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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan, jana akihutubia 
Wakuu wa Nchi mbalimbali, Wakuu wa Taasisi na Mashirika ya Kimataifa katika 
Mkutano wa Mabadiliko ya Tabianchi Barani Afrika (Africa Climate Summit 23) 
unaofanyika katika Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Kenyatta (KICC), Nairobi 
nchini Kenya.
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Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Kilimo, Hussein 
Bashe, amewataka wawekezaji 
kuja kuwekeza nchini i l i 

kumsaidia mkulima mdogo 
amudu kufanya kilimo chenye 
tija na kulifanya Bara la Afrika 
kujitegemea kwa chakula hata 
yanapotokea majanga duniani.

Akizungumza kwenye kikao 
kilichowakutanisha mawaziri 
wa kilimo na uvuvi kutoka Bara 
na Visiwani pamoja na wadau 
wa sekta kwenye kikao cha 
Mawaziri kuhusu Mkutano wa 
Jukwaa la Mifumo ya Chakula 
Afrika (AGRF), kwenye ukumbi 
wa mikutano wa Julius Nyerere 
(JNICC) jijini Dar es Salaam jana 
alisema nchi imeweka mazingira 
mazuri kwa ajili ya uwekazaji.

“Mkulima ili aweze kuzalisha 
kwa tija, anahitaji mbegu bora, 
kuwa na uhakika wa mbolea 
kwa wakati na kwa gharama 
nafuu, lakini pia miundombinu 
ya maji ili aweze kuzalisha mara 
mbili mpaka tatu kwa mwaka,” 
alisema.

Alisema changamoto kubwa 
ni mitaji, lakini pia uhakika 
wa mkulima kwenye kile 
anachokilima kwa wakulima 
wadogo hivyo wawekezaji 
wanapaswa kuweka mitaji yao ili 
kusaidia sekta hiyo kwani serikali 
imetenga ardhi ya kutosha kwa 
Kituo cha Uwekezaji (TIC) kwa 
ajili ya uwekezaji.

Inaendelea  Uk. 4

Na Mwandishi Wetu

MA K A M U  w a  Ra i s , 
Dk. Philip Mpango, 
amesema Tanzania 
i m e j i z a t i t i  n a 

kutekeleza hatua mbalimbali za 
kukabiliana na ukosefu wa chakula 
kwa kufanya mabadiliko ya mpango 
wa mfumo chakula ili kuongeza 
uwezo wa uzalishaji na kulifanya 
Taifa kuwa ghala la chakula ngazi ya 
kikanda na kimataifa.

A l i y a s e m a  h a y o  w a k a t i 
akimwakilisha Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, katika ufunguzi wa 
Mkutano wa Mifumo ya Chakula 
barani Afrika (AGRF) jijini Dar es 
Salaam jana unaowashirikisha 
zaidi ya watu 3,000 kutoka nchi 70 
duniani. Rais Dk. Samia anatarajiwa 
kufunga mkutano huo, Septemba 
08, mwaka huu.

Alisema suala la mabadiliko ya 
mfumo wa chakula, limekuwa 
ajenda namba moja ya maendeleo 
nchini na Taifa limepiga hatua 
kubwa.

Huku akitoa mifano kadhaa, 
alisema sekta ya kilimo ni injini ya 
uchumi nchini ambapo inaajiri 
wastani wa asilimia 67 ya wananchi, 
kinachangia walau asilimia 30 
ya fedha za kigeni kutokana na 
mauzo ya mazao nje ya nchi 
na kinachangia asilimia 65 ya 
malighafi ya viwandani.

Dk. Mpango alisema ili kufanisha 
mabadiliko ya uzalishaji wa 
chakula, serikali imeongeza bajeti 
ya kilimo kwa asilimia 70 kwa miaka 

miwili iliyopita kutoka Dola za 
Marekani milioni 120 kwa mwaka 
2021/22 hadi Dola za Marekani 
milioni 397 kwa mwaka 2023/24.

Alisema ongezeko hilo la bajeti, 
limefanywa ili kubadilisha kilimo 
na kuwa cha kibiashara kuongeza 
bidhaa ya mazao hadi kufikia 
asilimia 10 ifikapo mwaka 2030 
kutoka asilimia ya sasa ya 5.4.

 Alisema mpango huo pia 
unalenga kuongeza huduma za 
ugani na uwekezaji katika sekta 
ya kilimo ili kuwashawishi vijana 
wengi kushiriki katika kilimo cha 
kibiashara kwa kuanzisha maeneo 
ya umwagiliaji chini ya programu ya 
Building a Better Tomorrow (BBT) 
inayolenga kuongeza ushiriki wa 
vijana katika kilimo kwa kuwapatia 
mafunzo, maeneo ya mashamba, 
mitaji na kuwaunganisha na fursa 
za masoko.

Alitaja mfano wa Chama cha 
Ushir ika cha Wajasir iamali 
cha Wahitimu wa Chuo Kikuu 
cha Sokoine (SUGECO), kuwa 
ni moja ya mafanikio hayo ya 
kuwahamasisha vijana kushiriki 
katika sekta za kilimo, ufugaji na 
uvuvi.

Mapema, Makamu wa Rais Dk. 
Mpango alisema kila mtu ana 
haki ya kupata chakula, lakini 
kutokana changamoto kadhaa 
kama vile mabadiliko ya tabianchi, 
mlipuko wa ugonjwa wa Covid 19 
na vita vinavyoendelea vya Urusi 
na Ukraine, haki ya upatikaji wa 
chakula kwa wengi imekuwa 
changamoto hususani kwa nchi 
nyingi za Afrika.

Inaendelea  Uk. 4

Bashe aomba wawekezaji 
kuwekeza sekta ya kilimo

Mpango aanika mikakati ya 
kukabili uhaba wa chakula

Makamu wa 
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania, 
Dk. Philip Isdor 
Mpango akiwa 
ameshika Ripoti 
ya Hali ya Kilimo 
Afrika ya Mwaka 
2018 (Africa 
Agriculture Status 
Report 2018) 
wakati akifungua 
rasmi Jukwaa 
la Mifumo ya 
Chakula 2023 jijini 
Dar es Salaam 
leo Septemba 5, 
2023 katika Kituo 
cha Mikutano cha 
Kimataifa cha 
Julisu Nyerere 
(JNICC) jijini Dar es 
Salaam.



3Uelekeo  | Jumatano Septemba 6 - 12, 2023 |  Habari Kitaifa

Na Mwandishi Wetu

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili 
(MNH), itaanzisha huduma ya 
upandikizaji ini ifikapo mwaka 
2025.

Hatua hii ni mwendelezo wa 
azma ya serikali kuhakikisha 
kwamba huduma za ubingwa 
bobezi, zinapatikana nchini.

H a y o  y a l i e l e z w a  n a 
Mkurugenzi Mtendaji wa MNH, 
Profesa Mohamed Janabi, wakati 
akifungua mafunzo ya awali 
ya uchunguzi na matibabu ya 
magonjwa ya ini  yaliyofanyika 
hospitalini hapo kuelekea kwenye 
kongamano la wataalamu wa 
magonjwa ya ini Barani Afrika 
(COLDA) linalotarajiwa kufanyika  
kesho hadi Septemba 9, mwaka 
huu jijini Dar es Salaam.

Profesa Janabi alisema katika 
kuelekea hatua ya upandikizaji  
ini ,  mafunzo mbal imbal i 
ya wataalamu yanaendelea 

kutolewa kupitia kituo cha 
kutoa mafunzo, uchunguzi 
na matibabu ya kibobezi ya 
Magonjwa ya Mfumo wa Chakula 
na Ini katika Ukanda wa Kusini 
mwa Jangwa la Sahara Afrika 
kilichopo MNH.

Kituo hicho kilianzishwa 
mwaka 2012 kwa ushirikiano na 
ufadhili wa Taasisi ya Munich 
Foundation ya Ujerumani, 
Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili na 
hivyo kuifanya hospitali kuwa 
miongoni mwa vituo vichache 
vyenye hadhi ya namna hiyo 
Barani Afrika.

Vituo vingine vipo Rabat, 
Morocco, Johannesburg, Afrika 
ya Kusini na Cairo nchini Misri.

Alisema kuwa kongamano 
la wataalamu wa magonjwa 
ya ini Barani Afrika, ni moja 
ya maandalizi ya kusaidia 
huduma za upandikizaji ini 
kuanza kufanyika nchini kwa 

kuwa litatoa fursa ya wataalamu 
kujifunza, kujadili na kupanga 
mwendelezo wa mafunzo ya 
mara kwa mara ya ndani na  nje 
ya nchi ambayo yatawajengea 
uwezo kuanzisha huduma ya 
upandikizaji ini nchini.

“Hii  safari  ni  ndefu na 
nzito, lakini tunaamini kwa 
msaada wa serikali na wadau 
mbalimbali, tutafanikiwa kwani 
hadi sasa kituo kina uwezo wa 
kutoa huduma kwa wagonjwa 
waliofanyiwa huduma hiyo 
nje ya nchi wanaporejea hapa 
nyumbani tofauti na awali 
ambapo walilazimika kurudi nje 
ya nchi. Jambo hili linakwenda 
sambamba na uboreshaji wa 
maabara za kiuchunguzi wa 
patholojia, uchunguzi wa damu, 
uchunguzi wa radiolojia na 
tiba radiolojia na uboreshaji 
wa vyumba vya wagonjwa 
mahututi,” alisisitiza Profesa 
Janabi.

‘Rais Samia 
ni kiongozi 
mwenye 
maono 
makubwa’

Hospitali Muhimbili kupandikiza ini kufikia mwaka 2025

Na Claudia Kayombo, Singida

M
WANASIASA mkongwe 
mkoani hapa, Diana 
Chilolo, amesema Rais 
Samia Suluhu Hassan, 

ni kiongozi mwenye maono 
makubwa ya kiuongozi na kwamba 
hilo limedhihirika kupitia teuzi 
zake mbalimbali.

Diana amebainisha hilo baada 
ya hivi karibuni Rais Dk. Samia 
kufanya mabadiliko madogo ya 
Baraza lake la Mawaziri ambapo 
amesema wengi miongoni mwa 
aliowateua, anawafahamu kuwa 
ni wachapazi kwa kuwa alishawahi 
kufanya nao kazi.

Diana amesema baadhi ya watu 
wanaokosoa, watafurahishwa na 
matokeo chanya ya teuzi hizo.

Mwanasiasa huyo ambaye 
kitaaluma ni  mwalimu na 
ameshawahi kushika nyadhifa 
mbalimbali ndani ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) na Mbunge wa 
Viti Maalum katika awamu tatu 
kuanzia mwaka 2000 hadi 2015, 
aliyasema hayo mkoani hapa katika 
mahojiano maalum na UELEKEO.

“Katika uhalisia, Rais Samia 
anaonekana kuwa na mtazamo 
wa juu sana wa kiungozi, analenga 
hasa kuboresha uchumi na 

maendeleo ya Taifa letu, awali 
Watanzania wengi hawakutegemea 
hilo,” alisema na kuongeza:

“Amekuwa mfano wa uongozi 
uliotukuka kwa Watanzania, 
amewajaza watu imani kuwa 
Rais mwanamke ni kama mama 
anayeweza yote, ameonesha uwezo 
wa kiuongozi wa kiwango cha juu.” 

Diana alisema anaamini hata 
katika chaguzi zijazo, CCM 
haitatumia nguvu kubwa kujinadi 
kwa kuwa kazi nyingi zimefanyika 
tena kwa ufasaha mkubwa, hivyo 
kuwarahisishia wagombea wa CCM 
kunadi sera zao.

Diana alikwenda mbali zaidi 
akisema kutokana na majukumu 
m a k u b w a  y a  k i u o n g o z i 
anayokabiliana nayo Rais Samia 
kwa Taifa,  anamwombea kila 
uchao ili aendelee kudumu katika 
uongozi bora.

Alisema anamshukuru Mungu 
kwa kuwezesha Rais Samia kupata 
madaraka hayo makubwa, nafasi 
ambayo haikuwahi kushikwa na 
wanawake kutokana na mfumo 
dume uliokuwa ukilitafuna Taifa 
na dunia nzima kwa muda mrefu.

Alisema hilo lilitokana na wengi 
kutoamini iwapo kinamama 
wanaweza kuwa mfano wa uongozi 
bora na kwamba Rais Samia 
ameondoa fikra hiyo.

Aliongeza kuwa Rais Samia 
ameonesha uchapa kazi wake 
mahiri na hivyo kuifanya jamii izidi 
kuusukumia pembezoni mfumo 
dume uliokuwa ukiwaweka kando 
wanawake wengi kwa muda mrefu 
ambapo hawakuwa wakiaminiwa 
kupewa madaraka makubwa kama 
hayo.

Akijibu iwapo amejipanga 
kugombea nafasi ya uongozi katika 
uchaguzi wa mwakani na Uchaguzi 

Mkuu wa mwaka 2025, alisema 
hafikiri labda akishawishiwa.

Hata hivyo, Diana alisema yupo 
tayari kufanya kazi yoyote iwapo 
Rais atamteua kwani ataifanya kwa 
ufasaha mkubwa, kwa kuwa asili 
yake anapenda kusifiwa kutokana 
na kutekeleza majukumu yake kwa 
ufasaha.

“Mheshimiwa Rais wetu, akiona 
nafaa kufanya majukumu yoyote 
ya kiserikali, naahidi nitayafanya 

tena vizuri sana,” alisema na 
kuongeza:

“Rais akiniteua, nitachapa 
kazi, nitafanya kazi kwa mfano 
na uadilifu. Kwani mimi huwa 
napenda kusifiwa, na kwa kuwa 
nguvu na nia ya kufanya kazi 
ninayo, nitafanya kwa ufasaha 
mkubwa. Hata nafasi nilizowahi 
kushika, nimeacha historia nzuri, 
nilizitendea haki ilivyostahili,” 
alisema.



4 Uelekeo | Jumatano Septemba 6 - 12, 2023 |  

Inatoka Uk. 2
Alisema kwa mujibu wa ripoti ya 

Usalama wa Chakula na Lishe ya 
Julai, mwaka huu, mtu mmoja kati 
ya watu watano Afrika, anakabiliwa 
na njaa, hii ikiwa ni zaidi ya mara 
mbili ya wastani wa idadi ya watu 
duniani.

Kuhusu Afrika, Dk. Mpango 
alizitaka nchi hizo kuvuna ujuzi wa 
kisayansi ikiwemo teknolojia asili 
za kuzalisha na kuchakata chakula 
cha kutosha kwa watu wake na pia 
kwa mahitaji ya soko la kimataifa.

Aidha, alisema mataifa ya Afrika 
yanahitaji kuchukua njia muafaka 
kuwawezesha wakulima wadogo 
wadogo kwa kuwapa pembejeo 
kwa gharama nafuu, elimu na ujuzi 
na kuwawezesha kupata fedha ili 
kuongeza tija.

 Pia alisema nchi hizo zinatakiwa 
kufanya utafiti wa kisayansi 
kwa kuzingatia hali ya sasa ya 
mabadiliko ya kidigitali.

Alizitaka nchi hizo kuwawezesha 
vijana na wanawake ambao idadi 
yao inaongezeka na kuwa kama 
chachu na uti wa mgongo wa 
uzalishaji wa chakula katika nchi 
zao.

“Tunahitaji kukifanya kilimo 
kuwa cha kuvutia kwa vijana 
kwa kuweka miundombinu ya 
kisasa, kuwakopesha mitaji na 
kuwafungua katika masoko. 
Pia kilimo cha mbogamboga na 
matunda, ni kizuri kwa sababu 
kinalipa kwa haraka,” alisema.

Aidha, alizitaka nchi hizo 
kukomesha vitendo vya unyonyaji 
kwa wakulima kwa kutumia vipimo 
na mizani vilivyothibitishwa 
kununulia mazao ili kuwalinda.

Alisema kwa mfano, Tanzania 
imefanikiwa kudhibiti unyonyaji 
huo katika mnyororo wa thamani 
kwa mauzo ya nyama, mchele na 
maharage na nguvu zinaendelea 
kudhibiti katika mazao mengine.

Alisema sekta ya kilimo na 
ufungaji, inahitaji mazingira 
ya amani na utulivu ambayo ni 
muhimu kwa uzalishaji na kupata 
tija.

Mkutano huo umekutanisha 
watu wa kada mbalimbali kama 
viongozi wa nchi, watu maarufu, 
vijana, watalaam wa kilimo, 
watunga sera, wafanyabiashara, 
wawekezaji, wakulima, wafugaji 
na wavuvi kutoka kila sehemu 
mbalimbali duniani.

Ujenzi wa daraja 
wazima kilio cha 
wananchi Ifucha

Habari Kitaifa

Tunamshukuru 
sana mama 
yetu, Rais 
Samia Suluhu 
Hassan, kwa 
kusikia kilio 
cha wananchi 
na kuwapatia 
Wakala wa 
Barabara za 
Vijijini na 
Mijini (Tarura) 
kiasi cha Sh. 
milioni 149.4 ili 
kujengwa daraja 
hilo, kilio cha 
wananchi sasa 
kimeisha.

Mpango aanika 
mikakati ya kukabili 
uhaba wa chakula

Mlalakuwa wapambana katika usafi
Na Selina Mpapa,TUDARCo

SERIKALI ya Mtaa wa Mlalakuwa, 
Kata ya Kawe, jijini Dar es 
Salaam, imeanza kutekeleza kazi 

ya ukusanyaji takataka ili kuweka 
mtaa huo kuwa na mazingira 
bora zaidi na kuzuia magonjwa 
ya mlipuko.

Mwenyekiti wa mtaa huo, 
Suleimani Masare, alisema 

anatoa rai  kwa kuwaomba 
wananchi kukusanya takakata 
na kuzuia zisizagae kwenye 
barabara za mitaa.

Aidha, aliwatakia waitikie 

wito wa kuchangia gharama za 
uzoaji takataka katika mtaa huo 
na kwamba hawatakiwi kuwa 
wagumu kushiriki masuala ya 
kijamii inayowazunguka.

Inatoka Uk. 2

“Tumekutana hapa Mawaziri wa 
Kilimo ili kuwaonesha wawekezaji 
mahali pa kuwekeza, kuboresha 
sekta hii kwani sasa hivi kilimo 
kimeshakua biashara na ndiyo 
maana tumefungua milango 
kwa mkulima kuuza mazao yake 
popote,” alisema.

Aliongeza  kuwa, kupitia 
m k u t a n o  h u o  w a  A G R F, 
wataionesha dunia fursa zilizopo 
nchini katika sekta ya kilimo ili 
kuhakikisha nchi inalima kwa, 
lakini pia inaacha utegemezi wa 
chakula na badala yake inauza 
kwenye mataifa mengine.

Kwa upande wake, Waziri wa 
Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, 
alisema kujikita kwenye sekta 
ya kilimo kutasaidia kupunguza 
ukosefu wa ajira kwa vijana, lakini 
pia kupunguza kutumia fedha 
nyingi kuagiza chakula kutoka nje.

