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Moja ya majengo na eneo la kuegesha magari katika Hospitali ya Taifa Muhimbili.

Habari Kitaifa

Na Mwandishi Wetu

CHUO cha Ualimu wa Ufundi Stadi 
Morogoro (MVTCC), ‘kinatembea’ 
na kasi ya Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, katika kuzalisha walimu 
wa ufundi stadi kikijipanga 
kuzalisha kada ya wataalam hao, 
660 kila mwaka.
Akizungumza na Uelekeo kwa 

njia ya simu jana, Mkuu wa chuo 
hicho, Samwel Kaali, alisema 
wameandaa mpango mkakati wa 
miaka mitano kuanzia mwaka 
2023/24 hadi 2027/28, kuhakikisha 
kwamba ujenzi wa vyuo vya ufundi 
kila wilaya, haukwami kwa sababu 
ya walimu wa ufundi.
Alisema wameandaa mpango 

mkakati utakaowezesha kutoa 
walimu 3,100 ndani ya miaka 
mitano ili kukidhi mahitaji ya nchi.
Alisema ili kufanikisha hilo, 

wameongeza udahili  kutoka 
wanafunzi 120 kwa mwaka hadi 
660 na kwamba utekelezaji wake 
utaanza mwaka huu wa fedha.
Alisema wameandaa kozi ya 

stashahada ya uzamili ya elimu ya 
ualimu wa ufundi na ufundi stadi 
(post graduate diploma in technical 
and vocational teacher education), 
inayotolewa kwa ushirikiano na 
Chuo Kikuu cha Huria.
Kaali alisema kuanzia mwaka 

huu wa fedha, MVTCC inaanzisha 
stashahada ya walimu wa ufundi 
na ufundi stadi (diploma in 
engineering with technical and 
vocational teacher education).
“Programu tunazoendelea nazo 

ni cheti cha walimu wasaidizi wa 
ufundi stadi, stashahada ya walimu 
wa ufundi na ufundi stadi ambazo 
ni maalum kwa mafundi ambao 
wanataka kuwa walimu wa ufundi,” 
alisema.
Kaali  alisema tayari  chuo 

kimeandaa mazingira ya kupokea 
idadi hiyo ya wanafunzi na tayari 
wameongeza hosteli na vyumba 
vya madarasa.
“Tunaongeza karakana mbili za 

ufundi wa uchakataji wa chakula 
na kozi ya urembeshaji na utiaji 
nakshi. Tunaenda kukarabati 
na kuweka vifaa vipya kwenye 
karakana nne zilizopo, tunatanua 
maktaba na kujenga kituo cha 
teknolojia za kidigitali,” alisema 
Kaali. Alisema mpango wa muda 
mrefu wa mamlaka ni kujenga chuo 
kingine cha ualimu wa ufundi stadi 
kwa kuwa eneo la MVTCC ni dogo.
Mpango huo wa MVTCC unakuja 

wakati ambao serikali imeanza 
kujenga vyuo vya ufundi stadi kila 
wilaya nchini. Katika mwaka huu 
wa fedha, Serikali ya Awamu ya 
Sita inayoongoza na Dk. Samia, 
ilitenga Sh. bilioni 100 kwa 
ajili ya kuanza ujenzi huo.

Na Claud Gwandu, 
Arusha

T
ATIZO sugu 
la maegesho 
y a  ma g a r i 
katika Uwanja 
wa Ndege wa 
Kilimanjarto 

(KIA) ,  huenda l ikawa 
historia baada ya mamlaka 
inayos imamia  uwanja 
huo kuanza mradi wa 
upanuzi wa maegesho hayo  
utakaogharimu mabilioni ya 
Shilingi.
Mradi huo utakaotumia 

zaidi ya Sh. bilioni 2.7, 
u t a s a i d i a  k u o n g e z a 
uwezo wa maegesho ya 
magari katika uwanja huo 
unaochukua magari 85 kwa 
wakati mmoja kwa sasa 
na kufikia magari 180 kwa 
wakati mmoja katika uwanja 
huo wa pili kwa ukubwa 
nchini.
Mkurugenzi Mtendaji 

wa Shirika la Maendeleo 
la Uwanja huo (KADCO), 
Chr is t ine  Mwakatobe, 
alisema hivi karibuni kuwa 
maegesho hayo mapya 
yatasa id ia  kupunguza 
msongamano na tatizo sugu 
la ukosefu wa maegesho 
linalowakabili wenye magari 
wanaosaf i r i sha  abi r ia 
kwenda na kurudi katika 
uwanja huo.
“Ni tatizo sugu na kwa 

sasa maegesho yetu yana 

uwezo wa magari 85 tu 
wakati magari yanaongezeka 
karibu kila siku kutokana 
na kuongezeka kwa idadi 
ya watalii, hivyo mradi huu 
utakapokamilika utakuwa 
ahueni kubwa kwa wageni 
wetu,” alisema na kuongeza:
“Kwa nafasi hii finyu 

iliyopo, changamoto ya 
maegesho ilikuwa kubwa 
mno hapa,kwani kuna 
wakati tulikuwa tunapokea 
zaidi ya magari 300 kwa 
wakati mmoja kutokana na 
wingi wa wageni. Sasa fikiri 
changamoto ilivyokuwa 
kubwa na kuwa kero si 
kwa madereva tu, bali hata 
wageni ambao wanapenda 
kutumia uwanja wetu,” 
a l i sema Chr is t ine  na 
kuongeza:
“Mradi huu utasaidia 

madereva kupunguza muda 
mwingi wa kuwa ndani ya 
vyombo vyao vya usafiri 
kutafuta maegesho ambako 
wanachoka kabla hata 
ya kupakia wageni, hivyo 
utatoa fursa kwa madereva 
hao kuwahudumia vizuri 
wageni.
Alisema tayari mkandarasi 

wa kuongeza maegesho 
hayo ameshaanza kazi 
baada ya taratibu zote za 
kisheria kukamilika, na 
kwamba uwanja utakuwa 
na uwezo wa kuhudumia 
m a g a r i  y a  w a g e n i , 
wafanyakazi wa uwanja na 

MVTCC 
kuzalisha 
walimu wa 
Veta 660 
kila mwaka

Maegesho ya magari KIA 
kupanuliwa kwa bil. 2.7/-

yale yanayosafirisha mizigo 
hasa ya mbogamboga na 
matunda kwenda masoko ya 
Ulaya yanayotumia uwanja 
huo.
Mazao ya mbogamboga, 

m a t u n d a  n a  m a u a , 
huzalishwa kwa wingi katika 
ukanda wa miteremko la 
Mlima Meru mkoani Arusha 
na pia mkoani Kilimanjaro 
na husafirishwa kwa wingi 
kupitia uwanja huo na 
kupelekwa katika masoko 
yaliyoko katika nchi za Umoja 
wa Ulaya.
Kwa nyaraka za mujibu 

wa mradi huo, pamoja na 
kuimarishwa kwa mitaro 
ya maji uwanjani hapo, 
mradi huo pia utaongeza 
idadi ya taa zitakazotumika 
uwanjani hapo, kuweka lami 
na kukarabati na kupanua 
sehemu ya maegesho ya 
magari uwanjani hapo.
Mradi huo, kwa mujibu 

wa Mkurugenzi Mtendaji 
huyo, utatoa ajira ya muda 
kwa vijana 100 kutoka 
maeneo yanayouzunguka 
uwanja ambao ulijengwa 
makusudi kwa aji l i  ya 
k u h u d um i a  w a t a l i i 
wanaomiminika Kanda ya 
Kaskazini kushuhudia vivutio 
mbalimbali katika Hifadhi za 
Serengeti, Mlima Kimanjaro, 
Tarangire,  Manyara na 
Arusha pamoja na Mamlaka 
ya Hifadhi ya Ngorongoro 
(NCAA).

Mradi huu 
utasaidia 
madereva 
kupunguza 
muda mwingi wa 
kuwa ndani ya 
vyombo vyao vya 
usafiri kutafuta 
maegesho 
ambako 
wanachoka kabla 
hata ya kupakia 
wageni...
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B
AADHI ya makanisa jijini 
Dar es Salaam, yameanzisha 
mfumo mpya wa ukusanyaji 
sadaka kutoka kwa waumini 
kwa kuwashindanisha 

kutokana na ushabiki wa mpira 
wa miguu kwa timu mbili maarufu 
nchini, Simba na Yanga.
Mfumo huo mpya wa ukusanyaji 

sadaka, unawafanya  washabiki wa 
pande hizo mbili mahasimu, kutoa 
sadaka kwa kushindana na hatimaye 
kubaini ni upande gani utaibuka 
kidedea kwa kutoa sadaka kubwa 
zaidi.
Hali hiyo ilishuhudiwa katika 

Kanisa moja Katoliki  Parokia (jina 
limehifadhiwa) iliyoko katika Wilaya 
ya Ubungo jijini Dar es Salaam 
Jumapili iliyopita.
Katika ibada zake tatu zilizofanyika 

siku hiyo, kila ibada ilitumia mfumo 
huo na kufanikiwa kukusanya sadaka 
kiasi cha kutosha kwa waumini wa 
Simba na Yanga ambapo upande 
wa washabiki wa Yanga, uliibuka 
mshindi kwa kutoa kiasi kikubwa cha 
sadaka. Aidha, Paroko na Msaidizi 
wake, wao walitangaza kanisani 
kuwa hawana timu (neutral), na 
hivyo nao liliwekwa kapu lao maalum 
ambapo kwa washabiki wasio na timu, 
walitumbukiza humo.
Hata hivyo, katika ibada zote tatu, 

kapu la Paroko na Msaidizi wake yaani 
wasio na upande wowote wa timu, 
`waligaragazwa’ vibaya na washabiki 
wa Simba na Yanga kwani waliambulia 
sadaka ̀ kiduchu.’
Wakati wa kukusanya sadaka hizo, 

walijitokeza waumini wawili na 
Mtawa mmoja wakasimama mbele ya 
Kanisa wakiwa wameshika vikapu vya 
kukusanyia sadaka.
Mwandishi  wa habar i  hiz i 

al iyekuwemo kanisani  humo, 
alimshuhudia mmoja wa waumini 
akishika jezi ya rangi nyekundu na 
kapu jekundu ikiwa ni alama ya 
Simba, mwingine akishika jezi na 
kapu ya manjano kama utambulisho 
wa timu ya Wananchi (Yanga). 
Hivyo, waumini ambao ni wapenzi 

wa Simba, walipeleka sadaka zao 
kwenye kapu la rangi nyekundu na wa 
Yanga, walitumbukiza katika kapu la 
rangi ya manjano.
Aidha, kapu la Paroko na Msaidizi 

wake, halikuwa na rangi maalum na 
lilishikwa na mmoja wa Watawa.
“Haya, sasa natangaza matokeo 

ya uchangiaji sadaka kwa Simba na 
Yanga. Simba wamechangia Sh……, 
Yanga Sh…… na Kapu la Baba Paroko 
na Msaidizi wake (wasio na timu), 
wamechangia Sh….. Kwa matokeo 
haya, Mayele (Yanga), ametetema, 
Simba na Baba Paroko pamoja na 
Msaidizi wake, wamedondoshwa,” 
alitangaza mmoja wa wajumbe 
wa Kamati ya Walei na kulipuka 
kwa shangwe kanisani kutoka kwa 
washabiki wa upande wa Wananchi.
Hata hivyo, baada ya ibada 

kumalizika, mwandishi wa habari 
hizi aliwaona baadhi ya waumini wa 
pande zote wakiwa wamekaa vikundi 
vikundi wakipanga mikakati mizito 
ya kuhakikisha kwamba, Jumapili 
itakayofuata,  wanawagaragaza 
wenzao wa upande mwingine.
Mfumo huo mpya wa ukusanyaji 

sadaka, umebuniwa kwa lengo la 
kuwahamasisha waumini kuwa na 
moyo wa kutoa sadaka zaidi kwa ajili 
ya maendeleo ya Parokia yao.
Utaratibu ambao hutumika mara 

zote, ni ule wa kupitia katika Kanda 
na Jumuiya zilizoundwa kila Parokia 
ambapo viongozi wake hufanya kazi 

Simba, Yanga sasaSimba, Yanga sasa
zatinga makanisanizatinga makanisani

mikakati ya kuhakikisha kuwa Kombe 
hilo wanalirejesha mikononi mwao,” 
alisema muumini huyo.
Baadhi ya waumini wameuelezea 

mfumo huu wa ukusanyaji sadaka 
kuwa inaonesha wazi kwamba, Kanisa 
linawajua washirika wake, linajua 
wanayoyapitia kwenye furaha na 
huzuni. Pia linawaonesha kuwa kama 
wao ni sehemu ya Kanisa maana yake 
hata mambo yao pia (yasiyo ya dhambi), 
yanaweza kuwa sehemu ya Kanisa.
Mbali ya kanisani, mtindo wa kutumia 

mashabiki wa timu hizo, pia umekuwa 
ukitumika kwenye sherehe za harusi kwa 
kuwaita wageni waalikwa kuwazawadia 
maharusi ambao lazima mmoja awe 
upande wa Simba na mwingine upande 
wa Yanga.
Utaratibu huu kwa kiasi kikubwa 

huwawezesha Bibi Harusi na Bwana 
Harusi, kujizolea zawadi `kibao’ kutoka 
kwa washabiki wa Simba na Yanga.
TOA MAONI YAKO KUPITIA NAMBA:
0713263775 au 0748115000

Kutokana na asili yao, 
wanyama pori hawa hula 
nyama na hutembea 
kwa makundi na wakati 
mwingine huingia katika 
maeneo ya binadamu na 
kuua mifugo na ndipo 
wanapo uawa kwania ya 
kulipa kisasi...

ya ziada kuwahamasisha waumini wa 
maeneo yao, kutoa sadaka kwa ajili ya 
maendeleo ya Kanisa.
 Gazeti hili la UELEKEO limepata taarifa 

kuwa mtindo huu wa ukusanyaji sadaka, 
pia umekuwa ukitumika katika baadhi ya 
Parokia nyingine jijini Dar es Salaam.
Mmoja wa waumini wa Parokia (jina 

pia limehifadhiwa), iliyoko katika Wilaya 
ya Ilala ambaye hakutaka jina lake litajwe, 
alilidokeza UELEKEO kuwa, mfumo 
huo wa ukusanyaji sadaka kutoka kwa 
waumini, hutumika pia katika Parokia hiyo 
kwa lengo la kuhamasisha michango ya 
ujenzi wa Kanisa au wakati wa harambee. 
Muumini huyo alisema kwa upande 

wao, wamekwenda mbali zaidi kwani 
huandaliwa Kombe maalum kwa ajili ya 
kuwakabidhi washabiki wa upande wa 
timu inayoibuka kidedea.
“Baada ya Kombe hilo kushikiliwa na 

washabiki wa Yanga kwa muda mrefu, 
sasa washabiki wa Simba wamepindua 
meza na kulishikilia Kombe hilo. Lakini 
washabiki wa Yanga, wanazidi kuweka 
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Waandishi Wetu, Njombe na Dar

W
ANAFUNZI 16 wa Shule ya Sekondari 
Yakobi iliyopo Halmashauri ya Mji 
wa Njombe, wamesimamishwa 
masomo wakituhumiwa kujihusisha 

na mapenzi ya jinsia moja.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Njombe, Kamishna 

Msaidizi wa Polisi (ACP), Hamis Issah, alithibitisha 
taarifa hizo. 
Hata hivyo, Kamanda Issa, alisema mchakato 

unaoendelea kwa sasa kuhusiana na watuhumiwa 
hao, ni kwa wataalamu wa afya kuwafanyia 
uchunguzi wa vipimo ili kubaini ukweli wa madai 
hayo.
Alisema tangu kuanza kwa mahojiano kati 

ya polisi na watuhumiwa, bado wanaendelea 
kuwakamata na kuwashikilia washukiwa wengine.
“Tunaendelea  kuwakamata  wengine 

wanaotajwa katika mahojiano tunayofanya, 

Wanafunzi wapigwa `stop’ masomo
wakituhumiwa kwa ushoga, usagaji

Habari Kitaifa

idadi ya watuhumiwa inaongezeka. 
Wataalamu wa Afya walikwishaanza 
uchunguzi wa kitabibu kubaini 
vitendo hivyo,” alisema Kamanda 
Issah bila kutaja idadi ya wanafunzi 
wanaotuhumiwa kufanya vitendo 
hivyo.
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Njombe, Erasto Mpete, naye 
alilithibitishia Uelekeo kuwepo kwa 
taarifa hizo.
Mpete alisema jumla ya wanafunzi 

16 wa kike na kiume, wanaoshikiliwa 
na Jeshi la Polisi mkoani humo kwa 
tuhuma za ushoga na usagaji.
Hata hivyo,  Mpete al isema 

taarifa za wataalamu wa afya ndizo 
zinazosubiriwa ili  hatua zaidi 
zinazostahiki, zichukuliwe dhidi yao.
Aidha, amewataka wazazi kuwa 

makini na watoto wao kwa kuwakagua 
ikiwa ni pamoja na kuwalea katika 
mila, desturi na miongozo ya imani 
za dini ili kutengeneza taifa lenye 
maadili mema.
Baadhi ya wazazi na walezi wa 

wanafunzi hao ambao hawakutaka 
watajwe majina yao, wamethibitisha 
watoto wao kusimamishwa masomo 
na kuiomba serikali ifanye uchunguzi 
wa haraka kuwabaini wahusika na 
wale wasiohusika, warejee shuleni 

kuendelea na masomo.
Juhudi za kumpata Afisa Elimu 

Sekondari Halmashauri ya Mji wa 
Njombe azungumzie suala hilo, 
ziligonga mwamba kwani kila 
alipopigiwa simu yake ya mkononi, 
iliita bila kupokelewa.
Kadhalika, Mkuu wa shule hiyo 

alipopigiwa simu yake ya mkononi, 
pia iliendelea kuita kwa muda mrefu 
bila kupokelewa na siku iliyofuata, 
ilipokelewa na aliyejitambulisha 
kuwa ni Katibu Muhtasi, lakini 
alisema hakuwa na mamlaka 
ya kulizungumzia hilo.

Na Claudia Kayombo, Singida

WAISLAMU mkoani Singida, 
wamepanga kufanya maandamano 
kupinga viashiria vya ndoa za jinsia 
moja mkoani humu,
Sheikh wa Mkoa wa Singida, Issa 

Nassoro, amesema maandamano 
hayo yanatarajiwa kufanyika 
Aprili 16, mwaka huu na kutoa 
wito kwa Waislamu mkoani humu, 
kujitokeza kwa wingi wakiwa na 
mabango ya kulaani vitendo hivyo.
Aliyasema hayo alipokuwa 

akizungumza na gazeti hili ofisini  
kwake mjini hapa hivi karibuni.
Shekh Nassoro alisema wameona 

ni vema wafanye maandamano 
ya amani  kwa kuwa hawawezi 
kufumbia macho vitendo hivyo 
vya kifedhuli na kuanza kushamiri 
mkoani hapa.

