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... Atamani mradi wa umeme (JNHPP) uanze mapema
Uk. 2

Uk. 4

Rais Dk. Samia akoleza
ushirikiano Tz, Zambia

Niseme wazi kuwa serikali haitavumilia 
uzembe wowote utakaojitokeza ndani ya 
ATCL kama ilivyowahi kuwa miaka ya nyuma
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, akiweka shada la maua kwenye mnara wa kumbukumbu ya Wapigania Uhuru (Mashujaa) jijini Lusaka, Zambia katika 
maadhimisho ya miaka 59 ya Uhuru wa nchi hiyo jijini Lusaka jana.  Picha: (Ikulu)
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Haja kubwa kutumika
kubaini Kifua Kikuu

Watatu familia moja
wafariki ajali ya gari
Na Mwandishi Wetu

WATU watatu wa familia 
moja ,  wamefar ik i 
dunia baada ya magari 
mawili kugongana uso 

kwa uso katika Kijiji cha Mbala Kata 
ya Vigwaza Wilaya ya Bagamoyo 
mkoani Pwani.
Ajali hiyo ilitokea juzi saa 3:00 

usiku kwa kuhusisha gari dogo aina 
ya Kluger yenye namba za usajili 
T.478 DCQ ikitokea Iringa kwenda 
Dar es Salam likiwa na watu saba 
wa familia moja lililogongana na 
gari lenye namba T.851 AQC aina 
ya Scania iliyokuwa ikitokea Dar es 
Salam kwenda Morogoro.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Na Godfrey Sanga

WIZARA  ya  A f y a 
kupitia Mpango wa 
Kutokomeza
Kifua Kikuu (TB), 

wameongeza kipimo kingine cha 
ugunduzi wa ugonjwa huo kwa 
kutumia haja kubwa.
Kipimo hicho ni kwa watu wa 

makundi maalum wakiwemo 
watoto chini ya miaka mitano 
ambao hawana uwezo wa kutoa 
sampuli ya makohozi, wagonjwa 
wanaoishi na maambukizi ya 
Virus vya Ukimwi na wagonjwa 
waliolala kitandani kwa muda 
mrefu kutokana na kuzidiwa.
Kwa mujibku wa taarifa 

iliyolewa jana na mtandao wa 
kijamii wa Instagram wa Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa Temeke (TRRH), 
hospitali hiyo ilianza kutoa 
huduma
za kiuchunguzi kwa wahisiwa 

wa kifua kikuu kupitia kipimo 

hicho kipya ambacho kinatumia 
vinasaba na kufanikiwa kugundua 
wagonjwa kadhaa ikiwemo mtoto 
wa miezi mitano.
Dk. Rose Chagama, mtaalamu 

wa Kifua Kikuu na Ukoma 
kutoka hospitali hiyo, alieleza 
kuwa kipimo hicho ni kipya kwa 
Tanzania na kwa Hospitali ya  
Temeke na kkwamba huduma 
hiyo ilianza kutolewa mwishoni 
mwa Septemba, mwaka huu.
Dk. Chagama alisema kipimo 

cha Kifua Kikuu kupitia haja 
kubwa, ni kipimo mahususi 
kwa makundi hayo maalum 
yaliyotajwa.
Aidha, kupitia kipimo hicho, 

alisema itasaidia kuongeza ufanisi 
wa utoaji huduma na kupunguza 
vifo vya watoto walio chini ya 
miaka mitano na kwa
wagon jwa  wa i sh i o  n a 

maambukizi  ya virusi vya 
Ukimwi kwani Kifua Kikuu ni 
moja ya magonjwa nyemelezi 
yanayowapata na wengi kupoteza 

maisha.
Wizara ya Afya inatajwa 

kuendelea kuboresha afya 
za wananchi kwa kuweka 
mazingira wezeshi ya kufanya 
tafiti mbalimbali zinazosaidia 
ugunduzi wa njia mbadala za 
kuimarisha afya na kupunguza 
vifo nchini.

Pwani, Pius Lutumo, alisema 
katika ajali hiyo watu wanne 
walijeruhiwa akiwemo Amina 
Kondo (77), Abdallah Ally (mwaka 
mmoja) wakazi wa Manzese jijini 
Dar es Salam na wanaume wengine 
wawili ambao hawajafahamika 
majina yao.
Kamanda Lutumo alisema 

majeruhi na waliofariki dunia, 
wote walikuwa katika gari ndogo 
iliyokuwa ikitokea Iringa kwenda 
Dar es Salam ambayo ilikuwa 
imepakia ndugu wa familia moja.
Alieleza kwamba chanzo cha ajali 

hiyo ni gari ndogo kutaka kuyapita 
magari mengine bila kuchukua 
tahadhari na hivyo kugongana uso 
kwa uso na lori hilo.

Kamanda 
Lutumo alisema 
majeruhi na 
waliofariki dunia, 
wote walikuwa 
katika gari 
ndogo iliyokuwa 
ikitokea Iringa 
kwenda Dar es 

Dk. Chagama 
alisema kipimo 
cha Kifua Kikuu 
kupitia haja 
kubwa, ni kipimo 
mahususi... 

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, 
anatamani mradi wa Bwawa la 
Kufua Umeme wa Julius Nyerere 
( JNHPP), uanze mapema ili 
Watanzania wapate umeme wa 
uhakika.
Hayo yalisemwa na Naibu 

Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Dk. Doto Biteko alipokutana na 
kufanya kikao na ujumbe wa 
Waziri wa Nyumba, Nishati na 
Maendeleo ya Makazi kutoka 
nchini Misri, Dk. Assem Elgazzar 

kuhusu maendeleo ya utekelezaji 
wa mradi wa JNHPP jijini Dar es 
Salaam.
Dk. Biteko alisema Rais Dk. 

Samia ana mategemeo makubwa 
kuhusu kuanza kwa utekelezaji 
wa mradi huo na anatamani 
mwanzoni mwa mwaka 2024 
utekelezaji wake uanze na 
kuongeza kuwa mradi wa JNHPP 
ndiyo mwarobaini wa kutatua 
changamoto ya hali ya upatikanaji 
wa umeme nchini.

KWA UFUPI:

Samia atamani mradi 
JNHPP uanze mapema

Na Mwandishi Wetu, Dar

SERIKALI imeweka 
mikakati mbalimbali 
ya kuhakikisha inainua 
us tawi  wa  v i j ana 
kiuchumi.
Hayo yalisemwa na 

Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Angellah Kairuki 
kwa niaba ya Waziri 
wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
January Makamba wakati wa 
maadhimisho ya Siku ya Umoja wa 
Mataifa katika ukumbi wa Karimjee 

Mikakati kuinua
vijana kiuchumi

jijini Dar es Salaam.
Waziri Kairuki alisema njia 

mbalimbali zimekuwa 
zikitumika na serikali 
katika
kuhakikisha kwamba 

vijana wanapiga hatua 
kiuchumi.
“Kwa upande wa 

Tanzania Bara, Sera ya 
Taifa ya Maendeleo ya 
Vijana ya mwaka 2007 

inafanyiwa mapitio ili kuakisi hali 
ya sasa ya maendeleo ya vijana, 
vipaumbele na changamoto,” 
alisema.

Na Mwandishi Wetu MNH

WATAALAM wa sekta afya 
wanahitaji msaada wa ujuzi na 
maarifa kuliko aina nyingine 
ya misaada kwa kuwa itasaidia 
kusambaza maarifa hayo kwa 
vizazi na vizazi na hatimaye 
kusaidia kuokoa maisha.
Wito  huo ul i to lewa na 

Mkurugenzi  Mtendaj i  wa 

Hospitali ya Taifa Muhimbili 
Profesa Mohamed Janabi, wakati 
akifungua mafunzo maalumu 
ya siku tano ya wataalamu wa 
upasuaji kwa watoto jijini Dar 
es Salaam jana yanayohusisha 
washiriki kutoka hospitali zilizo 
mikoa ya pembezoni mwa 
Tanzania, ambayo yanatolewa 
na wakufunzi kutoka Oxford 
University kwa ufadhili wa shirika 

la Kids-OR.
“Kabla ya mtaalam kutoka 

hospitali za pembezoni kumpa 
rufaa mtoto kwenda kwenye 
hospital i  ya  juu,  inabidi 
ahakikishe kuwa amempa 
huduma nzuri za awali ili kuokoa 
maisha na kumsaidia afike salama 
hii inawezekana tu ikiwa mtaalam 
husika atakuwa na maarifa ya 
kutosha” Alisema Janabi.

`Wataalamu sekta ya afya wasaidiwe ujuzi’

Kabla ya mtaalam 
kutoka hospitali za 
pembezoni kumpa 
rufaa mtoto kwenda 
kwenye hospitali 
ya juu, inabidi... 
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Na Mwandishi Wetu-MOI

MKURUGENZI Mtendaji 
wa Taasisi ya Tiba ya 
Mifupa na Ubongo (MOI) 
Prof.   amefanya kikao cha 
kimkakati na, viongozi wa 
SUMA JKT Makao makuu 
na walinzi wa taasisi 
hiyo kwa lengo la kujadili 
changamoto mbalimbali 
na kuzitafutia ufumbuzi ili 
kuboresha huduma kwa 
wateja.

Kat ika  k ikao hicho 
k i l i c h o f a n y i k a  j a n a 
ukumbi wa MOI mpya 
Prof. Makubi aliwaomba 
walinzi hao (SUMA JKT) 
kuwa wavumilivu katika 
kuwahudumia wagonjwa 

na ndugu wa wagonjwa ili 
kuepusha migogoro baina 
yao kwa sababu eneo la 
Hospitali linahitaji upendo, 
huruma na majitoleo.

Pia Mkurugenzi huyo 
alitoa rai kwa ndugu wa 
wagonjwa wanaofika MOI 
kusindikiza au kuwajulia 
hali wagonjwa kuheshimu 
miongozo, taratibu na muda 
wa kuwaona wagonjwa 
waliolazwa wodini.

“ M u d a  w a  k u o n a 
wagonjwa ni saa 12 :00 
asubuhi hadi saa 1:00 
asubuhi, muda wa kuleta 
chakula ni kuanzia saa 
6:30 mchana hadi saa 
8: 00 mchana na kuona 
wagonjwa ni  kuanzia 

saa 10:00 jioni hadi 12:00 
jioni na idadi ya watu 
w a n a o t a k i w a  k u i n g i a 
wodini kumuona mgonjwa 
ni wawili kwa kupokezana 
kila baada ya dk 15, 
tuzingatie hilo” amesema 
Prof .  Makubi.  Aidha, 
walinzi pia wapo kwa ajili 
ya usalama wa kila mmoja 
pamoja wa wagonjwa , 
ndugu zao na mali zao.

A i d h a  a m e s e m a 
menejimenti inatafakari 
ombi la wananchi la kutaka 
kuongezwa kwa idadi 
ya ndugu wa wagonjwa 
waliolazwa wanaoruhusiwa 
kumuona mgonjwa bila 
kuathiri usalama, afya ya 
wagonjwa na ndugu zao.

Milioni 710/- kuimarisha 
huduma za afya Mbinga

‘Walinzi MOI boresheni huduma kwa wateja’

Chakuhawata 
Kongwa 
chapata 

uongozi upya

Na Mwandishi Wetu, Mbinga

SERIKALI kupitia Wizara ya 
Afya imesema kuwa Kituo 
cha Afya Kindimbachini 
kilichopo Halmashauri 

ya Wilaya ya Mbinga mkoani 
Ruvuma, kitapokea vifaa tiba 
vyenye thamani ya Sh. milioni 
710 ndani ya mwezi mmoja ili 
kuboresha na kuimarisha utoaji 
wa huduma za afya kituoni hapo.

Kauli hiyo ilitolewa na Naibu 
Waziri wa Afya, Dk. Godwin 
Mollel, wakati wa uzinduzi wa 

Kituo cha Afya Kindimbachini 
ki l ichopo katika  Kata  ya 
Muungano jana.

 Dk. Mollel alisema Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
imeendelea kuboresha utoaji 
wa huduma za afya nchini kwa 
kuhakikisha vituo vya kutolea 
huduma za afya vinakuwa na 
miundombinu bora, vifaa tiba 
na vitendanishi, dawa pamoja na 
uwepo wa wataalamu wa afya. 

 Aidha, aliwapongeza wananchi 
wa kata hiyo kwa kuchangia Sh. 

milioni 22 kwa ajili ya ujenzi wa 
Kituo cha Afya pamoja na Sh. 
milioni tisa kwa ajili ya ujenzi wa 
nyumba za watumishi wa afya.

 “Niwapongeze sana wananchi 
wa Kata ya Muungano kwa 
kuIunga mkono Serikali ya Dk. 
Samia Suluhu Hassan katika 
kuleta maendeleo ili kuhakikisha 
afya zenu na Watanzania kwa 
jumla, zinakuwa salama,” alisema 
Dk. Mollel.

 Pia alitoa wito kwa wananchi 
hao kuendelea kushirikiana 
na serikali yao katika kuleta 

maendeleo nchini ili kuweka 
mazingira rafiki kwa vizazi vya 
baadaye.

 Awali, Diwani wa Kata ya 
Muungano, Paulo Kayombo, 
aliishukuru Serikali ya Awamu ya 
Sita kwa kuendelea kuimarisha 
utoaji wa huduma bora za afya 
kwa wananchi.

Kayombo alisema kabla ya 
hapo, wananchi  walilazimika 
kusafiri umbali mrefu kufuata 
huduma za afya katika vituo 
vingine hususani wajawazito 
wakati wa kujifungua.

Na Mwandishi Wetu, Kongwa

CHAMA cha Kulinda na Kutetea Haki 
za Walimu Tanzania (Chakuhawata) 
Wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma,  
kimekamilisha safu ya uongozi ngazi 
ya wilaya.

Lengo la uchaguzi huo uliofanyika 
katika mji mdogo wa Kibaigwa 
wilayani humu mwishoni mwa 
wiki, lilikuwa ni kukamilisha safu ya 
uongozi ngazi ya wilaya kutokana na 
waliokuwepo kukaimu nafasi hizo.

Awali,  Msimamizi Mkuu wa 
uchaguzi huo, Mwalimu Abdulazizi 
Lubuva ambaye pia ni Mwenyekiti wa 
Chakuhawata Wilaya ya Chamwino, 
al iwasomea wajumbe kanuni 
muhimu zinazoongoza uchaguzi na 
kuwasisitiza wazizingatie.

Nafasi za uongozi zilizotakiwa 
kujazwa ni za viongozi wa matawi 
kutoka shule mbalimbali zinazounda 
kata ambao ni Mwenyekiti, Katibu, 
Mweka Hazina ngazi ya Tawi na 
Mwakilishi wa Wanawake katika ngazi 
hiyo.

Mwakilishi wa Tawi kwenye vikao 
vya wilaya, alichaguliwa Mwalimu 
Kazema Kazema, kuwa Mwenyekiti 
wa Wilaya na Mwalimu Onesmo 
Nakomolwa, akishindwa nafasi 
ya Katibu wa Wilaya. Nafasi ya 
Mwekahazina wa Wilaya, ilikwenda 
kwa Mwalimu Mikidadi Irumba 
na Mwalimu Fredrick Bakuza 
alichaguliwa kuwa Mwakilishi wa 
Wilaya kwenye Mkutano Mkuu Taifa.

Kadhalika, Mwalimu Suzana Mtata, 
aliibuka kidedea katika nafasi ya 
Mwakilishi wa Kitengo cha Wanawake 
Wilaya na nafasi ya Mwakilishi wa 
Walimu wenye Mahitaji Maalum, 
ikienda kwa Mwalimu Veronica Sulle. 

Mwalimu Kazema ambaye ni 
Mwenyekiti Mteule, aliwahakikishia 
wajumbe kusimama thabiti kutetea 
haki na stahili mbalimbali za walimu, 
lakini pia  akisisitiza wajumbe 
kutimiza wajibu wao wa kufundisha 
kikamilifu katika vituo vyao vya kazi. 

Naye Katibu Mteule Mwalimu 
Onesmo alisema:  “Najua imani kubwa 
mlinayo nayo kwetu, nawahakikishia 
tutakuwa viongozi watumishi kwenu 
kuhakikisha walimu wanapata haki 
zao kwa wakati.” 

Najua imani 
kubwa mlinayo 
nayo kwetu, 
nawahakikishia 
tutakuwa viongozi 
watumishi kwenu 
kuhakikisha 
walimu wanapata 
haki zao kwa 
wakati.

Niwapongeze sana 
wananchi wa Kata 
ya Muungano kwa 
kuIunga mkono 
Serikali ya Dk. 
Samia Suluhu 
Hassan katika 
kuleta maendeleo 
ili kuhakikisha 
afya zenu na 
Watanzania kwa 
jumla, zinakuwa 
salama.



4 Uelekeo | Jumatano Oktoba 25 - 31, 2023 |  Habari Kitaifa4 Uelekeo | Jumamosi Oktoba 25 - 31, 2023 |  

Na Hellen Mwango

W
ALIMU wakuu na 
wamiliki wa shule 
binafsi wametakiwa 
kufuata miongozo 

inayotolewa na Baraza la Mitihani 
Tanzania  (NECTA),  wakat i 
wanafunzi zaidi ya milioni 1.6 
wanapoanza mtihani wa upimaji 
wa kitaifa wa darasa la nne leo.
Katika mtihani huo unaotarajiwa 

kumalizika kesho, wasichana 
waliosajiliwa ni 864,211 sawa 
na asilimi 51.05 na wavulana ni 
828,591, sawa na asilimia 48.95.
Akizungumza na waandishi wa 

habari ofisini kwake jijini Dar es 
Salaam jana, Katibu Mtendaji wa 
Baraza hilo, Dk. Said Mohamed 
alisema wanafunzi wengine 
759,573 wanatarajiwa kuanza 
upimaji wa kitaifa wa kidato cha pili 
Oktoba 30 hadi Novemba 9, mwaka 
huu.
Katika mtihani huo wa kidato 

cha pili wasichana ni 405,766 na 
wavulana 353,807.
Alisema shule za msingi 19,284 

na shule za sekondari 5,546, zote za 
Tanzania Bara zinatarajia kufanya 
mitihani hiyo ya darasa la nne na 
wa kidato cha pili mtawalia. 
Akifafanua kuhusu darasa 

la nne, Dk. Mohamed alisema 
waliosajiliwa kufanya upimaji 
mwaka huu ni 1,682,802 na 
kwamba miongoni mwa hao, 
wanafunzi 1,605,379 sawa na 
asilimia 94.84 watafanya upimaji 
kwa lugha ya Kiswahili  na 

wanafunzi 87,423, sawa na asilimia 
5.16 watafanya upimaji kwa lugha 
ya Kiingereza wanayoitumia katika 
kujifunzia.
Aidha alisema wanafunzi wenye 

mahitaji maalumu ni 6,402 na 
kwamba 1,074 kati yao ni wenye 
uoni hafifu, 93 ni wasioona, 1,240 
wenye ulemavu wa kusikia, 2,209 
ni wenye mtindio wa ubongo na 
1,786 ni wenye ulemavu wa viungo 
vya mwili.
Kwa upande wa kidato cha pili, 

Dk. Mohamed alisema wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu ni 1,382, 
ambapo wanafunzi 683 wana uoni 
hafifu, 82 ni wasioona, 290 wana 
ulemavu wa kusikia, 390 ni wenye 
ulemavu wa viungo vya mwili na 18 
wana ulemavu wa akili.
“Maandalizi yote kwa ajili ya 

upimaji wa darasa la nne na kidato 
cha pili, yamekamilika ikiwamo 
kusambazwa kwa karatasi za 
upimaji pamoja na nyaraka zote 
muhimu. Walimu wakuu na 
wamiliki wanafahamu miongozo 
hivyo waifuate na kuizingatia,” 
alisisitiza. 
“Kamati za mitihani za mikoa na 

halmashauri zimefanya maandalizi 
yote muhimu kwa kutoa semina 
kwa wasimamizi wa mitihani 
pamoja na kuhakikisha mazingira 
ya vituo vya upimaji yapo salama, 
tulivu na kuzuia mianya yote 
inayoweza kusababisha kutokea 
udanganyifu,” alisema.
Akifafanua zaidi alisema Baraza 

linatoa wito kwa wasimamizi wote 
walioteuliwa kusimamia upimaji 
kufanya kazi yao ya usimamizi 

Milioni 1.6 kufanya mtihani darasa la 4
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kwa umakini, uadilifu, weledi na 
kwa kuzingatia kanuni za mitihani 
na miongozo waliyopewa ili kila 
mwanafunzi husika apate haki 
yake.
“Baraza linatarajiwa kuwa 

wanafunzi watafanya upimaji kwa 
kuzingatia kanuni za mitihani 
na kwamba halitarajii kuona 
mwanafunzi yeyote akijihusisha 
na na vitendo vya udanganyifu,” 
alisema.
Hata hivyo, alionya kwamba 

a t a k a y e b a i n i k a  k u f a n y a 

udanganyifu matokeo yake 
yatafutwa.
Alisema ni vyema wamiliki wa 

shule watambue kuwa shule zao 
ni vituo maalumu vya mitihani na 
kwamba hawatakiwi kwa namna 
yoyote ile kuingilia majukumu ya 
wasimamizi wa mitihani katika 
kipindi chote cha ufanyaji wa 
upimaji huo.
“Baraza halitasita kukifutia kituo 

chochote cha mtihani endapo 
litajiridhisha pasipo shaka kwamba 
uwepo wake unahatarisha usalama 

wa upimaji wa kitaifa. Wakuu wa 
shule watatekeleza majukumu 
yao ya usimamizi kwa kuzingatia 
mwongozo  wa  us imamiz i 
uliotolewa na Baraza kuepuka 
kuingilia usimamizi wa wanafunzi 
ndani ya vyumba vya mitahani,” 
alisema Dk. Mohamed.
Baraza l imetoa wito kwa 

jamii kutoa ushirikiano katika 
kuhakikisha upimaji wa darasa la 
nne na wa kidato cha pili, mwaka 
huu unafanyika kwa amani na 
utulivu.

