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Watalii wakipanda Mlima Kilimanjaro.

Habari Kitaifa

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

SERIKALI ya Mapinduzi  ya 
Zanz ibar  (SMZ) ,  imeahid i 
kushughulikia changamoto za 
wakaazi wa Kijiji cha Bumbwini 
Kiyongwe za ukosefu wa baadhi 
ya huduma muhimu za kijamii 
zinazowakabili ili kuleta ustawi 
bora wa maendeleo yao.
 Makamu wa Kwanza wa Rais 

wa Zanzibar,  Othman Masoud 
Othman, ambaye pia ni Makamu 
Mwenyekiti wa chama cha ACT- 
Wazalendo Zanzibar, alitoa ahadi 
hiyo akiwa Bumbwini Kiyongwe 
Kaskazni `B’ Unguja akiwa katika 
mfululizo wa ziara za kuwakagua 
na kuwafariji wangonjwa na 
wananchi waliopatwa na misiba 
katika Mkoa wa Kaskazini Unguja.
Alisema serikali  imepokea 

kutoka kwa wananchi na kuona 
kuwepo kwa kero kubwa ya 
ukosefu wa usafari wa barabara,  
jambo linalochangia kudhoofisha 
shughuli za kimaendeleo katika 
kijiji hicho.
 Othman alisema kero kubwa 

ya barabara iliyopo inayochangia 
wahudumu wa afya na walimu 
kutofika na kurudi kwa wakati 
katika vituo vyao vya kazi, serikali 
italishughulikia na kulipatia 
ufumbuzi.
Katika hatua nyingine, Othman 

aliwaeleza viongozi wa ACT- 
Wazalendo katika ngazi ya wilaya 
na mikoa kuiga mfano wa wenzao 
wa mjini kuanzisha mifuko ya 
faraja itakayotumika kusaidia 
kutatua changamoto mbalimbali 
walizonazo wananchi kwenye 
maeneo yao.
Aidha, aliwataka viongozi hao 

kuendeleza ziara katika majimbo 
yao ili kuonana na kupokea 
changamoto mbalimbali zilizomo 
kwenye maeneo tofauti na kwamba 
kufanya hivyo ndiyo wajibu 
muhimu wa kiongozi kuwatumikia 
wananchi.
 Mapema, wakazi wa Kijiji cha 

Kiyongwe walimueleza Makamu 
wa Kwanza kwamba kijiji hicho 
hakina barabara kwa muda 
mrefu sasa, jambo linalochangia 
wananchi kupata shida ya kuingia 
na kutoka  katika kutekeleza 
shughuli zao za kimaendeleo.
Othman katika ziara hiyo, 

a l i t embe l e a  Ma j imbo  y a 
Bumbwini, Donge, Tumbatu,   
Nungwi, Mkwajuni, Kiwengwa, 
Kijini,  Chaani na Mahonda 
kuwajulia hali wagonjwa na 
kuwapa pole waliofikwa na msiba 
ikiwa ni mfululizo wa kuendeleza 
ziara zilizokuwa zikifanywa 
na mtangulizi wake, hayati 
Maal im Se i f  Shar i f f 
Hamad.

Na Mwandishi Wetu, 
Moshi

W
ADAU wa Utalii 
na Uhifadhi, 
wamekubaliana 
kuanzisha 

kampeni  kabambe ya 
kupanda miti 100,000 kila
mwaka katika Mlima 

Kilimanjaro, ikiwa ni sehemu 
ya jitihada za kurudisha uoto 
wa asili katika mlima huo 
mrefu zaidi barani Afrika.
Kampeni hiyo iliyoanza 

kutekelezwa katika msimu 
huu wa mvua, pia ina lengo 
la kuhakikisha kuwa theluji 
iliyo katika kilele cha mlima 
huo, haitasombwa kutokana 
na mabadiliko ya tabia nchi 
yaliyoathiri mazingira.
Ta f i t i  m b a l i m b a l i 

zilizofanywa katika mlima 
huo, zinaonyesha kuwa 
theluji iliyoko kileleni mwa 
mlima huo inapungua kila 
mwaka na huenda ikaisha 
kabisa ifikapo mwaka 2050 
iwapo hatua za makusudi 
hazitachukuliwa kupunguza 
au kumaliza kabisa uharibifu 
wa mazingira katika maeneo 
ya miteremko ya mlima.
Akitangaza kampeni hiyo 

katika maadhimisho ya 
miaka 50 ya kuanzishwa kwa 
Hifadhi ya Taifa ya Mlima 
Kilimanjaro (KINAPA) hivi 
karibuni, Kamishna wa 
Uhifadhi katika Shirika la 
Hifadhi za Taifa (TANAPA), 
W i l l i am  Mwak i l ema , 
alisema itahusisha wadau 
mbalimbali kuanzia ngazi ya 
chini.
Alisema kwa kuanzia, miti 

imepandwa katika Shule ya 
Msingi ya Samanga,Moshi 

Vijijini na katika Shule ya 
Msingi Utegi,  wilayani 
Rombo, ikiwa ni sehemu ya 
kampeni hiyo iliyoshirikisha 
wadau zaidi ya 700 wa utalii 
na uhifadhi.
“Kwa  kupanda  mi t i 

mingi  kat ika  maeneo 
yanayozunguka mlima, 
tunaamini kuwa tutarejesha 
unyevu  unaoh i t a j i k a 
kurejesha na kutunza theluji 
katika kilele cha mlima 
wetu, na kwa kushirikiana 
na wadau wetu tuna uhakika 
wa kufikia malengo.
“Misitu inayozunguka 

mlima, ikiwa katika urefu 
wa kuanzia mita 1,700 hadi 
2,700 kutoka usawa wa 
bahari, ina wanyamapori 
wengi na ikistawi vizuri 
itachangia sana katika 
jitihada za kupambana na 
mabadiliko ya tabia nchi na 
kurejesha uoto wa asili wa 
mlima ambao ni muhimu 
kwa theluji,” alisisitiza 
Mwakilema.
Akizungumza kat ika 

uzinduzi wa kampeni hiyo, 
Waziri wa Maliasili na Utalii,
Mohamed Mchengerwa, 

aliwapongeza wadau kwa 
kuweka malengo ya kupanda 
miti 100,000 kila mwaka 
katika miteremko ya mlima 
huo na kwamba ni hatua 
muhimu na sahihi.
Alisema malengo hayo 

yanaenda sambamba na 
sera ya taifa ya kupanda miti 
milioni tano ifikapo mwaka 
2030, ikiwa ni mpango wa 
taifa wa kukabiliana na 
mabadiliko ya tabia
nchi ambayo athari zake 

zinaonekana waziwazi 
katika maeneo mengi nchini.

SMZ yaahidi 
neema 
Bumbwini 
Kiyongwe

Miti 100,000 kupandwa Mlima 
Kilimanjaro kila mwaka

Aliwaonya baadhi ya 
wafuga j i  wanaoshi r ik i 
kuharibu mazingira kwa 
kuingiza mifugo yao katika 
maeneo yasiyoruhusiwa 
kisheria, ikiwamo hifadhi 
za taifa, wakishirikiana na 
baadhi ya watendaji wa 
taasisi za uhifadhi.
 “Tunajua kuna baadhi ya 

wafugaji wanawashawishi 
watendaji wetu katika taasisi 
za uhifadhi ili waingize 
mifugo yao katika maeneo 
yasiyoruhusiwa hasa nyakati 
za kiangazi na tunawaonya 
waache  mara  mo ja ,” 
alisisitiza.
Wazir i  huyo al isema 

serikali haitasita kuchukua 
hatua kali dhidi ya watu 
wenye mifugo na watumishi 
wachache wasio na maadili, 
i l i  kukomesha vitendo 
vinavyoathiri ustawi wa 
mazingira ya milima huo.
Waziri huyo mpya wa 

Maliasil i  na Utali i  pia 
aliwataka wapanda mlima 
huo kuhakikisha wanatunza 
mazingira ya mlima huo kwa 
kuacha kutupa takataka ovyo 
na kuitakaTANAPA kuweka 
miundombinu ya kukusanya 
takataka hizo ili kuhakikisha 
kuwa mazingira yanabaki safi 
na salama.
Mwenyekiti wa Bodi ya 

Wadhamini ya TANAPA, 
Jenerali Mstaafu George 
Waitara, alimshukuru Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk Samia Suluhu 
Hassan, kwa kumteua tena 
kuongoza bodi hiyo kwa 
miaka mitatu ijayo.
“Ninamshukuru sana 

Mheshimiwa Rais na Amiri 
Jeshi Mkuu, kwa kuendelea
kun iamin i ,  napenda 

kumwahidi kwamba, Kwa 
kushirikiana na wenzangu,
tutahakikisha malengo 

mapana ya shirika yanafikiwa 
kwa manufaa ya uhifadhi 
na utalii na nchi yetu kwa 
ujumla,” alisisitiza Jenerali 
Mstaafu Waitara ambaye 
aliwahi kuwa Mkuu wa 
Majeshi ya Ulinzi.
Maadhimisho ya miaka 50 

ya kuanzishwa kwa Hifadhi 
ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro
(KINAPA), yaliambatana 

na shughuli za kusafisha 
njia za kupanda na kushuka 
kutoka mlimani na midahalo 
ya kutunza Mlima huo 
iliyohudhuriwa na wadau
mbalimbali kutoka ndani 

na nje ya nchi.
Hifadhi ya Taifa ya Mlima 

Kilmanjaro ni ya pili kwa 
kuingiza mapato mengi ya 
kigeni baada ya Hifadhi ya 
Taifa ya Serengeti na idadi 
ya watalii wanaotembelea 
hifadhi hiyo imeongezeka 
kutoka watalii 12,050 mwaka 
2021 na kufikia watalii 47,000 
hadi Februari, mwaka huu.
Kwa mujibu wa Jenerali 

Mstaafu Waitara, ongezeko 
hilo limechangiwa na filamu 
maarufu ya Royal Tour 
iliyotengenezwa chini ya 
muongoza utalii namba moja 
nchini, Rais Samia Suluhu 
Hassan, ambayo imetumika 
kutangaza vivutio vya utalii 
vilivyopo nchini.

Kwa kupanda 
miti mingi 
katika maeneo 
yanayozunguka 
mlima, tunaamini 
kuwa tutarejesha 
unyevu 
unaohitajika 
kurejesha na 
kutunza theluji 
katika kilele cha 
mlima wetu...
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Mashirika  7 Ruangwa  yatishia 
`kuiburuza’  Tacosode kortini

Ongezeko hili 
la bajeti sawa 
na asilimia 33. 
09 limesaidia 
sana kuboresha 
huduma za 
kijamii na 
kiuchumi katika 
Mkoa wetu wa 
Singida....

Na Mwandishi Wetu, 
RUANGWA 

M
ASHIRIKA  s aba 
yasiyo ya kiserikali 
wilayani Ruangwa, 
yametishia 

kulishtaki kortini Baraza la Taifa 
la Maendeleo ya Mashirika 
ya Kiraia (Tacosode), iwapo 
hayatalipwa zaidi ya Sh. milioni 
24 inazodaiwa.
Hatua ya mashirika hayo 

inatokana na Tacosode mwaka 
jana, kukiri kudaiwa Sh. milioni 
32, lakini lilipa Sh. milioni nane 
kati ya fedha hizo na kutomalizia 
kiasi kingine kilichosalia.
Tacosode inadaiwa kiasi 

hicho cha fedha ambacho 
ilipaswa kuyalipa mashirika 
saba baada ya kuingia nayo 
mka taba  wa  ku teke l eza 
mradi wa Kuhamasisha Jamii 
Kujiunganisha na Nishati ya 

Umeme Vijijini (REA) katika vijiji 
30 mwaka 2019.
Kabla ya Tacosode kuvunja 

mkataba na mashirika hayo 
ndani ya kipindi cha utekelezaji 
wa mradi huo, tayari malengo 
yaliyokuwa wamewekwa ya 
kupata wateja wapya 1,270 
yalikuwa yamefikiwa.
Mashirika yaliyotoa tishio 

la kuifikisha kortini Tacosode 
ni Ruangwa Organization for 
People’s
Appeasement (ROPA), Asasi ya 

Kuunganisha Vijana Kimaendeleo 
Ruangwa (Akuvikiru) na Kikundi 
cha Wabangua Korosho Ruangwa 
(Wakoru).
Meng i n e  n i  Ru angwa 

Development Fund (Rudefu), 
Shirika la Msaada wa Kisheria 
Ruangwa (Rupao), Shirika la 
Haki za Binadamu Nandagala 
(Shihabina) na Muungano wa 
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 
Wilaya ya Ruangwa (Mmakiru).

Akizungumza na  gazet i 
la Uelekeo, Mkurugenzi wa 
Mmakiru, Erasmo Tasilo, alisema 
hatua ya kuishtaki Tacosode 
mahakamani, ni ya mwisho 
baada ya jitihada kadhaa ikiwemo 
kuishtaki Takukuru kugonga 
mwamba.
“Awali, shauri hili tuliliwasilisha 

ofisi za Taasisi ya Kudhibiti 
na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru) Wilaya ya Ruangwa 
na baada ya miaka mitatu ya 
vuta nikuvute, Tacosode ilikubali 
kulipa Sh. milioni nane, lakini 
baada ya hapo, hawajalipa tena,” 
alisema.
Kwa upande wake, Mkurugenzi 

wa Ropa, Thabiti Munga, alisema 
kwa kipindi chote cha miaka 
mitatu, jitihada zimefanywa 
kuipa nafasi Tacosode ya kulipa 
deni, lakini haikufanya hivyo.
Afisa wa Takukuru, Victor Kaiza, 

alithibitisha mashirika hayo 
saba kuwasilisha malalamiko 

Na Claudia Kayombo, Singida

SHEIKH wa Mkoa wa Singida, Issa 
Nassoro, amewataka Waislamu 
nchini, kuzingatia maadili ya 
funga ili kupata thawabu kwa 
Mungu.
Amesema maadili hayo ni 

pamoja na kufunga, kufanya 
matendo mema kwa kuwasaidia 
wajane na yatima huku wakiishi 
kwa upendo na kusaidiana.
Sheikh Nassoro alitoa rai hiyo 

wakati wa mahojiano maalum na 
gazeti hili ofisini kwake mjini hapa 
jana.
“Kama alivyotuasa Kiongozi 

wetu Mtume Muhammad, lengo 
la kufunga ni kujizuia na kila 
dhuluma, hivyo natoa wito kwa 
Waislamu wenzangu warudi katika 
lengo la Ramadhan,”alisema 
Sheikh Nassoro.
Alifafanua kuwa Ramadhan ni 

shule, hivyo Waislamu waitumie 
vizuri na kuwaasa wenye uwezo 
kuacha kuandaa aina nyingi 
ya futari na mwisho wa siku 
kuimwaga.
 “Wazee wetu walifuturu 

mabarazani, lakini leo tunafanya 
hivyo  chumbani ,  nyumba 
moja wanaishi familia tano za 
Kiislamu, lakini kila mmoja 
anafuturu chumbani, tutoe nje 

Sheikh wa 
Mkoa atoa 
neno kwa 
Waislamu

yao dhidi ya Tacosode 
na  kwamba  j i t ihada 
kadhaa zimechukuliwa na 
Sh.milioni nane kati ya Sh. 
milioni 32 zinazodaiwa na 
mashirika hayo saba, tayari 
zimelipwa na Tacosode.
Mkurugenzi wa Tacosode, 

T h e o f r i d a  K a p i n g a ,  
alithibitisha shirika lake 
kudaiwa na mashirika hayo 
na kuahidi kulipa deni hilo, 
lakini bila kufafanua lini.
Hata hivyo, Kapinga 

alionyesha kusikitishwa kwa 
jinsi mradi ulivyovurugika 
na kusababisha mashirika 
saba washirika kutolipwa 
fedha zao kwa wakati.
Awali, pamoja na kukiri 

kudaiwa, Mratibu wa mradi 
huo,  John Ndunguru, 
alisema alilazimika kuvunja 
mkataba huo baada ya 
kubaini kuna baadhi ya 
mashirika hayakuwa na 
uwezo wa kufanya kazi hiyo.
Kadha l i ka ,  a l i s ema 

kuna baadhi ya mashirika 
(bila kuyataja), yalibadili 
ma tum i z i  y a  f e dha 
walizopewa kwa kununua 
samani za ofisi badala 
ya kufanyia mikutano ya 
hadhara ya kuhamasisha 
jamii kujiunganisha na 
umeme vijijini.

kilicho kidogo tule pamoja ndiyo Uislamu 
unavyosema, umoja ni nguvu,” alisema.
Aidha, aliongeza kuwa kila Muislamu 

aliyefanikiwa kuingia katika funga ya 
mwaka 1444, anapaswakumshukuru 
Mungu kwa kuwa wapo waliofunga mwaka 
1443 wameshatwaliwa na Mungu.
“Hii ni nafasi ya dhahabu kwa sisi 

tuliobaki kuwa hai, wapo wenzetu 
waliofunga Ramadhan mwaka jana kwa 
mazoea ya kufunga, tufunge kwa kuzingatia 
funga ili tunufaike na Ramadhan yetu,” 
alisema na kuongeza:

“Tuzingatie lengo la Mungu kutuletea 
Ramadhan, tusishinde na njaa kwani hata 
watoto wanaweza kushinda njaa, tuache 
dhuluma, tuwapende na kuwasaidia 
wenzetu.
Alisema: “Lengo la kufunga ni pamoja na 

kujizuia na kila dhuluma, lakini inasikitisha 
baadhi ya wafanyabiashara wanatumia 
Ramadhan kujinufaisha.”
“Mfano muhogo uliokuwa unauzwa Sh. 

1,000, sasa unauzwa Sh. 2,000, haitasaidia, 
fanya biashara zingatia kuwa usipate hasara 
wala kutaka faida kubwa,” alisisitiza

Sheikh Nassoro.
Kuhusu suala la jamii kuwakumbuka 

wahitaji wakati wa matukio ya sikukuu 
na Ramadhan, Sheikh Nassoro alisema 
ipo haja viongozi wa dini kushirikiana na 
wa serikali za vijiji na mitaa, kuwabaini 
wenye mahitaji maalum waliopo ili wenye 
mapenzi mema wajue maeneo walipo, 
wawasaidie wakati wowote katika mwaka.
Aidha, alitoa wito kwa Waislamu 

nchini, kumsikiliza na kuzingatia 
usia anaotoa kiongozi wao Mufti 
Mkuu wa Tanzania.

Sheikh wa Mkoa wa Singida,  Issa Nassoro, akizungumza katika moja ya matukio ya Dini ya Kiislamu, mkoani Singida hivi karibuni. (Picha: 
Mpigapicha Wetu)
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Na Mwandishi Wetu

W
AZIRI Mkuu Mstaafu, 
M i z e n g o  P i n d a , 
amependekeza 
marekebisho ya Sheria ya 

Kanuni ya Adhabu Sura ya 16 Kifungu 
cha 197, ili adhabu ya kifo ifutwe.
Badala yake, Pinda amependekeza 

mshtakiwa anayekutwa na hatia ya 
mauaji au uhaini, afungwe maisha 
gerezani.
Aidha, ameshauri mfumo wa 

hakijinai uweke utaratibu wa 
kulelewa kwa mtoto anayezaliwa 
na mfungwa anayetumikia kifungo 
gerezani.
Aliyasema hayo jijini Dar es Salaam 

alipozungumza na waandishi wa 
habari baada ya kutoa maoni yake 
mbele ya Tume ya Kurekebisha 
Mfumo wa Haki Jinai, inayoongozwa 
na Jaji Mkuu Mstaafu, Othman 
Mohamed Chande.
“Adhabu ya kunyonga mtu, inanipa 

taabu kwa sababu ni kweli alitoa roho 
ya mtu…na yeye tumnyonge? Kosa 
juu ya kosa. Sidhani kama inatibu 
(adhabu ya kunyonga), ugonjwa 
huo,” alisema.
Pinda  a l i sema adhabu ya 

kunyongwa hadi kufa, haina tija 
kwa sababu mkosaji hapati nafasi 
ya kujirekebisha, akieleza kwamba 
kifungo cha maisha kitatoa nafasi 
ya mfungwa kujifunza na kujutia 
makosa yake.
“Kubwa kwangu ni ile principle 

(kanuni) tu, kwamba unaua na wewe 
unauawa. Nimewaambia waliangalie 
tuone, nchi nyingi zilishaondoa vitu 
hivyo,” alisema.
Kuhusu mtoto anayezal iwa 

gerezani, Pinda alisema: “Mama 
anapokumbwa na janga la mauaji 
na huku ni mjamzito, anapelekwa 
rumande, anajifungulia huko, shida 
yangu ikawa ni kwamba mtoto 
huyu tusimwache katika eneo hili la 
magereza.”
P inda  a l i s ema  maz ing i ra 

yatamwathiri mtoto huyo kisaikolojia 

Pinda: Adhabu ya kifo ifutiliwe mbali

Habari Kitaifa

katika hatua yoyote ya kutafuta haki.
Alimpongeza Rais Dk. Samia 

Suluhu Hassan, kwa kuunda Tume 
hiyo akieleza kuwa kumekuwa na 
malalamiko mengi ya wananchi 
kuhusu mifumo ya hakijinai.
“Malalamiko ni mengi, kila 

unapozunguka unakutana na 
watu wanalalamika. Pamoja na 
kukutana na makundi ambayo 
wamekwishayaainisha,  lakini 
wajaribu kuangalia kila chombo 
eneo la malalamiko halafu tuone 
kama tunaweza kukutana na wadau 
kwenye hilo eneo,” alisema.
Alitoa mfano wa malalamiko ya 

rushwa kwa askari wa barabarani 
pamoja na wapelelezi, Tume iwaite 
madereva wa vyombo vya moto ili 
wajue tatizo lilipo.
Kuhusu magereza, alisema eneo 

la kurekebisha tabia kwa wafungwa, 
lipewe uzito ili  wanapokuwa 
gerezani watoke na ujuzi.
Alisema shirika la uzalishajimali 

la Magereza, lizalishe bidhaa zake 
kwa kutumia wafungwa na uwepo 
mfumo wa kuwafuatilia wanaotoka 
gerezani wakiwa na ujuzi ili kupima 
mafanikio ya marekebisho ya tabia 
ya mhusika.

