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Na Godfrey Sanga

UW E K E Z A J I  m k u b w a 
uliofanywa na Serikali 
y a  Aw a m u  y a  S i t a 
inayoongozwa na Rais Dk. 

Samia Suluhu Hassan, katika Hospitali 
ya Taifa ya Muhimbili (MNH), 
umeiwezesha hospitali hiyo kuanza 
kutoa tiba kwa wagonjwa wa kiharusi 
wa ndani ya saa 24. Uk. 4

Na Mwandishi Wetu, Chalinze

UTEKELEZAJI wa kufundisha 
somo la Kiingereza kuanzia 
darasa la kwanza kufuatia 
mabadiliko ya  Mtaala 

wa  Elimu ya Msingi 2023, utaanza 
rasmi Januari, mwakani. Uk.4
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Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya wananchi milioni 
23 wanatarajiwa kupata 
huduma ya mawasiliano 
ya uhakika baada ya 

kukamilika kwa ujenzi wa minara 
2,149.
Afisa Mtendaji Mkuu wa Mfuko 

wa Mawasialino kwa Wote (UCSAF, 
Justina Mashiba, aliwaambia 
Wahariri na waandishi wa habari 
katika kikao kazi cha kuelezea 
mafanikio ya taasisi hiyo jijini Dar 
es Salaam jana.
Justina alisema pindi minara 

hiyo  yote  i takapokamil ika 
kujengwa, takriban wananchi 
23,798,848 watapata huduma bora 
ya mawasiliano.
Alifafanua kuwa UCSAF imeingia 

Watu 23, 798,848 kupata huduma
mawasiliano ya simu ya uhakika

MNH yawasilisha kwa 
Balozi  ombi la mafunzo

Afisa Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Mawasialino kwa 
Wote (UCSAF, Justina Mashiba

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZ I   M t enda j i 
w a  Ho sp i t a l i  y a  Ta i f a 
Muhimbili,  Profesa Mohamed 
Janabi, amemuomba Balozi 
wa Japan nchini ,   Yasushi 
Misawa,   kutoa fursa  kwa 
wataalamu wa Muhimbili kupata 
mafunzo mbalimbali ili kuendana 
na mabadiliko ya teknolojia.
 Alitoa ombi hilo baada ya Balozi 

Misawa  kutembelea maeneo 
mbalimbali ya utoaji wa huduma 
ikiwemo Idara ya Magonjwa ya 
Dharura, Idara ya Radiolojia, Wodi 
Maalumu ya Uangalizi wa Watoto 
(PICU), Chumba cha Matibabu 
ya Dharura kwa Watoto pamoja 
na eneo linalojengwa jengo la 

wagonjwa wa kulipia.
Profesa Janabi alimweleza Balozi 

Misawa kwamba katika dunia ya 
sasa, mafunzo kwa wataalamu 
wa afya ni muhimu hasa katika 
uboreshaji wa huduma unaoenda 
sambamba na uanzishwaji wa 
huduma mpya za kibingwa na 
kibobezi kama Hospitali ya Taifa.
“MNH ina matawi mawili 

Upanga na Mloganzila, kuna 
watumishi 3,200 kwa pande 
zote mbili, watalaamu hawa 
wanahitaji kuendelea kupatiwa 
mafunzo yatakayowawezesha 
kuleta mapinduzi chanya ya 
utoaji huduma katika sekta ya afya 
hasa ukizingatia hospitali hii ni 
kubwa hapa nchini na inapokea 
wagonjwa wengi, hivyo, nitumie 

mikataba na watoa Huduma ya 
Mawasiliano (yaani kampuni 
za simu) kufikisha huduma ya 
mawasiliano katika kata 1,974 
zenye vijiji 5,111 kwa kujenga 
jumla ya minara 2,149.
Kwa mujibu wa Afisa Mtendaji 

huyo wa UCSAF, mpaka sasa, jumla 
ya kata 1,197 zenye vijiji 3,613 na
 wakazi takribani 14,572,644, 

wameshafikishiwa huduma ya 
mMawasiliano kutokana na 
kujengwa jumla ya minara 1,321 
katika maeneo yao.
Justina aisema utekelezaji 

unaendelea katika kata 777 zenye 
minara 828, vijiji 1,498 na wakazi 
9,226,204 kwa gharama (ruzuku) za 
utekelezaji wa Sh. bilioni 326. 326.
Kuhusu mradi wa Tanzania ya 

Kidigitali, Afisa Mtendaji Mkuu 

huyo wa UCSAF alisema jumla 
ya minara 758 itajengwa katika 
kata 713 na kwamba mikoa 26 
itanufaika.
Aidha, wilaya 127 zitanufaika 

pindi mradi huo utakapokamilika 
ukinufaisha jumla ya wakazi 
milioni 8.5.
Kadhalika, Justina alisema 

mpaka sasa, jumla ya shule 1,120 
zimefikishiwa vifaa vya Tehama 
kwa wastani wa shule kupewa 
kompyuta, printa moja na projekta 
moja.
Aliongeza kuwa kwa mwaka wa 

fedha wa 2022/23, jumla ya shule 
150 zilifikishiwa vifaa vya Tehama 
na kwamba bajeti kwa
mwaka wa fedha 2022/23 

kwa vifaa vya Tehama, ni Sh. 
1,876,900,000.

Na Mwandishi Wetu
 

WAZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala la 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa,  Mohamed 

Mchengerwa, amewasimamisha 
kazi wakurugenzi watendaji 
wawili kuanzia Novemba 20, 
mwaka huu, ili kupisha uchunguzi 
kwa tuhuma za kusimamia miradi 
ya maendeleo katika halmashauri 
zao kwa nyakati tofauti.
Waliosimamishwa kazi ni 

Butamo Nuru Ndalahwa
ambaye alikuwa Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya Kibaha mkoani Pwani 
na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Mji wa Ifakara 
mkoani Morogoro.

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
umma iliyotolewa na wizara hiyo 
jana, uamuzi wa kuwasimamisha 
k a z i  w a k u r u g e n z i  h a o 
imechukuliwa baada ya kupokea 
taarifa za awali ya timu ya 
iliyoundwa kuchunguza tuhuma 
zao za kushindwa kusimamia 
miradi ya maendeleo kwenye 
halmashauri zao kwa nyakati 
tofauti.
Aidha, Waziri Mchengerwa 

alisisitiza kuwa wakurugenzi 
wote wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kutekeleza majukumu 
yao kikamilifu ikiwa ni pamoja 
na  kusimamia  miradi  ya 
maendeleo na kwamba hatua 
stahiki zitachukuliwa kwa ye yote 
atakayethibitika kwenda kinyume 
cha hapo.

fursa hii kukuomba ikitokea 
nafasi za mafunzo, watumishi 
wa  Muhimbi l i  wapewe 
kipaumbele,” alisema.
Kw a  u p a n d e  w a k e , 

Balozi  Misawa alimpongeza 
Profesa Janabi kwa maboresho 
makubwa  a l i yoya f anya 
Muhimbili na kumuhakikishia 
kuwa yuko tayari kushirikiana 
na MNH katika kuendelea 
kuboresha utoaji wa huduma 
za afya.
Naye Mkuu wa Idara ya 

Magonjwa ya Dharura,  Dk. 
Juma Mfinanga,  alimweleza 
Balozi kwamba katika chumba 
cha huduma ya dharura 
cha watoto Muhimbili, kwa 
siku  wanahudumia watoto 
kati ya 50 hadi 70 na kwamba 
waki f ik ishwa hufanyiwa 
uchunguzi  na  kupat iwa 
matibabu kwa dharura.

MNH ina matawi 
mawili Upanga na 
Mloganzila, kuna 
watumishi 3,200 
kwa pande zote 
mbili, watalaamu 
hawa wanahitaji 
kuendelea 
kupatiwa 
mafunzo... Mchengerwa asimamisha

kazi wakurugenzi wawili

Mkurungenzi  Mtendaji wa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili, Profesa Mohamed Janabi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala la Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Mohamed Mchengerwa.
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Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Dar es 
Sa laam,  Alber t  Chalamila , 
amesema wafanyabiashara na 

wajasiriamali  wanawake,  wameendelea 
kupewa kipaumbele kwenye majukwaa 
mbalimbali ya biashara na ujasiriamali ili 
kuhakikisha wanapata maendeleo na kukua 
kiuchumi kupitia shughuli hizo za biashara na 
ujasiriamali.
Alisema hayo  kwenye Kongamano la 

Maandalizi na Masoko kwa Wanawake na 
Vijana Wajasiriamali lililofanyika jijini Dar es 
Salaam juzi.
A l i s ema   Ta n z a n i a  im e e n d e l e a 

kuandaa na kuratibu sera mbalimbali za 
kuwawezesha wanawake na vijana na kwamba 
wanafurahi na kupata maendeleo kupitia 

biashara hizo.
“Dar es Salaam tumekuwa na kipaumbele 

kikubwa kutoa fursa za biashara kwa wanawake 
ili kuwafanya kukua na kupata maendeleo 
kupitia biashara hizo na ujasiriamali,” alisema.
Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji 

wa Tanzania Women Chamber of Commerce 
(TWCC), Mwajuma Hamza, alisema wanatoa 
mafunzo hayo kwa  wafanyabiashara 
na wajasiriamali wanawake katika majukwaa 
makubwa ili kuwawezesha kuyafikia na kupata 
mafanikio ili kukua kiuchumi na kupata 
maendeleo.
“Wanawake hawajalala,  wanaendelea 

kuchangamkia fursa zaidi kwenye majukwaa 
mbalimbali ili kufikisha biashara zao ili zikue, 
sisi TWCC tunaendelea kuhamasisha zaidi hata 
wale wanawake wafanyabiashara wa mikoani 
ili na wao wachangamkie fursa hizi zilizopo,” 
alisema.

Habari Kitaifa

`Kipaumbele cha kibiashara
kwa wanawake kuendelea’

Vyuo vya Afya vyapewa mkakati
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi 
ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za 

Mitaa  (Afya),   Dk.   Wilson 
Mahera,   ameviagiza  Vyuo 
vya Afya ambavyo havina kozi 
ya Shahada ya Udaktari wa 
Kinywa na Meno, kuianzisha ili 
kusaidia kuongeza upatikanaji 
wa watalaamu wengi zaidi hapa 
nchini.
Al iyasema hayo wakat i 

a k i f ungua  Mku tano  wa 
Madaktari wa Kinywa na Meno 
Tanzania uliofanyika kitaifa jijini 
Tanga juzi.
A l i sema kufanya  h ivyo 

k u t a s a i d i a  u p a t i k a n a j i 
wataalamu wengi  ambao 
watasa id ia  kat ika  utoa j i 
huduma kwa wananchi ambao 

wanakumbana na changamoto 
mbalimbali za afya ya kinywa na 
meno.
“Kupitia mkutano huu niagize 

vyuo vya afya nchini ambavyo 
havina kozi ya Shahada ya 
Udaktari wa Kinywa na Meno 
kuanzisha ili kusaidia kuongeza 
upatikanaji wa watalaamu hao 
hapa nchini,” alisema.
 Alisema kwa mfano, mwaka 

2022 kitai fa  kulikuwa na 
wagonjwa wa kinywa 747,858 
waliooza meno 522,777 sawa na 
asilimia 68.9 ya wagonjwa wote 
wa kinywa na meno na waliokuwa 
na matatizo ya fizi ni 78,755.
Alisema  kwa takwimu hizo 

tatizo la kuoza kwa meno bado ni 
kubwa hapa nchini bado na wana 
kazi kubwa ya kufanya wagonjwa 
156,576 sawa na asilimia 30 
walioza meno yalizibwa na 
wagonjwa 265,249 sawa 49.6 
na asilimia walioza meno 

yaliny’olewa.
“Tatizo la meno yakikubana 

m t u  u k i amk a  a s u buh i 
y a n an g ’ o l ewa  n iw a t a k e 
wataalamu mjikite zaidi kutibu na 
sio kuyang’oa kwa maana Serikali 
imewekeza miundombinu yote 
wezeshi kuhakikisha wananchi 
wanapatiwa tiba ya meno na sio 
kungoa jino,” alisema.
Hata hivyo,  alisema kwamba 

kuna maeneo ya huduma za 
kinywa na meno hazipatikani 
l a k i n i  b a d o  w an an c h i 
wanatembelea umbali mrefu 
kufuata huduma hiyo jambo 
ambalo siyo sawa.
Aidha, aliagiza na kuwaelekeza 

waganga wakuu wa mikoa 
na halmashauri kuhakikisha vituo 
vya afya vya kimkakati na visivyo 
vya kimkakati  vinaaza kutoa 
huduma ya matibabu ya kinywa 
na meno ili kuepusha wananchi 
kutembelea umbali mrefu.

Na Mwandishi Wetu

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili 
( M NH )   n a  K i w a n d a 
cha   Dawa  cha   Ka i ruk i 
KPTL,  wamesaini  Mkataba 
wa  Makubaliano  (MoU)  kwa 
lengo la kuboresha upatikanaji 
wa dawa Muhimbili Upanga na 
Mloganzila.
Mkataba huo uliosainiwa 

jana umeanisha maeneo 
mawili, moja ikiwa ni kuboresha 
upatikanaji wa dawa ambazo 
hazipatikani kwa urahisi kwenye 
soko ikiwemo zinazotumika 
ka t i ka  upand ik i za j i  wa 
viungo mbalimbali mwilini 
kama  figo,  kongosho pamoja 
na dawa zenye ujazo mdogo 
zinazotumika kwa watoto na 
wagonjwa wa saratani.
Eneo la pili ni kuwajengea 

uwezo wataalamu wa Muhimbili 
katika uzalishaji wa dawa na 
namna ya kuongeza kuzitumia 
dawa zinazozalishwa na kiwanda 
hicho.
Mku rugenz i   M t enda j i 

wa  MNH,  Prof. Mohamed 
Janabi,  alisema hiyo ni hatua 
nzuri kuwepo kwa kiwanda cha 
dawa ambacho kinamilikiwa 
na wazawa na kukidhi viwango 
vinavyohitajika.
P i a ,  a l i f a f anua  kuwa 

Muhimbili ni hospitali kubwa 
kuliko zote nchini yenye vitanda 
2,150 ambapo  Upanga kuna 
vitanda 1,550 na Mloganzila 
kuna vitanda takribani 600, hivyo 
inawahudumia wagonjwa wengi.
Kw a  u p a n d e  w a k e 

M k u r u g e n z i   M t e n d a j i 
wa  Kiwanda cha  Dawa cha 
Ka i ruk i ,   Dk .   Mugany iz i 
Kairuki alisema kiwanda hiko 
kimedhamiria kuzalisha bidhaa 
kulingana na mahitaji yaliyopo 
na kuhakikisha mkataba uliopo 
unakuwa na tija kwa hospitali.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Albert Chalamila.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (Afya), Dk. Wilson Mahera.

MNH, Kairuki 
wasaini 

makubaliano 
upatikanaji

wa dawa

Rais wa Zanzibar 
ambaye pia ni 
Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapindui na

Makamo 
Mwenyekiti wa 
CCM Zanzibar, 

Dk.Hussein 
Ali Mwinyi, 

akizungumza
na Kamati ya 

UWT ya Uratibu 
wa Sherehe za 

miaka mitatu ya 
Uongozi wake

walipofika 
kumshukuru 

Ikulu jijini 
Zanzibar jana.

Picha Ikulu

Mkurugenzi Mtendaji 
wa MNH, Prof. Mohamed Janabi.
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Kiharusi kutibiwa kibingwa

Na Godfrey Sanga

UWEKEZ AJI mkubwa 
uliofanywa na Serikali 
ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais 

Dk. Samia Suluhu Hassan, katika 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 
(MNH), umeiwezesha hospitali 
hiyo kuanza kutoa tiba kwa 
wagonjwa wa kiharusi wa ndani ya 
saa 24.

Mkurugenzi Mtendaji wa MNH, 
Profesa Mohamed Janabi, alisema 
ili kufanikisha matibabu hayo, 
tayari amekutana na uongozi wa 
Taasisi ya Weill Cornell Medicine ya 
Marekani kwa lengo la kuanzisha 
mpango maalumu wa matibabu 
ya wagonjwa wa kiharusi 
watakaofikishwa  hospitalini 
hapo ndani ya saa 24.

Katika taarifa iliyotolewa jana 

kupitia akaunti ya mtandao wa 
kijamii wa Wizara ya Afya, Profesa 
Janabi alisema mpango huo 
utakuwa na manufaa makubwa 
kwa  kuwa Muhimbili ina  vifaa 
tiba vya kisasa vya kuhudumia 
wagonjwa wa kiharusi ikiwemo 
mtambo wa Angio-Suite ambao 
unatumika kufanya uchunguzi na 
matibabu ya kiharusi.

Kwa upande wake, Mkuu 
wa Idara ya Radiolojia,  Dk. 
F r e d r i c k  Ly i m o,   a l i s e m a 
matibabu ya mgonjwa wa 
kiharusi, yanahusisha jopo la 
wataalamu wengi kuanzia pale 
anapopokelewa mpaka kupatiwa 
matibabu.

Dk. Lyimo aliongeza kuwa 
wataalamu hao watatembelea 
maeneo mbalimbali ambayo 
yanatumika kutoa huduma kwa 
wagonjwa wa kiharusi.

“Kwa sasa, watatembelea 
maeneo ya kutolea huduma 
kuangalia  mtiririko mzima wa 
kuhudumia wagonjwa wa kiharusi 
kwa kuwa matibabu ya kiharusi 
yanahusisha wataalamu wengi 
ikiwemo madaktari wa mishipa ya 
fahamu, wataalamu wa kufanya 
vipimo vya radiolojia, kupiga picha 
na kusoma majibu,” alisema.

Katika ziara hiyo, wataalamu 
hao walitembelea Idara ya 
Magonjwa ya Dharura na Idara ya 
Radiolojia ambapo wameangalia 
baadhi ya mashine za uchunguzi 
ikiwa ni pamoja na ANGIO-SUITE, 
MRI, X-RAY NA CT-SCAN.

Mpango huo utatoa ahueni 
kwa wagonjwa wa kiharusi 
h o s p i t a l i n i  h a p o  a m b a p o 
taa r i fa  z i l izop o  z inas ema 
wagonjwa  30 kati ya 100  wa 
kiharusi wanaotibiwa hospitalini 

hapo, hufariki dunia kutokana na 
kuchelewa kufikishwa hospitali.

Kwa mujibu wa  Mwenyekiti 
Chama cha Wanasayansi wa 
Magonjwa ya Mishipa ya Fahamu 
Tanzania (TNA), Profesa William 
Matuja,  aliyoitoa Oktoba 23, 
mwaka huu, wagonjwa wengi 
wanafikishwa hospitalini hapo 
wakiwa wamechelewa.

Alisema kutokana na  ukubwa 
wa tatizo hilo wameanziasha 
mtandao wa kuelimisha na 
kutibu kiharusi kwa watumishi 
wa kada zote nchi nzima, jinsi ya 
kuhudumia mtu mwenye kiharusi 
kwa haraka.

Profesa Matuja alisema jamii 
haina uelewa wa kutosha namna 
ya kumhudumia mgonjwa wa 
kiharusi mara tatizo linapoanza.

“ K i l a  s e k u n d e 
anayocheleweshwa, 

ndiyo mgonjwa anakuwa kwenye 
hatari zaidi, wagonjwa wengi 
tunawapokea Muhimbili wakiwa 
wameshachelewa sana matibabu 
kwa wiki mbili mpaka mwezi,” 
alisema.

Alisema: “Mtu anapata shida 
ya kiharusi badala awahishwe 
hospitali, anapelekwa huko kwa 
tiba za asili, mpaka analetwa hapa 
Muhimbili tayari kishachelewa.”

Alisema tatizo la kiharusi kwa 
sasa linazidi kuwa kubwa nchini 
kiasi kamba hata vijana kwa sasa 
wanapata tatizo hilo.

Alitaja baadhi ya visababishi 
vya kiharusi kwa vijana na watoto 
kuwa ni mtindo wa maisha, tabia 
bwete, ulaji wa chumvi nyingi 
kwenye chakula  na  mafuta 
yaliyokithiri kwenye mishipa ya 
damu.
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Na Godfrey Sanga

MADEREVA  pikipiki za miguu mitatu 
(bajaj)  mkoani  Njombe,  wametakiwa 
kuwafichua wahalifu waliopo katika 
maeneo wanayofanyia kazi ili kupunguza 
au kukomesha kabisa vitendo vya kihalifu 
katika mkoa huo.
K amand a  w a  Po l i s i  M k o a 

wa Njombe, Kamishna Msaidizi wa Polisi 

ACP. Mahamoud Hassan Banga, alisema 
hayo  kupitia mtandao wao wa kijamii 
wa  Instagram baada ya mkutano wake 
na  waandishi wa habari jana ambapo 
aliwataka kushirikiana na Jeshi la Polisi 
kwa kutoa taarifa za wahalifu wa matukio 
yanayohusu bajaj ili hatua stahiki 
zichukuliwe dhidi ya wahalifu hao.
Hata hivyo,  aliwataka madereva hao 

kufuata taratibu na  Sheria za Usalama 

Barabarani, hususani, katika miteremko ili 
kupunguza ajali zisizokuwa za lazima.
Kwa upande wake, Mkuu wa Usalama 

Barabarani,  Mrakibu wa Polisi Jane 
Warioba, aliwataka medereva hao 
kuzingatia alama za usalama barabarani 
na pia kuchukua tahadhari mapema 
kabla ya kushuka na kupanda katika 
miteremko kwa kufanya ukaguzi wa bajaj 
zao ikiwemo mifumo ya breki.

Na Mwandishi Wetu

K
AMATI ya Mawasiliano, 
Ardhi  na  Nishat i  ya 
Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar,  imepongeza 

jitahada zinazofanywa na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania   kat ika   kuboresha 
miundombinu ya barabara na 
madaraja.
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Yahya 

Rashid Abdallah, aliyeongozana na 
wajumbe wa kamati hiyo pamoja na 
wataalamu kutoka Wizara ya Ujenzi,
Mawasi l iano na  Uchukuzi 

Kamati yakoshwa 
maboresho ya 
miundombinu

Hata 
hivyo, aliwataka 
madereva hao 
kufuata taratibu 
na Sheria za 
Usalama... 

Madereva bajaj watakiwa kufichua wahalifu

(SMZ),   a l i toa  pongezi 
hizo  wakati walipofanya 
ziara ya mafunzo katika 
Wakala wa Barabara Nchini 
(TANROADS).
Alisema Serikali imefanya 

kazi kubwa ya kuboresha 
m iundomb inu ,  h i v yo 
Kamati  ikaona ipo haja ya 
kujifunza na kubadilishana 
uzoefu baina ya Serikali 
ya Zanzibar na Tanzania 
Bara kwenye masuala ya 
uboreshaji wa miundombinu.
“Tumeona tuje tujifunze 

kutoka kwenu, tumeona 
kazi kubwa iliyofanyika 
chini ya uongozi wa Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, yale 
mazuri tutayachukua na 
kuyapeleka,”  alisema.
Awali, akitoa taarifa ya 

Wakala huo, Kaimu Meneja 
wa Tanroads,  Dorothy 
Ntenga, alieleza kuwa Wakala 
unas imamia  mtandao 
wa barabara wenye urefu 
wa kilometa 11,966.38, 
mizani 76 za kupima uzito wa 
magari na   madaraja 3, 139 
katika barabara kuu na zile za 

mikoa.
Aidha, alisema  Wakala 

huyo umekamilisha ujenzi 
wa viwanja vya ndege saba 
na unaendelea na usimamizi 
wa utekelezaji wa ujenzi wa 
viwanja vingine tisa.
Ak i zungumza  baada 

ya kutembelea mradi wa 
mabasi yaendayo haraka 
ya Awamu ya Tatu (BRT 
I I I ) ,  Mku rugenz i  wa 
Mipango ya Miundombinu 
kutoka Tanroads, Efatha 
Mlav, alisema barabara 
zinazojengwa zinazingatia 
viwango, ambapo zinaweza 
kudumu kwa zaidi ya miaka 
50.
Alisema kumekuwa na 

changamoto ya watu wengi 
kuhar ibu na  kuingi l ia 
miundombinu ya barabara 
licha ya elimu kutolewa mara 
kwa mara.
Miongoni mwa miradi 

iliyotembelewa ni pamoja na 
barabara ya mabasi yaendayo 
haraka BRT awamu ya tatu 
pamoja na mradi wa daraja la 
Tanzanite.