Na Godfrey Sanga

R
AIS Dk. Samia Suluhu 
Hassan, ametenga hekta 20 
kwa Zambia katika
Bandari Kavu ya Kwala 

iliyopo mkoani Pwani kwa ajili 
ya kuhudumia mizigo ya nchi 
hiyo inayoingizwa nchini na 
kusafirishwa nje ya nchi kupitia 
Bandari  ya Dar es Salaam, 
huku akihimiza jumuiya ya 
wafanyabiashara nchini humo 
kutumia Bandari ya Dar es Salaam.
Amesema Bandari ya Dar es 

Salaam inafanyiwa maboresho 
makubwa kukidhi  mahitaj i 
makubwa ya kisasa na haraka zaidi 
ya usafirishaji mizigo.
Aliyasema hayo jana akiwa mgeni 

rasmi katika siku ya maadhimisho 
ya miaka 59 ya Uhuru wa Zambia, 
sherehe zilizofanyika jijini Lusaka 
na matangazo yake kurushwa moja 
kwa moja kupitia TBC1.
Alisema Zambia ni mteja mkubwa 

wa  Bandari ya Dar es Salaam, 
ikichukua asilimia 34 ya mizigo yote 
inayopitia bandari hiyo kwenda nje 
ya Tanzania.
Rais  Dk.  Samia alitumia fursa 

hiyo kusema kwamba mipaka ya 

kijiografia baina ya Tanzania na 
Zambia, haipaswi kuwa kikwazo 
cha biashara na uwekezaji baina ya 
nchi jirani.
Aki ipongeza  Zambia  kwa 

kumbukizi ya siku ya Uhuru wao, 
Rais Dk. Samia alisema anapenda 
kuona amani iliyopo kati ya nchi 
mbili hizo inaendelea kudumu.
Kauli  mbiu  ya siku hiyo ya 

Uhuru ni ‘Kuchapusha Maendeleo 
ya Kitaifa kupitia Ugawanaji wa 
kupitiarasilimali zilizopo.’
“Tunapongeza juhudi zenu 

katika ushirikiano wa kikanda…
tunapenda kuona kanda yetu na 
Afrika kwa ujumla, inakuwa na 
amani,” alisema.
Aidha,  al isema upembuzi 

yakinifu unaendelea kuhusu ujenzi 
wa bomba la gesi kutoka Tanzania 
hadi Zambia ikiwa ni moja ya 
mradi mkakati ambao ukikamilika 
utapunguza gharama za usafirishaji 
wa mafuta kwenda nchini humo 
na wamepanga kuimarisha bomba 
la mafuta la Tazama na Mamlaka 
ya Reli ya Tanzania na Zambia 
(Tazara). Kwa upande wake, Rais 
wa Zambia, Hakainde Hichilema, 
alisema Tanzania itaendelea kuwa 
mshirika mzuri kwa kuwa msingi 
wa mahusiano kati ya nchi mbili 
hizo, umejengwa na Baba wa 
Taifa la Tanzania, Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere na Baba wa 
Taifa la Zambia, Mzee Kenneth 
Kaunda.
Mapema asubuhi jana, Rais 

Dk. Samia na mwenyeji wake 
Rais Hichilema, walifanya dua na 
kuweka mashada ya maua kwenye 
mnara wa mashujaa uliopo Mtaa 
wa Uhuru Lusaka na waliweka pia 
mashada ya maua katika kaburi 
la muasisi na Baba wa Taifa hilo, 
Hayati Kenneth Kaunda.

Rais Dk. Samia akoleza
ushirikiano Tz, Zambia

Rais Dk. Samia 
alitumia fursa 
hiyo kusema 
kwamba mipaka 
ya kijiografia 
baina ya 
Tanzania na 
Zambia, haipaswi 
kuwa kikwazo 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia
Suluhu Hassan, akizungumza jambo na mwenyeji wake,

Rais wa Zambia, Hakainde Hichilema, wakati viongozi
mbalimbali wakiweka mashada ya maua kwenye eneo la

Mnara wa Kumbukumbu ya Wapigania Uhuru (Mashujaa)
wa nchi hiyo katika maadhimisho ya miaka 59 ya Uhuru

wa nchi hiyo jijini Lusaka jana. Picha: (Ikulu).

Katibu Mtendaji wa Baraza  la Mitihani Tanzania, Dk. Said Mohamed. 
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Ndiyo maana 
nchi hizi 
zilizokuwa mbili 
zikaunganishwa 
kuwa nchi 
moja inayoitwa 
Tanzania kama 
walivyotaka 
Mwalimu 
Nyerere na 
Sheikh Karume 
kwamba mtu 
mmoja mmoja 
katika nchi 
wawezeshwe 
na serikali 
kufikia hatua ya 
kujitegemea.

Habari Kitaifa

Wakunwa uteuzi wa Makonda
Na Mwandishi Wetu

W
ATU mba l imba l i 
wameendelea 
kupongeza uteuzi 
wa Paul Makonda 

kuwa Katibu wa Halmashauri Kuu 
ya CCM Taifa, Itikadi na Uenezi 
wakisema kama ni upele umepata 
mkunaji.
Katibu wa Maendeleo ya Veterani 

wa Umoja wa Vijana wa CCM 
makao makuu ya ofisi ndogo 
Dar es Salaam, Kapteni Mstaafu, 
Mohamed Ali Ligora, alisema katika 
mahojiano jana kwamba uteuzi wa 
Makonda umefanyika kwa umakini 
mkubwa.
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa 

katika kikao chake maalumu 
kilichokaa chini ya Mwenyekiti 
wa CCM, Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan kilifanya mabadiliko 
madogo ya Sekreterieti  ya 
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa, 
kwa kumteua Makonda kuwa 
Katibu wa Halmashauri Kuu ya 
CCM Taifa, Itikadi na Uenezi, 
Oktoba 22, mwaka huu.
Akizungumza na Uelekeo kwa 

njia ya simu jijini Dar es Salaam 
jana, Ligora alisema Kapteni 
mstaafu Ligora anasema Rais Dk. 
Samia ni chapa ya Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere aliyekuwa 
Rais wa kwanza wa Tanganyika 
na baadaye Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na 
kwamba ni chapa pia ya Rais Sheikh 
Abeid Aman Karume aliyekuwa 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar.
Alisema hali hiyo inatokana na 

jinsi anavyoendesha nchi kwa 
namna ambavyo Baba wa Taifa 
alitaka nchi iendeshweje na kwa 
namna ile ile ambayo Sheikh 
Karume alitaka nchi iendeshweje.
“Ndiyo maana nchi  hizi 

zilizokuwa mbili zikaunganishwa 
kuwa nchi moja inayoitwa Tanzania 
kama walivyotaka Mwalimu 
Nyerere na Sheikh Karume kwamba 
mtu mmoja mmoja katika nchi 
wawezeshwe na serikali kufikia 
hatua ya kujitegemea.
“Mfano hai, Mwalimu Nyerere 

aliwafikisha Watanganyika kuwa 
na viwanda na mashirika mengi 
huku akiwasomesha vi jana 
kukidhi matakwa ya viwandas na 
mashirika;
“Kwa upande wa Sheikh Karume 

alipoambiwa na Waingereza 
kwamba watamsaidia kujenga 
maeneo ya kukaa wananchi kule 
Michenzani pale watakapomletea 
sampuli ya udongo waliouchukua 
kwenda kuupima yajengwe 
majengo ya aina gani na ya ghorofa 
ngapi, Sheikh Karume akaita 
Baraza La Mapinduzi kesho yake na 
kwenda kupima Michenzani aina 
ya majengo wanayotaka kujenga.
“Wataalamu tayari wawe na 

kamba za kupimia na mimi 
mwenyewe nitaanzisha upimaji 
huo,” alisema Ligora akimkariri 
Karume.
Anasema katika hali hiyo, 

Makonda ni wa Mwalimu Nyerere 
ambaye pia alikuwa Mwenyekiti 
wa Ukombozi wa nchi za Kusini 
mwa Afrika na Mkombozi wa 
Makada maalumu wa nchi hizo, 
na kwa hiyo, Komredi Makonda ni 
mwanamapinduzi wa Mwalimu 

Nyerere na Sheikh Karume ambaye 
ni Mkombozi wa Zanzibar.
“Mtazamo wangu ni kwamba, 

Komredi Makonda anamkidhi 
Mwalimu Nyerere na Sheikh 
Karume kwa kukataa wananchi 
kunyanyaswa na kwa hiyo mwenye 
tabia ya kunyanyasa ndani ya CCM, 
Serikali na ndani ya wananchi 
watamwona Makonda ni hatari 
kwao.
“Lakini kwa mtazamo wa Samia 

alionao hao waliobaki walio 
wanyanyasaji ndani ya CCM, ndani 
ya Serikali na ndani ya wananchi 
watabadilika na nchi itasonga 
mbele kwa mwendo wa uhakika 
wa uchumi wa kujitegemea kwa 
kila mwananchi,” alisema.
Akitoa mfano, alisema baadhi 

ya wahitimu wa vyuo mbalimbali 
w ame r uhu s iw a  k u j i u n g a 
makundi makundi na Rais Samia 
amewatayarishia maeneo ya 
kudumu kama makazi yao, vijiji 
vyao na sehemu ya uchumi wa aina 
mbalimbali.
Alisema katika hali hii ya 

kuwaona vijana ni aina ya tabia 
aliyofanya Mwalimu Nyerere 
na Sheikh Karume ya kukabidhi 
vijana katika harakati za ukombozi 
wa Uhuru wa Tanganyika na 
Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar 
na kwa sababu hiyo ndiyo 
unavyoiona Tanzania ya leo 
inang’aa na barabara ya safari ya 
kuelekea kwenye kujitegemea kwa 
kila mwananchi iko wazi.
Anawataka wananchi, wana 

CCM na Jumuiya za CCM na 
Serikali  za CCM kuendelea 
kuelewa kwamba mwendo wa Rais 
Dk. Samia ni kudra ya Mwenyezi 
Mungu na Watanzania wanamjua 
Mungu.
N a y e  w a k i l i  w a 

kujitegemea  ambaye hakutaka 

jina lake litajwe gazetini, alisema 
Rais amepiga kwenye mshono kwa 
kumteua Makonda katika nafasi 
maana sasa nazi imepata mkunaji.
Alisema hana mashaka kabisa na 

utendaji wa Makonda kwa sababu 
ni  kijana mchapakazi na CCM 
inahitaji viongozi wa aina yake.
  “Nazi imepata mkunaji sasa. 

Namaanisha   CCM  i tara j ie 
makubwa zaidi,   atakipeleka 
chama mbele zaidi, ataendelea 
pale walipoishia watangulizi 
wake,” alisema.
  Naye Mwenyekiti wa Serikali 

ya Mtaa wa Vikongoro, Chanika, 
Seif Mwera alisema anampongeza 
Rais  Dk.  Samia kwa kumteua 
Makonda kwa kuwa kila mmoja 
kwenye chama anaelewa utendaji 
wake.
 Alisema uteuzi huo unakwenda 

sambamba na kupokea kijiti cha 
mtangulizi wake kukipeleka chama 
mbali zaidi.
“ K a t i k a  c h ama  w e n g i 

t u n am f a h amu  M a k o n d a 
hasa sisi wakazi wa Dar es 
Salaam, alituongoza kwenye mkoa 
wetu vyema na sasa tunatarajia 
makubwa ndani ya CCM, anakijua 
chama vizuri  Mama Samia 
anastahili pongezi kwa hili,&quot; 
alisema Mwenyekiti Mwera.
Mwandishi mkongwe, Hamisi 

Kibari alisema anamfahamu 
Makonda  k ama  k i ongoz i 
mwenye kufikiri sana juu ya watu 
anaowaongoza, kukerwa na kero 
zao na kuthubutu kuziondoa.
“Alipokuwa Mkuu wa Mkoa 

wa Dar es Salaam, kuna mambo 
mengi alifikiri, akathubutu kutaka 
kutatua kero mbalimbali hata kama 
si zote alizofanikiwa kuzitatua. 
CCM imeleta kwenye eneo hili la 
uenezi kijana anayefikiri,” alisema 
mwandishi huyo.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya  CCM Taifa, Paul Makonda

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
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OKTOBA 22, mwaka huu, 
mamilioni ya Watanzania, 
macho yao yalishuhudia 
utiaji saini Mkataba wa 

Uendeshaji wa Gati namba nne  
mpaka saba za Bandari ya Dar es 
Salaam kwa lengo la kuongeza ufanisi 
katika bandari hiyo zoezi lililofanyika 
makao makuu ya nchi, Ikulu ya 
Chamwino mkoani Dodoma.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
alisimamia utiaji saini huo ambapo 
pia ulihhudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wa serikali, vyama vya  
siasa na viongozi wa dini.

Rais wa Zanzibar ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 
Dk. Hussein Mwinyi, alihudhuria 
hafla hiyo.

Aidha, Rais mstaafu, Dk. Jakaya 
Kikwete na Waziri Mkuu mstaafu 
Federick Sumaye na  Mizengo Pinda, 
walikuwepo.

Akizungumza baada ya kushuhudia 
utiaji saini wa mikataba hiyo, Rais 
Dk. Samia alisema kuwa hatua 
hiyo inafikiwa baada ya kufanya 
uchambuzi wa kina ikiwemo maoni 
na mapendekezo yaliyotolewa na 
Watanzania wa kada mbalimbali.

Aidha, Rais Dk. Samia alisema 
uwekezaji unaofanywa na kampuni 
ya DP World, utabadilisha utendaji 
wa Bandari ya Dar es Salam na 
kuiwezesha kuchangia zaidi katika 
Pato la Taifa.

Moja ya faida kubwa ya uwekezaji 
huo ilielezwa kuwa kuongezeka kwa 
makusanyo kodi, ushuru wa forodha 
na tozo mbalimbali ambapo Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) itakusanya 
Sh. za Tanzania trilioni 26.7 kufikia 
mwaka 2032 tofauti na sasa ambapo 
mamlaka hiyo inakusanya Sh. trilioni 
7.8 kwa mwaka.

Licha ya hatua hii nzuri iliyofikiwa 
na serikali, bado kuna baadhi ya 
Watanzania wanaotilia shaka 
mikataba hii wakiona pengine kuna 
vipengele vilivyofichika ndani yake.

Hata hivyo, serikali haikusita 
kubainisha mengi ya masuala 
yaliyokuwa na utata mwanzoni 
ikiwemo kubwa zaidi kuwekwa muda 
wa ukomo wa mkataba miongoni 
mwa mengine.

Utamkumbuka, Mchumi na 
Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha 
Kimataifa cha Kampala tawi la Dar 
es Salaam, Dk. Bravious Kahyoza, 
aliwahi kukaririwa na vyombo vya 

habari akieleza kuwa ipo hatari 
ya kubinafsisha viungo vikuu 
vya uchumi kama Bandari kwa 
wawekezaji binafsi.

Moja ya manufaa ya uwekezaji huo 
ni pamoja na kuongeza ufanisi kwa 
huduma zitakazotolewa kwa meli na 
shehena kupita katika Bandari ya Dar 
es Salaam.

P i a  u t a b o r e s h a  h u d u m a 
katika Bandari ya Dar es Salaam 
kwakupunguza muda wa kuchakata 
nyaraka kwa kuwa kampuni ya DP 
World itatumia mifumo ya kisasa ya 
Tehama itakayofungamanishwa na 
wadau wote wa bandari.

Watanzania wanaiunga mkono 
serikali katika uwekezaji huu kwani 
wanaona mazuri na makubwa 

yanayokuja kwa siku za usoni. 
Ewe mdau, afisa, mama, baba 
na mzalendo yeyote wa nchi hii, 
muhimu kutambua kuwa utendaji 
shirikishi wa haki na kujituma ndiyo 
ufanisi bora utakaoleta matokeo 
mazuri kwa wote. 

Kazi Iendelee.

Watanzania 
wanaiunga mkono 
serikali katika 
uwekezaji huu 
kwani wanaona 
mazuri na makubwa 
yanayokuja kwa siku 
za usoni. Ewe mdau, 
afisa, mama, baba 
na mzalendo yeyote 
wa nchi hii, muhimu 
kutambua kuwa 
utendaji shirikishi 
wa haki na kujituma 
ndiyo ufanisi bora 
utakaoleta matokeo 
mazuri kwa wote. 

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

JICHO LANGU
Na Godfrey Sanga

Sangagodfrey26@gmail.com

DP World manufaa kwa wote

Vijana 
kuvamia siti 
za wenye 
mahitaji

Kila la heri darasa la nne
KUANZIA leo na kesho, wanafunzi zaidi ya 

milioni 1.6 wa darasa la nne, wanatarajia 
kuanza mitihani wa kitaifa unaolenga 
kuwapima uwezo wao kabla ya kwenda 

darasa la tano.
Taarifa iliyotolewa na Baraza la Mitihani 

la Tanzania (NECTA) jana ilisema kwamba 
wasichana watakaofanya mtihani huo ni 864,211, 
sawa na asilimia 51.05 na wavulana ni 828,591, 
sawa na asilimia 48.95.

Hadi jana, kwa mujibu wa Katibu Mtendaji wa 
Baraza hilo, Dk. Said Mohamed, maandalizi yote 
kwa ajili ya upimaji wa darasa la nne nchini kote, 
yalikuwa ya mekamilika.

Mtihani huo wa darasa la nne utafuatiwa na 
mtihani mwingine wa upimaji wa kidato cha pili 
utakaoanza Oktoba 30 hadi Novemba 9, mwaka 
huu ukihusisha wanafunzi 759,573, ambapo 
wasichana 405,766 na wavulana ni 353,807.

Katika maandalizi ya mitihani hiyo miwili, Dk. 
Mohamed alisema kamati za mitihani za mikoa na 
halmashauri, zimefanya maandalizi yote muhimu 
kwa kutoa semina kwa wasimamizi wa mitihani 
hiyo pamoja na kuhakikisha mazingira ya vituo 
vya upimaji yapo salama, tulivu na kuzuia mianya 
yote inayoweza kusababisha kutokea udanganyifu.

Tunaipongeza serikali kuendeleza mitihani hii 
kwa sababu inasaidia wanafunzi wafanye marejeo 
ya kile walichojifunza katika madarasa au vidato 

vya nyuma.
Hatua ya kuwapima vijana wetu wakiwa katikati 

ya masomo kitaifa ni muhimu katika kuboresha 
kile wanachojifunza kuliko watoto wanaposoma 
kuanzia darasa la kwanza hadi la saba au kuanzia 
kidato cha kwanza hadi cha nne bila kupimwa.

Upimaji huu huwasaidia wanafunzi, wazazi, 
walimu, shule, halmashauri na wadau wengine 
kujua hali ilivyo ili kujipanga vizuri zaidi kwa ajili 
ya mitihani ya kuhitimu masomo, iwe ni ya shule 
ya msingi au ya sekondari.

Tunaamini kwamba walimu wakuu na wamiliki 
wa shule binafsi watafuata miongozo iliyotolewa 
na kuhakikisha mitihani katika shule zao 
inafanyika kwa utulivu na bila udanganyifu.

Halikadhalika tunaamini wasimamizi wote 
walioteuliwa kusimamia upimaji huu watafanya 
kazi yao ya usimamizi kwa umakini, uadilifu, 
weledi na kwa kuzingatia kanuni za mitihani na 
miongozo waliyopewa ili kila mwanafunzi afanye 
mtihani bila bughudha.

Tunaungana na Baraza kutoa wito kwa jamii 
yote ya Watanzania kutoa

ushirikiano unaotakiwa katika kuhakikisha 
upimaji wa darasa la nne na kidato cha pili mwaka 
huu unafanyika kwa amani na utulivu.

Tunawatakia kila heri wote wanaoanza mitihani 
hiyo ya upimaji leo kwa maana ya darasa la nne, na 
wale wa kidato cha pili.

KUNA baadhi ya vijana wamekuwa na 
tabia ya kuwapiga vikumbo watu wenye 
mahitaji maalum wakiwemo wazee, 
wajawazito, wenye ulemavu, waliobeba 
watoto na wagonjwa wakati wa kupanda 
mabasi ya mwendokasi.

Mabasi hayo yameweka utaratibu mzuri 
wa kutenga angalau viti vitano mahususi 
kwa makundi hayo, lakini vijana bila soni, 
hutumia nguvu zao kuwapiga vikumbo 
na kukimbilia kukaa kwenye nafasi hizo 
kisha kubandika masikioni  `ear phones’ 
na kujifanya `bize’ kuchat na simu. Hii ni 
kero, vijana badilikeni!

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255787559090

Meneja Masoko/Biashara: + 255718480406 /  

                                                    + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi
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Na John Ngunge

LICHA ya Bandari ya Dar 
es Salaam kuwa lango la 
biashara, pia ni maliasili, 
ni jaha, ni hidaya adhimu 

ambayo Taifa imejaaliwa na 
Mwenyezi Mungu, anasema Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan.