JAJI WEREMA 
Kwa upande wake, Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali mstaafu, Jaji 
Frederick Werema, 
ak i zungumzia  adhabu  ya 

kunyonga, alisema siyo adhabu 
stahiki kwa kuwa haipi mfungwa 
nafasi ya kujifunza.
Alisema asilimia kubwa ya 

wanaofanya mauaji, ni watu wenye 
kipato cha chini akitolea mfano wa 
mauaji yanayotokana na wivu wa 
mapenzi na ugomvi kwenye vilabu 
vya pombe za kienyeji.
“Adhabu inafundisha,  sasa 

ukinyongwa umefundishwa nini? 
Adhabu ya kunyonga ibaki kwenye 
sheria kama tishio kwa sababu 
inaweza kutokea ikabidi unyonge 
maana kuna watu wanafanya 

Kubwa kwangu 
ni ile principle 
(kanuni) tu, 
kwamba unaua na 
wewe unauawa. 
Nimewaambia 
waliangalie 
tuone, nchi nyingi 
zilishaondoa vitu 
hivyo...

na kupendekeza kuwa waunganishwe na 
vituo vinavyolea watoto.
Alisema: “Na hili nimelisema kwa 

sababu mazingira ya magereza ni 
magereza tu.”
Alisema wanawake wanaojifungua 

wakiwa magereza, hawapati mazingira 
mahsusi ya kuwawezesha kulea 
watoto ikiwamo vyakula vinavyoweza 
kuongeza maziwa. Aidha, aliishauri 
Tume kukusanya maoni kutoka kwa 
makundi yote wakiwamo madereva wa 
bodaboda, daladala, malori na mabasi; 
pamoja na makundi yenye malalamiko 
kwa Polisi, Magereza, Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa (Takukuru), 
Zimamoto na Ofisi ya Mwendesha 
Mashitaka (DPP), ili iweze kutoa ushauri 
utakaoleta tija kwa nchi.
Alipendekeza kuwa mnyororo wa 

hakijinai, unapaswa kuangaliwa kuanzia 
Polisi, Takukuru, DPP, Mahakama na 
Magereza, ili wananchi wasiumizwe 

mauaji ya kishenzi,” alisema. Aidha, Jaji Werema 
amewashauri majaji na mahakimu, kumaliza 
msongamano wa kesi mahakamani kwa kufuta 
kesi zisizo na ushahidi wa kutosha.
Alisema mwaka 1996, aliwahi kuachia 

watuhumiwa 50 wa makosa ya jinai kwa siku 
moja, baada ya kupitia mafaili ya kesi zao 
na kubaini kwamba hakukuwa na ushahidi 
unaoweza kuwatia hatiani.
Kuhusu dhamana, alipendekeza marekebisho 

yafanyike ili Mahakama iwe na mamlaka ya kutoa 
au kunyima dhamana badala ya inavyofanyika 
sasa kwa DPP kuwa na nguvu ya kuzuia haki hiyo.
Kadhalika, alipendekeza Sheria ya Utakatishaji 

Fedha, irekebishwe ili kupunguza makosa kutoka 
28 yaliyopo sasa hadi manne, kwa kuwa ilivyo 
sasa inatumiwa vibaya na baadhi ya maofisa wa 
DPP ‘kuwapa’ watu kesi zisizo na dhamana.
Kuhusu Sheria ya Mwenendo wa Makosa 

ya Jinai, Jaji Werema alisema amewasilisha 
marekebisho mengi, lakini hakuyataja.
Hata hivyo, alipendekeza kuwa Mahakama itoe 

kipaumbele katika kusikiliza kesi za jinai kama 
inavyofanya kwenye kesi za madai.

WAKILI MAGAI ALIA NA DPP
Naye Wakili Mwandamizi Sadock Magai, 

amependekeza DPP apunguziwe madaraka hasa 
yanayomruhusu kuzuia dhamana.
Alitaka marekebisho kwenye kifungu cha 148 

(5) cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
(CPA), ili kazi hiyo iachiwe Mahakama.
Wakili Magai kutoka Kampuni ya Uwakili 

ya IMMMA, alisema kifungu hicho kimekuwa 
‘kichaka’ cha baadhi ya maofisa wa DPP wasio 
waadilifu, kunyima watuhumiwa dhamana.
“Imekuwa ni kama mchezo, mtu anapelekwa 

mahakamani ,  anasomewa mashitaka, 
ananyimwa dhamana, akiambiwa kwamba kosa 
husika halina dhamana anapelekwa rumande…
miaka mitano nyuma kuna watu wameumia 
sana, waliwekwa ndani bila kisikilizwa, 
wamepigwa faini, familia zao zimesambaratika, 
wengine wamekufa kwa sababu ya makosa 
ambayo Mahakama ingeamua kama wana 
makosa ama hawana,” alisema.
Alisema DPP alitumia mwanya huo kushtaki 

wafanyabiashara na kuwanyima dhamana 
kinyume cha taratibu za Sheria ya Kodi 
inayoruhusu mazungumzo kati ya mlipakodi na 
Kamishna wa Kodi.
Alisema baada ya kufunguliwa kesi ya 

uhujumu uchumi na utakatishaji fedha 
kwa kosa la kushindwa kulipa kodi, 
wafanyabiashara hao waliitwa na DPP 
kutaka plea-bargaining, kinyume cha 
taratibu.

Na Abdul Mitumba, Lindi

SERIKALI  mkoan i  L ind i , 
imewa t a k a  v i ongoz i  wa 
mashirika yasiyo ya kiserikali 
(NGOs) kote nchini, kufanya 
kila linalowezekana kutimiza 
matakwa ya kisheria. Moja 
ya matakwa hayo ni kuandaa 
na kutuma taarifa za utendaji 
kazi za kila mwaka ili kuepuka 
`kimbunga’ kinachoendelea cha 
kufuta mashirika. Aidha, serikali 
imewakumbusha viongozi hao 
kuwa takwa la kisheria siyo kulipa 
ada ya kila mwaka serikalini tu, 
bali kuandaa na kutuma taarifa za 
fedha na ulipaji kodi mbalimbali 
kwa wakati,  pia ni mambo 
muhimu ya kuzingatiwa.
Tahadhari  hiyo i l i tolewa 

ikiwa ni wiki chache tu zimepita 
tangu serikali ilipoyafutia usajili 
mashirika 4,879 kwa kukosa sifa, 
huku 19 kati ya hayo yakiomba 

yenyewe. Kauli hiyo ilitolewa hivi 
karibu na Afisa Maendeleo ya 
Jamii Mkoa wa Lindi, Metusha 
Magayane, katika Mkutano Mkuu 
wa mwaka wa wanachama wa 
mashirika yasiyo ya kiserikali ya 
Mkoa wa Lindi (Lango).
Alikuwa akichangia hoja ya 

wajumbe wakati wa mjadala wa 
nini kifanyike ili kuokoa mashirika 
mawili wanachama yaliyofutwa na 
serikali hivi karibuni kwa makosa 
mbalimbali.
“Sheria ya Bunge ya mashirika 

yasiyo ya kiserikali ya mwaka 
2002 na iliyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2005, inayataka mashirika 
yote kutimiza masharti yaliyomo 
katika usajili ikiwemo kuandaa na 
kutuma taarifa za utekelezaji wa 
kazi zao kila baada ya miezi mitatu 
au kila mwaka,” alifafanua sema 
Magayane na kuongeza;
“Kinyume chake, ni lazima 

serikali italifuta shirika lisilofanya 

hivyo, maana haitakuwa ikijua 
linafanya nini kwa maslahi ya 
wana jamii. Mapema, akifungua 
mkutano huo, Mwenyekiti wa 
Lango, Pili Kuliwa, aliwataka 
viongozi wenzake wa mashirika 
wanachama, kuweka bidii katika 
kutimiza masharti ya serikali 
katika uendeshaji pamoja na 
kuimarisha safu zao za uongozi.
P i l i  a l iyataka  mashir ika 

wanachama wa Lango kuwa ni 
mitandao ya mashirika kutoka 
Wilaya za Nachingwea, Liwale na 
Kilwa. 
Wakati mitandao iliyofutiwa 

usajili kwa sasa ni kutoka Wilaya 
za Lindi Mjini na Ruangwa.
Awali, akizungumza kwenye 

mkutano, Mkurugenzi wa Lango, 
Michael Mwanga, ameyataka 
mashirika wanachama, kuacha 
ubinafsi hasa kukalia taarifa 
za kuwepo kwa matangazo ya 
kuomba ruzuku.

Zoezi ufutaji NGOs endelevu Na Mwandishi Wetu

JAJI Mkuu, Profesa Ibrahim Juma, 
amependekeza watuhumiwa wa 
makosa ya jinai wakiwamo wa 
mauaji, wachukuliwe maelezo 
mbele ya kamera ili kuondoa 
malalamiko ya kubambikiwa kesi 
kwa baadhi ya watu.
Aliyaeleza hayo jijini Dar es 

Salaam jana baada ya kutoa 
maoni  mbele  ya  Tume ya 
Kurekebisha Mfumo wa Hakijinai, 
inayoongozwa na Jaji  Mkuu 
mstaafu, Othman Chande.
Alisema ipo sheria inayoruhusu 

m a h o j i a n o  y a  u n g am o 
yanapochukuliwa yarekodiwe, 
lakini vyombo vya haki jinai 
havijaanza kuitekeleza.
“Sheria za wanaotuhumiwa na 

kesi mbalimbali za jinai badala 
ya maelezo yao kuandikwa kwa 
mkono na polisi, sheria imefanyiwa 
mabadiliko kwamba yaweze 
kuchukuliwa kwa njia ya video. 
Na ile inapunguza malalamiko 
kwamba  n imebambik i z iwa 
kesi,” alisema. Jaji Profesa Juma 

alisema changamoto iliyopo 
katika kutekeleza sharti hilo la 
sheria, ni ukosefu wa vitendea kazi 
kwenye Jeshi la Polisi. “Sheria ile 
imekuwepo baada ya marekebisho 
mwaka 2018, lakini matayarisho 
ya kuwa na vile vifaa vya kuchukua 
maelezo kwa video hayafanyiki. 
Sisi tunasema kwamba sheria 
nzuri zinapotungwa matayarisho 
ya utekelezaji wake na rasilimali 
zitoshe ili zifanye kazi,” alisema.
Al izungumzia  p ia  sher ia 

ya kumlinda shahidi ambaye 
hataki kujulikana, akieleza kuwa 
sheria inataka shahidi huyo 
aandaliwe mazingira ya faragha 
ili aweze kutoa ushahidi mbele ya 
Mahakama, jambo ambalo bado 
halijatekelezwa.
Alisema nchi nyingi zenye sheria 

zinazofanana na za Tanzania 
ikiwamo India,  wamefanya 
maboresho makubwa ikiwamo 
mtuhumiwa aliyekaa mahabusu 
kwa muda mrefu, anapotiwa 
hatiani muda huo, unajumulishwa 
kwenye adhabu atakayopewa na 
mahakama.

Jaji Mkuu ataja mwarobaini kumaliza ubambikiwaji kesi
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Na Claudia Kayombo, Singida

S
ERIKALI imeombwa  kuboresha 
mazingira ya kujifunzia na 
kufundishia kwa watoto wenye 
mahitaji maalum katika shule 

zake  za awali na msingi nchini.
Kadhalika, imetakiwa kuweka 

miundombinu wezeshi kwa kundi hilo 
ili kutekelezeka kwa vitendo Sera ya 
Elimu Jumuishi.
Wakizungumza mkoani hapa, wadau 

wa elimu na wazazi, wamesema licha 
ya sera hiyo kuwa mkombozi hasa kwa 
watoto wasio na uwezo ambao  awali 
walikuwa wakifichwa majumbani kwa 
kushindwa kuwapeleka shule maalum, 
changamoto ya mazingira yasiyo 
rafiki kwenye shule Jumuishi, bado ni 
kikwazo kikubwa.
Mkurugenzi wa Shirika lisilo la 

Kiserikali linaloshughulikia Maendeleo 
ya Elimu Mtinko (Medo), Iddi Hashim. 

alisema kabla ya Sera ya Elimu 
Jumuishi, wazazi na walezi wa watoto 
wenye ulemavu na mahitaji maalum, 
walikuwa  wakilazimika kutafuta shule 
maalum ambazo hata hivyo, ni chache.
“Sera hii imesaidia hasa kwa watoto 

wenye umri wa chini ya miaka minane 
maana  shule Jumuishi zipo jirani 
ambapo mzazi au mlezi, anaweza 
kumpeleka mtoto wake  wa darasa 
la awali, la kwanza au la pili, shule 
asubuhi kisha jioni anamfuata,” 
alisema Hashim.
Aliongeza kuwa changamoto 

kubwa kwa serikali ni kuongeza bajeti 
kwa shule hizo ili ziweze kuboresha 
mazingira ya kujifunzia na kufundishia 
na kuweka miundombinu wezeshi 
kwa watoto wenye ulemavu na  wenye 
mahitaji maalum kusoma bila kikwazo.
Alifafanua kuwa ingawa serikali hivi 

sasa imekuwa ikihakikisha shule mpya 
za msingi zinakuwa  na ngazi mtelezo 

na vyoo kwa wenye mahitaji maalum, 
majengo ya zamani bado ni kikwazo, 
uhaba wa walimu wa elimu maalum 
na  zana za kujifunzia na kufundishia 
kama  vile maandishi ya nukta nundu, 
lugha ya alama na miwani kwa wenye 
uoni hafifu. 
Alisema chini ya Sera ya Elimu 

Jumuishi ya mwaka 2014, watoto 
wenye ulemavu, wenye mahitaji 
maalum na  walio kwenye mazingira 
magumu, wanatakiwa kusoma na 
wenzao wa kawaida kwenye shule  
moja bila kubaguliwa ili kila mtoto wa 
Kitanzania apate haki ya elimu bila 
kikwazo.
Mmoja wa wazazi ambaye ni Ofisa 

Maendeleo ya Jamii mstaafu, Patrick 
Mdachi, alisema ingawa Sera ya 
Elimu Jumuishi imesaidia hasa kwa 
watoto wadogo wasioweza kutembea 
umbali mrefu kufuata shule za vitengo 
maalum, lakini bado kuna umuhimu 

Wataka mazingira kufundishia 
mahitaji maalum yaboreshwe

kwa serikali kuongeza bajeti ili itekeleze 
kwa vitendo sera hiyo na  kuleta manufaa 
yaliyokusudiwa.
“Programu Jumuishi ya Taifa kuhusu Malezi, 

Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto (PJT-
MMMAM), iliyoanza Januari, 2021, inaangalia 
zaidi suala la elimu, afya, lishe, ulinzi na usalama 
wa mtoto, hivyo ni vizuri na  hii Sera ikawekewa 
mazingira mazuri ili itekelezeke vema,” alisema.
Mzazi  mwingine, Daud Lameck, mkazi 

wa Mtipa, alisema serikali ikiboresha shule 
zinazotekeleza sera hiyo,  itavutia watoto hao 
kusoma kwa bidii.
Takwimu za Halmashauri ya Manispaa ya 

Singida  zinaonesha watoto 84 wenye mahitaji 
maalum, wamesajiliwa kwenye shule na vitengo 
mbalimbali kuanza masomo ya  awali na msingi 
mwaka huu 2023 ikiwa ni sawa na ongezeko la 
asilimia 30 ikilinganishwa na mwaka jana.
Ofisa Elimu Msingi wa manispaa hiyo, 

Omary Maje, alisema licha ya sababu nyingine, 
mafanikio ya uandikishaji watoto wenye mahitaji 
maalum yametokana na utekelezaji mzuri wa 
Programu Jumuishi ya Taifa kuhusu malezi, 
Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto ya 
mwaka 2021. Maje alisema chini ya programu 
hiyo, pamoja na mambo mengine ya usalama, 
ulinzi, makuzi, afya, lishe na masuala mengine 
mengi mtambuka, viongozi na watendaji wa 
mitaa wamekuwa wakizunguka kwenye maeneo 
yao kuwabaini watoto hao na kutoa elimu kuhusu 
umuhimu wa kupewa elimu.

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Geofrey Mizengo 
Pinda, amelitaka Shirika la Nyumba la 
Taifa (NHC), liwe la kimataifa zaidi kwa 
kuchangamkia fursa ya ujenzi wa majengo ya 
Balozi nje ya nchi.
Pinda amesema serikali inamiliki mapande 

makubwa ya ardhi huko nje ambayo bado 
hayajafanyiwa kazi ipasavyo.
Aliyasema hayo akiwa NHC Makao Makuu 

Kambarage House jijini Dar es Salaam jana 
alipokuwa akizungumza na wafanyakazi 
wa Shirika. Hiyo ilikuwa ni siku yake ya pili 
ya ziara aliyoifanya katika shirika hilo lengo 
likiwa ni kukutana na baadhi ya wadau 
wanaofanya biashara na NHC.
“Ninawapongeza  kwa kazi  nzur i 

mnazozifanya, Wizara tunawaamini na 
tunawathamini, tunachotaka sasa ni kwa 
Shirika kusomeka ndani na nje ya mipaka 
kwa kazi zake nzuri kwani kama nchi, tuna 
Balozi takribani 70, tumepewa ardhi huko 
na Balozi zetu hazina majengo, fanyieni kazi 
hili muweze kujenga nyumba hadi huko 
Uingereza na Marekani muwe `the best 
in the World not only in Africa,” alisema 
akimaanishakuwa shirika liwe zuri zaidi siyo 
tu Afrika, bali pia duniani,” 

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Geofrey Mizengo Pinda, akizungumza na wafanyakazi wa Shirika la 
Nyumba la Taifa (NHC), hawapo pichani) jijini Dar es Salaam jana. Kushoto kwake ni Mkurugenzi Mkuu wa NHC, Hamad Abdallah 
na anayefuata ni Meneja Habari na Uhusiano wa Shirika, Muungano Saguya. (Picha: Kwa hisani ya NHC).

