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Doto Biteko akutana na uongozi wa 
Chama cha Kikomunisti cha China

Watumishi sita 
washikiliwa kwa 
tuhuma za wizi 
wa vifaa tiba

Tume ya Haki za Binadamu yatia 
mguu sakala la Pauline Gekul

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko amekutana 
na kufanya mazungumzo 

na Uongozi wa juu wa Chama 
cha Kikomunisti cha China (CPC) 
ukiongozwa na Mjumbe wa 
Kamati na Mkurugenzi Mkuu wa 
Bureau I, Idara ya Oganaizesheni 

ya Kamati Kuu ya Chama cha CPC, 
Mao Dingzhi akiwa ameambatana 
na Balozi wa China nchini, Chen 
Mingjian.

Mazungumzo hayo yalifanyika 
jijini Dar es Salaam jana Mao 
Dingzhi pamoja na kumpongeza 
Dk. Biteko kwa kuteuliwa na 
kuapishwa kuwa Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, 
alizungumzia kuhusu uhusiano 

mzuri ulipo kati ya Tanzania na 
China na kushukuru jinsi Serikali 
ya Tanzania inavyounga mkono 
Serikali ya China kwenye majukwaa 
m b a l i m b a l i  y a  k i m a t a i f a . 
Pamoja na kuzungumzia miradi 
ya Nishati, Dk. Biteko aligusia 
m a e n e o  a m b a yo  Ta n z a n i a 
inahitaji ushirikiano kutoka 
China, ambayo ni pamoja na 
kujengea uwezo wataalam kwenye 

masuala ya utawala na teknolojia. 
Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mkuu wa Bureau I na Idara ya 
Oganaizesheni ya Kamati Kuu 
ya Chama CPC, Mao Dingzhi 
alisema Chama cha CPC na 
Chama Cha Mapinduzi, (CCM), 
vimekuwa na ushirikiano wa 
muda mrefu tangu enzi ya waasisi 
wa vyama hivyo ambao ni Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere na Mao 
Tse Tung na kuongeza kuwa 

ushirikiano huo unaendelezwa 
na vyama hivyo hadi sasa. 
Aidha, alipongeza jitihada za 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
kwa kuwezeshaTanzania kuwa 
nchi ya amani, uhuru wa kutoa 
maoni, uzalendo na kuheshimu 
utu wa wananchi wake na kuahidi 
kuendeleza ushirikiano kwenye 
nyanja za uchumi wa kidijitali, 
masuala ya kijamii, utamaduni 
pamoja na elimu.

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora, (THBUB), 
imesema inasudia kufanya 
uchunguzi wa kina kutokana 
na tuhuma za ukatili  na 
u d h a l i l i s h a j i  u n a o d a i w a 
kufanywa na Mbunge wa Babati 
Mjini, Pauline Philipo Gekul, 
dhidi ya Hashim Ally Phillemon 
mkaazi wa Babati Mjini. 
Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Makamu 
M we n ye k i t i  w a  T H BU B, 
Mohaned Khamis Hamad, 
alisema taarifa za kitendo 
hicho zimekuwa zikisambaa 
katika vyombo mbalimbali 
vya habari na mitandao ya 
kijamii hivyo tume imeamua 
kufuatilia kwa kina ili kupata 
usahihi  wa taarifa hizo. 
Alisema pamoja na hatua 
zilizochukuliwa na mamlaka 
mbalimbali, THBUB imeona 
kuna haja ya kufanya uchunguzi 
huo kwa mujibu wa ibara ya 
130 (1) (c) na (f ) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, mwaka 1977 na 
kifungu cha 6 (1) c, f, g pamoja 
na kifungu cha 15 (1) (a) vya 

Sheria ya THBUB, Sura ya 391 ili 
kubaini ukweli wa tuhuma hizo. 
A i d h a ,  a l i s e m a  Ha s h i m 
Ally Phillemon alikamatwa 
n a  k u j e r u h i w a  s e h e m u 
mbalimbali katika mwili wake 
akiwa katika mazingira ya 
kazini kwake jambo ambalo 
limepelekea kupata maumivu 
makali katika mwili wake. 
“Kama inavyoelezwa na vyombo 
vya habari kwamba Hashim 
Ally Phillemon alikamatwa, 
kupigwa,  kujeruhiwa na 
kuwekewa chupa katika eneo 
la haja kubwa akiwa kazini 
kama mtumishi wa Paleii Lake 
View Garden, inayodaiwa 
kumilikiwa na mbunge huyo,” 
alisema Makamu Mwenyekiti. 
Hata hivyo ameeleza chanzo 
cha udhalilishaji huo kinadaiwa 
kuwa ni kutumwa na mshindani 
wa kibiahara wa mbunge huyo 
kumuwekea sumu na kumuua. 
Tuhuma hizo ziliibuka Novemba 
25, 2023 baada ya kusambaa 
k w a  v i d e o  m i t a n d a o n i 
ikimuonesha Hashim Ally 
Phillemon akielezea ukatili na 
udhalilishaji aliofanyiwa na 
mbunge huyo.