A n a o n g e z a ,  k u u m b w a 
kwa bandari hii na kuwekwa 
Ta n z a n i a  k u n a i p a t i a  t a i f a 
wajibu wa kuhudumia nchi 
jirani wanaoitegemea. Hii ni 
kwa mujibu wa makubaliano ya 
Almaty ya Umoja wa Mataifa, 
(Almaty Programme of Action) kwa 
nchi zenye mlango bahari yaani 
bandari.

Anakumbusha kuwa nchi hizo 
zina wajibu wa kuhudumia na 
kuhakikisha ustawi wa nchi zisizo 
na milango bahari.

Katika kutekeleza wajibu 
huo, Rais Dk. Samia anasema 
Serikali imewekeza sana kwenye 
kuiunganisha nchi yetu na 
nchi zinazotuzunguka kupitia 
barabara, vituo vya utoaji huduma 
mipakani, reli, usafiri wa majini, 
na imeendelea kuboresha bandari 
zetu za kwenye maziwa kama 
Mwanza, Kigoma na Karema na 
hata usafiri wa angani.

Anabainisha kuwa ununuzi 
wa ndege ya kwanza ya mizigo 
iliyowasili nchini hivi karibuni 
utasaidia  kupeleka mizigo 
inayotoka bandarini kwenda nchi 
jirani hasa ile inayohitaji usafiri wa 

haraka.
Hivyo, anasema ni lazima kukuza 

uwezo na ufanisi wa bandari yetu 
ili iweze kusafirisha mizigo mingi 
zaidi ili kukamilisha mnyororo wa 
biashara na nchi majirani zetu.

Kwa kuzingatia ukweli huo, 
anasema busara iliwaelekeza 
wapate mwekezaji  ambaye 
watashirikiana naye si tu katika 
kujibu changamoto za upatikanaji 
wa mizigo au mzigo wa kutosha 
wa kuingia na kutoka nchini, vile 
vile kuongeza ufanisi utakaofanya 
gharama kuwa shindani na bandari 
nyingine katika ukanda wa Afrika 
Mashariki na Kusini mwa Afrika.

Anasema walizingatia pia 
ukweli kuwa Bandari ya Dar es 
Salaam siyo mlango bahari pekee 
Mashariki na Kusini mwa Afrika 
kwani kuna milango bahari mitatu 
ya Mombasa, Beira na Durban 
na kwa upande wa Magharibi 
kuna milango bahari ya Walvis 
Bay nchini Namibia na Lobito 
nchini Angola, hii ikiwa na maana 
kwamba wale wanaotaka mizigo 
yao ifike wana uwezo wa kuchagua 
bandari yoyote wakaitumia.

Lakini anasema; “Kinachotupa 
sisi turufu dhidi ya washindani 
wetu ni bahati ya mlango wetu wa 
bahari kuwa na masafa mafupi 
kuingia nchi jirani na kwamba 
tunafikika na nchi nyingi kwa 
kutumia mpaka mmoja tu tofauti 
na milango bahari mingine.

“Hata hivyo, ukaribu peke yake 
siyo hoja ya kutosha kwa sababu 

kama ukaribu tumekuwa nao siku 
zote hivyo lazima tufanye kazi ya 
kuongeza ufanisi katika bandari 
yetu kwa sababu wafanyabiashara 
hutazama ufanisi na gharama,” 
anasema.

Busara ya Serikali anayoingoza 
Rais Dk. Samia ndiyo iliyofikia 
maamuzi ya kusaini mikataba 
mitatu kati ya kampuni ya DP 
World ya Dubai, kuhusu uwekezaji 
katika Bandari ya Dar es Salaam.

H a t u a  h i i  i m e e n d e l e a 
kuthibit isha kuwa ser ikal i 
anayoiongoza ni  sikivu na 
inatekeleza ahadi zake. Pia ni 
serikali inayojali maslahi ya taifa 
na wananchi wake.

Mikataba hiyo iliyosainiwa 
Oktoba 22, mwaka huu, katika hafla 
iliyofanyika Ikulu ya Chamwino, 
jijini Dodoma, ilihusu uwekezaji 
katika Bandari ya Dar es Salaam 
pekee inahusisha upangishaji na 
uendeshaji wa Gati namba 4 hadi 7.

Mikataba hiyo ni Mkataba wa 
Nchi Mwenyeji; Mkataba wa 
Upangishaji Ardhi na Mkataba wa 
Uendeshaji wa Bandari.

Mikataba hiyo kwa mujibu 
wa Rais Dk. Samia, imetokana 
na makubaliano ya awali kati ya 
Serikali na Mamlaka ya Dubai 
ambao wameridhia mahitaji 
na matakwa ya nchi kama 
yalivyosainishwa kwa kuzingatia 
maslahi ya taifa.

Kauli ya Dk. Samia ambayo 
aliitoa baada ya kushuhudia 
utiaji saini wa mikataba hiyo, 

imeendelea kudhihirisha kwamba 
ni Rais Samia ni msikivu anayejali 
wananchi wake.

Tangu Juni, mwaka huu, baada ya 
Bunge kuridhia mkataba baina ya 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Serikali ya Dubai 
kuhusu ushirikiano wa kiuchumi 
na kijamii kwa ajili ya uendelezaji 
na uboreshaji wa utendaji kazi wa 
Bandari Tanzania (IGA), Serikali 
ilitoa fursa kwa wananchi kutoa 
maoni yao.

Maoni hayo yalitolewa na 
mtu mmoja mmoja, makundi ya 
watu, taasisi za dini, wabobezi 
au manguli wa fani mbalimbali, 
na Serikali ilisema itasikiliza na 
kuzingatia maoni hayo, na kwa 
kweli imetekeleza.

Baada ya uchambuzi wa maoni 
ya wadau kama yalivyowasilishwa 
serikalini kwa njia mbalimbali, 
zikiwemo rasmi au kwa kutumia 
mitandao ya kijamii, hatimaye 
wakati wa kusaini mikataba hiyo, 
Rais Dk. Samia alidhihirisha ukweli 
kwamba ni msikivu.

Kuthibitisha usikivu wake, Rais 
Dk. Samia kwa kauli yake aliyoitoa 
baada ya kushuhudia utiaji saini wa 
mikataba hiyo, alisema:

“Serikali kwa upande wake 
ilisikiliza michango na maoni 
mbalimbali yaliyotolewa na Chama 
cha Wanasheria wa Tanganyika, 
vyama vya siasa, asasi za kiraia, 
wanaharakati huru na vyombo vya 
habari.

 Inaendelea Uk. 8

Pia tuliangalia 
maoni katika 
mitandao 
ya kijamii. 
Tumewasikiliza 
viongozi wetu wa 
dini na baadhi 
ya viongozi 
wetu wastaafu. 
Mikataba ya 
Uwekezaji 
wa Bandari 
iliyosainiwa 
imezingatia maoni 
yaliyotolewa 
kupitia makundi 
mbalimbali ya 
kijamii, pamoja na 
sheria na taratibu 
za nchi.

Habari Kitaifa

Samia athibitisha usikivu na utekelezaji
MKATABA TPA NA DP WORLD:
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Samia athibitisha usikivu na utekelezaji

kwa maslahi mapana ya nchi.
Ametaja mambo hayo 10 kuwa 

ni mikataba kuhusisha baadhi ya 
magati ya Bandari ya Dar es Salaam 
na sio maeneo yote ya Bandari ya 
Dar es Salaam na mikataba hii 
haihusishi bandari nyingine za 
mwambao na maziwa.

Anasema mkataba huu una 
ukomo wa miaka 30 na utakuwa 
ukirejewa kila baada ya miaka 
mitano ikiwa ni pamoja na kurejea 
mpango wa uwekezaji; kuwa na 
kampuni ya uendeshaji ambayo 
TPA itamiliki hisa na kuweka 

viwango vya utendaji ambazo 
mwekezaji anapaswa kuvifikia.

Mengine ni kwa watumishi wa 
sasa wa TPA kupewa nafasi ya 
kuchagua kubaki TPA au kuhamia 
kwa mwekezaji, na kwamba 
jukumu la ulinzi na usalama 
katika eneo lote la bandari na 
yaliyokodishwa kwa DP World 
yataendelea kubaki Serikalini.

Mbossa anasema mwekezaji 
atatakiwa kulipa kodi na tozo zote 
za Serikali kwa kuzingatia Sheria 
za Tanzania; kutumika kwa Sheria 
za Tanzania katika utekelezaji 

wa mikataba hii, kuwa na fursa 
za Watanzania kushiriki katika 
uwekezaji huu kupitia vifungu 
vya sheria vinavyolinda maudhui 
ya ndani ya nchi na kwamba 
imezingatia kuwepo kwa haki ya 
serikali kujiondoa katika mikataba 
hiyo.

Moja ya faida kubwa ya 
uwekezaji huo imeelezewa kuwa 
ni kuongezeka kwa makusanyo 
kodi, ushuru wa forodha na tozo 
mbalimbali ambapo Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) itaweza 
kukusanya Sh. Trilioni 26.7 kufikia 

mwaka 2032 tofauti na sasa 
ambapo mamlaka hiyo inakusanya 
Sh. Trilioni 7.8 kwa mwaka.

Kwa upande wake Mwenyekiti na 
Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya DP 
World, Sultan Ahmed Bin Sulayem 
alisema katika miaka mitano ya 
mwanzo DP World itawekeza Dola 
za Marekani milioni 250 huku kazi 
ya kwanza ikiwa ni kuboresha 
miundombinu ya kushughulikia 
mizigo kwa haraka ili kuondoa 
kero ya ucheleweshaji wa mizigo 
unaoikabili Bandari ya Dar es 
Salaam hivi sasa.

Inatoka Uk. 7

‘ ’ P i a  t u l i a n g a l i a  m a o n i 
katika mitandao ya kijamii. 
Tumewasikiliza viongozi wetu 
wa dini na baadhi ya viongozi 
wetu wastaafu. Mikataba ya 
Uwekezaji wa Bandari iliyosainiwa 
imezingatia maoni yaliyotolewa 
kupitia makundi mbalimbali 
ya kijamii, pamoja na sheria na 
taratibu za nchi.”

Kwa kifupi, hatua ya kufikia 
kusaini kwa mikataba hiyo 
unadhihirisha kuwa mchakato 
wake ulikuwa shirikishi tangu 
mwanzo wa majadiliano mpaka 
sasa katika uingiaji wa mkataba wa 
utekelezaji.

A m e s e m a  m c h a k a t o  w a 
majadiliano ya uingiaji mkataba 
kati ya Serikali ya Tanzania na 
DP World katika uendelezaji na 
uendeshaji wa bandari ya Dar es 
Salaam umekuwa shirikishi tangu 
mwanzo wa majadiliano mpaka 
hatua ya utiaji saini.

Rais Dk. Samia akiwa pamoja 
na Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, aliongoza makumi kwa 
mamia ya Watanzania walioalikwa 
Ikulu Chamwino jijini Dodoma 
kushuhudia utiaji saini wa 
mikataba hiyo.

Mihimili yote mitatu ya Utawala, 
Bunge na Mahakama ilikuwepo 
kushuhudia tukio hilo la kihistoria 
likiandikwa.

Walioalikwa waliwakilisha 
taasisi zao kama vile CCM, 
viongozi wa vyama vya siasa, 
taasisi binafsi, viongozi wastaafu 
na viongozi wa dini.

Mamilioni ya Watanzania 
wengine walishuhudia hafla hiyo 
kupitia matangazo ya televisheni 
(na njia zingine za mitandao 
ya kijamii) yaliyorushwa moja 
kwa moja na kusikika sehemu 
mbalimbali nchini na duniani 
kote.

M i k a t a b a  h i y o  m i t a t u 
imesainiwa kwa kuzingatia 
Kifungu cha 2 cha Sheria ya 
Ubia Namba 6 ya mwaka 2023 
na Kifungu cha 2 cha Sheria ya 
Ununuzi wa Umma Namba 5 ya 
mwaka 2023, inakwenda kuongeza 
mapato ya serikali, hivyo kukuza 
uchumi wa taifa.

“Kwa uhakika hakuna sauti au 
kundi ambalo halikusikilizwa au 
kupuuzwa. Serikali tuliunda jopo 
la wataalamu, pia wanasiasa na 
wanasheria waangalie hoja zote 
na watuambie ipi iingie kwenye 
mkataba na ipi haina mashiko,” 
alisema.

A n a s e m a  m i k a t a b a  h i i 
i m e z i n g a t i a  m a o n i  y o t e 
yaliyotolewa, na pia maslahi 
mapana ya nchi yetu.

 Anasema kilichofanyika katika 
uwekezaji wa Bandari ya Dar es 
Salaam ni kuhakikisha bandari 
hiyo inaendeshwa katika viwango 
vinavyokubalika duniani, kukuza 
ufanisi na biashara na hatimaye 
kukuza mapato ya nchi.

A k i b a i n i s h a  m a m b o  1 0 
muhimu yanayohusu mkataba wa 
uwekezaji na uendelezaji kati ya 
Serikali na kampuni ya DP World 
ya Dubai, Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania (TPA), Plasduce 
Mbossa, anasema, mikataba hiyo 
imezingatia vitu vingi ndani yake 
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Na Reubeni Lumbagala, 
Dodoma

M
WANAFALSAFA 
n a  m w a n a s i a s a 
a m b a y e  d u n i a 
itaendelea 
kumkumbuka kwa 

muda mrefu, Mwalimu Julius 
Nyerere aliwahi kusema kuwa ili 
nchi iendelea inahitaji vitu vinne; 
watu, ardhi, siasa safi na uongozi 
bora. 

Uwepo wa vitu hivi vinne na 
mfumo madhubuti wa kuratibu, 
ni dhahiri maendeleo ya kweli 
yanayogusa maisha ya watu 
yataweza kufikiwa. 

Lengo la makala haya ni 
kuangazia jambo moja kati ya 
hayo manne yaliyoainishwa na 
Baba wa Taifa, Mwalimu Nyerere 
- Siasa safi. 

Siasa inaweza kutafsiriwa 
kama matendo yanayohusiana 
na kuongoza pamoja na kufanya 
maamuzi kama vile mgawanyo wa 
raslimali katika ngazi mbalimbali 
za jamii, kama vile mji, taifa, 
au hata dunia nzima (siasa ya 
kimataifa).

Tofauti na wengi wanavyoitafsiri 
kwamba siasa ni uongo au porojo 
lakini ukweli ni kwamba siasa ni 
maisha. Siasa inagusa kila eneo 
la maisha ya kawaida ya kila siku 
ya mwanadamu. Wanasiasa ndio 
wanaotoa maamuzi ya mambo 
mengi yanayoendesha maisha 
yetu.

Hakuna namna ambayo ustawi 
na maendeleo ya watu unaweza 
kujadiliwa na kufikiwa bila uwepo 
wa siasa tena siasa safi yenye tija 
kwa wananchi. Kama kuna siasa 
safi basi jua pia kuna siasa chafu 
zisizo na manufaa kwa wananchi.

Kumekuwa na changamoto 
kwa baadhi ya wanasiasa 
nchini kushindwa kufanya siasa 
safi zenye kugusa maisha ya 
wananchi, badala yake kujikita 
katika kutoa lugha za kebehi, 
dharau na zisizo na staha au 
kutaka kutumikiwa badala ya 
kuwatumikia wananchi. Siasa 
safi ni siasa zenye kujenga hoja, 
zenye kujikita kujibu mahitaji ya 
wananchi. 

Oktoba 11, 2023 akiwa mgeni 
rasmi katika mkutano wa 
wanachama na viongozi wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Dk. Doto Biteko alitoa 
darasa zuri la siasa safi kwa 
wanasiasa.

Mkutano huo ulioandaliwa na 
Mbunge wa jimbo hilo, Ridhiwani 
Kikwete, uliopokea taarifa ya 
utekelezaji wa Ilani ya CCM 
jimboni Chalinze.

Katika hotuba yake, Dk. Biteko 
alisisitiza kwamba ili kuwa na 
maendeleo ni vyema kufanya siasa 
zinazolenga kubadili maisha ya 
watu badala ya siasa za maneno. 

“Shikamaneni, thaminianeni 
na kuvumiliana. Angalieni 

yanayowakeka pamoja badala 
ya yale yanayowatenganisha. 
Tusiingie kwenye matusi na 
kejeli. Kazi yetu iwe ya kuyasemea 
yale yaliyofanywa na serikali. 
Wananchi wanachohitaji ni 
huduma tuwapelekee maendeleo 
huko waliko raslimali fedha 
zilizopo zitumike kwa kiwango 
kinachotakiwa,” alisisitiza Dk. 
Biteko. 

Haya ni maneno mazito na 
darasa maridhawa kwa wanasiasa. 
Hii ni shule kamili kutoka kwa Dk. 
Doto Biteko. 

Naibu Waziri Mkuu hiyo, 
anafahamu  wanachotaka 
wananchi ni utatuzi wa kero zao 
na kutendewa au kupewa miradi 
inayogusa maisha yao. 

Utatuzi wa kero za wananchi, 
unategemea utendaji  kazi 
madhubuti na uadilifu wa 
viongozi waliopewa dhamana ya 
kuwatumikia wananchi.

Kimsingi, ukishakuwa kiongozi 
wa kuchaguliwa,  kuteuliwa 
au kuajiriwa kwenye ofisi ya 
umma, wewe una dhima ya 
kuwajibika moja kwa moja katika 
kuwatumikia wananchi kwenye 
ofisi au eneo lako la kazi. 

Baadhi ya dini kama Uislamu 
zinafundisha kwamba kila 
kiongozi hata kwa ngazi ya familia 
ni mchunga na mbele ya haki 
ataulizwa na Mwenyezi Mungu 
namna alivyochunga kondoo 
anaowaongoza.

Kwa mujibu wa mafundisho 
hayo, miongoni mwa watu saba 
watakaopata kivuli cha Mwenyezi 
Mungu siku ya kiama ni pamoja 
na kiongozi mwadilifu, anayejitoa 
na kuwatumikia wananchi kwa 
haki na kwa dhati.

K w a  h i y o ,  v i o n g o z i 
wanawajibika moja kwa moja 
katika kufanya siasa zitakazobadili 
maisha ya watu ili kuchochea 
maendeleo katika jamii na nchi 
kwa ujumla. Na wajue Wana 
maswali ya kujibu mbinguni.

Tatizo la baadhi ya viongozi 
ni kutumia madaraka au ofisi za 
umma kwa maslahi binafsi.

Dk. Biteko anataka kasi ya 
uboreshaji wa huduma za kijamii 
kwa wananchi iwe kubwa kwani 
hiyo ndiyo siasa safi yenye 
kubadili maisha ya watu. 

Wananchi wanataka huduma 
bora za kijamii kama vile elimu, 
afya, maji, umeme, barabara, 
mawasiliano na nyinginezo. 

Na kimsingi, nafsi au moyo 
wa mtu umeumbwa kumpenda 
anayempenda na kuonesha 
heshima kwake. Kwa hiyo 
ki la  kiongozi  anayependa 
kukumbukwa, kuacha alama na 
hata kuombewa mazuri anapaswa 
kuwatumikia kwa uadilifu na haki 
wananchi.

W a n a n c h i  w a n a h i t a j i 
kuboreshewa shughuli zao, 
mathalani, uhakika wa kupata 
pembejeo kwa ajili ya kilimo, 

mifugo an uvuvi na kutembelewa 
na maofisa ugani ili walime kilimo 
chenye tija. 

Vilevile, wananchi wanayo kiu 
ya kuboreshewa miundombinu 
ya barabara na ujenzi wa masoko 
ili waweze kufanya biashara 
zao katika mazingira mazuri 
ili hatimaye waweze kupata 
kipato kwa ajili ya familia zao na 
kuchangia maendeleo ya nchi yao. 

Kufanikiwa kwa haya yote 
kunategemea utendaji kazi 
wa viongozi na watumishi wa 
umma wenye dhamira ya dhati 
ya kubadili maisha ya watu 
wanaowaongoza na kuwatumikia. 

Aidha, Dk. Biteko anatoa 
rai juu ya matumizi mazuri ya 
fedha za umma zinazotengwa na 
serikali katika kughramia miradi 
mbalimbali ya maendeleo. 

Hii ni kutokana na ukweli 
kuwa kubadili maisha ya watu 
k u n a k w e n d a  s a m b a m b a 
na utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo ya wananchi ambapo 
bila matumizi mazuri ya fedha 
hizo, miradi hiyo itakwama 
na hivyo maisha ya wananchi 
yataendelea kuwa duni. 

Hivyo basi, mkazo wa Dk. 
Biteko wa kutaka fedha za 
miradi zitumike kwa kiwango 
kinachotakiwa ni namna bora ya 
kufanikisha mkakati wa serikali 
wa kubadili maisha ya wananchi 
wake kutoka maisha ya chini hadi 
maisha bora.

Ni  vyema ieleweke kwa 
wanasiasa kwamba kutaka 
kuungwa mkono na wananchi 
bila kuwa na mikakati thabiti 
inayopimika ya kubadili maisha 
ya wananchi ni kupoteza muda 
tu. 

Wananchi wa sasa wanajua 
aina ya kiongozi wanayemtaka 
ili washirikiane nae katika 
juhudi za kujiletea maendeleo. 
Kiongozi  huyo ni  yule 
anayefanya siasa zenye 
mrengo wa kuboresha maisha 
yao, mwadilifu na asiye 
mbinafsi. 

K u h u s u  u b i n a f s i , 
wataalamu wa saikolojia 
w a n a s e m a  k i m s i n g i 
k i l a  m t u  a n a z a l i w a 
akiwa na ‘vinasaba’ vya 
kujipendelea,  yaani 
‘mimi kwanza’ lakini 
uungwana na ustaarabu 
unapaswa kumsukuma 
mtu kukandamiza nafsi 
yake ili kuwajali watu 
wengine kwanza.