6 Uelekeo | Jumatano Novemba 22 - 28, 2023 |  Tahariri/ Maoni6 Uelekeo | Jumatano Novemba 22 - 28, 2023 |  

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Tuendelee na mapambano 
dhidi ya maadui watatu

Rushwa 
mpaka lini?

Hongera Muhimbili kuzidi kuleta tiba za kibingwa
SASA hivi ni nadra kupita mwaka bila kusikia 
Hospitali yaTaifa ya Muhimbili (MNH) au 
taasisi nyingine kama Taasisi ya Tiba ya Mifupa 
Muhimbili (MOI) au Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete (JKCI) na nyinginezo nchini kuanzisha 
tiba za kibingwa ambazo haikuwepo nchini.
Kuanzishwa kwa tiba hizi, umekuwa msaada 

mkubwa kwa Watanzania kwani ni huduma 
ambazo walikuwa wanalazimika kuzifuata nje ya 
nchi na kulipa gharama nyingi.
Tiba ya kibingwa ambayo kwa sasa unapata 

hapa nchini kwa gharama ya shilingi milioni 
tano, kwa mfano, njeulikuwa unaipata kwa Sh 
milioni 20 au zaidi mbali na gharama za usafiri na 
chakula.
Katika siku za karibuni tumesikia habari za 

kuanzishwa kwa tiba ya kutumia puto kupunguza 
unene na tiba ya upasuaji rekebishi ambayo 
inasaidia kupunguza au kuongeza maumbile 
kama ukubwa wa matiti na makalio, kupunguza 
tumbo au nyama kwenye mikono.
Hatua hii inazidi kuifanya Tanzania kuwa 

kituo cha utalii wa tiba kwani taarifa zinaonesha 
kwamba watu kutoka nchi jirani sasa wanakuja 
Tanzania kupata tiba hizi ambazo bado hazipo 
katika nchi zao.
Kutokana na uwekezaji mkubwa unaoendelea 

kufanywa na Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
MNH jana imetangaza kwamba iko mbioni kutoa 
tiba kwa wagonjwa wa kiharusi wanaofikishwa 
hospitalini hapo ndani ya saa 24.
Mkurugenzi Mtendaji wa MNH, Profesa 

Mohamed Janabi, amesema kwamba ili 
kufanikisha matibabu hayo tayari amekutana 
na uongozi wa Taasisi ya Weill Cornell Medicine 
ya Marekani kwa lengo la kuanzisha mpango 
maalumu wa matibabu ya wagonjwa wa kiharusi 
watakaofikishwa hospitalini hapo ndani ya saa 24.
Tunapongeza hatua hiyo ya MNH na kwani 

mpango huo utatoa ahueni kubwa kwa wagonjwa 
wa kiharusi. Taarifa zilizopo zinaonesha 
kwamba wagonjwa 30 kati ya 100 wa kiharusi 
wanaotibiwa hospitalini hapo hufariki dunia 
kutokana na kuchelewa kufikishwa hospitali na 
wengine kuishi katika mazingira magumu 
kutokana na baadhi ya viungo kushindwa kufanya 
kazi.
Tiba hiyo ikianza, wagonjwa watakaowahishwa 

ndani ya saa 24, asilimia kubwa watapona 
ugonjwa huo hatari.
Haya ni maendeleo makubwa na tunawahimiza 

MNH na taasisi nyingine za tiba nchini kuendelea 
kuleta tiba za kibingwa Tanzania.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255787559090

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 /  

                                                    + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi

B
AADA ya Tanzania kupata 
Uhuru mwaka 1961 Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere, alitangaza vita 
dhidi ya maadui watatu; 

ujinga, umasikini na maradhi. 
Kwa adui ujinga nchi ilihitaji 

kuelimisha watu wake kuondoka na 
elimu ya kikoloni kuwa ya kibaguzi, 
umaskini ulikuwa mkubwa na 
hivyo nchi ilikuwa na dhima ya 
kuwanyanyua wananchi wake 
kiuchumi lakini pia kulikuwa na tatizo 
la matibabu kutokana ni uduni wa 
miundombinu ya hospitali.
  Tumepiga hatua kwa kiwango 

fulani katika mapambano dhidi ya 
maadui hao watatu lakini mengi 
zaidi yanapaswa kufanywa ili 
nchi yetu izidi kupaa kiuchumi na 
kupunguza umaskini.
Moja ya eneo ambalo 

serikali imefanya kazi 
kubwa ni elimu. Na leo 
nitajikita zaidi tika eneo hili 
na siku nyingine nikipata 
nafasi nitaangalia hayo 
mengine mawili yaliyobaki.
Kimsingi, elimu ni silaha 

muhimu sana ambayo 
mbali na kupambana na 
adui ujinga lakini ikitumika 
vizuri pia inasaidia katika 
kupambana na maadui 
wengine wawili waliobaki 
ambao bado wanatusumbua, 
umasikini na maradhi.
  Ndiyo, kupitia elimu tunapata 

wataalamu kama walimu, madaktari, 
wahandisi, waandishi wa habari, 
marubani wa ndege na kadhalika. 
Lakini pia tunapata wafugaji na 
wakulima wa kisasa na hivyo 
kuondokana na kilimo cha mazoea.
 Mbali na ujenzi wa shule takribani 

kila eneo la nchi yetu kwa maana ya 
shule za msingi, sekondari na hata 
vyuo, kumbukumbu zinaonesha 
kwamba serikali ya Rais Samia Suluhu 
inaendelea kufanya vizuri katika eneo 
hilo.
  Hivi karibuni serikali ilivunja 

rekodi ya kuhakikisha kwamba kila 
mwanafunzi aliyehitimu elimu ya 

LICHA ya serikali kuendelea 
kupambana na rushwa katika 
maeneo mbalimbali ,  bado 
baadhi  ya  watumishi  wa 
serikali wakiwemo askari polisi 
wameendelea kutengeneza 
mazingira ya rushwa. Ukiachana 
na wale wa usalama barabarani, 
bado kwenye vituo vya polisi 
kikiwemo kile cha Chanika, 
rushwa iko nje hata kama 
unakwenda kwa nia tu ya 
kumwekea dhamana ndugu yako.
Ni dhahiri, juhudi zinapaswa 

kuchukulia zaidi kwa watumishi 
wetu wa umma ili kuhakikisha 
rushwa ambayo bado ni adui 
wa haki na sumu ya maendeleo 
anakoma katika nchi yetu.
Ushauri wangu ni muhimu 

watu kuendelea kujitenga na 
rushwa. Pengine ni wakati 
mwafaka kwa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupabana na Rushwa (Takukuru) 
kuweka kambi au kuwa na ofisi 
katika maeneo yanayoaminika 
kuendesha vitendo vya rushwa 
kwa wingi.

sekondari anakwenda sekondari 
na hilo liliwezekana kutokana na 
kujenga madarasa ya kutosha.
 Lakini serikali ya awamu ya sita 

pia imepanua wigo wa elimu bila 
ada kutoka chekeachea hadi kidato 
cha sita huku pia ikiongeza mikopo 
kwa ajili ya wanafunzi wa elimu ya 
juu.  
 Pamoja na serikali kujenga shule 

nyingi bado kuna changamoto za 
hapa na pale zinazofanya ujinga 
uendelee kujichimbia katika nchi 
yetu. Zipo zinazoigusa serikali 
lakini nyingine zinatuhusu sisi 
wananchi wenyewe.
  Baadhi  ya  changamoto 

zinazoigusa serikali  ni 
kuhakikisha mazingira ya 
kusomea yanakuwa mazuri 
zaidi kama vile ujenzi wa 

mabweni  kwenye 
shule za kata i l i 
kunusuru watoto wa 
kike na vishawishi 
v y a  w a n a u m e 
wapumbavu, kuajiri 
walimu wa kutosha 
katika kila shule na 
kupeleka vifaa vya 
kutosha katika shule 
kama vitabu vya 
kutosha, maabara, 
k o m p y u t a  n a 

kadhalika.
Lakini kuna tatizo kwa wazazi 

kwani bado wapo ambao hawana 
mwamko wa elimu.
Inashangaza kusikia kwamba 

mzazi anamshauri mwanae 
kujifelisha darasani ili aolewe 
au akafanye biashara badala 
ya kuhimiza mtoto asome. 
Inasikit isha pia  kugundua 
kwamba inafikia wakati serikali 
inaingilia kati kikamata wazazi 
kwa kushindwa kupeleka watoto 
wao shule licha ya serikali kutoia 
elimu bila ada.     
Kama nilivyokwishadokeza, 

elimu ni silaha muhimu ambayo 
kama itatumiwa vizuri inaweza 
kutokomeza kabisa hawa maadui 
watatu.

Lakini serikali 
ya awamu 
ya sita pia 
imepanua wigo 
wa elimu bila 
ada kutoka 
chekeachea...



7Uelekeo  | Jumatano Novemba 22 - 28, 2023 | Habari Kitaifa

RC amtaka DC mguu kwa 
mguu kutatua changamoto

Kiingereza kuanza  darasa la kwanza 2024

Na Imani Mtumwa, Maelezo

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Lela Muhamed 
Mu s s a ,   a m e k i t a k a   C h u o 
K i k u u  c h a  Ta i f a  c h a 
Zanzibar  (Suza)  kuendelea 
k u t o a  t a a l u m a  z a  f a n i 
mbalimbali ili  kuhakikisha 
kinazalisha wataalamu bora.

A l i y a s e m a  h a yo  w a k a t i 
akizindua Baraza la Nane la 
Suza juzi.

Akizindua Baraza la Nane la 
Suza, alisema wajumbe wote 
walioteuliwa ni watendaji wa 
serikali hivyo ni matumaini yake 
wajumbe hao wanaweza kufanya 
maamuzi mazuri ya kuendelea 
kufanikisha mipango na mikakati 
ya chuo hicho.

Alisema Zanzibar imekuwa na 
ufaulu mkubwa kwa wanafunzi 
wa sekondari, hivyo Suza inahitaji 
kuendelea kuwa na mipango ya 
kuandaa programu mbalimbali 
ziatakazowafanya wanafunzi hao 
kujifunza kupitia chuo hicho.

Pia aliwataka wajumbe hao 
kutumia tafiti mbalimbali juu 
ya miradi mikubwa ili kuleta 
mageuzi yanayoendana na wakati 
na kuisaidia serikali kukuza 
uchumi wa Taifa.

Waziri Lela aliwataka wajumbe 
hao kuhakikisha wanaendelea 
kutatua changamoto za kutanua 
miundombinu ya upatikanaji wa 
fani ili kuhakikisha wanafunzi 
kutoka sekondari  kupata fursa 
ndani ya chuo hicho.

Aidha, aliwataka wajumbe hao 
kufanya kazi kwa kushirikiana na 
wajumbe waliopita ili kuhakikisha 
wanaiendeleza vyema sekta 
ya  elimu na kuhakikisha Suza 
inatoa vipaumbele vya ufundi 
kwa upande wa Zanzibar.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Baraza hilo, Hamida Ahmad 
Muhammed,   a l impongeza 
Waziri wa Elimu kwa kuharakisha 
kuchagua baraza jingine mara 
baada ya kumaliza muda 
kwa baraza la saba ili kuhakikisha 
chuo hicho kinaendelea kuzalisha 
wataalamu wa fani mbalimbali.

N a y e  M a k a m u  M k u u 
w a   c h u o   h i c h o,   Pr o f e s a 
M o h a m m e d  M a k a m e 
Haji, aliwataka wajumbe wapya 
kutumia utaalamu katika 
utekelezaji wa kazi zao ili kuisadia 
Serikali kufikia malengo yake ya 
Uchumi wa Buluu.

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, Albert 
Chalamila, ameitaka Ofisi 
ya Mkuu wa Wilaya ya 
Ilala, kushughulikia ‘mguu 
kwa mguu’  changamoto 
ya ubovu wa barabara za 
Kata ya Msongola iliyopo 
ndani ya Halmashauri ya 
Jiji la Dar es Salaam mara 
baada ya mvua kupungua. 
A l i t o a  m a a g i zo  h a yo 
jana  katika ziara yake ya 
kukagua maeneo ya miradi 
ya kiserikali inayoendelea 
kujengwa katika Kata za 
Msongola, Chanika na 
Zingiziwa ikiwemo ujenzi 
wa shule mpya ya Sekondari 
ya Kata ya Msongola na 
ujenzi wa Zahanati ya 
Nzasa.

“Nimejionea 
changamoto za barabara na 
kwa sasa  hazipitiki, hivyo 
basi ,   naelekeza  of is i 
ya Mkuu wa Wilaya ya 
Ilala,  mvua zikipungua ni 
kuangalia mguu kwa mguu 
athari zilizosababishwa 
na mvua ili tutakapotoa 
fedha za kukarabati miradi 
hiyo tuwe na uhakika, hata 
mvua ikija miradi hiyo 
haitaathirika tena na mvua 
kuliko kukimbilia kufanya 
ukarabati wa muda mfupi 
mfupi wakati huu mvua 
zikiwa zinanyesha tunaweza 

t u k a k a r a b a t i ,  l a k i n i 
hakuwezi kuwa na ubora 
kama  ambavyo  tukisubiri 
mvua zipungue,” alisema.

Katika hatua nyingine, 
Chalamila alipongeza Mkuu 
wa Shule ya Sekondari 
Mvuti kwa usimamizi mzuri 
wa shule mpya ya sekondari 
inayojengwa ndani ya Kata 
ya Msongola kwa thamani 
ya Sh. 528,998,424.

  “Nimekuja nikifuatilia 
ujenzi wa shule hii na 
kujionea jinsi ulivyojengwa 
kwa ubora wa hali ya 
juu kutokana na fedha 
zilizotolewa na serikali,” 
alisema.

Hata hivyo, Chalamila 
aliagiza Zahanati ya Nzasa 
inayojengwa katika Kata 
ya Zingiziwa kwa takribani 
Sh. milioni 150, ifanyiwe 
marekebisho ikiwemo 
k u t e n g e n e z a  n j i a  z a 
chemchem katika eneo hilo 
ili ianze kutumika haraka 
iwezekanavyo.

Naye, Mkuu wa Wilaya 
ya Ilala, Edward Mpogolo, 
aliwataka wakandarasi 
na wasimamizi wengine 
wa miradi ya  shule, kuiga 
mfano wa shule hiyo 
iliyojengwa kisasa ambayo 
madarasa yake yamejengwa 
kwa marumaru, umeme na 
madirisha ya alluminium 
na maabara za kisasa za 
kujifunzia.

Na Mwandishi 
Wetu, Chalinze

UT E K E L E Z A J I  w a 
k u f u n d i s h a  s o m o 
la Kiingereza kuanzia 
darasa la kwanza 

kufuatia mabadiliko ya Mtaala 
wa  Elimu ya Msingi 2023, 
utaanza rasmi Januari, mwakani.

Utekelezaji huo ni hatua 
itakayomuandaa mwanafunzi 
kujiimarisha kwenye matamshi 
na kufanya mawasiliano vizuri 
kwa lugha  hiyo  kuanzia ngazi 
chini ya msingi.

S o m o  h i l o  l i t a a n z a 
kufundishwa darasa la kwanza 
badala ya darasa la tatu tofauti 
na ilivyokuwa  katika Mtaala 
wa Elimu ya Msingi wa mwaka 
2016.

Mwenyekiti wa Maandalizi 
y a  m a f u n z o  y a  s o m o 
l a  K i i n g e r e z a   k u t o k a 
Chuo Kikuu  cha Dar es 
S a l a a m ,   P r o f e s a   G a s t o r 
Mapunda, aliyaeleza hayo katika 
mafunzo yaliyoandaliwa kwa 
kushirikiana  kati  ya Ofisi  ya 
Rais-Tamisemi , Wizara ya Elimu 
Sayansi na Teknolojia kupitia 
Taasisi ya Elimu Tanzania 
katika  Programu ya Mradi wa 

Shule Bora ambayo inatekelezwa 
katika mikoa  tisa  ya  Tanzania 
Bara kwa  ufadhili wa Shirika 
la Msaada la Uingereza (UKaid) 
na kwa usimamizi wa Cambridge 
Education kwa viongozi wa 
elimu  wa  Halmashauri ya 
Chalinze, mkoani Pwani.

Aliwaasa walimu wa somo 
la Kiingereza waongeze umahiri 
wa kutosha ili kuleta matokeo 
chanya katika utekelezaji huo.

Vile vile, Profsa  Mapunda 
al iwataka maofisa  e l imu 
wadhibiti ubora wayatambue 
maboresho hayo na kwenda 
kuyasimamia kikamilifu.

“Kwa mujibu wa mtaala, 
utaanza kwa wanafunzi wa elimu 
ya awali, darasa la kwanza na la 
tatu, lengo la kufanya mabadiliko 
hayo ni kutekeleza ahadi 
aliyoitoa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, ya kufanya mapitio 
ya Sera ya Elimu ya mwaka 2014 
na Madadiliko ya Mtaala ili kuwa 
na sera na mitaala inayoakisi 
mahitaji ya sasa na baadaye.

“Katika kuzingatia maono 
ya Rais kwenye mabadiliko 
haya, tunataka kumuandaa 
m t o t o  a w e z e  k u f i k i a 
n d o t o  z a k e,”   a l i f a f a n u a 
Profesa Mapunda.

Awali, Mkuza Mtaala wa somo 
la Kiingereza kutoka Taasisi ya 
Elimu Tanzania (TET), Neema 
Matingo,  alisema  mafunzo 
hayo yanalenga kuwapa uelewa 
mpana viongozi wa elimu 
kuhusu mabadiliko ya mtaala 
huo.

“Baada ya mafunzo haya 
yatafuata mafunzo ya siku 
tano kwa ajili  ya walimu 
mahiri wa somo la English 
k a t i k a   H a l m a s h a u r i  y a 
Chalinze kuanzia Novemba 
21  hadi 25 yanayoshirikisha 
wawezeshaji kutoka Taasisi 
ya Elimu Tanzania,  Chuo cha 
Agha  Khan,  Chuo cha  Ualimu 
Vikindu na Mdhibiti Ubora wa 
Kanda.”

K w a  u p a n d e 
w a k e ,   M w a l i m u   H a w a 
Waziri  anayefundisha  somo 
la Kiingereza kutoka  Shule 
ya Msingi Magome,  Kata ya 
Pera, Chalinze alisema mafunzo 
hayo yatawaweka vizuri,  na 
kuongeza ari na ufanisi.

Alisema wanaamini baada ya 
mafunzo wataweza kuchambua 
muhtasari wa somo la Kiingereza 
kwa darasa la kwanza na la 
tatu, kuandaa na kutumia mbinu 
za ufundishaji wa somo hilo.

Waziri 
ataka Suza 
kuzalisha 
wataalamu 
bora

Katika 
kuzingatia 
maono ya 
Rais kwenye 
mabadiliko 
haya, 
tunataka 
kumuandaa 
mtoto aweze 
kufikia 
ndoto zake.

“Nimejionea changamoto za barabara na 
kwa sasa hazipitiki, hivyo basi, naelekeza 
ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Ilala, mvua 
zikipungua ni kuangalia mguu kwa 
mguu athari zilizosababishwa na mvua ili 
tutakapotoa fedha za kukarabati miradi hiyo 
tuwe na uhakika, hata mvua ikija miradi 
hiyo haitaathirika tena na mvua...
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Ondoa tabia kikwazo, jenga tabia wezeshi

L
E O  n a o m b a 
niorodheshe baadhi ya 
tabia mbaya ambazo 
ni kikwazo kwenye 
mafanikio yako uwe 

unajua hau hujui. Yaani kama 
unazo tabia hizi au baadhi ya 
hizi, hakikisha unazishughulikia 
na kuziacha. Usiingie nazo 
mwaka mpya wa 2024.

KUKOSA MIPANGO
Tabia ya kutokuwa na 

mipango inayotekelezeka ni 
makosa ambayo inawezekana 
unayarudia kila mwaka na tabia 
hii inakufanya ubaki hapohapo 
au kukufanya hatua zako ziwe 
kidogo.
Mipango  y ako  nd i yo 

utakayoitumia kama alama 
ya kwamba unachokifanya 
kitakufikisha kwenye malengo 
yako, kuna msemo unasema, 
usipopanga basi ujue umepanga 
kushindwa.
Kuishi kwa mipango kuna 

ku tengenezea  n idhamu 
ya  matumiz i  sahih i  ya 
rasilimali zako kama muda na 
fedha. Kuishi kwa mipango 
kunakufanya uweze kufanya 
tathmini ambayo itakusaidia 
kurekebisha pale ambapo 
umekosea.

KUISHIA NJIANI
Ili uweze kupata matokeo 

kwenye maisha, lazima kuwe 
na mwendelezo wa mambo 
(consistency). Kitendo cha 
kuanzisha jambo na kushindwa 
kulipa mwendelezo, kinafanya 
jambo hilo kukosa nguvu ya 
kuja baadaye kulikamilisha, 
nguvu ya kukamilisha jambo 
inapatikana katika mwendelezo.

KUAHIRISHA MAMBO
Tab ia  ya  kugha i r i sha 

au  kuah i r i sha  mambo 
(procrastination) ni moja ya 
tabia vikwazo vya mafanikio 
ya watu.  Kughairisha ni 
kupanga na kila siku unasema 
nitatekeleza kesho.
Ukitaka mafanikio kwenye 

ma i sha ,  wekeza  nguvu 
kwenye utafiti wa mambo. Na 
ukishaamua unatakiwa kuanza 
mara moja utekelezaji. Hii 
itakupa matokeo makubwa 
na kwa haraka. Kwa kifupi, 
kughairisha ni nguvu ya 
kurudisha nyuma ya mafanikio.

KUKATA TAMAA HARAKA
Kukata tamaa ni adui wa 

mafanikio. Kukata tamaa 
kunasababishwa na vikwazo 
ambavyo mtu anakutana navyo 
njiani.
V ikwazo  v inaku fumba 

macho ya akili yako usione 
mwisho wa jambo, unahitaji 
kuona mwisho wa jambo tangu 
mwanzo, ili vikwazo vinapokuja 
uvishinde na kusonga mbele ili 
kulifanikisha jambo lako.
Kimsingi,m changamoto 

zinapaswa kukufanya ukae 

chini na kuangaliua namna ya 
kupambana nazo au kuzigeuza 
fursa.
Kumbuka kisa  maarufu 

kwamba kuna kipande cha 
nyama kiliziba njia ya sisimizi. 
Wakati kipande cha nyama 
kinadondoka kwenye njia yao, 
sisimizi wengine walikuwa 
upande wa pili.
Sisimizi walifikiri, wakaamua 

kugueza ile nyama kitoweo 
hata kama walikaa muda mrefu 
lakini walipata mlo na baada 
ya kulimaliza kile kipande 

wakaendelea na shughuli zao!