Alifafanua kuwa maandamano 
hayo  wanayotarajia kumuomba 
Mkuu wa Mkoa, Peter Serukamba, 
awe mgeni rasmi, wana imani 
yatasaidia kwa kiasi kikubwa 
wahusika kuachana na mipango 
yao hiyo miovu ya kuieneza tabia 
hiyo mkoani humu.
Katika Kongamano la Wanawake 

wa Kiislamu lililofanyika mkoani 
humu hivi karibuni, Sheikh 
Nassoro  a l iwahi  kuonesha 
wasiwasi wake kuhusu baadhi ya 
watu kuanza kuwaharibu watoto 
wadogo wa kiume.
Hivyo aliwataka kinamama 

kujenga tabia ya kuwachunguza 
zaidi ili kuwabaini mapema iwapo
wameanza kuwafunza vitendo 

hivyo kwa kuwa wao ni walezi 
namba moja wa watoto.
 Aidha, Sheikh Nassoro alisema 

…Waislamu Singida wajipanga 
  kuandamana kupinga ushoga

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Njombe, Kamishna Msaidizi wa Polisi (ACP), Hamis Issah

upo mpango wa Masheikh wa 
kata pamoja na yeye mwenyewe, 
kuomba wawe
wanakwenda katika shule za 

msingi kutoa elimu kwa watoto 
kuhusu madhara ya kujiingiza 
katika vitendo vya mapenzi ya 
jinsia moja.
Alisema ana imani watoto 

hao wakipatiwa elimu stahiki 
Mapema, itasaidia kutoa taarifa 
mapema kwa wazazi au walezi 
na hivyo kuwanusuru kuzama 
katika lindi la mapenzi ya namna 
hiyo ambayo ni utamaduni wa 
kigeni katika Bara la Afrika.
Hata hivyo, Sheikh Nassoro 

wakati akisema kuna viashiria 
vya vitendo vya ndoa za 
jinsia moja, amekiri ukahaba 
kushamiri katika maeneo mengi 
mjini hapa.
“Hali mbaya kwa wanaotumia 

miili  yao kujiuza, zamani 
walikuwa na sehemu maalum za 
kufanyia biashara hii, lakini
sasa wapo katika maeneo 

mengi wengine wanakodi hadi
nyumba kwa ajili  hiyo,” 

alisema Sheikh Nassoro.

Tunaendelea 
kuwakamata wengine 
wanaotajwa katika 
mahojiano tunayofanya, 
idadi ya watuhumiwa 
inaongezeka. Wataalamu 
wa Afya walikwishaanza 
uchunguzi wa kitabibu 
kubaini vitendo hivyo...
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Kabudi ataka waathirika 
ubakwaji walipwe fidia

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

MKUU wa Shule ya Afya na Sayansi ya Tiba 
kutoka Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar 
(SUZA), Dk. Salma Abdi Mahmoud, 
amesema taarifa za tafiti zinazofanywa na 
wataalamu nchini, zitasaidia kuchangia 
kutatua changamoto zinazowakabili 
watu katika jamii. Aliyaeleza hayo 
alipozungumza katika mafunzo ya siku 
tano kwa wanataaluma wa shule hiyo 
yanayohusu uchakataji na uchambuzi wa 
takwimu na uandishi wa ripoti za utafiti.
Hafla hiyo ilifanyika  Chukwani, nje 

kidogo na mji wa Zanzibar.

Alisema, wameamua kufanya mafunzo 
hayo ili kuongeza uwezo katika kufanya 
tafiti zenye ubora na kuchangia katika 
maendeleo ya jamii.
Aidha, alisema mafunzo hayo pia 

yatasaidia kuendeleza sekta ya afya 
na sayansi za tiba katika shule hiyo na 
kwamba lengo la mafunzo hayo ni kupata 
kukumbushana na kupeana elimu na ujuzi 
wa taaluma hiyo ya utafiti.
“Lengo letu ni kuwawezesha na kuongeza 

uwezo katika kufanya tafiti za kisayansi 
na kuchangia katika maendeleo ya jamii 
nchini kupitia sekta ya elimu, afya na 
sayansi za tiba katika skuli yetu,” alisema.

Hata hivyo, alisema, hali ya tafiti Chuoni 
humo ipo vizuri ambapo kwa miaka miwili 
iliyopita wameshatoa takribani ya tafiti 
20 ambazo zimechapishwa katika ngazi 
za kimataifa.  Alisema kati ya tafiti hizo 
zinahusu hasa maradhi ya binadamu 
ambazo zinaleta matokeo mbalimbali 
licha ya kuwa fedha za tafiti wanategemea 
za ndani. Naye Mkuu wa Tafiti na 
uandishi wa ripoti kutoka SUZA ambaye 
pia ni Mkufunzi wa mafunzo hayo, Dk. 
Chukwuma Okafor, alisema kumekuwepo 
na umuhimu kwa wanataaluma wote wa 
afya na sayansi za tiba kuwa na ujuzi wa 
kutosha katika eneo la kufanya tafiti ili 

Tafiti zitasaidia kutatua changamoto - SUZA

Na Mwandishi Wetu

W
AZIRI wa zamani 
wa Katiba na Sheria, 
Profesa Palamagamba 
Kabudi, 

amependekeza waathirika wa 
uhalifu wa kijinai wakiwamo 
waliobakwa, walipwe fidia na 
kupewa ushauri wa kisaikolojia, 
badala ya mifumo ya hakijinai 
kuwatumia tu kama mashahidi 
mbele ya Mahakama.
Aidha, Chama cha Majaji 

Wastaafu (Tarja), kimetaka wakuu 
wa mikoa na wilaya, kupunguziwa 
mamlaka ya kuweka watu ndani 
huku kikipendekeza vifo vyenye 
utata vichunguzwe na Mahakama.
Profesa  Kabudi  ambaye 

pia aliwahi kuwa Waziri wa 
Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, alitoa 
mapendekezo hayo jijini Dar es 
Salaam jana mbele ya Tume ya 
Kurekebisha Mifumo ya Hakijinai 
inayoongozwa na Jaji Mkuu 
Mstaafu, Mohammed Othman 
Chande.
Alisema kwa hali ilivyo sasa, 

mwathirika wa uhalifu hatazamwi 
sana na sheria badala yake, 
mifumo imemlenga zaidi mhalifu.
“ T u m e k a z a n i a  s a n a 

kumwangalia mhalifu na adhabu 
kwao na kumsahau mwathirika…
ni lazima sasa tuwe na mfumo 
wa fidia wa kuwasaidia hasa kwa 
waathirika wa ukatili wa kijinsia, 
kubakwa na kudhalilishwa,” 
alisema.
Profesa  Kabudi  a l i sema 

mwathirika wa uhalifu, anapaswa 
kusaidiwa kitabibu ili aweze 
kutoka kwenye tatizo alilonalo. 
Alisema amependekeza pia 

mafunzo ya ufundi kwa wafungwa 
na fursa ya masomo kwa watu 
wanaokutwa na hatia wakiwa na 

Asema sheria inawaangalia tu wakosaji

wakuu wa mikoa na wilaya wamekuwa na kasumba ya 
kutoa amri ya kumkamata mtu hivyo wamependekeza 
amri hiyo isiwe kauli ya mwisho, bali mtuhumiwa 
apewe haki ya kumshtaki kiongozi huyo ikiwa 
atakamatwa kwa uonevu.
“Tumegusia haya mamlaka ambayo wakuu wa mikoa 

na wilaya wanayatumia…eeh kamata watu, muweke 
ndani, ondoka naye n.k. Tumependekeza kwamba ili 
yaweze kufuatiliwa na kuwa utekelezaji wa maana, 
kwanza maagizo hayo yatolewe kwa maandishi ili 
kama mtu ataona awe na haki ya kushtaki kuwe na 
ushahidi,” alisema.
Jaji Mihayo alisema: “Tumependekeza kuhusu 

hizi kamati za ulinzi na usalama, kumekuwa na 
kutoeleweka kwa kazi yake. Kazi yake siyo kukamata 
watu wala kuagiza watu kukamatwa ni kuangalia hali 
ya mkoa au wilaya ya kiusalama.”
Alisema kamati hiyo ikibaini kuna shida ya usalama 

inapaswa kuwasiliana na jeshi la polisi ambalo ni 
mjumbe, ili kudhibiti matukio ya uhalifu na siyo 
vinginevyo.

VIFO POLISI, MAGEREZA
Kuhusu vifo vyenye utata, Tarja imependekeza kuwa 

uchunguzi wa matukio hayo ufanywe na Mahakama ili 
kuondoa sintofahamu.
Alisema kulikuwa na sheria ya inquest (uchunguzi), 

inayotoa mamlaka ya kuchunguza sababu za kifo kwa 
vifo vyenye utata, akitaka ombi la uchunguzi litolewe 
na Hakimu au Jaji; ili kutoa haki kwa walalamikaji.
“Mtu akifariki dunia gerezani, akifia kituo cha polisi 

au mahali penye wasiwasi, kifo hicho kinachunguzwa 
na hakimu. Akijiridhisha kuna mtu anapaswa 
kushtakiwa basi anaagiza mtu fulani au kundi fulani 
wakamatwe na kushtakiwa. Hamtii mtu hatiani bali 
atapendekeza watuhumiwa wafunguliwe mashitaka. 
Hivi ndivyo ilivyokuwa huko nyuma,” alisema.
Alifafanua: “Ndiyo maana unaona mtu anapofariki 

dunia polisi wanasema amejinyonga, ndugu 
wanakataa. Kama ingefanyika inquest angejulikana 
nani amehusika. Hakimu angefika mahali na kusema 
hakufa kifo cha kawaida, aliuawa au aliteswa hadi 
akafa.”

PLEA BARGAINING
Kuhusu plea bargaining, Jaji Mihayo amependekeza 

utaratibu huo utathminiwe kwa kuwa watu 
wanaoingia kwenye mpango huo ni wale ambao 
wameshanyanyaswa kwa kuwekwa mahabusu muda 
mrefu, hivyo wanakubali masharti ya plea bargaining 
ili kukwepa mazingira ya magereza.
“Plea bargaining kama ilivyo siyo haki kwa sababu 

haijaeleza itafanyika kwa wakati gani na haina usawa. 
Unakuta mtu amekaa ndani kwa kosa la uhujumu 
uchumi, yuko ndani miaka sita halafu anaambiwa 
aende kwenye plea bargaining…ana uhuru wa ku-plea 
bargaining huyo,?” Alihoji Jaji Mihayo.
Alisema kinachotakiwa kufanyika ni kuruhusu plea 

bargaining kwa uwazi badala ya kutumia utaratibu huo 
kuumiza watu. Kadhalika, Jaji Mihayo amependekeza 
Mwendesha Mashitaka wa Serikali (DPP), aondolewe 
mamlaka ya kunyima watuhumiwa dhamana.
“Uhuru wa mtu ni wa msingi na ni kiini cha 

ubinadamu na hivyo sheria yoyote inayomnyima mtu 
uhuru, iangaliwe kwa makini,” alisema.

umri mdogo.
Katika eneo hilo, amependekeza 

pia magereza ya wazi kwa wafungwa 
wataalam kama madaktari  na 
wahandisi, ambao wametiwa hatiani 
kwa makosa madogo ili waendelee 
kufanya kazi.
Al isema amependekeza  pia 

maboresho ya  sher ia  nyingi 
mbalimbali pamoja na muundo wa 
taasisi zinazoshughulikia mifumo ya 
hakijiani likiwamo jeshi la polisi.
“Nimetoa maoni kuhusu miundo, 

mifumo, ajira na nini…lakini ni vizuri 
tukaiachia tume ichambue halafu itoe 
taarifa,” alisema.
Profesa Kabudi alipendekeza pia 

kiundwe chombo kitakachosikiliza 
wananch i  ambao  wa t a ona 
wamenyanyashwa na  taas is i 
zinazosimamia hakijinai, hususani 
matumizi mabaya ya madaraka 
yanayofanywa na baadhi ya maofisa 
wa vyombo hivyo.
Alisema taasisi zinazoshughulikia 

mfumo wa hakijinai zinapaswa 
kutekeleza majukumu yake kwa 
kuzingatia Ibara za 9, 12 na 13 za 
Katiba, zinazosisitiza heshima na 

matokeo yake yazae matunda. 
Alisema ni vyema wanataaluma 
hao kutumia fursa hiyo ya 
kubadilishana mawazo na uzoefu 
kwa kushirikiana li kuboresha 
uwezo na kuwa na muda wa 
kufanya tafiti za kimaendeleo.
Akizungumza  kwa naiba ya 

washiriki wenzake, Shuwena 
Abdallah Hamad,  kutoka 
Idara ya Uuguzi na 
K inga ,  wa l iah id i 
kuya fany ia  kaz i 
mafunzo watakayo 
patiwa.

utu wa kila mtu bila kujali ni mhalifu au 
mwathirika wa uhalifu.
Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Tarja, 

Jaji mstaafu, Thomas Mihayo, alisema 

Tumekazania 
sana kumwangalia 
mhalifu na adhabu 
kwao na kumsahau 
mwathirika…ni 
lazima sasa tuwe na 
mfumo wa fidia wa 
kuwasaidia hasa 
kwa waathirika wa 
ukatili wa kijinsia...

Waziri wa zamani wa Katiba na Sheria, Profesa Palamagamba Kabudi.
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Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

H
IVI karibuni, limeibuka 
wimbi/janga kubwa la watu 
wanaotetea pia kujihusisha 
na mapenzi ya jinsia moja 

maeneo kadhaa duniani, 
Baadhi ya mataifa yamediriki hata 

kupitisha sheria inayoruhusu watu wa 
jinsia moja kuoana na kufunga ndoa 
na hivyo kuishi pamoja kama mke na 
mume.
Wimbi la matukio haya yameibua 

sintofaham kubwa kwa mataifa mengi, 
hasa yale yasiyokuwa na utamaduni 
wa kufanya hivyo hususan kwa nchi za 
Afrika.
Bila shaka hautakuwa mbali na 

mimi katika kutazama hili kwa jicho la 
tatu, kwani jambo hili kwa utamaduni 
wetu wa Kiafrika, ni kukiuka maadili. 
Unaweza ukajiuliza kwanini vitendo 
hivi vinazidi kushamiri hivi sasa?
Watetezi wa masuala ya haki za 

binadamu eti wanadai “kupinga ndoa 
za jinsia moja, ni kuikatili jamii hiyo na 
kuwanyima haki yao ya msingi.”
Ni kweli binadamu ana haki 

zake za kimsingi kama vile haki ya 
kuishi, kusikilizwa, kuwajibika na 
kuzungumza pasipo kuvunja sheria, 
kuzitaja baadhi.
Sasa hiyo haki ya mapenzi ya jinsia 

moja iatoka wapi?
Ninayapongeza baadhi ya mataifa 

yaliyokwisha kutoa tamko la 
kutokukubaliana na vitendo hivyo 
likiwemo taifa la Kenya, Uganda na 
Tanzania. 
Nina  imani  tuk ish i r ik iana 

tutalipunguza janga hili kama si 
kulimaliza kabisa.
Pengine niseme janga hi l i 

limechangiwa na utandawazi au 
wazazi kusahau majukumu yao ya 
kutokuwa karibu na watoto wao au 
baadhi ya serikali kutoweka sheria kali 
za kudhibiti suala hili.
Jamii ya watu hao hivi sasa 

imejiweka wazi (hadharani) bila woga 
katika baadhi ya maeneo.
 Ipo haja ufanyike msako mkali na 

wahusika wote na wanaoshabikia 
vitendo hivyo, washughulikiwe

Tuyapige teke mapenzi 
ya jinsia moja

Kumwaga mitusi hadharani 

Kamwe tusikubali ndoa za jinsia moja

K
UMEKUWA na mjadala wa ndoa za jinsia 
moja huku baadhi ya mataifa hususan nje 
ya Bara la Afrika, yakipigia chapuo  uovu 
huo. Dhana hii ya ushoga kwa ujumla wake, 

inagusa  sana imani, maadili na misingi ya uumbaji wa 
wanadamu yaani mume na mke.
Vitabu vya dini vinatufundisha kuwa, Mwenyezi 

Mungu wakati anamuumba mwanadamu, alianza 
kumuumba mwanaume (Adamu), kisha akaona 
umuhimu wa kumpatia msaidizi wake mwanamke 
ambaye ni Hawa/Eva.
Na akawaambia, enendeni na mkaujaze 

ulimwengu, akiwaagiza Adamu na Hawa/Eva maneno 
hayo. Kwa mantiki hii, Mungu aliruhusu mahusiano 
ya jinsia mbili tofauti (mume na mke) ili kuijaza dunia 
na si ya jinsia moja.
Labda tujiulize, ndoa ya jinsia moja inalenga nini? 

Kuijaza dunia au ni kwa lengo lipi? 
Ni dhana inayopingana na mahusiano ya watu wa 

jinsia tofauti  yaani mume na mke. Urafiki wa watu wa 
jinsia moja, upo na  ulikuwepo tangu zamani, lakini 
si huu wa mahusiano wa kimapenzi au wa ndoa za 

jinsia moja. Sasa dunia imechafuka, yanayoibuka 
yanaashiria machafuko na yenye asili ya shetani. 
Na kwa bahati mbaya, machafuko haya 

yanaungwa mkono na mataifa yenye nguvu 
kiuchumi, kisiasa na hata kijeshi.
Dunia ingefurahi sana iwapo mataifa hayo 

yanayoitwa `makubwa’ kama yangesimamia 
maendeleo makubwa ya elimu, sayansi na 
teknolojia badala ya kupigia chapuo ndoa za jinsia 
moja. 
Mathalani, katika toleo letu la leo, kuna moja 

ya habari inayoelezea kusimamishwa masomo 
kwa wanafunzi wa shule moja mkoani Njombe 
kwa tuhuma za kujihusisha na mapenzi ya jinsia 
moja. Bado hawajathibitika, lakini wanafanyiwa 
uchunguzi wa kiafya kubaini tuhuma hizo. 
Sisi Uelekeo, tunapinga kwa nguvu zote dhana 

hii ya ndoa za jinsia moja na tunaomba Watanzania 
kwa ujumla wake, kamwe tusikubali kujiingiza 
kwenye `uasi’ huo kwani mbali ya kumkosea 
Mwenyezi Mungu, pia ni kinyume kabisa cha 
maadili yetu.

SUALA la haki ya mtu kuzungumza hilo ni la msingi, lakini 
nini anazungumza, wapi na wakati gani, ni muhimu zaidi.  
Kumekuwa na tabia isiyo ya kistaarabu kwa miongoni mwa 
jamii hususan vijana, kuzungumza lugha za matusi tena kwa 
sauti kubwa, bila kujali kuna hadhira gani na ya rika ipi!
Utamkuta kijana mwenye akili zake timamu, akiropoka mitusi 
ya nguoni mbele ya watu wakiwemo watoto. Upo umuhimu kwa 
mamlaka husika, kuwachukulia hatua za kisheria watu wa nama 
hii kwa kuwa kuporomosha matusi hadharani, ni kosa kisheria.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255693257410 / 0766005061

Mhariri Michezo: +255713055011 / 0621350860

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 / 	

                                                    + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: jaridalamwekeleo@gmail.com

Wasiliana nasi

JICHO LANGU
Na Godfrey Sanga

godfreysanga774@yahoo.com

Ninayapongeza 
baadhi ya 
mataifa 
yaliyokwisha 
kutoa tamko 
la kutoku 
kubaliana na 
vitendo hivyo 
likiwemo taifa la 
Kenya, Uganda 
na Tanzania...