U s h i r i k i a n o  n a 
mshikamano vilevile ni moja 
ya msingi muhimu wa kufanya 
siasa safi. Viongozi ni lazima 
washirikiane kikamilifu na 
wananchi wao ili kuunganisha 
nguvu pamoja na hatimaye 
kufikia maendeleo ya kweli. 

Pengine, ni muda mwafaka 
sasa kwa wanasiasa na wote 
w a l i o k a b i d h i w a  o f i s i  z a 

umma ambao hawajashtuka 
kubadili mienendo na namna 
wanavyoendesha siasa. 

Wajue kwamba wakati na 
mazingira ya siasa nchini 
yamebadilika. Kiongozi ni mtu 
wa kuwatumikia wananchi au 
kwa lugha nyingine ni mtumwa 
wao. Yule anayewania madaraka 
ya kisiasa akidhani yeye atakuwa 
bwanamkubwa na wananchi 
ni watu wa kumtumikia au 
kusukumasukuma ‘amebugi 
stepu’ kama wanavyosema vijana 
wa kisasa.

Ni lazima wanasiasa wajikite 
katika siasa safi kama alivyotoa 
darasa Dk. Biteko kwani bila 
kufanya hivyo, wataangukia 
pua. 

Nimalizie kwa kumrejea 
tena Mwalimu Nyerere 
aliyepata kusema kwamba 
mtu mwaminifu na mwadilifu 
kabisa kabisa hakimbilii 
uongozi kwa sababu kila tatizo 
kwenye eneo lake la uongozi ni 
mzigo wake. Viongozi jueni kero 
na matatizo ya Watanzania ni 
mzigo wenu.

Mwandishi ni Mwalimu wa 
Mlali Sekondari ya mkoani 
Dodoma. Mawasiliano 
yake ni 0620 
800 462. 

Siasa

Jungu Kuu

Biteko ametoa darasa zuri 
kwa wanasiasa wetu

Shikamaneni, 
thaminianeni 
na kuvumiliana. 
Angalieni 
yanayowakeka 
pamoja badala ya yale 
yanayowatenganisha. 
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kwamba takribani asilimia 50 
ya makusanyo ya Mamlaka ya 
Mapato nchini, yanatokana 
na Bandari ya Dar es Salaam 
na  kwamba  tuk i j ipanga 
vizuri ,  Tanzania inaweza 
kuwa miongoni mwa nchi 
zinazotegemea bandari kwa zaidi 
ya asilimia 90.

KWA NINI TUKO NYUMA?
Kama sisi tuna nafsi ya 

kuhudumia nchi nyingi kuliko 
hata majirani zetu wa Kaskazini, 
kwa nini wao wanatuzidi ufanisi?
Z ipo  s ababu  k adhaa , 

miongoni mwa hizo ni pamoja 
na uwekezaji mdogo uliofanyika 
ambao hautoi ufanisi mkubwa.
Lakini kuna sababu za udhaifu 

na weledi wa menejimenti, wizi 
na hata kuhujumiwa au kuzidiwa 
ujanja na washindani wetu.
Niliwahi kuibiwa siri na 

mtu mkubwa bandarini hapo 
kwamba wanasiasa na sisi 
wanahabari, tumeshiriki sana 
`kuiua’ Bandari ya Dar es Salaam 
bila kujua.
Kwamba kutokana na madudu 

yaliyokuwa yakifanyika, bandari 
iligeuka pia kuwa eneo la 
wanasiasa kujichukulia `ujiko’ 
kwa kufichua uozo.
Hilo likitokea, sisi wanahabari 

ndiyo inakuwa habari yetu 
kubwa. Kumbe washindani wetu 
wakawa wanatunza zile habari 
(cuttings), kisha wanazitumia 
kama ushahidi kuwavuta wateja 
kwamba Bandari ya Dar es 
Salaam, ni madudu matupu!
Roho iliniuma sana niliposikia 

kwamba tulipokuwa na idadi 
kubwa ya wakimbizi, shirika 
moja la Kimataifa, lilikuwa 
linapitishia nchi jirani misaada 
kwenda kwa wakimbizi walio 
nchini mwetu badala ya Dar es 
Salaam baada ya kuaminishwa 
kwamba bandari yetu ni ya 
hovyo.
Nitumie wasaa huu kuweka 

angalizo kwamba matatizo 
kwenye maeneo nyeti kama 
bandari au utalii, ni ya kutatua 
kimya kimya na si kuita vyombo 
vya habari!
Takwimu zilizopo zinaonesha 

kwamba wakati bandari yetu hii 
kubwa ina uwezo wa kuhudumia 
tani milioni 25 pekee kwa 
mwaka, bandari za kisasa 
zinakwenda hadi tani milioni 

100. DP World wana uwezo wa 
kutusogeza huko.
Bandari kwa sasa inaweza 

kuhudumia meli za kizazi cha 
pili zinazobebea hadi makontena 
2,500, lakini haiwezi kuhudumia 
meli za kisasa za Post Panamax 
zenye uwezo wa kubeba 
makontena 8,000.
Bandari yetu inategemea 

wadau wengine kama ICDs na 
CFS kutunza na kuhudumia 

shehena, lakini bandari za 
kisasa huduma za UCD na CFS, 
zinapatikana kwenye bandari na 
hivyo kuokoa muda.
Waka t i  b anda r i  y e t u 

inahudumia makontena 12 
kwa saa, bandari za kisasa 
huhudumia makontena 40 kwa 
saa. Wakati muda wa makontena 
kukaa bandarini ni siku saba, 
kwingineko ni chini ya hapo.
Lakini pia kwa sasa gharama 

za kupitishia mzigo Bandari ya 
Dar es Salaam, ni kubwa kwa 
sababu mbalimbali zikiwemo 
za meli kusubiri nangani muda 
mrefu na kuna mianya mingi ya 
kuombana rushwa.
Hata kwa viwango vya 

kimataifa vya utendaji (Port 

Performance Index - CPPI), 
bandari yetu imekuwa iko 
mkiani. Kwa mfano, katika 
viwango ambavyo hutolewa 
na Benki ya Dunia, kwa mwaka 
2022, ilikuwa ya 361 kati ya 
bandari 386, yaani ilizidi 
bandari 25 tu. Mwaka huu 2023 
ni ya 312 kati ya bandari 348 
zilizokaguliwa. DP World wana 
uwezo wa kutusogeza nafasi za 
juu.

KWA NINI TUSIWEKEZE WENYEWE?
Swali kwa nini tusiwekeze 

wenyewe linafanana sana na 
wale ambao huwa wanauliza 
kwa nini tunakopa kujenga 
barabara, reli au mitambo ya 
kuzalisha umeme.
Jibu ni kwamba uwiano wa 

mapato na makusanyo huwa 
hauruhusu kutumia mapato 
kujenga kitu kama barabara ya 
kuunganisha mkoa na mkoa 
sambamba na kuendelea 
kuhudumia mahitaji mengine ya 
nchi.
Kwa kutegemea mapato ya 

ndani, kwa mfano, tunaweza 
kutumia miaka 20 kujenga 
barabara ili kuhakikisha shughuli 

Jungu Kuu

Na Hamisi Kibari

H
ATUA iliyofikiwa 
J um a p i l i  k w a 
s e r i k a l i  k u t i a 
sa in i  mikataba 
ya  uende leza j i 

na uwekezaji wa Bandari ya 
Dar es Salaam, imedhihirisha 
kwamba tuna Amiri Jeshi 
shupavu, muungwana, mtulivu 
na mvumilivu, Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan.

Lakini sakata hili la kuleta 
tena sekta binafsi katika 
kuendesha Bandari ya Dar 
es Salaam limesaidia pia 
kuonesha kwamba kuna tatizo 
la  wanasiasa kuwabishia 
wataa lamu  wenye  da ta 
huku wao wakiongozwa na 
mihemuko ya kisiasa.

BANDARI YA DAR ES SALAAM
Kimsingi, Bandari ya Dar es 

Salaam ni neema kubwa ambayo 
Mwenyezi Mungu ametupa 
Watanzania. Niliwahi kufanya 
mahojiano na Mkurugenzi 
Mkuu wa zamani wa Mamlaka 
ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania (TPA), Deusdedit 
Kakoko, akaniambia Bandari 
ya Dar es Salaam inapokea na 
kusafirisha takribani asilimia 
90 ya mizigo yote inayoingia au 
kutoka.
Bandari nyingine ukiacha 

za kwenye maziwa ni ya Tanga 
na Mtwara ingawa kuna 
bandari ndogo za Lindi, Kilwa, 
Bagamoyo na Pangani.
Kwamba Tanzania ndiyo nchi 

inayopakana na nchi nyingi 
zisizo na bandari (land-locked 
countries) pengine kuliko nchi 
yoyote Afrika na hivyo ufanisi 
wa bandari hii una manufaa 
makubwa kwa Tanzania na nchi 
zinazoitegemea.
Nchi zisizo na bandari 

zinazotuzunguka ni pamoja 
na Uganda, Rwanda, Burundi, 
Malawi, Zambia na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC).
Lakini ufanisi wa Bandari 

ya Dar es Salaam unaweza 
kusababisha itoe huduma katika 
nchi zenye bandari ndogo kama 
Msumbiji na Madagascar na pia 
katika nchi za Sudan Kusini na 
Zimbabwe.
Kakoko akazidi kusema 

Uzushi umepata majibu ya
kisayansi sakata la Bandari

nyingine za nchi ikiwemo kulipa 
mishahara ya watumishi wa 
umma hazikwami.
Katika mazingira kama hayo, 

ni bora tukope, tujenge barabara 
katika kipindi kifupi kisha tuwe 
tunalipa deni taratibu huku 
tukiendela kutumia barabara.
Kama huwezi kukopa au 

kujenga barabara kwa miaka 
20 kwa kutegemea fedha za 
ndani, uamuzi mwingine ni 
kuacha kabisa kujenga barabara 
na kuwa kama wenzetu wa 
DRC ambako unaweza kukuta 
hakuna kabisa barabara ya 
kuunganisha mkoa kama 
Morogoro na Dodoma, hivyo 
njia kuwa ya ndege pekee au 
kutumia punda!

USHUPAVU WA SAMIA
Ni dhahiri Bandari ya Dar es 

Salaam kwa kulinganisha na 
nyingine hata za majirani zetu, 
iko nyuma kiufanisi.
Badala ya kuendelea kukopa 

ili  tuwekeze kwenye huu 
`mgodi’ wetu muhimu sana 
katika kuiingizia nchi maokoto 
na badala ya kuendelea kuumiza 
kichwa kuhusu endeshaji wa 
kisiasa na kuifanya Bandari ya 
Dar es Salaam kuwa shindani, 
Rais Samia amekuja na njia 
rahisi ya kukaribisha mwekezaji 
mwenye sifa stahiki.
Wataalamu wake wamefanya 

tafiti, wamekwenda maeneo 
mbalimbali ya dunia ambako 
mwekezajihuyu DP World 
anaendesha  bandar i  na 
kujiridhisha kwamba kama 
ni upele, huyu ndiye anaweza 
kuukuna.
DP World ni dude kubwa lenye 

uwezo na uzoefu wa kuendesha 
bandari, si katika Afrika na 
Mashariki ya Kati pekee, bali 
hata Ulaya.
Rais Samia angeweza kufanya 

uwekezaji huu kimyakimya 
kama ambavyo watangulizi 
wake wamekuwa wakifanya 
ikiwemo Kampuni ya Kimataifa 
ya Kuhudumia Shehena za 
Kontena Bandarini (TICS), 
lakini yeye ameleta uwazi na 
kuruhusu mijadala ya wazi.
Hatua ya Jumapili bila shaka 

imehitimisha hili na kuonesha 
mbivu na mbichi. Imemaliza 
uzushi katika hili. 

Kazi endelee.
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Atandika mkeka wa Kilomita 413, atumia bilioni 67

Siasa

MOJA ya njia kubwa ya 
kukuza uchumi ni suala la 
miundo mbinu. Sehemu yoyote 
ambayo haifikiki kwa urahisi 
inakuwa ngumu maendeleo 
kufika katika eneo hilo. 
Serikali ya Rais Samia Suluhu 
Hassan imegundua hilo na 
kuamua kuweka katika ujenzi 
wa Barabara na madaraja 
ili kuhakikisha uchumi wa 
wananchi unapanda. Katika 
Makala haya, Mwandishi Wetu 
Petter Mwendapole anaangalia 
juu ya uwekaji na uzinduzi 
wa barabara katika mkoa ya 
Singida ambayo inaunganisha 
mpaka Mbeya, huku Dodoma, 
Tabora zikifaidika.

M
IKOA ya Mbeya 
na Singida kwa 
sasa  inaweza 
ku f i k ika  kwa 
urah i s i  za id i 

ambapo ndani ya masaa matatu 
na nusu unaweza kufika kutoka 
sehemu moja hadi nyingine.
Za id i  ya  K i lomi ta  400 

z imejengwa kwa k iwango 

Jungu Kuu

Rais Samia aziunganisha 
Mbeya, Singida kwa lami

>> INAENDELEA UK. 13

Serikali pia 
imefanya 
ujenzi wa 
daraja kubwa 
la Itembe lenye 
urefu wa mita 
150 pamoja 
na mradi 
kabambe wa 
kuunganisha 
Mikoa ya 
kanda ya ziwa, 
kanda ya kati 
na Kaskazini 
kuanzia Karatu 
mpaka Mbulu... 

cha lami na hivyo kufanya 
biashara katika maeneo hayo 
kufanyika kwa urahisi zaidi. Hii 
inamaanisha kuwa hata mazao 
au wafanyabiashara wanaotaka 
huduma katika mikoa hiyo miwili 
wataweza kufanya kazi zao kwa 
urahisi na ufanisi.
Oktoba 15 mwaka huu, Dk. 

Samia Suluhu Hassan aliweka jiwe 
la msingi katika mradi wa barabara 
Makongolosi – Rungwa – Itigi – 
Mkiwa ambapo barabara hiyo una 
Kilometa 413.
Lakini pia Rais Samia aliweka pia 

jiwe la ujenzi wa sehemu ya Mkiwa 
– Itigi –Noranga yenye urefu wa 
kilometa 56.57.
Akizungumza na Wananchi 

wa Itigi Mkoani Singida katika 
Uwanja wa Police Square, Rais 
Samia amesema barabara hiyo ya 
kiwango cha lami inajengwa kwa 
gharama ya shilingi bilioni 67.2 na 
dola za Kimarekani milioni 1.01.
“Ujenzi  wa barabara hii 

utatuunganisha na Ushoroba 
wa Barabara Kuu ya Tanzania na 
Zambia (TANZAM Highway) na 
Ushoroba wa Barabara Kuu ya
Kati (Central Corridor) eneo la 

Mkiwa katika barabara ya Dodoma 
– Singida kwa hiyo barabara hiyo 
ina umuhimu mkubwa sana kwa 
Mkoa wa Singida,
Mbeya, Tabora pamoja na Kanda 

mbalimbali zinazounganisha Nchi 
yetu na Ukanda wa SADC.
“kukamilika kwa barabara hiyo 

kutachochea shughuli za uzalishaji 
na biashara kwa kurahisisha usafiri 
na usafirishaji wa bidhaa za Kilimo, 
Madini na Misitu,” amesema.
Dk. Samia amesema kutokana 

na umuhimu wa barabara hiyo 
serikali inaangalia uwezekano 
wa kuijenga bila kusimama kwa 
kuipeleka mpaka Makongolosi 
ambapo itaunganisha Mkoa wa 
Mbeya ili biashara iweze kushamiri 
baina ya Mbeya na Singida.
Kat ika  kuhakik isha  h i lo 

l ina fany ika  kwa  uhak ika , 
amemuagiza Waziri wa fedha 
Dkt Mwigulu Nchemba na Waziri 
wa Ujenzi, Innocent Bashungwa 
kusimamia suala hilo.
Rais Dkt. Samia amesisitiza kuwa 

Serikali imejidhatiti kuboresha 
miundombinu ya barabara na 
madaraja nchini kote.
Rais ametaja miradi ambayo 

Miradi mingine 
inayoendelea 
kujengwa ipo 
katika hatua 
mbalimbali na 
lengo la Serikali 
ni kuhakikisha 
tunaunganisha 
kwa barabara za 
lami Miko na... 

serikali  imeikamilisha hivi 
karibuni katika ukanda wa kati 
ikiwemo daraja la Sibiti lenye 
mita 82, Manyoni – Itigi – Chaya 
km 85, Tabora -Nyahua -Chaya 
km 166.5, Tabora- Koga – Mpanda 
km 360, Nzega – Tabora km 116, 
Tabora – Ndono – Urambo km 87, 
Dodoma – Mayamaya - Mela km 
47, Mwigumbi – Maswa km 50.5, 
Maswa- Bariadi km 50 na Bariadi – 
Lamadi km 71.
“Miradi mingine inayoendelea 

kujengwa ipo katika hatua 
mbalimbali na lengo la Serikali ni 
kuhakikisha tunaunganisha kwa 
barabara za lami Miko na Wilaya 
zetu zote nchini,” amesema.
Katika kuboresha miundo 

mbinu hiyo, Rais pia amefungua 
daraja la msingi pamoja na 
Barabara za maingilio za lami 
zenye urefu wa kilomita moja 
Wilayani Mkalama mkoani 
Singida.
Daraja hilo ni kiungo muhimu 

kwenye shughuli za uchumi, 
usafiri na usafirishaji katika mkoa 
ya Singida na Mikoa Jirani ya 
Simiyu, Mwanza, Mara, Manyara, 
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Kanda ya Kaskazini 
ambapo ikifika Rungwa 
karibu na Hifadhi ya 
Taifa ya Wanyama ya 
Rungwa inagawanyika 
mara mbili kwenda 
Shinyanga na Katavi 
kupitia barabara ya... 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 

Arusha pamoja na maeneo 
mengine ya nchi.
Akizungumza na wananchi 

wilayani Mkalama Rais Samia 
amesema daraja hilo lenye urefu 
wa mita 100 ni kiungo muhimu kati 
ya ukanda wa kati na nchi za Afrika 
Mashariki hususani kwenye mpaka 
wa Sirari Mkoani Mara kupitia 
mkoa wa Simiyu.
Amesema ana amini uwepo wa 

daraja hilo na madaraja mengine 
yote yaliyojengwa katika mkoa 
huo yatachochea zaidi biashara ya 
mazao ya Kilimo, Ufugaji pamoja 
na bidhaa kutoka katika viwanda 
vidogo vidogo.
“Wito wangu kwenu ni kufanya 

kazi kwa bidii ili muweze kuona 
manufaa ya uwepo wa daraja 
hilo, muhimu zaidi tutunze 
miundombinu ya madaraja yote 
yaliyojengwa ili yaweze kutufaa leo 
na huko tunakokwenda’.
“Madaraja haya yanajengwa kwa 

gharama kubwa kama mlivyosikia 
hapa jumla ya shilingi bilioni 11 na 
milioni 208 zimetumika kwenye 
ujenzi wa daraja hili la msingi 
tunaloliona hapa, uzuri zaidi ni 
kwamba limeshawekewa taa tayari 
kwa maana hiyo kuna uwezekano 
kabisa tukitoka kufunga ndoa zetu 
huko tukaomba ruhusa ya kufunga 
maua hapo tukapiga picha zetu za 
ukumbusho,’’ amesema.
Kwa upande wake Waziri wa 

Ujenzi Innocent Bashungwa 
amesema daraja hilo la msingi 
linaenda kuungana na daraja 
la Sibiti ambalo linaunganisha 
wilaya za Meatu upande wa Simiyu 
na Wilaya ya Mkalama Mkoani 
Singida.
“Kwa  ma e l e k e z o  y a k o 

Mheshimiwa Rais  kwamba 
madaraja yote haya mawili 
tuweke taa kwa ajili ya usalama, 
hapa kwenye daraja la Msingi 
tumeshatekeleza agizo lako taa 
tumeshaweka na upande wa daraja 
la Sibiti agizo lako tunaendelea 
kulitekeleza.’’
Serikali pia imefanya ujenzi 

wa daraja kubwa la Itembe lenye 
urefu wa mita 150 pamoja na mradi 
kabambe wa kuunganisha Mikoa 
ya kanda ya ziwa, kanda ya kati na 
Kaskazini kuanzia Karatu mpaka 
Mbulu – Hydom – Singida mpaka 
daraja la Sibiti kuelekea Simiyu 

yenye urefu wa Kilomita 389.
Akizungumza na Wananchi 

mkoan i  S i ng i da  Waz i r i 
Bashungwa amesema barabara 
hiyo inayojengwa kwa kiwango 
cha lami kwa kutumia utaratibu 
wa Engineering, Procurement, 
Construction and Financing 
(EPC +F) kwa upande wa mkoa 
wa Singida wana kilomita 78.
Amesema wizara yake kupitia 

TANROADS inandaa nyaraka 
na kuomba kibali kwa ajili ya 
kutangaza tenda ya ujenzi wa 
barabara ya lami kilomita 10 
Nduguti Makao Makuu ya Wilaya 
ya Mkalama.
Amesema upembuzi yakinifu 

umekwishafanyika  kat ika 
barabara za lami za kilomita 
11.5 Ilongelo makao makuu 
ya Halmashauri ya Singida; na 
kwamba barabara ya kuanzia 
Iguguno – Nduguti – Gumanga 
hadi Mkalama wenye kilomita 
89 ambapoio serikali imeweka 
kipaumbele ili iweze kuwasaidia 
wananchi kwenye shughuli za 
usafiri na usafirishaji katika 
Wilaya ya Mkalama na Wilaya 
Jirani kuelekea Dodoma.
“Daraja la msingi ambalo 

limekamilika linaenda kuungana 
na daraja la Sibiti (ambalo 
limekam ilika) linalounganisha 
wilaya ya Meatu upande wa 
Simiyu na Mkalama Singida; Mhe 
Rais ulitoa maelekezo kwamba 
barabara ambazo zinaingia 
daraja la Sibiti upande wa Meatu, 
umetoa fedha tunajenga kilomita 
5 na Mkalama ulituelekeza 
tujenge kilomita 20 tayari 
Mkandarasi yupo eneo la mradi,’’ 

ameongeza.
Daraja hilo lililozinduliwa ni 

sehemu ya barabara inayoanzia 
Ulemo inaenda Nzega, Gumanga 
hadi Nyahaha yenye urefu wa 
kilomita 62 pamoja na kilomita 1 
ambayo imejengwa kuzunguka 
daraja hili.
“Rais ulishatoa fedha kilomita 

saba za lami zilijengwa na kufanya 
ziwe jumla ya kilomita 8nane, pia 
umetoa fedha mkandarasi yupo 
eneo la mradi ujenzi wa daraja 
kubwa la Itembe unaendelea,’’ 
amesema Waziri Bashungwa.
Awali Mtendaji Mkuu wa 

TANROADS, Mhandisi Mohamed 
Besta amesema mtandao wa 
barabara hii unaanzia Mbeya 
Mjini kwenda Kanda ya Ziwa na
Kanda ya Kaskazini ambapo 

ikifika Rungwa karibu na Hifadhi 
ya Taifa ya Wanyama ya Rungwa 
inagawanyika mara mbili kwenda 
Shinyanga na Katavi kupitia 
barabara ya Rungwa – Ipole 
(kilometa 174.14) na kwenda 
Singida kupitia barabara ya 
Rungwa – Itigi – Mkiwa (kilometa 
212.79). Mhandisi Besta amesema 
barabara hiyo ni muhimu 
kwa shughuli za kiuchumi na 
kijamii kwa Taifa na nchi jirani 
wa Zambia, Malawi, Uganda, 
Burundi na Kenya.
“Hi i  ndio  nj ia  fupi  ya 

kuunganisha mikoa ya Nyanda za 
Juu Kusini na Mikoa ya Kanda ya 
Ziwa na Kanda ya Kaskazini. Kwa 
ajili ya utekelezaji barabara ya 
Makongolosi ambapo gharama 
zote za ujenzi zimelipwa na 
serikali ya Tanzania,” amesema.

