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Na Mwandishi Wetu, 
Dodoma
 

W I Z A R A   y a  A f y a 
inatarajiwa  leo kuwasilisha tena 
bungeni  Muswada wa Bima ya 
Afya kwa wote ambao ulikwama 
Februari ,   mwaka huu  kwa 
hoja iliyotolewa na Bunge ya 
kutokuwepo kwa chanzo endelevu 
cha fedha kutekeleza mpango huo.
Kwa mujibu wa taarifa ya Mkuu 

wa Kitengo cha Mawasiliano 
Se r ika l in i   ku toka   Wizara 
y a  A f y a ,   E n g l i b e r t 
Kayombo, muswada huo ni ndoto 
ya miaka mingi ya serikali.
Alisema serikali inaboresha 

huduma bora za afya kuanzia 
ngazi ya taifa hadi ya msingi kwa 
kuhakikisha wananchi wanapata 
huduma bora za afya karibu zaidi 
na maeneo yao.
Muswada huo utawasilishwa 

na  Waziri  wa Afya, Ummy 
Mwalimu.
“Serikali kupitia Wizara ya 

Afya, wadau wa sekta na wataalam 
wengine tayari wamefanyia kazi 
hoja zote zilizoibuliwa na Bunge 
pamoja na wadau.
  “Semina zimefanyika kwa 

makundi mbalimbali ndani ya 
jamii kuhusu umuhimu wa Bima ya 
Afya kwa wote na tulipokea maoni 
yao na kuyafanyia kazi, wananchi 
kesho (leo) watege masikio yao 
Bungeni kujua nini waziri wetu 
atawasilisha” alisema.
Al isema kupit ishwa kwa 

muswada huo kutawezesha 
kila  Mtanzania kuwa ndani ya 
mfumo wa Bima ya Afya hatua 
itakayoboresha zaidi upatikanaji 
wa huduma za matibabu bila kuwa 
na kiwazo cha fedha.
“Serikali yetu ni sikivu sana 

na imefanyia kazi hoja zote 
zilizoibuliwa na wabunge ambao 
ndio wawakilishi waMwananchi 
hivyo yaliyomo ndani ya muswada 
huo yamelenga kuwasaidia 
wananchi  kupata  huduma 
bora za afya bila ya kikwazo cha 
fedha,” alisema.
 Akizungumiza kuhusu gharama 

za vifurushi, Kayombo alisema 
mara baada ya  muswada huo 
kupita na kuwa  sheria, kanuni 
zitatungwa ili kuratibu suala ya 
gharama za vifurushi, uchambuzi 
utafanyika ili vifurushi viwe vya 

Muswada Bima ya Afya
watinga tena bungeni

Sera huduma watu 
wenye ulemavu yapitiwa

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI  imeanza kufanya 
mapitio ya Sera ya Taifa ya 
Maendeleo na Huduma kwa Watu 
wenye Ulemavu ya mwaka 2004 ili 
kukidhi mahitaji yaliyopo.
Naibu Waziri Ofisi ya Waziri 

Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu,  Patrobas 
Ka t amb i ,   a l i s ema  h a yo 

bungeni  jana alipokuwa akijibu 
swali la msingi la Mbunge wa 
Viti maalum (CCM), Stella Ikupa 
ambaye alihoji mkakati wa serikali 
kufanya marekebisho ya Sheria 
namba 9 ya mwaka 2010 ya Watu 
Wenye Ulemavu.
Akijibu swali hilo, Katambi 

alisema mkakati wa serikali kwa 
sasa ni kufanya mapitio ya Sera ya 
Taifa ya Maendeleo na Huduma 
kwa Watu wenye Ulemavu ya 

Na Mwandishi Wetu, 
Dodoma

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Doto Biteko, 
jana aliwasilisha bungeni mjini 
Dodoma azimio la kujiunga na 

Mkataba wa Wakala wa Kimataifa 
wa Nishati Jadidifu (Statute of the 
International Renewable Energy 
Agency - IRENA).
Dk. Biteko alitaja manufaa 

mbalimbali yatakayopatikana 
baada ya kujiunga na mkataba huo 
ikiwemo kuimarika kwa mchango 

wa Nishati Jadidifu katika 
uzalishaji wa Nishati ya Umeme 
nchini na kuliwezesha Taifa kuwa 
na vyanzo mchanyanyiko vya 
umeme unaoendana na mahitaji 
ya ukuaji wa kiuchumi na kijamii.
Alitaja manufaa mengine kuwa 

ni kuimarika kwa uwekezaji, 

mitaji na upatikanaji wa ushauri 
wa kiufundi katika uendelezaji 
wa nishati jadidifu na kupungua 
kwa uharibifu wa mazingira 
unaotokana na uzalishaji na 
matumizi ya nishati isiyo rafiki wa 
mazingira na pia kukabiliana na 
mabadiliko ya tabia nchi.

Biteko awasilisha bungeni azimio la IRENA

Semina zimefanyika 
kwa makundi 
mbalimbali ndani 
ya jamii kuhusu 
umuhimu wa Bima 
ya Afya kwa wote 
na tulipokea maoni 
yao na kuyafanyia 
kazi, wananchi kesho 
(leo) watege masikio 
yao Bungeni kujua... 

gharama nafuu na kila mwananchi 
aweze kuwa na bima ya afya.
 Akifafanua zaidi alisema, Serikali 

inakamilisha maandalizi ya kutoa 
huduma kwa wananchi kupitia 
mfumo wa  Bima ya  Afya kwa 
wote ambapo imeboresha ubora 
wa huduma katika vituo vyake 
vya kutolea huduma ikiwemo 
upatikanaji wa dawa,  ununuzi na 

usimikaji wa vifaa na vifaa tiba, 
ajira za watumishi.
 “Kwa sasa nchi yetu iko mbali 

sana katika utoaji wa huduma, 

tuna vifaa vya kisasa vya uchunguzi 
wa magonjwa, huduma nyingi za 
kibingwa zinapatikana hapa hapa 
nchini lakini pia huduma za afya 

zimesogezwa sana kwa wananchi 
hivyo kama nchi tupo tayari 
kutekeleza hili, nia na uwezo wa 
kufanya hivyo tunao,” alisema.

Mwaka 2004 ambapo utekelezaji 
wake umeanza.
Aidha,  al isema baada ya 

kukami l i k a  kwa  map i t i o 
ya hiyo hatua za marekebisho ya 
Sheria zitaanza kwa kuzingatia 
mapungufu yatakayobainishwa 
katika tathmini ya utekelezaji 
wa sera hiyo.
Katika swali la nyongeza, 

Mbunge wa Viti maalum (CCM), 
Mariam Kisangi alihoji serikali 

imejipangaje kutoa elimu kwa 
watu wenye ulemavu ili kutoa 
maoni kwenye mapitio hayo.
Ka tambi  ak i j i bu  swa l i 

hilo, alisema mapitio ya sera 
yanatarajiwa kukamilika mwaka 
huu na yamekuwa shirikishi kwa 
makundi yote ya watu wenye 
ulemavu.

Akijibu swali 
hilo, Katambi 
alisema 
mkakati wa 
serikali kwa 
sasa ni kufanya 
mapitio ya Sera 
ya Taifa ya... 
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Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Umoja 
wa Vijana wa Chama Cha 
Mapinduzi  (UVCCM) na 
Mjumbe wa Kamati Kuu ya 
CCM ya Taifa, Mohamed 

Kawaida,  leo anataraj ia 
kukutana na wana-CCM 
na wanafunzi Watanzania 
wanaosoma nchini China.

Kwa mujibu wa taarifa 
i l iyotolewa na Idara ya 
Uhusiano wa Kimataifa Vyuo 

na Vyuo Vikuu UVCCM Taifa 
kwa vyombo vya habari jijini 
Dar es Salaam jana, Kawaida 
atakutana na wana-CCM 
na wanafunzi hao Shangri-
La Shougang Park, Beijing, 
Qunming Lake West Street, 

Namba 68 Shijingshan Road, 
Beijing, China saa 1:00 usiku 
kwa saa za huko.

Wakati huo huo, Kawaida 
jana alifanya mazungumzo 
kwenye Jukwaa la Maendeleo 
la Vijana Duniani nchini China.

Dk. Mwinyi avitaka vikosi SMZ 
kuendeleza uadilifu na uwajibikaji

Kawaida kuzungumza na wana-CCM, 
wanafunzi Watanzania wanaosoma China

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar
 

RAIS wa Zanzibar ambaye 
pia ni Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, 
Dk. Hussein Mwinyi, 

amevitaka vikosi vya Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
kuendeleza uadilifu na uwajibikaji 
wa majukumu yao ya kila siku.

Rais Mwinyi ambaye pia ni 
Kamanda Mkuu wa Idara Maalum 
ya vikosi vya SMZ, alitoa  rai hiyo 
katika viwanja vya Jeshi la Kujenga 
Uchumi ( JKU) Kama, wakati 
akizungumza na wapiganaji kwa 
lengo la kuwapongeza kutokana na 
juhudi zao za kuhakikisha amani 
na utulivu nchini vinaendelea 
kuimarishwa.

Alivitaka vikosi hivyo kuweka 
mbele maslahi ya nchi kwanza, 
uwajibikaji pamoja na kusimamia 

uadilifu jeshini.
Rais Dk. Mwinyi alisisitiza 

vikosi hivyo kuhusu suala zima 
la kusimamia nidhamu kwenye 
maeneo yao ya kazi ili kufanya kazi 
zao kwa uadilifu.

“Jeshi ni nidhamu ikikosekana 
nidhamu katika jeshi basi hapo 
hakuna jeshi,” alisisitiza Dk. 
Mwinyi.

Aidha, alivipongeza vikosi hivyo 
kwa jitihada zao za kutoa huduma 
bora kwa jamii wakiwemo Kikosi 
Maalum cha Kuzuia Magendo 
(KMKM) kupitia hospitali yao 
iliyopo Bububu pamoja na 
hospitali ya JKU, Saateni kwa 
huduma za afya wanazozitoa 
kwa wananchi na nyingine za 
jamii vikiwemo vyuo vya amali na 
taaluma.

Aliviagiza vikosi hivyo kuwa 
mfano mzuri wa kutoa huduma 

bora kwa raia hasa kwenye 
vituo vyao vya afya na taaluma 
vinavyohudumia jamii.

Kadhalika, aliwaagiza wakuu wa 
vikosi hivyo, kuendelea kusimamia 
uwajibikaji ili kuwe na tofauti kati 
ya hospitali za jeshi na za raia ili 
wananchi wapate huduma bora.

Pia, alivikumbusha vikosi hivyo 
kuwa vina jukumu la kutoa malezi 
bora kwa vijana na kuhakisha 
wanatoa vi jana wazalendo 
wenye uchungu wa nchi yao 
watakaopigania maslahi ya taifa 
lao.

A k i z u n g u m z i a  s u a l a  l a 
kuwajengea uwezo maofisa na 
wapiganaji wa vikosi hivyo, Rais 
Dk. Mwinyi aliwataka wakuu wa 
vikosi hivyo kuwaongezea uwezo 
wa kitaaluma maofisa hao kwa 
kuwapatia fursa za mafuzo.

Kwa upande wake Waziri wa 

Idara Maalum ya vikosi vya SMZ, 
Masoud Ali Muhammed alisema 
Idara Maalum ya vikosi vya SMZ 
zote tano ziko tayari kuetekeleza 
jukumu mama la kuimarisha 
na kuendeleza amani, utulivu 
na mshikamano uliopo nchini 
vinaendelea kusimama wakati taifa 
likiendeleza maendeleo ya watu 
wake.

A l i s e m a  Id a r a  h i z o  p i a 
zitaendelea kutekeleza maagizo, 
maono, mipango na fikra za 
Kamanda Mkuu kwa utii wa hali ya 
juu.

Naye Katibu Mkuu wa Idara 
Maalum ya SMZ, Issa Mahafoudh 
Haji alipongeza juhudi kubwa ya 
Kamanda Mkuu wa Idara Maalum 
ya vikosi vya SMZ, Rais Dk. Mwinyi  
kwa kazi kubwa aliyoifanya kwa 
vikosi hivyo.

Alimshukuru kwa kuvishirikisha 

vikosi hivyo kwenye ujenzi wa 
miradi mikubwa ya maendeleo 
n c h i n i  n a  k u e l e z a  k u w a 
inawaongezea uwezo na nguvu za 
kiuchumi kwa kutatua baadhi ya 
changamoto zao.

Pia, alieleza ushiriki wao kwenye 
miradi hiyo, umetanua uwezo wao 
wa ufahamu na ujuzi wa kutekeleza 
majukumu yao ya kila siku pamoja 
na kusifu hatua ya kuwapandishia 
mishahara makamanda na 
wapiganaji kufuatia nyongeza ya 
mishahara aliyoitoa kwa watumishi 
wa umma wa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar.

Vikosi vya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar vinaundwa na Jeshi la 
kujenga Uchumi (JKU), (KMKM), 
Vikosi vya Uokozi na Zimamoto, 
Valantia (KVZ) na Chuo cha 
Mafunzo.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Umoja wa 
Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM) 
Taifa, Mohammed Kawaida, akizungumza 
kwenye Jukwaa la Maendeleo ya Vijana 
Duniani liloandaliwa na Umoja wa Vijana 
wa Chama Cha Kikomunisti Cha China 
jijini Beijing jana. Lengo la Jukwaa hilo 
ni kujadili na kuweka mikakati juu ya 
mambo yanayohusu maendeleo ya vijana 
duniani.
(PICHA: MPIGAPICHA WETU.)
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Na Mwandishi Wetu, 
Dodoma
 

W I Z A R A   y a  A f y a 
inatarajiwa  leo kuwasilisha tena 
bungeni  Muswada wa Bima ya 
Afya kwa wote ambao ulikwama 
Februari ,   mwaka huu  kwa 
hoja iliyotolewa na Bunge ya 
kutokuwepo kwa chanzo endelevu 
cha fedha kutekeleza mpango huo.
Kwa mujibu wa taarifa ya Mkuu 

wa Kitengo cha Mawasiliano 
Se r ika l in i   ku toka   Wizara 
y a  A f y a ,   E n g l i b e r t 
Kayombo, muswada huo ni ndoto 
ya miaka mingi ya serikali.
Alisema serikali inaboresha 

huduma bora za afya kuanzia 
ngazi ya taifa hadi ya msingi kwa 
kuhakikisha wananchi wanapata 
huduma bora za afya karibu zaidi 
na maeneo yao.
Muswada huo utawasilishwa 

na  Waziri  wa Afya, Ummy 
Mwalimu.
“Serikali kupitia Wizara ya 

Afya, wadau wa sekta na wataalam 
wengine tayari wamefanyia kazi 
hoja zote zilizoibuliwa na Bunge 
pamoja na wadau.
  “Semina zimefanyika kwa 

makundi mbalimbali ndani ya 
jamii kuhusu umuhimu wa Bima ya 
Afya kwa wote na tulipokea maoni 
yao na kuyafanyia kazi, wananchi 
kesho (leo) watege masikio yao 
Bungeni kujua nini waziri wetu 
atawasilisha” alisema.
Al isema kupit ishwa kwa 

muswada huo kutawezesha 
kila  Mtanzania kuwa ndani ya 
mfumo wa Bima ya Afya hatua 
itakayoboresha zaidi upatikanaji 
wa huduma za matibabu bila kuwa 
na kiwazo cha fedha.
“Serikali yetu ni sikivu sana 

na imefanyia kazi hoja zote 
zilizoibuliwa na wabunge ambao 
ndio wawakilishi waMwananchi 
hivyo yaliyomo ndani ya muswada 
huo yamelenga kuwasaidia 
wananchi  kupata  huduma 
bora za afya bila ya kikwazo cha 
fedha,” alisema.
 Akizungumiza kuhusu gharama 

za vifurushi, Kayombo alisema 
mara baada ya  muswada huo 
kupita na kuwa  sheria, kanuni 
zitatungwa ili kuratibu suala ya 
gharama za vifurushi, uchambuzi 
utafanyika ili vifurushi viwe vya 

Muswada Bima ya Afya
watinga tena bungeni

Sera huduma watu 
wenye ulemavu yapitiwa

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI  imeanza kufanya 
mapitio ya Sera ya Taifa ya 
Maendeleo na Huduma kwa Watu 
wenye Ulemavu ya mwaka 2004 ili 
kukidhi mahitaji yaliyopo.
Naibu Waziri Ofisi ya Waziri 

Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu,  Patrobas 
Ka t amb i ,   a l i s ema  h a yo 

bungeni  jana alipokuwa akijibu 
swali la msingi la Mbunge wa 
Viti maalum (CCM), Stella Ikupa 
ambaye alihoji mkakati wa serikali 
kufanya marekebisho ya Sheria 
namba 9 ya mwaka 2010 ya Watu 
Wenye Ulemavu.
Akijibu swali hilo, Katambi 

alisema mkakati wa serikali kwa 
sasa ni kufanya mapitio ya Sera ya 
Taifa ya Maendeleo na Huduma 
kwa Watu wenye Ulemavu ya 

Na Mwandishi Wetu, 
Dodoma

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Doto Biteko, 
jana aliwasilisha bungeni mjini 
Dodoma azimio la kujiunga na 

Mkataba wa Wakala wa Kimataifa 
wa Nishati Jadidifu (Statute of the 
International Renewable Energy 
Agency - IRENA).
Dk. Biteko alitaja manufaa 

mbalimbali yatakayopatikana 
baada ya kujiunga na mkataba huo 
ikiwemo kuimarika kwa mchango 

wa Nishati Jadidifu katika 
uzalishaji wa Nishati ya Umeme 
nchini na kuliwezesha Taifa kuwa 
na vyanzo mchanyanyiko vya 
umeme unaoendana na mahitaji 
ya ukuaji wa kiuchumi na kijamii.
Alitaja manufaa mengine kuwa 

ni kuimarika kwa uwekezaji, 

mitaji na upatikanaji wa ushauri 
wa kiufundi katika uendelezaji 
wa nishati jadidifu na kupungua 
kwa uharibifu wa mazingira 
unaotokana na uzalishaji na 
matumizi ya nishati isiyo rafiki wa 
mazingira na pia kukabiliana na 
mabadiliko ya tabia nchi.

Biteko awasilisha bungeni azimio la IRENA

Semina zimefanyika 
kwa makundi 
mbalimbali ndani 
ya jamii kuhusu 
umuhimu wa Bima 
ya Afya kwa wote 
na tulipokea maoni 
yao na kuyafanyia 
kazi, wananchi kesho 
(leo) watege masikio 
yao Bungeni kujua... 

gharama nafuu na kila mwananchi 
aweze kuwa na bima ya afya.
 Akifafanua zaidi alisema, Serikali 

inakamilisha maandalizi ya kutoa 
huduma kwa wananchi kupitia 
mfumo wa  Bima ya  Afya kwa 
wote ambapo imeboresha ubora 
wa huduma katika vituo vyake 
vya kutolea huduma ikiwemo 
upatikanaji wa dawa,  ununuzi na 

usimikaji wa vifaa na vifaa tiba, 
ajira za watumishi.
 “Kwa sasa nchi yetu iko mbali 

sana katika utoaji wa huduma, 

tuna vifaa vya kisasa vya uchunguzi 
wa magonjwa, huduma nyingi za 
kibingwa zinapatikana hapa hapa 
nchini lakini pia huduma za afya 

zimesogezwa sana kwa wananchi 
hivyo kama nchi tupo tayari 
kutekeleza hili, nia na uwezo wa 
kufanya hivyo tunao,” alisema.

Mwaka 2004 ambapo utekelezaji 
wake umeanza.
Aidha,  al isema baada ya 

kukami l i k a  kwa  map i t i o 
ya hiyo hatua za marekebisho ya 
Sheria zitaanza kwa kuzingatia 
mapungufu yatakayobainishwa 
katika tathmini ya utekelezaji 
wa sera hiyo.
Katika swali la nyongeza, 

Mbunge wa Viti maalum (CCM), 
Mariam Kisangi alihoji serikali 

imejipangaje kutoa elimu kwa 
watu wenye ulemavu ili kutoa 
maoni kwenye mapitio hayo.
Ka tambi  ak i j i bu  swa l i 

hilo, alisema mapitio ya sera 
yanatarajiwa kukamilika mwaka 
huu na yamekuwa shirikishi kwa 
makundi yote ya watu wenye 
ulemavu.

Akijibu swali 
hilo, Katambi 
alisema 
mkakati wa 
serikali kwa 
sasa ni kufanya 
mapitio ya Sera 
ya Taifa ya... 
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Wanne wenye uzito uliokithiri wafanyiwa upasuaji

wako kule katika makumbusho 
mbalimbali ya Ujerumani, yote 
hayo tunakwenda  kuyazungumza 
na kuona namna gani tunakwenda 
nayo vizuri,” alisema.

K w a  u p a n d e  w a k e , 
R a i s  S t e i n m e i e r  a l i s e m a 
amefurahishwa na kasi ya Rais 
Dk. Samia ya kujenga nchi 

katika mfumo wa utawala bora 
na wa kisheria na hivyo kuahidi 
kuendelea kuwa washirika wa 
karibu wa Tanzania.

Aidha, aliahidi kuwa Ujerumani 
itaendelea kuwekeza nchini na 
kudumisha ushirikiano uliopo na 
kuwa wenye nguvu zaidi katika 
maeneo kama utalii, kilimo, afya 

na nishati mbadala.
Alisema wataangalia namna 

gani wanaweza kujenga maeneo 
mengine ya ushirikiano kwa mfano 
katika kilimo, afya, matumizi ya 
nishati mbadala.

Ziara ya Rais Steinmeier nchini, 
ilimfikisha hadi Songea mkoani 
Ruvuma ambako alitembelea 

makaburi ya waathirika wa Vita 
vya Maji Maji na kuzungumza na 
vizazi vya waathirika na alizuru 
Makumbusho ya Kumbukumbu 
ya Vita vya Maji Maji.

Rais Steinmeier anarajiwa 
kuondoka leo kuendelea na ziara 
yake nchini Zambia.

Samia, Steinmeier waibua 
maeneo mapya ya uchumi 

Na Hellen Mwango

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili 
Mloganzila, imefanikiwa kufanya 
upasuaji wa kibingwa bobezi wa 
kupunguza uzito kwa wagonjwa 
wanne wenye uzito uliokithiri kwa 
mara ya kwanza kufanyika nchini 
katika hospitali za umma.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
jana, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali ya Taifa Muhimbili, 
Profesa Mohamed Janabi, alisema 
utaratibu huo wa matibabu, 
unafanyika kwa njia ya utaalamu 
wa hali ya juu bila upasuaji.

Profesa Janabi alifafanua 
kuwa wagonjwa watatu kati ya 
hao, wamefanyiwa kwa njia ya 
matundu madogo (Laparoscopic 
Sleeve Gastrectomy) na mmoja 
kwa kutumia njia ya Endoskopia 
(Endoscopic Sleeve Gastroplasty).

A l i s e m a  k w a  k u t u m i a 
endoskopia, mtu atapoteza 
uzito  kwa asi l imia 15-23 
na kwa kutumia matundu 
madogo (Laparoscopic Sleeve 
Gastrectomy), atapoteza uzito 

kwa asilimia 50-70 ndani ya miezi 
12.

“Utaratibu huu wa matibabu 
kwa watu wenye uzito uliopitiliza, 
umefanywa na Madaktari Bingwa 
Bobezi wa Upasuaji wa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (Upanga na 
Mloganzila) kwa kushirikiana na 
mtaalamu bobezi wa upasuaji 
kutoka nchini India Dk. Mohit 
Bhandari pamoja na Taasisi ya 
Medincredi,” alifafanua.

Hata hivyo, alisema kila mmoja 
alifanyiwa huduma hii kwa kati ya 
dakika 15 na 30 na kwamba watu 
watatu waliruhusiwa baada ya saa 
24 walipokamilishiwa kupatiwa 
huduma hiyo na mwingine 
aliruhusiwa saa nane baada ya 
huduma hiyo.

“Aliyekuwa na uzito wa juu 
alikuwa na kilo 142 na aliyekuwa 
na uzito wa chini alikuwa na  kilo 
107, na kwamba tunategemea 
baada ya kupata huduma hii, 
watapungua uzito wao kwa kiasi 
kikubwa,” alisema Profesa Janabi.

Aidha, alisema lengo ni 
kuhakikisha huduma hizo 
zinakuwa endelevu.

“Mpango wa hospitali ni 

k u w e z e s h a  h u d u m a  h i z o 
kufanyika kila mwezi na kwa siku 
za usoni zitakuwa zinafanywa na 
wataalamu wa ndani,” aliongeza.

