
Mwelekeo 1| Jumatano Machi 8 - 14, 2023 |

ELIMUSIASASIASA MAKALA

Ruangwa yavuka lengo 
ujenzi shule za sekondari 
kila kata

umgdigital umgdigital mwelekeo@umg umgdigital

Ushoga na dhana 
ya kuoana jinsia 
moja. Je; ni halali?

www.umg.co.tz

Makala  Uk.11
Uk.
12

      Toleo Na. 00004                 | Jumatano Machi 8 - 14, 2023 |  

HABARINDANI 

HABARI UK.2

UK.14

Uk.
3

HABARINDANI 

CCM Mbeya 
yajipanga 
kusafisha 
propaganda 
za wapinzani

Uk.
3

HABARI UK.3

Serikali yasikia 
kilio cha vikongwe Vijana waitiwa mikopo 

ya Coaster, Bajaj

Wanawake 
27,000 
wafanyiwa 
ukatili 

Samia asafiri na Samia asafiri na 
hawa mileniahawa milenia

    Dk. T. Ackson                        Prof. J. Ndalichako                       Ummy Mwalimu

Dk. Angeline Mabula                 Jenista Mhagama                     Dk. Dorothy Gwajima

Liverpool v Man U :  
Mechi saba za 
kukumbukwa

Uk.
21

Uk.
4



Mwelekeo2 | Jumatano Machi 8 - 14, 2023 | Habari Kitaifa

RIPOTI MAALUM
KUTOKA

Na Abdul Mitumba, aliyekuwa 
Nanyumbu

S
IKU kadhaa baada ya gazeti hili 
kuripoti habari kuhusu mgogoro 
kati ya vikongwe waliovunjiwa 
nyumba zao kupisha ujenzi wa 

barabara mpya na serikali, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, imesikia kilio hicho na imeanza 
kuchukua hatua ili kupata majibu ya 
malalamiko ya wananchi hao.
Mgogoro huo umeibuka miaka saba 

sasa tangu kukamilika kwa ujenzi wa 
barabara hiyo ya Mangaka-Mtambaswala 
inayounganisha Tanzania na Msumbuji.
Katika mgogoro huo, baadhi ya wakazi 

wa Kijiji cha Namasogo katika Kata 
ya Chipuputa, wilayani  Nanyumbu, 
wanalalamikia kile wanachodai kuwa ni 
kurukwa katika kulipwa fidia.
Wananchi hao wakiwemo vikongwe 

wawili, Laisa Mmole (97) na mkewe Sigele 
(90), wamepaza sauti zao wakimuomba 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, awasaidie 
walipwe haki zao.
Katika malalamiko yao, vikongwe 

hao pia walimtaja Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, kuwa awakimbilie na kuwasaidia 
wakiamini wana haki ya kulipwa tena siyo 
kwa sababu ya huruma tu.

Serikali yasikia kilio 
cha vikongwe 

yao.
Wamedai kuwa safari yao kutoka 

Nanyumbu kwenda  Ruangwa 
kwenye Ofisi ya Mbunge (Majaliwa), 
itawahusisha pia wataungana na 
vikongwe hao.
Wengine watakaoambatana nao ni 

Eleza Omari na Jafari Machomela Visa.
Uamuzi huo umetangazwa na mtoto 

wa vikongwe hao, Stambuli Mmole
ambaye alisema umekuja baada ya 

kuona kuwa serikali ngazi ya wilaya 
na mkoa, zimeshindwa kutatua jambo 
hilo.
“Ni  uamuzi  wao wenyewe, 

wanasema kwa hatua waliyofikia, 
wanaamini ni Rais Dk. Samia au Waziri 
Mkuu pekee ndiyo watakaowasaidia 
kupata haki yao,” alisema.
Stambuli alisema, hatua ya wahanga 

hao imetokana na yeye kulihangaikia 
jambo hilo kwa muda mrefu, lakini 
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya na Tanroads 
Mtwara, wameshindwa kuwasaidia.
Awali, akizungumzia sakata zima 

la vikongwe hao kutolipwa fidia 
wanazostahili, Afisa Mtendaji wa Kijiji 
cha Namasogo, Ramadhan Hussenius, 
alisema ni kweli mgogoro huo upo na 
haelewi kwa nini wasilipwe.
“Nyumba za wakazi hao zipo ndani 

ya mita 60 zinazopaswa kulipwa 
kisheria na kwa kweli hadi sasa nina 
malalamiko ya watu watano. Na 
suala hili hata Mbunge wa Jimbo la 
Nanyumbu analijua vizuri,” alisema.

NANYUMBU

Kufuatia hali hiyo, Ofisi 
ya Waziri Mkuu, imesema 
im e a n z a  k u f u a t i l i a 
malalamiko hayo ili kujua 
kilichotokea.
Ofisa mmoja katika 

ofisi hiyo, Andrew Max 
Makota, alisema tayari 
wamewasiliana na ofisi 
ya Meneja wa Wakala 
wa Barabara (Tanroads) 
mkoani Mtwara kupata 
maelezo ya kina kuhusu 
malalamiko hayo.
“ Tuna  j u kumu  l a 

kufuatilia ili tujue nini 
kimetokea. Tunaamini 
baada ya muda mfupi ujao, 
tutapata majibu,” alisema 
Makota akizungumza na 
mwandishi wa habari hii 
kwa njia ya simu kutoka 
jijini Dodoma.
Kabla ya hatua ya sasa, 

Katibu wa Waziri Mkuu, 
Raymond Gowelle, alipata 
fursa ya kuona (clip ya 
video) ya kikongwe Sigele 
Mtehiya, akilalamikia kile 
alichokiita kuwa ni dhuluma 
aliyofanyiwa na Tanroads.

Ka t i k a  c l i p  h i y o , 
kikongwe huyo (pichani), 
anamuomba Rais na Waziri 
Mkuu wamkimbile i l i 
wakamsaidie alipwe haki 
yake.
Hata  hivyo,  Kat ibu 

Gowelle hakusema lolote 
baada ya kuona malalamiko 
hayo.
Mwanzoni mwa sakata 

hil i ,  mwandishi  wetu 
aliwahi kuwasiliana na ofisi 
ya Meneja wa Tanroads 
Mkoa wa Mtwara, lakini 
alijibiwa kuwa suala la 
ujenzi na fidia ya wananchi 
wanaoishi kanda kando ya 
barabara, ni la kitaifa.
Of is i  h iyo  i l imtaka 

mwandishi aende  akaulize 
makao makuu ya Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi.
Wakati hayo yakiendelea, 

vikongwe hao na baadhi 
ya wananchi wanaodai 
kutolipwa fidia ya nyumba 
na mali zao nyingine, 
w ame t i s h i a  kwenda  
kumuona Waziri Mkuu, ili 
wamweleze kwa kina madai 

Nyumba ya vikongwe Sigele Mtehiya (90) na mumewe, Laisa Mmole (97), wanaodai nyumba zao mbili kuvunjwa (pichani), bila 
kulipwa fidia kwa ajili ya ujenzi wa barabara.  (Picha: Abdul Mitumba, Nangaka, Mtwara.)

Sigele Mtehiya (90)                      

Laisa Mmole (97)

Ni waliovunjiwa nyumba kupisha barabara

Tuna jukumu 
la kufuatilia 
ili tujue nini 
kimetokea. 
Tunaamini 
baada ya 
muda mfupi 
ujao, tutapata 
majibu...
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Na Mwandishi Wetu, Chalinze

HALMASHAURI ya Chalinze Wilaya ya  
Bagamoyo mkoani Pwani, imewataka 
vijana kujiunga kwenye vikundi na 
kuvisajili  li kurahisisha taratibu za 
kukopa vyombo vya usafiri vya moto 
zikiwemo basi ndogo za Coaster.
Wito huo ulitolewa juzi na Mwenyekiti 

wa halmashauri  hiyo,  Hassan 
Mwinyikondo, baada ya kukabidhi 
pikipiki saba zenye thamani ya Sh. 
milioni 21 kwa Kikundi cha Kazikazi 
cha Kijiji cha Mboga, kilichotanguliwa 
na Kikundi cha Bwilingu ambacho hivi 
karibuni kilikabidhiwa basi aina ya 
Coaster.
Alisema halmashauri hiyo ina 

fedha za kutosha zinazosubiri vijana 
kujiunga katika vikundi ambavyo 
watavisajili na hatimaye kupata mikopo 
ya kuwawezesha kuanzisha viwanda 
vidogo vidogo, kununua mabasi 
madogo ya Coaster, Bajaj, Bodaboda na 
Toyo.
“Mbali ya vijana hawa kuwapatia 

bodaboda hizi, juzi tumekikabidhi 
mbuzi 100 kikundi cha kina Mama cha 
Mkwajuni kijijini hapa, wenye thamani 
ya Sh. milioni tisa ikiwa ni sehemu ya 
asilimia kumi ya mapato yetu ya ndani,” 
alisema Mwinyikondo.
Kwa upande wake, Ofisa Maendeleo 

ya Jamii wa Kata ya Msoga, Sheila 
Hatibu, alisema wamepokea Sh. 
milioni 183 zilizokwenda katika vikundi 
mbalimbali.
“Vijana wa Kata ya Msoga, tuitumie 

fursa hii kwani serikali yetu chini ya 
Rais wetu, Dk. Samia Suluhu Hassan, 
akisaidiwa na Mbunge Ridhiwan 
Kikwete, Diwani Hassan Mwinyikondo, 
Mkurugenzi Ramadhani Possi na 
wataalamu wote, wanashirikiana 
kututumikia wana-Chalinze,” alisema 
Sheila.
Mmoja wa vijana wa Mboga, Michael 

George, alisema kikwazo kwao ni 
kukosekana kwa elimu ya namna  
ya kuunda vikundi na taratibu za 
kuwawezesha kupata mikopo hiyo.
“Tunaishukuru sana ser ikal i 

yetu, tunaona na kusikia namna 
i navyoyahamas i sha  makund i 
mbalimbali kuchukua mikopo ili 
kuwawezesha wanachama kujikwamua 
kiuchumi. Sisi vijana wa Mboga 
tunakwama kwa kukosa elimu,” alisema 
George.
Haji Nageni, Katibu wa Uhamasishaji 

wa Chipukizi wilayani hapa, aliwataka 
maofisa maendeleo kuwahimiza vijana 
kuchangamkia nafasi hiyo.
Mbaraka Mussa, aliishukuru serikali 

kwa kuwahamasisha vijana kupata 
mikopo ya kuwawezesha kuendesha 
shughuli mbalimbali za kiuchumi.

Habari Kitaifa

Na Mwandishi Wetu, Bagamoyo

W
ANAWA K E  2 7 , 6 7 3 
na  wanaume  1 , 4 34 
wamefanyiwa vitendo vya 
ukatili wa kijinsia katika 

matukio 41,673 yaliyoripotiwa mwaka 
jana kote nchini.
Hayo yalisemwa katikati ya wiki hii 

na  Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo Cha 
Sheria na Haki za Binadamu LHRC, 
Anna Henga, alipokuwa akizungumza 
katika Kongamano la Wajasiriamali 
l i l i lo fany ika  mj in i  Bagamoyo 
kuelekea Siku ya Wanawake Duniani 
inayoadhimishwa leo.
“Wanawake 27,673 na wanaume 

1,433 wamefanyiwa vitendo vya ukatili 
wa kijinsia katika matukio 41,673 
yaliyoripotiwa mwaka jana. Hata hivyo, 
kwa bahati mbaya sana, wanaume 
wengi huwa hawajitokezi kutoa taarifa 
zao,” alisema Henga.
Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo, 
Mohamed Usinga, alielezea kukerwa 
kwake na matatizo yanayowakumba 
wanawake katika marejesho ya mikopo.
Alisema wanawake nchini wamekuwa 

wakmikumbana na changamoto nyingi 
katika mikopo yanayoipata kupitia 
taasisi mbalimbali za fedha kiasi cha 
kuwalazimisha kikumbia nyumba zao.
Mwenyek i t i  huyo  a l iwataka 

wanawake kuelekeza macho ya mikopo 
katika halmashauri za maeneo yao  
ambazo alisema sasa zinazotoa mikopo 
isiyoruhusu unyonyaji na unyanyasaji 
dhidi ya wakopaji.
“Serikali yetu inayoongozwa na 

kipenzi chetu Dk. Samia Suluhu Hassan, 
imeziagiza halmashauri zote nchini 
zitoe mikopo kwa wanawake, vijana na 
makundi maalumu, kwa hiyo tumieni 
fursa hiyo kuondokana na mikopo 
inayoiitwa nyonya damu,” alisema 
Usinga.
Mbunge wa Viti Maalum wa Mkoa 

wa Pwani, Hawa Mchafu, aliyeratibu 
kongamano hilo akishirikiana na 
kituo hicho, aliwataka wanawake wa 
Bagamoyo na Mkoa mzima wa Pwani, 
kuchangamkia fursa ya mikopo ili 
wajiendeleza kiuchumi.

Wanawake 27,000 
wafanyiwa ukatili

“Niipongeze Halmashauri ya Wilaya 
ya Bagamoyo kwa kuendelea kutumia 
asilimia za  mapato yake ya ndani 
kuvikopesha vikundi vilivyoainishwa 
na serikali ikiwemo vya wsanawake, 
vi jana na makundi  maalum, 
tuchangamkie fursa hii,” alisema 
Mchafu.
Naye Mbunge wa Bagamoyo, 

Muharami Mkenge,  a l iwaasa 
wanawake  kuwa l ea  wa to to 
i l i  kuondokana na tatizo la 
mmomonyoko wa maadili ukiwemo 
ubakaji.
“Nakumbuka wakati nikiwa mdogo, 

kulikuwa na muda maalum wa kurudi 
nyumbani na kulikuwa muda wa 
kuoga, lakini sasa hivi utakutana na 
mtoto mpaka saa tano usiku yupo 
mtaani,” alisema Mkenge.

Vijana waitiwa 
mikopo ya 
coaster, bajaj

Na Mwandishi Wetu 

MWENYEKITI  wa  Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Mbeya, Dk. 
Stephen Mwakajumilo, amewatuliza 
wakazi wa Mkoa wa Mbeya hususan Jiji 
la Mbeya akisema Chama kipo imara 
kuzisafisha propaganda chafu za vyama 
vya upinzani.
Dk. Mwakajulimo aliyasema hayo 

alipozungumza na gazeti hili la 
Mwelekeo kuhusu yaliyojiri kwenye 
mikutano ya Chama Cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema) iliyofanyika hivi 
karibuni.
Katika mikutano hiyo,  aliyewahi 

kuwa Mbunge wa Mbeya Mjini kupitia 
Chadema,  Joseph Mbilinyi, anadaiwa 
kumtishia Mbunge wa sasa wa jimbo 
hilo ambaye pia ni Spika wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. 
Tulia Ackson.
Dk. Mwakajulimo amesema Wana-

CCM  hawana hofu wala wasiwasi kuhusu 
kauli za upinzani kwani wanatafuta 

CCM Mbeya yaahidi kusafisha
propaganda chafu za wapinzani

mbinu mbalimbali za kuisambaratisha 
serikali iliyopo madarakani.
Alisema kwa bahati nzuri CCM 

na wananchi wanawafahamu vizuri 
wapinzani kwani wanaishi chini ya uongozi 
mzuri wa Serikali ya CCM.
Aliwataka wapinzani wa vyama vyote 

kutambua wazi kwamba CCM ni Chama 
ambacho kipo madarakani kwa mafanikio 
makubwa tangu Uhuru wa nchi  na 

kwamba iliruhusu mfumo wa vyama vingi 
ni kuleta utengamano wa kisiasa ndani ya 
nchi. “CCM inatambua kwamba malengo 
ya vyama vya upinzani vinatumia kila aina 
ya propaganda ili kupotosha wananchi 
jambo ambalo CCM inalifahamu fika, 
alisema Dk. Mwakajumilo ambaye ni 
mchumi.
Alisema CCM inajibu kwa vitendo 

mkoani Mbeya kwani katika kipindi cha 
miezi mitatu hadi sasa, zaidi ya miradi 
mitano mikubwa imesainiwa kuanza 
kufanyiwa kazi. Aliitaja baadhi ya miradi 
hiyo kuwa ni pamoja na ujenzi wa barabara 
ya lami  kilomita 32 kutoka Ibanda hadi 
Kajunjumele kwenye Bandari ya Itungi  
wilayani Kyela. Miradi mingine ni kuleta 
maji Mbeya kutoka Mto Kiwira wilayani 
Rungwe, ujenzi wa barabara ya njia nne 
kutoka Uyole hadi Uwanja wa Ndege wa 
Songwe na kwamba pia serikali ipo mbioni 
kujenga upya barabara kutoka Igawa hadi 
Tunduma. Dk. Mwakajumilo aliwasihi 
wana-CCM kutowajibu kwa maneno 
kuhusu kauli mbovu za wapinzani bali 
watambue kwamba ni propaganda zenye 
malengo maalum ya kuwayumbisha 
wananchi.
“ K i n a c h o t a k i w a  k w a 

Watanzania ni kutambua kazi za 
maendeleo zilizofanyika katika 
sekta za afya, elimu, barabara 
na  umeme vijijini,” alisema.

Niipongeze Halmashauri 
ya Wilaya ya Bagamoyo 
kwa kuendelea kutumia 
asilimia za  mapato yake 
ya ndani kuvikopesha 
vikundi vilivyoainishwa 
na serikali ikiwemo vya 
wsanawake...
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Na Mwandishi Wetu

D
UNIA leo inaadhimisha Siku ya 
Kimataifa ya Wanawake ambapo 
pamoja na mambo mengine, watu 
wanatafakari kwa kina hatua za 

kimaendeleo zilizofikiwa na kundi hilo.
Hatua hizo zinazotokana na ushiriki wa 

wanawake katika maendeleo ya nyanja 
mbalimbali, zinaweza kuwa ama za 
mwanamke mmoja mmoja au makundi ya 
wanawake.

Nyanja hizo ni pamoja na uongozi, siasa, 
elimu, kilimo, biashara na hata utoaji wa 
huduma za kijamii.

Tanzania kama sehemu ya dunia, ina 
wanawake waliopiga hatua kubwa katika 
nyanja hizo kiasi cha kuwa watu wa mfano wa 
kuigwa ndani na nje ya nchi.

Kwa hatua walizopiga, wanawake hao sasa 
wamekuwa kielelezo cha wanawake wote 
wa Tanzania kwamba kundi hilo si la watu 
wa kubezwa kama ilivyokuwa imezoeleka 
katika karne zilizopita na leo katika gazeti 
hili, tutaangalia namna baadhi yao tu 
walivyodhihirisha ukweli huo.

Hawa tunaowaangazia humu leo ni baadhi 
tu ya wanaoshikilia nyadhifa mbalimbali 
ndani na nje ya Serikali ya Tanzania na namna 
utendaji wao unavyowakosha wananchi.

Tunaanza na Mkuu wa nchi, Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, ambaye takribani miezi miwili 
iliyopita, Taasisi ya The Royal Al Al-Bayat 
Institute for Islamic Thought (RABIIT), ilimtaja 
kuwa miongoni mwa watu wenye ushawishi 
mkubwa duniani.

Dk. Samia alishika nafasi ya 38 katika 
orodha ya watu 500 wenye ushawishi mkubwa 
zaidi duniani. Orodha hiyo ilitolewa na RABIIT 
mwishoni mwa Desemba, mwaka jana.

Kiongozi huyo ambaye pia ni Mwenyekiti 
wa Chma Cha Mapinduzi (CCM), alikuwa 
mbele ya mshambuliaji wa klabu ya Liverpool 
na Timu ya Taifa ya Misri, Mohamed Salah.

Dk. Samia ambaye Machi 19, mwaka huu, 
atatimiza rasmi miaka miwili tangu alipoingia 
madarakani Machi 19, mwaka 2021, pia 
amewahi kutajwa na kwa miaka miwili 

Samia asafiri na hawa milenia

Habari Kitaifa

mfululizo, kuwa miongoni mwa wanawake 
100 wenye ushawishi zaidi duniani. Alitajwa 
na Jarida maarufu la Kimataifa la Forbes.

Hali kadhalika ushawishi wake, umempa 
nafasi ya kuongoza ujumbe wa pamoja wa 
Afrika katika Kongamano la Kimataifa la 
Jukwaa la Biashara na Uchumi, lililofanyika 
Davos, Uswiss mwishoni mwa Januari, mwaka 
huu.

Lakini pia kati ya Novemba 2 na 4, mwaka 
mwaka jana, mwanasiasa huyo alizuru 
China kwa mwaliko wa Rais Xi Jinping na 
alikuwa wa kiongozi wa kwanza kutoka Afrika 
kukutana na Xi Jinping tangu  achaguliwe 
tena na Mkutano Mkuu wa 20 wa Chama cha 
Kikomunisti cha China kuwa Katibu Mkuu wa 
chama hicho kwa muhula wa tatu.

Katika ziara hiyo, Dk. Samia alishuhudia 
utiaji saini wa mikataba na hati 15 za 
makubaliano ya kimkakati.