Rais Samia aziunganisha 
Mbeya, Singida kwa lami
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Kanda ya Kaskazini 
ambapo ikifika Rungwa 
karibu na Hifadhi ya 
Taifa ya Wanyama ya 
Rungwa inagawanyika 
mara mbili kwenda 
Shinyanga na Katavi 
kupitia barabara ya... 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 

Arusha pamoja na maeneo 
mengine ya nchi.
Akizungumza na wananchi 

wilayani Mkalama Rais Samia 
amesema daraja hilo lenye urefu 
wa mita 100 ni kiungo muhimu kati 
ya ukanda wa kati na nchi za Afrika 
Mashariki hususani kwenye mpaka 
wa Sirari Mkoani Mara kupitia 
mkoa wa Simiyu.
Amesema ana amini uwepo wa 

daraja hilo na madaraja mengine 
yote yaliyojengwa katika mkoa 
huo yatachochea zaidi biashara ya 
mazao ya Kilimo, Ufugaji pamoja 
na bidhaa kutoka katika viwanda 
vidogo vidogo.
“Wito wangu kwenu ni kufanya 

kazi kwa bidii ili muweze kuona 
manufaa ya uwepo wa daraja 
hilo, muhimu zaidi tutunze 
miundombinu ya madaraja yote 
yaliyojengwa ili yaweze kutufaa leo 
na huko tunakokwenda’.
“Madaraja haya yanajengwa kwa 

gharama kubwa kama mlivyosikia 
hapa jumla ya shilingi bilioni 11 na 
milioni 208 zimetumika kwenye 
ujenzi wa daraja hili la msingi 
tunaloliona hapa, uzuri zaidi ni 
kwamba limeshawekewa taa tayari 
kwa maana hiyo kuna uwezekano 
kabisa tukitoka kufunga ndoa zetu 
huko tukaomba ruhusa ya kufunga 
maua hapo tukapiga picha zetu za 
ukumbusho,’’ amesema.
Kwa upande wake Waziri wa 

Ujenzi Innocent Bashungwa 
amesema daraja hilo la msingi 
linaenda kuungana na daraja 
la Sibiti ambalo linaunganisha 
wilaya za Meatu upande wa Simiyu 
na Wilaya ya Mkalama Mkoani 
Singida.
“Kwa  ma e l e k e z o  y a k o 

Mheshimiwa Rais  kwamba 
madaraja yote haya mawili 
tuweke taa kwa ajili ya usalama, 
hapa kwenye daraja la Msingi 
tumeshatekeleza agizo lako taa 
tumeshaweka na upande wa daraja 
la Sibiti agizo lako tunaendelea 
kulitekeleza.’’
Serikali pia imefanya ujenzi 

wa daraja kubwa la Itembe lenye 
urefu wa mita 150 pamoja na mradi 
kabambe wa kuunganisha Mikoa 
ya kanda ya ziwa, kanda ya kati na 
Kaskazini kuanzia Karatu mpaka 
Mbulu – Hydom – Singida mpaka 
daraja la Sibiti kuelekea Simiyu 

yenye urefu wa Kilomita 389.
Akizungumza na Wananchi 

mkoan i  S i ng i da  Waz i r i 
Bashungwa amesema barabara 
hiyo inayojengwa kwa kiwango 
cha lami kwa kutumia utaratibu 
wa Engineering, Procurement, 
Construction and Financing 
(EPC +F) kwa upande wa mkoa 
wa Singida wana kilomita 78.
Amesema wizara yake kupitia 

TANROADS inandaa nyaraka 
na kuomba kibali kwa ajili ya 
kutangaza tenda ya ujenzi wa 
barabara ya lami kilomita 10 
Nduguti Makao Makuu ya Wilaya 
ya Mkalama.
Amesema upembuzi yakinifu 

umekwishafanyika  kat ika 
barabara za lami za kilomita 
11.5 Ilongelo makao makuu 
ya Halmashauri ya Singida; na 
kwamba barabara ya kuanzia 
Iguguno – Nduguti – Gumanga 
hadi Mkalama wenye kilomita 
89 ambapoio serikali imeweka 
kipaumbele ili iweze kuwasaidia 
wananchi kwenye shughuli za 
usafiri na usafirishaji katika 
Wilaya ya Mkalama na Wilaya 
Jirani kuelekea Dodoma.
“Daraja la msingi ambalo 

limekamilika linaenda kuungana 
na daraja la Sibiti (ambalo 
limekam ilika) linalounganisha 
wilaya ya Meatu upande wa 
Simiyu na Mkalama Singida; Mhe 
Rais ulitoa maelekezo kwamba 
barabara ambazo zinaingia 
daraja la Sibiti upande wa Meatu, 
umetoa fedha tunajenga kilomita 
5 na Mkalama ulituelekeza 
tujenge kilomita 20 tayari 
Mkandarasi yupo eneo la mradi,’’ 

ameongeza.
Daraja hilo lililozinduliwa ni 

sehemu ya barabara inayoanzia 
Ulemo inaenda Nzega, Gumanga 
hadi Nyahaha yenye urefu wa 
kilomita 62 pamoja na kilomita 1 
ambayo imejengwa kuzunguka 
daraja hili.
“Rais ulishatoa fedha kilomita 

saba za lami zilijengwa na kufanya 
ziwe jumla ya kilomita 8nane, pia 
umetoa fedha mkandarasi yupo 
eneo la mradi ujenzi wa daraja 
kubwa la Itembe unaendelea,’’ 
amesema Waziri Bashungwa.
Awali Mtendaji Mkuu wa 

TANROADS, Mhandisi Mohamed 
Besta amesema mtandao wa 
barabara hii unaanzia Mbeya 
Mjini kwenda Kanda ya Ziwa na
Kanda ya Kaskazini ambapo 

ikifika Rungwa karibu na Hifadhi 
ya Taifa ya Wanyama ya Rungwa 
inagawanyika mara mbili kwenda 
Shinyanga na Katavi kupitia 
barabara ya Rungwa – Ipole 
(kilometa 174.14) na kwenda 
Singida kupitia barabara ya 
Rungwa – Itigi – Mkiwa (kilometa 
212.79). Mhandisi Besta amesema 
barabara hiyo ni muhimu 
kwa shughuli za kiuchumi na 
kijamii kwa Taifa na nchi jirani 
wa Zambia, Malawi, Uganda, 
Burundi na Kenya.
“Hi i  ndio  nj ia  fupi  ya 

kuunganisha mikoa ya Nyanda za 
Juu Kusini na Mikoa ya Kanda ya 
Ziwa na Kanda ya Kaskazini. Kwa 
ajili ya utekelezaji barabara ya 
Makongolosi ambapo gharama 
zote za ujenzi zimelipwa na 
serikali ya Tanzania,” amesema.

Rais Samia aziunganisha 
Mbeya, Singida kwa lami
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Na Godfrey Sanga kwa 
Msaada wa Mitandao
 

N
UNGUNUNGU au 
nungu, ni wanyama 
wagugunaji wenye 
ngozi iliyotawaliwa 
n a  m i i b a 

iliyochongoka wanayoitumia 
kama moja ya kinga dhidi ya 
maadui.
Walitajwa kuoneakana kwa 

wingi na rahisi miaka mingi 
iliyopita.
Pia wanashika nafasi ya tatu 

katika wanyama wagugunaji 
kwa ukubwa, wakitanguliwa na 
capybara na buku.
Nungu wana urefu kati ya 

sentimita 20 na 25. Uzito wao ni 
kati ya kilo 5.4 na 16.
Wana umbo la duara, wakubwa 

na wataratibu. Nungunungu huwa 
katika rangi mbalimbali ya kijivu 
na mara chache nyeupe.
Hujihami kwa miiba pia 

hukaribiana  kufanana na kule kwa 
kalunguyeye (Erinaceomorpha) na 
ekidna (Monotremata).

 SPISHI
Nu n g u  n i  m i o n g o n i 

mwa spishi 29 za wanyama 
wagugunaji (rodent) wa familia 
ya Erethizontidae au Hystricidae. 
Nungu wanatofautiana kwa 
ukubwa.
Nungu aitwaye Rothschild’s 

Porcupine wa Amerika ya Kusini 
ana uzito pungufu ya kilo moja 
ukifananisha na wa Afrika.
Anaweza kukua mpaka kufikia 

kilo 10. Familia mbili hizi za nungu 

ni tofauti kabisa ingawa wote wapo 
kwenye tawi la Hystricognathi wa 
oda ya Rodentia, hawahusiani 
s ana .  In a am in i k a  kuwa 
wametokana na hystricognaths 
wengine takribani miaka milioni 
30 iliyopita.
Nungu wa miaka ya leo, wana 

umbo dogo kwa kawaida huku 
miiba yao ikiwa imejishikiza 
mmoja  mmoja  badala  ya  
makundi, pia hutajwa kuwa 
wakweaji wazuri, na hutumia 
muda wao mwingi juu ya miti.

UMRI
Nungu kwa wastani wana 

uwezo wa kuishi muda mrefu na 
wanashikilia rekodi miongoni 
mwa familia yao ya rodent kwa 
kuishi kwa kiasi cha muda mrefu 
z a i d i  a m b a y o 
imevunjwa  h iv i 
karibuni na panya 
aina ya Naked Mole 
Rat (Heterocephalus 
glaber).

MIIBA
Miiba ya nungu 

huchukua  su ra 
mbalimbali 
kulingana na spishi, 
lakini yote ni nywele 
zilizoboreshwa 
n a  k u f u n i k w a 
na  kerat in i ,  na 
zimejishikiza kwenye 
misuli ya ngozi.
Nungu wa kale 

(Hystricidae), wana 
miiba iliyojikusanya 
kwenye makundi 
huku kwa nungu wa 

miaka leo (Erethizontidae), miiba 
mmoja mmoja, imechanganyika 
na ufumwele yaani manyoya ya 
chini na nywele.
Miiba huachiwa kwa kuigusa au 

hudondoka pale ambapo nungu 
anajitikisa, lakini hawezi kamwe 
kurushwa kwa adui, pamoja na 
imani iliyozoeleka.
Miiba mipya hukua huchukua 

nafasi ya ile iliyopotea.
Mw i b a  h u a n z a  k uw a 

mwembamba na kujipinda 
unapokaribia kushikana na ngozi. 
Ndiyo sababu nungunungu 
hawezi kuchomwa na miiba yake 
hata akianguka kutoka mahali 
palipoinuka.

MAKAZI
Nungu hupat ikana sana 

katika maeneo ya 
kawaida na tropiki 
ya Italia, Afrika na 
Amerika ya Kusini 
na Kaskazini.
Nungu huishi 

kwenye misitu, 
jangwani sehemu 
zenye miamba, 
vilima na nyikani. 
Baadhi ya nungu 
wa miaka ya leo 
huishi  kwenye 
miti, lakini nungu 
wa miaka milioni 
zaidi  i l iyopita, 
waliependelea 
zaidi ardhini.
Nungu 

hupatikana hata 
kwenye miamba 
katika ardhi yenye 
urefu wa mita hata 

zaidi ya 3,700. Nungu ni wanyama 
wanaopenda kuonekana au 
kujitokeza usiku zaidi.
Majira ya baridi kali, nungu 

hutumia muda mwingi akiwa 
amelala,  ana tezi  maalum 
inayomsaidia kusawazisha joto la 
mwili wake, majira haya hula kwa 
nadra sana hivyo hutumia mafuta 
ya ziada anayohifadhi mwilini 
mwake.

U k i j a r i b u  k u m f u g a 
nungunungu, hupanda ukutani 
au kwenye bomba la maji na 
kuponyoka kwani anapenda kuishi 
katika eneo kubwa.
Na hii, diyo sababu, si rahisi 

kumfuga au kumfanya awe 
mnyama kipenzi, Ni vizuri zaidi 
kwamba hafugwi kwa kuwa yeye 
hubeba viroboto wengi sana siku 
zote.

ULAJI
Nungu hupendelea zaidi 

chumvi, anapotafuta chumvi 
wakati mwingine wanaweza 
kufika mpaka makazi ya watu na 
hupendelea kukaa kwenye mbao 
zilizopakwa sodium naitreti, rangi 
za kuta, mishikio ya vifaa, viatu, 
nguo na vitu vingine vilivyopata 
jasho.
Nungu pia huvutiwa na barabara 

ambazo chumvi  hutumika 
kuyeyusha barafu, na mara kadhaa 
huonekana wakilambalamba 
magurudumu ya gari zilizopita 
kwenye barabara hizo. Hutumia 
chumvi maalumu kama moja 
ya kuwaongezea kinga pindi 
wanapoumia kupona haraka.
Vyanzo vya asili vya chumvi 

ambavyo  nungu  hutumia 
hujumuisha mimea yenye chumvi 
chumvi, mifupa ya wanyama, 
magamba ya miti, matope kwenye 
udongo wenye chumvi sana, na 
vitu vilivyoshikwa na mkojo.

IMANI POTOFU
Kwa kipindi kirefu, nungu 

huaminika kuwa na uwezo wa 
kurusha miiba yao kwa adui, 
hii imekanushwa vikali, baada 
ya kufahamu kuwa miiba 
hulegea na kuanguka yenyewe 
basi imepunguza hisia za watu 
kuhusisha na ushirikina. Kwani 
wengi wao waliamini endapo 
watakutana na mnyama huyu ni 
miiba kuanguka, basi kuna hatari 
ya kifo katika familia yao.

USILOLIJUA
Ni vigumu sana kumuona kwa 

vile anaishi kwa shaka sana, kwani 
aonekanapo hushambuliwa na 
kuuawa kwa ajili ya kutengenezea 
dawa na kitoweo, wakati mwingine 
hukamatwa na kufugwa.
Anaposhtuliwa, nungunungu 

hujikinga kwa kujikunja kama 
mpira, Misuli yake yenye nguvu 
hukaza ngozi yake yenye miiba 
na kuufunika mwili mzima, Ngozi 
hiyo yenye miiba hufunika kichwa, 
mkia, miguu na sehemu zake za 
chini na anaweza kujikunja hivyo 
kwa muda mrefu.
Nungunungu huhisi njaa wakati 

wa jioni. Chakula chake cha jioni 
huwa wadudu na minyoo, lakini 
wakati mwingine anaweza kula 
panya, chura, mjusi au hata njugu 
na baadhi ya matunda.

Utalii

Jungu Kuu

Maisha, maajabu na uwezo
 wa mnyama nungunungu

Nungu 
hupatikana hata 
kwenye miamba 
katika ardhi 
yenye urefu wa 
mita hata zaidi 
ya 3,700. Nungu 
ni wanyama 
wanaopenda 
kuonekana...
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Na Hamisi Kibari

S
ERIKALI ilitoa katazo 
kwa taasisi  zote za 
umma na binafsi nchini 
zinazoandaa chakula na 
kulisha watu zaidi ya 100 

kwa siku, kusitisha matumizi ya 
kuni na mkaa ifikapo Januari 31, 
2024.
Kwa zile zinazoandaa kwa ajili 

ya watu zaidi ya 300 kwa siku, 
zinatakiwa kusitisha ifikapo 
Januari 31, 2025.
Agizo hilo lilitolewa na Waziri 

wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), Dk. 
Selemani Jafo, aliyezihimiza taasisi 
hizo kutumia nishati mbadala 
ambayo ni safi kwa ajili ya kupikia.
Kwa kuwa ni lazima watu wale, 

nishati ya kupikia ambayo sasa 
taasisi hizo zikiwemo shule na 
majeshi zinapaswa kutumia ni 
gesi, umeme, mafuta ya taa, biogas, 
makaa mawe, mkaa unaotokana 
na nyasi au takataka, jua, upepo na 
kadhalika.
Msingi wa agizo hilo unatokana 

na ukweli kwamba uvunaji holela 
wa miti kwa ajili ya kupata kuni, 
mkaa na mbao unachangia katika 
kuharibu mazingira. Pigia msitari 
maneno “uvunaji holela” kwani si 

kila uvunaji wa miti ni holela.
Takwimu za Msingi za Hewa 

Ukaa (Forest Reference Emission 
Level-FREL) zilizotolewa mwaka 
2016 zilionesha kwamba hekta 
469,000 ya misitu hupotea kila 

mwaka nchini. Hii ni takribani 
sawa na eneo la mkoa wa Dar es 
Salaam!
Wakati ninajiandaa kuandika 

haya, nimejaribu kutafuta takwimu 
mpya ili kujua kama tumepunguza 
uharibifu huo au umeongezeka 
lakini sikupata.
Isipokuwa takwimu za Waziri 

Jafo zilionesha kwamba hekta 
zinazopotea kwa mwaka ni 46,960, 
sawa na asilimia 26 ya ardhi. Sina 
hakika kama alikaririwa vyema 
au takwimu zangu nilikozichukua 
ndio kuna shida, lakini la msingi ni 
kwamba malefu ya hekta za misitu 
hupotea kila mwaka.
Hatua ya serikali ikitekelezwa 

itasaidia kupunguza uvunaji 
holela wa misitu lakini tukumbuke 
kwamba bado Watanzania walio 
wengi wataendelea kutumia kuni 
na mkaa kwa kupikia.
Takwimu zilizowahi kutolewa 

kwenye semina moja niliyoshiriki 
mwaka juzi zilionesha kwamba 
kati ya Watanzania 100, ni wanne 
tu waliokuwa wameacha kabisa 
kutumia mkaa na kuni.
Ikae lezwa  kwamba kuni 

hutumika zaidi vijijini na mkaa 
mijini, huku karibu asilimia 90 ya 
mkaa wote unaozalishwa nchini 

ukitumika katika jiji la Dar es 
Salaam!
Kwa lugha nyingine, Dar 

inayofikiriwa kuwa na wakazi 
wengi wenye kipato cha kati, 
hawamudu matumizi ya nishati 
mbadala!
Katika warsha moja niliyoshiriki 

mjini Morogoro, ilielezwa kwamba 
ingawa sera zilizopo zinajielekeza 
kwenye hizo nishati mbadala, 
bado bidhaa hizo ni ghali kwa
Watanzania walio wengi na 

pengine ukawa pia mzigo kwa 
taasisi zinazotakiwa kuachana na 
mkaa!
Ikaelezwa kwenye semina hiyo 

kwamba, katika mkatadha huo, 
ni vyema serikali ikajikita katika 
uzalishaji wa mkaa kwa njia 
endelevu, yaani njia isiyoumiza 
misitu.
Kuna njia ya namna hiyo? Ndiyo. 