UVIVU
Uvivu aghalabu si kukosa 

nguvu ya kutekeleza jambo bali 
kuamua kujitenga na jambo 
hilo kwa kudhani ni gumu ama 
unataka kujipa raha.
Kwa mujibu wa Wikipedia, 

uvivu ni tabia ya kupenda kukaa 
bila kazi maalumu au kuifanya 
bila bidii; hali hiyo inamfanya 
mtu ajihisi daima na uchovu na 
kwamba hawezi kufanya kazi 
ingawa mwili wake ni mzima 
kabisa.
Kimsingi, uvivu ni tabia mbaya 

nyingine kama kughairisha 
mambo. Uvivu pia humkufanya 
mtu afanye jambo kwa ulegevu. 
Uvivu unakufanya ufanye 
jambo katika viwango vya 
chini (substandard), hatua 
ambayo haiwezi kuleta matokeo 
kusudiwa Kuna uhusiano 
mkubwa wa mafanikio ya mtu 
na hatua yake ya kutoendekeza 
uvivu.

KUTOTIMIZA AHADI
Kukosa  uwaj ib ika j i  na 

mwelekeo sahihi  kwenye 
mambo uliyopanga kufanya ni 
tatizo lingibne kubwa. Wewe 
unapanga kuanza kuweka 
akiba, kwa mfano lakini siku 
zinakwenda tu hutekelezi ahadi 
zako mwenyewe.
U n a p a n g a  k u a n z a 

kujiendeleza kwa kusoma 
vitabu, lakini unakosa nguvu 
ya kutekeleza hilo. Unapanga 
kuanza kufanya mazoezi lakini 

unashindwa kutimiza hiyo 
ahadi yako. Tabia hii ni kikwazo 
kikubwa kwako.

KUJINYIMA
Neno ‘Delay gratification’ 

linamaanisha uwezo wa kujizuia 
kufanya mambo ambayo 
yanaonekana mazuri kwa sasa 
kwa ajili ya faida ya baadaye.
Yaani unajinyima starehe za 

muda kwa malengo ya muda 
mrefu, kama vile kunadhibiti 
hamu (appetite) yako au kiu yako 
kwa faida ya afya yako. Kuna 

watu wana kisukari, kwa mfano, 
na hivyo ni muhimu kwao 
kuacha baadhi ya vyakula kwa 
ajili ya afya zao. Hawa wanataka 
kujitenga kabisa na vyakula 
hivyo hata kama wanavipenda 
namna gani
Pia kuna wakati mtu anatakiwa 

kujinyima usingizi kwa saa 
kadhaa ili upate muda wa 
kusoma au kufanya kazi kama 
si kufanya ibada na kujinyima 
starehe mbalimbali kwa muda, 
kwa malengo makubwa ya 
maisha.

KUKOSA MTIRIRIKO WA MAWAZO 
CHANYA
Jiangalie kama mawazo yako 

yametawanyika sana. Mara 
unawaza hili mara lile. Unawaza 
bila kuwa na lengo mahsusi (You 
are thinking nowhere).
Kwa maendeleo yako jikite 

katika wazo moja, lifanyie 
uchunguzi, ongea na watu 
kuhusu wazo hilo kisha lifanyie 
kazi kwa bidii na maarifa kwani 

linaweza kukutoa hapo alipo na 
kukupandisha juu.

MAWASILIANO HAFIFU
Wakati mwingine tatizo 

lako ni uwezo wako mdogo 
katika kuwasiliana ni mdogo 
(poor communication). Hali 
hii itakufanya ushindwe kuwa 
na mahusiano mem ana hata 
kuwasilisha mapendekezo yako 
kwa wengine, jambo ambalo 
litakufanya ukose mawasialiano 
(connections) na wengine.
 Lakini hili ni jambo la 

kujifunza, kuiga na kuzungumza 
na watu wengine.
Anza sasa kutengeneza uwezo 

wako wa kuwasilaiana na 
kujenga hoja zikaeleweka kwa 
watu.

KUPENDA SANA USINGIZI
Ni kweli kwamba kulala 

usingizi kwa saa zinazokubaliwa 
na watalaamu wa afya kwa siku, 
yaani kati ya saa sita hadi nane 
na si chini ya hapo ni jambo 
muhimu kwa afya yako.
Lakini ukijiona ni mtu wa 

kupenda sana usingizi, kwa 
maana ya kuuendekeza, basi 
ujue hilo ni tatizo. Hutotoboa 
na hivyo acha kuanzia sasa hiyo 
tabia. Usingizi usikutawale bali 
uutawale.

KUTOONA MBALI
Tabia hii inakufanya kuona 

vitu vinavyoonekana tu na 
huwezi kuona zaidi ya hapo. 
Yaani umejifungia ndani boksi. 
Lazima kila mara ufikirie mambo 
hata nje ya boksi. Kwamba 
jambo hili ninalitazama hivi, 
vipi nikilitazama vinginevyo! 
Kumsingi unakutakiwa kila mara 
kutafuta na kukubali kupokea 
mawazo mapya juu ya jambo 
fulani.

KUTOKUWA NA VIPAUMBELE
Una t a k iw a  k uwa  n a 

vipaumbele na kuhakikisha 
unavitimiza kwanza kabla ya 
mengine yanayoibuka. Usiishi 
ukiwa mtu wa kila linalokuja 
mbele yako wewe ndiyo hilohilo 
unaibuka nalo.

MTAZAMO MBAYA/FINYU
Usiwe mtu wa kutazama 

zaidi matatizo yako kuliko 
unavyotazama malengo yako.
Moja kati  ya uwekezaji 

mkubwa unaotakiwa kuufanya 
ni kushughulika na tabia zako, 
hasa kuondoa tabia kikwazo na 
kujenga tabia wezeshi. Msingi 
wa mafanikio uko kwenye tabia 
zako zaidi.
Mwisho, endelea kukumbuka 

kuwa, maisha ni mchakato 
(process), hivyo jitihada zozote 
za kutafuta mafanikio kwa njia 
za mkato (shortcuts)haziwezi 
kukupa ushindi utakaodumu.

Wework Consult

Your Partner in Growth.

Dondoo za wiki

Kuishi kwa 
mipango kuna 
kutengenezea 
nidhamu ya 
matumizi sahihi 
ya rasilimali zako 
kama muda na 
fedha. Kuishi 
kwa mipango 
kunakufanya 
uweze kufanya 
tathmini ambayo 
itakusaidia 
kurekebisha pale 
ambapo umekosea.

Na Mwalimu Paul Masatu
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Ondoa tabia kikwazo, jenga tabia wezeshi

L
E O  n a o m b a 
niorodheshe baadhi ya 
tabia mbaya ambazo 
ni kikwazo kwenye 
mafanikio yako uwe 

unajua hau hujui. Yaani kama 
unazo tabia hizi au baadhi ya 
hizi, hakikisha unazishughulikia 
na kuziacha. Usiingie nazo 
mwaka mpya wa 2024.

KUKOSA MIPANGO
Tabia ya kutokuwa na 

mipango inayotekelezeka ni 
makosa ambayo inawezekana 
unayarudia kila mwaka na tabia 
hii inakufanya ubaki hapohapo 
au kukufanya hatua zako ziwe 
kidogo.
Mipango  y ako  nd i yo 

utakayoitumia kama alama 
ya kwamba unachokifanya 
kitakufikisha kwenye malengo 
yako, kuna msemo unasema, 
usipopanga basi ujue umepanga 
kushindwa.
Kuishi kwa mipango kuna 

ku tengenezea  n idhamu 
ya  matumiz i  sahih i  ya 
rasilimali zako kama muda na 
fedha. Kuishi kwa mipango 
kunakufanya uweze kufanya 
tathmini ambayo itakusaidia 
kurekebisha pale ambapo 
umekosea.

KUISHIA NJIANI
Ili uweze kupata matokeo 

kwenye maisha, lazima kuwe 
na mwendelezo wa mambo 
(consistency). Kitendo cha 
kuanzisha jambo na kushindwa 
kulipa mwendelezo, kinafanya 
jambo hilo kukosa nguvu ya 
kuja baadaye kulikamilisha, 
nguvu ya kukamilisha jambo 
inapatikana katika mwendelezo.

KUAHIRISHA MAMBO
Tab ia  ya  kugha i r i sha 

au  kuah i r i sha  mambo 
(procrastination) ni moja ya 
tabia vikwazo vya mafanikio 
ya watu.  Kughairisha ni 
kupanga na kila siku unasema 
nitatekeleza kesho.
Ukitaka mafanikio kwenye 

ma i sha ,  wekeza  nguvu 
kwenye utafiti wa mambo. Na 
ukishaamua unatakiwa kuanza 
mara moja utekelezaji. Hii 
itakupa matokeo makubwa 
na kwa haraka. Kwa kifupi, 
kughairisha ni nguvu ya 
kurudisha nyuma ya mafanikio.

KUKATA TAMAA HARAKA
Kukata tamaa ni adui wa 

mafanikio. Kukata tamaa 
kunasababishwa na vikwazo 
ambavyo mtu anakutana navyo 
njiani.
V ikwazo  v inaku fumba 

macho ya akili yako usione 
mwisho wa jambo, unahitaji 
kuona mwisho wa jambo tangu 
mwanzo, ili vikwazo vinapokuja 
uvishinde na kusonga mbele ili 
kulifanikisha jambo lako.
Kimsingi,m changamoto 

zinapaswa kukufanya ukae 

chini na kuangaliua namna ya 
kupambana nazo au kuzigeuza 
fursa.
Kumbuka kisa  maarufu 

kwamba kuna kipande cha 
nyama kiliziba njia ya sisimizi. 
Wakati kipande cha nyama 
kinadondoka kwenye njia yao, 
sisimizi wengine walikuwa 
upande wa pili.
Sisimizi walifikiri, wakaamua 

kugueza ile nyama kitoweo 
hata kama walikaa muda mrefu 
lakini walipata mlo na baada 
ya kulimaliza kile kipande 

wakaendelea na shughuli zao!

UVIVU
Uvivu aghalabu si kukosa 

nguvu ya kutekeleza jambo bali 
kuamua kujitenga na jambo 
hilo kwa kudhani ni gumu ama 
unataka kujipa raha.
Kwa mujibu wa Wikipedia, 

uvivu ni tabia ya kupenda kukaa 
bila kazi maalumu au kuifanya 
bila bidii; hali hiyo inamfanya 
mtu ajihisi daima na uchovu na 
kwamba hawezi kufanya kazi 
ingawa mwili wake ni mzima 
kabisa.
Kimsingi, uvivu ni tabia mbaya 

nyingine kama kughairisha 
mambo. Uvivu pia humkufanya 
mtu afanye jambo kwa ulegevu. 
Uvivu unakufanya ufanye 
jambo katika viwango vya 
chini (substandard), hatua 
ambayo haiwezi kuleta matokeo 
kusudiwa Kuna uhusiano 
mkubwa wa mafanikio ya mtu 
na hatua yake ya kutoendekeza 
uvivu.

KUTOTIMIZA AHADI
Kukosa  uwaj ib ika j i  na 

mwelekeo sahihi  kwenye 
mambo uliyopanga kufanya ni 
tatizo lingibne kubwa. Wewe 
unapanga kuanza kuweka 
akiba, kwa mfano lakini siku 
zinakwenda tu hutekelezi ahadi 
zako mwenyewe.
U n a p a n g a  k u a n z a 

kujiendeleza kwa kusoma 
vitabu, lakini unakosa nguvu 
ya kutekeleza hilo. Unapanga 
kuanza kufanya mazoezi lakini 

unashindwa kutimiza hiyo 
ahadi yako. Tabia hii ni kikwazo 
kikubwa kwako.

KUJINYIMA
Neno ‘Delay gratification’ 

linamaanisha uwezo wa kujizuia 
kufanya mambo ambayo 
yanaonekana mazuri kwa sasa 
kwa ajili ya faida ya baadaye.
Yaani unajinyima starehe za 

muda kwa malengo ya muda 
mrefu, kama vile kunadhibiti 
hamu (appetite) yako au kiu yako 
kwa faida ya afya yako. Kuna 

watu wana kisukari, kwa mfano, 
na hivyo ni muhimu kwao 
kuacha baadhi ya vyakula kwa 
ajili ya afya zao. Hawa wanataka 
kujitenga kabisa na vyakula 
hivyo hata kama wanavipenda 
namna gani
Pia kuna wakati mtu anatakiwa 

kujinyima usingizi kwa saa 
kadhaa ili upate muda wa 
kusoma au kufanya kazi kama 
si kufanya ibada na kujinyima 
starehe mbalimbali kwa muda, 
kwa malengo makubwa ya 
maisha.

KUKOSA MTIRIRIKO WA MAWAZO 
CHANYA
Jiangalie kama mawazo yako 

yametawanyika sana. Mara 
unawaza hili mara lile. Unawaza 
bila kuwa na lengo mahsusi (You 
are thinking nowhere).
Kwa maendeleo yako jikite 

katika wazo moja, lifanyie 
uchunguzi, ongea na watu 
kuhusu wazo hilo kisha lifanyie 
kazi kwa bidii na maarifa kwani 

linaweza kukutoa hapo alipo na 
kukupandisha juu.

MAWASILIANO HAFIFU
Wakati mwingine tatizo 

lako ni uwezo wako mdogo 
katika kuwasiliana ni mdogo 
(poor communication). Hali 
hii itakufanya ushindwe kuwa 
na mahusiano mem ana hata 
kuwasilisha mapendekezo yako 
kwa wengine, jambo ambalo 
litakufanya ukose mawasialiano 
(connections) na wengine.
 Lakini hili ni jambo la 

kujifunza, kuiga na kuzungumza 
na watu wengine.
Anza sasa kutengeneza uwezo 

wako wa kuwasilaiana na 
kujenga hoja zikaeleweka kwa 
watu.

KUPENDA SANA USINGIZI
Ni kweli kwamba kulala 

usingizi kwa saa zinazokubaliwa 
na watalaamu wa afya kwa siku, 
yaani kati ya saa sita hadi nane 
na si chini ya hapo ni jambo 
muhimu kwa afya yako.
Lakini ukijiona ni mtu wa 

kupenda sana usingizi, kwa 
maana ya kuuendekeza, basi 
ujue hilo ni tatizo. Hutotoboa 
na hivyo acha kuanzia sasa hiyo 
tabia. Usingizi usikutawale bali 
uutawale.

KUTOONA MBALI
Tabia hii inakufanya kuona 

vitu vinavyoonekana tu na 
huwezi kuona zaidi ya hapo. 
Yaani umejifungia ndani boksi. 
Lazima kila mara ufikirie mambo 
hata nje ya boksi. Kwamba 
jambo hili ninalitazama hivi, 
vipi nikilitazama vinginevyo! 
Kumsingi unakutakiwa kila mara 
kutafuta na kukubali kupokea 
mawazo mapya juu ya jambo 
fulani.

KUTOKUWA NA VIPAUMBELE
Una t a k iw a  k uwa  n a 

vipaumbele na kuhakikisha 
unavitimiza kwanza kabla ya 
mengine yanayoibuka. Usiishi 
ukiwa mtu wa kila linalokuja 
mbele yako wewe ndiyo hilohilo 
unaibuka nalo.

MTAZAMO MBAYA/FINYU
Usiwe mtu wa kutazama 

zaidi matatizo yako kuliko 
unavyotazama malengo yako.
Moja kati  ya uwekezaji 

mkubwa unaotakiwa kuufanya 
ni kushughulika na tabia zako, 
hasa kuondoa tabia kikwazo na 
kujenga tabia wezeshi. Msingi 
wa mafanikio uko kwenye tabia 
zako zaidi.
Mwisho, endelea kukumbuka 

kuwa, maisha ni mchakato 
(process), hivyo jitihada zozote 
za kutafuta mafanikio kwa njia 
za mkato (shortcuts)haziwezi 
kukupa ushindi utakaodumu.

Wework Consult

Your Partner in Growth.

Dondoo za wiki

Kuishi kwa 
mipango kuna 
kutengenezea 
nidhamu ya 
matumizi sahihi 
ya rasilimali zako 
kama muda na 
fedha. Kuishi 
kwa mipango 
kunakufanya 
uweze kufanya 
tathmini ambayo 
itakusaidia 
kurekebisha pale 
ambapo umekosea.

Na Mwalimu Paul Masatu
Simu: +255 766 775 255
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Na Reubeni Lumbagala, 
Kongwa

T
UPO kwenye karne ya 
21, karne ya maendeleo 
makubwa ya sayansi ya 
teknolojia, karne yenye 
kasi ya maendeleo 

kwenye kila nyanja. Hata hivyo, 
wapo baadhi ya Watanzania 
we n ze t u  w a c h a c h e,  b a d o 
wanaishi maisha ya ulimwengu 
wa karne ya 15 kwenye karne hii 
ya 21. 

Maisha ya karne ya 15 na 
pengine hadi karne ya19, 
hayakuweka mkazo mkubwa 
kwa wananchi kusaka maarifa 
kupitia shule kwa maana ya elimu 
maalumu. Elimu ya wakati huo 
ambayo ilimbagua sana mtoto 
wa kike, ilikuwa ni elimu isiyo 
maalumu (informal). 

Ikaja ya elimu ya zama ambazo 
tulikuwa tupo chini ya utawala 
wa kikoloni iliyokuwa ya kibaguzi 
pia. Pamoja na ubaguzi huo, 
bado wazazi wengi hawakujua 
umuhimu wa elimu maalumu 
(formal education).

Hata hivyo, elimu ya darasani 
kwa wachache waliofanikiwa 
kuipata, ilisaidia sana kupata 
ukombozi wa kifikra hadi 
kufikia hatua ya kuchukua 
hatua kuuangusha ukoloni kwa 
kuanzisha harakati za kudai uhuru 
ili wananchi waweze kujitawala 
wenyewe na kufurahia maisha. 

Baada ya nchi nyingi za Afrika 
kupata uhuru, Tanzania ikiwemo, 
kumekuwa na juhudi kubwa za 
kuinua sekta ya elimu, tena elimu 
isiyo ya kibaguzi, kuanzia elimu ya 
awali hadi elimu ya juu. 

Juhudi kubwa zinazofanywa 
na serikali na sekta binafsi za 
kuinua sekta ya elimu baada ya 
uhuru, zinatokana na ukweli 
kuwa, maendeleo katika nyanja 
zote yanaanzia na kutegemea 
sana mafanikio ya sekta ya elimu. 
Hivyo, kabla ya kuinua sekta 
nyingine, ni lazima kuanza kuinua 
elimu, kwani elimu ndio chanzo 
cha mafanikio ya kila sekta ya 
maendeleo.

Ni kupitia elimu tunapata 
walimu ambao ni mama na 
baba wa taaluma zote, tunapata 
madaktari, wahandisi, maofisa 
ugani, makarani, madereva hadi 
wakulima na wafugaji wa kisasa.

Kumekuwa na ongezeko kubwa 
la ujenzi wa shule za msingi, 
sekondari, vyuo vya kati na vyuo 
vikuu hapa nchini ili kuongeza 
wigo wa udahili wa wanafunzi 
katika ngazi mbalimbali za 
elimu. Lengo ni kupata wasomi 
wa kutosha ambao ni raslimali 
muhimu kwa ajili ya kuongeza 
kasi ya maendeleo na ukuaji wa 
uchumi.

Ili kuhakikisha kila mtoto 
anapata haki yake muhimu ya 
elimu, mwaka 2016 serikali ilianza 
kutekelezeka kwa vitendo sera ya 
elimu bila ada kuanzia darasa la 
awali hadi kidato cha nne. 

Lakini sasa serikali imeongeza 
wigo hadi kidato cha sita ili watoto 
waweze kusoma shule bila kulipa 
ada ambayo ilikuwa ikiwakwaza 
baadhi ya wazazi na walezi wengi 
hasa wenye vipato vya chini katika 
kusomesha watoto wao.

Serikali inatoa fedha nyingi 
kama ruzuku ya kuendesha sera 
ya elimu bila ada kuanzia shule 

za msingi hadi kidato cha sita, 
hatua inayokwenda sambamba 
na mtazamo wa Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere aliyepata 
kusema kwamba “ukitaka 
kumsaidia mtoto wa maskini, 
mpe elimu.”

Tukiwa tupo karne ya 21 
yenye watu wenye kiu kubwa ya 
kusaka maarifa, ujuzi na stadi 
mbalimbali, wapo baadhi ya 
Watanzania wachache ambao 
wanarudisha nyuma juhudi hizo 
kwa kuwakataza na kuwazuia 
watoto wao wasijiunge na elimu, 
hasa elimu ya sekondari baada ya 
kufaulu elimu ya msingi. 

Baadhi ya wazazi na walezi 
wanafikia hatua ya kuwashauri 
au kuwalazimisha watoto wao 
wajifelishe makusudi katika 
mtihani wa taifa wa darasa la 
saba ili wasiendelee na elimu ya 
sekondari. 

Wazazi na walezi wa aina hii ni 
kikwazo kikubwa dhidi ya mpango 
wa serikali wa kuhakikisha kila 
mtoto anapata haki yake ya 
msingi ya elimu hadi kiwango 
atakachoweza kufika.

Elimu imekuwa ikipewa sifa 
nyingi kama vile ufunguo wa 
maisha lakini imekuwa msaada 
mkubwa kwa wanufaika wengi 
kujitegemea baada ya kuhitimu 
masomo yao. 

Ni jambo la kushangaza kuona 
licha ya utekelezaji wa sera ya 
elimu bila ada, bado wapo baadhi 
ya wazazi na walezi wamekuwa 
hawataki au wanafanya uzembe 
wa kutowapeleka shule kwa 
wakati watoto wao.

W a p o  p i a  w a z a z i 
wanaowashauri watoto wao 

waache shule ili wajishughulishe 
na shughuli nyingine za kiuchumi 
kama vile kilimo, ufugaji, 
uchimbaji madini, biashara na 
kazi za ndani.

Kwa kuwa serikali ina mkono 
mrefu na imedhamiria pasi na 
shaka kuhakikisha kila mtoto 
anapata elimu, imeamua kutumia 
vyombo vyake vya ulinzi na 
usalama kama vile askari polisi na 
wana mgambo kuwasaka wazazi 
wa watoto ambao hushindwa 
kuripori shule kwa wakati au 
kutoripoti kabisa. 

Kila mwanzoni mwa mwaka 
shule zinapofunguliwa, viongozi 
wa serikali katika wilaya na 
mikoa hapa nchini wamekuwa 
wakitoa takwimu katika maeneo 
yao juu ya idadi ya wanafunzi 
ambao wameripoti na ambao 
h a w a k u r i p o t i  k w a  m u d a 
unaotakiwa kisheria. 

Wakati mwingine baadhi ya 
wanafunzi wanaoripoti kwenye 
shule mbalimbali, huwa ni 
matokeo ya matumizi ya nguvu ya 
ziada ya askari mgambo au polisi 
kuwakamata wazazi wa watoto 
hao.

Wakuu wa wilaya, wakurugenzi, 
mofisa tarafa, watendaji kata na 
wa vijiji kote nchini wanafanya 
kazi kubwa kufuatilia watoto 
ambao hawajaripoti shule ili 
waweze kuripoti shule na kuanza 
masomo mara moja. 

Nitoe rai kwa wazazi na walezi 
kubadilika ili kuendana na 
ulimwengu tuliomo. Zama hizi 
ni zama za kila mtoto kupata haki 
yake ya elimu. Hatuwezi kuishi 
maisha ya mwaka 1947 katika 
zama hizi za sayansi na teknolojia.

Ni fedheha kubwa kwa karne 
ya 21 tuliyopo mtoto kusoma 
shule kwa msukumo wa mgambo 
au askari polisi na si kwa ridhaa 
na mapenzi ya wazazi na walezi 
katika kuhakikisha mtoto wao 
anapata haki ya elimu. 

Hebu wazazi tuiunge mkono 
serikali yetu kwa kuwapeleka 
shule watoto wetu na pia 
kuwapatia mahitaji muhimu 
kama sare, viatu, madaftari na 
chakula ili wasome vizuri kwani 
kama wanavyosema wahenga, 
elimu ni ufunguo wa maisha. 