Na biashara yoyote bila wateja, 
lazima ife, kwa msingi huo ni dhahiri 
inashamiri kwa sababu wateja wa 
biashara hii wapo.
Kuna baadhi ya mashirika 

yanayotengeneza watu wa jamii hiyo 
kwa kuangalia maslahi yao binafsi 
wakati wengine wanaharibikiwa. 
Mamlaka husika iwajibike 

kuchunguza hili na yafutwe pindi 
yakibainika kufanya hivyo.
Vitabu vya dini na tamaduni zetu 

Afrika zinakataa. Imetoka wapi 
hii mwanaume kwa mwanaume 
au mwanamke kwa mwanamke 
wakaoana? 
Dunia inaelekea wapi, inapaswa 

binadamu tujitathmini maana 
tunakoelekea hivi sasa, siko.
Serikali, viongozi wa dini, wazazi 

na jamii kwa jumla, tushirikiane 
kulipinga jambo hili, tutoe elimu 
yenye maonyo kwa vijana wetu ili 
waachane na dhana hii potofu.
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Na Claudia Kayombo

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, amewataka 
wakulima nchini kutumia 
mbolea ya kiwanda kipya cha 
Dodoma ili kuzalisha mazao 
yenye tija kwa jamii na taifa.
Amesema mbolea hiyo isiyo 

na kemikali ya kudhuru udongo, 
ni nzuri kupandia, kunenepesha 
na kukuzia mimea, hivyo 
waitumie kwa mazao yote. 
Aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki mkoani hapa wakati 
akihitimisha hotuba yake 
katika hafla ya uzinduzi wa 
kampeni ya `Kijanisha Maisha’ 
iliyozinduliwa na Taasisi ya 
Kusaidia Sekta Binafsi ya Kilimo 
(PASS Trust).
“Ndugu zangu, kilimo ni uhai 

wetu na kilimo ndiyo uti wa 
mgongo wa uchumi wa taifa 
letu, hivyo ni lazima tukilinde 
kupitia ubunifu mbalimbali 
h a s a  ku chukua  h a tua 
zinazokabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi,” alisema na 
kuongeza:
“PASS wameonesha njia, 

tuwaungeni mkono kupitia 
shughuli zetu ili kesho ya 
kilimo chetu, kesho ya maisha 
yetu iendelee kuwa bora zaidi. 
Bila kufanya hivyo, athari 
za mabadiliko ya tabianchi 
zitaathiri maendeleo ya kilimo.”
Alisema: “Kupitia hafla hii, 

nataka niwashawishi wakulima 
Singida na Watanzania kwa 
jumla,  tumepata  bahati 
kujengewa kiwanda cha mbolea 

Na Juliana Ramadhani, Kibaha

W
AHITIMU wa vyuo 
vikuu na vijana wasio 
na ajira kwa jumla, 
wameshauriwa kujiunga 

katika vikundi kulingana na ujuzi 
walionao ili kazi zinapotokea, 
waunganishwe kwa urahisi. Ushauri 
huo ulitolewa na Afisa Maendeleo 
ya Jamii Halmashauri ya Mji wa 
Kibaha mkoani Pwani, Leah Lwanji, 
ambaye alisema hatua hiyo itasaidia 
kupunguza wimbi la vijana wasio na 
ajira nchini.
Lwan j i  a l i s ema  sua la  l a 

vijana kukosa ajira, limekuwa 
likizungumziwa katika maeneo mengi 
nchini, lakini baadhi yao hawaelezi 
suluhisho nini kifanyike ili kulimaliza.
“Wapo vijana wamemaliza vyuo 

vikuu na hawana kazi, badala yake 
wameishia kuendesha bodaboda 
na wengine wameishia kukaa 
vijiweni wakiilalamikia serikali kwa 
kutowapatia ajira,” alisema Lwanji.
Al isema hal i  hiyo inataka 

kuwaamsha vijana kwa kuwapatia 
nyenzo mbadala ya kujiajiri na 
kupatiwa elimu ya ujasiriamali 
ili waweze kuanzisha vikundi na 
kujiajiri. Kadhalika, Lwanji alisema 
mbali ya kuwa na fani, pia vijana 
wanatakiwa kuhamasika na kuunda 
vikundi ambavyo watapata katika 
halmashauri zao na kufanya shughuli 
mbalimbali za kijasiriamali.

Vijana waaswa kujiunga vikundi vya ujuzi

`Wakulima tumieni mbolea ya Kiwanda cha Dodoma’

Wapo vijana 
wamemaliza vyuo 
vikuu na hawana 
kazi, badala 
yake wameishia 
kuendesha 
bodaboda na 
wengine wameishia 
kukaa vijiweni 
wakiilalamikia 
serikali kwa 
kutowapatia ajira...

Na Abdul Mitumba, Ruangwa

CHAMA cha Walimu Tanzania 
(CWT), kimetoa Sh. milioni 10 
kufanikisha Tuzo mpya za Elimu 
wilayani Ruangwa ambapo 
wanafunzi wa darasa la saba, 
vidato vya pili, nne na sita wa 
mwaka jana waliofanya vizuri 
kutoka katika shule za wilayani 
humu, wametuzwa.
Katika tuzo hizo, walimu wa 

shule za msingi na sekondari 
zilizofanya vizuri,
pia wametuzwa na kwamba 

hatua hiyo imelenga kuinua ari 
ya ufundishaji kwa walimu na 
kujifunza na kujisoma kwa bidii 
kwa wanafunzi ili kufikia malengo 
ya Mkoa wa Lindi ya ufaulu wa 
asilimia 100.
Kwa sasa Wilaya ya Ruangwa 

imefikisha asilimia 98 kiwango 
cha ufaulu kwa shule zake za 
msingi na sekondari, hivyo 
kushika nafasi ya kwanza kati ya 
Halmashauri sita za Wilaya za 
Mkoa wa Lindi na ya 19 kitaifa.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya wilaya hiyo, 
Frank Chonya, alisema kwa kutoa 
kiasi hicho, CWT imekuwa taasisi 
ya elimu iliyochangia fedha nyingi 
zaidi katika kufanikisha tuzo hizo.
“Wadau wengine waliochangia 

kufanikisha tuzo hizo ni 
pamoja na Mohamed Dewji 
(MO) aliyechangia Sh. milioni 
tano, Kikundi cha Wachimbaji 
wadogo wa madini Namungo Sh. 
milioni tatu na mfanyabiashara 
wa Ruangwa, Shaban Saidi, 
aliyechangia Sh. milioni moja,” 
alifafanua. Katibu wa CWT 
Wilaya ya Ruangwa, Kabarata, 
alithibitisha chama chake 
kuchangia na akasema tukio 
lolote linalohusu elimu, chama 
chake kinahusika moja kwa moja.
“Ni vigumu CWT kuitenganisha 

na tuzo za elimu, maana ndiyo 
eneo lake la
kujidai na hasa ikizingatiwa 

wanaolengwa kutuzwa na 
walimu na wanafunzi ambao 
wanafundishwa na walimu,” 
alisema Kabarata.
Wanafunzi waliotuzwa ni wale 

waliopata alama za madaraja ya 
A, B na C kwa kila somo, ambapo 
kwa wanafunzi wa shule za msingi 
kila somo limelipwa
kati ya Sh. 3,000 na 10,000 kwa 

masomo  ya sanaa na sayansi 
wakati kwa sekondari kila somo 
la sayansi lililopata alama A 
limetuzwa Sh, 10,000.
Ama kwa upande wa shule, 

iliyoshika nafasi ya kwanza 
imetuzwa Sh.100,000, ya pili 
Sh.70,000 na ya tatu imepewa Sh. 
50,000. Hivyo hivyo ni kwa 
shule zote za msingi na 
sekondari.

CWT yapiga 
jeki mil. 10/-  
Tuzo za Elimu 
Ruangwa

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akikagua shehena ya mbolea alipotembelea Kiwanda cha Mbolea cha 
Itracom cha Nala jijini Dodoma, mwishoni mwa mwaka jana. Wa tano kushoto, ni Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe, kushoto ni Mwekezaji wa kiwanda hicho, Ntigacika Adrean na wa pili kushoto ni 
Mkurugenzi Mkuu wa kiwanda, Nduwimana Nazaire.

kuhusiana na utekelezaji 
wa Lengo Namba 16.7.2 
la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu  Tanzania.
Utafiti huo uliofanywa 

katika halmashauri 18 
nchini  zinazotekeleza mradi 
wa Kijana Wajibika ikiwemo 
Taasisi ya Pwani Youth 
Network.
Taasisi ya Pwani Youth 

Network, ilishiriki utafiti huo 
kwa Kibaha Mji na iliandaa 
kongamano hilo kwa lengo 
la kujadiliana na vijana 
na viongozi wa serikali 
kuhusiana na yaliyobainika.
Kwa mujibu wa Lwanji, 

ni wakati mwafaka sasa 
kwa vijana kutambua fursa 
zilizopo na kuzitumia kwa 
kuunda vikundi ambavyo 
vitakavyowaunganisha na 
kazi zinazopatikana, lakini 
pia kunufaika na mikopo ya 
halmashauri.
“Hamasikeni kuunda 

v ikundi  na  mvisa j i l i  
tuwatambulishe mpate 
kazi, matokeo ya huu 
utafiti, umeibua masuala 
yanayohusu vijana kisiasa 
na kiuchumi na hii inataka 
p ia  v i jana  washi r ik i 
wanaposhirikishwa 
k u o n d o a  v i k w a z o 
vilivyopo kwenye maeneo 

yao,” alisistiza Lwanji. 
Mkurugenzi wa Pwani Youth 
Network, Fred Mtei, kwa 
upande wake alisema katika 
utafiti huo, ulibaini mifumo 
inayotumika kutoa taarifa ni 
kikwazo kwa vijana kushiriki 
mikutano na shughuli 
mbalimbali.
Mtei alisema kutokana 

na hali hiyo, taasisi yao ina 
wajibu wa kutoa elimu kwa 
vijana kushiriki mikutano 
kwenye maeneo yao ili kujua 
kinachojadiliwa na mipango 
inayowekwa.
“Wito wangu taasisi za 

kiraia, tushirikishe jamii 
na serikali kuhakikisha 
fursa zinawafikia wananchi 
sisi tuwe kiunganishi, 
kwa kufanya hivi tutafikia 
malengo ya maendeleo,” 
alisema Mtei.
Mmo j a  wa  v i j ana 

w a l i o s h i r i k i  k a t i k a 
kongamano hilo la kupokea 
matokeo ya utafiti, Ruth 
Macha, alisema ushiriki 
wa vijana wa kike kwenye 
mambo  mba l imba l i 
ikiwemo ya uongozi, bado 
ni mdogo na kwamba 
wengi wao wameshindwa 
ku thubutu  ku tokana 
na hofu, jambo ambalo 
linahitaji elimu.

Alisema yapo mashirika na taasisi 
zinafanya ujenzi wa miundombinu 
mbalimbali ikiwemo barabara, 
hivyo kukiwa na vikundi vya vijana 
wenye vigezo, zinapotokea fursa 
kama hizo, kipaumbele kitatolewa 
kwao.
Lwanji, alishiriki kongamano la 

uwasilishaji wa utafiti wa vijana 

Dodoma, nimeambiwa hapa 
Singida wataweka tawi lao pia, 
itumieni kwa mazao yote, nina 
uhakika tukitumia mbolea hii 
ambayo ni rafiki kwa udongo 
kama sisi Singida karibu na 
Dodoma uzalishaji wa mazao 
mwakani, utakuwa wenye tija 
kubwa.”
Serukamba alizipongeza taasisi 

za fedha za mkoani Singida kwa 
mchango zinaoutoa katika sekta 
ya kilimo, kwa kuunga mkono 
maagizo ya Rais Dk. Samia 

Suluhu Hassan, kupunguza riba 
katika mikopo ya kilimo kwa 
hadi asilimia tisa. “Benki zote 
zilizounga mkono agizo hili, 
nazipongeza sana na natoa wito 
kwa benki zote kufuata uelekeo 
huu ili tuondoe maumivu kwa 
wakulima,” alisema.
Aidha, aliwaomba wadau 

wa kilimo kuendelea kufanya 
shughuli za uzalishaji kwa 
kuzingatia kanuni za ukuaji wa 
Kijani Shirikishi kama ambavyo 
PASS Trust wanasihi ili kutunza 

mazingira huku tukizalisha 
kwa tija,” alisema. Kwa upande 
wake, Meneja wa Maendeleo ya 
Biashara wa PASS Trust, Herman 
Bashiri, akizungumza kwa 
niaba ya Mkurugenzi Mtendaji 
wa taasisi hiyo, alisema taasisi 
yake ina mchango mkubwa 
katika kuchochea na kuwezesha 
ukuaji wa kilimo nchini huku 
ikitoa kipaumbele kwa vijana 
na wanawake ambapo inawapa 
dhamana ya mikopo na huduma 
za maendeleo ya biashara ili 
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Na Claudia Kayombo, Singida

ASKOFU wa Jimbo Katoliki la Singida, 
Mhashamu Edward Mapunda, 
amewaasa viongozi wa siasa nchini 
kuacha kiburi na badala yake 
wawe wanyenyekevu na watii kwa 
wanaowatumikia ili amani iendelee 
kutamalaki nchini.
Amesema mataifa mbalimbali 

duniani, yapo katika mtafaruku 
unaowafanya watu wake wakose hata 
muda wa kujumuika katika ibada 
kwa sababu viongozi wao wamekosa 
fadhila ya unyenyekevu na utii.
Mhashamu Mapunda alitoa kauli 

hiyo nje ya Kanisa Kuu la Kiaskofu la 
Moyo Mtakatifu wa Yesu jimboni hapa 
kabla ya kuanza maandamano ya 
Sikukuu ya Matawi ikiwa ni mwanzo 
wa Juma Kuu la
Pasaka iliyoadhimishwa Jumapili 

iliyopita.
“Tuyaombee mataifa ambayo 

yanashindwa kuadhimisha siku hii 
kwa sababu hakuna amani, ni vema 
viongozi wetu wa kisiasa, wajifunze 
kwa Kristo upole na unyenyekevu,” 
alisema Askofu Mapunda. “Wakati 
Yesu anaingia Yerusalemu, alipanda 
punda na si farasi kama walivyokuwa 
wakifanya viongozi au wafalme wa 
Kiyahudi, wengi walidhani Kristo 
atakuja kama kiongozi wa kidunia.
Alipanda mwana-punda, punda 

ni mnyama wa amani, ndugu zangu 
tukitaka amani tuungane na Kristo 
wakati huu tuteseke naye na kufufuka 
naye,” alisema.
A l i fa fanua  kuwa  upole  na 

unyenyekevu, ni mzizi wa fadhila 
zote, na kwamba jambo lolote 
lenye mafanikio, chanzo chake ni 
unyenyekevu.
Mhashamu Mapunda alisema 

kiongozi anayeishi maisha ya utii na 
unyenyekevu, Yesu Kristo ambaye 
katika juma hili kuu, Wakristo nchini 
wanaungana na wenzao duniani 
kukumbuka mateso, kifo na ufufuko 
wake, anamwezesha kuongoza kwa 
maadili mema na maarifa.
“Leo tunaanza Juma Kuu, tuungane 

na Kristo kumpa Mungu utukufu, 
tusafiri naye, tuteseke naye, tufe 
naye na kisha kufufuka naye, hakuna 
mwingine anayeweza kuleta amani ya 
kweli duniani isipokuwa Kristo Yesu 
Msulubiwa,” alisisitiza na kuongeza:
“Hatuwezi kusema tumefufuka naye 

kama hatutateseka naye, Juma Kuu ni 
kwa ajili ya wokovu na uzima wetu, 
tunahitaji Juma Kuu ili tukombolewe.” 
Pia alisema unyenyekevu ni dira ya 

kiongozi wa kada yoyote iwe wa kidini 
au serikali, hali kadhalika, hata
wazazi; baba na mama katika 

familia.
“Uwe Padri au Askofu, uwe Sista au 

Mtawa, lazima uwe mnyenyekevu, 

Na Henrick Idawa, Njombe
 

M
AMIA ya wakazi wa Kijiji 
cha Mfereke, Kata ya 
Utalingolo, Halmashauri 
ya Mji wa Njombe, 

wameondokana na adha ya kukosa 
umeme tangu nchi kupata uhuru 
mwaka 1961.
Hatua ya awali, nishati hiyo 

imefikishwa katika Kanisa Katoliki 
Mfereke lilipo kijijini hapo.
Wakazi wa kijiji hicho, Walter 

Mwanyika, Juliana Mlowe na Flouris 
Mwanyika, kwa niaba ya wenzao, 
wameishukuru Serikali ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, kwa kuwafikishia 
umeme kwa mara ya kwanza tangu 
nchi ipate uhuru.
Hata hivyo,  wanakiji j i  hao 

wameiomba serikali kuifikisha 
haraka nishati hiyo kwenye makazi ya 
wananchi baada ya hatua hii ya awali 
ya kifikisha katika Kanisa Katoliki la 
Mfereke.
Aidha, wanakijiji hao wameliomba 

Shirika la Umeme nchini (Tanesco), 
kutoa elimu kwa wananchi kuhusu 
namna bora ya matumizi ya nishati 
hiyo.
“Kwa kweli tunamshukuru Rais 

Dk. Samia kwa kutukumbuka na sisi 
wanyonge wa kijiji hiki cha Mfereke. 

Na Mwandishi Wetu, Njombe

WANANCHI wa Kata za Luponde, 
Uwemba na Matola Halmashauri ya Mji wa 
Njombe mkoani Njombe, wamelalamikia 
kucheleweshwa kwa ujenzi wa mradi wa 
maji wa Igongwi wenye thamani ya zaidi ya 
Sh. bilioni 5.4.
Hali hiyo inawasababisha wananchi hao 

waendelee kufuata huduma hiyo masafa 
marefu ama kulazimika kutumia maji ya 
mabondeni ambayo si salama.
Kwa mujibu wa ripoti ya Mkaguzi na 

Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
ya mwaka 2020/2021, ilibaini kuwapo kwa 
ucheleweshwaji wa utekelezaji wa miradi 
18 ya maji nchini katika mamlaka za serikali 
za mitaa 15 yenye thamani ya Sh. bilioni 
30.52 ukiwemo mradi huo wa Igongwi 
Halmashauri ya Mji wa Njombe.
Mradi huo ulianza kutekelezwa miaka 

mitatu iliyopita na kusimama baada ya kile 
kinachotajwa kukosekana kwa fedha na 
kusababisha adha kubwa kwa wananchi wa 
vijiji vya Njomlole, Luponde, Madobole na 
Uwemba.
Wakizungumza na mwandishi wa 

habari hizi kwa nyakati tofauti, baadhi ya 
wananchi wa Kijiji cha Luponde walisema 
wanashangazwa na ahadi za muda mrefu 
za kukamilishwa kwa mradi huo wa maji 
pasipokuwa mafanikio, jambo ambalo 
limekuwa kero kubwa kwao.
Mmoja wa wanakijiji hao, Pepetua 

Kabelege, alisema kwa sasa wanategemea  
maji ya kutoka mabondeni ambayo si 
salama.
Mkazi mwingine, Regnald Mligo, alisema 

baadhi yao huugua ugonjwa wa matumbo 
kutokana na kutumia maji hayo machafu na 
yasiyo salama kwa matumizi ya binadamu.
Daktari wa Zahanati ya Kijiji cha Luponde, 

Ibrahim Kowero, alikiri kuwapo kwa watu 
wanaofika hapo wakisumbuliwa na ugonjwa 
wa matumbo.
Mwenyekiti wa Kijiji cha Luponde, 

Fredolin Mwalongo, alisema mara kadhaa 
alifuatilia kwenye mamlaka husika juu 
ya ujenzi wa mradi huo wa maji, lakini 
hutolewa ahadi za kuukamilisha  mradi huo 
zisizo na mafanikio.
Kwa upande wake, Meneja wa Wakala 

wa Maji na Safi wa Mazingira (Ruwasa) 
Mkoa wa Njombe, Mhandisi Sadick Chaka, 
alikiri kuchelewa kwa mradi huo akisema 
inatokana na sababu mbalimbali ikiwemo 
kukosekana kwa fedha.
Hata hivyo, Mhandisi Chaka 

alisema kwa sasa wakandarasi 
wanatarajia kuingia kwenye 
eneo la mradi kuendelea 
kuutekeleza.