 Mikataba hiyo iliyolenga kuimarisha 
ushirikiano wa kibiashara na uwekezaji kati 
ya nchi hizo mbili, ni pamoja na ule uliohusu 
China kuipunguzia Tanzania sehemu ya deni 
lake la thamani ya Sh. bilioni 31.4.

 Mikataba mingine ya kimkakati ni ile 
inayohusu kuwepo kwa soko kubwa la 
usafirishaji wa maparachichi na samaki  
kutoka Tanzania kwenda China.

Pamoja na kuzungumza na mwenyeji wake, 
Rais Dk. Samia pia alizungumza na  Waziri 
Mkuu wa China  na Spika wa Bunge la nchi 
hiyo.

Rais Samia pia alifanya ziara nyingine 
nchini Misri ambako alikutana na Rais wa 
nchi hiyo, Abdel Fattah El-Sisi katika mji wa 
Sharm El Sheikh.

Viongozi hao walizungumzia ujenzi wa 
mradi wa kufua umeme wa Julius Nyerere 
unaojengwa na wakandarasi kutoka Misri.

Hii inadhihirisha kuwa mwanamke huyo 
wa shoka hatajwi kwa upendeleo, bali kwa 
haki kutokana na namna anavyoyaweka 
kwenye vitendo yale anayoyawaza na 
kuyasema.

Kwa hapa nchini, utendaji wake unambeba 
kwa kila namna na hasa anavyotekeleza 
miradi ya kiuchumi ya kimkakati ndani 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akisalimiana na Waziri wa Maliasili na Utalii, Mohamed Mchengerwa, baada ya kuwasili kwenye uwanja 
wa ndege wa Tanga kwa ajili ya kikao na Mawaziri wa Kisekta, Wakuu wa Mikoa ya Tanga na Arusha, Wakuu wa Wilaya za Mkoa wa 
Tanga, Watumishi, Viongozi wa Kimila na wawakilishi wa wananchi wa Kijiji cha Msomera, Tanga jana. (Picha: Ofisi ya Waziri Mkuu.).

ya nchi, huduma muhimu za kijamii, 
anavyoiweka taswira ya Tanzania katika 
ramani ya diplomasia na moyo wa maridhiano.

Mambo hayo na mengine yanayoinufaisha 
Tanzania na watu wake, yanaongeza ushawishi 
wake si tu miongoni mwa wananchi, lakini 
pia kwa viongozi wa nchi za nje na taasisi za 
kimataifa.

Hii leo, Dk. Samia ni mgeni rasmi katika 
kilele cha Siku ya Wanawake Duniani 
akihudhuria sherehe zilizoandaliwa na Baraza 
la Wanawake la Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Bawacha).

Wadadisi wa masuala ya siasa wanatabiri 
kuwa hatua hiyo inaweza kumpandisha chati 
katika Uchaguzi Mkuu ujao hasa ikizingatiwa 
kwamba bado hakuna kada wa upinzani 
mwenye ushawishi wa kushindana na 
mgombea wa CCM katika ngazi ya Urais.

Moyo wa maridhiano, usawa wa kijinsia, 
haki na ustahimilivu wa kisiasa, ni maeneo 
yanayompa Dk. Samia nafasi ya kuaminiwa 
zaidi ndani na nje ya Afrika, jambo lilalojenga 

taswira njema ya bara hili huko ‘duniani’.
Hiyo ni sehemu ndogo tu, lakini umuhimu 

mkubwa kuhusu utendaji wa Rais Dk. Samia 
ambaye chini ya uongozi wake unaonekana 
katika namna  serikali inavyotekeleza kwa 
viwango vikubwa miradi mbalimbali kama 
ilivyoanishwa na Ilani ya CCM.

Katika utekelezaji wa shughuli hizo, 
Rais amekuwa akifanya kwa kusaidiwa na 
mawaziri wa sekta mbalimbali wakiwemo 
wanawake tisa aliowaamini.

Mawaziri hao tisa na...... manaibu si 
tu kwamba ni wachapakazi, lakini idadi 
yao ni sehemu ya mkakati wa Dk Samia 
kuhakikisha kuwa Tanzania inafikia 
Malengo la Milenia ya idadi sawa ya 
wanawake na wanaume katika uongozi.

Kwa sasa baraza la mawaziri lina jumla 
ya mawaziri 25, tisa miongoni mwao ni 
wanawake.

Wanawake hao kila mmoja katika nafasi 
yake, wanachapa kazi kubwa inayomvutia 
si Rais pekee yake, lakini pia wananchi 
wanaopata huduma za wizara husika.

Lakini wakati Dk Samia akiongoza 
serikali, Mhimili wa Bunge kwa upande 
mwingine unaongozwa na mwanamke wa 
shoka Dk. Tulia Ackson, ambaye pia Mbunge 
wa Mbeya Mjini (CCM).

Kwa lugha rahisi unaweza kusema 
kwamba sheria, mipango na bajeti ya nchi 
kuhusu leo na kesho ya Watanzania iko 
mikononi mwa mwanamama Dk. Tulia.

Hali kadhalika kuna Dk Stergomena Tax. 
Huyu ndiye kioo na mwanadiplomasia 
mwandamizi wa Dk. Samia nje ya mipaka 
ya Tanzania. Ni Waziri wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, wizara 
ambayo amewahi kuhudumu kama Katibu 
Mkuu kabla ya kwenda kuitumikia Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).

Kabla ya wadhifa wake wa sasa, Dk. Tax 
alikuwa Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa, akiwa mwanamke wa kwanza nchini 
kushika wadhifa huo.

Miongoni mwao ni pamoja na Ummy 
Mwalimu, anayesimamia Wizara ya Afya, 
inayoshughulikia kinga na tiba za wananchi.

 Hii ni moja miongoni mwa sekta 
iliyomwinua Rais Samia na kutajwa na Jarida 
la Forbes kwa namna alivyoshughulikia 
janga la UVIKO-19.

Uhamasishaji wake katika chanjo ya 
ugonjwa huo, ni miongoni mwa vigezo 
vilivyomfanya aingie kwenye orodha ya 
Forbes.

Ummy ni Waziri wa Afya ambaye 
alihangaika mno kushughulikia kwa 
kiwango cha juu maambukizi ya UVIKO 
wakati ulipoibuka kwa mara ya kwanza 
mwaka 2019 .

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi inaongozwa na mwanamama, 
Dk. Angeline Mabula, anayesimamia vyema 
kile anachoelekezwa na bosi wake, Dk. 
Samia kuanzia sekta ya makazi na upimaji 
ardhi unavyoendelea nchini.

Kwa mfano, hivi karibuni alishughulikia 
kwa haraka upimaji wa vijiji katika Bonde la 
Mto Rufiji, ili kupata maeneo ya uwekezaji 
mkubwa na wa kisasa katika sekta ya kilimo.

Tayari maeneo ya vijiji 826  vya bonde hilo, 
vimeshapimwa ndani ya miezi miwili tangu 
Rais alipotoa agizo la kupima Desemba 22, 
mwaka jana.

Mama mwingine wa shoka ni Dk. 
Dorothy Gwajima, anayesimamia Wizara 
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum.

Dk. Dorothy anajulikana kwa namna 
ya kipekee anavyopambana na ukatili 
katika jamii. Ni miongoni mwa mawaziri 
wanaotumia vyema mitandao ya kijamii, 
kupokea taarifa na kukemea ukatili katika 
jamii. Ukurasa wake hasa wa Instagram, 
umekuwa ukiripoti matukio ya ukatili 
na ameutumia vema kukemea.

Inaendelea uk.5

Katika utekelezaji wa 
shughuli hizo, Rais 
amekuwa akifanya 
kwa kusaidiwa 
na mawaziri wa 
sekta mbalimbali 
wakiwemo 
wanawake tisa 
aliowaamini...
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Na Mwandishi Wetu

K
ATIKA kusherehekea 
Siku ya Wanawake 
Duniani, 
wafanyakazi 

wanawake kutoka Mfuko 
wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF), wametoa mahitaji 
mbalimbali kwa watoto 
wanaopatiwa matibabu ya 
moyo kwenye Taasisi ya Moyo 
Jakaya Kikwete ( JKCI) jijini 
Dar es Salaam.
Kadhalika, wanawake hao 

wamegharimia matibabu 
ya upasuaji wa moyo kwa 
watoto watatu wenye uhitaji 
waliolazwa katika taasisi hiyo.
“Sisi kama wanawake wa 

WCF, tunajua ukimsaidia 
mama umesaidia familia 
nzima,  tunaungana na 
wanawake wote duniani 
katika kusherehekea Siku 
ya Wanawake Duniani na 
tunaungana na Rais wetu, 
Mhe. Dk. Samia Suluhu 
Hassan katika kuhakikisha 
tunaisaidia jamii nzima,” 
alisema Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano na Uhusiano 
WCF, Laura Kunenge.
Alisema  msaada huo 

mdogo ni ishara kuwa WCF 
inaunga mkono juhudi 
zinazofanywa na wataalamu 

Inatoka Uk.4
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 

Biashara, inaongozwa na Dk. Ashatu 
Kijaji, ambaye kwa namna ya kipekee, 
anasimamia utekelezaji wa kazi kubwa 
inayofanywa na Rais Samia katika kuvutia 
uwekezaji nchini.

Dk. Pindi Chana, yeye anasimamia 
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo. Kwa kifupi, sekta ya burudani 
inasimamiwa na mwanamke. Sote 
tunaona Rais Samia anavyohamasisha 
wachezaji wa klabu za Tanzania 
zinazoshiriki mashindano ya kimataifa 
kwa kununua kila goli la kimataifa kwa Sh. 
5,000,000.

Waziri wa Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), ni Angelah Kairuki, 
ambaye anasimamia sera na shughuli za 
serikali katika ngazi za mikoa na wilaya.

 Anasimamia pia shule za msingi na 
sekondari pamoja na walimu. Kwa lugha 
nyingine ni sawa na kusema kwamba 
ndiye anayeandaa kina Dk. Samia wajao 
na wanawake wengine watakaokuwa na 
dhamana ya walimu na shule za msingi.

Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, nayo iko mikononi mwa 
mwanamke, Jenista Mhagama.

Hii ni wizara inayosimamia rasilimali 
watu katika kuhakikisha kuwa watumishi 
wanawajibika kwa kuzingatia uzalendo, 
uadilifu na ubora.

Mwingine ni Profesa Joyce Ndalichako, 
anayesimamia Wizara ya Kazi, Vijana, Ajira 

na Wenye Ulemavu, iliyoko chini ya Ofisi 
ya Waziri Mkuu.

Takwimu za sensa ya watu na makazi 
iliyotolewa mwishoni mwa mwaka jana, 
zinaonyesha kwamba asilimia 34.9 ni 
vijana wenye umri kati ya miaka 15 hadi 
35. Kundi hili kubwa linajumuisha vijana 
walio katika elimu ya sekondari, vyuo, 
ajira na biashara mbalimbali.

Wizara hii inawafikia vijana wasio 
na ujuzi au wenye ujuzi usio rasmi na 
kuwapa fursa za kuwaingiza katika vyuo 
vya ufundi ili waweze kulitumikia taifa 
kwa ajira zenye staha. Wanawake wengine 
wanaoangaziwa humu leo ni pamoja na, 
Dk Anna Makakala, Kamishna Jenerali  wa 
Idara ya Uhamiaji aliyeanza kutumikia 
nafasi hiyo Februari 12, mwaka 2017.

Wakati akitoa sababu zilimzovutia na 
kumteua Makakala, Rais wa Awamu ya 
Tano, Hayati Dk. John Magufuli, alisema 
ni uaminifu wa wanawake wengi katika 
masuala ya fedha.

Wachambuzi  wanamuona Dk. 
Makakala kama mtu anayeitendea haki na 
heshima, dhamana aliyopewa kwa sababu 
kazi anayoifanya katika Idara ya Uhamiaji 
inaonekana wazi.

Katika Bunge, Rais Dk. Samia naye 
akamteua Nenelwa Mwihambi kuwa 
Katibu wa Bunge la Tanzania, akimsaidia 
Spika Dk. Tulia Ackson.

Mwihambi naye ndiye mwanamke wa 
kwanza kushika wadhifa huo tangu taifa 
lilipopata Uhuru wake 1961.

Watoto wanaofanyiwa upasuaji 
moyo `wamwagiwa’ misaada

wa taasisi hiyo katika kufanya 
juhudi za kitabibu, lakini 
wanapopata usaidizi  wa 
mahitaji mbalimbali kutoka 
kwa jamii kama ambavyo wao 
wamefanya inaongeza faraja 
kwa wagonjwa.
 “Tunawaombea watoto wetu 

wapone upesi na wapate nafuu 
ya haraka.” alisema Kunenge.
A k i z u n g um z a  b a a d a 

ya kupokea msaada huo, 
Mkurugenzi wa Huduma za 
Uuguzi JKCI, Robert Mallya, 
a l i sema  JKCI  inapokea 
wagonjwa wenye uwezo tofauti, 
kitendo cha wanawake wa WCF 
kutoa msaada huo wa hali na 
mali, ni faraja kubwa.
“Tunawashukuru sana kwa 

msaada waliotoa, wamekuja 
na mahitaji mbalimbali kama 
tunavyoona, lakini pia wametoa 
mchango wa fedha kuhakikisha 
wa le  wagon jwa  ambao 
wamekuwa na changamoto ya 
kukidhi gharama za matibabu, 
wanaweza kufanya hivyo, 
tunashukuru sana,” alisema 
Mallya.
Baadh i  ya  k inamama 

w a n a o u g u z a  w a t o t o 
wao  hosp i t a l i n i  hapo, 
wamewashukuru wanawake 
wenzao kutoka WCF kwa 
msaada huo wa mahitaji 
mbalimbali waliopokea.
“Mimi waliniambia mwanao 

ana tatizo la valves, kwa hiyo 
anahitaji kufanyiwa upasuaji, 
nikasumbuka kutafuta pesa bila 
mafanikio, lakini nikaambiwa 
nisubiri, kwa msaada huu, 
nawashukuru sana,” alisema 
Warda Issa, aliyetokea mkoani 
Pwani ambaye mwanawe 
Abdulrasul Jumanne (12), 
anasubiri kufanyiwa upasuaji 
wa moyo.

Mwenyekiti wa Wanawake Tawi la Tughe, Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Susan Reuben (kushoto), 
akimpa mkono mtoto Abdulrasul  Jumanne (12), anayesubiri kufanyiwa upasuaji wa moyo katika Taasisi 
ya Moyo Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam juzi. WCF imetoa misaada ya mahitaji mbalimbali na fedha za 
kugharimia upasuaji wa moyo kwa watoto watatu wenye uhitaji wanaopatiwa matibabu katika taasisi hiyo. 
Msaada huo ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani inayofanyika leo. Wanaoshuhudia ni Dk. 
Sulende Kubhoja, Mkuu wa Magonjwa ya Moyo kwa Watoto JKCI. (Picha: Mpigapicha Wetu).

Samia asafiri na hawa milenia
Lusajo Mwakabuku Na Felix Chakila

WAZIRI wa Katiba na Sheria, Dk. Damas 
Ndumbaro, amesema Chuo cha Uongozi wa 
Mahakama Lushoto  (IJA) ni cha mfano wa kuigwa 
katika utoaji wa mafunzo elekezi ya awali na 
endelevu ya kimahakama.
Dk. Ndumbaro aliyasema hayo juzi 

alipotembelea chuo hicho na kuzungumza 
na uongozi, menejimenti ya watumishi na 
wafanyakazi wa IJA.
“Wizara ya Katiba na Sheria, inajivunia kwa 

uwepo wa chuo hicho ambacho kimebeba taswira 
ya nchi hususan kwa nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki ambapo kimeendelea kuwa mfano wa 
kuigwa kama chuo kinachojenga na kuimarisha 
kada ya sheria,” alisema Dk. Ndumbaro.

Alisema chuo hicho ni kitovu na kisima cha 
elimu bora.
“Kimsingi, chuo kina uwezo wa kujenga  

taaluma na kuwanoa wataalam mbalimbali 
wa sheria wanaokwenda kusimamia haki 
wakiwemo mahakimu na watumishi wengine wa 
mahakama,” aliongeza Dk. Ndumbaro.
Akizungumza baada ya kukagua mazingira ya 

chuoni hapo yakiwemo mabweni, Dk. Ndumbaro 
alibainisha kuwa chuo hicho kimekuwa kikifanya 
kazi nzuri kwa kutoa mafunzo mbalimbali elekezi 
na endelevu kwa watumishi wa Mahakama ya 
Tanzania.
Alisema lengo la kutoa mafunzo hayo ni 

kuwajengea uwezo wa kutenda haki kwa wote na 
kwa wakati kwa kuzingatia misingi ya sheria na 
uadilifu.

`Serikali yajivunia Chuo  cha Mahakama Lushoto’

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Ofisi ya Makamu wa Pili Muungano 
na Mazingira, Khamis Hamza Chilo, amewataka 
vijana kuzitumia maskani kujifunza vitu 
mbalimbali vitakavyowasaidia kuongeza kipato 
chao cha kila siku na kuacha kuwa tegemezi.
 Akizungumza na vijana hao baada ya 

kukabidhi runinga kwa vijana wa Maskani ya 
Bekari iliyopo Mpapa Wilaya ya Kati Unguja, 
Naibu Waziri alisema umefika wakati kwa 
vijana kuzitumia maskani kuboresha hali zao za 
kiuchumi. 

Aidha, aliwaonya vijana hao kuacha kuonesha 
michezo itakayohamasisha kujiingiza katika 
vitendo viovu ikiwa ni pamoja na matumizi ya 
dawa za kulevya, ujambazi na vingine visivyofaa 
katika jamii.
Mwakilishi wa Jimbo la Uzini, Haji Shaaban 

Waziri, kwa upande wake, aliwaasa vijana 
hao kukemea na kutoa elimu ya kupinga 
vitendo vya udhalilishaji.
Alisema kwa  sasa Zanzibar 

inakabiliwa na janga la udhalilishaji 
huku takwimu zikionesha asilimia 
kubwa  ya wafanyaji wa vitendo 

Vijana watakiwa kuzitumia maskani kuboresha uchumi
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Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

“
UZURI si sura, pozi na maumbile 
kama wengi wanavyodhani, uzuri 
ni tabia,

hekima na ukarimu wako, 
busara na imani.” Ni moja ya mistari 
ya kibao cha muziki “Nikikupata” cha  
Benard Paul, almaarufu kama Ben Pol.

Tuachane na nikikupata, halafu 
tuingie katika maana nyingine ya 
kimaisha tukitumia kipande hicho kizuri 
sana kutoka kwa msanii huyo.

Jamii ya sasa ni jamii iliyopiga hatua 
kubwa ya kimaendeleo katika nyanja 
mbalimbali na hasa za kiuchumi na 
kisiasa. Maendeleo makubwa sana 
yamefikiwa kupitia nyanja hizi. Lakini ili 
kufikia maendeleo hayo, watu walipitia 
njia na hatua mbalimbal. Hata hivyo, 
kubwa kuliko zote ni tabia, hekima, 
ukarimu, busara na imani ndani ya 
ufanyaji shughuli mbalimbali.

Kama sehemu ya jamii, tunapaswa 
kutambua na kutilia maanani suala la 
tabia njema kila mahali.

Hii inajumuisha mahali pa kazi, 
nyumbani, kijiweni wakati ukipiga stori 
na rafiki zako na sehemu nyingine yoyote 
yenye mikusanyiko ya watu.

Mazingira haya yanaweza kumlinda 
mtu katika mema kutokana na tabia 
nzuri atakayoionesha na ndiyo maana 
katika kibao hicho cha Nikikupata, Ben 
Pol anasisitiza umuhimu wa uzuri wa 
tabia njema katika maisha.

Katika hali ya kawaida, ni rahisi 
sana kwa mtu mwenye tabia nzuri 
kufanikiwa kimaslahi na kiafya kwa 
sababu ya uhusiano wake mzuri na jamii 
ya watu wanaomzunguka hususani 
waliofanikiwa kwa kuzingatia kuwa 
wao, wanapenda sana kuwa karibu na 
wale wenye tabia nzuri. Lakini pia jamii 
inapaswa kuwa na watu wenye hekima 
na busara katika kila hatua inayopigwa. 
Hekima na busara zinazozungumziwa 
hapa ni katika matumizi ya lugha, 
hekima na ustadi wa kufanya jambo.

Siku hizi, watu wengi hasa vijana, 
wamekumbwa na tatizo la kukosa 
hekima na busara katika matumizi ya 
lugha na hivyo kusababisha kukosa 
ustadi wa kufanya mambo.