Alisema kilimo sasa kimekuwa 
sekta ya biashara, hivyo kinapaswa 
kutumiwa ili kubadilisha maisha 
ya vijana kwani nchi inakwenda 
kujitegemea katika chakula, lakini 
pia kuzalisha ajira nyingi hali 
itakayosaidia kuzalisha walipa kodi 
wengi.

“Idadi ya watu wanaohitaji 
ajira, ni kubwa hivyo juhudi za 
serikali ni kuingiza vijana wengi na 
wanawake kwenye sekta ya kilimo 
kwani sasa hivi kilimo kimekuwa 
biashara hivyo mapato ya serikali 
yataongezeka ikiwa sekta hii itakua 
na kuwekezwa ili izalishe kisasa,” 
alisema Dk. Mwigulu

Naye Waziri wa Uvuvi na 
Mifungo, Abdallah Ulega, alisema 
ili kuboresha sekta ya kilimo, 
uvuvi na mifugo teknolojia, 
masoko na mitaji inahitajika, hivyo 
wawekezaji wanapaswa kuwekeza 
ili kukuza sekta hiyo kuzalisha kwa 
tija na kuuza nje.

Mkutano wa Mifumo ya Chakula 
Afrika AGRF unafanyika jijini Dar 
es Salaam ambapo unahudhuriwa 
na watu zaidi ya 3,000 kutoka 
mataifa mbalimbali Afrika.

Bashe 
aomba 

Na Allan Vicent, Tabora

KUKAMILIKA kwa ujenzi wa 
mradi wa Daraja la Upinde wa 
Mawe katika Kijiji cha Ifucha, 
Kata ya Ifucha Halmashauri ya 
Manispaa Tabora, kumesaidia 
kumaliza kilio cha muda 
mrefu cha wakazi wa kata hiyo 
kupoteza mali zao katika eneo 
hilo kwa kusombwa na maji.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Naibu Mstahiki Meya wa 
Halmashauri ya manispaa hiyo 
ambaye ndiye Diwani wa kata 
hiyo, Rose Kilimba, alisema 
daraja hilo mbali na kuwa 
kivutio kizuri kwa wapitaji, pia 
limeleta neema kwa wananchi.

Alisema kabla ya kujengwa 
daraja hilo eneo hilo lilikuwa 
hatarishi kwa wakazi wa 
kata hiyo na kata jirani ya 
Itonjanda kwa kushindwa 
kupita hasa wakati wa masika 
kutokana na maji kufurika na 
hivyo kusababisha usumbufu 
mkubwa kwa wanachi.

Aliongeza kuwa wakazi wengi 
wa kata hizo walipoteza mali 
zao na baadhi yao kupoteza 
maisha kwa kusombwa na 
maji, hali iliyosababisha eneo 
hilo kuwa hatarishi na kikwazo 
kikubwa kwa maendeleo.

“ Tu n a m s h u k u r u  s a n a 
mama yetu, Rais Samia Suluhu 
Hassan, kwa kusikia kilio cha 
wananchi na kuwapatia Wakala 
wa Barabara za Vijijini na Mijini 
(Tarura) kiasi cha Sh. milioni 
149.4 ili kujengwa daraja 
hilo, kilio cha wananchi sasa 
kimeisha,” alisema.

Na i b u  M s t a h i k i  Me y a 
alifafanua kuwa kukamilika 
kwa daraja hilo, kumerahisisha 
kwa kiasi kikubwa huduma za 
usafiri na usafirishaji bidhaa na 
mazao ya kilimo katika vipindi 
vyote vya majira ya mwaka kwa 
wakazi wa kata hizo.

Akielezea mradi huo, Meneja 
wa Tarura Wilaya ya Tabora 
Mjini, Mhandisi Manyama 
Tungaraza, alisema aina hiyo 
ya ujenzi wa madaraja ni 
nafuu sana ikilinganishwa na 
madaraja yanayojengwa kwa 
nondo na zege.

katika maeneo yao ikiwemo 
daraja hilo.

Mhandisi Manyama alieleza 
kuwa mradi huo umekamilika 
kwa asilimia 100 na umeanza 
kutumika pamoja na ujenzi 
wa vipande viwili vya barabara 
zinazounganisha daraja hilo 
pande zote mbili.

Alibainisha kuwa ujenzi 
wa daraja la upinde wa mawe 
hutumia makunzi ya mawe na 
saruji pekee pasipo kuweka 
nondo na zege, na kubainisha 
kuwa kama wangetumia nondo 
na zege, lingegharimu zaidi ya 
Sh. milioni 375.

Aliongeza kuwa daraja hilo ni 
imara zaidi na litatumika kwa 
miaka mingi bila kuharibika na 
kutoa wito kwa wakazi wa kata 
hizo kutopitisha mifugo yao 
kwenye barabara zinazojengwa 
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Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, akizungumza katika kikao cha  Mawaziri  kuhusu Jukwaa la Mifumo ya Chakula Afrika (AGRF) kabla ya Wakuu wa Nchi za Afrika jijini Dar es Salaam jana.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, akizungumza katika 
kikao cha  mawaziri hao jijini Dar es Salaam jana. Mawaziri na viongozi mbalimbali, wakishiriki na kufuatilia hotuba mbalimbali zinazoendelea katika mkutano huo.
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MOJA ya sababu kubwa 
k w a  W a t a n z a n i a 
kutoyumbishwa, 
k u b a b a i s h w a  n a 

kutengana, ni uwepo wa dini 
nyingi unaohimiza amani, upendo, 
uzalendo na kuwajibika.

Kwa lugha nyepesi ninaweza 
kuitafsiri dini kama jumla ya imani 
ya binadamu kadhaa pamoja na 
mafundisho wanayotoa kuhusu 
yale ambayo wanayazingatia ama 
kuyasadiki (kuamini), yaani mambo 
ya roho, kuhusiana na Mungu, maisha 
na uumbaji.

Ibada inatajwa kuwa nguzo 
mojawapo iliyo dhahiri miongoni 
mwa dini kadhaa katika 
kuunganisha dhamira 
za anayeshika dini 
na mhimili wa imani, 
lakini dini inahusu pia 
mafundisho kuhusu 
maadil i ,  mema na 
mabaya, imani na jinsi 
ya kushiriki  katika 
jumuiya za waumini.

Tangu nyakati za 
zamani,  binadamu 
tumejaribu kuangalia 
kote na kuchunguza juu 
yetu na kujiuliza kuhusu 
anga, ulimwengu na 
maana ya maisha.

Tofauti na wanyama, 
wanadamu waliumbiwa 
haja ya ndani ya kutaka 
kuelewa jinsi tulivyofika 
hapa duniani,  kwa 
nini tuko hapa na nini 
kinachotokea baada ya 
kufa.

Pamoja na hayo kila 
mmoja wetu kwa imani 
yake hutambua namna 
gani na jinsi ambavyo 
dini yake ilivyoanza na 
kuingia hapa nchini.

We n g i  w e t u  n i 
mashuhuda, kuna nchi 
nyingi zimekosa amani, 
utulivu na kukumbwa 
na maafa yanatokea kwa 
sababu ya kila mtu kuona dini yake 
ndiyo bora na kudharau watu wa dini 
nyingine (udini).

Wakati wa uhai wake, Mwalimu 
Julius Nyerere alikemea hali ya udini. 

Akihutubia mkutano wa mkuu wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) wa 
kumtafuta mgombea urais kupitia 
chama hicho 1995, na Machi 13 
mwaka huo huo, Nyerere alisisitiza 
kutoingiza udini katika uongozi 
wanchi.

“Tunataka Rais wetu akiwa Mkristo, 
ajue hatumchagui kwa sababu ya 
Ukristo wake, na kama Mwislamu 
hatumchagui kwa sababu ya Uislamu 
wake na tunataka hilo alijue na 
alikubali kwa dhati na alisaidie,” 
alisema.

Jicho langu limefunguka na kuona 
kwamba, Tanzania tunasifika kuwa 
nchi ya amani na upendo kwa sababu 

ya misingi imara ya 
kutobaguana kwetu 
tangu zamani hali 
iliyopelekea wote 
kujiona kuwa jamaa 
moja wenye lengo la 
kuijenga Tanzania 
moja bila kujali 
misingi ya udini na 
ukabila.

P o n g e z i  k w a 
viongozi wote wa 
dini  bila kujali 
m i s i m a m o  n a 
madhehebu yao, 
kwakuendelea 
kuiendeleza kauli 
ya Hayati nyerere 
kwa vitendo kila 
uchwao.

N i  m u h i m u 
kutambua kwamba 
n j i a  p e k e e  y a 
k u i t u n z a  t u n u 
ya amani yetu ni 
kuweka udini kando 
n a  k u w a k a t a a 
wale wote wenye 
nia au dhana ya 
kuondosha umoja 
wetu kwa kuleta 
udini.

J i c h o  l a n g u 
linakukumbusha 
wewe muumini 
w a  d i n i  a u 

dhehebu fulani kuwa njia pekee ya 
kuondokakana na mifarakano, adha 
na usumbufu ni kutobaguana kwa 
sababu ya dini zetu. 

Kazi Iendelee.
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JICHO LANGU
Na Godfrey Sanga

Sangagodfrey26@gmail.com

U
WAJIBIKAJI  ni  suala 
linalomhusu kila mmoja 
wetu kwa maisha ya kila 
siku, kwani ndiyo chanzo 

au nguzo kwa maendeleo binafsi na 
taifa kwa ujumla.
Uwajibikaji ni alama ya kutimiza 

na kutekeleza wajibu unaompasa 
mtu bila ulazima wa kusimamiwa.
Pamoja na umuhimu huo, jambo 

hilo linaonekana kuwa changamoto 
katika ofisi na taasisi nyingi, 
zinazohusika na utoaji huduma kwa 
jamii.
Malalamiko ya 

kutowajibika ndiyo 
yanayonifanya 
nifungue 
jicho langu leo 
kutazama.
Nikianzia 

hospitalini, daktari 
au  mhudumu 
katika utoaji wa 
h uduma  kwa 
baadhi ya maeneo 
utakuta wagonjwa 
wanarundikana 
kwenye  fo leni 
kubwa wakisubiri 
huduma ,  kwa 
kutokuwepo 
wahusika au kukaa 
bila kusikilizwa.
Ukienda kwenye halmashauri, kata 

hata vijiji, kuna hali hiyo kwa maofisa 
wengi wakiamini kwamba hata 
wasipofanya kazi kuna mishahara 
mwisho wa mwezi.
Kasumba hi i  inasababisha 

haki kutotendeka kwa wananchi 
wanohitaji huduma katika maeneo 
mengi hususani kwenye sekta 
muhimu za kijamii.
Hii inapeleka lawama kwenye 

serikali au taasisi husika, wakati 
ni uzembe wa watu wachache 
waliopewa nafasi ya kuhudumia 
umma.
Mfano ujenzi wa barabara 

unafanyika lakini unasababisha 
uharibifu mkubwa wa mabomba 
ya maji ilihali mkandarasi alipaswa 
kufahamu eneo la mabomba ili 

wakati wote wa ujenzi, wananchi 
wasikose huduma muhimu ya maji.
Barabarani nako ni hivyo hivyo, 

kutowajibika kwa baadhi ya 
madereva pamoja na watumiaji 
wengine wa barabara kunasababisha 
ajali zinazoepukika.
Ninatambua jitihada kubwa za 

serikali katika kuongeza watumishi 
pamoja na mazingira mazuri ya kazi 
ikiwamo nyongeza ya mishahara 
iliyotangazwa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, mjini Morogoro juzi.

Pamoja na jitihada hizi 
za serikali, ni jukumu 
la kila mfanyakazi au 
mtendaji kutambua kuwa 
wajibu wa kutumika 
b i l a  k u s im am iw a 
litamuongezea ufanisi 
wa kazi, ndipo ambapo 
ataanza kuona faida 
nyingi katika kazi yake.
Jicho langu limeona 

k uwa ,  n amna  y a 
pekee katika kukuza 
na  ku l i j enga  ta i f a 
kunahitaji kujituma kwa 
bidii kwa kila mmoja 
wetu, hususani kwa 
watendaji walioaminiwa 
ili kupeleka tumaini 
kwa walengwa ambao 
n i  j am i i ,  n d i p o 

tutakaporithisha kizazi cha kesho 
kuwa watendaji bora katika nyadhifa 
watakazozitumikia.
Napenda kukukumbusha ewe 

mfanyakazi, mtendaji na jamii 
kwa ujumla kuwa kujituma katika 
uwajibikaji ni jambo la msingi 
litakalo kufanya uaminike pasipo 
kutegemea.
Wewe ofisa uliyepo ofisini 

fanya kazi, timiza wajibu pasipo 
kusimamiwa au kuweka maslahi 
yako mbele ili uweze kuwajibika. 
Kwani uwajibikaji ni hali ya kiongozi 
au mtendaji kuwa tayari kujibu, 
kubeba dhamana na kutoa maelezo 
kwa wananchi juu ya maamuzi 
au matendo, aliyoyafanya katika 
kutekeleza dhamana aliyopewa.

Watumishi wa umma 
wajibikeni bila kusukumwa

Vifusi kurundikwa barabarani bila kusambazwa

Vivuko vitachochea ukuaji wa uchumi, biashara

U
TEKELEZAJI wa miradi mikubwa 
ya maendeleo hususani ujenzi wa 
miundombinu nchini, unadhihirisha 
uwajibikaji mkubwa unaofanywa na 

Serikali ya Awamu ya Sita, chini ya uongozi wa 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.
Tunafahamu kwamba kuna ujenzi mkubwa wa 

barabara, madaraja, reli ya kisasa na upanuzi wa 
bandari; unaondelea nchini.
Leo tunaelekeza pongezi zetu kwa serikali 

kutokana na ujenzi wa vivuko ambao hadi sasa 
serikali imekwishatoa Sh. bilioni 37, ambazo 
zinajenga vivuko sita.
Kati ya fedha hizo, Sh. bilioni 33.2 ni kwa ajili 

ya ujenzi wa vivuko vitano vitakavyotoa huduma 
kwenye vituo vya Kisorya-Rugezi (Bunda), 
Bwiro – Bukondo (Ukerewe), Nyakarilo – Kome 
(Sengerema), Ijinga – Kahangala (Magu) na Mafia 
– Nyamisati (Pwani).
Kiasi cha Sh. bilioni 3.8, kitatumika kujenga 

kivuko cha sita kitakachotoa huduma kati ya 
Buyagu-Mbalika.
Mbali ya ujenzi wa vivuko vipya, katika mwaka 

wa fedha 2022/23, Serikali imefanya ukarabati 
wa vivuko 18 pamoja na Ujenzi na ukarabati wa 
miundombinu ya vivuko katika maeneo 11 ya 

huduma kwa gharama ya Sh. bilioni 27.5.
Tunaipongeza serikali na kipekee Rais Samia 

kwa kuidhinisha fedha hizi ili ziboreshe huduma 
hii muhimu kwa wakazi wa maeneo hayo.
Kujengwa kwa vivuko hivi kutaondoa kero 

nyingi za kiuchumi na kijamii; na kutarahisisha 
huduma za usafirishaji wa mizigo na abiria na 
hivyo kuchagiza sekta nyingine muhimu.
Jambo la kufurahisha zaidi ni kwamba kazi ya 

ujenzi huu inahusisha pia kampuni za kizalengo 
na mfano mzuri ni mkataba wa ujenzi wa kivuko 
cha Buyagu-Mbalika, uliosainiwa wiki iliyopita 
kati ya serikali na kampuni ya Songoro Marine 
Transport Limited ya jijini Mwanza.
Kuipatia kampuni ya kizawa Sh. bilioni tatu 

na ushee, kutaongeza ajira za moja kwa moja 
na zisizo rasmi na matokeo yake ni kuongeza 
mzunguko wa fedha nchini.
Mzunguko wa fedha ukiongezeka, tutaona 

sekta nyingine ndogo zikikua mathalani 
ujenzi wa nyumba za makazi, uanzishwaji wa 
biashara kama migahawa na maduka pamoja na 
nyinginezo.
Ndio maana tunapongeza ujenzi huu na zaidi 

sana ushirikishwaji wa kampuni za kizalendo 
katika miradi hii muhimu.

Jicho langu 
limeona kuwa, 
namna ya pekee 
katika kukuza 
na kulijenga 
taifa kunahitaji 
kujituma kwa 
bidii kwa kila 
mmoja wetu...

BAADHI ya barabara katika Jiji la Dar es Salaam, 
zimerundikwa vifusi bila kusambazwa kwa muda mrefu.
Jambo hili halipendezi tena ni hatari kwa usalama wa 
watumiaji wa barabara, hususani kipindi hiki cha mvua, 
kwani magari yanapishana kwa taabu, yanaingilia mpaka 
sehemu ya watembea kwa miguu na wakati mwingine 
yanakwama kwenye vifusi hivyo.
Wahusika kama mlikuwa hamjajipanga kuvisambaza kwa 
wakati, basi mngesubiri, maana shida

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni
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N
ENO utamaduni,  si 
geni katika maisha yetu 
ya kila siku kwani lipo 
linatamkwa karibu kila 

siku katika nyanja mbalimbali.
Utamaduni ni jinsi mfumo wa 

kibinadamu anavyokabili maisha 
katika mazingira yake. 
Hiyo inajumlisha ujuzi, imani, 

sanaa, maadili, sheria na desturi.
Suala la nguo fupi (zinazoonesha 

maungo ya mwili), kuonesha kitovu 
kwa wanawake na uvaaji wa suruali 
chini ya makalio kwa wanaume 
maarufu kama milegezo au kata 
`K,’ imeonekana kuwa fasheni kwa 
kizazi cha sasa.
Hali hii inazidi kushamiri zaidi, 

na wakati mwingine hata baadhi 
ya watu wazima wameonekana 
kuathirika pia na jambo hili.
 Je, ni nini tunamaanisha katika 

uvaaji huo? Au kuna jambo 
lililojificha tusilolifahamu nyuama 
ya pazia?
Maana Jicho Langu limeona 

miongoni  mwa wanafunzi 
wa kike kuzikunja sketi zao za 
shule mpaka kuvuka magoti na 
wengine kuzipunguza kabisa 
ikiwa ni tofauti na zilivyoshonwa 
chini ya usimamizi wa wazazi/
walezi. Wazazi na walezi, hebu 
wachunguzeni watoto wenu.
Wanaume nao, suruali chini 

mpaka nguo za ndani zinaonekana, 
Huenda hii ikawa ni miongoni 
mwa sababu zinazochochea 
wimbi la ubakaji na ukatili wa 
kijinsia kushamiri katika jamii 
zetu. Tunawafundisha nini watoto 
wanaokua na tunalileaje taifa letu 
la kesho?
Ndiyo, huenda tukakipoteza 

kabisa kizazi tunachokilea kwa 
sababu tunadiriki kuwaangalia tu 
wakiwa wamevalia mavazi hayo ya 
ajabu katika umri huo mdogo, sitaki 
kuamini kama kufanya hivyo ni 
urembo au utanashati. Kuna jambo 
tunalolitangaza.
Jicho langu limeona,huenda 

miaka 20 ijayo, tukarudi katika 

Nguo fupi, kata `K’ 
si utamaduni wetu!