Askofu awaasa viongozi wa 
siasa kuwa wanyenyekevu

wa Halmashauri ya Mji wa Njombe, aliwataka 
wananchi kujiongeza kiuchumi kupitia nishati 
hiyo. Aidha, Diwani Mpete, alimshukuru 
Rais Dk. Samia pamoja na Mbunge wao, Deo 
Mwanyika, kwa hatua hiyo.
“Nishati hii ikawe chachu ya kufungua 

viwanda vidogo vidogo na miaka miwili 
mitatu ijayo, ninaamini tutaona matunda 
ya kiuchumi kuongezeka miongoni mwetu, 
ahsante Mheshiwa Rais Dk. Samia, hakika 
wewe ni jembe, Mheshimiwa Mbunge 
tusaidiane kuhakikisha kila mwananchi 
anapata haki ya kuingiza umeme kwa gharama 
elekezi,” alisema diwani huyo.
Mhandisi Mkuu wa Tanesco Mkoa wa 

Njombe, Meshack Laurent, alielezea faida za 
umeme pindi utakapowafikia hadi majumbani 
mwao na kuwataka kuwa makini na matumizi 
yake na kulinda miundombinu.
Aidha, kwa upande wake, Afisa Uhusiano wa 

Tanesco Mkoa wa Njombe, Neema Lyakurwa, 
aliwataka wananchi wa Mfereke kuwa 
makini na vishoka watakaowafuata kutaka 
kuwaunganishia umeme kinyemela ndani ya 
nyumba zao.
“Jiepusheni na vishoka, zingatieni taratibu, 

wezi ni wengi na ukiona au kusikia uwepo wa 
watu hao, tupeni taarifa ili washughulikiwe,” 
alisema Ofisa Uhusiano huyo.
Kijiji cha Mfereke kilichopo umbali wa 

takribani kilomita sita kutoka mjini Njombe, 
kilikosa umeme kwa miaka mingi huku vijiji 
vingine vya Kata ya Utalingolo kikiwemo 
Utalingolo, kilipata nishati hiyo kipindi kirefu.

Wanakijiji `wapagawa’ kwa Wanakijiji `wapagawa’ kwa 
kupata umeme tangu uhurukupata umeme tangu uhuru

Kwa kweli 
tunamshukuru 
Rais Dk. Samia kwa 
kutukumbuka na sisi 
wanyonge wa kijiji 
hiki cha Mfereke. Leo 
hii umeme unawaka, 
tunauona, kwetu ni 
historia kwa sababu 
tumekuwa tukiuona 
nje kabisa ya kijiji 
hiki...

Mradi wa maji wa 
bil. 5.4/- wasuasua 

Leo hii umeme unawake, tunauona, kwetu 
ni historia kwa sababu tumekuwa tukiuona 
nje kabisa ya kijiji hiki,” alisema Walter 
Mwanyika.
Naye Diwani wa Kata ya Utalingolo, 

Erasto Mpete, ambaye pia ni Mwenyekiti 

kinyume chake hutafanikiwa katika njia 
zako,” alisema na kuongeza:
“K inamama,  kuweni  wat i i  na 

wanyenyekevu,  kinababa kuweni 
wanyenyekevu, uwe sista mkuu, padre 
mkuu ama wewe ni baba au 
mama wa familia, kuwa mpole 
na mnyekevu katika malezi ya 
familia, utafanikiwa katika kila 
unalofanya.

ASKOFU wa Jimbo Katoliki la Singida, 
Mhashamu Edward Mapunda

Waziri wa Maji, Juma Aweso



9| Jumatano Aprili 5 - 11, 2023 |

Dhana kuwa 
limau huathiri

mbegu za kiume 
ina ukweli?

unguungu
kuukuu

UCHUMI

UTALII JAMII

AFYA

Jumatano Aprili 5 - 11, 2023JARIDA

Jarida 
hili 

haliuzwi

UK.
14

UK.
11

M’kiti  wa 
Serikali ya Mtaa 
anayefanya
maajabu

Tanzania katika sura ya pekee
kwenye ramani ya diplomasia



10 | Jumatano Aprili 5 - 11, 2023 | Jungu Kuu

W
ATU wengi 
hususan wa 
rika ya kati 
n a  wa ze e , 
husumbuliwa 

na maumivu ya viungo vya 
mwili hasa magoti na vifundo 
vya miguu na mikono.
Baadhi hufikia hatua ya 

hata kuhsindwa kutembea 
ama kutembea kwa shida na 
ukiwauliza watakwambia 
wanasumbuliwa na ugonjwa 
wa Gout.
Chanzo cha maradhi haya, 

inaelezwa kuwa ni ulaji wa 
nyama nyekundu na unywaji 
wa pombe hasa bia. Hivyo, 
baadhi ya watu huuita ni 
ugonjwa wa watu wenye vipato 
vizuri kwa vile anakuwa ana 
uwezo wa kula nyama na 
kunywa bia mara kwa mara 
ambavyo kimsingi, huhitaji 
fedha na nadra kwa mtu wa 
kipato cha chini kuvimudu.

GOUT NI NINI?
Gout ni aina ya ugonjwa 

wa yabisi inayosababisha 
maumivu ya ghafla, uvimbe, 
wekundu na uchungu katika 
moja ya kiungo ama zaidi, 
mara nyingi kidole kikubwa 
cha mguuni.

AfyaAfya

Baadhi ya watu 
hushindwa 
kushughulikia 
dalili za gout. 
Wengine 
wanaweza 
kupatwa na 
ugonjwa huo 
mara kadhaa 
kwa mwaka...

Dalili za ugonjwa wa gout, Dalili za ugonjwa wa gout, 
tiba na namna ya kujikingatiba na namna ya kujikinga

Dalili za gout
Homa na kiungo kilichoathiriwa kuwa 

na joto.

Sababu za gout
Wengi huamini kwamba ulaji wa nyama 

nyekundu hasa ta nyama ya mbuzi na 
unywaji wa pombe, huchochea ugonjwa 
wa gout.
Pamoja na imani hiyo, lakini kitaalamu 
gout hutokea wakati fuwele za urate 

zinapokusanyika kwenye viungo vya 
mwili  na kusababisha kuvimba na 
maumivu makali. 
Ikiwa damu ina asidi ya uric nyingi, 

huunda fuwele za urea. Wakati mwili 
unapovunja purines ambazo ni kemikali 
zinazopatikana katika mwili  wa 
binadamu, asidi ya uric huzalishwa.
Purines pia inaweza kupatikana katika 

baadhi ya vyakula ikiwemo nyama 
nyekundu na nyama yenye viungo kama 
ini. Baadhi ya vyakula vyenye purine ni 
dagaa, lakini kiasi kikubwa cha asidi ya 
mkojo, hukuzwa na vileo hususan bia na 
vinywaji vilivyotiwa sukari ya matunda 
(fructose).
Asidi ya uric, huyeyuka katika damu na 

kutiririka kupitia figo hadi kwenye mkojo 
katika hali ya kawaida. 
Hata hivyo, mwili unaweza kutengeneza 

asidi ya mkojo nyingi au figo zinaweza 
kuondoa asidi ya mkojo kidogo wakati 
fulani. 
Asidi ya mkojo inaweza kujikusanya 

kwenye viungo au tishu zinazozunguka na 
kutoa fuwele za urati zenye ncha kali kama 
sindano ambazo husababisha maumivu, 
kuvimba na uvimbe.

Sababu za hatari  za Gout
Kuna mambo mengi yanayoweza 

kuongeza dalili za gout.

Chakula 
Ulaji wa chakula chenye nyama 

nyekundu na dagaa na unywaji wa pombe 
hasa bia na vyenye sukari ya matunda 
(fructose), huongeza viwango vya asidi ya 
uric.

Matatizo
Baadhi  ya  watu  hush indwa 

kushughulikia dalili za gout. Wengine 
wanaweza kupatwa na ugonjwa huo 
mara kadhaa kwa mwaka.  Kwa wale 
walio na gout ya mara kwa mara, dawa 
zinaweza kusaidia kuzuia matukio. Gout, 
ikiwa haijatibiwa, inaweza kusababisha 
mmomonyoko wa viungo na gout 
isiyotibika. 

Tiba ya Gout
Dawa za gout zimegawanywa katika 

makundi mawili. Kundi la kwanza  
husaidia kupunguza maumivu na uvimbe.
Aina ya pili, hupunguza wingi wa asidi 

ya mkojo katika damu ambayo husaidia 
kuzuia matatizo ya gout.
Mara kwa mara na ukubwa wa dalili na 

masuala mengine yoyote ya afya,ndiyo 
yatakayoamua ni dawa ya gani inayofaa.

Masharti kwa watu wenye Gout.
Mtu aliye na gout lazima afuate mambo ya 
kufanya.
. 	 Kunywa maji mengi
. 	 Weka uzito wenye afya
. 	 Kulala vizuri kwa saa nane
. 	 Kuepuka vyakula ambavyo 	

vinasababisha mlipuko wa gout kama 
kula nyama nyekundu, kunywa pombe 
hasa bia.

. 	 Kula kwa wingi mboga mboga

. 	 Kula machungwa.

Mshauri wa Rhematologist 
– Gout Dk. Mohammad Irfan, 
anaeleza kuwa, maumivu ya 
ugonjwa huu hususan katika 
viungo, husababisha hata 
uzito wa shuka kwenye kiungo 
kilichoathiriwa, humfanya 
muathirika kujisikia vibaya.

Dalili za gout
Dalili na viashiria vya gout 

kwa kawaida, huanza ghafla na 

mara nyingi usiku.
G o u t  m a r a  n y i n g i 

huhusishwa na kidole kikubwa, 
lakini pia inaweza kuathiri 
kiungo chochote mwilini 
ikiwemo kwenye vifundo, 
magoti, viwiko, viganja vya 
mikono na vidole.
Gout isiyotibiwa, inaweza 

kusababisha kuongezeka kwa 
usumbufu na uharibifu wa 
viungo. 
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L
IMAU, ni miongoni mwa 
matunda au viungo rafiki 
vya mboga baadhi ya 
wengine wakilitumia kama 
dawa kulingana na maeneo 

husika.
Aidha, limau lilijibebea umaarufu 

mkubwa kipindi cha Uviko 19 
kutokana na kuwa na utajiri mkubwa 
wa vitamini C ambayo ilionekana 
kuwa kinga dhidi ya ugonjwa huo.
Kauli ya watalaam wa afya
Madaktari wanasema limau ni 

moja ya tunda muhimu kwa mwili 
wa binadamu kutokana na kuwa na 
virutubisho vingi.
Jarida la Healthline lililoangazia 

kwa kina umuhimu wa limau kwa 
afya, linaeleza kuwa limau lina 
madini ya vitamin C,inayochangia 
kwa asilimia 20 ya mahitaji ya 
binadamu mwilini.
Pia limau lina utajiri wa madini 

ya chuma, calcium, vitamin B, 
potasium na magnesium.
Utafiti unaonesha kwamba, 

kunywa juisi ya limau, huimarisha 
kinga ya mwili, hupunguza hatari ya 
kupata magonjwa ya moyo na figo na 
pia huimarisha afya ya ngozi.
Hata hivyo, baadhi ya watu 

huamini kwamba kunywa maji ya 
limau ni hatari kwa maisha yao ya 
ndoa kwa dhana kwamba maji hayo 
huathiri mbegu za kiume.
Wanaamini kuwa kunywa maji ya 

limau, hupunguza ashiki/hisia kwa 
wanaume.
Lakini, wakati wengine wakiwa 

na dhana hiyo, baadhi huamini 
kwamba limau husaidia katika 
ukuzaji wa nguvu za kiume. 
“Baadhi ya watu, hufikiria ni hatari 

kwa wanandoa kutumia limau, lakini 
hiyo ni dhana potofu. Kwa sababu 
utafiti unaonesha kuwa matumizi 
kiasi ya limau, husaidia kuimarisha 
nguvu za kiume,” Jarida la Healthline 
limefafanua na kuongeza:
“Kiwango kidogo cha maji ya limau 

kikiwekwa katika maji ya kunywa 
ama kwenye chai, hakiwezi kuathiri 
nguvu za kiume, bali kinatengeneza 
na kuziimarisha zaidi mbegu na 
kuongeza umakini wa mishipa 
kufunguka.”
Lakini, Jarida la Healthline 

linafafanua, kunywa maji mengi ya 
limau ni hatari pia, ila ni muhimu 
kwa wale wanaotaka kudhibiti 
ukuzaji wa nguvu za kiume kwa wale 
ambao hawataki tena kupata watoto 
kwa muda wa kushiriki tendo.
Pia, utafiti uliofanywa nchini 

Australia, umeonesha kuwa, kunywa 
maji ya limau kwa wingi, kunaweza 
kuathiri nguvu za kiume kwa dakika 
chache kabla ya tendo la ndoa.
“Endapo utatumia maji ya limau 

dakika 30 kabla ya kufanya tendo la 
ndoa, bila shaka nguvu zitaathirika,” 
Jarida hilo linaeleza na kuongeza: 
“Unashauriwa kutumia saa moja 

kabla ya tendo la ndoa ili lisiathiri 
mipango yako ya kutumia kama 
dawa na kuhitaji matokeo yenye 
umuhimu kama kupata watoto.”
Kwa mujibu wa jarida hilo, 

haitakiwi  kunywa maji mengi ya 
limau kwa wakati mmoja, kama 
inavyoelezwa kitu chochote 
kikizidishwa, si salama, lakini siyo 
kibaya kwa matumizi kidogo ya 
wanandoa.
Madaktari wanashauri ikiwa 

unataka kutumia limau nyakati za 

AfyaAfya

Dhana kuwa limau huathiriDhana kuwa limau huathiri
mbegu za kiume ina ukweli?mbegu za kiume ina ukweli?

katika maji.” 
Kwa upande wake, Daktari Bingwa wa 

Magonjwa wa Wanawake katika Hospitali 
ya Consolata Father’s Ikonda Wilaya ya 
Makete mkoani Njombe, Dk. Remegius 
Kayombo, akizungumza na Uelekeo kwa 
njia ya simu, anasema kwa jumla limau 
ni salama kwa watu wengi isipokuwa 
kuna mambo machache ya kuzingatia 
kwa watumiaji wa maji yake kwani athari 
zinaweza kutokea tangu kwenye utunzaji 
wa limau lenyewe.
“Athari katika limau haianzii katika 

unywaji wa juisi yake, bali huanzia 
katika utunzaji, limau ili liwe dawa nzuri, 
halitakiwi kupigwa na jua kwa muda 
mrefu tangu kuchumwa na si vema 
likahifadhiwa popote likiwa limetolewa 
ngozi yake ya nje inaweza kuwa kijani au 
njano,” anafafanua Dk. Kayombo.
Anaongeza kuwa utafiti wa mwaka 

2019, unapendekeza kwamba, juisi ya 
limau itumike kwa maisha ya kwani 
huchelewesha mabadiliko yanayohusiana 
na umri kwenye utumbo katika usagaji, 
pamoja na mabadiliko katika kuondoa 
bakteria wasio na faida kwenye utumbo.
Anaeleza kuwa limau likiongezwa 

kwenye maji, litasalia mwilini, hali 
ambayo itakuwa na manufaa kwa mwili.
Dk. Kayombo pia anapendekeza kuwa 

kunywa maji ya limau asubuhi mbali 
na kutumia kwenye samaki, nyama au 
kutengeneza saladi.
Manufaa zaidi ya limau kwa mwili
Kuna aina tofauti ya limau, lakini yaliyo  

maarufu ni yale malimau madogo yenye 
uchachu maalum na wenye kutamanisha, 
mengi yakipatikana barani Afrika na Asia.
.Juisi ya limau huua viini vya bakteria na  

huondoa harufu mbaya mdomoni.
.Juisi ya limau husaidia kutibu mafua na 

muwasho wa kooni.
.Maji ya limau pia yanapunguza kwa 

kiwango kikubwa uzani wa mwili.
.Juisi ya limau husaidia kutibu mafua na 

mwasho kooni.
Limau lina virutubisho muhimu kama 

vile madini ya vitamin C, Potasium na 
Magnesium. Na linatumiwa kwa njia 
tofauti.
Wataalamu wa afya wanasema kwamba 

limau lina manufaa mengi kwa mwili wa 
binadamu, lakini pia halikosi kuwa na 
madhara hata kidogo hasa kwa wale walio 
na vidonda vya tumbo.
Kwa mujibu wa taarifa iliyowahi 

kutolewa na wataalamu wa lishe bora 
katika mashirika jumuishi yanayohusu 
afya makini ya binadamu, kutumia limau 
kunategemea afya ya mtu kwa sababu 
kitu chochote ambacho ni kizuri kwa mtu 
mmoja, huenda kikawa na madhara kwa 
mwingine.
Ikumbukwe kwamba kuna watu ambao 

miili yao inachagua vyakula, tusishangae 
kuona wanapata usumbufu hata 
wakitumia limau.
Kuna wale ambao wakitumia juisi 

ya limau, hutapika na wengine hupata 
kiungulia, kwa mujibu wa data za Jarida la 
Afya la Healthline.

asubuhi baada ya kuamka, ukate kipande kidogo na 
kukiloweka ndani ya maji ya moto ama chai kisha 
unywe baadaye.
Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO): 

“Ni vyema kutumia limau kwenye maji badala ya 
kuweka kwenye kahawa ili kuepuesha utengenezaji 
wa asidi kwa mchanganyo huo, kwa sababu chembe 
chembe za limau ambazo hazijasagika, huondoa 
kemikali mwilini kupitia mkojo endapo utatumia 

Ni vyema kutumia limau 
kwenye maji badala ya 
kuweka kwenye kahawa 
ili kuepuesha utengenezaji 
wa asidi kwa mchanganyo 
huo, kwa sababu chembe 
chembe za limau ambazo 
hazijasagika...
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Na Mwandishi Wetu

W
IKI iliyopita,Tanzania 
ilipokea ugeni mzito 
kutoka taifa maarufu 
z a i d i  d un i a n i , 
Ma re k an i ;  kwa 

kutembelewa na kiongozi anayeshika 
ofisi namba mbili, Makamu wa Rais 
wa Taifa hilo, Kamala Harris.
Wachambuzi wa masuala ya 

kidiplomasia, wanaitazama ziara 
hiyo kama nyenzo ya kukuza 
mahusiano yaliyopo baina ya 
Tanzania na Marekani, dola kubwa 
kiuchumi duniani.
Wanaeleza kuwa ziara hiyo 

ni mwendelezo unaoimarisha 
mahusiano ya mataifa haya mawili 
yenye haiba tofauti za kiuchumi na 
kisiasa.
Licha ya kuwa taifa dogo kiuchumi, 

Tanzania inaendelea kuwa mshirika 
mkubwa wa Marekani hasa kwa 
kuwa na utulivu wa kisiasa barani 
Afrika, sababu inayoivutia Marekani 
kuisogelea zaidi ikilenga kupenyeza 
ushawishi wake kwenye mataifa 
mengine barani humu.
Kamala hajaonyesha bayana azma 

ya ziara kuanzia Ghana, Tanzania na 
kisha Zambia.
Kwa Tanzania, wachambuzi 

wanaeleza kuwa imejikita zaidi 
kuimarisha urafiki kutokana na 
ushawishi wa Tanzania barani Afrika 
na katika mataifa makubwa kama 
China, India na Urusi, ambayo yana 
mahusiano mazuri na Tanzania.  
Aidha, ujio wa mwanamama 

Kamala, huwezi kuutenga na R4 za 
Rais wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, ambazo zimefanikisha 
kuunganisha nchi, kuvutia uwekezaji 
na kufungua sekta nyingi za biashara.
R nne anazozis imamia ni 