Profesa Janabi alisema pia 
wanatoa huduma mbalimbali 
za kibingwa bobezi ikiwamo 
kupandikiza figo, kupunguza 
uzito kwa kutumia puto maalum 
(intra gastric balloon), kuondoa 
uvimbe kwenye sakafu ya ubongo 
kwa matundu ya pua, kuvunja 
mawe kwenye figo kwa kutumia 
mawimbi mtetemo, kupandikiza 
nyonga bandia na upasuaji wa 
kutumia matundu madogo.

Alimpongeza Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan,  kwa kuwekeza 
katika sekta ya afya ikiwamo 
kununua vifaa tiba kuanzia ngazi 
ya zahanati hadi kwenye hospitali 
bobezi ya Taifa na kumpunguzia 
gharama mgonjwa kutafuta tiba 
nje ya mipaka ya nchi.

"Wote mnaelewa changamoto 
ya fedha za kigeni,  hawa 
t u s i n g e w a f a n y i a  u p a s u a j i 
hapa, wangetafuta njia moja au 
nyingine kwenda nje maana yake 
wangetumia fedha za kigeni," 
alisema.

Aliyekuwa 
na uzito wa 
juu alikuwa 
na kilo 142 na 
aliyekuwa na 
uzito wa chini 
alikuwa na  kilo 
107, na kwamba 
tunategemea 
baada ya kupata 
huduma hii, 
watapungua 
uzito wao kwa 
kiasi kikubwa.

Inatoka Uk. 1

Aliyasema hayo Ikulu jijini Dar 
es Salaam wakati mbele ya Rais 
wa Ujerumani, Dk. Steinmeier 
walipozungumza na waandishi 
wa habari jana.

Rais Steinmeier aliyewasili 
Oktoba 30, yupo nchini kwa ziara 
ya siku tatu.

Rais Dk. Samia alisema kufuatia 
mazungumzo na mgeni wake, 
walikubaliana kusisitiza umuhimu 
wa kuimarisha uhusiano wa miaka 
60 kati ya nchi mbili hizo kwa 
manufaa ya nchi na watu wake.

“Na katika hili, tumezielekeza 
timu za wataalam wa nchi mbili 
hizi, kuendelea na mazungumzo 
pamoja na mashirikiano ya mara 
kwa mara yanayolenga kuboresha 
maeneo yaliyopo ya ushirikiano 
na kuibua maeneo mengine 
mapya yenye umuhimu kwa 
uchumi wa nchi zetu.

“Katika hili, nimemhakikishia 
Ra i s  St e i n m e i e r  k w a m b a , 
Tanzania ipo tayari  kuwa 
mwenyeji wa mazungumzo yajayo 
ya ushirikiano wa maendeleo 
yatakayofanyika mwakani,” 
alisema.

A l i t a j a  m a e n e o 
wanayoshirikiana na Ujerumani 
kuwa ni katika sekta ya afya 
ambapo inajenga hospitali 
kubwa ya Jeshi jijini Dodoma na 
pia imesaidia kujenga hospitali 
kubwa ya kisasa ya maradhi ya 
kuambukizwa Lugalo jijini Dar es 
Saalam.

Maeneo mengine ya ushirikiano 
ni katika elimu, elimu ya ufundi, 
kilimo, utalii, utamaduni na 
michezo, ulinzi, maliasili, hifadhi 
ya mazingira, udhibiti wa fedha, 
sekta ya maji na usambazaji 
wake, afya na suala la bima ya afya 
ambalo Tanzania ilipata usaidizi 
kutoka nchi hiyo.

Kuhusu utalii, Rais D. Samia 
alisema: “Tumekuwa tukifanya 
kazi kubwa sana na tunapata 
watalii wengi kutoka Ujerumani, 
lakini bado kuna uwezekano wa 
kupata watalii wengi zaidi pale 
tutakapojitangaza vizuri zaidi 
kwao.”

Alisema Ujerumani kupitia 
shirika la Frankfurt Zoological 
Society, imekuwa ikitoa mchango 
mkubwa wa uhifadhi katika 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 
na Hifadhi ya Taifa ya Nyerere 
(Selous).

“ M a m b o  m e n g i n e 
tuliyozungumza ni ya kihistoria ya 
Tanzania wakati ule Tanganyika, 
na hata Zanzibar kwa muda 
mdogo, tulikuwa chini ya utawala 
wa Ujerumani, sasa katika 
utawala mambo mengi yamepita 
tumezungumza kwa urefu na tupo 
tayari sasa kufungua majadiliano 
na kuona jinsi tutakavyoweza 
kukubaliana kwa yale yaliyopita 
wakati wa utawala wa Ujerumani 
hapa nchini kwetu au ndani ya 
taifa letu vipi tufanye na ninajua 
kuna familia ambazo zinasubiri 
mabaki ya wapendwa wao ambao 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwa na 
mgeni wake, Rais wa Jamhuri ya Shirikisho 
la Ujerumani,  Frank-Walter Steinmeier, 
baada ya kuwasili Ikulu jijini Dar es Salaam 
jana.
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Na Zawadi Kapambwe, 
Mbeya

G
IDEON Siame (32), 
mkazi  wa  Soweto 
Agape, jijini Mbeya, 
ameitaka mahakama 

kuvunjilia mbali ndoa yake, akidai 
mkewe anamdharau na amekuwa 
si mwaminifu kwenye ndoa yao.
Amezidi kudai kwamba, kama 

hilo halitoshi, mkewe huyo, 
Wiven Simkonda (30), amekua 
akitoroka mara kwa mara na 
kumwachia watoto.
“Mheshimiwa 

hakimu, huyu 
mwanamke 
nimekosa 
uaminifi tena 
kwake kutokana 
n a  d h a r a u 
anazonionesha.
Alikofikia, 

dharau  zake 
haziwezi 
kurekebishika 
(na hivyo, siwezi 
kuendelea 
k u i s h i  n a 
mwanamke 
kama huyu),” 
alisema Gideon 
ambaye ndiye 
mdai wa talaka 
katika shauri 
hilo.
Mdai  huyo 

alisema kuwa 
b a a d a  y a 
kufunga ndoa 
ya kimila na 
mke wake miaka kadhaa iliyopita, 
walibahatika kupata watoto 
watatu na maisha yalikuwa 
yanakwenda vizuri.
Alisema baada ya muda, 

akashangaa kuona mkewe 
anabad i l i k a  n a  kuanza 
kumdharau na kumwasi kwa 
kuanzisha mahusiano na 
mwanaume mwingine.
“Pengine ni kutokana na 

kunogewa penzi  la  huyo 
mwanaume, amekuwa na kiburi 

na dharau zilizokithirimbele 
yangu. Yaani mimi ni takataka, 
hajali kabisa kwamba huyu 
ni nimume wangu wa ndoa,”  
alisema.
Aliendelea kuieleza mahakama 

kuwa yeye na Wiven walikua 
w a k i s h i r i k i a n a  m ambo 
mbalimbali ya kimaendeleo 
ikiwemo biashara alizokua 
akifanya mkewe kabla ya 
kubadilika na kuwa mithili ya 
kichomi.
“Mhesh imiwa  Hak imu , 

naomba vunja ndoa hii, kwani 
baada ya uchunguzi wangu wa 
kina nimegundua kuwa mke 

wangu hanipendi 
tena kwa sababu 
mambo  y a k e 
mengi anafanya 
mwenyewe. 
H a t a k i  h a t a 
kunishirikisha.
Sa sa  k a t i k a 

mazingira kama 
hayo utasema 
huyu  n i  mke 
wa kufanya nae 
maisha?&quot; 
Alihoji mdai.
Gideon alikua 

ak i toa  mada i 
yake kwenye kesi 
hiyo ya talàka 
anayomlalamikia 
m k e w e  k w a 
kushindwa 
kutimiza 
majukumu yake 
kama mke, mbele 
ya hakimu Miriam 
Kamwaga  wa 
mahakama ya 

Mwanzo Mjini Mbeya.
Mdaiwa kwa upande wake 

alisema kuna sababu za msingi 
zilizopelekea yeye kufanya 
maamuzi magumu kama hayo.
Al isema hiyo ni  baada 

kuthibitisha kwamba mumewe 
anachepuka nje ya ndoa kiasi cha 
kuzaa mtoto.
Kesi hiyo imeahirishwa na 

itakuja tena mahakamani hapo 
Novemba 9 mwaka huu kwa ajili 
ya hukumu.

Pengine ni 
kutokana na 
kunogewa 
penzi la huyo 
mwanaume, 
amekuwa na 
kiburi na dharau 
zilizokithirimbele 
yangu. Yaani 
mimi ni takataka, 
hajali kabisa... 

Habari Kitaifa

‘Vunja ndoa 
hii... ananiona 

takataka’

Adai kuchoshwa na mume, asubiria kwa hamu

Magula wakamilishiwa
mradi wa maji mil. 545/-

Na Mwandishi Wetu, Katavi 

W
ANANCHI wa Kijiji 
cha Magula Kata ya 
Sitalike Wilaya ya 
Mpanda mkoani 

Katavi, wamepata ahueni baada 
ya kukamilika kwa mradi wa 
maji safi na salama ya bomba 
uliogharimu Sh. milioni 545.
Kabla ya kukamilika kwa mradi 

huo, wananchi hao wakisafiri 
masafa marefu kutafuta huduma 
hiyo, hali iliyotishia usalama wa 
maisha yao na wanyama wakali 
wakiwemo simba.
Serikali   ya awamu ya sita 

inayoongozwa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassam, kupitia  Wakala 
wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (Ruwasa) kukamilisha 
ujenzi wa  mradi wa maji ya 
bomba uliogharimu Sh.milioni 
545 katika kijiji hicho.
Wakizungumza kwa nyakati 

tofauti, wananchi wa Kijiji 
cha Magula walisema,kabla 

ya kukamilika kwa mradi huo, 
maisha yao yalikuwa hatarini   
kwa kushambuliwa na wengine 
kuuawa na wanyama hao pindi 
wanapokwenda kufuata maji 
kwenye mto na vyanzo vingine 
vilivyopo  katika Hifadhi ya Taifa 
ya Katavi.
Rosse  Joseph ,  a l i s ema 

kukamilika kwa mradi huo ni 
jambo la faraja kwa sababu 
wameondokana na hatari ya 
kuendelea kuliwa na wanyama 
hao  na kuishukuru serikali kwa 
uamuzi wa kuwajengea mradi wa 
maji  ya bomba.
Naye Noel Cletus, alisema sasa 

wananchi wa kijiji hicho wana 
furaha na amani kubwa kutokana 
na  huduma ya maji safi na salama 
kupatikana kila mtaa ,hivyo kutoa 
fursa na   kwao kujikita katika 
shughuli za maendeleo badala ya 
kutumia muda mwingi kwenda 
kutafuta maji.

Na Zawadi Kapambwe, Mbeya 

MD A I WA  k a t i k a  k e s i  y a 
m a d a i  y a  t a l a k a ,   Ma r i a n a 
Mwambenja (25), ameieleza mahakama 
kuwa amechoshwa na tabia ya mumewe 
hivyo yupo tayari kupokea talaka hiyo 
aliyokuwa akiisubiria kwa bashasha.
“Yaani  h iyo  ta laka  n i l i kuwa 

naitafuta, sikujua wapi naweza kuipata...
maadamu yeye ndio amenileta 
hapa,  nami nipo tayari kuopokea 

talaka hiyo sababu mwanaume 
anaghubu huyu, kila iitwapo leo na kipigo 
kisichoisha,” alisema.  
Mariana mkazi wa Ilembo jijini hapa 

alidai  kuwa migogoro kati yake na 
mumewe ilianza mara baada mumewe 
kupata mwanamke mwingine.
“ K i u k w e l i  h u y u  k a k a 

nimemchoka,  sihitaji hata kumuona 
hivyo, Mheshimiwa Hakimu toa tu hiyo 
talaka ili kila mtu achukue hamsini 
zake, kwanza sihitaji hata kuona sura 

yake,&quot; alidai.
Awali mdai Anajua Petrol (32) alifika 

mahakamani akiomba mahakama 
kuvunja ndoa yake kwa madai kuwa 
alitelekezwa na mkewe muda mrefu bila 
huduma yoyote wala kupatiwa tendo la 
ndoa.
Mdai alitoa madai yake mbele ya 

Hakimu Nitike Kiputa wa Mahakama 
ya  Mwanzo Mjini  ambayealiahirisha 
kesi hiyo hadi Novemba 10, mwaka huu 
itakapotajwa.

Kabla ya 
kukamilika 
kwa mradi huo, 
wananchi hao 
wakisafiri masafa 
marefu kutafuta 
huduma hiyo, 
hali iliyotishia 
usalama wa 
maisha yao ...

Yaani hiyo 
talaka nilikuwa 
naitafuta, sikujua 
wapi naweza 
kuipata...maadamu 
yeye ndio amenileta 
hapa, nami nipo... 

Baadhi ya wakazi wa Kijiji cha Magula Kata ya Sitalike Wilaya ya  Mpanda mkoani Katavi, wakiwa katika 
moja ya eneo la vituo vya kuchotea maji (DPS) vilivyojengwa kupitia mradi wa maji Magula

uliokamiliki kwa gharama ya Sh. milioni 545 na Wakala wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira Vijijini
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DIPLOMASIA ni  sanaa, 
sayansi na njia ambazo 
mataifa, vikundi, au watu 
binafsi huendesha mambo 

yao kwa njia zinazolenga kulinda 
masilahi yao na kukuza uhusiano wao 
wa kisiasa, kiuchumi, kitamaduni au 
kisayansi. Hayo yanafanyika huku 
wakidumisha uhusiano wenye amani.

Kwa muda mrefu tangu kupata 
uhuru, nchi zetu ikiwemo Tanzania, 
linapokuja suala la diplomasia, 
zilijikita zaidi katika  kuendesha 
uhusiano wa kis iasa ,  yaani 
diplomasia ya kisiasa. 

Katika muktadha huo, mambo 
mengi yaliangaliwa hususani 
kuzuia nchi na nchi kuingia katika 
machafuko. Kwa hiyo diplomasia 
ya kisiasa imesaidia sana katika 
kutatua migogoro ya nchi na nchi 
na kusimamisha vita au michafuko 
yoyote na hivyo kuleta amani na 
utulivu katika dunia yetu.

Kwa mfano, dunia kwa sasa 
inashuhudia vita baina ya Urusi 
na Ukraine huku nchi mbalimbali 
zikijaribu kutafuta suluhu kwa njia ya 
diplomasia.

P i a  k u n a  v i t a  b a i n a  y a 
wanamgambo wa Hamas na 
majeshi ya Israel vinavyoendelea, 
vita ambavyo kupitia diplomasia ya 
uchumi vinaweza kukoma.

Kwa kuwa nchi yetu, Alhamdulillah, 
ina amani, katika miaka ya karibuni, 
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
Rais Samia Suluhu Hassan, imekuwa 
ikijielekeza zaidi kwenye diplomasia 
ya huchumi. Hii ni nini hasa?

Diplomasia ya uchumi ni jinsi nchi 
zinavyotumia sera za nje kujenga 
nguvu za kiuchumi na ustawi 
nyumbani.

Kupitia diplomasia ya uchumi 
wawakilishi wetu katika mataifa 
mbalimbali kwa maana ya mabalozi 
walioko nje ya nchi wanategemewa  
kufanya diplomasia ya uchumi kwa 
hali na mali. Wasibweteke.

Kikubwa wanapaswa kuvutia 
wawekezaji kuja kuwekeza katika 
nchi yetu yenye neema nyingi. Tuna 
neema ya raslimali watu, ardhi, 
madini, mbuga za wanyama, mito, 
maziwa na kadhalika.

Mbali na kuwa na raslimali hizo, 
Tanzania ni nchi ya amani na watu 

wengi ni waungwana sana. Haya ni 
mambo ambayo wageni wanapaswa 
kujua. Wanapaswa pia kujua wapi 
wanaweza kuwekeza na kwenye 
nini. Wanapaswa kujua sera zetu za 
uwekezaji ambazo kimsingi ni nzuri 
sana.

Pamoja na hili wawakilishi wetu 
kupitia diplomasia ya uchumi 
w a n a p a s w a  k u w a w e z e s h a 
W a t a n z a n i a  k u j u a  f u r s a  
zinazopatikana huko waliko.

Mabalozi watusaidie katika 
kushiriki mikutano, makongamano 
na  maonesho ya biashara ndani na 
nje ya nchi. 

Kwa upande wa ndani, moja ya 
maonesho nchini mwetu ambayo 
tunataka kuona wageni wengi 
wakija ni ya Sabasaba na Nanenane. 
Ikumbukwe pale katika viwanja vya 
John Mwakangale, Mbeya sasa ni 
maonesho ya kimataifa ya Nanenane.

Katika kukuza diplomasia ya 
uchumi, kwa maana ya kutangaza 
vivutio vya uwekezaji tulivyo 
navyo sambamba na Watanzania 
kujua na hatimaye kupata fursa 
zinazopatikana nje, inatakiwa hii 
isiwe kazi ya serikali au mabalozi 
pekee. Kila mtanzania mwenye nafasi 
ana dhima hiyo.

Kazi Iendelee.

Kwa kuwa nchi 
yetu, Alhamdulillah, 
ina amani, katika 
miaka ya karibuni, 
Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya 
Rais Samia Suluhu 
Hassan, imekuwa 
ikijielekeza zaidi 
kwenye diplomasia 
ya huchumi.

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

JICHO LANGU
Na Godfrey Sanga

Sangagodfrey26@gmail.com

Tukuze diplomasia ya uchumi, 
tunyanyue nchi

Kumwaga, 
kutitirisha 
ovyo uchafu

Tanzania, Ujerumani zipo 
fursa nyingi za ushirikiano

JANA, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan, 
alikutana na kufanya mazungumzo na Rais 
wa Ujerumani, Frank-Walter Steinmeier.

Mazungumzo ya Viongozi hawa pamoja 
na mambo mengine, yalijikita zaidi jinsi ya 
kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kwa 
maslahi mapana ya wananchi wa nchi hizo mbili.

Rais Dk. Samia kwa upande wake, alisema 
licha ya Ujerumani kuwekeza miradi 180 nchini, 
lakini bado kuna uwezekano mkubwa wa kukuza 
biashara na kwa hiyo wamekubaliana  kuelekeza 
suala hilo katika mazungumzo yenye umuhimu 
kwa uchumi wa nchi mbili hizo hapo mwakani.

 Rais Steinmeier aliyewasili Oktoba 30, yupo 
nchini kwa ziara ya siku tatu.

 Rais Dk. Samia alisema wamekubaliana 
na  Rais Steinmeier kusisitiza umuhimu wa 
kuimarisha uhusiano wa miaka 60 kati ya nchi 
mbili hizo kwa manufaa ya nchi na watu wake.

 Hivyo,  al isema kwa mantiki  hiyo, 
wamezielekeza timu za wataalam wa nchi 
hizo, kuendelea na mazungumzo pamoja na 
mashirikiano ya mara kwa mara yanayolenga 
kuboresha maeneo yaliyopo ya ushirikiano na 
kuibua maeneo mengine mapya yenye umuhimu 

kwa uchumi wa Tanzania na Ujerumani.
Ni makubaliano mazuri yanayolenga kuzidisha 

uhusiano mzuri kati ya mataifa haya mawili.
Uhusiano wa Tanzania na Ujerumani, ni wa 

kihistoria katika sekta mbalimbali ikiwemo ya 
afya, hivyo ni muhimu uendelee kudumishwa 
kwa faida ya watu wa nchi hizo mbili.

Kwa mfano, tayari Ujerumani inajenga 
hospitali kubwa ya Jeshi jijini Dodoma na pia 
imesaidia kujenga hospitali kubwa ya kisasa ya 
maradhi ya kuambukizwa Lugalo jijini Dar es 
Saalam.

Yapo pia maeneo mengine ya ushirikiano  
katika elimu, elimu ya ufundi, kilimo, utalii, 
utamaduni, michezo, ulinzi, maliasili, hifadhi ya 
mazingira, udhibiti wa fedha na sekta ya maji.

Aidha, katika sekta utalii, Tanzania imekuwa 
ikipata watalii wengi kutoka Ujerumani, lakini 
bado kuna uwezekano wa kupata watalii wengi 
zaidi.

UELEKEO kwa dhati kabisa, inaungana 
na viongozi wakuu hawa katika kuhakikisha 
kwamba suala la ushirikiano kwenye maeneo 
hayo tajwa na mengine kadha wa kadha, ni jambo 
la muhimu kwa ustawi wa wananchi wa Tanzania 
na Ujerumani.

BAADHI ya watu, kwa kutojali afya za 
wengine, wamekuwa na tabia ya kumwaga 
taka ngumu au kutiririsha majitaka 
mitaani. Watu hawa hawajali kama ni 
barabara wanamopita watu, ni makazi 
ya watu au maeneo ya biashara. Wao ni 
kumwaga tu waondoe udhia kwenye 
maeneo yao.

Hawa ni watu ambao ni hatari na 
hivyo hatuna sababu ya kuwachekea 
na kuwavumilia. Tuwafikishe kwenye 
taasisi za kisheria tukiwang’amua ili 
wachukuliwe hatua. Waswahili wanasema 
ukicheka na nyani utavuna mabua.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255787559090

Meneja Masoko/Biashara: + 255718480406 /  

                                                    + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi
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Waonja maji ya bomba kwa mara 
kwanza tangu Tanzania ipate Uhuru

Ajuza auawa kikatili 
 imani za kishirikina  Na Mwandishi Wetu

JESHI  la Polisi Mkoa wa 
M w a n z a ,  l i n a w a t a f u t a 
watu  waliojichukulia sheria 
mkononi kwa kuwaua watu 
wawili kwa kuwashambulia 
na mawe na silaha za jadi 
wakiwatuhumu kuiba gunia 
moja la mpunga.

A k i z u n g u m z a  n a 
nanahabari jana, Kamanda 
wa Polisi mkoani humo 
Wi l b ro a d  Mu t a f u n g w a , 
alisema tukio hilo lilitokea 
Oktoba 30, mwaka huu katika 
Kijiji na Kata ya Mwaniko 
w i l a y a n i  Mi s u n g w i  n a 
kuwataja waliouawa kuwa ni 
Nkula Lameck (26), mkazi wa 
Mwamanga na Nzuri Kazungu 
(25), mkazi Inchobela wilayani 
Magu.

Kamanda Mutafungwa 
a l i s e m a  w a t u  h a o 
w a l i o j i c h u k u l i a  s h e r i a 
mkononi wakiwatuhumu 

kuiba gunia moja la mpunga.
“In a d a i w a  N k u l a  n a 

mwenzake Nzuri, walikuwa 
wamebeba mpunga kwenye 
pikipiki yenye namba za 
usajili MC 989 CWU aina ya 
Kinglion iliyochomwa moto 
na kuteketea kabisa wakati 

wa tukio hilo wakitokea 
Kijiji cha Budulana Ngufu 
w i l a y a n i  Kw i m b a  n a 
walipofika Kijiji cha Mwaniko 
wilayani Misungwi, ndipo 
walipozuiliwa na kuuawa 
na watu hao,” alifafanua 
Kamanda Mtafungwa. 

Na Mwandishi Wetu, Katavi

W
AKAZI wa Kijiji cha Vikonge 
Wilaya ya Tanganyika mkoani 
Katavi, kwa mara ya kwanza 
tangu Uhuru, wameanza 

kupata na kutumia maji safi na salama ya 
bomba.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya Wakala 
wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(Ruwasa), kukamilisha ujenzi wa mradi wa 
maji katika kijiji hicho.

Meneja wa Ruwasa Wilaya ya Tanganyika, 
Alkam Sabuni, alisema mradi huo 
unahudumia jumla ya wakazi 8,400 na 
umegharimu Sh. milioni 608 na umeanza 
kutoa huduma ya maji safi na salama kwa 
wananchi.

Sabuni alisema utekelezaji wa mradi huo, 
umehusisha ujenzi wa tangi la kuhifadhi 
maji lita 100,000 vituo vya kuchotea maji 
31 ambavyo vyote vimekamilika na vinatoa 
huduma na kujenga miundombinu 
mingine.

Alifafanua kuwa kupitia mradi huo, 
Ruwasa imeanzisha chombo cha watumia 
maji ngazi ya jamii (CBWSO) inayofahamika 
kwa jina la Mpakato ambacho kinahudumia 
vijiji 11 ambapo kati ya hivyo, vijiji tisa  
vinapata maji ya bomba na viwili vinapata 
maji kupitia visima vya kusukuma kwa 
mkono.