Bodaboda kuwa wachafu

M
IAKA miwili tangu Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, aingie madarakani 
tumeona nchi ikipiga hatua kubwa 
za kiuchumi, kijamii, kidiplomasia na 

tumeshuhudia nchi ‘ikitembea’ kwa kasi kubwa.
Katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili, kuna 

habari kubwa inayoangazia uwekezaji mkubwa 
uliofanywa na serikali katika Bandari ya Dar es 
Salaam ulivyozaa matunda.
Tumeona Sh. bilioni 573 ambazo Rais Samia 

amezitoa kuwekeza katika Bandari ya Dar 
es Salaam, zilivyoleta kiasi cha kuiwezesha 
kuhudumia zaidi ya tani milioni 20 za shehena 
mchanganyiko kwa mwaka.
Tumeona  fedha  h izo  z ik i imar isha 

miundombinu ya bandari hii muhimu kwa ajili 
ya kukuza biashara za ndani na nje ya nchi.
Bandari imenunua pia mitambo ya kisasa ya 

kupakua na kupakia makontena na ikifungwa 
kamera za ulinzi kila kona, ili kudhibiti wizi.
Huu ni uwekezaji ambao matunda yake 

tutayaona leo na miaka mingi ijayo kwa kuwa 

bandari inachangia kiasi kikubwa cha mapato ya 
serikali.
Tunampongeza Rais Samia kwa dhamira hii ya 

kuimarisha bandari na hivyo kuchochea ukuaji 
wa uchumi wa nchi kwa jumla.
Kuiwezesha Bandari ya Dar es Salaam ili iweze 

kuhudumia meli ya ukubwa wa aina yoyote na 
kwa wakati wowote, ni jambo linaloonyesha 
namna Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais Dk. Samia ilivyodhamiria kufungua nchi 
kiuchumi na kibiashara.
Tunajua kwamba kufunguka kwa bandari 

kutaimarisha sekta zote ambazo tumeona Serikali 
ya Awamu ya Sita ikizifungua kama kilimo, madini 
na nyinginezo ambazo zinahitaji sana sekta ya 
usafirishaji.
Gazeti la UELEKEO na Watanzania kwa jumla, 

tunajua kuimarika kwa bandari hii kutaongeza 
makusanyo ya mapato ya serikali hivyo nchi 
itaweza kutekeleza miradi mingine ya maendeleo 
na kijamii katika kuifikia Tanzania ya uchumi wa 
juu.

BAADHI ya waendesha bodaboda ambao hawajali suala la usafi 
wao wa kimwili na mavazi, abiria tunapata adha kubwa ya 
harufu mbaya pindi tunapopanda usafiri huo.  Utakuta mavazi 
ya baadhi ya waendesha bodaboda ni machafu, yamechanika 
na kutoa harufu mbaya.  Mbaya zaidi, wengine hata kuoga 
ni nadra, nywele zimeshikana mithili ya vitunguu swaumu!  
Jamani, hebu jaribuni kuiona kazi yenu sawa na kazi nyingine 
kwamba unapoondoka nyumbani kwako, andaa mavazi yako 
safi na wewe mwenyewe uwe msafi kimwili ingawa baadhi yao, 
ukweli ni watanashati. MJIREKEBISHE.

MAONI YA MHARIRI
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Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255693257410 / 0766005061

Mhariri Michezo: +255713055011 / 0621350860

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 /  

                                                    + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: jaridalamwekeleo@gmail.com

Wasiliana nasi

JICHO LANGU
Na Godfrey Sanga

sangagodfrey26@gmail.com

Wazazi kwa 
walezi, bado 
tuna jukumu 
la kuwaeleza 
watoto wetu 
wa kike juu 
ya hatari ya 
kujihusisha 
kimapenzi 
katika umri 
mdogo na hata 
katika masomo 
yao kama 
wanafunzi...

zama zile zilizoelezwa katika baadhi 
ya vitabu kutembea bila nguo.
Hivi lile suala la kuwaadhibu 

wanaovaa  nguo  za  a jabu 
limepotelea wapi? Maana lilisaidia 
kwa kiasi fulani kupunguza tabia 
hiyo.
Je, ni kweli tunataka serikali itoe 

elimu ya mavazi yanayotupasa 
kuvaa? Au nguo zinazositiri haziingii 
katika miili yetu? Nafikiri tuna kila 
sababu ya kubadilika wanawake 
kwa wanaume wenye mienendo hii.
Hakika, siyo maadili yetu. Ni kweli 

kila binadamu ana haki na uhuru 
wa kuvaa vile anavyotaka, lakini 
tutunze na kuheshimu mila na 
desturi zetu kama Watanzania.
Jicho langu limeona, ni matarajio 

yangu kwamba kutakuwa na 
mabadiliko katika hili.

Uwekezaji Bandari D’Salaam 
utachochea kasi ya uchumi

Email: uelekeohabari@gmail.com

Tangu nyakati za 
zamani, binadamu 
tumejaribu 
kuangalia kote na 
kuchunguza juu 
yetu na kujiuliza 
kuhusu anga, 
ulimwengu na 
maana ya maisha.
Tofauti na 
wanyama, 
wanadamu 
waliumbiwa 
haja ya ndani ya 
kutaka kuelewa 
jinsi tulivyofika 
hapa duniani, kwa 
nini tuko hapa na 
nini kinachotokea 
baada ya kufa.
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JICHO LANGU
Na Godfrey Sanga

Sangagodfrey26@gmail.com

Dini zetu ni umoja wetu

Uvaaji mavazi 
yasiyo na 
maadili

Tuchangamkie fursa tele
   za Mkutano wa AGRF

MKUTANO wa Mifumo ya Chakula 
Afrika (AGRF), ulifunguliwa rasmi 
na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. Philip 

Mpango, jijini Dar es Salaam jana.
Mkutano huu unajadili suluhu za uhakika na 

usalama wa chakula Barani Afrika. 
Tanzania ni mwenyeji wa mkutano huu 

kutokana na hatua kubwa za kimageuzi ambazo 
Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, imezichukua tangu 
alipoingia madarakani miaka miwili iliyopita. 

Hatua hizo ni pamoja na kuongeza bajeti ya 
Wizara ya Kilimo mara nne kwa mwaka wa fedha 
2022/2023, kuwekeza katika miundombinu ya 
umwagiliaji, huduma za ugani, pembejeo na 
ruzuku ya mbolea na mbegu kwa viwango vya 
juu ili kuimarisha sekta ya kilimo kwa maendeleo 
ya nchi.

Mkutano hu umewakutanisha watu zaidi 
ya 3,000 wakiwemo viongozi, watunga sera, 
wanasayansi, wakuu wa serikali na taasisi za 
binafsi, wakulima na vijana.

Kupitia mkutano huu, Tanzania itapata fursa ya 
kuonyesha mafanikio yake katika sekta ya kilimo 

na chakula, kujifunza kutoka kwa wadau wengine 
wa sekta hiyo na kuweka mikakati endelevu ya 
kuimarisha usalama wa chakula barani Afrika.

Ushiriki mkubwa wa viongozi wakuu wa nchi, 
mawaziri wa kilimo na wanasayansi waliobobea 
katika masuala ya kilimo, utatoa fursa kubwa kwa 
Tanzania kujifunza mengi yahusuyo masuala ya 
mifumo ya kilimo na usalama wa chakula nchini.

Kwa msingi huo, hii ni fursa adhimu na 
muhimu mno kwa Watanzania kuhakikisha 
fursa hii wanaitumia vyema katika kuvuna 
mbinu mbalimbali za kilimo hasa kwa kuzingatia 
kwamba wataalamu wa kutoka mataifa kadhaa 
duniani yalibobea katika kilimo cha mazao ya 
kila aina, wanatoa mada kwenye mkutano huu.

Ni wajibu wa kila mkulima na Mtanzania, 
kufungua masikio yake kufuatilia na kusoma 
mada hizo ili hatimaye zitumike kwa vitendo 
katika kujiongezea tija katika kilimo cha mazao 
ya chakula pamoja na ya biashara.

UELEKEO kama ilivyo wajibu wetu, 
tutazianisha mada hizo kwa lugha rahisi na ya 
kueleweka, ili kuwasaidia wakulima wa Tanzania 
wanufaike na mkutano huu muhimu Barani 
Afrika.

KUNA baadhi ya watu hususan vijana 
wana tabia ya kuvaa mavazi yasiyo na 
maadili katika jamii. Utakuta binti wa kike 
anavaa nguo fupi na zinazobana, huku 
vijana wa kiume wakivaa nguo chini ya 
makalio kuonesha nguo za ndani.

Hayo si maadili yetu sisi Watanzania 
wenye kujali mila na desturi zetu.

Ushauri wangu kwenu ni muhimu 
kuvaa nguo zenye staha ili kulinda 
heshima na thamani ya utu wako kwani 
utakuwa kielelezo kizuri kwa jamii 
inayokuzunguka.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255753333330

Mhariri Michezo: +255787559090

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 / 	

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi
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Na Claudia Kayombo, Singida

CHUO cha Ufundi Stadi (Veta) 
mkoani Singida,  kimesema 
kimewezesha sekta ya ufugaji 
kupiga hatua kubwa mkoani hapa 
hasa baada ya kuanzisha kitengo 
cha ufugaji mwaka 2012.

Mkuu wa kitengo hicho, Hamisi 
Msangi, amesema awali wafugaji 
wengi wa kuku wa kienyeji mkoani 
hapa, hawakufuga kwa tija kwani 
waliwaacha wajiokotee wenyewe 
vyakula au kuwapa chakula cha 
aina moja.

Msangi alibainisha hilo wiki 
iliyopita katika mahojiano maalum 
na gazeti hili chuoni hapo.

“Kwa sababu Singida inasifika 

kwa ufugaji wa kuku wa kienyeji, 
tulianza kwa kuwauzia wafugaji 
vyakula kwa bei nafuu huku 
tukiwapa elimu ya umuhimu wa 
vyakula hivyo kwa mifugo yao.

“Tuliona tuwape elimu baada 
ya kubaini kuwa wengi hawakuwa 
na utaratibu wa kuwapa lishe bora 
wanyama hao, walikwapa cha aina 
moja.

“Vyakula vyetu vilikuwa na 
virutubisho vinavyohitajika kwa 
ukuaji wa kuku na mazao bora, 
hivyo tuliwashawishi wafugaji 
waje wapate kozi za muda mfupi 
kuwawezesha kuendesha ufugaji 
wenye tija. Mwitikio ulikuwa 
mkubwa.

“Kwa sababu wengi walikuwa 

wanafuga kwa mazoea, tulipokuja 
na hii program, sasa wananunua 
vyakula vyenye virutubisho 
kwa ajili ya kuku wao, wengine 
hutengeneza wenyewe baada 
ya kupata elimu hapa,” alisema 
na kuongeza: “Maeneo mengi 
sasa wafugaji wanafanya ufugaji 
wa kibiashara, wanatengeneza 
vyakula bora kwa ajili ya kuku 
au wananunua kutoka katika 
kampuni mbalimbali zinazozalisha 
vyakula vya Mifugo.“

Anabainisha kuwa ni dhahiri 
elimu hiyo imechochea mapinduzi 
katika sekta ya ufugaji hususan 
wa kuku kwani wengi wanafuga 
kwa tija na hivyo kupata pato 
linaloboresha maisha ya familia 

zao.
Alisema mwanafunzi hujifunza 

pamoja na mambo mengine, 
vyakula vinavyofaa kwa ajili 
ya mnyama husika, lakini pia 
namna ya kumtibu anapobainika 
kuathiriwa na magonjwa.

Aidha, Msangi alisema chuo 
hicho hakitoi mafunzo ya ufugaji 
kuku pekee bali ng’ombe, mbuzi, 
kondoo, nguruwe, sungura, bata 
wa nyumbani na bata mzinga.

Pia chuo kipo katika mchakato 
wa kuanzisha ufugaji wa kwale, 
kuendeleza ufugaji wa kanga, bata 
bukini pamoja na ndege wengine 
ambao hawapo kwa sasa chuoni 
hapo lengo ni kuwawezesha 
wanachuo kufahamu tabia zao na 

Habari Kitaifa

Waziri Ummy awapa neno 
watendaji sekta ya afya

Na Mwandishi Wetu, Dodoma

WAZIRI wa Afya, 
Ummy Mwalimu, 
amewataka 
watendaji ndani ya 

sekta ya afya, kufanya kazi kwa 
ushirikiano ili kuleta tija katika 
kuboresha ubora wa huduma za 
afya nchini.

Waziri Ummy aliyasema hayo 
jana alipokuwa akizungumza 
na Menejimenti ya Utumishi 
ya Wizara ya Afya kuhusu 
mipango ya utekelezaji wa 
hatua za kufikia vipaumbele 
14 vilivyowekwa na wizara 
hiyo kwenye bajeti ya mwaka 
2023/24.

“ D h a m i r a  y a n g u  n i 
kuboresha ubora wa huduma 
za afya nchini, tufanye kazi 
kwa ushirikiano na kuweka 
mbele maslahi ya sekta ya afya 
na Tanzania,” alisema Waziri 
Ummy.

Ummy alisisitiza watendaji 
ndani  ya  sekta  ya  afya 
wanatakiwa kuijua vyema sekta 
hiyo na kufanya mambo yenye 
tija katika kuboresha huduma 
za afya kwa wananchi.

Alisema Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, amefanya kazi 

kubwa kuboresha sekta ya 
afya kwenye  miundombinu 
ya kutolea huduma za afya, 
ununuzi wa dawa, vifaa na vifaa 
tiba, ajira za watumishi pamoja 
na kusomesha wataalam, 
hivyo, ni wajibu wa watendaji 
ndani ya sekta hiyo kuhakikisha 
wanaboresha huduma za afya 
wanazotoa kwa wananchi.

“Sekta ya afya ina fedha nyingi 
na wadau wengi wanaofanya 
kazi, naomba tuelekeze fedha 
hizo katika kuboresha huduma 
za afya ili wananchi wanufaike 
na upatikanaji wa huduma bora 
za afya,” alisisitiza Waziri Ummy.

Kwa upande wake, Katibu 
Mkuu Wizara ya Afya, Dk. John 
Jingu, alisisitiza watendaji 
ndani ya Wizara na sekta ya afya 
kwa jumla, wanatakiwa kufanya 
kazi kwa umoja na kushirikiana 
katika kutoa huduma bora kwa 
wananchi.

Dk. Jingu alisema watendaji 
wana dhamana kubwa ya 
kutatua kero za wananchi, 
hivyo wanatakiwa kuwa na 
ushirikiano wa karibu katika 
kuhudumia wananchi  i l i 
kuleta tija katika uboreshaji wa 
huduma za afya nchini.

Veta yatamba ilivyoiinua Singida kwa ufugaji
namna ya kuwafuga ili baada ya 
kuhitimu, wakaendeleze maarifa 
hayo wakiwa na uhakika wa kile 
wanachokifanya.

Mwanafunzi Ridhael Munuo, wa 
mwaka wa kwanza katika fani hiyo, 
alisema anajisikia fahari kubwa 
kuchukua maarifa yanayohusu 
ufugaji ,kwani licha ya kuwa yupo 
mwaka wa kwanza, lakini amebaini 
kuwa mafunzo kuhusu wanyama ni 
mazuri mno.

Alisema ana amini iwapo vijana 
wengi watajikita kutafuta maarifa 
kuhusu utunzaji wa wanyama, 
suala la ajira kwao halitakuwa 
tatizo.

Mfugaji Isack Evod, mkazi wa 
Mwenge mjini hapa, aliishukuru 
Veta Singida kwa kubadilisha 
maisha yake.

“Binafsi mimi najivunia elimu 
niliyopata katika Chuo cha Veta 
Singida, nawashauri wafaugaji 
wenzangu waende kupata elimu ya 
ufugaji kwani ufugaji bila elimu ni 
hasara,” alisema Evod.

“Sasa nina kuku machotara 
zaidi ya 273 ambao natarajia 
kuwauza hivi karibuni, kila mmoja 
ninamuuza kwa bei ya Sh. 15,000, 
sikosi fedha za matumizi,” alisema 
Evod.

Kaimu mkuu wa Chuo hicho, 
Alphoncina James, alitoa wito 
hususan kwa wakazi wa Singida, 
kujitokeza kwa wingi kusoma 
kozi mbalimbali za muda mfupi 
na mrefu zinazotolewa na chuo 
hicho. Alphoncina alisema Veta 
imejipanga kupokea idadi ya 
wanachuo wengi ili kuwapa maarifa 

wanayowawezesha 
kujiajiri na kuajiriwa
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Mahakama imepitia 
utetezi wa washtakiwa 
wote wawili na umetupilia 
mbali shitaka la mshtakiwa 
namba mbili kwa kuwa 
upande wa mashitaka, 
umeshindwa kuleta 
ushahidi uliokamilika dhidi 
yake, hivyo, mahakama 
inamuachia huru James 
Jeremiah,

Na Shamila Mkomweke, 
TURDACo

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu jijini Dar es 
Salaam imemhukumu 
J u m a n n e  H a m i s i , 

kifungo cha miaka 20 jela na faini 
ya zaidi Sh. bilioni moja baada ya 
kupatikana na hatia ya kukutwa na 

meno manane ya tembo ambayo ni 
nyara za serikali.

Hata hivyo, mahakama hiyo 
imemuachia huru James Jeremiah.

Hukumu hiyo ilitolewa na 
Hakimu  Mkazi Mkuu Yuston 
Ruboroga, wa mahakama hiyo.

James na Jumanne, kwa pamoja 
walikuwa wakikabiliwa na kosa 
la kukamatwa na nyara za serikali 

vikiwemo vipande vinane vya 
meno ya tembo.

“Mahakama imepitia utetezi 
wa washtakiwa wote wawili 
na umetupilia mbali shitaka la 
mshtakiwa namba mbili kwa 
kuwa upande wa mashitaka, 
umeshindwa kuleta ushahidi 
uliokamilika dhidi yake, hivyo, 
mahakama inamuachia huru 

James Jeremiah,” alisema Hakimu 
Ruboroga.

Hakimu Ruboronga alisema 
Jumanne anaruhusiwa kukata 
rufaa kama hajaridhika na 
maamuzi ya Mahakama.

Jumanne alitiwa mbaroni baada 
ya kukamatwa na vipande vinane 
vya meno ya tembo Machi 3, 
mwaka 2017  wilayani Temeke jijini 
Dar es Salaam.

