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Apunguza bei ya mbolea ya ruzuku ili kupunguza mzigo

Yanga kuipasua tena Azam?

Mwanamke 
adaiwa 
kupanga 
kumuua Rais 
wa Ukraine

Majaji 
wa UN 
waamuru 
Kabuga 
achiwe 

Viongozi 
Afrika 
Magharibi
kuijadili 
Niger

Lauden Mwambona, 
Mbeya na Shamila 
Mkomweke, TURDACo

R
AIS Samia Suluhu 
Hassan ameagiza 
kupunguza Sh. 
5 , 0 0 0  k w e n y e 
bei ya ruzuku ya 

mbolea ili kumpunguzia 
mzigo mkulima.

Hatua hiyo ya Rais Samia, ni 
pungufu ya bei ambayo Waziri 
wa Kilimo Hussein Bashe, 
alitangaza bei ya juu ya mfuko 
mmoja wa mbolea hiyo kuwa 
Sh. 85,000.

Mwaka jana, bei ya mfuko 
mmoja wa mbolea hiyo, 
iliuzwa kwa Sh. 70,000.

Inaendelea Uk. 4

Samia aleta kichekokwa wakulima 
KILELE MAONESHO NANENANE:

Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, akikagua moja ya 

mabanda kwenye kilele 
cha Maonesho ya Kimataifa 

ya Wakulima Nanenane 
yaliyofanyika kitaifa 

katika viwanja vya John 
Mwakangale jijini Mbeya 

jana.

Picha: Ikulu.

Balozi wa Msumbiji 
amfagilia Dk. Samia

Mitungi ya gesi 500 
yamwagwa jimboni

Polisi wapewa 
maarifa 

Bandari kuchangia 
nusu ya bajeti serikali
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Watumishi Ardhi wapewe neno

Na Mwandishi Wetu
 

SERIKALI ya Tanzania kwa 
kushirikiana na Serikali ya 
Marekani, zimezindua kampeni 
ya ugawaji wa vyandarua vyenye 
dawa kwenye kaya ikiwa ni jitihada 
za pamoja katika mapambano 
dhidi ya malaria nchini Tanzania.

K u p i t i a  k a m p e n i  h i i 
inayojitambulisha kwa jina la 
‘Usingizi wa starehe’ itasambaza  
vyandarua milioni 3.7 vyenye dawa 
katika kaya za Mkoa wa Kagera na 

Tabora.
Kupitia ufadhili wa Mfuko wa 

Rais wa Marekani wa kupambana 
na Malaria (PMI), Serikali yake 
inafurahia kufanya kazi kwa 
ushirikiano mzuri na Tanzania 
pamoja na wadau mbalimbali 
katika utekelezaji  wa afua 
mbalimbali za malaria ikiwa na 
lengo la kuwalinda wananchi 
wake dhidi ya malaria na hivyo 
kuchangia katika kupunguza 
ugonjwa na vifo vitokanavyo na 
ugonjwa huu.

“Tumekutana, tunasimama 
kwa pamoja katika dhamira 
yetu ya kupambana na ugonjwa 
wa malaria nchini Tanzania. 
Tunapozindua kampeni ya ugawaji 
vyandarua vyenye dawa katika 
kaya za Mikoa ya Kagera na Tabora. 
Tunatambua ushiriki wa washirika 
wetu, ikiwa ni pamoja na Serikali ya 
Marekani, pamoja wadau wengine 
wa maendeleo, katika juhudi 
zetu za pamoja za kupambana na 
malaria,” alisema Naibu Waziri wa 
Afya na kuongeza:

“ Ku b a d i l i s h a  v y a n d a r u a 
vilivyochakaa na kuhakikisha 
upatikanaji wa vyandarua vipya, 
tunaweza kupunguza kwa kiasi 
kikubwa maambukizi ya malaria 
na kulinda afya za jamii zetu.” 

Naye Mshauri  Mkazi  wa 
Masuala ya Malaria kutoka USAID, 
Naomi Serbantez, alisema kupitia 
kampeni hiyo, Marekani inasisitiza 
dhamira yake ya kuendelea 
k u i s a i d i a  Ta n z a n i a  k a t i k a 
mapambano dhidi ya malaria 
na kuboresha afya na ustawi wa 

watanzania.
“Serikali ya Marekani inafurahi 

kuungana na wadau wetu wa 
malaria katika kuzindua kampeni 
hii  ugawaji  wa vyandarua 
vilivyotiwa dawa kwa jamii. 

Kwa kuhakikisha kuwa kaya 
zinapata vyandarua, na vyandarua 
hivi vinatumiwa kwa usahihi ili 
kupunguza kwa kiasi kikubwa 
maambukizi ya malaria na 
kuwalinda watu walio katika 
mazingira hatarishi,” alisema 
Serbantez.

Balozi wa Msumbiji 
amfagilia Dk. Samia

Tanzania, Marekani zazindua kampeni ‘Usingizi wa starehe’

Na Lauden Mwambona, 
Mbeya

B A L O Z I  w a  M s u m b i j i 
nchini, Ricardo Mtumbuida, 
ameipongeza Serikali  ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
kwa kuendeleza na kuimarisha 
utaratibu wa Maonesho 
ya Kimataifa ya Wakulima 
Nananane yanayolenga kutoa 
elimu ya kilimo.

 Alitoa pongezi hizo katika 
Uwanja wa John Mwakangale 

jijini Mbeya juzi ambako 
maonesho hayo yanafanyika 
baada ya kutembelea  mabanda 
mbalimbali yakiwamo ya 
Halmashauri za Mbozi na 
Songwe.

Akiwa kwenye Banda la 
Songwe, aliliambia gazeti la 
UELEKEO kwamba amejifunza 
mambo mengi mazuri kwenye 
maonesho hayo.

Alisema maonesho hayo ni 
elimu nzuri kwa wakulima, 
wafugaji na wadau wote wa 
kilimo jambo ambalo alisema 

ni la kuipongeza Serikali ya 
Tanzania chini ya Rais Samia 
ambayo inaonyesha dhamira ya 
wazi kuendeleza kilimo nchini.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya 
Songwe, Solomon Itunda 
alimshukuru  balozi huyo kwa 
kutembelea banda lake na 
maonesho hayo kwa jumla.

Akiwa kwenye banda la 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbozi, Balozi huyo alijionea  
vitu mbalimbali vilivyomo 
ndani ya banda ikiwamo 
kahawa ya Mbozi na wasindikaji 
wake.

Na Mwandishi Wetu, Mbeya

WATUMISHI wa Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
wametakiwa kufanya kazi kulingana 
na kasi inayotakiwa na serikali 
ili kumaliza migogoro ya ardhi 
inayowakabili wananchi.

Wito huo ulitolewa na Waziri wa 
Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na 
Mifugo wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, Shamata Khamis.

Alikuwa akizungumza jana baada ya 
kutembelea banda la Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
kwenye Maonesho ya Wakulima na 
Wafugaji yanayofanyika katika viwanja 
vya John Mwakangale jijini Mbeya.

Alisema licha ya jitihada kubwa 
zinazofanywa na watumishi wa wizara 
hiyo, lakini bado kuna baadhi ya 
migogoro ya ardhi inayowahangaisha 
wananchi.

Khamis alisema wizara iendelee 
kuwaelimisha wananchi hususani 
wa vijijini ili wafahamu nini mipango 
na mikakati ya kitaifa ya serikali 
na utaratibu wa kumiliki ardhi na 
mwananchi anatakiwa atumie ardhi 
kwa maendeleo.

“Serikali inafanya kazi kwa niaba 
ya wananchi na wananchi walio 
wengi, wanahitaji kuelimishwa ni 
kwa vipi waitumie raslimali ardhi 
kwa maendeleo na ili hayo yote 
yafanyike, lazima kuhakikisha kero 
zao zinapatiwa ufumbuzi,” alisema.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Philip Mpango, akizungumza na Makamu wa Rais wa Uganda, Jessica Alupo, kando ya Mkutano wa Pili wa Wakuu wa Serikali 
wa Nchi 25 za Afrika Wanachama Wazalishaji wa Kahawa unaofanyika Kampala, Uganda. (Picha: Ikulu).
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Na Mwandishi Wetu, Mbeya

SERIKALI kupitia Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), imeleta mitungi midogo 
4,000 ya gesi ya kupikia ili kuuza kwa 
bei ndogo kwenye Maonesho ya 
Nanenane jijini Mbeya.

Mitungi hiyo ni ya kampuni za Oryx 
Gas, Taifa Gas, O-Gas na Lake Gas.

Ofisa Uhusiano wa REA, Joina 
Msuya, alisema mitungi hiyo ni 
sehemu ya mitungi mingi ambayo 
serikali inayoongozwa na Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, imeilipia ili 
wananchi wanunue kwa bei nafuu 

kupata nishati mbadala wa kuni na 
mkaa.

Joina alisema mitungi hiyo ni ya 
kampuni nne na kwamba itauzwa 
kwa siku zote za maonesho ya 
Nanenane.

Mitungi hiyo imewekwa kwenye 
Banda la Wizara ya Nishati eneo 
la Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
ambapo inauzwa kati ya Sh. 20,000 na 
Sh. 23,000 kwa mtungi mmoja wenye 
gesi.

Kwa kawaida, mtungi wa aina hiyo 
huuzwa kati ya Sh. 44,000 na Sh. 
48,000.

…4,000 yauzwa bei poa 

Balozi aihamasisha Zambia 
kuitumia Bandari D`Salaam

Na Mwandishi Wetu

BALOZI wa Tanzania nchini 
Zambia, Luteni Jenerali Mathew 
Mkingule, ametoa wito kwa Jumuiya 
ya Wafanyabiashara nchini Zambia 
na nchi za SADC kuendelea kutumia 
Bandari za Tanzania na hasa Bandari 
ya Dar es Salaam.

Balozi Mkingule amesema Bandari 
ya Dar es Salaam ina mchango 
mkubwa katika sekta ya uchukuzi 
kwa Tanzania na nchi jirani ikiwemo 
Zambia.

Alitoa wito huo mwishoni mwa wiki 
alipotembelea banda la Mamlaka ya 
Bandari Tanzania (TPA), ambayo 
inashiriki katika Maonyesho ya 95 
ya Kilimo na Biashara yanayofanyika 
Lusaka Nchini Zambia.

TPA inashiriki katika maonyesho 
hayo kama moja ya Kampeni za 
Kimasoko na Elimu kwa Umma na 
wadau zenye lengo la kutangaza 
huduma za TPA ili kuongeza idadi 
ya wateja na kiwango cha Shehena 
katika Bandari za TPA

L u t e n i  Je n e r a l i  M k i n g u l e 
alitembelea Banda la TPA katika 

maonesho hayo n kuipongeza TPA 
kwa kudhamini na kushiriki katika 
maonyesho hayo.

“Wafanyabiashara wa Zambia 
na nchi za Kusini mwa Jangwa 
la Sahara (SADC), zinapaswa 
kuendelea  kutumia Bandari za 
Tanzania na hasa Bandari Kuu ya 
Dar es Salaam ambayo ina mchango 
mkubwa katika sekta ya uchukuzi 
na kuna maboresho makubwa 
sana yamefanyika na yanaendelea 
kufanyika,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Masoko 
na Uhusiano wa (TPA), Dk. George 
Fasha, alisema Zambia ni miongoni 
mwa nchi ambazo zimekuwa 
zikipitisha mizigo mingi kwenye 
Bandari ya Dar es Salaam, lakini pia 
TPA imefungua ofisi katika nchi hiyo 
ili kutoa huduma kwa ukaribu kwa 
wananchi wa Zambia.

“Tumekuja mahsusi kuwaeleza 
kwamba tuko tayari kuwahudumia 
na tayari tumeshafungua ofisi 
hapa nchini kwao na wale wote 
wenye kutaka maelezo au wenye 
changamoto basi wafike kwenye 
ofisi zetu watapatiwa huduma bora 
kabisa,” alisema.

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo la Mufindi Kaskazini, 
Exaud Kigahe (kulia), akigawa moja ya mitungi ya gesi kwa mmoja wa wanawake waliohudhuria 
kongamano la mafunzo ya nishati mbadala ya kupikia kwa wanawake wa jimbo hilo.
(Picha: Mpigapicha Wetu)

Mitungi ya gesi 500 
yamwagwa jimboni

Na Doreen Magary

MB U N G E  w a  
Jimbo la Mufindi 
Kaskazini  ambaye 
pia ni Naibu Waziri 

katika Wizara ya Viwanda 
na Biashara, Exaud Kigahe, 
amekabidhi mitungi  500 ya gesi  
kwa wanawake wa jimbo hilo 
yenye thamani ya Sh. milioni 
50.

Fedha za kununua mitungi 
hiyo ya gesi, zilitolewa na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan.

Katika makabidhiano hayo, 
Naibu Waziri Kigahe, alisema 
amejipanga vizuri kumuunga 
mkono Rais  Dk.  Samia 
katika kutunza mazingira na 

kuondokana na uharibifu 
kwa kuendelea kuwawezesha 
wananchi na kuwahamasisha 
kutumia  nishati safi kwa 
wanawake wa jimbo hilo.

A k i z u n g u m z a  j i m b o n i 
huko wakati  wa kongamano 
l a  m a f u n z o  y a  n i s h a t i 
mbadala ya kupikia (gesi), 
Kigahe alimshukuru Rais Dk. 
Samia  kwa kutoa fedha za 
kununua mitungi hiyo kwa 
ajili ya wananchi na kuahidi 
kuendelea kumuunga mkono 
kwa kuhamasisha nafasi hiyo.

“ Tu n a m s h u k u r u  s a n a 
Rais Dk. Samia, kwa upendo 
wake huu mkubwa alionao, 
c h a n g a m o t o  i l i y o p o  n i 
mabadiliko ya tabianchi 

inayotokana na ukataji kuni, 
mkaa na maendeleo ya 
viwanda, hivyo kuwasaidia 
wananchi kuepukana na 
nishati haribifu,” alisema.

Akifungua kongamano hilo, 
Mkuu wa Mkoa wa Iringa, 
Halima Dendegu,  alimpongeza 
mbunge huyo, kuendelea 
kutekeleza ajenda ya Rais Dk. 
Samia ya kutunza mazingira 
kwa kuhamasisha nishati safi 
ya gesi na mkaa mbadala, 
kuachana na matumizi ya kuni.

Alisema athari za mabadiliko 
ya tabianchi zinatokana na 
uharibifu wa mazingira ya 
ukataji kuni za kupikia na 
kutengeneza mkaa.
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Inatoka Uk. 1

Akihutubia taifa kwenye 
kilele cha Sikukuu ya Maonesho 
ya Kimataifa ya Wakulima-
Nanenane katika viwanja vya 
John Mwakangale jijini Mbeya 
jana, Rais Samia alizitaka Wizara 
ya Kilimo na Wizara ya Fedha, 
kuangalia namna ya kupunguza 
gharama za usambazaji wa 
mbolea hizo hadi kwa mkulima.

 Mapema, akizungumza 
kabla ya Rais Samia, Waziri 
Bashe alitangaza kuwa mbolea 
aina ya NPK itauzwa kati ya Sh. 
70,000 na 85,000 wakati mbolea 
inayozalishwa nchini itauzwa kati 
ya Sh. 68,000 na 75,000.

Alisema mbolea aina ya CAN, 
itauzwa kati ya Sh. 60,000 na Sh, 
65,000 wakati mbolea aina ya 
SA itauzwa kati ya Sh. 45,000 na 
52,000 kwa mfuko mmoja.

Alisema bei hizo zitaanza 
kutumika Septemba Mosi, 
mwaka huu.

 Kuhusu uuzaji wa mazao 
ya chakula nje ya nchi, Rais 
Samia alifafanua kuwa serikali 
haijapiga marufuku isipokuwa 

imeweka mfumo mzuri wa 
kununua mazao hayo kutoka 
k w a  w a k u l i m a  a m b a p o 
sasa wanunuzi kutoka nje 
hawataruhusiwa kwenda moja 
kwa moja na malori yao kununua 
mazao ya wakulima tena kwa 
fedha za ndani.

 Alisema wanunuzi hao 
wanatakiwa kununua mazao kwa 
kuzingatia sheria.

 “Serikali haijafunga mipaka 
bal i  tunataka uwepo wa 
mfumo mzuri wa pamoja 
kusimamia uuzaji nje ya nchi 
utakaomnufaisha mkulima. 

Alisema kisheria haikubaliki 
wageni kununua mazao moja 
kwa moja kutoka kwa wakulima 
vijijini, bali lazima wapitie 
serikalini.

“Kilichokuwepo awali ni kwa 
mnunuzi kutoka nje kwenda 
moja kwa moja kwa mkulima 
shambani na kununua mazao 
yake tena kwa fedha za kigeni. 
Tunataka sasa Wakala wa Taifa 
wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) w 
anunue chakula kwa wakulima 
na wanunuzi wa nje waje 
kununua kwao,” alisema.

 Akizungumzia hifadhi ya 
chakula, Rais Samia alisema 
anataka hadi ifikapo mwaka 2023, 
uwezo wa Taifa wa kuhifadhi 
chakula ufike tani milioni 3 kwa 
mwaka tofati na sasa ambapo 
alisema uwezo wa kuhifadhi 
chakula ni mdogo.

Alisema serikali imenunua 
madume 1,160 ya mbegu bora 
kwa ajili ya nyama na maziwa 
na pia mkakati uliopo upo pia 
katika ufugaji wa kuku kwa 
kuelekeza uzalishaji wa vifaranga 
ili kuongeza zaidi uzalishaji.