Aidha, alisema kabla ya kuanzishwa kwa 
Ruwasa mwaka 2019, hali ya upatikanaji wa 
maji katika Wilaya ya Tanganyika, ilikuwa 
asilimia 65, lakini katika kipindi kifupi cha 
miaka mitatu cha Ruwasa, upatikanaji wa 
huduma ya maji imefikia asilimia 81.

“Kati ya watu 375,000 wa Wilaya ya 
Tanganyika, zaidi ya watu 330,000 wanapata 
huduma ya maji safi na salama kupitia 
vituo vya kuchotea maji (DPS) na ndani ya 
nyumba zao, hivyo kutimiza kwa vitendo 
lengo la Rais wetu, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, ya kumtua mama ndoo kichwani” 
alisema Sabuni.

Alisema Wilaya ya Tanganyika yenye 
jumla ya watu 375,000 ina vijiji 55 na kata 16, 
kati ya vijiji hivyo, 39 vimefikiwa na huduma 

ya maji safi na salama ya bomba.
Pia alisema kwa mwaka wa fedha 

2022/2023, Ruwasa inaendelea kutekeleza 
miradi minane yenye thamani ya Sh. bilioni 
7.9 ambayo utekelezaji wake uko katika 
hatua mbalimbali na baadhi ya miradi hiyo 
imeanza kutoa huduma kwa wananchi licha 
ya kutokamilika kwa asilimia 100.

Alisema ifikapo Desemba 30, mwaka 
huu, miradi hiyo itakamilika na kuongeza 
kiwango cha upatikanaji wa huduma ya 
maji safi na salama katika wilaya hiyo 
kutoka asilimia 81 hadi asilimia 86, hivyo 
kuvuka lengo la kitaifa la asilimia 85 kwa 
maeneo ya vijijini.

Katika hatua nyingine, Sabuni alisema 
kwa mwaka wa fedha 2023/2024, Ruwasa 
Wilaya ya Tanganyika, imepangiwa kutumia 
Sh. bilioni nne kwa ajili ya kutekeleza miradi 
ya maji katika vijiji vinne.

Sabuni alieleza kuwa, vijiji hivyo ni kati 
ya vijiji 16 ambavyo bado havijafikiwa na 
mtandao wa maji ya bomba na miradi hiyo 
itakapokamilika itaongeza upatikanaji wa 
maji kutoka asilimia 86 hadi kufikia asilimia 
92 mwaka 2024.

Mkuu wa Wilaya ya Tanganyika, Onesmo 
Busweru, alimshukuru Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, kwa kuipatia wilaya hiyo 
zaidi ya Sh. bilioni tisa ambazo zimetumika 
kutekeleza miradi ya maji katika vijiji 
mbalimbali.

Alisema fedha hizo zimetumika 
kuimarisha na kuboresha huduma ya maji 
safi na salama na kuwataka wananchi 
kuhakikisha wanaunga mkono jitihada 
za serikali kwa kulinda miundombinu 
na miradi ya maji inayotekelezwa katika 
maeneo yao.

Mkazi wa Kijiji cha Vikonge Anna Peter, 
aliipongeza serikali kwa kuwaleta mradi 
huo ambao umemaliza kabisa changamoto 
ya huduma ya maji safi na salama.

Alisema awali, hali ya upatikanaji wa 
maji safi na salama haikuwa nzuri kwani 
walitumia maji ya visima vilivyochimbwa 
enzi za ukoloni, lakini hata hivyo 
havikutosheleza mahitaji yao kutokana na 
idadi kubwa ya watu kijijini hapo.

Na Mwandishi Wetu, 
Njombe

 
AJUZA mwenye umri 
wa miaka 80, Zainab 
Mkupasi, mkazi wa Kijiji 
cha Mbembe Wilaya ya 
Wanging’ombe mkoani 
Njombe, amekutwa 
ameuawa kwa kupigwa 
na kiti cha miguu mitatu 
(kigoda) na watu ambao 
bado hawajafahamika.

Hata hivyo, chanzo 
c h a  m a u a j i  h a y o 
kinadaiwa kuwa imani 
za kishirikina.

Kw a  m u j i b u  w a 
t a a r i f a  z a  a w a l i 
za  Pol is i  wi layani 
Wanging’ombe, kabla 
ajuza huyo hajakutwa 
na umauti, wanafamilia 
y a  m ze e  M k u p a s i 
walishiriki kikao cha 

pamoja kilichojadili 
suala la ushirikina 
wakimtuhumu bibi 
huyo.

Mkuu wa Wilaya 
y a  Wa n g i n g’ o m b e, 
Claudia Kitta, alikemea 
d h a n a  y a  i m a n i 
potofu kwa baadhi ya 
vijana wilayani humo 
kutofanya shughuli za 
maendeleo kwa kuhofia 
ushirikina.

“Mheshimiwa Rais 
S a m i a  a l i t u a g i z a 
k u s i m a m i a  a m a n i 
kwenye maeneo yetu 
ndiyo maana nimefika 
hapa Mbembe hii ni 
mara ya pili, diwani 
alisema matukio kama 
haya mmeanza muda 
mrefu sana kwenye kijiji 
hiki ni aibu,” alisema 
Kitta.

Polisi wasaka walioua mtuhumiwa

Mheshimiwa 
Rais Samia 
alituagiza 
kusimamia 
amani kwenye 
maeneo yetu 
ndiyo maana 
nimefika hapa 
Mbembe hii ni 
mara ya pili, 
diwani alisema 
matukio kama 
haya mmeanza 
muda mrefu 
sana kwenye 
kijiji hiki ni 
aibu.
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Na Mwandishi wa BBC.

BABA na baadhi ya ndugu 
wa Watanzania wawili 
wanaoshikiliwa mateka na 
wanamgambo wa Hamas 

huko Gaza, wanatoa simulizi 
kuhusiana na kukosa mawasiliano 
na vijana wao wawili, Joshua Loitu 
na Clemence Felix Mtenga.

Wawili hao ni wanafunzi wa 
mafunzo ya kilimo kwa vitendo. 
Walitekwa Oktoba 7, mwaka 
huu wakati wa mashambulio ya 
Hamas kwa Israel kisha nchi hiyo 
kuanzisha mashambulizi ya kulipa 
kisasi.

 
BABA MZAZI WA JOSHUA;

 Loitu Mollel, ambaye ni baba 
mzazi wa Joshua, anaeleza kwa 
vyombo vya habari kwamba, 
kijana wake alikwenda Israel 
Septemba 18, mwaka huu  kwa ajili 
ya masomo kwa vitendo.

xAnasema alikuwa anawasiliana 
naye vizuri siku zote: “Mara 
ya mwisho nimewasiliana na 
mwanangu Oktoba 5, mwaka 
huu, lakini pia mara ya mwisho 
ni l imuona hewani  kwenye 
whatsApp ‘online’ Oktoba 7, 
mwaka huu saa nne na dakika tatu 
ya asubuhi. Kwa kweli sina raha 
kabisa,” anasema na kuongeza:

 “Sina raha, familia yote hatuna 
raha kwa sababu hatumpati huyu 
kijana kwenye simu, mke wangu na 
ndugu zangu, wanataka niongeze 
jitihada ili kufahamu alipo na 
yupo katika hali gani. Jitihada 
ninazoendelea nazo kufuatilia 
kupitia kwa Ubalozi wa Tanzania 
nchini Israel licha ya kuwa na wao 
wamenieleza kuwa wanaendelea 
kufuatilia kufahamu alipo kijana 
wangu,” anasema Mollel.

 Mollel anaeleza kuwa hafahamu 
Joshua ambaye ni mwanawe kati ya 
watoto wake watano, yuko katika 
hali gani na kwamba anasubiri 
taarifa kutoka kwenye mamlaka za 
Tanzania.

 Hatua ya kufuatilia alipo 
kijana wake inakuja siku kadhaa 
baada ya Ubalozi wa Tanzania 
nchini Israel kusema kuwa hauna 
mawasiliano na raia wawili wa 
nchi hiyo ambao wanaishi eneo 
la Kusini mwa nchi hiyo ambalo 
lilishuhudia mapambano baina ya 
wanamgambo wa Kipalestina wa 
Hamas pamoja na Jeshi la Israel.

 Ubalozi wa Tanzania ulisema 
k u w a  b a d o  h a u j a f a n i k i w a 
kuwasiliana na vijana ambao 
walidai kutokuwa na mawasiliano 
nao.

H i v i  k a r i b u n i ,  U b a l o z i 
wa Tanzania nchini Israel, 
uliwarudisha Watanzania tisa 
waliokuwa nchini humo, hata 
hivyo, bado wengine zaidi ya raia 
350 wanaendelea kuishi katika 
maeneo mbalimbali nchini Israel.

 
 DADA WA CLEMENCE

Kwa upande wake, Neema 
Christina Mtenga ambaye ni dada 
wa Clemence, anasema familia 
ina matumaini mapya baada ya 
kusikia majina ya waliotekwa 
akiwamo ndugu yao kuliko awali 
waliposhindwa kufahamu mahali 
alipo, bado wana hofu, lakini wana 
uhakika yuko hai.

Tulipozungumza na 
Ubalozi, tumepata 
taarifa za matumaini 
kwamba yupo, 
lakini siwezi kusema 
kwamba tuna 
ahueni sana tofauti 
na awali. Balozi wa 
Tanzania aliyepo 
Israel, aliwasiliana 
na baba yetu na 
alichotuambia ni 
kwamba Clemence 
ni mmoja wa watu 
ambao hawaonekani 
na kuna namna 
ambavyo anafanya ili 
kumpata.

Simulizi za kusikitisha kutoka kwa mzazi na 
ndugu wa vijana wanaoshikiliwa Gaza

kuwa ni Joshua na Clemence 
walikuwa nchini  humo kama 
sehemu ya programu ya mafunzo 
ya kilimo, kulingana na taarifa 
kutoka Wizara ya Mambo ya Nje ya 
Israel.

 “Walitekwa nyara na magaidi 
wa Hamas na wanazuiliwa 
mateka huko Gaza,” ujumbe huo 
ulisema. “Tafadhali ungana nasi 
kuwaombea warudi salama na 
mara moja.”

 Joshua na Clemence, walikuwa 
sehemu ya kundi la wanafunzi 
waliokuwa wakiishi Kibbutz 
Nahal Oz. Walikuwa wametoweka 
tangu mashambulizi hayo, lakini 
Israel ilikuwa bado haijathibitisha 
utambulisho wao au kuripoti 
kilichowapata.

 Hata hivyo, Alhamis iliyopita, 
Serikali ya Tanzania ilisema kuwa 
inafahamu kuhusu wanafunzi 
wawili waliopotea ambao ni 
sehemu ya kundi la Watanzania 
260 nchini Israel, lakini bado 
haijathibitisha walipo. Hata hivyo, 
Watanzania tisa waliokuwa Israel 
walirejea nyumbani Oktoba 18, 
mwaka huu.

V y o m b o  v y a  h a b a r i , 
vilizungumza na Joshua  Mollel, 
ambaye ni mmoja wa mwanafunzi 
hao, lakini vikasema havikuwa 
vimewasiliana naye tangu wakati 
wa shambulio hilo.

 Ha b a r i  h i z o  z i n a k u j a 
huku kukiwa na majadiliano 
ya pendekezo la Hamas la 
kuwaachilia mateka. Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Iran, Hossein 
Amirabdollahian, alisema wiki 
iliyopita kwamba Hamas iko 
tayari kuwaachilia mateka, 
lakini; “ulimwengu unapaswa 
kuunga mkono kuachiliwa kwa 
Wapalestina 6,000” ambao 
wamekuwa wakishikiliwa katika 
jela za Israel.

 “Viongozi wa vuguvugu la 
ukombozi la Hamas, wametangaza 
kuwa tayari kuwaachilia wafungwa 

wasiokuwa wanajeshi na Iran, 
Uturuki na Qatar ziko tayari 
kutekeleza jukumu lao katika 
juhudi hii muhimu,” alisema 
mwanadiplomasia huyo wa Iran.

 Ubalozi wa Israel mjini 
Pretoria awali uliripoti kuwa raia 
wawili wa Afrika Kusini, raia wa 
Eritrea na raia mmoja wa Sudan, 
pia walikuwa miongoni mwa 
waliofariki dunia au kutoweka.

 Mapema Oktoba 23. mwaka 
huu, ilibainika kuwa Watanzania 
wawili na raia mmoja wa Kusini 
ni miongoni mwa mateka 224 
wanaoshikiliwa na Hamas baada 
ya mashambulizi ya Oktoba 7, 
mwaka huu.

  Balozi wa Tanzania nchini 
Israel, Alex Kallua, alivieleza 
vyombo vya habari kuwa ofisi yake 
pia imepata uthibitisho kutoka 
kwa mamlaka za Israel kuwa raia 
wawili wa Tanzania ni mateka wa 
Hamas.

Balozi Kallua pia hakuthibitisha 
kama mateka hao ndiyo wale wale 
wanafunzi wawili ambao hapo 
awali ofisi yake iliripoti kuwa 
hawajulikani walipo.

Mwandishi wa makala hii 
alizungumza na familia ya mmoja 
wao, Joshua, ambaye alikuwa 
mwanafunzi wa kilimo kwenye 
mojawapo ya eneo la makazi 
lililolengwa .

Wageni kutoka nchi 25 kwa 
jumla wanazuiliwa na Hamas, 
Israel inasema, walichukuliwa 
wakati wanamgambo kutoka 
Hamas - ambayo Israel, Uingereza, 
Marekani na kundi la mataifa 
yenye nguvu, yanaitaja kama 
shirika la kigaidi - walipovuka 
hadi Israel kutoka Gaza na kuua 
takriban watu 1,400.

Israel  tangu wakati  huo 
imelipiza kisasi kwa mashambulizi 
ya anga huko Gaza, ambayo Wizara 
ya Afya inayoendeshwa na Hamas, 
inasema yameua takriban watu 
6,500.

“Tulipozungumza na Ubalozi, 
tumepata taarifa za matumaini 
kwamba yupo, lakini siwezi 
kusema kwamba tuna ahueni 
sana tofauti na awali. Balozi 
wa Tanzania aliyepo Israel, 
aliwasiliana na baba yetu na 
alichotuambia ni kwamba 
Clemence ni mmoja wa watu 
ambao hawaonekani na kuna 
namna ambavyo anafanya ili 
kumpata,” anasema.

 “Kwa sasa, kila mtu ana 
shaka, huzuni, ukizingatia 
kuwa ni mdogo wetu na ni juzi 
tu alikwenda na hali ukiangalia 
katika vyombo vya habari inatia 
shaka, hakuna mtu ambaye 
anaweza kulala vizuri. Kwa kweli 
sijui nielezeje, lakini ni hivyo,” 
anaeleza na kuongeza:

“Tunaamini kwamba kwa 
uwezo wa Mwenyezi Mungu, 
watarejea kulingana na taarifa 
tunazopata kupitia machapisho 
mbalimbali kwani miongoni 
mwa waliotekwa na Hamas, kwa 
hiyo tunaamini kwamba kwa 
huruma ya Mungu, ndugu yetu 
atarejea salama,” anasimuliza 
Mtenga.

Akimzungumzia Clemence 
kitabia na mwenedo anasema 
n i  m t u l i v u ,  a n a y e f a n y a 
mambo yake kwa umakini 
pia mtaratibu na kwa sababu 
ya utulivu huo, ndiyo maana 
wanapata shaka juu ya hali 
yake huko aliko kwa sasa na 
kwamba wangependa apate 
ujumbe kuwa wanampenda 
na wanamuombea usiku na 
mchana.

Mapema wiki  i l iyopita, 
Serikali ya Israel ilithibitisha 
utambulisho wa watu wawili 
kutoka Tanzania wanaoaminika 
kushikiliwa na Hamas tangu 
shambulio la Oktoba 7, mwaka 
huu dhidi ya jamii za Kusini mwa 
Israel, karibu na mpaka na Gaza.

 Watanzania hao walitajwa 

Clemence Felix Joshua Loitu

Neema
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jamii inayomzunguka huwa ndiyo 
yenye kutoa mwelekeo wa aina ya 
tabia na maadili ya mtoto kama 
maadili yawe mazuri au mabaya. 
Hivyo basi, malezi bora kuanzia 
ngazi ya familia ni muhimu sana 
katika kujenga tabia njema ya 
mtoto. Maandiko Matakatifu katika 
Biblia,  kitabu cha Mithali 22:6, 
Biblia inasema, “Mlee mtoto katika 
njia impasayo, naye hataiacha, hata 
atakapokuwa mzee.”
Kutokana na ukweli kuwa mtoto 

huzaliwa akiwa na tabia njema na 
maadili mazuri, mlolongo huo 

unapaswakuendelezwa pindi tu 
anapozaliwa hadi ukuaji wake 
wote.
N d i y o  m a a n a 

Maandiko Matakatifu yanasisitiza 
kuwa mzazi anawajibika kumlea 
mtoto katika njia nzuri na msingi 
huo utakaowekwa na mzazi au 
mlezi, utamsaidia mtoto kuendelea 
na tabia njema hiyo si tu katika 
utoto wake bali hata katika ujana, 
utu uzima na uzee wake wote.
Ewe  m z a z i  a u  m l e z i 

ambaye  hujasikia ujumbe wa 
Jokate Mwegelo, basi hujachelewa, 
ujumbe wenyewe huu hapa.
Oktoba 27, mwaka huu, Katibu 

Mkuu wa Umoja wa Wanawake 
Tanzania (UWT), Jokate Mwegelo, 
akizungumza na  wanahabari, 
alisisitiza suala la maadili kwa 
watoto akiwataka wazazi kutimiza 

wajibu wao usiokwepeka wa 
kuwalea watoto katika maadili 
mazuri ili kuwa na viongozi bora 
katika jamii.
“Wazazi wanatakiwa kushika 

nafasi zao za ulezi na kuongoza 
watoto na kuwasaidia, kipindi hiki 
tunaona wazazi wanawaogopa 
w a t o t o  k u l i k o  w a t o t o 
wanavyowaogopa,” amesema 
Jokate.
Alichosema Jokate ni jambo 

la kweli kabisa. Kuyumba kwa 
maadili ya watoto kumechangiwa 
pia na baadhi ya wazazi kushindwa 

Jungu Kuu

Siasa

Uzushi umepata majibu ya
kisayansi sakata la Bandari

Wazazi, zingatieni ushauri
wa Jokate malezi ya watoto

Na Reubeni Lumbagala, 
Kongwa

M
MOMONYOKO 
wa maadi l i ,  n i 
tatizo linaloikabili 
n ch i  y e t u  n a 
maeneo mengine 

ulimwenguni.  Mmomonyoko 
huu unahatarisha mustakabali 
mwema wa kizazi cha sasa na 
kijacho kwani uwepo wa vitendo 
vinavyokwenda kinyume cha 
maadili, mila, desturi na taratibu za 
nchi yetu, si tu vinavunja tamaduni 
zetu, bali pia ni adui wa maendeleo 
ya nchi yetu.
Ni dhahiri shahiri kuwa hatua 

stahiki zinapaswa kuchukuliwa 
kuanzia ngazi ya familia, jamii 
na nchi kwa ujumla ili kunusuru 
mmomonyoko  wa  maadi l i 
unaohatarisha kila nyanja ya 
maisha kisiasa, kiuchumi na 
kijamii. Wazazi na walezi ni wadau 
muhimu katika mapambano haya 
ya mmomonyoko wa maadili.
Ni ukweli kuwa hakuna namna 

ambayo wazazi na walezi wanaweza 
kujitenga na mmomonyoko wa 
maadili ya watoto unaoonekana leo 
hasa kuanzia ngazi ya familia.

Katika saikolojia ya makuzi ya 
watoto inaaminika kuwa, kila 
mtoto anayezaliwa huwa ana tabia 
njema ila jamii anayokutana nayo 
ndiyo inaamua kama ataendelea 
kuwa mtoto mwenye tabia njema 
(proper behaviour) au tabia mbaya 
(improper behaviour).
Iko hivi: Mtoto anapozaliwa huwa 

hajui kutukana, kuiba, kudharau 
watu wala aina yoyote ya tabia 
mbaya, kwani mtoto huzaliwa 
akiwa na tabia njema isiyo na 
mawaa kabisa. Makuzi anayopata 
mtoto kuanzia katika familia na 

kubeba majukumu yao kikamilifu 
ya malezi na hivyo watoto 
kujiongoza wenyewe. Tumefikia 
hatua mbaya ambapo mzazi 
anaogopa kukemea tabia mbaya 
anazoziona kwa mtoto/watoto 
wake. Mathalani, mtoto anaweza 
kuwa anafanya vitendo vya wizi, 
kutumia dawa za kulevya, kuuza 
mwili wake (ukahaba), na mengine 
mengi, lakini mzazi au mlezi 
akafumbia macho vitendo hivi na 
wakati mwingine kuwa mtetezi 
wa mtoto wake pindi anapopewa 
taarifa za tabia mbaya dhidi ya 

mtoto wake.
Pia, baadhi ya wazazi na walezi 

hawana muda kabisa wa kuongea 
na watoto wao, kujua changamoto 
zao na namnaya kuzitatua. Ni 
muhimu kwa mzazi kuwa na 
muda wa kutosha wa kuongea na 
watoto wake ili watoto wajue yale 
wanayayopenda wazazi wao na 
yapi hawayapendi. Ni muhimu 
kupandikiza maadili na tabia njema 
kwa watoto ili wakue wakiyaishi yale 
waliyofunzwa na wazazi wao.
Tukifanikiwa kujenga maadili 

mema katika ngazi ya familia, 
hata nchi itakuwa na raia wema 
kwani watoto ni raia pia. Mafanikio 
ya malezi mazuri katika familia 
yanaleta manufaa ya kupata 
viongozi bora katika ngazi zote.
Jokate anasisitiza pia wazazi kulea 

watoto katika maadili mazuri ili 
kupata viongozi bora kwani familia 
ni kiwanda cha kuzalisha viongozi 
bora pia. “Hatuwezi kuwa na 
viongozi bora bila kutengenezwa, 
viongozi bora wanatoka kwenye 
familia, wanatoka kwa wazazi 
na walezi, jukumu hilo haliwezi 
kukwepeka,” amesema Jokate.
Aidha, nitoe rai kwa wazazi na 

walezi kuufanyia kazi ushauri huu 
wa Jokate, Katibu Mkuu wa UWT.
Ni ushauri uliokuja wakati sahihi 

ambao kama nchi, tupo katika 
kazi kubwa ya kujenga jamii yenye 
maadili mazuri kutokana na uwepo 
wa mmomonyoko wa maadili. 
Iwe ni kiu ya kila mzazi kuona 
watoto wake wanakuwa na tabia 
njema. Kama msingi na kiwanda 
cha malezi ambacho ni familia 
kikiyumba na kushindwa kutimiza 
majukumu yake ya kimalezi 
ipasavyo,  mmomonyoko wa 
maadili utaendelea. Wazazi turudi 
katika nafasi zetu za kusimamia 
malezi ya watoto wetu, kwani bado 
tunayo nafasi ya kuokoa kiazi hiki 
na kijacho, hatujachelewa.
Reubeni Lumbagala ni Mwalimu 

wa Shule ya Sekondari Mlali iliyoko 
wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma. 

Maoni: 0620 800 462.

Wazazi 
wanatakiwa 
kushika nafasi 
zao za ulezi na 
kuongoza watoto 
na kuwasaidia, 
kipindi hiki 
tunaona wazazi 
wanawaogopa... Katibu Mkuu wa Umoja wa Wanawake Tanzania 

(UWT), Jokate Mwegelo
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PALE mtaani kwangu, kuna 
bucha mbili  maarufu 
zinazouza nyama na 
s a m a k i .  L a k i n i  h i v i 

ninavyoongea,  bucha moja 
imefungwa na nyingine iliyobaki, 
anayeuza sasa ni mtu mzima.

Nilipata kuzungumza na huyo 
mtu mzima kwa nini kijana 
aliyezoea  kunihudumia simuoni.

Akaniambia alikaribia kufunga 
bucha ilipokuwa ikiendeshwa na 
huyo kijana kwa sababu ni hasara 
juu ya hasara alizokuwa akipata na 
visingizio kibao.

“ K a b l a  y a  h u y o  k i j a n a 
nilishabadilisha hapa vijana 
wawili. Wanaanza kazi vizuri 
kisha wanaingia kwenye udokozi. 
Angalia sasa nimekaa mwenyewe, 
napata faida na ninatamani 
kufungua bucha nyingine mahala 
kwingine lakini kila nikifikiria 
hawa vijana wetu wa sasa wasivyo 
waaminifu, nasita kufungua,” 
alisema huyo bwana.

Aliniambia kwamba kijana 
niliyemuulizia alikuwa akimlipa 
mshahara huku akiwa na uhakika 
wa kula mlo mzuri asubuhi na 
mchana, lakini kwa sasa anajuta.