Na Selina Mpapa, TUDARCo

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu jijini Dar es 
Salaam, imemuachia huru 
Miraji Omari, aliyedaiwa 
kumbaka msichana mwenye 
umri wa miaka 15 na 
kuhukumiwa kifungo cha 
miaka 30 katika Mahakama 
ya Wilaya Temeke, baada ya 
rufaa yake kupinga kifungo 
hicho kukubaliwa.

Mahakama hiyo imemfutia 
hatia na adhabu mshitakiwa 
huyo aliyedaiwa kutenda 
kosa hilo Agosti 7, mwaka 
2020 akiwa katika nyumba 
a m b a y o  h a i j a k a m i l i k a 
kujengwa.

Hakimu Mkazi Mkuu, 
Amiri  Msumi, alisema: 
“Anakubalina na rufaa ya 
mshtakiwa huyo kwa sababu 
upande wa mashitaka 
ulishindwa kuthibitisha 
m a s h i t a k a  d h i d i  y a 
mshtakiwa  na ushahidi 
haukujitosheleza.”

Aidha, Hakimu Msumi 
alisema, ushahidi ulitolewa 
n a  m u a t h i r i k a ,  u n a 
mapungufu  kadhaa  na 
hauoneshi  kwa undani 
ni namna gani alikuwa 
akibakwa.

Alisema katika utetezi 
wake muathirika alidai 
kuwa  alibakwa katika 
nyumba ambayo hajaisha, 
lakini shahidi namba tano 
ambaye ni mpelelezi , alidai 
alipokwenda kutembelea 
n y u m b a  h i yo,  a l i k u t a 
imekamilika hivyo kuna 
ukinzani katika ushahidi huo.

Pia alisema muathirika 
ambaye ni shahidi namba 
moja, hakueleza nyumba 
hiyo iko maeneo gani, na 
kama kulikuwa na majirani 
gani, na iko umbali kiasi gani 
kutoka saluni alipokuwa 
akitoka mshtakiwa hadi 
katika nyumba hiyo.

Vilevile, alisema shahidi 
huyo hakuwa na maelezo 
mengine mbali na kusema  
amebakwa na mtu huyo na 
hakuna uhusiano wowote 
u n a o t h i b i s h a  k w a m b a 
alibakwa zaidi ya maneno ya 
mdomoni.

“ Na t h u b u t u  k u s e m a 
upande wa mashitaka, 
haujathibitisha na ushahidi 
umeshindwa kuthibitisha 
mashitaka hayo,” alisema 
Hakimu Msumi.

A l i o n g e z a  k u w a 
anakubaliana na rufaa hiyo 
na anamuondolea mshtakiwa 
huyo adhabu ya kifungo  cha 
miaka 30 jela, pia ameamuru 
aondolewe jela  isipokuwa 
kama ana kosa lingine.

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA ya Hakimu 
M k a z i  M o r o g o r o , 
i m e m h u k u m u  Aw a d h i 
Mohamed, kifungo cha 
m i a k a  3 0  j e l a  b a a d a 
ya kukutwa na kosa la 
kusafirisha kilo 34.65 za dawa 
za kulevya aina ya bangi 
na imeamuru bangi hiyo 
iteketezwe.

Hukumu hiyo ilitolewa 
wiki iliyopita na Hakimu 
Mkuu Mkazi, Livini Benedict.

Hakimu Benedict alisema 
mahakama yake imetoa 

adhabu hiyo kwa mujibu wa 
sheria na pia liwe fundisho 
kwa wote wanaojihusisha na 
biashara ya dawa za kulevya.

Mapema, ilidaiwa kuwa 
Desemba 22, mwaka 2022, 
mshtakiwa alikamatwa na 
Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za 
Kulevya katika Kijiji cha 
Chogoali Sokoni, Kata ya 
Iyongwe, Wilaya ya Gairo 
mkoani Morogoro akiwa 
na kilo 34.64 za bangi 
iliyohifadhiwa katika mifuko 
ya plastiki maarufu kama 
sandarusi.

Meno ya 
tembo 
yamtupa 
jela 
miaka 20

Ashinda 
rufaa 
dhidi 
ya kesi ya 
ubakaji

Atupwa miaka 30 jela kwa kusafirisha bangi

Habari kutoka 
Mahakamani
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Katiba Mpya, tuhakikishe ni mhimili 
imara wa nyumba ya Watanzania
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Uchumi

Jungu Kuu

Na Hellen Mwango, 
aliyekuwa Chunya

U
ZALISHAJI mkubwa 
wa madini ya dhahabu 
Wilaya ya Chunya 
m k o a n i  M b e y a , 
umesababisha Tume 

ya Madini kuipatia wilaya hiyo 
hadhi ya Mkoa wa Kimadini na 
hivyo kuitwa Mkoa wa Kimadini 
Chunya.

Hatua hiyo inaipa nguvu 
Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan kupitia watendaji 
wake kuandaa utaratibu maalum 
kwa ajili ya kusambaza umeme 
kwa wachimbaji wa madini ya 
dhahabu wa kati na wadogo 
wilayani.

Masuala hayo yakiwa sawia, 
kutakuwa na kasi ya ongezeko 
la ajira, hususani za kujiajiri. 
Wachimbaji  wataj ikomboa 
kiuchumi wao pamoja na familia 
zao na pia kuongeza pato la taifa 
kupitia ulipaji kodi.

Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa wa 
Kimadini Chunya, Sabai Nyansiri, 
anaeleza kwa waandishi wa habari 
wa Uhuru Media Group katika 
migodi ya wachimbaji wa kati 
wilayani humo kuwa wamefanya 
kazi kubwa kuwajengea uwezo 

wachimbaji hao na pia imewapa 
mwongozo wa uchimbaji.

A n a s e m a  C h u n y a  i n a 
w a f a n y a b i a s h a r a  w e n g i , 
wachimbaji wakubwa wenye 
leseni wapo 70 na wachimbaji 
wadogo wapo 300 na kwamba 
idadi hii inatokana na leseni za 
uchimbaji ambazo ndani yake 
kuna wachimbaji wadogo wengi.

 Hata hivyo, serikali inaanda 
utaratibu maalumu kwa ajili 
ya  kuwasambazia  umeme 
wachimbaji na itaanza kwa 
migodi 10 ili kuwaongezea ufanisi 
wa kazi zao na kuongeza kasi ya 
vijana kujiajiri.

Nyansiri anasema pamoja na 
kuwajengea uwezo na kuwa walezi 
wa wachimbaji, pia wanasimamia 
fursa za wachimbaji kupata 
mikopo katika mabenki kama 
vile matawi ya Benki ya NMB na 
CRDB Benki wilaya humo ambazo 
zimewakopesha wafanyabiashara 
80 ili kukuza mitaji yao.

“Tunaishukuru Serikali. Serikali 
imewezesha uchimbaji wa madini 
ya dhababu kwa wachimbaji 
wa kati  na wadogo hapa 
Chunya kwenda sawa ikiwamo 
kuongezeka ajira za kujiajiri, hivyo 
itaongeza ukuaji wa uchumi na 
ongezeko kubwa la kodi kwa taifa,” 
anasema.

Aidha, anasema ofisi yake 

inafanya juhudi kubwa kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa Mbeya, Mkuu wa Wilaya 
Chunya na Meneja wa Shirika 
la Umeme Tanzania (Tanesco) 
kuhakikisha wanatimiza malengo 
ya kuwasambazia umeme kwa 
kuanzia migodi 10 ya wachimbaji 
wa kati ikiwamo mgodi wa Gold 
Tree Tanzania Ltd na Steven 
Nyondo.

“Serikali itawasambazia umeme 
katika migodi 10 ili kuwapunguzia 
gharama za uendeshaji na 
kuwaongezea ufanisi katika 
uzalishaji, kipato cha mmoja 
mmoja kitaongezeka, uchumi 
pia utakua na taifa litapata faida 
kubwa kupitia madini ya dhahabu 
tofauti na sasa uzalishaji ni mdogo 
kutokana na kutumia mchakato 
mrefu,” anasema.

 Akifafanua zaidi anasema 
Chunya imepewa hadhi ya kuwa 
Mkoa wa Kimadini  kutokana na 
kuzalisha madini ya dhahabu kati 
ya kilo 200 mpaka 250 kwa mwaka 
huku ikiwa na wachimbaji  wa kati  
70 na wadogo zaidi ya 300.

“Leseni moja ndani yake 
inakuwa na wachimbaji wadogo 
wengi, tunalazimika kupambana 
kuwapa mwongozo na elimu 
mara kwa mara ili kupunguza 
maafa mbalimbali yasiyokuwa 
na lazima, ikiwamo kuondoa 

wafanyabiashara wanaouza 
pombe,” anasema na kuongeza.

“Kazi ni kubwa tunahakikisha 
tunapambana kutoa elimu japo 
kuna usiri lakini tunakabiliana 
nao kuepusha utoroshaji wa 
madini isivyo halali unaoinyima 
serikali mapato halali,” anasema 
ofisa huyo.

Anasisitiza kwamba kuna vituo 
maalumu vya kuuza madini 
ya dhahabu yanayopatikana 
katika migodi na kwamba  bado 
kuna changamoto ya uelewa 
unaogubikwa na usiri lakini 
wanazunguka kila kona kuwasaka 
na kuhakikisha wanaojaribu 
kutorosha madini hawafanikiwi.

“Sisi Chunya tunazingatia na 
kufuata maelekezo ya Rais Samia, 
wachimbaji wadogo asilimia 99 
wamewekeza kwenye uchimbaji 
wa dhahabu, tunawasisitiza 
kupeleka dhahabu sokoni ili 
kodi yote inayopatikana iingie 
kwenye ujenzi wa taifa, mafanikio 
na juhudi za Rais tunayaona 
na Watanzania wamemuelewa 
jemedar i  wetu,”  anasema 
Nyansiri.

Meneja wa Mgodi wa Gold Tree 
Tanzania Ltd, George Zakaria, 
anaelezea hali ya upatikanaji wa 
dhahabu kwa sasa kuwa imeshuka 
ikilinganishwa na awali ambapo 
mgodi ulikuwa unatoa gramu kati 

ya 100 na 200 lakini sasa uzalishaji 
umeshuka na kufikia gramu 40 
kwa siku.

Anasema mgodi huo una 
mashimo 16 yanayozalisha 
dhahabu kwa sasa baada ya 
kufukia mashimo sita ya awali 
kutokana na dhahabu kumalizika.

Anasema wao kama wachimbaji 
wa kati wanazalisha dhahabu 
mbichi ambayo mchakato wa 
kuvunja mwamba mpaka kupata 
jiwe ukikamilika inapimwa uzito 
kwa kufuata taratibu zilizowekwa 
na Tume na kuorodheshwa katika 
kitabu maalumu na baadaye 
inapelekwa kwenye mauzo katika 
soko lililowekwa na serikali.

“Sisi tunachimba dhahabu 
mbichi tunaipima hapa na 
kutoa risiti itakayompa mwenye 
dhahabu hiyo kuuza kwenye soko 
lililowekwa na serikali, tukifikisha 
kwenye soko kule wanaichoma 
kupitia mitambo maalumu ikiwa 
dhahabu iliyoiva,” anasema 
meneja huyo.

Anasema serikali iwafikirie 
w a c h i m b a j i  w a d o g o  n a 
kuwawezesha katika vikundi ili 
waongeze mitaji.

“Serikali ishuke chini kwa 
wachimbaji wadogo ituwezeshe 
mitaji kupitia vikundi tuongeze 
nguvu ya kujiajiri na kukuza pato 
la taifa,” anasema Zakaria.

Chunya ilivyojikita kuongeza 
uzalishaji dhahabu

Dhamira kuu iwe 
ni kutuwezesha 
kuishi kwa 
amani, utulivu 
na kujiletea 
maendeleo 
endelevu.
Tuhakikishe 
mipaka iko imara 
na salama na 
ndani ya nchi 
kumetulia.
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Siasa

Jungu Kuu

Mbunge aipigia ‘saluti’ 
Serikali ya Awamu ya Sita

700 wakiwemo viongozi wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya.

Hasunga anasema katika kipindi 
cha miaka mitano kuanzia Novemba 
2020 hadi Oktoba 2025, CCM 
imepanga kutekeleza malengo 
makuu sita.

Katika kitabu chake cha taarifa 
chenye kurasa 58, anataja mambo 
hayo kwamba la kwanza ni kulinda 
na kuimarisha misingi ya utu, usawa, 

haki na uongozi bora ili kuimarisha 
amani, umoja na mshikamano wa 
taifa.

Anasema katika hili, Serikali 
ya Awamu ya Sita imetekeleza 
kwa vitendo kwa kuhakikisha 
vyombo vyote vya kulinda nchi 
na usalama vinaendeshwa 
na kwa kuzingatia sheria na 
vinapata mahitaji yao muhimu. 

Mbunge huyo anataja 
lengo la pili la CCM kwamba 
ni kukuza uchumi wa kisasa, 
fungamanishi, jumuishi na 
shindani uliojengwa kwa 
msingi viwanda huduma za 
kiuchumi na miundombinu 
wezeshi. 

Anafafanua kwamba, 
katika suala hili, Serikali ya 
Awamu ya Sita imefanya 
k w a  j u h u d i  k u bw a 
kuhakikisha Watanzania 
wote wanashiriki kwa 
vitendo katika kujenga 
uchumi huku ikiweka 
mazingira mazuri ya 
uwekezaji kwa watu 

kutoka nje na wa ndani ya 
nchi. 
Hasunga anataja lengo la 

tatu la CCM kwa miaka mitano 
hadi 2025 kwamba ni kuleta mageuzi 
ya kilimo, mifugo na uvuvi ili kuwa 
na uhakika wa chakula na kuchangia 
kikamilifu katika maendeleo ya 
uchumi. 

Anawaeleza wajumbe kwamba 
Serikali ya Awamu ya Sita katika 
kutekeleza hili, imetoa mbolea 
ya ruzuku kwa wakulima wote 
wakiwamo wakulima zaidi ya 40,000 
wa jimbo lake. 

Anasema pia imeanzisha mradi 
wa Jenga Kesho Bora (BBT) na 
kwamba hata kwenye Mifugo, serikali 
imeruhusu mashamba yake yawe 
ya mfano kwa mifugo huku sekta 
ya uvuvi nayo ikipewa fedha nyingi 
kuboresha miundombinu. 

Hasunga ambaye jimbo lenye lina 
kata 18, anasema lengo la nne la 
CCM kwa miaka mitano hadi 2025, ni 
kuimarisha upatikanaji wa huduma 
bora za afya, elimu, maji, umeme na 
makazi vijijini na mijini. 

Katika lengo hili ,  Hasunga 
anawauliza wajumbe: “Ni nani 
ambaye hajaona mabadiliko katika 
sekta hizo?.” Swali hilo linajibiwa na 
wajumbe wote wakisema “Hakuna 
asiyeona majengo kwani sekta zote 
zimejaa mabadiliko mengi kuelekea 

kwenye ubora. 
Mbunge wa Vwawa anaendelea 

kutaja malengo akisema la tano 
ni kuchochea matumizi ya utafiti, 
sayansi na teknoloji na ubunifu kama 
nyenzo ya maendeleo ya haraka ya 
kijamiii na kiuchumi na kwamba 
lengo la sita ni kutengeneza ajira 
zisizopungua milioni nane katika 
sekta rasmi na zisizo rasmi nchini. 

Hasunga anasema katika malengo 
haya, Serikali ya Rais Dk. Samia, 
imeimarisha utafiti wa mambo mengi 
hususan masuala ya utafiti wa mbegu 
bora za mazao mbalimbali nchini. 

Anasema pia ameweka mazingira 
a m b a y o  Wa t a n z a n i a  w e n g i 
wanawekeza kwa kujenga vitega 
uchumi vingi vikiwamo vya hoteli, 
viwanda vidogo vidogo, taasisi 
binafsi huku wengine wakianzisha 
mashamba ya kilimo na ufugaji 
ambayo yameongeza ajira kwa vijana. 

Mambo makubwa yametendeka 
katika Jimbo la Vwawa lenye watu 
240,703 kwa mujibu wa Sensa ya 
Watu na Makazi ya mwaka 2022 lina 

shule za msingi 98 zikiwamo za watu 
binafsi nane na sekondari 36 ambapo 
za serikali ni 24. 

Mbunge Hasunga anasema Serikali 
ya Awamu ya Sita, imeendelea 
kuboresha elimu na kusababisha 
ufaulu kuongezeka. 

Pia anataja sekta ya afya kwamba 
jimbo lake lina zahanati 41, vituo vya 
afya sita, Hospitali moja ya Wilaya na 
Hospitali moja ya Mkoa. 

Anasema Serikali ya Awamu ya 
Sita, imeleta fedha nyingi katika 
sekta ya afya zikiwamo Sh. bilioni 13 
kwa ajili Hospitali ya Mkoa pekee na 
pia imeleta zaidi ya Sh. bilioni 14.9 
nyingine kwa sekta ya afya kwa jumla. 

Kuhusu masuala ya maji, anasema 
miradi mbalimbali ya maji kupitia 
Wakala wa Maji Vijijini (Ruwasa) na 
Mamlaka ya Maji Mbozi na Mlowo 
(Vwamasa) ambapo zaidi ya miradi 
10 imetekelezwa ikigharimu zaidi ya 
Sh. bilioni tano. 

Anasema ujenzi wa barabara 
za lami nao umeshika kasi katika 
jimbo hilo na kwamba mapato ya 
Halmashauri nayo yameongezeka. 

Jimbo la Vwawa ndani ya miaka 

miwili na nusu hadi Aprili, mwaka 
huu, limepata majengo ya kisasa ya 
mahakama ya mkoa na wilaya mpya, 
limepata Kituo cha Redio kimoja 
Vwawa Fm na kwamba uzalisha 
mazao nao umeongezeka kwa kiasi 
kikubwa kutokana na wananchi 
kupata mbolea ya ruzuku. 

Hasunga kupitia taarifa yake 
anasema karibu kila kijiji katika kata 
zote 18, imepokea fedha za serikali, 
mbunge, madiwani na wahisani kwa 
ajili ya kazi za maendeleo. 

Anawapongeza madiwani wa kata 
zote, Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi 
na wananchi kwa michango yao ya 
hali na mali katika maendeleo. 

Hasunga ameorodhesha orodha ya 
kata na vijiji vyote vilivyopokea fedha 
za maendeleo za serikali, wahisani, 
Mfuko wa Bunge na za kwake 
mwenyewe

Katika orodha hiyo, Mbunge 
ameziorodhesha kata zote ambazo 
zimepokea wastani wa zaidi ya Sh. 
bilioni moja  kuwa ni Isalalo, Msia, 
Nyimbili, Hasanga, Ichenjezya, 

Vwawa, Ilolo, Hasamba, Ipunga 
na Kata ya Ukwile. Kata zingine 
ni Kilimapimbi Nanyala, Ihanda, 
Mlangali, Ruanda, Idiwili, Hezya na 
Kata ya Iyula. 