Na Godfrey Sanga

WATUMISHI sita wa Kituo cha Afya Njombe, 
wanashikiliwa na polisi kwa tuhuma za wizi wa 
vifaa tiba vyenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 
15.

Miongoni mwa vifaa vilivyotajwa kuibiwa 
ni mashine ya kupimia mkojo, mashine ya 
uchunguzi wa wingi wa damu na vifaa vyake 
pamoja na vipimo vya Virusi vya Ukimwi.

Hatua hiyo, inakuja baada ya agizo la Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe, Anthony Mtaka mara 
baada ya kufanya ziara katika kituo hicho 
akiongozana na Kamati ya Ulinzi na Usalama 
Mkoa kubaini wizi huo baada ya kuhoji 
na kusikiliza malezo ya namna vifaa hivyo 
vilivyoibiwa.

Akizungumza kwa njia ya simu na mwandishi 
wa gazeti hili, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Njombe, Mahamoud Hassan Banga, 
alithibitisha watumishi hao kushikiliwa kwa ajili 
ya mahojiano kuhusu tuhuma zinazowakabili 
na kuongeza kuwa uchunguzi utakapokamilika 
hatua zinazofuata za kisheria zitafuatwa.  

Hivi karibuni, watu watumishi wanne 
wa Hospitali ya Rufaa Mkoa wa Njombe, 
walikamatwa na kusimamishwa kazi ili kupisha 
uchunguzi kwa tuhuma zinazowakabili kwa 
wizi wa seti 15 za televisheni zenye thamani 
zaidi ya Sh. milioni 11.7 na komputa mbili za 
hospitali hiyo.
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Wanaosubiri madawati, 
watasubiri wakiwa nje 

‘Mafunzo Akili 
Bandia ni muhimu’

Hakimu ataka tathimini 

Na Imani Mtumwa, 
Maelezo - Zanzibar  

MKUU wa Taasisi ya Sayansi 
na Teknolojia ya Karume, Dk. 
Mahmoud Alawi, amesema 
mafunzo ya akili bandia 
n i  m u h i m u  k u p a t i w a 
wafanyakazi  nchini i l i 
kuendeleza  mapinduzi ya 
nne ya viwanda. 

Dk. Alawi alitoa rai hiyo 
jana  wakati  akifungua 
mafunzo ya kuwajengea 
u w e z o  w a t e n d a j i  w a 
taasisi  mbalimbali  juu 
ya teknolojia  hiyo katika 
ukumbi wa Taasisi  ya 
Karume Mbweni  alisema 
kwasasa dunia inaelekea 
kwenye mapinduzi ya nne ya 
viwanda ambapo matumizi 
ya  roboti  yatahitaj ika 
ili  kurahisisha utendaji kazi.

Alisema Mafunzo hayo 
yanaenda kuwajengea uwezo 
wafanyakazi hao kuweza 
kutumia roboti  katika 
kurahisisha kazi zao.

Alisema akili  bandia 
(roboti) ina uwezo wa 
kufanya kazi nyingi kama 
binadamu hivyo teknolojia 
hiyo itaenda kuisaidia 
Serikali hasa   katika sekta 
ya viwanda     kutekeleza 
majukumu yake kwa urahisi 
zaidi.

Aidha, aliwataka washiriki 
hao kuwa watulivu na 
k u f u a t i l i a    m a f u n z o 
hayo ili   kufikia malengo 
yaliokusudiwa.

Kwa upande wake, Naibu 
Mkuu wa Taasisi Karume 
Taaluma, Dk. Khamis Khalid 
Said, alisema kukamilika kwa 
mafunzo hayo kutasaidia 
kurahisisha utendaji katika 
m a e n e o  m b a l i  m b a l i 
ik iwemo ya   biashara, 
sekta ya  afya,    usafirishaji  
na nishati.

Alisema mafunzo hayo 
yanafanyika kutokana na 
mashirikiano mazuri yaliopo 
kati ya Taasisi ya karume na 
Chuo cha AP cha Belgium 

Na Mwandishi 
Maalum, Mahakama

HAKIMU Mfawidhi wa 
Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Simiyu, Martha 
Mahumbuga, amewataka 
watumishi wa mahakama 
mkoani humo wakiwamo 
mahakimu kuwa na tabia 
ya kusimamia, kufuatilia na 
kutathmini majukumu yote 
wanayoyapanga.

Alitoa rai hiyo wakati  
akiongoza kikao cha 
Menejimenti Mkoa wa 
Simiyu kutathmini utendaji 
kazi na kuweka mikakati 
ya namna ya kufunga 
mashauri ya mirathi. 

Alisema jambo jingine 
ni  kuwa na ubunifu 
na ushikiriano katika 
kazi ili kufikia lengo la 
Mahakama katika kutoa 
haki na huduma bora kwa 
wananchi.