Naibu Waziri 
Pinda aitaka  
NHC iwe ya 
kimataifa 
zaidi

Alisema serikali inamiliki viwanja 
katika nchi tofauti ambavyo Tanzania 
ilipewa kwa ajili ya ujenzi, ila bado 
havijajengwa na kwamba hiyo ni fursa 
kwa Shirika kwani iwapo Wizara ya 
Ardhi itaingia katika makubaliano 
na Wizara ya Mambo ya Nje, viwanja 
hivyo vitahitaji wawekezaji na wajenzi 
na hii itakuwa nafasi nzuri kwa NHC 
kutekeleza majukumu hayo kwani 
Shirika lina uwezo na lina nia ya kuzidi 
kukua.   
Aliwaasa wafanyakazi  kuzidi 

kuwajibika ili kutambulika kimataifa 
akiahidi kulisaidia Shirika kadiri ya 
uwezo wake akiwa kama mlezi wake.
Aidha, aliwataka watumishi wa NHC 

kubadilika kifikra na kuwa na fikra za 
kibiashara zaidi kwa kutoa huduma 
za kuridhisha wateja na kutimiza 
utekelezaji wa miradi iliyoanzishwa 
kwa wakati.
“Nawapongeza sana kwa kazi kubwa 

mnayofanya katika Shirika licha ya 
kukabiliana na changamoto kama vile 

ugonjwa wa Corona” alisema.
 “Ningependa NHC isomeke  nje na 

ndani ya Tanzania kwani shirika hili 
limemudu kudumu katika utendaji 
tangu mwaka 1961 lilipoundwa” 
alisema Pinda. 
Aidha, alilielekeza Shirika kuzalisha 

zaidi kuliko kufanya kazi kikiritimba 
kwani Rais wa Awamu ya Sita, 
Dk.Samia Suluhu Hassan, ana maono.
Hivyo alilihamasisha Shirika liwe 

la kisasa zaidi kwa kufanya uwekezaji 
hususani nje ya nchi ili kuondoa 
madhila kwa Watanzania hasa wa hali 
ya chini.
“Hamuwezi kuendelea vizuri bila 

kuboresha maslahi ya wafanyakazi, 
kwani mna Mkurugenzi Mkuu 
imara sana na mna rasilimali za 
kutosha. Nataka maslahi bora kwa 
wafanyakazi ili kusudi ndoto na 
mawazo mazuri  yanayotolewa 
na waunda sera,  yabadilike kuwa 
utendaji halisi, tuwe na nyumba 
nyingi zitakazoweza kuwahifadhi 

Watanzania wengi zaidi,” alisema. 
Alisema serikali italisimamia vyema 
Shirika na kuhakikisha wanaondoa 
vikwazo vyote vinavyoonekana 
kuzorotesha biashara ya nyumba na 
kusaidia kupata maeneo ya uwekezaji 
na kuwezesha kukamilishwa kwa 
miradi iliyokuwa imesimama kwani 
Rais anataka mabadiliko kila nyanja 
inayoigusa jamii. Naye Mkurugenzi 
Mkuu wa NHC, Hamad Abdallah 
Hamad, aliahidi kutekeleza kwa 
kazi maono hayo ya Rais ambayo 
yanasimamiwa na Wizara ya Ardhi, 
Nyumba  na Maendeleo ya Makazi 
kupitia Waziri na Naibu wake. Hamad 
pia aliishukuru Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa 
miongozo yake madhubuti 
na ushirikiano wa mara 
kwa mara inayoutoa 
kwa Shirika katika 
hatua mbalimbali 
za maendeleo ya 
NHC.
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Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

K
ILA mmoja anajua vema 
umuhimu mkubwa wa 
uwepo wa mvua katika 
maisha ya  k iumbe 

chochote chini ya jua.
Ninapozungumzia mvua, 

hapana shaka wakulima katika 
maeneo mbalimbali ya nchi, 
wananielewa kwa haraka kuhusu 
manufaa yake na huenda si kwa 
wakulima tu, bali pia hata kwa 
wavuvi na wafugaji.
Lakini yote kwa yote, kila 

kiumbe mvua ina umuhimu na 
hasara endapo ikizidi.
Kwa mujibu wa wanajiografia, 

mvua ni matokeo ya mawingu 
yaliyopo angani kuyeyuka na hii 
ni baada ya mvuke uliotoka katika 
rasilimali misitu, mabwawa, vijito 
na bahari.
Hata hivyo, licha ya umuhimu 

na faida ya uwepo wa mvua, 
baadhi ya watu huitumia vibaya 
pindi inaponyesha kwa kuzibua 
vyoo na kuruhusu majitaka 
kutiririka bila kujali kama 
yanaelekea kwenye makazi ya 
watu au la.
Jambo hili halikubaliki hata 

kidogo kwani ni hatari kwa afya 
ya jamii na viumbe vingine 
vingi kwani milipuko mingi ya 
magonjwa huanzia hapo ikiwemo 
kuhara,  kipindupindu hata U.T.I.
Je, wanaofanya hivyo, ina maana 

hawajui hatua wanazoweza 
kuchukuliwa kwa kukiuka sheria 
ya utunzaji wa mazingira?
Serikali kupitia Mamlaka ya 

Maji Safi na Usafi wa Mazingira, 
v yombo  h i v i  v imekuwa 
vikiendelea kutoa elimu kwa 
jamii ya namna ya uhifadhi na 
njia sahihi ya vitu hatarishi hapa 
nchini.
Nafikiri unaweza kuungana 

na  wazo  langu  kwamba 

Wanaotiririsha 
majitaka wakati wa 

mvua washughulikiwe

Wafanyabiashara kupandisha holela bidhaa Mwezi Mtukufu

Wafanyabiashara kuweni waungwana Mwezi Mtukufu

W
AISLAMU kote nchini kama ilivyo kwa 
wenzao sehemu nyingine duniani, 
walianza Mfungo wa Mwezi Mtukufu 
wa Ramadhan wiki iliyopita.

Ni kipindi cha takriban mwezi mmoja ambacho 
ndugu zetu wa Kiislamu hufunga.
Mfungo wa mwaka huu kwa Waislamu, umekuja 

sambamba na Kwaresma kwa upande wa ndugu 
zetu Wakristo, ambapo nao kwa mujibu wa imani 
yao, hutakiwa kufunga katika kipindi kisichopungua 
siku 40.
Wakati Wakristo wakiwa wamebakiza takriban 

wiki moja na ushee kuikamilisha Kwaresma, 
Waislamu kwa upande wao, ndiyo kwanza wana 
wiki moja na ushee tu tangu wauanze Mwezi wa 
Ramadhan.
Lakini ni jambo la kusitikisha kuona kwamba 

wakati waumini wa madhehebu hayo wakiwa 
katika hali hiyo, wapo baadhi ya wafanyabiashara 
wenye tamaa ambao hutaka kukitumia kipindi 
hicho kuvuna utajiri badala ya kutafuta thawabu 
kwa Mungu.

 Kipindi cha Kwaresma na Mwezi Mtukufu wa 
Ramadhan, watu hutakiwa kufanya matendo 
mema na kujizuia na aina yoyote ya dhuluma.
Ni mbaya na haistahili kwa baadhi ya 

wafanyabiashara, kuvitumia vipindi hivi 
vitakatifu kujinufaisha.
Ni muhimu basi kwa wafanyabiashara wote 

kufanya biashara zao kwa kuzingatia kutopata 
hasara wala kutaka kupata faida kubwa.
Mathalani, utakuta katika baadhi ya masoko 

jijini Dar es Salaam na masoko mengine mijini, 
muhogo mmoja uliokuwa ukiuzwa  Sh. 500 kabla 
ya Mfungo, hivi sasa unauzwa kati ya Sh. 1,000 na 
Sh. 1,500.
Kadhalika, magimbi kabla ya Waislamu kuanza 

Mfungo, gimbi moja liliuzwa kwa kati ya Sh. 300 
na Sh. 500, lakini hivi sasa linauzwa kati ya Sh. 
1,000 na 1,500.
Tunawasihi  wafanyabiashara wenye 

tabia ya kupandisha bei ya bidhaa muhimu 
zinazotumiwa na wafungaji, waache kwani 
kufanya hivyo ni kuwatesa waumini wenzenu.

BAADHI ya wafanyabiashara katika maeneo mbalimbali ya 
majiji na miji nchini, wanautumia Mwezi huu Mtukufu wa 
Ramadhan kupandisha bidhaa. Wanatumia fursa ya Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhan, kuchuma kupitia kwa wananchi 
bila kujali kwamba, kitendo hicho ni kiovu na hakimpendezi  
Mwenyezi Mungu. Katika hali ya kawaida, tulitarajia kwamba 
wafanyabiashara hao wangeutumia muda huu, kutenda mema 
kwa kuuza kihalali bidhaa zao hususan zinazotumika zaidi na 
wafungaji badala ya kuwalangua

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255693257410 / 0766005061

Mhariri Michezo: +255713055011 / 0621350860

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 / 	

                                                    + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: jaridalamwekeleo@gmail.com

UMGL MEDIA Wasiliana nasi

JICHO LANGU
Na Godfrey Sanga

godfreysanga774@yahoo.com

Jambo hili 
halikubaliki hata 
kidogo kwani ni 
hatari kwa afya ya 
jamii na viumbe 
vingine vingi kwani 
milipuko mingi 
ya magonjwa 
huanzia hapo 
ikiwemo kuhara,  
kipindupindu hata 
U.T.I....

sheria na faini ziongezwe kwa 
yeyote atakayebainika kufanya 
vitendo hivyo na ikiwezekana 
washughulikiwe kwa mujibu wa 
sheria ya utunzaji wa mazingira ili 
iwe mfano kwa wengine.
Tangu enzi, tumesoma na kusikia 

kuwa, mazingira ni kitu chochote 
kinachotuzunguka. Ina maana 
kwamba, hata mimi na wewe ni 
mazingira, tukichafua mazingira, 
tumejichafua wenyewe.
Nalazimika kuamini kwamba wale 

wanaochafua mazingira kwa njia hii 
ama nyingine, wanaijaribu sheria.
Tuungane pamoja kutunza 

mazingira ili tupate mvua nyingi na 
kuwa salama kiafya kuitangaza nchi 
yetu katika ramani ya dunia.
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Na Mwandishi Wetu, Bagamoyo

WAKAZI wa Kijiji cha Matipwili wilayani 
Bagamoyo, wameiomba serikali iwape 
elimu kuhusu  namna ya  kupata mikopo 
ya matrekta ili yasaidie kuboresha shughuli 
za kilimo.
Kadhalika, wananchi hao pia wametaka 

kumalizwa haraka kwa mradi wa maji 
unaotekelezwa katika kijiji hicho na 
Kampuni ya Ibla Contract, uliogharimu 
Sh. milioni 700 ili waanze kunufaika na 
huduma za maji.
 Wakizungumza na waandishi wa habari 

hivi karibuni kwa niaba ya wenzao, Neema 

Kipindura na Jumanne Ally, walisema watu 
wengi katika kijiji hicho wanajihusisha na 
kilimo na uvuvi mdogo mdogo katika Mto 
Wami. Walisema hata hivyo, shughuli hizo 
hazina tija kwa sababu wanazifanya kwa 
kutumia zana duni na kwamba wakati 
umefika wa serikali kuwaelekeza namna 
ya kupata mikopo ya matreketa kwa ajili ya 
kilimo na zana bora za uvuvi.
 “Pamoja na kwamba tuna bahati ya 

kuwa na bonde linalofaa kwa kilimo, 
lakini tunashindwa kufikia malengo 
kwa sababu tunatumia jembe la mkono, 
kwa hiyo tunaiomba serikali itusaidie 
namna ya kupata mikopo ya matrekta,” 

alisema Neema. Kwa upande wake, Ally 
aligusia mradi wa maji ambao alisema 
ingawa umefikia hatua nzuri, lakini bado 
unasuasua kukamilika na kusababisha 
wananchi kuendelea kukabiliwa na kero 
ya huduma za maji.
 “Wananchi tunalazima kwenda Mto 

Wami kuchota maji, hali inayosababisha 
baadhi yetu kuliwa au kujeruhiwa na 
mamba. Haya yote yanatokana na 
kusuasua kwa mradi wa maji ambao 
mabomba yameshasambazwa mitaani,” 
alisema Ally.  Akizungumzia changamoto 
hizo, Mwenyekiti wa Kitongoji cha 
Msikitini, Alawi Abeid, alikiri kuhusu tatizo 

Na Abdul Mitumba, Ruangwa

S
ERIKALI wilayani Ruangwa, imesema 
itaanza kupima uwezo walionao 
maafisa ugani kwa kuangalia mafanikio 
katika uzalishaji wa mazao mbalimbali 

wilayani humo.
Sambamba na hilo, imesema uongozi wa 

Serikali ya Awamu ya Sita uoongozwa na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, hautawavumilia 
maafisa wanaofanya kazi kwa mazoea badala 
ya matokeo chanya.
Hayo yalisemwa na Mkuu wa Wilaya ya 

Ruangwa mkoani Lindi, Hassan Ngoma, wakati 
akikabidhi pikipiki 53 kwa maafisa kilimo ngazi 
ya viijiji na kata wa halamshauri ya wilaya hiyo, 
juzi.
Pikipiki hizo zilimetolewa na serikali kupitia 

Wizara ya Kilimo kwa lengo la kuimarisha 

huduma za ugani ili ziwafikie wakulima kwa 
wakati mashambani.
Tukio la makabidhiano hayo lilifanyika 

katika ghala la kuhifadhia mazao la Lipande nje 
kidogo ya mji wa Ruangwa, ambapo DC Ngoma 
aliwataka maafisa hao kuhakikisha wanabadili 
matokeo ya uzalishaji kwa wakulima baada ya 
kupokea nyenzo hizo.
“Nataka tuwekeane malengo ambayo 

tutayapima na yapimike. Haiwezekani uzalishaji 
ukabaki kama ulivyo sasa au kushuka zaidi 
kipindi hakukuwa na nyezo kwa wataalam 
wetu, na sasa ambapo tunawapa pikipiki hizi,” 
alisema.
DC Ngoma alisema anatarajia kuona maafisa 

kilimo kote wilayani, wanasambaa vijijini 
hasa katika maeneo ya mashamba kuangalia 
muenendo wa uzalishaji wa mazao, hasa 
ikizingatiwa taifa limepitia katika kipindi kigumu 

Maafisa kilimo Ruangwa
wakabidhiwa pikipiki 53

…Wakulima ‘walilia’ mikopo ya matrekta

Pamoja na mambo 
mengine, ziara hiyo 
ilikuwa na lengo la 
kukagua uhai na 
utekelezaji wa Ilani 
ya CCM ya mwaka 
2020/2025.

Na Claudia Kayombo, Singida

WANAWAKE nchini, wamehimizwa 
kuwa karibu na kufuatilia mienendo 
ya watoto wao ili kuwalinda dhidi ya 
vitendo vya unyanyasaji.
Wito huo ulitolewa juzi na Mkurugenzi 

wa Idara ya Ulinzi na Usalama wa Mtoto 
katika Jimbo Kuu la Kanisa Katoliki la 
Arusha, Padri Denis Ngowi, alipokuwa 
akizungumza na waumini wa kanisa hilo 
Jimboni Singida. Padri Ngowi alikuwa 
akizungumza baada kuadhimisha Ibada 
ya Misa Takatifu ya Dominika ya Tano ya 
Kwaresma katika Kanisa Kuu la Kiaskofu 
la Moyo Mtakatifu wa Yesu.
Alisema kufuatilia mienendo ya 

watoto na kuwachunguza, kutasaidia 
kubaini haraka kama wanafanyiwa 
vitendo vya ukatili hasa wakati huu 
uliokithiri kwa matukio ya ukatili dhidi 
ya watoto katika maeneo mbalimbali 
nchini.
“Kina mama, wakagueni na kuwalinda 

watoto badala ya kuwaandalia kwa 
chakula pekee, fuatilieni elimu 
wanayopewa watoto. Siogopi kueleza 
haya kwa sababu dunia imefika ilipo,” 
alisema Padri Ngowi.
Kiongozi huyo wa kidini, alisema  

malezi na makuzi ya mtoto katika dunia 
ya sasa, yamepoteza misingi na matokeo 
yake, ni watoto kujilea wenyewe wakati 
wazazi wakijikita katika utafutaji wa 
fedha.
Alisema jambo la kutia uchungu 

zaidi ni kuona akina mama ambao ni 
wahusika wakubwa katika kuwalea 
watoto duniani, wamekuwa ndiyo vinara 
wa ukatili.
Padri Ngowi alitoa mfano wa mtoto 

aliyeuawa kwa kuteswa na kisha 
kupigwa kwa nyundo, kunakodaiwa 
kufanywa na baba yake mkoani 
Arusha, kuwa mama wa kambo ndiye 
aliyemchochea baba huyo kutekeleza 
ukatili huo usiovumilika.
“Ninyi kina mama wenye matumbo ya 

uchungu, mnayapeleka wapi matumbo 
yenu,” alisema kwa hisia za kusikitishwa 
na ukatili dhidi ya mtoto.
Pia alionya tabia ya baadhi ya kina 

mama kuwaeleza watoto changamoto 
za tabia zinazofanywa na baba zao kuwa 
hazijengi  familia yenye maadili bali ya 
uhasama. Alisema Kanisa linamlinda 
mtoto kwa kuwa ni zawadi kutoka kwa 
Mungu. “Kanisa linamlinda mtoto katika 
namna tatu, ya kwanza tangu 
kutungwa mimba ambapo 
usa lama wa  mtoto 
unakuwa mikononi 
mwa baba na mama.

 Wanawake watakiwa 
kuwakagua watoto

la wananchi kukosa zana bora za kilimo ambazo 
zingewasaidia kuboreshga shughuli zao.
Pia alizungumzia kwa kifupi tatizo la 

kutokamilika kwa mradi wa maji
 “Nikianzia kilimo katika kijiji chetu, ni kweli 

kwamba tuna ekari 500, lakini kwa sababu ya 
kukosa matrekta, tulitumia asilimia 20 tu ya eneo 
hilo. Tunashindwa kuzalisha mazao kwa wingi 
kwa sababu tunalima kwa jembe la mkono,” 
alisema Abeid.  Akizungumzia mradi wa maji, 
alisema umefikia hatua nzuri, lakini umesimama 
kwa muda mrefu na hakuna sababu inayotolewa 
na wahusika.
Kiongozi huyo wa kijiji alisema 

hali hiyo inawalazimisha wananchi 
kwenda Mto Wami kuchota maji 
kwa matumizi mbalimbali, jambo 
linalotishia maisha yao.

Mmoja kati maafisa ugani akikabidhiwa pikipiki
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Na Abdul Mitumba, Ruangwa

SERIKALI  ya  Awamu ya Sita 
inayoongozwa Rais Dk.Samia Suluhu 
Hassan, imetoa Sh. milioni 200 kwa ajili 
ya ujenzi wa vyumba vya madarasa 10 
katika Shule za Msingi Nandanga na 
Likunja wilayani humu.
Mbali na madarasa hayo 10, katika 

miradi hiyo pia zitajengwa ofisi nne za 
walimu, mbili katika kila shule.
Hayo yalisemwa na Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Ruangwa, Frank Chonya.
Chonya alikuwa akizungumza 

na wananchi wa vijiji hivyo kwenye 
mikutano ya hadhara iliyoandaliwa 
mahsusi kuwatangazia uwepo wa 
miradi hiyo ya kimkakati.
Katika mikutano hiyo, Mkurugenzi 

Chonya alisimamia uundwaji wa 
kamati za ujenzi ambazo zitasimamia 
shughuli za mradi mwanzo hadi 
mwisho.

Kijiji cha Nandanga kipo Kata ya 
Luchelegwa na Likunja kinapatikana 
Kata ya Likunja na kwamba ujenzi wa 
miradi hiyo umezilenga shule kongwe 
ambazo zina idadi kubwa ya wanafunzi 
kwa sasa.
Katika mikutano hiyo, Chonya 

aliongozana na Afisa Elimu ya 
Msingi, George Mbesigwa, 
na Mhandisi kutoka Idara ya 
Ujenzi wa Majengo, Mhandisi 
Noel.