Zoezi la uandikishaji wa 
wanafunzi darasa la kwanza na 
awali linaendelea nchi nzima 
sasa. Hivyo basi, wazazi na walezi 
wenye watoto waliokidhi sifa na 
vigezo vya kuandikishwa darasa la 
awali na la kwanza wajharakishe 
kwenda kuwaandikishe watoto 
wao kwenye shule za msingi 
zilizopo kwenye mitaa, vitongoji, 
vijiji na kata zao ili waanze 
masomo rasmi mwaka 2024. 

Vilevile, wazazi wenye watoto 
waliohitimu darasa la saba 
wajipange kwa ajili ya kuwapeka 
watoto wao shule za sekondari ili 
waendelee na masomo yao kwa 
mwaka ujao wa 2024. 

Mgambo na askari polisi wabaki 
na jukumu lao la msingi la kulinda 
usalama wa raia na mali zao. 
Hili la ufuatiliaji wa wanafunzi 
wanaoshindwa kuandikishwa 
shule na wale wanaoshindwa 
kuripoti shule si kazi yao na kwa 
kweli ni aibu. Wazazi tujiongoze 
wenyewe. Wazazi tubadilike.

R e u b e n i  Lu m b a g a l a  n i 
Mwalimu wa Shule ya Sekondari 
Mlali iliyoko wilaya ya Kongwa 
mkoani Dodoma. Mawasiliana 
yake ni: (+255) 620 800 462.

Ni aibu 
mtoto 
kupelekwa 
shule kwa 
shinikizo 
la polisi

Elimu
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kinachochangia uchepukaji 
ni watu kukimbia uhalisia wa 
kimaumbile!
Kwa sisi tunaoamini maandiko, 

mwanaume kat ika  ndoa 
anahitaji vitu viwili vikubwa 
kutoka kwa mkewe. Cha kwanza 
ni heshima na cha pili ni furaha. 
Hivyo vikikosekana atavitafuta 
kw ing ineko.  Na shangaa 
wanawake wengi hawafundwi 
hilo!
Nik ianza  na  hesh ima , 

mwanaume kwa maumbile 
yake,  akigundua kwamba 
mkewe hamheshimu, taratibu 
anaanza kutafuta mahala 
atakapoheshimiwa. 
Mwenyezi Mungu aliyetuumba 

pia amesema kupitia maandiko 
matakatifu kwamba mwanaume 
ni kichwa cha familia kwa 
maana ndiye kiongozi na hayo ni 
maumbile aliyoumbwa nayo. 
Kuhusu furaha (au niite kitulizo 

cha moyo), kila mwanaume 
mwenye ndoa, anatarajia kupata 
furaha kwa mkewe. Anatarajia 
anapotoka kwenye mahangaiko 
aambiwe maneno yenye furaha. 
Lakini anapokuwa kila mara 
anakumbana na malalamiko, 
masimango na kutoheshimiwa 
nyumbani, basi mwanaume 
huyu anatafuta atakakopata 
furaha.
Niliwahi kuishi Tandika 

Maghorofani na bwana mmoja, 
alikuwa Mwenyezi Mungu 
amemjaalia kazi nzuri na pesa 
haikuwa shida kwake, lakini 
mkewe alikuwa kero kwake 
kutoka na maneno. Hadi sisi 
majirani tukajua kwamba 
jamaa hana amani nyumvani 
kwake na kwa kweli kero za hiyo 
mwanamke zilikuwa zinafika 
hadi kwa majirani. Licha ya kuwa 
bosi huko kazini kwake, jamaa 
nyumbani hana sauti kabisa!
Anaporejea kutoka kazini, 

anaweza kumaliza saa mbili 
akiwa kwenye gari akisililiza 
redio au muziki ‘akihofia’ kwenda 
kukutana na kero za maneno! 
Baada ya muda tukasikia 

huyo bwana kapata mchepuko, 
akakahamia huko jumla na yule 
mwanamke akaanza kuhaha 
hadi kwa waganga matapeli!
Furaha nyingine muhimu 

anayohitaji  mwanamke ni 
pale anapojifungia chumbani 
na  ubavu  wake .  Huko 
anatarajia apate mabusu na 
kutomaswatomaswa na mikono 
laini yenye bangili na hatimaye 
kumpumbazwa!
Nilisoma mahala wanawake 

wa Tanzania nao wakitamani, 
kama ilivyo nchi nyingine, kuwe 
na sheria ambayo mwanaume 
atakapomhitaji mkewe ambaye 

hajisikii kumpa unyumba, basi 
akitumia nguvu au kulazimisha 
kupata haki yake basi ashitakiwe 
kwa kosa la ‘kumbaka mkewe’!
Kimsingi ,  tat izo kubwa 

linalosababisha michepuko 
mingi,  l iko hapa kwenye 
kunyimana ama kupangiana 
muda wa kupewa unyumba 
lakini ajabu katika nusu ya 
kipindi  ki le  ni l ichosikia, 
hata walipokuwa wanafanya 
majumuisho, hili hawakuligusia.
Siku moja kiongozi mmoja wa 

dini alikuwa anatoa mafunzo 
kuhusu ndoa. Kwanza alisema 
mwanamke ili aende peponi, 
anachotakiwa ni kufanya mambo 
machache; ibada, kuacha maasi 
na kumtii mumewe.
A k a s em a  mw a n am k e 

anapokuwa na  mumewe 

nyumbani avae nguo za kuvuta 
hisia. Akasema dini haizuii 
mwanamke kuvaa ‘kimini’ au 
kisuruali-soksi kinachoonesha 
maumbile yake lakini akasema 
mavazi  haya  yanatakiwa 
yavaliwe nyumbani, mbele ya 
mumewe na si barabarani.
A k a s em a  mw a n am k e 

anayejitambua, hujipodoa, 
akavaa nguo za ‘kutamanisha’ 
na kutia manukato anapokuwa 
na mumewe ndani na huwa 
tayari muda wowote mumewe 
anapomtaka. Pigia msitari 
‘anapomtaka’.
Lakini  a jabu,  akasema 

wanawake wengi walio kwenye
ndoa  hu fanya  mambo 

k i n y ume .  Wan apo kuwa 

majumbani huvaa miguo ya 
kushindia huku wakinuka 
vikwapa lakini hujiremba pale 
wanapokwenda magengeni au 
kwenye vikao vya harusi!
Kiongozi  huyo wa dini 

akasema mwanamke yeyote 
a n a yemny ima  mumewe 
unyumba, basi ajue mumewe 
akilala huku amekasirika basi 
malaika humlaani mwanamke 
huyo usiku mzima hadi asubuhi.
Alipoulizwa kuhusu wanaume 

wasiowapa unyumba wake zao, 
akasema ingawa wapo lakini 
ni wachache kulinganisha na 
wanawake na ndio maana 
maandiko hayajamzungumzia 
mwanaume katika hilo.
Akasema kesi nyingi za 

migogoro ya ndoa ambazo 
zimefika kwake, asilimia 90 ni 
za wanawake kuwanyima au 
kuwapa unyumba kwa nadra 
waume zao kwa visingizio vya 
‘sijisikii’, ‘nimechoka’ na sababu 
nyingine zisizo za kisheria kama 
kuwa katika hedhi au ugonjwa.
Kisha akasema kwamba 

kimsingi, kunapofanyika tendo 
la ndoa, mwanamke akifika 
kileleni, ladha anayopata ni 
zaidi ya asilimia 90 ya anayopata 
mwanaume.
Kisha akafafanua: 
“Mwanamke akishapata hizo 

asilimia 90 za ‘raha’ anaweza 
akakaa hata mwezi bila kuhitaji 
tena.
Lakini mwanaume mwenye 

viasilimia vyake 10 au chini ya 
hapo, huhitaji unyumba mara 
kwa mara. 
Akasema bahat i  nzur i , 

maumbile ya mwanamke 
yanamruhusu kumpa unyumba 
mumewe hata kama hajisikii 
kabisa lakini si kinyume chake.”
Ukweli mwingine tunaojifanya 

kuuk imb i a  n i  kwamba 
mwanaume kwa asili haridhiki 
na mke mmoja (polygamous 
by nature) na ndio maana mila 
za mababu na baadhi ya dini 
zinaruhusu mwanaume kuoa 
zaidi ya mke mmoja kama 
atawamudu kwa hali na mali na 
kufanya uadilifu.
Kutokana na asili  hiyo, 

wanaume, ingawa si wote, ndio 
maana wanaweza kuchepuka 
lakini bado wakatimiza haja zote 
na upendo kwa wake zao wa 
ndoa. 
Katika kesi moja ya ndoa 

niliyowahi kushiriki,  mke 
alilalamika baada ya kugundua 
kwamba mumewe anachepuka, 
tena si mchepuko mmoja 
bali zaidi. Kikao kilipomhoji 
mlalamikaji, alikiri kwamba 
tatizo ni mumewe kuwa na 
michepuko tu lakini hakuna 

Jungu Kuu

JUMAPILI iliyopita, ilikuwa 
‘Siku ya Wanaume’ na hivyo 
mijadala kadhaa kwenye 
makundi sogozi na vyombo 

vya habari, ilihusu pia masuala 
mbalimbali yahusuyo wanaume.
Moja ya mada iliyojadiliwa na 

kituo kimoja cha radio ilihusu 
saikolojia ya wanaume, hususani 
athari za masuala yanayowafanya 
kuvumilia maumivu kama vile 
kujizuia kulia kwenye misiba 
inayowagusa, kunyanyaswa na 
wake zao na mengine mfano wa 
hayo.
Lakini mada nyingine ambayo 

nimeona nitoe mchango wangu 
kupitia safu hii ni iliyoendeshwa 
na kituo kingine cha radio, 
iliyokuwa inajaribu kuangalia 
kwa nini  wanaume ndio 
‘wachepukaji’ wakubwa kwenye 
ndoa kulinganisha na wanawake.
Ingawa nilikuta imeshaanza, 

kwa kipande nilichosikiliza, 
w a z u n g u m z a j i  w e n g i 
hawakugusia yale ambayo mimi 
ninaamini yana mchango wake 
katika kuwafanya wanaume 
waongoze kwa kuchepuka.
Kama  wa l i v y o  wen g i 

tunaoamini katika maandiko, 
nianze kwa kusema kwamba 
kuchepuka  n i  kumwas i 
Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwa 
sababu anayechepuka anazini. 
Zinaa inakatazwa na vitabu 

vyote vitakatifu na dini nyingine 
zinakwenda mbali zaidi kwa 
kuliona kosa hilo ni jinai, ambalo 
adhabu yake kwa mtu aliyeoa, 
kama nchi inafuata sheria za dini 
hiyo, ni kifo!
Kwa hiyo ukis ikia  mtu 

anasema ‘hii ni nyumba ndogo 
yangu’, au ‘yule anachepuka’ 
basi kwa muktadha wa dini hiyo 
unazungumza hadharani kosa la 
hatari. Ni kama vile mtu aseme 
‘mimi ni jambazi’, ‘yule ni mhaini 
anataka kupindua nchi’, ‘sisi ni 
wauaji’ na kadhalika.
Lakini, kwa faida yako msomaji 

nilimsikia kiongozi mmoja 
wa dini hiyo akisema kwamba 
pamoja na kuweka sheria kali 
kwa wazinifu, ushahidi wake ili 
hakimu (kadhi) apitishe hukumu 
ya kifo ni ngumu sana. Kwa 
sababu ni mpaka watu wanne 
wawe wameshuhudia wazinifu 
wawili wakiwa kwenye tendo na 
si, kwa mfano, kuwaona wakitoka 
gesti pekee!
Tuliache hilo, tuje kwenye 

mchango wangu, kwa nini 
wanaume wanaongoza kwa 
kuchepuka? Ninaungana na 
hoja nyingi zilizotolewa na 
wazungumzaji lakini nafasi 
haitoshi kuzirejea. Hata hivyo, 
mimi  b ina fs i  n inaamini 

Haya yanachangia wanaume kuchepuka
kilichopungua.
Kwamba unyumba anapata 

kama kawaida, mahitaji ya 
nyumbani na watoto zikiwemo 
ada ni kama kawaida.
Hali ya wanaume kutoridhika 

na  mke  mmoja  s i  kwa 
wanadamu pekee bali hata 
wanyama. Majuzi niliponunua 
mashine  ya  kutotolesha 
vifaranga, mtaalamu aliniambia 
kwamba nikienda kununua 
mayai kwa mfugaji, nihakikishe 
wastani uwe si chini ya jogoo 
moja kwa kuku majike sita ili 
kupata matokeo mazuri.
Vilevile katika jamii nyingi, 

ikiwemo Tanzania, wanaume 
ni wengi kuliko wanawake na 
hawa wote wanahitaji huduma 
za wanaume.
Mhubiri mmoja wa dini 

ya Kiislamu, Dk. Zakir Naik, 
a l ipotembelea  Marekani 
aliulizwa kwa nini Uislamu 
unaruhusu ndoa za mitara. 
Muulizaji akasema ndoa hizo ni 
kumdhalilisha mwanamke.
Dk. Naik akajibu kwamba 

ndoa za mitara ndizo zingejibu 
tatizo la Marekani la kuwa na 
wanawake wengi waliokosa 
waume badala ya kupigia debe 
ushoga. 
Akasema licha ya sensa 

kuonesha kwamba Marekani 
ina wanawake wengi kuliko 
wanaume, baadhi ya wanaume 
hao wachache miongoni mwao 
ni mashoga, wengine ni mapadri 
wa  madhehebu ambayo 
haruhusu kuoa na wengine ni 
wafungwa. 
Akasema kutokana  na 

hali hiyo, ndoa za mitara 
zinapopigwa vita na kuonekana 
ni unyanyasaji (au huku kwetu 
kuonekana ushamba au kitu 
kilichopitwa na wakati), basi 
idadi kubwa ya wanawake 
kutokana na wingi wao watabaki 
kuwa public property (mali ya 
Umma).  
Dk. Naik naye akahoji” “Sasa 

ni lipi jema, kupoteza kidogo 
kummiliki mwanaume peke 
yako au kuwa mali ya umma?”
Ninachosisitiza hapa ni 

wanawake  kuhak i k i s h a 
wanawapa heshima na furaha 
wanaume zao na kwa kufanya 
hivyo michepuka itapungua 
sana. 
Pia kwa wanaume ambao dini 

au mila zinawaruhusu kuoa 
wake zaidi ya mmoja, wasione 
kama ni ushamba, wawanusuru 
wanawake walipokosa ndoa 
mitaani kwa kuwaoa. Kama 
wanaweza kuwahudumia 
kama nyumba ndogo zao, 
hakuna sababu ya kuzini wakati 
wanaweza kuhalalisha.

Kwa sisi tunaoamini 
maandiko, 
mwanaume katika 
ndoa anahitaji vitu 
viwili vikubwa 
kutoka kwa mkewe. 
Cha kwanza ni 
heshima na cha 
pili ni furaha. 
Hivyo vikikosekana 
atavitafuta 
kwingineko. 
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Waache kuchunga, wafuge

Siasa

Na Hamisi Kibari
 

M
OJA ya jambo jema 
lakini linalogeuka 
kuwa kero na tatizo 
kubwa nchini ni 
namna ya kudhibiti 

ongezeko la makundi ya mifugo.
Nchi yetu inatajwa kuwa 

nchi ya pili Afrika kwa wingi 
wa mifugo baada ya Ethiopia. 
Takwimu zilizowahi kutolewa 
t a k r i b a n i  m i a k a  m i w i l i 
iliyopita  zilionesha kwamba 
Tanzania inakadiriwa kuwa na 
ng’ombe milioni 33.9 ikiifuata 
Ethiopia yenye ng’ombe milioni 
60.39.

T a k w i m u  h i z o  p i a 
zilionesha kuwa wakulima 
wadogo  wadogo wana mbuzi 
milioni 24.5, kondoo milioni 
8.5 na kuku milioni 75.1 huku 
wakulima wakubwa wakiwa na 
mbuzi milioni 33.347, kondoo 
milioni 24.236 na kuku milioni 

12.6. 
 

TUNAHITAJI MIFUGO
K i m s i n g i ,  t u n a h i t a j i 

m i f u g o  k w a  s a b a b u  y a 
faida zake kwetu ambazo 
ni kutupa  mbolea,  nyama, 
maziwa, siagi na jibini. Lakini 
pia tunapata mazao mengine 
kama ngozi, kwato na mifupa 
kwa ajili ya uzalishaji wa 
bidhaa mbalimbali kama viatu, 
mikoba, vishikizo na sahani 
zinazotokana na mifupa.

Lakini kikubwa, ufugaji ni 
shughuli ya kiuchumi inayoajiri 
Watanzania wengi kuanzia 
wafugaji wenyewe hadi watu 
wanaojishughulisha na mazao 
yatokanayo na mifugo.

 
UFUGAJI WA KIZAMANI

Lakini kutokana na ufugaji wa 
kizamani au wa mazoea, idadi 
ya watu imekuwa ikiongezeka 
na idadi ya mifugo imekuwa 

ikiongezeka pia.
Kutokana na kuongezeka 

kwa makundi ya mifugo, 
maeneo ya asili ya wafugaji 
kama vile Usukumani na 
Umasaini, yamekuwa hayawezi 
tena kuhimili idadi kubwa 
ya mifugo na hivyo wafugaji 
w a m e l a z i m i k a  k u h a m i a 
maeneo mengine ambayo awali 
yalikuwa hayana kabisa au 
yakiwa na wafugaji wachache.

Baadhi ya mikoa ambayo kwa 
sasa ina makundi makubwa ya 
wafugaji waliohamia kwenye 
maeno hayo katika miaka ya 
karibuni ni Morogoro, Pwani na 
Lindi.

Wingi wa mifugo umekuwa 
ukileta athari katika uharibifu 
wa misitu lakini pia kusababisha 
migogoro isiyokwisha baina 
ya wafugaji ambao wengi ni 
wahamiaji na wakulima ambao 
ni wenyeji.

Kumbukumbu zinaonesha 

Agizo la Waziri Mkuu wafugaji
kubadilika lifanyiwe kazi sasa

kwamba  Mkoa wa Morogoro 
ni moja ya mikoa ambayo 
kwa muda mrefu umekuwa 
ukigubikwa na migogoro baina ya 
wafugaji na wakulima na wakati 
mwingine kushasababisha maafa 
kwa maana ya vifo vya watu.

Hata hivyo, tatizo la migogoro 
i n a y o p i n d u k i a  k w e n y e 
machafuko inazidi kusambaa 
katika mikoa mingine. Mwezi 
Septemba mwaka huu kulikuwa 
na habari zinazoonesha kwamba 
vurugu baina ya wafugaji na 
wakulima katika Kijiji Matekwe 
Wilaya ya Nachingwea mkoani 
Lindi na Kijiji cha Tinganya 
wilayani Tunduru mkoani 
Ruvuma zilisababisha mauaji ya 
watu watatu.

Ni kutokana na hali hiyo, hivi 
karibuni Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa alisema kitendo 
cha wafugaji kuingiza mifugo 
kwenye mashamba ya wakulima 
ni uvunjaji wa sheria. Akasisitiza 
kwamba serikali haitavumilia 
vitendo hivyo.

 
HATUA ZICHUKULIWE

Ni kutokana na hilo, Waziri 

Mkuu anawataka viongozi wa 
kiserikali kuanzia watendaji 
wa kata hadi wakuu wa mikoa 
likiwemo jeshi la polisi kuchukua 
hatua za kisheria pale wafugaji 
wanapoingiza mifugo kwenye 
mashamba ya wakulima.

Waziri  Mkuu ametoa agizo 
hilo wakati akizungumza na 
wananchi kwenye vijiji vya 
Nanjaru na Mkaranga vya Kata 
ya Nambilanje na  Kijiji cha 
Nankonjera kilichopo Kata ya 
Namichiga akiwa katika ziara ya 
kukagua miradi ya maendeleo 
i n a y o t e k e l e z w a  w i l a y a n i 
Ruangwa, mkoani Lindi.

Wa z i r i  M k u u  a n a s e m a 
migogoro baina ya wakulima 
na wafugaji haina tija na serikali 
haitaki kuiona ikiendelea. 
Anasema kati yao hakuna 
mwenye haki zaidi ya mwingine, 
hivyo, kila mmoja aweke mpango 
kazi ambao hautaathiri upande 
wowote.

 
WAFUGAJI WABADILIKE

Waziri Mkuu ameagiza na 
wadau wakiwemo maofisa 
kutoka wizara husika wanapaswa 
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kufanyia kazi mara moja ni 
kuwataka wafugaji wafuge 
mifugo yao kulingana na 
ukubwa wa maeneo yao ya 
malisho.

“Kilimo ni maisha, kilimo ni 
biashara, kilimo ni fedha na 
vivyo hivyo ufugaji ni maisha, 
ufugaji ni biashara na ufugaji 
ni fedha,  hivyo kila mkulima 
alime kulingana na ukubwa 
wa eneo lake na mfugaji afuge 
mifugo kilingana na ukubwa 
wa eneo lake na malisho. Sisi 
sote ni Watanzania na tunataka 
utajiri. Wakulima na wafugaji 
waheshimiane kwani wote ni 
Watanzania,” anasema Waziri 
Mkuu.

Anachosema hapa Waziri 
Mkuu ni wafugaji kusaidiwa, 
kuhamasishwa na ikibidi 
kulazimishwa kufuga kisasa 
kwa maana ya kupunguza 
mifugo na kufuga kisasa, hatua 
inayohusisha kulima malisho 
kwa ajili ya mifugo yao.

“Wafugaji badilikeni fugeni 
kisasa, msione fahari kuwa na 
idadi kubwa ya mifugo ambayo 
mnashindwa kuihudumia. 
Fugeni mifugo michache 
ambayo mtaihudumia vizuri na 
kuiuza kwa gharama kubwa.”

Kadhalika Wazir i  Mkuu 
anawataka watendaji wa vijiji 
kabla hawajagawa maeneo 
kwa wafugaji wahakikishe 
idadi ya mifugo waliyonayo na 
washirikishe serikali ya kijiji na 
wananchi.

 
KIBURI CHA WAFUGAJI

Tatizo ambalo limekuwa 
likisemwa kwamba linawapa 
kiburi wafugaji na hata Waziri 
Mkuu aliligusia ingawa si kwa 
uwazi mkubwa ni kwamba 
wamekuwa wakitumia pesa 
kufanya lolote ikiwemo kuingiza 
mazao yao kwenye mashamba 
ya wakulima!

Imekuwa ikidaiwa kwamba 
kutokana na uwezo wa kifedha 

ambapo mfugaji wanaweza 
kuuza mifugo muda wowote 
bila kusubiri msimu kama 
ilivyo kwa wakulima, wafugaji 
wamekuwa wakifanya makosa 
na hatua zisichukuliwe dhidi 
yao kutokana na ‘kutembeza’ 
fedha.

 
KUMALIZA MISITU

I n g a w a  Wa z i r i  M k u u 
anazungumzia zaidi wafugaji 
kusababisha migogoro baina 
yao na wakulima, lakini wingi 
wa mifugo unasababisha pia 
uharibifu katika misitu.  

M w a k a  2 0 2 2 , 
M k u u  w a   M k o a  w a 
Lindi, Zainab Telack aliwaambia 
waandishi  wa habari  na 
mashirika yanayohifadhi misitu 
waliomtembelea ofisini kwake 
akiwemo mwandishi wa makala 
haya kwamba wafugaji ni tatizo.

Alisema alishangaa kuona 
wafugaji wa jamii ya Wasukuma 
wanaotuhumiwa kumaliza 
misitu Shiyanga wakiwa Lindi. 
Kabla ya kuhamiishiwa Lindi, 
Telack alikuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Shinyanga.

Akizungumzia umuhimu 
wa misitu, Telack anasema 
kilimo tunachosema ni uti wa 
mgongo kitashindikana kama 
hatutakuwa na misitu kwa 
kuwa kilimo chetu bado kwa 
sehemu kubwa kinategemea 
mvua na kwamba misitu ina 
nafasi kubwa ya kuvuta mvua na 
kulinda vyanzo vya maji.