Reconcil iation (Maridhiano), 
Resiliency (Ustahamilivu), Reforms 
(Mabadiliko) na Rebuilding (Kujenga 
Upya).
Pamoja na mijadala inayoendelea 

kwenye mitandao ya kijamii 
kuhusu masuala ya ushoga, ujio wa 
Makamu wa Rais wa Marekani, ni 
tangazo muhimu kwenye ramani 
ya diplomasia kwamba Tanzania 
ni kisiwa chenye ‘ladha’ ya kipekee 
kwenye nyanja za demokrasia, ulinzi 
na usalama, uwekezaji na usawa wa 
kijinsia.
Tangazo hilo linakwenda mbali 

zaidi hadi kwenye uboreshaji wa 
huduma muhimu za kijamii kama 
afya, elimu na miundombinu.
Hii ni kwa sababu Marekani ni 

nchi inayojulikana zaidi kwa misingi 
yake ya kidemokrasia na kuheshimu 
uhuru wa kutoa maoni wa kila mtu; 
na dhana yake ya kukabiliana na 
magonjwa ya malaria, Ukimwi, kifua 
kikuu na kutoa chanjo za magonjwa 
mbalimbali. Haya ni maradhi 
yanayozisumbua nchi nyingi za 
Afrika.
Ujio wa Kamala una nguvu kubwa 

ya kubadilisha mtazamo wa jumuiya 
za kimataifa kwa Tanzania kabla 
ya Dk. Samia kuingia madarakani, 
ambao haukuwa mzuri kutokana na 
kuzuiwa kwa mikutano ya kisiasa, 
kufungwa kwa baadhi ya vyombo 
vya habari na vyombo vya dola 
kuwatia mikononi wakosoaji wa 
serikali hususani wale wa vyama vya 

upinzani.
Kamala amekuja nchini miezi mitatu 

tangu Dk. Samia aliporuhusu mikutano ya 
hadhara na kutangaza dhamira ya serikali 
yake kukwamua mchakato wa marekebisho 
ya Katiba, uliokwama kwa zaidi ya miaka nane 
tangu mwaka 2014.
Ruhusa ya mikutano ya hadhara ya vyama 

vya siasa iliyokuwa imezuiwa kwa miaka saba 
tangu mwaka 2015 na dhamira ya kukwamua 
mchakato wa Katiba; ni mambo mawili 
makubwa yanayokoleza sura ya Tanzania 
kwenye ramani ya diplomasia.
Hatua za maridhiano kwa vitendo, 

zinazochukuliwa na Rais Samia kiasi cha 
kuongea na wananchi kupitia jukwaa la 
wanawake wa chama cha upinzani-Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), 
Machi 8, ni mambo ambayo kamwe hayawezi 
kuinyamazisha dunia inayozungumzia amani 
na ustawi wa demokrasia.
“Hii ni haki kwa sheria zetu, ni haki kwa 

vyama vya siasa kufanya mikutano ya 
hadhara, uwepo wangu leo mbele yenu ni kuja 

kutangaza, lile tangazo la kuzuia mikutano ya 
hadhara sasa linaondoka,” alisema Rais Samia 
mapema Januari, mwaka huu.
Aliongeza: “Lakini ndugu zangu tuna wajibu, 

wajibu wetu serikali ni kulinda mikutano ya 
vyama vya siasa, wajibu wenu vyama vya siasa 
ni kufuata sheria na kanuni zinavyosema, 
twendeni tukafanye siasa za kistaarabu, 
tukafanye siasa za kupevuka, tukafanyeni siasa 
za kujenga sio za kubomoa, si kurudi nyuma 
hapa tulipofika. Sisi ndani ya CCM tunaamini 
katika kukosolewa na kujikosoa.”
Kabla ya kuruhusu mikutano ya hadhara, 

Rais Samia aliunda kikosi ambacho kilileta 
mapendekezo tisa; makubwa matatu ni 
kuruhusiwa kwa mikutano ya hadhara ya 
vyama vya siasa, mchakato wa Katiba mpya na 
marekebisho ya sheria mbalimbali.
Katika hilo, alitaka kuunganisha nchi na 

ndiyo maana imekuwa rahisi kwake kwenda 
kwenye jukwaa la wanawake wa 

CHADEMA
Kwa hiyo, Kamala amekuja nchini kipindi 

Rais Mstaafu wa Marekani Barack Obama wa Marekani na Rais Mstaafu Rais Jakaka 
Kikwete akimsindikiza kupanda ndege mara baada ya kumaliza ziara yake nchini. 
Nyuma yao (kulia), ni Michelle Obama na Mama Salma Kikwete

ZIARA YA HARRIS KAMALA

Tanzania katika sura ya pekee
kwenye ramani ya diplomasia

ambacho mikutano ya hadhara ya vyama 
vya siasa imefunguliwa na michakato ya 
marekebisho ya sheria ikiendelea.
M i o n g o n i  m w a  s h e r i a 

zinazolalamikiwa ni ya huduma za 
vyombo vya habari ya mwaka 2016.

Matatizo yanayofanana Ghana, 
Zambia
M i o n g o n i  m w a  m a t a i f a 

aliyoyatembelea mwanamama Harris, ni 
Ghana na Zambia, ambayo yanakabiliwa 
na mzigo mzito wa madeni.
Ghana alikoanzia ziara, ni nchi 

inayokabiliwa na matatizo makubwa ya 
kifedha na kwenda kwake nchini humo 
kumetajwa kuwa ni ‘ziara muhimu’ 
itakayoinua mahusiano baina ya nchi 
hizo mbili.
Profesa Godfred Alufar, wa Chuo Kikuu 

cha Ghana, alikaririwa akieleza kuwa 
uhusiano unaojengwa na Marekani 
katikati ya mgogoro wa madeni ni mzuri.
K inacho i s ibu  Ghana  nd icho 

kinachoisumbua Zambia kwani taifa hilo 
lenye utajiri mkubwa wa madini ya shaba, 
linakabiliwa na mgogoro mkubwa wa 
madeni kutoka China.
Iko katika majadiliano na China; wakati 

huo huo imeomba msaada wa kifedha 
kutoka Shirika la Fedha Duniani (IMF).
Wadadisi wa mambo wameeleza kuwa 

matatizo hayo ya kifedha ni moja ya 
ajenda za Marekani ambayo inatazamiwa 
kuja na njia bora za Jumuiya ya Kimataifa 
kushughulikia madeni hayo.

UHUSIANO NA MAREKANI
Taarifa zinaonyesha kwamba wakati wa 

Serikali ya Awamu ya Tatu iliyoongozwa 
na hayati Benjamin Mkapa, Rais wa 42 
wa Marekani, Bill Clinton, alitembelea 
Tanzania.
Wakati wa Awamu ya Nne ya Dk. Jakaya 

Kikwete, Marais wawili wa Marekani 
waliitembelea Tanzania. 
Alianza George Bush, Februari, 2008 na 

kisha Barack Obama, Julai, 2013.
Hali hii ilidhihirisha uhusiano wa 

kidiplomasia uliokuwapo kati ya Tanzania 
na Marekani. Hata baada ya kustaafu, 
Bush alizuru tena Tanzania Desemba, 
2011.
Taarifa zaidi zinaonyesha kwamba 

wakati wa Mwalimu Julius Nyerere, Baba 
wa Taifa alitembelea nchi ya Marekani 
na kukutana na rafiki yake, Rais wa 35 wa 
nchi hiyo, John Kennedy, White House, 
Julai 15, 1963 na alipokea mawaziri wawili 
wa Mambo ya Nje, ambao ni Henry 
Kissinger, ambaye alizuru Tanzania mara 
tatu mwaka 1976.
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programu zinazohusu demokrasia, haki 
na utawala nchini.
Shirika la Misaada la Watu wa Marekani 

(USAID), limeichagua Tanzania kama 
nchi itakayopokea usaidizi katika kukuza 
ushiriki wa wanawake na wasichana 
katika uongozi wa kiraia na kisiasa, hivyo 
kutoa takribani Dola milioni moja za 
nchi hiyo kugharimia programu hizo 
kuanzia mwaka huu.

RAIS SAMIA
Moyo wa maridhiano, usawa wa 

kijinsia, haki na uhimilivu wa kisiasa, 
ni maeneo yanayomtambulisha Rais 
Samia kwenye anga la kimataifa, kiasi 
cha kuaminiwa siyo tu na Afrika, bali na 
mataifa yenye nguvu kubwa kisiasa na 
kiuchumi kama Marekani.

MAREKANI
Marekani inatajwa kuwa ndiyo nchi 

maarufu zaidi duniani. Ni maarufu kwa 
uvumbuzi wa teknolojia, michezo na 
ina alama kubwa juu ya utamaduni wa 
kimataifa kutokana na filamu maarufu, 
maonyesho ya televisheni na muziki.
Taifa lenye majimbo (nchi) 50, 

linalojumuisha sehemu ya kati ya 
Amerika ya Kaskazini.
Marekani imepakana na Bahari ya 

Atlantiki upande wa mashariki na 
Bahari ya Pasifiki upande wa magharibi. 
Alaska, Jimbo kubwa zaidi la Marekani, 
linachukua peninsula kubwa kaskazini 
magharibi mwa Amerika Kaskazini. 
Jimbo la Hawaii la Marekani, ni kundi 
la visiwa linalopatikana katikati mwa 
Bahari ya Pasifiki, kusini-magharibi.
Marekani inapakana na Canada 

upande wa kaskazini na mpaka wake wa 
kusini una urefu wa kilomita 3,155 hadi 
Mexico. 
Marekani pia inashirikiana mipaka ya 

baharini na Bahamas, Cuba, na Urusi.
Ikiwa na eneo la kilomita za mraba 

9,833,516, Marekani ni nchi ya tatu kwa 
ukubwa duniani, ikiwa na ukubwa wa 
zaidi ya mara mbili ya Umoja wa Ulaya 
au karibu nusu ya ukubwa wa Urusi.
Marekani ina idadi ya watu milioni 330, 

(mwaka 2021); ni nchi yenye watu wengi 
zaidi katika bara zote za Amerika. 
Mji mkuu wake ni Washington D.C, Jiji 

kubwa zaidi ni New York na asilimia 80 ya 
watu wake wanazungumza Kiingereza.

Mwingine ni Cyrus Vance, ambaye 
alitembelea Tanzania Aprili, 1978. Ziara yake 
ilifuatiwa na ile ya Madeleine Albright, mwaka 
1996.
Mawaziri wengine wa Mambo ya Nje wa 

Marekani waliozuru Tanzania ni Condoleezza 
Rice, aliyekuja na Bush mwaka 2008 na Hillary 
Clinton, mwaka 2011.
Kwa muktadha huo, ujio wa Kamala ni 

kipimo kuwa uhusiano wa Tanzania na 
Marekani umerejea kwenye hali yake ya 
kawaida.
Unaweza kujiuliza ni kwa nini? Kipindi 

cha Hayati Dk. John Magufuli, uhusiano 
kati yetu na Taifa hilo lenye nguvu duniani, 
ulighubikwa na sintofahamu kiasi cha 
kumpiga marufuku ya kukanyaga Marekani 
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Paul Makonda.
Marekani pia ilikata misaada kutoka mfuko 

wa changamoto za malengo ya milenia.

MILANGO ALIYOIFUNGUA KAMALA
Katika Ikulu ya Dar es Salaam, Tanzania 

na Marekani zimesaini hati za ushirikiano 
zimesainiwa ikiwemo hati ya ushirikiano 
katika bandari, Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (Tehama) na biashara.
Rais Samia amemhakikishia Mama Kamala 

kwamba makubaliano hayo yatatekelezwa na 
kuheshimiwa; na kwamba ziara hiyo itakuwa 
ni fursa na jukwaa la kutafuta maeneo mapya 
ya kuwekeza.
Rais Samia amekaribisha ushirikiano na 

Marekani katika maeneo ya uvuvi hasa katika 

Makamu wa Rais wa Marekani Kamala Harris (kushoto) na mwenyeji wake Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan

ZIARA YA HARRIS KAMALA

Tanzania katika sura ya pekee
kwenye ramani ya diplomasia

bahari kuu, uvuvi wa samaki, uchimbaji wa 
chumvi, utafiti wa mafuta na gesi, utalii na 
usafirishaji wa baharini.
Kuhusu viza, Dk. Samia ameomba 

Marekani kufanya mapitio ya mkataba 
wake ili kuwezesha raia wa nchi hizo mbili 
kunufaika na viza ya muda mrefu.
Kwenye mkataba unaozipa fursa nchi za 

Afrika kuuza bidhaa katika soko la Marekani 
bila kutozwa kodi (AGOA), ameomba 
kwamba upitiwe upya kwa kuwa umekaribia 
kufikia mwisho. Nia yake ni kutaka uongozwe 
miaka mitano zaidi, ili umalizike mwaka 2030 
badala ya 2025.
Kwenye afya, takwimu zinaonyesha 

kwamba kwa miongo sita, Tanzania 
imenufaika na misaada kutoka Marekani 
iliyogusa sekta kama vile afya, elimu, 
maji, usafi wa mazingira, kilimo, usalama 
wa chakula, maliasili, miundombinu, 
demokrasia, haki za binadamu na utawala 
bora.
Kwa upande wa Kamala, anasema 

Marekani itashirikiana na Tanzania katika 
maendeleo ya teknolojia ya intaneti yenye 
kasi ya 5G.

BAJETI YA MAREKANI 2023/24
Wakati Dk. Samia na Makamu wa Marekani 

wakiteta Dar es Salaam, Rais Joe Biden, alitoa 
tangazo la kuongeza bajeti ya kuimarisha 
demokrasia na utawala bora.
Ijumaa iliyopita, Sauti ya Amerika (VOA), 

iliripoti kwamba kwenye mkutano wake wa 
pili kuhusu demokrasia, Rais Biden aliahidi 
kwamba nchi yake inatenga Dola milioni 690 
mwaka ujao wa fedha kuimarisha harakati za 
demokrasia ulimwenguni.
Katika hilo, White House imeeleza 

kuwa Marekani inataka teknolojia isaidie 
kuimarisha demokrasia.
Tayari mawaziri wakuu wa nchi nane 

za Ulaya wamesaini barua na kuiwasilisa 
kwa wakurugenzi watendaji wa kampuni 
kubwa za mitandao ya kijamii, wakiwataka 
kuchukua hatua madhubuti kwa kuzuia 
usambazaji wa habari za uongo kwenye 
mitandao yao.
Barua hiyo imesainiwa na viongozi wa 

Ukraine, Moldova, Poland, Jamhuri ya Czech, 
Estonia, Latvia, Lithuania na Slovakia.
Wakati Rais Biden akiweka msimamo 

huo, Ikulu jijini Dar es Salaam, Kamala 
aliahidi kutoa Dola milioni 16.4 kugharimia 

Kwa muktadha 
huo, ujio wa 
Kamala ni kipimo 
kuwa uhusiano 
wa Tanzania 
na Marekani 
umerejea kwenye 
hali yake ya 
kawaida...

Rais Mstaafu wa Marekani George Bush wa Marekani akiwa na mwenyeji  
wake Rais Mstaafu Rais Jakaka Kikwete akizungumza na waandishi wa habari 
alipofanya ziara ya kikazi nchini Tanzania wakatika akiwa madarakani. 



14 | Jumatano Aprili 5 - 11, 2023 | Jungu Kuu

SiasaSiasa

Na Claudia Kayombo

N
I mwanamke mwenye haiba ya 
kujiamini, mpole, msikivu na 
mwenye huruma. Ni mwepesi wa 
kusikiliza shida ya mtu na kuitafutia 
ufumbuzi wa haraka na wenye tija.

Wenye shida wanapotoka mbele yake, 
huonesha furaha, kwa kuwa wanakuwa 
wametatuliwa shida zao.
Ana lugha ya upendo na kujali dhidi ya 

watu wanaomjongelea, anaonesha amani 
anapomaliza shida ya mtu ambayo alikuwa na 
jukumu la kuitatua. Unapomuona kwa mara 
ya kwanz, huwezi kubaini iwapo ni mlemavu 
wa mguu mmoja kwa kuwa hali hiyo haimzuii 
uthubutu wa kufanya mambo mengi yenye 
tija katika eneo lake, pengine kuliko hata aliye 
timamu wa viungo.
Huyu ni Mwenyekiti  wa Serikali ya Mtaa wa 

Zavara, Chanika jijini Dar es Salaam, Chiku 
Mwalutambi (CCM).
Nilibaini hayo muda niliokuwa katika viunga 

vya ofisi yake kwa muda nikisuburi zamu yangu 
ya kumUona.
Awali, alidhani nami ni mmoja wa wananchi 

wake  tuliokuwa tukisuburi kukutana naye kwa 
ajili ya kupatiwa huduma mbalimbali za kiofisi.
La hasha, nilikuwa mgeni kutoka mbali na 

eneo hilo ambaye hakuwahi kuniona, wala 
kusikia habari zangu, hata hivyo, aliponiona 
kwa mara ya kwanza kabla ya kujitambulisha, 
alinionesha tabasamu.
Mwanamke huyu ambaye ameshawahi 

kwenda Beijing, China mara mbili kudai haki 
za walemavu wanawake nchini, ni mwerevu 
labda ni kutokana na bahati hiyo ya kusafiri nchi 
mbalimbali duniani ambako amekutana na watu 
wa aina tofauti.
“Mwaka 1992, nilikuwa Mkuu wa Idara ya 

Jinsia upande wa Walemavu Tanzania ndani ya 
Chawata (Chama cha Walemavu Tanzania).
“Nilikwenda Beijing Septemba, 1995 na 

mwaka 2000, kabla ya hapo niliwahi kwenda 
Accra Ghana, Sudan, Sudan Kusini, Zambia, 
Zimbabwe, Afrika Kusini, Malawi, Uganda, Kenya 
na Ethiopia, kote huko nilikwenda kudai haki za 
walemavu, anasema na kuongeza:
“Unakwenda mahali, unawakuta wazungu 

watupu, mweusi peke yako, nao pia wanataka 
kukusikia unasemaje kutetea walemavu na 
wanawake wan chi yako.”
Anasema: “Nikafanya kazi ya kuelimisha 

kinamama na watu wa kawaida, hivyo tulikuwa 
tunazungumza na waziri husika, tulikuwa 
tunafanya makongamano serikalini, bungeni na 
maeneo mengine.
Anaongeza: “Ninachofurahi mimi kwamba, 

elimu kuhusu haki za walemavu nchini 
imefahamika, mwaka 2000 nilikwenda Umoja wa 

Mataifa kutoa matokeo baada ya Mkutano 
wa Beijing.” 
Chiku anasema katika ziara hizo 

alizofanya mwaka 1995 na 2000, kikubwa 
alikuwa akiwasilisha mafanikio ya taifa 
kuhusu haki za walemavu.
Chiku anasema hii ni awamu ya pili 

anaongoza mtaa huo unaounda Kata ya 
Buyuni Jimbo la Ukonga, Manispa ya Ilala, 
Dar es Salaam na kwamba anajisikia amani 
kuwahudumia wananchi katika nafasi hiyo.
“Kitu ambacho nimejifunza, ukiwa 

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa, kuna 
wakati unakuwa hakimu pale unapoamua 
ugomvi baina ya wanandoa au wananchi 
wa kada nyingine, wakati unakuwa 
askari polisi unapotoa amri mtuhumiwa 
akamatwe, wakati mwingine unakuwa 
mwalimu unapowaelimisha wananchi 
wafuate njia fulani nzuri na waachane 

na njia isiyofaa na pia unakuwa imamu 
au katekista ambapo unalazimika 
kuwahubiria Neno la Mungu,” anasema 
na kuongeza:
“Binafsi, naipenda hii kazi na wala 

siijutii, licha ya kuwa hapo awali niliwahi 
kugombea ubunge wa makundi maalum 
walemavu, lakini  sikufanikiwa.
Akizungumzia historia yake hadi 

alipofikia anasema: “Nilianza kuwa Katibu 
wa Chawata Mkoa wa Tabora mwaka 1982.
“Nimepita Tanzania nzima kuanzia 

mwaka 1996 hadi 2000 nikitoa elimu ya 
umuhimu wa mikopo kwa watu wenye 
ulemavu na kuwapatia mikopo hiyo.”
“Mwaka 2005, tulianza kutoa mikopo 

kwa watu wasio na ulemavu.
Akizungumzia namna alivyoingia katika 

Hadi Novemba, 
mwaka jana, 
jumla ya zabuni 
28 zenye thamani 
ya Sh. bilioi 
10.318 za awamu 
ya kwanza, 
zilikamilika na 
walianza kazi...