Kuhusu ufugaji, aliwataka 
wafugaji kuendelea na zoezi la 
kujisajili pamoja na mifugo yao 
ili serikali ijue wapo wangapi 
na mifugo ipo mingapi ili 
iweze kuwapelekea huduma 
wanazohitaji.

Kwa upande wa uvuvi, alisema 
Serikali inatarajia kujenga 
bandari za uvuvi zenye hadhi 
ya kimataifa Bagamoyo na 
Kilwa pamoja na viwanda vya 
kuchakata samaki.

Aidha alihimiza ufugaji wa 
viumbe vya majini na mifugo 
mingine kuwa utanyanyua ajira 

ya vijana na wanawake nchini.
Ma p e m a ,  Ka t i b u  M k u u 

wa CCM, Daniel Chongolo, 
alimpongeza Rais Samia kwa 
uwekezaji mkubwa anaoufanya 
katika kilimo cha umwagiliaji, 
na kilimo kinachofungua fursa 
kwa vijana kupitia Programu ya 
mafunzo, mikopo au msaada kwa 
vijana katika kilimo (BBT).

Aidha, alisema Rais Samia 
amefanya kazi  kubwa ya 
kuongeza bajeti kwenye utafiti 
wa kina wa mbegu.

“Bila ya kuwa na utafiti wa 
kina, huwezi kuwa na uhakika wa 
uzalishaji mkubwa,” alisema.

Alisema kazi hiyo siyo ndogo, 
inatokana na dhamira kubwa 
aliyonayo Rais Samia katika 
kutekeleza Ilani ya CCM hatua 
ambayo imewafanya Watanzania 
wengi sasa kupenda kilimo 
na kukiona kama sehemu ya 
maisha na furaha yao tofauti na 
ilivyokuwa awali.

Akizungumzia  wafugaj i , 
Chongolo alisema wapo baadhi 
au kikundi cha watu wenye tabia 
ya kupeleka mifugo kwenye 
mashamba ya wakulima na hivyo 

kusababisha migogoro kati ya 
pande mbili hizo.

“Wapo baadhi ya wafugaji 
a m b a o  s i y o  w a a m i n i f u , 
wameanza kupeleka mifugo 
k w e n y e  m a s h a m b a  y a 
wakulima…na kwa kuwa kila 
wilaya na mkoa kuna wawakilishi 
wako, na kama maeneo hayo 
yatakuwa na viashiria vya 
migogoro hiyo basi ni dhahiri 
wawakilishi hao watakuwa 
hawafanyi kazi zao sawasawa, 
sasa ni ni vema likatolewa 
tamko,” alisema.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, alisema wananchi wa 
Mbeya wanamuunga mkono Rais 
Samia kwa suala la uwekezaji wa 
Bandari ya Dar es Salaam.

Al isema uwekezaj i  huo 
utafanikisha kusafirisha bidhaa 
za wakulima kwenda kuuza nje 
ya nchi kwa uharaka zaidi.

Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, alisema kutokana na 
uamuzi wa Rais Samia kutoa 
ruzuku ya mbolea kwa wakulima, 
uzalishaji wa mazao ya chakula 
yaliongezeka kwa tani milioni 
tatu zaidi.

Samia aleta kicheko kwa wakulima 

Habari Kitaifa

Apunguza bei ya mbolea ya ruzuku

KILELE MAONESHO NANENANE:



5Uelekeo  | Jumatano Agosti 9 - 15, 2023 |  Matukio Pichani

Dk. Samia: Kilimo kuendelea 
kuwa mgongo wa uchumi 

Wafanyabiashara, maofisa 
TRA Geita `lugha gongana’

Polisi wapewa maarifa 
dhidi ya ukatili kijinsia

Na Mwandishi Wetu, Geita

MAOFISA wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ( TRA) wa Katoro mkoani 
Geita, wamelalamikiwa kutumia lugha 
ya Kiingereza kwa wafanyabiashara 
wanaokwenda kupata huduma katika 
ofisi hizo, hali inayosababisha kushindwa 
kuelewana. 

Malalamiko ya wafanyabiashara 
hao yametolewa na wabunge kwenye 
mkutano wa hadhara katika mji huo 
mdogo na kudai kuwa wanakutana na 
changamoto na kupitia wakati mgumu 
wanapokwenda kufanya malipo ikiwamo 
kulipia kodi na kukadiriwa kutokana na 
kutoelewa lugha inayozungumzwa na 
maofisa wa TRA.

Mbunge wa Jimbo la Geita, Joseph 
Musukuma, alimlalamikia Mkuu wa 
Mkoa wa Geita, Martin Shigella, kwamba 
hali hiyo inasababisha sintofahamu kwa 
wafanyabiashara kukadiriwa kodi na ofisi 
ya TRA Katoro, lakini baadaye wanaibuka 
maofisa kutoka Geita na kukanusha 
makadirio ya mwanzo.

“Hapa Katoro tunayo ofisi ndogo ya 
TRA, maofisa wanakwenda kukadiria kodi 
wanakubaliana wanaanza  kutoa  kodi 
wiki mbili, baadaye wanakuja wengine 
kutoka Geita wanasema ulikadiriwa 
kidogo” alisema na kuongeza:

“Mimi napenda kuuliza uhalali au hawa 
wengine ni maofisa feki ili tuisubiri ile ya 
Geita,  hatuwezi kuwa na wahuni ambao 
wanafanya kazi halafu baada ya siku mbili, 

wanakuja wengine wakihoji kitu kile kile.” 
Naye, Mbunge  wa Mbogwe, Nicodemas 

Maganga, alimuomba Mkuu wa Mkoa 
huyo,  kuangalia suala la wafanyabiashara 
wadogo wadogo maarufu kama Machinga 
ambao wapo kwenye soko lisilo na watu,  
hivyo wapelekwe eneo lenye watu ili 
wafanye biashara zao vizuri.

Kwa upande wake, Mbunge wa Geita 
Mjini, Costantine Kanyasu, alisema  
katika kutekeleza ahadi serikali, inatarajia 
kujenga shule bora ya Wasichana Geita 
Mjini, itakayogharimu zaidi ya Sh. 
bilioni 4.1 kwa ajili kuleta maji na tayari 
mkandarasi  ameanza kazi.

M b u n g e  w a  Bu k o m b e,  D o t t o 
Biteko, aliwaomba wakazi Katoro  
kuacha kusikiliza maneno ya uzushi 
yanayozungumzwa  na wapinzani  kwani 
wanatumia uzushi huo kumuangusha 
Rais Samia Suluhu Hassan, badala ya 
kumuunga mkono.

“Nataka niwaambie Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, Mama huyu amefanya 
kazi kubwa sana, hakuna jambo lolote 
analotaka zaidi ya kuona Tanzania 
inabadilika. Inawezekana watu hawaelewi 
kwa sababu ya habari za kusikia. 
Niwaambie nikiwa shuhuda matendo 
yake yanamtangaza kuliko anavyosema,” 
alisema Biteko.

Akijibu hoja za Wabunge, Mkuu wa 
Mkoa  wa Geita, Shigella aliwapongeza 
wabunge wa mkoa huo kwa kazi kubwa 
wanayoifanya ya kuhakikisha maendeleo 
waliyoyaahidi yanaendelea kufanyika.

Na Lauden Mwambona, 
Mbeya

RAIS wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, Samia 
Suluhu Hassan, 

amesema kilimo  kitabaki 
kuwa uti wa mgongo kwa 
uchumi  wa taifa kama 
alivyotamka Baba wa Taifa, 
Hayati Julius Nyerere enzi 
za uhai wake.

D k .  S a m i a  a l i t o a 
kauli hiyo alipohutubia 
Taifa kwenye kilele cha 
Maonesho ya Wakulima 
Nananane uwanja wa John  
Mwakangale jijini Mbeya 
jana.

Aidha, alifafanua kuwa 
Maonesho kama hayo 

m w a k a n i  y a t a f a n y i k a 
nmkoani Dodoma.

Vile vile, alisema uwanja 
wa John Mwakangale, 
utabomolewa na kujengwa 
upya kukidhi viwango vya 
kimataifa.

Kuhusu umuhimu wa 
kilimo, Rais Dk. Samia 
alifafanua kuwa serikali 
yake imeongeza bajeti ya 
kilimo kutoka karibu Sh. 
bilioni 250 mwaka 2020/21 
hadi zaidi ya Sh. bilioni 970 
kwa mwaka 2023/24.

Aidha, aliahidi kuwa 
serikali yake itaendelea 
kutoa ruzuku ya mbolea 
kutokana na kutambua 
umuhimu wake.

K a d h a l i k a ,  a l i s e m a 
serikali pia imeanzisha 

m r a d i  w a s  B u i l d i n g 
Better Tomorrow(BBT) ili 
kuimarisha kilimo Biashara 
nchini na kwamba sasa 
imeamua kuingia mkataba 
na JKT ili vijana wazalendo 
wautekeleza mradi huo.

Katika hatua nyingine, 
Rais Dk. Samia amemuagiza 
Waziri wa Kilimo kuanza 
k u f i k i r i a  m i r a d i  y a 
umwagiliaji kwa kuchukua 
maji ya Maziwa Nyasa, 
Tanganyika na Victoria 
badala ya kujikita kwenye 
visima.

Aidha, Rais Dk. Samia 
alitoa wito kwa wakulima 
wote nchini kujiwekea akiba 
ya chakula cha kutosha 
mwaka mzima kuepuka 
njaa.

Na Abel Paul, Jeshi la 
Polisi

AWA M U  y a  p i l i  y a 
wanafunzi wa Jeshi la Polisi 
wanaochukua kozi ya uofisa 
wanaendelea kujengewa 
uwezo na maarifa mapya 
katika kupambana na ukatili 
wa kijinsia.

M a f u n z o  h a y o 
yanaendeshwa kwa pamoja 
kati ya Kituo cha Utafiti cha 
Jeshi la Polisi kilichopo Chuo 
cha Taaluma ya Polisi Dar es 
Salaam kwa kushirikina na 
Taasisi ya Maendeleo ya Jamii 
Tengeru (TICD).

 Mkuu wa Kitengo cha 
Utatifi cha Jeshi la Polisi, 
Kamishna Msaidizi wa Polisi, 
Ralph Meela, alisema kazi 
kubwa ya kituo hicho ni 
kufanya tafiti na kushirikiana 
na Taasisi za Elimu ya Juu 
katika kuwaongezea uwezo 

maafisa na askari wa Jeshi 
hilo.

Alisema tayari zaidi ya 
taasisi  10 zimeshafika 
chuoni hapo kwa ajili ya 
kutoa mafunzo kwa maafisa 
wanafunzi na wakaguzi 
wasaidizi wa Polisi huku 
akimshukuru Mkuu wa 
Jeshi hilo IGP Camillus 
Wambura,  kwa namna 
ambavyo amewaunganisha 
na Taasisi za Elimu ya Juu 
katika kufanya maboresha 
ya utendaji kazi unaoendana 
na mabadiliko ya sayansi na 
teknolojia.

 Kwa upande wake, 
Mhadhiri Msadizi kutoka 
Taasisi ya Maendeleo ya Jamii 
Tengeru, Elinami Nassari, 
alibainisha kuwa ni muhimu 
Jeshi la Polisi kushirikisha 
jamii na kuzielewa kwa kina 
jamii ambazo wanakwenda 
k u z i h u d u m i a  a m b a p o 

aliwaomba maafisa hao 
wanafunzi kufahamu mila 
na tamaduni husika ili 
kutengeneza ushirikishwaji 
wa jamii kikamilifu na wenye 
matokeo chanya.

Naye mwanafunzi wa 
kozi ya uofisa, Rose Mbaga, 
alisema mafunzo hayo 
yamewaongezea uwezo 
na maarifa mapya katika 
mapambano dhidi ya ukatili 
ya kijinsia.

Sa m b a m b a  n a  h i l o, 
mwanafunzi  mwingine 
Issa  Asal i ,  a l iwaomba 
wanafunzi wenzake mara 
watakapomaliza mafunzo 
yao na kupangiwa kazi na 
Mkuu wa Jeshi la Polisi 
nchini, kwenda kutumia 
njia rafiki walizofundishwa 
na wahadhiri pamoja na 
wawezeshaji kutoka taasisi 
hiyo.
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AGOSTI 8,  ki la  mwaka, 
Tanzania  huadhimisha 
siku adhimu inayowahusu 
wakulima, wafugaji  na 

wavuvi. 
Ni siku ninayoweza kuiita kwa 

kifupi kuwa ni sikukuu ya wakulima, 
wafugaji na wavuvi.

K i l i m o  k i n a  m a a n a  p a n a 
inayojumuisha mifumo ya uzalishaji 
mimea, ufugaji na uvuvi.

Mara nyingi kilimo cha mimea 
kinaenda sambamba 
n a  u f u g a j i  w a 
wanyama.

Kilimo ni mojawapo 
y a  s h u g h u l i  z a 
mwanadamu ambayo 
humsaidia kupata 
mazao kwa ajili ya 
chakula na mazao 
mengine kwa ajili 
ya biashara ambayo 
inaweza kumuingizia 
kipato kwa ajili ya 
maisha yake,  pia 
kipato hicho husaidia 
katika kukuza uchumi 
wa nchi  yake i l i 
kujikwamua kiuchumi.

Historia inaeleza 
kuwa watu walianza 
kulima takriban miaka 
10,000 iliyopita na 
kabla ya hapo watu 
w a l i w i n d a  t u  n a 
kukusanya matunda.

Lakini, bado kuna 
vikundi vidogo na vichache ambavyo 
vinaendelea na maisha ya kutegemea 
uwindaji pekee hadi leo, lakini siku 
hizi zaidi ya asilimia 99 za binadamu 
hupata chakula kutokana na kilimo.

Inaaminiwa ya kwamba kilimo 
kilianza katika sehemu tatu za dunia 
ambako watu walitambua mimea 
yenye lishe kubwa na kupanda 
mbegu zake, maeneo haya ambako 
kilimo kilianza ni China, Amerika ya 
Kaskazini na Mashariki ya Kati.

Wataalamu hawakubaliani kama 
kilimo cha Afrika kina asili yake huko 
Mashariki ya Kati au kama ilianzishwa 
barani peke yake.

Malengo ya maonesho haya 
n i  k u o n e s h a ,  k u t a n g a z a  n a 
kutambulisha kwa mifano mazao 
mbalimbali yanayozalishwa katika 
maeneo mbalimbali ya nchi.

Maonyesho haya kwa mwaka 
huu yameambatana na kauli mbiu 
isemayo “Vijana na wanawake ni 
msingi imara wa mfumo endelevu wa 
chakula.”

Ukitazama kauli mbiu hii utapata 
picha kutambua kwamba, serikali na 
Watanzania kwa jumla wana lengo 
na kusudi kubwa la kufanya kilimo 
kuwa urithi endelevu kizazi na kizazi 
kama njia mojawapo inayoweza 
kuifanya Tanzania kuangaliwa na 

kuwa tegemezi kwa 
mambo muhimu 
hususan chakula 
kwa mataifa yaliyo 
mengi,  hatimaye 
uchumi ukaongezeke 
maradufu zaidi.

Jicho langu linaona 
mengi makubwa kwa 
miaka michache 
ijayo katika kukua 
k i u c h u m i  n a 
kuonekana katika 
ramani ya dunia kwa 
kuulisha ulimwengu.

V i j a n a  n a 
wanawake 
wametajwa kuwa 
msingi imara katika 
mfumo endelevu 
w a  c h a k u l a . 
Ukweli ni kwamba 
hamjachelewa kwani 
serikali bado ina 
dhamira ya kufikisha 
mbali kilimo na watu 

wake kimaendeleo.
Jicho langu linapongeza, tena 

linapongeza zaidi jitihada za serikali 
na taasisi binafsi zinazo unga mkono 
na kuchangia maendeleo katika 
sekta ya kilimo kifedha, kielimu na 
kiuwekezaji na hatimaye kufika hapa 
tulipofika sasa. Hongera sana.

Ninakukumbusha kijana wa kike 
na kiume kuwa kilimo ni ajira pekee 
isiyohitaji mtaji mkubwa wala muda 
mwingi, tusipoteze muda kuzunguka 
na vyeti kutafuta ajira na badala yake 
tujiajiri.

Wewe ofisa ugani uliyeko ofisini, 
mmeamniwa, nendeni mkatumike 
kwa vitendo kwakufika mashambani 
na kutoa elimu kwa wahitaji 
kwenye kilimo mashambani, jicho 
langu linaamini Tanzania ya kijani 
inaundwa nasi sote. Kazi Iendelee.
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LIKUWA siku ya tatu tangu 
kuanza kwa mwezi Juni, 2023, 
asubuhi na mapema ambapo 
Tanzania iliandika historia kwa 

mara ya kwanza kupokea ndege 
kubwa ya mizigo aina ya Boeing 767-
300F iliyonunuliwa Marekani.
Licha ya hali ya hewa ya mawingu 

mazito, mvua na baridi kuwepo siku 
hiyo lakini, tulijitokeza bila woga 
kushuhudia historia ikiandikwa 
hadharani jijini Dar es 
Salaam.
Macho ya mamilioni 

y a  Wa t a n z a n i a 
y a l i k uwa  k a t i k a 
uelekeo wa Uwanja 
wa Kimatai fa  wa 
Mwa l imu  Ju l i u s 
Nyerere (JNIA). Hakika 
ilikuwa siku ya pekee 
kwa kila Mtanzania 
mzalendo na mpenda 
maendeleo.
L i cha  ya  hayo 

yote, bado mataifa 
meng i  y a l i k uwa 
macho kushuhudia 
k i l e  k i l i chokuwa 
kinasubiliwa kutokea. 
Hakika  nj ia  yetu 
ilionekana kwa sababu 
ya nia tuliyoiweka.
Ukweli ni kwamba 

taarifa ya tukio la ujio 
wa ndege hii, ilivuta 
hisia za watu wengi 
baada ya ser ikali 
kutangazia umma kuwa mambo 
yamekwisha iva na tujiweke tayari 
kuipokea.
Huku ikipokea maoni mengi ya 

kusifia na kupongeza uamuzi huo 
kutoka kwa watu mbalimbali.
Ndege hii yenye uwezo wa kubeba 

tani 54 za mizigo ililetwa na rubani 
mwanamke, Kapteni Neema Swai 
aliyepewa jukumu la kuirusha kutoka 
Seattle nchini Marekani.
Naikumbuka kauli ya Waziri wa 

Ujenzi na Uchukuzi, Profesa Makame 
Mbarawa katika Uwanja wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere alisema ndege hii 
itarahisisha usafirishaji wa bidhaa 
mbalimbali kwenda nje ya nchi.