MADIWANI WAMPA MAUA YAKE 
RAIS SAMIA NA MBUNGE

Akizungumza kwa niaba ya 
madiwani wote kwenye mkutano 
huo, Diwani wa Kata ya Nyimbili, 
Tinson Nzunda, anaiomba CCM 
kuendelea kumuamini Rais Dk. 
Samia 2025 na kwamba madiwani 
wa Jimbo la Vwawa wote wameweka 
alama ya vema kwa Rais Samia na 
Mbunge wao Hasunga. 

Naye Mwenyekiti  wa CCM 
Wilaya ya Mbozi, Leopard Mlawizi, 
akizungumza kwa niaba ya Chama 
kwenye mkutano huo, anaishukuru 
Serikali ya Awamu ya Sita, 

Mbunge Hasunga na madiwani wa 
kata katika jimbo hilo kwa kutekeleza 
vema na kuisimamia Ilani ya CCM. 
Mlawizi anasisitiza kwamba CCM ni 
Chama dume na itaendelea kuisimia 
vema serikali yake.

Na  Lauden Mwambona, 
Vwawa

JAPHET Hasunga, ni Mbunge wa 
Jimbo la Vwawa lililopo Wilaya ya 
Mbozi mkoani Songwe. 

Wilaya ya Mbozi ina majimbo 
mawili ambayo ni Mbozi na Vwawa 
ambalo Hasunga ni Mbunge wake. 

Hasunga, msomi wa masuala ya 
Uhasibu, amewahi kuwa Naibu Waziri 
wa Maliasili na Utaliii na pia Waziri wa 
Kilimo kipindi cha Serikali ya Awamu 
ya Tano na hivi sasa yupo kipindi cha 
pili cha ubunge wake. 

Lakini kwa mtazamo wake, 
anasema Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, ni ya aina yake 
na`inaupiga mwingi’ kwa jinsi 
inavyopeleka fedha kwenye miradi 
vijijini. 

Anaitoa kauli hiyo mbele ya 
wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 
Jimbo lake aliouitisha hivi karibuni 
Mjini Vwawa ili kutoa taarifa ya kazi 
zilizofanywa na serikali pamoja na 
yeye mwenyewe kuanzia Desemba 
2020 hadi Aprili, 2023.

M k u t a n o  h u o  a l i o u i t i s h a , 
ulihudhuriwa na wajumbe zaidi ya 
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BALOZI DK. PINDI CHANA NI NANI?

Na Dk. Felician B. Kilahama
`

M
U N G U  w e t u  n i 
m w e m a  s a n a , 
mwingi wa rehema 
na fadhi l i  zake 
kwetu ni za milele 

hivyo, tumshukuru kwa yote na 
kulitukuza jina lake kwa jinsi 
anavyotulinda na kutukingia hatari 
zote za kiroho na kimwili. 

Mchakato wa kupata Katiba 
Mpya nchini Tanzania, ulianza 
zaidi ya iliyopita. 

Jaji mstaafu Joseph Warioba na 
timu husika, walifanya kazi nzuri 
ya kukusanya maoni kutoka kwa 

wadau wengi nchi nzima. 
Hata hivyo,  kwa sababu 

ambazo Watanzania  wal io 
wengi hawazifahamu, mchakato 
wa kutayarisha Katiba Mpya, 
ukasitishwa.

Hivyo, jitihada za kuipata Katiba 
Mpya zikapungua nguvu, lakini 
kumekuwepo na vuguvugu na 
mapendekezo kutoka kwa baadhi 
ya Watanzania hususani wanasiasa 
hasa kambi ya upinzani kwamba 
Katiba Mpya ni muhimu kwa 
maslahi mapana ya taifa letu. 

Sasa kuna msukumo wa pekee 
kwamba Katiba Mpya iwe ni 
matokeo ya maridhiano na 
ikamilike kwa matarijio kuwa iweze 

kutumika wakati wa Uchaguzi 
Mkuu Oktoba, 2025. Nia yao ni 
njema kwa msingi kwamba taifa 
liwe na uhakika maslahi ya wengi 
yanalindwa na Katiba na kwa faida 
ya wote.

Hii ni pamoja na kuona kuwa 
kuna Tume huru ya kuendesha na 
kuusimamia uchaguzi na kutenda 
haki. 

Kadhalika, isiingiliwe na mtu 
yeyote katika kutimiza majukumu 
yake kwa kuzingatia misingi ya 
Katiba pamoja na Sheria ikiwemo 
kanuni zitakazohususika na 
uendeshaji uchaguzi. 

Wapo baadhi ya Watanzania 
ambao wangependa kuona wakati 

wa uchaguzi uja, ‘mgombea binafsi’ 
asiyeambatana na chama chochote 
cha siasa, anachangamkia haki 
hiyo Kikatiba.

Mimi ni raia wa kawaida 
kwa maana kwamba sina ujuzi 
wowote kuhusu masuala ya 
Katiba na Sheria, isipokuwa, 
natambua kwamba Katiba ndiyo 
Sheria Mama/Msingi Mkuu wa 
kuendesha na kuisimamia nchi 
kiutawala na kijamii. 

Kutokana na hali hiyo, sheria 
nyingine zote zitakazotumika 
nchini hazitakiwi, kwa namna 
yoyote ile, kupingana/kukinzana 
na Katiba ya nchi. 

Isitoshe, nimekuwa nikiona na 

kushuhudia umuhimu wa Katiba 
kwa taifa letu kuwa viongozi wa 
juu, ukianzia Rais pamoja na 
wasaidizi wake hasa anaowateua; 
huwa wanalazimika kuapa kuwa 
‘wataitetea’ na ‘kuilinda’ Katiba. 
Pamoja na nia njema hiyo, binafsi 
huwa najiuliza hivi ni kweli huwa 
‘wanaitetea’ na ‘kuilinda’ Katiba 
au Katiba ndiyo ‘inayowatetea’ na 
‘kuwalinda’ wao? Hebu tutafakari 
kwa nianjema ya kuimarisha 
maslahi mapana na kwa faida 
ya wengi kutokana na Katiba 
kuwa ndiyo ‘chombo’ kikuu cha 
kuliongoza taifa letu.

Tanzania inafahamika duniani 
kwamba ni nchi huru na salama 

Katiba Mpya, tuhakikishe ni mhimili 
imara wa nyumba ya Watanzania – 1
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hivyo Adamu akawa mzaliwa 
wa kwanza katika uso wa 
dunia. Maandiko Matakatifu 
yanatuambia kwamba, Mungu

alisema: “Na tumfanye mtu 
kwa mfano wetu, kwa sura yetu; 
wakatawale samaki wa baharini 
na ndege wa angani, na wanyama 
na nchi yote pia, na kila kiumbe 
kitambaacho juu ya nchi.

“Bwana Mungu akamfanya 
mtu kwa mavumbi ya ardhi, 
akampulizia puani pumzi ya 
uhai; mtu akawa nafsi hai”. Bwana 
Mungu hakuishia hapo, bali pia 
alienda zaidi akaweka bustani 
upande wa Mashariki mwa Edeni. 

Bustani hiyo ilisheheni miti ya 
aina mbalimbali iliyotamanika 
kwa macho na kufaa kwa kuliwa” 
(matunda yake).

Vilevile, akaweka “mti wa uzima 
katikati ya bustani na mti wa ujuzi 
wa mema na mabaya. 

Bwana Mungu akamtwaa huyo 
mtu, akamuweka katika bustani ya 
Edeni, ailime na kuitunza. 

Bwana Mungu akamuagiza huyo 
mtu akisema “matunda ya kila 
mti waweza kula, lakini matunda 
ya mtu wa ujuzi wa mema na 
mabaya, usile (agizo), kwa maana 
siku utakapokula

matunda ya mti huo, utakufa 
hakika.”

Hata hivyo, Bwana Mungu 
akasema: “Si vyema huyo

mtu awe peke yake, nitamfanyia 
msaidizi wa kufanana naye.

N d i p o  B w a n a  M u n g u 
akamfanyia kutoka katika ardhi 
kila aina ya wanyama wa msituni, 
na kila ndege wa angani akamletea 
Adamu ili aone atawaitaje; kila 
kiumbe hai, jina

alilokiita Adamu, likawa ndilo 
jina lake. 

 Adamu akawapa majina yao kila 
mnyama wa kufugwa,

na ndege wa angani na kila 
mnyama wa mwituni. Pamoja 
na hayo yote, hakuonekana wa 
kufanana naye maana walikuwa ni 
wanyama na ndege tu. 

Kwa msingi huu, Adamu ndiye 
binadamu wa kwanza: Akawa ni 
‘lango’ kwa binadamu wengine. 
Kuletewa wanyama na ndege ili 
awape majina ilikuwa ni ishara 
muhimu katika ‘kumiliki na 
kutawala’.

Kutokana na kutokuwepo 
aliyefanana naye, ndipo Bwana  
Mungu akaikumbuka ahadi yake 
kwamba alikwishasema kuwa ‘si 
vyema mtu huyu awe peke yake, 
nitamfanyia wa kufanana

naye’ (ni kweli wanyama 
na ndege, hakuna unayeweza 
kumlinganisha na binadamu 
aliyeumbwa kwa mfano na sura 
yake Mungu). 

Ndipo Bwana Mungu akamletea 
Adamu ‘usingizi mzito’,

naye akalala; kisha akatwaa 
ubavu wake mmoja, akafunika 
nyama mahali pake, na ‘ule ubavu 
alioutwaa katika Adamu Bwana 
Mungu akaufanya mwanamke 
akamleta kwa Adamu’. Naye 
A d a m u  a l i p o m u o n a  y u l e 
mwanamke akasema: “Sasa huyu 
ni mfupa katika mifupa yangu, na 
nyama katika nyama yangu, basi 
ataitwa ‘mwanamke’ kwa maana 
ametwaliwa katika

mwanaume.”
Hili siyo jambo dogo wala 

la kubezwa maana ni msingi 
wa kiu-umbaji na unaendana 
na mustakabali mzima katika 

yenye mipaka inayoeleweka na 
kuheshimiwa kitaifa na kimataifa. 

Kwa msingi huo, mimi naliona 
eneo hilo, ndani ya mipaka sahihi 
isiyo na utata wowote, kuwa ni 
‘nyumba’ muhimu sana; yenye kutoa 
hifadhi kamilifu kwa Watazania wote. 

Ndani yake, asilimia 65 ya watu 
wote wanaishi vijijini na asilimia 35 
wanaishi mijini na katika majiji. 

Vijiji na vitongoji vyake, pamoja na 
miji na majiji, ni sehemu za makazi 
ya watu takribani milioni 61.7 (Kwa 
mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi 
ya mwaka 2022). 

Idadi hiyo ndiyo wananchi husika 
wanaoishi na kuhifadhiwa ndani ya 
‘Nyumba’ ijulikanayo, Tanzania.

Ndani ya ‘nyumba’ nzima kwenye 
vijiji na maeneo mengine miji 
na majiji, kuna kaya mbalimbali 
zilizojenga makazi yao chini ya 
‘dari’ la nyumba’ mama inayoitwa 
Tanzania.

Hatahivyo, ili nyumba iwe imara 
na salama kwa watu waishio humo, 
ni lazima ijengwe kwenye msingi 
imara usioweza kusababisha iyumbe 
hata kama kutakuwepo na dhoruba 

kali, nyumba husika ibaki kama 
ilivyojengwa na kuwahakikishia 
usalama wanaoishi humo na mali 
zao.

Kwa mtazamo wangu, Katiba ya 
taifa letu, ndiyo “nguzo kuu/msingi 
wa nyumba yetu.”

Hivyo, msingi huo unatakiwa 
uwe imara kweli kweli kama ni zege 
liwe lenye saruji ya kutosha, kokoto 
na mchanga kamilifu. Isitoshe, 
usimamizi wake unatakiwa, wakati 
wote, uwe imara na thabiti na 
usioyumbishwa na chochote kile 
kilicho chini ya jua; isipokuwa kutii 
na kunyenyekea kwa Mamlaka 
Takatifu iliyo juu mbingu, yaani 
Mungu Mwenyezi. 

Ninachokisema namaanisha 
Katiba tarajiwa, ilenge kuimarisha 
musitakabali mzima wa taifa letu kwa 
misingi kwamba tuwe

na chombo kisichotiliwa shaka 
na yeyote na kiwe na thamani ya 
kutumika muda mrefu hata kama ni 
zaidi ya miaka 100 ijayo, kwa maslahi 
mapana ya taifa letu na wakazi wake.

Mwenyezi  Mungu al iumba 
binadamu wa kwanza mwanaume 
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Yajue mazoezi ya kuimarisha ubongo
Na  Godfrey Sanga kwa msaada 
wa mtandao

UBONGO ndiyo chombo 
kikuu zaidi mwilini. 
Kwani hudhibiti utendaji 
kazi kadhaa katika mwili, 

hutafsiri hisia zinazoingia na 
kudhibiti hisia kwa jumla. Pia ni 
kitovu cha kumbukumbu, akili na 
mawazo.

Kadhalika, hutajwa kufanya 
mazoezi mengi kwa siku kuliko 
kiungo chochote cha mwili na 
shughuli fulani zinaweza kusaidia 
kuboresha utendaji wa ubongo na 
muunganisho. 

Hii inaweza kusaidia kulinda 
ubongo kutokana na kupita kwa 
umri. Ubongo unafanya kazi kila 
wakati, hata wakati wa kulala.

Hata hivyo, shughuli fulani 
zinaweza kuhusisha ubongo 
kwa njia mpya ambazo zinaweza 
kusababisha uboreshaji wa 
kumbukumbu, utendakazi wa 

utambuzi, au ubunifu. 
Hutajwa kuhusika katika kila 

kitu tunachofanya na kama 
sehemu nyingine yoyote ya mwili, 
unahitaji pia kutunzwa. Kufanya 
mazoezi ya ubongo ili kuboresha 
kumbukumbu, umakini  na 
utendakazi wa kila siku.

MAZOEZI YA UBONGO
Utafiti unanyesha kuwa kuna 

njia nyingi unaweza kuboresha 
na kuongeza uwezo wa akili na 
kusaidia ubongo wako kuwa na 
afya, bila kujali umri. 

Kufanya mazoezi fulani ya 
ubongo ili kusaidia kuboresha 
kumbukumbu, umakini  na 
kuufanya ubongo wako kuwa na 
uwezo kadiri unavyozeeka.

MAZOEZI YA UBONGO YENYE 
MATOKEO RAHISI NI KAMA 
IFUATAVYO:-
I.             KUTAFAKARI

Ku t a f a k a r i  k w a  u j u m l a 
huhusisha kuelekeza fikra kwa 

njia ya utulivu na iliyodhibitiwa. 
Kutafakari kunaweza kuwa na 
faida nyingi kwa ubongo na mwili. 
Kulingana na utafiti, kutafakari 
kunaweza kunufaisha ubongo 
kwa kupunguza kasi ya kuzeeka 
kwa ubongo na kuongeza uwezo 
wa ubongo kuchakata habari.

II. TASWIRA ZAIDI
Ku t a f a k a r i  k w a  u j u m l a 

huhusisha kuelekeza fikra kwa 
njia ya utulivu na iliyodhibitiwa, 
kutafakari kunaweza kuwa na 
faida nyingi kwa ubongo na mwili. 
Kulingana na utafiti, kutafakari 
kunaweza kunufaisha ubongo 
kwa kupunguza kasi ya kuzeeka 
kwa ubongo na kuongeza uwezo 
wa ubongo kuchakata habari.

III. CHEZA MICHEZO YA KADI 
YA KUMBUKUMBU

 Kucheza michezo ya kadi au 
michezo ya bodi, inaweza kuwa 
njia ya kufurahisha ya kushirikiana 
au kupitisha wakati. Shughuli hizi 

pia zinaweza kuwa na manufaa 
kwa ubongo.

Utafiti  mmoja uligundua 
uhusiano kati ya michezo na hatari 
ndogo ya kupungua kwa utambuzi 
kwa watu wazima.

Michezo ya kadi ya hujaribu 
kuvuta kumbukumbu ya muda 
mfupi ya mtu na uwezo wa 
kukumbuka. Ni njia rahisi na 
ya kufurahisha ya kushirikisha 
ubongo na kuwezesha maeneo 
yanayohusiana na utambuzi wa 
muundo na kumbukumbu.

IV. FANYA MAZOEZI YA 
MANENO NA MAFUMBO

Mafumbo ya maneno ni 
shughuli maarufu inayoweza 
kuchangamsha ubongo. Utafiti 
wa awali unabainisha kuwa 
mafumbo ya maneno yanaweza 
kuchelewesha kuanza kwa 
uharibifu wa kumbukumbu kwa 
watu walio na shida ya akili kabla 
ya kliniki.

Kukamilisha fumbo kunaweza 

kuwa njia nzuri ya kupitisha 
wakati, na kunaweza pia kufaidi 
ubongo wako. Utafiti mmoja 
uligundua kuwa mafumbo 
h u w a s h a  k a z i  n y i n g i  z a 
utambuzi, ikiwa ni pamoja na 
utambuzi, mzunguko wa kiakili, 
kumbukumbu ya kazi, hoja. 
Utafiti huo ulihitimisha kuwa 
kufanya mafumbo mara kwa mara 
na katika maisha yote kunaweza 
kulinda dhidi ya athari za kuzeeka 
kwa ubongo.

V. CHEZA SUDOKU, CHESS NA 
CHECKERS

Mafumbo ya nambari, kama 
sudoku, yanaweza kuwa njia ya 
kufurahisha ya kuupa changamoto 
ubongo. Watu wazima wenye umri 
wa miaka 50 hadi 93, waligundua 
kuwa wale waliofanya mazoezi ya 
mafumbo ya nambari mara nyingi 
zaidi walikuwa na utendaji bora 
wa utambuzi.

Inaendelea Uk. 15
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Inatoka Uk.14

VI. KUCHANGAMANA/
KUINGILIANA

Kufurahia au kuwa pamoja na 
marafiki, kunaweza kuwa shughuli 
ya burudani inayohusisha kiakili na 
inaweza kusaidia kuhifadhi utendaji 
wa utambuzi.

Baadhi ya shughuli za kijamii 
zinazoweza kusaidia kuchochea 
ubongo ni pamoja na:

1.	 Kuwa na majadiliano
2.	 Kucheza michezo
3.	 Kushiriki katika michezo ya 

kijamii

VII. KUJIFUNZA UJUZI MPYA
Kujifunza ujuzi mpya, hushirikisha 

ubongo kwa njia tofauti na kunaweza 
kusaidia kuboresha utendaji kazi wa 
ubongo.

Watu wazima waligundua kuwa 
kujifunza ustadi mpya na unaohitaji 
utambuzi, kama vile kuteleza au 
kupiga picha, kuliboresha utendakazi 
wa kumbukumbu.