“Kila mmoja wetu hapa 
anatakiwa kujitathmini, 
tuchukue mawazo baina 
yetu na kushirikiana,” 
a l i s e m a  H a k i m u 
Mahumbuga.

Aidha katika kikao hicho, 
Mahakimu Wafawidhi wa 
Mahakama ya Wilaya za 
mkoa huo, waliwasilisha 
taarifa ya hali ya mashauri, 
yakiwamo ya mirathi 
katika kipindi cha mwezi 
mmoja toka kufanyika kwa 
kikao cha menejimenti cha 
mwezi uliopita.

Taarifa hizo zinaonesha 
k u w a  Ma h a k a m a  z a 
Mwanzo zilizopo ndani 
ya  Mkoa wa Simiyu 
zimefanikiwa kufunga 
mashauri  ya mirathi 
kwa asilimia 50 kwa kipindi 
cha mwezi mmoja kuanzia 
Oktoba 27 hadi Novemba 
24, mwaka huu.

Hatua hiyo,  inafikiwa 
b a a d a  y a  k u w e k a 
mkakati wa namna ya 
kufunga mashauri ya 
mirathi, mahakimu sasa 
wamejipanga kwenda 
kumaliza yaliyobaki kwa 
kutumia mbinu na uzoefu 
walioupata kutoka kikao 
hicho.

Na ye  M t e n d a j i  w a 
M a h a k a m a  M k o a 
w a  S i m i y u ,   G a s t o 
Kanyairita,  aliwasisitiza 
M a h a k i m u ,  M a a f i s a 

Utumishi na Maafisa 
Ta w a l a  k u h a k i k i s h a 
wanadhibiti na kufufua 
maeneo na mipaka ya 
mahakama na kuwapa 
notisi  taasisi au watu 
wanaotumia majengo ya 
mahakama bila vibali.

P i a ,  a l i w a s h a u r i 
kuyafanyia ukarabati wa 
majengo ya mahakama 
yaliyochakaa na ujenzi wa 
vyoo katika Mahakama za 
Mwanzo zilizopo Mkoa wa 
Simiyu.

Mtendaji   aliwaelekeza 
M a a f i s a  U t u m i s h i 
n a  M a a f i s a  Ta w a l a 
kuwasisitiza watumishi 
kuwa na desturi ya kujua 
afya zao lakini pia kutoa 
elimu kwa watumishi 
ili kujua umuhimu wa 
kupima afya.

“Mjipange na kujiandaa 
kwa ajili ya wiki ya sheria 
nchini kwa mwaka 2024 
ambayo ina kauli mbiu 
inayosema,  ‘Umuhimu 
wa dhana ya haki kwa 
ustawi wa taifa: Nafasi 
ya Mahakama na wadau 
k a t i k a  k u b o r e s h a 
mfumo jumuishi wa haki 
jinai,” alisema.

Na Hellen Mwango

WAZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa ( Tamisemi), 

Mohamed Mchengerwa, amesema 
Wakurugenzi wa Halmashauri 
za  Wilaya,  Mikoa na  Watendaji 
wengine wanaosubiri Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan kupeleka 
madawati 100 au 50 kwenye 
maeneo yao, watasubiri wakiwa nje 
ya mfumo.

Pia, alisema Rais Samia hana 
baya, alishamaliza kazi yake 
ikiwamo kuboresha majengo yenye 
madarasa ya kutosha, watendaji 
w a n a p o s h i n d w a  k u n u n u a 
madawati 50 wakidai wanasubiri 
bajeti ya Serikali Kuu, Taifa haliwezi 
kupiga hatua.

Waziri Mchengerwa alitoa kauli 
hiyo wakati akikabidhi gari aina ya 
‘Min bus’ kwa ajili ya kuwahudumia 
watumishi wa Makao Mkuu ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu, 
kompyuta mpakato 159, pikipiki 62 
na kufanya idadi yake kufikia 143 
zilizogharimu zaidi ya Sh milioni 
800 kupitia fedha za Boost kwa ajili 
ya kuiongezea tume hiyo ufanisi wa 
kazi.

“Wale watendaji wanaosubiri 
bajeti ya  Serikali  Kuu kununua 
madawati kati ya 50 hadi 100, 
nawatangazia kwamba mtasubiri 
mkiwa nje ya mfumo,  hatuwezi 
kupiga hatua kama tunaongoza 
k i g o i g o i ,  R a i s  S a m i a 
alishamaliza, alishatoa maelekezo 
katika halmashauri zote, asilimia 
70 ya mapato zifanye matumizi na 
asilimia 30 pia alishaelekeza kazi 
yake.

“Namshukuru Rais kwa kuingia 
katika mioyo ya  Watanzania, 
alichagua kushuka kwa wananchi 
wake kwa kuimarisha ujenzi wa 
miundombinu, kuweka madawati 

katika shule zetu, ni jambo la 
ajabu kuona picha mitandaoni 
zikionyesha wanafunzi wanakaa 
chini kwa sababu ya kukosa 
m a d a w a t i  5 0 ,  m k u r u g e n z i 
unafanya nini, tujitathimini,” 
alisema.