Waziri Mbarawa aliongeza kuwa 
Serikali iliamua kununua ndege 
hiyo kwa kuzingatia unafuu wake wa 
matumizi ya mafuta na pia itakuwa na 
uwezo wa kusafiri angani kwa saa 10 
bila kutua.
“Ujio wa ndege hii utaleta unafuu 

kwa wafanyabiashara, hasa wa 
mbogamboga, maua, nyama, samaki 
na madini na kurahisisha usafirishaji 
wa bidhaa zinazoingizwa kutoka nje 

na Serikali pamoja 
na wafanyabiashara, 
hususani wa dawa,” 
alisema.
J i c h o  l a n g u 

limeona na linatoa 
pongez i  n y ing i 
kwa Rais Dk. Samia 
Su l uhu  Ha s s an 
katika jitihada zake 
za kuhakikisha ahadi 
iliyotolewa na hayati 
Rais Dk. John Pombe 
Magufu l i  ka t ika 
kipindi chake cha 
uongozi, ambapo 
katika serikali yake 
aliwatangazia 
Watanzania kuwa 
kuna ndege nyingine 
kubwa ya mizigo 
inakuja baada ya zile 
za abiria zilizokuwa 
tayari zimefika katika 
kipindi cha uongozi 
wake.
Kauli mbili tofauti 

ya serikali ya awamu ya tano ile ya 
“Hapa Kazi Tu” na awamu ya sita “Kazi 
Iendelee” hakika zote zimeonekana 
kwa vitendo,  na Watanzania 
wameamini kupitia kauli hizo kuwa 
tumepata viongozi majasiri na wenye 
kujua watu wake wanataka nini.
Jicho langu limeona, ndiyo limeona 

mengi yajayo kwani ujio wa ndege 
hii tunaenda kuneemeka, kutajirika 
na kukua kiuchumi. Kwani kodi ya 
usafirishaji wa mizigo itakayotolewa 
na wafanyabiashara wazawa na wa 
kigeni itarudi kufanya kutoa ajira, 
kujenga miundombinu, kununua 
dawa na hata kufanya shughuli 
nyingine nyingi za kijamii.

Ujio wa ndege 
hii utaleta 
unafuu kwa 
wafanyabiashara, 
hasa wa 
mbogamboga, 
maua, nyama, 
samaki na madini 
na kurahisisha 
usafirishaji 
wa bidhaa 
zinazoingizwa 
kutoka nje na 
Serikali pamoja na 
wafanyabiashara.

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

JICHO LANGU
Na Godfrey Sanga

Sangagodfrey26@gmail.com

Air Tanzania Cargo, utajiri wangu

Toeni tiketi, 
msidai nauli 
mara mbili

Ni hatua muafaka kukabiliana 
na upungufu wa fedha za kigeni
U

KURASA wa mbele wa gezeti hili una 
taarifa ya hatua zilizochukuliwa na 
serikali inayoongozwa na Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, kukabiliana 

na uhaba wa fedha za kigeni nchini hususani 
Dola ya Marekani, ambao umelalamikiwa hivi 
karibuni.
Pamoja na mambo mengine, Benki Kuu 

ya Tanzania (BoT), inauza Dola za Marekani 
milioni mbili kwenye mabenki kila siku ili 
kukabili hali hiyo. Hii ni hatua muhimu ya 
kusaidia uchumi wetu.
Aidha, nchi ina akiba ya Dola za Marekani 

bilioni 4.9, zinazotosha kuagiza bidhaa na 
huduma nje ya nchi, kwa zaidi ya miezi minne.
Hatua hii imedhihirisha namna ambavyo 

serikali inavyotambua changamoto na 
kuzikabili mapema. Gazeti la UELEKEO 
linapongeza hatua hizi na tunawaomba 
wananchi kuondoa taharuki kuhusu upungufu 
wa fedha za kigeni, kwa kuwa Serikali 
inaendelea kuzishughulikia.

Tunatoa ushauri kwa wananchi wote 
kuongeza matumizi ya bidhaa zinazozalishwa 
nchini na kwa wafanyabiashara kuagiza bidhaa 
ambazo ni muhimu na zisizozalishwa hapa 
nchini, wakati huu ambao uchumi wa dunia 
unaendelea kutikiswa.
Pia tunawasihi wananchi kulinda akiba 

ya fedha zilizopo kwa kutofanya biashara 
ya fedha za kigeni na madalali wa kimataifa 
wasiosajiliwa na BoT.
Kwa upande wa serikali, tunashauri iongeze 

usimamizi wa Kanuni za Fedha za Kigeni za 
mwaka 2022 ili kuhakikisha biashara ya fedha 
za kigeni haifanyiki kiholela na kwa ulanguzi.
Kadhalika, serikali iongeze usajili wa 

maduka ya kubadilisha fedha ili kukabiliana na 
upungufu wa maduka hayo.
Pia serikali ifanye maboresho ya soko la fedha 

za kigeni ili thamani ya Shilingi dhidi ya fedha 
za kigeni (exchange rate), kwenye soko la jumla 
la fedha za kigeni kuwa sawia na ile iliyopo 
kwenye soko la rejareja.

KUNA baadhi ya magari ya 
abiria (Daladala) hayatoi tiketi 
kwa abiria baada ya kutoa 
nauli hali inayoleta mzozo wa 
kudai nauli mara mbili.
Hili si jambo la kiungwana 

kw a n i  mn a s a b a b i s h a 
usumbufu na uadui kwa abiria 
wanaopanda usafiri huo.
Ushauri wngu kwenu mtoe 

tiketi kwani ni alama, ushahidi 
na njia pekee itakayoondoa 
adha hiyo.
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Ukitazama kauli 
mbiu hii utapata 
picha kutambua 
kwamba, serikali 
na Watanzania 
kwa jumla wana 
lengo na kusudi 
kubwa la kufanya 
kilimo kuwa 
urithi endelevu 
kizazi na kizazi.
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Nanenane nguzo ya uchumi wetu

Lugha 
chafu kwa 
abiria

Dk. Samia ana dhamira ya 
  dhati kuendeleza kilimo

JANA, Rais Samia Suluhu Hassan, aliagiza 
kupunguza Sh. 5,000 kwenye bei ya ruzuku 
ya mbolea ili kumpunguzia mzigo mkulima 
ikiwa ni pungufu ya bei ambayo Waziri wa 

Kilimo Hussein Bashe alitangaza bei ya juu ya 
mfuko mmoja wa mbolea hiyo kuwa sh 85,000.

Mwaka jana bei ya mfuko mmoja wa mbolea 
hiyo ilikuwa ikiuzwa kwa sh 70,000.

Akihutubia taifa kwenye kilele cha Sikukuu ya 
Maonesho ya Kimataifa ya Wakulima-Nanenane 
katika viwanja vya John Mwakangale jijini Mbeya 
jana, Rais Samia alisema pamoja na kwamba bei 
imeongezeka, lakini Wizara ya Kilimo inaweza 
kuangalia namna ya kupunguza Sh. 5,000 kutoka 
bei iliyopangwa ya sh 85,000.

Mapema, akizungumza kabla ya Rais Samia, 
Waziri Bashe alitangaza kuwa mbolea aina ya NPK 
itauzwa kati ya Sh. 70,000 na 85,000 wakati mbolea 
inayozalishwa nchini itauzwa kati ya Sh. 68,000 na 
75,000.

Alisema mbolea aina ya CAN itauzwa kati ya sh 

60,000 na 65,000 wakati mbolea aina ya SA itauzwa 
kati ya Sh 45,000 na 52000 kwa mfuko mmoja.

Alisema bei hizo zitaanza kutumika Septemba 
mosi, mwaka huu.

UELEKEO tunachukua nafasi hii, kumpongeza 
Rais Dk. Samia kwa uamuzi ambao kwa hakika 
utaleta tija kubwa kwa wakulima.

Kama inavyofahamika kuwa kilimo ni uti wa 
mgongo kwa uchumi wetu, hivyo ili kuikuza sekta 
hiyo, hapana budi zichukuliwe hatua za makusudi 
kama alivyofanya Rais Dk. Samia.

UELEKEO inashauri kuwa, ili hii dhamira njema 
ya Rais ikamilike, basi wasambazaji wa mbolea 
kote nchini, watimize wajibu wao kwa kupeleka 
mapema pembejeo hiyo muhimu kwa wakulima.

Haitapendeza kama wasambazaji watapeleka 
mbolea kwa wakulima tofauti na  wakati 
inapohitajika, kwani kwa kufanya hivyo ni sawa 
na kuwahujumu na kulihujumu Taifa lisifikie 
malengo yake ya kupatikana chakula kwa kila 
mwananchi.

KUNA baadhi ya makondakta hususan 
kwenye magari ya abiria yanayofanya safari 
fupi maarufu kama daladala, wamekuwa 
na utamaduni wa kutumia lugha za matusi 
bila kujali mazingira na rika la watu waliopo 
eneo husika.

Hili si jambo la kiungwana hata kidogo, 
hasa ukizingatia kuna watoto na watu 
wa heshima (watu wazima/wenye hadhi 
tofauti).

Ushauri wangu kwenu ni kuachana na 
lugha hizo za kifedhuli kwani ni ukiukwaji 
wa sheria na utamaduni wetu kama 
Watanzania na kuna adhabu kali kwa wote 
watakaobainika kufanya hivyo.
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Na Lauden Mwambona, Mbeya

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, 
amesema Rais Samia Suluhu 
H a s s a n ,  a m e p a n i a  k u o n a 
Watanzania wanatumia nishati ya 

kisasa katika kupikia ili kuondokana na 
karaha ya mkaa na kuni.

Aliyasema hayo wakati akizungumza na 
wanunuzi wa mitungi ya gesi katika Banda 
la Wakala wa Nishati Vijijini (REA) lililopo 
viwanja vya Kimataifa vya Maonesho ya 
Wakulima Nananane vya John Mwakangale 
jijini Mbeya juzi.

Alisema Rais Samia ameamua kutoa 
fedha za kulipia kiasi kwenye mitungi hiyo 
na hivyo kufanya iuzwe kwa bei ya kati ya 
Sh. 20,000 na Sh. 23,000 katika viwanja 
hivyo, badala ya kati ya Sh. 48,000 na Sh. 
52,000 kwa bei ya mitaani.

Awali, Ofisa Uhusiano wa REA, Joina 
Msuya, alisema mitungi 4,000 ya gesi, 
imetengwa kwa ajili ya kuuzwa Nanenane.

Alisema hata kama itakwisha kabla ya 
siku Agosti 8, italetwa mitungi mingine.

Mitungi hiyo ni ya kampuni za Oryx, Taifa 
Gas, O-Gas na Lake Gas.

Watakiwa kuchangia 
 huduma uzoaji taka

Na Shamila 
Mkomweke, TUDARco

 
WAKAZI wa Mtaa wa 
Kidagaa Kata ya Buza, 
Wilaya ya Temeke jijini Dar 
es Salaam, wamehimizwa 
kuchangia huduma ya 
uzoaji takataka ikiwamo 
kutoa fedha ili kuepuka 
magonjwa ya milipuko.

Rai hiyo ilitolewa na 
Mwenyekiti wa mtaa huo, 
Sh a b a n i  Ra m a d h a n i , 
a l i p o z u n g u m z a  n a 
UELEKEO kwa njia ya simu 
jana.

Ramadhani  al isema 
mrundikano wa takataka 
mtaani kwake unatokana 
na mwitikio mdogo wa 
w a n a n c h i  k u c h a n g i a 
malipo ili mkandarasi 
atimize wajibu wake.

“Zoezi la uzoaji takataka 
l inakuwa gumu hapa 
mtaani kwangu kutokana 
na mkandarasi aliyepewa 
dhamana ya kufanya 
kazi hiyo, kushindwa 
kutekeleza kazi  yake 
kwa kushindwa kumlipa 
kwa sababu wananchi 
hawashiriki kikamilifu 
kuchangia huduma hiyo 
muhimu, hivyo wanatupa 

takataka hizo kinyemela 
na kuongeza mrundikano,” 
alisema.

Mwenyekiti Ramadhani 
alisema uongozi wa mtaa, 
ulifanikiwa kumtafuta 
mkandarasi mwingine, 
lakini changamoto ni fedha 
za kumlipa.

Aidha, alisema kwa 
sasa ameandaa mkakati 
madhubuti kuwabaini 
wananchi  wanaotupa 
takataka bila kufuata 
utaratibu ikiwamo  na 
ulipaji wa faini na adhabu 
kali.

 “Nawasisitiza wakazi 
wangu, tushiriki kikamilifu 
k u c h a n g i a  h u d u m a 
za  ki jamii  kuepusha 
magonjwa ya mlipuko, tuna 
mkakati wa kuwadhibiti 
w a l e  w a n a o t u p a 
takataka bila utaratibu, 
watakaobainika watatozwa 
faini,” alisema Mwenyekiti 
Ramadhani.

Awali, mkazi wa mtaa 
huo, Chilida Saidi, alisema 
mtaa wao uko hatarini 
kupata magonjwa ya 
mlipuko kutokana na 
takataka kurundikana bila 
kuzolewa na kupelekwa 
mahali sahihi.

CCM: Wanaolisha mifugo 
 mashambani wadhibitiwe

Dk. Samia alipia mitungi 
4,000 ya gesi Nananane

Zoezi la uzoaji 
takataka linakuwa 
gumu hapa mtaani 
kwangu kutokana 
na mkandarasi 
aliyepewa dhamana 
ya kufanya kazi 
hiyo, kushindwa 
kutekeleza 
kazi yake kwa 
kushindwa 
kumlipa kwa 
sababu wananchi 
hawashiriki 
kikamilifu 
kuchangia huduma 
hiyo muhimu, hivyo 
wanatupa takataka 
hizo kinyemela 
na kuongeza 
mrundikano

Na Mwandishi Wetu, Mbeya

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), 
kimewajia juu wafugaji wanaopeleka 
mifugo kwenye mashamba ya 
wakulima na kuwataka viongozi wa 
maeneo husika, wachukue hatua za 
dhati kukomesha.

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel 
Chongolo, alitoa kauli hiyo alipotoa 
salamu za Chama mbele ya Rais 
Samia Suluhu Hassan, wakasti wa 
kilele Cha Maonesho  ya Wakulima 
Nanenane yaliyofanyika kitaifa 
Uwanja wa  John Mwakangale jijini 
Mbeya jana.

Chongolo alisema Watanzania 
wengi sasa wanapenda kilimo, lakini 
wafugaji wachache wanapeleka 
kwa makusudi mifugo kwenye 
mashamba, jambo ambalo ni hatari 
kwa usalama.

Aidha, alimpongeza Rais Samia 
kwa kuthamini kilimo  kwa kuongeza 
bajeti hadi kufikia zaidi ya Sh. bilioni 
967 mwaka huu wa fedha.

Pia ameipongeza serikali kwa 
kuweka mkazo kwenye kilimo cha 
umwagiliaji na kwamba matunda 
yameanza kuonekana maeneo 
mengi.

Naye Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega, alisema  Wizara yake 
kwa kushirikiana  viongozi wa mikoa, 
imeanza kuchukua hatua dhidi ya 
wafugaji wakorofi.

Alitolea mfano akisema wafugaji 
wa bonde la Kilombero mkoani 
Morogoro baadhi yao watahamishiwa 
eneo la Mkata.

Alisema nao Mkoa wa Mbeya 
umetenga ekari milioni moja 
ambazo watapewa wenye mifugo 
watakaotolewa Ihefu.
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Na Vivian Victor, 
TUDARCo

WATU tisa wamefikishwa 
katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, 
wakikabiliwa na tuhuma 
za kuongoza genge la 
uhalifu, kuteka wanyama 
na kumiliki nyara za 
serikali aina ya kobe 116 
wenye thamani ya Sh. 18.9.

W a s h t a k i w a  h a o 
walisomewa mashitaka 
yao na Wakili wa Serikali, 
Pancransia Protase, mbele 
ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Amir Msumi.

Washtakiwa hao ni 
Cosmas Ndomba, Josephat 
Moyo, Deogratius Raphael 
Lugeng’a, Hamza Juma 
Abdallah, Kassim Juma 
Abdallah,  Nkanamuli 
M h a n d o  M g a n z a , 
Stephano Elias Chadego, 
Mwaluko Joshua Mgomole 
na Olga Kryshtopa.

Wakili Protas alidai 
katika shitaka la kwanza 
kati ya Januari na Julai, 
2022 walitenda kosa la 
kuratibu kufanya uhalifu.

Katika shitaka la pili 
ilidaiwa kuwa washtakiwa 
walijihusisha shitaka la 
utekaji nyara wa wanyama 
pamoja na kununua, 
kuuza na kusafirisha 
wanyama aina ya kobe 116.