M’kiti  wa Serikali M’kiti  wa Serikali 
ya Mtaa anayefanyaya Mtaa anayefanya
 maajabu ya uongozi  maajabu ya uongozi 
licha ya ulemavulicha ya ulemavu

Inaendelea Uk.15

Mwenyekiti  wa Serikali ya Mtaa wa Zavara, Chanika jijini Dar es Salaam, Chiku Mwalutambi (CCM).
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SSiasaiasa

NDOTO za kila mtu, ni kufanikiwa katika maisha yake.
Kila uchao, binadamu hupambana ili kuifikia ndoto hiyo. Zifuatazo ni dondoo 
muhimu za dhana ya kufanikiwa:-
1.	 Kuwa na wazo na hakikisha limeandikwa. Baada ya kuwa na wazo na 

kuliandika, hatua inayofuata kuhusu wazo lako ni kuanza utafiti juu ya wazo 
hilo ili kujua kama ni la maana au hutakiwi kuendelea nalo.

2. 	 Tenga muda ambao utafanyia kazi wazo lako. Usipoweka muda, hutaweza 
kujipima.

 
 3.  	  Jifunze kwa waliotangulia kisha ufanye kwa ubora. Kama kuna habari za 

wazo lako, nenda usome, kama kuna waliokwisha kufanya, wasikilize. 
Usikimbilie tu kuanza, kama kuna jinsi ya kupata taarifa, basi zitumie 
kwanza.

 
4.   	 Lipange wazo lako kwa kuligawa kwenye malengo madogo madogo yenye 

sifa kubwa tano.
 	 Uwe na malengo maalum

Weka wazo kwenye malengo  
yanayopimika
Hakikisha wazo lako linatekelezeka.
Hakikisha ni wazo la maana.
Tenga muda maalum kwa wazo kutekelezwa.

 
5.	 Hakikisha unatengeneza au kujiunga na mtandao wa watu wenye maono 

kama yako. Ni rahisi kupata mafanikio ukiwa na watu wenye malengo 
na maono kama wewe. Mafanikio yako yanategemea sana na watu 
waliokuzunguka.

 
6.   	 Anza sasa kulitekeleza. Usingoje kesho wala usiahirishe.
7.	 Kuwa mbunifu, usiishi kwa mazoea, fikiria nje ya kawaida.
 
8.	 Lazima kupata watu utakaoshirikiana nao (In a win – win situation) 

kukufikisha kwenye lengo. Hata kama wazo ni dogo, utahitaji watu 
kukusaidia. Ni muhimu kuwa makini kuhakikisha vitu vyote muhimu 
vimezingatiwa wakati wa kufanya uamuzi huo sababu aina ya watu 
utakaokuwa nao, ndiyo aina ya mafanikio ya wazo lako.

	 Kama unataka kufanikiwa, lazima uwe na wazo la kukufikisha kwenye 
mafanikio unayoyahitaji. 

	 Bila kuwa na wazo lolote ila unawaza kupata kazi na mshahara pekee, sahau 
kabisa neno au dhana ya mafanikio maishani mwako.

	 Hamasa ya somo hili ni kukupa azma ya kuandaa mafanikaio yako 
mwenyewe.

	 Hatukwambii kuwa itakuwa rahisi, ila lazima uwe na wazo na ujipange kwa 
mujibu wa kanuni za mafanikio ndipo uingie kwenye safari ya wanaohitaji 
kufanikiwa.

M’kiti  wa Serikali ya Mtaa M’kiti  wa Serikali ya Mtaa 
anayefanya  maajabu ya anayefanya  maajabu ya 
uongozi licha ya ulemavuuongozi licha ya ulemavu

siasa, Chiku anasema: “Nilikuwa 
Mjumbe wa Shina namba 6, 
kuanzia mwaka 2012 hadi 2014.
“Baada ya kukata mitaa 

mwaka 2014,  baadhi ya 
w a n a n c h i  w e n z a n g u 
wakanifuata kuniomba niingie 
serikali ya mtaa nigombee 
Uenyekiti.
“Niligombea na wanaume 

saba, nilikuwa mwanamke 
pekee na niliwashinda. Wakati 
wa kampeni,  wapinzani 
walikuwa wanatumia ulemavu 
wangu kunidhalilisha.”
“Mgombe a  w a  CUF 

akawa anapiga kelele kuwa 
wasinichague mtaa utakuwa 
ombaomba, akasema asili ya 
walemavu ni kuomba Mnazi 
Mmoja,”  anasema Chiku.
Anabainisha kuwa, Desemba 

14, 2014, ndipo alipochaguliwa 
kwa mara ya kwanza na 
aliapishwa Januari 8, mwaka 
2015.
“Nilipewa rasilimali watu 

na ardhi. Mtangulizi wangu 
aliniambia huku kuna maeneo 
saba ya kujenga huduma za 
jamii.
“ B a a d a  y a  k u i n g i a 

madarakani, tulikubaliana 
na wananchi tuchangie Sh. 
5,000 kwa ajili ya kujenga 
shule, nimesimamia wazo hilo, 
tumejenga shule ya msingi 
na sekondari katika eneo la 
ekari 12.” Anasema Chiku kwa 
kujiamini.
“ N i m e p a t a  v y um b a 

vinane vya Uviko 19  ambapo 
nimepewa milioni  160,” 
anafafanua.
Aidha, anasema amejenga 

pia ofisi ya serikali ya mtaa 
na ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), katika yale maeneo saba 
aliyokabidhiwa na mtangulizi 
wake.
“Nimeanza kujenga kituo cha 

polisi, asilimia 70 ya wananchi 
wangu tayari wana umeme 
wa Rea, maji ya Dawasa yapo 
na pia kuna visima 40 vifupi 
vimejengwa na wafadhili.
“Ninavyo visima virefu 

vinne, nina shule ya msingi na 
sekondari, eneo tunalotarajia 
kujenga  hospi ta l i  kuna 
kisima, kingine kimejengwa 
katika maeneo ya wananchi 
kuwasogezea huduma. 
“Maji ya Dawasa ninayo, 

zimebaki nyumba tano tu 
kukamilisha, hivyo naweza 
kusema katika eneo langu, 

MAKALA BIASHARA MAKALA BIASHARA 

DONDOO MUHIMU DONDOO MUHIMU 
ZA KUFANIKIWAZA KUFANIKIWA

Inatoka Uk.14 hakuna shida ya maji, watu 
wanachagua maji wanayotaka 
kutumia.
“Ba raba ra  mb i l i  n a 

makaravati  kutoka Kwa 
Sadala hadi shule ya msingi 
na sekondari zimejengwa kwa 
msaada wa Tarura.
“Kutoka kwa Zoo kuingia 

ndani kutenganisha Mtaa wa 
Zavara na Buyuni, kumejengwa 
makaravati.
“Mazingira  mazuri  ya 

kujifunzia kwa shule ya msingi 
na sekondari yanachochea 
ufaulu.
“Zavara katika kata yetu, ni ya 

kwanza katika ufaulu ni ya 16 
kiwilaya. 
“Nimezuia vifo vya watoto 

vilivyokuwa vinatokana na 
kugongwa na magari au 
kuzolewa na maji wakati wa 
masika kwa kufuata elimu 
mbali na maeneo yao.
“Usimamizi mzuri wa Mkuu 

wa Shule ya Sekondari, Magnus 
Kayombo, wazazi na uongozi 
wa mtaa, umesaidia ufaulu huo.
“Hata sekondari ya kata, 

wanafanya vizuri, hakuna 
daraja la mwisho, daraja la 
Kwanza na Pili ni wengi sana, 
la tatu na la nne ni wachache, 
hakuna daraja sifuri.

Kuhusu ulinzi na usalama 
wa mtaa huo, anasema vikundi 
vya ulinzi shirikishi vipo tisa 
na Amepata cheti cha kufanya 
vizuri kutoka Jeshi la Polisi 
wilaya kiposi Chanika cha 
kutambua kazi yake.
“Wakati  naanza,  haya 

hayakuwapo. Nipo njiani 
kuanza kujenga zahanati ya 
mtaa wetu, sasa huduma za afya 
wananchi wanafuata Buyuni, 
Nguvukazi, Pugu na Kisarawe.
“Tunajipanga kujenga soko, 

tuna changamoto ya ukosefu 
wa vyumba vya madarasa ya 
kutosha ya sekondari, jengo la 
utawala na maabara, naomba 
serikali inisaidie.”
Hata hivyo, anasema serikali 

iliniahidi kujenga majengo 
matatu ya ghorofa tatu tatu kwa 
ajili ya kidato cha tano na sita.
“Kwa kujenga msingi , 

nimeomba Memkwa na shule 
maalum kwa walemavu, pia 
darasa la elimu ya watu wazima.
“ Ta r u r a  w am e a h i d i 

kutujengea vivuko vitano 
wanasubiri bajeti, wenyewe 
kwa harambee,  baadhi 
tumetumia fedha kidogo kwa 
ajili ya kununua misumari.”
Chiku anasema anafurahi 

ametekeleza Ilani ya CCM kwa 
asilimia 99.9. 
Akizungumzia changamoto 

al izokutana nazo akiwa 
Mwenyekiti, Chiku anasema 
alikaa gerezani kwa wiki mbili 
kwa agizo la aliyekuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul 
Makonda, baada ya wapinzani 
wake kisiasa kumfikishia 
tuhuma za kuuza ardhi ambapo 
awali aliumia, lakini alijikuta 
ujasiri unaongezeka kila siku 
zilivyosonga. 
“Makonda nimemsamehe 

duniani na ahera,” anasema 
Chiku.
Kuhusu elimu yake, anasema 

ni ya kidato cha nne ambayo 
zamani ilikuwa na thamani 
kubwa tofauti na sasa.
Akizungumzia hal i  ya 

watu wenye ulemavu nchini 
kwa sasa Chiku anasema: 
“Nampongeza Waziri Jenista 
kwa kazi nzuri aliyoifanya 
alipokuwa katika wizara ile, 
alikuwa anawazungumzia haki 
zao kana kwamba na  yeye ni 
mwenye ulemavu.” 
“Jambo linalonifurahisha ni 

kuona shule zangu zinafanya 
vizuri,  imewafanya watu 
kunisikiliza na kunipa msaada,” 
anasema.

Baada ya 
kuingia 
madarakani, 
tulikubaliana 
na wananchi 
tuchangie 
Sh. 5,000 
kwa ajili ya 
kujenga shule, 
nimesimamia 
wazo hilo, 
tumejenga 
shule ya msingi 
na sekondari 
katika eneo la 
ekari 12...



16 | Jumatano Aprili 5 - 11, 2023 | Jungu Kuu

Watu wengi 
wamekuwa 
wakimuona 
mbuni kama 
ndege wa 
kipekee na wa 
tofauti, basi 
kama unaisoma 
hii makala 
utajua tofauti...

Maajabu, sifa na tabia  ya 
ndege Mbuni mkubwa

UtaliiUtalii
MBUNI ni ndege zaidi kuliko wote 
duniani.

H
ATA hivyo, licha ya 
ukubwa a l iokuwa 
nao, hana uwezo wa 
kupaa kama walivyo 
n d e g e  w en g i n e .  

Ukimshangaa mbuni asiyepaa, 
utamstaajabu ngwini, samaki 
asiyepaa mwenye uwezo wa 
kuogelea. Ana matumbo matatu ya 
kuhifadhia chakula. Ana uwezo wa 
kukimbia kwa kasi ya kilomita 70 
kwa saa.

Mbuni ana vidole viwili kwenye 
mguu wake mmoja.
Kawaida, ukimkuta mbuni ndani 

ya Hifadhi ya Taifa yoyote hapa 
nchini kama vile Ngorongoro, 
Serengeti, Mikumi na nyingine, 
mbuni  anavyovimba akiwa 
amejichanganya na pundamilia 
na nyumbu wakitafuta malisho, 
unaweza kujisahaulisha kuwa 
huyu ni ndege na huenda ukadhani 
ni jamii ya wanyama wengine 
kulingana na ukubwa wake. Watu 
wengi wamekuwa wakimuona 
mbuni kama ndege wa kipekee na 
wa tofauti, basi kama unaisoma hii 
makala utajua tofauti.  Pia tofauti 
kati ya mbuni na ndege wengine 
kupitia sifa zake 10. 

Sifa 10 za mbuni

1. Muonekano

Mbuni ndiyo ndege mrefu, 
mkubwa na mzito zaidi duniani, 
ana wastani wa kilo 50 kama mbuzi, 
lakini pia ana uzito sawa na kuku 20. 
Hii inaweza kuwa ndiyo sababu kuu 
inayomfanya ashindwe kupaa.

2. Mfumo wa mmeng’enyo wa 
chakula
Mbuni ana matumbo matatu na 

ni ndege pekee ambaye haja zake 
ndogo na kubwa, hutoka tofauti, 
yaani hazijichanganyi.

3. Mbio na kasi
Mbuni ana uwezo wa kukimbia 

kwa kasi ya kilomita 70 kwa saa, kasi 
kubwa kuliko ndege yoyote yule.  
Hatua yake moja ni sawa na hatua 
tano za binadamu.

4. Vidole
Tofauti na ndege wengine 

wenye vidole vinne ambapo 
vitatu huangalia mbele na kimoja 
nyuma, mbuni ana vidole viwili 
kwenye mguu wake mmoja, vyote 
vinaangalia mbele.

5. Kujihami
Kwenye hatari, silaha kubwa 

ya mbuni huwa ni mateke yake, 
hurusha mateke ya mbele yenye 
uwezo wa kuua wanyama wakali 
kama fisi, chui hata simba. Teke 
moja la samba, lina uwezo wa kuua 
adui.

6. Tabia za misimu
Katika msimu wa masika, mbuni 

hukaa peke yake au na mpenzi 
wake na katika msimu wa kiangazi, 
mbuni hukaa katika makundi ya 
mbuni wengi hadi 50 na hupenda 
kujichanganya na makundi ya swala 
na pundamilia.

7. Mapenzi yao ni ya kipekee
Maajabu, mbuni ana utaratibu wa kipekee 

sana. Kwanza mbuni dume hupiga mabawa 
yake kama anataka kupaa ikiwa ni ishara kwamba 
anatafuta mwenza.
Akishapata mwenza, wanaanza kutafuta 

malisho na anahakikisha anampeleka 
sehemu ambapo hakuna wanyama 
wengine na wanaendelea kutafuta 
malisho hapo huku wakizoeana tabia.
Baadaye, mbuni dume huanza tena 

kupiga mabawa kwa nguvu zaidi na 

9. Jike na dume wote huatamia 
mayai
Jike la mbuni ana rangi ya kijivu 

na huatamia mayai mchana kwa 
sababu rangi yake hufanana 
na mchanga, hivyo ni ngumu 
kuonekana na adui, dume la 
mbuni lina rangi nyeusi hutamia 
mayai usiku kwa sababu ni 
ngumu kuonekana gizani. Mayai 
ya mbuni huchukua siku 35 
mpaka 45 kutotolewa.

10.Macho makubwa
Jicho la mbuni linalingana 

na yai la kuku, jicho la mbuni 
ni kubwa kuliko ubongo wake. 
Hivyo ana uwezo mkubwa sana 
wa kuona mbali na kwenye giza.
Mbuni ni ndege asiyeonekana 

kirahisi kwa sababu idadi yao 
imepungua sana hivyo kuwaona 
ni mpaka mbugani, kwenye 
hifadhi au kwenye mashamba ya 
watu binafsi wanapofugwa.

kuzunguka akiwa ameyashusha huku 
akidonoa udongo, ambapo jike la mbuni 
likishaona hizo ishara, basi huchuchumaa 
na kumruhusu.

8. Yai la mbuni
Mbuni zaidi ya mmoja, hutaga mayai yao 

kwenye tundu moja na kila mbuni ana uwezo 
wa kutofautisha mayai yake na ya mbuni wengine.
Yai la mbuni lina uzito wa zaidi ya kilo moja na 

ukubwa sawa na nazi. Yai moja la mbuni ni sawa na 
mayai yasiyopungua 20 ya kuku.
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Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

W
AZIRI wa Ardhi na 
Maendeleo ya Makazi 
Zanzibar, Rahma Kassim 
Ali, amesema kuwepo 
kwa mfumo wa taarifa za 

usimamizi na usajili wa ardhi, utasaidia 
kwa kiasi kupunguza migogoro ya ardhi 
iliyokuwepo visiwani humu.
Aliyasema hayo baada ya kushuhudia 

utiaji saini wa hati ya makubaliano kati 
ya wizara hiyo na Shirika la Kitaifa la 
Kijografia na Misitu ya Ufaransa (IGN FI) 
kuhusu mfumo huo uliofanyika katika 
ofisi za wizara hiyo Maisara.
Alisema wamekuwa wakishuhudia 

migogoro mingi ya ardhi ambayo kila 
siku na huchukua muda mrefu,  na 
mfumo huo sasa utasaidia kupunguza 
migogoro.
Hivyo alisema kutokana na mfumo 

huo, mmiliki atakuwa akijulikana 
kwenye mfumo na kuwa ndiye mhusika 
wa eneo la ardhi analolimiliki.
“Sasa hivi taarifa nyingi zimekaa na 

inachukua muda mrefu na kupotea, 
lakini mfumo kama mfumo, inakuwa siyo 
rahisi kupoteza taarifa zake,” alisema.  
Alisema hivi sasa wanataka kwenda kwa 

haraka ili kuendana na agizo la 
serikali la kuitambua ardhi yote 
ambayo ni katika shehiya zote 
388 za Zanzibar.
 Aliongeza kuwa anaamini 

wakishafanya  utambuzi 
wa ardhi na taarifa kuingia 
kwenye mfumo, asilimia 95 
ya migogoro ya ardhi itakuwa 
haipo na itakayobakia ni ile 
ya kawaida, lakini lile tatizo 
kubwa linaloikumba wizara, 
litaondoka.
Alisemsa hiyo itakuwa ni 

manufaa makubwa ambayo 
Serikali ya Awamu ya Nane 
inayoongozwa na Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, itakuwa imepiga 
hatua kubwa.
Kwa upande wake, Katibu 

Mkuu wa wizara hiyo, Dk. 
Mngereza Mzee Miraji, alisema 
mfumo huo utakapoanza 
kazi, utakuwa na faida kuu 
sita ikiwemo ya kuongeza 
usalama wa umiliki wa ardhi 
kwa wawekezaji na wananchi, 
kupunguza  uras imu na 
kutoa huduma rahisi ya 
kuaminika na salama kwa 

mteja kwani wananchi na 
wawekezaji wamekuwa wakitoa 
malalamiko katika jambo hilo.  
Nyingine ni kupunguza muda 

wa kukagua, kusahihisha na 
kubadilisha ama kuhamisha 
umiliki wa ardhi kwa wananchi 
wawekezaji na miradi yote 
inayo fany ika  Zanz ibar, 
kupunguza uvamizi wa ardhi, 
misitu, hifadhi za barabara na 
sehemu za wazi, uhifadhi wa 
ardhi na maliasili na kupunguza 
rushwa na viashiria vyote vya 
rushwa hasa wa ufuatiliaji, 
usaji l i  na uhamisho wa 
hatimiliki.
Dk Miraji alisema utiaji 

saini huo ni mwanzo mpya ya 
kimapinduzi katika sekta ya 
ardhi nchini ambayo ndiyo 
lengo la Rais wa Zanzibar 
ambaye pia ni Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Mwinyi kuondoa urasimu na 
migogoro ya ardhi Zanzibar.
Mapema, Mrajis wa Ardhi, 

