu ya Hatayspor. Winga 
huyo aliichezea timu ya 
taifa ya Ghana mara 65 na 
kuisaidia timu yake kufika 
fainali ya Kombe la Mataifa 
ya Afrika 2015. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 31, 
pia alichezea timu za Premier 
League ambazo ni Everton na 
Newcastle.
Akizungumza katika Uwanja 

wa ndege wa Kotoka katika mji 
mkuu wa Accra, Makamu wa 
Rais wa Ghana Mahamudu 
Bawmia alisema:

MICHEZO 
KIMATAIFA

Mwili mchezaji 
aliyefariki kwa 
tetemeko warudishwa 
Ghana, wazikwa

Kipa afariki baada 
ya kudaka penalti

Burudani

Na Mwandishi Wetu

M
SANII wa 
muziki 
kutoka 
nchini 
Marekani, 

Rihanna kwenye 
show yake wakati wa 
mapumziko katika 
mchezo wa fainali wa 
Super Bowl kati ya 
Philadelphia Eagles 

dhidi ya Kansa 
City Chief, 
amethibitisha 
kuwa na ujauzito 
mwingine.
Huyo atakuwa 

mtoto wa pili kwa 
Rihanna, baada 
ya mwaka mmoja 
uliopita kupata 

mtoto wa kwanza na 
rapa kutoka Marekani, 

Asap Rocky.
Wengi wameshangazwa 

na usiri aliokuwa nao 
Rihanna ambaye majuzi 
kwenye mahojiano na 
waandishi wa habari, kabla 
ya mchezo hakuonesha 
ishara yoyote ya kuwa 
mjamzito bali alisema 
‘suprise’ nyingi zitakuja.

Na Mwandishi Wetu

MCHEZAJI nyota wa kikapu 
nchini Marekani, LeBron 
James amekuwa mfungaji 
bora wa muda wote wa Ligi 
ya kikapu ya nchi hiyo NBA, 
akipita rekodi ya Kareem 
Abdul-Jabbar ya miaka 39. 
Nyota huyo wa Los Angeles 
Lakers, James “38” alifikisha 
pointi 38 katika kushindwa 
133-130 na Oklahoma City 
Thunder na kuvuka alama ya 
Abdul-Jabbar ya 38,387. Awali 
Abdul-Jabbar, alivunja rekodi 
ya kufunga mabao Aprili 
1984, miezi nane kabla 
ya James kuzaliwa. 
“Kuweza kuwa mbele 
ya gwiji na mtu stadi 
kama Kareem, 
ina  maana 
kubwa sana 
kwangu,” 
alisema 
James.

Rihanna 
atangaza 

kupata mtoto 
wa pili

Diamond: Vijana 
tutafute pesa
Na Mwandishi Wetu

NYOTA wa muziki wa Bongo 
Fleva na Bosi wa Wasafi Media 
nchini, Abdul Nassib ‘Diamond 
Platnumz amewataka vijana kutafuta 
pesa ili waweze kuonekana wa 
maana katika jamii.
Akizungumzia hilo 

kupitia kwenye ukurasa 
wake wa Instagram, 
Diamond alisema yeye 
asingekuwa na pesa 
hakuna mwanamke 
hata mmoja 
angempenda.
“Dada zangu 

hivi ningekuwa 
sina hela kweli 
mngenipenda? 
Hivi 
mnanipenda 
kuliko latifa 
au Nassib, 
si mnaona mimi 
nilivyo na uso 
mbaya, lakini kila 
demu ananiona 
‘handsome 
boy’. Wanaume 
tafuteni 
hela acheni 
braabraa,” 
alisema 
Diamond.

LeBron 
James awa 
mfungaji 
bora wa 
muda wote

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa muziki na Video Queens 
mwenye vituko vingi nchini, Gift 
Stanford maarufu kama ‘Gigy Money’ 
amesema anaomba kuwa na mahusino 
mazuri na Mwenyezi Mungu, ili 
atimize ndoto zake. Akiweka wazi hilo 
kupitia kwenye ukurasa wake 
wa Instagram, Gigy Money 
alisema kila akifanyacho 
mwanadamu hana budi 
kumtanguliza Mungu 
mbele.