Akiwasilisha mada kwenye warsha 
niliyoshiriki kuhusu ‘Umuhimu 
na Manufaa ya Kuwa na Mpango 
wa Uvunaji wa Mkaa na Mbao 
Endelevu’, aliyekuwa Meneja 
wa Mradi wa Kuleta Mageuzi ya 
Uzalishaiji Mkaa Tanzania (TTCS), 
Charles Leonard, alisema hatua ya 
kuuona mkaa kama janga badala 
ya kuugeuza fursa ni kukimbia 

ukweli.
Warsha hiyo ilikusanya maofisa 

kutoka halmashauri mbalimbali 
za miji na wilaya nchini pamoja na 
kutoka kwenye idara mbalimbali 
za serikali. Baadhi ya maofisa 
misitu, mipango, kilimo na 
mazingira waliohudhuria warsha 
hiyo walitoka katika halmashauri 
za Kilwa, Kilindi, Kilosa, Tabora, 
Handeni, Kilolo, Kigoma na 
kadhalika.
Leonard kutoka shirika lisilo la 

Kiserikali la Kuhifadhi Misitu ya 
Asili Tanzania (TFCG), alisema 
kwamba kupitia takwimu zilizopo 
ikiwemo ya Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) 2013, mchango 
wa sekta ya mkaa kwenye uchumi 
wa nchi ni takribani Sh trilioni 
2.2, kiwango ambacho hakuna 
zao lolote kubwa la biashara 
linalozalishwa nchini linakifikia!
Hata hivyo, alisema kwamba 

faida inayopotea kwa mwaka 
kutokana na uzalishaji holela wa 
mkaa ni Sh bilioni 220.
“Tuna takribani miaka 20 ya 

kuendelea kutegemea mkaa. 
Kama hali ndiyo hiyo, hatuwezi 
kukaa kimya badala ya kuja na 

Uchambuzi

Jungu Kuu

Ikaelezwa 
kwenye 
semina hiyo 
kwamba, katika 
mkatadha 
huo, ni vyema 
serikali ikajikita 
katika uzalishaji 
wa mkaa kwa 
njia endelevu, 
yaani njia... 

Tufanye haya “tunapojitafuta” 
kuachana na mkaa na kuni

>> INAENDELEA UK. 16

Aliyekuwa Meneja Mradi wa Kuleta Maguzi ya Mkaa Tanzania (Mkaa Endelevu) kutoka Shirika la Kuhifadhi Misitu Asilia Tanzania, (TFCG), Charles 
Leonard akitoa maelezo kwa wananchi na kamati ya Siasa ya CCM, Wilaya ya Kilosa ilipotembelea mradi wa mkaa endelevu katika Kijiji cha Chabima 

wilayani humo. (Picha ya mtandao).
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Tufanye haya “tunapojitafuta” 
kuachana na mkaa na kuni

mpango mkakati wa uzalishaji 
mkaa endelevu ambao utatupatia 
mkaa, serikali ikipata pia mapato 
yake stahili na bado tukalinda 
misitu na mazingira kwa ujumla,” 
alisema.
Alisema ni katika muktadha 

huo, TFCG kwa kushirikiana na 
Mtandao wa Jamii wa Usimamizi 
wa Misitu Tanzania (MJUMITA) 
walianzisha mradi wa TTCS 
katika vijiji takribani 30 nchini 
ambao viongozi wetu, akina Jafo 
wanapaswa kuitembelea kuona 
kama wanaweza kujifunza kitu.
Je,  ni  kweli,  kuna mkaa 

endelevu? Jibu ni ndiyo. Mimi 
nimeshuhudia. Mradi huo huanza 
kwa kijiji kuwa na mpango wa 
matumizi ya ardhi, kisha eneo 
la asilimia 10 mpaka 15 la msitu 
wa kijiji ndilo hutengwa kwa ajili 
ya uzalishaji mkaa miaka yote 
na maeneo mengine hutengwa 
kwa ajili ya shughuli nyingine. 
Mkaa huzalishwa kitalaamu kwa 
kuruhusu miti kukua na kuzaliana 
upya na hivyo uzalishaji kuwa 
endelevu.
Katika eneo hilo la asilimia 10 

mpaka 15, kunatengwa vitalu vya 
mita 50 kwa 50 vinavyovunwa 
kwa kurukwa. Kama kitalu A 
kinavunwa leo, B kinarukwa hadi 
C na Bikitarejewa baada ya miaka 
12 katika mzunguko wa miaka 
24 ambapo kitalu kilichovunwa 
leo huwa kimerejea kuwa 
msitu. Miti yenye sifa tu 
ndio inayovunwa kwa ajili 
ya mkaa. Miti inayofaa kwa 
mbao inaachwa au iliyo katika 
vyanzo vya maji pia haiguswi.
Vijiji  vimenufaikaje na 

mpango wa mkaa endelevu? 
Katika wasilisho lake, Leonard 
alisema tangu mradi huo uanze 
mwaka 2012, zaidi ya shilingi 
bilioni moja zimeshakusanywa 
huku uharibifu wa misitu 
ukikoma kwa asilimia kubwa 
katika vijiji vinavyoendesha 
mradi huo.
Siku alipotembelea mradi 

kama huo katika kijiji cha 
Kitunduweta kilichoko katika 
tarafa ya Ulaya, aliyekuwa 
mkuu wa Wilaya ya Kilosa, 
Adamu Mgoyi alisema:
“Ni nadra sana kukuta 

wananch i  wanapos ik ia 
wametembelewa na ujumbe 
kama huu, wao ndio wakawa 
waelezaji wa miradi yao ya 
maendeleo. Kwa kawaida huwa 
ni hali ya viongozi kupokea 
kero na malalamiko kutoka 
kwa wanakijiji.”
Katika risala yao iliyosomwa 

na aliyekuwa Ofisa Mtendaji 
wa kijiji hicho, Margaret 
Magele (sina hakika kama bado 

yupo), alisema mradi wa kuzalisha 
mkaa endelevu umechangia katika 
kukiwezesha kijiji kujenga ofisi 
ya kisasa, kukarabati madarasa 
mawili na ujenzi wa nyumba ya 
mwalimu.
Lakini faida kubwa alisema 

ni utanzaji wa misitu baada 
ya wananchi  kuona faida 
wanayopata kutokana na msitu wa 
kijiji ambao awali kabla nya mradi 
waliiona haina mwenyewe!
Tukirudi kwenye warsha, 

Leonard katika wasilisho lake 
alisema moja ya changamoto 
iliyopo ni kukosekana kwa sera 
inayozungumzia umuhimu wa 
kuwa na uzalishaji endelevu wa 
mkaa nchini.
Akijibu hoja hiyo, Ofisa Misitu 

Mkuu, kutoka Idara ya Misitu 
na Nyuki, Wizara ya Maliasili na 
Utalii, Ludovick Uronu (sijui pia 
wasifu wake wa sasa), alisema sera 
mpya ya misitu inayoandaliwa 
sasa imegusia suala zima la 
uzalishaji mkaa endelevu.
Je, hoja yangu ya msingi ni 

ipi hasa? Kuna nukta mbili tatu 
ninazoziangalia. Kwanza, tamko 
la Waziri ni zuri kwa sababu, licha 
ya kulinda mazingira, upishi 
wa mkaa na kuni ni mgumu 
kulinganisha na wa nishati 
nyingine mbadala. Taasisi hizi 
zinapaswa kuanza kutumia nishati 
mbadala lakini pia zingeruhusiwa 

kutumia mkaa uliozalishwa kwa 
njia endelevu pekee na kuachana 
na unaozalishwa holela ambao 
ndio mwingi sokoni. Wafungwa 
wanaweza kusaidia katika hilo.
Lakini maswali ya kujiuliza. 

Je, hatua ya hizo taasisi kutumia 
nishat i  mbadala  i tasaidia 
kupunguza uzalishaji holela wa 

mkaa na kuni nchini? Ni lini agizo 
kama hilo litashuka hadi kwa 
wananchi wa kawaida? Je, nishati 
mbadala zilizopo zitatuondoa 
kabisa kwenye haja ya kutegemea 
mkaa na kuni?
Kuhusu nishati  mbadala, 

je, gharama ya mitungi ya 
gesi itashuka kuwawezesha 
Watanzania wengi kumudu?
Kulikuwa na mpango wa 

kusambaza mabomba ya gesi 
asilia kwenye taasisi na nyumba 
mbalimbali kwani gesi hiyo, 
tofauti na hii ya mitungi, gharama 
zake ziko chini.
Hili limefikia wapi? Je, bei ya 

umeme nayo itapungua kidogo ili 
sasa taasisi na watu watumie zaidi 
majiko ya umeme yaliyoondolewa 
ushuru na kuwa rahisi kuyanunua?
Tu l i w a h i  k u a m b i w a 

kwamba ,  umeme  ku toka 
Bwawa la Mwalimu Nyerere 
ukianza, gharama zitapungua. 
Hilo litatekelezwa kiasi cha 
kuwawezeha sasa watanzania hadi 
vijijini kumudu kutumia majiko ya 
umeme?
Katika kujijibu baadhi ya 

maswali hayo, mimi naona 
kwamba licha ya hatua hiyo 
kusaidia kupunguza matumizi 
ya mkaa, itakuwa ni kwa kiwango 
kidogo sana.
Kwa sasa, tulipaswa kama nchi 

kutumia nguvu kubwa kujikuta 

kwenye uzalishaji wa mkaa kwa 
njia endelevu kuliko hata hayo 
makatazo.
Kwa kuwa kuna vijiji zaidi ya 

30 vilivyokuwa vinaendesha 
mradi wa mkaa endelevu serikali 
inapaswa kwenda kujifunza 
kwenye vijiji hivi na kuanzisha 
miradi ya mkaa endelevu katika 
kipindi hiki ‘tunachojitafuta’ 
kugeukia nishati mbadala.
Hii ni kwa sababu kwenye vijiji 

hivi hakuna uvunaji holela wa 
miti. Mkaa unaozalishwa huko ni 
endelevu na hili likitekelezwa
Tanzania nzina lina manufaa 

makubwa. Natamani wakubwa 
kama Waziri Mkuu, Makamu wa 
Rais au Rais mwenyewe wafike 
kwen ye vijiji hivi katika wilaya 
za Morogoro, Kilosa, Mvomero 
na kadhalika na kuona mbinu ya 
uzalishaji mkaa na kuni kwa njia 
endelevu isivyoharibu misitu ili 
kusambaza mbinu hii nchi nzima.
Nukta nyingine ninayotaka 

kusema ni kwamba, ingawa ni 
kweli mkaa na kuni vinachangia 
uharibifu wa mazingira, lakini 
ni kwa asilimia saba tu kwa 
mujibu wa tafitizilizopo. Hii ni 
kinyume kabisa na jinsi wengi 
wanavyofikiri.
Kimsingi, asilimia 70 mpaka 

80 ya matukio yanayosababisha 
upotevu wa misitu nchini ni 
ufyekaji wa misitu kwa ajili ya 

upanuzi wa mashamba na 
kilimo cha kuhamahama. 
Wa t e t e z i  w a  m i s i t u 
wamekuwa wakihimiza 
nchi kujikita katika kilimo 
hifadhi, yaani kilimo cha 
kisasa kinachotumia eneo 
dogo kwa mavuno mengi. Hili 
nalo linapaswa kukazaniwa 
na ofisi ya Jafo pamoja 
na kudhibiti kilimo cha 
kuhamahama.
Asilimia zinazobaki katika 

kumaliza misitu nchini 
zinachukuliwa na matukio 
ya kuchoma moto misitu 
na shughuli za ufugaji. 
Siku hizi ukienda kwenye 
misitu ya wilaya kama za 
Kilwa, Ruangwa na Liwale 
mkoani Lindi kuna makundi 
ya kutisha ya ng’ombe. 
Mimi ninayeandika haya 
sijahadithiwa na mtu bali 
nimeona mwenyewe.
Wakati mazingira hayajawa 

mazuri ya kuachana kabisa 
na mkaa na kuni, uzalishaji 
endelevu wa mkaa na kuni 
ni jambo la kuzingatiwa sana 
kufanywa na serikali kupitia 
halmashauri zetu kwa sababu 
una faida lukuki. Maeneo ya 
kujifunza yapo.

>> INATOKA UK. 15

Uchambuzi

Kimsingi, asilimia 
70 mpaka 80 
ya matukio 
yanayosababisha 
upotevu wa 
misitu nchini 
ni ufyekaji wa 
misitu kwa 
ajili ya upanuzi 
wa mashamba 
na kilimo cha 
kuhamahama. 
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K
AMA ukiyapa nafasi ya 
pekee na kipaumbele 
mambo haya matano 
tunayoyataja leo kwenye 

jukwaa hili bila shaka yatakuwa 
ya baraka na amani katikia 
maisha yako.
Mosi, fanya maamuzi ya 

dhati yatakayoboresha afya 
yako (healthy), jambo la pili ni 
kufanya bidii ya dhati kukuza 
uchumi  wako   (personal 
finances), tatu jenga maarifa na 
ujuzi kila siku (knowledge and 
skills), jambo la nne, hakikisha 
unatumia sana hekima (wisdom) 
na jambo la tano ni kuhakikisha 
unampenda na kumtegemea 
Mwenyezi Mungu.
 
KUFANYA MAMBO KWA KUZINGATIA 

AFYA
Afya ndiyo mtaji wa maisha 

yako. Bila afya mambo yako 
muda si mrefu yatasimama 
kutokana na matatizo ya kiafya. 
Badala ya wewe na afya kutafuta 
pesa, utaanza kazi ya wewe 
na pesa kutafuta afya! Mambo 
ya msingi kuhusu afya ni ulaji 
sahihi, kuwa na mtazamo sahihi, 
kufanya mazoezi na kujipa muda 
wa kupumzika: -

Ulaji sahihi 
Ni vizuri kula vyakula vyenye 

virutubisho sahihi na kuepuka 
sumu mbalimbali. Vitu vikubwa 
vya kuepuka kwenye ulaji wetu 
ni: -
 - Matumizi makubwa ya 

wanga mwilini
- Matumizi makubwa ya 

mafuta. (yanayoganda na
yasiyoganda)
 - Matumizi makubwa ya 

sukari.
- Matumizi ya dawa yasiyo na 

ushauri wa wataalamu.
 - Kuzingatia unywaji wa maji 

ya kutosha
Wa t a l a amu  wa  l i s h e 

wanasema kwamba Watanzania 
wengi  hawana shida ya 
protini inayopatikana kwenye 
vyakula kama nyama, samaki, 
maharage, maziwa na mayai. 
Wala miili yao haina upungufu 
wa wanga unaopatikana kwenye 
ugali, ubwabwa, maandazi, 
chapati, mihogo, viazi na 
kadhalika.
Tatizo kubwa la Watanzania ni 

upungufu wa vitamini (A, B, C, D 
nk) na madini kama ya chuma, 

Nguzo tano za kuzingatia kwenye maisha
kalsiamu, fosforas, potasiamu 
(magadi), sodiamu nk. Viti hivi; 
madini na vitamini hupatikana 
zaidi kwenye mbogamboga na 
matunda.
 
 Mtazamo sahihi 
Mtazamo sahihi ni mtazamo 

chanya. Ni vizuri ujifunze 
kufikiri kwa mtazamo chanya na 
kuachana na fikra zinazokuletea 
maumivu na msongo wa 
mawazo.
 
Kufanya mazoezi 
Mazoezi ya mara kwa mara ni 

jambo muhimu linaloimarisha 
afya.
Kutokana na mtindo wa 

maisha wa watu wengi katika 
zama hizi, inashauriwa kufanya 
mazoezi angalau dakika 30 kwa 
siku na angalau mara
tatu kwa wiki.
 Kupumzika 
Unapaswa kupata muda mzuri 

na wa kutosha wa kupumzika. 
Hii ni pamoja
na kupata muda wa kutosha 

wa kulala.

MAFANIKIO KIUCHUMI
Mafanikio ya kiuchumi ni zao 

la uamuzi madhubuti wa kuishi 
kwa kufuata
misingi na kanuni sahihi za 

kiuchumi. Hakuna njia ya mkato 
zaidi ya hii. 
Kuna misingi na kanuni 

kubwa nne za mafanikio kwenye 
maisha: -

Uamuzi thabiti (Determination  
Njia za mafanikio ni ngumu na 
mara nyingi zinavunja moyo 
na kukatisha tamaa. Njia hizi 
zinahitaji kujikana na kuachana 
na mambo mengine, hivyo si kitu 
rahisi.

Mpango thabiti (A clear Plan)
Ili kufanikiwa lazima uwe mtu 

wa kupanga mambo yako na 
kuyasimamia sawasawa.
-Panga kila kitu, mfano, Panga 

vizuri jambo/mambo ya kufanya 
(what to do)
-Tambua malengo ya msingi ya 

jambo husika (target)
-Panga rasilimali zako na 

mgawanyiko wake (capital)
-Tambua na upange mahitaji ili 

kufanikisha (requirements)
-Panga wahusika wa jambo kwa 

sifa na uwezo wao (proper HR)
 -Weka vipaumbele (prioritize)
 -Panga matumizi sahihi ya 

muda (time Management)
 -Panga muda unaokusudiwa 

(time Frame)
 -Gawanya muda kwenye 

vipindi vya tathmini (evaluation 
Periods)
 -Panga viashiria vya matokeo 

kusudiwa (Project KPIs)
 - Tambua  maeneo  y a 

uwezekano wa kushindwa na 
uyapangie mbinu za suluhu 
(Worst case scenarios and the 
mitigation factors) “Plan B?”
NK
 
Jitihada (Hardworking)
Mafanikio bila kufanya kazi 

kwa juhudi, ni sawa na kuyaimba 
tu  mafanikio  na  kamwe 
mafanikio halisi hayatatokea.
M t a n d a o  ( N e t w o r k ) 

itakayokusaidia 
Ili kufanikiwa kiuchumi lazima 

uwe na mtandao (uzungukwe) na 
watu sahihi
watakaokusaidia kukua.

Bahati/Fursa 
Pamoja na yote, njia ya 

mafanikio inahitaji bahati 
kwa lugha ya kijamii au fursa 
kwa lugha ya kiuchumi. Hapa 
tunaongelea mambo makubwa 
matatu:
-Upate fursa,
-Uzione fursa, na
 -Uzitumie fursa kwa usahihi.

MAARIFA NA UJUZI (KNOWLEDGE AND 
SKILLS)
Maarifa na ujuzi ni maelezo ya 

kinadharia na ya vitendo, ukweli 
au ujuzi ambao tunapata kupitia 
uzoefu au kwa kujifunza. Maarifa 
yetu yanaongezeka tunapopata 
uzoefu zaidi. Ujuzi uliokuzwa 
vizuri unaweza kutufanya kuwa 
wataalamu katika uwanja fulani. 
Ujuzi unaweza kujifunza pia.
 
HEKIMA (WISDOM)
Hekima ni zao la matumizi 

ya mjumuiko wa elimu sahihi, 
ufahamu mzuri,
ujuzi, maarifa na uzoefu 

kwenye kutazama na kutathmini 
mambo. Mtu anayefikiria kwanza 
kabla ya kusema au kutenda 

Makala

na akatenda sawasawa, huyo 
anahesabika kuwa mwenye 
hekima.
Kuna watu wengi wanapata 

hali hii kutokana na vyanzo 
mbalimbali kama vile: -
-Ma z i n g i r a  a l i y o ku l i a 

(environmental affection)
-Watu wanaomzunguka (mob 

psychology),
-Miongozo  au  mis ing i 

anayoiamini (values)
-Kutembea maeneo mengi 

(exposure)
-Mambo mengi aliyoona au 

kukutana nayo (experience)
-Elimu na uelewa (set of rules)
Hekima ndiyo ulinzi wa 

ma f a n i k i o  t u n a yo kuwa 
tumeyajenga. Matatizo mengi 
kwenye maisha ni matokeo 
ya kufanya maamuzi bila ya 
kutumia hekima.

KUMTEGEMEA MUNGU
S i r i  k ubwa  y a  wa t u 

waliofanikiwa na wengi kuwa 
imara (thabiti) kwenye maeneo 
yao, siri ambayo haitajwi sana ni 
kumtegemea na kumcha Mungu 
wao (kuwa na hofu ya Mungu).
Maisha bila Mungu ni maisha 

ya utupu yasiyo na mwelekeo. Ni 
maisha ya kufanya hata mambo 
ya hovyo bila kuwa na hofu 
yoyote.

HITIMISHO:

Hakuna uhaba wa maarifa 
kwenye zama tunazoishi 
sasa, maarifa yapo tele na 
yanapatikana kwa urahisi 
kabisa. Unaweza kujua chochote 
unachotaka kujua.
Kinachokosekana ni juhudi 

zako katika kupata maarifa sahihi 
na kuyafanyia kazi.
Kama ungependa kupata 

ushauri au usimamizi wa karibu 
katika kuishi mwongozo huu, 
(Unaweza kuwa taasisi binafsi 
au ya serikali, kikundi cha 
kijamii, kanisa, umoja, NGO, 
mtu binafsi n.k) basi karibu sana, 
nitashirikiana nawe kwa neema 
na msaada wa Mungu.
Karibu tuwasil iane kwa 

namba 0676055444 au barua 
pepe  mngongopaul@yahoo.
com  na kwenye mitandao ya 
kijamii.
 
Paul Mng’ong’o
Your Partner in Growth.
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Niko tayari kwa kifo - 5

Na Hamisi Kibari
Mtanzania wa kwanza kushinda Tuzo ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya Uandishi Bunifu

“Kulikuwa na kaugomvi kadogo 
tu... Unajua tena wanawake. Kila 
kitu kiko OK,” alisema Chris.

* * *
Chris aliwasili nyumbani kwake 

kwa teksi akiwa amekuja kuchukua 
baadhi ya vitu vya Joyce ambaye 
aligoma kwenda kulala nyumbani 
kwa Chris.

Joyce alisema ni lazima usiku 
huo alale na vitu vyake ikiwa ni 
pamoja na vipodozi na nguo zake 
za kubadilisha asubuhi.