Na Lauden Mwambona , Mbozi

S
ERIKALI imeombwa kuanzisha 
shule ya sekondari ya wenye 
ulemavu mkoani Songwe 
ili wanafunzi wa aina hiyo 

wanufaike na kufikia ndoto zao.
Mkuu wa Kitengo cha Elimu 

Maalumu katika Shule ya Msingi 
Mwenge ya Mbozi mkoani Songwe, 
Eden Ngogo ambaye pia ni mwenye 
ulemavu wa macho, alitoa ombi 
hilo mbele ya Wakuu wa Idara za 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi 
(CMT) waliotembelea kitengo hicho.
Ngogo alisema ni muhimu 

kuanzisha sekondari ya wenye 
ulemavu ili kuendelea kuwasaidia 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu 
wayafikie malengo yao.
Awali, mwalimu wa wanafunzi 

wasioona,  Revina Kayombo, 

Na Claudia Kayombo

KATIBU Tawala mpya Mkoa wa Singida, 
Fatma Mganga, amewaonya wafanyakazi 
wa idara mbalimbali kuwa hayupo tayari 
kupokea majungu bali maoni yenye tija.
Mganga amesema kimsingi majungu 

katika maeneo ya kazi kwake hayana nafasi.
Aliyasema hayo wakati wa hafla ya 

kumkaribisha rasmi kushika nafasi hiyo 
iliyofanyika katika ukumbi wa Mkuu wa 
Mkoa wa Singida wiki iliyopita.
Mganga aliteuliwa na Rais Dk. Samia 

Suluhu Hassan, kuwa Ofisa Tawala wa Mkoa 
wa Singida hivi karibuni.
Kabla ya uteuzi huo, Mganga alikuwa Ofisa 

Tawala wa Mkoa wa Dodoma.
Aidha, alimuomba Mkuu wa Mkoa wa 

Singida, Peter Serukamba, ampe ushirikiano 
kwani hatakuwa kikwazo kwake.
“Namshukuru Mungu kwa Mheshimiwa 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan kuniteua 
miongoni mwa Watanzania zaidi ya milioni 
60 nije hapa Singida kama Ofisa Tawala wa 
Mkoa… Namshukuru sana kwa kuniona, 
nilikuwa Dodoma na sasa nipo hapa 
Singida.,” alisema Mganga na kuongeza:
“Katibu Tawala kwa nafasi yake, ni 

mtendaji, naomba ushirikiano wako 
Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, naahidi 
sitakuwa kikwazo kwako, tushirikiane 
tufanye kazi vizuri Mkoa upo hivi kutokana 
na utendaji wenu mzuri.”
Alifafanua:  “Mimi kitaaluma ni daktari, 

niliwahi kuwa Mganga Mkuu wa Wilaya, 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Bahi na Ofisa Tawala Mkoa wa Dodoma, 
hivyo nitawapa ushirikiano ili kufanikisha 
yale ambayo Rais anataka yafanyike.”
Aidha, aliwausia wafanyakazi mkoani 

hapa kumtanguliza Mungu katika kila 
jambo.
Naye Ofisa Tawala aliyemaliza muda wake, 

Doroth Mwaruko, baada ya kuwashukuru 
idara mbalimbali za Mkoa kwa kufanya nao 
kazi vizuri, pia alimshukuru Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Serukamba kwa kumheshimu 
wakati wote.
Aliwataka wafanyakazi mkoani humu 

kufanya kazi kwa weledi kwani mafanikio 
ya Mkoa yanampa heshima Rais ambaye 
atazungumzwa vizuri  kutokana na 
maendeleo ya maeneo husika.
“Watumishi wa umma kazi yetu ni 

kuwahudumia wananchi,  ninyi  ni 
sehemu ya mafanikio ya Mama Samia, 
anapozungumzwa vibaya, ni kwa sababu ya 
ninyi, hivyo fanyeni kazi aione ili Rais azidi 
kutukuka,” alisema Doroth.
Kwa upande wake, Mkuu wa Mkoa wa 

Singida, Serukamba alimkaribisha Katibu 
Tawala mpya mkoani humu na kumuahidi 
kumpa ushirikino wa kutosha.
 “Wote ametuleta Rais,  nitakupa 

ushirikiano, tufanye kazi kwa ufanisi, 
naombeni sana watumishi wenzangu wa 
idara Mbalimbali, tumpe ushirikiano, RAS 
wetu ni mpole, lakini anataka matokeo, 
mimi namfahamu vizuri,”  alisema 
Serukamba.
Akimzungumzia RAS mstaafu Doroth, 

Mkuu wa Mkoa  alisema alikuwa 
kiongozi shupavu na hodari 
anayefuatilia mambo mengi 
ser ika l in i  na  kuwezesha 
kutekelezwa kwa miradi mingi 
mkoani humu.

Mil. 200/- zamwagwa Ruangwa zijenge madarasa 10 

aliishukuru Halmashauri ya Wilaya 
kuanzisha kitengo cha wanafunzi wenye 
ulemavu wa akili ambacho kinawasaidia 
kujifunza ufundi baada ya kumaliza elimu ya 
msingi kama hawajachaguliwa kujiunga na 
sekondari.
Hata hivyo, Kayombo alitaja changamoto 

wanazokutana nazo kuwa ni ukosefu wa 
kisima cha maji ya kudumu, choo maalumu 
kwa wanafunzi wenye ulemavu wa viungo na 
uzio wa bweni la kike.
Nyingine ni uhaba wa vyumba vya 

madarasa, bwalo la chakula, vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia, upungufu 
wa walimu, vifaa vya michezo, maktaba, 
samani na uwanja wa michezo. Mwakilishi 
wa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbozi, Oscar Mgani, aliwapongeza 
walimu wa shule hiyo hasa Kitengo cha 
Elimu Maalumu kwa kuwafundisha na 
kuwahudumia wanafunzi hao.

Waomba sekondari yaWaomba sekondari ya
watu wenye ulemavuwatu wenye ulemavu

Jitihada mbalimbali 
za kuimarisha 
ubora wa mafunzo, 
zimefanyika 
kupitia uhuishaji 
wa mitaala ya 
kufundishia pamoja 
na ununuzi wa 
mitambo...

Naibu Katibu Mkuu wa CCM Zanzibar, Dk. Mohammed Said Mohammed (Dimwa - aliyevaa koti jeusi na kanzu nyeupe), akiwa na 
viongozi mbalimbali wa Chama wakati akizindua jiwe la msingi la kisima cha maji safi na salama katika Shehia ya Mzambarauni 
Jimbo la Chumbuni, Zanzibar juzi. Picha: (Mpigapicha Wetu)

Majungu kwangu 
hayana nafasi 
- RAS mpya 
Singida
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T
WIGA ni miongoni 
mwa wanyama wenye 
m vu t o  mkubwa 
kutokana na uzuri 
na mambo kadhaa 

ambayo yanatokana na asili 
yake ikiwa ni zawadi kutoka kwa 
Mungu. Ndiyo maana nchini 
Tanzania, humtumia mnyama 
huyu kama alama ya urithi na 
utambulisho wa Taifa.
Aidha, kwa kutambua hilo, hata 

baadhi ya mashirika au kampuni, 
hutumia picha ya mnyama huyu 
twiga kama utambulisho wa Taifa 
na hivyo kuzidi kuwavutia watalii 
wengi zaidi kuingia nchini na 
hivyo kuliongezea Taifa pato.
Moja ya mashirika ambayo 

hutumia picha ya twiga katika 
bidhaa zake (ndege), ni Shirika 
la Ndege la Tanzania (ATCL), 
ambalo hutoa huduma ndani ya 
nchi na nje ya nchi.
Twiga, ni mnyama aliyebeba 

sifa nyingi ukilinganinisha 
n a  w an y ama  wen g i n e 
wanaopatikana hapa duniani. 
Miongoni mwa sifa hizo ni urefu 
kuliko wanyama wote duniani, 
miguu mirefu, shingo ndefu na 
ulimi mrefu.
Sifa nyingine za ziada za 

mnyama huyu anayeaminika 
kuwa na maringo kuliko wote, 
ni kuwa na pembe fupi zilizo 
butu, wakati huo huo mwili 
wake ukiwa na mabaka yenye 
rangi ya kahawia na njano na 
kuzungukwa na rangi ya maziwa.
Hata hivyo, twiga jike ana rangi 

ng’avu zaidi kuliko dume huku 
twiga dume ni mkubwa na mzito 
zaidi kuliko jike.
Inae lezwa  kuwa  twiga 

aliyekomaa, ana urefu wa kati ya 
mita 4.8 na 5.5 na uzito wake ni 
kati ya kilo 700 na 1,500.
Urefu wa ulimi wake ni kati ya 

sentimita 46 hadi 50, wakati urefu 
wa moyo ni mita 0.6. Ana uwezo 
wa kukimbia kilomita 55 kwa saa. 
Mkia wake ambao ni meta 2.4 ni 
mrefu kuliko mikia ya wanyama 
wote duniani.
Mnyama huyu anapatikana 

katika nyika hususani sehemu 
zenye miti aina ya migunga 
pamoja na mikakaya kwani ndiyo 
miti ambayo huifurahia kwa 
sababu ndicho chakula chake 
kikuu.
Twiga  hana  ushindani 

UtaliuUtaliu

Wanyama hawa 
wanachangamoto 
kubwa katika 
maisha yao 
wawapo porini 
kwani ni asilimia 
25 hadi 50 ya 
maisha yao...

Zifahamu kwa undani sifa, tabiaZifahamu kwa undani sifa, tabia
   na uwezo wa mnyama twiga   na uwezo wa mnyama twiga

himaya ya kundi la twiga majike.
Lakini pia kuna siri ambayo watu wengi 

hawajui kwanini twiga hususani madume 
hutumia muda mwingi kusuguana kwa 
kutumia shingo.
Hakika Mungu alipoumba viumbe 

vyake, kila kimojawapo amekiachia 
vitu ambavyo aghalabu ni vya tofauti 
na kipekee, kwani twiga dume aliyopo 
kwenye upweke, hushiriki zaidi zoezi 
la kusuguana shingo kwa lengo la 
kutengeneza mihemko na hisia kali 
za mapenzi, hali ambayo mara nyingi 
huwafikisha kwenye kilele cha mapenzi.
 

MIGUU NA MIONDOKO
Mara nyingi wanyama hawa wawapo 

kwenye mazingira yao ya kawaida, 
hutembea kwa madaha na maringo, 
jambo amabalo ukichanganya na rangi ya 
miili yao, huvutia mno.
Hata hivyo, ikitokea maisha yao 

yanahatarishwa ikiwemo kutaka 
kuvamiwa na simba, wanyama hawa 
wana uwezo wa kukimbia kwa kasi kubwa 
hadi kufikia umbali wa kilomita 55 kwa 
saa.
Aidha, twiga huitumia miguu yake ya 

mbele iliyo mirefu kama silaha hatari 
ya kummaliza adui yeyote anayejaribu 
kuhatarisha maisha yake akiwemo Simba 
na wanyama wengine hatari.
Teke la mbele likipigwa linakuwa na 

nguvu kubwa ya kuweza hata kupasua 
taya na hata uti wa mgongo wa Simba, 
jambo ambalo limekuwa si rahisi kwa 
simba kuwawinda ingawa ndio mnyama 
pekee tishio kwa twiga.

MFUMO WA MZUNGUKO WA DAMU.
Hapa ndipo pana miujiza ya Mungu, 

kwani huwezi kufikiria kirahisi kwamba 
ni kiasi gani damu ya TWIGA inaweza 
kusafirishwa kutoka kwenye moyo 
hadi kwenye ubongo kutokana na 
umbali uliopo kati ya viungo hivyo 
vinavyotenganishwa na shingo ndefu.
Lakini Twiga kawekewa mazingira 

ya aina yake ya kuhakikisha mfumo wa 
damu unafanyika bila tatizo lolote licha 
ya kuwa na maumbile tofauti na wanyama 
wengine ya kuwa na shingo ndefu 
inayotenganisha kichwa na moyo.
Kwa haraka, ukimwangalia twiga 

utahisi maumbile yake yanaweza kuwa 
shida katika mfumo wa kusafirisha 
damu kutokana na umbali kati ya kichwa 
na moyo, lakini Mungu amemuumba 
mnyama huyo katika mazingira 
yanayomwezesha jambo hilo kufanyika 
bila shida.
Kwanza moyo wa twiga unakadiriwa 

kuwa na uzito wa kilo 10 na urefu wa 
sentimeta 60, hivyo una uwezo wa 
kuzalisha mgandamizo wa damu mara 
mbili ukilinganisha na wanyama wengine.
Hali hii husaidia kuupa nguvu mfumo 

wa kusukuma damu kwenda kwenye 
ubongo ulio kwenye kichwa kwa kuwa 
huwa kipo mbali kutokana na urefu wa 
shingo yake.
Pia karibu na shingo ya mnyama huyo, 

kuna mfumo tata ulioumbwa kwa ajili ya 
kuminya damu hiyo kwenda kwa wingi 
kwenye ubongo pindi anapoinamisha 
shingo.

MAAJABU YA USINGIZI WA TWIGA
Twiga ni miongoni mwa mamalia 

wanaolala muda mfupi zaidi kuliko wote 
ambapo hutumia wastani wa dakika 10 
hadi saa mbili katika saa 24 za siku.
Twiga anaweza kula kilo 29 katika mlo 

wake kwa siku.
Imeandaliwa na Godfrey Sanga kwa 
msaada wa Mitandao

kukimbia ndani ya wiki mbili za 
mwanzo, lakini ndama hutumia 
muda mwingi kujilaza chini 
huku akilindwa na mama yake 
kutokana tishio la simba, chui, 
fisi au mbwa mwitu.
W a n y a m a  h a w a 

wanachangamoto kubwa katika 
maisha yao wawapo porini kwani 
ni asilimia 25 hadi 50 ya maisha 
yao, huishia kati ya miaka 20 
hadi 25 kwa twiga wa mwituni na 
miaka 28 wanaofugwa au kuishi 
nje ya mbuga.
Kuna nadharia inayoonyesha 

kuwa, twiga wana uhusiano na 
mnyama tandala, lakini zaidi 
wamejumuishwa kwenye jamii 
nyingine ya mnyama okapi 
anayepatikana nchi za Amerika, 
Nigeria na Afrika Kusini.
Utafiti wa mwaka 1920, 

ul i thibit isha kuwa twiga 
hawachangamani na twiga wasio 
wa kundi moja. Pia pindi dume 
anapotaka kumpanda jike, basi 
huchagua yeyote aliye katika 
kipindi cha joto kwenye kundi 
lolote.
Twiga dume hutambua twiga 

jike walio katika kipindi cha joto 
kwa kuonja ladha ya mkojo.

SHINGO NA NADHARIA ZA 
MTAANI.
Shingo ndefu ya twiga, imeibua 

nadharia nyingi mtaani, ambapo 
wapo watu wanaodai urefu 
huo ulitokana na wanyama hao 
kutaka kuyafikia matawi ya juu 
ili kujipatia chakula wakati wa 
ushindani na wanyama wenzao 
walao majani.
Hata wakati fulani hapa nchini, 

mtu aliyekuwa na uwezo zaidi 
ndani ya jamii, alipewa sifa ya 
kuwa ni ‘matawi’ ya juu yaani mtu 
mwenye hadhi ya kipekee kuliko 
wengine wote wanaomzunguka, 
hususani wanawake warembo.
Lakini wapo wanaoamini 

kuwa shingo za wanyama hao 
zinatokana na desturi zao za 
kusuguana kwa kutumia shingo 
au madume wanaogombea 
himaya ya majike kutumia shingo 
kama silaha ya mapambano.
Kitendo cha kusuguana 

shingo kwa twiga, hufanywa 
kwa madhumuni mbalimbali, 
mojawapo ni kupigana vita kali 
ambapo mara nyingine huwa 
ni kwa ajili ya kutaka kuchukua 

mkubwa wa chakula na 
wanyama wengine kwa 
vile yeye hula majani ya juu 
ambayo wanyama wengine 
hawayafikii kwas urahisi.

UZAZI NA MZUNGUKO WA 
MAISHA
Twiga hubeba mimba kwa 

siku 400 hadi 460 sawa na 
miezi 14 hadi 15, ambapo 
mara nyingi huzaa ndama 
mmoja, huku mapacha ikiwa 
ni mara chache.
Huzaa akiwa amesimama 

na kondo lake hukatika mara 
moja mtoto aangukapo 
ardhini tofauti na wanyama 
wengine kama ng’ombe 
ambapo huchukua saa 
kadhaa kondo kudondoka 
chini.
N d am a  w a  t w i g a 

aliyezaliwa, huwa na urefu wa 
mita 1.8 na uzito wa kuanzia 
kilo 40 hadi 70 na baada ya 
saa kadhaa, `mama’ yaani 
twiga aliyezaa, ana uwezo wa 
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H
I FADHI  y a  Ta i f a 
y a  M k o m a z i , 
i n a j e n g a  b o m a 
jipya la kuwatunza 
wanyama pori aina 

ya mbwa mwitu kuwawezesha 
watalii kuwaona kwa urahisi 
wanapotembelea hifadhi hiyo 
maarufu pia kwa wanyama pori 
aina ya faru weusi.
Boma hilo litakalojengwa eneo 

la Mbula, litawasaidia watalii 
wanaopenda kuwaona wanyama 
pori hao, kuwaona kwa urahisi 
kuliko katika hifadhi nyingine 
ambako wanyama pori  hao 
huonekana kwa nadra.
Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi, 

ndiyo hifadhi pekee nchini 
inayozalisha mbwa mwitu na 
kuwasambaza katika hifadhi 
nyingine za taifa zenye mifumo ya 
ikilojia inayofanana na hifadhi hiyo.
Pamoja na kuzalisha mbwa 

mwitu ambao ni wanyama pori 

UtaliiUtalii

Mkomazi yaweka mikakati Mkomazi yaweka mikakati 
kuvutia utalii mbwa mwitukuvutia utalii mbwa mwitu

kwa urahisi wanyama pori hao kuliko 
ilivyo sasa.
Kwa mujibu wa takwimu za watalii 

hifadhini hapo, utalii wa mbwa 
mwitu ni kivutio kikubwa kwa wageni 
kutoka nchi za Marekani, Uingereza, 
India na nchi nyinginezo na boma 
hilo litaongeza idadi ya watalii 
wanaotembelea hifadhi hiyo.
Tayari mbwa mwitu zaidi ya 300, 

wamezalishwa katika hifadhi hiyo 
na wamesambazwa katika maeneo 
mengine ya ikolojia ya Tsavo/Mkomazi 
ambayo imesambaa hadi katika nchi 
jirani ya Kenya.
Wengine wamesambazwa kwa 

makundi katika Hifadhi ya Taifa ya 
Serengeti na Pori la Akiba la Maswa.
Mhifadhi Mwandamizi katika hifadhi 

hiyo, Emmanuel Sizya, anasema 
uzalishaji wa mbwa mwitu, utasaidia 
kuongeza idadi ya wanyama pori hao 
ambao wako katika hatari ya kutoweka 
kutokana na sababu mbalimbali.
“Ni wanyama walio katika tishio la 

kutoweka duniani kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwamo magonjwa na 
shughuli za kibinadamu ambazo zina 
waathiri sana wanyama pori hao. 
“Kutokana na asili yao, wanyama pori 

hawa hula nyama na hutembea kwa 
makundi na wakati mwingine huingia 
katika maeneo ya binadamu na kuua 
mifugo na ndipo wanapo uawa kwania 
ya kulipa kisasi, na hili limeathiri sana 
idadi yao hivyo ni muhimu kuwalinda, 
”anasisitiza Sizya.
 Anaeleza faida ya wanyama pori 

hao kuwa ni pamoja na kuwa muhimu 
kiikolojia ambako huvutia watalii 
lakini pia ni wafanya usafi porini hasa 
wanapokutana na masalia ya wanyama 
wengine waliokufa au kuuawa na 
wenzao na kuleta uwiano wa asili katika 
hifadhi.
Akifafanua mikakati ya kuwalinda 

wanyama pori hao, Sizya anasema 
pamoja na kuongeza uzalishaji, 
pia wanaboresha vinasaba kwa 
kuunganisha na wengine walio katika 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti na Pori 
la Akiba la Loliondo ili kuwa na kizazi 
kinachohimili mabadiliko ya tabia ya 
nchi.
Mradi wa kuwatunza mbwa mwitu, 

kwa mujibu wa Mhifadhi Sizya, ulianza 
hifadhini hapo mwaka 1995 kwa kuwa 
na mbwa 25 ambao hutunzwa hapo 
kwa miaka mitatu na kisha kuachiwa 
kwa makundi katika hifadhi na maeneo 
yenye ikolojia inayofanana na ya 
Mkomazi ili warudi katika maeneo yao 
ya asili.

Kutokana na asili 
yao, wanyama pori 
hawa hula nyama 
na hutembea kwa 
makundi na wakati 
mwingine huingia 
katika maeneo ya 
binadamu na kuua 
mifugo na ndipo 
wanapo uawa 
kwania ya kulipa 
kisasi...

walio katika hatari ya kutoweka duniani, boma 
hilo jipya, pia litakuwa sehemu ya kivutio cha 
watalii ambao watakuwa na nafasi ya kuwaona 
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W
E NG I  w e n y e 
macho wameona 
k a z i  n z u r i 
i l iyofanywa na 
Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, Dk. 
Samia Suluhu Hassan, katika 
kipindi cha miaka miwili ya 
uongozi wake.
D k .  S am i a ,  k i o n g o z i 

mchakapakazi mwenye upendo 
wa mama halisi, amejitahidi 
kuing’arisha nchi kwa mafanikio 
makubwa ya kijamii na kiuchumi.
Mkoa wa Singida wenye wakazi 

zaidi ya milioni mbili, pekee 
umeelezea namna kiongozi huyo 
alivyoupaisha na kuuongezea 
neema katika sekta ya afya, elimu, 
miundombinu ya barabara, 
madaraja, maji safi na salama 
ndani ya kipindi hicho.
Mkuu wa Mkoa huu, Peter 

Serukamba ndiye anayebainisha 
kazi nzuri aliyoifanya Dk. Samia 
katika wilaya tano za mkoa 
huo ambazo ni Singida, Ikungi, 
Mkalama, Iramba na Manyoni 
ndani ya kipindi hicho.
Mkoa huo pia una halmashauri 

zake saba ambazo ni Singida, 
Singida Manispaa, Manyoni, 
Itigi, Mkalama, Ikungi na Iramba 
ambazo nazo zimenufaika 
uongozi wa mama huyo.
Akizungumza na waandishi 

wa habari, Serukamba anasema 
Dk Samia  anataja namna Rais 
alivyousaidia mkoa huo kuwa ni 

Dk. Samia alivyosambaza neema Singida

pamoja na kuongeza bajeti ya sekretarieti 
ya mkoa na halmashauri zake.
Anasema katika kipindi cha miaka 

miwili ya uongozi wa mama Samia, bajeti 
imeongezeka kutoka zaidi ya Sh bilioni 
180.1 mwaka 2020/2021 hadi kufikia zaidi 
ya Sh. bilioni 239.8 mwaka 2022/2023.
Serukamba anasema ongezeko hilo 

la asilimia 33.09 limesaidia kuboresha 
huduma za kijamii na kiuchumi kwa 
kiwango kikubwa katika Mkoa wa Singida.
“Bajeti ya mapato ya ndani ya 

halmashauri imeongezeka kutoka zaidi 
ya Sh. bilioni 16.89 mwaka 2020/2021 hadi 
kufikia zaidi ya Sh. bilioni 22.4 mwaka 
2022/2023 sawa na ongezeko la asilimia 
33,” anabainisha Serukamba.
Anasema serikali kuu imebainisha 

bajeti ya zaidi ya Sh. bilioni 1.05 kwa 
mwaka 2023 kwa ajili ya kuwalipa 
madiwani posho, posho ya madaraka kwa 
watendaji wa kata, posho za mawasiliano 
kwa watendaji wa vijiji posho za kila 
mwezi badala ya fedha hizo kulipwa na 
halmashauri.