A k i f a f a n u a  z a i d i 
a l i s e m a   Wa k u r u g e n z i  w a 
Halmashauri nchi nzima, mipango 
ya maendeleo iendane na mahitaji 
halisi na wakati kwa wananchi 
katika eneo husika.

“Shule inahitaji madawati 
50, mkurugenzi anasema anasubiri 
bajeti ya  Serikali  Kuu, hizi kauli 
zinamsikitisha sana Rais Samia, 
hatuwezi kufanyakazi na mtu wa 
aina hii asiyewajali wananchi na 
mahitaji yao,” alisema.

Katika hatua nyingine, Waziri 
Mchengerwa aliielekeza  Tume 
ya Utumishi wa Walimu  kwenda 
kufanya mapitio ya madaraja 
ya walimu ikiwamo kupata 
na  kutatua  changamoto zote ili 
walimu wafanye kazi kwa ari moja.

Alisema  Tume ikishafanya 
mapitio watakaa pamoja na Rais 
waone namna moja ya kuwasaidia 
walimu ili kuendelea kupambana 
na umasikini.

K u h u s u  u j e n z i  w a 
n y u m b a  z a  w a l i m u , 
Waziri  Mchengerwa  alisema 
s e r i k a l i  i l i k u w a  i n a m a l i z a 
changamoto ya ujenzi wa shule 
na kuongeza madarasa, lakini sasa 
inafanya mkakati wa ujenzi wa 
nyumba za walimu katika maeneo 
ambayo hayafikiki kwa urahisi.

Alisema walimu wana  haki 
y a  k u f a n y a k a z i  w a k i w a 
wanatabasamu bila kuwa na 
changamoto yoyote na kwamba 
kwa serikali hilo litafanikiwa.

Aidha alisema  wizara yake 
ilishatoa maelekezo kwa watendaji 
wa halmashaur i  ik iwataka 
kukamilisha miradi ya shule 

Novemba 30, mwaka huu na kwa 
shule maalumu hadi Desemba 30, 
mwaka huu.

Alisema atafanya ukaguzi 
kuona iwapo maelekezo hayo 
yametekelezwa.

Naye Katibu Mkuu wa Tume hiyo, 
Paulina Nkwama, alisema sunami 
ya walimu kupanda madaraja 
ilitokea wakati wa uongozi wa 
Rais Samia na Waziri Mchengerwa 
akiwa  Waziri wa Nchi- Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma utawala bora.

Alisema  bado anaendelea 
kuwapambania kwa kuondoa kero 
ya usafiri kwa watumishi wa tume.

“Rais Samia alifungua milango 
kwa wadau wa maendeleo na 
kupitia Boost tumepata kompyuta 
mpakato, pikipiki na gari la 
watumishi wa makao makuu, 
tunamuombea sana  Rais wetu,” 
alisema.

Naibu Katibu Mkuu wa Waziri wa 
Nchi- Ofisi ya Rais, Menejimenti 
y a  U t u m i s h i  w a  U m m a 
na Utawala Bora (Elimu),Charles 
Msonde alisema tume hiyo 
inaongeza utulivu kwa walimu 
kwa kushughulikia changamoto 
y a  m u d a  m re f u  i k i w a m o 
ucheleweshwaji wa kupanda 
madaraja.

Alisema serikali kwa kushirikiana 
na walimu waliweka mkakati wa 
kuboresha elimu ya sekondari kwa 
kuanza na twisheni kwa kidato 
cha kwanza wamefanikiwa kwa 
asilimia kubwa.

Alisema shule za serikali zote 
nchini kwa sasa mwanafunzi wa 
kidato cha kwanza wa mwaka 
huu anaongea na kuandika  kwa 
lugha ya Kiingereza vizuri kuliko 
wa kidato cha pili kutokana na 
kuwajengea uwezo mkubwa 
walipoanza masomo Januari.

Alisema mbali na sekondari, 
shule ya msingi wanafunzi wa 

kwa lengo la  kupata 
ubunifu na kuboresha 
utendaji kazi.

Mkufunzi kutoka Chuo 
cha AP University,  Piric 
Ve n  Mu o e k ,   a l i s e m a 
k a t i k a  k u h a k i k s h a 
m r a d i  h u o  u n a f i k i a 
malengo  wanafunzi wanne 
wa chuo hicho watapata 
f u r s a  y a  k u e n d e l ez a 
Mafunzo hayo nchini 
B e l g i u m  i l i  k u w e z a 
kuiendeleza programu hiyo 
Zanzibar.

Naye Mkuu wa programu 
za uwezeshaji,  Wakala 
wa  Uwezeshaji Wananchi 
kiuchumi  (ZEEA), Raya 
Idrisa Ahmada,  alisema 
mafunzo hayo yanaweza 
kuleta mabadiliko  ya 
kiutendaji   nchini  na 
k u z i o m b a    t a a s i s i 
z i n a z o h u s i k a    n a 
masuala  ya viwanda kutoa 
ushirikiano ili  kuuendeleza 
mradi huo hadi kufikia 
malengo .