“Sitasubiri  cha nini  wala 
nini. Kukicha tu ninarudi hapa 
kumfukuza huyu mwanamke,” 
alijisemea Chris wakati akishuka 
kwenye teksi na kumtaka dereva 
amsuburi kwa dakika zisizozidi 
tano.

Alishangaa alipogusa mlango 
kugundua kwamba ulikuwa bado 

umesindikwa kama alivyouacha. 
Aliamini wakati wanaondoka 
kwamba Mama Kenny angeliufunga 
baada ya kunyanyuka pale 
alipokuwa amelala.

Alipoingia ndani alishangaa 
zaidi kuona Mama Kenny akiwa 
bado amelala palepale sakafuni 
alipomwacha wakati yeye na Joyce 
wanaelekea kwenye dansi. Huba 
pia alikuwa amelala kando ya mama 
yake. Chris alitaharuki na kuingiwa 
na woga.

“Nisije nikawa numemuua 
huyu mwanamke. Hebu ngoja 
nimwangalie kwa makini. Yaani 
hajaamka toka muda ule?” 
Alijisemea woga ukizidi kumvaa.

Chris alisimama akimwangalia 
Mama Kenny kwa mshangao. 
Akainama na kumshika mkewe 
kifuani kuona kama mapigo ya 
moyo yanafanya kazi. Akamwita 
huku anamtikisa. Hakuitika. 

Akamgusa tena kufuani akahisi 
mapigo yake kwa mbali. Akeweka 
kidole kwenye pua yake huku 
kijasho chembamba kikianza 
kumtoka. Akapata ahueni kidogo 
baada ya kusikia anapumua.

Alipomuangalia vizuri akagundua 
kwamba mwanamke huyo alikuwa 
amejikojolea. Alitoka nje haraka 
kumwita dereva amsaidie kumbeba 
mkewe kumpelekea hospitali. 
Haikuwa hali ya kawaida. Aliwaza 
kwamba hata kama ni kufa bai ni 
heri afie hospitali.

Wakati wanaanza kumbeba, yule 
dereva pia alionekana kushtuka 
kutokana na hali ya mwanamke 
huyo.

“Vipi, kawaje. Kafa?” akahoji yule 
dereva akionesha hofu.

“Ni mzima lakini hajitambui,” 
akajibu Chris huku uso wake bado 
ukionesha mashaka.

Wakambeba hadi  kwenye 
teksi. Chris akafunga mlango 
harakaharaka na kurudi kwenye 
gari.

“Ondoa gari haraka tumwahishe 
mgonjwa.”

“Lakini yule mtoto vipi. Naona 
umefunga nyumba. Anabaki 
peke yake au kuna mtu mwingine 
ndani?”

“Yaani nimechanganyikiwa. 
Unashaurije. Twende naye?”

“Mtoto mdogo huyo atabakije 
peke yake. Tumpitishe pale hotelini 
abaki na yule dada.”

“Hapana. Ngoja tumwahishe 
kwanza mgonjwa. Akishapokelewa 
nitarudi haraka.”

“Hapana. Mambo ya hospitali 
huwezi kujua yatachukua muda 
gani. Tukamwache kwa huyo dada. 
Akiamka hapo halafu asione mtu 
itakuwa balaa.”

Chris alishuka haraka na kwenda 
kumbeba mwanae Huba. Kisha yule 
dereva akaondoka kuanza safari ya 
kwenda hospitali kupitia hotelini 
alikobaki Joyce.

 Walipofika hotelini, Lemon Tree, 
Chris alishuka harakaharaka akiwa 
kambeba Huba hadi chumbani 
alimokuwa amelala Joyce.

Alimweleza kilichotokea na 
kumtaka abaki na mtoto huyo 
wakati  wanawahi  hospital i 
kumpeleka Mama Kenny ambaye 
hali yake ilikuwa si nzuru, lakini 
Joyce alikataa.

“Siwezi kulala na toto la mtu, 
tena toto la mwanamke anayeniita 
kinyago, siwezi miye” alisema Joyce 
akibetua midomo.

“Kuwa na huruma kidogo 
Joy, tunazidi kuchelewa. Huyu 
mwanamke anaweza kutufia hapa. 
Akifa hiyo ni kesi kubwa sana.”

“Mpeleke kwa dada yako. Si kaka 
yake yuko huko. Mpeleke,” alizidi 
kumaka Joyce.

Itaendelea 

Hadithi

Chris, anajikuta akinogewa 
na penzi la Joyce, Miss 
Ta b o r a  w a  z a m a n i . 
M a h u s i a n o  h a y o 

yanamfanya ajifunze kunywa 
pombe na kutelekeza kabisa 
f a m i l i a .  M k e w e  a n a a m u a 
kwenda kwao kulalamika. Hatua 
hiyo inamfanya Chris ahamie 
nyumbani kwake na hawara yake 
huyo Joyce ili kupunguza gharama 
za kuishi hotelini. Dada yake 
anamjia juu kwa kitendo hicho 
akimshauri akampangie chumba 
hawara yake lakini Chris anakataa. 
Sasa mkewe, Mama Kenny 
amerejea ghafla na kumkuta Chris 
na Joyce wakiwa sebuleni. Nini 
kitatokea?

Kabla hata ya kukaribishwa, 
mlango ukafunguliwa. Mama Kenny 
akaingia akiwa ameandamana na 
mwanawe mdogo, Huba.

Alikuwa pia ameandamana na 
kijana mmoja ambaye alimsaidia 
kuingiza ndani kapu la vyakula 
pamoja na begi lake. Mama Kenny 
alimlipa ujira wake huyo kijana pale 
mlangoni. Akaingia na kujikuta 
anasimama katikati ya sebule kwa 
mshangao.

Alikuwa anawashangaa watu 
walioketi kwenye meza ya chakula, 
Chris na Joyce ambao pia walibaki 
wakimwangalia mama Kenny kwa 
mshangao.

“We mwanamke vipi? Unakujaje 
bila taarifa?”

“Taarifa ipi. Mtu anaporudi 
kwake anahitaji kutoa taarifa.”

“Kwa hiyo wewe umekuwa ni mtu 
wa kuondoka bila taarifa na kurejea 
nyumbani bila taarifa, siyo?”

“Hata kabla sijaondoka, lini 
umepokea simu yangu. Nitatoa 
taarifa kwa mtu ambaye hapokei 
simu?” Akahoji Mama Kenny.  
M w a n a we  Hu b a  a l i ye k u w a 
amesimama pembeni mwake 
alimsalimia baba yake. Chris 
hakujibu. 

Mama Kenny akamwambia Huba 
aketi kwenye kochi kisha akaanza 
kupiga hatua kuelekea chumbani 
kwake.

“Wewe unakwenda wapi huko?” 
Alihoji Chris.

 “Yaani hujui nakwenda wapi?” 
Ninawapisha na mambo yenu. 
Nakwenda chumbani kwangu.”

“We subiri. Njoo kwanza hapa.” 
Mama Kenny hakujibu bali 

aliendelea na safari ya kwenda 
chumbani kwa sababu mlango wa 
chumba ulikuwa wazi huku taa 
ikiwaka kwa ndani. 

Chris alimwendea mama Kenny 
haraka na kwa hasira na kumkwida 
wakati akitaka kutambuka kizingiti 
cha cha kuingia chumbani kwake.  
Chris akamvuta kwa nguvu kutoka 
nje.

“ M w a n a m u m e  m s h e n z i 
sana. Mshenzi sijawahi kuona... 

Unawezaje kuniletea hawara ndani 
kwangu halafu unanizuia kuingia 
chumbani kwangu. Yaani hujui 
miye ni mke wa ndoa na hapa ni 
kwangu?”

“Unaniita mshenzi.”
“Mshenzi kabisa, na kwa mtu 

kama wewe, na hilo neno lina 
unafuu, natafuta neno zito zaidi ya 
hilo sijapata,” alisema Mama Kenny 
kwa hasira.

“Nitakuharibu sura sasa hivi… 
Hivi wewe mwanamke umeshindwa 
kujua kwamba hunifai na sikutaki. 
Nini kimekuleta kuharibu starehe 
za watu. Hebu toka nje.”

“Nitoke niende wapi… Kama 
hun’taki hilo ni suala jingine. Hapa 
ni kwangu. Wazazi wangu wanakuja 
keshokutwa tuongee haya mambo. 
Hapo ndipo nitajua kuondoka kama 
kweli hunitaki. Kwetu sijafukuzwa. 
Nilitokea mlangoni, sikupitia 

dirishani miye,” alijibu Mama 
Kenny kwa kujiamini.

“We mwanamke. Si ulikwenda 
kwenu, sasa imekuwaje umerudi 
bila kuitwa? Nasema lazima utoke 
nje.”

“Sikuelewi na wala sitoki. Nitoke 
niende wapi. Kwa sababu ya hicho 
kinyago chako?”

Joyce alinyanyuka kwa hasira 
kusikia kaitwa kinyago: “Nani 
unamwita kinyago?”

“Wewe mkosa adabu na mwizi 
wa waume za watu. Koma kabisa 
kuninyooshea kidole… Mbwa 
kasoro mkia.”

Joyce alimgeukia Chris, “Unaona 
huyu mshenzi anavyonitukana…”

“Koma kuninyooshea kidole 
wewe kinyago. Nitakuzaba vibao 
mshenzi mkubwa,” alisema Mama 
Kenny na Joyce akaanza safari ya 
hasira kwenda kukamatana na 
Mama Kenny.

Chris alitoka kwa Mama Kenny na 
ili kumzuia Joyce ambaye alikuwa 
anakuja kwa kasi kumvaa Mama 
Kenny.

“Thubutu, jaribu nikuharibu sura 
swine mkubwa… Mbwa kasoro 
mkia.”

Joy c e  a l i z i d i  k u k a s i r i k a . 
Akafanikiwa kumtoka Chris na 
kwenda kumvaa Mama Kenny. 
Mama Kenny akamwahi Joyce na 
kumtupa chini. Chris alikasirika 
na kuingilia kati. Akamvamia 
Mama Kenny na kuanza kumpiga. 
Mama Kenny alianguka chini. 
Chris akaendelea kumpiga ngumi 
na mateke pake chini kwa hasira. 
Mtoto Huba akawa anamlilia mama 
yake. Chriss akazidi kumpiga kwa 
hasira mateke mfululizo.

Wakati huo Mama Kenny alikuwa 
anapiga kelele za kuomba msaada 
kwamba anakufa. Chriss akazidi 

kumpiga. Mama Kenny akabaki 
chini anakoroma na povu likimtoka 
kinywani.

“ T w e n ’ z e t u  m p e n z i , 
tunachelewa,” alisema Joyce.

Chris alimtazama Mama Kenny 
pale chini kwa hasira. Mtoto 
wake akawa bado analia pembeni 
mwa mama yake. Chris hakujali. 
Akageuka na kumshika mkono 
Joyce, wakaanza kujongea mlango 
wa kutoka nje. Walipofika mlangoni, 
Chriss aligeuka tena kumwangalia 
mkewe. 

“Anajifanya umezirai. Twen’ zetu,” 
alisema Chris akisonya.

Alipotoka nje, Chris alikuta watu 
kadhaa pale nje. Akarudiushia 
mlango haraka haraka.

“Kuna nini jirani,” aliuliza mmoja 
wao. 

“Shwari tu.”
“Lakini tumesikia mayowe ya 

kuomba msaada.”
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Israel yashambulia maeneo 400 ya Gaza 

… Hamas yawachia mateka wawili
Mateka wawili wazee Waisrael walioachiliwa 
na Hamas  juzi ni Nurit Cooper (79) na 
Yocheved Lifshitz, 85 - - wamewasili Tel Aviv 
kwa matibabu.

Hamas ilisema iliwaachilia wanawake 
kwa sababu za “kibinadamu” na kiafya.

Israel imeishukuru Misri kwa usaidizi 
wake katika upatanishi uliowezesha 
kuachiliwa kwao na Shirika la Msalaba 
Mwekundu kwa jukumu muhimu ililofanya 
kuwarudisha wawili hao nyumbani.

Mume wa Cooper Amiram (85, na mume 
wa Bi Lifshitz Oded, 83, bado wanazuiliwa 
na Hamas huko Gaza, kulingana na maafisa 
wa Israeli.

Nurit Cooper na Yocheved Lifshitz 
waliwasili kwa helikopta katika hospitali ya 
Ichilov mjini Tel Aviv

Jeshi la Israel limesema lilifanya 
uvamizi katika eneo la wapiganaji wa 
Hezbollah nchini Lebanon, kujibu 
mashambulizi yake ya maroketi 
kaskazini mwa Israel.

S h a m b u l i o  h i l o  l i l i l e n g a 
miundombinu ya Hezbollah, ikiwa ni 
pamoja na mnara na jumba la kijeshi, 
kwa mujibu wa ujumbe uliotumwa 
kwenye akaunti ya Jeshi la Israel ya 
tovuti ya X, zamani ikiitwa Twitter.

J e s h i  l i l i c h a p i s h a  v i d e o 
inayoonyesha shambulizi la anga 
kwenye jengo na lilisema lilijibu 
roketi zilizorushwa kutoka upande wa 
Lebanon mapema Jumatatu.

BBC haikuthibitisha uhalisi wa video 
hiyo iliyochapishwa na Jeshi la Israel.

YERUSALEM, Israel

RAIS wa Ufarans,a Emmanuel Macron, 
amewasili katika Uwanja wa Ndege wa 
Ben Gurion nchini Israel, na alitarajiwa 
kukutana na Waziri Mkuu wa Israel, 
Benjamin Netanyahu.

Madhumuni ya ziara hiyo ni 
k u o n y e s h a  m s h i k a m a n o  w a 
Ufaransa na Israel, kusaidia katika 
kuachiliwa kwa mateka ambao bado 
wanashikiliwa na Hamas na kuzuia 
kuongezeka kwa mzozo wa sasa, 
washauri wake waliambia Reuters.

Macron pia atakutana na Rais wa 
Israel, Isaac Herzog, na viongozi wa 
siasa kali Benny Gantz na Yair Lapid 
kutoka upinzani wakati wa ziara yake.

BBC.

WASHINGTON, Marekani

RUBANI ambaye hakuwa kazini, 
ameshtakiwa kwa makosa 83 ya 
kujaribu kuua baada ya kudaiwa 
kujaribu kuangusha ndege ya abiria.

Mshukiwa alikuwa ameketi 
kwenye chumba cha marubani cha 
ndege ya Alaska Airlines nyuma 
ya nahodha na afisa wa kwanza 
kwa mujibu wa taarifa ya shirika la 
ndege.

Hati ya polisi ilimtaja mshukiwa 
kua ni Joseph David Emerson, (44).

Ndege hiyo ilikuwa ikitoka Everett, 

Washington kuelekea San Francisco, 
California, ikiwa na abiria 80.

Wafanyakazi wa Alaska Airlines 
Flight 2059, waliripoti tukio hilo kwa 
udhibiti wa safari za anga.

Katika rekodi ya mawasiliano ya 
udhibiti wa usafiri wa anga, mmoja 
wa marubani alisikika akisema: 
“Tuna mtu ambaye alijaribu kuzima 
injini nje ya chumba cha rubani,”  
alisema mmoja wa wafanyakazi hao.

Ndege hiyo, inayoendeshwa na 
Horizon Air, ilipaa saa 11:30 jioni 
kwa saa za huko na kufika San 
Francisco saa 1:30 jioni.

Abiria Aubrey Gavello, aliambia 
ABC News kwamba waliokuwemo 
hawakujua chochote kilikuwa 
kibaya na ndege hiyo hadi 
m h u d u m u  w a  n d e g e  h i y o 
alipotangaza kwamba ndege hiyo 
ilihitaji kutua mara moja, baadaye 
akataja dharura ya kiafya.

Abiria mwingine aliliambia kituo 
hicho kuwa hali hiyo ilishughulikiwa 
kitaalamu na abiria hawakufahamu 
kuhusu mgogoro huo.

Katika taarifa, Alaska Airlines 
ilisema abiria wote waliokuwemo 
walisafiri kwa ndege baadaye.

… Hezbollah 
washambuliwa 
kwa mabomu

…Macron atua 
Israel,  akutana 
na Netanyahu

Rubani kortini akidaiwa kutaka kuiangusha ndege

JESHI la Ulinzi la Israel (IDF), 
linasema lilipiga shabaha zaidi 
ya 400 huko Gaza katika muda 
wa saa 24 zilizopita, kutoka 

320 ilizotangaza katika hatua hiyo 
hiyo juzi.

Katika taarifa yake iliyotuma 
kwenye mtandao wake wa X, 
zamani Twitter, IDF ilisema 
shabaha zake ni pamoja na 
wapiganaji wa Hamas waliopanga 
kurusha  roketi kuelekea Israel na 
shimo la handaki linaloruhusu 
Hamas kupenya Israel kupitia 
baharini.

Inasema pia vituo vya amri 
vilivyotumiwa kuweka silaha 
kwenye misikiti vilipigwa.

IDF inaongeza kuwa itaendelea 
kufanya kazi ili kuhakikisha 
kunakuwa na usalama wa raia 
wasio na hatia.
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Mayaula Mayoni: Mwanamuziki wa TP 
OK Jazz aliyetamba AS Vita, Yanga

Na Daniel Mbega 

Kuzaliwa: Novemba 6, 1946 
Mahali: Leopoldville (Kinshasa), 
Congo 
Kufariki: Mei 26, 2010 
Mahali: Brussels, Ubelgiji 
Klabu alizochezea: AS Vita Club 
(Congo DR), Young Africans 
( Tanzania), Racing Club de 
Charleroi (Ubelgiji), Racing Club 
de Jette (Ubelgiji), FC Fribourg 
(Uswisi), Timu ya Taifa ya Zaire. 
Bendi alizopigia: Kundi la Abeti 
Masikini, T.P. O.K. Jazz na Soukous 
Stars. Nyimbo alizotunga: Cherie 
Bondowe I & II, Nabali Mizele, 
Ousmane Bakayoko, Moni, Ndaya 
(uliimbwa na M’pongo Love), 
Nasi Nabali (uliimbwa na Tshala 
Muana), L’Amour au kilo, Mbongo 

ebima. 

Jina lake halisi ni Freddie 
Mayaula Mayoni (alizaliwa 
Novemba 6,  1946 j i j ini 
Léopoldville - ambalo sasa 

linaitwa Kinshasa, katika Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo) 
alikuwa mchezaji wa soka na 
mwanamuziki ambaye tungo zake 
nyingi bado zingali moto hata sasa 
zinapopigwa. Maisha yake ya awali 
Mayaula Mayoni alimaliza shule 
za awali bila matatizo na kuhitimu 
alianza elimu ya sekondari mwaka 
1962 katika Chuo cha Kisantu. 

Tangu akiwa mdogo alipenda 
sana kandanda. Kati ya mwaka 
1968 na 1970 alicheza nafasi ya 
winga wa kushoto katika timu ya 
AS Vita Club ya Kinshasa na aliweza 

kuchaguliwa hata timu ya Taifa ya 
Congo ‘Les Leopards’. 

Baba yake alipopata nafasi ya 
kufanya kazi katika Ubalozi wa 
Zaire nchini Tanzania, Mayaula 
alimfuata huku na kujiunga na 
timu ya Young Africans mwaka 
huo huo ambapo alikuwa kwenye 
kikosi kilichotwaa ubingwa kwa 
mwaka wa tatu mfululizo. 

Wachezaji wengine waliokuwa 
katika kikosi hicho kilichokuwa 
kinanolewa na Dk.  Victor 
Sanculescu kutoka Romania 
walikuwa Elias Michael, Kitenge 
Baraka Said, Boi Idd ‘Wickens’, 
Hassan Gobbos ‘Wa Morocco’, 
‘Mwamba’ Omari Kapera, Gilbert 
Mahinya, Kitwana Manara, Maulid 
Dilunga, Juma Bomba, Badi Salehe, 
Leonard Chitete, Abdulrahiman 

Makala Burudani

Juma (nahodha), Freddie Mayaula 
Mayoni (Zaire) na wengineo. 

I t a k u m b u k w a  k w a m b a , 
Jumamosi Juni 30, 1970 katika 
mchezo wa nusu fainali ya Kombe 
la Karume (kombe hilo lilitolewa 
na Rais wa Kwanza wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar Sheikh 
Abeid Amani Karume), dhidi ya 
mahasimu wa Yanga, Sunderland 
(kabla haijaanza kuitwa Simba 
SC), kwenye Uwanja wa Taifa (sasa 
Uwanja wa Uhuru) jijini Dar es 
Salaam, Mayaula Mayoni alifunga 
mabao mawili yaliyoipata Yanga 
ushindi wa 2-1. 

Mchezo huo ulishuhudiwa na 
Rais Karume mwenyewe ambapo 
Mayaula alifunga mabao yote 
mawili ndani ya dakika 45 za 
kwanza, huku lile la Sunderland 
lilifungwa na Omar Gumbo katika 

dakika ya 19. 
Sunderland sasa i l ikuwa 

inasubiri kulipa kisasi kwenye 
Ligi ya Mkoa wa Pwani. Yanga 
ilisawazisha bao hilo kupitia kwa 
Mayaula mayoni katika dakika 
ya 32 baada ya kumegewa krosi 
safi na Maulid Dilunga kabla 
ya kufumua shuti kali ambalo 
kipa wa Sunderland, Hassan 
Mlapakolo, alishindwa kulidaka.

 Dakika nne baadaye Mayaula 
tena akaifungia Yanga bao la pili 
na la ushindi baada ya kutokea 
piga-nikupige langoni mwa 
Sunderland.