Upande wa Jamhuri 
ulidai kuwa shitaka la tatu, 
washtakiwa wanadaiwa 
kumiliki nyara za serikali 
a ina ya kobe zenye 
thamani ya Sh. milioni 18.9 
kinyume cha sheria.

I l i d a i w a  k u w a 
washtakiwa hao walitenda 
makosa hayo kwa nyakati 
na mahali tofauti, jijini Dar 
es Salaam.

Kesi hiyo imepangwa 
kusikilizwa kesho.

Kortini tuhuma kukutwa
 na kobe wa milioni 116/-

Mama, mwana 
kizimbani Kizimbani kwa 

kumsaidia raia wa 
kigeni kitambulisho 

Wawili kortini kwa tuhuma 
kumng’ata mwenzao sikio

Salimini Mussa na Emeryciana Deus, 
TUDARCo

WATU wawili mama na binti yake, wamefikishwa 
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu jijini 
Dar es Salaam, wakikabiliwa na mashitaka matano 
ikiwamo matumizi mabaya ya mtandao na 
kuingilia mfumo wa benki ya CRDB kupitia simu 
ya mkononi na kufanikisha wizi wa Sh. milioni 
13.8.

Washtakiwa hao Riziki Kanena (22) na mama 
yake mzazi, Laurentina Yustad (43), walisomewa 
mashitaka yao mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Pamela Mazengo.

Ilidaiwa kuwa siku na mahali tofauti jijini Dar es 
Salaam na Karagwe, mkoani Kagera, washtakiwa 
waliingilia mfumo wa mtandao wa benki ya CRDB 
kupitia simu ya mkononi na kufanikisha wizi wa 
fedha hizo.

Washtakiwa walikana mashitaka hayo na kesi 
itatajwa kesho kutwa.

Salimini Yazidi na Aisha Ramadhani, TUDARCo

WATU wawili akiwamo raia wa Jamuhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo, Fabris Luhamba (32), wamefikishwa 
mahakamani wakikabiliwa na mashitaka manne ikiwamo 
kuishi nchini bila kibali, kutoa maelezo ya uongo kujipatia 
hati ya kusafiria na kujipatia kitambulisho kwa njia ya 
uongo.

Mbali na Luhamba, mshtakiwa mwingine ni Hamfrey 
Mwoyo (37), anakabiliwa na shitaka la kufanikisha 
kupatikana kitambulisho kwa njia ya uongo na 
walisomewa mashtaka yao mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu, Amir Msumi.

Washtakiwa wote walikana mashitaka yao walitakiwa 
kuwa na wadhamini wawili watakaosaini hati ya dhamana 
ya Sh. milion moja na kesi hiyo itatajwa tena kesho kutwa.

Vivian Victor na Aisha 
Ramadhani, TUDARCo

WA H U D U M U  w a w i l i , 
Shamira Issah wa baa na 
Lucy Salehe wa casino, 
wamefikishwa Mahakama 
ya Mwanzo Kariakoo jijini 
Dar es Salaam, wakikabiliwa 
na tuhuma za kumpiga 
na kumng’ata sikio Prisca 
Mohana.

W a s h t a k i w a  h a o 
walisomewa mashitaka yao 
mbele ya Hakimu Mkazi, 
Gladness Njau.

Ilidaiwa mahakamani hapo 
kuwa Julai 28, mwaka huu, 

saa 2:00 usiku, eneo la Clock 
Tower, Mtaa wa Nkurumah, 
wilayani Ilala, jijini Dar 
es Salaam, washtakiwa 
walimshambulia mlalamikaji 
kwa kumng’ata sikio na 
kumsababishia maumivu 
mwilini.

Hata hivyo, washtakiwa 
walikana mashitaka hayo na 
Mahakama iliwapa masharti 
ya kuwa na wadhamini 
wawili watakaotia saini hati 
ya dhamana ya Sh. 300,000.

Hakimu Njau aliahirisha 
kesi hiyo hadi kesho kutwa, 
itakapoanza kusikilizwa.
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Samia na utekelezaji JNHPP

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Rais Dk. Samia 
S u l u h u  H a s s a n , 
alipoingia madarakani, 
Machi 19, mwaka 2021, 

Mradi wa Ujenzi wa Bwawa la Kufua 
Umeme la Julius Nyerere (JNHPP) 
maarufu kama, Bwawa la Nyerere, 
ulikuwa umefikia asilimia 37. Lakini 
sasa hivi, mradi huo umefikia 
asilimia 90, kwa muda wa miaka 
miwili akiwepo madarakani.

Mradi huo unaotekelezwa kwa 
gharama ya Sh. trilioni 6.55 ambazo 
zinagharimiwa na serikali kwa 
asilimia 100, utakapokamilika, 

utafuta historia ya tatizo la umeme na 
kuwapatia Watanzania chakula cha 
kutosha kwa sababu kutakuwa na 
mashamba makubwa ya uwekezaji 
wa uhakika katika kilimo na kwa 
ajili ya wakulima wadogo wadogo, 
yatakayokuwa na miundombinu ya 
umwagiliaji.

Katika hotuba ya bajeti ya wizara 
yake Mei mwaka huu, Waziri wa 
Nishati, January Makamba anasema 
serikali imeweka azma kusambaza 
umeme katika vitongoji vyote nchini 
ndani ya miaka mitano.

Anasema Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) ilifanya utambuzi wa wigo 
wa mradi wa kusambaza umeme 

katika vitongoji vyote Tanzania 
Bara na kubaini vitongoji ambavyo 
bado havijafikiwa na miundombinu 
ya umeme kuwa ni 36,755 kati ya 
vitongoji 64,760.

A n a s e m a  i l i  k u f i k i s h a 
miundombinu ya umeme katika 
vitongoji hivyo, Sh. trilioni 6.7 
zinahitajika kwa ajili ya utekelezaji 
wa azma hiyo.

Akifafanua zaidi kuhusu Bwawa la 
Nyerere, Waziri Makamba anasema 
wanatarajia kuanza majaribio 
ya kuzalisha umeme Februari, 
mwakani.

Inaendelea Uk.11

Uchumi

Jungu Kuu

Aitoa kutoka asilimia 37 hadi 90 ndani ya miaka miwili

Majaribio kufua umeme Februari, uzalishaji kuanza Juni, mwakani

Umeme nchi nzima, utalii kuongezeka, njaa ̀ bye bye’
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Uchumi

Jungu Kuu

Inatoka Uk.10
Kinachoendelea sasa, Waziri 

Makamba anasema ni kazi za hapa 
na pale zinazofanyika kwa kasi 
kubwa ili kuhakikisha mradi huo 
unakamilika kabisa ifikapo Juni 
mwakani.

Anasema kazi  ya  kufunga 
m i t a m b o  y a  k u f u a  u m e m e 
inaendelea kwa kasi, huku nyumba 
inayotumika kusuka mashine, 
mchakato wake ukiwa umefikia 
asilimia 70.

Kwa upande wake, Mhandisi 
Mkazi  wa mradi  wa JNHPP, 
Lutenzano Mwandambo, anasema 
ujazaji wa maji katika bwawa hilo 
umefikia kina cha mita za ujazo 
163. 7 kutoka usawa wa bahari 
mapema Julai, mwaka huu, kiasi 
kinachowezesha uzalishaji umeme 
kuanza.

Kukamilika kwa mradi huo 
kutawawezesha Watanzania 
kupata umeme mwingi ambao 
utasambazwa nchini kote na ziada 
kuuzwa nje ya nchi ili kulipatia Taifa 
fedha za kigeni.

Tayari Rais Dk. Samia ameielekeza 
Wizara ya Uvuvi na Mifugo kuja na 
mipango mkakati wa ufugaji wa 
kisasa wa samaki ili kukuza uchumi 
wa watu wa maeneo haya.

Pia ameielekeza Wizara ya Kilimo 
kwa kushirikiana na Wizara ya Ardhi, 
TAMISEMI na mamlaka nyinginezo 
kupima maeneo hayo kwa kuyaweka 
kwenye mashamba makubwa kwa 
ajili ya kufanya mnada wa uwazi 
kwa wawekezaji wa uhakika katika 

kilimo, na kwa ajili ya wakulima 
wadogo wadogo yatakayokuwa na 
miundombinu ya umwagiliaji.

Hata hivyo, anatoa angalizo 
kuwa manufaa ya bwawa hili katika 
nyanja zote yatawezekana kama 
tutatunza mazingira katika vyanzo 
na mabonde ya mito inayoleta maji 
hapa bwawani.

“Tutunze mazingira maana huu 
mradi tumeujenga kwa gharama 
kubwa na kujinyima vitu vingi 
muhimu, hivyo tuutunze kufa na 
kupona,” anahimiza.

Akiwa mwingi wa shukrani, Rais 
Dk. Samia, anawashukuru wote 
walioshiriki kuleta fikra ya mradi huo 
na katika utekelezaji wake.

Anasema ujenzi wa Bwawa la 
Nyerere ni kazi kubwa yenye ubora 
na viwango vinavyotakiwa, safari ya 
ujenzi ilianza kipindi cha Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere na katika 
kipindi cha Awamu ya Tano cha 
Hayati John Pombe Magufuli ujenzi 
ulianza kutekelezwa, pamoja na 
mikiki mikiki iliyokuwepo kuhusu 
suala hili lakini kazi ilianza na 
kupelekea matunda tunayoyaona 
hivi leo.

Anasema mradi wa JNHPP 
utaliletea Taifa umeme wa uhakika 
kwa ajili ya maendeleo endelevu na 
kutimiza ndoto iliyokuwepo tangu 
nchi ilipopata Uhuru.

Anasema mradi huu ni mojawapo 
ya miradi mikubwa barani Afrika 
ambao Watanzania wana kila sababu 
ya kujivunia uwekezaji wake wenye 
faida nyingi zikiwemo za kuweka 

akiba kubwa ya maji na kuzalisha 
umeme hata kama mvua imepungua 
na kusaidia kudhibiti mafuriko ya 
mara kwa mara ya Mto Rufiji.

Pia anasema mradi huo utasaidia 
katika kilimo cha uhakika cha 
umwagiliaji ,  utaimarisha na 
kufungua fursa nyingi za utalii katika 
eneo la Kusini mwa Tanzania hasa 
katika Hifadhi ya Taifa ya Nyerere na 
hivyo kutoa ajira za moja kwa moja 
na nyinginezo.

“Februari, mwakani, tunatarajia 
kuanza majaribio ya kuzungusha 
mitambo hiyo,” Waziri Makamba 
anasema alipozungumza na 
viongozi wa dini waliopata fursa 
ya kutembelea na kujionea kazi 
zinazoendelea katika eneo la mradi 
lilipo Mto Rufiji.

Waziri Makamba anaongeza: “Sasa 
kazi inaendelea kufanyika usiku na 
mchana...mradi utakapokamilika 
utazalisha megawati 2,115 kwa 
kutumia maporomoko ya maji ya 
Mto Rufiji.”

Anataja faida nyingine za mradi 
huo kuwa ni pamoja na kuzalisha 
ajira kwa Watanzania mbalimbali 
wanaoshiriki katika kuujenga na 
kutoa huduma mbalimbali kama 
wauzaji wa vifaa vya ujenzi, mafuta, 
vyakula na huduma nyingine 
zinazohitajika kwenye mradi huo.

Tangu kuanza kwa ujenzi wa 
mradi huo, vigogo mbalimbali 
kwa nyakati tofauti wamepata 
fursa ya kuutembelea na kwa Julai, 
mwaka huu, kundi kubwa la wageni 
waliopata fursa hiyo ni la viongozi 

wa dini mbalimbali.
Viongozi  hao walielezea 

k u f u r a h i s h w a  w a k i s e m a 
wanaamini mradi huo ukikamilika 
na kuanza uzalishaji utakuwa 
mwarobaini wa kukatika umeme 
kunakojitokeza mara kwa mara.

Walisema ujenzi wa mradi 
huo umezingatia na kuheshimu 
m a z i n g i ra  n a  k a z i  k u bw a 
waliyonayo mbele yao kwa 
sasa hivi ni kuwahamasisha 
waamini wao kuhusu utunzaji wa 
mazingira.
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Uchumi

Jungu Kuu

BALOZI DK. PINDI CHANA NI NANI?

Maboresho Bandari Dar es Salaam 
kuchangia nusu ya bajeti ya serikali

Na Mwandishi Wetu

M
OJA ya matarajio 
ya Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, 
ni kuona nusu ya 
bajeti ya serikali 

inayopangwa ki la  mwaka 
inatolewa na Bandari ya Dar es 
Salaam.

Kwa maneno yake anasema, 
“Bandari hii ikifanya vizuri, 
nusu ya bajeti tunayopanga kila 
mwaka, itatolewa na Bandari 
ya Dar es Salaam...nawaomba 
mjipange vizuri tujenge kwa 
kasi,” alisema Rais Samia 
alipotembelea bandari hiyo Julai 
4, mwaka jana.

Matarajio hayo yanatokana 
na ukweli kwamba Bandari ya 
Dar es Salaam, ni lango kuu la 
biashara na uchumi nchini.

Ingawa zipo bandari nyingine 
pwani ya Mashariki ya Bahari ya 
Hindi ndani ya eneo la Tanzania 
kama vile Mtwara na Tanga; 
zikiwa pia na Bandari nyingine 
ndogo zinazotoa huduma katika 
pwani hiyo kama vile Lindi, 
Kilwa Masoko, Mafia Kisiwani, 
Bagamoyo, Pangani na Kwale, 
bado Bandari ya Dar es Salaam 
inabaki kuwa lango kuu la 
biashara na uchumi.

Mamlaka ya Bandari Tanzania 
(TPA) inamiliki bandari zote 
katika pwani ya Bahari ya Hindi, 
Ziwa Victoria, Ziwa Tanganyika 
na Ziwa Nyasa pamoja na 
bandari kavu.

Umaarufu na ukuu wa Bandari 
ya Dar es Salaam, unatokana na 
huduma inayotoa siyo tu kwa 
Tanzania pekee, bali pia kwa 
nchi jirani zisizo na bahari.

Nchi zisizo na bahari (land 
locked countries) kwa mfano, 
Zambia, Burundi, Rwanda, 
Malawi, Uganda, Zimbabwe, 
zinahudumiwa na Bandari ya 
Dar es Salaam.

Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DRC) ina bandari ya 
Matandi katika Mto Congo, 
takriban kilomita 150 kutoka 
Bahari ya Atlantic. Uwezo wa 
bandari hiyo siyo mkubwa 
ikilinganishwa na Bandari ya 
Dar es Salaam ambayo inatajwa 
kuwa ni ya nne kati ya bandari 
zote zilizopo pwani ya Bara la 
Afrika kwenye Bahari za Hindi 
baada ya Bandari ya Durban, 
Mombasa na Maputo.

Hivyo, DRC inahudumiwa na 
Bandari ya Dar es Salaam yenye 
eneo la

gati 11 zenye kina kirefu hadi 
mita 14.5 na jumla ya urefu wa 

mita 2,600.
Tovuti  ya bandari  hiyo, 

inaonyesha asilimia 95 ya 
biashara za kimataifa nchini 
zinahudumiwa na Bandari ya 
Dar es Salaam. Bandari hiyo 
inaunganisha Mashariki ya 
Kati, Mashariki ya Kati, Ulaya na 
Marekani.

Mwaka 2019/20 makusanyo 
ya Bandari ya Dar es Salaam, 
yalikuwa shilingi bilioni 901, 
mwaka 2020/21 ilikusanya 
shilingi bilioni 896, na mwaka 
2021/22 katika robo ya kwanza 
ilikusanya Sh. bilioni 980 hadi 
mwisho wa mwaka.

Umuhimu wa Bandari ya 
Dar es Salaam unatokana pia 
na kuongezeka kwa watumiaji 
wake. Wameongezeka sana kwa 
sasa.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
wa Bandari ya Dar es Salaam, 
Mrisho S. Mrisho, ndani ya 
mwaka mmoja, kwa mfano,  
wanahudumia magari kati ya 
250,000 na kwamba asilimia 
60 ya magari hayo, ni ya nchi 
jirani. Alisema hayo wakati 
akizungumza na wana habari 
Mei, mwaka huu.

H a d i  h a p o  m a m b o 
yanaonekana kwenda vizuri, 
ingawa kwenye kila mafanikio 

changamoto hazikosekani.
Anasema mafanikio ya Bandari 

ya Dar es Salaam, yanatokana 
pia na uwepo wa miundombinu 
ya bandari. Nyenzo zilizopo 
husaidia uendeshaji wa shughuli 
za Bandari ya Dar es Salaam.

Kwanza kuna magati ya 
shehena mchanganyiko (0-5) 
kwa ajili ya shehena kavu na 
magari: Gati la makasha (6-7) 
inayosimamiwa na Bandari ya 
Dar es Salaam na (8-11) yaliwahi 
kukodishwa kwa Kampuni 
ya Kimataifa ya Kuhudumia 
Makontena (TICTS).

Bandari ina vihenge vya 
kuhifadhia nafaka vyenye 
uwezo wa tani 30,000, vituo vya 
makasha vya nchi kavu vyenye 
uwezo wa kuhifadhi 24,300 TEUs 
na CFs yenye uwezo wa kutunza 
magari 6,000 kwa wakati mmoja.

P i a  k u n a  Si n g l e  Po i n t 
Mooring (SPM) yenye uwezo 
wa kuhudumia meli zinazobeba 
hadi tani 150,000 za mafuta ghafi 
na mafuta yaliyosafishwa.

Bomba la Mafuta Kurasini 
(KOJ) kwa ajili ya bidhaa ambazo 
zimesafishwa inapokea meli 
zenye ukubwa wa tani 45,000 
(MT) kwa KOJ1 na tani 5,000 kwa 
KOJ2.