“Kishakuja hapa mara kadhaa 
kuniomba msamaha ar udi 
kazini, wala sitaki kusikia. Mbali 
na mshahara, nilimtengea pesa 
ya kifungua kinywa na chakula 
cha mchana hotelini. Alikuwa 
anakunywa chai nzuri na chakula 
kizuri wakati mwingine kuliko hata 
mimi na familia yangu nyumbani!

“Nimeamua kuacha shughuli 
y a n g u  n y i n g i n e  i l i yo k u w a 
inaniingizia pia kipato ili nikae 
hapa kwenye bucha. Naona 
manufaa,” alisema.

Aliniambia katika utafiti wake 
amegundua kwamba vijana 
wengi wamewaangusha sana 
wafanyabiashara.

“Wafanyabiashara lukuki, hasa 
wa maduka, wameangushwa na 
uaminifu wa hovyo wa vijana. 
Baadhi yao ni watu ambao bado 
wako kwenye ajira, wamechukua 
mikopo ili kufungua biashara 
waongeze kipato kwa sababu 
maisha ni magumu lakini vijana 
wetu hawa wa leo wamewafilisi,” 
alisema.

Kuna hii siku nyingine ambayo 
nilikutana na mama mmoja 
mstaafu, tena mjane na ambaye 
ametanguliza mbele ya haki watoto 
wake wote akanisimulia mkasa  
uliokaribia kunitoa machozi.

Yeye alipostaafu, alianza na 
vijana ambao ni wanandugu na 
kuwekeza kwenye biashara ya 
mashamba ya miti ya mbao lakini 

wakawa wanauza mbao nzuri bila 
yeye kujua, yeye wakimletea mbao 
zisizofaa (rejects) na kuishia kupata 
hasara.

Akasema amefanya biashara 
kadhaa zikiwemo za maduka lakini 
akawa anaangushwa na vijana 
anaowaamini.

Akasema biashara yake ya 
karibuni baada ya kuuza mali 
zake ili kupata mtaji, ilikuwa ni 
mgahawa wa kisasa uliojikita 
katika kuuza chips na bugger, yaani 
vyakula vya haraka, vya kuondoka 
navyo.

“Unajua mimi ni mzee, siwezi 
kukaa pale kwenye mgahawa muda 
wote. Halafu niseme tu kwamba 
sisi ambao tumezoea kukaa ofisini 
miaka na miaka ni wazito kukaa 
kwenye biashara lakini hawa 
vijana tunaowaweka si waaminifu 
kabisa.”

Huyo mjane aliniambia kwamba 
vijana aliowaamini na kuwapa 
mradi huo, nao pia walifungua 
kijiwe chao maeneo hayo hayo, 
lakini Mungu si Athumani, kijiwe 
chao hakikumaliza miezi mitatu 
kikasambaratika!

Wakati mimi ninaamini bado 
kuna vijana waaminifu japo kwa 
asilimia chache lakini mjane huyo 
ambaye sasa ameanza kuishi 
kwa kutegemea ndugu anaamini 
kwamba waaminifu sasa hivi 
hakuna.

“Sasa hivi ni kama waaminifu 
hakuna. Si vijana tu bali hata watu 
wazima. Ajabu tatizo la uaminifu 
lipo hadi kwa viongozi wa dini. 
Yaani hizi ni dalili za mwisho wa 
dunia,” alisema.

Juzi, nilienda saluni kunyoa, 
nikakuta kinyozi mpya’. Nilipouliza 
nil iyemzoea nikakutana na 
majibu kama ya kwenye bucha. 
Niliyemuuliza kumbe ndiye 
mmiliki wa saluni!

“Nimemtimua, ndiyo maana 
nimeamua kukaa mwenyewe. 
Nimekaa wiki tatu tu hapa, 
tena kipindi hiki cha mgawo wa 
umeme lakini nimeshafanya 
mabadiliko. Kama unavyoona 
tayari nimenunua TV,” aliniambia 
mmiliki huyo ambaye bado kijana 
pia.

Akaniambia kwamba tangu 
amefungua saluni hiyo huku yeye 
akinyoa katika saluni yake nyingine 
ambayo sasa ameweka mtu 
mwingine kwa matazamio, huyu 
niliyekuwa namuulizia ni kijana wa 
tatu kumtimua!

“Yaani hapa nilikuwa sipati 
pesa. Kila siku ni hadithi tu 
lakini nimekaa mwenyewe pesa 
ninapata na mgawo wa umeme 

Kolamu

Tujiulize kwa nini vijana sasa  
hawaaminiki kukabidhiwa biashara 

TUKUBALIANE  KUTOKUBALIANA
Hamisi Kibari 

Simu: 0758143457

wakiziendesha kama za kwao 
binafsi, ni mrefu sana.

Pale Musoma, kwa mfano, kuna 
Mzee wangu mmoja maarufu 
akiitwa Jalala Soli (sasa marehemu) 
alikuwa fundi kwenye kampuni 
ya Musoma Bus Service ambayo 
wamiliki wake walikuwa Wahindi 
pia lakini alipostaafu, waliamua 
kumpa basi afanyie biashara kwa 
kuheshimu juhudi zake kazini na 
uaminifu!

Utaona nimezungumzia zaidi 
vijana wanaojiriwa kwenye sekta 
binafsi na isiyo rasmi lakini hofu 
yangu ni kwamba kwa kuwa 
hawa vijana ni zao la jamii hii hii, 
hata wanaoajiriwa kwenye sekta 
ya umma, mtazamo ni huu huu 
wa ‘upigaji’ kuliko matarajio ya 
mwajiri kwa maana ya serikali.

Sw a l i  a m b a l o  n i m e k u w a 
ninajiuliza ni nini kinawasumbua 
vijana wengi wa siku hizi kukosa 
uadil i fu? Nahisi  ni  tamaa, 
kuendekeza zinaa hasa kwa vijana 
wa kiume, malezi mabaya na 
kukosa hofu ya Mungu.

Vijana leo wanataka ndani ya 
muda mfupi awe kama fulani 
ambaye ameshajijenga kimaisha. 
Hali hii inampofusha kijana 
kushindwa kutunza na kuthamini 
mali ya mwajiri na maadili ya kazi. 
Anakuwa anawaza upigaji.

Tatizo pia liko katika kuendekeza 
wanawake kwa vijana wa kiume. 

Lakini nadhani ipo shida pia 
katika malezi na ndio maana siku 
moja niliwahi kuandika nikihoji; 
‘Tatizo ni vijana wa siku hizi au 
malezi ya siku hizi?’. Nitarudia 
tena huo mjadala kama una maoni 
wasiliana nami kwa kunipigia au 
kwa ujumbe mfupi wa maandishi.

Lakini nimekuwa pia najiuliza 
kama tunawalea vijana wetu katika 
msingi ya kidini. Takribani kila dini 
inakataza wizi na dhuluma, kwani 
kumwibia tajiri ni kumdhulumu 
jasho lake na kutothamini 
uaminifu aliouweka kwako.

S i s i  t u n a o a m i n i  k a t i k a 
mafundisho ya dini, tunaamini pia 
kwamba fedha za kumwibia tajiri 
hazina baraka. Ni haramu, na ndio 
maana wengi hawaendelei kwazo. 
Utaona muda mfupi baada ya 
kutimuliwa huwa wanajuta na wale 
wanaofungua biashara zao kwa 
fedha za dhuluma huwa hawafiki 
mbali.

Dini ya Uislamu, kwa mfano, 
inafundisha kwamba dua ya 
mwenye kudhulumiwa haina pazia 
mbele ya Mwenyezi Mungu, hata 
kama anayeomba hana ukaribu na 
Mungu. Inapokelewa mara moja.

Yaani, hata kama unashinda 

kanisani au msikitini, wewe 
n i  s h e k h e  a u  m c h u n g a j i , 
ukimdhulumu mzinifu, mwongo, 
hasidi, mla rushwa au hata 
jambazi, dua yake dhidi yako 
inapokelewa na majibu unayapata 
hapa hapa duniani!

N i m e a n d i k a  h a y a  i l i 
kuwataka vijana ambao ndio 
ninawelenga zaidi wajitathmini 
wanapoaminiwa wasifanye hiana. 
Wathamini mali za waajiri wao 
kama zao na mwisho wa siku 
watavuna baraka.

Na f u n d i s h o  y a  Ui s l a m u 
yanaonesha pia kwamba kila mtu 
ni mchunga na siku ya kiyama 
ataulizwa na muumba wake kile 
alichokichunga. Wakati kiongozi 
wa umma hadi baba wa familia 
ataulizwa namna alivyofanya 
uadilifu kwa watu ‘aliopewa’ na 
Mungu kuwaongoza, sisi waajiriwa 
hadi mahausigeli tutaulizwa 
namna tulivyochunga mali za 
waajiri wetu.

Wazazi pia tuangalie namna 
tunavyowalea watoto wetu huku 
tukisisitiza dhana ya uaminifu 
kwani uzoefu unaonesha watu 
waaminifu hufaulu haraka katika 
maisha. Ni rahisi kukopesheka na 
kusaidiwa wanapokwama.

Kwa wanaofungua biashara 
nawasihi kuongeza umakini kwa 
vijana wanaowaajiri. Wahakikishe 
wanakuwa na wadhamini wa 
kuaminika ambao watabanwa na 
sheria kurejesha endapo vijana 
wanaokabidhiwa biashara wataiba, 
kufanya uzembe au kuhujumu.

Vyombo vya dola kuanzia 
ngazi ya mjumbe wa shina, 
serikali za mitaa hadi serikali kuu 
vinapofikishiwa malalamiko ya 
wafanyabiashara ‘waliolizwa’ 
na watu waliowaamini vitoe 
ushirikiano wa haraka. 

Kwa vile nimegundua biashara 
nyingi zinakufa kutokana na hali 
hii, pengine vyombo vya kutunga 
sheria vinaweza kuja na sheria 
sasa zitakazosaidia kuwabana 
vijana wanaohujumu biashara hizi 
ndogondogo ili kuzilinda kwani 
kama tunatarajia zikue na kuwa 
kubwa lazima zilindwe.

Tu n a s i k i a  b a a d h i  y a 
w a f a n y a b i a s h a ra  w a k u bw a 
wa leo kama Bakhresa, Hayati 
Reginald Mengi na aliyewahi 
kuwa Rais wa Madagascar, Marc 
Ravalomanana, walianza biashara 
za kawaida, ndogo tu, lakini 
walipata wasimamizi waadilifu na 
leo biashara zao, mbali na kulipa 
kodi serikalini zinatoa ajira kwa 
mamilioni ya watu.

Vijana jitafakarini.

ukiisha nitaleta kinyozi mwingine 
tusaidiane ili wateja wasikae sana 
foleni,” akasema.

Akaongeza,  “kuna mmoja 
amekaa hapa muda mrefu sana na 
ndiye ‘amenipiga’ pesa kwa muda 
mrefu pia lakini ameshindwa 
hata kuanzisha saluni yake. 
Heri hata angeanzisha saluni 
ingemsaidia lakini nasikia pesa 
yote alikuwa anahonga wanawake 
tu. Wanashindana kuja hapa saluni 
kuchukua matumizi.”

Nimejiuliza hii hali ya vijana wa 
siku hizi kufanya kile ambacho 
mimi ninakiona kama ‘kula 
mtaji’ kwa maana ya kutokuwa 
waaminifu kiasi cha kufilisi mahala 
panapowahakikishia kipato, 
kinatokana na nini?

Ninasema vijana wa siku hizi 
kwa sababu baba yangu mzazi 
anasimulia kwamba aliwahi 
kufanya kazi kwa Wahindi, Kisumu 
nchini Kenya lakini kwa jinsi 
alivyokuwa mwaminifu, wakati 
anawaaga baada ya kuamua 
kurejea nyumbani walisikitika 
sana.

Hata baba yangu mdogo pia 
amekuwa akifanya kazi kwenye 
kampuni moja kubwa ya Wahindi 
pale Mwanza lakini ametokea kuwa 
mboni ya jicho lao.

Mlolongo wa kizazi cha wazee 
wangu ambao waliheshimu 
kazi za watu walizokabidhiwa, 

Sasa hivi ni 
kama waaminifu 
hakuna. Si vijana 
tu bali hata watu 
wazima. Ajabu 
tatizo la uaminifu 
lipo hadi kwa 
viongozi wa dini. 
Yaani hizi ni dalili 
za mwisho wa 
dunia.
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jamii inayomzunguka huwa ndiyo 
yenye kutoa mwelekeo wa aina ya 
tabia na maadili ya mtoto kama 
maadili yawe mazuri au mabaya. 
Hivyo basi, malezi bora kuanzia 
ngazi ya familia ni muhimu sana 
katika kujenga tabia njema ya 
mtoto. Maandiko Matakatifu katika 
Biblia,  kitabu cha Mithali 22:6, 
Biblia inasema, “Mlee mtoto katika 
njia impasayo, naye hataiacha, hata 
atakapokuwa mzee.”
Kutokana na ukweli kuwa mtoto 

huzaliwa akiwa na tabia njema na 
maadili mazuri, mlolongo huo 

unapaswakuendelezwa pindi tu 
anapozaliwa hadi ukuaji wake 
wote.
N d i y o  m a a n a 

Maandiko Matakatifu yanasisitiza 
kuwa mzazi anawajibika kumlea 
mtoto katika njia nzuri na msingi 
huo utakaowekwa na mzazi au 
mlezi, utamsaidia mtoto kuendelea 
na tabia njema hiyo si tu katika 
utoto wake bali hata katika ujana, 
utu uzima na uzee wake wote.
Ewe  m z a z i  a u  m l e z i 

ambaye  hujasikia ujumbe wa 
Jokate Mwegelo, basi hujachelewa, 
ujumbe wenyewe huu hapa.
Oktoba 27, mwaka huu, Katibu 

Mkuu wa Umoja wa Wanawake 
Tanzania (UWT), Jokate Mwegelo, 
akizungumza na  wanahabari, 
alisisitiza suala la maadili kwa 
watoto akiwataka wazazi kutimiza 

wajibu wao usiokwepeka wa 
kuwalea watoto katika maadili 
mazuri ili kuwa na viongozi bora 
katika jamii.
“Wazazi wanatakiwa kushika 

nafasi zao za ulezi na kuongoza 
watoto na kuwasaidia, kipindi hiki 
tunaona wazazi wanawaogopa 
w a t o t o  k u l i k o  w a t o t o 
wanavyowaogopa,” amesema 
Jokate.
Alichosema Jokate ni jambo 

la kweli kabisa. Kuyumba kwa 
maadili ya watoto kumechangiwa 
pia na baadhi ya wazazi kushindwa 

Jungu Kuu

Siasa

Uzushi umepata majibu ya
kisayansi sakata la Bandari

Wazazi, zingatieni ushauri
wa Jokate malezi ya watoto

Na Reubeni Lumbagala, 
Kongwa

M
MOMONYOKO 
wa maadi l i ,  n i 
tatizo linaloikabili 
n ch i  y e t u  n a 
maeneo mengine 

ulimwenguni.  Mmomonyoko 
huu unahatarisha mustakabali 
mwema wa kizazi cha sasa na 
kijacho kwani uwepo wa vitendo 
vinavyokwenda kinyume cha 
maadili, mila, desturi na taratibu za 
nchi yetu, si tu vinavunja tamaduni 
zetu, bali pia ni adui wa maendeleo 
ya nchi yetu.
Ni dhahiri shahiri kuwa hatua 

stahiki zinapaswa kuchukuliwa 
kuanzia ngazi ya familia, jamii 
na nchi kwa ujumla ili kunusuru 
mmomonyoko  wa  maadi l i 
unaohatarisha kila nyanja ya 
maisha kisiasa, kiuchumi na 
kijamii. Wazazi na walezi ni wadau 
muhimu katika mapambano haya 
ya mmomonyoko wa maadili.
Ni ukweli kuwa hakuna namna 

ambayo wazazi na walezi wanaweza 
kujitenga na mmomonyoko wa 
maadili ya watoto unaoonekana leo 
hasa kuanzia ngazi ya familia.

Katika saikolojia ya makuzi ya 
watoto inaaminika kuwa, kila 
mtoto anayezaliwa huwa ana tabia 
njema ila jamii anayokutana nayo 
ndiyo inaamua kama ataendelea 
kuwa mtoto mwenye tabia njema 
(proper behaviour) au tabia mbaya 
(improper behaviour).
Iko hivi: Mtoto anapozaliwa huwa 

hajui kutukana, kuiba, kudharau 
watu wala aina yoyote ya tabia 
mbaya, kwani mtoto huzaliwa 
akiwa na tabia njema isiyo na 
mawaa kabisa. Makuzi anayopata 
mtoto kuanzia katika familia na 

kubeba majukumu yao kikamilifu 
ya malezi na hivyo watoto 
kujiongoza wenyewe. Tumefikia 
hatua mbaya ambapo mzazi 
anaogopa kukemea tabia mbaya 
anazoziona kwa mtoto/watoto 
wake. Mathalani, mtoto anaweza 
kuwa anafanya vitendo vya wizi, 
kutumia dawa za kulevya, kuuza 
mwili wake (ukahaba), na mengine 
mengi, lakini mzazi au mlezi 
akafumbia macho vitendo hivi na 
wakati mwingine kuwa mtetezi 
wa mtoto wake pindi anapopewa 
taarifa za tabia mbaya dhidi ya 

mtoto wake.
Pia, baadhi ya wazazi na walezi 

hawana muda kabisa wa kuongea 
na watoto wao, kujua changamoto 
zao na namnaya kuzitatua. Ni 
muhimu kwa mzazi kuwa na 
muda wa kutosha wa kuongea na 
watoto wake ili watoto wajue yale 
wanayayopenda wazazi wao na 
yapi hawayapendi. Ni muhimu 
kupandikiza maadili na tabia njema 
kwa watoto ili wakue wakiyaishi yale 
waliyofunzwa na wazazi wao.
Tukifanikiwa kujenga maadili 

mema katika ngazi ya familia, 
hata nchi itakuwa na raia wema 
kwani watoto ni raia pia. Mafanikio 
ya malezi mazuri katika familia 
yanaleta manufaa ya kupata 
viongozi bora katika ngazi zote.
Jokate anasisitiza pia wazazi kulea 

watoto katika maadili mazuri ili 
kupata viongozi bora kwani familia 
ni kiwanda cha kuzalisha viongozi 
bora pia. “Hatuwezi kuwa na 
viongozi bora bila kutengenezwa, 
viongozi bora wanatoka kwenye 
familia, wanatoka kwa wazazi 
na walezi, jukumu hilo haliwezi 
kukwepeka,” amesema Jokate.
Aidha, nitoe rai kwa wazazi na 

walezi kuufanyia kazi ushauri huu 
wa Jokate, Katibu Mkuu wa UWT.
Ni ushauri uliokuja wakati sahihi 

ambao kama nchi, tupo katika 
kazi kubwa ya kujenga jamii yenye 
maadili mazuri kutokana na uwepo 
wa mmomonyoko wa maadili. 
Iwe ni kiu ya kila mzazi kuona 
watoto wake wanakuwa na tabia 
njema. Kama msingi na kiwanda 
cha malezi ambacho ni familia 
kikiyumba na kushindwa kutimiza 
majukumu yake ya kimalezi 
ipasavyo,  mmomonyoko wa 
maadili utaendelea. Wazazi turudi 
katika nafasi zetu za kusimamia 
malezi ya watoto wetu, kwani bado 
tunayo nafasi ya kuokoa kiazi hiki 
na kijacho, hatujachelewa.
Reubeni Lumbagala ni Mwalimu 

wa Shule ya Sekondari Mlali iliyoko 
wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma. 

Maoni: 0620 800 462.

Wazazi 
wanatakiwa 
kushika nafasi 
zao za ulezi na 
kuongoza watoto 
na kuwasaidia, 
kipindi hiki 
tunaona wazazi 
wanawaogopa... Katibu Mkuu wa Umoja wa Wanawake Tanzania 

(UWT), Jokate Mwegelo
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Siasa

Na Reubeni Lumbagala

N
I A N Z E  k w a  k u u l i z a 
swali; Tunataka ushahidi 
gani juu ya uwezo wa 
wanawake katika uongozi? 

Nimeamua kuanza na 
swali hili kutokana na dhana potofu 
ambayo ninaamini bado imo kwa 
baadhi ya watu kwamba wanawake 
h a w a n a  u wezo  w a  k u m u d u 
majukumu ya uongozi. 

Dhana hii imepata nafasi na kuishi 
nayo kwenye baadhi ya mioyo ya 
watu wetu kutokana na historia ya 
jamii zilivyokuwa zikimchukulia 
mwanamke kwa muda mrefu.

Ja m i i  n y i n g i  d u n i a n i ,  s i 
Tanzania pekee, kwa muda mrefu 
zimemchukulia mwanamke kama 
kiumbe dhaifu, asiyekuwa na 
uwezo wa kufanya yale ambayo 
wengi wamezoea kuona yakifanywa 
na wanaume na kwamba mahala 
pake ni j ikoni au chumbani 
‘akimpumbaza’ mumewe baada ya 
kazi na kulea watoto.

Lakini wataalamu wa mambo 
ya jinsi na jinsia wanatufundisha 
kwamba kunachomtofautisha 
mwanaume na mwanamke ni vitu 
takribani vitatu tu, basi.

Kwa upande wa mwanamke 
wataalamu wanasema asichoweza 
kufanya ni kitu kimoja tu, kwamba 
hawezi kutia mimba, basi, lakini taja 
vingine vyote utakavyotaja anaweza. 
Utake huo ndio ukweli na usitake 
ndio hivyohivyo!

Kwa upande wa mwanaume kuna 
vitu viwili tu ambavyo mwanamke 
anaweza lakini yeye mwanaume 
h a w e z i ;  k u b e b a  m i m b a  n a 
kunyonyesha.

Ukija kwenye majukumu mengine 
ya kijinsia wote,  mwanamke 
n a  m w a n a u m e  s a w a  k a m a 
nilivyokwisha dokeza. Kwa mfano, 
nani alikwambia mwanaume hawezi 
kupika wakati mkewe akitazama 
TV, kwamba mwanaume hawezi 
kufua nguo, kutandika kitanda na 
shughuli nyingine ambazo jamii yetu 
imejengwa kuamini kwamba ni kazi 
za kike?

Toka umezaliwa, ni mwanaume 
gani uliwahi kusikia kwa sababu 
ya kupika, kufua, kubeba mtoto au 
kudeki nyumba maumbile yake 
ya kiume, labda tuseme, ashakum 
si matusi, korodani zilitoweka? 
Hakuna.

Kwa hiyo kama ilivyo ukweli 
kwamba mwanamke anaweza 
kuchimba dhahabu, kubeba zege, 
kuendesha ndege, kuwa daktari wa 
meno au kazi yoyote utakayotaja 
ndivyo pia anavyoweza uongozi.

Kwa miongo mingi, dhana hii ya 

kumwona mtoto wa kike ni mtu wa 
kuolewa na shughuli zake ni jikoni 
imetuchelewesha sana kimaendeleo.

Kwa muda mrefu, hata haki 
ya kupata el imu, wasichana 
walinyimwa. Ungesikia mzazi 
akisema, “Mimi nisomeshe mtoto wa 
kike wa kazi gani?”

Kwa hiyo, kunyimwa haki ya 
kupata elimu kumeendelea kwa 
muda mrefu kuwarudisha nyuma 
kimaendeleo wasichana na 
wanawake.

Hata  baadhi ya wanawake 
w a l i o b a h a t i k a  k u s o m a , 
kujiajiri au kuajiriwa, waume 
zao waliwakataza kufanya 
kazi ambayo ingemsaidia 
kuongeza kipato cha familia. 
Ujinga kweli kweli. 

Alhamdulillah, kadri 
miaka ilivyokwenda, jamii 
zilianza kubadilika hata 
kama si kwa kasi sana. 
Ta ra t i b u  w a n a w a k e 
ambao ndio wengi kwa 
idadi kuliko wanaume 
wakaanza kuaminika, 
wakapewa fursa ya 
k u p a t a  e l i m u  n a 
kufanya kazi ambazo 
a w a l i  i l i a m i n i k a 
hawawezi kuzifanya. 

Kwenye uongozi, 
w a n a w a k e  p i a 
walianza kuaminika 
kwa kuteuliwa na 
kuchaguliwa katika 
nafasi mbalimbali 
japo huku kwenye 
kuchaguliwa 
bado kuna kazi ya 
kufanya.