M a f u n z o  h a y o  y a 
siku tano yaliwashirikisha 
w a j a s i r i a m a l i  n a 
w a t e n d a j i    w a 
taasisi  mbalimbali za ndani 
na nje ya nchi.

darasa la tatu wamefundishwa 
namna ya kuanza kujieleza 
hayo yote ni kwa sababu walimu 

wanafanya kazi wakiwa na 
tabasamu.
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Mashirika, taasisi 19 
zakalia ‘kuti kavu’
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI inakusudia 
kuzifutilia mbali taasisi 
19 za umma ambazo 
zimekuwa zikijiendesha 

kwa hasara.
Msajili wa Hazina, Nehemiah 

Msechu, aliyasema hayo 
alipokuwa akizungumza na 
wahariri na waandishi wa 
vyombo vya habari jijini Dar es 
Salaam jana.

Bila kuzitaja taasisi hizo, 
M s e c h u  a l i s e m a  t a y a r i 
mchakato umekwishafanyika 
wa kuziainisha taasisi hizo 
na kwamba   taarifa zaidi 
zitatolewa na Waziri mwenye 

dhamana mwanzoni mwa 
De s e m b a ,  m w a k a  h u u , 
atakapokutana na waandishi 
wa habari.

Hatua hiyo inakuja tangu 
Rais  Dk.  Samia Suluhu 
Hassan, aridhie mapendezo 
ya kufanya mageuzi makubwa 
katika mashirika na taasisi za 
umma ili kuongeza ufanisi 
na kuchangia katika kukuza 
uchumi wa Taifa.

Rais Dk.Samia aliyasema 
hayo jijini Arusha Agosti 19, 
mwaka huu ambapo alifafanua 
kuwa alipokea

mapendekezo ya kufanya 
mabadiliko makubwa katika 
taasisi za umma ambazo 
kiutendaji zinasimamiwa na 

Ofisi ya Msajili na kuitaka Ofisi 
ya Rais Mipango na Uwekezaji 
na Ofisi ya Msajili wa Hazina, 
kukutana na wadau kabla 
ya kuanza kutekelezwa kwa 
mapendekezo hayo.

Mapendekezo 
yaliyoidhinishwa na Rais Samia 
ni pamoja na kufuta baadhi 
ya mashirika, kuunganisha 
baadhi ya mashirika na 
kuanzisha mashirika mapya.

Hata  hivyo,  Rais  Dk. 
Samia alisema mabadiliko 
yanayopendekezwa hayalengi 
kufuta ajira, bali kuboresha 
utendaji kazi wa mashirika ya 
umma na hivyo kupunguza 
mzigo kwa serikali.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI iko mbioni kuanzisha 
Mfuko wa Uwekezaji wa Umma 
(Public Investment Fund – PIF) 
ambao utawezesha upatikanaji 
wa mitaji kwa wakati kwa 
mashirika ya umma.

Hayo yalisemwa na Msajili 
w a a  H a z i n a ,  N e h e m i a h 
Mchechu, katika kikao kazi na 
wahariri na waandishi wa habari 
kilichofanyika jijini Dar es Salaam 

jana.
Mchechu alisema Sheria ya 

Mamlaka na majukumu ya Msajili 
wa Hazina, Sura 370 haibainishi 
vyanzo vya fedha za mitaji kwa 
ajili ya uwekezaji katika taasisi na 
maeneo mengine.

Alisema vyanzo vya fedha 
za Mfuko,  vitakuwa ni pamoja 
na  sehemu ya  maduhul i 
yatakayokusanywa na Mamlaka 
a m b a y o  k i w a n g o  c h a k e 
kitabainishwa kwenye kanuni. 

Kadhalika, alisema Mfuko 
utakuwa chini ya uangalizi wa 
Kamati ya Uongozi ya Mfuko wa 
Uwekezaji wa Umma.

Mchechu aliongeza kuwa 
k u t a k u w a  n a  m i o n g o z o 
itakayoainisha vigezo vya 
uwekezaji, ufuatiliaji pamoja na 
mambo mengine yanayohusu 
uendeshaji wa Mfuko.

Pia al isema kutafanyika 
mapitio ya utendaji wa kifedha wa 
mashirika ya umma kwa lengo la 

kubaini mahitaji na kupendekeza 
kwa Kamati ya uongozi njia 
bora za uwezeshaji wa kifedha; 
kuweka vigezo vya mashirika ya 
umma kupata fedha za uwekezaji 
kutoka katika Mfuko; kuidhinisha 
maombi ya shirika la umma 
ya kununua hisa; kuwekeza 
a u  k u o n d o s h a  u we k ez a j i 
katika mashirika ya umma au 
maeneo mengine yenye fursa za 
kibiashara; kusimamia fedha za 
uwekezaji za mashirika ya umma 

na kufuatilia  na kuhakikisha 
michango ya mashirika ya umma 
na gawio kutoka katika mashirika 
ya umma na kampuni ambazo 
serikali inamiliki hisa, vinalipwa 
kwa wakati.