Kwa jumla uwezo halisi wa 

Bandari ya Dar es Salaam ni 
kuhudumia zaidi ya tani milioni 
18 za shehena kama shehena 
za kawaida tani milioni 5.2, 
makasha tani milioni 6.8 na 
vimiminika tani milioni 6.0.

Kwa upande wa mgawanyiko 
wa miundombinu ya Bandari, 
kuna eneo la gati lenye urefu wa 
mita 2,600 na limegawanywa 
kwa kuwa na kitengo cha 
Shehena Mchanganyiko.

Sehemu hii  ya bandari 
ina gati la urefu wa mita 797 
lenye mgawanyiko wa magati 
makuu manne (4), maghala ya 
kuhifadhia shehena zinazopitia 
kwenda nchi nyingine yenye 
ukubwa wa meta za mraba 
64,463.5 na hifadhi ya wazi 
yenye ukubwa wa mita za mraba 
201,613.

 Kwa miaka kadhaa, sehemu 
hii iliendeshwa na kampuni 
binafsi ya huduma za upokeaji 
n a  u s a f i r i s h a j i  m a k a s h a 
kimataifa Tanzania ( TICTS). 
Kampuni hii ilisimamia shughuli 
za gati namba 8 – 11. Sehemu hii 
ina nafasi ya gati ya kutia nanga 
yenye urefu wa mita 734.

Miundombinu mingine ni 
vituo viwili vya msaada katika 
kuhifadhia makasha ambavyo 
vipo umbali wa kilometa mbili 
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kutoka bandarini kimoja kipo 
Kurasini (KICD) na kituo cha 
Ubungo. 

Aidha, Bandari ya Dar es 
Salaam imetenga gati namba 
6-7 yenye urefu wa meta 542 kwa 
ajili ya kuhudumia makasha.

Bandari ya Dar es Salaam 
ina miundombinu ya kisasa 
ya kushughulikia shehena ya 
nafaka kiautomatiki. Mifumo 
iliyopo pamoja na vihenge 
inapokea tani 30,000 za nafaka. 
Nafaka inaweza kupakuliwa 
na kujazwa kwenye magunia 
kwenye eneo la gatini kwa 
wastani wa zaidi ya tani 2,000 
kwa saa 24 au kuhamishwa 
kwa kutumia malori. Vihenge 
vipo katika hali inayotakiwa 
kimataifa ya uhifadhi nafaka.

Ku n a  m a e n e o  m a w i l i 
yanayotumika kupakua shehena 
ya mafuta. Kuna Single Point 
Mooring (SPM) na Kurasini Oil 
Jetty (KOJ). Katika eneo la SPM 
meli ya mafuta hushusha karibu 
na ufukwe. SPM ina uwezo 
wa kupokea meli za mafuta 
zenye uzito hadi tani za metriki 
150,000 (MT) na kasi ya kupakua 
ya kiwango cha mita za ujazo 
2,500 kwa saa kwa mafuta ghafi.

S P M  i m e u n g a n i s h w a 
na viwanda vya kusafishia 

mafuta vya Dar es Salaam na 
Ndola - Zambia, Eneo jingine 
ni la Kurasini, KOJ ambalo 
uhudumia shehena za mafuta 
yaliyosafishwa ina uwezo wa 
kusukuma tani 750 kwa saa. 
Linaweza kushughulikia meli za 
mafuta hadi zenye tani 45,000 
(MT).

Bandari inatoa hifadhi za wazi 
na zilizofunikwa. Ina vihenge 
kwa ajili ya nafaka na eneo la 
kuhifadhia makasha, magari na 
shehena mchanganyiko.

Bandari ya Dar es Salaam 
i n a h u d u m i w a  n a  b o t i 
maalum za kuvutia meli 
( Tugs), boti za nahodha na 
boti za ulinzi/doria. Pia kuna 
miundombinu ya kuelekezea 
meli bandarini (Navigation 
Aids). Miundombinu hiyo ni 
pamoja na maboya, milingoti ya 
kuongozea meli, alama za ishara 
na minara ya taa.

Vyombo vikuu vya kuhudumia 
shehena za kawaida ni winchi 
kubwa, foko, trekta, matela, 
grabs, hoppers, Bagging units, 
malori,mizani, na mikanda ya 
kuhamishia mizigo.

Ba n d a r i  i n a  v i f a a  v y a 
kuhudumia makasha kama vile 
winchi kubwa (Ship to shore 
gantry cranes -SSGs), winchi 

kubwa za matairi (Rubber tyred 
gantry cranes RTGs) na winchi 
kubwa inayotembea katika reli 
(Rail Mounted Gantry Crane 
RMG), Gottwalds, malori ya 
usafirishaji malori yenye foko, 
matela yanayotumika barabara 
kuu, matrekta na matela.

MIRADI MIKUU YA BANDARI.
Mamlaka ya Usimamizi 

wa Bandari Tanzania ( TPA) 
inatekeleza miradi mbalimbali 
mikuu ya uboreshaji  wa 
Bandari ya Dar es Salaam kama 
ilivyoelezwa kwenye utafiti wa 
mpango mkuu wa Bandari wa 
Taifa (PMP) uliofanywa na Royal 
Haskoning, Februari, 2009 na 
kufanyiwa maboresho mwaka 
2020.

Utafiti huo umeweka mkakati 
wa muda urefu wa Bandari za 
Tanzania kuwa na uwezo wa 
kukidhi matarajio ya mahitaji. 
Miongoni mwa miradi hiyo 
ni Mradi wa Lango la Bahari 
la Bandari ya Dar es Salaam 
(DMGP) ambao utaboresha 
matumizi na ufanisi  kwa 
kuibadilisha bandari kuwa ya 
kiwango cha kimataifa yenye 
ufanisi mkubwa.

Baadhi ya miradi itakayofanya 

bandari kuwa ya kisasa ni 
pamoja na kuimarisha na 
kuongeza kina cha magati ya 1 
– 7 na gati la RoRo, uzoaji taka 
na tope kwenye njia ya kuingilia 
meli, mzunguko wa kugeuza 
meli, kuimarisha na kuongeza 
kina cha magati namba 8 – 11 na 
kujenga gati jipya la kuhudumia 
mafuta.

UBORESHAJI WA UENDESHAJI 
WA KISASA WA HUDUMA ZA 
SHEHENA KAVU.

Ndani ya mradi huo TPA 
itaendesha kisasa shughuli za 
huduma za shehena kavu kwa 
kutumia teknolojia ya kisasa 
yenye ubunifu wa hali ya juu ya 
usafirishaji.

Ujenzi wa Chelezo.
Hii ni miundombinu kwa ajili 

ya ukarabati na matengenezo 
ya vyombo vya kuhudumia meli 
na hivyo kuongeza ufanisi wa 
utendaji wa Bandari.

M i r a d i  n a  m a b o r e s h o 
yanayoendelea katika bandari 
hiyo yanaweza kukidhi shauku 
ya Serikali kuona nusu ya 
bajeti inayopangwa kila mwaka 
itatolewa na Bandari ya Dar es 
Salaam.
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 Na Godfrey Sanga kwa 
msaada wa mtandao

L
ISHE bora ni sehemu 
muhimu na nyeti katika 
a f y a  y a  b i n a d a m u 
h u s u s a n i  k a t i k a 
kuimarisha mwili na 

kuulinda dhidi ya magonjwa 
mbalimbali  hasa magonjwa 
yasiyoambukiza.

Licha ya vyakula vingi kutajwa 
kuwa na lishe, lakini lishe 
inayoshauriwa na wataalamu wa 
afya zaidi ni ulaji wa matunda na 
mbogamboga kutokana na faida 
lukuki zinazozopatikana humo.

L e o  t u n a l i a n g a l i a  t u n d a 
linaloitwa nyanya chungu au 
ngogwe chungu ambalo linatumika 
zaidi katika mapishi ya aina tofauti.

Tunda hili huitwa (African 
eggplant), kwa jina la kitaalamu ni 
Solanum aethiopicum, ni tunda 
ambalo likipikwa, linaweza kuliwa 
kama mboga kwenye mlo wa kila 
siku.

 Nyanya chungu vile vile 
linaweza kuliwa likiwa bichi, 
likiwa limekaushwa juani au likiwa 
limeokwa.

Tunda hili pia limekuwa likitajwa 
na kuhusishwa kwa ukaribu sana 
na matunda jamii ya bilinganya au 
Eggplant (aubergine).

Licha ya kuongeza ladha katika 
chakula, nyanya chungu ina faida 
nyingi katika mwili wa binadamu 
kama ifutavyo;

Chanzo kikuu cha vitamin 
       na madini mwilini:

Wataalamu 
mbalimbali wa 
l i s h e  k u t o k a 
vyanzo tofauti 
zikiwemo Taasisi 
za Chakula na 
Lishe Tanzania 
( TFNC), waliwahi 
kueleza kuwa nyanya 
chungu au ngogwe, 
zina umuhimu mkubwa 
mwilini, hii ni kulingana na 
uwepo mkubwa wa madini na 
vitamin kwa wingi.

Wa l i w a h i  k u s e m a  k u w a 
vitamini na madini, ni virutubishi 
vinavyohitajika mwilini kwa ajili ya 
kuukinga mwili dhidi ya maradhi 
mengi na kuufanya uwe na afya 
bora.

Ni ukweli usiopingika kuwa 
madini na vitamini kwenye nyanya 
chungu au ngogwe ni muhimu, 
kwani husaidia kuulinda mwili 
dhidi ya maradhi.

“Mfano wa madini hayo ni 
pamoja na madini ya chuma, 
nyanya chungu au ngogwe ni 
chanzo kizuri cha madini ya chuma 
mwilini. aliwahi kunukuliwa.

“Uwepo wa vitamini C  kwenye 
nyanya chungu, husaidia katika 
ufyonzwaji wa madini ya chuma 
kwa wingi mwilini na  madini ya 
chuma ni moja ya kirutubishi 
muhimu katika utengenezaji wa 
chembe chembe nyekundu za 
damu na  pia madini ya chuma 
ni muhimu katika kusaidia 
kusafirishwa kwa hewa ya oksijeni 
mwilini,” alibainisha mtaalamu 
kutoka TFNC.

Madini ya potashiamu nayo ni 

muhimu 
mwilini, 
kwani husaidia kujenga 
na kuimarisha misuli ya 
moyo pamoja na kudhibiti 
shinikizo la  damu na 
husaidia kuulinda mwili 
dhidi ya ugonjwa wa kiharusi.

“Ma d i n i  y a  s h a b a  n i 
muhimu katika uzalishaji wa 
seli nyekundu za damu ambapo 
tafiti zinaonesha kuwa madini 
ya magnesiam ni muhimu katika 
ukuaji na kuimarisha mifupa dhidi 
ya dhaifu na iliyovunjika.

“Tafiti zinaonesha kuwa kuna 
vitamini nyingi kwenye nyanya 
chungu au gongwe, ikiwa ni 
pamoja na vitamini A ambayo 
huyeyuka katika mafuta kwa 
urahisi na hii vitamin A ni muhimu 
kwani husaidia kuimarisha mfumo 
wa kingamwili, kuona vizuri hasa 
kwenye mwanga hafifu, husaidia 
kuitengeneza ngozi na kuwa laini 
na pia husaidia katika ukuaji mzuri 
wa mwili,” aliendelea kueleza.

Wataalamu walisema kuwa 
vitamin B inayopatikana katika 

Faida za ulaji wa 
nyanya chungu

nyanya chungu au ngongwe, ni 
muhimu katika ufyonzwaji na 
utumikaji wa mafuta mwilini.

“Kundi la vitamini B, kwa 
mfano vitamini B1 (thiamine) 
na vitamini B3 (Niacin au asidi 
ya Nikotini) na vitamini B6, nayo 
inapatikana kwenye nyanya 
chungu au ngogwe.

“Vitamini K ni muhimu katika 
kusaidia ugandaji wa damu 
mwilini mfano pindi unapopata 
katika mwili ambalo litaifanya  
damu kutoka, basi vitamini K 
husaidia kuhakikisha haitoki 
zaidi katika jeraha na hatimaye 
damu hukata.

“Tafiti zinaonesha kuwa 
vitamini K ina uwezo mkubwa 
wa kuzuia ukuaji wa seli za 
saratani katika mwili  wa 
binadamu na kuimarisha 
mifupa na pia vitamini K  
hupunguza magonjwa sugu 
yasiyo ya kuambukiza kama 
vile magonjwa ya moyo, 
baadhi ya saratani na ugonjwa 
wa kupoteza kumbukumbu 
“Alzheimer’s”.

“Tafiti zinaonyesha kuwa na 
vitamini K za kutosha, huzuia 
ama kupunguza athari za kupata 
`stroke’, ” walinukuliwa baadhi 

ya wataalamu hao.
Umuhimu wa 

viondoa sumu 
vilivyoko 

kwenye 
nyanya chungu/ngogwe.

Miongoni mwa faida kubwa ya 
ngogwe ni ukamilifu wa viondoa 
sumu yaani `antioxidants’ 
ambavyo hufanya kazi kubwa 
zaidi katika ulinzi wa mwili dhidi 
ya magonjwa.

Ba d o  i n a e l e z w a  k u w a 
viondoa sumu vilivyoko katika 
nyanya chungu au gongwe, 
ni viini ambavyo vina uwezo 
wa kuzikinga seli za mwili 
zisiharibiwe na chembechembe 
haribifu (free radicals) ambazo 

h u s a b a b i s h a  m a g o n j w a 
ikiwemo saratani.

“Vile vile, kwenye nyanya 
chungu kuna viini ambavyo 
huungana na chembechembe 
hizo haribifu ili kuzidhibiti 
zisisababishe madhara mwilini.

“Kuna aina mbalimbali za 
viondoa sumu ambazo kusaidia 
kuzuia au kupunguza magonjwa 
sugu yasiyo ya kuambukiza 
kama vile magonjwa ya moyo na 
baadhi ya saratani na ugonjwa 
wa sukari,” ilifafanuliwa na 
wataalamu.

Nyanya chungu au ngogwe 
zina uwezo wa kudhibiti sukari 
kwenye damu kwa sababu ya 
makapimlo au nyuzi nyuzi 
(fibres) nyingi ambazo husaidia 
katika umeng’enywaji wa 
chakula.

“Makapimlo hayo yana 
umuhimu katika uyeyushwaji 
wa chakula na kusaidia katika 
umeng’enywaji na ufyonzwaji 
wa chakula tumboni, ikiwa ni 
pamoja na kuzuia mtu kupata 
choo kigumu (constipation).

“Tafiti zinaonesha kuwa 
wingi wa makapimlo au nyuzi 
nyuzi pia husaidia kupunguza 
kiwango kikubwa cha mafuta ya 
lehemu (cholesterol) mwilini.

“Tafiti  pia zinabainisha  
kuwa nyanya chungu au 
ngogwe zina makapimlo 
kwa wingi hivyo yanaweza 
kusaidia kupunguza kiwango 
cha sukari kwenye damu na  
kuwepo kwa makapimlo kwa 
wingi na kiwango kidogo cha 
kalori kwenye nyanya chungu 
au gongwe, husaidia katika 
kupunguza uzito.

“Upo utafit i  mwingine 
ambao unaonesha kuwa ulaji 
wa nyanya chungu mara kwa 
mara kunaweza kusaidia katika 
kuulinda mwili na baadhi 
ya saratani na zingine pia 
zinaonesha kuwa viini aina 
ya “solasodine rhamnosyl 
glycosides, kwenye mimea 
kama nyanya chungu huweza 
kusaidia kuulinda mwili dhidi 
ya baadhi ya saratani,” .

Umuhimu wa nyanya chungu 
katika kufanikisha kazi ya 

ubongo
Wataalamu wanabainisha 

kuwa tafiti zinaonesha kuwa 
kwenye nyanya chungu 
au ngogwe kuna aina ya 
kemikali za asili zinazoitwa 
“phytonutrients”, ambazo 

ni muhimu katika kuboresha 
afya ya akili.

“Kitendo la kupeleka damu 
zaidi kwenye ubongo au 
kuongezeka kwa mzunguko wa 
damu mwilini, “phytonutrients” 
h u s a i d i a  p i a  k u o n g e z a 
kumbukumbu kwa kuchochea 
njia katika “neural pathways” 
ziweze kukua,” ilielezwa na 
TFNC.

Nyanya chungu hutajwa 
kuzuia maradhi ya moyo.

Zina kiwango kikubwa cha 
maji.

 Kurekebisha mzungumko wa 
hedhi kwa wanawake.

 Kutibu matatizo ya tumbo 
la uzazi, kusafisha na kulinda 
mfuko wa uzazi.
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Kwa msaada wa mtandao

N
YATI au mbogo, ni 
mnyama wa Afrika. 
H a n a  u h u s i a n o 
wa karibu na nyati 
maji wa Asia aliye 

mkubwa zaidi kidogo, lakini 
asili yake haieleweki. Kutokana 
na tabia yake isiyotabirika na 
inayomsababisha kuwa hatari 
sana kwa binadamu, nyati wa 
Afrika hafugwi, kinyume cha 
mwenzake wa Asia.

Nyati  ni  miongoni mwa 
wanyama wakubwa. Ana mita 1.7 
kwenda juu, urefu wa mita 3.4.

Nyati wa savana ana uzito wa 
kati ya kilo 500 na 900, ambapo 
nyati wa kiume kwa kawaida 
huwa mkubwa kuliko jike, akiwa 
na uzito mkubwa zaidi.  Nyati 
wa msitu huwa nusu ya kiwango 
hicho.