Kazi haijafanyika 
vya kutosha ili 
jamii kujitenga na 
‘mtazamo-dume” 
ndio maana bado 
b u n g e n i  t u n a 
wabunge wengi 
w a n a u m e  w a 
kuchaguliwa 
kulinganisha 
na wanawake. 
Inatakiwa 
tufikie mahala 
tuachane na 
viti maalumu.

Pamoja na 
kwamba tupo 
kwenye karne 
ya ishirini na 
moja, yenye 
mabadiliko 
makubwa 
kuhusiana 
na uwezo 
wa 
wanawake, 

Tuwajenge na 
kuwaibua kina 
Dk Tulia wengi zaidi
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“Kuchaguliwa kwako pia ni 
matokeo ya miaka mingi ya kazi, 
weledi na kujituma katika utumishi 
wa umma, mfano bora kwa watoto 
wa kike katika nchi yetu, Afrika na 
hata nje ya mipaka ya bara letu,” 
amesema Rais Samia.

Watanzania tubadilike sasa. 
Tuamini wanawake wanaweza 
kumudu majukumu ya uongozi. 

Lakini ni muhimu kuweka 
angalizo kwa wasichana na 
w a n a w a k e  k u f a h a m u  k u w a 
hawatakubalika na kuaminika 
kwenye nafasi za uongozi kwa kwa 
sababu ya jinsi zao pekee, bali kwa 
uwezo, maarifa, uzoefu, uadilifu na 
uzalendo walionao katika nchi na 
kazi. 

Dk. Tulia anaingia kwenye historia 

kubwa ulimwenguni ambapo 
anakuwa mwanamke wa kwanza 
kuongoza bunge hilo lenye nchi 
wanachama 179 na wabunge 705 
wanaoziwakilisha nchi zao. 

Ni  kwa mantiki  niungane 
na wengine kukupongeza kwa 
dhati  kabisa Dk.  Tulia kwa 
kuaminiwa katika nafasi hiyo. 
Mungu akutangulie, akusaidie na 
kukuwezesha kwenye majukumu 
mapya. 

Shime wazazi na taifa kwa ujumla 
tuendelee kuwajenga na kuwaibua 
akina Dk. Tulia wengi zaidi.

Reubeni Lumbagala ni Mwalimu 
wa Shule ya Sekondari Mlali 
iliyoko wilaya ya Kongwa mkoani 
Dodoma. Mawasiliano yake ni 
0620 800 462. 

wapo baadhi wa watu wanaishi 
kwenye karne ya ishirini na moja 
lakini wakiwa na mawazo ya karne 
ya kumi. Hili nalo ni tatizo kubwa 
ambalo hata makala yanalenga 
kulimaliza.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson 
ni miongoni mwa wanawake 
ambao ni chachu na darasa tosha la 
kubadili dhana dhana potofu kwa 
baadhi ya watu ndani na nje ya nchi 
yetu kuhusu uwezo wa wanawake 
katika uongozi. 

Yeye alifanikiwa kuwa spika 
mwanamke wa pili katika Bunge 
letu la Tanzania, si kwa upendeleo 
wowote bali uwezo.

Hii imethibitisha uwezo mkubwa 
walionao wanawake kushika 
nafasi nyeti kama hiyo ya mhimili 
wa Bunge ambao una dhima ya 
kutunga sheria, kupitisha bajeti 
za serikali, kuihoji serikali na 
kuielekeza la kufanya kwa niaba 
yetu sisi wananchi.

Oktoba 27, 2023, Spika Dk. Tulia 
aliendelea kuwa darasa zuri la 
kuuthibitishia ulimwenguni juu ya 
uwezo wa wanawake katika uongozi 
kwa kushika nafasi nyeti duniani 
baada ya kuchaguliwa kuwa Rais wa 
31 wa Umoja wa Mabunge Duniani 
(IPU). 

Uc h a g u z i  h u o  u l i f a n y i k a 
Luanda, nchini Angola ambapo 
Dk. Tulia alitangazwa mshindi kwa 
kupata kura 172 kati ya kura 303 
zilizopigwa. 

Wengine waliochuana na Dk Tulia 
ni pamoja na Adjidiarra Kanoute 
wa Senegeal aliyepata kura 59, 
Catherine Hara wa Malawi aliyepata 
kura 61 na Marwa Hagi wa Somalia 
aliyepata kura 11. 

Kabla ya uchaguzi huo, Dk. Tulia 
alitaja vipaumbele vyake ikiwemo 
kuimarisha uwazi na uwajibikaji 
katika bunge hilo na kuimarisha 
amani na ustawi wa IPU kimataifa. 

Vilevile alisema atastawisha 
ushiriki wa makundi mbalimbali 
katika siasa kwenye Bunge la IPU, 
mathalani makundi ya wanawake, 
vijana na makundi mengine yasiyo 
na uwakilishi. 

Katika kukazia sera zake, Dk. 
Tulia alisema “Mbali na vipaumbele 
nilivyovitaja, uongozi wangu 
utakwenda kutekeleza mikakati ya 
IPU ya 2022-2026 ya kujenga bunge 
imara na lenye nguvu, kukuza 
ushirikishwaji na uwakilishi ndani 
ya bunge.”

Ushindi wa Dk. Tulia ni kielelezo 
m u h i m u  k u w a  w a n a w a k e 
wanaweza kumudu majukumu 
makubwa pengine kuzidi hata 
wanaume. 

Kuaminiwa kwa daktari huyu wa 
falsafa za sheria kuongoza taasisi 
hii muhimu yenye maspika wa 
bunge 120 kutoka nchi mbalimbali 
duniani, kunazidi kuitangaza 
Tanzania kimataifa.

Pamoja na hilo, kunazidisha 
ujenzi wa mahusiano mazuri ya 
Tanzania na mataifa mengine 
ulimwengu na hivyo kuchagiza 
mafanikio ya mipango na mikakati 
ya  kimaendeleo tul iyonayo 
inayohitaji ushirikiano na mataifa 
mengine ulimwenguni.  

Rais Samia Suluhu Hassan 
ambaye pia  ni  mwanamke 
anayezidi kudhihirisha uwezo 
mkubwa wa uongozi walio nao 
wanawake aliompongeza Spika 
Tulia kwa kuchaguliwa kuwa Rais 
IPU. 
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Ukeketaji 
unaondoa 
utu wa mtoto 
wa kike na 
wanawake, 
kila msichana 
anaweza kukua 
bila kivuli 
cha ukeketaji, 
hatuwezi 
kufikia dira ya 
maendeleo ya 
Tanzania 2030 
ikiwa mamilioni 
ya wasichana 
wataendelea 
kukeketwa. 
Lazima  tuseme 
inatosha 
ili kulinda 
wanawake 
milioni 68 walio 
katika hatari ya 
kukeketwa.

Na Reubeni Lumbagala

Ukatili dhidi ya kiumbehai 
chochote iwe ni binadamu, 
m n y a m a  a u  n d e g e 
haukubaliki hata kidogo. 

Viumbehai  vimeumbwa na 
Mwenyezi Mungu vifurahie maisha 
na kufurahia uumbaji wa Mungu 
hapa duniani na hivyo wanyama 
wana haki zao za msingi. Hata 
ukifuga mbuzi, kabla ya kumchinja 
kwa ajili ya kitoweo, hauruhusiwi 
kumnyanyasa.

Yapo mafundisho katika baadhi ya 
madhehebu ya dini yanayoonesha 
k w a m b a  k u n a  m w a n a m k e 
ali funuliwa akihukumiwa na 
Mwenyezi Mungu kwenda motoni 
kutokana na kumtesa paka na 
mwingine kwenda mbinguni kwa 
kumwokoa mbwa na kiu kali.

Binadamu kama kiumbehai 
mwenye akili, utashi, uwezo mkubwa 
wa kufikiri na  aliyepewa mamlaka na 
Mungu ya kutawala viumbe vingine 
anapaswa kuwa mfano wa kuigwa 
katika kuhakikisha dunia inakuwa 
sehemu nzuri na salama kwa ajili ya 
kuishi.

Moja ya changamoto inayoikabili 
dunia kwa sasa ni ukatili hasa wa 
kijinsia.

Ukatili huu umekuwa ukifanywa 
na binadamu dhidi ya binadamu 
mwenzake. Ni ukatili unaohusisha 
ubakaji, ukeketaji, ndoa za utotoni, 
mauaji na vipigo. 

Kutokana na ongezeko la vitendo 
vya kikatili duniani na hasa katika 
n c h i  z i n a zo e n d e l e a ,  j u h u d i 
mbalimbali zimekuwa zikichukuliwa 
kitaifa na kimataifa.

M a l e n g o  n i  k u h a k i k i s h a 
kunakuwepo na mijadala mbalimbali 
ili kuja na maazimio ya pamoja na 
namna bora ya kumaliza vitendo 
vya kikatili ambavyo ni adui wa 

kufanikisha mipango mingi ya 
maendeleo.

Tanzania imepata heshima ya 
kuwa mwenyeji wa Mkutano wa 
Pili wa Kimataifa wa Kutokomeza 
Ukeketeji  ulio chini ya nchi 
wanachama wa Umoja wa Afrika 
(AU). Ni kwa mantiki hiyo, makala 
haya yatajikita kwenye eneo hilo la 
ukeketaji na hizo aina nyingine za 
ukatili wa kijinsia tutazingumzia siku 
nyingine panapo majaaliwa.

Kabla ya kwenda kwenye mkutano, 
tuangalie maana ya ukeketaji. Kwa 
mujibu wa wikipedia, ukeketaji 
(pia: huitwa tohara ya mwanamke) 
ni tendo la kukata sehemu za nje za 
viungo vya uzazi vya mwanamke.  
Kwa lugha nyingine ni 'kuziharibu'.

Ukeketaji una madhara ya muda 
mfupi na ya muda mrefu. Madhara 
ya muda mfupi ni kifo kutokana na 
kutokwa damu nyingi na maumivu 
makali, uharibifu mkubwa wa mfumo 
wa nje wa viungo vya uzazi pamoja na 
hatari ya kupata maambukizi.

Madhara ya muda mrefu ni pamoja 
na maumivu makali ya muda mrefu 
maambukizi – ikiwemo maambukizi 
ya mara kwa mara ya njia ya mkojo na 
kupungua kwa raha ya kujamiiana.

Lakini pia kuna madhara ya 
kisaikolojia, kama vile msongo wa 
mawazo utokanao na maumivu, 
kuongezeka kwa hatari za kujifungua 
kwa njia ya upasuaji, kuongezeka kwa 
vifo vya uzazi na kuongezeka kwa 
hatari za vifo vya watoto wachanga.

Madhara mengine ya muda mrefu 
ni kuongezeka kwa hatari ya watoto 
kuzaliwa kabla ya muda, kutoka 
damu nyingi wakati na baada ya 
kujifungua, watoto kuzaliwa na 
uzito mdogo (njiti) na uwepo wa 
madhara zaidi kwenye njia ya mkojo 
kwa wagonjwa wenye fistula ambao 
walifanyiwa ukeketaji.

Utafiti uliofanywa Tarime mwaka 

Tukatae ukeketaji
2012 ulionesha kwamba ujio wa 
mgodi wa North Mara uliosababisha 
kuja pia kwa wanawake wengi 
wakiwemo wafanyabiashara katika 
wilaya hiyo ulihatarisha ndoa nyingi 
sana.

Kisa? Wanaume wakikutana na 
wanawake wasiokeketwa 'huinjoi' 
zaidi tendo la ndoa na kuwatelekeza 
wake zao waliokeketwa!

Utafiti ulionesha pia matatizo 
ya kijamii na kisaikolojia kwamba 
wasichana waliokeketwa wakisafiri 
nje ya wilaya zao walikuwa 
wanaogopa 'kudeti' na wanaume 
wanaotoka katika jamii zisizokeketa 
wakihofia aibu ya maumbile yao 
yaliyoharibiwa! 

Pia wale waliojifungulia katika 
mikoa isiyokeketa, walieleza 
kupewa maneno makali  na 
hata kutukanwa na wauguzi na 
hivyo wengine kuogopa kwenda 
kujifungulia hospitalini.

Ingawa asili ya ukeketaji ni dhana 
ya kuwapunguzia wanawake 
mihemuko ya kimapenzi ili wawe 
waaminifu katika ndoa, lakini 
jamii zinazokeketa zimekuwa 
zikidanganya wanajamii kupitia 
imani zisizo za kisayansi ili 
kudumisha mila hiyo dhalili.

Madai ya wazee wa mila katika 
jamii zinazokeketa ni uongo 
kwamba mwanamke asiyekeketwa 
huleta mikosi katika familia na jamii 
kwa ujumla. 

Kwa jamii ya Wakurya, kwa 
mfano, kifo kikitokea kwenye 
familia au mvua kwenye kijiji 
zikachelewa kunyesha, mwanamke 
au wanawake wasiokeketwa, 
kule wanaitwa 'wasaghane' ndio 
hunyooshewa kidole.

Mkutano dhidi ya ukeketaji 
umefanyika katika Kituo cha 
Kimataifa cha Mikutano cha Julius 
Nyerere Dar es Salaam kuanzia 
Oktoba 9 hadi 11, 2023 huku zaidi 
ya washiriki 900 wakihudhuria 
mkutano huo.

Miongoni mwa washiriki hao, 200 
ni washiriki wa ndani kwa maana 
ya Watanzania na 700 ni kutoka 
mataifa mengine  

Ajenda kubwa ni kuunganisha 
nguvu ya pamoja dhidi vitendo vya 
ukeketaji. 

Mkutano huu unachagizwa na 
kaulimbiu isemayo “Mabadiliko 
katika kizazi kimoja kwenda kingine 
ni muhimu katika kutokomeza 
vitendo vya ukeketaji” (Changes in 
a Generation).

Aidha, katika mkutano huo, 
Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima 
alisema takwimu zinaonyesha 
kuwa wanawake na watoto wa 
kike milioni 200 ulimwenguni kote 
wamekeketwa.

Alisema miongoni mwao, milioni 
20 wamefanyiwa dhuluma hiyo 
na wataalamu wa afya na kwamba 
watoto wa kike zaidi ya milioni 60 
wapo katika hatari ya kukeketwa. 

Hakika, hizi ni takwimu za 
kutisha za vitendo vya ukeketaji. 
Pia, ni jambo la kushangaza kuona 
wataalamu wa afya wakishiriki 
vitendo vya ukeketaji ambapo kwa 
taaluma yao walipaswa kujiepusha 
na vitendo hivyo kutokana na kuwa 
na uelewa mkubwa wa athari za 
ukeketaji.

Katika Mkutano huo, Waziri 

Gwajima alisema, “Ukeketaji 
unaondoa utu wa mtoto wa kike na 
wanawake, kila msichana anaweza 
kukua bila kivuli cha ukeketaji, 
hatuwezi kufikia dira ya maendeleo 
ya Tanzania 2030 ikiwa mamilioni ya 
wasichana wataendelea kukeketwa. 
Lazima  tuseme inatosha ili kulinda 
wanawake milioni 68 walio katika 
hatari ya kukeketwa.”

Takwimu za Umoja wa Mataifa za 
mwaka 2022, zinaonesha wasichana 
wenye umri wa miaka 15 hadi 
49 wamekeketwa na asilimia 35 
wamekeketwa wakiwa hawajafikia 
umri wa mwaka mmoja.

Takwimu hizo pia zinaonesha 
kwamba katika wanawake 10 
mmoja  amekeketwa. 

Takwimu hizi ni wito kwa kila 
mwanajamii kushiriki kikamilifu 
katika mapambano ya kutokomeza 
ukeketaji na ukatili dhidi ya watoto 
wa kike ili wasichana na wanawake 
wajengewe mustakabali mwema wa 
maisha yao.

Pamoja na uwepo wa vitendo vya 
ukeketaji nchini lakini ni jambo la 
faraja ni kuona Tanzania imepiga 
hatua kubwa katika mapambano 
dhidi ya ukeketaji. 

Kwa mujibu wa Kamishna 
wa Afya, Haki za Binadamu na 
Maendeleo ya Jamii (HHS) wa 
Umoja wa Afrika, Balozi Minate 
Samate, Tanzania imefanikiwa 
kupunguza ukeketaji kwa asilimia 
75 huku ikiwa miongoni mwa 
nchi zenye viwango vya chini vya 
ukeketaji. Tanzania ina asilimia 15. 

Pamoja na mafanikio haya, kama 
nchi hatupaswi kubweteka kwani 
ni wakati wa kutokomeza kabisa 
ukeketaji na kufikisha asilimia sifuri. 

Ku e n d e l e z a  u k e k e t a j i  n i 
kurudisha nyuma juhudi kubwa 
zinazofanywa na serikali pamoja na 
wadau wengine wa maendeleo za 
kumkomboa mwanamke kijamii na 
kiuchumi. 

Takwimu zilizopo zinaonyesha 
ukeketaji katika mikoa ya Manyara 
ni asilimia 58, Dodoma asilimia 47, 
Arusha asilimia 42, Mara asilimia 
32, Singida asilimia 31 na Tanga 
asilimia 14. 

Jamii katika mikoa hii vinara 
wa ukeketaji inapaswa kubadilika 
kwani mila hii potofu imepitwa na 
wakati. Watanzania wanapaswa 
kuachana nayo kabisa kutokana na 
kuwa na athari nyingi kama ambazo 
tumezitaja hapo awali.

Wanaume kwa upande wao 
wanayo nafasi kubwa ya kufanikisha 
mapambano ya ukeketaji kwani 
kama wanaume watakataa kuoa 
wanawake waliokeketwa, ni dhahiri 
wazazi wakatakaa kukeketa watoto 
wao wa kike. 

Mkondo wa sheria pia uwanase 
ngariba wote wanaoendekeza 
mila hii na ikiwezekana wasaidiwe 
mitaji wafanye biashara nyingine 
kwa kuwa wengi wanapokeketa ni 
mavuno.

Kuendeleza utamaduni wa 
kukeketa watoto wa kike ili 
waolewe, ni kuchochea ukeketaji 
na kurudisha nyuma maendeleo. 
Jamii tubadilike, tukatae ukeketaji 
na ukatili wa kijinsia kwa vitendo.

Mwandishi ni Mwalimu wa 
Mlali Sekondari ya wilayani 
Kongwa mkoa wa Dodoma. 
Mawasiliano yake ni 0620 800 462.

Jamii
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Mbinu za kutunza afya 
bora wakati wa ujauzito

Afya

Na Godfrey Sanga kwa Msaada 
wa Mitandao

KIPINDI cha ujauzito au 
kubeba mimba, kinaweza 
kuwa cha kufurahisha, lakini 
chenye msongo mkubwa wa 

mambo mengi ikiwemo mawazo. 
Moja ya mambo ya kufurahisha ni 

wakati mama anajaribu kujua jinsi ya 
kuongea na mtoto tumboni.

Wakati  unajiandaa kumleta 
(kumkaribisha) mtu mpya duniani, 
mwili wako utapitia mabadiliko 
makubwa, yanayoonekana na 
yasiyoonekana. Dalili za ujauzito 
hutofautiana kwa kiasi fulani baina ya 
watu pia.

Hivyo basi, inaeleweka kwamba 
utakuwa na maswali kuhusu ujauzito 
wako na namna ya kukufanya wewe 
na mtoto wako kuendelea kuwa 
salama na wenye afya.

JE, UNAWEZAJE KUITUNZA AFYA 
BORA WAKATI WA UJAUZITO?

Mama na mtoto wake, wanaweza 
kuendelea kuwa na afya bora kwa 
kupata chakula cha kutosha chenye 
virutubishi, kupumzika sana kila siku, 
kuepuka kemikali, pombe, moshi 
na sehemu kubwa ya dawa, kupata 
huduma kutoka kwa mkunga au 
mfanyakazi wa afya mwingine ambaye 
anaweza kutibu au kusaidia kupata 
matibabu kwa ajili ya tatizo lolote la 
kiafya ambalo linaweza kujitokeza na 
upendo pamoja na huruma.

I. KULA VYAKULA VYENYE 
VIRUTUBISHO

Mchanganyiko wa chakula chenye 
virutubishi kitamfanya mwanamke 
awe na nguvu na afya pia ili apate 
nguvu za kujifungua na kumhudumia 
mtoto.

Kumbuka mwanamke analazimika 
kula chakula cha kumtosha yeye 
na mwanawe. Hivyo anahitaji kula 
chakula zaidi kuliko watu wazima.

II. ZUIA UPUNGUFU WA CHEMBE 
NYEKUNDU ZA DAMU (ANEMIA)

Anemia (upungufu wa chembe 
nyekundu kwenye damu), hutokea 
sana wakati wa ujauzito, husababisha 
kujisikia mchovu kila mara. 

Anemia ni hatari zaidi hasa kwa 
wajawazito kwa sababu damu 
hupotea wakati wa kujifungua.

Hii inaweza kuzidisha upungufu 
huo na kusababisha mama kupoteza 
maisha. 

Zuia anemia kwa kula vyakula 
vyenye protini na wingi wa madini 
chuma na pia kutumia dawa ya 
kuongeza madini chuma mwilini.

III.  ASIDI YA FOLIKI
Ukosefu wa asidi ya foliki (au 

vitamini ya foleti),  kunaweza 
kusababisha hitilafu katika umbaaji 
wa mtoto na hata ulemavu. 

Chagua dawa za kuongeza 
madini chuma mwilini ambazo 

zinajumuisha asidi ya foliki au dawa 
za kuongeza foliki mwilini.

IV. VITAMINI A
Mbogamboga za kijani na matunda 

ya rangi ya chungwa, zina vitamini A, 
kirutubishi ambacho kinahitajika kwa 
ajili ya afya ya macho.

Mjamzito anahitaji mbogamboga 
za kijani na matunda ya rangi ya 
chungwa zaidi kwa sababu vitamini 
A anayokula, hutumika kwanza 
kukidhi mahitaji ya mtoto. Ukosefu 
wa vitamini A, unaweza kusababisha 
kutoona usiku au upofu kwa ujumla.

V.    KUMPUMZIKA
Ni muhimu mjamzito kusaidiwa 

majukumu ya kazi ili awe na muda 
mwingi wa kupumzika. Mkumbushe, 
hasa ujauzito unapozidi kukua, 
kupumzika na kuinua miguu 
yake juu mara kadhaa kwa 
siku au kulala chini wakati 
wa alfajiri.

VI.  EPUKA 
MATUMIZI YA 
BIDHAA 
HATARI

Sigara 
na 

tumbaku 
hutajwa 
kuathiri 
m a p a f u  y a 
mama na vinaweza 
kusabisha saratani 
na hata kifo. Moshi 
unaweza kusababisha 
mtoto kuzaliwa kabla ya muda 
wake au akiwa na uzito mdogo au 
akiwa amekwisha kufa.

Pombe na dawa za kulevya
Mjamzito anapokunywa pombe, 

inaweza kusababisha hitilafu za 
kudumu kwenye ubongo wa mtoto na 
mwili wake. Kadiri anavyozidi kunywa 
pombe nyingi, ndivyo madhara kwa 
mtoto yanavyoongezeka.

Dawa za kawaida
Dawa nyingi  anapozitumia 

mwajamzito, pia humfikia mtoto 
wake. Kwa sababu watoto tumboni 
w a n a k u w a  w a d o g o  s a n a  n a 
wakiendelea kuumbika,  dawa 
ambazo ni salama kwa mtu mzima 
zinaweza kusababisha hitilafu wakati 
wa kujifungua na hata madhara kwa 
mtoto. Hivyo wajawazito wanapaswa 
kuepuka kutumia dawa holela.

Lakini kuna baadhi ya magonjwa ni 
hatari sana kuyaachia bila kuyatibu 
katika kipindi chote cha ujauzito 

kama vile malaria, VVU, Ukimwi na 
maambukizi ya njia ya mkojo (U.T.I.)

Ili kujua iwapo dawa yoyote ile ni 
salama kutumia wakati wa ujauzito 
na wakati wa unyonyeshaji, muulize 
mfanyakazi wa afya mwenye 
uzoefu. Angalia pia sehemu ya dawa 
mwishoni mwa sura hi au rejea 
miongozo mingine juu ya matumizi 
ya dawa. 

Kwa dawa ambazo zinahitajika, 
lakini siyo salama, kawaida huwa 
kuna dawa nyingine mbadala 
ambayo inaweza kutumika.

Dawa za asil i  na mimea/
mitidawa, zinaweza kusababisha 
madhara zaidi kuliko kutoa tiba. 
Kitabu kiitwacho Dawa, vipimo 
na matibabu (kinaandaliwa) 
kimependekeza njia za kuzingatia 
unapotaka kufanya maamuzi juu ya 
matumizi ya dawa za asili.