VIII. ONGEZA MSAMIATI WA 
KIBINAFSI

Kuongeza anuwai ya msamiati wako 
ni njia nzuri ya kupanua maarifa yako 
wakati wa kufanya mazoezi ya ubongo 
wako. Njia rahisi ya kujenga msamiati 
ni kusoma kitabu au kutazama kipindi 
cha televisheni na kuandika maneno 
usiyoyafahamu. Kisha mtu anaweza 
kutumia kamusi kutafuta maana ya 
neno hilo na kufikiria njia za kutumia 
neno hilo katika sentensi.

IX. JIFUNZE LUGHA MPYA
 

X. SIKILIZA MUZIKI
Kusikiliza muziki ambao mtu 

a n a f u ra h i a ,  h u s h i r i k i s h a  n a 
kuunganisha sehemu mbalimbali 
za ubongo. Watafiti wanapendekeza 
kwamba hii inaweza kusababisha 
uboreshaji wa kazi ya utambuzi na 
ustawi wa jumla.

XI. JIFUNZE KUCHEZA ALA YA 
MUZIKI

Kujifunza ala huchochea sehemu 
za ubongo zinazowajibika kwa kazi 
ya pamoja. Kucheza ala kunaweza 
kunufaisha ukuaji wa utambuzi katika 
ubongo mchanga na kusaidia kulinda 
dhidi ya kupungua kwa utambuzi 
katika ubongo unaozeeka.

XII. FANYA HOBBIES ZA KUVUTIA
Kuchukua hobby mpya kunaweza 

kuchangamsha kiakili na kufanya 
mazoezi ya ubongo wako kwa njia 
mpya.

XIII. ZOEZI MARA KWA MARA 
Mazoezi ya kimwili ya mara kwa 

mara yanasaidia ubongo na mwili. 
Mazoezi huboresha vipengele 
vifuatavyo vya kumbukumbu ya afya 
ya ubongo, utambuzi, na uratibu wa 
magari.

XIV. DANCING
Kulingana na Vituo vya Kudhibiti 

na kuzuia Magonjwa (CDC), mazoezi 
yana athari za manufaa kwa vipengele 
vifuatavyo vya kumbukumbu ya afya 
ya utambuzi, mipango, na shirika. 
Ngoma ni aina ya mazoezi ambayo 
inaweza pia kuhusisha maeneo ya 

ubongo yanayohusika katika 
mdundo na usawa.

XIV. KUCHEZA MICHEZO
Michezo fulani inadai kimwili 

na kiakili. Baadhi zinahitaji ujuzi 
mbalimbali wa utambuzi, kama 
vile uangalifu endelevu, kupanga 
na kufanya kazi nyingi. Wanariadha 
wasomi wanaoshiriki katika 
michezo inayohitaji sana huwa na 
umakini bora na kasi ya usindikaji 
wa habari haraka.

XV. FANYA MAZOEZI YA TAI CHI
Tai chi ni aina ya mazoezi ya 

mwili ambayo yanajumuisha 
harakati za mwili laini, kupumua 
kwa mdundo na kutafakari. kazi ya 
ubongo na muunganisho kati ya 
watendaji wa tai chi na wale ambao 
hawakufanya mazoezi. 

Watafiti  waligundua kuwa 
watendaji wa tai chi walikuwa 
wameboresha muunganisho 
kati ya maeneo tofauti ya akili 
zao. Walipendekeza kuwa hii 
inaweza kuboresha utambuzi na 
kupunguza kiwango cha upotezaji 
wa kumbukumbu.

XVI. KULALA
Ingawa si lazima mazoezi ya 

vitendo, usingizi ni muhimu kwa 
ubongo na mwili. Kulingana na 
Taasisi ya Kitaifa ya Matatizo ya 
Neurological and Stroke, watu 
wazima wengi wanahitaji kulala 
kwa saa saba na tisa kila usiku, 
ingawa watu wengi hupata usingizi 
mchache kuliko wanavyohitaji. 

Usingizi umeonyeshwa kuongeza 
kumbukumbu ya kumbukumbu, 
kupunguza uchovu wa kiakili na 
kudhibiti kimetaboliki. Kwa hiyo, 
kuhakikisha unapata usingizi wa 

kutosha kila usiku ni hatua muhimu 
katika kudumisha ubongo wenye 
afya.

MAZOEZI YA MAFUNZO YA 
UBONGO KWA WATOTO NA 
VIJANA

Unapowatazama watoto na 
watu kwa jumla, ni rahisi kuona 
kwamba sote tuna tofauti katika 
jinsi akili zetu zinavyounganishwa 
na kufanya kazi. 

Hapa kuna baadhi ya shughuli 
unazoweza kufanya na mtoto wako 
ili kukuza ukuaji wa ubongo wenye 
afya ambayo itaboresha utendaji 
kazi kadhaa muhimu. Kwa njia, 
mazoezi haya yatasaidia sio tu kwa 
watoto, lakini pia kwa watu wazima.

Kufanya mazoezi ya kupumua 
kwa kina (lifti ya kupumua au 
kuhamisha pumzi kwenye maeneo 
yote ya mwili) husaidia kuboresha 
kumbukumbu na udhibiti wa akili.

I n a e l e z w a  k u w a  w a t o t o 
wanapenda kufanya hivi, fanya 
mara nyingi. Anza kwa kumfanya 
mtoto wako kuketi katika nafasi 
ya kuvuka-mguu au amelala na 
kupumua kawaida.

NJIA NANE UNAZOWEZA 
KUBORESHA AFYA YA UBONGO.

•	 Zoezi
•	 Unywaji kahawa
•	 Mwanga wa jua
•	 Kujenga miunganisho yenye 

nguvu
•	 Kutafakari
•	 Kulala vizuri
•	 Kula vizuri
•	 Kucheza tetris

VYAKULA VINAVYOFAA KWA 
UBONGO

Uchambuzi unaonyesha kuwa 

chakula sahihi cha ubongo 
ndicho kinacholinda moyo 
na mishipa ya damu, ikiwa ni 
pamoja na yafuatayo:

•	 Kijani, mboga za majani
•	 Samaki yenye mafuta
•	 Berries
•	 Chai na kahawa
•	 Walnuts

VYAKULA SABA VIBAYA 
ZAIDI KWA UBONGO.

•	 Vinywaji vya sukari
•	 Wanga iliyosafishwa
•	 Vyakula vyenye mafuta 

ya trans
•	 Vyakula vilivyosindikwa 

sana
•	 Pombe
•	 Samaki ya juu katika 

Mercury
 

JE, MAZIWA YANAFAA 
KWA UBONGO?

Uwiano kati ya ulaji wa 
maziwa na viwango vya 

kioksidishaji asilia kinachoitwa 
glutathione kwenye ubongo, 
umepatikana kwa watu 
wazima wenye umri mkubwa 
na wenye afya.

JE, TUFAHA LINAFAA KWA 
UBONGO?

Tufaha ni kamili kwa kuweka 
mwili na akili salama! Matokeo 
kadhaa ya utafiti yamehusisha 
kula tufaha na utendakazi bora 
wa ubongo, ikiwa ni pamoja 
na kupungua kwa mwanzo 
wa matatizo ya mfumo wa 
neva kama vile Alzheimers na 
Parkinson.

ULAJI WA KUKU NI MZURI 
KIAFYA?

Kuku ni chanzo kamili 
cha protini, hutoa usawa 
wa ubongo, na ni chanzo 
cha chakula cha choline na 
vitamini B6 na B12.
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Afya

Jungu Kuu

UTAFITI wa hivi karibuni 
unaonesha kuwa ngozi 
ya binadamu inaeleza 
mambo mengi kuhusu 

mitindo ya maisha.
Huonesha athari ya kuvuta 

s i g a r a ,  k u n y w a  p o m b e , 
kuchomwa na jua na kuishi 
maisha ya dhiki.

U t a f i t i  w a  B a l t i m o r e 
Longitudinal. ulifuata maelfu 
ya wanaume (watu wazima 
(na baadaye wanawake), kwa 
miongo kadhaa, ili kuona jinsi 
afya zao zilivyobadilika na 
jinsi zilivyoathiriwa na jeni na 
mazingira yao.

Miongo miwili tu baadaye, 
wanasayansi walikuwa tayari 
wamefanya uvumbuzi wa 
kuvutia  wanaume wasio 
na utulivu wa kihisia wana 
uwezekano mkubwa wa kupata 
ugonjwa wa moyo.

Matokeo ya kushangaza zaidi 
yalithibitisha kile ambacho 
kimeshukiwa kwa muda mrefu; 
jinsi unavyoonekana ni kipimo 
sahihi cha afya yako ya ndani.

Kufikia 1982,  wanaume 
ambao mwanzoni mwa utafiti, 
walionekana kuwa wakubwa 
kwa umri wao walikuwa na 
uwezekano mkubwa wa kufa 
miaka 20 baadaye. 

Hii inaungwa mkono na 
utafiti wa hivi karibuni zaidi, 

a m b a o  u l i g u n d u a  k u w a 
wagonjwa ambao wanaonekana 
wamezeeka miaka 10 kuliko 
wanavyopaswa, asilimia 99 wana 
na matatizo ya afya.

Afya ya ngozi  inaweza 
kutumika kutabiri idadi ya 
kadhaa ya matatizo ya kiafya.

UMRI NA NGOZI.
Kuna njia kuu mbili za 

kupima umri wa mtu. Ya 
kwanza ni ile ya kawaida. 
Lakini pia kuna umri 
wa kibiolojia, ambayo 
inaonyesha kiwango 
cha kuzeeka kimwili 
(ukomavu wa viungo 
na seli).

Lakini ni mazingira 
husababisha 
u h a r i b i f u  n g oz i . 
Mionzi ya ultraviolet 
B (UVB), inaweza 
k u h a r i b u  D N A  - 
kusababisha saratani ya 
ngozi. 

Asilimia 95 ya mionzi ya 
ultraviolet inayofika kwenye 
uso wa dunia, ni ultraviolet A 
(UVA). 

Miale ya jua inaweza kupenya 
ndani kabisa ya ngozi. Ultraviolet 
unahusishwa na zaidi ya asilimia 
80 ya mabadiliko yanayoonekana 
kwenye ngozi.

M w a k a  2 0 0 0 ,  d h a n a 

mpya iliibuka, kikundi cha 
wanasayansi kutoka Chuo 
Kikuu cha Bologna, Italia, 
kilipendekeza njia mpya ya 
kufikiria kuhusu kuzeeka.

Kinga za mwili kwa vijana, 

huzalishwa 
ili kudumisha utaratibu. 

Lakini kadiri twanavyozeeka, 
uzalishwaji huu huja na kemikali 
zenye nguvu katika mwili na 

kuharibu seli zenye afya. 
Vilevile kemikali tunazotumia, 

hupunguza unene wa ngozi, 
kuzalisha makunyanzi na 
kupunguza unyumbufu wa 
ngozi.

Kwa upande mwingine. 
kemikali inayotolewa na ngozi 
ikiwa haina kazi, huingia kwenye 

damu, ambapo huenea na 
kuharibu tishu nyingine. 

Kemikali kutoka kwenye 
ngozi zinaweza kufikia 

na kuharibu viungo 
vinavyoonekana 
kuwa havihusiani, 
kutia ndani moyo na 
ubongo.

Matokeo yake ni 
kuzeeka kwa kasi 
na hatari kubwa 
ya  kupatwa na 
magonjwa. 

Ngozi iliyozeeka 
au yenye ugonjwa, 

i m e h u s i s h w a  n a 
magonjwa ya moyo na 

mishipa, kisukari cha 
aina ya 2 na kupungua 

uono pamoja na magonjwa 
mengine.

Ingawa inafahamika hatari za 
kuvuta sigara, kunywa pombe, 
kula kupita kiasi na kutofanya 
mazoezi, pia huchangia afya 
mbaya ya ngozi.

KULINDA NGOZI
Hatua ya kwanza ya kulinda 

ngozi ni kujikinga na jua. Kuvaa 
shati, kupaka mafuta, kuvaa 
kofia (kapelo), miwani ya jua na 
kupata mahali penye kivuli.

Kulinda ngozi kutokana na jua 
ni bora sana katika kuzuia dalili 
zinazoonekana za kuzeeka. 

Pia,  kuji l inda kunazuia 
maambukizi mengi ya mionzi 
wakati wa kuzeeka na magonjwa 
ya uzeeni.

Lakini hii si njia pekee za 
kuweka ngozi katika hali nzuri. 

Njia rahisi zaidi ya kuboresha 
afya ya ngozi ni kupaka mafuta. 
Na kuna ushahidi wa moja kwa 
moja kwamba hii inapunguza 
magonjwa ya ngozi.

Mbali na kuwa na mikunjo 
isiyosawazika, ngozi iliyozeeka 
na jua, huwa kavu zaidi. Viwango 
vya unyevu kwenye ngozi hufika 
kilele katika  umri wa miaka 40. 

Wakati ngozi imekauka, kazi 
zake za kuzuia maambukizi na 
sumu za mazingira, huwa ngumu 
zaidi.

Viungo vingi vya asili vinaweza 
kusaidia. 

Kunywa maji zaidi kunaweza 
kusaidia kuweka ngozi kuwa na 
unyevu zaidi. 

Kwa hiyo, kuilinda ngozi kuna 
faida yake, lakini ni muhimu 
kuipa unyevu pia.

Ngozi 
hueleza 
uhalisia 
wa afya ya 
ndani ya 
binadamu

Hatua ya kwanza ya kulinda 
ngozi ni kujikinga na jua. 
Kuvaa shati, kupaka mafuta, 
kuvaa kofia (kapelo), miwani 
ya jua na kupata mahali 
penye kivuli.
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Mambo makubwa matano ya 
 kuzingatia kwenye maisha

KAMA ukiyapa nafasi ya 
pekee na kipaumbele 
mambo haya matano 
tunayoyataja  hapa, 

maisha yako yatakuwa ya baraka 
na amani.

1.	 Fanya maamuzi ya dhati 
kuzingatia afya yako.

2.	 Fanya bidii ya dhati 
kukuza uchumi wako. 

3.	 Jenga maarifa na ujuzi kila 
siku. 

4.	 Hakikisha unakuwa na 
hekima. 

5.	 Mpende na mtegemee 
Mungu.

1. KUHUSU-AFYA
Afya ndiyo mtaji wa maisha 

yako. Bila afya, mambo yako 
muda si mrefu yatasimama 
kutokana na matatizo ya kiafya. 
Mambo ya msingi kuhusu afya 
ni:-
A.	 Ulaji sahihi – Ni vizuri 
kula vyakula vyenye virutubisho 
sahihi  na kuepuka sumu 
mbalimbali. Vitu vikubwa vya 
kuepuka kwenye ulaji ni:-

•	 Matumizi makubwa ya 
wanga mwilini

•	 Matumizi makubwa ya 
mafuta. (Yanayoganda na 
Yasiyoganda)

•	 Matumizi makubwa ya 
sukari.

•	 Matumizi ya dawa yasiyo 
na ushauri wa wataalam.

•	 Zingatia unywaji wa maji 
ya kutosha

B. Mtazamo sahihi – Mtazamo 
sahihi ni mtazamo chanya. 
Ni vizuri ujifunze kufikiri kwa 
mtazamo chanya na achana na 
fikra zinazokuletea maumivu. 

C. Kufanya mazoezi - Mazoezi 
ni jambo muhimu la kuimarisha 
afya.

D. Kupumzika - Unapaswa 
kupata muda mzuri na wa 
kutosha wa kupumzika.

		
2. KUHUSU MAFANIKIO 
KIUCHUMI

Mafanikio ya kiuchumi ni zao 
la uamuzi madhubuti wa kuishi 
kwa kufuata misingi na kanuni 
sahihi za kiuchumi. Hakuna 
njia ya mkato zaidi ya hii.  Kuna 
misingi na kanuni kubwa nne za 

mafanikio kwenye maisha: -
A.	 Uamuzi thabiti  – Njia 

za mafanikio ni ngumu na 
mara nyingi zinavunja moyo na 
kukatisha tamaa. 

Njia hizi zinahitaji kujikana na 
kuachana na mambo mengine, 
hivyo si kitu rahisi. 

B.	 Mpango thabiti 
Ili kufanikiwa, lazima uwe 

mtu wa kupanga mambo yako 
na kuyasimamia sawasawa na 
mpango. Panga kila kitu, mfano: -

•	 Panga vizuri jambo/
mambo ya kufanya 

•	 Tambua makusudi ya 
msingi ya jambo husika 

•	 Panga rasilimali zako na 
mgawanyiko wake 

•	 Ta m b u a  n a  u p a n g e 
mahitaji ili kufanikisha 

•	 Panga wahusika wa jambo 
kwa sifa na uwezo wao 

•	 Weka vipaumbele  
•	 Panga matumizi sahihi ya 

muda
•	 P a n g a  m u d a 

unaokusudiwa 
•	 Gawanya muda kwenye 

vipindi vya tathmini 
•	 Panga viashir ia  vya 

matokeo kusudiwa 
•	 Tambua maeneo ya 

uwezekano wa kushindwa 
na uyapangie mbinu za 
suluhu n.k.

C. Jitihada 
Mafanikio bila kufanya kazi 

kwa juhudi, ni sawa na kuyaimba 
tu  mafanikio  na  kamwe 
mafanikio halisi hayatatokea. 

D.  Mtandao itakayokusaidia
     Ili kufanikiwa kiuchumi 

lazima uwe na mtandao 
(uzungukwe) na watu sahihi 
watakaokusaidia kukua.

E. Bahati/Fursa 
    Pamoja na yote, njia ya 

mafanikio inahitaji    bahati 
kwa lugha ya kijamii au fursa 
kwa lugha ya kiuchumi. Hapa 
t u n a z u n g u m z i a  m a m b o 
makubwa matatu: - 

•	 Upate fursa, 
•	 Uzione fursa, na 
•	 Uzitumie fursa kwa 

usahihi. 

3. KUHUSU MAARIFA NA 
UJUZI 

Maarifa na ujuzi ni maelezo ya 
kinadharia na ya vitendo, ukweli 
au ujuzi ambao tunapata kupitia 
uzoefu au kwa kujifunza. Maarifa 
yetu yanaongezeka tunapopata 
uzoefu zaidi. Ujuzi uliokuzwa 
vizuri unaweza kutufanya kuwa 
wataalam katika uwanja fulani. 
Ujuzi unaweza kujifunza pia. 

4. KUHUSU HEKIMA 
Hekima ni zao la matumizi 

ya mjumuiko wa elimu sahihi, 
ufahamu mzuri, ujuzi, maarifa 
na uzoefu kwenye kutazama na 
kutathmini mambo. 

Mtu anayefikiria kwanza 
kabla ya kusema au kutenda 
na akatenda sawasawa, huyo 
anahesabika mwenye hekima. 