Nyati wa savana ni wa rangi 
nyeusi au kahawia nyeusi na 
pembe zao zimejikunja katika 
mpevu, nyati wa msituni nao ni 
wa rangi ya kahawia nyekundu na 
pembe zao zimejikunja nyuma na 
juu.

Ndama wa aina zote mbili wana 
ngozi nyekundu.

MAZINGIRA
Kundi la nyati katika Hifadhi ya 

Taifa ya Serengeti, Tanzania.
Nyati wa Afrika ni mmoja wa 

wanyama maarufu walao nyasi 
katika Afrika. Wanaishi katika 
maeneo ya vinamasi, mbuga, na 
misitu ya milima mikuu ya Afrika. 

Nyati hupendelea makazi ya 
vichaka au matete manene, lakini 
wanapatikana pia katika mapori 
ya wazi.

Makundi makubwa ya nyati 
hupatikana katika maeneo ya 
miti na mapori. Nyati hawakai 
katika maeneo yaliyokanyagwa 
au kupunguzwa kwa muda mrefu.

Nyati huhitaji maji kila siku, 
kwa hiyo wanategemea vyanzo 
vya kudumu vya maji.

Kama punda milia, nyati 
hula manyasi marefu. Nyati 
hupunguza urefu wa nyasi 
ili zipendelewe na wanyama 
wengine walao nyasi. 

Wakati wa kula, nyati hutumia 
ulimi na meno yake mapana kula 
nyasi haraka kuliko wanyama 
wengine wa Afrika walao nyasi.

MAADUI
Zaidi ya binadamu, nyati huwa 

na maadui wachache na wana 
uwezo wa kujikinga na simba na 
hata kumuua kwa haraka adui 
yake. 

Simba huwaua na kula nyati 
mara kwa mara, lakini kwa 
kawaida huchukua simba wengi 
kumwangusha nyati mzima 
mmoja. 

Mamba wa Nile kwa kawaida 
hushambulia nyati wazee na 
ndama tu. Chui na fisi ni tishio 
tu kwa ndama mchanga, ingawa 
fisi wameonekana wakiua nyati 
mzima wakati  mara kadhaa.

TABIA ZA KIJAMII
Ukubwa wa makundi ya nyati 

hubadilika sana. Makundi ya 
kawaida huwa na nyati wa kike 
wanaohusiana, pamoja na 
uzao wao, katika ukoo ambao 
hupangwa kwa hadhi.

M a k u n d i  y a  k a w a i d a 
huzungukwa na makundi 
madogo ya madume ya cheo cha 
juu, madume ya chini, majike ya 
cheo cha juu na walio wazee. 

Madume vijana hukaa mbali 
na fahali atawalaye, ambaye 
hujulikana kutokana na ukubwa 
wa pembe zake.

MAFAHALI WANAOJIANDAA 
KUSHINDANA.

Mafahali wazima hushiriki 
katika michezo ya kupigana 
au vita halisi. Fahali mmoja 
atakaribia mwenzake, akikoroma, 
kichwa chake chini, na kusubiri 
mwenzake kufanya hivyo. 
Mafahali hao wanapopigana 
hugeuza pembe zao kushoto 
na kulia. Ikiwa vita hivyo vina 
m a d h u m u n i  y a  k u c h e z a , 
mafahali husuguana uso na miili 
katika mchezo huu. Vita halisi 
ni vikali, lakini ni vya nadra na 
vifupi. Ndama pia wanaweza 
kushindana, lakini ni nadra kwa 
nyati wa kike kushindana hivyo.

Wanapokimbizwa na wanyama 
wa kuwinda, nyati hukaa pamoja 
kwenye kikundi ili kufanya 
kuwa ngumu kwa wanyama wa 
kuwinda kunyang’anya mmoja 
wao.

Ndama hukusanyika katikati. 
Nyati atajaribu kumnusuru 
mwenzake aliyeshikwa. Wito 

wa ndama hupata uangalifu 
wa mama na pia kundi lote. 
Nyati hupigana wakiwa wengi 
wanapopigana na wanyama 
wa kuwinda. Wamerekodiwa 
kuwakimbiza simba juu ya mti 
na kuwasumbua kwa saa mbili, 
baada ya simba kuua nyati 
mwenzao. Inawezekana kwa 
watoto wa simba kukanyagwa 
na kuuawa na nyati. Katika tukio 
lililochukuliwa na picha, ndama 
alinusurika aliposhambuliwa 
na simba wachache na mamba 
baada ya kusaidiwa na kundi.

UZAZI
Nyati hujamiiana na kuzaa 

wakati wa mvua peke yake.
K i le le  cha kuzaa huwa 

mwanzoni wa msimu na kilele 
cha kujamiiana huwa baadaye. 

Fahali atakaa karibu na nyati 
aliye na joto na pia kuweka 
mafahali wenzake mbali. Hii 
ni vigumu kabisa kwani nyati 
huwavutia madume wengi katika 
eneo hilo. 

Wakati jike yuko tayari kabisa, 
fahali tu aliye na nguvu kabisa 
ndiye hubakia kule.

Majike huzaa mara ya kwanza 
baada ya miaka mitano, baada ya 
kipindi cha mimba miezi 11.5. 

Ndama waliozaliwa hufichwa 
katika vichaka kwa wiki chache za 
kwanza wakitunzwa na mama zao 
kabla ya kujiunga na kundi kuu. 
Ndama huwa katikati ya kundi 
kwa ajili ya usalama.[5]

Uhusiano wa mama na ndama 
hudumu muda mrefu zaidi kuliko 

wanyama wengi walao majani. 
Hata hivyo, wakati ndama 

mpya anapozaliwa, ule uhusiano 
unaisha na mama yake huwaweka 
mbali watoto wengine kwa 
kutumia pembe.

Nyati wa kiume huacha mama 
zao wanapokuwa na umri wa 
miaka miwili na kujiunga na 
vikundi vya mafahali walio 
wachanga.

UHUSIANO NA BINADAMU
Nyati katika Hifadhi ya Taifa ya 

Mikumi, Tanzania.
Hali ya sasa ya nyati wa Afrika, 

hutegemea kuwepo wawindaji wa 
wanyama wa thamani na watalii 
wawindaji, wakiingilia harakati 
za kuhifadhi kupitia doria ya 
urekebishaji wa uharibifu wa 
mazao kijijini.

MASHAMBULIZI
Kama mmoja wa wakubwa 

watano au kifo cheusi katika 
Afrika, nyati wa Afrika anajulikana 
kama mnyama hatari sana, 
wakiua watu zaidi ya 200 kila 
mwaka.

Ny a t i  w a k a t i  m w i n g i n e 
huripotiwa kuua watu zaidi katika 
Afrika kuliko mnyama mwingine 
yeyote, ingawa wakati mwingine 
hudaiwa kusababishwa na kiboko 
au mamba.

Nyati huwa na sifa mbaya 
miongoni mwa wawindaji kama 
mnyama hatari sana, kwa sababu 
ya wanyama waliojeruhiwa 
w a k i r i p o t i w a  k u v i z i a  n a 
kushambulia wawindaji.

Yajue maisha na maajabu ya nyati



16 Uelekeo | Jumatano Agosti 9 - 15, 2023 |  

Mapinduzi ya Kijeshi Niger 
yanaleta sura gani Afrika?

Siasa

Jungu Kuu

NIGER limekuwa taifa 
la tano katika ukanda 
wa Afrika Magharibi 
kufanya mapinduzi ya 

kijeshi katika siku za hivi karibuni 
ikizifuatia nchi za Burkina Faso, 
Guinea, Mali na Chad. Nchi zote 
hizo ni makoloni ya zamani ya 
Ufaransa.

Kutoka mwaka 1990, asilimia 
78 ya  mapinduzi  yote  27 
yaliyoshuhudiwa katika nchi za 
Kusini mwa Jangwa la Sahara 
yamefanyika katika nchi ambazo 
ni makoloni ya zamani ya 
Ufaransa, hali inayofanya baadhi 
ya wachambuzi kujiuliza ikiwa 

Ufaransa – ama urithi wa ukoloni 
wake – ndiyo wa kulaumiwa kwa 
kuchochea mapinduzi hayo?

Watekelezaji wa mapinduzi hayo 
bila shaka wanataka watu waamini 
kuwa kuna mkono wa Ufaransa. 
Kanali Abdoulaye Maiga, ambaye 
alitangazwa kuwa Waziri Mkuu 
wa mpito wa Mali baada ya jeshi 
kutwaa madaraka Septemba, 2022 
alianza kazi kwa kutoa shutuma 
kali dhidi ya Ufaransa.

Kanali Maiga aliishutumu 
Ufaransa kwa kutekeleza, “sera 
za ukoloni mamboleo, kushusha 
hadhi (ya nchi za Kiafrika) na 
visasi,” na kuongeza kuwa nchi 

hiyo imeusalit i  ul imwengu 
kwa kutokuwa waadilifu na 
“imeichoma nchi ya Mali kisu 
mgongoni.”

Kashfa na kejeli dhidi ya Ufaransa 
pia vimepamba moto katika 
nchi ya Burkina Faso, ambako 
Februari, mwaka huu, serikali ya 
kijeshi ilivunja makubaliano ya 
muda mrefu ambayo yaliruhusu 
wanajeshi wa Ufaransa kuendesha 
operesheni zao nchini humo. Jeshi 
la Ufaransa lilipewa mwezi mmoja 
tu kufungasha virago.

Katika nchi ya Niger, ambayo 
inapakana na Mali na Burkina 
Faso madai kuwa Rais Mohamed 

Bazoum, alikuwa ni kibaraka wa 
Ufaransa yametumika kuhalalisha 
mapinduzi ya kijeshi dhidi ya 
utawala wake.

Mikataba mitano ya kijeshi 
baina ya Niger na Ufaransa tayari 
imeshavunjwa na kiongozi wa 
mapinduzi hayo ya juma lililopita, 
Jenerali Abdourahmane Tchiani. 
Maandamano ya kuunga mkono 
mapinduzi hayo yameshuhudia 
ubalozi wa Ufaransa nchini humo 
ukishambuliwa na waandamanaji.

Kwa kiasi fulani ushahidi wa 
kihistoria unaunga mkono baadhi 
ya madai haya. Utawala wa 
kikoloni wa Ufaransa ulitengeneza 

mifumo ya kisiasa ya kuiwezesha 
kunyakua rasilimali muhimu 
kutoka kwenye makoloni yake na 
nchi hiyo imetumia sera kandamizi 
kuendeleza udhibiti rasilimali hizo.

Hata utawala wa kikoloni wa 
Uingereza ulitekeleza sera kama 
hizo. Lakini kinachowatofautisha 
wakoloni hao wawili, ni namna 
gani Ufaransa imekita mizizi 
na kuendelea kuwa na mkono 
wake barani Afrika, wakosoaji 
wake wanasema inaingilia moja 
kwa moja uendeshaji wa siasa 
na uchumi wa makoloni yake ya 
zamani hata baada ya uhuru.

N c h i  s a b a  k a t i  y a  t i s a 
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jeshi katika nchi za Burkina Faso 
na Mali. Kushindwa kwa viongozi 
hao kuwalinda raia wao dhidi ya 
tishio la wapiganaji wa kijihadi 
ikatengeneza taswira kuwa 
ushirikiano na Ufaransa ni kikwazo 
na si faida.

Kiwango cha juu juu cha hasira na 
kukata tamaa cha raia kikawafanya 
viongozi wa kijeshi kuamini kuwa 
mapinduzi yatapokelewa kwa 
shangwe na wananchi.

Ha t a  h i v y o,  p a m o j a  n a 
makosa yote ambayo Wafaransa 
wamewatendea makoloni yao 
barani Afrika kwa miaka yote hiyo, 
kuzorota kwa amani na demokrasia 
kunakoendelea kushuhudiwa 
katika makoloni ya zamani ya 
Ufaransa haiwezi kulaumiwa 
Ufaransa pekee kwa kusababisha 
hali hiyo.

Haikuwa Ufaransa pekee dola 
yenye nguvu iliyotengeneza na 
kuwalinda madikteta kuongoza 

nchi za ughaibuni.
Katika kipindi cha Vita Baridi, 

Uingereza na Marekani walisaidia 
kuwaingiza madarakani  na 
kuwalinda madikteta katika nchi 
kadhaa, kitu cha pekee ambacho 
walitakiwa kufanya madikteta hao 
ni kuwa watiifu kwa Marekani na 
Uingereza. Kuanzia Daniel arap 
Moi nchini Kenya mpaka Mobutu 
Sese Seko wa Zaire (sasa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Kongo).

Uhusiano wa karibu baina ya 
mapinduzi na athari za ukoloni 
h a u k o n e k a n a  k a t i k a  z a m a 
zilizopita. Nchi nne zilizopitia 
mapinduzi mengi zaidi ya kijeshi 
barani Afrika toka mwaka 1952 ni 
Nigeria (8), Ghana (10), Sierra Leone 
(10) na Sudan (17), zote zilitawaliwa 
na Uingereza.

Japo msururu wa mapinduzi ya 
sasa katika makoloni ya zamani ya 
Ufaransa unaashiria kuwa historia 
na athari ya sera ya Françafrique 

inadhihirika, lakini pia mapinduzi 
hayo yanachochewa na hali 
isiyomithilika ya kukithiri kwa 
upotevu wa usalama katika maeneo 
kadhaa ya Afrika Magharibi na 
ukanda wa Sahel, ambapo kwa 
mujibu wa Umoja wa Mataifa 
“makundi ya wanamgambo wenye 
silaha na wenye msimamo mkali,” 
yanafanya wananchi kupoteza 
imani na serikali za kiraia.

Kila mapinduzi katika kipindi 
cha miaka mitatu i l iyopita 
yamechochewa na sababu za 
kipekee katika mifumo ya kisiasa ya 
nchi husika. Ni sababu hizo ndizo 
zilizowagombanisha viongozi wa 
kiraia na jeshi, na kuwachochea 
wanajeshi kupoka madaraka pale 
walipopata upenyo.

N c h i n i  M a l i ,  m a z i n g i r a 
y a l i y o c h o c h e a  m a p i n d u z i 
yalianza kujitengeneza baada ya 
kushamiri kwa wapiganaji wenye 
msimamo mkali wa kidini baada 

ya kuanguka kwa serikali ya Libya 
mwaka 2011, pamoja na madai 
kuwa rais aliyekuwa madarakani 
alichakachua uchaguzi na kukua 
kwa maandamano dhidi ya serikali 
yaliyoongozwa na vyama vya 
upinzani katika mji mkuu wa nchi 
hiyo.

D u r u  z i n a a r i f u  k u w a 
kilichochochea mapinduzi ya wiki 
iliyopita nchini Niger ni mipango 
ya Bazoum kutaka kufumua 
uongozi wa juu wa jeshi na 
kumng’oa Jenerali Tchiani kutoka 
katika wadhifa wake wa mkuu wa 
majeshi.

Hiyo ni alama tosha kuwa 
mapinduzi hayo wala hayakuwa na 
nia ya kuirejeshea Niger mamlaka 
yake kamili ya kujitawala ama 
kuwakwamua wananchi kutoka 
kwenye umasikini bali kulinda 
maslahi ya maafande wakuu wa 
jeshi.

Sababu mseto zilizochochea 
mapinduzi ya miaka ya hivi 
karibuni pia zinapimika katika kasi 
ya serikali mpya za kijeshi katika 
kubadili mahusiano na ushirikiano 
na dola za kigeni zenye utata.

Katika mkutano wa hivi karibuni 
wa ushirikiano wa Urusi na nchi za 
Afrika, viongozi wa Burkina Faso na 
Mali wote walitangaza kumuunga 
mkono Rais Vladimir Putin na 
uvamizi wake nchini Ukraine.

Kama ilivyokuwa katika miongo 
iliyopita, wanufaika wakuu wa 
mahusiano haya ya kimataifa 
ni viongozi wakuu wa nchi na si 
wananchi wa kawaida. Tayari kuna 
ripoti zinazoonyesha kuwa vikosi 
vya mamluki vya Wagner vimekuwa 
vikitekeleza ukatili na mauaji ya 
mamia ya wananchi nchini Mali 
kama sehemu ya operesheni yake 
dhidi ya wanamgambo wa kijihadi.

Hivyo, kupunguza ushawishi 
wa Ufaransa katika makoloni 
yake ya zamani hakuwezi kuwa ni 
mwarobaini wa kuleta utulivu wa 
kisiasa, na katika miongo kadhaa 
ijayo tunaweza kushuhudia kizazi 
kipya cha wanajeshi ambacho 
kitafanya mapinduzi na kutoa 
sababu ya kutaka minyororo ya 
ushawishi wa Urusi katika nchi zao. 

BBC.

Makala Kimataifa

“Kwaheri Ufaransa,” ndivyo linavyosomeka bango lililokuwa limeshikwa na wafuasi wanaounga mkono 
mapinduzi.

Baadhi ya wale wanaopinga ushiriki wa Ufaransa nchini Niger wameonyesha uungaji mkono wao 
kwa Urusi badala yake.

z i l i z o t a w a l i w a  n a 
Ufaransa katika ukanda 
wa Afrika Magharibi, 
bado zinatumia sarafu 
ya CFA fanc, ambayo 
mdhamini wake mkuu 
ni Ufaransa, hii ni sera 
ya kurithi ya moja kwa 
moja kiuchumi ya nchi 
hiyo kwa makoloni 
yake.

Ufaransa pia iliingia 
mikataba kadhaa ya 
kijeshi na makoloni 
yake ya zamani ambayo 
iliilazimu nchi hiyo 
kuingilia kati kijeshi 
na kuwahakikishia 
usalama wao watawala 
wa nchi hizo pale 
walipotaka kung’olewa 
mamlakani na raia 
w a s i o u n g a  m k o n o 
tawala hizo.