Gigy Money aomba 
mahusino mazuri Mungu
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Simba: Hatujakata 
tamaa licha ya 
kufungwa

Na Mwandishi Wetu

WAWAKILISHI katika michuano 
ya Kombe la Afrika, Simba 
imesema haijakata tamaa licha 
ya kufungwa mabao 3-0 katika 
iliyochezwa Uwanja wa Mkapa 
jijini Dar es Salaam dhidi ya Raja 
Casablaca.
Akizungumza mwishoni mwa 

wiki mara baada ya mechi hiyo 
kumalizika Kocha Msaidizi, 
Juma Mgunda alisema kwa kuwa 
wamebakiza michezo minne 
miwli nyumbani na iwili ugenini 
watakikisha wanapigana kufa 
kupona hadi kupata nafasi ya 
kucheza robo fainali.
“Mpi ra  n i  mchezo  wa 

makosa  h ivyo  wal i fanya 
makosa Jumamosi wapinzani 
wao wakatumia nafasi ya ya 
kuwaadhibu mabao hayo ambao, 
Simba haijawahi kupoteza 
idadikubwa kama hiyo,” alisema.
Mechi hiyo ni ya pili mfululizo 

kupoteza Simba kupoteza baada 
ya kufungwa bao 1-0 ugenini 
dhidi ya Horoya ya nchini 
Guinea ambazo ziko Kundi B. 
Katika mechi hiyo mshambuliaji, 
Hamza Khaba aliifungia Raja bao 
la kwanza dakika ya 30 akimalizia 
pasi ya kiungo Zakaria Habti.
Naye Soufiane Benjdida 

akafunga la pili dakika ya 82 
akimalizia pasi ya mshambuliaji 
mwe n z a k e ,  Mmo r o c c o  
Mohamed Al Makahasi.
Aliyehitimisha shangwe za 

mabao za Raja ni beki, Ismail 
Mokadem kwa kufunga la tatu 

Inatoka Uk.24
Akizungumza mara baada ya kumalizika mchezo huo kocha 

huyo alisema, wameshinda kutokana na kuwa kundi kubwa 
la watu licha ya kwamba waliwakosa wachezaji wao muhimu, 
Fiesal Salum ‘Fei Toto’ aliyeomba kuvunja mkataba na Bernad 
Morison. Hata hivyo alisema hana kinyongo na Feisal, kama 
ataamua kurudi yeye kama yeye kwa kuwa ni mchezaji mzuri 
hivyo ataendelea kuimarisha kikosi.
Katika mechi ya juzi mabao ya Yanga yalifungwa na 

mshambuliaji raia wa Zambia, Kennedy Musonda dakika ya 
saba, kiungo Mudathir Yahya dakika ya 11 na winga Mcongo, 
Tuisila Kisinda dakika ya 90, wakati la Mazembe likifungwa na 
Alex Ngonga kwa mpira wa adhabu dakika ya 80.
Yanga SC inaokota pointi tatu za kwanza katika kundi 

hilo, baada ya kuchapwa 2-0 kwenye mechi ya kwanza wiki 
iliyopita na wenyeji, Monastir nchini Tunisia, wakati Mazembe 
inapoteza mechi ya kwanza ikitoka na kushinda 3-1 nyumbani 
dhidi ya Real Bamako ya Mali.
Mechi nyingine ya Kundi D, Real Bamako ililazimishwa sare 

ya 1-1 na Monastir Jijini Bamako nchini Mali.
Monastir inaendelea kuongoza kundi hilo kwa pointi zake 

nne ikifuatiwa na Yanga na Mazembe zenye pointi tatu kila 
moja, wakati Real Bamako yenye pointi moja inashika mkia.
Mechi zijazo Februari 26, Yanga watakua wageni wa Real 

jijini Bamako na Mazembe watawakaribisha Monastir jijini 
Lubumbashi. 

Nabi aelezea siri ya ushindi 
dhidi ya TP Mazembe

Na Mwandishi Wetu, Mwanza

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Dkt. Angeline Mabula ametoa 
rai kwa wasanii wilayani Ilemela mkoani 
Mwanza kutumia ujuzi wao kuelimisha na 
kukemea maovu katika jamii.
Dkt. Mabula altoa rai hiyo wakati 

akizungumza na wasanii hao katika 
Tamasha la Wasanii wa Wilaya ya Ilemela, 
lililofanyika Februari 19, mwaka huu 
Uwanja wa CCM  Kirumba jijini hapa.
Alisema, zamani nyimbo na filamu 

zilikuwa zinalenga kuelimisha jamii 
hivyo wasanii hao wanaojishughulisha 
na vitu mbalimbali watumie ujuzi wao na 
kuuelekeza kwenye kuelimisha, kukemea 
maovu na kuhamasisha jamii iwe wa moja.
“Watanzania ni wamoja, nani kisiwa 

cha amani watu wanakuja kujifunza hapa, 
tumieni filamu, kalamu zetu, utamaduni 
wetu kama zitakuwa na maudhui 
yanayojenga umoja, ukiangalia nyimbo za 
zamani pamoja na filamu nyingi zilikuwa 
zinalenga kuelimisha jamii”.
Alahidi kuwapatia kompyuta mpakato 