“Sasa hivi tunasema Lindi 
ina misitu mingi. Ni kweli, 
lakini kama isipotunzwa, 
misitu tunayoizungumzia 
leo haitakuwepo (kesho),” 
anasema.

Faida nyingine ya misitu kwa 
mwanadamu na viumbe hai 
wengine ni kunyonya hewa 
ukaa na kutoa hewa safi, kuwa 
makazi ya viumbe mbalimbali 
na ndani ya misitu hupatikana 
miti-dawa, miti ya mbao na miti 

kwa ajili ya nishati ya kupikia 
(mkaa na kuni).

Kiuchumi, misitu huwezesha 
ufugaji wa nyuki lakini pia 
misitu,  kama i l ivyotajwa 
hapo juu hutoa mbao za aina 
mbalimbali na nishati za mkaa 
na kuni.

Inaelezwa kwamba asilimia 
takribani 45 ya misitu ya 
Tanzania iko katika ardhi za 
vijiji na hii ndio inayoharibiwa 
zaidi kwa kukatwa kwa njia 
isiyo endelevu sambamba 
na kuvamiwa na makundi ya 
mifugo kwa ajili ya malisho.

 
NG’OMBE MILIONI 10 
WALIOBORESHWA

Mwaka jana, wakati wa 
m a o n e s h o  y a  Na n e n a n e 
k i t a i f a  m k o a n i  M b e y a , 
Makamu wa Rais, Dk.  Phillip 
M p a n g o  a l i a m b i w a 
kwamba endapo wafugaji nchi 
nzima watatumia ng’ombe 
walioboreshwa,  Tanzania 
itahitaji kuwa  na  ng’ombe 
milioni 10 pekee wenye kilo za 
nyama na kutoa maziwa kama 
yanayozalishwa  na  ng’ombe 
wanaokadiriwa kuwa milioni 33 
na ushei nchini.

Huo ulikuwa ni mtazamo 
w a  M o h a m e d  M b o g o , 
Mkurugenzi wa mashamba ya 
ng’ombe ya Mbogo Ranches 
yaliyoko Mbarali  mkoani 
Mbeya  na  Ubena Zomozi, 
Chalinze.

M b o g o  a l i t o a  m a e l ezo 
hayo kwa Makamu wa Rais, 
alipotembelea banda lao. 
K a t i k a  m a o n e s h o  h a y o, 
shamba la Mbogo lilionesha 
namna ng’ombe wa asili 
wanavyokuwa na uzito mdogo 
kulinganisha na walioboreshwa.

Alionesha ng’ombe wa asili 
wa miaka miwili akiwa na uzito 
kilo 196, lakini aliyeboreshwa 
wa umri huo huo kwa dume la 
boran akiwa  na  uzito wa kilo 
347.

Alionesha pia ng’ombe aina 
ya boran aliyeboreshwa kwa 
kutumia mbegu ya Sussex 
mwenye umri wa mika miwili 
lakini akiwa na kilo 451.

Shamba hilo pia lilileta 
ng’ombe wa mbegu wa boran wa 
miaka mitatu mwenye na uzito 
wa kilo 625.

A l i s h a u r i  Wa t a n z a n i a 
kuchangamkia kufuga ng’ombe 
aina ya boran kwa sababu 
kimsingi ni ng’ombe wa asili 
aliyeboreshwa.

“ H u y u  n g ’ o m b e 
a m e t o k a n a   n a   n g’ o m b e 
w a  a s i l i ,  a n a v u m i l i a 
m a g o n j w a   n a   k u c h u n g a 
malisho yoyote kama ng’ombe 
wa asili,” alisema.

Alisema wenzetu katika 
nchi jirani ya Kenya ambako 
ndiko walichukua mbegu hiyo 
wamenufaika sana na aina hiyo 
ya ng’ombe.

Mbogo alionesha pia aina 
takribani nne za mbuzi, kuanzia 
wa asili na walioboreswa huku 
hata kwa kuangalia kwa macho 
wale wa asili wakionekana 
wadogo kul inganisha  na 
walioboreshwa ingawa wote 
wana umri mmoja.

M b u z i  w a l i o b o r e s h w a 
alisema wanatokana na mbegu 
ya Galla-goat ambayo asili yao 
ni Somalia.

“Kwa hiyo hata mbuzi 
wetu tunaweza kuwaboresha 
k w a  k u c h a n g a n y a 
mbegu  na  kufanya ufugaji 
wenye tija,” alisema Mbogo.

Mfugaji huyo alimshukuru 
Rais Samia kwa hatua ya 
kulitaka Shirika la Ranchi za 
Taifa (Narco) kuona namna 
nzuri ya kutumia mashamba 
yake 14 yenye ukubwa wa zaidi 
ya hekta 600,000 kwa tija kuliko 
ilivyo sasa.

W a k a t i  M a k a m u  w a 
R a i s  a l i p o p i t a  k w e n y e 
b a n d a  l a k e ,   M b o g o 
a l i m w o m b a  i k i w e z e k a n a 

wafugaji binafsi kama yeye 
wagawiwe mashamba hayo.
Alipozungumza na mwandishi 
wa makala haya, Mbogo alisema 
wafugaji wengi wa Tanzania 
wanachunga ng’ombe badala 
ya kufuga na kwamba umefika 
wakati wabadilike.

Ni vyema wadau na wizara 
husika kuhamaisha maarifa 
kama ya akina  Mbogo kwa 
wafugaji wetu, wakianza na wale 
wakubwa.

 
MATUMIZI BORA YA ARDHI

Ni bora pia vijiji visaidiwe na 
serikali kuhakikisha kila kimoja 
kinapimwa na hatimaye kuwa 
na mpango wa matumizi bora 
ya ardhi.

K i j i j i  k i n a p o k u w a  n a 
mpango wa matumizi bora ya 
ardhi maana yake ni kwamba 
kunakuwa na eneo linalotengwa 
kwa ajili ya makazi, eneo kwa 
ajili ya shughuli za michezo, 
eneo la ofisi na huduma za 
kijamii ikiwemo shule na vyuo, 
eneo la mashamba, eneo la 
msitu wa kijiji na neo la malisho.

Maeneo haya yanatakiwa 
kutunzwa na kufanya shughuli 
iliyokusudiwa.

Isiwe pia kama Halmashauri 
y a  B a g a m a y o  a m b a y o 
miezi  michache i l iyopita 
wafugaji   waliwalalamikia 
baadhi ya viongozi wa vijiji 
kuwa sehemu ya migogoro kati 
yao na wakulima inatokana 
na kuhodhi na kuuza maeneo 
yaliotegwa kwa ajili ya malisho 
ya mifugo kwa wawekezaji.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti wakati wa mkutano na 
Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, 
Halima Okash,  aliyeamua 
kusikiliza kero za wafugaji 
hao, walisema mapigano kati 
yao na wakulima yamekuwa 
yakichochewa na viongozi wa 
vijiji kutokana na kuuza maeneo 
ya malisho kwa wawekezaji 
kinyume cha taratibu.
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Na Dk. Felician Kilahama

NAMSHUKURU Mungu 
kwa namna anavyotujaalia 
amani pamoja na zawadi 
ya uhai na afya njema 

Watanzania wote. 
Huu ni mwendelezo wa makala 

inayofafanua kuhusu kupima 
maendeleo/mafanikio ya Tanzania 
kwenye mizania moja na mataifa 
tajiri au yaliyoendelea kuwa 
pengine si jambo sahihi.

Sehemu ya kwanza ilimalizika 
kwa kuonesha kuwa wale wageni 
kutoka Ulaya waliokuja huku kwetu 
wakijulikana ni ‘wavumbuzi’ au 
‘wamisionari’ walikuja Afrika kati ya 
Karne ya 14 na 18 wakitanguliwa na 
Waarabu kutoka Mashariki ya Kati 
waliofika Afrika tangu karne ya saba. 

Pamoja na mambo mengine, 
wazungu kutoka Ulaya waligundua 
kuwa Afrika halikuwa bara lililo 
gizani bali limesheheni rasilimali, 
watu wenye nguvu na uwezo wa 
kufanya kazi pamoja na maliasili za 
kutosha.

Mataifa ya Ulaya yaliyokuja Afrika 
ni pamoja na Ujerumani, Ureno, 
Uingereza, Ubelgiji, Ufaransa, 
Uholanzi, Hispania, na mengineyo. 
Kitu cha kwanza walichokifanya ni 
kugawana maeneo ya kutawala ili 
waweze kunufaika zaidi na raslimali 
zetu na wasigombane wao kwa wao.

Baada ya kugawana maeneo ya 
bara letu kati yao; mipaka ikawekwa 
na mataifa ya Afrika yakawa kwenye 
ramani kama walivyokubaliana hao 
wageni. Mipaka hii kwa sehemu 
kubwa ndio inayotumika hadi leo.

Wakoloni hao walifanikiwa kwa 
sababu walikuwa na nguvu za kivita, 
kimaarifa na kimiuondombinu 
kuwazidi mababu zetu hivyo, 
wakaweza kutekeleza azma yao 
barani Afrika kiulaini!

Hata hivyo, halikuwa jambo rahisi 
maana wakoloni walikumbana 
na upinzani mkali katika maeneo 
mbalimbali ikiwemo Tanzania 

kama vita vya Majimaji Songea, 
Mkoani Ruvuma na kule Kenya 
wakakumbana na vita vya Maumau. 

Kwa hapa Tanzania, mbali na 
Majimaji, kulikuwepo mapambano 
sehemu nyingine nchini mathalani, 
kwa Chifu Mkwawa, Iringa kwa 
Chifu Milambo kule Tabora na 
sehemu nyinginezo. 

Kama ilivyokwisha dokezwa, 
wakoloni walikuwa na nguvu 
kwa sababu mataifa ya Ulaya na 
Amerika wakati huo (karne ya 18), 
walishajijengea uwezo wa kutosha, 
kitaaluma na miundombinu ya 
usafiri na usafirishaji kama vile 
‘merikebu’. Isitoshe walikuwa na 
silaha za moto kama bunduki na 
risasi za kutosha.

Kw a  u p a n d e  m w i n g i n e , 
inafahamika kwamba Waarabu 
walianza kufanya biashara ya 
watumwa tangu karne ya saba na 
biashara hiyo iliendelea hadi miaka 
ya 1960 wakati baadhi ya nchi za 
kiafrika zilipoanza kupata uhuru. 

Njia kuu mbili zilitumika katika 
biashara hiyo ya utumwa; kutoka 
Pwani ya Afrika hadi Mashariki 
ya Kati (Middle East). Pili, ni ile ya 
“trans-Saharan Caravan Traffic” 
ikiungana na biashara ya watumwa 
iliyoanzia Afrika Magaharibi 
kwenda Amerika Kaskazini na Kati 
(nchi za Caribbean) hadi Brazil 
(Amerika ya Kusini). 

Vilevile,  kupitia Pwani ya 
mashariki mwa Afrika, watumwa 
walipelekwa Uarabuni.

Kwa upande wa Afrika Mashariki, 
biashara ya watumwa ilianzia 
Kaskazini hadi kusini mwa Afrika 
kwa kuunganisha maeneo ya 
Ethiopia na Eritrea pamoja na 
Somalia na kuteremkia Afrika 
Mashariki hadi eneo la ‘Maziwa 
Makuu’ mpaka Msumbiji. 

Historia inaonyesha kuwa kutoka 
Afrika watu kati ya milioni 12 hadi 
15 walipelekwa sehemu mbalimbali 
duniani.

Pamoja na hayo yote kufanyika 

Afrika, bado mataifa ya Ulaya 
yaliyotawala nchi mbalimbali; 
harakati hizo zilikuwa ni sehemu 
ya mikakati yao hasa ya kujiletea 
maendeleo yaliyochochewa na 
kukua kwa viwanda/uchumi 
takribani zaidi ya miaka 300 
iliyopita. 

Hali  hiyo i l ichangia sana 
kuwafanya waje Afrika baada 
ya kugundua kuwa zilikuwepo 
fursa za kutosha. Hivyo, Wakoloni 
walichukua rasilimali nyingi katika 
maeneo mbalimbali ya Afrika.

Pamoja na nguvukazi kubwa 
kuchukuliwa kama watumwa, pia 
walichukua madini mbalimbali 
pamoja na rasilimali nyingi kama 
madini,  vito vya thamani, mbao, 
magogo na nguzo kutoka kwenye 
misitu ya asili. 

Vilevile walipora mazao na 
malighafi za viwanda mathalani, 
pamba, kahawa, ngozi za wanyama 
kama chui, simba, mamba na 
kadhalika; meno ya tembo na faru 
pamoja na rasilimali nyinginezo 
walizoziona kuwa zina thamani 
kiuchumi na kijamii.

Kimsingi, wakoloni waliweza 
kuyafanya hayo kutokana na 
uwezo wa kimaendeleo na 
kiuchumi waliokuwa wameufikia. 
Wakati huo Afrika ilikuwa kwenye 
hali isiyoeleweka kielimu na 
kimaendeleo. 

M a e n d e l e o  y a l i y o f a n y i k a 
kwenye ‘makoloni ’  husika, 
yalilenga kuwawezesha wakoloni 
kusafirisha malighafi, madini na 
bidhaa nyinginezo kutoka Afrika. 
Mathalani, hapa kwetu, Wajerumani 
na Waingereza walijenga reli ya kati 
hadi Mwanza na Kigoma; pia mpaka 
Arusha na Tanga na baadaye Kaliua 
mpaka Mpanda. Vilevile, ilikuwepo 
reli kutoka Tanga hadi eneo la ‘Zigi’ 
kwenye Msitu Asilia wa Amani 
Wilayani Muheza. 

Kadhalika, zilijengwa bandari 
kwenye mwambao wa Bahari ya 
Hindi na katika Maziwa Makuu 

(Victoria, Tanganyika na Nyasa) 
kwa ajili ya kurahisisha usafirishaji 
wa bidhaa/malighafi na watumwa 
kwenda maeneo kusudiwa nje ya 
Afrika.

Je, hali kama hiyo iliashiria nini 
kwa mustakabali mzima kwa Afrika? 
Jitihada za mataifa ya Ulaya kuwa na 
makoloni katika Afriaka zilipelekea 
Bara letu kudhoofika kijamii, 
kiutamaduni na kimaendeleo. 

Kupitia Kitabu kilichoandikwa na 
‘Walter Rodney (1972); mwandishi 
alieleza kinaganaga jinsi Afrika 
ilivyonyonywa kimakusudi na 
kutoendelezwa na wakoloni. Moja 
ya hoja zake kuu katika kitabu hicho, 
inasisitiza kuwa “Afrika iliendeleza 
mataifa ya Ulaya kwa kasi kubwa 
na wakati huohuo, mataifa ya Ulaya 
yaliifanya Afrika kuwa duni kwa 
takribani kasi hiyohiyo.”

Tuseme nini juu ya hali hiyo? Ni 
hali ambayo haikutarajiwa maana 
kwa miaka mingi, Afrika ilidumaa 
kwa kupungukiwa nguvukazi yake 
muhimu pamoja na kuporwa kwa 
rasilimali zake muhimu hususani 
maliasili kama misitu, madini, 
wanyamapori na nyinginezo 
kutokana na dhamira ya wakoloni 
kuendeleza mataifa yao. 

Tulipopata uhuru Desemba 
9, 1961, Baba wa Taifa, Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere, Rais wa 
kwanza wa nchi yetu, alitangaza 
mapambano ya kitaifa dhidi ya 
maadui watatu; maradhi, ujinga na 
imaskini. 

Hivyo, ikawa ndiyo mwanzo 
wa juhudi za kujiletea maendeleo 
baada ya kutawaliwa/kudhoofishwa 
na wakoloni kwa miaka mingi. 
Vilevile, akatahadharisha kuwa 
Ulaya wameendelea sana wakati 
sisi tupo nyuma. Hivyo akasema 
tufanye kazi kwa bidii na maarifa 
kiasi kwamba Ulaya na Amerika 
wakiwa wanatembea sisi tukimbie 
tena bila kuchoka.

Taifa linatimiza miaka 62 tangu 
tujitawale na wakati huohuo bado 

Umasikini na maendeleo 
ya Tanzania - 2 

Jamii
tunapambana na maadui walewale 
kwa kiasi kikubwa.

Ndiyo,  tumepiga hatua kiasi 
katika utoaji wa huduma za jamii 
na miundombinu katika sekta za 
afya (maradhi), elimu (ujinga) na 
uchumi (umaskini) lakini bado 
hatujfikia viwango takiwa ili 
kukidhi mahitaji kwa watanzania 
wote. 

Ba d o  m e n g i  y a n a t a k i w a 
kufanywa na kuendelezwa 
katika kukuza uchumi wa mtu 
mmojammoja, jamii na taifa zima 
kwa ujumla. 

K a m a  t a i f a  n i  m u h i m u 
tuzidi kuiunga mkono serikali 
inavyopambana katika kuhakikisha 
kila mmoja wetu anapata riziki 
yake kila siku, iwe ni wakulima, 
wafugaji, wafanyakazi wa umma 
na sekta binafsi; wafanyabiashara 
na wajasiliamali. 

Kwa kuwa viongozi wana 
m c h a n g o  m k u bw a  k a t i k a 
kuharakisha au kurudisha nyuma 
maendeleo yetu, tunapoelekea 
kwenye chaguzi zijazo tuwe makini 
pia katika kuhakikisha tunapata 
viongozi watakaotanguliza maslahi 
ya nchi yetu mbele na si matumbo, 
uchoyo na ubinafsi wao.

Kwa maneno mengine, kila 
mmoja apambane ili kujitoa katika 
usemi wa “mradi mkono uende 
kinywani”; ukimaanisha kwamba 
mtu apate chakula mengineyo 
yatafuata. Nchi yetu bado ina 
raslimali nyingi zinazoweza 
kuharakisha maendeleo yetu ya 
kiuchumi.

Kwa hiyo ukiangalia, bado 
matatizo yetu ya leo yana kiini 
chake kwenye minyororo ya 
kikoloni kwani licha ya kutupatia 
uhuru wa bendera, wameendelea 
kutubana kwenye eneo la uhuru 
wa kiuchumi.

Hivyo, taifa linajikuta katika 
hali yenye changamoto kadhaa za 
kiuchumi, kitamaduni, kimaadili 
na kimaendeleo kwani mataifa 
yal iyoitawala Afr ika,  kama 
ilivyokwishakuelezwa, hawakuja 
kwa mtazamo wa kuendeleza 
Afrika; bali kujikwamua kiuchumi 
na kuendeleza mataifa yao.

Na kwa kuwa wakoloni Hawa 
w a l i s h a o n j a  n a  k u f a h a m u 
maendeleo maana yake nini; 
hawakuwa na ajizi isipokuwa 
kufanya kweli ili wajiendeleze zaidi 
kupitia nguvukazi kutoka Afrika 
pamoja na rasilimali nyinginezo 
nyingi kulingana na uwezo 
waliokuwa nao wa kuzichukua 
maana hapakuwepo na kizuizi cha 
maana. 

Hata hivyo, maandiko matakatifu 
yanatutahadharisha kuwa “iwapo 
misingi ikiharibika, mwenyehaki 
atafanya nini?” Kabla ya wakoloni 
kuja Afrika, kulikuwepo misingi 
i l i yoweze s h a  w a k a z i  w a k e 
kuyamudu maisha yao. 

Kitendo cha kutawaliwa ikawa 
ndiyo chimbuko la kuharibika 
kwa misingi husika: kwa hali 
hiyo mwenye haki (mwananchi) 
atafanya nini? Ndiyo maana 
mwandishi wa kitabu cha ‘How 
Europe Underdeveloped Africa’ 
Walter Rodney (1972), akafafanua 
m a m b o  y a l i v y o k u w a  h a d i 
kuisababishia Afrika kuzorota 
kiuchumi na kimaendeleo; kwa 
spidi ileile ya kuondoka kwa 
rasilimali Afrika na kuzipeleka 
Ulaya na kwingineko duniani.

Itaendelea
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Afya

WA T U  w e n g i 
wanaposikia neno 
saratani, huhusisha 
na ugonjwa hatari na 

matokeo mabaya.
Lakini tangu miaka ya 1970, 

kiwango cha kuishi kimeongezeka 
kwa sababu tatu hasa kwa 
utambuzi wa mapema.

Na hakika, saratani nyingi 
z i n a w e z a  k u t i b i w a  n a 
matokeo mazuri kwa mgonjwa 
zinapogunduliwa kabla hazijakua 
sana.

Tatizo ni kwamba mara nyingi 
watu wengine hupuuza baadhi 
ya dalili ambazo zinaweza kuwa 
muhimu kwa uchunguzi wa 
mapema.

Kw a  m u j i b u  w a  u t a f i t i 
uliofanywa na Shirika la Cancer 
Research UK, zaidi ya nusu ya 
Waingereza kwa wakati fulani, 
wamekumbwa na moja ya dalili 
zinazoweza kuashiria uwepo wa 
saratani, lakini ni asilimia mbili 
tu walidhani wanaweza kuugua 
ugonjwa huo na zaidi ya theluthi 
moja, walipuuza kabisa na 
hawakwenda kumuona daktari.

Katriina Whitaker, Mtafiti 
katika Chuo Kikuu cha London na 
Mwandishi Mkuu wa utafiti huo, 
anasema: “Baadhi wanadhani 
hatupaswi kuwahimiza watu kuwa 
na shauku kujua hali za afya zao, 
lakini tuna shida na watu ambao 
wanaona aibu kwenda kwa daktari 
kwa sababu wanaamini kwamba 
watapoteza muda na kupoteza 
rasilimali za mfumo wa afya bila 
manufaa.

A n a o n g e z a :  “ Tu n a t a k i w a 
kutuma ujumbe kwamba ukiwa 
na dalili ambazo haziondoki, hasa 
zile zinazoonekana kuwa ni dalili 
za tahadhari, usipuuze, nenda kwa 
daktari kutafuta msaada,” 

Dalili 10 za jumla za saratani 
ambazo kulingana na Jumuiya ya 
Saratani ya Amerika, mtu hapaswi 
kuzipuuza.

1. KUPUNGUA UZITO BILA 
SABABU

Watu wengi walio na Saratani, 
hupoteza uzito wakati fulani.

Unapopoteza uzito bila sababu 
yoyote, inaitwa kupoteza uzito 
usiojulikana.

K u p u n g u a  k w a  u z i t o 
usioelezewa kwa kilo 5 au zaidi 
inaweza kuwa ishara ya kwanza ya 
saratani.

Hii hutokea mara nyingi zaidi 
katika saratani ya kongosho, 
tumbo, umio, au mapafu.

 
2. HOMA

Homa ni ya kawaida sana kwa 
wagonjwa walio na saratani, 
ingawa hutokea mara nyingi zaidi 
baada ya saratani kuenea kutoka 
pale ilipoanzia.

Karibu kila mtu aliye na Saratani, 
atapata homa wakati fulani, haswa 
ikiwa saratani au matibabu yake 
yataathiri mfumo wa kinga. Homa 
inaweza kuwa ishara ya mapema 
ya saratani, kama vile leukemia au 
lymphoma.

3. UCHOVU
Uchovu ni mwingi ambao 

hauishi wakati wa kupumzika. 
Inaweza kuwa dalili ya saratani 
inavyoendelea.

Hata hivyo, katika saratani 
nyingine, kama vile ya damu, 
u c h ov u  u n a w e z a  k u t o k e a 
mwanzoni.

Baadhi ya saratani za koloni 
au tumbo zinaweza kusababisha 
upotezaji  wa damu ambao 
hauonekani wazi.

Hii ni njia nyingine ambayo 
saratani inaweza kusababisha 
uchovu.