VII.   EPUKA KUKUTANA NA 
WAGONJWA.

Kuugua wakati wa Ujauzito, ni 
taabu kubwa. Ugonjwa unaweza 
kusababisha taabu kubwa katika 
kula na kutokula chakula cha 
kutosha humunyima mjamzito 
nguvu.

 Epuka kukutana na wagonjwa 
k u p u n g u z a  u w e z e k a n o  w a 
kuambukizwa.

VIII.  KUTANA NA MKUNGA AU 
MHUDUMU WA AFYA

Mkunga mzoefu au mfanyakazi 
wa afya mwingine anaweza 
k u m s h a u r i  m w a n a m k e 
mjamzito jinsi ya kuishi na 
afya nzuri na salama, kutibu 
magonjwa yote ya kawaida 

na kupunguza kero, na 
kutambua lini mwanamke 

mjamzito anapohitaji kutafuta 
msaada kwenye hospitali au kituo 

cha afya.

IX. CHANJO
M w a n a m k e  m j a m z i t o 

anapaswa kuchanjwa dhidi 
ya pepopunda (tetenasi) 
mapema iwezekanavyo 
katika ujauzito. Anatakiwa 
kupewa chanjo nyingine 
wiki 4 baadaye iwapo 
atakuwa hajapata chanjo 
z o t e.  Hi i  h u s a i d i a 

k u w a l i n d a  w o t e 
wawil i (mama na 

mtoto).

X.   VIPIMO VYA 
MAABARA

V i p i m o  r a h i s i 
vinaweza kugundua 

baadhi ya magonjwa 
mengi ambayo ni hatari kwa 

wanawake na watoto wachanga. 
Vipimo hivi huwatahadharisha 
mama na mfanyakazi wa afya 
kuanza matibabu mara moja, 
hatua ambayo inaweza kuzuia 
matatizo makubwa wakati na 
baada ya kujifungua.

Kipimo cha VVU kinatakiwa 
kutolewa kwa akina mama 
wote wajawazito. Mwanamke 
a n a p o g u n d u a  a n a  V V U , 
anaweza kuanza kutumia dawa 

ya kumsaidia afya yake na 
kumlinda mtoto asiambukizwe 

VVU.
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Na Sylivester K. Sebastian

Huu ni mwendelezo wa 
uchambuzi wa kina wa 
aina mbali mbali za kodi 
zinazotozwa kwa mujibu 

wa sheria za Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. 

Kama ilivyoelezwa katika makala 
zilizopita, ufahamu wa sheria 
za kodi unarahisisha uanzishaji 
na uendeshaji wa shughuli za 
kiuchumi. 

Aidha, uelewa mpana wa sheria 
hizi upekelekea utii wa sheria, 
upungufu wa migogoro ya kikodi 
na uleta ustawi wa jamii na ukuaji 
wa uchumi.

M a k a l a  z i l i z o t a n g u l i a 
zilichambua aina i mbali mbali 
za kodi ikiwemo kodi ya  mapato 
inayotakiwa kulipwa na mtu binafsi 
(mkazi au asiyemkazi). 

Kodi ya mapato yatokanayo na 
ajirani kodi ambayo mtu yeyote 
mwenye ajira analazimika kuilipa 
serikalini kutokana na mapato 
yatokanayo na ajira yake. 

Kodi hii hailipwi moja kwa moja 
na mwajiriwa kama kodi ya zuio 
(withholding tax). 

Sheria ya kodi ya mapato 
Tanzania inatambua ajira kama 
shughuli ya aina yoyote (halali) 
afanyayo mtu kutokana na 
mkataba wa maandishi au wa 
mdomo. Mkataba huo unaweza 
kuwa wa kudumu au wa muda. 
Kwa mujibu wa sheria ya mapato 
K ibar ua utambul ika  kama 
mwajiriwa. 

K i p a t o  c h a  m t u  b i n a f s i 
kitokanacho na ajira ni kipato au 
faida aipatayo mwajiriwa kutoka 
kwenye ajira yake ndani ya kipindi 
cha mwaka wa fedha husika. 

Kifungu cha 7 cha Sheria ya 
Mapato Sura Na. 322 kimebainisha 
aina za malipo anayopokea 
mwajiriwa ambayo ulazimika 
kukatwa kodi ya mapato kwa 
upande mmoja na aina ya malipo 
ambayo hayakatwi kodi kwa 
upande mwigine. 

Mapato ya mwezi yanayokatwa 
kodi ni pamoja na mshahara, 
malipo kwa kazi za ziada, bonasi, 
kamisheni,  na marupurupu 
mengine, yatokanayo na ajira.

Kifungu cha 81 cha Sheria 
ya Kodi ya Mapato kinamtaka 
mwajiri kushikilia kodi kutoka kwa 
malipo aliyolipwa mfanyakazi kwa 
kiwango kilichowekwa kwa mujibu 
wa sheria. 

Mwajiri anahitajika kwa mujibu 
wa kifungu cha 84(1) kulipia kodi 
aliyozuia kwa TRA ndani ya siku 
saba (7) baada ya mwisho wa kila 
mwezi.

M w a j i r i  a n a l o j u k u m u  l a 
kukusanya kodi hii kutoka kwa 
waajiriwa alionao bila ya kujari 
kama waajiriwa hao wameajiriwa 
na mwajiri mwingine  kwa wakati 
huo.

Viwango vya kodi ambavyo mtu 
anatakiwa kukatwa kwa mujibu 
wa sheria ya kodi ya mapato, 
hutofautiana kulingana na 
kiwango cha kipato anachopata 

mtu kwa mwezi. Viwango hivi 
vimekuwa vikibadilika mara kwa 
mara kutokana na jitihada za 
serikali kupunguza viwango hivyo 
ili kupunguza ukali wa maisha kwa 
wafanyakazi. 

Kw a  m w a k a  h u u  ( 2 0 2 3 ) 
viwango vya makato ya kodi kwa 
wafanyakazi Tanzania ni kama 
ifuatavyo; 
• M f a n y a k a z i  a n a ye p o k e a 

mshahara chini ya Sh.270,000 
hakatwi kodi.

• M f a n y a k a z i  a n a ye p o k e a 
mshahara kuanzia Sh.270,000 
hadi Sh.520,000 hukatwa 
kodi ya asilimia nane (8%) ya 
kiasi kinachozidi baada ya 
Sh.270,000.

• Wafanyakazi wanaolipwa 
kiasi cha kuanzia Sh. 520,000 
hadi Sh.760,000 hulipa kodi 
ya Sh.20,000 ukiongezea na 
asilimia ishirini (20%) kwa kiasi 
kinachozidi Sh.520,000. 

• Vile vile kwa wafanyakazi 
w a n a o p o k e a  m s h a h a r a 
kuanzia Sh.760,000 hadi Sh. 
1,000,000hulipa kodi ya mapato 
kiasi cha Sh. 68,000 ukiongeza 
asilimi ishirini na tano (25%)ya 
kiasi kinachozidi Sh. 760,000.

• Wafanyakazi wanaolipwa 
mshahara kanzia Sh. 1,000,000 
wanatakiwa kulipa kodi kiasi 
cha Sh.128,000 ukiongeza 
asilimia thelathini (30%) ya 
kiasi kinachozidi Sh. 1,000,000.  

• Kwa wafanyakazi wasio wakazi 
walio ajiriwa na mwajiri mkazi, 
mapato yao hutozwa kodi ya 
zuio ya asilimia kumi na tano 
(15%) tu.

• Wafanyakazi  wakazi  na 
wasiowakazi wenye ajira ya 
ziada watakatwa Kodi ya zuio 
itokanayo na ajira ya ziada 
kiwango cha asilimia thelathini 
(30%.) 

MSAMAHA WA KODI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

Msamaha wa kodi ni punguzo, 
nafuu au kuondolewa kabisa kwa 
wajibu wa kisheria wa kulipa kodi 
au tozo mbalimbali kwa Serikali. 
Msamaha wa kodi kwa watumishi 
wa umma utolewa na serikali 
kwa waheshimiwa wabunge wa 
Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzaniana  na watumishi wa 
umma. Msamaha huu hutolewa 
kwa ajili ya kununua gari  moja kwa 
kipindi cha miaka minne.

Mtumishi wa umma ni nani? 
Kw a  m u j i b u  w a  s h e r i a , 

mtumishi wa umma ni mwajiriwa 
anayehudumu katika ajira ya 

kudumu katika taasisi zifuatavyo; 
• erikali Kuu;
• Serikali za mitaa;
• Shirikia la serikali (ambalo 

bajeti yake inagaramiwa na 
Serikari kwa 50%-Mfano 
Tanesco)

• Taasisi za Serikali. Mfano 
NECTA n.k.

Msingi wa kisheria wa utoaji 
wa msamaha huu hutokana na 
matangazo ya serikali (GN) kama 
ifuatavyo;
• Ushuru wa Forodha (Customs 

Import Duty) Tangazo la 
Serikali Na. 520 (GN. 520) 

• Ushuru wa Bidhaa (Customs 
Excise Duty) Tangazo la Serikali 
Na. 522(GN. 522)

N.B:  Pamoja na kwamba 
tunaita ni msamaha, maana halisi 
siyo msamaha bali ni msaada 
wa kulipiwa na Serikali. Hili 
hufanyika kwa njia ya Vocha ya 
Hazina (Treasury Voucher System) 
ambapo Serikali huwa na fungu la 
fedha maalumu kwa kazi hii.

VIGEZO VYAMAGARI YENYE 
MSAMAHA WA KODI

Sheria za kodi Tanzania 

Uchumi
• Magari aina ya ‘Saloon’
• Station wagon
• Pick up ambazo zinabeba 

mzigo chini ya tani 2
• Gari ambazo uwezo wa kubeba 

abiria hauzidi siti 9
• Gari isizidi umri wa miaka 10 

tangu lilipotengenezwa 
• Gari lenye umri wa miaka 0 hadi 

7 litapata msamaha bila kodi ya 
uchakavu. 

• Gari ambazo ujazo wake wa 
injini hauzidi cc 3000 (hata 
hivyo, kwa waheshimiwa 
wabunge (cc) haina ukomo)

UTARATIBU WA KUOMBA 
MSAMAHA 

Baada ya kuagiza gari na kupokea 
nyaraka za manunuzi mnufaika wa 
msamaha atafanya yafuatayo; 
• Kujaza fomu za maombi 

ya msamaha nakala (4) 
zinazopatikana katika tovuti 
ya Mamlaka ya Mapato 

ambapo Sehemu A itajazwa 
na muombaji na sehemu B. ya 
fomu itajazwa na mwajiri.

• Nyaraka za ununuzi wa gari, 
nyaraka za kiforodha na 
nyaraka muhimu za kiutumishi 
ili kuthibitisha utumishi wake.

• Kuandika barua ya maombi ya 
msamaha kwenda kwa Afisa 
Masuuli wake. 

• Mwombaji lazima awe na TIN 
• Picha nne za passport size 

zinazotokana na negative moja 
• Barua ya Utambulisho kutoka 

kwa muajiri (mtendaji mkuu 
taasisi  anayofanyia kazi 
muombaji) 

• Slip ya Mshahara ya karibuni 
• Barua ya ajira  na barua 

ya kupandishwa daraja ya 
karinuni 

• Nakala ya kitambulisho cha 
kazi

• Ankara ya gari (Invoice)
• Muswada wa shehena (Bill 

of Lading) au Muswada wa 
Shehena wa Ndege (Air Waybill) 
au Muswada wa shehena 
inayoingia kwa njia ya barabara 
(Road Consignment Note) 

• Cheti cha kusafirisha gari nje 

ya nchi toka nchi inakotoka na 
tafsiri yake kama gari inatoka 
Japan au UAE.

• Kadi au cheti cha kufuta usajili 
toka nchi inakotoka. 

• kadi ya usajili toka nchi 
inakotoka.

Mtumishi anawajibika kurejesha 
fomu zilizojazwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania Idara ya Kodi za 
Forodha kwa ajili ya kukadiriwa 
kodi. 

Mamlaka ya Mapato Tanzania 
itawasilisha hati ya madai Wizara 
ya Fedha inayoonesha kiasi 
kinachopaswa kulipwa na Serikali 
kama msamaha wa kodi kwa ajili 
ya mtumishi. 

Aidha mtumishi atapaswa 
kulipia kiwango kinachompasa 
ambacho ni jumla ya kodi zote toa 
kiasi cha msamaha.

MASHARTI YA MSAMAHA
• Msamaha hauhamishwi.

• Msamaha utakoma ikiwa 
mtumishi  ataacha kuwa 
mtumishi ndani ya miaka 4 
toka kutolewa kwake.

• Msamaha huu hautolewi kwa 
watumishi walio masomoni au 
anae fanya kazi ya muda nje ya 
nchi. 

• Kabla ya kuuza, kuhamisha 
umiliki  au kugawa gari 
iliyonufaika na msamaha huu 
ni sharti idhini iombwe kwa 
Kamishna wa Forodha

• N i  m u h i m u  k u t u n z a 
kumbukumbu za misamaha 
kwa sababu nyingi ikiwemo 
ukaguzi na kuandaa taarifa za 
matumizi.

SABABU ZINAZOWEZA 
KUSABABISHA MAOMBI YA 
MSAMAHA HUU KUCHELEWA
• Maombi kutoelekezwa ofisi 

sahihi
• Maombi kukosa viambatishi 

hitajika, kwa mujibu wa sheria
• Maelezo ya maombi kutotolewa 

kwa ufasaha
• Kutofanya ufuatiliaji wa karibu

itaendelea…
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Mafanikio yote 
huanzia ndani 
y a k o ,  l a k i n i 
kinachofanya 
u kua j i  ndan i 
yako  n i  a ina 
ya  taar i fa  na 
maarifa ambayo 
unayaruhusu 
kuingia  ndani 
yako mara kwa 
m a r a .  N j i a 
hii  ya kwanza 
inatengeneza 
nguvu ya ubunifu 
(Creative Forces) 
n d a n i  y a k o 
kukuwezesha 
kuwajibika 
kufanya maamuzi 
ya  kuzishinda 
changamoto zote 
zilizo ndani na 
nje yako. Kikubwa 
cha kufahamu 
ni kwamba, njia 
hii ni ile ambayo 
wewe unapanga 
na kuamua na 
kuweka  b id i i . 
Hii ndiyo yenye 
asilimia kubwa ya 
kufikisha kwenye 
ukuu.
Nj ia  ya  p i l i 

inaitwa Njia ya 
Kujifananisha 
( The  path  to  
Mediocrity).
Njia hii inauzima au kuua 

uwezo uliomo ndani yako, watu 
wengi bila ya kujua wanapita 
njia hii. Kwenye njia hii, uwezo 
na nguvu ndani yako hazihusiki 
kwenye ukuaji wako, unajikuta 
unaishi  tu kulingana na 
mazingira yako, unaangalia tu 
wanaokuzungua wanafanyaje 
na hakuna chujio ndani yako. 
Lile eneo la maamuzi (Centre  
of decision and choices) ndani 
yako linakuwa halifanyi kazi. 
Kinachotokea ni kuathiriwa 
moja kwa moja na mambo 
ya nje nawe kuwa hivyohivyo 
mazingira ya nje yalivyo. Kwenye 
njia hii, maisha yanaamua na 
kukufanya kuwa mtu wa aina 
fulani (culture software) kwa 
maana ya kwamba, mfumo 
unaokutengeneza unakuwa 
nje ndani (outside-in),ambapo 
unajikuta unakuwa na mtindo 

wa kutafuta tu njia rahisi kuishi 
(short-cut au quick fix kwenye 
maisha).
Ni vyema kama utaamua 

kuifuata njia ya kwanza (The 
path to Greatness) sababu 
itakayoendeleza na kukuza 
nguvu  na  uwezo  wako, 
itakutengeneza na kukujengea 
uwezo wa kutoa mchango wako 
duniani.
Lakini kumbuka haitoshi 

kuutambua na kuuendeleza tu 
uwezo wako, unahitaji kujua 
namna ya kuutumia huo uwezo 
(know how to express your 
potential) katika namna ambayo 
itagusa maisha yako na maisha 
ya watu wengine.
Mwandishi Stephen Convey 

katika kitabu “The 8th habit” 
amefundisha vizuri njia hii ya 
“the Path to Greatness”, unaweza 
kutafuta kitabu chako ukasoma.

Unapita njia ipi kwenye maisha?

Makala

Lakini kumbuka 
haitoshi 
kuutambua na 
kuuendeleza tu 
uwezo wako, 
unahitaji kujua 
namna ya 
kuutumia huo 
uwezo (know 
how to express 
your...

W
ENGI 
tumejengewa 
iman i  kuwa , 
maisha yanakuja 
yenyewe na ni 

kudra tu.
Tumeamin i  kuwa  k i l a 

kinachotutokea, tumepangiwa 
au ni bahati. Dhana hii pamoja 
na kuwa ina ukweli, lakini 
imepokelewa na kutumika 
vibaya kwa jamii hususan za Ki-
Afrika, wakidhani ndiyo majaliwa 
na hakuna namna nyingine.
Dhana hii imefanya watu 

kutopanga malengo na kuamua 
hatma zao. Jamii zilizoendelea 
wal ie lewa kuwa,  maisha 
yanapangwa na mhusika kuanzia 
kwenye aina ya taarifa (maarifa) 
anayoyapokea zaidi ambayo 
yanajenga mtazamo wake na 
kuathiri ukuaji wake.
Kila mtu ana uwezo ndani yake. 

Wewe unayesoma makala hii pia 
umezaliwa na uwezo mkubwa 
ndani yako, uwezo unaoweza 
kubadilisha maisha yako na ya 
wale wanaokuzunguka, uwezo 
unaoweza kuleta mabadiliko 
kwenye eneo lako la kazi, uwezo 
unaoweza kubadili hali yako ya 
kiuchumi na kimahusiano, huu 
ni ukweli ambao watu wengi 
hawaukubali au wanaukubali 
ila hawauamini. Lakini haitoshi 
tu kujua una uwezo ndani yako, 
unatakiwa uuendeleze huo 
uwezo ukitambua kuwa, ziko 
njia mbili ambazo wanapita watu 
wote.
Njia ya kwanza inaitwa “Njia 

kuelekea Ukuu” (the path to 
Greatness). Njia hii inakufanya 
wewe kuhusika kikamilifu 
kuibua na kutumia nguvu na 
uwezo ulionao. Mchakato huo 
ndiyo safari ya kuyabadili maisha 
yako na kutoa mchango wako 
kugusa na kuhudumia wengine. 
Njia hii hufuata mtiririko wa 
ukuaji unaoanzia ndani kuja nje 
Sequential growth - from inside-
out). Mtiririko huu unaanza na 
wewe kuamua maeneo ambayo 
unataka kuwa bora, unachagua 
aina ya taarifa na maarifa 
yatakayokufikisha kwenye ubora 
unaoukusudia, tatu ni kujitoa 
kwa dhati kwa kupunguza 
mambo mengine ili kutoa muda 
wa kutosha kujipatia maarifa 
hayo mahsusi.

Kliniki ya Fikra inatambua na 
kumshukuru mchango mkubwa 
wa Mwalimu na Paul Masatu 
kwenye ujenzi wa makala hii. 
Yeye amejenga msingi wa maarifa 
haya leo. Mungu ambariki kwa 
mchango mkubwa.
Kama unapenda kupata 

ushauri au usimamizi wa karibu 
katika kuishi mwongozo huu 
au miongozo iliyotangulia, 
(Unaweza kuwa Taasisi Binafsi au 
ya Serikali, Kikundi cha kijamii, 
Kanisa, Umoja, NGO, Mtu binafsi 
n.k) karibu sana, tutashirikiana 
kwa neema na msaada wa 
Mungu.
Karibu tuwasiliane kwa namba 

0676055444 au barua pepe 
mngongopaul@yahoo.com na 
kwenye mitandao ya kijamii.

Paul Mng’ong’o
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Niko tayari kwa kifo – 6
Chris, anajikuta akinogewa 

na penzi la Joyce, Miss Tabora 
wa zamani. Mahusiano hayo 
yanamfanya ajifunze kunywa 
pombe na kutelekeza familia.

Mkewe anapoamua kwenda 
k w a o  k u l a l a m i k a , C h r i s 
anahamia nyumbani kwake 
na hawara yake huyo Joyce ili 
kupunguza gharama za kuishi 
hoteli. Mkewe anaporejea 
ghafla akiwaacha nyuma wazazi 
wake kuja kusikiliza ugomvi 
usioisha, kunatokea mtafaruku 
wa mkewe na hawara. Chris 
anampiga mkewe hadi anazirai.

Nini kitatokea?

A
LIMWELEZA kilichotokea 
na kumtaka abaki na mtoto 
huyo wakati wanawahi 
hospitali,

lakini Joyce alikataa.
“Siwezi kulala na toto la mtu,” 

alisema Joyce akibetua midomo.
“Kuwa na huruma kidogo 

Joy, tunazidi kuchelewa. Huyu 
mwanamke anaweza kutufia hapa. 
Akifa hiyo ni kesi kubwa sana.”
“Mpeleke kwa dada yako. Si kaka 

yake yuko huko. Mpeleke. Mama 
yake akifa mimi inanihusu nini?”
“Joy, unadhani ni rahisi kiasi 

hicho dada kunielewa?”
“Mtoto mwenyewe kalala. 

Ungemwacha akiwa amelala hadi 
asubuhi. Asingekuwa chochote 
lakini mimi sina muda wa kulala na 
toto la mtu,” alisema Joyce.
Ch r i s  a l i amua  kwenda 

kumbembeleza mhudumu wa 
hoteli hiyo ya Lemon Tree kubaki 
na mwanae Huba. Mhudumu huyo 
alikataa akihoji sababu.
“Mama yake anaumwa sana 

tunamkimbiza hospitali,”alijibu.
“Si mmechukua chumba hapa, 

kwani asiende kulala na Miss 
Tabora wako?”
“Naye ana matatizo... Mimi 

nikitoka tu hospitali ninakuja 
kumchukua,” alisema akichomoa 
noti ya Sh 10,000 na kumpatia.
“Si kunakaribia kucha. Utakuja 

saa ngapi?”
“Wakisha mpokea mgonjwa. 

Nadhani ndani ya nusu saa hadi 
saa nzima... Naomba msaada wako 
tumwahishe mgonjwa hospitali.”
“Haya. Usikose kuja kumchukua 

ukirejea. Nikishtuka usingizini 
ninamleta chumbani kwenu.”
“Wala usiwe na wasiwasi.”
Kisha Chris alirudi haraka 

kwenye teksi. Akajaribu kumtikisa 
Mama Kenny, bado alikuwa 
hajitingishi.
Roho ilizidi kumwenda mbio 

akihofia kwamba anaweza akawa 
amemuua. Akamtaka dereva 
kuondoa gari haraka.
Wakiwa njiani, Chris alipata wazo 

la kumtelekeza Mama Kenny nje 
ya hospitali kwa kuwa iliaminika 
kwamba alikuwa kao kwa hiyo 
angeweza kudai mbele za watu 
kwamba hajui kilichompata kwa 
sababu hajamtia machoni.
Lakini akakumbuka kwamba 

alikuwa tayari ana mwanae Huba 
aliyemwacha kwa mhudumu. 
Angeelaza vipi kuhusu alivyompa 
mtoto huyo. Halafu akakumbuka 
mayowe  ya  Mama  Kenny 
yalivyosababisha watu kuja pale 
mlangoni.
“Halafu kama Mama Kenny 

atarejewa na fahamu akasimulia 
ya l i yo tokea ,  nan i  ambaye 
atanielewa,”  akajisemea na 
kujishangaa kufikiria kitu cha hatari.
Kwa mara ya kwanza toka 

anogewe penzi la Joyce na kutaka 
kuwa naye kila wakati, alianza 
kuingiwa na imani kwa mkewe. Kwa 
mara ya kwanza alianza kuhisi iko 
shida kumbadilisha Joyce kumtii 
kama ilivyokuwa kwa Mama Kenny 
aliporejea majibu yake ya kukutaa 
kulala na Huba katika mazingira 
aliyokuwa anapitia.
Akawa anajiuliza maswali mengi 

pale atakapomuoa na kuachana 
kabisa na Mama Kenny.
“Yaani anasema Mama Kenny 

akifa yeye inamhusu nini, hajui 
hatari iliyopo kwangu.
Huyu mwanamke ananipenda 

kweli kama mimi ninavyompenda?” 
Akawa anajiuliza.