“Mpango huu wa serikali kuu kulipa 
waheshimiwa madiwani posho, watendaji 
wa kata na vijiji haujawahi kufanyika 
katika awamu zote zilizopita,” anasisitiza 
Serukamba.
Mkuu huyo wa mkoa anasema zaidi 

ya sh. bilioni 1.48 zimetumika kujengea 
nyumba za makazi ya maofisa watatu 
waandamizi, ofisi ya madereva na 
nyumba tisa za maofisa tarafa.
Fedha nyingine zaidi ya sh. bilioni 2.85 

zimetumika kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 
za wakurugenzi katika halmashauri za 
Iramba na Singida.

SEKTA YA AFYA
Katika kipindi hicho sekta ya afya, 

imeimarika kwa kiasi kikubwa ambapo 
wananchi wamekuwa na uhakika wa 
kupata matibabu kwa kusogezewa 
huduma za afya jirani tofauti na 
ilivyokuwa awali.
“Katika hospitali ya rufaa ya mkoa zaidi 

ya Sh. bilioni 11.83 zimepokelewa kwa ajili 
ya ujenzi wa jengo la wagonjwa mahututi, 

jengo la wagonjwa wa dharura, nyumba 
ya mtumishi, ununuzi wa vifaa tiba na 
ukarabati wa vyumba vya “CT- SCAN na 
Digital X-Ray, ujenzi wa jengo tengefu la 
sakafu nne na mafunzo kwa watumishi 
kwa huduma za EMD, ICU na CT scan,” 
anasema mkuu huyo wa mkoa.
Serukamba anasema mkoa wake 

ulipokea sh. bilioni 6.65 kwa ajili ya 
kujenga hospitali nne za wilaya katika 
halmashauri za Ikungi, Mkalama, Singida 
na Itigi na ukarabati wa Hospitali ya 
Wilaya ya Manyoni.
“Mkoa ulipokea zaidi ya sh. bilioni 8.9 

kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya afya 20 
kupitia fedha za tozo za miamala ya simu, 
Benki ya Dunia, ruzuku ya Serikali Kuu na 
mapato ya ndani,” anasema.
Anajaka zahanati hizo kuwa ni pamoja 

na Ntuntu, Chibumagwa, Ilunda, 
Gumanga, Mandewa, Urugu, Kisiriri, 
Mwanduijembe, Iyumbu, Unyambwa, 
Sanza, Makuro, Makuru na Mtipa.
Aidha, Serukamba anasema sh. bilioni 

2.05 zilipokelewa na kutumika katika 

Bajeti ya mapato 
ya ndani ya 
halmashauri 
imeongezeka 
kutoka zaidi 
ya Sh. bilioni 
16.89 mwaka 
2020/2021 hadi 
kufikia zaidi 
ya Sh. bilioni 
22.4 mwaka 
2022/2023 sawa 
na ongezeko la 
asilimia 33...

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba, akitoa taarifa ya mafanikio ya Serikali ya Awamu ya Sita katika kipindi cha miaka miwili tangu Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, aingie madarakani.  Kushoto ni Mjumbe wa 
Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi Taifa (NEC) Mkoa wa Singida, Yohana Msita na kulia ni Katibu Tawala Msaidizi eneo la Uzalishaji na Uchumi Mkoa wa Singida, Stanslaus Choaji. (Picha: Mpigapicha Wetu)
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Kwa upande wa 
mtandao wa majitaka 
kwa sasa wakala 
imeanza kujenga 
mabwawa ya kutibu 
majitaka na baadaye 
upo mpango wa 
kujenga mitandao 
ya mabomba ya 
kukusanyia majitaka 

vya madarasa ya kidato cha kwanza na 
kujenga shule mpya saba za sekondari.
Mkuu huyo wa mkoa anasema hatua 

hiyo imewawezesha wanafunzi 1,510 
kupunguza umbali wa kutembea 
mwendo mrefu wa kati ya kilomita 10 
hadi 20 walizokuwa wakitembea kila 
siku kufuata shule.
“Mkoa wetu umepokea sh. bilioni 

7.23 za ujenzi shule mpya tisa za 
sekondari za kata za sekondari ya 
mkoa. Wanafunzi 1,612 wamepata 
nafasi katika shule hizo tisa, kwa hiyo 
wamepunguza tatizo la kutembea 
umbali mrefu kufuata shule,” anasema 
Serukamba.
“Fedha nyingine sh. bilioni 1.27 

zimepokelewa na kutumika katika 
kukarabati mabweni tisa na mabwalo 
mawili katika shule za msingi na 
sekondari.
Hali kadhalika,ujenzi wa mabweni 

mawili kwa ajili ya wanafunzi wenye 
mahita j i  maalumu,”  anasema 
Serukamba.

SEKTA YA MAJI
UPATIKANAJI wa huduma za haji wa 

maji mkoani Singida, umeongezeka 
kutoka wastani wa zaidi ya lita milioni 
8.38 mwaka 2020/2021 hadi kufikia 
zaidi ya lita milioni 9.8 kwa siku mwaka 
2022/2023.
“Ongezeko hilo la  uzalishaji 

linatokana na kukamilika kwa miradi 
mipya yenye thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni 838.66,” anasema Serukamba.
Wateja wa maji nao wameongezeka 

kutoka 14,186 mwaka 2020/2021 hadi 
16,521 mwaka 20223 ikiwa ni ongezeko 
la asilimia 16.5.
Upotevu wa maji umepungua kutoka 

asilimia 36.6 mwaka 2020//2021 hadi 
kufikia asilimia 31.4 mwaka 2022/2023, 
wakati makusanyo ya maduhuli 
yameongezeka kutoka zaidi ya sh. 
bilioni 3.28 mwaka 2020/2021 hadi sh. 
bilioni 3.81 mwaka 2022/2023.
“Kwa upande wa mtandao wa 

majitaka kwa sasa wakala imeanza 
kujenga mabwawa ya kutibu majitaka 
na baadaye upo mpango wa kujenga 
mitandao ya mabomba ya kukusanyia 
majitaka kutoka majumbani kwenda 
kwenye  mabwawa,”  anasema 
Serukamba.
Ametanabahisha kuwa upatikanaji 

wa majisafi umeongezeka kutoka 
asilimia 58 mwaka 2021/ hadi 80 
mwaka 2022/2023 kwa halmashauri ya 
manispaa ya Singida huku Mamlaka ya 
Maji (Suwasa), imepatiwa jukumu la 
kutoa huduma nje ya eneo la manispaa 
na sasa itaanza kuhudumia maeneo ya 
miji ya Ikungu, Puma, Sepuka, Irisya, 
Makiungu, Njiapanda na Ilongelo.
“Suwasa imefanikiwa kufanya 

ununuzi wa mita za maji 20,000 kwa 
sh. bilioni 1.04 mabomba kwa shilingi 
bilioni 1.1 na viungio kwa sh. milioni 
870,” anatanabaihisha Serukamba.
Aidha,Serukamba anabainisha 

utekelezaji wa mradi wa miji 28 
unaokwenda kuanza ambapo kwa 
manispaa ya Singida umetengewa 
dola za Marekani milioni 17 ambazo 
zitatumika kujenga matanki manne, 
kuchimba visima 12 na kuongeza 
mtandao wa kilomita 45 pamoja na 
kujenga pampu za maji Mwankonko, 
Ititi na Mungumaji.
Anasema upatikanaji maji vijijini 

kwa mkoa wa Singida umeongezeka 
kutoka asilimia 57 mwaka 2020/2021 

hadi 64 sawa na wakazi 955,131 waishio 
vijijini hadi mwezi Februari mwaka huu 
(2023).
Ofisi ya Suwasa imepokea zaidi ya sh. 

bilioni 21.75 katika kipindi cha kuanzia 
mwaka 2021/2022 hadi Februari mwaka 
huu kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya 
maji vijini.
Mwezi Januari mwaka huu, mkoa 

wa Singida kupitia fedha za UVIKO- 
19 ulipokea mtambo wa kuchimbia 
visima virefu ili kuhakikisha maeneo 
yote yasiyo na maji yanapata maji 
ambapo hadi Februari 28, 2023 visima 
11 vilishachimbwa katika wilaya za 
Manyoni na Singida huku lengo ni 
kuhakikisha ifikapo mwaka 2025 
upatikanaji wa maji mijini unafikia 
zaidi ya asilimia 95 na zaidi ya 85 vijijini.
“Huduma ya maji imeboreshwa 

katika miji ya Kiomboi kutoka asilimia 
30 mwaka 2020 hadi 65 mwaka huu na 
katika mji wa Manyoni kutoka asilimia 
65 mwaka 2020 hadi kufikia asilimia 
73.5 mwezi Februari 2023,” anasema 
Serukamba.
Katika mwaka huu wa fedha Ruwasa 

inaendelea kukamilisha ujenzi wa 
mradi mkubwa wa maji ya Kintiku/
Lusilile ambao unatarajiwa kugharimu 
zaidi ya sh. bilioni 12 ambao utadumu 
zaidi vijiji 11 katika wilaya ya Manyoni 
ambao unatarajiwa kukamilika mwezi 
Desemba mwaka huu na kuwanufaisha 
watu 55,000.

SEKTA YA UJENZI, UCHUKUZI NA 
MAWASILIANO
Hali ya barabara katika Mkoa wa 

Singida inaridhisha ambapo asilimia 
69.6 zipo katika hali nzuri, asilimia 24.6 
wastani na asilimia 5.8 zina hali mbaya.
Wakala wa Barabara Tanzania 

(Tanroads), mkoani humu inahudumia 
kilomita 1,718.31 za barabara kuu na 
zile za mkoa na kilomita 490.30 katika 
hizo ni za lami na sehemu iliyobaki 
yenye urefu wa kilimita 1,228.01 ni 
barabara za changarawe.
Serukamba anasema ser ikal i 

imepanga kutumia sh. milioni 18.97 
kwa ajili ya matengenezo ya barabara 
katika mkoa wake na kwamba mikataba 
37  ya kazi hiyo ilishasainiwa katika 
kipindi cha mwaka 2022/2023.
“Serikali imetenga zaidi ya Sh. milioni 

7.2 kwa ajili ya matengenezo ya kilomita 
393 ya barabara za lami, ujenzi na 
matengenezo ya kingo za madaraja 15,” 
anasema.
Pia ujenzi wa kivuko cha watembea 

kwa miguu katika barabara ya Kintinku 
kupitia Singida hadi Malendi.
Kwa mujibu wa mkuu wa mkoa, 

miradi ya ujenzi wa madaraja ya 
mabwawa ya Kindai na Monangi 
pamoja na kunyanyua matuta katika 
barabara ya Iyumbu hadi Mgungira 
kupitia Mtunduru hadi Magereza.
Na ujenzi wa Daraja la Itagata katika 

Barabara ya Rungwa kupitia  Itigi hadi 
Mkiwa na ujenzi wa daraja la Milai 
A katika barabara ya Shelui kupitia 
Senkenke, Tulya hadi Tyegelo na 
madaraja ya Kinyangiri katika barabara 
ya Igugunoshamba kupitia Nduguti 
hadi Gumanga na ujenzi wa barabara 
ya lami kilomita moja kutoka Ikungi 
kupitia Londoni hadi Kilimatinde.
Serukamba anawataka wakazi wa 

Singida  na Watanzania kwa jumla 
waendelee kumuombea Rais Dk. Samia 
ili Mungu ampe afya njema na maisha 
marefu.

Dk. Samia alivyosambaza neema Singida

ununuzi wa vifaa tiba kwenye hospitali za 
wilaya, vituo vya afya na zahanati katika 
halmashauri za Iramba, Mkalama, Ikungi na 
Manyoni.
“Kwa ajili ya uhamasishaji wa chanjo 

ya UVIKO 19 wananchi 906,420 sawa na 
asilimia 102 kati ya walengwa 892,060 
walipatiwa chanjo ambapo zaidi ya sh. 
bilioni 1.065 zilitumika katika mchakato huo 
ambapo mkoa wa Singida ulifanikiwa kufikia 
lengo la kitaifa,” anasema.

SEKTA YA ELIMU
Katika kipindi cha miaka miwili ya 

kuelekea sera ya elimu bila malipo, mkoa 
umepokea zaidi ya sh. bilioni 16.04 kwa 
ajili ya ujenzi wa vyumba 809 vya madarasa 
katika shule shikizi, msingi na sekondari.
Mkoa pia umepokea zaidi ya sh. bilioni 2.8 

za kugharimia hatua za mwisho za  ujenzi wa 
vyumba vya madarasa katika shule za msingi 
na sekondari.
Serukamba anasema hali kadhalika katika 

kipindi hicho, mkoa umepokea sh. bilioni 5.8 
zilizotumika katikia ujenzi wa vyumba 290 

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba, akitoa taarifa ya mafanikio ya Serikali ya Awamu ya Sita katika kipindi cha miaka miwili tangu Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, aingie madarakani.  Kushoto ni Mjumbe wa 
Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi Taifa (NEC) Mkoa wa Singida, Yohana Msita na kulia ni Katibu Tawala Msaidizi eneo la Uzalishaji na Uchumi Mkoa wa Singida, Stanslaus Choaji. (Picha: Mpigapicha Wetu)
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UchumiUchumi

Wakazi Songwe walilia Wakazi Songwe walilia 
barabara kufungua mkoabarabara kufungua mkoa
Na Lauden Mwambona, Songwe

M
ACHI 18, mwaka huu, wakazi 
wa Mkoa wa Mbeya na mikoa 
jirani, walikusanyika jijini  Mbeya 
kuadhimisha miaka miwili ya 
uongozi wa Rais Samia Suluhu 

Hassan.
Ilikuwa hafla kubwa ambapo viongozi 

mbalimbali wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
waliongozwa na Naibu Katibu Mkuu (Zanzibar), 
Mohamed Said Mohamed (Dimwa) aliyekuwa 
mgeni rasmi.
Mgeni rasmi ulipofika muda wake wa 

kuhutubia, alipanda jukwaani,lakini akatoa 
nafasi kwa Wakuu wa Mikoa ya Mbeya na Songwe, 
waeleze jinsi walivyopokea fedha za maendeleo.
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, 

anaeleza mkoa wake ulivyopokea fedha na 
zilivyotumika ndani ya miaka miwili ya  uongozi 
wa Rais Dk. Samia kwenye sekta za utawala, afya, 
elimu barabara na mikopo kwa jamii.
Naibu Katibu Mkuu Dimwa, anatoa nafasi 

nyingine kwa Mkuu wa Mkoa wa Songwe, 
Dk. Francis Machael, azungumzie jinsi fedha 
zilivyotiririka mkoani mwake kipindi cha miaka 
miwili.
Dk. Michael anataja miradi mbalimbali 

ikiwamo ya kukamilika kwa barabara ya kutoka 
Mpemba wilayani Momba hadi Isongole wilayani 
Ileje.
Anataja mabilioni ya Shilingi yaliyoingia 

mkoani Songwe kwa ajili ya  sekta mbalimbali 
zikiwamo za elimu, barabara, maji  na kuwapokea 
walimu wapya 342.
Naibu Katibu Mkuu wa CCM Zanzibar 

Dimwa anasimama na kuwaagiza wajumbe 
wa Halmashauri Kuuu ya CCM mikoa hiyo 
kushirikiana na viongozi wa CCM wa mikoa 
na wilaya kwenda kukagua miradi yote ili 
kujiridhisha.
Pia anatoa nafasi kwa wananchi waliofurika 

kwenye maadhimisho hayo wenye jambo ili 
waseme mbele yake.
Ndipo kijana  wa kiume ananyoosha mikono 

yake miwili juu ili azungumze mbele ya mgeni 
rasmi  na hatimaye anapewa nafasi.
Kijana huyo anajitambulisha kwa majina ya 

Msukwa B. Msukwa, kutoka Wilaya ya Mbozi 
mkoani Songwe.
Msukwa anamweleza Naibu Katibu Mkuu 

Juma Mwazembe, ambaye alilieleza gazeti  la 
UELEKEO kwamba eneo la Kamsamba ndilo 
linalozalisha  mpunga kwa wingi mkoani 
Songwe.
Mkoa wa Songwe ni mmoja wa mikoa 

inayozalisha chakula kwa wingi kwani taarifa za 
Katibu Tawala Msaidizi, masuala ya kilimo mkoa 
huo, Vanscar Kulanga, zinaonyesha Kamsamba 
imewahi kuzalisha mpunga uliofikia tani 105,000 
kwa mwaka mmoja na mkoa pia umewahi 
kuzalisha tani 605,000 za mahindi huku ukiwa wa 
pili kwa kuzalisha kahawa aina ya arabika nchini.
Mazao mengine yanayozalishwa mkoani 

Songwe ni  maharage, mtama, karanga, viazi 
mviringo, viazi vitamu na mihogo mbali ya aina 
mbalimbali ya matunda.
Kwa mtazamo huo, suala la  kuwapo kwa 

barabara bora, ni la msingi ili mazao yatolewe 
maeneo ya vijijini kwenda maeneo mengine ya 
nchi.
Mkoa wa Songwe ni kitinda mimba kwa mikoa 

yote 26 nchini. Mkoa huu ulianzishwa mwaka 
2016 baada ya kumegwa kutoka kwenye Mkoa wa 
Mbeya na unaundwa na wilaya za Ileje, Momba, 
Songwe na Mbozi.
Kwa uchanga huo, Kamati ya Ushauri Mkoa, 

mara kadhaa wamezungumzia umuhimu wa 
kuzifungua barabara ndani ya mkoa na zile 
zinazounganisha mikoa mingine.
Hata hivyo,  Kaimu Meneja Wakala wa 

Hadi Novemba, 
mwaka jana, 
jumla ya zabuni 
28 zenye thamani 
ya Sh. bilioi 
10.318 za awamu 
ya kwanza, 
zilikamilika na 
walianza kazi...