4. MABADILIKO YA NGOZI-
Pamoja na saratani ya ngozi, 

saratani nyingine zinaweza 
kusababisha mabadiliko ya ngozi 
ambayo yanaweza kuonekana. 
Ishara na dalili hizi ni pamoja na:

•	 Kuweka weusi kwenye ngozi 
(hyperpigmentation)

•	 Ngozi na macho kuwa na 
manjano (jaundice)

•	 U we k u n d u  w a  n g oz i 
(erythema). Kuwasha

•	 Ukuaji wa nywele kupita 
kiasi

5. MABADILIKO YA TABIA YA 
TUMBO AU KUFANYA KAZI 
KWA KIBOFU

Kufunga choo, kuhara au 
mabadiliko katika umbo la kinyesi 
kwa muda mrefu inaweza kuwa 
ishara ya saratani ya koloni.

Kw a  u p a n d e  m w i n g i n e, 
maumivu wakati wa kujisaidia 
haja ndogo, damu kwenye mkojo 
au mabadiliko katika utendaji 

wa kibofu cha mkojo (kama vile 
kujisaidia zaidi au chini ya mara 
kwa mara) yanaweza kuhusishwa 
na saratani ya kibofu cha mkojo au 
kibofu.

6. VIDONDA VISIVYOPONA
Watu wengi wanajua kwamba 

fuko ambazo hukua, kuumiza 
au kuvuja damu, zinaweza kuwa 
dalili za saratani ya ngozi, lakini 
pia tunapaswa kuwa waangalifu 
kwa majeraha madogo ambayo 
hayaponi kwa zaidi ya wiki nne.

Kidonda cha mdomo ambacho 
hakiponi, kinaweza kuwa kwa 
sababu ya saratani ya mdomo.

Mabadiliko yoyote katika kinywa 
chako ambayo hudumu kwa muda 
mrefu yanapaswa kuchunguzwa 
mara moja na daktari au daktari 
wa meno.

Vidonda kwenye uume au 
uke vinaweza kuwa dalili za 
maambukizi au saratani ya 
hatua ya awali, na vinapaswa 
kuchunguzwa na mtaalamu wa 
afya.

7.KUTOKA DAMU
Kwa upande mwingine, ikiwa 

damu inaonekana kwenye kinyesi 
(ambayo inaweza kuwa na rangi 
nyeusi sana), inaweza kuwa ishara 
ya saratani ya koloni au saratani ya 
puru.

Saratani ya shingo ya kizazi ya 
endometriamu (kitambaa cha 
uterasi), inaweza kusababisha 
kutokwa na damu kusiko kwa 
kawaida katika uke.

Pia, damu katika mkojo, inaweza 

kuwa ishara ya saratani ya kibofu 
au figo.

Kutokwa na damu kutoka kwa 
chuchu, kunaweza kuwa ishara ya 
saratani ya matiti.

8. UGUMU AU UZITO MAHALI 
POPOTE KWENYE MWILI

Saratani nyingi  zinaweza 
kuhisiwa kupitia ngozi. 

Saratani hizi hutokea hasa 
kwenye matiti, tezi dume, tezi 
(lymph nodes) na tishu laini za 
mwili. Uzito au ugumu unaweza 
kuwa ishara ya mapema ya 
saratani.

9. UGUMU WA KUMEZA
U k o s e f u  w a  c h a k u l a 

unaoendelea au ugumu wa 
kumeza, inaweza kuwa dalili za 
saratani ya umio (mrija unaoelekea 
kwenye tumbo),  tumbo au 
koromeo (koo).

Hata hivyo, kama dalili nyingi 
kwenye orodha hii, mara nyingi 
husababishwa na sababu nyingine 
isipokuwa saratani.

10. KIKOHOZI CHA KUDUMU AU 
SAUTI YA KUKWARUZA

Kikohozi cha kudumu kinaweza 
kuwa ishara ya saratani ya mapafu.

Inashauriwa kumtembelea 
daktari ikiwa umekuwa ukiugua 
kwa zaidi ya wiki tatu.

Wakati huo huo, sauti ya 
kukwaruza inaweza kuwa ishara 
ya saratani ya zoloto (sehemu ya 
mwanzo ya koromeo) au saratani 
ya tezi.

BBC. 

Dalili 10 za saratani zisizotambulika kirahisi
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mkopo unatakiwa uwe ni kwa 
ajili ya kuwekeza ama kufanya 
jambo muhimu la dharura na 
siyo kukopa kwa ajili ya kuolea 
mke mwingine, au kustarehe kwa 
mfano.
Kwa mantiki hiyo, mtu yeyote 

makini hukopa ili afanye mambo 
ya mendeleo leo huku akilipa 
taratibu kwa sababu thamani ya 
fedha zake leo haiwi sawa kadri 
muda unavyokwenda.
Gazeti moja lilimkariri Mchumi 

Mwandamizi wa Chuo Kikuu cha
Mzumbe, Profesa Aurelia 

Kamuzora akafafanua kwamba 
endapo uwekezaj i  mzur i 
unafanyika katika mikopo 
inayochukuliwa, uchumi wa 
nchiutaendelea kukua.
“Deni la Taifa linavyozidi 

kukua, ndio uchumi wa nchi 
unakua na nafasi ya kuongezeka 
inakuwepo pia kama fedha 
zinapokopwa zinawekwa vizuri 
kwa sababu mtaji wa kufanya 
miradi mbalimbali unakuwepo,” 
ananukuliwa na gazeti hilo 
akisema.
Profesa anazidi kufafanua 

kwamba mzunguko wa fedha 
nchini unaongezeka kama fedha 
zinazokopwa zinaingia katika 
miradi.

 Kwa wanaokumbuka, fedha 
zilizobatizwa za korona, Sh 
trilioni 1.3 kutoka Shirika la 
Fedha Duniani (IMF) ambazo 

zilitumika kujenga miradi 
mingi ikiwemo ya madarasa, 
z i l i s abab i sha  mzunguko 
mkubwa sana wa fedha kwa 
wananchi.
“ Un a j u a  h a t a  n c h i 

zilizoendelea zinakopa kwa ajili 
ya kufanya miradi mbalimbali na 
kuongeza mzunguko wa fedha. 
Sioni shida ya deni kuongezeka 
kama zinatumika kwa tija na 
hazingii mifukoni mwa watu,” 
anasema.
K i m s i n g i ,  w a n a n c h i 

wanapaswa kuelewa kwamba 
Deni la Taifa, linahusisha fedha 
zinazokopwa na serikali na zile 
zinakopwa na sekta binafsi.
Ufafanuzi ni kwamba sekta 

binafsi inapokopa nje, deni hilo 
husajiliwa Benki Kuu na hata 
malipo yake yanafanywa kwa 
fedha za kigeni zilizopo nchini.
Kuna sababu nyingi za serikali 

kulitambua deni linalokopwa 
na sekta binafsi kwani mhusika 
anaweza akahamisha fedha 
nyingi kwa mkupuo na kuleta 
athari katika uchumi wa nchi na 
lazima pia ieleweke fedha hizo 
zinakwenda kufanya nini. Kwa 
hiyo ukisikia Deni la Taifa, basi 
ujue kwamba zimo pia fedha 
zilizokopwa na sekta binafsi.

Jungu Kuu

Makala

Unajua hata nchi 
zilizoendelea 
zinakopa kwa ajili 
ya kufanya miradi 
mbalimbali 
na kuongeza 
mzunguko wa 
fedha. Sioni 
shida ya deni 
kuongezeka kama 
zinatumika kwa 
tija na hazingii 

Na Hamisi Kibari
 

H
IVI karibuni, nilikutana 
na andiko kwenye 
kundi moja sogozi, 
mtu akilalamikia deni 

la taifa kupanda.
A l i kuwa  ak i zungumz ia 

taarifa ya Beki Kuu (BoT) 
iliyoonesha kwamba Deni la 
Taifa kwa takwimu za Machi 2023 
limeongezeka hadi kufikia Sh 
trilioni 94.8 kutokea Sh trilioni 87 
kipindi kama hicho mwaka 2022, 
sawa na ongezeko la asilimia 8.9
Mtu huyo akawa anahoji kwa 

nini nchi yetu inaendelea kukopa 
na kukopa huku akiwa na ile 
nadharia kwamba eti kuna siku 
nchi itapigwa mnada!
Nili jaribu kujibu, lakini 

nimeona ni vyema nitumie 
wasaa kutoa elimu kuhusu kwa 
nini tunakopa kwa Watanzania 
wenzangu kwani inaonekana 
wengi hawajui na wanapotoka 
au kupotosha dhana hii.
Mimi nilipata bahati ya 

kuhudhuria semina iliyojikita 
kwenye eneo hilo kwa hiyo 
angalau nina elimu kidogo.
Kimsingi, tangu awamu ya 

kwanza ya uongozi wa nchi 
yetu hadi awamu hii ya sita, 
serikali imekuwa ikikopa kwa 
sababu ya uhitaji wa kufanya 
miradi yenye tija kwa wananchi 
na pia imekuwa ikifanya hivyo 
kwa sababuinakopesheka na 
inaaminika.
  Katika semina niliyopata 

elimu maridhawa kuhusu deni la 
taifa, kwa bahati nzuri moja wa 
walimu wetu alikuwa Gavana wa 
sasa wa Benki Kuu, Emmanuel 
Tutuba ambaye wakati huo 
alikuwa Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Fedha.
  Wanasemina tulijifunza 

kwamba hatua ya kukopa au 
kutokopa inaanza na nakisi 
inayotokana na bajeti ya taifa.
Kwamba ukishakuwa na nakisi 

unalazimika kukopa kwa ajili ya 
kufidia pengo hilo.
“Na kimsingi tunakopa kwa 

sababu sisi ni matajiri. Maskini 
hawezi kukopa.
Tunakopa pia kwa sababu 

tunaaminika. Unaona mashirika 
makubwa kama Benki ya Dunia 
yanatukopesha ni kwa sababu 
tunaaminika,” anasema Tutuba.
Anasema pesa hukopwa katika 

maeneo matatu; kwa ajili ya 
kuunga mkono bajeti (general 
budget support), kukopa kwa 
ajili ya sekta ambayo wadau 
wanadhani kuna changamoto 
zinazopaswa kutatuliwa kama 
vile sekta ya afya na mikopo 
ambayo ni kwa ajili miradi 
ambayo wafadhili wenyewe 
huamua kuipelekea fedha zao.
Cha msingi, ndugu zangu 

Watanzania, kinachopaswa 
kuulizwa katika mikopo ni fedha 
zinakwenda kufanya nini na siyo 
kwa nini zimekopwa!
Kama ilivyo kwa mtu binafsi, 

Nchi kukopa kuna manufaa lukuki
Wanasemina pia tulijifunza 

kwamba ni deni la serikali 
linalohusisha pia mikopo ya 
ndani na mikopo kutoka nchi 
au taasisi za kimataifa. Mikopo 
ya ndani ni ile inayohusisha 
hati fungani. Kwa hiyo, hiyo pia 
ujumuishe kwenye Deni la Taifa.
Yaani badala ya wananchi 

kuweka fedha kwenye baadhi ya 
mabenki kwa akaunti ya muda 
maalumu, kupitia hati fungani 
wananchi hupata faida kubwa na 
hivyo kuboresha zaidi uchumi na 
maisha yao.
Wananchi wanapaswa kujua 

pia kwamba mikopo mingi 
ambayo nchi imekopa iko katika 
masharti nafuu ambayo riba 
yake ni chini ya asilimia moja na 
kipindi cha kuiva mikopo hiyo ni 
hadi miaka 40.
Hata hivyo, kuna mikopo iliyo 

katika masharti ya kati ambayo 
riba yake ni chini ya asilimia 3 na 
kipindi cha kuiva mkopo ni hadi 
miaka 15 mpaka 20.
Kadhalika kuna mikopo 

michache sana ambayo nchi 
imekopa ikiwa katika masharti 
ya kibiashara ambayo riba yake 
inalingana na hali ya soko na 
kipindi cha kuiva ni miaka saba.
Wanasemina  tu l i j i funza 

kwamba sababu ya kuwepo kwa 
haja ya kukopa ni pamoja na 
ongezeko la watu na mahitaji 
yao, mapato ya ndani kutokidhi 
mahi ta j i  ya  v ipaumbele 
vilivyopo na haja ya kufungua 
miundombinu  ya  mi ta j i 
ilikuongeza pato la mtu mmoja 
mmoja. 
Sababu nyingine ni kuongeza 

mapato ya ndani kwa kufungua 
miradi inayozalisha zaidi na 
kuzuia mtikisiko wa thamani ya 
shilingi.
Lakini pia sababu nyingine 

ni tabia za mkopaji kwamba 
tunakopa kwa mahitaji sahihi, 
uwezo wa kulipa, dhamana na 
kuangalia masharti ya mikopo.
  Wanasemina ambao wengi 

tulihakikishiwa pia kwamba 
mpaka sasa deni la taifa ni 
himilivu.
“Maana ya deni kuwa himilivu 

ni endapo serikali itakopa ina 
uwezo wa kulipa madeni yake ya 
sasa na madeni yake yatakayoiva 
baadaye bila kuathiri ukuaji wa 
uchumi na shughuli nyingine 
za serikali ikiwemo kutoomba 
msaada wa kulipa madeni kutoka 
mataifa au taasisi nyingine,” 
anasema mmoja wa watoa mada 
kwenye semina hiyo.
Anasema kwa sasa Tanzania 

ni nchi inayokimbiliwa na 
wakopeshaji kulingana uhimilivu 
wake.
Cha msingi elewa ndugu 

Mtanzania mwenzangu kwamba, 
kama si kukopa baadhi ya miradi 
ingechukua hata miaka 70 
kukamilika kama ni kutegemea 
makusanyo ya fedha za ndani 
lakini miradi hiyo zikiwemo 
barabara tunandelea kutumia 
huku tukilipa kidogo kidogo.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, Bw. Emmanuel Tutuba.Gavana wa Benki Kuu Tanzania, Emmanuel Tutuba
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hukaa wakiendelea kutafakari 
mambo yaliyotokea siku za 
nyuma.
Ya an i  m tu  an a j i k u t a 

anatamani angekuwa na uwezo 
wa kurudisha muda nyuma 
ili aweze kufanya vizuri zaidi 
mambo fulani.
M t u  h u yo  a n a j i k u t a 

anakabi l iana  na  majuto 
makubwa kuhusu maisha ya 
zamani, anatumia muda mwingi 
kujiuliza jinsi ambavyo maisha 
yangekuwa kama angechagua 
njia tofauti kidogo, anajikuta 
akisikia aibu kuhusu maisha 
yake ya zamani na hivyo 
anatumia muda mwingi kufikiria 
mambo aliyopaswa au angeweza 
kuyafanya tofauti.
Wa t u  w e n y e  n g u v u 

ya  aki l i  hawafanyi  haya 
yaliyoorodheshwa kwa sababu 
yanapoteza muda, yanaharibu 
saikolojia na kuamsha maumivu 
ambayo hayana matokeo chanya 
kwenye maisha ya kesho.
Pamoja na kuwa kujitathmini 

ni muhimu, lakini kuendelea 
kukaa kwenye mambo ya zamani 

kunakuharibu wewe, kukuletea 
uduni wa fikra na kuzuia 
kufurahia sasa yako na mipango 
muhimu ya baadaye.
Amua kuachana na mambo ya 

zamani, ishi sasa, na jipange kwa 
hatma yako huku ukitumia vizuri 
elimu uliyoipata hapo awali ili 
usikosee tena. Ishi na msemo wa 
Waswahili kwamba yaliyopita su 
ndwele, tugange yajayo.

8. HAWAFANYI MAKOSA YALEYALE 
TENA NA TENA
Kosa pekee ni lile ambalo kwa 

hilo hatujifunzi chochote. Sote 
tunajua kuwa tunajifunza kwa 
makosa yetu ya mara ya kwanza 
lakini ukweli ni kwamba, kila 
mtu mara kwa mara hurudia 
makosa. Hiyo ni sehemu tu ya 
ubinadamu.
Makosa yanaweza kuwa ya 

kitabia kama vile kuchelewa 
kazini au yanaweza kuwa ya 
kiakili kwa maana ya makosa 
ya kufikiri kama vile kutokuwa 
na mipango ya baadaye. Mtu 
anaweza kutambua kuwa hilo 
ni kosa lakini bado anaweza 

kuendele kurudia makosa mara 
kwa mara kama asipokuwa 
makini.
Hata wewe msomaji wangu 

unayesoma makala hii  ni 
shahidi wa maisha yako kwamba 
umeshindwa kupiga hatua 
kubwa maishani mwako sababu 
ya tatizo hili la kuendelea na tabia 
za zamani ambazo unajua ni 
makosa na ulishaamua kuziacha 
lakini mpaka sasa unarudia!
Sasa mimi na wewe tujiulize, ni 

kwa nini hali hii hutokea? Watu 
wachache wenye nguvu ya akili 
wametambua na wao hawarudii 
makosa yaleyale tena na tena. 
Sababu kubwa za kurudia 
makosa ni pamoja na mtu 
kutokuwa na nidhamu binafsi ya 
kuheshimu maamuzi yake (Lack 
of personal discipline).
Sababu nyingine ni tabia tu 

ya watu kutopenda mabadiliko 
sababu walishazoea tabia za 
zamani na wanaridhika nazo. 
Mtu anajiona confortable 
kuendelea vilevile alivyo kuliko 
kufanya tofauti (Confort zone). 
Sababu nyingine ni madhara 

Mambo ambayo watu wenye
nguvu ya akili hawayafanyi-3 

Makala

K
WANZA n inapenda 
kuwashukuru wale wote 
ambao wanafuati l ia 
mada hii na kuwasiliana 

nami  kwamba imesaid ia 
kuwazindua kwa namna moja au 
nyingine.
Kama tulivyoeleza katika 

makala zilizopita, yapo mambo 
ambayo watu walio na busara 
na nguvu ya akili hawayafanyi 
kwenye maisha.  Na mtu 
anapoamua kuyaacha mambo 
hayo ndiyo kunasababisha 
asonge mbele kwa haraka.
Lakini bahati mbaya sana 

ni kwamba, wenye nguvu 
ya kuyaacha haya miongoni 
mwetu ni wachache. Wengi 
wanashindwa kuyaacha mambo 
haya na kujikuta wakiendelea 
kuishi maisha ya chini siku zote.
Baadhi ya mambo ambayo 

tumeshayataja katika makala 
zilizotangulia ni pamoja na 
kwamba wenye nguvu ya akili 
hawapotezi muda kwa kujionea 
huruma kwa kufikiria majanga, 
mikosi na mitihani ya maisha 
inayowafika bali kusopnga mbele. 
Lingine tumeona ni nguvu zao 
kutowapa wengine kwa maana ya 
kutotunza hasira, chuki au kulipa 
visasi.
Pia tuliona kwamba watu 

wenye nguvu y7a akili hupenda 
hufanya mabadiliko chanya kwa 
maana ya kuwa tayari kubadilika 
wakishaamini kwamba jambo 
fulani lina faida kwao kama vile 
kufanya mazoezi au kudumu na 
ibada.
Hawaishi i  kutamani  tu 

moyoni kwamba nitafanya 
kesho, nitafanya kesho na 
kesho kuzaa kesho bali hufanya 
kweli mara moja. Pia tuliona 
kwamba watu wenye nguvu 
ya akili hawahangaishwi na 
vitu wasivyoweza kuvidhibiti, 
hawahangaiki kwa ajili  ya 
kuwapendeza watu wote na pia 
hawaogopi kuamua na kuchukua 
hatua.
Leo tunaendelea na mambo 

mengine ambayo watu wenye 
nguvu ya akili hawapotezi muda 
kuyafanya.

7. HAWAISHII KUBAKIA KUTAFAKARI 
MAMBO YALIYOPITA: -
WATU wengi, mara nyingi 

ya kutohamisha ufahamu 
toka kwenye “concious mind” 
kwenda kwenye sub- concious 
mind. Hii ndiyo sababu kubwa 
lakini kwa bahati mbaya sana 
wengi hawaijui na wanajikuta 
palepale siku zote.
Mwanadamu ana eneo la 

kwanza la ubongo linaitwa 
“Concious mind”. Eneo hili ndilo
linapokea taarifa na maarifa 

yote. Unapojifunza kitu kwa 
mara ya kwanza kinaenda 
kwenye eneo hili. Lakini kwa 
bahati mbaya eneo hili siyo eneo 
lenaloamrisha matendo yako. 
Kazi yake ni kuhifadhi taarifa 
tu. Ndiyo maana mtu anajua 
kabisa kitu flani ni kibaya, naye 
anafundisha wenzie ubaya wa 
kitu hicho na yeye mwenyewe 
anaendelea kukifanya hicho 
hicho!
Ukitaka kubadilika lazima 

uhamishe taarifa hizi toka 
kwenye eneo la kwanza yaani 
Conscious Mind kwenda kwenye 
eneo la pili linaloitwa
“Sub conscious mind”. Eneo 

hili ndilo linaloamuru matendo 
yako. Limewekewa kanuni 
maalum (Set of rules) ambazo 
ndizo zinaendesha (controlling) 
utendaji wako. Sasa ukitaka 
kitu ukitendee kazi, unatakiwa 
kuhakikisha taarifa hiyo inaenda 
eneo hili la pili.
Taarifa zinaweza kuja kwenye 

eneo hili kwa njia kuu mbili 
ambazo ni kupitia imani (Faith) 
na njia ya pili ni kujifunza kitu 
na kukirudiarudia kujifunza au 
kukifanya mara kwa mara.
Mfano,  k ama  huwez i 

kufanya mazoezi basi amua 
tu kujilazimisha kufanya, 
rudiarudia kwa siku nyingi 
kisha utajikuta jambo hili sasa 
linageuka kuwa tabia yako na 
huwezi kuacha.
Kama huwa unachepuka 

kwenye ndoa, amua kuacha 
kuchepuka kwa kuepuka yale 
yanayokufanya uchepuke.
Nimalizie point hii kwa 

kusema kuwa, Wenye nguvu 
ya akili hawarudii makosa yao 
mara kwa mara. Wanaamua 
na kuacha. Kuanzia leo acha 
kuchukulia poa mambo na 
kuendelea na makosa yako kila 
siku sababu yanakutambulisha. 
Acha kuchelewa kazini, acha 

kuishi bila ibada kwa Mungu 
wako, acha kuishi bila kufanya 
mazoezi, acha kabisa kumaliza 
siku bila kusoma kitabu au 
gazeti na acha tabia zote 
zinazokurudisha nyuma au 
kukufanya ubakie kuwa yuleyule 
siku zote.
Wework Consult - Your Partner 

in Growth.

Itaendelea wiki ijayo...

Mtu huyo anajikuta 
anakabiliana na majuto 

makubwa kuhusu 
maisha ya zamani, 

anatumia muda mwingi 
kujiuliza jinsi ambavyo 

maisha yangekuwa 
kama angechagua 
njia tofauti kidogo, 
anajikuta akisikia... 
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Ch r i s  a n a h a m i a 
n y u m b a n i  k w a k e 
n a  h a w a r a  y a k e 
Joyce ili kupunguza 

gharama za kuishi hoteli 
baada ya mkewe kwenda 
nyumbani kwao kutokana 
na manyanyaso ya mumewe. 
Mkewe anaporejea ghafla 
kunatokea mtafaruku baina ya 
mkewe huyo na hawara, hali 
inayosababisha mfanyabiashara 
huyo anayeendesha duka 
kubwa la mbao na vifaa vya 
ujenzi ampige mkewe hadi 
kuzirai. Chris analazimika 
k u m p e l e k a  h o s p i t a l i 
mkewe akiwa hajitambui na 
kuwadanganya ndugu wa 
mkewe kwamba alitoweka 
na kwenda kusikojulikana. 
Daktari aliyekuwa akimtibu 
anamjulisha kwamba mkewe 
amefariki dunia. Daktari huyo 
anampa njia itakayosaidia 
asishitakiwe kwa mauaji. Chris 
anakubali njia hiyo lakini 
gharama za kuficha kifo hicho 
ni kubwa. Ndugu wameanza 
kumtafuta mke wa Chris. Nini 
kitatokea? Endeleeni.