Wamekuwa wakitumia lugha zisizofaa 

Vijana zingatieni 
tabia njema, hekima

Bodaboda kutotii Sheria za Barabarani

Wanawake wamethibitisha kuwa wanaweza

L
EO Machi 8, ni Siku ya Wanawake Duniani. 
Ni siku ambayo wanawake wote katika 
nchi mbalimbali duniani, huiadhimisha 
na kuitukuza kama siku yao maalum na 

inatambuliwa na Umoja wa Mataifa (UN).
 Chanzo cha Siku ya Wanawake Duniani
ni mwaka 1908 baada ya wanawake 15,000 katika 

Jiji la New York, Marekani kuandamana wakidai 
muda mfupi wa kufanya kazi, malipo bora na haki 
ya kupiga kura.
 Mwaka mmoja baadaye yaani 1909, Chama cha 

Kisoshalisti cha Marekani, kilitangaza Siku ya Kitaifa 
ya Wanawake ya kwanza.
 Wazo la kuifanya siku hiyo kuwa ya kimataifa, 

lilitoka kwa mwanamke mwanaharakati wa 
kikomunisti na mtetezi wa haki za wanawake, Clara 
Zetkin.
 Mwanaharakati huyu wa Kikomunisti, 

alipendekeza wazo hilo mwaka 1910 katika Mkutano 
wa Kimataifa wa Wanawake waliokuwa wakifanya 
kazi huko Copenhagen.
 Kulikuwa na wanawake 100 huko kutoka nchi 17, 

na walikubali pendekezo lake kwa kauli moja.
 Kwa mara ya kwanza, iliadhimishwa mwaka 1911 

Austria, Denmark, Ujerumani na Uswizi na mambo 
yaliwekwa rasmi mwaka 1975 wakati UN ilipoanza 
kuadhimisha siku hiyo.
 Miaka 100 iliadhimishwa mwaka 2011, kwa hiyo, 

mwaka huu, tunasherehekea siku ya 123 ya 
Kimataifa ya Wanawake.
 Wanawake nchini Tanzania kama ilivyo 

kwa wenzao katika nchi nyingine duniani, pia 
huadhimisha siku hii.
 Na kwa kutambua mchango wao mkubwa kwa 

taifa hili, hivi sasa wanawake wengi wapo katika 
nafasi nyingi za uongozi.
 Mathalani, Kiongozi Mkuu wa Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ni Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, ambaye ni mwanamama.
 Aidha, Spika wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, ni Dk. Tulia Ackson, 
ambaye pia ni mwanamama. 
Si hao tu, wapo mawaziri na naibu mawaziri 

wanawake ambao utendaji na uwajibikaji wao, ni 
dhahiri umethibitika mbele ya wananchi. 
 Tukiangalia utendaji wa Rais Samia ndani na 

nje ya nchi hasa anavyoipeperusha Bendera 
ya Tanzania na Afrika katika anga la kimataifa 
tunaona fahari kubwa.
Tunaona utendaji unaoacha alama kwa vizazi 

vingi kwa namna anavyotekeleza miradi ya 
kimkakati ya maendeleo, demokrasia na usawa 
wa kijinsia.
 Hakika wanawake wanaweza si tu mpaka 

wawezeshwe, endeleeni kujiamini jamii 
inawaamini.

SASA imekuwa kama ni kawaida kwa waendesha pikipiki 
maarufu kama `bodaboda’ kutozingatia Sheria za Barabarani 
na hivyo kuwa moja ya vyanzo vya ajali katika maeneo mengi 
ya miji na majiji.  Ni jambo la kusikitisha kuwaona waendesha 
bodaboda wengi, wakipuuza kabisa sheria hizo kana kwamba 
wao wako juu ya sheria.  Kwenye alama za pundamilia (zebra 
crossing), wao hupita tu tena kwa kasi pasipo kujali kama ni 
maeneo ya vivuko kwa waenda kwa miguu, lakini hawajali 
hata kama taa nyekundu zitaashiria wasimame. Jirekebisheni 
na zingatieni sheria bila shuruti.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255693257410 / 0766005061

Mhariri Michezo: +255713055011 / 0621350860

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 /  

                                                    + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: jaridalamwekeleo@gmail.com

UMGL MEDIA Wasiliana nasi

JICHO LANGU
Na Prosper Mhadisa

jaridamwelekeo@gmail.com

katika mazingira yasiyostahiki 
kutumika. Wanatumia lugha za matusi, 
kejeli, dharau au kumdhihaki mtu 
bila ya kujali ni mtu wa aina gani na ni 
katika mazingira yapi.

Mbaya zaidi wanatumia lugha hizo  
hata katika mazingira ya ofisi, kitendo 
ambacho kinaweza kusababisha 
mtu kukosa kazi kwa kushindwa 
kuyaelewa mazingira. Lugha za namna 
hiyo zimekuwa zikitumika pia katika 
maeneo yenye umati wakiwemo 
wazee na matokeo yake ni, wazee 
kushindwa kutoa maarifa yao kwa 
vijana wanaochipukia.

Wengi wao hupenda kuwatukana 
wazee, kuwadharau na kuwakejeli kwa 
madai kuwa umri wao umepita. Hii si 
sahihi hata kidogo kwa sababu maarifa 
ya kizazi cha wazee ni muhimu sana.

Kwa msingi huo, napenda kuishauri 
jamii kwamba, hakuna mafanikio 
yanayoweza kuja bila jamii ya watu 
kuwa na tabia njema, hekima, ukarimu, 
busara na imani. 

Ili ufanikiwe ni lazima uwe na 
tabia ya unyenyekevu, hekima katika 
matumizi ya lugha na imani kwa watu

Mazingira 
haya yanaweza 
kumlinda mtu 
katika mema 
kutokana na 
tabia nzuri 
atakayoionesha 
na ndiyo maana 
katika kibao 
hicho....
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Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

WANAFUNZI wa shule ya Memon Academy 
wamewaomba walimu kuwalinda zaidi 
wakati wanapokuwa skuli ili kuepuka 
kukumbwa na vitendo vya udhalilishaji. 
Wakizungumza mara baada ya kupatiwa 
elimu kuhusu udhalilishaji wa kijinsia 
shuleni hapo, wanafunzi hao walisema 
muda mwingi wanautumia wakiwa skuli, 
hivyo wahitaji kupata ulinzi zaidi kutoka 
kwa walimu wao kwani mazingira ya shule 
nayo yanaweza kuwa hatarishi kwao. 
Mwanafunzi Abdallah Abdulkadir, wa 
darasa la sita katika shule hiyo, alisema 
kutokana na elimu waliyopatiwa, sasa 
wanafahamu kwamba kuna madhara 
mengi yanayoweza kuwapata iwapo 
watakumbwa na udhalilishaji hasa wa 
kingono na kusababisha kuvunjika ndoto 
zao za kimaisha.  “Sisi watoto tunapopata 
udhalilishaji, tunaathirika kimwili na kiakili 
hata kama tuna ufahamu mzuri skuli, lakini 

tukishapata vitendo hivyo, akili zetu za 
kusoma zinakuwa siyo nzuri tena,” alisema 
mwanafunzi huyo.
Naye mwanafunzi Ammal Altaf, 

alisema elimu waliyopatiwa, itawasaidia 
kujihadhari na vitendo vya udhalilishaji 
ambavyo vinaweza kuathiri maisha yao.
Waki toa  e l imu shuleni  hapo, 

wanamtandao wa kupinga vitendo vya 
udhalilishaji Mkoa wa Mjini Magharibi, 
walisema ni vyema wanafunzi wanapoona 
viashiria vya kutokea vitendo hivyo kutoa 
taarifa kwa walimu wao na nyumbani 
kuwaambia wazazi wao ili  hatua 
zichukuliwe haraka. Mwanamtandao 
Mariam Juma Simai, aliwataka wanafunzi 
hao kujenga tabia ya kukataa kupokea 
vitu mbalimbali wanavyopewa na watu 
na kutoa taarifa ili kufuatiliwa dhamira ya 
watoaji.
“Na zaidi sasa watu wanawapa watoto 

simu za mkononi tena wadogo wa kike,  
zinatiwa  MB, baadaye wanawafungulia ile 

michezo michafu wanaambiwa waangalie 
kisha walichokiona humo wanatakiwa 
wawafanyie wenzao,” alisema Mariam.  
Kwa upande wake, Mwalimu wa shule  

hiyo,  Is-haka Omar Suleiman, alisema 
watahakikisha usalama wa wanafunzi wao 
unaimarika skulini hapo na kuendelea 
kupatiwa elimu ili kujilinda wakati wote.
Afisa Ustawi wa Jamii Wilaya ya Mjini, 

Mithle Hussein Mussa, alisema ni vyema 
watoto kuondoa usiri wanapokutwa na 
jambo lolote na badala yake watoe taarifa 
ili iwe rahisi kukabiliana nalo wawe salama. 
Afisa Msimamizi  wa Kitengo cha Masuala 
ya kupinga udhalilishaji kutoka Chama cha 
Waandishi wa Habari wanawake Tanzania 
Tamwa Zanzibar Zaina Salum Abdallah 
amesema lengo la kutoa elimu hiyo 
ni kukuza uelewa wa wanafunzi 
wa skuli ili waweze kukabiliana 
na vitendo vya ukatili na 
udhalilishaji wa kijinsia.

Na Claud Gwandu, Arusha

U
MOJA wa Posta Barani Afrika 
(PAPU), umepanga kuongeza 
idadi ya nchi wanachama 
wake ili kuwezesha huduma 

hizo muhimu kufikia wananchi wengi 
zaidi barani humo.
Moja ya mikakati ya kuongeza 

wanachama hao, ni kushawishi nchi 
ambazo bado hazijawa wanachama, 
kujiunga na umoja huo kwa kutumia 
ofisi za kidiplomasia za nchi hizo zilizopo 
hapa nchini. Katibu Mkuu wa Umoja 
huo, Sifundo Chief Moyo, alisema mjini 
hapa hivi karibuni kuwa mkakati uliopo 
ni wa kuzishawishi nchi nyingine 10 za 
Kiafrika ambazo si wanachama kujiunga 
na PAPU.
“Nguvu yetu kama umoja ni 

mshikamano wetu uliopo na 
kuwaongeza wenzetu katika 
umoja huu muhimu kwa 
maendeleo ya huduma za Posta 
katika karne hii ya mawasiliano 
na tutawafikia ili tuwashawishi 
waone umuhimu wa kuwa 
wanachama.
“ Tu t a t um i a  n j i a  z a 

kidiplomasia hasa kwa kuwafikia 
wawakilishi wa nchi hizo waliopo 
Tanzania na tuna matumaini 
makubwa kwamba mkakati huo 
utafanikiwa,”alisisitiza Moyo na 
kuongeza:
“PAPU ni ya Waafrika wote 

lakini kuna nchi kama kumi 
hivi ambazo bado hazijawa 
wanachama hivyo ni wajibu 
wangu kuzishawishi wajiunge 

Posta Afrika yajipanga 
kuongeza wanachama

Kwa mujibu wa Dk. Moyo, kwa 
mwaka huu wa fedha nchi wanachama 
zimelipa asilimia 47 tu ya kiasi cha dola 
za Marekani milioni 1.4 wakati kiasi cha 
madeni wanayodaiwa nchi wanachama 
kimefikia dola za kimarekani milioni 6.3 
hadi ilipofikia Februari 20,mwaka huu. 
Akizungumza kwa niaba ya wawakilishi 
hao, Balozi wa Burundi nchini Tanzania, 
Gervais Abayeho, alipongeza jitihada za 
Umoja huo za kuendeleza huduma za 
Posta barani Afrika, hasa katika kipindi 
hiki cha maendeleo makubwa ya 
kiteknolojia duniani. “Tumevutiwa sana 
na kuridhika na jitihada mnazoendelea 
kufanya katika kuimarisha huduma za 
Posta barani Afrika na ujenzi wa jengo 
hili ni mfano dhahiri wa kuthibitisha 
jitihada zenu na tutashirikiana 
kuimarisha huduma hizo katika bara 
letu,” alisema Balozi Abayeho.
Umoja huo ulioanzishwa Januari 

18, 1980 jijini Arusha, ulitarajiwa 
kuimarisha huduma za Posta na kuwa 
sehemu muhimu ya kuimarisha uchumi 
wa kidijiti barani Afrika.
Kukamilika kwa makao makuu hayo 

ambayo yatakuwa makao ya Sekretarieti 
ya umoja huo,yatasaidia kuongeza 
kasi ya kuimarisha huduma za Posta 
kidigitali barani Afrika.

Na Mwandishi Wetu
 

MAMLAKA ya Mapato Zanzibar (ZRA), imeanzisha 
klabu za skuli za sekondari Unguja na Pemba kwa 
lengo la kutayarisha walipakodi wa baadaye na  
kuhakikisha zinachagiza ulipaji kodi wa hiari.
Ofisa Elimu ya Kodi kutoka ZRA, Raya Suleiman 

Abdallah, alieleza hayo mara baada ya kuzungumza 
na wanafunzi wa kidato cha kwanza hadi cha tatu 
katika Shule  ya Sekondari Kidoti Mkoa wa Kaskazini 
Unguja ikiwa ni mwendelezo wa mamlaka hiyo kutoa 
elimu ya kodi kwa wanafunzi wa shule za sekondari 
za Zanzibar.   
Alisema ZRA imeamua kuanzisha klabu hizo 

kwa kuteua shule  22 zikiwemo 14 Unguja na nane 
Kisiwani Pemba.
Alizitaka shule hizo kwa Unguja ni  Benbella, Haile 

Selassie, Dk. Salmin Amour Juma, Trifonia Academy, 
Zanzibar Commercial, Kidoti, Donge, Nungwi, Fujoni, 
Makunduchi, Hasnuu Makame, Bambi, Umoja Uzini 
na Mikindani Dole.  Kwa Pemba ni Fidai Castro, 
Shamiani, Chambani, Mizingani, Chasasa, Mbuzini, 
Tumbe na Skuli ya Sekondari Wingwi.   
Raya alifafanua kuwa katika klabu hizo, kutakuwa 

na mashindano ambayo yataanza ngazi ya wilaya, 
mkoa hadi ngazi ya taifa ili kuhakikisha kwamba 
wanaipata vizuri taaluma ya kodi. Aliwaomba 
wanafunzi kushirikiana na mamlaka hiyo katika 
kuisaidia serikali kupata mapato yake hasa kuchagiza 
ulipaji kodi wa hiari. “Wanafunzi wanawajibu 
mkubwa wa kuisaidia serikali pale wanapodai risiti 
wanapofanya manunuzi na pia kutusaidia kuwapa 
elimu wafanyabiashara kuhakikisha wanasajiliwa 
na kuwa walipakodi wanaotambulika ili kuimarisha 
ukusanyaji wa mapato nchini,” alisema.  
 Naye Asha Ali Hassan, Ofisa Uhusiano wa mamlaka 

hiyo, alisema changamoto zinazoikabili mamlaka 
hiyo ni kuwepo kwa wafanyabiashara wanaofanya 
biashara bila ya kusajiliwa kulipa kodi, kuwepo kwa 
biashara ya mafuta ya magendo nchini, wanunuzi 
kutodai risiti wanaponunua bidhaa, wauzaji 
kutokutoa risiti  wanapofanya mauzo na upatikanaji 
wa taarifa sahihi kwa baadhi ya walipakodi.
 Hivyo aliwataka wanafunzi na wananchi 

kushirikiana katika ukusanyaji na usimamiaji wa 
mapato ya serikali, kuwa karibu na maofisa wa 
kodi kwa lengo la kupata elimu na ufafanuzi wa 
changamoto mbalimbali zinazojitokeza, kufanya 
biashara na wafanyabiashara wanaofuata sheria.  Nao 
wanafunzi wa skuli hiyo, waliahidi kuwa mabalozi 
wazuri wa kodi ili kuona nchi yao inaendelea kupiga 
hatua za kimaendeleo.

Wanafunzi waomba kulindwa dhidi ya udhalilishwaji

ZRA sasa yajitosa shuleni 
kutoa elimu ya ulipaji kodi

Tutatumia 
njia za 
kidiplomasia 
hasa kwa 
kuwafikia 
wawakilishi 
wa nchi hizo...

Waziri wa Katiba na Sheria,  Dk. Damas Ndumbaro, akipanda mti kwenye bustani ya Chuo cha Uongozi wa Mahakama Lushoto 
mkoani Tanga juzi. (Picha: Mpigapicha Wetu).

nasi na tutajadiliana na wawakilishi 
wa nchi hizo waliopo Tanzania ili 
nao wawe wanachama,” alisema.
Dk. Moyo alikuwa akizungumza 

katika ziara ya wawakilishi 14 wa 
nchi za Kiafrika (ADG) waliopo 
nchini waliojionea maendeleo ya 
ujenzi wa jengo la kisasa la makao 
makuu ya PAPU jijini hapa.
Ujenzi wa jengo hilko upo katika 

hatua za mwisho za kukamilika.
Jengo hilo lenye urefu a ghorofa 

17, linajengwa kwa ushirikiano 
wa PAPU na Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na 
linatarajiwa kukamilika baadaye 
mwezi huu. Kukamilika na kuanza 
kutimika kwa jengo hilo, kutafufua 
na kuchochea utoaji wa huduma za 
Posta barani Afrika kwa kuzingatia 
maendeleo ya teknolojia ya hivi sasa.
Alitaja nchi zinazolengwa katika 

mkakati huo kuwa wanachama 
wa umoja huo kuwa ni pamoja na 
Cape Verde, Djibout, Guinea Bissau, 
Mauritius, Mauritania na Rwanda.
Nyingine ni Sudan Kusini, Jamhuri 

ya Kidemokrasia ya Kiislamu ya 
Sahara, Sao Tome na Principe 
na Seychelles ambazo bado si 
wanachama wa PAPU.
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Wanafunzi 
wapigwa  jeki 
magodoro 60

Na Lauden Mwambona, Songwe

V
IONGOZI wa Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro 
(NCAA),  wametakiwa 
kubuni fursa zaidi za utalii 
ili ifikapo mwaka 2025, 

watalii milioni tano wawe wameingia 
nchini. Agizo hilo limetolewa na 
Mwenyekiti wa Bodi ya NCAA, Mkuu 
wa Majeshi Mstaafu , Jenerali Venance 
Mabeyo, alipozungumza kwenye 
uzinduzi wa makumbusho ya Kimondo 
kilichopo wilayani Mbozi mkoani 
Songwe mwishoni mwa wiki.
Jenerali Mabeyo  alisema kufunguliwa 

kwa makumbusho ya Kimondo, 
kunafungua fursa za kiuchumi kwa 
wananchi wa Songwe na kuwavutia 
watalii wengi kuja kuangalia mila, 
tamaduni na desturi pamoja na fursa za 
uwekezaji.
A l isema makumbusho hayo 

ya kisasa, ni ya 10 katika taifa  na 
kwamba makumbusho hayo lazima 
yatumike kikamilifu kuvutia watalii na 
wawekezaji.
Aliitaka NCAA kujipanga vema kwa 

kutafuta vivutio vingine na kuhakikisha 
wanapata watalii milioni tano ifikapo 
mwaka 2025. Awali , Mkuu wa Mkoa wa 
Songwe, Francis Michael, akizungumza 
kwenye hafla hiyo, pamoja na 
kuwapongeza NCAA kwa makumbusho, 
alisema mkoa wake kwa sasa unaanza 
maandalizi ya maadhimisho ya Siku ya 
Kimondo yanayofanyika Juni 31,  kila 
mwaka duniani. Alisema siku hiyo ni 
fursa ya kutangaza vivutio vilivyomo 
mkoani Songwe vikiwamo vya maji 
moto mengi zaidi na Kimondo ambacho 
ni cha pili kwa ukubwa Afrika. Kimondo 

Na Abdul Mitumba, RUANGWA

JAMII ya watu wa Wilaya ya  Ruangwa 
katika Mkoa wa Lindi, imeshauriwa
kuongeza kasi ya uwekezaji katika 

sekta ya elimu kwa watoto hasa wenye 
mahitaji maalum ili kuwasaidia 
kufikia malengo ya kujikomboa dhidi 
ya ujinga na umaskini.
Wito huo ulitolewa hivi karibuni 

na Diwani wa Kata ya Nachingwea, 
Mahamoud Sadik,  a l ipokuwa 
akizungumza katika hafla fupi ya 
kupokea msaada wa magodoro 60 
kutoka kampuni ya uchimbaji madini 
ya Ngwena Tanzania Limited.
“Kama wadau wa elimu, hii ni 

siku ya furaha kwa sababumsaada 
huu umekuja huku serikali ikiwa 
imekamilisha ujenzi wa bweli kwa ajili 
ya wanafunzi wenye mahitaji maalum 
katika Shule ya Msingi Namakonde,” 
alisema.
Sadiki  alisema kampuni ya 

Ngwena inastahili kupongezwa hasa 
ikizingatiwa kuwa imetoa msaada 
huo hata kabla haijaanza rasmi 
uchimbaji wa madini katika mgodi 
wake wa Nangurugai uliopo Kata ya 
Mbwemkuru wilayani hapa.

Diwani huyo alisema serikali 
imejenga mabweni mawili yenye 
thamani ya Sh. milioni 160, lakini 
wanafunzi walishindwa
kuanza kuyatumia kwa kukosa vifaa 

yakiwemo magodoro.
Kwa upande wake, Mkurugenzi 

Mtendaji wa Kampuni ya Ngwena, 
Phils Hoskins, alisema msaada huo 
ni sehemu ya uwajibikaji kwa jamii 
zenye uhitaji maalum na kwamba 
wataendelea kufanya hivyo.
Kampuni ya Ngwena ni miongoni 

mwa kampuni kubwa zilizowekeza 
katika sekta ya madini wilayani 
Ruangwa. Nyingime ni Urenex 
na Lindi Jumbo Tanzania. Akitoa 
shukrani kwa msaada huo, 
Mkuu wa shule hiyo, Giles 
Mohamed, alisema shule 
yake ina wanafunzi 35 
wenye mahitaji maalum. 