Vile vile, kufuatilia utendaji 
wa mashirika ya umma kwa 
madhumuni ya kutathmini 
uendelevu wake na kupendekeza 
h a t u a  s t a h i k i  i k i w e m o 
kuunganisha au kufuta mashirika 
husika au kuboresha utendaji.

Mfuko wa Uwekezaji sasa mbioni kuanzishwa

Msajili wa Hazina, Nehemiah Mchechu, akizungumza na 
wahariri na waandishi (hawapo pichani), kwenye kikao 
kazi jijini Dar es Salaam jana.

Na Hellen Mwango 

M W E N Y E K I T I   w a  C h a m a 
Cha Mapinduzi  (CCM),  Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan,  leo 
anatarajiwa  kuongoza kikao cha 
Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya 
CCM Taifa na Halmashauri Kuu CCM 
Taifa (NEC).

Katibu wa Halmashauri Kuu 
ya CCM Taifa, Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo, Paul Makonda, alisema juzi 
kuwa vikao hivyo vitafanyika jijini Dar 
es Salaam.

Vikao hivyo, vilitanguliwa na vikao 

vya kawaida vya uongozi ngazi ya 
Taifa vilivyofanyika Novemba 27 hadi 
jana.

Katika hatua nyingine,  Makamu 
M w e n y e k i t i  w a  C C M  B a r a , 
A b d u l r a h m a n  K i n a n a , 
jana alifungua mafunzo (semina) ya 
wajumbe wa Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Taifa.

Katika semina hiyo,  wajumbe 
wal i fundishwa mada tofaut i 
zinazohusu  uongozi na  maadili ili 
kuongeza uwezo na ufanisi kwa 
viongozi kuwajibika kwa chama na 
serikali.
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Mwili huo 
umeukaguliwa 
na familia na 
kuthibitishwa kuwa 
ndiye kijana wao 
Clemence.

Mtanzania aliyeuawa Israel kuzikwa leo

Na Zawadi Kapambwe, 
Mbeya

MAHAKAMA ya Mwanzo 
Mjini imevunja ndoa baina 
ya Elizabeth Malongo (41) na 
Asangalwisye Mwamakua (52) 
wote wakazi wa Uyole, jijini 
mbeya.
Hakimu wa mahakama hiyo, 

Nitike Kiputa, alisema baada ya 
kusikiliza kwa kina pande zote 
mbili alibaini kuwa ndoa hiyo 
kamwe haiwezi kurekebishika 
tena baina yao.
“Ndoa inaunganishwa na 

watu wawili yaani mke na 
mume, kadhalika ndo hiyo hiyo 
inavunjwa na watu hao hao 
yaani mke na mume,” alisema.
Awali ilidaiwa kuwa mdai 

Elizabeth alifika makakamani 
hapo kudai talaka  kwa madai 
kuwa hajapatiwa tendo la 
ndoa kwa muda mrefu pia 
mume wake na amekuwa 
akimnyanyasa kila kukicha.
Alisema mbali na kutopewa 

tendo la ndoa ametelekezwa na 
watoto  kwa kutopewa huduma 
za matunzo kama chakula 
maradhi na ada za watoto.
Hata hivyo, hakimu Kiputa 

alivunjilia mbali ndoa hiyo 
yenye familia ya watoto sita na 
kuwaambia kwamba kila mtu 
yupo huru kuoa  au kuolewa na 
kumtaka mdaiwa kuhudumia 
watoto kwa chakula, maradhi 
na elimu.

Tendo la ndoa, 
manyanyaso

 yavunja 
ndoa Mbeya

Na Mwandishi Wetu
 

N
AIBU Waziri wa Nishati, 
J u d i t h  K a p i n g a , 
amekitaka kituo cha 
huduma kwa mteja (Call 

Center) cha TANESCO kuandaa 
mikakati itakayosaidia kufanya 
wateja wote wanaopiga simu 
waweze kuhudumiwa.
Naibu Waziri Kapinga alisema 

hayo juzi jijini Dar es Salaam 
alipotembelea kituo hicho cha 
huduma kwa mteja ili kujionea 
utendaji kazi.
A l i s ema  kumekuwa  na 

mapungufu mengi katika shirika 
hilo huku mojawapo likiwa ni 
huduma kwa mteja kwani kwa 
siku zinapigwa simu 40,000 na 
zinazopokelewa ni simu 12,000 
tu jambo ambalo linafikirisha 
na kupelekea kuangalia namna 
bora ya kuboresha huduma 
ili kuhakikisha kila mtanzania 
anapata huduma hiyo.
“Niwaelekeze Kitengo cha 

Huduma kwa Mteja – TANESCO, 
wahakikishe ndani ya muda 
mfupi waje na mikakati amabayo 
itawafanya wateja wote waweze 
kusikilizwa na changamoto zao 
kutatuliwa kwa wakati,” aliagiza.
A idha  ameongeza  kuwa 

changamoto ambazo ni sugu 
kwenye shirikika hilo zinapaswa 
kutatuliwa kwa haraka ili kuendana 
na kasi ya teknolojia iliyopo.