Dk. Abdul-Nasser Hikmany, 
alisema mfumo huo utasaidia 
kiutendaji pamoja na kutoa 

Mfumo wa taarifa utapunguza migogoro ya ardhi - Waziri

HABARIKUTOKA
ZANZIBAR

WAZIRI wa Ardhi na Maendeleo ya Makazi Zanzibar, Rahma Kassim Ali, akishuhudia utiaji saini wa 
hati ya makubaliano kati ya wizara hiyo na Shirika la Kitaifa la Kijiografia na Misitu ya Ufaransa (IGN 
FI) kuhusu mfumo wa taarifa za usimamizi na usajili wa ardhi uliofanyika katika ofisi za wizara hiyo 
Maisara. Katibu Mkuu wa Wizara, Dk. Mngereza Mzee Miraji, alitia saini kwas niaba ya wizara yake 
na wa IGN FI,Mkurugenzi Mkuu Christoph Dekeyne, alifanya hivyo kwa niaba ya shirika lake.   (Picha: 
Mpigapicha Wetu)

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

MAMLAKA ya Mapato Zanzibar 
(ZRA), imekusanya jumla ya Sh. bilioni 
449.283 sawa na asilimia 97.56 ya 
makusanyo ya kodi ya kiasi cha Sh. 
bilioni 460.499 bilioni katika kipindi 
cha miezi tisa ya mwaka wa fedha 
2022/2023. (Julai – Machi).
Akitoa taarifa kwa vyombo vya 

habari ofisini kwake Mazizini visiwani 
humu, Kamishna Mkuu wa ZRA, 
Yussuph Juma Mwenda, alisema 
makusanyo halisi ya miezi tisa hiyo 
kwa mwaka 2022/2023 yameongezeka 
kwa asilimia 63.50 ukilinganisha na 
makusanyo halisi ya kodi ya miezi tisa 
kwa mwaka uliopita wa 2021/2022 
ambayo yalikuwa Sh. bilioni 274.799.
Alisema kwa kipindi cha miezi 

mitatu Julai  hadi  Septemba, 
makusanyo halisi yalikuwa Sh. bilioni 
82.951 makisio ni Sh. bilioni 135.125 
ambapo makusanyo halisi yalikuwa 
ni bilioni 131.793 sawa na ufanisi 
wa asilimia 97.53 na ongezeko la 
makusanyo halisi ni Sh. bilioni 48.842 
sawa na ukuaji wa asilimia 58.90.
Kwa robo ya pili kuanzia Oktoba 

hadi Desemba, mwaka 2022 alisema 
makusanyo halisi yalikuwa ni shilingi 
bilioni 87.217, makisio 154.923 
ambapo makusanyo halisi yalikuwa 
ni 154.299 sawa na ufanisi wa asilimia 
99.60 na ongezeko la makusanyo halisi 
ni Sh. bilioni 67.082 sawa na ukuaji wa 
asilimia 76.92.
Kamishna  Mkuu  Mwenda 

alibainisha kuwa kwa robo ya tatu ya 
mwezi Januari hadi Machi, makusanyo 
halisi ni Sh. bilioni 104.630, makisio 
ni Sh. bilioni 170.451 ambapo 

makusanyo halisi ni Sh. bilioni 163.189 
ufanisi wa asilimia 95.74 ongezeko la 
makusanyo halisi ya Sh. bilioni 58.559 
sawa na ukuaji wa asilimia 55.97.
Aliongeza kuwa mafanikio ya ufanisi 

wa asilimia 97.56 na ongezeko la la kodi 
la kiasi cha Sh. bilioni 174.484 katika 
kipindi hicho cha miezi tisa ya mwaka 
2022/2023, yamechangiwa na sababu 
mbalimbali ikiwemo kuimarika kwa 
huduma kwa walipa kodi.
A l i s ema  ZRA  imeende l ea 

kuimarisha huduma za kikodi kupitia 
ofisi zake za Mikoa ya kodi ya Unguja 
na Pemba na kiwango cha utoaji wa 
elimu kupitia semina, mikutano na 
walipa kodi, vyombo vya habari na 
mitandao ya kijamii ikiwemo ZRA 
Oline TV, vimeongeza ulipaji wa kodi 
wa hiari.
Sababu nyingine alisema ni 

matumizi ya mfumo katika ukusanyaji 
wa mapato (VFMS) na upatikanaji 
wa wakati wa mifumo ya ukusanyaji 
wa mapato ndani ya mamlaka hiyo, 
imechangia ukuaji mzuri wa mapato 
katika kipindi hicho.
Kamishana Mwenda alisema 

mambo mengine ni weledi na uadilifu 
kwa wafanyakazi na uwajibikaji 
wa hiari wa walipa kodi ambapo 
kutowajibika kwa baadhi ya walipa 
kwa hiari ikiwemo kutotoa risiti za 
kielektroniki, kumechangia kutofikia 
ufanisi wa asilimia 100.
Hata hivyo,  al isema katika 

kuimarisha ukusanyaji wa mapato 
ya kodi katika robo ya nne ya mwaka 
wa fedha 2022/2023, ZRA itaendelea 
kuimarisha mifumo ya ukusanyaji 
wa kodi ikiwemo kuanza kwa mfumo 
mpya wa usimamizi wa ukusanyaji wa 

ZRA yakusanya bilioni 449/- kwa miezi tisa

kodi wa ZIDRAS ambao utaunganishwa na mifumo 
mengine ikiwemo mfumo wa Immigration na 
Tanciss.
Alisema Mamlaka hiyo itaendelea kuwataka 

wananchi kuendelea kudai risiti za kielektroniki 
kila wanapofanya manunuzi na kuwahimiza 
wafanyabiashara kutoa risiti wanapofanya mauzo 
sambamba na kuendelea kuchukua hatua za 
kisheria kwa wafanyabiashara wakubwa ambao 
hawajaunganisha mifumo yao na mfumo wa VFMS.
Sambamba na hayo, alisema ZRA itaendelea 

kutoa elimu na huduma ya kodi na kujenga weledi 
na uaminifu wa watumishi wake.

Aidha, alimpongeza Rais wa Zanzibar ambaye 
pia ni Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi na viongozi wengine wa serikali 
kwa uhamasishaji na miongozo yao inayorahisisha 
ulipaji kodi wa hiari Zanzibar na watumishi 
wanaotimiza wajibu wao kuhakikisha ulipaji kodi 
wa hiari unaimarika.
Kadhalika, aliwashukuru walipakodi wote kwa 

kulipa kodi kwa hiari na kuwataka kuendelea 
kushirikiana na mamlaka hiyo ili kuiwezesha serikali 
kupata mapato yake kwa ajili ya kupeleka huduma 
za kimaendeleo kwa wananchi ikiwemo elimu, afya, 
maji safi na salama na miundombinu.

Sasa hivi taarifa 
nyingi zimekaa 
na inachukua 
muda mrefu na 
kupotea, lakini 
mfumo kama 
mfumo, inakuwa 
siyo rahisi 
kupoteza taarifa 
zake...

huduma bora kwa jamii.
Al isema ni  malengo 

yao kuwa taarifa zote 
z i t a k a z ohu s u  a rd h i , 
zitaingizwa katika mfumo 
huo ikiwemo utambuzi, 
mipango miji, usajili na 
mambo mengine.
Na y e  M k u r u g e n z i 

Mkuu wa Shirika la Kitaifa 
la Kijiografia na Misitu 
la Ufaransa (IGN FI), 
Chr istopher  Dekeyne, 
aliipongeza serikali kufanya 
kazi pamoja na shirika hilo 
katika utekelezaji wa mfumo 
ambao utasaidia kubadili 
usimamizi wa ardhi Zanzibar.
Alisema wamefarajika 

kuona umuhimu uliowekwa 
na serikali kupitia Wizara 
na watu wa Zanzibar katika 
kuutaka mfumo huo na 
wana uzoefu mkubwa katika 
mabara mengi hasa Afrika 
na wapo tayari kuonesha 
uwezo wao na kuhakikisha 
wanafanikiwa na mradi 
huo unaleta manufaa kwa 
Zanzibar.
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NAIROBI, Kenya

K
ENYA inajiandaa kurusha 
satelaiti yake ya kwanza 
kabisa ya uchunguzi 
wa dunia katika kile 
kinachoelezwa kuwa 

mafanikio ya kihistoria katika juhudi 
za uchunguzi wa anga la juu nchini 
humo.
Nation-1 au Taifa-1 kwa Kiswahili, 

imeratibiwa kurushwa wiki ijayo kwa 
roketi ya SpaceX Falcon 9 kutoka 
kituo cha anga cha Vandenberg huko 
California.
Satelaiti hiyo imeundwa ili kutoa 

data ya uchunguzi wa ardhi kwa ajili 
ya matumizi ya kilimo, usalama wa 
chakula na usimamizi wa mazingira, 
Wizara ya Ulinzi na Shirika la Anga 
la Kenya zilisema katika taarifa 
ya pamoja. “Iliundwa kikamilifu 
na kuendelezwa” na wahandisi 
wa Kenya kwa ushirikiano na 
mtengenezaji wa anga ya Bulgaria, 
taarifa hiyo iliongeza.
Ujumbe kutoka Kenya unatarajiwa 

kusafiri hadi Marekani kwa ajili ya 
uzinduzi huo.
Misheni hiyo inaonekana kama 

hatua muhimu kwa uvumbuzi wa 
kisayansi wa Kenya.
Nchi hiyo inakabiliwa na ukame 

Kenya kuzindua satelaiti 
 ya uchunguzi wa dunia

Iliundwa 
kikamilifu na 
kuendelezwa” 
na wahandisi 
wa Kenya kwa 
ushirikiano na 
mtengenezaji 
wa anga ya 
Bulgaria...

SpaceX Falcon 9

NAIROBI, KENYA
MRATIBU wa mazungumzo ya amani Mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) kutoka 
Jumuiya ya Afrika Mashariki, Rais wa zamani wa 
Kenya, Uhuru Kenyatta, amesema hatua imeanza 
kupigwa kurejesha amani na utulivu katika mikoa ya 
Mashariki mwa DRC.
Kenyatta, kupitia kwa taarifa yake amesema baada 

ya mikutano mitatu ya Marais wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki kuhusu hali ya usalama Mashariki mwa 
DRC, hali ya utulivu inashuhudiwa jimboni Kivu 
Kusini, lakini pia visa vya mashambulio vimepungua 
huko Kivu Kaskazini ingawa bado ni ya kutia 
wasiwasi.
Hata hivyo, amesema juhudi za kutoa misaada ya 

kibinadamu kwa watu walioathiriwa na utovu wa 
usalama, zinaendelea vema na jeshi kutoka Jumuiya 
ya Afrika Mashariki, limeanza kuchukua miji na vijiji 
vilivyokuwa vinashikiliwa na makundi ya waasi.
Aidha, mratibu huyo amedokeza kuwa, mipango 

inaendelea ili kuandaa mkutano wa wadau wote 
wa mzozo huo pamoja na watalaam kutoka nje ya 
nchi, kutathmini namna ya kupata suluhu ya kisiasa, 
mazunngumzo yatakayofanyika Mashariki mwa 
DRC.
Kuhusu kuondoka kwa waasi wa M 23 katika 

maeneo wanayoshikilia, Mratibu huyo amedokeza 
kuwa kundi hilo litaondoka kutoka maeneo ya Sake, 
Mshaki, Neero na Kilolirwe kuanzia jana na hii 
inakuja baada ya kuwasili kwa wanajeshi wa Sudan 
Kusini mwishoni mwa wiki iliyopita.
Kikosi cha Kenya kipo katika eneo la Kibati, 

Kibumba na Rumangambo, kile cha Burundi kikiwa 
katika eneo la Sake, Mshaki na kinatarajiwa 
kwenda Kitchanga na kile cha Uganda 
ambacho kipo Bunagana, kinatarajiwa 
kudhibiti kiwanja ifikikapo Aprili 15, 
mwaka huu.

…EAC: Amani imeanza 
kurejea DRC

mbaya zaidi kuwahi kutokea katika 
miongo kadhaa baada ya misimu 
mitano ya mvua kushindwa.
Mwaka 2018, Kenya ilizindua 

majaribio yake ya kwanza ya satelaiti 
ya ano kutoka Kituo cha Kimataifa cha 
Anga za Juu.

BBC

JERUSALEM, Israel
SHAMBULIZI la anga la Israel 
limeulenga  Mji Mkuu wa Syria, 
Damascus, mapema jana kulingana na 
ripoti ya chombo cha habari cha  serikali 
likiwa la nne mjini humo tangu Alhamisi 
wiki iliyopita.
Wakati wa vita vya wenyewe kwa 

wenyewe vilivyodumu kwa zaidi ya 
muongo mmoja nchini Syria, Israel 
imefanya mamia ya mashambulizi 
nchini  humo,  ik i lenga  v ikos i 
vinavyoungwa mkono na Iran na 
wapiganaji wa Hezbollah wa Lebanon 
na Jeshi la Syria.
Chombo cha habari cha serikali ya 

Syria, SANA, kimesema kwamba mfumo 
wake wa ulinzi wa anga umenasa 
makombora kadhaa kwenye anga ya 
Damascus, akiashiria mashambulizi 
kutoka Israel.
Hata hivyo, awali chombo hicho 

kiliripoti sauti ya mlipuko karibu na 
Damascus.
Shirika la kutetea haki za binadamu 

la Syrian Observatory for Human 
Rights linalofuatilia mapigano nchini 
humo,l imesema kwamba 
silaha za Israel zimekuwa 
zikilenga kituo cha Iran 
kilichoko karibu na Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa 
Damascus.

Israel yaongeza 
shambulizi 
Damascus 

DRC yaongeza muda wa utekelezaji sheria ya kijeshi 
KINSHASA, DR Congo
JAMHURI ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), imeongeza muda wa sheria ya 
kijeshi kwa mara ya 45 katika mikoa 
ya mashariki ya Kivu Kaskazini na 
Ituri ambako uasi wa miongo kadhaa 
unaendelea.
Ongezeko hilo la siku 15, lilianza 

Jumapili iliyopita, kwa mujibu wa 
Mishapi Voice Radio.
“Kulingana na Waziri wa Sheria, 

Rose Mutombo, ambaye aliwasilisha 

muswada huo kwa Baraza la 
Seneti Jumamosi iliyopita, lengo ni 
kuruhusu jeshi la DRC kuwa na njia 
zote zinazohitajika ili kuendelea na 
operesheni za kijeshi na kukomesha 
kabisa  ukosefu wa usalama 
unaoendelea katika eneo hili la 
mashariki mwa nchi hiyo,” redio hiyo 
iliripoti.
Hali ya kuzingirwa, ambayo ni 

utawala maalum wa sheria ya kijeshi, 
iliamuliwa katika majimbo hayo 

mawili na Rais Félix Tshisekedi Mei, 
2021.
Lengo lilikuwa kudhibiti ghasia za 

waasi waliotoroka katika majimbo 
hayo mawili kwa kuweka tawala za 
kijeshi na kuimarisha operesheni za 
usalama.
Uasi upya wa Vuguvugu la (M23) 

huko Kivu Kaskazini, umeongeza 
shughuli zaidi huku rasilimali 
zikielekezwa kukabiliana na uvamizi 
huo.
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ya Rais wa Jamhuri 
wa Muungano wa 

Tanzania

Kila siku ya 
Jumatano
uhabarike

Hongera Mheshimiwa Rais

2

Pata nakala laini
ya gazeti lako
la Uelekeo

Tunakutakia kila la 
kheri katika kazi zako 
za kuongoza taifa la 
Tanzania kuelekea kufikia 
mafanikio zaidi.

Habari | Makala | Michezo na Burudani

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan

Miaka
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Na Mwandishi Wetu

S
IKU ile Simba ilipopokea kichapo cha mabao 
3-0 kikosi cha Raja Casablanca iliyocheza na 
wawakilishi hao wa Tanzania katika michuano 
ya Klabu Bingwa Afrika, kilijaa sura za 
wachezaji vijana halisi. 

Picha za runinga zikimuonesha mchezaji anayetoka 
akiwa hana tofauti kubwa ya umri na yule anayeingia. 
Nguvu ile ile waliyoanza nayo ndiyo waliyomaliza nayo. 
Wakati Joash Onyango akionekana kabisa kuishiwa 

nguvu dakika zile za 80 kuelekea 90, mshambuliaji 
wa Raja alikuwa kama vile ndiyo kwanza ameingia 
uwanjani.
Pale katikati Waarabu wale kutoka Morocco 

walipasambaratisha, hakuonekana Cloutus Chama 
wala Saido Ntibazonkiza. Kikosi kile kilijaa wachezaji 
walioandaliwa pale pale Morocco. 
Miezi michache kabla timu yao ya taifa, ilikua imetoka 

kucheza mechi ya kutafuta mshindi wa tatu wa Kombe 
la Dunia kule Qatar 2022. 
Wale walikua ni vijana wa Raja Casablanca bado 

Kuionea TFF 
ni kutegemea 
kuzalisha Stars 
ya baadae

wapo vijana wa Wydad Casablanca na 
wa timu nyingine za Ligi Kuu nchini 
Morocco. 
Na kuna kundi la vijana wanaozaliwa 

na kukulia Ulaya wakiwa na hati za 
kusafiria za Morocco, hukua kimpira 
wakiwa bara jingine. 
Niliitazama timu ya Vipers ya Uganda 

ilivyowasumbua Simba walipocheza 
mechi ya marudiano ya Klabu Bingwa 
Afrika jijini Dar es Salaam ambapo 
wenyeji walishinda bao 1-0. 
Ile ilikuwa ni timu iliyoundwa na 

wachezaji wengi waliokuzwa katika 
mfumo wa timu za vijana, uliozoeleka 
nchini Uganda. 
Kikosi chenye wachezaji wa kigeni 

wasiozidi watano uwanjani na 
kikawasumbua Simba, wenye uzoefu 
wa miaka mitano ya kucheza mechi za 
hatua ya makundi. 
Iwapo vikosi vya Simba na Vipers, 

vingeundwa kwa kutegemea wachezaji 
wazalendo peke yao sioni namna 
ambayo Simba ingeweza kupata pointi 
zote sita. 
Wigo  mpana wa  wachezaj i 

wanaozalishwa katika ligi za ndani ni 
kazi ya uhakika inayofanywa na klabu. 
FC Bamako, Monastir na TP 

Mazembe, klabu tatu vilizokuwa katika 
kundi la Yanga kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika. 
Vikosi vyao kwa mtazamo wa 

haraka, vinaundwa na wachezaji 
wengi walioandaliwa katika timu 
zao za vijana. Msingi wa timu hizo, 
unajengwa na wingi wa wachezaji 
wanaomilikiwa na klabu tangu wakiwa 
vijana wadogo.
Nimesikia kuwa mpango wa kukuza 

Rais wa Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), Wales Karia akiwa na Katibu Mkuu wa Shirikisho hilo,Wilfred  Kidao wakiwa katika moja ya 
vikao vya kujadili masuala ya soka. Picha na Mtandao