Siku hiyo timu zilipangwa hivi: 
Yanga: Elias Michael, Athumani 
Kilambo, Boi Idd ‘Wickens’, 
Hassan Gobbos, Omari Kapera, 
Badi Salehe, Leonard Chitete, 
Abdulrahiman Juma (nahodha), 
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Kitwana Manara, Maulid Dilunga, 
Freddie Mayaula Mayoni.

 Sunderland: Hassan Mlapakolo, 
Shaaban Baraza, Mohammed 
Kajole, Yussuf Salum, Rashid Seif, 
Omari Gumbo, Ally Kajo, John Kadu 
(kocha mchezaji), Emmanuel Mbele, 
Mustafa Choteka, Kimimbi Yusuf 
Omari. 

Mwaka 1971 Mayaula aliondoka 
Dar es Salaam na kwenda jijini 
Charleroi, Ubelgiji ili kujiendeleza 
kimasomo katika kozi ya Data 
Processing. Huko akajiunga na klabu 
ya Racing Club de Charleroi kabla ya 
kujiunga na Racing Club de Jette ya 
Brussels. 

Kwa muda mfupi alichezea klabu 
ya FC Fribourg ya Uswisi, na ni katika 
kipindi hicho alipoanza kujifunza 
kupiga gitaa. 

Muda si mrefu akajiunga na bendi 
ya wanafunzi Wacongo waliokuwa 
wanasoma Uswisi  i l iyoi twa 
Orchestra Africana akiwa anapiga 
gitaa la rhythm. Aliporudi Kinshasa 
mwaka 1973, Mayaula akabadili 
kazi kutoka kwenye mpira na kuwa 
mwanamuziki mtunzi.

Haikuchukua muda mrefu 
Mayaula akagunduliwa na Franco 
Luambo Makiadi aliyemtaka ajiunge 
na TP OK Jazz, na ndio wakati huo 
Mayaula Mayoni akatoa kibao cha 
Cherie Bondowe. 

Wimbo huo ulipokelewa vizuri 
sana na wapenzi wa muziki lakini 
National Censorship Commission ya 
Zaire wakati huo, iliupiga marufuku 
kwa kuwa ulikuwa ni wimbo ambao 
hadithi yake ilikuwa ni ya kahaba 
mmoja aliyekuwa akielezea shughuli 
zake zilivyo, Commission iliona 
wimbo unatetea ukahaba, hivyo 
kuupiga marufuku. 

T P  O K  Ja z z  i l i l a z i m i k a 
kuusambaza wimbo huo kutokea 
Ubelgiji na hatimaye ukaenea Congo 
na sehemu nyingine za Afrika. 

Inasemekana kuwa licha ya 
Franco kumkaribisha OK Jazz, 
lakini Mayaula Mayoni hakuwahi 
kuwa mwanachama halisi wa kundi 
hilo kwani alipendelea kuwa huru 
kutunga nyimbo zake na kumpa 
msanii aliyemtaka. 

Tungo zake kadhaa zilifanyiwa 
kazi na TP OK Jazz kama vile Nabali 
Mizele na Moni. Mwaka 1977 wimbo 
wake wa Ndaya ulichukuliwa 
na kuimbwa na mwanamuziki 
M’pongo Love.

Wimbo huo maarufu ulikuwa 
unaongea kuhusu mwanamke aliye 
na furaha kutokana na kuwa na 
mume bora na kuweza kumdhibiti 
asitangetange kwa wanawake 
wengine. Mwaka 1981 Mayaula 
Mayoni aliondoka Zaire akiwa 
na wanamuziki kutoka bendi ya 
Abeti Masikini waliohamia Afrika 
Magharibi ambako kati ya mwaka 
huo na 1984 alirekodi album kadhaa 
chini ya label ya Disc-Oriënt ya 
Lome, Togo. 

Mwaka 1984 alirudi Zaire na 
mwaka 1986 alitoa album iliyoitwa 
Fiona Fiona, na mwaka huohuo 
Tshala Muana alipata umaarufu 
kutokana na wimbo Nasi Nabali, 
uliotungwa na Mayaula Mayoni. 

Baada ya hapo akarekodi album 
yake ya Mizele akiwa na TP OK Jazz 
akisindikizwa na waimbaji Carlito 
Lassa na Malage de Lugendo. Mwaka 
1993 alitoa album ya L’amour au 
kilo (yaani Mapenzi maziko kama 
kilogramu).

Albamu hiyo aliifanya akiwa 
na kundi  la  Soukous Stars 
lililowahusisha wanamuziki nyota 

kama Lokassa ya Mbongo, Ngouma 
Lokito, Balou Canta, Lucien Bokilo 
na wengineo.

 Albam hiyo iliyokuwa na nyimbo 
nyingi kali kama Mbongo Ebima, 
ilifanya vizuri sokoni n ahata 
alipofanya ziara nchini Tanzania 
mwaka 1994 alipata mashabiki 
wengi licha ya kwanza wadhamini 
waliomleta walifanya ufisadi kiasi 
cha kushindwa kumlipa fedha zake, 
hivyo bendi hiyo kukwama jijini Dar 
es Salaam. 

Wanamuziki wa bendi hiyo 
waliondoka kwa mafungu mafungu 
na Mayaula  Mayoni ,  akiwa 
amempata mwanamke Mtanzania 
aliyekuwa akifanya kazi kwenye 

kampuni moja ya wakala wa utalii, 
akaamua kubaki kwa muda jijini 
humo. Miaka saba baadaye akatoa 
album nyingine ya Bikini.

Baada ya album hiyo Mayaula 
alihamia Dar es Salaam na kuanza 
kufanya kazi Ubalozi wa Congo. 
Hata hivyo, muda si mrefu akaanza 
kuugua na kuamua kurudi Matadi, 
kwao alikozaliwa. 

Hali yake ilizidi kuwa mbaya 
mwaka 2005 akapelekwa Ubelgiji 
kwa matibabu na hatimaye kufariki 
dunia jijini Brussels Mei 26, 2010 
akiwa na umri wa miaka 64. Alizikwa 
jijini Kinshasa. Mafanikio Katika 
maisha yake alichaguliwa mtunzi 
bora wa Zaire mwaka 1978 k
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LONDON, Uingereza

M
A S H A B I K I  w a  To t t e n h a m  Ho t s p u r 
wanafurahia maisha ya soka hivi sasa. Baada 
ya mechi tisa Tottenham wamefanya vizuri 
kufuatia mwanzo wao bora wa msimu 
tangu walipoweka rikodi kama hii mwaka 

1960-61 .Msimu huu Tottenham walifanya usajili mazuri 
ambao unaanza kuonekana kuwalipa na kuwapa matokeo 
waliyokuwa wanayataka na kwa sasa ndio wanaoongoza 
katika msimamo wa ligi.

Utawala wa Ange Postecoglou kama mkufunzi wa 
Tottenham, baada ya kuwasili kutoka Celtic msimu wa 
joto, haukuanza vyema. Lakini baadae na mtindo wake wa 
kushambulia ulidhihirishwa na matokeo mazuri ikiwemo 
ushindi wa 2-0 wa Jumatatu dhidi ya Fulham.

Mabao kutoka kwa Son Heung-min na James Maddison 
yalihakikisha wanasalia moja kati ya timu mbili ambazo 
hazijafungwa kwenye ligi na, kwa sasa pointi mbili mbele ya 
kilele, wanatajwa hata kuwania taji.

Assists tano za Maddison kufikia sasa kampeni hii ni nyingi 
kuliko mchezaji mwingine yeyote kwenye Premier League, 
wakati Son ameongeza kasi bila ya Kane kufunga mabao saba  
moja tu ya mfungaji bora wa Premier League Erling Haaland.

Maddison alisema: “Tuna uhusiano mzuri. Sonny alikuwa 
mchezaji niliyempenda kwa miaka na miaka nikimtazama 
na sasa ni furaha kabisa kucheza naye.”Yeye ni mchezaji wa 
kiwango cha kimataifa Siitupi hilo mara nyingi. Tunapenda 
kuungana, tunalifanyia kazi sana mazoezini na tunaanza 
kuelewana kuhusu mwenendo wa kila mmoja wetu.”

Afrika ipo 
kila kona

Huyu 
Maddison 
ni suala la 
muda tu

Nje kwa kung’atwa 
na mbwa wake

NEW YORK,Marekani

KILA msimu mpya wa NBA wasifu wa mpira 
wa kikapu wa Kiafrika unapanda juu.Hii 
inasababishwa na vijana mbali mbali wa kiafrica 
kufanya vizuri katika ligi hiyo.Ushiriki wa 
wachezaji kama  Joel Embiid, ambaye msimu 
uliopita alikua nyota wa kwanza wa NBA mzaliwa 
wa Afrika kushinda tuzo ya Mchezaji Bora wa 
Thamani (MVP) tangu Hakeem Olajuwon mnamo 
1994.

Bingwa mara mbili wa NBA Olajuwon alizaliwa 
Nigeria lakini akachagua kuiwakilisha Marekani 
kama sehemu ya kile kilichoitwa “Dream Team” 
kwenye Michezo ya Olimpiki ya Atlanta 1996, 
uamuzi ambao Philadelphia 76ers katikati mwa 
Embiid waliuiga hivi majuzi, na kuwakatisha 
tamaa waliokuwa nchi yake ya kuzaliwa Cameroon

Kijana mwingine anayefanya vizuri ni Giannis 
Antetokounmpo, kutokea Nigeria ambaye 
alizaliwa Athens na anachezea Milwaukee Bucks, 
ni mmoja wa wachezaji waliopambwa sana katika 
historia ya shindano hilo, akishinda tuzo za MVP 
mfululizo mnamo 2019 na 2020, na kuiongoza 
Bucks kwenye ubingwa wao wa kwanza tangu 1971 
mwaka uliofuata. 

CANBERRA, Australia

M L I N D A  m l a n g o  w a 
Sydney Sixers, Alyssa Healy, 
atakuwa nje ya Uwanja 
baada ya kujeruhiwa na 
mbwa wake.

A l y s s a  a m e s e m a 
a l i j e r u h i w a  m k o n o 
katika tukio la kutisha 
alipokuwa akiwatenganisha 
mbwa wake waliokuwa 
wanapigana nyumbani 
kwake.

Golikipa huyo alilazimika 
kufanyiwa upasuaji wa 
mkono hali iliyosababisha 
kukosa mechi ya Ligi ya 
Wanawake kati ya Big Bash 
dhidi ya Sydney Thunder.

Alyssa mwenye umri wa 
miaka 33 alisema aliweka 
mkono kati ya mbwa hao. 

Hakupata uharibifu wa 
mfupa au mpasuko.

“Nadhani kulikuwa na 
mshipa uliohusika ambao 
pengine ulifanya ionekane 
zaidi kama  tukio la uhalifu 
k u l i k o  i l i v y o h i t a j i k a 
kuonekana Ilikuwa mbaya 
sana nilipotoa kidole 
changu hapo awali, nilifikiri 
nilikuwa kwenye ugomvi. 
Lakini yote yamekwenda 
sawa kwa sasa”Alisema.

Healy alichapisha picha 
yake akiwa na mkono 
u l i o f u n g w a  k w e n y e 
mtandao wa kijamii , 
a k i s e m a  a n a t h a m i n i 
“upendo wote” kutoka 
kwa wafuasi na alikuwa 
akitazama mchezo wao  
akiwa nyumbani.

S i x e r s  w a m e s a l i a 
na mechi 12 za kundi 
n a  m i c h e z o  y o y o t e 
inayowezekana katika hatua 
ya mtoano.

HABARI HIZI ZIMEANDALIWA NA VALENSI MBAGA
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El Hilal yaipiga chini TP Mazembe

Manumbu atambulishwa Misri

Mchezaji mdogo zaidi AFL

Katwila kama Roving DJ

Na Mwandishi Wetu

M
ABINGWA wa soka 
wa Sudan, El Hilal 
w a m e p i g a  c h i n i 
ofa ya klabu ya TP 
Mazembe.

Mazembe walitoa ofa ya kuwapa 
El Hilal  uwanja wao kwa ajili 
ya michuano ya Klabu Bingwa 
Afrika, kutokana na wasudan 
hao kukimbia machafuko nchini 
mwao.

Badala yake mabingwa hao 
wameamua kutumia Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam 
kama uwanja wa nyumbani.

Pamoja na Mazembe kutangaza 
ofa kwa El Hilal, timu hiyo inaweza 
pia kuhamia kwa Mkapa kutokana 
na msuguano ulipo Congo baina 
yao na serikali.

Upo uwezekano Mazembe 
walitaka kuitumia El Hilal kama 
kivuli cha wao kupewa kibali 
cha kuingiza vifaa vya kurushia 

matangazo ya michuano hiyo.
K a t i k a  m a s h i n d a n o 

yanayoendelea ya Ligi ya Afrika, 
Mazembe waulitumia Mkapa 
kutokana na sakata la matangazo 
ya televisheni.

Mabingwa hao wa Congo 
wal ipata  mapokeo mazur i 
ya mashabiki kufurika hali 
iliyomfanya mmiliki wa timu hiyo, 
Moise Katumbi Chakwe kushuka 
jukwaani na kuzunguka uwanja 
mzima kuwashukuru watanzania.

Na Mwandishi Wetu

MCHEZAJI wa kimataifa wa Tanzania 
Suzan Manumbu ametambulishwa 
nchini Misri katika klabu yake mpya.

Suzan ambaye anacheza nafasi ya 
kiungo ametambulishwa katika klabu 
ya TUT FC inayoshiriki ligi kuu  nchini 
Misri.

Kiungo huyo ametokea  klabu ya  
Fountain Gate Princess ya Dodoma 
Tanzana  na hatua hio inadhihirisha 
ukubwa wa ligi yetu na thamani yake 
katika mataifa mengine.

Suzan anaungana na wachezaji 
wengine wa Kitanzania ambao 
wanacheza ligi za wanawake kama 
wachezaji wa kulipwa.

Baadhi ya Wachezaji hao ni Juliet 
Singano anaekiwasha Juarez Feminin 
ya nchini Mexico, Aisha Mashaka 
anaekipiga pale BK Hacken ya nchini 
Sweden, Diana Lucas na Enekia 
Kasonga ambao wote  wanacheza 
klabu ya Ausfaz ya nchini Morocco, 
Oppah Clement anaekiwasha Besikitas 
Vodafone ya nchini Uturuki, Mariam 
Yusufu anaekipiga PVP Buyenzi ya 
nchini Burundi , Fatuma mwisendi 
anaekiwasha pale Nees Atromitou WFC 
ya nchini Ugiriki.

Kutokana  na kukua kwa soka la 
Tanzania imechangia hata soka kwa 
upande wa wanawake kukua na 
kugeuka kuwa ajira kwa wachezaji wetu 
wa ndani

kutokea Enyimba Fc  ndiye 
mchezaji mdogo zaidi,na 
akihudumu katika nafasi 
ya kiungo mkabaji wa timu 
hio.

Daniel ana umri wa 
miaka 16 na amekuwa 
pia akicheza timu ya 
Taifa ya vijana U20 na 
kufanikiwa kushiriki katika 
mashindano mbali mbali 
ikiwemo Kombe la dunia 

la vijana  chini ya miaka 20 
, na michuano ya kusaka 
tiketi ya Afcon 2023 chini 
ya miaka 20 iliyofanyika 
Senegal.

Daniel alikuwa kwenye 
kikosi kilichopambana 
wiki iliyopita dhidi ya  
Wydad Casablanca ya 
Morocco.Katika mchezo 
huo, Enyimba alipoteza 
kwa bao 1-0.

Na Mwandishi Wetu

KOCHA,Zuberi Katwila ameanza 
rasmi kazi ya kukinoa kikosi cha 
timu ya Mtibwa ya Morogoro.

Katwila ambaye aliichezea 
Mtibwa kwa mafanikio mpaka 
alipostaafu soka, amejiunga na 
kikosi hicho baada ya kuondolewa 
Ihefu ya Mbarali, Mbeya. Kutokana 
na matokeo mabovu kikosini 
humo

Katwila aliondoka Ihefu siku 
chache baada ya Mtibwa kumpa 
mkono wa kwaheri kocha wao, 
Habib Kondo.

Kondo mchezaji wa zamani wa 
Simba na Sigara za Dar es Salaam 
aliondolewa Mtibwa kwa matokeo 
yasiyoridha akiifanya timu hiyo 
kutopata ushindi katika ligi kuu.

Katwila anarudi Mtibwa kama 
Kocha kwa mara ya pili .ambapo 
aliwahi kuifundisha mwaka 2014 
hadi mwaka 2020/2021

Aliondoka hapo na kujiunga 
na Kagera Sugar ambayo pia 
ina undugu na Mtibwa sugar na 
alitumuliwa bada ya matokea 
mabovu na uchezaji mbovu wa 
timu

Na Mwandishi Wetu

WA K AT I  m i c h u a n o 
ya Ligi ya Afrika (AFL) 
ikipamba moto, yapo 
mambo mazuri ambayo 
yanaonekana ,moja kati 
ya hayo ni uwepo wa 
vijana wadogo katika 
ligi hii na wakionekana 
kuaminika na timu zao 
na kuupiga mwingi.

Wa p o  w a c h e z a j i 
wengi wadogo ila Daniel 
D e m e g o r g a n  D a g a 

Moise Katumbi

El Hilal
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Na badoo
El Hilal 
yaipiga 
chini TP 

Mazembe

Katwila 
kama 

Roving DJ

Wameumaliza Mwendo

LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Blackburn Rovers, 
Chris Sutton anaamini kuwa Liverpool watakuwa 
na changamoto kubwa kwenye ubingwa wa Ligi Kuu  
kwa  Manchester City kuliko Arsenal. Mshambuliaji 
huyo anaamini kuwa nguvu ya Wekundu hao katika 
safu ya ushambuliaji itawasaidia kupanda dhidi ya 
vijana wa Pep Guardiola. 

Hili limethibitika  baada ya ushindi wao dhidi ya 
Everton kwenye mechi ya Jumamosi.

“Nadhani Liverpool itakuwa mpinzani mkubwa 
kwa Manchester City kuliko Arsenal, Mo salah 
amekuwa katika kiwango bora na kuwa moja kati ya 
watu muhimu katika kikosi hiko” alisema.

Beki wa zamani wa Manchester City, Micah 
Richards amemsifu Mohamed Salah  kwa kufunga 
mabao mawili kwenye mechi hiyo, licha ya kuwa 
mechi mbaya zaidi ambayo amewahi kumuona 
akicheza. 

Mmisri huyo alifunga mabao hayo dakika za 
mwisho na kupata ushindi dhidi ya Everton .

Na Mwandishi Wetu

SAFARI ya wawakilishi wa Tanzania, 
timu ya Simba katika michuano Ligi 
ya Afrika (AFL) imeishia mjini Cairo, 
Misri.

Simba ilitoka sare ya bao 1-1 na 
mabingwa wa Afrika, Aly Hilal ya Misri.

Katika pambano la kwanza Simba 
walitoka sare ya mabao 2-2.

Simba ilicheza kwa kuzuia zaidi na 
kushambulia kwa kustukiza na kupata 
bao kupitia kwa Sadio Kanoute kabla 
ya Kahraba kuharibu ushindi ambao 

mnyama alitarajia kuupata.
Matokeo hayo yaliiweka Simba 

katika wakaru mgumu kutafuta nafasi 
ya kusonga mbele.

Sasa Ahly wanasubiri mshindi 
baina ya Mamelod Sundown na Petro 
Atletico ya Angola. Katika mechi ya 
kwanza, Mamelod waliishushia kipigo 
Atletico.

Sasa Tanzania itakuwa inaombea 
TP Mazembe ishinde mechi ya 
marudiano dhidi ya Esperance ya 
Tunisia ili watanzania waendelee 
kuona fainali hizo kwa Mkapa.

Liverpool wataisumbua Man  City
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Manumbu 
atambulishwa 
Klabu ya Misri

Na Mwandishi Wetu

K
OCHA Mkuu wa timu ya 
soka ya Yanga, Miguel 
G a m o n d  a m e s e m a 
b a d o  k i k o s i  c h a k e 
hakijafunguka.

Pamoja na kuwafunga Azam usiku 
mabao 3-2, Gamond amesema 
matokeo yalikuwa mazuri lakini 
anaamini Yanga inaweza kucheza 
vizuri zaidi ya pale.

“Unaangalia kiwango cha Aziz 
Ki, unamuangalia Max, unamuona 
Pacome naona pamoja na kucheza 
vizuri dhidi ya Azam lakini wanaweza 
kufunguka zaidi na tukapata mabao.
mengi zaidi.

“Azam sio timu mbovu lakini 
tulisoma mchezo wao na kuangalia 
mechi zingine wanapocheza na 
pale wanapokabiliana na sisi, 
tukalazimika kwenda kivingine,” 
alisema.

Kocha huyo alisema anafurahia 
matokeo ya ushindi ambayo pia 
yameonyesha ukubwa wa timu yake 
kama mabingwa watetezi.

Baada ya mechi ya juzi sasa Yanga 
itakuwa na kibarua kingine Ijumaa 
itakapokabiliana na Singida ambayo 
imeonekana kubadilika tangu ipate 
mwalimu mpya.

Singida ambayo haijawahi kupata 
matokeo kutoka kwa Yanga inataka 
kuendeleza furaha ya ushindi 
ambayo imeupata wiki iliyopita 
kutoka kwa Namungo na kumfanya 
Kocha Cedric Kaze kuachia ngazi
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