Watakiwa kuiunga mkono serikali maboresho huduma za afya
Na Mwandishi Wetu, 
Iringa

WANANCHI wametakiwa 
kuendelea kushirikiana na 
kuiunga mkono serikali, katika 
maboresho ya huduma za afya 
nchini ili kuhakikisha huduma 
hiyo inatolewa kwa kiwango 
cha juu na kwa wakati.
W i t o  huo  u l i t o l ewa 

mwishoni mwa wiki na Dk. 
Godlove Mbwanji, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hospitali ya Rufaa 
ya Kanda Mbeya na Mwakilishi 
wa Katibu Mkuu Wizara ya Afya 
katika usimamizi wa miradi 
ya maendeleo kwa ustawi wa 
taifa na mapambano dhidi ya 
UVIKO-19 kwa Nyanda za Juu 
Kusini, alipotembelea Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Iringa 
kukagua utekelezaji wa miradi 
mbalimbali inayotekelezwa 
kwa fedha za UVIKO-19.
Dk.  Mbwanji  a l isema 

wananch i  w anapa swa 
kushirikiana na serikali 

kuboresha miundombinu ya 
kutolea huduma za afya, ili 
kuhakikisha kila Mtanzania ana 
afya nzuri na kushiriki katika 
ujenzi wa taifa.
“Serikali inafanya kazi 

kubwa sana kuboresha 
huduma za afya, nitoe wito 
kwa mtu mmoja mmoja, 
wafanyabiashara na taasisi 
mbalimbali za kifedha kwenye 
yale maeneo mbalimbali 
wanaoweza wasaidie, ili kusudi 
wote tushirikiane kuhakikisha 
Watanzania tunakuwa na afya 
nzuri ya kulea tija pia katika 

kukuza uchumi wa nchi yetu,” 
alisema Dk. Mbwanji.
Aidha, aliupongeza uongozi 

wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Iringa chini ya Mganga 
Mfawidhi wa Hospitali ya 
Mkoa wa Iringa, Dk. Alfred 
Mwakalebela, kwa usimamizi 
mzuri wa fedha za mradi na 
kuwasihi watumishi kutunza 
vifaa hivyo na miundombinu 
hiyo ya kutolea huduma ili 
idumu kwa muda mrefu.
Pia, Dk. Mwakalebela, 

aliishukuru serikali  kwa 
kuwapatia Sh. bilioni 3.8 kwa 

ajili ya ununuzi wa vifaa tiba ili 
kutoa huduma kwa wananchi 
wa Iringa na mikoa ya jirani.
Baadhi ya vifaa tiba hivyo ni 

CT- Scan na mashine ya Digital 
X-Ray pamoja na fedha kwa 
ajili ya miradi ya ujenzi wa 
nyumba ya mtumishi, Wodi ya 
Uangalizi Maalum (ICU), Jengo 
la Radiolojia na Tiba Mtandao 
(Telemedicine).
Nao wakazi wa Mkoa wa 

Iringa, Rehema Daud na 
Arensto Mwaigaga,  kwa 
nyakati tofauti, waliishukuru 
ser ikal i  kwa uwekezaj i 
mkubwa katika kuendelea 
kuboresha mazingira ya 
kutolea hospitalini hapo. Jumla 
ya Sh. bilioni 3.88, zilipokelewa 
na Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Iringa kwa ajili ya 
ujenzi/ukarabati majengo 
ya ICU, Radiolojia, 
ujenzi wa nyumba 
ya mtumishi na 
ununuzi wa vifaa 
tiba.

Jenerali Mabeyo aitaka NCAA 
kuingiza watalii milioni tano

cha Mbozi kinakadiriwa kuwa na  uzito wa 
tani 12 wakati kimondo cha nchini Namibia 
kina uzito wa tani 60 na ndicho kimondo 
kikubwa zaidi Afrika na duniani.  Taarifa za 
NCAA znaonyesha kuwa Kimondo cha Mbozi 
kiligunduliwa na Mwafrika aliyejulikana 
kwa jina la Mzee Halele ambaye alikuwa 
mhunzi katika harakati zake za kutafuta 
chuma alikiona kimondo hicho na baadaye 
kumbukumbu za kimondo hicho ziliwekwa 
kwenye maandishi na mzungu aliyeitwa 
Wiliam Nolt, mwaka 1930. NCAA imekiweka 
Kimondo kwenye hifadhi zake, jambo 

lililosababisha wakazi wa eneo la karibu na 
kimondo hicho kuondolewa.
Hata hivyo, Mwenyekiti wa CCM 

Mkoa Radwell Mwampashe, ameitaka 
mamlaka hiyo kuwalipa fidia wananchi 
hao ili kuondoa manung’uniko. Kufuatia 
kauli hiyo, Mwenyekiti wa Bodi ya NCAA, 
Jenerali Mabeyo amewatoa hofu 
wananchi wa Mbozi akisema Serikali 
inayoongoizwa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, ni sikivu na 
haiwezi kushindwa kuwalipa 
wananchi Sh. bilioni 1.4.

Kama wadau 
wa elimu, 
hii ni siku 
ya furaha 
kwa sababu 
msaada huu 
umekuja huku 
serikali...
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Na Mwandishi Wetu

TANU na Raia ni kitabu 
kilichoandikwa na 
aliyekuwa Rais wa 
Kwanza wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
hayati Julius Nyerere. 
Sehemu ya kwanza ya 
kitabu hiki, ilianikwa 
katika toleo lililopita na 
ifuatayo ni sehemu ya 
pili na mwisho ya kita

B
INADAMU wanapofanya umoja 
wa aina yoyote huwa wanayo 
shabaha ya kuunda umoja huo. 
Pengine ni
umoja wa kujipatia elimu, au 

wa kufanya biashara, au wa kucheza ngoma, 
au kuimba nyimbo, au kwenda kumzika 
jirani, na kadhalika. Vitendo vyao vyote 
huwa vina shabaha ile moja, yaani kuzidi 
kuunda umoja huo. Vitendo vyao vizuri ni 
vile vinavyosaidia kuitimiza shabaha yao na 
vibaya ni vile ambavyo vinapinga kutimizwa 
kwa shabaha yao havihusiani kabisa 
kutimizwa kwa shabaha hiyo.
Sisi tulipounda TANU, tuliipa shabaha 

moja kubwa; kuondoa serikali ya kikoloni 
katika nchi yetu. Lakini katika kutimiza 
shabaha hiyo tulikuwa nazo shabaha 
nyingine, moja kubwa kati ya hizo ni kule 
kuunda umoja wenyewe ambao ndiyo 
chombo cha kutimizia shabaha kuu ya 
kuondoa serikali ya kikoloni na kuleta serikali 
yetu wenyewe.
Vitendo vyetu vilivyokuwa vikisaidia 

kutimiza shabaha yetu ya UHURU wetu na 
kuinua hali ya maisha ya watu wa nchi yetu. 
Katika kuvihukumu vitendo vyetu kama ni 
vizuri, au ni vibaya, hatuna budi tujiulize:
Je, vinasaidia au vinapinga kutimiza 

shabaha ya Chama chetu? Kama vinasaidia 
ni vizuri. Kama vinapinga ni vibaya, na yafaa 
tuviache.

UONGOZI WA TANU
Tulipokuwa tukiondoa serikali ya kikoloni 

tulikuwa na shabaha pia ya kuyaondoa 
maovu yote yaliyoandamana na serikali ya 
kikoloni. Uongozi katika serikali ya kikoloni 
ulikuwa hautokani na Raia wa nchi yetu. 
Viongozi walibandikwa kutoka juu au kwa 
nguvu tu, au kwa hila au kwa rushwa, na 
japo hawakupendwa na raia waliendelea 
kukaa katika uongozi. Jambo hili tuliona 
ni miongoni mwa maovu ya kikoloni 
ambayo hayana budi yazikwe pamoja 
na ukoloni wenyewe.
Uongozi wa kwanza ambao 

hatuna budi tuhakikishe kuwa 
unatokana na raia wenyewe ni 
uongozi wa TANU Kila mmoja wetu 
aliye katika hali ya uongozi – toka 
President mpaka Chairman wa kijiji, 
toka Secretary General mpaka Secretary wa 
kijiji –hana budi ajiulize; Ikiwa nilichaguliwa 

siasasiasa
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habari kwamba nyumba ya Maganga bin Musa 
iliungua jana. Yawezekana kuwa walisikitika sana 
walipopata habari hiyo.
Lakini kusikitika peke yake hakutoshi. Shida ya 

maganga bin Musa na mkewe na watoto wake
haitaondolewa kwa masikitiko matupu ya 

viongozi wa TANU na wanachama wake. Shida 
yake itaondolewa kwa vitendo.
Wala sisemi kwamba vitendo hivyo ni kuandika 

barua kwa Waziri Mkuu kuomba msaada. 
Nasema juu ya vitendo vya viongozi wenyewe 
na wanachama wa TANU Ni juu ya viongozi 
kumfikia Maganga bin Musa kwa haraka kadri 
iwezekanavyo wasikitike pamoja naye kwa 
taabu aliyopata. Ila hiyo haitoshi. Ni juu yao 
kuita mkutano wa haraka wa Halmashauri yao, 
wazungumze juu ya shida ya Maganga bin Musa 
jinsi ya kumsaidia. Hivyo, pia haitoshi.
Ni juu yao kupita kwa wanachama na watu 

wengine katika kijiji chao na kuwashawishi 
kumsaidia Maganga bin Musa katika shida 
yake. Hivyo, pia haitoshi. Ni juu yao kuendelea 
hivyo hivyo mpaka shida ya Maganga Bin 
Musa imeondolewa kabisa kwa jitihada hiyo ya 
wanachama wa TANU na viongozi wao.
Nimetoa kuunguliwa nyumba kama mfano m 

moja tu wa shida zinazowafikia ndugu zetu kila 
siku. Lakini ziko shida za aina nyingi. Kuunguliwa, 
kufiwa, kuvuna, kupata chakula japo cha siku 
moja, shida kadha wa kadha za safarini, na shida 
za aina nyingi zinazowapata ndugu zetu kila siku. 
Ikiwa sisi ni viongozi wa watu, na Chama chetu ni 
cha watu, basi sisi hakuna shida yo yote ya watu 
ambayo twaweza kusema kuwa haituhusu.
TANU ndilo kundi moja katika nchi hii ambalo 

halina budi lijishughulishe na shida za kila mtu. 
Yapo makundi ya dini au madhehebu Fulani ya 
dini. Makundi hayo mara nyingi hushughulikana 
shida kama hizo nilizozitaja. Lakini kwa desturi 
hujishughulisha na shida za watu wa dini yao au 
madhehebu yao.
Kadhalika yako makundi ya makabila au ukoo, 

yanayoshughulika na shida za aina hiyo.
Lakini makundi hayo pia hushughulika na shida 

za makabila yao, au ukoo wao. TANU haina dini, au 
kabila au ukoo. TANU ni ya dini zote, na makabila 
yote na koo zote. Ni TANU peke yake, basi ambayo 
ina wajibu mkubwa kushughulika na shida za watu 
wa aina yo yote.

SHIDA ZA JUMUIYA
Wakati mwingine huwa tukizungumza shida 

za Jumuiya, yaanisiyo shida za mtu mmoja 
mmoja. Ni wajibu wetu kuhakikisha kwamba kwa 
kweli hizo ni shida za Jumuiya, siyo uzushi wetu 
wenyewe kwa  faida yetu wenyewe. Mambo tunayo 
yazungumza katika mikutano yetu hayana budi 
yatokane na watu wenyewe huko vijijini kwao.
Tukishayazungumza na kuona jinsi ya kuondoa 

shida hizo hatuna budi turuditena kwa watu 
wenyewe kule vijijini tuzungumze upya shida 
hizo na jinsi tunavyofikiri shida hizo zaweza 
kuondolewa kama mawazo ya watu wenyewe 
yatakubaliana vema. La sivyo, tusikilize watu 
wenyewe wana mawazo gani.
Hatuna budi tuendelee na mazungumzo haya 
na watu wenyewe mpaka zipatikane nji za 

kuondoa shida zao ambazo ni zao 
na ni zetu pamoja. Baada ya hapo 
mipango itakuwa ni mipango ya 
raia wenyewe, siyo mipango 
wal iyong’ang’anizwa na 
wakubwa kutoka juu kama 
ilivyokuwa kawaida ya Serikali 
ya Kikoloni.
Kwa nj ia  hiyo watu 

wenyewe watajua jinsi ya kushughulika 
na wenda wazimu wachache ambao pengine 
watapenda kuchafua mipango ya kuondoa shida 
zao. Nimesema kuwa shida za Jumuiya hazina 

budi zitoke vijijini. Hii ni sheria nzuri lakini si 
amri ya Mungu.

Itaendelea

bahati mbaya sana, kwa sababu watakuwa 
hawana dawa ya kuwaondoa.
Kwa sababu Chama chetu ni chama cha 

watu wa nchi hii, basi viongozi wa TANU 
hawana budi wachaguliwe na WATUWATU 
na nchi hii, na kwa njia za wazi wazi na za 
HAKI.
Viongozi wa TANU hawana budi 

watokane na watu kwa sababu TANU ni 
Chama cha watu. Lakini sababu ya pili ni 
kwamba kazi ya TANU ni kuwatumikia 
watu. Sitaki kueleza mambo yanayo fanywa 
na serikali - kama vile kujenga shule, 
hospitali, barabara na kadhalika.
Nataka kusema juu ya shida za kila siku 

za watu wetu.Hatuwezi tukawa kweli 
chama cha watu ikiwa hatujishughulishi 
na shida za kawaida za watu wetu. Hata 
kama tukijenga shule za kutosha, hospitali 
za kutosha, barabara zakutosha, tutakuwa 
bado hatujawa chama cha watu ikiwa 
hatujishughulishi na shida na matatizo na 
furaha zao za kila siku.
Maganga bin Musa aliunguliwa nyumba 

yake jana. Wakuu wetu wa TANU wamepata 

kwa kura, hizo kura nilizipataje? Nilizipata kwa 
hila, kwa rushwa, kwa vitisho, au kwa ujanja wa 
aina yoyote, au nilizipata kwa hiari ya wapiga kura 
wenyewe? Ikiwa cheo changu ni cha kuajiriwa, 
siyo cha kichaguliwa kwa kura, je kuajiriwa 
kwangu kulitokana na hila, vitisho, rushwa, au 
ujanja wa aina nyingine yo yote, au kwa njia safi 
kabisa?
Asili ya uongozi wetu ni mbili: Ya kwanza ni 

WATU. Hatukutumwa kutoka katika mwezi kuja 
kuongoza watu wa nchi hii. Wala sisi si viongozi 
wa kikoloni kwamba tulitumwa na Serikali ya 
Kigeni kuja kuongoza watu wa nchi hii. Uongozi 
wetu hauna budi utokane na watu wa nchi hii, bila 
rushwa, bila vitisho na bila ujanja wa aina yo yote. 
Tunapofika katika hali ya uongozi kwa kupitia 
mlango wa hila au rushwa, au vitisho, au ujanja 
wa aina nyingine yo yote, basi hatukutokana na 
watu wenyewe.
Asili ya pili ya uongozi wetu ni HAKI. Tuliunda 

TANU iondoe ukoloni pamoja na maonevu na 
dhuluma za aina yo yote zilizo ambatana na 
ukoloni. Lakini HAKI ni HAKI kwa WATU, siyo 
kwa majani au miti. Basi, tukifika katika hali 
yetu ya uongozi kwa njia yo yote ambayo si ya 
HAKI, ni wazi kwamba haiwezekani kwamba 
tuwe tumetokana na watu wenywe. Japo kama 
uongozi wetu haukutokana na kura za watu, bali 
ni wa kuajiriwa, ni wazi kuwa tumeufikia kwa 
njia ya hila, rushwa, vitisho au ujanja wa aina yo 
yote, hauwezi ukwa uongozi wa HAKI na hauwezi 
ukawa UONGOZI WA WATU. WATU na HAKI ni 
misingi ya uongozi ambayo haiachani.
Nikisema hivyo, siyo kwamba kiongozi asiye 

chaguliwa na WATU hawezi akatenda yaliyo HAKI. 
Anaweza.
Maana yangu ni kwamba walinzi wa HAKI za 

WATU ni watu wenyewe.Kutegemea haki zao 
zilindwe na viongozi wasiotokana nao ni jambo 
la kubahatisha. Wanaweza 
wakapata  v iongoz i 
wazuri, na hiyo  itakuwa 
bahati yao. Lakini 
wakipata viongozi 
wabaya watakuwa na 

Viongozi wa 
TANU hawana 
budi watokane na 
watu kwa sababu 
TANU ni Chama 
cha watu...
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Na Dk. Felician Kilahama

N
AMSHUKURU Mwenyezi Mungu 
kwa zawadi ya uhai pamoja na 
amani tuliyonayo nchini Tanzania. 
Licha ya changamoto nyingi za 
kiuchumi, kijamii, kisiasa na 

kimazingira; lakini Mungu wetu aliye hai, 
yupo pamoja nasi siku zote. Hivyo tunapaswa 
kumshukuru na kumtukuza katika yote.
Kama sikosei, neno ‘ushoga’ siyo geni 

kwa Watanzania ambao, kwa namna moja 
au nyingine, wamewahi kulisikia au hata 
kulitamka. Miaka iliyopita (zamani), matumizi 
ya neon hilo, yalikuwa tofauti na ilivyo kwa 
majira ‘ya sasa.’
 Je; tunatumia vigezo gani tunayaainisha 

majira ‘ya zamani’ na jinsi yanavyotofautiana 
na majira ya ‘ya sasa?
Kwa mtazamo na uelewa wangu na kwa 

kuzingatia hali halisi, naweza kusema kabla 
ya kupata Uhuru na baada ya kujitawala hadi 
miaka ya 1990: tunaweza kusema kipindi hicho 
ni ‘majira ya zamani’. 
Kuanzia miaka ya 1990 hadi sasa (2023), 

kukiita kipindi cha ‘majira ya sasa.’ 
Iwe zamani au sasa, masuala ya sayansi/

teknolojia; mila/desturi/utamaduni; siasa na 
mazingira hususan mabadiliko ya tabianchi, 
hayakwepeki kwa kumaanisha kwamba ni 
mambo yanayojitokeza katika vipindi vyote 
viwili tofauti ni kiwango cha mabadiliko. 
Mathalani, sayansi/teknolojia hata zamani 

vilikuwepo ila kiwango cha mabadiliko 
kimeonekana kushika kasi sana katika miongo 
mitatu iliyopita: majira ‘ya sasa’.
Kadhalika, kwenye masuala ya kijamii, 

utamaduni na mila/desturi zetu kuna 
mabadiliko makubwa sana. 
Mfano, mila, desturi potofu na kandamizi 

hasa kwa wanawake na watoto, zimeendelea 
kutoweka. Bado masuala machache kama 
‘ukeketaji’ na baadhi ya wazazi
kutopenda watoto wao wapate elimu licha 

ya serikali kuamua watoto ‘wasome bure’ 
mpaka kidato cha sita, lakini hali bado ni 
‘kizungumkuti.’  Katika siasa, pia kumekuwepo 
na mabadiliko hadi kuwepo kwa vyama vingi. 
Zamani, msingi ulikuwa wa chama kimoja 

pamoja na filosofia/idiolojia za “Ujamaa na 
Kujitegemea” zilijengwa kwenye msingi wa 
‘binadamu wote ni sawa na Afrika ni moja’ na 
kuzingatia ‘utu’ na ‘heshima’ kwa binadamu 
wote bila ya kuwepo kubaguana kwa aina 
yoyote ile.  Hali ya mazingira ukilinganisha 
zamani na sasa, kasi ya kubadilika imekuwa 
kubwa sasa katika majira ‘ya sasa,’ mfano, 
‘mabadiliko ya tabianchi.
Katika majira ‘ya sasa,’ masuala mengine 

yameibuka na kutishia heshima ya binadamu.
Mathalani, mihemko na kushabikia kwa kiasi 

kikubwa masuala yanayohusu “USHOGA”.
Mambo kama haya yanasababisha 

kutokuelewana katika familia zetu, jamii na 
taifa kwa ujumla kwa sababu yanagusa sana 
‘imani’, maadili na misingi ya uumbaji wa 
wanadamu: ‘mume’ na ‘mke’.
Inafika mahali wengi tunajiuliza kulikoni 

katika majira ‘ya sasa’? Kwa miongo miwili
iliyopita suala hili limekuwa likipigiwa 

‘gitaa’ kwa sauti kubwa ili wahusika ‘kujinafasi 
wapendavyo.’
 Katika Kamusi ya Kiswahili Sanifu; Taasisi ya 

Uchunguzi wa Kiswahili, Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (1981) inabainisha kuwa ‘Shoga’ ni 
jina linalotumiwa na wanawake Walio marafiki 
sana sana wakati wa kuitana au kujulishana 
kwa wengine. Mfano, fulani ni ‘shoga’ wangu 
kwa kumaanisha rafiki yake.
Vile vile, Kamusi inabainisha kuwa ‘shoga’ 

ni aina ya mwanamume anayefanya mambo 
ya kike; au ‘hanithi/msenge/rambuza’ 
kuashiria ni mwanaume asiye na uwezo wa 
kufanya tendo la ndoa.  Kadhalika, Kamusi ya 
Kiingereza: inamtaja mwanaume anayefanya 

JamiiJamii

Mambo kama haya 
yanasababisha 
kutokuelewana 
katika familia zetu, 
jamii na taifa kwa 
ujumla kwa sababu 
yanagusa sana 
‘imani’, maadili na 
misingi ya uumbaji 
wa wanadamu: 
‘mume’ na ‘mke’...