Simu 40,000 zapigwa kwa 
siku, 12,000 tu zapokelewa

Baadhi ya maafisa ardhi 
wadaiwa kuhonga viongozi
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Jerry Silaa, amesema baadhi 
ya watendaji sekta ya ardhi wasiokuwa 
waaminifu wamekuwa wakiwahonga baadhi 
ya viongozi kwa kuwapa viwanja kama kinga 
yao mara wanapokutwa na makosa ili hali ya 
viongozi hao wanakuwa hawana taarifa kama 
watendaji hao wana nia ovu.
Waziri Silaa alisema hayo mara baada ya 

kufika eneo lenye mgogoro linalomilikiwa na 
Kanisa la Morovian kiwanja namba 1,2 na 3 
Block T, Mtaa wa Itega jijini Dodoma jana.

“Kuna wakati wakurugenzi wa mamlaka 
za upangaji na watendaji wizarani ambao 
wamekuwa wakipima viwanja kwa watu 
wenye nguvu na kuacha kumpimia ardhi 
ambaye hana nguvu, katika uongozi wangu 
kama Waziri mwenye dhamana nitaweka 
mstari uliyonyooka na stashiriki katika 
dhammbi kama hii,’’ alisema.
Kwa upande mwingine Mchungaji wa 

Kanisa la Morovian amemshukuru Waziri Silaa 
na Serikali kwa ujumla kwa kufika eneo la tukio 
na kutatua mgogoro uliowakabili kwa muda 
mrefu kwani wameteseka kwa kipindi kirefu 
na mgogoro huo bila kuwa na mafanikio.

Na Mwandishi Wetu

MWILI wa Mtanzania Clemence 
Mtenga (22), aliyeuawa nchini 
Israel, unatariwa kuzikiwa leo 
nyumbani kwake, huko Kijiji Kirwa 
Mashati, wilayani Rombo.
Mwili huo ulikabidhiwa kwa 

familia yake baada ya kuwasili 
saa 2:51 kwa ndege ya Shirika la 
KLM kupitia Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA) 
ukitokea Israel.
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, 

Nurdin Babu, akizungumza baada 
ya kuukabidhi mwili kwa familia, 
alisema mwili huo umeukaguliwa 
na familia na kuthibitishwa kuwa 
ndiye kijana wao Clemence.
Bado haijafahamika Mtenga 

alikufa vipi lakini mwanafunzi 
huyo wa kilimo mwenye umri 
wa miaka 22 alifariki wakati wa 
mashambulizi ya Oktoba 7, mwaka 
huu, wakati wapiganaji wa Hamas 
walipoanzisha shambulio ambalo 
halijawahi kushuhudiwa dhidi ya 
Israel kutoka Ukanda wa Gaza.
Mtenga alikuwa nchini Israel 

kama sehemu ya mpango wa 
masomo, alifika mwezi mmoja tu 
kabla ya shambulio hilo.
Wiki hii alitunukiwa shahada yake 

kutoka Chuo Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo kilichopo Morogoro.

MAPUNGUFU TANESCO: A l i s e m a  c h a n g am o t o 
zinaposhindwa kupatiwa suluhu 
kuna mambo mawili, aidha 
shirika limeshindwa au waliopewa 
jukumu hilo wameshindwa, 
hivyo, itailazimu serikali kutafuta 
wengine kwani kwa karne hii suala 
la huduma kwa mteja halipaswi 
kuwa kikwazo.
Alisema pamoja na kuwa na 

changamoto ya umeme lakini 
mteja hapaswi kuwa na mawazo 
kwa ajili ya kushindwa kusikilizwa 
changamoto yake kwani mtu 
anapopata changamoto anapaswa 
kutatulia kwa muda wa saa tatu 
mpaka nne.
“Kwa takwimu za sasa hivi 

asilimia 32 wanahudumiwa kati 
ya saa tatu mpaka nne lakini 
asilimia 52 wanahudumiwa 
ndani ya saa nane niwaambie tu 
tulipofikia sasa umeme sio anasa, 
umeme ni suala la msingi kwa kila 
Mtanzania, huwezi kumuacha 
mteja saa 12 hana umeme kwa 
sababu umeshindwa kwenda 
kumtatulia changamoto yake, 
mgao ni kitu kingine na kumtatulia 
mteja changamoto yake ni jambo 
lingine,” alisisitiza.
Pia aliwataka kuhakikisha 

wanawa l i p a  s t ah i k i  z ao 
wafanyakazi wote wa kituo hicho 
ili waendelee kuto huduma bora na 
stahiki kwa mteja na amewataka 
watoa huduma kutambua kuwa 
mteja ni mfalme hivyo wanapaswa 
kumuhudumia kwa nidhamu.
Kwa upande wake, Kaimu 