Mama Kessy ambaye alikuwa 
ameketi kwenye stuli kumsikiliza 
mgeni wake huku povu la sabuni 
halijakauka kwenye mikono 
yake alibaki ameduwaa. Jacob 
akendelea kuongea wakati 
Mwalimu Misango akitafakari.

“Unajua mwalimu,  yule 
mdogo wangu ninamfahamu. 
Ana roho nyepesi. Wakati fulani 
kama nil ivyowahi kusema 
alikorofishana na shangazi 
akatishia kunywa sumu ili 
kujitoa uhai. Tendo la kuletewa 
hawara ndani, tena chumbani 
m w a k e,  a n a w e z a  k a b i s a 
kujinyonga.””Hilo mimi silifikiri 
sana kwanza tungeshapata 
habari tangu alipotoweka toka 
majuzi. Leo siku ya tano, siyo? 
Tungeshasikia redioni au kusoma 
magazetini. Lakini suala la polisi 
sasa ni muhimu.””Mwalimu, 
siyo kila tukio linaripotiwa 
polisi. Mbona kuna jirani yetu 
pale alimuua mke wake kwa 
shoka lakini hadi leo sijawahi 
kusikia redioni wala wapi? Pia 
anaweza akawa kafia machakani 
au maiti yake ikiwa bado iko 
chumba cha maiti hospitalini 
ikiwa haijatambuliwa.””Acha 
kumwazia hayo wifi yangu 
m p e n d w a ,  Ja c o b.” ” M i m i 
ninakuomba, usitishe kufua, 
t u o n g o z a n e  h a d i  p o l i s i 
kutoa taarifa,  na baadaye 
ninafikiri twende kumsaka 
m a h o s p i t a l i n i .” ” Kw a  n i n i 
tusimpe Chris siku ya leo tena 
ya kumtafuta mkewe?” “Sidhani 
kama ni busara kuendelea kukaa 

kimya bila kumtafuta. Hata polisi 
watashangaa leo siku ya tano, mtu 
haonekani halafu hatujapeleka 
taarifa yoyote polisi.””Lakini 
kumbuka jioni tutakuwa na kikao 
nyumbani kwake. Unaonaje 
tulizungumzie hilo wakati 
huo?””Sisi kama watu wazima 
lazima tujaribu kuchukua hatua 
haraka badala ya kujibweteka 
tu, mwalimu.” “Mdogo wako 
bado ni  binti  mdogo na 
mrembo sana. Anaweza kuwa 
kaamua kuchukua bwana 
ili amkomoe mdogo wangu 
kutokana kumletea mwanamke 
ndani. Aliwahi kunitamkia hilo 
kwamba bwanamdogo asifikiri 
kwamba yeye hakuna wanaume 
wanaomtafuta usiku na mchana 
lakini analinda heshima ya ndoa 
yake. Hata mara ya mwisho 
nilipoongea naye kwa simu 
baada ya kutoweka nyumbani 
alisema haoni kama kuna ndoa 
tena na eti anajiandaa maisha ya 
kivyakevyake na akipata bwana 
hatosikiliza la mtu. Kuna wakati 
ninawaza hilo pia kwa sababu 
asingeweza kuondoka nyumbani 
bila kuja hapa kwangu ama kwako 
kama ulivyosema.””Una hakika 
ulimsikia Mama Kenny akitamka 
maneno hayo?”

“Tena si mara moja. Alisema 
kama si mapenzi kwa watoto wake 
na heshima anayoendelea kumpa 
mumewe angashajikabidhi 
kwa mwanaume mwingine 
kitambo.””Hilo pia linawezekana, 
lakini kadri ninavyojua dada 
hana tabia ya aina hiyo. Ni mtu 
aliyempenda kwa dhati mumewe 
na kuheshimu ndoa yake... Ndio 
maana naomba, hata kama hilo la 
kusaka mwanaume kulipiza kisasi 
linawezekana pia lakini lisituzuie 
kwenda kutoa taarifa polisi 
kwamba Tausi hajulikani alipo. 
Nadhani hiki ndicho kinatakiwa 
kufanyika sasa.”

“Leo Jumapili, sina hakika 
kama tutapata huduma nzuri 
polisi. Naomba tutoe taarifa 
kesho. Sasa hivi kama unavyoona 
bado ninafanya udobi.”

“Unajua kinachonisumbua 
ni kile nilichohofu kwamba 
isije ikawa kajinyonga. Yule 
roho yake nyepesi anapokuwa 
na matatizo na ndio maana 
alifikia kukwambia kwamba 
anaweza naye kulipa kisasi kwa 
kutoka nje ya ndoa. Unadhani, 
Mwalimu,mtu mwenye subira 
anapokumbwa na matatizo 
anaweza kusema maneno kama 
hayo?”Mama Kessy aliangalia 
chini, na kukuna kichwa.* * *Dk. 
Nimrod Goima na Chris waliketi 
katika pembe moja ya hoteli ya 
Lemon Tree wakinywa na kula 
nyama choma. Kama kawaida, 

Dokta. Naomba 
uwe mtu mwenye 
subira. Hakuna 
njia ya mkato 
katika hili. 
Kama umeamua 
kunisaidia endelea 
kunisaidia. 
Kwanza kwa kiasi 
nilichotoa almost 
nimechukua 
working capital 
yote ya biashara 
zangu. Nimefanya 
hivyo ili ku-rescue 
hii situation kwa 
sababu pesa 
hutafutwa lakini 
nikiswekwa ndani 
nitazitafutia wapi?

Hadithi

Niko tayari kwa kifo - 9

Na Hamisi Kibari
Mtanzania wa kwanza kushinda Tuzo ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya Uandishi Bunifu

Chris alikuwa akinywa bia na 
Dk. Goima akinywa soda.Daktari 
alikunywa mikupuo miwili ya 
soda kisha akamgeukia Chris: 
“Sikiliza Bw. Magati. Tumewaita 
watu wa Halmashauri ya Mji 
kuja kuzika maiti za watu wasio 
na ndugu ambazo zimeshakaa 
kwenye chumba cha kuhifadhia 
maiti zaidi ya wiki mbili. Ingawa 
maiti ya mkeo haijafikisha 
siku hizo lakini nina uhakika 
kesho itazikwa.””Itakuwa vizuri 
sana.””Pamoja na advance ya 
Sh milioni 20 ulizotoa, lakini 
kuficha kifo cha mkeo ni jambo 
linalowahusisha watu wengi 
ili kulifanikisha, kwanza watu 
wa chumba cha maiti, watu wa 
‘records’ pale hospitalini na 
wauguzi wa wodi ya wagonjwa 
wanaohitaji uangalizi maalumu 
alikokuwa amelazwa. Tayari 
jina la mkeo, limeshaondolewa 
kila mahala na ameorodheshwa 
k a m a  m g o n j w a  a m b a y e 
hajulikani, yaani unknown 
patient. Hawa wote wanasubiri 
mgao. Jitahidi kesho kabla maiti 
ya mkeo haijaenda kuzikwa 
niwape watu mgao wao wasije 
wakat ibua mambo.””Kwa 
kesho itakuwa ngumu kwa 
sababu ninaendelea ku-process 
mkopo,” alisema Chris.”Itakuwa 
ngumu Mr Magati. Kumbuka 
nilikuondolea milioni 10 kutoka 
50. Hawa watu hawawezi 
kunielewa,” alisema Dk. Goima.

“Dokta, ninaomba unisaidie. 
Leo nitaongea na meneja wa 
benki na hivyo ninahitaji siku 
chache tu. Almost wiki.””Hata 
hapo nimekusaidia sana na 
kwakweli ninahatarisha sana 
kibarua changu. Usiku kucha 
nilikuwa ninawaza hili. Yaani 
hapa ninachezea Shilingi 
kwenye tundu la sindano. 
Fanya juu chini hii  pesa 
ipatikane.””Kuna gari langu 
liko gereji huu mwezi wa tatu 
nasubiri spare kutoka Japan, 
kesho nitakuletea kadi ya gari 
kama dhamana.”

“Hilo gari lina thamani ya 
Sh milioni 20. Ni aina gani na 
mwaka gani?”

“Linakaribia hiyo thamani, 
Isuzu trooper, new model.”

“Ha p a n a .  L a b d a  k a m a 
utanipa hati ya nyumba au 
kiwanja ambacho kiko prime 
area.””Dokta. Naomba uwe 
mtu mwenye subira. Hakuna 
njia ya mkato katika hili. Kama 
umeamua kunisaidia endelea 
kunisaidia. Kwanza kwa kiasi 
nilichotoa almost nimechukua 
working capital yote ya biashara 
zangu. Nimefanya hivyo ili 
ku-rescue hii situation kwa 
sababu pesa hutafutwa lakini 

nikiswekwa ndani nitazitafutia 
wapi?”* * *Huku Mwalimu 
Misango akiwa amesimama 
p e m b e n i  m w a k e  Ja c o b 
aliendelea kutoa maelezo ya 
kutoweka kwa dada yake, hiyo 
ikiwa imeingia siku ya sita.

“Umesema wewe ni kaka yake, 
siyo?” Alihoji askari aliyekuwa 
akiandika maelezo.

“Ndiyo.”
“Mmezaliwa tumbo moja?”
“Hapana. Ni mtoto wa baba 

yangu mdogo aliyenisomesha. 
Baba alipofariki dunia nikiwa 
mdogo sana, baba mdogo 
akanichukua kwa hiyo nimekulia 
kwao.”

“Umri wake?”
“Miaka 27.”
“Alishawahi kuolewa?”
“Ndiyo na ana watoto wawili.”
“Aliachika kwenye ndoa?”
“Hapana. Bado yuko kwenye 

ndoa?”
“Mume wake amesafiri.”
“Hapana, yupo.”
“Yupo hapa Tabora?”
“Ndiyo.”
“Kwa nini hamjaambatana 

naye? Kwa sababu mume ana 
nafasi nzuri kulisaidia Jeshi la 
Polisi kuliko wewe kaka. Maswali 
ambayo ningemuuliza, wewe 
siwezi kukuuliza.”

Swali lilionekana gumu kidogo 
kwa Jacob. Wakati akijitafuta 
namna ya kulijibu, Mwalimu 
Misango aliingilia kati.

“Yeye bado anamtafuta 
mkewe. Ndiye ametutuma.”

“Na wewe ni nani?”
“Mimi ni wifi yake. Yaani 

huyo mume wake uliyekuwa 
unamuulizia, ni mdogo wangu.”

“Asante Mwalimu Misango. 
Habari za siku nyingi?”

“Nzuri... Tunafahamiana.”
“Ulinifundisha. Nadhani 

nilikuwa darasa la sita wakati 
unakuja shuleni kwetu na kama 
sikosei ndio ulikuwa unaanza 
kazi. Miaka imepita. Huwezi 
kunikumbuka.”Baada ya kutoka 
kwenye kaunta ya kituo cha 
Polisi, Yakobo alimgeukia Mama 
Kessy: “Mimi ninashauri sasa 
twende hospitali tukamtazame 
mawodini  na mochwar i . 
“Lakini polisi  wamesema 
kama wifi angekuwa na tatizo 
lolote wangekuwa na taarifa… 
Pengine si vibaya tukienda sasa 
hivi lakini ninashauri twende 
kesho. Unaonaje?””Mwalimu, 
ingefaa twende leo. Nitachukua 
teksi ituzungushe,” alijibu 
Jakob.”Ninaomba unisamehe, 
Jacob ninatakiwa ofisini. 
Nilikudokeza kwamba mimi 
ndiye mwalimu wa zamu wiki 
hii.

Itaendelea.
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Mackenzie, wenzake 
kuendelea kushikiliwa

Israel yamrejesha 
nyumbani Balozi 
wake A. Kusini

Korea Kaskazini 
kurusha satelaiti 
ya kijasusi 

YERUSALEM, Israel

ISRAEL  imemrudisha nyumbani Balozi wake 
wa Afrika Kusini, Eliav Belotserkovsky, kwa 
mashauriano, Waziri wa Mambo ya Nje wa Israel, 
Lior Haiat, amesema kupitia X bila kutoa maelezo 
zaidi.

Afrika Kusini imekuwa ikikosoa vikali 
operesheni ya kijeshi ya Israel huko Gaza. 

Siku ya Jumatatu iliitaka Mahakama ya 
Kimataifa ya Uhalifu (ICC), kutoa hati ya 
kukamatwa kwa Waziri Mkuu, Benjamin 
Netanyahu, kabla ya kufika katikati ya Desemba, 
mwaka huu.

Kuondolewa kwa Balozi  wa Israel , 
Belotserkovsky, kunakuja muda mfupi kabla 
ya Afrika Kusini kuwa mwenyeji wa mkutano 
kuhusu vita vya Israel na Hamas wa kundi la 
mataifa ya Brics, linalojumuisha China na Urusi.

Pia siku ya Jumanne, Bunge la Afrika Kusini, 
linatarajiwa kupiga kura kuhusu kufunga ubalozi 
wa Israel na kusimamisha uhusiano wote wa 
kidiplomasia hadi Israel itakapokubali kusitisha 
mapigano na kukubali kufanya mazungumzo 
yatakayo simamiwa na Umoja wa Mataifa.

PYONGYANG, KOREA KASKAZINI

KOREA Kaskazini ilisema huenda ikajaribu 
kurusha satelaiti ya tatu ya kijasusi mapema 
usiku wa kuamkia leo Jumatano, vyombo vya 
habari vya Japan vimeripoti.

Tokyo ilisema Pyongyang imewajulisha 
kipindi cha siku tisa cha uzinduzi huo, 
kitakachofungwa saa 23:59 saa za eneo (14:59 
GMT) Novemba 30, mwaka huu.

Japan itashirikiana na Korea Kusini 
kuhimiza vikali Kaskazini kutoendelea na 
uzinduzi huo, ambao walisema utakiuka 
maazimio ya Umoja wa Mataifa.

Pyongyang imeshindwa mara mbili 
mwaka huu kurusha satelaiti ya kijasusi 
angani.

Walinzi wa Pwani ya Japan, walisema 
arifa ya Pyongyang ilitenga maeneo matatu 
ya baharini yanayoaminika kuwa maeneo 
ambayo vifusi vya roketi iliyobeba satelaiti 
hiyo vitaanguka.

Mawili yako magharibi mwa rasi ya Korea 
na jingine liko mashariki mwa kisiwa cha 
Luzon cha Ufilipino.

Kang Ho-pil, Mkurugenzi Mkuu wa 
Operesheni katika Wakuu wa Pamoja wa 
Wafanyakazi wa Korea Kusini, alionya 
kwamba Seoul itachukua hatua stahiki ikiwa 
uzinduzi utaendelea.

Satelaiti ya kijasusi ni kama tunu 
inayotamaniwa kwa kiongozi wa Korea 
Kaskazini, Kim Jong Un, kwani itamruhusu 
kufuatilia mashambulizi yanayokuja na 
kupanga njama yake kwa usahihi zaidi.

Hata hivyo, Baraza la Usalama la Umoja 
wa Mataifa limepiga marufuku Pyongyang 
kurusha satelaiti kwa sababu inaziona 
kama kisingizio cha kujaribu teknolojia ya 
makombora ya Kaskazini.

BBC.

YERUSALEM, Israel

JESHI la Israel limesema kuwa 
limeuzingira mji wa kaskazini wa Gaza 
wa Jabalia huku likisema vikosi vyake 
viko tayari kwa awamu inayofuata ya 
vita.

Jabalia iko kaskazini mwa Jiji la 
Gaza ambalo limeshuhudia mapigano 
makali zaidi ya vita.

Katika taarifa jana, Jeshi la Ulinzi 

la Israel (IDF), lilisema limefanya 
mashambulizi kwenye maeneo 250 
ya Hamas katika siku ya mwisho kwa 
kutumia ndege za kivita na ndege za 
mbali.

Hii ilijumuisha mahandaki matatu 
katika eneo la Jabalia na kuua makumi 
ya wapiganaji, IDF iliongeza.

Hata hivyo, BBC haiwezi kuthibitisha 
mara moja madai mengi katika uwanja 
wa vita.  BBC.

Israel yauzingira mji wa Gaza

washtakiwa wanaweza kujiua ikiwa 
wataachiliwa.

Muda wa nyongeza,  a l isema 
utaruhusu polisi kukamilisha uchunguzi 
kuhusu suala hilo.

Wakati ukitoa kesi yake, upande wa 
mashitaka ulidai kuwa Katiba inaruhusu 
kuzuiliwa kwa washukiwa wa ugaidi kwa 
hadi siku 360.

Mkurugenzi Msaidizi wa Mashtaka 
ya Umma alisema kuwa Bunge pia 
limeidhinisha uamuzi wa kuongeza 
muda wa kuwekwa kizuizini kutoka siku 
90 hadi siku 360 katika kesi tata.

Yamina katika hoja yake pia alipinga 
uamuzi wa mahakama wa kuwaachilia 
washukiwa sita kati ya 29 kulingana na 
mapendekezo yaliyotolewa na Idara ya 
Huduma za baadaye.

Kwa mujibu wa Mkur ugenzi 
Msaidizi wa Mashitaka ya Umma, 
washukiwa hao watahitaji kufanyiwa 
mpango wa kuondokana na msimamo 
mkali, ikimaanisha kuwa watahitaji 
kufundishwa jinsi ya kuyakabili maisha 
kwa njia tofauti.

Kwa mujibu wa Yamina, mpango huo 
utawasaidia kabla ya kuunganishwa tena 
katika jamii.

Mackenzie anakabiliwa na mashitaka 
ya ugaidi kutokana na mauaji ya 
zaidi ya watu 300 kupitia madhehebu 
aliyoyaongoza kwa mahubiri ya 
upotoshaji.

Mchungaji huyo mara kadhaa 
amenyimwa dhamana na anaendelea 
kuzuiliwa na mamlaka.  

NAIROBI, Kenya

MCHUNGAJI mwenye utata 
ambaye pia ni mshukiwa 
mkuu wa mauaji ya Shakahola, 
Paul Mackenzie, ataendelea 

kushikiliwa hadi Desemba 22, mwaka 

huu mahakama itakapotoa uamuzi 
kuhusu ombi lililowasilishwa na upande 
wa mashitaka kutaka kumweka kizuizini 
yeye na mwenzake kwa miezi sita zaidi.

Akifikishwa mahakamani, Mkurugenzi 
Msaidizi wa Mashitaka ya Umma, 
Jami Yamina, alielezea hofu kwamba 
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ABDALLAH GAMA: 

Na Hamid Yassin

HI V I  k a r i b u n i 
mwanamuzik i  ngul i 
katika medani ya muziki 
dansi nchini, Abdallah 

Ally Gama ‘String Master’ ametimiza 
miaka 67 ya kuzaliwa na kuandaliwa 
haf la  kamambe na famil ia 
sambamba na wadau mbalimbali 
wa muziki wa dansi.
Ingawa hivi sasa ni nadra kumkuta 

Gama kwenye majukwaa ya bendi 
za muziki, lakini hiyo haikuwazuia 
wadau hao kumwandalia hafla hiyo 
iliyofanyika nyumbani kwao Temeke 
Dar es Salaam.
Nguli huyu ni mmoja miongoni 

mwa wanamuziki 12 ambao mwaka 
1978 walijiengua kwenye kundi la 
Dar International kwa madai ya 
kupinga uongozi mbovu wa mmiliki 
wao, Zachariah Ndabameiye na 
kuanzisha bendi ya Mlimani Park 
Orchestra.
Waliondoka kwa madai ya 

kupinga uongozi mbovu wa mmiliki 
wao, ambapo imeelezwa kuwa 
baada ya kujiengua walikwenda 
kuungana  na  wanamuz ik i 
wengine akina Abel Bartazal, 
George Kessy, Haruna Liwali na 
Ibrahim Mwinchande (wote hawa 
wameshatangulia mbele ya haki) 
na kuwa waanzilishi wa bendi ya 
Mlimani Park Orchestra.
Baadhi ya wanamuziki wengine 

waliochomoka Dar International 
na kwenda kuanzisha bendi hiyo 
walikuwa ni marehemu Michael 
Enock, aliyekuwa mtaalamu wa 
kupiga ala zote za muziki, Cosmas 
Chidumule, marehemu Joseph 
Mulenga ‘King Spoiler’, marehemu 
Machaku Salum, marehemu Joseph 
Benard na Habib Jeff.
Wakati akiwa kwenye bendi ya Dar 

International aliyoitumikia kuanzia 
mwaka 1977, Gama alishiriki kupiga 
Rhythm kwenye vibao vingi, baadhi 
yake vikiwa ni ‘Sikitiko’, ‘Mwana 
Rudi Uoe’ na ‘Mwalimu Nyerere’.
Alipoingia katika bendi hiyo ya 

Mlimani Park Orchestra, Gama kwa
kipindi kifupi aliweza kujipatia 

umaarufu mkubwa, hasa kwa 
umahir i  al ioonyesha katika 
kulicharaza ipasavyo gitaa la 
Rhythm kwenye vibao vingi vya 
bendi hiyo.
Pia Gama ni mwanamuziki 

aliyefaulu kwa kiasi kikubwa 
kuzigusa nyoyo za mashabiki wengi 
kutokana na tungo zake zenye 
maudhui maridhawa yaliyoshiba 
ujumbe mzito, za ‘Hadija’, ‘Chenga 
ya mwili Dar es Salaam Airport’, 
‘Maudhi ya Nyumbani’, ‘Linda’ na 
‘Nawashukuru Wazazi’.

Ni gwiji wa kucharaza gitaa aliyetamba 
Sikinde, Bima Lee na nje ya nchi

Wanamuziki wa Bendi ya Mlimani Park (kutoka kushoto) 
Julias Mzeru, Fresh Jumbe, Cosmas Chidumule na Henry 

Mkanyia wakifanya mazoezi ya nyimbo mpya siku chache 
baada ya Gama na wenzake kuhamia Bima.
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Mbali ya kutunga, Gama alipiga 
gitaa hilo la rhythim na chache la 
solo katika nyimbo nyingi za Sikinde 
Ngoma ya Ukae zilizotungwa na 
wanamuziki mbalimbali waliopitia 
bendi hiyo tangu kuasisiwa kwake.
Akielezea wasifu wake katika 

hafla hiyo ya kuzaliwa kwake, 
Gama alianika mambo 
mengi hususani historia ya 
kimuziki na maisha yake 
kwa ujumla.
“Baba yangu alikuwa fundi 

Cherahani, ndiye aliyenivuta 
kwenye muziki kwani alikuwa 
akipiga gitaa lisilotumia 
umeme la Galatoni, 
kuj i furahisha  na 
wakati mwingine 
akiwaburudisha 
raf iki  zake,” 
anasema 
Gama.
Alisema 

kuwa, 
akiwa 
na umri 
wa miaka 
18, alikuwa 
tayari 
anafahamu 
kikamilifu 
j i n s i  y a 
kulikung’uta gitaa. 
Bendi yake ya kwanza 
kupigia ilikuwa ni Safari 
Trippers aliyojiunga 
nayo mwaka 1973.
“N i k iwa  Sa f a r i 

Trippers nilishiriki 
kupiga gitaa la solo 
kwenye vibao kadhaa, 
vikiwamo ‘Ooh Lila’ na 
‘Mateso’ ambavyo vyote 
ni matunda ya marehemu 
M a r i j a n i  R a j a b u , ” 
alibainsha Abdallah Gama.
N i  m w a n am u z i k i 

asiyependezwa na tabia ya 
wanamuziki kuhamahama 
makundi, alisema kwamba 
mwaka 1975 alijiunga na bendi 
ya Tanzania Stars ambayo 
maskani yake yalikuwa katika 
hoteli ya Margot.
Hoteli hiyo ilikuwa katika mtaa 

wa Independence (siku hizi ni 
mtaa wa Samora) jijini Dar es 
Salaam. Ikumbukwe kuwa, 
mwaka 1984 Gama alijiunga 
bendi ya Bima Lee iliyokuwa 
ikimilikiwa na Shirika la 
Bima la Taifa (NIC).
“Nikiwa na bendi ya 

Bima Lee, iliyokuwa 
ikipiga muziki kwa 
mtindo wa ‘Magnet 
Tingisha’, nilitunga 
kibao cha ‘Fungua 

Macho’, pamoja na kushiriki 
kucharaza gitaa kwenye vibao kama 
vile; ‘Makulata’
‘Fanya kazi’, ‘Linalonisubu moyo’, 

‘Tujemazo’, sambamba na kufanya 
kufuru kubwa katika wimbo wa 
‘Frocy’ ambao nilirindimisha gitaa 

la rhythim vilivyo,” anafafanua 
Gama. 