‘Ushoga na dhana ya kuoana ‘Ushoga na dhana ya kuoana 
jinsia moja. Je; ni halali? -1jinsia moja. Je; ni halali? -1

mambo ya kike kuwa ni ‘gay’: kumaanisha 
wanaume ambao wanavutiwa kufanya 
mapenzi ya jinsia moja. Kwa Kiingereza 
mwanamke anajulikana ni ‘lesbian’ hivyo, 
‘gay’ na ‘lesbian’ ni wanaume/wanawake 
wanaohangaika na ‘mapenzi’ ya jinsia 
moja na kwa pamoja kujulikana kama 
‘homosexuals.’
 Hii ni hali/dhana inayopingana na 

mahusiano ya watu wa jinsia tofauti  yaani 
‘mume’ na ‘mke’ (heterosexual) kama 
ilivyoainishwa tangu kuumbwa kwa 
binadamu wa kwanza, Adam na Hawa/
Eva. Tangu zamani, urafiki kwa watu wa 
jinsia moja ulikuwepo, ninachofahamu 
ulikuwa wa Ki-Mungu kwamba watu 

tupendane, kama Mungu mwenyewe 
anavyotupenda. Hivyo, tulikuwa 
tunapendana na hata sasa inatakiwa iwe 
hiyo kutokana na agizo la kupendana 
kama ndugu wa tumbo moja (tukiwa 
sehemu ya uzao wa Adam na Hawa). 
Sasa dunia imechafuka yanayozuka 

sasa yanaashiria hali  i l ivyo ya 
‘machafuko’ na yenye asili ya ‘kishetani’. 
Kinachoshangaza sana ni chimbuko la 

machafuko haya kutokana na ‘mataifa’ 
yenye hali tunayoiita ya maendeleo 
makubwa ya elimu, sayansi na teknolojia 
na utandawazi wa hali ya juu.
Mataifa kama Tanzania, yanakazana 

kujiletea maendeleo (kwa kurejea 
ya l i yo fany ika  ka t i ka  mata i f a 
yaliyoendelea sana). Kimsingi, baadhi 
ya mataifa hayo yametawala Bara la 
Afrika: Katika harakati za kututawala, 
wakaanzisha shule (ili tuwe na elimu/
kuongeza maarifa).
Kadhalika, wakaanza kujenga baadhi 

ya miundombinu kama Reli ya Kati (Dar 
es Salaam mpaka Mwanza na Kigoma 
pia mpaka Mpanda mkoni Katavi. Vile 
vile, wakajenga bandari, barabara na 
huduma za afya, mfano, hospitali na 
vituo vya afya/zahanati na mengineyo. 
Juhudi hizo zililenga kuandaa jamii ya 
Watanzania (wakati ule Watanganyika na 
Wazanzibari) kumudu maisha kwa kuwa 
na afya njema, akili/maarifa na kufanya 
maamuzi sahihi.
Haikupita muda mrefu, Wamissionari 

kutoka mataifa yaliyoendelea wakafika 
nchini mwetu zaidi ya miaka 100 iliyopita 
kwa kusudi za kueneza Injili (habari 
njema kwa watu wote). Kutokana na 
hatua hiyo, Watanzania tukamjua Mungu 
wa kweli aliye hai, hivyo kuachana na 
maagano/ibada za kijadi/kimila. 

Katika kumjua Mungu wa kweli, ndipo 
pia tulipofahamu kuwa yeye ndiye 
aliyeumba dunia na vyote viijazavyo 
wakiwemo binadamu. Maandiko Matakatifu 
yanathibitisha kuwa Mungu alimuumba 
binadamu kwa mfano na sura yake: “Bwana 
Mungu akamfanya mtu kwa mavumbi ya ardhi, 
akampulizia puani pumzi ya uhai; mtu akawa 
nafsi hai.” (Mwanzo 2:6).
Baada ya kumuumba Adam, Mungu akaona 

amekuwa mpweke: akasema ‘si vema huyo
‘mtu’ awe peke-yake, nitamfanyia msaidizi 

wa kufanana naye’. Ndipo Bwana Mungu 
akamletea  Adam usingizi mzito, naye akalala; 
kisha akatwaa ubavu wake mmoja akafunika 
nyama mahali pake, na ule ubavu alioutwaa 
katika Adamu, Bwana Mungu akaufanya 
mwanamke akamleta kwa Adam. 
Hivyo, Mungu akaumba jinsia mbili ya 

‘kiume’ na ‘kike’ na Adam akawa ‘mzaliwa 
wa kwanza’ wakati huo msaidizi wake akawa 
‘mzaliwa wa pili’.  Bwana Mungu akawabariki 
akawaambia ‘zaeni muongezeke na kuijaza 
nchi.’  Mzaliwa wa kwanza ‘Adam’ akapewa 
amri ya kumiliki na kutawala na kuisimamia 
familia yake ipasavyo wakati huo mzaliwa wa 
pili ‘Hawa’ akiwa msaidizi wake halisi.
Kwa msingi huo, Mwenyezi Mungu ndiye 

asili na msingi wa familia zetu; mwanaume 
aishi na mwanamke na wazae na kuongezeka 
(zawadi ya watoto kutoka kwa muumbaji 
wetu).
Kwa kuwa ‘Hawa’ alitwaliwa katika 

mwanaume, hivyo mwanaume atawaacha 
wazazi wake (baba na mama); naye 
ataambatana na ‘mkewe’ (mwanamke), na hao 
wawili watakuwa ‘mwili mmoja.’
 Sasa taswira za ‘mwanaume kumuoa 

‘mwanaume’ (gays) au ‘mwanamke’kumuoa 
‘mwanamke’ (lesbian), zinatoka wapi? 

Itaendelea sehemu ya pili.

Jungu Kuu
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Na Mwandishi Wetu

S
ERA ya Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, 
ni kujenga shule ya 
sekondari katika kila kata 
nchi nzima. Hata hivyo, 

wakati utekelezaji wa sera hii 
ukiendelea, tayari Wilaya Ruangwa 
mkoani Lindi, imevuka lengo hilo 
kama Mwandishi Wetu, Abdul 
Mitumba, anavyoandika katika 
makala hii.
WILAYA ya Ruangwa mkoani 

Lindi, mpaka kufikia mwaka huu, 
tayari imejenga shule za sekondari 
24 katika kata zake 22, ikiwa tayari 
imekwisha vuka shule mbili ya 
lengo la kisera la Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia la kujenga 
shule ya sekondari katika kila kata.

Nini siri ya mafanikio? 
Mpaka ilipofika mwaka 2010, 

Wilaya ya Ruangwa iliyokuwa na 
kata 15 kw wakati huo, ilikuwa 
na shule moja tu ya Sekondari ya 

Mbekenyera. 
Kwa sasa shule hiyo inapokea 

wanafunzi wa kidato cha kwanza 
hadi sita pamoja na sekondari za 
Nkowe High School ya Mchepuo 
wa Sayansi ya Kilimo, Ruangwa 
High School (Mchepuo wa 
Biashara) na Hawa Mchopa 
(Mchepuo wa Sanaa).
Nyingjne ni  Lucas Maria 

Girls High School na Ruangwa 
Girls High School ambazo sasa 
zinakamilisha idadi ya shule 27 za 
sekondari wilayani Ruangwa.
Tangu wakati huo, wilaya hiyo 

imekuwa ikijenga shule moja 
baada ya nyingine hadi kufikia 
27 mwaka huu, ambapo kati 
ya hizo, zipo sekondari mbili 
zinazotarajiwa kufunguliwa wakati 
wowote kuanzia sasa.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Ruangwa, Andrew 
Chikongwe, anasema baada ya 
Mbekenyera Sekondari, wakazi 
wa Wilaya ya Ruangwa walijifunga 
kibwewe na kuanza kujenga 
shule kwa utaratibu wa wananchi 

kujitolea katika hatua za awali na 
serikali kumalizia majengo.
Anasema  utara t ibu  huo 

umesaidia kupatikana kwa shule 
hizo kiasi cha kuvukalengo la 
Sera ya Elimu, ambapo Kata ya 
Narungombe ina sekondari mbili, 
Kata ya Nachingwea inazo mbili na 
Kata ya Mnacho, pia ina sekondari 
mbili.
Afisa Elimu Sekondari wa 

Wilaya ya Ruangwa, Mwalimu 
Haule,  anasema baada ya 
Mbekenyera Sekondari, zikafuata 
Nkowe Sekondar i  na sasa 
zimejengwa Sekondari za Kata 
za Mbwemkuru na Nanganga 
wakati ile ya Wasichana ya Mkoa 
wa Lindi yenye hadhi ya kitaifa, 
pia ikijengwa Ruangwa Mjini na 
itakapokamilika, itagharimu zaidi 
ya Sh.bilioni 1.1.
Mwalimu Haule anasema, 

ujenzi wa Sekondari za Nanganga 
na Mbwemkuru, unasimamiwa 
na Halmashauri yake baada ya 
kupokea fedha Sh. milioni 940 za 
awali kutoka Ofisi ya Rais Tawala za 

Baada ya 
kukamilika kwa 
ujenzi, kiasi 
kingine cha 
Sh. milioni 130 
kilitolewa kujenga 
na kukamilisha 
nyumba za 
walimu na 
kununua vifaa 
kwa ajili ya 
chumba cha 
kompyuta...

Ruangwa yavuka lengo ujenzi shule za sekondari kila kata
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Mikoa na Srikali za Mitaa (Tamisemi) 
kwa kushirikiana na Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia kupitia mradi 
wa Kuboresha Elimu ya Sekondari 
nchini (SEQUIP).
Afisa Mtendaji  wa Kata ya 

Nanganga (ambaye kwa sasa 
amehamishiwa Kata ya Mandawa), 
Saidi Ng’itu, anasema ujenzi wa shule 
hiyo mpya, ulihusisha madarasa 
manane, jengo moja la utawala, 
chumba cha kompyuta (ICT), 
maktaba moja na vyoo matundu 20.
Amesema  majengo karibu yote 

yamekamilika ujenzi wake na 
kwamba anajivunia kuona wananchi 
wa Kata ya Nanganga, wameshiriki 
kikamilifu katika shughuli zote 
muhimu, ikiwemo kujaza kifusi katika 
vyumba vyote, kusomba mchanga na 
kuchota maji na kuyafikisha eneo la 
ujenzi na hatimaye kukamilika kwa 
ujenzi.
Kwa upande wake, Diwani wa Kata 

ya Nanganga, Shabani Kambona, 
anasema mradi mzima umegharimu 
Sh. milioni 600 hadi utakapokamilika 
na kwamba Sh. milioni 470, zilitolewa 
awali.
“Baada ya kukamilika kwa ujenzi, 

kiasi kingine cha Sh. milioni 130 
kilitolewa kujenga na kukamilisha 
nyumba za walimu na kununua vifaa 
kwa ajili ya chumba cha kompyuta,” 
anasema Kambona.
Ameongeza kuwa, sambamba 

na hayo, mradi pia umehusisha 
ujenzi wa tangi la maji lenye 
uwezo wa kuhifadhi lita 10,000, 
nguzo ya kuweka tangi, ujenzi wa 
miundombinu ya kunawa mikono 
na miundombinu ya kuvuna na 
kuunganisha nishati yenyewe.
Hata hivyo, gazeti la Mwelekeo, 

linatambua kuwa ujenzi wa shule 
hizo, unahusisha nchi nzima ambapo 
serikali ilipanga kutekeleza mradi 
wa kujenga shule za sekondari 214 
kupitia mradi wa SEQUIP ambapo 
Tamisemi katika awamu ya kwanza, 
ilisambaza Sh. bilioni 100.58 kwa 
ajili ya ujenzi wa shule hizo ambazo 
zimejengwa kwenye kata za majimbo 
yote yaliyokuwa hayana shule nchini.
Kadhalika, mradi huo umepeleka 

Sh. bilioni 30 nyingine kwa ajili ya 
ujenzi wa shule za sekondari mpya za 
wasichana kwenye mikoa 10 ambapo 
kila mkoa umepata shule moja ya 
wasichana kwa ajili ya mchepuo wa 
sayansi ya kidato cha kwanza hadi 
sita.
Mradi huu umelenga maeneo ya 

kipaumbele ambapo zimejengwa 
shule katika kata zisizo na shule au 
idadi kubwa ya wanafunzi katika 
mikoa yote 26 ya Tanzania Bara, 
ambapo gharama halisi ya kila shule 
moja ni Sh. bilioni 4.0 hadi kukamilika 
kwake.
Taarifa iliyotolewa na Mkuu wa 

Kitengo cha Mawasiliano Ofisi 
ya Rais- Tamisemi, Nteghenjwa 
Hosseah, imefafanua kuwa, fedha 
zilizotolewa zinapaswa kutumika 
katika kipindi kilichopangwa na 
kwamba mradi unaojulikana kama 
`Secondary Education Quality 
Improvement Program (SEQUIP).
Hosseah anasema SEQUIP ni 

mradi wa kimkakati unaogharimiwa 
na serikali kwa mkopo wa takribani 
Sh. trilion 1.1 kutoka Benki ya Dunia 
(WB).

Ruangwa yavuka lengo ujenzi shule za sekondari kila kata
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Na Dk. Felician Kilahama

H
UU ni mwendelezo wa 
sehemu ya kwanza wa 
makala iliyohusu hali ya 
kisiasa hapa nchini kwa 
kuzingatia mfumo wa 

vyama vingi vya siasa. 
Katika sehemu ya kwanza, niliweka 

bayana kuhusu kinachojiri hasa 
‘ruksa’ kwa vyama vya siasa kuendesha 
mikutano ya kisiasa bila vipingamizi. 
Sehemu hii ya pili, inatoa ufafanuzi 

wa masuala ya msingi ambayo 
tukifanikiwa, tutakuwa tumejenga 
‘demokrasia’ ya kweli kwa manufaa ya 
wote.
Januari 25, mwaka huu, baadhi ya 

vyombo vya habari vilimkariri Katibu 
Mkuu wa CCM, Daniel Chongolo, 
akiwataka viongozi wa Chama na 
Serikali kuwajibika na kwamba 
viongozi ‘legelege’ sasa hawana 
nafasi.
Mtendaji huyo wa CCM, pia 

alimtaka kila kiongozi kujitathmini 
ipasavyo kwa kuzingatia kuwa fursa 
za kuchekeana zinaelekea kuwa 
finyu. Kwa mujibu wa vyombo vya 
habari, Chongolo alitoa maagizo 
hayo alipokuwa akizungumza na 
viongozi na baadhi ya wanachama 
wa chama hicho mjini Dodoma, 
alipokuwa akizungumza katika 
mapokezi ya ‘Sekretarieti ya 
Halmashauri Kuu ya Taifa’ ya CCM.
Siku iliyofuata, kupitia vituo vya 

runinga na radio, Chongolo alisikika 
akitoa kauli inayofanana na mtazamo 
wangu kwamba Watanzania 
walio wengi, sasa wanahitaji 
miundombinu bora kwa maana ya 
barabara safi na zinazopitika mwaka 
mzima vijijini na mijini.
Hali kadhalika, huduma za maji, 

elimu na afya zikiwa za uhakika na 
endelevu.
Lakini pia wanahitaji vitendea 

kazi vya kisasa katika shule na 
zahanati,vituo vya afya na hospitali 
zote, zikiwemo za serikali na watu 
binafsi.
Kwa kuwa tunaishi  katika 

ulimwengu wa kidijitali, upatikanaji 
wa mawasiliano ya uhakika mijini 
na huko vijijini sasa si tena suala 
la kusubiri. Lakini wakati huduma 
hizo zinahitajika sana, pia lazima 
kuwe na mikakati ya kuhakikisha 
kuwa zinapatikana kwa gharama 
nafuu kwa watumiaji badala ya kuwa 
mkomoeni.
Uzoefu unaonyesha kuwa 

wanaomiliki mitandao ya simu 
wanapata faida kubwa sana 
kila mwaka (mabilioni ya pesa). 
wakati mitandao hiyo ikitumia 
gharama kubwa kwa matangazo 
ya mara kwa mara kupitia vyombo 
mbalimbali vya habari. Kadhalika, 
huweka matangazo husika sehemu 
mbalimbali za mijini na vijijini.
Wanatangaza huduma zao 

kupitia huduma za matangazo ya 
nje yakiwemo mabango (posters) 
na “billboards” na hata magari 
yenye-vipaza sauti wanayopita nayo 
mitaani wakitangaza huduma hizo.
Haya yote yanamuongezea 

gharama kubwa mtumiaji wa 
huduma za mawasiliano na 
teknolojia husika. 
Hata kama vyombo vya habari na 

waigizaji watanufaika kutokana na 

SSiasaiasa

matangazo; lakini ukweli ni kwamba watumiaji wa 
huduma hizo ndiyo wanaobeba mzigo wa gharama 
kubwa. 
Hivi kwa nini mawasiliano yawe ‘mwiba’ kwa 

mtumiaji wa huduma, kunakosababishwa na 
gharama za ‘vifurushi’ vya kuongea au/na matumizi 
ya ‘intanenti’ kwisha haraka huku malipo yake 
yakiwa juu; au ndiyo mifumo ya kibepari.
Pamoja na hayo, huduma za kilimo na ufugaji 

zinapaswa kuboreshwa zaidi mkazo ukiwa katika 
kuwapata watumishi/wataalam wa kutosha na 
wanaowajibika ipasavyo. 
Jitihada lazima zifanyike ili watumishi wa 

sekta zote hasa za elimu, afya, maji, kilimo na 
mifugo,kuhakikisha kuwa wanapewa vifaa muhimu 
vya kufanyia kazi zao.
Maliasili na utalii, na maendeleo/ustawi wa jamii. 

Nchi yetu itaendelezwa na wenye moyo, wazalendo 
na wenye uchungu wa rasilimali tulizo nazo. Ardhi 
itumiwe vizuri na kuzalisha mazao kitaalam na kwa 
tija kubwa.
Lakini pia wafugaji wakisimamiwa na kuongozwa 

ipasavyo, hawatazurura ovyo kutoka mkoa mmoja 
kwenda mwingine kwa lengo la kutafuta malisho na 
maji kwa mifugo. Kwa hiyo, wanapaswa kumilikishwa 

Kuyatimiza haya 
yote hakuhitaji 
‘katiba mpya’ wala 
‘demokrasia’ kama 
ilivyo katika nchi 
zenye maendeleo 
makubwa 
kiuchumi na 
kijamii...

maeneo ya kufugia mifugo na wawajibike 
kuyasimamia na kuyatunza ipasavyo na 
kuzalisha bidhaa zitokanazo na mifugo 
kwa weledi mkubwa bila kuharibu 
mazingira.
Katibu Mkuu wa CCM aliposema 

‘Watanzania wanataka barabara 
zilizoimarika hadi vijijini; wapate 
huduma za maji, elimu na afya bila 
kuhangaishwa’ alimaanisha kweli. 
Haya yote yanahitaji watumishi 

waliodhamiria kuwaletea maendeleo 
endelevu Watanzania. Watanzania 
tunataka ‘miundombinu’ imara, 
mawasiliano yawe rahisi na kwa gharama 
rafiki. 
Wakulima kwa upande wao, wapate 

pembejeo za kilimo na mifugo kwa 
wakati na gharama nafuu. 
Kuwe na watumishi wa serikali 

wanaotimiza wajibu wao ipasavyo 
bila kusukumwasukumwa. Kujitawala 
ni kufanya kazi kwa bidii na kutimiza 
wajibu kwa haki na amani. Watumishi 
wa serikali wachukie rushwa na ‘roho’ za 
kupenda hongo/zawadi  na badala yake, 
watende haki wakati wote.
Hali  kadhalika wawahudumia 

Watanzania wote bila ubaguzi wa aina 
yoyote ile na ‘fitina’ iwe mwiko.
Kuyatimiza haya yote hakuhitaji 

‘katiba mpya’ wala ‘demokrasia’ kama 
ilivyo katika nchi zenye maendeleo 
makubwa kiuchumi na kijamii.
Tunachohitaji zaidi ni dhamira njema 

kutoka kwa viongozi wanaofanya 
maamuzi na watunga sera. 
Katiba  na demokrasia vinaweza 

kuwepo lakini bado ‘kukawa na 
kizungumkuti.’
 Shughuli za umma zilifanyika kwa nia 

njema na kwa kufuatana na sheria na 
kanuni zilizokuwa zikiboreshwa mara 
kwa mara ili kutenda haki.
Kinachosumbua nyakati hizi ni ‘roho’ 

za ubinafsi na kujipenda zaidi kuliko 
‘kumpenda jirani kama unavyojipenda.’ 
Maslahi binafsi na migongano ya 

kimaslahi kwa watumishi wa umma, ni 
changamoto kubwa sana. 
Kama ‘Katiba mpya’ na ‘demokrasia’ 

vitasaidia kuondoa ‘roho’ hizo 
miongoni mwa watumishi wa umma 
na wakawajibika ipasavyo bila kujali 
maslahi binafsi, basi tukazane hali iwe 
hivyo. Kinyume chake, itatuchukua 
muda mrefu sana  kuyashuhudia 
mambo muhimu ambayo Watanzania 
walio wengi, wana kiu ya kuyaona 
yamefanyika kama Katibu Mkuu wa 
CCM alivyoainisha.
Kwa maneno mengine, tumethubutu 

na tumeishaona inawezekana, sasa 
ni kuongeza kasi katika kuwaletea 
maendeleo Watanzania wote mijini na 
hasa vijijini. 
Tumuombe Mwenyezi Mungu aliye 

muweza wa yote ‘Alpha na Omega’; 
atuondolee ‘mageule’ ndani ya mioyo 
yetu na hasa kwa viongozi wa ngazi zote 
ili waweze kuwatumikia wananchi kwa 
uaminifu mkubwa wakitenda haki kwa 
faida ya wote. Sasa Tanzania ‘kumekucha’ 
tunahitaji maendeleo ya kweli na 
yenye tija kwa wote. Baada ya ‘mzinga’ 
kufunuliwa, nyuki ni wengi kila mahali 
wanatafuta malighafi ya kutengeneza 
asali ikiwemo ‘chavua’(pollen) na 
‘mbochi’(nectar). Je, nini kitatokea iwapo 
‘ukame’ utazidi kuongezeka? 
Naamini hali ya hewa itakuwa nzuri 

ili vyama vyote vya siasa viweze kutupa 
‘karata’ zao vikiweka bayana hoja 
zenye ‘manufaa’ kwa amani na utulivu 
mkubwa.