Kuna watu wengi wanapata 
hali hii kwa kutokana na vyanzo 
mbalimbali kama vile: - 

•	 Mazingira aliyokulia 
•	  Watu wanaomzunguka 
•	 Miongozo au Misingi 

anayoiamini 
•	 Kutembea maeneo mengi 
•	 Mambo mengi aliyoona 

au kukutana nayo 
•	 Elimu na uelewa 
Hekima ndiyo ulinzi wa 

m a f a n i k i o  t u n a y o k u w a 
tumeyajenga. Matatizo mengi 
kwenye maisha ni matokeo 
ya kufanya maamuzi bila ya 
kutumia hekima. 

5.  KUHUSU MUNGU
S i r i  k u b w a  y a  w a t u 

waliofanikiwa na wengi kuwa 
imara (thabiti) kwenye maeneo 
yao (siri ambayo haitajwi sana), 
ni kumtegemea na kumcha 
Mungu wao. 

Maisha bila Mungu, ni maisha 
ya utupu yasiyo na mwelekeo. 

HITIMISHO:
Hakuna uhaba wa maarifa 

kwenye zama tunazoishi 
sasa, maarifa yapo tele na 
yanapatikana kwa urahisi kabisa. 

Unaweza kujua chochote 
unachotaka kujua.

Kinachokosekana ni juhudi 
kupata maarifa sahihi na 
kufanyia kazi yale maarifa 
ambayo mtu unapata.

Kama ungependa kupata 
ushauri au usimamizi wa karibu 
katika kuishi mwongozo huu, 
(unaweza kuwa taasisi binafsi 

au ya serikali, kikundi cha 
kijamii, kanisa, umoja, NGO, 
mtu binafsi n.k.) basi karibu 
sana, nitashirikiana nawe kwa 
neema na msaada wa Mungu.

Karibu tuwasiliane kwa 
namba 0676055444 au barua 
pepe mngongopaul@yahoo.
com na kwenye mitandao ya 
kijamii.

Paul Mng’ong’o
Your Partner in Growth.

KLINIKI YA FIKRA
Na Paul Mng’ong’o

mngongopaul@yahoo.com
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ECCAS yaisimamisha 
uanachama Gabon

Rais Kim atarajia 
kukutana na Putin

Nyusi hawezi  
kushtakiwa UK’ 

NEWYORK, Marekani

MAREKAANI imesema Kiongozi wa Korea 
Kaskazini, Kim Jong Un, anatarajia kukutana 
na Rais wa Urusi, Vladimir Putin, kuzungumzia 
kuhusu  kuipelekea silaha Urusi kwa ajili ya vita 
vyake nchini Ukraine.

Tangazo hilo lilitolewa baada ya Ikulu ya 
Marekani, kutahadharisha wiki iliyopita kwamba 
Urusi kwa njia ya siri, ilikuwa tayari ikifanya 
mazungumzo na Korea Kaskazini kupata silaha 
kadhaa na mahitaji mengine kwa juhudi zake za 
vita.

Kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini  
Marekani, Kim huenda akasafiri mwezi huu 
kwenda Vladivostok mji wa wa pwani ya bahari ya 
Pasifiki ambao hauko mbali na Urusi, kukutana 
na Rais Putin.

Vyombo hivyo, vimeripoti kuwa Kim pia 
huenda  akasafiri kwenda mjini Moscow, lakini 
hilo halina uhakika. 

Urusi na Korea Kaskazini, hazijasema lolote 
kuthibitisha mkutano kati ya viongozi wao.

DW.

MAPUTO, Msumbiji

RAIS  wa Msumbiji, Filipe Nyusi, hawezi 
kushtakiwa nchini Uingereza kwa madai ya 
kukubali malipo kinyume cha sheria.

Malipo hayo ni kuhusiana na kesi ya nchi hiyo 
dhidi ya benki ya Credit Suisse na wengine kuhusu 
kashfa inayojulikana kama `tuna bond’ ya Dola 
bilioni mbili, Mahakama Kuu ya London, iliamua 
juzi.

Kesi ya sakata ya Tuna Bond, ambayo pia 
imepewa jina la `deni lililofichwa,’ imefanya 
uchunguzi wa jinai kutoka Maputo hadi New York 
pamoja na msururu wa kesi zinazouwiana mjini 
London zinazohusisha taasisi ya Credit Suisse, 
Kampuni ya ujenzi wa meli ya Privinvest, mmiliki 
wake Iskandar Safa na wengine wengi.

Privinvest na Safa walijaribu kumuingiza Rais 
Nyusi kwenye kesi hiyo, wakisema kwamba 
anapaswa kuchangia fidia yoyote ambayo 
wanaweza kuagizwa kulipa ikiwa watapatikana 
na hatia nchini Msumbiji, lakini Mahakama Kuu 
iliamua juzi kwamba Rais Nyusi ana haki ya kupata 
kinga ya serikali.

HARARE, Zimbabwe
 

RAIS  wa Zimbabwe, Emmerson 
Mnangagwa, aliapishwa juzi 
baada ya kutetea kiti chake kwa  
kuhudumu kwa muhula wa 
pili baada ya uchaguzi uliozua 
utata, ambapo aliibuka mshindi 
dhidi ya mpinzani wake mkuu, 
Nelson Chamisa.

Watu  40,000 walimshangilia 
Mnangagwa alipowasili kweye 
Uwanja wa Taifa wa michezo 
mjini Harare.

A k i h u t u b i a  u m a t i 
uliohudhuria,  aliwashukuru 
wananchi wa Zimbabwe kwa 
kuwa na uchaguzi wa amani 
na uwazi na aliahidi kutumia 
rasilimali za asili za nchi yake 
ili kuongeza uzalishaji na 
kuugeuza uchumi wa nchi.

Mnangagwa anaonekana 
kuwa ana kibarua kizito 
mbele yake, wakati taifa lake 
likikabiliwa na mfumuko 
mkubwa wa bei duniani 
na kuwa na sarafu ambayo 

inakar ibia  kutokuwa na 
thamani kabisa.

 Kat ika  sherehe hizo, 
Mnangagwa alipigiwa mizinga 
21 na kikosi cha wanajeshi wa 
Zimbabwe, kuashiria mwanzo 
wa muhula wake mpya.

Kiongozi  huyo ali ingia 
madarakani kwa mara ya 
kwanza mwaka 2017 baada ya 
kumuondoa kiongozi wa muda 
mrefu Robert Mugabe na kisha 
baadaye akashinda kwenye 
uchaguzi uliozua utata mwaka 
uliofuata.

Katika uchaguzi wa mwezi 
uliopita, mwanasiasa huyo 
mwenye umri wa miaka 80, 
alimshida mpinzani wake 
mkuu, Nelson Chamisa (45), 
kutoka chama cha Citizens 
Coalition for Change (CCC), 
kulingana na matokeo ambayo 
sasa yanapingwa na upinzani.

Kiongozi wa chama cha CCC, 
Tendal Biti, alisema anaona 
hatari mbele iwapo matokeo ya 
uchaguzi huo hayatabatilishwa.

VOA.

OUAGADOUGOU, 
Burkina Faso

RAIS wa Iran, Ebrahim Raisi,  
juzi  alizipongeza nchi za 
Afrika kwa kupinga ukoloni.

Kwa mujibu wa vyombo 
vya habari, Rais Raisi   alitoa 
pongezi hizo wakati wa 
mkutano na Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Burkna 
Faso, Olivia Rouamba, mjini 
Tehran, akiyasifu mataifa ya 
Afrika kwa kupinga ukoloni 
ingawa hakuitaja Ufaransa 
moja kwa moja.

Burkina Faso na Mali 
zilikuwa koloni za Ufaransa 
zinaongozwa na makundi 
ya kijeshi ambayo yalivunja 
uhusiano wao na taifa 
hilo, na kisha kuimarisha 
uhusiano wao na Russia.

Nchini Niger ambako 
kundi la kijeshi lilifanya 
m a p i n d u z i  J u l a i , 
mwaka huu, bado kuna 
maandamano ya kuvitaka 
vikosi vya Ufaransa nchini 

humo viondoke. 
Kupitia taarifa iliyondikwa 

kwenye tovuti rasmi ya Rais 
wa Iran, Raisi alisifu kile 
alichokitaja kuwa mwamko 
mpya.

Wakati  wa kikao na 
Rouamba, Raisi alielezea 
azma ya Iran kushirikiana na 
mataifa rafiki ya Kiafrika. 

Rouamba kwa upende 
wake, alisema kwamba 
Burkina Faso iko tayari 
kuimarisha ushirikiano wake 
na Iran.

Katika miaka ya karibuni, 
Iran imekuwa ikiimarisha 
uhusiano na Bara la Afrika 
kama juhudi ya kupunguza 
kutengwa,  pamoja na 
kupunguza makali  ya 
vikwazo ilivyowekewa tangu 
2018 baada ya Marekani 
kujiondoa kwenye mkataba 
wa nyuklia. 

Julai mwaka huu, Raisi 
a l i z i t e m b e l e a  Ke n y a , 
Uganda na Zimbabwe.

VOA. 

40,000 wahudhuria 
kuapishwa Mnangagwa 

Rais wa Iran asifu 
 mataifa ya Afrika

LIBREVILLE, Gabon
 

JUMUIYA ya Uchumi ya Afrika 
ya Kati (ECCAS), imeamua 
kusimamisha unachama wa 
Gabon kufuatia mapinduzi 

ya kijeshi ya Agosti 30, mwaka 
huu yaliyomuondoa madarakani 
Rais Ali Bongo.

E C C A S  i n a t o a  t a a r i f a 
hiyo baada ya kikao chake 
kilichofanyika juzi katika Mji 
Mkuu wa nchi jirani ya Guinea ya 
Ikweta, Malabo.

Rais wa Guinea ya Ikweta, 
Teodoro Obiand Nguema, 
alisema Gabon ni kitisho kwa 
amani, usalama na uthabiti 
katika nchi nyingine wanachama 
wa ECCAS.

Hatua hii inafuatia jana 
kuapishwa kuwa Rais Jenerali 
Brice Oligui Nguema, aliyeongoza 
mapinduzi ya Gabon kama  wa 
mpito, akiahidi uchaguzi huru, 
wazi na wa kuaminika kwa lengo 
la kurejesha utawala wa kiraia, 
lakini hakutaja tarehe maalumu.

DW
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Na Petter 
Mwendapole

MO J A  y a  s a b a b u 
kubwa za kupewa 
n a f a s i  k w a 
mashindano ya CAF 

Super League kufanyika kwenye 
ardhi yetu ni jinsi mashabiki wa 
soka wa Tanzania wanavyopenda 
mpira wa miguu.

Hili  limejionyesha mara 
kadhaa wakati klabu zetu 
hususani za Simba na Yanga 
zinaposhiriki mashindano ya 
kimataifa, ndipo ule mzuka wa 
timu hizo unapopanda zaidi.

Shirikisho la Soka Afrika (CAF) 
hata lile la dunia (FIFA) limekuwa 
likiangalia fan Base (ukubwa/
kiwango cha mashabiki) wa nchi 
fulani katika kuipatia majukumu 
ya kimataifa.

Lakini  ukubwa huu wa 
mashabiki ambao umekuwa 
ukiongezeka kila iitwapo leo 
na kuweka msisimko mkubwa 
kwenye ligi na mashindano 
mengine kama ambavyo zamani 
ilikuwa kwenye mashindano ya 
Taifa Cup ambapo timu za mikoa 
zilikuwa zikichuana kuwania 
ubingwa, ushindani ulikuwa 

mkali 
sana.

Watu wengi walikuwa na 
uzalendo na timu zao na hii 
ilipelekea kupata timu ya taifa 
imara ambayo ilikuwa na 
mkusanyiko wa vipaji kutoka 
mikoa yote. Hii haikujalisha 
kuangalia wachezaji kutoka timu 
za ligi kuu pekee, maana mikoani 
walikuwa wana ligi zao ambazo 
zilikuwa zinachuana na kutoa 
wachezaji wa hatari. 

Naikumbuka timu ya mkoa 
wa Kagera ikiitwa Rwelu Eagles 
ambayo ilikuwa moto katika 
miaka ile ya themanini na 
ikijizolea mashabiki, kwa wale 
waliokuwa wakisikiliza mpira 
huo Redioni ililkuwa raha zaidi 
mtangazaji wa zamu awe Charles 
Hillary Nkwanga.

K i l i c h o k u w a  k i k i t o k e a 
uwanjani na kusimuliwa kwenye 
radio kilifanya mashabiki kesho 
yake kugombea magazeti ili 
kupata taarifa za undani juu ya 
nini kilitokea uwanjani.

Idadi ya watu ambao walikuwa 
w a l i o k u w a  w a k i h u d h u r i a 

Tunafuga ‘majini’ Uwanja 
wa Taifa ili yale nyama

uwanjani ilikuwa kubwa si Dar es 
Salaam bali hata mikoa mingine, 
japo inaonekana kwa sasa idadi 
imekuwa kubwa zaidi kutokana 
na promo ambazo zimekuwa 
zikifanyika.

Wakati wa mechi ya Yanga 
iliyofanyika kwenye Uwanja wa 
Taifa tulishuhudia mashabiki 
wakivunja geti  i l i  kuingia 
uwanjani, tukashuhudia shabiki 
mmoja akifariki na wengine 
kujeruhiwa.

Hawa walikuwa wanalazimisha 
kuingia Uwanjani kwa nguvu 
kutokana na kutokuwa na tiketi na 
hata waliokuwa nazo walilazimika 
kukaa kwenye foleni muda mrefu.

Katika Tamasha la Simba Day 
tuliambiwa tiketi zimeisha baada 
ya kuwa zimenununuliwa zote. 
Baadae tukaambiwa watu 2000 
walizuiwa kuingia uwanjani.

Pamoja na hao 2000 bado 
k u l i k u w a  n a  m a l a l a m i k o 
mengi zaidi ya hao waliotajwa 
kuzuiwa wakidai wana tiketi na 
wanaambiwa Uwanja umejaa 
hivyo hawawezi kuingia.

Tulioangalia tamasha kupitia 
televisheni tuliona watu wakiwa 
wamekaa watatu watatu katika 
siti mbili kwa maana alikuwa mtu 
mmoja anaongezeka katikati. 

Uzoefu wa mechi za Simba na 
Yanga ndio balaa zaidi, mashabiki 
wanalipa tiketi tena za VIP na bado 
wanakaa kwenye ngazi kwa maana 
ya kuwa nafasi za kukaa hakuna.

Changamoto hii  si  mara 
ya kwanza kutokea, lakini 
inaonekana wahusika pengine 
hawajapata muarobani wa tatizo 
au wanafanya kusudi kwa kuwa 
nao wana maslahi yao.

Zama za kuishi maisha ya 
makomandoo, jamaa walikuwa 
wanakuwa na pesa nyingi zaidi 

baada 
ya mechi kuliko 

hata wachezaji, na pale uwanja 
wa Taifa kulikuwa na baa 
maarufu kwa Chichi, wao ndio 
walikuwa wanaongoza kwa 
kununulia watu pombe.

Miaka imeenda Makomandoo 
hawana nguvu tena na mfumo 
wao umeondoka taratibu ingawa 
bado changamoto ya tiketi 
imeendelea kubaki, changamoto 
ya uwanja kujaa na watu 
kukosa sehemu ya kukaa bado 
imeendelea kubaki.

H i v i  t u n a s h i n d w a j e 
kutengeneza mfumi wa kununua 
tiketi kwa mtandao, kwa mfano 
kadi kama za Selcom. Kadi 
ina jina namba ya simu, na 
unaponunua tiketi itaonyesha 
muda wa tiketi iliponunuliwa 
na siti ambayo shabiki huyu 
anakwenda kukaa.

Mfumo kama huu unatumika 
siku hizi kwenye mabasi ya 
mikoani, unanunua tiketi na 
unachagua siti yako, kwanini 
Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), Bodi ya Ligi, Wizara ya 

Utamaduni, 
Sanaa na Michezo na 

Baraza la Sanaa wasiangalie 
changamoto.

Tuliona taasisi hizi zikifanya 
kazi  kwa pamoja wakati 
tatizo la umeme lilipotokea 
kwenye mechi kadhaa za CAF 
na kusababisha mpaka watu 
kupoteza kazi zao.’

Hivi ni kweli hatuwezi kufanya 
lolote hadi maafa yatokee ndio 
tuchukue hatua? Leo tunafurahia 
CAF wametupa nafasi ya Super 
League, kesho tutalalamika 
t u t a k a p o z u i w a  k u r u h u s u 
mashabiki Uwanjani.

Tu t a k u w a  w e p e s i  w a 
kulalamika na kutafuta mchawi 
wakati haya ‘majini’ tunayafuga 
wenyewe ili yale damu na nyama 
baadae. Siku zote tumesema 
kinga ni bora kuliko tiba.

Kununua chandarua cha sh 
10,000 ni rahisi zaidi, kuliko 
kulipia kitandani hospitali, 
kwenda kumuona mgonjwa 
hospitalini mara tatu kwa siku 
na kuhakikisha unapika chakula 
amacho huna hata uwezo nacho.

Wanasema Mchelea Mwana 
kulia, hulia mwenyewe.
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“AII mamamaaa Chaliee, chalii 
naomba chenji mamaa, chenji ya 
mia chalii, chenji ya dola chalii, 
shilingi, ngumu kwa kupata na 
mambo ya DAR ni sokotosokoto.”

M O J A  y a  b e n d i  a m b a yo 
ilitingisha nchi kwa muda mfupi ni 
Beta Musica ‘Wana Telema’.

Za chini chini zinasema kuna 
ujio mpya wa bendi hiyo ambayo 
pamoja na nyimbo lukuki ilizokuwa 
nazo lakini kibao chake ambacho 
kimeendelea kuishi mpaka leo ni 
Bana Beta.

Taae=rifa zinasema vikao vya 
awali vimeanza kufanyika juu ya 

ujio wa bendi hiyo iliyoanzishwa 
baada ya wanamuziki kumeguka 
kutoka Dar Musica ambao awali 
waliwa wanamuziki wa Diamond 
Sound.

Mbali na Bana Beta, bendi hiyo 
ilikuwa na nyimbo zingine kama 
One Day Yes, Bomengo, Panadol, 
Manzese Kariakoo, Kalundakala, 
Angela, Sumbungengi,  iliundwa na 
wanamuziki kama Ibonga Katumbi, 
Richard Mangustino, King Blaise, 
Mule Ziri, Totoo Ze Bingwa, Papii 
Kocha.

Wengine ni Kardinali Gento, Elly 
Chinyama, Dizinne Bakunde. Seif 

Controller, Marcis Mengi, George 
Kuba, Marie Nyembasi, Salima 
Abeid, Zawadi Mwambimbi, Elizee, 
Mila Yesa Mbombo, Nguza Mbangu.

Beta walishiriki kampeni za 
uchaguzi wa CCM mwaka 2000 
mwanzo mwisho wakimpigania 
mgombea Urais wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Dk. Amani Abeid 
Karume. 