* * *

Chris alipomfikisha mkewe 
hospitali, alipolekwa mara moja 
chumba dharura na baada ya 
kuchunguzwa na daktari kwa muda 
baada ya Chris kudai alidondoka 
kwenye ngazi,
Mama Kenny ambaye daktari wa 

zamu alithibitisha kwamba bado 
yuko hai alihamishiwa chumba cha 
wagonjwa wenye kuhitaji uangalizi 
maalumu.
Chris alipumua sasa kusikia kauli 

ya daktari kwamba Mama Kenny 
bado hajafa lakini ana hali mbaya 
na inayotishia uhai wake.
Baadaye daktari aliyempokea 

wodi ya wagonjwa wanaihitaji 
uangalizi maalumu katika Hospitali 
ya Mkoa ya Kitete alimwita ofisini 
na kumtaka aketi kwenye kiti. 
Ilikuwa ni takribani saa nzima tangu 
wamfikishe hospitali na vipimo 
mbalimbali kuchukuliwa.
“Umesema unaitwa nani vile?”  

Alianza kumhoji daktari wa zamu 

wakati akisoma ripoti iliyoandikwa 
na daktari mwenzake wa chumba 
cha dharura.” Naita Chrisostom 
Magati”
“Naangalia hii ripoti, umesema 

wewe ni mume wake huyu 
mgonjwa, siyo?”
“Eh... Ndiyo.”
“Bwana Mzee, sema ukweli, siyo 

kwamba amepigwa?
Hata daktar i  mwenzangu 

nimeongea naye kwa simu anatilia 
shaka sababu za kumfanya mkeo 
apoteze fahamu,” Akazidi kuhoji 
daktari. “Hapana… Ni kama 
nilivyosema dokta. Amepata ajali 
tu ya kuanguka kwenye ngazi. 
Kulitokea kutoelewana kidogo 
akawa ananikimbia.&quot; Daktari 
aliangalia saa yake. Ilikuwa ni saa 
tisa na ushei usiku.&quot;Bwana 
Mzee, usiku wote huu, alikuwa 
anafanya nini kwenye ngazi?”
“Mbona huniamini daktari?” 

Anajibu Chris baada ya kusita kwa 
sekunde kadhaa.” Mr. Magati, 
usinidanganye. Huyu mwanamke 
kapigwa. Kuna kila dalili.
Haiwezekani mtu kuanguka 

kwenye ngazi halafu hali ikawa hivi. 

Tena hujui hata kutunga uongo. 
Afadhali ungesema amepata 
ajali ya gari au bodaboda. Huyu 
tunapambana kuokoa uhai wake 
kwa sababu inaonesha amepata 
damage kwenye brain, hata kabla 
hajapimwa kwenye CT Scan kesho 
inaonekana ana severe brain 
injury. hatuwezi kumtibu mpaka 
suala hili lipitie polisi. Hii ni police 
case,” alijibu daktari akiwa sasa 
amekunja uso.Chris alivuta pumzi 
na kuzishusha taratibu. Kisha 
akanyanyua uso wake:
Bwana daktari. Ukweli kulitokea 

kutoelewana kidogo baina yangu 
na huyu mama watoto wangu. 
Nimempiga baada ya kuja usiku 
huu akitokea kwa hawara. Alijua 
nimesafiri na mimi nilishaambiwa 
nikitoka naye anatoka... Imeniuma 
sana. Kwa kweli nilishikwa na hasira 
sana na nikajikuta nimempiga bila 
kutegemea.
Naomba msaada wako.” Chris 

alishika mfukoni, akatoa Sh 100,000, 
akampa yule daktari ambaye 
alibaki akimtaza usoni wakati wote 
akijieleza bila kupepesa mcho.
“Naomba  msaada  wako, 

tafadhari”. Daktari alisita kuchukua 
zile fedha, baadaye akachukua 
baada ya Chris kuamua kuongeza 
fedha kama hizo siku ya pili yake.
Akazichomeka kwenye mfuko 

wake wa shati bila kuhesabu. 
“Un a j u a  k u n a  mambo 

yanakutokea bila kutazamia. Kwa 
hiyo unakuwa hujajitayarisha. 
Naomba, wewe kama mwanaume 
mwenzangu unisaidie na kesho 
tutayamaliza. Nita Sikutegemea 
kabisa kama nitamuumiza kiasi 
hiki. Hii yote ni kwa sababu ya 
hasira,” alizidi kusema Chris.
“Ninakuelewa Mr. Magati. Hayo 

ndio mambo ulipaswa kuniambia. 
Wanawake wanakera sana. Lakini 
hili ni gumu sana kumtibu bila ya 
kuwa na PF3.”
“Ndio  maana  n inaomba 

unisaidie. Kumbuka shida haina 
mmoja na wala haina hodi. 
Leo yananikuta mimi, kesho 
yanaweza kukukuta wewe na mimi 
nikakusaidia ama mwanaume 
mwingine mwenzako. Wanaume ni 
kusaidiana.”
“Sawa nitakusaidia. Lakini lazima 

ionekane kwamba amevamiwa 
na majambazi kwa sababu sisi 
hatuwezi kutibu mtu wa aina hii 
bila kuwa na PF3. Akipona na 
kueleza ukweli mtajuana huko 
wenyewe. Nitapiga simu kwa askari 
polisi mmoja rafiki yangu sasa hivi 
atatusaidia kupata PF3. Ila hakikisha 
kwamba kesho kabla ya saa sita 
unaleta chai kidogo kwa sababu ya 
huyo askari ya huyo askari. Shilingi 

laki moja inamtosha.”
“Hamna taabu... Lakini unadhani 

atapona vizuri kabisa,” akauliza 
Chris uso wake ukizidi kukunjuka 
kwa matumaini.
“Hopefully, atapona lakini 

ninachoweza kusema ili mgonjwa 
kuwahi kutoka hospitalinin 
kunategemea namna ubongo 
wake ulivyoathitika kutokana na 
kutikiswa na kipigo.
Chris alirejea Lemon Tree na 

kuamua kuondoka na mwanae 
kwenda kulala naye nyumbani 
kwake baada ya kumchukua kutoka 
kwa mhudumu.
Alijua yatakuwa maneno kwenda 

kupanda naye kwenye kitanda 
alichokuwa amelala Joyce.

* * *
Chris alishituka kutoka usingizini 

na kugundua kwamba mwanae 
Huba ndiye aliyemwamsha.
Aliangalia wakati kupitia kwenye 

simu yake na kugundua kwamba 
ilikuwa inaelekea saa nne asubuhi.
“Huba ,  umeamka .  Haya 

mwanangu, nawa uso haraka 
nikupeleke kwashangazi yako.”
“Baba namtaka mama. Mama 

yuko wapi?” Alihoji yule mtoto.
“Mama yuko kwa shangazi yako 

anakusubiri.” Chris alitoka na Huba 
kuelekea bafuni.
Alimwogesha mwanae kisha 

akarejea naye chumbani na 
kumvalisha nguo tayari kwa 
kumpeleka kwa dada yake.
Muda wote alikuwa akitafuta 

maneno ya kumweleza dada yake 
akawa bado hajapata pa kuanzia.
Alimwacha mwanae akicheza 

ki tandani ,  akaingia  bafuni 
kujimwagia maji.  Baada ya 
kuvaa nguo za kutokea siku hiyo 
alimchukua mwanae na kutoka 
naye sebuleni tayari kwenda kwa 
dada yake, Mwalimu Misango. 
Mpaka muda huo alikuwa hajajua 
atamweleza nini dada yake.
“Kwa jinsi  anavyompenda 

Mama Kenny nitaanza kwa kudai 
ninataka kubadilika, niachane 
na Joy kwa afya ya ndoa yangu. 
Halafu nitamweleza kilichotokea 
nikijifanya kimenigusa sana. 
Atanielewa,” alijisemea.
Wakati anakaribia mlango wa 

kutoka nje akiwa amemshika 
mwanawe, hodi ikasikika.Chris, 
akasita kidogo akisikilizia. Hodi 
ikagongwa tena. Akaenda kufungua.
Akakutana mlangoni na dadaye, 

Mwalimu Misango akiwa na kaka 
yake Mama Kenny, Yakob pamoja 
na baba mkwe wake yeye Chris. 
Akasikia moyo unafanya pa.

Itaendelea...

Alimwacha 
mwanae akicheza 
kitandani, 
akaingia bafuni 
kujimwagia 
maji. Baada ya 
kuvaa nguo za 
kutokea siku 
hiyo alimchukua 
mwanae na 
kutoka naye 
sebuleni tayari 
kwenda kwa dada 
yake, Mwalimu 
Misango. Mpaka 
muda huo 
alikuwa hajajua 
atamweleza...
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Familia nzima 
yauawa kwa 

kupigwa risasi
Waandishi 31 wamekwisha uawa
YERUSALEM, Israel

T
AKRIBAN waandishi wa 
habar i  31  wameuawa 
wakiripoti mzozo kati ya 
Israel na Hamas, kwa mujibu 

wa hesabu ya hivi punde kutoka kwa 
Kamati ya Kulinda Waandishi wa 
Habari (CPJ).
Kati ya waliopoteza maisha, 26 

walikuwa Wapalestina, wanne 
Waisrael na mmoja wa Lebanon. 
waandishi  wengine  wanane 
wameripotiwa kujeruhiwa, huku 
tisa wakizingatiwa kutoweka au 
kuzuiliwa, CPJ imesema.
“Waandishi wa habari huko Gaza 

wanakabiliwa na hatari kubwa 
wanapojaribu kuangazia mzozo huo 
katika kukabiliana na shambulio 
la ardhini la Israel... mashambulizi 
ya anga ya Israel ,  kukatika 
kwamawasiliano na kukatika kwa 
umeme,&quot; shirika hilo lilisema 
katika taarifa yake Jumatatu iliyopita.
Miongoni mwa waliofariki dunia 

ni Roshdi Sarraj, mtayarishaji filamu 
maarufu wa Kipalestina na Issam 
Abdallah, mpigapicha wa video 
kutoka Beirut wa Reuters, ambaye 

…akataa usitishaji  wa vitaWAZIRI Mkuu wa Israel, Benjamin 
Netanyahu, amesema anataka 
kuweka wazi msimamo wa nchi 
yake juu ya kusitisha mapigano.
“Kama  v i l e  Ma re k an i 

isingekubali kusitishwa kwa 
mapigano baada ya kulipuliwa 
kwa Bandari ya Pearl au baada ya 
shambulio la kigaidi la 9/11, Israel 
haitakubali kusitisha uhasama na 
Hamas baada ya mashambulizi ya 
kutisha ya Oktoba 7, mwaka huu,”  
alisema
“Wito wa kusitishwa kwa 

mapigano ni wito kwa Israel 
kujisal imisha kwa Hamas, 
kujisalimisha kwa ugaidi,” 

KINSHASA, DR Congo

MAHAKAMA Kuu nchini Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
imetupilia mbali kesi iliyotaka 
kumzuia mwanasiasa wa upinzani 
Moise Katumbi, kuwania urais kwa 
madai kuwa si raia wa nchi hiyo.
Kes i  h i yo  i l iwas i l i shwa 

mahakamani  na  mgombea 
mwingine, Noel Tshiani, akidai 
kuwa Katiba ya DRC, hairuhusu 
uraia pacha kwa kuwa baba wa 
Katumbi alikuwa raia wa Italia.

VITA VYA ISRAEL, HAMAS:

KYIV, Ukraine

W
ATU tisa wakiwemo 
w a t o t o  w aw i l i , 
wamepatikana 
wameuawa 

kwa kupigwa risasi ndani ya 
nyumbayao katika mji  wa 
Volnovakha Mashariki mwa 
Ukraine unaokaliwa na Urusi.
Maafisa wa Ukraine wanasema 

wanaamini kuwa wanajeshi wa 
Urusi waliua familia nzima ya 
Kapkanet Oktoba 27, mwaka huu 
kwa kukataa kuwapa nyumba yao.
Wachunguzi wa Urusi wanasema 

washukiwa wawili wanaume 
wameshikiliwa, wakisema ni 
wanajeshi wa Urusi kutoka 
Mashariki ya Mbali.
Ukraine na Urusi zimeanza 

uchunguzi  tofauti  kuhusu 
shambulio hilo. Picha zimeibuka 
kwenye mitandao ya kijamii 
zikionyesha miili iliyotapakaa 
damu na risasi ikiwa vitandani, 
baadhi  yao  wakiwa bado 
wamefungwa wakikumbatiana.
Mwendesha Mashitaka wa 

Ukraine, Dmytro Lubinets, alisema 
Jumatatu iliyopita kwamba mikono 
ya Warusi yenye damu ilihusika 
katika mauaji ya Volnovakha.
“Kulingana na habari za awali, 

wakaaji hao wameua familia nzima 
ya Kapkanets, ambao walikuwa 
wakisherehekea siku ya kuzaliwa 
na walikataa kukabidhi nyumba 
yao wenyewe kwa wakaaji kutoka 
Chechnya,&quot; alisema kwenye 
telegraph.
Ofisi ya Mwendesha Mashitaka 

wa Donetsk inayodhibitiwa na 
Ukraine, ikitoa taarifa za awali, 
ilisema washambuliaji waliovalia 
sare za jeshi, waliipiga risasi familia 
hiyo baada ya ombi lao la kutaka 
kuondoka katika nyumba hiyo 
kukataliwa.
Watoto wawili waliozaliwa 

mwaka wa 2014 na 2018, walikuwa 
miongoni mwa waathiriwa, ofisi 
hiyo iliongeza.
Kamati rasmi ya Uchunguzi ya 

Urusi, iliwataja waliokamatwa 
kuwa wanajeshi wa Urusi kutoka 
Mashariki ya Mbali ya nchi hiyo, 
ambao walikuwa wametia saini 
kandarasi na Jeshi la Urusi.
“Kwa mujibu wa taarifa za awali, 

sababu ya uhalifu huo ilikuwa 
migogoro ya ndani,” kamati 
ilisema katika taarifa yake.

aliuawa karibu na mpaka wa
Lebanon  kwa  kup i gwa 

makombora kutoka upandewa 
Israel, kwa mujibu wa CPJ. IDF 
ilisema inachunguza madai hayo.

IDF pia iliambia Reuters na 
mashirika ya habari ya Agence 
France Press kwamba haiwezi 
kuwahakikishia usalama waandishi 
wao wa habari wanaofanya kazi 

katika Ukanda wa Gaza, baada 
ya kutafuta hakikisho kwamba 
wafanyakazi wao hawatadhuriwa 
na mashambulizi ya Israel, kwa 
mujibu wa Reuters.

“Biblia inasema 
‘kuna wakati wa 
amani na wakati wa
vita’,” aliongeza: 
“Huu ni wakati wa 

vita.”
“ V i t a  k w a 

mustakabali wetu 
wa pamoja. Leo, 
tunachora mstari 
kati ya nguvu za 
ustaarabu na nguvu 
za kishenzi.” BBC.

Katumbi ruksa kuwania urais DRC
Wakili wa Katumbi, Herve 

Diakiese, aliteta wakati wa kesi 
hiyo hapo juzi kwamba hakuna 
uthibitisho wowote ya kuwa mteja 
wake ana uraia mwingine zaidi ya 
ule wa DRC.
Katumbi,  mfanyabiashara 

tajiri mwenye umri wa miaka 58 
na Gavana wa zamani wa Jimbo 
la Katanga, anachukuliwa kuwa 
mmoja wa wagombea wakuu 
dhidi ya Rais aliye madarakani, 
Felix Tshisekedi, katika uchaguzi 
uliopangwa kufanyika Desemba 20, 
mwaka huu.

W
AZIRI  Mkuu  wa 
I s rae l ,  Ben j amin 
Netanyahu, amelaani 
kama ‘propaganda 

za kikatili’ video iliyotolewa na 
Hamas inayoonesha mateka 
wa Israel waliotekwa wakati 
wa mashambulizi ya Oktoba 7, 
mwaka huu.
Kanda hiyo  i l iyotolewa 

Jumatatu iliyopita, inawaonyesha 
wanawake watatu wa Israel, 
mmoja wao akimsuta Netanyahu 
na kutoa wito wa kuachiliwa kwa 
mateka.
Hamas iliwakamata mateka 

was iopungua  230  ka t ika 
mashambulizi hayo na Waisrael 
wasiopungua 1,400 waliuawa.
Ni wanne pekee ambao 

wameachiliwa hadi sasa. Israel 

imeanzisha operesheni kubwa ya 
kijeshi huko Gaza, ikisema kuwa 
lengo ni kuangamiza Hamas na 
utawala wake katika eneo hilo.

Wizara ya Afya inayosimamiwa 
na Hamas, imesema takriban 
Wapalestina 8,000 wameuawa.
Video ya mateka hao ilitolewa 

na mrengo wenye 
silaha wa Hamas, 
Brigedi za Izzedine 
al-Qassam.
Hatujui 

chochote kuhusu 
hali ambayo video 
hiyo ilirekodiwa.
N i  m m o j a 

tu  wa  mateka 
anayezungumza 
kwenye kamera 
katika klip nzima.
Wafungwa wa 

kivita na mateka 
wanalindwa 
chini ya sheria 
za kimataifa za 

Netanyahu alaani video
‘katili’ ya Hamas ya mateka

kibinadamu na BBC haipeperushi 
nyenzo  ambazo  z inaweza 
kuwa zimerekodiwa kwa hali ya 
kulazimishwa.
Katika taarifa,  Netanyahu 

alisema: &quot;Hizi ni propaganda 
za kikatili za kisaikolojia za Hamas-
Isis [kinachojulikana kama Dola la 
Kiislamu.”
“Tunakumba t i a  f am i l i a . 

Tutafanya kila kitu kuwarudisha 
nyumbani watu wote waliotekwa 
nyara na waliopotea.”
Pia aliwataja mateka hao kuwa 

ni Elena Trupanov, Danielle Aloni 
na Rimon Kirsht. Binti ya Bi. Aloni 
mwenye umri wa miaka mitano, 
pamoja na dadake na shemeji yake 
na binti zao mapacha wa miaka 
mitatu, pia walitekwa nyara Oktoba, 
mwaka huu.
Katika kikao na wanahabari 

Jumatatu iliyopita, babake Bi. Aloni 
alisema moyo wake &quot;ulikuwa 
karibu kukoma kudunda&quot; 
alipoona picha yake.
Alitoa wito kwa Amir wa 

Qatar,  ambaye amehudumu 
kama mpatanishi mkuu katika 
mazungumzo  ya  ma teka , 
“kufanya kila juhudi kuwarudisha 
nyumbani.”

VITA VYA UKRAINE:
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Pasira Fayira 
mrithi wa Scola 
Miel anayemkataa 
Cindy wa Koffi 

Na Petter Mwendapole 

YAPO majina yametamba,  yapo 
majina yanaendelea kuishi 
kutokana na kazi zao, Diesee 
Mukangi, Mbilia Bel, Scola Miel, 

Abeti Masikini, Tshala Muana, Mpongo 
Love. 

 Hawa ni wamama ambao wamefanya 
makubwa katika muziki wa Zaire 
(Congo-Kinshasa) ambapo mmoja wao 
sasa ndio anatambulika kama mama wa 
Taifa la Kongo.  

Huyu ni marehemu Elizabeth 
Modiakai maarufu kama Tshala Muana.  

Pamoja na ‘uchizi’ wake jukwaani, 
Tshala Muana aliamua kujitosa katika 
ulingo wa siasa ambapo alikuwa bega 
kwa bega la marehemu Rais Laurent 
Kabila katika vita ya kumuondoa 
Mobutu Seseko madarakani. Lakini kati 
ya wanamuziki wanaosifika kunyanyua 
vipaji vya wanamuziki wa kike ni 
Mbenzu Ngamboni Boskili maarufu 
kama Abubakari ‘Benz’ Bozi Boziana 
ama Babu.  

Historia yake inaanzia kwa kina Diesse 
Mukangi, Scola Miel, Betty Sumbu. 
Kama unakumbuka Tembe na Tembe, 
Mitshuri, Mela albamu kama Piere 
Noel Confience, uwezo wa wadada hao 
utaona wazi. 

Jinsi alivyokuwa akiwapa nafasi 
wadada hawa…waliweza kwenda 
kujitegemea wenyewe lakini pia ilimpa 
hamasa Mopao Mokonzi, Koffi Olomide 
kumpora Scola kutoka Anti Choc na 
kumuweka Quartier Latin.  

Japo kwa muda mfupi lakini kazi 
aliyoifanya iliendelea kubaki kichwani 
kwa Koffi na matokeo yake leo Cindy 
L’a coir anasimama jukwaani kama 
kiongozi wa bendi. 

Safu ya burudani ya UELEKEO, 
ilipiga hodi mpaka Kinshasa, Congo 
kwa usaidizi wa mwanamuziki Alain 
Mulumba Kashama tulipata ua jipya 
katika muziki wa dansi wa Congo, Pasila 
Fayira binti wa miaka 29. 

Katika mazungumzo na gazeti hili, 
Pasila anasema alianzia muziki kanisani 
na hasa kutokana na wazazi wake ambao 
walikuwa waimba kwaya. 

“Nilianza kuimba kanisani na miaka 
Kumi iliyopita nikaona nafasi kwa Mzee 
Boziana ndio nikajiunga nae.  

Tangu wakati huo nimesafiri nae 

sehemu mbalimbali ikiwemo Tanzania 
na kurekodi albamu na Twanga Pepeta 
kwa Mama Asha Baraka,” anasema. 

Mwimbaji huyo mnene kiasi ambaye 
sauti yake inarandana na Scola 
anasema kuingia kwake katika muziki 
kulichangiwa na wakongwe waliotajwa 
pale mwanzo.  Amesharekodi albamu 
mbili na gwiji huyo wa muziki Afrika. 

“Albamu ya kwanza ilikuwa inaitwa 
Fiko Fiko na albamu ya pili inaitwa Tout 
History ambapo natarajia pia kuweka 
wimbo wangu.” 

Katika wimbo ambao uliachiwa 
kwanza wa  Fleur de lys, Pasila 
ametamba vilivyo kwa kuimbisha 
wimbo wote. Albamu ya Tout History 
ilikuwa mtaani rasmi Novemba 18 
mwaka 2017. 

Pamoja na wazazi wake kuimba 
kanisani lakini dada yake mkubwa 
Hellen Fayila alikuwa mwimbaji wa TP 
OK Jazz enzi ya Franco huku kaka zake 
wako Marekani na mara moja moja 
huwa wanaimba. 

Pasira anatoa mtazamo wake kuhusu 
Cindy La Coeur wa Koffi Olomide 
ambaye kwa sasa anachukuliwa 
kama ndiye Malkia wa dansi 
Congo.

“ Ni mwanamuziki  wa 
kawaida ila amepata bahati 
kuwa kiongozi wa bendi 
yake lakini hana kitu cha 
kutisha na hawezi kuitwa 
malkia wa muziki wa 
Congo kwa sasa. Kuhusu 
mikakati  yake ya 
baadae amesema 
atatengeneza 
nyimbo na mmoja 
watu waliomfanya 
aingie katika muziki 
ingawa haja jua 
ni yupi kati yao 
atakayeimba nae.
Pasila anayetoka 
katika familia ya 
watoto tisa, wa kike wakiwa 
watano na wakiume wanne, hajaolewa 
na wala hana mtoto. 

 
Wiki ijayo kwanini 

E m p i r e  B a k u b a 
haikuendelea baada ya 
kufariki Pepe Kalle, Bileku Mpasi, Elvis 
Kunku, Gode Lofombo wanazungumza 
na Uelekeo nini kilitokea USIKOSE

Makala Burudani

Asema Cindy hawezi kuwa 
Malkia wa muziki wa Congo
Anafuata nyayo za Tshala 
Muana, Mbilia Bel, Scol
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Na Valensi Mbaga

B
URUDANI ya soka sio 
tu uwanjani lakini hata 
katika muonekano hasa 
wa walimu wa timu. Wapo 

makocha ambao wanaongoza kwa 
unadhifu hasa wakiwa uwanjani. 
Kwa aina ya pesa katika soka, 
hakuna sababu ya kuwafanya 
wasimamizi kuonekana kuvaa 
vibaya.
Msimu wa Ligi Kuu ya 2023-24 

umeanza, na timu mbalimbali 
zimeshajiweka mahali pazuri.
makocha baadhi wametisha zaidi 
msimu huu kutokana na unadhifu 
wao na wafuatao ni wale waliotisha 
zaidi misimu kadhaa iliyopita 
hadi sasa na bado wamesimamia 
umahiri wao.

10.  Luis Enrique
Enrique anaeleweka sana kama 

kawaida akiwa na Uhispania 
kama kocha nadhifu na mwenye 
muonekano mzuri wa kimavazi.
Akipeleka mit indo kat ika 

ulingo wa kimataifa, Luis Enrique 
anapongeza falsafa yake ya kuvutia 
na yenye subira ya soka kwa mtindo 
wa hila lakini wa kuthubutu. 
Haogopi kujiondoa kwenye uvaliaji 
wa suti na mara kwa mara na 
kupenda kuonekana katika suruali 
fupi isiyogusa kifundo cha mguu na 
chini kuvalia sneakers na fulana au 
sweta na mara nyingi huwa za bei 
ghali.