Barabara Tanzania (Tanroads), Injinia 
Suleiman Bishanga,  anasema Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dk. 
Samia, inautambua Mkoa wa Songwe na 
ina mkakati wa kuboresha barabara zote.
Injinia Bishanga anatoa mfano kwamba,  

mwaka wa fedha 2022/23, serikali 
imetumia fedha nyingi kwa ajili ya kufanya 
upembuzi yakinifu na usanifu katika 
barabara mbalimbali za Mkoa wa Songwe 
na pia imetenga karibu Sh. bilioni 11.3 kwa 
ajili ya matengenezo ya barabara.
Tanroads Mkoa huo, inahudumia 

barabara zenye urefu wa zaidi ya kilomita 
982 zikiwamo kilomita 233.63 za barabara 
kuu na kilomita 749.01 za mkoa.
Injinia Bishanga anasema hadi 

Novemba, mwaka jana, jumla ya zabuni 
28 zenye thamani ya Sh. bilioi 10.318 za 
awamu ya kwanza, zilikamilika na walianza 
kazi
Awamu ya pili jumla ya zabuni 19 

zilifanyiwa kazi zikiwa na thamani ya zaidi 
ya Sh. bilioni 3.5 na wakandarasi wapo 
kazini.
Kaimu Meneja huyo anasema serikali pia 

imekamilisha kazi ya upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina katika barabara za kutoka 
Mlowo hadi Kamsamba yenye urefu wa 
kilomita  130 ili zitafutwe fedha za kujenga 
kwa kiwango cha lami.
Kaimu Meneja anasema serikali 

inaendelea kuzihudumia barabara zote za 
mkoa zikiwamo za Mlowo hadi Kamsamba 
na Chang’ombe Mkwajuni wilayani 
Songwe.
Pia imekamilisha kazi ya upembuzi 

yakinifu na usanifu wa kina wa madaraja 
ya Magambo na Galula katika barabara ya 
mkoa ya Galula hadi Namkukwe na sasa 
serikali inatafuta fedha za kujenga.
Barabara nyingine zinazofanyiwa 

upembuzi yakinifu ni za Kasumulu – 
Katumba Songwe na kwamba sehemu ya 
kwanza ya Isongole - Isoko yenye urefu wa 
kilomita 52.5 imetengewa Sh. bilioni 5 kwa 
ujenzi
Barabara nyingine zinazotarajiwa 

kujengwa kwa lami ni ile ya kutoka Iyula - 
Nyimbili-Hasamba - Izilya hadi Itumba na 
ile ya Mahenje hadi Vwawa.
Kana kwamba haitoshi, serikali pia 

imetoa fedha nyingi kutengeneza na 
kukarabati barabara zinazohudumiwa 
na Wakala wa Barabara za Vijijini na 
mijini (Tarura). Tarura Mkoa wa Songwe 
inahudumia barabara zenye urefu wa 
kilomita 3,341.63 zikiwamo kilimita 20.326 
za lami na kilomita 2,353 za udongo wakati 
kilomita 967.8 ni za changarawe.
Hata hivyo, Injinia Bishanga anasisitiza 

kwamba serikali inatambua barabara zote 
na inaendelea kuzihudumia.

kwamba ipo barabara ya kutoka Mlowo 
wilayani Mbozi hadi Kamsamba wilayani 
Momba ambayo ni muhimu kwa uchumi 
wa mkoa na Tanzania kwa jumla.
Msukwa anaiomba serikali ijenge 

barabara hiyo kwa kiwango cha lami.
Hoja hiyo inawiana na mkazi wa 

Kijiji cha Igamba wilayani Mbozi,  
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M
ARBURG ni ugonjwa uliobeba historia kubwa ndani 
na nje ya Bara la Afrika 
na dunia kwa jumla.
Kwa mujibu wa 

taarifa za Shirika 
la Afya Duniani (WHO), virusi vya 
Marburg ambavyo ni sawa na virusi 
hatari vya Ebola, viligunduliwa 
kwa mara ya kwanza mwaka 1967 
huko Marburg na Frankfurt nchini 
Ujerumani na Belgrade huko Serbia.
Baada ya kugundulika kwa ugonjwa 

huo kwa mara ya kwanza, watu 31 
waliambukizwa virusi hivyo na saba 
kati yao, walifariki dunia.
Kwa mara ya kwanza, ugonjwa huo 

umegundulika nchini Tanzania katika 
Mkoa wa Kagera na watu wanane 
wameambukizwa ambapo watano kati 
yao, wamefariki dunia.
Waziri wa Afya wa Tanzania, Ummy 

Mwalimu, Machi 21, mwaka huu, 
aliutangazia umma na dunia kwa ujumla 
kuwa ugonjwa huo, tayari umeingia 
hapa nchini katika Mkoa wa Kagera na kusababisha 
madhara hayo.
Hata hivyo, kuna uwezekano mkubwa wa kupambana 

na virusi vya ugonjwa wa Marburg usiendelee kuenea 
hapa nchini kwa kuzitambua dalili zake.
Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es 

Salaam Machi 21, mwaka huu, Waziri wa Afya, Ummy 
aliwaondoa hofu Watanzania kwa kusema kuwa serikali 
imefanikiwa kuudhibiti ugonjwa huo usiendelee kuenea 
nje ya Mkoa wa Kagera. Kabla ya serikali kuthibitisha 
juu ya ugonjwa huo, ilizuka sintofahamu kubwa juu ya 
vifo hivyo kutokana na kutojulikana kwa gonjwa hilo na 
baadhi waliuhusisha na gonjwa hatari la Ebola ulioua 
maelfu ya watu katika nchi nyingi za Afrika zikiwemo 
Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC.)

JINSI UNAVYOAMBUKIZA
Marburg ni ugonjwa unaoambukizwa kutoka kwa mtu 

mmoja kwenda kwa mwingine kwa njia ya kugusana au 
kutoka kwa mnyama kwenda kwa binadamu, 

AAfyafya
Mlipuko wa mwaka 2005 nchini Angola, 

ulisababisha vifo vya watu zaidi ya 300.  Lakini 
barani Ulaya, ni mtu mmoja tu alifariki dunia 
katika kipindi cha miaka 40 na mwingine 
mmoja nchini Marekani baada ya kurejea 
kutoka katika safari ya kuzuru mapango 
nchini Uganda.

MILIPUKO MIKUBWA
Kwa mujibu wa taarifa za WHO, mwaka 

2017, Uganda uliua watu watatu na mwaka 
2012, viliripotiwa visa 15 na watu wanne 
walifariki dunia.
Mwaka 2005, Angola kuliripotiwa visa 

374 ambapo watu 329 walifariki dunia.
Mwaka 1998 hadi 2000, DRC 

viliripotiwa visa 154 ambapo watu 128 
walifariki dunia.
Mwaka 1967, Ujerumani kuliripotiwa  visa 

29 na saba kati yao waliaga dunia.
WHO inazidi kufafanua kuwa, popo 

wa matunda wa rousette wa Misri, ndiye 
anayeaminika kuwa ni muenezaji mkuu wa 
virusi vya ugonjwa huo.
Popo wa matunda ya rousette, huwa na 

virusi. Aidha, nyani wa kijani kibichi na 
nguruwe, pia wanaweza kubeba virusi hivyo.

JE, MARBURG INATIBIKA?
Virusi vya ugonjwa huu unatajwa kutokuwa 

na tiba isipokuwa mgonjwa hutibiwa kwa 
dalili husika alizokuwa nazo.
Kadhalika, inaelezwa kuwa ugonjwa huu 

hauna chanjo maalum au matibabu ya 
virusi. Lakini, WHO inasema kwamba juhudi 
zinafanyika za kutengeneza aina mbalimbali 
za bidhaa za damu, dawa za kulevya na 
matibabu ya kinga, 
Madaktari wanaweza kutoa maji mengi kwa 

njia ya dripu kwa mgonjwa aliyepoteza damu 
nyingi ili yachukue nafasi ya damu iliyopotea.

JINSI YA KUJIKINGA NA MARBURG
Watu kuepuka kula au kushika nyama za 

porini, kuepuka kuwa karibu na nguruwe 
katika maeneo yenye mlipuko,
Hali kadhalika, inashauriwa kwa wanaume 

waliowahi kupata virusi vya ugonjwa huu, 
kutumia kondomu kwa muda wa mwaka 
mmoja tangu kupata dalili au mpaka pale 
wataalamu wa afya watakapothibitisha mara 
mbili tofauti kwa kupima mbegu zao za kiume.
Vile vile, inashauriwa kwa wale wanaozika 

marehemu waliofariki dunia kwa ugonjwa 
huu, kuepuka kugusa mwili wake. Hata hivyo, 
kubwa zaidi, ni kuwahi matibabu haraka pindi 
dalili hizo zinapojitokeza.

Na Godfrey Sanga kwa msaada wa 
Mitandao

Historia ya gonjwa la Marburg, Historia ya gonjwa la Marburg, 
dalili na jinsi ya kujikinga nalodalili na jinsi ya kujikinga nalo

Kadhalika, huenea zaidi kupitia maji maji 
yatokayo mwilini kama damu, mbegu za kiume 
ambazo zinaweza kuwaambukiza watu wengine 
kwa miezi mingi baadaye.
Huu ni ugonjwa mwingine hatari wa mlipuko 

kama yanavyoripotiwa magonjwa mengine ya 
mlipuko yasiyo na tiba ya moja kwa moja kama 
Ebola. 

DALILI ZA MARBURG
Dalili za awali za ugonjwa huo ni pamoja 

na homa, kichwa kuuma sana, misuli kuuma, 
kikohozi, maumivu ya viungo, kuumwa tumbo, 
kuhara, kichefuchefu  na kutapika na upungufu 
wa damu katika mwili na hatima yake ni kifo.
Baadhi ya watu hutokwa na damu sehemu 

mbalimbali za mwili na kufa siku nane hadi tisa 
baada ya kuugua kwa sababu ya kupoteza damu 
nyingi.
Kwa wastani,  virusi  huua nusu ya 

walioambukizwa, lakini kwa mujibu wa WHO, 
aina hatari zaidi imeua hadi asilimia 88,

VIRUSI VILITOKA WAPI?
Kwa taarifa za wataalamu 

wa WHO, virusi vya Marburg 
vilipatikana kwa mara ya kwanza 
kwa tumbili wa kijani kibichi. 
Virusi hivyo pia vinahusishwa 
kupatikana kwa wanyama 
wengine wakiwemo popo 
ambao kwa Afrika, hupatikana 
kwa wingi nchini Uganda, DRC 
na Gabon.
Inaelezwa kuwa mara nyingi 

watu wanaoathirika zaidi ni 
wale wanaokaa muda mrefu 
kwenye mapango ya migodi 
yeye popo wengi.

ULIVYOINGIA AFRIKA
Nchi kadhaa za Afrika 

zimewahi kuripotiwa kukumbwa na mlipuko wa virusi hivyo 
zikiwemo DRC, Kenya, Afrika Kusini, Uganda na Zimbabwe.

Dalili za awali za 
ugonjwa huo ni 
pamoja na homa, 
kichwa kuuma 
sana, misuli kuuma, 
kikohozi, maumivu 
ya viungo, kuumwa 
tumbo, kuhara, 
kichefuchefu  na 
kutapika...

Tumbili

Nguruwe

Popo
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Parachichi 
ni tunda 
zuri ambalo 
huwezesha 
mchakato 
wa metaboli 
kwenda vizuri 
mwilini...

Tunda la parachichi na  
faida zake lukuki mwilini

KilimoKilimo

U
M A A R U F U  w a 
parachichi unatokana 
na umbile lake nyororo, 
laini na ladha isiyo ya 
kawaida.

 Parachichi ni tunda ambalo ni 
la familia ya mdalasini na kuna 
aina kadhaa ya parachichi, kuanzia 
ukubwa, rangi na muundo.
Yote hukua katika asili ya hali ya 

hewa ya kitropiki na yanapovunwa ni 
nyororo na laini kama siagi ambapo 
yamekuwa maarufu katika kila kitu, 
kuanzia kwenye kuchanganyia katika 
mlo mpaka kula baada ya chakula.
Aidha, 80 ya gramu ya pachachichi,  

ina protini gram sita, Mafuta gram 
tano, wanga gram sita, potasiamu 
gram 360 na vitamin E gram 56.

Faida 20 za kula parachichi
1-  Parachichi ni tunda la pekee 

ambalo limebeba virutubisho 
mbalimbali ambavyo ni muhimu 
kwa ajili ya miili yetu, baadhi ya 
virutubisho hivyo ni :-

-	 Kalori 240 (184 inatokana na 	
mafuta)

-	 Miligram 11 za sodium
-	 Gram 13 za wanga
-	 Gram 10 za nyuzinyuzi za lishe
-	 Gram moja ya sukari
-	 Vitamin K asilima 26
-	 Vitamin C asilimia 17
-	 Potasiam asilimia 14
-	 Vitamin B5 asilimia 14
-	 Vitamin B6 asilimia 13
-	 Asidi ya folate asilimia 20
-	 Vitamin E asilimia 10
      Virutubisho hivi ni muhimu 	

          kwa ajili ya mwili kujijenga 	
          na kujilinda dhidi ya 		
          magonjwa

2. Pamoja na parachichi kuwa na 
virutubisho mbalimbali, bado 
l ina  v irutubisho muhimu 
tunavyohitaji kutoka kwenye 
mimea, virutubisho hivyo ni :-

 .Corotenoids- Inapatikana kutoka 
kwenye parachichi na ina 
manuafaa makubwa kwa ajili ya 
miili yetu katika kulinda macho 
dhidi ya matatizo mbalimbali 
yakiwemo yale yatokanayo na 
umri.

-Persenones A na B- Hii  huzuia 
uvimbe na saratani mwilini.

D-Mannoheptulose – Hii ni aina ya 
sukari inayopatikana kwenye 
parachichi na inaaminika kusaidia 
kutawala kiwango cha sukari 
mwilini.

3.	 Husaidia kupunguza uzito. Suala 
la kupunguza uzito linaathiriwa 
sana na mfumo mzima wa lishe, 
hivyo kula vyakula ambavyo 
vinawezesha mchakato wa 
metabo l i  kwenda  vyema 
kutakuwezesha kupunguza uzito 
kwa muda mfupi.

	 Parachichi ni tunda zuri ambalo 
huwezesha mchakato wa metaboli 
kwenda vizuri mwilini.

 
4 	 Lina fetty acid
	 Fatty acid itokanayo na mafuta ya 

parachichi ambayo ni muhimu 
kwa ajili ya shughuli mbalimbali 
katika miili yetu.

	 Fetty acid inahitajika katika 
uzalishaji wa homon, ukuaji wa 
seli pamoja na ufyonzwaji wa 
virutubisho.

5 .  Hupunguza  l ehemu 
(cholesterol) mbaya.

	 Mafuta ya lehemu ni hatari 
ik iwa  k iwango chake 
kitakuwa kingi mwilini, 
mafuta haya husababisha 
matatizo mbalimbali hasa 
maradhi ya moyo.

 	 Matunda ya parachichi 
hayana lehemu mbaya 
inayoweza kuathiri afya. 
Utafiti unaonesha kuwa 
watu wanaokula parachichi, 
kiwango chao cha lehemu 
mwilini ni tofauti na wale 
wasiokula kabisa.

6. 	 Husaidia kukabili maradhi ya 
sukari

	 Parachichi ni tunda ambalo 
kiwango chake cha sukari 
hakina athari kwenye mwili.

	 Hivyo utumiaji wa parachichi 
utakuwezesha kuweka 
kiwango cha sukari kuwa 

katika hali nzuri ya wastani.

7. 	 Hulinda afya ya moyo
	 Mad i n i  y a  p o t a s i um 

yanapatikana kwenye tunda 
la parachichi kwa zaidi ya 
asilimia 14, ni muhimu sana 
katika utendaji kazi wa misuli 
ya moyo.

8. 	 Huzuia uvimbe
	 Asidi ya Oleic inayopatikana 

k w e n y e  p a r a c h i c h i , 
imebainishwa na wataalamu 
kuwa husaidia kwa kiasi 
kikubwa kuzuia uvimbe 
mwilini.

9.	 Hulinda afya ya macho
	 Kemikal i  ya  lute in  na 

zeaxanthin,  ni  muhimu 
sana kwa ajili ya kulinda na 
kuimarisha afya ya macho.

	 Ikumbukwe kuwa parachichi 
ni tunda lenye kiasi kikubwa 
cha lutein ambayo pia hulinda 
macho dhidi ya matatizo 
mbalimbali yatokanayo na 
umri.

10. Lina potasiam nyingi kuliko 
ndizi

	 Watu wengi wanapenda ndizi 
kwa kuwa ni chanzo kimoja 
wapo cha madini ya potasium, 
lakini hawafahamu kuwa ndizi 
ina potasium asilimia 10 na 
parachichi ina asilimia 14, 
hivyo parachichi ni bora zaidi.

	 Potasium ni muhimu katika 
miili yetu kwani hutuwezesha 
kutawala kiwango cha sodium 
katika miili na kutuepusha na 
madhara yatokanayo na madini 
haya ya sodium.

11. Huboresha afya ya nywele na 
ngozi

	 Je, umewahi kusikia kuwa 
p a r a c h i c h i  h u t um i k a 
kutengenezea mafuta ya nywele 

na ya ngozi, hii ni kutokana na 
kushsheni vitamini E ambayo 
ni muhimu kwa ajili ya afya ya 
nywele na ngozi.

Hivyo, baadala ya kununua 
mafuta ya gharama kubwa ili 
kupata vitamin E kwa ajili ya 
ngozi na nywele, kula tunda la 
parachichi.

12. 	Huzuia saratani
	 Ta f i t i  z i l i z o f a n y i k a 

zimebainisha kuwa kula 
matunda ya parachichi 
kunasaidia kupunguza kasi ya 
ukuaji wa seli za saratani ya tezi 
dume.

	 Hata hivyo, tafiti juu ya suala 
hili siyo nyingi sana, lakini bado 
unaweza kula parachichi na 
kupata faida nyingine nyingi.

13. Huimarisha mifupa
	 Kutokana na parachichi kuwa 

na vitamin K pamoja na madini 
ya kopa na folate ambavyo ni 
muhimu kwa ajili ya mifupa, 
tunda hili linakuwa na nafasi 
kubwa katika kuimarisha 
mifupa.

14. Huboresha mmeng’enyo wa 
chakula

	 Vyakula vyenye nyuzi nyuzi 
ni muhimu sana kwa ajili ya 
kufanya mmeng’enyo wa 
chakula uende vizuri.

	 Parachichi ni tunda lenye 
nyuzinyuzi kwa karibu asilimia 
13 ambazo ni sawa na asilimia 
54 unachotakiwa kula.

15. Ni muhimu kwa wajawazito
	 Kuwepo kwa kiasi kikubwa cha 

folate, potassium, vitamin C 
na B6 ambazo ni muhimu kwa 
ajili ya afya na ukuaji wa mtoto, 
kunalifanya tunda hili kuwa 
na umuhimu mkubwa kwa 
wajawazito.

	 Hivyo inashauriwa wajawazito 
wazingatie ulaji wa matunda hasa 
tunda la parachichi.

16. Huimarisha kinga ya mwili
	 Kinga ya mwili hutegemea vitamini 

B, C na E ili kujiimarisha na 
kujijenga.

	 Hivyo ulaji  wa parachichi 
utaimarisha kinga ya mwili kwani 
tunda hilo limesheheni vitamini 
hivyo.

 
17. Huboresha afya ya ubongo
	 Madini kopa yanayopatikana 

kwenye tunda hili kwa zaidi ya 
asilimia 19, yana nafasi kubwa 
katika kuufanya ubongo ufanye 
kazi vyema. 	  Hivyo, ukitaka 
kuweka afya ya ubongo wako 
katika hali nzuri na kuweza kufikiri 
vyema, kula tunda la parachichi 
mara kwa mara.

18.  Huboresha ufyonzaj i  wa 
virutubisho

	 Baadhi ya virutubisho hufyonzwa 
kunapokuwa na mafuta (fat 
soluble), virutubisho hivyo ni 
kama vile vya vitamin A, E,D na K, 
hivyo kula parachichi kutawezesha 
virutubisho hivi kufyonzwa vyema 
mwilini.

19. Humweka mtu katika hali nzuri
	 Baadhi ya tafiti zimeeleza kuwa 

watu wenye msongo wa mawazo, 
wana upungufu mkubwa wa 
madini ya potasium, kwa kuwa 
parachichi ni chanzo kikubwa 
cha madini hayo, basi tunda hili 
linaweza kusaidia sana kukuweka 
katika hali nzuri.

20. Huongeza nguvu mwilini
	 Miili yetu inategemea sana wanga, 

protin na mafuta ili kupata nguvu. 
Hivyo, kuongeza parachichi katika 
mlo, kutawezesha kuuongezea 
nguvu mwilini.

	 Parachichi ni tunda linalopatikana 
kwa urahisi bila gharama kubwa 
ikilinganishwa na matunda 
mengine kama vile tofaa (apple) 
na kadhalika. Hivyo ni muhimu 
kuyafanya matunda kuwa sehemu 
ya mlo wako.