Gama atakumbukwa 
kwa kazi zake alipokuwa 
bendi ya Bima Lee 
Orchestra akishirikiana 
vyema na watunzi na 
waimbaji akina marehemu 
Jerry Nashon, marehemu 

Shaaban Dede, 
wapiga 
magitaa 
marehemu 
Joseph 
Mulenga 
‘King 
Spoiler’ 
kwa 

upande wa solo 
na marehemu 
Suleiman 
Mwanyiro 
‘Compyuta’ kwa 
upande wa gitaa 
zito la besi.
Wanamuziki 

hao walichukuliwa 
kwa mpigo na 
Shir ika  hi lo  la 
Bima kutoka bendi 
ya DDC Mlimani 
Park kwa ajili  ya 
kuimarisha bendi ya 
Bima Lee Orchestra 
kufuatia ushindani 
mkubwa wa bendi 
zilizokuwepo wakati 
huo.
Gama wakati 

huo alikuwa 
mithili ya Kito 
cha  thamani 
kwani aliitumikia 
bendi ya Bima 
Lee Orchestra 
kwa mwaka 
mmoja.

Atimiza miaka 67 na tawasifu 
nzito ya muziki wa dansi

>>>Inaendelea Uk. 21

Abdallah Gama
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Atimiza miaka 67 na tawasifu 
nzito ya muziki wa dansi

Mwishoni mwa mwaka 1985, 
alihitajika kurejea tena katika 
bendi yake ya zamani ya Sikinde.
Wimbo wa ‘Gama Unisamehe’ 

ni kibao kilichoporomoshwa na 
bendi yake wakati huo ya Mlimani 
Park Orchestra, baadhi ya wapenzi 
na mashabiki hudhani kwamba 
mtunzi wa wimbo huo kuwa 
alikuwa yeye, lakini Gama pasipo 
kujigamba ametamka kwamba;
“Kibao kile kilitungwa na 

Tshimanga Kalala Asossa, tukiwa 
Zanzibar kwenye shoo, mimi 
nilikuwa Kiongozi wa Jukwaa, sasa 
kabla hatujaanza kutumbuiza 
nilipanda jukwaani na kuwaita 
wanamuziki kwa kutumia mlio 
maalum wa gitaa langu...,” 
alibainisha.
Nguli huyo aliendelea kueleza 

kuwa, ghafla alimuona Asossa 
aliyekuwa anapenda kutembea 
na redio ndogo ya kurekodia sauti, 
akarekodi kipande alichokuwa 
anakipiga kisha akaondoka.
Waliporejea Dar es Salaam 

wak iwa  kwenye  mazoez i , 
Tshimanga Kalala Asossa alikuja 
na mashairi ya wimbo huo, 

akiambatanisha kilekipande 
alichokipiga Gama kule Zanzibar.
Wakaufanyia kazi wimbo huo 

na kuamua kuupa kumbukumbu 
kwa kuuita ‘Gama Unisamehe’. 
Tshimanga Asossa alijiunga 
na bendi hiyo ya Mlimani Park 
Orchestra mwaka 1981, baada 
ya uongozi wa Mlimani Park 
kumfuata kwao Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC), 
kuja kupiga muziki na bendi hiyo 
kwa mkataba.
Maisha ni kutafuta usemi 

huo ul i j ionesha wazi  kwa 
mwanamuziki Abdallah Gama, 
ambaye mwishoni mwa mwaka 
1985, alivuka mpaka wa Tanzania 
na kuingia nchini Kenya kwa 
kupitia bandari ya Tanga.
Alipotua katika Jiji la Nairobi, 

alijiunga na bendi ya Super 
Mazembe iliyokuwa ikitumbuiza 
kwenye ukumbi wa Garden 
Square, jijini Nairobi. Alishirikiana 
kikamilifu na wapiga magitaa wa 
bendi hiyo ya Super Mazembe 
akina Loboko Bua Mangala, 
Bukasa wa bukasa Bukalos, Atia 
Joe Mwanza wa Mwanza aliyekuwa 
akilingurumisha gitaa la besi.
Matarajio ya kila kazi ni kupata 

mafanikio mazuri yanayoweza 
kumnemesha  muhus ika 
pamoja na familia yake.
Kwa upande wa mafanikio 

aliyoyapata mwanamuziki 
huyo, anasema kuwa, ni 
pamoja na kutembea nchi 
nyingi duniani, jambo ambalo 
hakutarajia hapo kabla. Kati ya 
ziara alizowahi kufanya nje ya 
nchi, anaikumbuka mno ziara 
yake alipokuwa katika bendi ya 
Malembe Stars.
Aidha, anazikumbuka baadhi 

ya nchi alizowahi kufika kuwa 
ni pamoja na Japan, Malaysia, 
Ufilipino, Pakistan na Misri. Bila 
kusita Gama amesema kuwa 
yeye ni baba wa watoto wanne 
anawataja kuwa ni Mgeni, Pili, 
Hadija na Maimuna. Elimu kwa 
familia yake aliipa kipa umbele 
na sasa anajivunia kwa kuweza 
kusomesha watoto wake wote 
hadi elimu ya Chuo Kikuu.
Ili kutunza kumbukumbu za 

kazi zake alizokwisha kuzifanya 
awali, Gama ana mpango wa 
kurudia kuvirekodi upya vibao 
vyake vya zamani, alivyovitunga 
akiwa na bendi za Mlimani Park 
Orchestra Wana Sikinde na 

Bima Lee Orchestra, kutokana na 
shinikizo kubwa la mashabiki wake.
Gama miaka ya hivi karibuni 

aliwahi kupewa jukumu la kuisuka 
bendi ya Excel ya jijini Dar es Salaam, 
wakati akiwa katika mkakati wa 
kuanzisha bendi yake binafsi jitihada 
ambazo hata hivyo hakufanikiwa 
na kuishia katika tatizo la ulevi wa 
kukithiri hadi pale wanafamilia kwa 
kushirikiana na wadau wengine 
wa muziki wa dansi walipoamua 
kumvalia njuga kumuondosha 

katika tatizo hilo la ulevi na 
kumpa ushirikiano wa kumjenga 
kisaikolojia.
Hatua ya kufanyiwa ‘birthday’ 

ni katika jitihada hizo za kumjenga 
upya kisaikolojia ili aweze kurudi 
katika mchango wake wa kisanaa 
katika muziki hata kwa ushauri 
kama zamani ikizingatiwa bado ana 
uwezo mkubwa wa kumbukumbu za 
matukio muhimu ya kimuziki.

Maoni; 0768 888 787.
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Aidha, 
anazikumbuka 

baadhi ya 
nchi alizowahi 
kufika kuwa 
ni pamoja na 

Japan, Malaysia, 
Ufilipino, 

Pakistan na 
Misri. Bila 

kusita Gama 
amesema kuwa 
yeye ni baba wa 
watoto wanne 

anawataja 
kuwa ni Mgeni, 
Pili, Hadija na 

Maimuna. Elimu 
kwa familia 
yake aliipa 

kipa umbele na 
sasa anajivunia 

kwa kuweza 
kusomesha 

watoto wake... 

Abdallah Gama alivyo sasa.
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Jambo jingine 
ambalo Yanga 
imezizidi timu 
nyingine tangu 

enzi na enzi 
ni kumfanya 

kila mchezaji... 

o Sachi’ (sasa marehemu), 
Edibilly Jonas Lunyamila akifunga 
mabao matano peke yake.
Mwaluvanda aliiweka rekodi 

mbili kuifanya hiyo iwe klabu ya 
kwanza Tanzania kucheza hatua 
hiyo, yeye kuwa kocha wa kwanza 
mzalendo na wa

Na Ibrahim Mkamba

K
WA mujibu wa utafiti 
wa mtandao wa IFFHS, 
Yanga ni timu ya tatu 
kwa ubora Afrika nyuma 
ya Al Ahly ya Misri na 

Wydad AC ya Morocco. Naamini 
takwimu hizo hazina utata wowote 
na hayo ni matunda ya Yanga 
ya upambanaji wao wa kipekee 
uwanjani. 
Akitokea mtu wa kuchukia 

matokeo ya utafiti huo, mtu huyo 
atakuwa anachukia fighting spirit 
(ari ya upambanaji) ya Yanga.
Uhalali wa kuhoji takwimu za 

IFFHS zilizoiweka Yanga namba 
tatu Afrika umepotea baada ya 
Yanga kuwemo ndani ya tano bora 
ya kugombea timu bora ya Afrika 
ya 2022/2023. Walikuwa 10, watano 
wamechujwa kuondolewa na 
watano wamebaki, Yanga ikiwemo 
katika hao watano waliobaki.
 Yaani kutoka timu zaidi ya 60 

za kueleweka za bara hili, zikabaki 
tano bora, ukiwemo, wewe ni 
mshindi hata usiopokuwa namba 
moja.
Hebu tuwekane sawa hapa. 

Kihalali kabisa timu inapanda juu 
kimafanikio kwa kucheza robo 
fainali nyingi ligi ya mabingwa 
Afrika. Hapo huwa wanakuwa 
ndani ya timu nane bora za bara 
hili kwenye mashindano hayo 
makubwa. Sasa Yanga wamo ndani 
ya tano bora na lolote linaweza 

Je, tuna ujasiri wa kuhoji uhalali wa namba 
tatu ya IFFHS ya Yanga barani Afrika?

kutokea.
Ukweli Yanga wanastahili kila 

shavu linalohusu uchezaji.
 Ukiwatazama wachezaji wa 

Yanga wakicheza, utadhani nao 
ni wamiliki wa klabu ya Young 
Africans. Wanacheza si kama 
waajiriwa bali kama wenye mali! 
Hili kwa hapa kwetu halipo 
kwenye timu yoyote nyingine.Jana 
nilitazama kwa kutulia kupitia 
Azam Tv mechi yao ya ligi kuu na 
Singida Big Stars na kushangaa 
ilikuwaje mechi hiyo ikamalizika 
kwa Yanga kushinda 2-0 tu! Moto 
waliokuwa wakipelekewa SBS 
ulikuwa wa ukali wa kutisha.
Yanga sasa hivi wanafanikiwa 

kwa kuwa na uongozi imara 
wa mikakati  mingi sahihi, 

kabla wapinzani wao wa karibu 
Simba wakiwa hawajashindwa 
wala kupata sare mechi yoyote, 
wakishinda mfululizo mechi zao.
Pia Yanga wamejenga utamaduni 

wa kuheshimu mipaka ya kazi. 
Hakuna shabiki wa Yanga aliyewahi 
kuhoji kwa nini Farid Mussa, 
Kibwana Shomari na Salum 
Abubakar hawachezi. Kuheshimu 
huko mipaka ya majukumu 
kunafanya kila mtu atimize wajibu 
wake kwa kujiamini.
Jambo jingine ambalo Yanga 

imezizidi timu nyingine tangu enzi 
na enzi ni kumfanya kila mchezaji 
anayeichezea Yanga, Mtanzania 
na asiye Mtanzania, kuifanya 
Yanga kuwa kitu muhimu mno kwa 
maisha yake hata kama utotoni 
mchezaji huyo hakuwa shabiki wa 
Yanga. 
Hii  ndiyo inayosababisha 

upambanaji  mkubwa kwani 
wachezaji wa Yanga hutanguliza 
kuipenda timu hiyo mbele ya 
kitu chochote. Kuthibitisha hilo, 
wachezaji wa zamani wa Yanga 
huwa karibu mno na Yanga tofauti 
na wa zamani wa timu nyingine. 
Hao wa timu nyingine wakishatoka, 
utawatafuta.
Nimalize kwa kusisitiza kuwa 

Yanga iko juu Afrika na itazidi 
kwenda juu kutokana na mipango 
yake mizuri na upendo ulioenea 
miongoni mwa wanaoihusu timu 
hiyo. Ni wakati wao sasa kufikiria 
makubwa na kujipanga kwa 
makubwa.

upendo na maelewano ya wote 
kuanzia wachezaji, viongozi, 
wanachama, mashabiki na kila 
mtu. Ukiona mashabiki wa 
Yanga wanamzomea mchezaji na 
kumtupia chupa za maji mchezaji 
(jambo baya lisilokubalika) basi 
mchezaji huyo ni wa timu pinzani 
na si wa Yanga. 
Yanga walifungwa na timu 

ndogo ya Ihefu 2-1 lakini 
hakukuwa na wachezaji wa 
Yanga waliosemwa vibaya na 
mashabiki wa Yanga na wala 
haikutumika nguvu yoyote 
kuwashawishi mashabiki wao 
kuhudhuria tena kwa wingi 
viwanjani baada ya kipigo hicho 
cha kushtukiza (sucker punch). 
Zingatia walishindwa mechi hiyo 
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    Kona ya Urembo
Na Hidaya Machuppa Simu: +255 765 828 219

Kitenge vazi la 
linalotamba 
wakati wote

U
VAAJI wa mwafr ika 
unabadilika kila siku 
kama nchi za Magharibi 
zinavyobadilisha 
mitindo yao. Wiki hii 

tunazungumzia ubadilikaji wa uvaaji 
wa mwanamke au mwanaume wa 
kiafrika.
  Kutokana na wingi kwa mikato 

na aina ya vitambaa vya kiafrika 
tumekuwa na sisi tukionekana wapya 
kila siku kutokana na mchanganuo wa 
mitindo na kuibuka kwa wabunifu 
chipukizi kila siku.
  Tukiachilia wingi wa vitambaa 

vinavyopatikana Afrika sisi 
watanzania pia tunajivua 
kanga, kaniki, vitenge, bazee 
na aina nyinginezo nyingi za 
vitambaa.

Nimeona tumuongelee 
umaridadi unaotokana 
na kitenge ambacho 
ndo kitambaa chenye 
umaarufu mwingi 
kwa Africa na Kila 
nchi inatengeneza 
kitenge hivi sasa 
mpaka bara la Asia 
nchi kama china sasa 
inatengeneza vitenge. Hii ni 
kutokana na kuwa na soko kubwa.

Hivi hujioni wa ajabu unapokuwa 
huna kitenge au vazi lililotengenezwa 
kwa kitenge ndani ya kabati lako? 
Nimegundua swala kubwa si 
ukosekanaji wa kitenge ila ubunifu 
katika uvaaji wa kitenge.

  Mambo makuu ya kuzingatia katika 
kutengeneza vazi la Kitenge.
1. Angalia mpangilio wa maua 

kama  n i  rah i s i  ka t ika 
kushoneka na ikakaa vizuri, sio 
kila kitenge ni cha kushonwa 
vingine vimebuniwa kwa ajili 
ya kuvaliwa kwa mfumo wa 
kufungwa.
2. Zingatia rangi. Kila ngozi 

ya binadamu inaendana na 
rangi fulani ya mavazi, usivae 
tu kitenge kwakuwa mwenzio 
amevaa,  i la  vaa kitenge 
kwakuwa kinaenda na rangi 
yako.
3. Umbo la mwili wako pia 

linachangia kupendeza kutokana 
na aina ya mshono utakaoshona.
Angalizo: gauni ndefu za 

kitenge zinapendeza watu wa kila 
umbo. Usijibane na kushindwa 
kupendeza.
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Saa moja asubuhi jana 
Prisons walitoa tamko 
la kumuondoa Minziro 
ambaye alikuwa na mkataba 
wa mwaka mmoja akiwa 
amesaini Mwezi Julai mwaka 
huu.

Katika mechi tisa, Prisons 
wameshinda mechi moja 
wakifungwa nne na kutoka 
sare nne huku wakishika 
nafasi ya  14 katika  msimamo 
wa Ligi ikiwa imekaa mkiani 
kwa muda mrefu zaidi.

NEW YORK,Marekani

JEZI sita kati ya jezi zote alizovaa Lionel Messi 
wakati wa kampeni ya Argentina ya kushinda 
Kombe la Dunia zitauzwa kwa mnada.

Nahodha Messi (36), alinyanyua taji hilo 
baada ya timu yake kuishinda Ufaransa kwa 
mikwaju ya penalti katika fainali ya mwezi 
Desemba mwaka jana nchini Qatar.

Jezi yake kutoka katika fainali hizo 
imejumuishwa kwenye seti hiyo, ambayo 
inatarajiwa kugharimu zaidi ya pauni milioni 
nane katika mnada utakaoandaliwa na 
Sotheby’s mjini New York. 

Rekodi ya jezi katika soka iliyovaliwa 
na kuuzwa kwa gharama zaidi 
ni jezi ya Diego Maradona ya 
‘Hand of God’, ambayo iliuzwa 
kwa £7.1m mwaka wa 2022. 

Brahm Wachter, mkuu wa 
mapato ya kisasa ya Sotheby, 
alisema uuzaji wa jezi sita za Messi 
unasimama kama tukio kubwa 
katika historia ya mnada wa kisoka 
kuwahi kutokea.

Messi, mshindi mara nane wa 
Ballon d’Or, amekuwa mchezaji wa 
kwanza katika historia ya Kombe 
la Dunia kufunga katika hatua ya 
makundi,16 bora, robo fainali, nusu fainali na 
fainali ya michuano moja.

|  Jumatano Novemba 22-28, 2023 |

Uelekeo

Fred Minziro atimuliwa 
kabla ya kunywa chai

Jezi za Messi kupigwa mnada

Taifa Stars 
yapoteza

Pellegrino aitaka Taifa Stars NYOTA wa kimataifa wa Tanzania anayekipiga nchini 
Norway, Amahl William Pellegrino amesema yuko 
tayari kuichezea timu ya Taifa ya Tanzania ‘Taifa Stars’ 
endapo huduma yake itahitajika.

Mchezaji huyo ambaye amekuwa akiifuatilia Taifa 
Stars kwa zaidi ya miaka 11 sasa ameeleza kuwa hana 
kizuizi cha kujiunga na Tafa Stars lakini wenye wajibu 
wa kumtafuta ni Shirikisho la Soka Tanzania.

“Endapo watanitaka kuchezea Taifa Stars sina 
kipingamizi, mawasiliano yangu ni rahisi sana 
kuyapata na watayapata…sio mimi wa kuja kuomba 
ila wao ndio wanapaswa kuniambia unahitajika 
kikosini,” alisema.

Pellegrino (33) anacheza nafasi ya ushambuliaji wa 
kushoto akichezea timu ya FK Boda ambayo inashiriki 
Ligi Kuu ya Norway ana urefu wa mita moja nukta tisa.

Katika kikosi cha sasa cha Taifa Stars wako wachezaji 
kadhaa wa Kitanzania wanaocheza soka la kulipwa nje 
ya nchi ambao wamejumuishwa. Watanzania kadhaa 
wamekuwa wakimtumia ujumbe mchezaji huyo 
kutaka arudi kujiunga na Stars.

Na Mwandishi Wetu

M
A B I N G WA  s o k a 
Ta n z a n i a  B a r a , 
Yanga ya Dar es 
Salaam imepata 
mdhamini mpya 

kwa ajili ya michuano ya Klabu 
Bingwa Afrika kuanzia ngazi ya 
makundi. 

K a m p u n i  y a  W h i z p a y 
Technology LLC ya Abu Dhabi 
imeamua kuidhamini Yanga 
kupitia kampuni yao tanzu ya 
Whizmo ambayo inajihusisha 
na huduma za kutuma fedha 
duniani.

Tayari mfadhili huyo ameshakaa 
kwenye vifua vya vya jezi za 
Yanga akiwa ametengeneza pia 
jezi ambazo ambazo mabingwa 
hao wametumia kama vazi 
rasmi la safari kuelekea Algeria0 
kupambana na CR Belouizdad.

Whizmo wamechukua nafasi 
ya Haier ambao mwaka jana 

walikuwa wakikaa katika sehemu 
hiyo wakati wa michuano ya 
Kombe la Shirikisho ambapo 
Yanga ilifika fainali.

Uongozi wa Yanga haujasema 
thamani ya mkataba huo lakini 
hii inakamilisha kauli ya Rais 
wa Yanga, Mhandisi Hersi Said 
ambaye katika mazungumzo 
na Uelekeo alisema wana 
wadhamini wakubwa wawili 
ambao wanaingia kwa ajili ya 
kuridhishwa na mfumo wa 
menejimenti.

Baada ya kauli hiyo, Yanga 
ikaingia mkataba na Shirika 
la Bima la Taifa (NIC) ambalo 
liliamua kuweka fungu  lake katika 
tuzo za mchezaji bora wa mwezi.

NIC wameweka kiasi cha sh 
milioni 900 ambazo zitakuwa 
zikiongezeka kila mwaka kwa 
mkataba wa miaka mitatu. Yanga 
inadhamaniwa pia na SportPesa, 
Haier, GSM, NIC, Azam TV, CRDB, 
NMB

IKICHEZA katika Uwanja wa 
nyumbani Taifa Stars imepoteza 
kwa mabao 2-0 mbele ya Morocco 
kuwania tiketi ya kucheza Kombe la 
Dunia.
Morocco timu namba moja bora 
Afrika, ilipata bao hilo pekee katika 
dakika ya 28 kwa mkwaju mrefu wa 
Hakim Ziyech ambalo lilimshibda 
kipa Kwesi Kawawa.
Stars walionekana kucheza kwa 
tahadhari na kutokutoa nafasi kwa 
Morocco ambao walicheza nusu 
fainali zilizopita za dunia.
Stars jana ilicheza ikianza na nyota 
wengi wa kigeni huku Kawawa 
akianza golini badala ya Manula 
aliyezoeleka lakini pia nahodha 
Mbwana Samatta na Simon Msuva 
wakiwa nje. Mbwana na Msuva 
waliingia kipindi cha pili lakini 
juhudi zao haziikuzaa matunda 
baada ya Morocco kuamua kuchezea 
kwa kujihami zaidi. Stars walijifunga 
bao kupitia kwa Lusajo Mwaikenda 
a l i ye k u w a  a k i j a r i b u  k u i k o a 
shanvulizi lililoelekezwa mlangoni.
Wawakilishi hao wa Tanzania 
walilazimika kucheza pungufu kwa 
dakika 25baada ya Novatud Miroshi 
kutolewa  nje.

Yanga yapata 
mfadhili Dubai

Na Mwandishi Wetu, Mbeya

MAGEREZA wamemtimua 
Kocha Fred Felix ‘Minziro’ 
mapema asubuhi kabla hata 
muda wa chai haujafika, 
k u t o k a n a  n a  m a t o k e o 
yasiyoridhisha katika Ligi Kuu 
ya soka Tanzania Bara.

Kocha huyo alikuwa katika 
kuti kavu kwa muda mrefu 
huku ikiangaliwa kuwa ni 
suala la muda tu kabla ya 
uongozi wa timu ya Prisons 
kumtimua.

Minziro anakuwa Kocha 
wa saba kuondolewa tangu 
kuanza kwa msimu huu 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
kutokana na matokeo mabaya 
y a  v i k o s i  w a l i v yo k u w a 
wakivifundisha.

Ta y a r i  Ha b i b  Ko n d o 
(Mtibwa), Zuberi Katwila 
(Ihefu),  Robert Oliveira 
‘Robertinho (Simba), Cedric 
Kaze (Namungo) na Mwinyi 
Zahera (Coastal  Union) 
wamekwishatimuliwa.