Rais ameonyesha 
ukomavu, kazi 

kwenu wapinzani 
jengeni hoja - 2
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Kamati Mkoa wa Songwe yakagua barabara Kamati Mkoa wa Songwe yakagua barabara 
kujiridhisha ubora, matumizi sahihi ya fedhakujiridhisha ubora, matumizi sahihi ya fedha
Na Lauden Mwambona, Songwe

K
AMATI ya Ulinzi na Usalama Mkoa wa 
Songwe, imekagua baadhi ya  miradi ya 
barabara inayosimamiwa na Wakala wa 
Barabara Tanzania (Tanroads).
Kamati hiyo ilifanya ziara hiyo 

Februari 23 hadi Februari 26, mwaka huu, lengo 
likiwa ni kufuatilia fedha nyingi zinazoletwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia 
Suluhu Hassan, kwa ajili ya miradi ya maendeleo 
iwapo zinatumika kama iliyokusudiwa na kwa 
thamani yake halisi.
Kwa kawaida, Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na 

Usalama Mkoa, ni Mkuu wa Mkoa, lakini ujumbe 
uliofanya kazi hiyo, uliongozwa na Katibu Tawala 
Mkoa huo, Happiness Seneda ambaye alikuwa 
Kaimu Mwenyekiti kutokana na aliyekuwa Mkuu 
wa Mkoa wakati huo, Waziri Kindamba, kuwa 
safarini.
Kindamba kwa sasa ni Mkuu wa Mkoa wa Tanga 

huku nafasi yake ikichukuliwa na Dk. Francis 
Michael.
Kamati hiyo ilianza kazi katika Wilaya ya Mbozi 

kwa kukagua ujenzi wa daraja kwenye barabara 
inayounganisha Wilaya za Mbozi na Ileje kupitia 
Hasamba Izilya hadi Itumba Ileje.
Ujenzi huo umegharibu zaidi ya Sh. milioni 

136.4 na pia walikagua barabara ya Shigamba 
Itumba  hadi Isongole ambayo inakarabatiwa 

418.7.
Ikiwa wilayani Ileje, Kamati ilikagua pia 

matengenezo ya kawaida barabara ya kutoka 
Ibungu hadi Kafwafwa ambayo inatarajiwa 
kutumia zaidi ya Sh. bilioni 1.216.
Siku ILIYOFUATA, kamati hiyo ilielekea 

wilayani Songwe ambako walikagua miradi 
mitatu tofauti inayoendelea kutengenezwa na 
wakandarasi watatu tofauti  katika barabara 
ya  Chang’ombe kwenda Patamela na mradi 
mmoja katika barabara ya kutoka Saza kwenda 
Kapalala.
Miradi yote minne ina thamani ya zaidi ya Sh. 

bilioni 1.92.
Ukaguzi huo wa Kamati ya Ulinzi na Usalama 

Mkoa wa Songwe, ulimazika kwa siku ya tatu 
ambayo ilifanya kazi katika Wilaya ya Momba 
kwa kutembelea barabara ya kuanzia Mlowo 
hadi hadi Kamsamba ambayo inakarabatiwa 
kwa gharama ya Sh. milioni 765.15 na ile ya 
kuanzia Igamba Msangano-Chitete  hadi 
Utambalila inayofanyiwa matengenezo kwa 
gharama ya Sh. milioni 530.
Akizungumza siri ya ukaguzi huo, Katibu 

Tawala Mkoa wa Songwe anasema ni kufuatilia 
fedha nyingi zinazoletwa na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe Samia Suluhu 
Hassan kwa miradi ya maendeleo.
Anatoa mfano kwa fedha zilizoletwa kwa 

Tanroads pekee katika kipindi cha Rais Samia 

Kindamba 
kwa sasa ni 
Mkuu wa 
Mkoa wa 
Tanga huku 
nafasi yake 
ikichukuliwa 
na Dk. 
Francis 
Michael....

kwamba ni zaidi ya Sh. bilioni 27.5  na 
kwamba ni jukumu lao kufuatilia kujua 
kama  fedha hizo zote zinafanya kazi 
iliyokusudiwa na kuangalia ubora na kama 
kazi zitamalizika kwa wakati.
Akitoa taarifa , Kaimu Meneja wa 

Tanroads Mkoa, Injinia Suleiman 
Bishanga, anasema  miradi iliyokaguliwa 
ni sehemu ya miradi mingi inayoendelea 
kufanyika katika barabara mbalimbali 
mkoani humo.
Anasema pamoja na kuwapo mvua 

nyingi, Serikali inayoongozwa na Rais Dk. 
Samia imezikarabati barabara hizo na 
zinapitika wakati wote.
Kauli hiyo inaungwa mkono na Mkuu wa 

Wilaya Momba, Fakii Lulandala ambaye 
anaiambia kamati hiyo kwamba barabara 
zote zinapitika vizuri.
Naye mkazi wa Kijiji cha Msangano, 

Eliagali Simkazi, ambako unafanyika 
ukarabati wa kuweka tuta barabara  eneo 
la Msangano, anaishukuru serikali kwa kazi 
kubwa inayofanyika kuhusu barabara.
Anasema kwa kipindi kirefu, barabara 

hiyo ilikuwa ikikatika kipindi cha mvua, 
lakini sasa serikali ipo kazini.
Naye mkandarasi anayejenga eneo 

hilo, Udan Miradi, anasema wanaifanya 
kazi kwa ubora na wataikabidhi kabla ya 
kumaliza siku za mkataba Juni 30, mwaka 
huu. Kwa ujumla, Mkoa wa Songwe ni 
kitinda mimba, yaani ni mkoa wa mwisho 
kuundwa hapa nchini na hivyo una 
changamoto nyingi zikiwamo za barabara 
ambazo kwa mwaka huu, zinatajwa 
kwamba zimeboreshwa kuliko miaka 
iliyopita. Wakazi wa Mkoa wa Songwe 
wanajishughulisha na mambo mengi  ya 
kiuchumi yakiwamo ya madini, uvuvi, 
mifugo na kilimo na hivyo wanahitaji 
barabara bora za lami, lakini kwa kuanzia 
barabara za changarawe zinapitika.
Mkuu wa Wilaya ya Songwe, Solomon 

Itunda anamshukuru Rais Dk. Samia kwa 
fedha nyingi za barabara.
Itunda pia anapongeza hatua ya kufanya 

upembuzi yakinifu barabara ya kutoka 
Mbalizi mkoani Mbeya hadi Mkwajuni 
mkoani Songwe ikiwa ni maandalizi ya 
kujenga kiwango cha lami.
Kaimu Meneja wa Tanroads, anasema 

serikali ipo kuboresha barabara zikiwamo 
za kiwango cha lami.
Anataja baadhi ya barabara ambazo 

tayari zabuni zilishatangazwa kuwa ni 
pamoja na ile barabara za  kutoka Isongole 
hadi Isoko wilayani Ileje na barabara kuu 
ya Tanzania- Zambia maarufu kwa jina la 
Tanzam kutoka Igawa hadi Tunduma.

kwa gharama ya Sh. milioni 686.02 na 
hatimaye Kamati ilikwenda kwenye 
barabara ya Itumba Shigamba hadi 
Ibaba inayokarabatiwa kwa Sh. milioni 
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Na Mwandishi Wetu

M
TEJA  kwa tafsiri 
rahisi, ni mnunuzi wa 
bidhaa kutoka kwa 
mfanyabiashara. 
H i v y o ,  k u n a 

uhusiano mkubwa kat i  ya 
mfanyabiashara na mteja. 
Aidha, mteja ni chanzo kikubwa 

cha mapato katika biashara yoyote.
Unaweza kuwa na bidhaa au 

huduma bora, mfano;  mhasibu 
mahiri au  msimamizi bora, lakini 
hutaambulia chochote kama 
hutakuwa na mfereji wa mapato 
katika biashara yako.
Mfereji huu wa mapato katika 

biashara yoyote, hutokana moja 
kwa moja na mauzo. Ndiyo maana 
wataalamu wanakubaliana kuwa 
bila mauzo, hakuna mapato na 
bila mapato, biashara itaanguka. 
Hakuna kitakachofanyika cha 
maendeleo kwenye biashara bila 
mauzo. Aina tano za wateja katika 
biashara

1. Mteja mshirika
Huyu ni mtumiaji wa bidhaa na 

huduma za mfanyabiashara ingawa 
hana uamuzi wa mwisho kwenye 
ununuzi. Mteja wa aina hii, hahusiki 
na usimamizi wa fedha ila ni kiungo 
muhimu kwa mfanyabiashara 
katika  kufanikisha mauzo ya bidhaa 
au huduma.
Licha ya kwamba uamuzi wa 

mwisho wa kununua kutoka kwa 
mfanyabiashara hahusiki, lakini 
anaweza kuwa na mchango kwenye 
matokeo ya mauzo. 
Hivyo, hakikisha mteja wa aina 

hii, unajenga naye uaminifu na 
kukubalika.
Chunga kupoteza muda kwa 

mteja mshirika, mtumie zaidi kama 
chanzo na hazina ya kupata taarifa 
muhimu za kampuni unayotaka 
kufanya nayo biashara. 
Hazina hii itakupa nafasi ya 

kujitofautisha na washindani wako 
kwenye kampuni hiyo. Kinachouza, 
ni tofauti na siyo kufanana.
Kumbuka kuuliza maswali 

stahiki mwanzoni kujua nani ndiye 
mwenye maamuzi ya mwisho na 
ni nani ndiye mteja mshirika. Hii 
itapunguzia urasimu na kuokoa 
muda.
Hata hivyo,  kumbuka pia 

hata kama hawana maamuzi ya 
mwisho, wana nguvu ya turufu 
na iwapo watakukataa, itakuwa 
ni changamoto kwa uamuzi wa 
mwisho kufanywa na bosi.
Aidha, kukukataa kwa mteja 

mshirika kila wakati, haimaanishi 
akisema ndiyo biashara itakamilika. 
Chunga kupoteza muda kwa 
mteja mshirika kwa kuwa ndiyo 
yake haikamilishi biashara. Zaidi 
watumie kama chanzo na hazina ya 
kupata taarifa muhimu za kampuni 
unayotaka kufanya nayo biashara. 

2. Mteja wa Nje: 
Huyu ni mteja au kampuni 

anayehitaji bidhaa na huduma 
zako. Ndiye mnunuzi mkubwa wa 
thamani yako na chanzo cha hazina 
ya mfereji wako wa mapato. Kila 
mwaka anatenga bajeti kwa ajili 
ya bidhaa na huduma kama zako. 
Ukitoa suluhisho kwa matarajio na 

Kwa bahati 
mbaya, ni 
waathirika 
wakuu wa 
malalamiko 
yako kila 
linapoharibika 
jambo...

kwa kila jambo. Usimrushie 
mwingine lawama. Tishio 
kwa kampuni siyo ushindani 
kutoka nje, bali ni mgogoro wa 
ndani kwa ndani.
Tambua kundi lingine la 

wateja wa ndani ni familia 
yako, mke au mume, wazazi 
na wanao.  Na wao pia 
wanaostahili kupewa heshima 
wakati wote.

4. Mteja wa kila siku
Hawa ni lulu na johari 

katika biashara yako. Kuna 
uwezekano mkubwa wa kupata 
kazi zaidi ya mara moja na 
hata kazi nyingine tofauti na 
ya awali ikiwa utatoa huduma 
bora. Wakishatambua ubora 
wako, hawana haja tena ya 
kukuchunguza na kukuhoji, 
bali kazi zitakuwa zinatiririka 
kwako.  Na  kadir i  kaz i 
inavyoongezeka ama ya kuuza 
bidhaa au kutoa huduma, 
ndivyo mfereji wa mapato 
unavyongezeka.
Kuwa na mteja wa kuendelea 

kunapunguza sana gharama 
ya uendeshaji. Wataalamu wa 

BiasharaBiashara
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mahitaji yake, hasiti kukupa gawio 
kutoka kwenye bajet hiyo.
Mteja wa nje hawajibiki kwako 

kukupa gawio hili. Utahitaji 
kuwasilisha bidhaa au huduma 
bora zaidi ya washindani wako. 
Uk imjengea  uamini fu  na 
akathamini kile unachouza, ni 
rahisi kuwazidi washindani wako.

3. Mteja wa Ndani 
Hawa ni wafanyakazi wenzako 

na mameneja ndani ya kampuni 
uliyoajiriwa. Wanakujenga na 
kukufanya uonekane mzuri na 
wateja wa nje. Tambua mchango 
wao na uwaheshimu kadiri 
uwezavyo.
Kwa bahati mbaya, ni waathirika 

wakuu wa malalamiko yako 
kila l inapoharibika jambo. 
Utasikia idara ya uchukuzi 
wameniangusha ,  mhas ibu 
kachelewasha risiti au maudhi na 
mengineyo.
Uhusiano baina ya wafanyakazi 

ndani ya kampuni ukidorora, 
unatoa twasira mbaya kwa wateja 
wa nje.  Wajibika kila wakati kwa 
kuwa ni balozi mzuri wa kampuni 
uliyoajiriwa. Kubali kuwajibika 

Wajue aina tano ya
 wateja na sifa zao

mauzo wanasema kubaki na 
mteja, haina gharama kama 
kumpata mteja mwingine 
mbadala wa yule aliyekukimbia. 
Baadhi wanasema gharama 
yake ni zaidi ya mara tano.
Hivyo basi, hakikisha mteja 

uliyenaye, haondoki. Uhakika 
ni kumwacha na furaha kila 
unapofanya naye biashara. 
Kila unapopata fursa ya 
kufanya kazi, timiza zaidi 
ya kile ulichoahidi kwenye 
makubaliano. Hii ndiyo siri ya 
mtenda kwenye kumbakisha 
mteja wako.

5. Mteja Mtoro 
Hawa ni wateja wa zamani 

ambao wamekukimbia. Aidha, 
umewasahau au waliudhika 
na jambo wakati wa nyuma. 
Wajue, kisha wafuate ujue 
changamoto  i l iyopo na 
utatue. Weka kiburi kando, 
wewe ndiye mhitaji zaidi yao. 
Tafuta ruhusa ya kurekebisha 
changamoto hiyo. Na ukipata, 
jitahidi kurekebisha hali hiyo. 
Bila shaka ukimridhisha mteja 
huyu, atarudi kwa kishindo na 
kukujaza fedha kwenye mfereji 
wa mapato.
Amini usiamani, wakirudi 

huwa ni watiifu au zaidi ya 
mwanzo. 
Biashara nyingi hushuka 

kutokana na kusahauliwa 
tabaka hili la wateja. Na kadiri 
unavyowapoteza,  ndivyo 
wanavyozidi kusambaza sumu 
kwa wengine. Usipochunga, 
madhara yake yatakuwa 
makubwa zaidi.
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HABARIKUTOKA
ZANZIBAR

Habari Kitaifa

MKUU wa Operesheni ya Kampuni ya Uendeshaji wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa, Philemon Azer, akizungumza na wafanyakazi 
wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar katika mafunzo ya kuwajengea uwezo juu ya uendeshaji wa kutoa huduma katika 
Uwanja wa Ndege wa Terminal III.  Picha: (Mpigapicha Wetu)

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama cha ACT-Wazalendo 
Tanzania Bara, Dorothy 
Msemo, amefurahishwa 
na juhudi za wanawake wa 
Zanzibar wanavyoendelea 
kuwa  ima ra  ku i t e t e a 
demokrasia ya kweli hapa 
visiwani humu.
Ak i zungumza  ka t i k a 

mkutano wa hadhara wa 
chama hicho uliofanyika 
Nungwi Mkoa wa Kaskazini 
Unguja mwishoni  mwa 

 Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Uchumi wa Bluu na Uvuvi, 
Suleiman Hassan Makame, amewataka 
wananchi wa Vijiji vya Ukongoroni na 
Charawe visiwani humu, kuwa na subira 
juu ya utekelezaji wa ahadi zilitolewa na 
viongozi wao
Aidha, Makame amewataka wananchi 

wa vijiji hivyo kuondoa mawazo kwamba 
vijiji vyao vimetengwa.
Akizungumza na wananchi hao katika 

kikao cha pamoja cha kuzungumzia kero 
mbalimbali zinazowakabili wananchi hao, 
Makame alisema kuchelewa kutekelezewa 
kwa ahadi wanazoahidiwa, siyo kwamba 
wametengwa, bali ni jambo tu la muda. 

Alifafanua kwamba kila mmoja anapaswa 
kujua kwamba visiwa vya Zanzibar baada 
ya kutoka kwenye mikono ya ukoloni 
waliwacha katika madhila makubwa 
yaliyosababisha kujenga mazingira 
magumu katika maeneo mbalimbali 
ya visiwa vya Unguja na Pemba. Hivyo 
alisema ahadi za viongozi bado zitabaki 
zile zile na alizotoa Rais aliyemaliza muda 
wake, Dk. Ali Mohamed Shein.
“Kwa hiyo, toeni katika vichwa vyenu 

kwamba wana-Ukongoroni na Charawe, 
mmetengwa kwani ahadi zitatekelezwa”, 
alisema. Waziri Makame aliyasema hayo 
baada ya baadhi ya wananchi wa vijiji hivyo 
kudai kwamba vijiji vyao vimetebngwa 
kutokana na kuahidiwa ahadi nyingi 

ambazo hazijatekelezwa.
Wakizungumza mbele ya Mkuu wa Mkoa 

wa Kusini Unguja, Rashid Hadid Rashid, 
baadhi ya wananchi hao, Mohammed 
Hassan Ame, wa Ukongoroni na Tendani 
Mlenge Miraji walisema kwa muda sasa 
vijiji vyao vimekuwa vikiahidiwa, lakini 
ahadi hazitekelezwi, jambo ambalo 
linawafanya wajione kama wametengwa.
Walisema katika vijiji hivyo, wana kero 

ya barabara ambayo licha ya kupitia 
Marais tofauti, lakini bado haijatekelezwa, 
jambo ambalo walitaka kupitia kikao 
hicho wapatiwe ufumbuzi wa lini 
barabara hiyo itajengwa. Akizungumzia 
suala hilo, Waziri wa Ujenzi Mawasiliano 
na Uchukuzi, Dk. Khalid Mohammed 

Ukongoroni na Charawe watakiwa kuwa na subira

wiki iliyopita, Dorothy 
alisema wanawake ni 
sehemu kubwa katika 
kuleta demokrasia ya kweli 
na kuwataka waendelee 
kuisimamia.
Alisema kutokana na 

juhudi wanazochukua, 
wamekuwa mfano bora 
kuhakikisha mapambano 
yao kuhusu demokrasia  
inalindwa.
 “Ninyi ni mfano bora 

na wa kuigwa katika 
kulisimamia hilo, na sisi 
wanawake wa Tanzania 

Bara tumekuwa tukijifunza 
kutoka kwenu”, alisema 
Msemo.
 A idha ,  a l iwa t aka 

waendelee kuwa na moyo 
huo huo wa kuhakikisha 
n c h i  y a o  i n a p a t a 
demokrasia ya kweli kwa 
maendeleo yao na vizazi 
vijavyo.
Alifafanua kuwa nchi 

bila kuwa na demokrasia 
ya kweli, hushindwa hata 
kupata maendeleo na 
kuingia katika mifarakano 
isiyo  na tija kwa kizazi chao.
Hivyo alisema akiwa 

ni Makamu Mwenyekiti  
mwanamke, amevutiwa 
kwa kiasi kikubwa uwepo 
wa wanawake wengi katika 
mkutano huo ambao 
unaonesha wazi  j insi 
wanavyokiunga mkono 
chama hicho.