Imeandaliwa na Mwandishi Wetu 
kwa msaada wa Mitandao.
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Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

N
AIBU Katibu Mkuu wa 
Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Zanzibar,  Dk. 
Mohamed Said Mohamed 
(Dimwa), amesema ili CCM 

iendelee kukubalika na kuaminiwa na 
wananchi kupewa ridhaa ya kuongoza 
Zanzibar, kuna umuhimu mkubwa kwa 
viongozi wa chama hicho kuwa karibu 
na wananchi kwa kuwatembelea na 
kusikiliza kero zao.
Aliyasema hayo wakati wa uzinduzi 

wa kisima cha maji safi na salama 
kilichopo Mzambarauni, Shehia ya 
Karakara Jimbo la Chumbuni.
Kisima hicho kimechimbwa kwa 

ufadhili wa Mbunge wa jimbo hilo, 
Ussi Salum Pondeza. Aliserma, CCM 

inatambua kuwa huduma 
ya maji safi na salama, ni ya 
msingi kwa kila mkazi wa 
Zanzibar.
Dk .  Dimwa a l i sema 

miradi mbalimbali imekuwa 
ikisainiwa chini ya Rais wa 
Zanzibar ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, kwa lengo la kuona 
wananchi wake wanapata 
huduma hiyo kila shehia.
 Alisema katika miaka 

m i t a n o  i j a y o ,  CCM 
inaielekeza Serikali  ya 
Mapinduzi ya Zanzibar 
kuendelea kutimiza azma ya 
ASP na CCM ya kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma ya 

maji safi katika maeneo ya 
vijijini na mijini inafikiwa.  
Sambamba na hayo, aliwataka 
Wabunge na Wawakilishi, 
kuhakikisha wanatekeleza 
ahadi walizozitoa wakati 
wa kampeni kwa vitendo 
ili kurejesha imani kwa 
wananchi katika kuiamini 
CCM kwenye  ku l e t a 
maendeleo.
Aidha, alimttaka kiongozi 

huyo kuweka utaratibu 
mzuri wa kuona wananchi 
wake wanapata huduma 
zilizokuwa bora ikiwemo 
maji safi na salama hasa 
katika Mfungo Mtukufu wa 
Ramadhan.
Naye Mbunge wa Jimbo 

Dimwa afichua siri ili CCM iendelea kukubalika Z’bar

HABARIKUTOKA
ZANZIBAR

Mbunge wa Jimbo la Chumbuni, Zanzibar,  Ussi Salum Pondeza (wa pili kutoka kushoto), akitoa ufafanuzi kuhusu uchimbaji wa 
kisima cha maji safi na salama katika hafla iliyofanyika Mzambarauni, Shehia ya Karakara jimboni humo juzi. Wa kwanza kushoto, 
Naibu Katibu Mkuu wa CCM Zanzibar, Dk. Mohammed Said Mohammed (Dimwa) Picha: Mpigapicha Wetu).

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

MKAZI Saateni visiwani hapa, Abdallah  
Said Hemed (25),  amefikishwa 
katika  Mahakama ya Wilaya ya 
Mwanakwerekwe  kujibu shitaka la 
kumchinja mwenzake kwa kisu kwenye 
shavu na kidevu.
Mshitakiwa huyo alisomewa shitaka 

lake hilo na Mwendesha Mashitaka, 
Wakili wa Serikali kutoka Ofisi ya 
Mkurugenzi wa Mashitaka (DPP), 
Suleiman Fadhil, mbele ya Hakimu 
Nazrat Suleiman. Mwendesha Mashitaka 
Suleiman alidai kuwa mtuhumiw ahuyo 
alifanyakosa hilo Desemba 26, mwaka 
2022 saa 4:30 asubuhi eneo la Malindi.
Ilidaiwa kuwa mshtakiwa huyo 

alimshambulia Khatibu Juma Abdallah, 
kwa kumrushia kisu na kumchinja 
sehemu ya shavu la kushoto na kidevu 
na kumsababishia maumivu mwilini 
mwake, kitendo ambacho ni kosa 
kisheria. Hata hivyo, mshtakiwa alikana 
shitaka hilo na kuiomba Mahakama 
impatie dhamana.
Upande wa mashitaka ulidai kuwa 

upelelezi wa kesi hiyo umekamilika 
na kuiomba Mahakama ipange tarehe 
nyingine kwa ajili ya kuwasilisha 
mashahidi mahakamani.
Hakimu Nazrat alikubaliana na ombi la 

upande wa mashitaka na kuahirisha kesi 
hiyo hadi leo Jumatano.
Aidha, Hakimu Nazrat alimtaka 

mshtakiwa kujidhamini mwenyewe 
kwa Sh. 100,000 za maandishi 
pamoja na wadhamini wawili 
wenye Vitambulisho vya 
Mzanzibari Mkaazi.

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

WIZARA ya Ardhi na Maendeleo ya Makazi 
Zanzibar, imeshauriwa kuangalia upya 
utaratibu wa malipo ya uhaulishaji wa ardhi 
kwa kuweka miongozo mapema juu ya 
matumizi ya ardhi ili kuepusha usumbufu.
 Wakizungumza katika kikao cha pamoja 

kati ya mawakili wasomi na uongozi wa 
wizara hiyo chini ya Waziri wa Ardhi, 
Rahma Kassim Ali, walisema mpango 
unaotumika sasa wa malipo unaleta 
usumbufu kwa wananchi ambao wengi 
wao huuza ardhi zao kwa shida.
 Walisema utaratibu huo pia unaleta 

shida kwa wawekezaji ambao hununua 
ardhi hiyo kwa matumizi mbal mbali.

 “Tunajua kwamba serikali ina taratibu 
zake katika kufanya mambo yake, lakini 
ni vizuri ukaletwa mwongozo ili kabla ya 
kuanza taratibu za kufuatilia zoezi hilo, 
iwe tayari wameshatambua ananunua 
ardhi hiyo na kujua matumizi yake 
badala ya kupata maelekezo wakati 
tayari ameshanunua,” alisema Wakili wa 
Kampuni ya Une Kilimanjaro Attorneys, 
Fatma Ngomuo.
Alisema suala hilo ni lazima lifanyiwe 

kazi kwani kufanya hivyo kunaleta shida 
kwa wao wanaosimamia shughuli hiyo 
pamoja na wananchi kwa jumla. 
 Sambamba na hayo, mawakili hao 

waliomba kuangalia uwezekano wa 
kuwashirikisha masheha katika hatua 

`Uhaulishaji ardhi uangaliwe upya’ za awali za uuzaji wa ardhi 
kwenye maeneo wanayoishi ili 
kuepusha migogoro.
 Wakili Masoud Hamidu 

Rukazibwa, alisema pamoja 
na kuweka katazo la masheha 
hao wasijihusishe na suala hilo, 
lakini kutokana na kuwa wao 
ndiyo wanaojua mipaka na 
maeneo ya wananchi wao ni 
vizuri wakashirikishwa.
“Bado masheha wana haja 

ya kuhusishwa katika hilo 
kwani kuna wakati tunataka 
ushuhuda juu ya umiliki kabla 
ya kufanya uhaulishaji lakini 
anashindwa kukujazia  kwa 
madai wao wanachotakiwa 
kujaza ni katika fomu ya 
uhaulishaji pekee”, alisema 
wakili huyo.

Kortini 
akidaiwa 
kumchinja 
mtu shavuni 
na kidevuni

Katika miaka 
mitano ijayo, 
CCM inaielekeza 
Serikali ya 
Mapinduzi 
ya Zanzibar 
kuendelea 
kutimiza azma...

la Chumbuni, Pondeza, 
alisema ujenzi wa kisima 
hicho ni utekelezaji wa Ilani 
ya CCM katika jimbo hilo, 
ambao mchakato aliuanza 
tangu mwaka 2008.
 Alisema kisima hicho 

kiliharibika Aprili, 2022 na 
kusababisha wakazi wa 
jimbo hilo kukosa huduma 
ya maji safi na salama.
Mbunge huyo aliongeza 

kuwa  k i s ima  h i cho 
kitawanufaisha wananchi 
wa shehia nne zilizopo 
katika jimbo hilo.
A l i z i t a j a  s h e h i a 

zinaunda jimbo hilo kuwa 
ni  Masumbani, Banko, 
Maruhubi na Karakana.
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NAIROBI, Kenya.

K
IONGOZI wa Muungano 
wa Upinzani nchini 
Kenya, Raila Odinga, 
amelaani uvamizi wa mali 
ya aliyekuwa Rais wa taifa 

hilo, Uhuru Kenyatta.
 Katika mahojiano na mwandishi 

wa BBC Ferdinand Omondi, kiongozi 
huyo wa upinzani alisema anaamini 
shambulio hilo lilitekelezwa na 
‘majangili’  waliokodishwa na 
serikali.
 Jumatatu ilikuwa siku ya pili 

ya maandamano dhidi ya serikali 
yaliyoitishwa na Odinga kwa madai 
kwamba kulikuwa na udanganyifu 
katika uchaguzi uliopita pamoja na 
kupanda kwa gharama ya maisha 
nchini humo.
 Kenyatta ni mshirika wa karibu wa 

Odinga hivyo kuporwa kwa shamba 
lake, kunaonekana kama kulipiza 
kisasi hatua yake ya kumuunga 
mkono Odinga.
 Maandamano zaidi yanapangwa, 

siku ya Alhamisi wiki hii. Lakini 
serikali imelaani ghasia na usumbufu 
unaosababishwa na maandamano 
hayo.
 Odinga aliambia BBC kuwa 

hajahusika na uharibifu wa mali na 
waandamanaji na alitetea haki ya 
Kikatiba ya kuandamana.
 Anasema ni bahati mbaya kwamba 

waandishi wa habari walilengwa na 
polisi na waandamanaji wakati wa 
maandamano ya Jumatatu.
 Alikosoa baadhi ya sera za 

Odinga alaani uvamizi wa 
shamba la  Uhuru Kenyatta

wapya wa Tume ya Uchaguzi unapaswa 
kuhusisha pande zote.
 Mahakama Upeo ya Kenya, ilitupilia 

mbali kesi ya Odinga kupinga kushindwa 
kwake katika uchaguzi wa Agosti, mwaka 
jana, lakini bado anasisitiza kuwa uamuzi 
huo uliathiriwa.

 BBC

 Odinga aliambia 
BBC kuwa 
hajahusika 
na uharibifu 
wa mali na 
waandamanaji 
na alitetea haki 
ya Kikatiba ya 
kuandamana.

Raila Odinga

MWENYEKITI wa Tume ya Umoja wa 
Afrika (AU), Moussa faki Mahamat, 
ameonesha wasiwasi wake kuhusu 
ghasia zilizotokea na kusababisha kifo 
cha mtu mmoja huku mali ya thamani 
isiojulikana ikiharibiwa kufuatia 
maandamano dhidi ya serikali.
Katika taarifa iliotiwa saini na Umoja 

huo, Mwenyekiti huyo sasa anataka 
wadau kuweka utulivu na kuanzisha 
mazungumzo ili kuangazia tofauti 
zilizopo kwa lengo la kuleta umoja na 
maridhiano.
Aidha, amewakumbusha Wakenya 

kuhusu ufanisi wa uchaguzi wa 
Agosti, mwaka jana  nchini humo na 
uthibitisho uliofuatia wa matokeo ya 
uchaguzi na mahakama ya juu zaidi.
Aliongeza kwamba AU inaunga 

mkono juhudi za Serikali ya Kenya na 
raia wake zinazonuia kuleta umoja, 
amani na uthabiti nchini humo.

…Tume ya 
AU yaomba 
utulivu 
Kenya

kiuchumi za Rais William Ruto, akisema 
ingawa gharama ya maisha ni tatizo la 
ulimwengu wote, nchi nyingi zimejaribu 
kuwaokoa raia wao kutokana na 
mdororo wa kiuchumi, lakini utawala 
wa Ruto umeondoa ruzuku na wananchi 
wanateseka zaidi sasa.
 Odinga alisema yuko tayari kukutana 

na Rais Ruto kwa mazungumzo, lakini 
akataja masharti mawili yanayohitaji 
kuafikiwa.  Kwanza, sera za uchaguzi za 
kielektroniki zifunguliwe ili kuthibitisha 
ikiwa kura ya mwaka jana iliibiwa na 
pili kwamba uteuzi wa makamishna 

ABUJA, Nigeria
MAAFISA nchini Nigeria, wamesema 
kwamba mpango wa kuwarejesha katika 
maisha ya kawaida, wapiganaji wa zamani 
wa kundi la Boko Haram, unasaidia katika 
kupunguza nguvu ya kikundi hicho.
Karibu wapiganaji 600 wamehitimu 

mafunzo kuhusu maisha ya kawaida 
mwishoni mwa wiki na kuomba msamaha 
kwa umma kutokana na vitendo vyao.
Maa f i s a  wanasema  kwamba 

watasaidiwa kuishi maisha ya kawaida 
katika jamii, lakini wataalam wanaonya 
kwamba kuna uwezekano wa watu hao 
kurudi kwenye mapigano.
Wapiganaji wa zamani 590 wa kundi la 

Boko Haram walikula kiapo cha utiifu kwa 
Nigeria, wakati wa sherehe ya mahafali ya 
kuwaondoa katika maisha ya upiganaji na 
kuingia katika maisha ya kawaida.
Sherehe ilifanyika Jumamosi iliyopita 

katika kambi iliyoko Jimbo la Kaskazini la 
Gombe.
Kundi hilo ni la mwisho la wapiganaji 

ambao kwa hiari yao, wamekubali 
kupatiwa mafunzo ya miezi sita ya kiakili 
na kimwili namna ya kuishi maisha ya 
kawaida katika jamii.
Maafisa wa Nigeria walianzisha 

mpango huo Julai, 2016, kama mbinu ya 
kulimaliza nguvu kundi la wapiganaji la 
Boko Haram.
“Mafunzo hayo ya kiakili, yamewasaidia 

watu hao kuwa watu wazuri katika jamii 
na wamebadilika ikilinganishwa na 
muda walipowasili katika kambi. Baada 
ya mafunzo, wanasaidiwa kuishi maisha 
ya kawaida katika jamii zao,” alisema 
Nnabuihe.
Maafisa wamesema kwamba watu 

watatu kati ya wale waliomaliza mafunzo 
hayo, wanatokea nchini Niger na Chad.
Wengine ni raia wa Nigeria kutoka 

Majimbo ya Borno, Adamawa, Yobe, 
Zamfara, Niger na Nassarawa.
Wapiganaji hao wa zamani wameomba 

msamaha kwa umma na kuahidi 
kusimamia amani katika jamii zao.
Mtaalam wa usalama, Senator Iroegbu, 

anasema mpango huo unaweza kusaidia 
kinadharia, lakini huenda kukatokea visa 
vya watu hao kurudi katika mapigano
“Kutubu ni kitu cha kifikra. Mtu 

anaweza kujifanya kwamba ametubu kwa 
sababu ya mazingira yanayomzunguka 
na kujieleza mwenyewe. Huu ni 
mpango wenye utata kwa namna nyingi. 
Kutakuwepo hali ya kusita sita katika 
kukumbatia mpango huo. 
Lakini mwaka 2021, Gavana wa Jimbo la 

Borno, Babagana Zulum, alitoa mwito wa 
kutaka mpango huo kufanyiwa tathmini, 
akisema kwamba waliokuwa wapiganaji 
wa Boko Haram, wanakusanya taarifa 
kutoka kwa watu wa kawaida na baadaye 
kujiunga tena na kundi hilo.
Watu wa kawaida katika Jimbo la Borno 

ambako ndiyo kitovu cha mashambulizi 
ya kundi la Boko Haram, wameutilia 
shaka mpango huo, kama 
anavyoeleza Vivian Bellonvu, 
kutoka shirika la Social Action 
Nigeria.
 

BBC

Wapiganaji wa 
Boko Haram 
 waandaliwa 
maisha mapya 

Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika (AU), Moussa faki Mahamat
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ya Rais wa Jamhuri 
wa Muungano wa 

Tanzania

Kila siku ya 
Jumatano
uhabarike

Hongera Mheshimiwa Rais

2

Pata nakala laini
ya gazeti lako
la Uelekeo

Tunakutakia kila la 
kheri katika kazi zako 
za kuongoza taifa la 
Tanzania kuelekea kufikia 
mafanikio zaidi.

Habari | Makala | Michezo na Burudani

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan

Miaka
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Na Mwandishi Wetu

P
ICHA za Mtendaji Mkuu 
wa Klabu ya Simba, Imani 
Kajura alizopiga akiwa 
na bosi mwenzake wa 

Mamelodi Sundowns zinaweza 
kuwekewa maelezo kadri ya upeo 
wa mtazamaji. 
Zimefanana na zile zote 

zilizopigwa msimu ule kule 
Misr i .  Barbara  Gonza lez 
akiwa Mkurugenzi wa Simba 
ak iongozana  na  Mjumbe 
mmoja wa Bodi, wakiikagua 
miundombinu ya Klabu kongwe 
ya Al Ahly. 
Miaka 15 iliyopita na kurudi 

nyuma, zisingeweza kupigwa 
picha za aina hii.  Timu 
zetu zilikua ni kama visiwa 
vilivyozungukwa na maji 
mengi. 
Zilikua ni timu zilizodaiwa 

kufanya aina ya mageuzi 
kwanza ili ziweze kuwa na 
mipango inayolenga mbali. 
Mtendaji Mkuu anapofunga 
safari kwenda Afrika Kusini, 
nyuma yake zipo baraka za 
mageuzi ya usimamiaji wa timu. 
Anakwenda kule kujifunza 

namna mpira  wa  k i sasa 
unavyosimamiwa kwa umakini 
na kuja na matokeo yenye 
mtiririko wa kudumu. 
Alikwenda kujifunza aina ya 

uchawi wa kisayansi unaoinua 
mpira wa mataifa mengine na 
kuwa na matokeo ya kudumu 
na kiwango kisichoshuka kwa 
ubora mwaka baada ya mwaka, 
bila kujali matokeo ya mechi 
uwanjani. 
Hivi majuzi Klabu ya Simba, 

imetangaza  mpango kazi 
wa kukuza soka la vijana. 
I n a t e g emewa  k u t um i k a 
sh. milioni 500 kama bajeti 
ya mchakato huu mzima. 
Hakijawahi kusikika kitu kama 
hiki kutoka kwa viongozi wa 
klabu zetu hizi mbili. 
Ni mpango unaohusisha nchi 

nzima. Kwamba Simba inashuka 
huko chini na kutafuta wachezaji 
wenye umri mdogo kwa ajili ya 
Hawa kina Jonas Mkude, Abdallah 
Seseme, Mohamed Hussein, Said 
Ndemla na wengine waliolelewa 
na Klabu ya Simba ni matunda 
ya uongozi wa kabla ya mageuzi 
Walilelewa katika mfumo wa timu 
iliyojiendesha kwa njia zisizo 
rasmi za utafutaji wa vyanzo vya 
mapato. Heshima maalum na 
iwafikie watu wa mpira halisi, 
waliojitolea kuwatafuta vijana 
hawa na kuwaweka pamoja. 
Makofi maalum na yamfikie 

Kocha Suleiman Matola na 
wengine waliokuwa walezi wa 
vijana hawa. 
Kuna watu wengi wa aina 

hii wenye mapenzi ya kweli 
ya mchezo, ingawa wamekua 
wakikwazwa na huu urasimu 
unaoletwa na wavamizi wa 
mchezo walioibuka na kujaa 
katika miaka ya karibuni. 
Liliandaliwa kundi kubwa 

la wachezaji, lakini wengi wao 
wakiwa ni vijana wa hapa 
hapa Dar es Salaam. Waliweza 
kupat ikana  kwa  urah is i , 
wakitokea nyumbani na kwenda 
kufanya mazoezi ya pamoja. 
Huu mpango kazi  mpya 

unakuwa na baraka ya pande zote 
mbili, zenye kuiongoza Klabu ya 
Simba kupitia Wajumbe wa Bodi. 

Mpira wa vijana umekuwa Siasa
kwa muda mrefu sasa ni uhakika

Ni suala lenye upana na ukubwa 
kulinganisha na jinsi walivyopatikana 
hawa wachezaji waliofikia umri wa kuwa 
waandamizi ndani ya misimu ya karibuni. 
Simba wanakwenda kuifanya kazi ya 
kukuza kiwango cha soka cha Tanzania. 
Inakuja kuwa ni sehemu halisi ya chanzo 

cha vipaji hivyo, kurahisisha sana kazi ya 
makocha wa timu za vijana za taifa na wale 
wa klabu yenyewe. 
Nakumbuka namna Kocha Mbrazil 

Marcio Maximo, alivyokutana na ugumu 
wa kufundisha alipogundua kwamba 
hatukuwa na mfumo wa kueleweka wa 
uvumbuaji wa vipaji. 
Alipozitazama Klabu za Simba na Yanga, 

hakuona timu zenye msingi mzuri wa 
wachezaji waliopata mafunzo ya soka 
tangu utotoni. 
Akaanza kufanya kazi kwa uzoefu wake 

mwenyewe akamuita, Jerry Tegete katika 
kambi ya Taifa Stars akiwa bado ana akili 
na mwili wa mwanafunzi wa kidato cha 
sita. 
Miaka mitatu au minne ijayo Kocha wa 

Stars, atakutana na wingi wa wachezaji 
wenye miaka 20 ya mwanzo waliopita njia 
sahihi za malezi ya vijana. 
Hatakua na kisingizio cha kueleweka 

iwapo timu yake itashindwa kupata 

matokeo katika mechi za kimataifa. 
Simba imeamua kutimiza wajibu 

wake wa kimpira. Ni aibu kwa taifa letu, 
kuwa linategemea baadhi ya wachezaji 
wanaoandaliwa na TFF wenyewe pale 
Uwanja wa Karume. 
Yanayofanyika mahali pale ni ya 

kuzoeleka kufanyika katika viwanja 
vya mazoezi vya Bunju B na vile 
vinavyotumiwa na Yanga.
Azam wametumia nguvu kubwa katika 

kutengeneza wigo wa wachezaji vijana, 
wanaoandaliwa katika mazingira ya klabu 
ya soka. Simba kwa ukongwe wao na 
uzoefu wa masuala ya kimpira, itakwenda 
kuongeza wigo wa wachezaji wa uhakika. 
Natumaini Mkurugenzi wa Simba, Imani 

Kajura anavyopiga picha na Wakurugenzi 
wenzake wa klabu kubwa Afrika anapata 
wasaa wa kutengeneza njaa ya kutaka 
kuona yanayofanyika huko na hapa kwetu 
yawe yanafanyika pia. 
Mamelodi Sundowns wanamuingiza 

uwanjani mchezaji mwenye miaka 16, ili 
acheze mechi ya ushindani ya Ligi Kuu 
Afrika Kusini, hili pia linawezekana hata 
hapa kwetu. 
Ni kuingia kisayansi kwa asilimia 100 

katika kufanya michakato ya maandalizi 
ya timu za vijana.