Kwa kiasi kikubwa, 
ufadhili na ulinzi wa 
U f a r a n s a  u l i w a p a 
n g u v u  v i o n g o z i 
mafisadi na madikteta kama Rais 
wa zamani wa Chad’ Idriss Déby na 
Rais wa zamani wa Burkina, Fasobe 
Blaise Compaoré, hali ambayo 
ilifanya mapambano ya kuleta 
demokrasia katika mataifa hayo 
kuwa magumu na hatari zaidi.

Ijapokuwa Ufaransa haikuingia 
mstari  wa kati  kuwarejesha 
mamlakani viongozi waliopinduliwa 
katika siku za hivi karibuni, marais 
wote waliopinduliwa wamekuwa 
wakionekana kama wanaunga 
mkono sera za Ufaransa.

Kibaya zaidi, mahusiano baina 
ya viongozi wa kisiasa wa Ufaransa 
na washirika wao barani Afrika 
umekuwa ukihusisha rushwa na 
ufisadi na kusababisha kuibuka kwa 
tabaka la watawala wenye nguvu na 
utajiri katika nchi ambazo raia wengi 
wanaishi katika lindi la umasikini.

Mc h u m i  m a a r u f u  k u t o k a 
Ufaransa, François-Xavier Verschave 
ndiye mtunzi wa neno Françafrique 
akielezea mahusiano ya ukoloni 
mamboleo yaliyojificha katika 
“siri za kijinai katika ngazi za juu 
kabisa katika uongozi wa kisiasa na 
kiuchumi wa Ufaransa. Mahusiano 
hayo, kwa mujibu wa Verschave, 
yamesababisha kiwango kikubwa 
cha fedha “kutwaliwa kifisadi.”

Ijapokuwa serikali za Ufaransa 
za miaka ya karibuni zimekuwa 
zikijitahidi kujitenga na sera ya 
Françafr ique,  kumekuwa na 
ukumbusho wa mara kwa mara 
wa uhusiano wa mashaka baina ya 
Ufaransa, maslahi yake ya kibiashara 
dhidi maslahi ya bara la Afrika, 
ikiwemo msururu wa kesi za rushwa 
na ufisadi.

Hivyo si jambo gumu kuelewa 
kwanini raia mmoja wa Niger 
aliiambia BBC kuwa: “Toka utotoni 
mwangu, nimekuwa nikiipinga 
Ufaransa… Wamepora utajiri wote 
wa nchi yetu kama madini ya urani, 
dhahabu na mafuta.”

Kashfa kama hizo zimekuwa 
zikifichwa nyuma ya pazia wakati 
viongozi madikteta na washirika wa 
Ufaransa walipokuwa madarakani, 
na msaada wa kijeshi wa Ufaransa 
uliwapa madikteta hao nguvu ya 
kutuliza mambo.

Katika miaka ya hivi karibuni, 
uwezo na ushawishi wa Ufaransa 
pamoja na mataifa mengine 
y a  M a g h a r i b i  u m e z o r o t a , 
hali inayowezesha nchi hizo 
kushambuliwa na kulaumiwa barani 
Afrika.

Hali hiyo imedhihirika zaidi 
pale ambapo viongozi wa kiraia 
walipong’olewa madarakani na 
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AGOSTI 7, mwaka 1998, 
wanachama wa kundi 
la kigaidi la al-Qa’ida 
(AQ) kwa wakati mmoja, 

walishambulia kwa mabomu Balozi 
za Marekani jijini Dar es Salaam, 
Tanzania na jijini Nairobi nchini 
Kenya.

Mashambulio hayo mawili, yaliua 
watu 224 na wengine zaidi ya 4,500 
kujeruhiwa pamoja na kusababisha 
hasara kubwa kwenye majengo 
ya Balozi hizo na uharibifu wa 
miundombinu iliyokuwa karibu.

Jijini Dar es Salaam, magaidi 
walioendesha lori lili lobeba 
vilipukaji, walijaribu kuligonga 
lango la Ubalozi, wakapiga risasi 
masijala ya Ubalozi kisha wakalipua 
vilipukaji.

Mlipuko huo kwa jijini Dar es 
uliwaua watu 11 na kuwajeruhi 45.

Ni miaka 25 tangu Ubalozi wa 
Marekani uliposhambuliwa jijini 
Dar es Salaam.

Lilikuwa shambulio ambalo 
halikutarajiwa na kwa hakika, lilizua 
taharuki kubwa kwa wakazi wa Jiji la 
Dar es Salaam na kwa Watanzania 
wote kwa jumla waliozoea amani na 
utulivu tangu nchi yao ipate Uhuru 
Desemba 9, mwaka 1961.

N i  s h a m b u l i o  a m b a l o 
halitasahaulika kwa Watanzania 
wengi wa kizazi kile na litaendelea 
kubaki katika historia ya nchi.

Miongoni mwa Watanzania 
ambao kumbukumbu ya tukio hilo 
bado linawasumbua ni Pelagia 
Buberwa, (pichani), aliyekuwa 
mmoja wa wafanyakazi wa Ubalozi 
wa Marekani jijini Dar es Salaam 
kwa wakati huo.

“Vifo vya wafanyakazi wenzangu, 
ni jambo ambalo sitasahau kamwe,” 
anasema Pelagia alipozungumza na 
BBC Swahili.

“Nilikuwa nao asubuhi hiyo; 
nilizungumza nao, kisha nikatoka 
kazini na bosi wangu; niliporudi 
ofisini, walikuwa wameondoka. 
“Kulikuwa na waathiriwa kadhaa, 
wengi wao walikuwa wakivuja 
damu na kulikuwa na hofu kubwa. 
“Ilinichukua muda mrefu sana 
nilipokumbuka picha zinanijia 
mfano dereva wa lori langoni 
kugongwa na vyuma, nilipofika 
getini niliona mguu wake upo.

“Kuna mlinzi aliyekuwa akilinda 
geti, tulipotoka kuelekea kazini 
na bosi wangu, nilimuaga, lakini 
tuliporudi baada ya mlipuko huo, 
nilimkuta amefariki dunia. 

“Kulikuwa na mlinzi mwingine 
ambaye hatimaye alipata ahueni na 
alikuwa amelala juu ya msichana 
huyo, akilia bila kujizuia.”

Hayo ni baadhi ya maneno ya 
Pelagia aliyoyasema akikumbuka 
shambulio hilo lililoacha simulizi 
kubwa nchini Tanzania.

Katika shambulio la jijini Nairobi 
siku na muda huo huo, magaidi 
walilipua lori lililobebeshwa 
vilipukaji karibu na maegesho ya 
ubalozi huo na kuwaua watu 213 na 
awengine 4,500 kujeruhiwa.

Ka t i  y a  w a t u  w a l i o u a w a , 
walikuwamo wafanyakazi 44 wa 
Ubalozi (Wamarekani 12 na raia 
32 wa mataifa ya kigeni) — na 
kuwajeruhi watu wengine 4,500, 
akiwamo Balozi wa Marekani, 
Prudence Bushnell.

Wafuatao walishtakiwa na 
kupatikana na hatia kwenye 
Mahakama ya Ser ikal i  Kuu 
ya  Marekani  kuhusiana na 
mashambulio hayo:

•	 M a m d o u h  M a h m u d 
Salim, mwanachama mwanzilishi 
wa AQ, alikamatwa Septemba, 

Kumbukumbu ya shambulio 
la bomu Ubalozi wa Marekani 

jijini Dar es Salaam 

Makala

m w a k a  1 9 9 8  n c h i n i 
Ujerumani na kurejeshwa 
M a r e k a n i .  A n a t u m i k i a 
kifungo cha maisha gerezani 
kwa kuhusiana kwake na 
m a s h a m b u l i o  h a y o  y a 
mabomu.

•	 Oktoba, mwaka 2001, 
majasusi wa AQ Wadih El-Hage, 
Khalfan Khamis Mohamed, 
Mohamed Rashed Daoud Al-
Owhali na Mohamed Sadeek 
Odeh, walipatikana na hatia 
kwa mashitaka ya kupanga na 
kutekeleza mashambulio hayo 
ya mabomu na wakahukumiwa 
kufungwa maisha gerezani.

•	 Januari, mwaka 2011, 
jasusi wa AQ Ahmed Khalfan 
Ghailani, alipatikana na hatia 
na akahukumiwa kifungo 
cha maisha kwa jukumu lake 
katika mashambulio hayo ya 
mabomu.

•	 Septemba, mwaka 
2014, Adel Abdel Bari, mshirika 

wa karibu wa kiongozi wa AQ 
Ayman al-Zawahiri, alikiri 
shitaka la kula njama ya 
kuwaua raia wa Marekani na 
kupokea kifungo cha miaka 
25 gerezani. Aliachiliwa huru 
kutoka gerezani mwaka 2020.

.  M e i ,  m w a k a  2 0 1 5 , 
Khaled al-Fawwaz, Naibu 
wa Kiongozi wa AQ ambaye 
sasa ni marehemu, Osama 
bin Laden, alihukumiwa 
kifungo cha maisha gerezani 
kwa kuhusiana kwake na 
mashambulio hayo.

Jopo la kusikiliza kesi la 
Mahakama ya Serikali Kuu, 
liliwafungulia rasmi mashitaka 
Abdullah Ahmed Abdullah, 
Anas al-Libi, Mohammed 
Atef na Osama bin Ladin 
kwa majukumu yao katika 
mashambulio hayo. 

Wote wakiwa viongozi 
muhimu wa zamani wa AQ, 
sasa ni marehemu.

Kenya

Pelagia Buberwa
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ya Umoja wa Mataifa 
ilifanya ‘kosa la sheria’ 
Juni, mwaka huu, kwa 
kuamua kwamba Kabuga 
anapaswa kushtakiwa 
kupitia utaratibu mbadala 
uliorahisishwa licha ya 
hali yake ya afya.

Aidha, sasa Mahakama 
ya Mwanzo imeamrishwa 
k u h a k i k i s h a  k a b u g a 
anaachiwa.

Mfanyabiashara huyo 
na mmiliki wa kituo cha 
redio, kilichotuhumiwa 
kuhamasisha mauaji ya 
kimbari, ambaye kwa sasa 
ana umri wa miaka 80, ni 
mmoja wa washukiwa 
wa mwisho waliosakwa 
n a  m a h a k a m a  h i yo 
inayochunguza uhalifu 
uliofanywa wakati wa 
mauaji ya kimbari ya 1994, 

nchini Rwanda.
P i a ,  a n a t u h u m i w a 

kueneza chuki na mauaji 
kupitia kituo chake cha 
redio na kuwahamasisha 
wauaji waliowaua zaidi 
ya watu 800,000 katika 
kipindi cha siku 100.

Alikamatwa mjini Paris, 
Ufaransa,  2020, baada ya 
miongo miwili ya kuwa 
mafichoni, lakini Kabuga 
alikana mashtaka hayo.

Mahakama imekir i 
kuwa uamuzi huu wa hivi 
karibuni, utawakatisha 
t a m a a  w a h a n g a  n a 
manusura wa mauaji 
y a  k i m b a r i ,  l a k i n i 
imebainisha kuwa haki 
inaweza tu kutendeka kwa 
heshima kamili kwa haki 
za watuhumiwa.

BBC.

Habari Kimataifa

Mwanamke adaiwa kupanga kumuua Rais 

Viongozi A. Magharibi
      kuijadili Niger
NIAMEY, Niger

VIONGOZI  wa Afrika 
Magharibi, wamepanga 
mkutano utakaofanyika 
kesho kujadili hatua ya 
Serikali ya Niger kukataa 
a m r i  y a  k u m re j e s h a 
m a d a r a k a n i  R a i s 
aliyeondolewa kwenye 
mamlaka na hivyo kuibua 
matumaini ya kimataifa 
ya kutafuta suluhu bila ya 
kutumia nguvu.

Jumuiya ya Kiuchumi ya 
Nchi za Afrika Magharibi 
( E C O W A S ) ,  i l i k u w a 
imewaambia viongozi 
wa mapinduzi ya Julai 26, 
mwaka huu, kujiuzulu 
ifikapo Jumapili iliyopita, 
la sivyo wakabiliwe na 

uwezekano wa uingiliaji wa 
kijeshi lakini utawala wa 
kijeshi, lakini badala yake 
ulifunga anga ya Niger na 
kuahidi kuilinda nchi hiyo.

Umoja huo haujajibu 
moja kwa moja, lakini 
ulisema Jumatatu utafanya 
mkutano wa Alhamisi 
kujadili  mkwamo huo 
uamuzi ambao Umoja wa 
Ulaya na Marekani zilisema 
unar uhusu nafasi  ya 
upatanishi.

Akiba ya uranium na 
mafuta ya Niger na jukumu 
lake kuu katika vita na 
wanamgambo wa Kiislamu 
katika eneo la Sahel vinaipa 
umuhimu wa kiuchumi na 
kimkakati kwa Marekani, 
Ulaya, China na Russia.

Wawili wauawa kwa kupigwa risasi

CAPE TOWN. Afrika ya 
Kusini

WATU  wawili wameuawa 
kwa kupigwa risasi katika 
siku ya tano ya maandamano 
ya ghasia katika mji wa 
Cape Town nchini Afrika 
Kusini yaliyosababishwa 

na mzozo wiki iliyopita kati 
ya madereva wa mabasi 
madogo na mamlaka.

Polisi wanasema mtu 
mmoja aliuawa na wengine 
watatu kujeruhiwa kwa 
risasi Jumatatu iliyopita 
karibu na uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Cape Town 

baada ya waandamanaji 
kulipiga gari kwa mawe 
na dereva akajibu kwa 
kuwafyatulia risasi. 

Mtu mmoja alifariki 
dunia kwa majeraha mengi 
ya risasi katika shambulizi 
risasi tofauti.

Ukamataji huo katika 

kwenye viunga vya mji wa 
pili kwa ukubwa Afrika 
Kusini yanafuatia tangazo la 
Alhamisi iliyopita la mgomo 
wa wiki moja wa madereva 
w a  m a b a s i  m a d o g o 
waliokasirishwa na kile 
wanachokiita mbinu nzito 
za polisi na mamlaka ya jiji.

KIGALI, Rwanda

MAJAJI wa Umoja wa Mataifa 
(UN) wameamur u kuwa 
mshukiwa wa mauaji ya kimbari 
nchini Rwanda, Félicien 
Kabuga, aachiwe na kwamba 
hatua za haraka za kuachiwa 
huru katika kesi ya uhalifu wa 
kivita dhidi yake isitishwe kwa 
muda usiojulikana.

Juni, mwaka huu, Majaji 
katika mahakama ya uhalifu 
wa kivita ya UN waliamua 
kuwa Kabuga hafai kufikishwa 
m a h a k a m a n i  k u t o k a n a 
na ugonjwa wa akili, lakini 
w a l i p e n d e k e z a  t a r a t i b u 
mbadala zifanyike.

Hata  hivyo,  kwa sasa 
Majaji wa Rufaa wamekataa 
pendekezo hili.

Kwa mujibu wa Majaji, 
Mahakama ya Uhalifu wa kivita 

Majaji wa UN waamuru 
Kabuga achiwe huru

KYIV, Ukraine

IDARA ya Usalama ya Ukraine, 
imesema mwanamke mmoja 
amekamatwa kwa madai ya 
kushirikiana na Urusi na kula 
njama za kutaka kumuua Rais 
Volodymyr Zelensky.

K a d h a l i k a ,  i m e s e m a 
mwanamke huyo kabla, 
alijaribu kujua ratiba ya Rais 
Zelensky huko Mykolaiv 
a m b a y o  i l i k u m bw a  n a 
mafuriko Juni, mwaka huu.

Ukraine mara kwa mara 
inashutumu wakazi ‘wasaliti’ 
wa eneo hilo wanaounga 
mkono Urusi na kulisaidia 
jeshi la Moscow kwa kulipa 
taarifa.

Rais Zelensky alithibitisha 
kuwa alikuwa amefahamishwa 
kuhusu kukamatwa kwa 
mwanamke huyo akisema 
mkuu wa SBU al ikuwa 
amemjulisha kuhusu vita dhidi 
ya wasaliti.
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Ratiba ya Ligi Kuu Bara
2023/2024

Inaendelea Uk.23
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HUU ndio ukwel i , 
k w a m b a  M i s s 
Tanzania 2006 Wema 
A b r a h a m  S e p e t u 

aliazima mavazi ya msanii 
Rehema Chalamila maarufu 
kama Ray C wakati wa kampeni 
za kuwania taji hilo.

Ray C aliyekuwa anatamba 
wakati na nyimbo Nataka Niwe 
na Wewe, Uko wapi alililazimika 
kumuazima Miss Kinondoni 
huyo na Miss Dar Indian Ocean 
ili aweze kuimba jukwaani 
katika shindano la vipaji.

Kwa mujibu wa Ray C, Wema 
alilazimika kwenda kwake 
ili kupata nguo kutokana na 
uamuzi wake wa kutaka kuimba 
wimbo wa msanii huyo katika 
shindano la Miss Tanzania 
Talent.

Kutokana na kuchagua 
wimbo wa Ray C, aliyekuwa 
muandaaji wa shindano la Dar 
Indian Ocean Mange Kimambi 
a l imshaur i  Wema kuvaa 
kama msanii huyo na ndipo 
waliopokwenda kutafuta nguo 
kwake.

“Wema alifanikiwa kupata 
viatu na top lakini alishindwa 
kupata suruali kutokana nay 
eye kuwa na mapaja makubwa 
ambazo zangu zisingemtosha…
mpaka leo kitop change 
hakijarudi,”

Msanii huyo ameeleza kuwa 
yeye na Wema ni marafiki wa 
muda mrefu. Wema amekuwa 
ni mpenzi wa muziki kwa muda 
mrefu na wimbo wa kwanza 
wa msanii Snura Mushi uitwao 
Majanga, Wema aliingiza sauti.