ACT-Wazalendo yakunwa  
juhudi  za wanawake Z`bar

Ninyi ni mfano 
bora na wa 
kuigwa katika 
kulisimamia 
hilo...

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Kijichi Wilaya ya 
Magharibi A Unguja, Said Khamis 
Haji (20), amefikishwa katika 
Mahakama ya Wilaya Mkoa wa 
Mwanakwerekwe kujibu shitaka la 
kuingia katika nyumba ya watu bila 
ya ridhaa ya mmiliki wa nyumba 
hiyo.
Ilidaiwa mahakamani hapo na 

Mwendesha Mashitaka Koplo Rajab 
Mussa mbele ya Hakimu Saumu 
Kihio, kuwa mshtakiwa huyo bila 
halali, aliingia ndani ya nyumba 
anayoishi Subira Abdalla Hassan, 
kwa nia ya kutenda kosa la wizi, 
jambo ambalo ni kosa kisheria.
Koplo  Rajab  a l ida i  kuwa 

mshtakiwa huyo alitenda kosa hilo 
Januari 17, mwaka huu saa 1:30 
asubuhi eneo la Kijichi ambalo ni  
kinyume cha kifungu 296 (1) (a) (b) 
(2) cha Sheria Namba 6 ya mwaka 
2018 Sheria za Zanzibar.
Hata hivyo, mshtakiwa alikana 

shitaka hilo na kuiomba Mahakama 
impatie dhamana.
Mahakama ilimtaka mshtakiwa 

kujidhamini mwenyewe kwa Sh. 
100,000 za maandishi na wadhamini 
wawili kwa kila mmoja kulipa kiasi 
hicho cha fedha pamoja na 
vitambulisho vya Mzanzibari 
Mkaazi na barua ya Sheha.

Kijana kortini 
kwa kuingia 
nyumba ya 
watu bila 
ridhaa

Salum, alisema barabara hiyo ni moja ya 
bararabara mbili ambazo Rais Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amekuwa akizizungumzia 
kila ambapo wanakutana ikiwemo na 
ile ya Uzi Ng’ambwa. Alisema amekuwa 
akizungumzia kutokana na kwamba 
barabara hizo zimekuwa na ahadi ya 
muda mrefu. “Sasa mimi nakwambieni, 
muaminini sana Rais Mwinyi hadi yake ipo 
pale pale na ndani ya kipindi hiki mpaka 
tukifika mwaka 2025 Mheshimiwa Rais 
amesema barabara zote tulizoziahidi zote 
ziwe zimeshajengwa, ambazo zinakaribia 
kilomita 725 ambazo haijawahi kutokea 
hata mwaka mmoja toka Zanzibar iundwe”, 
alisema. Alisema huko nyuma baada 
ya miaka mitano, walikuwa 
wanaweza kujenga kilomita 60 
, lakini ndani ya kipindi hiki 
barabara zote zitajengwa tena 
kwa kiwango cha lami.
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LAGOS, Nigeria

M
AELFU ya wafuasi wa upinzani 
nchini Nigeria, wameandamana 
kupinga matokeo ya uchaguzi 
mkuu wa hivi karibuni na kuitaka 
Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 

(INEC), iandae uchaguzi mwingine.
Waandamanaji hao waliongozwa na mshindi 

wa pili wa kiti cha urais, Atiku Abubakar wa Chama 
cha People’s Democratic Party, wakiwa wamevalia 
mavazi meusi huku wakiwa wamebeba mabango.
Habari kutoka Nigeria zilisema waandamanaji 

walikwenda hadi katika ofisi za INEC na 
kuzuia lango la kuingia katika ofisi hizo huku 
wakishinikiza mamlaka ziandae uchaguzi mpya 
katika mazingira mazuri yatakayoleta matokeo ya 
haki.
Maandamano hayo yanafanyika wakati 

vyama vitano vya upinzani nchini humo, vikiwa 
vimetangaza kupinga matokeo ya uchaguzi vikidai 
kulikuwa na uchakachuaji.

Tinubu apingwa
kwa maandamano

KYIV, Ukraine
JUMUIYA ya Kujihami ya Mataifa ya 
Magharibi (NATO), imedai kuwa Urusi 
imepoteza wanajeshi mara tano zaidi 
ya Ukraine katika vita vinavyoendelea 
mjini Bakhmut.
Ofisa wa NATO ambaye hakutaka 

jina lake litajwe aliiambia CNN kuwa 
kulingana na mashirika ya kijasusi ya 
magharibi, Urusi tayari imepoteza 
wanajeshi mara tano zaidi karibu na 
Bakhmut kuliko Ukraine.
Ofisa huyo alisema uchambuzi wa 

kijasusi katika vita hivyo umeangazia 
mambo mengi na kwamba licha ya 
uwiano huu, hasara za Ukraine bado ni 
kubwa.
Serikali ya Kyiv imekuwa ikitoa taarifa 

za mara kwa mara kuhusu vita vya 
Bakhmut ikieleza kuwa, jeshi la Urusi 
lilipata pigo kubwa kutokana na umahiri 
wa wanajeshi wa Ukraine.
Taasisi ya Utafiti wa Vita (ISW), pia 

inabainisha kuwa majaribio ya jeshi la 
Urusi kuiteka Bakhmut yalipunguza 
kwa kiasi kikubwa uwezo wake wa 
kushambulia katika maeneo mengine.
“Jeshi la Urusi lina uwezekano 

wa kupata ugumu wa kuanzisha 
mashambulizi mapya katika miezi 
ijayo,” ilieleza ripoti ya ISW.

BBC

Urusi yadaiwa 
kupoteza 
wanajeshi 
Bakhmut

Upinzani Uturuki 
waungana 
kumpinga Erdogan

Kesi hiyo 
ilifunguliwa 
baada mgombea 
wa chama 
tawala cha All 
Progressive 
Congress (APC), 
Bola Tinubu...

Ili kuchaguliwa kuwa Rais wa 
Nigeria, mgombea anapaswa 
kupata asilimia 25 ya kura katika 
angalau theluthi mbili ya majimbo 
36 ikiwa ni pamoja na mji mkuu 
Abuja. Wiki iliyopita, majimbo sita 
yanayoongozwa na upinzani nchini 
humo, yaliiomba mahakama ya juu 
kufuta matokeo ya uchaguzi wa rais 
kwa madai kuwa Tume ya Uchaguzi 
ilivunja sheria na kanuni zake wakati 
wa kuhesabu kura.
Kesi hiyo ilifunguliwa baada 

mgombea wa chama tawala cha All 
Progressive Congress (APC), Bola 
Tinubu, kutangazwa kama mshinda 
wa urais wa nchi hiyo.
Majimbo ya Adamawa, Akwa 

Ibom, Bayelsa, Delta, Edo na 
Sokoto, ndiyo yaliyofungua kesi 
hiyo. Majimbo hayo yameitaka 
mahakama kutangaza kuwa 
matokeo ya uchaguzi wa urais 
yaliyotangazwa na mwenyekiti wa 
INEC ni batili na hayana maana 
yoyote.’
Hakuna majibu ya haraka kuhusu 

suala hilo kutoka serikalini, kampeni 
la Tinubu, INEC wala Mwanasheria 
Mkuu wa Nigeria, Abubakar Malami, 
ambaye alitajwa kuwa mshtakiwa 
rasmi katika kesi hiyo.

KINSHASA, DR Congo
KUNDI la waasi wa M23 wameishambulia 
kambi ya kijeshi ya Mubambiro iliyopo 
nje kidogo na mji wa Goma ambayo 
inawahifadhi wanajeshi wa Burundi 
waliowasili nchini humo siku chache 
zilizopita.
Mashambulizi hayo ya jana yalitokea 

wakati mapigano makali yalikuwa 
yakiendelea kati ya jeshi la Kongo na waasi 
hao kwenye vijiji vya Karuba na Malehe 
wilayani Masisi, ambako milio ya risasi 
ilisikika siku nzima.
Taarifa kutoka jeshi la Congo zinaeleza 

kuwa waasi wa M23 walifyatua maroketi 

kuelekea kwenye mji wa Sake na kuwauwa 
watu wawili na wengine kadhaa kujeruhiwa 
kabla ya kulengwa kwa kambi ya kijeshi 
Mubambiro iliyopo nje kidogo ya mji wa 
Goma.
Akizungumza jana,  Telesphore 

Mitondeke ambaye ni mratibu wa shirika 
la raia wilayani Masisi, alilaani shambulio 
hilo akieleza kuwa waliolenga nyumba 
za wakazi na kuongeza hofu mkubwa 
katika mji huo wa Sake ambao maelfu 
wameshaukimbia na kuelekea Goma.
Taarifa zinaeleza kuwa waasi wa M23 

wametakiwa kuheshimu mkataba wa 
mwisho wa mkutano mdogo uliofanyika 

mjini Luanda, Angola uliowakata kurejea 
katika nafasi yao ya awali kwenye milima 
ya Sabinyo kuanzia jana, lakini hadi 
mchana huu waasi hao wamevidhibiti 
vijiji vya Kibirizi, Kabanda na Kirima katika 
wilaya ya Rutshuru ambako maelfu wa raia 
wanahangaika ndani ya msitu.
Uasi wa kundi la M23 umesababisha 

kuchochea mzozo kati ya Congo na 
Rwanda, ambapo serikali ya Kinshasa 
imekuwa ikiutuhumu utawala 
wa Kigali kuwasaidia waasi hao, 
shutuma zinazokanushwa 
vikali na Rwanda.

Waasi wa M23 washambulia kambi ya jeshi

ISTANBUL, Uturuki
MUUNGANO wa vyama sita nchini 
Uturuki, umemteua kiongozi wa 
chama kikuu cha upinzani cha 
Republican’s People’s Party (CHP), 
Kemal Kilicdaroglu, kuwa mgombea 
atakayepambana na Rais Recep Tayyip 
Erdogan, katika uchaguzi utakaofanyika 
Mei 14, mwaka huu.
Hatua hiyo imehitimisha miezi 

kadhaa ya mifarakano na mivutano 
iliyokuwa imewavunja moyo wafuasi 
wa upinzani.
Muafaka huo umefikiwa saa kadhaa 

baada ya mwanachama muhimu wa 
muungano huo, Meral Aksener, ambaye 
anakiongoza chama cha kizalendo 
cha Iyi na ambaye alikuwa anaupinga 
uteuzi wa Kilicdaroglu, kukubali 
suluhisho lililowekwa mezani na kurudi 
katika muungano huo.
Erdogan ambaye amekuwa kwenye 

kilele cha siasa za Uturuki tangu mwaka 
2003, anakabiliwa na upinzani 
mkubwa katika uchaguzi 
ujao, ambao wachambuzi 
wanasema ndio muhimu 
zaidi nchini humo kwa 
muda wa karne nzima.
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LONDON, England

T
IMU za Liverpool na 
Manchester United ndiyo 
klabu mbili zilizofanikiwa 
zaidi katika mchezo wa 

soka nchini England na uadui wao 
mkubwa, umesababisha msururu 
wa mashindano makubwa kwa 
miaka mingi.
Kabla ya mechi yao iliyochezwa 

wikiendi  i l iyopita  Uwanja 
wa Anfild, ambapo Liverpool 
ilifanikiwa kuibandika Man United 
mabao 7-0, tunaangazia baadhi ya 
mechi kubwa kati ya pande hizo 
mbili katika enzi ya Ligi Kuu.

Man Utd 2-1 Liverpool (22 
Agosti 2022)
Mchezo wa hivi majuzi zaidi kati 

ya pande zote haukua msisimko wa 
bao la juu kama mingine kwenye 
orodha hii, lakini ushindi huu 
ulianza utawala wa Erik ten Hag wa 
Manchester united.
Kikosi chake kiliingia kwenye 

mchezo huo baada ya kushindwa 
kwa mabao 4-0 ugenini dhidi 
ya Brentford, huku presha 
ikiongezeka kwa meneja mpya na 
hisia alihitaji ushindi ili kupata 
mashabiki upande wake.
United walijibu na kupata 

ushindi muhimu wa nyumbani 
dhidi ya wapinzani wao. Jadon 
Sancho alitangulia kufunga katika 
kipindi cha kwanza naye, Marcus 
Rashford akaongeza la pili baada 
ya kipindi cha mapumziko na 
kuiweka United katika uongozi.
Mohamed Salah alipunguza 

nusu ya bao zikiwa zimesalia 
dakika tisa mchezo kumalizika, 
lakini Liverpool hawakuweza 
kupata bao la kusawazisha.
Katika Uwanja wa Old Trafford, 

Man United ilikua ikitamba na Ten 
Hag akanyakua ushindi wake wa 
kwanza wa ushindani kama kocha 
wa United.

Liverpool v Man U :  
Mechi saba za 
kukumbukwa

Fainali za Kombe 
la FA zina hulka ya 
kugonga vichwa vya 
habari kwa hadithi za 
kusisimua na kilele 
cha mashindano ya 
1995-1996 haikua 
tofauti...

Man United 0-5 Liverpool (24 Oktoba 
2021)
Mnamo Oktoba 2021, kikosi kikatili cha 

Jurgen Klopp kiliwafedhehesha wapinzani 
wao na kuambulia kipigo cha kwanza cha 
mabao 5-0 kwa United nyumbani tangu 
Februari 1955.
Mohamed Salah alifunga hat-trick, huku 

Naby Keita na Diago Jota, pia wakifunga 
bao wakati kikosi cha Ole Gunner Solskjaer 
kikibomolewa kwenye uwanja wao 
wenyewe. United walimaliza wakiwa na 
wachezaji 10 baada ya Paul Pogba, kutolewa 
nje baada ya dakika 60 kumkaba Keita, 
wakati wageni wakiwa tayari wamefunga 
mabao 5-0. Ulikuwa ushindi wa kuvutia 
kwa Liverpool huko Old Trafford, lakini 
kwa United ilikua moja ya mechi ambauo 
haitaweza kuisahau.
Salah amekuwa mpinzani wa kwanza 

kufunga hat-trick dhidi ya Man Utd kwenye 
Uwanja wa Old Trafford tangu Ronaldo, 
alipoichezea Real Madrid mwaka 2003.

Man United 3-2 Liverpool (19 
Septemba 2010)
Je, unakumbuka teke la juu la kichwa la 

Dimitar Berbatov? ufungaji bao wa fowadi 
huyo wa kustaajabisha uliangaza Old 
Trafford, alipopiga hat-trick ya ushindi wa 
mechi kwa msisimko huu.
United na Liverpool waliingia kwenye 

mechi wakiwa katika hali tofauti, huku timu 
ya Sir Alex Ferguson ikiwa imeanza msimu 
vizuri na vijana wa Roy Hodgson, walianza 
kampeni yao kwa udhaifu.
Wenyeji walichukua nafasi ya kwanza 

baada ya dakika 42, huku Berbatov, 

Mohamed Salah {kulia) ni 
mchezaji wa kwanza wa 
Liverpool kufunga hat-trick 
dhidi ya Manchester United 
kwenye Uwanja wa Old 
Trafford tangu, Cristiano 
Ronaldo alipoichezea Real 
Madrid mwaka 2003. Picha 
na BBC

Man Utd 1-4 Liverpool (14 Machi 2009)
Old Trafford kumekua uwanja wa 

mapigano kadhaa kati ya United na Liverpool 
na hii imeonekana kuwa moja ya ushindi 
bora zaidi wa wageni. United walipata bao 
la kuongoza kupitia kwa Cristiano Ronaldo 
baada ya dakika 23, lakini kikosi cha Rafael 
Benitez kiliambulia patupu.
Fernando Torres alisawazisha dakika tano 

baadaye kwa mkwaju wa penalti wa Steven 
Gerrard, ukafanya matokeo kuwa 2-1 kwa 
Liverpool hadi mapumziko.
Mambo yalizidi kuwa mabaya katika 

kipindi cha pili kwa United, kwani Nemanja 
Vidic alitolewa nje kwa kadi nyekundu kwa 
kumuangusha Gerrard, kabla ya Fabio Aurelio 
na Andrea Dossena kukamilisha kipigo hicho 
ndani ya wiki moja ambapo Liverpool pia 
waliichabanga Real Madrid 4-0.

Man Utd 2-1 Liverpool (24 Januari 1999)
Wakati wa msimu wa 1998-99 na baadaye, 

mabao ya dakika za mwisho yakawa ada ya 
Manchester United na pambano hili lilikuwa 
mfano bora.
Liverpool walitangulia mapema katika 

pambano la raundi ya nne ya Kombe la FA 
kwenye Uwanja wa Old Trafford kwa bao 
lililofungwa na Michael Owen.
Hata hivyo licha ya wageni kushikilia 

uongozi kwa dakika 85, waliondolewa 
kwenye michuano hiyo kwa mabao mawili 
ya haraka-haraka kutoka kwa United kwenye 
mechi hiyo. Dwight Yorke na Ole Gunnar 
Solskjaer, walipata ushindi kwa United 
kwa mabao katika dakika mbili za mwisho 
na kuhakikisha timu ya Sir Alex Ferguson, 
inasonga mbele katika raundi inayofuata.
Wangeenda kukamilisha Treble ya 

kihistoria huku, Solskjaer akifunga bao 
muhimu zaidi la dakika za mwisho kwenye 
fainali ya Ligi ya Mabingwa.

Man Utd 1-0 Liverpool (11 Mei 1996)
Fainali za Kombe la FA zina hulka ya 

kugonga vichwa vya habari kwa hadithi za 
kusisimua na kilele cha mashindano ya 1995-
1996 haikua tofauti.
Wapinzani hawa wa zamani, walichuana 

kwenye uwanja mkubwa wa soka ya 
Uingereza, Wembley.
Kwa kiasi kikubwa, mchezo wenyewe 

haukua wa kusisimua, zaidi ya wakati wa 
kichawi ambao uliipatia ushindi timu ya Sir 
Alex Ferguson. Zikiwa zimesalia dakika nne 
na mechi ya mwisho ikionekana kukaribia 
muda wa nyongeza, Eric Cantona alipata 
nafasi kwenye eneo la goli na kuupiga mpira 
kupitia msitu wa miili na kuifungia United 
bao la ushindi. Mfaransa huyo alionekana 
kuwa tofauti kwa Mashetani Wekundu, kama 
ilivyokua mara nyingi wakati alipokuwa 
Manchester.

Liverpool 3-3 Man Utd (4 Januari 1994)
Lilikuwa ni pambano la Waskochi dimbani, 

huku vijana wa Sir Alex Ferguson wakifurahia 
maisha kileleni mwa msimamo la Ligi Kuu 
walipokwenda Anfield, kumenyana na 
Liverpool ya Graeme Souness.
Viongozi wa ligi walisonga mbele mapema 

pale, Steve Bruce alipofungua ukurasa wa 
mabao zikiwa zimesalia dakika tisa mpira 
kumalizika. United walikua mbele kwa 
mabao 3-0 baada ya dakika 24 pekee, huku 
Ryan Giggs na Denis Irwin pia wakiwa kwenye 
orodha ya wafungaji mabao na walionekana 
kuondoka na ushindi.

Lakini Liverpool hawakutaka kulazwa 
Anfield.
Nigel Clough alifunga mabao mawili kabla 

ya muda wa mapumziko na kupunguza 
idadi ya mabao na baada ya kipindi kigumu 
cha pili, wenyeji walisawazisha kupitia 
kwa Neil Ruddock dakika ya 79 kwa kichwa 
na kukamilisha moja ya marudiano ya 
kukumbukwa katika Ligi Kuu ya England.

Kwa hisani ya BBC

akimalizia mpira wa adhabu uliopigwa na Ryan 
Giggs. Mshambuliaji huyo raia wa Bulgeria, 
alifanya mambo kuwa 2-0 muda mfupi kabla ya 
saa moja kwa mkwaju wake wa sarakasi, kabla ya 
Liverpool kurejea mchezoni.
Muda wa dakika sita, ambao ulianza kwa 

mkwaju wa penalti wa Steven Gerrard baada ya 
Fernando Torres kufanyiwa madhambi kwenye 
eneo la hatari, ulilegeza kiwango cha wageni, 
lakini Berbatov ndiye aliyekua na uamuzi wa 
mwisho.
Katika dakika ya 84, aliinuka juu ya safu ya 

ulinzi ya Liverpool na kwa mara nyingine tena 
akamtungua, Pepe Reina kwa kichwa na hivyo 
kuhitimisha ushindi kwa United.
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Makabila 

awatupia 
dongo 
wasanii 
wasiojitambua

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa muziki wa singeli, 
Dulla Makabila amesema 
suala la wasanii wa muziki 
huo kuwa wanalipwa pesa 
kidogo si la kweli, bali wasanii 
wasiojitambua ndiyo wanalipwa 
pesa ndogo.
Makabila aliyasema hayo 

alipokua kwenye ‘listening 
part’ ya albamu ya Kayumba 
iliyofanyika Uncle’s Masaki jijini 
Dar es Salaam.
“Natamani hata niwataje 

ma j i n a  h awa  wa s an i i 
w a s i o j i t ambua ,  maana 
wananikata kweli, mimi utakuta 
nimekataa labda kiasi fulani 
cha hela kutoka kwa promota, 
lakini unashangaa mwenzako 
amechukua amekwenda,” 
alisema Makabila.
Makabila alisema, wasanii 

wengi wa singeli wanaofanya 
hivyo, hawana vyanzo vingine 
vya mapato hivyo kujikuta 
wakichukua kiasi chochote 
cha pesa jambo ambalo 
linawashushia hadhi yao, 
ambayo yeye anapambana 
kuipandisha.