Mwenyekiti wa Bodi ya Klabu ya Simba, Salum Abdallah ‘Try Again’ (kushoto) akionesha jezi itakayotumiwa na timu ya vijana ya klabu hiyo, 
baada ya kuingia mkataba wa miaka mitano kwa sh. milioni 500 wenye kaulimbiu ya ‘The Future Is Now’. Picha na Mtandao

Liliandaliwa kundi 
kubwa la wachezaji, 
lakini wengi wao wakiwa 
ni vijana wa hapa hapa 
Dar es Salaam. Waliweza 
kupatikana kwa urahisi, 
wakitokea nyumbani na 
kwenda kufanya mazoezi 
ya pamoja... 
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LONDON, England

KOCHA Antonio Conte anatarajiwa kupeleka 
makali katika Ligi Kuu ya Italia ‘Serie A’, 
baada ya kutupiwa virago kwenye Klabu ya 
Tottenham Hotspurs.
Sare ya mabao 3-3 iliyopata Spurs dhidi 

ya Southampton, ilihitimisha kibarua cha 
kocha huyo baada ya kudumu Makao Makuu 
White Hart Lane kwa miezi 16.
Kauli anayodaiwa kuitoa, Conte ya kuwaita 

wachezaji wake wabinafsi, huku akiwataja 
mabosi wake kwamba hawana utamaduni 
mzuri, ulimuweka matatani kabla ya juzi 
kumalizana. Wakati Conte akifungasha 
virago, Mwenyekiti wa Spurs, Daniel Levy 
anamtaka Kocha Julian Nagelsmann kujaza 
nafasi ya Mtaliano huyo mwenye miaka 53. 

Conte kupeleka 
makali yake Ligi 
Kuu ya Italia

LONDON, England

KLABU ya Borussia Dortmund, wanataka 
kumsajili kiungo wa kati wa Ireland 
Kaskazini mwenye umri wa miaka 19 Shea 
Charles kutoka Manchester City.
Nayo Klabu ya Barcelona italazimika 

kusajili angalau wachezaji watatu hadi 
wanne kwa uhamisho wa bure msimu huu 
wa joto na kufanya kazi ndani ya bajeti 
ndogo ya mishahara.
Katika hatua nyingine Klabu ya 

Manchester City, haina mpango wa 

kumuuza kiungo wake wa kati wa 
Uingereza Kalvin Phillips msimu huu wa 
joto, licha ya mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 27 kucheza mechi chache tangu 
kuhamia Ettihad kutoka Leeds United.
Hata hivyo, Phillips anasemekana kuwa 

atakua tayari kuondoka City huku kukiwa 
na hofu kwamba kukosa muda 
mwingi wa kucheza, kunaweza 
kuathiri nafasi yake ya 
kuchaguliwa kwenye kikosi 
cha England.

Borussia Dortmund 
yamwania kinda wa Ireland

LONDON, England

MSHAMBULIAJI Bukayo Saka, anaweza 
kuikamua Arsenal pauni milioni 15 msimu huu 
endapo atatia saini mkataba mpya na washika 
bunduki hao wa jiji la London.
Saka (21) amekuwa shujaa wa Klabu ya 

Arsenal na timu ya taifa ya England, baada ya 
kucheza kwa kiwango bora msimu huu.
Juzi usiku, alithibitisha ubora wake baada 

ya kuchangia ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya 
Ukraine, katika mechi za kufuzu Fainali za 
Ulaya. Saka anatarajiwa kupata mshahara wa 
pauni 300,000 kwa wiki, endapo atatia saini 
mkataba mpya Arsenal.
Endapo nyota huyo atamwaga wino, atakuwa 

ndiye mchezaji anayelipwa mshahara mkubwa 
katika Klabu ya Arsenal inayoongoza Ligi Kuu 
England. Kiungo wa zamani wa klabu hiyo 
Mesut Ozil, aliwahi kulipwa mshahara wa pauni 
350,000 kwa wiki Arsenal.

LONDON, England

MSHAMBULIAJI nyota wa Paris Saint 
Germain (PSG) na Argentine Lionel Messi, 
anawindwa na klabu 29 zinazocheza Ligi 
Kuu Marekani.
Klabu zinazotaka huduma ya Messi zina 

imani baada ya mkataba wake na Paris 
Saint-Germain kumalizika zitamnasa.
Hata hivyo, zipo taarifa Messi (35) 

anajiandaa kurejea Barcelona katika usajili 
wa majira ya kiangazi mwishoni mwa 
msimu huu.
Chanzo kutoka Hispania, kimesema 

klabu za Marekani zimejipanga kuungana 
kumvuta nchini humo na yeye ataamua 
anataka kuitumikia ipi.
Inter Miami inapewa nafasi kubwa ya 

kumsajili Messi, baada ya mkataba wake 
kumalizika Juni mwaka huu.
Lakini, klabu inayomtaka italazimika 

kuvunja benki kumlipa Messi mshahara 
wa dola za Marekani milioni moja kwa 
wiki.  
Klabu zingine Marekani zinazowania 

saini ya Messi ni Miami, New York, Los 
Angeles na Atlanta, ambayo ina mchezaji 
mwingine raia wa Argentina Thiago 
Almada.
David Beckham ni mmiliki mwenza 

wa Inter Miami inayonolewa na nyota wa 
zamani wa Manchester United Phil Neville, 
angependa kumuona Messi akijiunga na 
klabu hiyo.

Saka kuikamua 
Arsenal pauni 
milioni 15

Messi 
awindwa 
na klabu 

29 Ligi Kuu 
Marekani
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Wachezaji wa timu za Skuli ya Msingi wa Turkey na Wazazi, wakigombaniana mpira katika mchezo 
wa fainali ya Elimu bila Malipo ngazi ya wilaya, uliochezwa Uwanja wa Zimamoto, Wazazi walishinda 
kwa pointi 40-5. Na Mpigapicha Wetu

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

VIJANA nchini wameshauriwa 
kujitokeza kwa wingi katika 
kujifunza mchezo gofu, ili 
Zanzibar irudi kwenye hadhi yake 
kama ilivyokua hapo awali.
Ushauri huo ulitolewa na 

mchezaji mahiri wa gofu visiwani 
hapa, Mussa Foum Haji wakati 
alipozungumza na mwandishi wa 
habari hizi kuhusiana na mchezo 
huo, ambao unaonekana kupotea.
Alisema kwa miaka mingi, 

vijana wamejikita katika kucheza 
soka na michezo mengine na 

kuachana na gofu ambao ni 
mmoja wa michezo maarufu na 
iliyoitangaza vyema nchi.
“Ushauri wangu kwa vijana 

kujitokeza kwa wingi kujiunga na 
mchezo wa gofu ambao hivi sasa, 
umekosa hadhi kama iliyokuwepo 
hapo awali,” alisema.
Mussa ambaye kwa sasa ni 

mchezaji pekee wa gofu visiwani 
hapa alisema, endapo  vijana 
watajitokeza kucheza 
gofu wataweza kupata 
mafanikio yao binafsi na 
hata nchi kwa ujumla.

Vijana Zanzibar 
washauriwa 
kujifunza gofu

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

MRATIBU wa Michezo Wilaya ya Mjini, Mohammed 
Ali Abdalla amesema licha ya changamoto 
mbalimbali zilizojitokeza wakati wa Mashindano 
ya Elimu bila Malipo, lakini wanashukuru 
yamekwenda vizuri na kuonesha ushindani kwa 
timu zote shiriki.
Akizungumza mara baada ya kumalizika kwa 

mashindano hayo wilayani Mjini Mratibu huyo 
alisema kwa ujumla yalikua na ushindani wa hali ya 
juu na vijana walionesha vipaji vilivyovutia wengi.
“Katika mashindano, hayo ambayo yalichezwa 

kwa mtindo wa mtoano yalikuwa na changamoto za 
hapa na pale lakini yamekwenda vizuri na ushindani 
ulikua mkubwa,” alisema Mratibu huyo.
Alisema kutokana na ushindani uliooneshwa 

kila timu ilitolewa wakati wa kutafuta ‘best Looser’ 
ilikuwa iking’ang’ania kuwa ipewe nafasi ya kucheza 
lakini kwa kuwa kuna vigezo maalumu, ilibidi apewe 
ambaye alifikia vigezo hivyo.

Azungumzia changamoto 
Mashindano Elimu bila Malipo

NEW YORK, Marekani

N
YOTA wa muziki nchini 
Marekani, Beyonce na 
Kampuni  ya  Adidas 
wameripotiwa kukubaliana 
kuacha ushirikiano wao 

ambao ulikua baina ya Adidas na 
Kampuni ya Beyonce ya mavazi ya Ivy 
Park.
Kwa mujibu wa chanzo kilicho karibu 

na mazungumzo ya biashara kilisema, 
nyota huyo mwenye umri wa miaka 41 

na kampuni hiyo ambayo hutengeneza 
nguo za michezo ambayo inatoka 
nchini Ujerumani, walifanya uamuzi 
wa pande zote mbili wa kusitisha 
ushirikiano huo kwa mujibu wa The 
Hollywood Reporter.
Mwanamuziki huyo na Adidas, 

walianza ushirikiano wao mwaka 2018 
wakati ambapo Adidas walichukua 
jukumu la kutengeneza nguo za Ivy 
Park, wakati Beyonce pia alifanya 
kazi ya viatu na nguo kwa chapa hiyo 
maarufu duniani. Habari za kuvunjika 

kwa ushirikiano huo wa kibiashara, 
zinakuja baada ya jarida la Wall Street 
Journal kuripoti Februari mwaka huu, 
kwamba Kapuni ya Mavazi ya Beyonce 
ya Ivy Park, ilifanya biashara na kuingiza 
takriban dola za Marekani milioni 40 
pekee, ikilinganishwa na matarajio ya 
awali ya mauzo ambayo yalitarajiwa 
kuwa ni dola milioni 250 kulingana na 
chanzo cha THR.
Imeelezwa pia Beyonce na Adidas, 

walitofautiana kuhusu tofauti za 
ubunifu hivi karibuni na kusababisha 

Beyonce, Adidas wakubaliana 
kuvunja mkataba

Sekondari Lugoba yaita wadau 
kusaidia vifaa vya michezo
Na Mwandishi Wetu, Chalinze

UONGOZI wa Shule ya Sekondari Lugoba iliyopo 
Halmashauri ya Chalinze Wilaya ya Bagamoyo 
mkoani Pwani, imesema inakaribisha wadau wa 
kucheza kujitokeza kusaidua vifaa mbalimbali vya 
michezo.
Ombi hilo lilitolewa na Mwalimu Mkuu wa shule 

hiyo, Abdallah Sakasa wakati akizungumza na 
waandishi wa habari shuleni hapo, ambapo alisema 
shule iko mstari wa mbele katika michezo lakini 
inakabiliana na upungufu wa vifaa.
Alisema shule ina viwanja vya kutosha 

vinavyotumika kwa ajili ya michezo mbalimbali, 
huku akieleza kuwa kati ya hivyo ni kimoja pekee 
cha mchezo wa basketi ndiyo chenye changamoto 
na kwamba wanaangalia namna ya kuuboresha.
“Katika Halmashauri yetu ya Chalinze 

shule yetu ya Lugoba imechaguliwa kuwa 
kitalu cha mchezo wa netiboli, wachezaji 
wote wa mchezo huo wanafika hapa 
kwa ajili ya mazoezi tayari kwa 
mashindano,” alisema.
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Saka kuikamua Arsenal 
pauni milioni 15

Na Mwandishi Wetu

A
L I YEWAHI  k uwa 
mchezaji wa Simba 
na pia Kocha wa klabu 
hiyo, Jamhuri Kihwelo 
‘Ju l io’  amemtaka 

Rais wa Heshima wa Simba 
Mohamed Dewji ‘MO’, kuwataja 
wanaomkwamisha  ka t i ka 
uwekezaji wake kama mwenyewe 
anavyosema.
Akizungumza  j i j in i  Dar 

es Salaam juzi, Julio alisema 
MO ndiye mwekezaji na yeye 
ndiye aliowaweka madadakani 
anaodai wanamkwamisha, hivyo 
cha msingi ni kuwaondoa na 
kuwabadilisha ili kuwaleta watu 
wengine wanaoitakia mema 
Simba.
Alisema MO hao anawajua 

watu hao na si sawa kuendelea 
kuwakumbatia madarakani, kama 
anaona wanakwamisha mchakato 
wa mabadiliko awataje majina kwa 
kuwa yeye ana nia nzuri, isipokua 
kuna wanaokwamisha halafu 
lawama anatupiwa yeye.
“Watu  hao  wanatak iwa 

waondoke kama ilivyo kwa 
aliyekua Rais wa kwanza, Hayati 
Julius Nyerere ambaye alimpisha 
Ali Hassan Mwinyi na yeye 
alimwachia, Marehemu Benjamin 
Mkapa, baadaye akaja Jakaya 
Kikwete na hatimaye, Marehemu 
John Magufuli na sasa Mama 
Samia Suluhu Hassan anaendelea,” 

Kocha Julio amtaka MO Dewji Kocha Julio amtaka MO Dewji 
kuwabadilisha watendaji Simbakuwabadilisha watendaji Simba

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Klabu ya Yanga, Nasreddin 
Nabi amesema kinachoipa nguvu timu yake 
na kuongoza Kundi D katika michuano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika mbele ya 
Waarabu wa Tunisia, US Monastri ni 
kujiamini kwa wachezaji pamoja na 
ushirikiano.
Yanga kwenye michuano hiyo inaongoza 

kundi hilo na mchezo wake uliopita iliibuka 
na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya US 
Monastri mchezo wa Jumapili wataikabili TP 
Mazembe Lubumbashi, DR Congo.
Timu hizo katika mchezo uliochezwa 

Uwanja wa Mkapa jijini Dar es Salaam 
ubao ulisoma Yanga 3-1 TP Mazembe, hivyo 
mchezo huo wa Jumapili kila timu itakua na 
kazi ya kusaka pointi.

Beyonce, Adidas wakubaliana 
kuvunja mkataba

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu Zanzibar 
(ZFF), limesema litaendelea na harakati zake 
za kudai uanachama wake kwenye Shirikisho 
la Mpira wa Miguu Afrika (CAF) kwa kuamini 
wao bado ni wanachama halali kwa kuwa 
vigezo vilivyotumika kutolewa havikufuata 
utaratibu wa kisheria.
Akizungumza na mwandishi wa habari 

hizi ofisini kwake Katibu wa ZFF, Hussein 
Ahamada Vuai alisema historia inaonesha 

Zanzibar iliwahi kuwa mwanachama wa CAF 
na kuondolewa bila ya kufuatwa utaratibu wa 
kisheria kwa mujibu wa katiba ya CAF.
Alisema Zanzibar, ilipata uanachama 

huo mwaka 2017 kwa kufuata utaratibu wa 
namna ambavyo mwanachama anapaswa 
kuwa mwanachama kwa kufanyika Mkutano 
Mkuu  na kupigiwa kura na kupata kura 51 
kati ya nchi 54 .
“Utrataibu wote wa kisheria wa kuingia 

ulifuatwa kwa mujibu wa katiba, lakini 
walivyotolewa hakuna Mkutano Mkuu 

wala hakuna kumbukumbu yoyote, hivyo 
hakukufuatwa taratibu,” alisema.
Alisema mantiki hiyo, anachokiamini 

Zanzibar  bado ni  mwanachama 
na wanafanya jitihada zao kuona 
wanarejeshewa uanachama katika uhalisia 
wake.
Katibu huyo aliseema, katika jitihada 

zao hatua zipo vizuri na wameshafanya 
mazungumzo ya moja kwa moja na Katibu 
Mkuu CAF katika vikao mbalimbali ambavyo 
Zanzibar wamekua wakishiriki kupitia CAF 

na Baraza la Michezo kwa Nchi za Afrika 
Mashariki na Kati (CEFACA).
“Kwa hiyo tumepata ushirikiano mkubwa 

mpaka sasa, zilizobaki ni hatua za kisheria 
na kikanuni kuona tunarejeshwa vipi, ila 
kwa hatua tumeshaanza mazungumzo 
na kuwaandikia CAF moja kwa moja na 
tunasubiri maelekezo,” alisema.
Zanzibar ilipata uanachama wa CAF mwaka 

2017 na kuondolewa ndani ya kipindi kifupi 
hali iliyoleta sintafahamu kwa wananchi na 
wadau wa michezo visiwani hapa.

ZFF kuendelea kudai uanachama wake CAF

 Mwenyewe asema ‘atawashitaki’ kwa wanachama 
alisema. Alisema MO kwa fedha 
alizonazo au kwa Klabu za Yanga 
na Azam, hazishindwi kwenda 
kuchukua mchezaji yeyote 
duniani kutokana na uwezo 
wa kifedha wanaokeza katika 
timu hizo kwa kuwa hizo zina 
wawekezaji ambao wanatakiwa 
kuwa na uwekezajai wa maana.
Hatua hiyo ya Julio imekuja 

baada MO, kutamka wazi katika 
mitandao ya kijamii kwamba 
kuna watu ndani ya Simba 
wanakwamisha mchakato 
wa mabadiliko, ila ana imani 
endapo mchakato utakamilika 
watafikia malengo waliojiwekea.
MO alisema wanajipanga 

kuijenga Simba upya kwa ajili 
ya miaka mitano ijayo kwa kuwa 
nia yao ya usajili kwa wakati huu 
imefeli.
Alisema uzuri ni kwamba 

watu hao anawajua na kama 
wataendelea kukwamisha 
mchaka to  huo  a ta toka 
hadharani kuwataja kwa majina 
ili kuachia hatima yake na hao 
wanaokwamisha suala hilo kwa 
wanachama.
Ak i zungumz ia  usa j i l i , 

MO alisema kuna makosa 
yamefanyika hasa katika suala 
hilo lakini pia anaangalia 
uwezekano wa kutafuta 
‘maskauti’ bora kutoka nje ya 
nchi, ambao watashirikiana 
na maskauti wa ndani ili 
kubadilisha mfumo kwani 

anaamini wataifanya kazi yao 
kwa ubora zaidi tofauti na kama 
inavyofanyika sasa. 
“ Tu n a am i n i  e n d a p o 

tutabadilisha mfumo wa usajili 
kwa kuwaleta ‘maskauti’ wazuri 
tuna uwezo wa kupata wachezaji 
wazuri watakaoifikisha timu 
katika malengo tuliojiwekea,” 
alisema.
Hata hivyo MO aliwahi 

kunukuliwa na vyombo vya 
habari akidai kwamba pesa zake 
zinapotea kwani hapati faida, 
mpaka sasa ametumia zaidi ya 
dola za Marekani milioni 20 bila 
kupata faida, kwani amewekeza 
kutokana na mapenzi aliyonayo 
kwa Simba lakini klabu hiyo 
haimuingizii faida yoyote huku 
watu wakimtupia lawama 
kwamba hajaingiza chochote.
Wakati huo huo, Meneja 

wa Habari na Mawasiliano, 
Ahmed Ally alisema kikosi cha 
timu hiyo kiliondoka jana saa 
9 alasiri kikiwa na wachezaji 
15 kwenda Morocco kuikabili 
Klabu ya Raja Casablanka katika 
mechi ya Kundi C ya Klabu 
Bingwa Afrika hatua za makundi 
itakayochezwa Uwanja wa 
Mfame wa Tano Jumapili nchini 
humo.
Alisema lakini wengine 13 

waliopo katika timu zao za taifa 
watajiunga moja kwa moja na 
kikosi hicho kujiunga na kikosi 
hicho wakitokea katika nchi zao. 

Nabi: Kujiamini 
kwa wachezaji 
inatupa jeuri 
kuongoza kundi