Kwa sasa baadhi ya wanamuziki 
waliokuwa wakiunda bendi hiyo 
wameacha muziki wa dansi na 
kuwa watumishi kwenye makanisa 
ndani na nje ya nchi huku wawili 
Donaa Zinganguvu na Zawadi 
wakiwa wamefariki.

B A A D A  y a  k u t o o n e k a n a 
j u k w a a n i  k w a  t a k r i b a n i 
mwezi mmoja, Papii Kocha 
‘Mtoto wa Mfalme’ Ijumaa 
a n a t a m b u l i s h w a  r a s m i 
katika ukumbi wa Kijiji cha 
Makumbusho, Dar es Salaam.

M w a n a m u z i k i  h u y o 
a n a t a m b u l i s h w a  r a s m i 
jukwaani na bendi ya Town 
Classic Band akiwa kama Rais 
wake huku akitambulisha pia 
nyimbo nne mpya ndani ya 
bendi hiyo.

S a m b a m b a  n a  P a p i i 
a l i y e k u w a  m m o j a  w a 

wamiliki wa bendi ya Tukuyu 
Sound, Town Classic pia 
i t a w a t a m b u l i s h a  w a p i g a 
magitaa wawilii  elombee 
Kichinja na Babaa Bass.

W a n a m u z i k i  h a o 
wameondoka na Papii kutoka 
Tukuyu ambao kwa maelezo 
msanii huyo hao ni wapiga ala 
wake.

Macho na masikio yatakuwa 
Makumbusho kuona staili 
atakayoingia nayo Papii aina ya 
shoo itakayofanyika na uwezo 
wa kumiliki jukwaa na kujaza 
watu.

Papii kuikamata 
Makumbusho?

Choki asepa 
na Kijiji

Beta Musica kama inakuja vile…

MWANAMUZIKI Ally Choki ‘Mzee 
wa Farasi’ amesepa na kijiji katika 
onyesho lake la kwanza tangu 
ajiondoe katika bendi ya Twanga 

Pepeta aliyoitumikia kwa takribani miaka 
miwili.

Ilikuwa ni katika ufunguzi wa ukumbi wa 
New Mawasiliano Park ambapo mwanamuziki 
huyo alialikwa kutumbuiza na bendi wenyeji 
Tukuyu Sound chini yake Kalala Junior.

Choki na Kalala wamewahi kuimba pamoja 
bendi ya Mchinga Generation ‘G8’, African 
Stars na baadae Twanga Pepeta.

Katika onyesho hilo ambalo muda mwingi 
Choki alikuwa akiimba na mashabiki 
waliokuwa wamefurika, aling’ara zaidi na 
nyimbo zake za Jirani na Aminata ambazo 
alitunga akiwa Twanga. Lakini baada apanda 
jukwaani na Komandoo Hamza Kalala na 
kukumbushia enzi za bendi ya Bantu Group 
ambapo walipiga wimbo Vicky.

Mwanamuziki huyo alisisitiza kwa sasa 
yuko huru na hana mkataba na bendi yoyote 
hivyo mwaliko wowote wa kazi hana kizuizi.
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NAIROBI, Kenya

RAIS William Ruto wa Kenya 
amepokea ujumbe kutoka 
Chama cha Soka cha England 
ambao ulimtembelea Ikulu, 

mjini Nairobi.
Kiongozi huyo ambaye 

ni  shabiki  mkubwa 
wa soka,  a l ikutana 

na ujumbe huo 
uliokuwa umebeba 
Kombe la Ligi Kuu 

ya England maarufu kama 
EPL ambao ulikuwa ukifanya 
prmosheni ya michuano 
hiyo.

Hata hivyo haijaelezwa 
kilichungumza zaidi katika 
m k u t a n o  n a  u j u m b e 
huo lakini inafahamika 
inawekana Rais alitumia 
nafasi hiyo kuona namna 
ambavyo Kenya ingeweza 
kutangza utalii kupitia EPL.

Ujumbe huo ulitarajiwa 

kuelekea nchini Rwanda 
ambako pia utakutana na 
Rais Paul Kagame ambaye ni 
shabiki mkubwa wa timu ya 
Arsenal.

R w a n d a  i m e k u w a 
ikitangaza nchi yake kupitia 
ligi hiyo katika kampeni 
yao iitwayo, Visit Rwanda 
ambapo wiki moja iliyopita 
imeingia mkataba mwingine 
na klabu ya PSG kwa ajili ya 
kampeni kama hiyo,

Michezo Kimataifa

Brazil yamtema 
nyota wa Man 
United

Inter Miami yaamua kuwekeza kisawasawa

Ruto apokea Kombe la Ubingwa la EPL

Nyota wa 
Mamelodi 
azua mjadala

CR7 aweka 
historia

LONDON, England

MSHAMBULIAJI nyota wa soka 
d u n i a n i ,  C h r i s t i a n o  Ro n a l d o 
a m e a n d i k a  h i s t o r i a  m p y a 
ulimwenguni.

Ronaldo ameandika historia ya 
kupachika mabao 850 mpaka sasa 
katika maisha yake ya soka, idadi 
ambayo haijafikiwa na mchezaji 
mwingine yoyote.

Nyota huyo wa Ureno kwa sasa 
anacheza Ligi ya Saudi Arabia 
akiichezea timu ya Al Nassr ambayo ni 
moja ya klabu tajiri katika nchi hiyo.

CAPETOWN, Afrika Kusini

MSHAMBULIAJI wa timu ya wanawake 
ya Mamelod Sundown, Miche Minnies 
amezua mjadala mitandaoni kutokana 
na muonekano wake.

Minnies (21) amekuwa gumzo 
kutokana na kufanana kwa kiasi 
kikuwa na nyota wa zamani wa timu ya 
Taifa ya Brazil, Ronaldinho Gaucho.

Hakuna taarifa zaidi juu ya uhusiano 
wa wawili hao lakini kwa nafasi 
anayocheza dada huyo muonekano 
wake, wengi wamekuwa wakisema 
huenda kuna undugu kati yao.

SAO PAULO, Brazil

T
IMU ya Taifa ya Brazil imemtema kikosini winga 
wa Manchester United Antony kufuatia madai 
unyanyasaji yaliyotolewa na mpenzi wake 
wa zamani .

Shirikisho la Soka la Brazil 
lilisema mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23 ameondolewa kwenye kikosi 
baada ya “mambo yake kujulikana ambayo 
yanahitaji kuchunguzwa.

A n t o n y  a n a s h u t u m i w a  k w a 
kumshambulia mpenzi wake wa zamani 
Gabriela Cavallin kwa kumpiga kwa kichwa 
kwenye chumba cha hoteli mjini Manchester 
Januari 15, na kumwacha akiwa amekchanika 
sehemu ya kichwa ambacho kilihitaji matibabu 
kutoka kwa daktari.

Shiriika la Habaru la UOL la Brazili ambalo 
ndilo liliandika madai yaliyotolewa na na 
Gabriela na  Polisi mjini Sao Paulo na Greater 
Manchester wanachunguza madai hayo, 
ambayo ywameyakanushwa na mchezaji 
huyo.

“Ninaweza kusema kwa utulivu kwamba 
shutuma hizo ni za uongo na kwamba 
ushahidi uliotolewa tayari na ushahidi 
mwingine utakaotolewa unaonyesha 
kwamba sina hatia kwa tuhuma hizo 

“Nina imani kuwa uchunguzi 
unaoendelea wa polisi utadhihirisha 
ukweli kuhusu kutokuwa na 
hatia,” Alisema Antony

MIAMI, Marekani

KLABU ya Inter Miami FC ya hapa 
imeanza ujenzi wa uwanja wake 
mkubwa wa kisasa wa soka kwa ajili 
ya matumizi ya timu yao ambayo 
inashiriki Ligi Kuu ya Marekani.

Inter Miami ambayo inamilikiwa 
na nyota wa zamani wa Manchester 
United na timu ya Taifa ya England, 
David Beckham, imeupa jina Uwanja 
huo kuwa Miami Freedom Park.

Kwa mujibu wa taarifa ya timu hiyo, 
Miami Freedoma Park utakamilika na 
kufunguliwa mapema mwaka 2025.

Miami imeendelea kuwa gumzo 
kwa sasa sehemu mbalimbali duniani 

baada ya kumchukua nyota Lionel 
Messi ambaye awali alitarajiwa 
kujiunga na klabu za Saudi Arabia.

Messi  amekuwa akiwekewa 
ulinzi wa mabaunsa uwanjani ili 
asibuguziwe na mashabiki ambao 
wamekuwa wakiruka kutaka kuingia 
uwanjani kumgusa.

Katika mechi ya juzi dhidi ya LAFC 
shabiki mmoja aliruka uzio na kuingia 
uwanjani ili kumgusa mchezaji huyo 
hali iliyofanya mlinzi wake apambane 
naye kumtoa.

Miami imekuwa ikitengeneza faida 
kubwa tangu kujiunga kwa mchezaji 
huyo mwenye ushawishi na wapenzi 
wengi duniani,
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Viongozi, Mashabiki Yanga 
wote kutumia basi moja 

‘CAF Super League ni Fursa

Quattara wa Simba aenda UAE
Na Mwandishi 
Wetu

Mlinzi wa zamani wa 
Simba SC, Mohamed 
Ouattara amejiunga 
na klabu ya Al-Ain FC 
inayoshiriki Ligi Kuu 
ya Falme za Kiarabu 
(UAE) kwa mkataba wa 
mwaka mmoja.

Ouattara (24) raia wa 
Ivory Coast alisajiliwa 
na aliyekuwa kocha 

wa Simba Zoran Maki 
msimu uliopita kabla ya 
kuachana na timu hiyo 
msimu huu.

M c h e z a j i  h u y o 
alikuwa mmoja wa 
w a n a s o k a  a m b a o 
walielezwa kiwango 
chao kilikuwa kidogo na 
usajili wao uliigharimu 
Simba kutokana na 
kuwalipa mishahahara 
na mahitaji mengine 
bila kuitumikia klabu.

Na Mwandishi Wetu

K O C H A  J o h n  S i m k o k o 
ameondolewa kuinoa timu ya 
soka ya Ihefu ya Mbalali mkoani 
Mbeya.

H a k u n a  m a e l e z o  z a i d i 
yaliyotolewa juu ya kuondolewa 
kwa kocha huyo ambaye aliisaidia 
timu hiyo katika msimu uliopita 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Geita yatenga Bilioni 1 
zaidi za Uwanja wao

Wavu watakata Afrika

Ihefu wampa 
Thank You 
Simkoko

Inatoka Uk.24
M k u r u g e n z i  w a 

Halmashauri hiyo, Zahara 
Michuzi alisema uwanja huo 
umekwishakamil ika  kwa 
asilimia 80.

“ K a t i k a  k u h a k i k i s h a 
tunatekeleza maagizo ya 
Rais kwa vitendo, Geita 
tumekwishaanza kujenga 
uwanja na uko katika hatua 
nzuri, katika kuuboresha 
tumeongeza sh bilioni moja 
ambayo itatumika kumalizia 
sehemu iliyobaki,” alisema.

Zahra alisema Uwanja huo 
utakuwa na sehemu ya mazoezi 
kwa maana ya GYM, utakuwa 
na vyumba vya wachezaji kulala 
maarufu hosteli lakini huduma 
zingine ambazo zinatakiwa kwa 
timu kuwa nazo.

“Geita itakuwa moja ya timu 
ambayo ina viwanja bora kabisa 
vya michezo nchini, Rais alitoa 
agizo la kujenga viwanja na sisi 
tumetekeleza kwa vitebndo 
ifikapo mwakani tunaamini 
uwanja utakuwa umekamilika 
na kuanza kutumika,” alisema.

Kwa sasa timu ya Azam ndio 
ina uwanja wake wa kisasa 
ambapo pamoja na kutumiwa 
na klabu hiyo, lakini imekuwa 
ikiukodisha pia kwa vikosi 
vingine ili kutumia.

Azam inachaji sh milioni 
tano kwa kila mchezo ambao 
timu nyingine inataka kutumia 
uwanja huo lakini pia ina chaji 
kiwango kingine endapo timu 
inataka kuweka kambi ya 
mazoezi hapo.

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Taifa ya mpira wa wavu 
kwa wanaume, Almasi King 
imekung’uta Mali seti 3-1 katika 
michuano ya Mataifa ya Afrika, 
inyaoendelea nchini Misri.

Ushindi wa jana umefufua 
matumaini ya watanzania hao, 
kusonga mbele ambapo leo 
inahitaji kushinda mechi dhidi 
ya wababe Tunisia.

Seti ya kwanza ilishuhudiwa 
Almasi wakiibuka na ushindi 
wa pointi 25-18,  seti ya pili 
25-22 wakati seti ya tatu, Mali 
wakageuka kibao kushinda 
pointi 25-17.

Almasi walikaa vyema katika 
seti ya nne kwa kuibuka na ponti 

26-24 na kuzuia mechi hiyo 
kwenda seti ya tano.

Katika mechi ya kwanza 
iliyofanyika juzi, Almasi ambao 
walitoa upinzani katika seti 
ya pili na ya tatu. Walipoteza 
pambano hilo kwa kipigo cha 
seti 3-0.

Katika seti ya kwanza, Chad 
walishinda pointi 23-19 huku 
seti ya pili Almasi waliweza 
kuwabana wapinzani wao na 
kufungwa pointi 33-31. Seti ya 
mwisho Almasi waliendelea 
kutoa upinzania lakini bahati 
haikuwa yao kwani walipoteza 
tena kwa pointi 25-23.

Mechi ya leo djidi ya Tunisia 
itanza saa nane mchana kwa saa 
za Afrika Mashariki.

Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI imesema michuano ya 
CAF Super League inayoandaliwa 
na Shirikisho la Soka la Afrika 
(CAF) na kufanyika nchini ni fursa 
kwa watanzania kutengeneza 
fedha.

Akizungumza mjini Dar es 
Salaam, Katibu Mkuu wa Baraza 
la Michezo la Taifa, Neema Msita 
amesema CAF wameipa Tanzania 
nafasi hiyo kutokana na mtaji wa 
mashabiki ambao iko nao.

“Hii ni fursa kwetu, timu hizi za 
kigeni zitakuwa kwetu na kutumia 
vitu vyetu kuanzia hoteli mpaka 
magari, wapo watu watakaopata 
ajira za muda mfupi, ni vizuri 

kila mhusika kwenye eneo lake 
akafanya vyema ili kuvutia nafasi 
kama hii wakati mwingine,” 
alisema.

Katika michuano hiyo mikubwa 
barani  Afr ika  ik i jumuisha 
timu nane bora,  Tanzania 
imewakilishwa na Simba huku 
kukiwa pia ni timu za Enyimba ya 
Nigeria,, TP Mazembe ya Congo, Al 
Ahly ya Misri, Wydad Casablanca 
ya Morocco.

Zingine ni Mamelodi Sundown 
ya Afrika Kusini, Esperance ya 
Tunisia na Petro du Luanda 
ya Angola. Kila timu imepewa 
zaidi ya sh bilioni 1.5 kwa ajili ya 
maandalizi ya mashindano hayo.

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa klabu ya Yanga 
utasafiri na mashabiki wao kwa 
njia ya basi kuelekea Kigali, 
nchini Rwanda kwa ajili ya mechi 
ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa 
Barani Afrika dhidi ya El Marreikh 
ya Sudani.

Wakati viongozi na mashabiki 
wakisafiri kwa njia ya barabara, 
wachezaj i  wa t imu hiyo 
wataondoka kwa ndege kuelekea 
mjini Kigali ambapo pambano 

litafanyika kwenye Uwanja mpya 
wa Pele.

Meneja Uhusiano wa Yanga, 
Ally Kamwe alisema gharama 
za kwenda na kurudi nchini 
Rwanda zitakuwa sh 150,000 
ambazo hazijumuishi chakula 
wala malazi.

Alisema msafara wa kwenda 
huko utaondoka Septemba 
14 ambapo mechi itakuwa 
Septemba 16. Mashabiki hao 
wanatarajiwa kuwasili Rwanda 
Septemba 15.

Wakati Yanga wakiweka wazi 
gharama za kwenda Kigali, klabu 
ya Simba wao wamelazimika 
kuongeza basi la pili kwa ajili 
ya kwenda Ndola, Zambia 
kwa mashabiki wanaotaka 
kushuhudia mechi kati ya timu 
hiyo na Power Dynamos ya huko.

Gharama ya kwenda na kurudi 
Ndola ni sh 200,000 ambapo 
basi la kwanza lilishajaa nab ado 
maombi yameendelea kuwa 
mengi juu watu wanaotaka 
kwenda huko.
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Viongozi, Mashabiki 
Yanga kutumia basi moja
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Uelekeo

Brazil yamtema 
nyota wa
Man U

Na Mwandishi Wetu, 
Geita

HALMASHAURI ya mji wa 
Geita imetenga sh bilioni 
moja kwa ajili ya kumalizia 
Uwanja wa timu ya soka 
ya Geita Gold ambao 
unatarajiwa kukamilika 
hapo mwakani.

Inaendelea Uk. 23

Na Mwandishi Wetu

I
LE presha aliyokuwa nayo 
Kocha wa timu ya soka ya 
Simba, Robertinho Oliveira 
dhidi ya kile kilichopewa 
jina UKUTA wa Berlin sasa 

imeshuka rasmi.
Hatua hii inatokana na mlinzi 

tegemeo na kipenzi cha kocha 
huyo, Henock Inonga kupona 
jeraha la mkono na kuanza 
majukumu yake ikiwa ni pamoja 
na kuitwa kwenye kikosi cha timu 
ya Taifa ya Congo.

Inonga amekuwa nje tangu 
mechi ya kwanza ya ngao ya 
hisani ambapo aliumia mkono 

Simba ikipambana na Singida 
Fountain Gate. Mechi hiyo iliisha 
kwa mikwaju ya penalti ambazo 
Simba ilisonga mbele.

Simba ilianza kuona pengo la 
nyota huyo katika mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara, baada ya 
kupachikwa mabao mawili ya 
haraka haraka na Mtibwa katika 

ushindi ambao Simba walipata 
mabao manne.

Kocha Robertinho aliweka wazi 
kuwa hakuna beki bora kwake 
katika Afrika Mashariki na Kati 
kama Inonga na kwamba endapo 
angekuwepo kwenye mechi hiyo 
basi ukuta wao usingetikisika.

Lakini jana nyota huyo ambaye 
aliwahi kuifunga Yanga, aliripoti 
kwenye kambi ya timu ya Taifa ya 
Congo tayari kuwakabili Sudani 
hapo Septemba 9.

Nyota mwingine ambaye 
amewahi kuichezea Yanga, Fiston 
Mayele ajiunga na kambi hiyo 
akitokea Pyramid ya Misri. 

Uk. 22

Geita yatenga Bilioni 1 
zaidi za Uwanja

Presha ya Robertinho yashuka

Quattara wa 
Simba aenda 

Uarabuni

Ihefu 
wampa 

Thank 
You 

Kocha 
Simkoko
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