‘laptop’ kwa ajili ya wasanii hao kufanyia 
shughuli zao za uzalishaji pamoja na 
pikipiki kwa ajili ya usafiri.
Pia aliwashauri wasanii hao ili waweze 

kupata fursa mbalimbali za kiuchumi na 
serikali, iwatambue warasimishe shughuli 

wanazofanya. Alisema serikali 
imetenga sh. bilioni mbili kwa ajili 
ya wasanii, hivyo jukumu lao ni 
kuandika andiko vizuri na lieleze 
vitu watakavyoenda kufanya na 
namna watakavyorejesha.
“Rasilimisheni shughuli zenu au 

biashara mnazozifanya, ili muweze 
kufanikiwa lakini pia mjiunge 
katika Shirikisho na Bodi ya Filamu 
itawatambua na kuwakopesha 
fedha kutoka kwenye mfuko wa 
sanaa hivyo mtapata mitaji”.
Kwa upande wake Katibu wa 

Chama cha Waigizaji Tanzania 
( TDFAA) Wilaya ya Ilemela, 
Malamala Shunashu, chama hicho 

kina jumla ya vikundi 54-58 katika 
kata 19 za Wilaya ya Ilemela huku 
changamoto walizonazo ikiwa ni 
pamoja na kutokuw]a na ofisi ya 
chama, vifaa vya uendeshaji na 
uzalishaji wa filamu.
“Changamoto za kiuchumi 

ambapo wasanii na wadau wote 
inatuwia vigimu kufanya uzalishaji 
wa filamu, warsha, mikutano, 
makongamano, semina, mafunzo 
na kukutana na wadau wakongwe 
na wazoefu katika tasnia hii kwa ajili 
ya kubadilisha uzoefu kwani hata 
yote yamekua yakifanyika mkoani 
Dar es Salaam na kwingineko na si 
Mwanza alisema”.

Inatoka Uk.24

na kuinua hali za kiuchumi 
kupitia biashara zinazofanywa na 
wajasiriamali wadogo na wakati.
Majaliwa aliyasema hayo wakati 

akizungumza na wadau wa michezo 
katika Ukumbi wa Mikutano wa 
Chama cha Walimu Wilaya ya 
Ruangwa (CWT) na kuongeza kuwa ni 
vizuri wote wakaungana kuishabikia 
na kuiunga mkono Namungo kwa hali 

na mali.
“Kama siy Namungo FC, nani 

alitegemea Ruangwa leo ingekuwa na 
uwanja ambao unatumika hadi kwa 
mechi za usiku. Au nani angeamini 
kuwa miamba ya soka nchini Yanga, 
Simba na Azam ingetembelea 
Ruangwa na kutoa burudani kwa wana 
Ruangwa?” Alihoji Waziri Mkuu.
Majaliwa alitoa mfano wa timu 

kadhaa zilizokuwa maarufu nchini, 
lakini leo hazipo na mikoa ambako 

zilikuwepo hakuna tena timu za Ligi 
Kuu na imekuwa ngumu kwa timu hizo 
kupanda tena ngazi hiyo.
Kiongozi huyo ambaye ni mdau 

mkubwa wa michezo hususan soka 
hapa nchini alisema kwa vyovyote 
iwavyo, uwepo wa Namungo FC na 
ujio wa timu 15 za Ligi Kuu ya NBC, 
kumeinua hali ya uchumi wilayani 
humu na kusisitiza kuwa kila mdau 
wafanye kila analoweza ili kuhakikisha 
timu hii inaendelea kubaki Ligi Kuu.

Waziri Mkuu: Iungeni mkono Namungo kwa dhati

Dk. Mabula: 
Wasanii tumieni 
ujuzi wenu 
kuelimisha jamii

kwa penalti dakika ya 86 
baada ya beki Mkenya, Joash 
Onyango kuunawa mpira 
kwenye boksi.
Raja inafikisha pointi sita 

na mabao nane ya kufunga 
bila kuruhusu hata bao moja 
ndani ya mechi mbili baada 
ya  kuilaza Vipers ya Uganda 
mabao 5-0 kwenye mechi ya 
kwanza Casablanca.
Simba SC inakamilisha 

mechi mbili bila ushindi 
kufuatia kuchapwa bao 1-0 na 
wenyeji, Horoya Jijini Conakry 
nchini Guinea. Horoya nayo 
baada ya kutoka suluhu na 
wenyeji Vipers wanafikisha 
pointi nne na wanaendelea 
kukamata nafasi ya pili, 
wakati Simba inashika mkia.

Mpira ni 
mchezo wa 
makosa hivyo 
walifanya 
makosa 
Jumamosi 
wapinzani 
wa...