Burudani

Burudani

Wamoto Music kuachia        
kibao kipya cha Baby

Rayvanny amtakia heri Paula Kajala
Na Mwandishi Wetu

MSANII wa muziki wa kizazi kipya 
nchini, Rayvanny ameoneka ukomavu 
wa akili, baada ya kumtakia heri 
aliyekua mpenzi wake, Paula Kajala 
kheri baada ya binti huyo kudokeza 
kwamba ameolewa. Kupitia ukurasa 
wake wa Facebook, Rayvanny alipakia 

picha ya Paula akiwa anavishwa 
pete na mwanamume kwa jina Ally 
na kumpa hongera kwa hatua hiyo, 
ambayo ni ndoto kwa kila mwanamke.
“Hongera sana P... na iwe heri,” 

Rayvanny aliandika kwenye picha 
hiyo na kupokelewa kwa maoni mseto 
kutoka kwa maelfu ya mashabiki wake 
mtandaoni.

LONDON, England

NAHODHA wa Manchester United, 
Bruno Fernandes amesema kuwa 
ameumizwa na kipigo cha mabao 7-0 
ilichopata dhidi ya Liverpool katika 
Uwanja wa Anfield.
Kiungo huyo ambaye alikua miongoni 

mwa mastaa wa Man United waliocheza 
kwa kiwango cha chini, alisema matokeo 
hayo ni mabaya na hayakubaliki.
Katika mchezo huo, Fernandes alitumia 

muda mrefu zaidi kulaumu ndani ya uwanja 
kitendo ambacho kilidhoofisha sehemu ya 
kiungo.
“Tumechanganyikiwa. Hakika haya ni 

matokeo mabaya zaidi, tulikuja hapa (Anfield) 
tukiwa na matumaini lakini hali ikawa tofauti.
“Kipindi cha kwanza tulicheza kwa kiwango 

bora, kwa kweli tulihimili sehemu ya mchezo, 
dakika 45 za pili hali ilikua mbaya, tulishindwa 
kulinda ubora wetu,” alisema mchezaji huyo.
Kiungo huyo alisema, walicheza kwa 

kuacha nafasi kubwa kitendo ambacho kilitoa 
mwanya kwa Liverpool kucheza kwa ufanisi.
Alisema walipambana kuweka usawa wa 

mchezo, lakini walishindwa kuhimili kasi ya 
wapinzani wao hivyo mechi ilikua ngumu kwa 
upande wao.
Matokeo hayo yamewashtua mashabiki 

na wachezaji wa Man United duniani kwa 
kuwa hawakutarajia timu hiyo ya Old Trafford 
kupata kipigo hicho.

Hata hivyo ndoa ya Paula, imezua vijembe 
mitandaoni, idadi kubwa ya watu wakionekana 
kutoamini kama kweli ni ndoa au ni kiki tu 
anafukuzia suala la harusi.
Mrembo huyo ambaye ni mtoto wa pekee wa 

Kajala Masanja, kutoka familia ya Kikristo alipakia 
picha akiwa anavishwa pete ka kutokana na picha 
hizo ni dhahiri kwamba ni ndoa ya Kiislamu. Hata 
hivyo hakuonesha uso wala sura ya mwanaume 
huyo Ally, jambo ambalo lilizidisha kutoamini 
kutoka kwa wengi wa wanamitandao.

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kutamba na nyimbo 
kadhaa za singeli, wasanii wa Singeli 
Wamoto Music wanakuja na kibao 
kipya kiitwacho Baby.

Kwa mujibu wa ukurasa 
wa Instagram, wasanii hao 
wamejipanga kuachia kibao 
hicho ndani ya mwaka huu huku 
wakiwataka wadau wa muziki 

kukaa mkao wa kula. “Waiting is 
over!!!Leo ndo leo wamotomusic 
aka fire girls, tutaachia audio yetu 
mpya yenye kukata kiu ya mashabiki 
zetu iitwayo Baby,” ilisema taarifa 
ya uongozi wa wasanii hao. Wamoto 
wataachia wimbo huo, baada ya 
kufanya vizuri na ngoma kadhaa kama 
Wanyooshe, Mume, Sijaona pamoja na 
nyingine nyingi.



Mwelekeo 23| Jumatano Machi 8 - 14, 2023 |Habari Michezo

MANCHESTER, England

KO C H A  M k u u  w a 
Manchester  Ci ty,  Pep 
Guardiola ameitaja Arsenal 
kama timu bora msimu huu 
ndani ya Ligi Kuu England, 
ikiwa timu yake katika 
kuwania ubingwa.
A r s en a l  w apo  j u u 

ya  msimamo wa l ig i , 
wakiifunika Man City iliyo 
nafasi ya pili ambapo timu 
hizo zipo tofauti ya pointi 
tano. Msimu huu, Arsenal 
wanapambana kusaka taji 
hilo ambalo mara ya mwisho 
walilibeba mwaka 2003/04, 
huku msimu wa 2015/16 
wakimaliza nafasi ya pili.
Bosi huyo wa Man City, 

alisema anafikiria kuwa 
Arsenal ndiyo timu bora 
ndani ya ligi hiyo msimu 
huu kutokana na mwenendo 
wake.
“Kwa sasa wao wamekuwa 

t i sh io,  wamekuwa na 
mabadiliko, kwenye mipira 
ya kutengwa wako vizuri, 
ndiyo maana kwangu naona 
wao ni timu bora.
“Hawajakua nafasi za juu 

nne bora kwa muda mrefu na 
ilikua kama wanahitaji muda, 
lakini kwa sasa wako vizuri, 
msimu huu wamejipanga.
“ K i l e  a m b a c h o 

wanakifanya Arsenal kwa 
sasa, kila mmoja anakiona, 
hakuna s i r i ,”  a l i sema 
Guardiola.

Mchezaji wa Arsenal, Reiss Nelson {katikati} akishangilia na wachezaji 
wenzake mara baada ya kuifungia timu yake bao la tatu na la ushindi dhidi 
ya Bournamaouth FC wakati wa mechi ya Ligi Kuu ya England iliyochezwa 
Uwanja wa Emirates jijini London mwishoni mwa wiki. Katika mechi hiyo 
Arsenal ilishinda mabao 3-2. Picha na Mtandao

Na Mwandishi Wetu

R
AIS wa Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Zanzibar 
(ZFF), Abdullatif Ali Yasin 
(pichani)  amezitaka 
k labu  z inazosh i r i k i 

ligi visiwani Zanzibar kuendelea 
kuwa na ushindani, ili kuhakikisha 
anapatikana bingwa ambaye 
ataiwakilisha nchi vizuri.
Yasin aliyasema hayo mwishoni 

mwa wiki iliyopita wakati akifungua 
droo ya upangaji wa ratiba ya 
michuano ya Kombe la Shirikisho 
{FA}, iliyofanyika katika ukumbi wa 
mkutano wa shirikisho hilo uliopo 
Uwanja wa Amaan mjini hapa.
Alisema shirikisho lao pamoja na 

ZFF yazitaka timu za Ligi Kuu kuwa na ushindani

Guardiola aitaja Arsenal 
kuwa timu bora msimu huu

mambo mengine, lipo kwa 
ajili ya kuona mchezo wa 
soka unakua na kukuza 
vipaji vya vijana.
Rais huyo alisema mpango 

huo unaenda sambamba na 
juhudi za serikali pamoja na 
kumuunga mkono Rais wa 
Zanzibar, Dkt. Hussein Ali 
Mwinyi.
“Tupo kwenye malengo 

ya rais ya kuukuza mchezo 
h u u ,  n a w a s h u k u r u 
wadau kwa kuheshimu 
taratibu zote ambazo ZFF 
imekuwa ikizifanya katika 
kuuendeleza mchezo huu,” 
alisema.

Alisema kitendo cha 
wadau hao kujitokeza kwa 
wingi na kufuata wito wa 
shirikisho hilo, kinaonesha 
waz i  j i n s i  ambavyo 
wametilia maanani mambo 
yote ambayo yanafanyika 
ndani ya ZFF.
Awali Mwenyekiti wa 

Kamati ya Mashindano 
ya ZFF, Ali Bakar Cheupe 
alisema upangaji wa droo 
hiyo kwa ajili ya michuano 
hiyo, utakua ni endelevu na 
kuzishirikisha klabu kwa kila 
wanapomaliza hatua moja.
Alisema michuano hiyo, 

ambayo inaingia katika 

hatua ya pili imepangwa 
kuende lea  Machi  16 
mwaka huu na kushirikisha 
timu 32 zote za Unguja 
na  kwa Pemba nako 
watakua na michuano yao 
inayoshirikisha timu 16.
Kwa mujibu wa Cheupe, 

bingwa wa FA atapatikana 
kwa  k uwa ku t a n i s h a 
mabingwa wa Unguja na 
Pemba, ambao mshindi 
atapata sh. milioni 30 
z i l izotolewa na 
Benki ya Watu wa 
Zanzibar.

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI kinda wa Arsenal, Reiss 
Nelson dakika za majeruhi alisimama pembeni 
ya kibendera cha kupigia kona kama vile 
amejitenga na zile purukushani za kuusubiri 
mpira wakati wa mechi ya Ligi Kuu dhidi 
ya Bournemouth FC iliyochezwa wikiendi 
iliyopita. 
Ubao wa matangazo ukisomeka Arsenal 2 

Bournemouth 2 na ikiwa ni dakika ya 97, muda 
wowote ule mwamuzi angepuliza filimbi ya 
kumalizika kwa mechi. 
Beki alipouokoa mpira kwa kichwa ukatua 

miguuni mwa Nelson, aliyeutuliza kwa kifua 
na kufumua shuti lililokwenda moja kwa moja 
kimiani.
Shangwe ikalipuka baada ya goli la tatu 

kufungwa na uwanja mzima ukajawa na furaha 
isiyoelezeka. Ni ushindi wa jasho kweli kweli. 
Pointi tatu zilizohangaikiwa kwa dakika 

zote 90 na zile sita za nyongeza. Kamera 
ilimuonesha kocha, Mikel Arteta pembeni 
ya uwanja akimuuliza mwamuzi wa akiba 
zitaongezwa dakika ngapi kwa ishara ya vidole. 
Uso wake umejawa na wasiwasi akikumbuka 

kuwa sare ya aina yoyote ingewapa Arsenal 
uongozi wa pointi tatu badala ya tano, nyuma 
ya Man City wenye timu yenye uwezo wa 
kutafuta ushindi wa kuvutia au ule wa kusaka 

tu pointi tatu zisizo na mvuto. 
Bao la Nelson lilimaanisha kuwa pointi 

zinazotofautisha hizi timu mbili za juu ni 
zile zile tano. Ahueni angalau wa mzunguko 
mmoja wa mechi za Ligi Kuu kwa upande wa 
Arsenal inayoongoza sehemu kubwa ya msimu 
huu. 
Kila mchezaji wa Arsenal akamzunguka, 

Nelson na kumpongeza kwa bao lake lililoamua 
mchezo jioni ile. Ni mchezaji mwenye historia 
zinazofanana na zile za wanasoka wengi wa 
Uingereza. 
Anapelekwa na wazazi au walezi wake na 

kukabidhiwa kwa uongozi wa klabu akiwa 
mtoto wa miaka tisa. 
Picha ya ukumbusho inapigwa yenye 

kumuonesha akiwa na kalamu mkononi 
na makaratasi ya mikataba mezani na 
nyuma wanaonekana viongozi wa timu 
inayokabidhiwa mtoto pamoja na wazazi 
wake. Anakua ni mali ya timu husika. 
Wamelelewa mamia ya wachezaji wa 

kizungu kwa mtindo huu. Timu za Ulaya 
hazipokei watoto wanaokwenda viwanjani 
kwa kutoroka majumbani mwao kama baadhi 
ya timu zetu.
Kila kitu kinafanyika katika msingi wa 

maandishi. 
Kwamba tarehe ya mwezi fulani na mwaka 

fulani, mtoto wao akiwa na miaka tisa au kumi 

amekabidhiwa kwa uongozi wa klabu. 
Yanga na Simba wanashindwa kulea vijana 

tangu wakiwa na umri mdogo. Ni tamaa zao 
zinazowasumbua. Wanamuona mchezaji 
kijana anayetamba katika kikosi fulani na 
wanaanza kumfukuzia kwa njia mbalimbali. 
Anapokuja katika klabu yao, wanajikuta 

wakimsahau mchezaji kijana ambaye 
pengine anao uwezo hata kumzidi huyo nyota 
anayetamba midomoni mwa watu. 
Miaka yote wanakuwa na timu zenye 

kutaka kusajili wachezaji wanaowachukua 
katika klabu nyingine na kushindwa kuwa na 
muendelezo wa malezi wa timu zao wenyewe. 
Yanga angalau wamepata ujasiri wa kudumu 

na Clement Mzize. Na hasa anafunga magoli, 
hivyo wanashindwa kumlaumu au kuhoji 
maamuzi ya makocha ya kumuamini. 
Angekua hafungi mara kwa mara, hakuna 

shabiki au kiongozi angeweza kumvumilia 
kucheza mechi ya ushindani. 
Na timu za Ulaya zinatushinda katika 

muundo wa michuano yao mbalimbali, hasa 
ile inayochezwa sambamba na mechi za Ligi 
Kuu.
Reiss Nelson, mara nyingi anatokea benchi 

lakini haonekani kuwa na tofauti sana na 
wachezaji wanaozoea mechi za kikosi cha 
kwanza. Michuano ni mingi inayowapa uzoefu 
na nafasi ya kutunza viwango vyao. 

Reiss Nelson angepotea kabla hata hajakomaa kwa Tanzania

litakalofungwa na timu hiyo atatoa sh. 
milioi 5, hivyo wanatarajia kurudisha 
furaha kwa rais kwa kutoka na ushindi 
uwanjani.
Pia aliwataka wanawake kufika kwa 

wingi uwanjani, ili kusherehekea Siku 
ya Wanawake huku wakipata burudani 
ya nguvu ‘pira sukari’, kutoka kwa 
wachezaji wao ambao wameahidi 
ushindi mnono ili kujiwekea mazingira 
mazuri ya kucheza robo fainali.
Kamwe alisema maandalizi yako 

vizuri ndani na nje ya uwanja, hakuna 
mchezaji aliyepata majeruha na kila 
mmoja ana morali ya kushinda mechi 
ya leo, hivyo amewataka mashabiki 
kujitokeza mara mbili ya walivyojitokeza 
walivyocheza na timu ya TP Mazembe 
Congo.
“Wachezaji wamesema katika mechi 

waliyocheza na TP Mazembe Uwanja 
wa Mkapa, walipata nguvu kubwa na 
kupata ushindi wa mabao 3-1 baada ya 
kuona mashabiki wengi wamejitokeza 
kuwashangilia, hivyo mechi na Bamako 
wameomba wajitokeze mara mbili zaidi 
ili kuwapa nguvu,” alisema.
Alisema lengo lao kubwa ni kwenda 

kucheza nusu fainali ya michuano 
hiyo ya Shirikisho kwa kuwa ndoto yao 
kubwa ni kufika mbali na si kuishia 
hatua ya makundi na ndiyo maana 
wamejiandaa vya kutosha.
“’Vibe’ litaanzia pale nje kwa Mkapa 

kuanzia saa 10 jioni ambapo tunamleta 
DJ mkubwa anayetamba kwa sasa hapa 
nchini, hivyo mashabiki wataanza 
kupata uhondo kuanzia muda huo 
hadi saa 12 kabla ya mechi kuanza, 
vilevile wakati wa mapumziko shangwe 
zitaendelea tena hivyo tunawaomba 
mashabiki wetu mje kwa wingi,” 
alisema.

Leo zamu ya 
Yanga, yaita 
mashabiki 
kuona ‘pira 
sukari’

Inatoka Uk.24
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Wamoto Music kuachia 
kibao kipya cha Baby

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar 
{SMZ}, imeshauriwa iwekeze nguvu katika 
soka la wanawake ili na wao waweze 
kuonesha vipaji, vitakavyovutia kupata 
timu bora kuendesha maisha yao.
Ushauri huo ulitolewa na Kocha Mkuu 

wa timu ya PDS Princes, Khalid Khamis 
Suleiman alipozungumza na mwandishi 
wa habari hizi katika ofisi ya timu hizo 
Kibele Mkoa wa Kusini Unguja.
Alisema soka la wanawake kwa sasa 

duniani sasa hivi ndiyo kitu ambacho, 
kimepewa kipaumbele na serikali zao 
zimekua zikiwekeza kupitia mpira huo.
Kocha huyo alisema, kutokana na 

umuhimu huo kama taasisi ambayo 
inajishughulisha na kukuza vipaji vya 
vijana kupitia vitu tofauti, ndiyo maana 
na wao wakaunda timu hiyo kwa lengo la 
kutengeneza ajira kwa wasichana.
“Ulimwenguni mpira wa miguu ni dili, 

lakini kwa kwetu bado na imekua shida 
na tunahisi serikali haijatilia mkazo juu ya 
suala hilo,” alisema kocha huyo.
Alisema ameamua kusema hivyo, 

kutokana na mambo ambayo wamekuwa 
wakifanyiwa kama timu za wanawake 
wakati wanapokwenda kucheza.

Serikali yashauriwa 
kuwekeza nguvu 
soka la wanawake

Guardiola aitaja Arsenal 
kuwa timu bora msimu huu

Na Mwandishi Wetu

W
AWAKILISHI wa Tanzania 
katika michuano ya Klabu 
Bingwa Afr r ika  Simba 
jana walifufua matumaini 
kucheza hatua robo fainali 

ya michuano hiyo Kundi C baada ya kuifunga 
Vipers ya Uganda bao 1-0 katika mechi 
iliyochezwa Uwanja wa Benjamini Mkapa, 
Dar es Salaam. Kwa matokeo hayo Simba 
imefikisha pointi ikishika nafasi ya pili nyuma 
Raja Casablanca yenye pointing 12 baada ya 
kuifunga Horoya mabao 3-1.
Mpira ulianza kwa timu  zote kucheza kwa  

kutegeana ambapo Vipers ndio walioanza 
kulifikia lango la  Simba baada kipa Aishi 
Manula kupangua shut kali na kuwa ambayo 
haikuzaa matunda.
Bao la Simba lilipatikana dakika ya 45 

lililowekwa kimiani na Clotus Chama ambaye 
alipokea pasi kutoka kwa Sadio Kanuti.
Kipindi cha pili kama Simba wangekuwa 

makini wangeweza kuondoka na ushindi 
mnono huku kipa wa Vipers akiondoa 
michomo  Mingi kutoka kwa Chama aliyekuwa 
nyota wa mchezo pamoja Saido Ntibazonkiza.

Simba yaibamiza Vipers Simba yaibamiza Vipers 
na kufufua matumaini na kufufua matumaini 

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Klabu ya Yanga, 
umewataka  wanachama na 
mashabiki wa timu hiyo kufika 
uwanjani kwa wingi katika mechi 
ya Kundi D Kombe la Shirikisho 
Afrika, itakayopigwa leo Uwanja 
wa Benjamini Mkapa, Dar es 
Salaam dhidi ya Real Bamako 
ya Mali kusherehekea Siku ya 
Wanawake Duniani pamoja na 
kuangalia burudani murua ya soka 
itakayooneshwa na timu hiyo.
Katika mechi ya awali, Yanga 

walilazimishwa sare ya bao 1-1 na 

Real Bamako iliyochezwa Uwanja 
wa Machi 26 jijini Bamako nchini 
Mali. Yanga walitangulia na bao la 
mshambuliaji raia wa DR Congo, 
Fiston Kalala Mayele dakika ya 60 
kabla ya beki mzawa, Emile Kone 
kuisawazishia Bamako dakika ya 90.
AKizungumza Dar es Salaam jana 

Msemaji wa Yanga, Ally Kamwe 
alisema leo ni siku kubwa mno 
kwa wanawake katika Uwanja wa 
Benjamini Mkapa, kwanza kabisa ni 
Siku ya Wanawake Duniani akiwemo 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
ambaye ameahidi kila bao 

...Leo zamu ya Yanga, 
yaita mashabiki 
kuona ‘pira sukari’

Reiss Nelson 
angepotea kabla 
hata hajakomaa 
kwa Tanzania

Mayele
Nelson