MWANAMITINDO wa kimataifa wa Tanzania, Frank 
Mgoyo ama Frank Machozi maarufu pia kama Baba 
Bhoke amefunga ndoa Jumamosi mjini Dar es Salaam.

Frank aliyekuwa mwanamitindo wa kwanza 
Mtanzania kutengeneza tangazo nchini Afrika Kusini na 
baadae kuonekana kwenye wimbo uitwao Machozi wa 
msanii Judith Wambura.

Frank ambaye alikuwa akifanya kazi na kampuni ya 
mitindo iitwayo Faces International alipewa jina la Baba 
Bhoke jina la binti yake wa kwanza aliyezaa na aliyekuwa 
muandaaji wa shindano la Miss Dar Indian Ocean.

Bhoke amekuwa maarufu zaidi kwenye mitandao 
ambapo juzi watu walimtumia meseji Mange wakimpa 
taarifa kuwa mzazi mwenzake anaoa naye akajibu 
ameagiza Panadol maana kichwa kinamuuma.

Wema Sepetu aligongea 
kivazi kwa Ray C

KIGALI, Rwanda

WAKALI wa muziki wa R&B kundi la Boys II 
Men la Marekani linatarajiwa kufanya onyesho 
kubwa la uziki jijini Kigali mwishoni mwa 
mwezi Oktoba mwaka huu.

Onyesho hilo la wakali wa hao zamani, 
litafanyika Oktoba 25 katika ukumbi mpya wa 
burudnai BK Arena.

Kundi hilo lililoanzishwa mwaka 1985, 
ilikuwa bendi maarufu ya vijana iliyochangia 
kwa kiasi kikubwa kuanzishwa kwa vikundi 
vingi vya vijana vya muziki wa R&B katika 
miaka hiyo.

Boys II Men inaundwa na wanamuziki 
wanne ambao ni Nathan Morris, Shawn 
Stalkman na Wanya Morris. Baadhio ya 
nyimbo maarufu za kundi hilo ni pamoja na 
“I’ll make love to you” na “On Bended Knee”.

Boyz II Men kupiga shoo Rwanda Baba Bhoke aoa tena

Akothee akerwa kuuliza ndoa yake
NYOTA wa muziki wa Kenya, Esther 
Akoth almaarufu Akothee amekerwa na 
swali juu ya ndoa yake mpya iliyokuwa 
ifungwe mwezi uliopita nchini Uswizi.

onekana kukasirika baada ya 
kuulizwa kuhusu mipango yake ya 
harusi yake ya pili na mume wake 
mzungu Denis 'Omosh' Schweizer 
ambayo ilitakiwa kufanyika nchini 
Uswizi.

Aprili10 mwaka huu, Akothee alifunga 
ndoa na kutangaza kuwa watafunga 
ndoa ya pili nchini Uswizimwezi Julai.

“Madam Boss, hatujasahau harusi 

yako kubwa, lini?” Shabiki aliuliza.
Msanii huyo mwenye watoto 

watano alimjibu shabiki  huyo 
kwamba ametengana na mume wake 
mara baada ya harusi yao ya kwanza 
iliyofanyika Nairobi Aprili. 10 mwaka 
huu.

Lakini matarajio ya kufanyika kwa 
harusi hiyo ya pili ni ya Akothee na 
mume wake ni makubwa amesema 
harusi hiyo itahudhuriwa na watoto 
wake wote isipokuwa watoto wake 
waliopo shule Ufaransa japo hajasema 
itafanyika lini.
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Habari zote zimeandaliwa na 
Hidaya Machuppa, TUDARCo kwa 
msaada wa mashirika ya Habari

Alvarez 
akamilisha 
usaijili leo 
West Ham

Coco Gauff

Katie

LONDON, England

KIUNGO wa Mexico, Edson Alvarez 
atafanyiwa vipimo kwa ajili ya 
kukamilisha mipango ya kujiunga 
na klabu ya West Ham United.

Alvarez amekuwa midomoni 
mwa mashabiki wa wagonga 
nyundo hao wa London, mpaka 
kufikia makubaliano na klabu ya 
Ajax Amsterdam ya Uholanzi kwa 
kitita cha paundi milioni 35.

Kiungo huyo alikuwa mmoja wa 
wachezaji waliokuwa kwenye kikosi 
cha Mexico kilichoshinda Kombe la 
la CONCACAF huko Marekani na 
kwa sasa anaonekana ndio mrithi 
wa Declan Rice.

Taratibu zingine za uhamisho 
wa Alvarez zitakamilika leo ingawa 
kujiunga kwake inaonekana ni 
ahueni kwa Kocha David Moyes 
hasa kutokana na pengo la Rice 
kwenda Arsenal.

Tottenham 
yakataa tena 
Ofa ya Bayern 
Munich

Katie Boutler kukutana na Coco Gauff 

Liverpool nayo yagomewa 

LONDON, England

MCHEZAJI namba moja wa tenisi 
wa Uingereza, Katie Boulter 
anatarajiwa kupambana na Coco 
Gauff katika michuano ya dunia 
ya mchezo huo itakayofanyika 
huko Monteal, Canada.

Nyota huyo mwenye umri 
wa miaka 27alifuta ndoto za 
nyota wa Canada, Rebecca 
Marino baada ya kumchapa seti 

mbili kwa bila katika pambano 
lililochukua saa moja na dakika 
sita. Katie alishinda kwa 6-3 6-1.

Kat ie  ambaye anashika 
nafasi ya 72 duaniani anatarajia 
kushusha bomu nyingine 
katika pambano hilo baada 
ya kufanikiwa kuwashinda 
wapinzani wake wawili katika 
micghezo ya awali.

Gauff ambaye anashika nafasi 
ya sita. Kwa upande wake Katie 
Boulter, hajawji kupoa tangu 

amkung’ute mchezaji namba 103 
duniani, Marino.

Ameshinda mechi kadhaa kwa 
pointi 3-1 katika mechi kadhaa za 
muhimu kwake

Katika mechi nyingine Karolina 
Pliskova atachuana na mchezaji 
namba moja wa dunia, Iga 
Swilatek wa Poland . Pliskova raia 
wa Czech alitumia masaa mawili 
na dakika 22  kumtandika raia wa 
China, Zhu Lin 6-3 6-7 (8-10) 6-2.

LONDON, England

OFA ya tatu ya klabu ya Liverpool kwa ajili ya 
mchezaji wa kiungio, Romeo Lavia (19) imepigwa 
chini tena na klabu ya Southmpton

Ofa ya mwisho iliyowekwa kwa ajili ya mchezaji 
huyo inatajwa kiwa paundi milioni 46 huku 
Southmpton wakitaka mezani millioni 50/

Lavia alikuwa benchi wakatiu Southampton 
walipoanza kampeni yao ya ligi ya Championship 
katika mechi yao dhidi ya Sheffield Wednesday 
ambao walishinda mabao 2-1.

Alijiunga na timu hiyo akitokea Manchester City 
kwa kitita cha paundi milioni 10.5. na mpaka sasa 
amecgheza mechi 34 ingawa alisjindwa kuisaidia 
timu hiyo

LONDON, England

N
DOTO za Bayern Munich 
bado zipo kwa mshambuliaji 
Harry Kane kwa ajili ya 
msimu wa ligi ya Bundesliga 
licha ya ofa yao ya pili 

kupigwa chini.
Changamoto kubwa kati ya pande 

mbili hizo ni juu ya thamani halisi ya 
nyota huyo mwenye umri wa miaka 30.

Wababe hao wa Bundesliga wanasema 
endapo mipango yao itakwama msimu 
huu kuhusu Kane basi watageukia 
upande mwingine ili waweze kupata 
mmaliziaji katika kikosi chao.

Hata hivyo ikiwa zimebaki wiki tatu 
kabla dirisha la usajili halijafungwa, 
yapo matumaini huenda suala hilo 
likamalizika. Kane amefunga mabao 280 
katika mechi zote alizoichezea Spurs, 
ingawa Jumapili hakushiriki kwenye 
mazoezi.

Kane amebakiza mwaka mmoja katika 
mkataba huku kukiwahakuna kipengele 
cha kuongeza mkataba ukimaliza hali 
ambayo inaifanya klabu hiyo kupoteza 
uwezekano wa kupata pesa kupitia yeye 
endapo atamaliza mkataba wake na 
kuondoka kama mchezaji huru.
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Na Wemael Mmaraba

WACHEZAJI wa Timu za taifa za mpira 
wa wavu wameanza kambi kwa ajili ya 
michuano ya Mataifa ya Afrika ambayo 
yatafanyika nchini Cameroon.

Mwenyekiti wa Shirikisho la Mpira wa 
Wavu Tanzania, amesema kambi hiyo 
imeanza mjini Dar es Salaam Agosti 6 
mwaka huu ambapo timu zote mbili za 
ya wanawake na wanaume  zimeanza 
mazoezi.

Mashindano hayo  yatafanyika katika 
nchi mbili ambapo mbali na Cameroon, 
Misri pia imepewa uenyeji wa michuano 
hiyo mikubwa barani Afrika.

Mashindano ya Afrika yataanza 
Agosti 14. Kikosi cha wanawake ni Sara 
Hengama (KIUT), Gilda Loy Msechu 
(Pentagon), Jonia Jovin (JKT), Thabitha 
Laizer (JKT), Foibe Alex (jeshi Stars) na 
Christina Hosea (Star Girls).

Wengine ni Yasinta Remmy (Jeshi 
Star), Janeth Ajili ( JKT ), Mariam 
Omary(Star Girls), Lazia Mtandika 
(JKT), Naima Mrope(jkt), Jesca Peter 
(Jeshi Star), Dorolosa Revocatus (JKU), 
Neema Athumani(JKT) na Ester Noel 
(Magereza)

Kwa upande wa Wanaume ni Jovin 
Ngiriwa (KIUT), Nassoro Mohamed 
( JKT ),  Ezeckiel  Rabson ( JKT ), 
Ramadhani Ramadhani (Jeshi Stars), 
Justus Makaya (High Voltage),Deodatus 
Muhandiki(Jeshi stars), Antony Oscar 
(Nyuki) na Stallone Wilbard (KIUT).

Wengine David Neeke (Kenya),  Omar 
Bure (Rukinzo, Burundi), Michael Jovin 
(High Voltage), Lameck David (Jeshi 
stars), Ford Edward(High Voltage), 
Jackson Mmari (Ujerumani), Martin 
Anthony (KIUT ), Khamis Sadalla 
(Mafunzo), Rashid Mustafa ( JKTna 
Endrew Chogero (Mafunzo)

Timu za Taifa za wavu zaingia kambi

Yanga kuipasua tena Azam?

Singida Fountain 
Gate, Ruffo 
wamgeukia 

msichana

Inatoka Uk.24

Upinzani wa mechi hii 
unachochewa zaidi na 
hatua ya Azam kusajili 
nyota wawili wa Yanga 
Yanick Bangala Litombo 
na kiungo Feisal Salum 
‘Fei Toto’.

Yanga ambayo imefanya 
mabadiliko kwenye kikosi 
chake tofauti na kile cha 
awali kilichocheza na 
Azam inataka kuendelea 
kuthibitisha ubora wake 
si kwa Azam tu bali 
kwa mashabiki na timu 
pinzani.

Azam ambayo mwaka 
huu inaonekana imepania 
zaidi kufanya vizuri kwa 
kuanzia na ngao ya Hisani 
hii inatokana na usajili 
wake hasa kwa maingizo 
kutoka Afrika Magharibi. 
Azam ina nyota kama 
Gibr i l  Si l lah kutoka 
Gambia, Alasairu Diao na 
Sheikh Sidibe wa Senegal 
huku Prince Nkumelelho 
Dube na James Agaminko 
wakitaka kudhihirisha 
ubora wao.

Yanga yenye Skudu 
Makudubela, Konkon, 
Pa c o m e  Zo u z o u  n a 
wenyeji kama Clement 
Mzize, Kenneth Musonda 
watahitaji  kuonyesha 
uwezo wao bila kuwepo 
kwa Fiston Kalala Mayele.

Nabi, Kaze ‘walifukuzwa kazi’ mechi ya Club Africain 
Inatoka Uk.24

 Kauli hiyo imetolewa 
mshambuliaji wa zamani 
wa Yanga Fiston Mayele 
katika Makala maalum ya 
kuzungumzia safari ya timu 
hiyo katika mashindano ya 
CAF.

“Ile mechi ya marudiano 
dhidi ya Club Africain 
ilikuwa na presha kubwa! 
Kwa sababu mchezo wa 
kwanza tulitoka suluhu Dar, 

ili tufuzu hatua ya makundi 
(Kombe la Shirikisho la 
CAF) tulitakiwa kushinda 
Tunisia.”

“ Wa k a t i  t u n a s a f i r i 
kwenda Tunisia Kocha 
Nabi alifunga na alibeba 
mabegi yake yote. Kocha 
Kaze alimwambia mkewake 
afunge mizigo yote na 
kujiandaa kwa ajili ya kurudi 
Burundi.”

“Wakati huo kulikuwa na 
tetesi nyingi kuwa Kocha 

Na Wemael Mmaraba

BONDI wa Kimataifa wa Tanzania, Grace Mwakamele 
ameshika nafasi pili katika mashidano ya Ubingwa wa 
Afrika yaliyofanyika nchini Cameroon.

Matokeo hayo yamemfanya Grace kuweka rekodi 
kuwa bondia wa kwanza wa kike wa Tanzania kufika 
ngazi hiyo. 

Grace amepata medali ya fedha huku akivunja 
rekodi iliyodumu kwa miaka 30 ambapo ndio mara 
ya mwisho kupata medali ya fedha katika michuano 
ya Afrika.

Katika michuano hiyo Tanzania ilipata pia medali 
ya shaba kutoka kwa bondia Shaban Changalawe. 
Tanzania iliwakilishwa na mabondia watatu katika 
mashindano hayo.

Baraza la Michezo la Taifa (BMT) limewapongeza 
mabondia hao kwa kuweza kuipa heshima Tanzania.

Bondia Grace 
Mwakamele 

atwaa Medali 

Inatoka Uk.24
M r a d i  h u o  u n a  l e n g o  l a 

kushughulikia tofauti za kijinsia na 
kukuza fursa sawa kwa wanawake 
na wasichana chini ya miaka 18, 
wanaojihusisha na soka la Tanzania.

Mkurugnezi wa Singida FG, Rajab 
Kelvin alisema mradi huo una angalia 
usalama wa wasichana n vijana katika 
michezo kutokana na kuwepo wa 
vipaji vikubwa kwa watu hao.

Timu hiyo imesema kupitia 
mradi huo idadi ya wasichana 
watakaojiingiza kwenye michezo 
itaongezeka zaidi kutokana na kuona 
thamani na usalama wa mazingira 
watakayokuwepo.

anafukuzwa na tayari kuna kucha 
mwingine mpya.”

Kauli ya Mayele inaakisi kile 
ambacho Kocha Nabi aliwahi 
kuzungumza na gazeti hili na 
kusema hata ndani ya timu 
kulikuwa na mgawanyo na 
hakuna ambaye alitarajia kuwa 
wangevuka.

Bila kufafanua zaidi Nabi 
alisema hofu ilikuwa kubwa sana 
na mpasuko ulikuwa wazi. Yanga 
ilivuka kwa bao la Aziz Ki ambaye 
aliingia kutokea benchi.

Inatoka Uk.20



24 Uelekeo | Jumatano Agosti 9 - 15, 2023 |  

| Jumatano Agosti 9 - 15, 2023 |

Uelekeo

Singida FG, Ruffo 
wamgeukia 
msichana

Ramos sasa 
ajiunga PSG

Nabi, Kaze 'walifukuzwa kazi'

Yanga kuipasua 
tena Azam?

Uk. 23

Uk. 22

Na Mwandishi Wetu

M
WISHO wa ubishi wa nani amesajili vizuri 

nani anakikosi kipana unaanza leo katika 
Uwanja wa Mkwakwani mjini Tanga, wakati 

mabingwa wa nagi wa Hisani, Yanga 
wakiwakaribisha Azam FC.

Mechi ya mwisho ya Kombe la Shirikisho baina 
ya timu hizo, ilishuhudia Azam wakifukuza 

benchi zima la ufundi lililokuwa likiongozwa 
na mshambuliaji wa zamani wa Yanga, 

Kalimangonga Ongalla ‘Kally’ na msaidizi 
wake Aggrey Morris.

Inaendelea Uk.23

Na Mwandishi Wetu

KO C H A  N a s r e d i n e  N a b b i 
alifungasha mizigo yake yote 
akijiandaa kutimuliwa na klabu ya 
Yanga wakati wakienda kucheza 
mechi ya marudiano na Club 
Africain ya Tunisia katika michuano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Inaendelea Uk.23

Na Valensi Mbaga,TUDARCo

TIMU za Singida Fountaln Gate na 
Fountain Gate Princess, kwa kushirikiana 
na Taasisi ya Raising Up Friendship 
Foundation (RUFFO), zimezindua mradi 
la ‘Usawa Mpirani’.

Inaendelea Uk.23

Bondia Grace 
Mwakamele 

atwaa Medali 
ya Fedha

LONDON, England

MSHAMBULIAJI  hatari , 
Gonçalo Ramos amesaini 
Mkataba wa mkopo wa 
Mwaka mmoja na Klabu ya 
Paris Saint-Germain akitokea 
Benfica ya Ureno.

Tottenham 
yakataa 

tena Ofa 
ya Bayern 

Munich