9.  Sinisa Mihajlovic
Mihajlovic alipenda kuvalia Air 

Jordan katika mitoko mbali mbali. Si 
tu kwamba yeye ni meneja mzuri na 
mpiganaji kamili, Sinisa Mihajlovic 
humshinda kila mtu ambaye 
anashiriki mawasiliano naye.
Mara nyingi, Mihajlovic anapenda 

kutinga T-shirts i na jumper, 
hujifunika baridi kwa scuff laini, 
glavu za ngozi na kofia ambayo 
ni wachache sana wangevaa. 
Uvaaji wake ni kama Icing kwenye 
keki, kwani unapambwa sana na 
mkusanyiko wake wa viatu. Meneja 
huyu wa Bologna ana mkusanyiko 
mzuri wa viatu na ni maarufu akiwa 
ni mfuasi wa mavazi ya juu ya Off-
White Jordan 1.

8.  Scott parker
Aliekuwa meneja wa Fulham 

Scott Parker sasa anasimamia Club 
brudge anatajwa kuwa moja kati ya 
makocha watanashati zaidi.
Japo  Scot t  Parker  bado 

hajaongoza klabu yake kupata 
mafanikio mazuri ila &#39;je, yeye 
ni mzuri, au anavaa vizuri? Yeye 
amepita na kuongoza kwa rangi 
zinazoruka katika idara ya mitindo, 
ingawa. Huenda kusiwe na mtu 
mwingine kwenye sayari aliye na 
mzunguko bora, wa kipekee wa 
makoti mazuri kuliko Parker.

7.  Mikel Arteta
Kocha mkuu wa Arsena,l Mikel 

Arteta amekuwa akiibadilisha 
timu hiyo kuwa muundo wake kwa 
misimu kadhaa sasa.Huku Mtindo 
wake mzuri wa mawazi umekuwa 
ukiwavutia wengi . Kwa kawaida 
mchanganyiko maridadi na ya 
busara kwa kuvalia suti nzuri huku 
akiwa na mwonekano mdogo sawa 
na amigo wake Pep Guardiola. Ni 
mtu ambaye bila shaka anaweza 
kuvuta wakufunzi waliopenda 
kuvalia suti kumuona kama mfano 
mzuri kwao.

6. Jurgen Klopp

Makocha wa soka na 
mitindo ya mavazi

Mjerumani huyu mwenye 
mizuka mingi uwanjani kama 
shabiki, Amejulikana kuvalia suti 
kwa nadra sana huku Akipenda 
kuvalia makoti ya gharama na 
bila kukosa kofia kichwani . Na hii 
inampa muonekano wa kipekee na 
kumuweka huru kufanya chochote 
uwanjani.Jurgen Klopp anafanana 
sana na mjerumani mwenzake 
Hans  f l i ck  kwa namna ya 
uvaaji.

5. Erik Ten Hag
Muholanzi 

Erik Ten Hag 
anaonekana 
kuwa na pumzi 
mpya ya maisha 
kama meneja wa 
Manchester
United. Huko 

nyuma alikuwa 
akipenda kuvalia 
koti jepesi na shati na 
kufanikiwa kuwa na 
muonekano kabambe 
kwa namna hii ya uvaaji 
wake .lakini itabidi tuone 
ikiwa yeye ni meneja wa suti au 
tracksuit katika misimu kadhaa 
ijayo.

4.  Cesare Prandeli
Mwonekano wa kipekee wa 

Kiitaliano unakamilishwa kwa 
karibu zaidi na si mwingine ila 
Cesare Prandelli na ndiyo maana 
anashika nafasi ya nne katika 
orodha yetu ya wasimamizi wa soka 
waliovalia vizuri zaidi.
Ni mara chache sana utamuona 

akiweka mguu vibaya linapokuja 
suala la kuvaa suti zilizotengenezwa 
kikamilifu. Meneja huyo wa 
zamani wa Italia, wakati wake 
akiwa Fiorentina, mara nyingi 
alikuwa na ujasiri na kuunganisha 
suti yake na kitu cha zambarau 
ambacho kilikuwa rangi ya klabu. 
Wakati mwingine alikuwa akivaa 
shati ambalo lingekuwa jeupe 

na suti nyeusi kabisa ambayo 
ingemfanya mtu afikiri kwamba 
suti hiyo ilibuniwa kwa ajili yake 
na yeye peke yake. Mwonekano wa 
Prandelli ni wa kitambo na hakuna 
mtu anayeweza kukaribia ukamilifu 
wa mtindo ambao Prandelli 

anauonyesha kando.

3.  Roberto De Zerbi
Roberto De Zerbi ameleta mtindo 

wake wa Kiitaliano nje ya uwanja, 
na mtindo wa soka juu yake. Kila 
mara huonekana maridadi na 

huvaa nguo nadhifu au nadhifu 
za kawaida. Hupendelea kuvalia 
sweta maridadi na viatu vikali vya 
kampuni mbali mbali maarufu.

2.  Eddie Howe
Eddie Howe na Geordies 

wanapigana pande zote msimu 
huu, na kufuzu kwa Ligi ya 
Mabingwa kwa mara ya kwanza 
katika takriban miaka 20. Mtindo 
wa Eddie unatokana zaidi na 
mtindo wa mjengo wa suti, ambao 
tunapenda kuuona katika dimba la 
St. James’ Park kwa wakufunzi mbali 
mbali .

1.  Pep Guardiola
Josep ‘Pep’ Guardiola amekuwa 

mtu maridadi bila kujali amekuwa 
klabu gani. Kutoka Barcelona hadi 
Bayern na sasa Man City, anaweza 
kuvaa suti na shati, kuunganisha 

na kupata mchanganyiko mzuri, 
na ni mfuasi wa kuvalia viatu vya 
kahawia.
Pia anajulikana kwa kuvalia 

mashati ya mikono mifupi na bado 
kuwa na muonekano mzuri sana 
na pia usimamizi wa timu. Pep 
anaweza kuchanganya mtindo ya 
aina mbali mbali na kuonekana 

mahiri sana na anaonekana kuwa 
nadhifu kila wakati.
Unadhifu wa makocha hawa pia 

unaendana na ubora wa timu zao 
kwani wote wanafanya vizuri katika 
ligi zao na kuzalisha vipaji vingi 
katika timu hizo.

Ni mara chache 
sana utamuona 
akiweka mguu 
vibaya linapokuja 
suala la kuvaa suti 
zilizotengenezwa 
kikamilifu. Meneja 
huyo wa zamani wa 
Italia, wakati wake 
akiwa Fiorentina...



22 Uelekeo | Jumatano Novemba 1 - 7, 2023 |  Michezo Kimataifa22 Uelekeo | Jumamosi Novemba 01 - 07, 2023 |  Habari Michezo

PARIS,Ufaransa.

B
A A D A  y a 
kukamilika kwa 
droo ya Ballon 
d’Or , wachezaji 
mba l i  mba l i 

wameibuka vinara wa tuzo 
hiyo.
M s h am b u l i a j i  w a 

Argentina na Inter Miami 
Lionel Messi ameshinda tuzo 
ya Ballon d’Or kwa Wanaume 
kwa mara ya nane.Mchezaji 
huyo mwenye umri wa 
miaka 36 alitambuliwa katika 
sherehe hizo mjini Paris 
baada ya kuisaidia nchi yake 
kushinda Kombe la Dunia 
nchini Qatar mwaka jana.
Messi alishinda tuzo 

yake  ya  Ba l lon  d’Or 
iliyoongeza rekodi yake 

mbele ya mshambuliaji wa 
Manchester
City Erling Haaland. 

Fowadi wa Ufaransa Kylian 
Mbappe ambaye amekuwa 
mtu wa pili kufunga hat-
trick ya mwisho ya Kombe 
la Dunia katika kupoteza 
kwa penalti 4-2 dhidi ya 
Argentina alimaliza wa tatu.
“Ni vizuri kuwa hapa 

kwa mara nyingine tena 
kufurahia wakati huu,” Messi 
alisema. “Kuweza kushinda 
Kombe la Dunia na kufikia 
ndoto yangu.”  Nyota huyo wa 
zamani wa Barcelona na Paris St-
Germain aliongeza: 
“Sikuweza kufikiria kuwa na 

kazi ambayo nimekuwa nayo na 
kila kitu ambacho nimefanikiwa, 
bahati ambayo nimepata kuwa 
sehemu ya timu bora zaidi katika 
historia.”

Huku Kiungo wa kati wa timu ya 
taifa ya Uingereza na Real Madrid, 
Jude Bellingham amechukua 
tuzo ya mchezaji bora wa dunia 
mwenye umri wa chini ya miaka 
21. Jude alionyesha kiwango bora 
sana toka msimu uliopita na 

Ballon D’or yaenda kule kule

kupelekea kushinda tuzo hiyo.
Pia aliisaidia England kufika robo 

fainali ya Kombe la Dunia nchini 
Qatar.Bellingham alichaguliwa 
mbele ya Jamal Musiala wa Bayern 
Munich, huku washindi wa zamani 
wenzi wa Barcelona Gavi na Pedri 
pamoja na mchezaji mwenza 
wa Real Eduardo Camavinga pia 
kuwania tuzo hiyo.
Alisema: “Ni orodha kubwa ya 

wachezaji [waliowahi kushinda 
tuzo hii kabla]. “Ni heshima kuwa 
mbele ya baadhi ya wachezaji bora 
zaidi duniani hapa na baadhi ya 
bora kuwahi kucheza mchezo huo.” 
Kushinda tuzo hii kunamaanisha 
mengi lakini kwangu jambo 

muhimu ni mataji  ya 
timu na jambo muhimu 
kwangu ni kusonga mbele 
na kusaidia Real Madrid na 
England kushinda mataji 
kwa miaka mingi.”

Emiliano Martinez 
atambuliwa kama golikipa 
bora zaidi duniani Mshindi 
wa Kombe la Dunia la 
Argentina na mlinda mlango 
wa Aston Villa Emiliano 
Martinez alishinda taji la 
Yashin Trophy kwa mlinda 
mlango bora zaidi duniani.
Mar t inez  a l i sh inda 

Golden Glove nchini Qatar, 
akiokoa mkwaju wa penalti 
kutoka  kwa K ings ley 
Coman katika ushindi wa 
mikwaju ya penalti dhidi 
ya Ufaransa kwenye fainali. 
Pia aliisaidia Aston Villa 
kumaliza nafasi ya saba 
kwenye Premier League na 
kupata nafasi ya kushiriki 
Ligi ya Europa Conference. 
Hata\ hivyo, Martinez 
alikejeliwa na baadhi ya 
watu waliohudhuria sherehe 
hizo za Paris. Kipa huyo 
alikosolewa kwa sherehe hii 
baada ya kushinda Kombe 
la Dunia dhidi ya Ufaransa 
mwaka jana.

Klabu ya Manchester 
City washinda tuzo ya 
klabu bora ya mwaka. City 
ilitawazwa klabu bora ya 
mwaka katika tuzo hizo kwa 
mwaka wa pili mfululizo. 
Kikosi cha Pep Guardiola 
kilikuwa timu ya pili ya 
Uingereza kushinda Treble 
ya Ligi ya Mabingwa, 
Ligi ya Premia na Kombe 
la FA msimu uliopita. 
Walikuwa na wachezaji 
saba walioteuliwa kuwania 
tuzo ya Ballon d’Or kwa 
wanaume.

Vinicius Jr alitambuliwa 
kama Mcheza j i  bora 
katika kupigana dhidi ya 
ubaguzi wa rangi .Winga 
wa Real Madrid Vinicius Jr 
alipokea Tuzo ya Socrates 
kwa mchango wake nje ya 
uwanja na aliapa kuendelea 
kuzungumzia ubaguzi wa 
rangi katika soka la dunia.
V i n i c i u s  amekuwa 

akilengwa na unyanyasaji 
wa ubaguzi wa rangi mara 
kwa mara katika michezo ya 
La Liga kwa misimu miwili 
iliyopita. Alitambuliwa kwa 
kuanzisha taasisi inayojenga 
shule  kat ika  maeneo 
maskini  na kuwekeza 
katika elimu nchini Brazili. 
“Nitabaki imara katika 
vita dhidi ya ubaguzi wa 
rangi,”alisema Mbrazil huyo. 
“Ni jambo la kusikitisha 
sana kuzungumzia ubaguzi 
wa rangi siku hizi, lakini 
inabidi tuendelee kwenye 
mapambano i l i  watu 
wateseke kidogo.”

Ni heshima 
kuwa mbele 
ya baadhi ya 
wachezaji bora 
zaidi duniani 
hapa na baadhi 
ya bora kuwahi 
kucheza 
mchezo huo. 
Kushinda 
tuzo hii... 
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MADRID, Hispania

R
AIS wa  Chama cha 
Soka cha Hispania, Luis 
Rubiales amefungiwa 
kujihusisha na soka kwa 
miaka mitatu na FIFA 

kutokana na tukio la kumbusu 
mchezaji kwenye fainali ya Kombe 
la Dunia la Wanawake.
Rais huyo alimbusu nahodha 

Jenni Hermoso mdomoni wakati 
wa hafla ya utoaji tuzo huko Sydney 
mnamo Agosti 20, wakisherehekea 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
England baada ya mechi.

Rais huyo alijaribu kuendelea na 

majuku yake kabla ya kulazimika 
kuj iuzulu  mwezi  u l iopita , 
kufuatia tuhuma hizo, na hivi sasa 
ameadhibiwa baada ya kukutwa na 
hatia ya kukiuka kifungu cha 13 cha 
kanuni za nidhamu za FIFA.

Habari Michezo

Azam wameanza kujitoa

FIFA yamfungia Rubiales kwa ‘denda’

Na Wemaeli Mmaraba

NI kama ladha ya Ligi 
Kuu inazidi kuongezeka 
baada ya baadhi 
y a  w a c h e z a j i 
waliokuwa 
wamejeruhi 
kuanza kurejea 
kwenye majukumu 
yao.
S i n g i d a  F G 

ndio wa kwanza 
kutangaza 
utimamu wa kikosi 
c h a k e  w aw i l i 
kurudi mazoezini.
Nyota hao mlinzi 

Joash Onyango ‘Babu’ 
na Frank Mkumbo jana 
waliungana na wenzao 
baada ya kuwa nje ya 

uwanja kwa muda mrefu 
kutokana na majeraha.
Wakati Josh na Mkumbo 

wakiwa nje wa majeraha, 
Dickson 
Ambundo 
alikuwa msibani 
b a a d a  y a 
kumpoteza baba 
yake mzazi.
Kurejea kwa 

wachezaji hao 
sasa kunaifanya 
timu hiyo kuwa 
na uhakika wa 
machaguo zaidi 
katika mechi 
zinazofuata.

Sasa wamerudi kazini

Na Mwandishi Wetu

W
AKATI ligi 
ikiangia 
raundi 
y a  s a b a 
inaonekana 

taratibu maji na mafuta 
yanaenda kujitenga.
Ni kama Azam wameanza 

kuka ta  moto  ka t i ka 
kuelekea mbio za ubingwa 
baada ya kukubali vichapo 
viwili mfululizo wakipoteza 
Dodoma Jiji wamendelea 
k u o l s o g e a  t a r a t i b u 
wakitafuta ukubwa wa Top 
Four.
Baada ya kupoteza mbele 

ya Yanga, Azam wakapokea 
kipigo kingine kutoka kwa 
Namungo wakitandikwa 
mabao matatu ikiwa na 
maana wamepoteza pointi 
nane ambazo kwa vinara 
Simba wao hawajui sare 
wala kufungwa. 
Dodoma ambao juzi 

wameifunga JKT msimu 
ul iopita  wal ionekana 
kutoa upinzani latika ligi 
hiyo ingawa walikata moto 
mwisho.
Tabora na Mashujaa 

ambazo zimepanda msimu 
huu bado zinaendelea 
kujitafuta. Huku wakongwe 
Mtibwa, Kagera Sugar 
wapo kama hawapo, kwa 
maana wamekuwa na 
homa za vipindi. Mtibwa 
wanaburuza mkia, Kagera 
wako nafasi  ya Saba 
Singida nao wanaugonjwa 
usioeleweka mpaka sasa 
wameshinda mechi mbili.       

Na Mwandishi Wetu

 SHIRIKISHO la Soka Duniani 
(FIFA) limemteua Mtanzania 
Khalid Abdalah kusimamia 
mechi ya Kombe la Dunia.
Abda l ah  n i  Mjumbe 

wa Kamati ya Utendaji ya 
Shirikisho la Soka Tanzania 
( TFF),  ameteuliwa kuwa 
Kamishna wa mchezo kati ya 
Djibouti na Guinea Bisau.
Timu hizo zinawania Kufuzu 

Kombe la Dunia 2026 mchezo 
utakaochezwa Novemba 20, 
2023 nchini Djibouti.

Khalid 
Abdalah 
ateuliwa 
Kombe la 

Dunia

Rais huyo 
alimbusu 
nahodha 
Jenni 
Hermoso 
mdomoni... 

Ni kama Azam 
wameanza 
kukata 
moto katika 
kuelekea 
mbio za 
ubingwa 
baada ya 
kukubali 
vichapo... 

Katumbi kuwania Urais Kongo
Na Mwandishi Wetu

MMILIKI wa klabu ya TP 
Mazembe na Gavana wa 
zamani wa Jimbo la Katanga, 
Moise Katumbi ambae 
anatarajiwa kuwania Urais 
kwa tiketi ya upinzani baada 
ya Mahakama Kuu chini 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo kutupilia mbali kesi 
iliyotaka kumzuia Katumbi 
kuwania urais kwa madai 
kuwa si raia wa Nchi hiyo.
Kesi hiyo iliwasilishwa 

mahakamani na mgombea 
mwingine Noel Tshiani 
akidai kuwa Katiba ya Kongo 
hairuhusu uraia pacha kwa 
kuwa baba wa Katumbi 

alikuwa raia wa 
Italia.
Wakili wa Katumbi 

Her ve  D iak ie se 
aliteta wakati wa 
kesi hiyo hapo jana 
kwamba hakuna 
uthibitisho wowote 
ya  kuwa  mte ja 
wake ana uraia 
mwing ine  za id i 
ya ule wa Kongo.
Wa f u a s i  w a 

B w  K a t u m b i 
walionekana 
wakisherehekea nje 
ya mahakama katika 
mji mkuu, Kinshasa, 
baada ya uamuzi 
huo.
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UVCCM, TVF wayajenga Dar
Na Mwandishi Wetu

K
ATIBU Mkuu wa 
Jumuiya ya Umoja wa 
Vijana wa Chama cha 
Mapinduzi Taifa Fakii 
Raphael Lulandala 

(MNEC),*amkutana na kufanya 
mazungumzo na Viongozi wa 
Shirisho la Mpira wa Wavu 
Tanzania (Tanzania Volleyball 
Federation (TVF).
Kikao hicho kilichofanyika 

Ofisi Ndogo za Makao Makuu ya 
Umoja wa Vijana wa Chama cha 
Mapinduzi Upanga Jijini Dar es 
Salaam.
Katika kikao hicho, wavu 

waliwakilishwa na  Mwenyekiti 

Mhandisi, Magoti Mtani na 
Katibu Mku7 Laurance Safari.
Kikao hicho ki l iangal ia 

changamoto zao na kuzitafutia 
ufumbuzi, kutafuta namna bora 
ya kuufanya mchezo wa wavu 
kuwa fursa ya ajira kwa vijana 
kama ilivyo kwa mpira wa miguu 
na zaidi kudumisha Ushirikiano 
kati ya Umoja wa Vijana wa 
Chama Cha Mapinduzi na TVF 
ambao ni chanzo cha kukuza 
Vipaji vya Vijana wengi nchini. 
Pamoja naye Katibu Mkuu 

alikuwa na Manaibu makatibu 
wakuu wa Jumuiya Mussa 
Mwakitinya (MNEC), Naibu 
Katibu Mkuu Bara na Mussa 
Haji Mussa, Naibu Katibu Mkuu 
Zanzibar.
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Na Flora Bathromew

FILAMU 234 kati ya 536 zimepita katika 
mchujo wa kwanza wa 
tuzo za Filamu Tanzania 
ambazo zitafanyika 
baadae mwaka huu.
Katika filamu hizo, 

i m e e l e z w a  k uw a 
filamu 204 zinatoka 
Tanzania, wakati filamu 
30 zinatoka Afr ika 
Mashariki.
Katibu Mkuu wa Bodi 

ya Filamu Tanzania, 
Dk.Kiagho Ki lonzo 
alisema mwaka huu 
kuna ongezeko la filamu 
kwa asilimia 18 tofauti 

na mwaka jana.
Katika uzinduzi wa tuzo hizo uliofanyika 

hotel ya Golden Tulip, Dar es Salaam, 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Greyson Msigwa, 
aliwataka wasanii kutokukata tamaa na 

kwamba serikali inafahamu 
changamoto wanazopitia 
na kuwataka kushirikiana.
Msigwa alisema serikali 

inaiangalia sekta hiyo 
kwa ukaribu na ndio 
maana ikaamua kutoa 
mikopo kupitia mfuko wa 
Utamaduni.
Tuzo hizo zinafanyika 

kwa  mara  ya  t a tu 
mfululizo tangu kuanza 
kwake zinadhaminiwa na 
Kampuni ya Azam Media 
kupitia Channel yake ya 
Sinema Zetu.

Mara baada ya 
kutoka Bunju, 
Balozi huyo, 

alikwenda Makao 
Makuu ya klabu 
ya Yanga ambao 

alipokelewa... 

Na Valensi Mbaga

K
IUNGO  w a 
timu Yanga SC , 
Stephane Azizi Ki 
ameshinda tuzo 
ya mchezaji bora 

wa mwezi Oktoba wa klabu 
hiyo ijulikanayo kama NIC 
PLAYER OF THE MONTH.
Aziz ki  ameonekana 

kurudi  kwenye ubora 
wake  baada  ya  k i l e 
kinachoonekana  akikifanya 
katika michezo kadhaa na 
kusimama kama mfungaji 
k ina ra  ka t i ka  k i kos i 
cha wanajangwani.  Ki 
ameifungia Yanga  mabao 
manne Mwezi oktoba , 
hat-trick dhidi ya Azam FC 
kwenye ushindi wa 3-2 na 
bao moja alilofunga dhidi ya 
Geita Gold FC.
Ki anakuwa mchezaji wa 

kwanza kushinda tuzo hiyo 
mpya inayodhaminiwa na 
Shirikia la Bima ya Taifa 
(NIC) kwa kura za mashabiki 
na wanachama wa Yanga SC. 
Na kwa sasa  ndiye 

mfungaji kinara kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu akiwa 
pamoja na Jean Baleke 
kutoka Simba SC ambao 
wote wana  mabao sita.
NIC waliweka mezani 

milioni 900 kudhamini tuzo 
hizo.

■■

 Aziz Ki anatamba tu

■■
Na Mwandishi Wetu

BALOZI wa Uingereza nchini 
Tanzan ia ,  Dav id  Concar 
ametembelea klabu za Simba 
na Yanga katika kuhakikisha 
zinafanya vizuri katika majukumu 
yao.
Awali Balozi Concar alifika 

Uwanja wa klabu ya Simba 
maarufu kama Mo Arena uliopo 
Bunju.
Balozi huyo alikutana na benchi 

la ufundi na wachezaji wa Simba 

 Serikali ya Uingereza yatua Simba, Yanga
ambao jana walianza 
mazoezi rasmi kujiandaa 
na pambano dhidi ya Yanga.
Mara baada ya kutoka 

Bunju ,  Ba loz i  huyo, 
alikwenda Makao Makuu 
ya klabu ya Yanga ambao 
alipokelewa na Rais wa wao, 
Mhandisi Hersi Said na 
kufanya kikao.
 Simba atakuwa mwenyeji 

katika mechi itakayofanyika 
Jumapili kwenye Uwanja wa 
Benjamini Mkapa.

Wekundu  hao  wa 
Msimbazi wamemkaribisha 
pia Kocha wa Yanga, Miguel 
Gamond ili akafuatilie 
mazoezi ya timu yao.
Katika mechi iliyofanyika 

juzi dhidi ya Ihefu, Gamond 
na benchi lake la ufundi 
wa l i k uwa  Uwan j an i 
wakifuatilia mechi hiyo.
Kitendo hicho, kilimfanya 

Meneja Habari wa Simba,  
Ahmed Ally, kumkaribisha 
Gamond Mo Arena Bunju.
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