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dkt. Angeline Mabula

Na Mwandishi Wetu

Z
AIDI ya wasichana 200 
ambao ni  wachezaj i 
wa mpira wa miguu, 
watanufaika moja kwa 
moja na msaada wa vifaa 

vya michezo vyenye thamani ya dola 
za Marekani 8,200 kutoka Ubalozi wa 
Marekani nchini, kupitia programu 
yake Ruzuku Ndogo ya Diplomasia ya 
Umma.
Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 

na Ubalozi wa Marekani nchini, vifaa 
hivyo ni sehemu ya mradi wa Michezo 
kwa Wasichana, unaotekelezwa 
na Asasi isiyo ya Kiserikali ya 
Kuwawezesha Wanawake ya Zanzibar 
(WEZA) kwa ushirikiano na Ubalozi 
wa Marekani. 
Taarifa hiyo ilisema mradi huo, 

unatumia michezo kuwajengea 
uwezo wasichana, kuwasaidia 
kutimiza ndoto zao kwa kushiriki 

katika mazoezi ya viungo, shughuli za 
michezo ya kitimu, elimu ya afya na 
mafunzo ya stadi za maisha.
Katika hafla ya kukabidhi vifaa 

hivyo, wachezaji walitambuliwa kama 
watu wa kuigwa wanaowahamasisha 
wasichana wengine kuingia katika 
michezo, huku wakikuza hadhi na 
kukubalika kwa wasichana katika 
jamii.  Akizungumzia msaada huo, 
Ofisa wa Ubalozi wa Marekani 
anayeshughulikia masuala ya Umma, 
James Rodriguez aliwashukuru 
waandaji na washiriki kwa jitihada 
zao za kuboresha maisha na fursa kwa 
wasichana wa Zanzibar.  
“Michezo ni zaidi ya mazoezi ya 

kimwili yanayoleta manufaa katika 
afya yako. Michezo hufundisha 
stadi muhimu za maisha kama 
vile ushirikiano, uvumilivu na 
ustahimilivu, mambo ambayo 
yanaweza kukusaidia sana maishani 
na kazini,” alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mtendaji na mwanzilishi mwenza 
wa WEZA, Petra Karume aliishukuru 
Serikali ya Marekani kwa msaada huo. 
“WEZA inatambua manufaa ya 

kutumia michezo kuchanganya 
na  v ipengele  v ingine  kama 
nyenzo ya maendeleo. Mradi wetu 
unashughulikia masuala mengi 
yanayowakabili watoto wa kike, kama 
vile kutokuwepo usawa wa kijinsia 
katika michezo, upatikanaji wa taarifa 
kuhusu afya na stadi za maisha,” 
alinena.  
Alisema Mradi wa Sports4Girls, 

unawasaidia wasichana wa Pemba 
na Unguja kwa kuwapatia vifaa na 
mavazi ya michezo yanayoendana 
na kukubalika katika utamaduni 
wa eneo hilo, mafunzo ya 
stadi za maisha, sodo 
zinazoweza kutumiwa 
zaidi ya mara moja na 
elimu ya afya. 

Ubalozi Marekani wasaidia wasichana vifaa vya michezo
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Na Mwandishi Wetu 

K
OCHA Mkuu wa Yanga, Nasrideen Mohamed 
amesema ushindi wa mabao 3-0 katika mchezo wa 
Kombe la Shirikisho la Afrika dhidi ya TP Mazembe 
ni kutokana na kupoteza mechi yao 
ya kwa ambayo ilifungwa mabao 2-0 

na Monastir.     Inaendelea Uk.23 

Na Abdul Mitumba, Ruangwa

MBUNGE wa Ruangwa na Waziri 
Mkuu wa Tanzania,  Kassim 
Majaliwa, amewakumbusha wadau 
wa michezo hususan soka wilayani 
Ruangwa, kuona umuhimu wa 
kuiunga mkono kwa dhati timu ya 
Namungo ili isishuke daraja kwa 
sababu uwepo wake una faida 
kubwa kwao kijamii na kiuchumi.
Aidha, Majaliwa amesema hivi 

sasa Ruangwa inajulikana maeneo 
mengi si kwa sababu tu yeye ni 
Waziri Mkuu, bali hata uwepo 
wa Namungo FC umechangia 
kuitangaza wilaya na kuiongezea 
wageni wanaotembelea Ruangwa 

Nabi aelezea siri Nabi aelezea siri 
ya ushindi dhidi ya ushindi dhidi 
ya Mazembeya Mazembe

Simba: Hatujakata 
tamaa licha ya kufungwa

Inaendelea Uk.23

Nabi aelezea siri Nabi aelezea siri 
ya ushindi dhidi ya ushindi dhidi 
ya Mazembeya Mazembe

Mshambuliaji wa Yanga, Jesus Moloko, akimtoka mmoja wa 
mabeki wa TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, 
katika mechi ya michuano ya Kombe la Shirikisho la Afrika 
iliyochezwa mwishoni mwa wiki Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini 
Dar es Salaa. Picha na Fullshangwe

Kipa afariki 
baada ya 
kudaka 
penalti