Ni wa kuzunguka nchi nzima, 
kutafuta aina ya wachezaji 
watakaoingia moja kwa moja 
katika mtindo wa mpira wa Simba 
wa miaka yote. Hii sasa ni kazi 
halisi ya klabu ya soka. 
TFF ikiwa ni Shirikisho la Mpira 

wa Miguu nchini, haina jukumu la 
kukuza vipaji. Wao ni waratibu wa 
shughuli za kimpira za Tanzania. 
Wanafanya yale masuala ya 
usimamiaji wa mchezo. 
Wao ni taasisi ambayo katika 

mataifa yaliyosimama imara 
kimpira hufanya shughuli za 
kiuongozi,  zile za kuuweka 
hadharani mwelekeo mzima wa 
mchezo katika kipindi fulani. 
Huwezi kusikia FA ya England 

imemuandaa  mchezaj i  wa 
kiwango cha Bukayo Saka au Jude 
Bellingham. Barcelona walianza 
kumuandaa, Jerad Pique na sasa 
wamempika beki mwingine wa kati 
kijana.
Hawa wanaandaliwa katika 

viwanja vya mazoezi vya klabu 
vinazokua chini ya Chama cha 
Soka na wanakuwa moja kwa 
moja chini yao wakati wa mechi za 
kimataifa. 
Leo hii kila mpenda mpira wa 

vionjo, analiimba jina la Clatous 
Chama na wengine wanafika 
mbali mpaka kumkabidhi mbuzi 
wanaokwenda naye uwanjani. 
Ratiba ya mechi za kimataifa 

ilipotoka, Chama akapanda ndege 
na kwenda kujiunga na kikosi cha 
timu ya Taifa ya Zambia. 
Angekua ni mchezaji Mtanzania, 

angekua mmoja wa sehemu ya 
timu yetu ya Taifa ‘Taifa STars’ 
ambayo leo hii kikosi hicho 
kinaikaribisha timu ya taifa Uganda 
katika mechi ya kutafuta tiketi ya 
kwenda kucheza michuano ya 
AFCON kule nchini Ivory Coast. 
Ni sawa na namna kila shabiki wa 

Yanga, anavyojua kushangilia kwa 
mtindo wa mshambualiaji wao 
Fiston Mayele kila anapofunga goli. 
Lakini Mayele, ameitwa katika 

kikosi cha DR Congo kwenda 
kutafuta nafasi ya kushiriki 
michuano ijayo ya AFCON. 
Chama na Mayele, mpaka kufika 

hatua ya kupanda ndege kwenda 
nchi jirani kutafuta maisha ni kazi 
iliyofanywa katika viwanja vya 
mazoezi vya klabu vilizowakuza 
kimpira huko Zambia na DRC. 
Wajibu wa kumkuza mchezaji 

mzuri, unaanzia katika klabu zetu. 
Hauwezi kuwa ni wajibu wa TFF. 
Wao wakiwa ni Shirikisho la 

Soka, kazi yao ni kutaja majina 
ya wachezaji kwa ajili ya mechi 
za kalenda ya CAF na Shirikisho 
la Kimataifa la Mpira wa Miguu 
(FIFA) na wakishamaliza kucheza, 
wanawarudisha katika klabu zao 
husika. 
Azam wamekua na juhudi 

za kukuza mpira, ambazo ni 
matumizi ya pesa nyingi za ligi 
ya vijana kila msimu. Yanga 
na Simba watafanya la maana 
sana, iwapo watawasaidia Azam 
katika kuandaa wachezaji halisi 
watakaokua sababu ya mashabiki 
kujivunia. 
Wakati mwingine unajikuta 

ukishangaa tu namna shabiki wa 
Yanga au Simba anavyomkosoa 
mchezaji aliyelelewa na timu 
nyingine, wakati timu yake 
haijawahi kumuandaa wa aina 
hiyo. 
Umefika wakati wa klabu hizi 

kutokwepa jukumu la moja kwa 

Liliandaliwa 
kundi kubwa 
la wachezaji, 
lakini wengi 
wao wakiwa ni 
vijana wa hapa 
hapa Dar es 
Salaam. Waliweza 
kupatikana 
kwa urahisi, 
wakitokea 
nyumbani na 
kwenda kufanya 
mazoezi ya 
pamoja... 

vijana utakaoanza kutekelezwa 
na Simba, utatumia sh. milioni 
500 baada ya kuingia mkataba na 
Kampuni ya MobAd kudhamini 
timu za vijana kwa kaulimbiu ya 
‘The Future Is Now’.
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LONDON, England

M
ECHI  y a 
Everton dhidi 
ya Tottenham 
Hotspurs 
imekuwa 

ya kwanza katika Ligi 
Kuu England msimu huu 
kusimama kwa muda kutoa 
nafasi kwa wachezaji wa dini 
ya kiislamu kufuturu.
Miongoni mwa wachezaji 

waliopata fursa hiyo katika 

mwezi huu wa mfungo wa 
Ramadhani ni Andre Onana, 
Abdoulaye Doucoure na 
Idrissa Gueye.
Mechi za Ligi Kuu England 

zitakuwa zikisimama kwa 
muda mfupi kuruhusu 
wachezaji waislamu kula na 
kunywa kabla ya kuendelea 
na mchezo.
Katika hatua nyingine, 

kocha Thomas Tuchel ana 
matumaini Sadio Mane 
atacheza kwa kiwango bora 

Bayern Munich ingawa 
ameanza  msimu kwa 
kusuasua.
Mshambuliaji huyo wa 

zamani wa Liverpool na nyota 
wa Senegal, ndiye tumaini la 
klabu hiyo ya Allianz Arena, 
lakini bado hajaonyesha 
makali.
Mane amefunga 

mabao 11 katika 
mch i  2 9  z a 
mashindano 
yote aliyocheza, 

Mechi ya Everton, Tottenham 
ya kwanza kutoa nafasi 
wachezaji kufuturu

LONDON, England

KADI nyekundu aliyolimwa 
mchezaji Abdoulaye Doucoure 
kwa kosa la kumshika machoni 
Harry Kane wa Tottenham Hotpusr 
imeibua mjadala. Doucoure 
alimvamia Kane baada ya kutokea 
mzozo baina yao, katika mechi 
waliyotoka sare ya bao 1-1, juzi 
usiku. Baadhi ya wachezaji 
wakieemo Piers Morgan na Jamie 
Carragher wameguswa na tukio 
hilo na wamemshukia Kane kwa 
kitendo chake cha kujiangusha ili 
kumuhadaa mwamuzi.
Kane baada ya kushikwa 

machoni ,  a l ianguka chini 
kumshawishi mwamuzi kumpa 
kadi nyekundu Doucoure.
Kwa tafsiri ya wachambuzi 

hao waliona kuwa Kane alilikuza 

tukio hilo. Doucoure alimfanyia 
madhambi Kane muda mfupi 
baada ya kuchezewa rafu na 
Demarai Gray.
Kane na Doucoure walivutana 

jezi kabla ya kocha wa Everton 
kuwaamua, hata hivyo nahodha 
huyo wa England ëalijiangushaí.
Wachambuzi hao wanakiri 

Doucoure alitenda kosa, lakini 
Kane hakutakiwa kufanya tukio 
hilo la kumshawishi mwamuzi 
aonekane ameumia zaidi.
Kiungo wa zamani wa Spurs, 

Danny Murphy alisema Kane ni 
kama alilikumbatiaí tukio hilo kwa 
kuwa hakustahili kuanguka.
Harr y  Kane  hakupaswa 

kuanguka, si tukio la kumfanya 
aende chini ingawa Doucoure 
alifanya kosa na alistahili kadi 
nyekundu.

Kagi nyekundu aliyopewa 
Doucoure yaibua mjadala

Pochettino miongoni mwa majina 
yanayotajwa kumrithi Potter Chelsea
LONDON, England

JINA la Mauricio Pochettino ni 
miongoni mwa majina makubwa 
yanayotajwa kurithi mikoba ya 
Graham Potter kuinoa Chelsea.
Pia wamo Luis Enrique, Julian 

Nagelsmann na Roberto De Zerbi 
ambao wameingia katika orodha ya 
kuwania kibarua Stamford Bridge.

Chelsea ina idadi kubwa ya 
orodha ya makocha wanaotajwa 
kumrithi Potter, lakini haijafikia 
mwafaka nani kubeba dhamana 
hiyo ingawa Nagelsmann 
anapewa nafasi.
Enrique na Pochettino 

wana rekodi nzuri katika soka 
hatua inayoweza kutoa wakati 
mgumu kwa vigogo wa klabu 
hiyo kuchagua jina moja kati ya 
makocha hao.
Urafiki wa Nagelsmann na 

mmiliki wa klabu hiyo unampa 
nafasi ya kuvaa viatu vya Potter 
ingawa umri wake wa miaka 35 
umeleta mjadala.
Enrique hana kazi tangu 

alipotimuliwa kuinoa Hispania 
muda mfupi baada ya kuaga 
kwa aibu fainali za Kombe la 
Dunia nchini Qatar.
Kwa upande wake Pochettino 

tangu alipoinoa Paris Saint-
Germain msimu uliopita wa 
majira ya kiangazi hana timu.
Pia Pochettino anatajwa 

kurejea Tottenham Hotspurs 
huku Real Madrid ikiwemu 
katika rada zake kwenda kujaza 
nafasi ya Carlo Ancelotti.
Rais  wa Real  Madr id 

Florentino Perez inataka 
kufanya mabadiliko msimu ujao 
kwa kumuajiri kocha mwenye 
uzoefu.
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Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Unguja, Ayoub Mohammed Mahmoud akizungumza na viongozi wa Chama cha Mpira wa Miguu cha 
Mkoa huo waliofika ofisini kwake kuzungumzia maendeleo ya soka. Na Mpigapicha Wetu

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

C
HAMA Cha Riadha Zanzibar 
(ZAA) kimeelezea furaha yake 
baada ya wachezaji wake saba 
kuitwa katika timu ya Taifa 
ya Tanzania, itakayoshiriki 

michuano ya Afrika inayotarajiwa 
kufanyika nchini Zambia mwezi huu.
Akizungumza na mwandishi wa 

habari hizi Katibu Msaidizi wa chama 
hicho, Muhidini Yasin alisema wachezaji 

hao walipatikana baada ya kufanya 
vizuri na kufikia vigezo vilivyohitajika 
kuwa mchezaji wa timu ya taifa katika 
mashindano ya wazi yaliyofanyika 
mwishoni mwa mwezi uliopita.
Alisema ni jambo la kujivunia na 

kuwapongeza viongozi wa taassisi 
ambazo wachezaji wake wametoka 
kuunda timu hiyo.
Ni jambo la faraja kwetu sisi na huu 

ni wazi kwamba kuna ushirikiano wa 
kutosha kwa viongozi wa taasisi hizo, 

ambazo kwa namna moja wamekuwa 
wakifanikisha mipango ya wachezaji 
hao.
Wachezaji hao watatu wametoka 

katika timu za Mafunzo wawili KMKM, 
JKU na Polisi wakitoa mchezaji mmoja 
mmoja .
Kiukweli niseme tu kwamba taassi 

hizo zinahitaji kushukuriwa kwani 
zimekuwa zikiwapa muda wa kutosha 
wachezaji wao kushiriki mazoezi,î 
alisema Yasin.

Ha ta  h i vyo  a l i s ema  mba l i 
ya ushirikiano huo, lakini pia 
wamefanikiwa kutokana na juhudi 
kubwa ambazo wamekua wakizifanya 
ikiwemo kushiriki mazoezi.
Wachezaji walioitwa ni  Hamad Ali, 

Nasra Abdalla na Ali Hamad wote 
kutoka timu ya Mafunzo,  Gasisi 
Geagasa (Polisi), Hafidh Talib 
na Mwanamie Khamis 
Hassan (KMKM) na Samir 
Mbaraka Sururu (JKU).

ZAA yafurahia wachezaji wake kuitwa Timu ya Taifa

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

UONGOZI wa Kamati ya Utendaji ya Chama 
cha Mpira wa Wavu Zanzibar (ZAVA),  
unatarajiwa kukutana leo kujadili usajili na 
kupitia kanuni ya kuendesha ligi.
Hayo yalisemwa na Katibu Msaidizi 

wa chama hicho, Eutist Mwakanjuki 
alipozungumza na mwandishi wa 
habari hizi kuhusu mambo mbalimbali 
yanayohusu chama hicho.
Alisema kikao hicho kitafanyika mafunzo 

Kilimani Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja 
na kushirikisha viongozi wote wa Kamati ya 
Utendaji. Pia  katika kikao hicho watapitia 
kanuni hiyo kwa kuangalia vipengele vya 
kanuni hiyo na kuvifanyia marekebisho kwa 
vile  ambavyo vitahitaji kufanyiwa hivyo.
Hata hivyo alisema, wanafanya hivyo 

ikiwa ni kuanza maandalizi ya Ligi ya Kanda 
ya Unguja itakayoanza Julai pamoja na Ligi 
kuu ya Zanzibar ambayo itaanza Oktoba 
mwaka huu.

Kamati ya Utendaji 
ZAA kukutana leo

Polisi Jamii Cupa yashika kasi Pwani
Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

KIJIJI cha Kizimkazi Dimbani licha ya kuwa 
na vijana wengi wenye vipaji, lakini vinaja 
hao wamegoma kushiriki michezo hasa 
mpira wa miguu na vijana wengi kujikitia 
katika uvuvi na utalii.
Hayo yalisemwa na mmoja wa wakazi wa 

kijiji hicho, Badru Simai Haji alipozungumza 
na mwandishi wa habari hizi kuhusiana na 
hali ya michezo ndani ya kijiji hicho baada ya 
timu ya Dimbani Stars kufa.
Vizazi vingi vya Kizimkazi lazima niseme 

ukweli kwamba bahari, utalii vimechangia 
na hawaweki mpira mbele kutokana na hali 
tuliyo nayo katika kijiji chetu,î alisema.
Alisema kuna vijana wengi,  lakini 

na wao wameacha moja kwa moja 
kushiriki ligi na badala yake michezo 
ambayo wanashiriki  ni yale 
yanayoandaliwa ndani ya kijiji 
hicho pekee.

Na Mwandishi Wetu, Chalinze

JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani 
kupitia Kamanda wake, Pius Lutumo 
limeandaa ligi ndogo ijulikanayo kwa 
jina la Polisi Jamii Cup, inayolenga 
kuimarishwa kwa ulinzi mkoani hapa.
Ligi hiyo ndogo ya mpira wa 

miguu ni maandalizi ya mashindano 
yanayotarajiwa kuanzishwa na jeshi  
hilo, itakayochezwa katika wilaya zote 
saba  na majimbo mawili yanayounda 
Mkoa wa Pwani.
Ligi hiyo ndogo imechachezwa 

katika wilaya kadhaa, huku mwishoni 

mwa wiki imepigwa fainali kati ya 
Chalinze Mzee dhidi ya Chalinze 
Academy, ambapo Chalinze Mzee, 
imetwaa mbuzi wawili baada ya 
kuwafunga Chalinze Academy kwa 
penalti 4-2.
Penalti hizo zilipigwa baada ya 

kutoka sare ya bao 1-1, ambapo 
bingwa alijinyakulia mbuzi wawili, 
msindi wa pili mbuzi mmoja, 
ambapo baada ya fainali hiyo Afisa 
Mnadhimu Ushirikishwaji wa Polisi 
na Jamii Kamishina Msaidizi ACP 
Michael Manumbu alisema lengo la 
mashindano kuiimarisha ulinzi.

“Kamanda wa Polisi mkoani kwetu 
Pius Lutumo ameanzisha ligi hii 
ndogo ikiwa ni maandalizi ya ligi 
kubwa itayochezwa mkoa mzima kwa 
kuanzia ngazi za Wilaya lengo kuwa 
karibu na wananchi, hatua itayosaidia 
kuwawezesha wananchi kuwataja 
waharifu,” alisema Manumbu.
Katika kituo cha Chalinze timu 

zilizoshiriki ni nne, ambazo mbali ya 
Chalinze Mzee ambao ndio Bingwa 
na mshindi wa pili Chalinze Academy, 
nyingine zilizoshiriki ni Dawasa Fc na 
Pera Star ambazo zilishindwa kutinga 
fainali hiyo.

Uvuvi wakwamisha 
vija kupenda 
michezo Kizimkazi
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Mechi ya Everton, Tottenham 
ya kwanza kutoa nafasi 
wachezaji kufuturu

Na Mwandishi Wetu

K
LABU za Simba na 
Yanga, zimepanda katika 
v iwango vya  ubora 
kwenye michuano ya 
Shir ikisho la  Mpira 

wa Miguu Afrika (CAF), baada ya 
kukamilika kwa hatua ya makundi 
ya michuano ya Ligi ya Mabingwa 

Afrika na Kombe la Shirikisho
Klabu ya  Simba yenyewe 

imepanda kwa nafasi nne, kutoka 
nafasi ya 11 mpaka nafasi ya 7.
Simba ni miongoni mwa timu 

nane zilizofuzu robo fainali ya 
michuano ya Ligi ya Mabingwa, 
wakisubiri droo ya mechi za robo 
fainali itakayopigwa leo nchini 
Misri.

Yanga kwa nafasi ya 26 kutoka 
nafasi ya 46 mpaka nafasi ya 20, 
baada ya kufanikiwa kutinga robo 
fainali ya michuano ya Kombe la 
Shirikisho.
Kwa mara ya kwanza Yanga, 

imeingia katika klabu 20 bora barani 
Afrika. Klabu hiyo inaweza kusogea 
juu zaidi kama watafanikiwa kuvuka 
hatua ya robo fainali.

Simba, Simba, YangaYanga  zapanda zapanda 
viwango vya CAFviwango vya CAF

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Klabu ya Yanga umewashukuru 
mashabiki na wanachama waliojitokeza Uwanja 
wa TP Mazembe mjini Lubumbashi nchini DR 
Congo, katika mchezo wa mwisho wa Kundi D 
Kombe la Shirikisho Afrika uliopigwa Jumapili.
Yanga iliyokua ugenini, ilifanikiwa kuibuka 

na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya wenyeji wao TP 
Mazembe, bao la ushindi likifungwa na kiungo 
mshambuliaji, Farid Mussa katika kipindi cha 
pili.
Kupitia kurasa za mitandao ya kijamii za 

klabu hiyo, uongozi umewasilisha neno hilo la 
shukurani kwa mashabiki na wanachama wa 
klabu hiyo, ambao wengine walilazimika kusafiri 
kutoka jijini Dar es Salaam kwa usafiri maalum 
wa basi.
Shukrani na pongezi kwa wanachama, 

mashabiki na wapenzi wa Yanga, Congo 
mmekuwa watu wema na msaada mkubwa 
kwetu.

Kuionea TFF ni kutegemea 
kuzalisha Stars ya baadae

Yanga yawashukuru 

mashabiki waliojitokeza 

Lubumbashi

Wote waliosafiri kuja kutupa nguvu na sapoti, 
mtaishi milele kwenye historia ya klabu yetu na 
kuwa sehemu ya mafanikio yetu, pamoja na wote 
waliokua wanatuombea na kutusapoti wakiwa 
nyumbani.
Hakika jeshi la wananchi lilihamia Congo,î 

ilieleza sehemu ya taarifa iliyochapishwa mtandao 
huo wa Yanga.  
Ushindi wa bao 1-0 dhidi ya TP Mazembe, 

umeifanya Yanga kumaliza kinara wa Kundi D, 
ikifikisha alama 13 sawa na US Monastir iliyoifunga 
AS Real Bamako 2-1 Jumapili nchini Tunisia.
Kwa mantiki hiyo Yanga, itakutana na moja ya 

timu zilizomaliza nafasi ya pili katika Kundi A, B na 
C Kombe la Shirikisho Afrika.
Timu hizo ni Rivers United ya Nigeria, Pyramids 

ya Misri au USM Alger ya Algeria.