Mkurugenzi Huduma kwa Mteja, 
Martine Mwambene, alisema 
wamepokea maelekezo yote na 
watayafanyia kazi kwa wakati.
“Tumepokea maelekezo na 

tutayafanyia kazi kwani tayari 
tumeshaanza kuandaa mitandao 
mbalimbali ambayo tunaweza 
kuwasiliana na mteja ikiwemo 
mitandao ya kijamii lakini pia kwa 
kutumia SSD CORD,” alisema.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith Kapinga (kulia) akizungumza 
na mmoja wa wafanyakazi Tanesco. Picha Maktaba Yetu.
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Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Kila mmoja apinge ukatili wa kijinsia

Ajira kwa 
watoto

Mashirika yatakayopona kupigwa panga yazinduke

M
BALI na kutoa ajira, taasisi za 
umma zilianzishwa kwa malengo 
mbalimbali, kubwa ikiwa ni kutoa 
huduma kwa Watanzania.
Baadhi  ya  taas i s i  h iz i 

zi l ibinafsishwa, lakini  nyingine bado 
zinaendeshwa kwa pesa za umma.
Ni kweli kwamba zipo taasisi za umma ambazo 

zimekuwa zikifanya vizuri, hadi nyingine kutoa 
gawio kwa serikali. Hizi ni za kupongezwa sana.
Hata hivyo, kumekuwa na taasisi za umma 

ambazo zimekuwa mzigo, hivyo kuendelea 
kuzikumbatia ni kuzidi kuwatwika walipa kodi 
wa nchi hii mzigo.
Ni  kat ika  muktadha huo,  ser ika l i 

sasaimejipanga kufuta taasisi 19 za umma 
ambazo zimekuwa zikijiendesha kwa hasara.
Kwa mujibu wa Msajili wa Hazina, Nehemiah 

Msechu, tayari mchakato umekwishafanyika wa 
kuziainisha taasisi hizo ambazo bado hazijatajwa 
majina.
Hatua hiyo inakuja tangu Rais Dk. Samia 

Suluhu Hassan, aridhie mapendezo ya kufanya 
mageuzi makubwa katika mashirika na taasisi za 
umma ili kuongeza ufanisi na kuchangia katika 
kukuza uchumi wa Taifa.
Mapendekezo yaliyofikishwa kwa Rais Samia ni 

pamoja na kufuta baadhi ya mashirika ya umma, 

kuyaunganisha na kuanzisha mashirika mapya 
pale itakapoonekana inafaa.
Tunashukuru kauli ya Rais Samia kwamba 

mabadiliko yanayopendekezwa hayalengi kufuta 
ajira, bali kuboresha utendaji kazi wa mashirika 
ya umma na hivyo kupunguza mzigo kwa serikali.
Tunaunga mkono hatua hii ya serikali kwani ina 

nia njema ya kupunguza mzigo kwa walipa kodi 
na mashirika yatakayounganishwa kuchochea 
ufanisi.
Tunaamini hatua hii itasaidia pia kuwaamsha 

watendaji wa mashirika mengine yanayolegalega 
kuongeza juhudi na ubunifu katika kuhakikisha 
mashirika yao hayajiendeshi kwa hasara au 
kutotoa tija kubwa kwa umma.
Ni ukweli kwamba baadhi ya watendaji wa 

taasisi za umma wamekalia ubadhirifu na 
matumizi mabaya ya raslimali fedha kulinganisha 
na jinsi wanavyopambana katika kuhakikisha 
mashirika yao hayajiendeshi kwa faida.
Unakuta taasisi ya umma kila mara watu 

wanaendesha semina na safari za kulipana 
posho kubwakubwa na hivyo kusababisha kila 
mwaka bajeti ya mshirika hayo kuwa na nakisi 
inayobebwa na serikali.
Katika hali hiyo hakuna sababu ya kuendelea 

na taasisi kama hizi ambazo ni mzigo.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255787559090

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 /  

                                                    + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi

U
KATILI wa ki j insia 
ni kitendo chochote 
ambacho k inaweza 
kusababisha madhara 
ya mwili, kingono au 

kisaikolojia au mateso kwa wanajamii, 
ikiwa ni pamoja na kutishiwa maisha, 
kunyimwa uhuru, iwe hadharani au 
kwa kificho.
Ukatili wa kijinsia hufanywa na 

hutokea katika nyanja tofautitofauti 
moja wao ni kupitia mitandao.
Ukatili wa kijinsia kupitia mitandao 

haujajulikana vema kwa watu wengi 
lakini upo na umesababisha madhara 
makubwa.
Ukatili huu huwakuta zaidi vijana 

wanaotumia vyombo vya habari 
vinavyohusisha mawasiliano ya 
kimtandao. Ukatili wa kijinsia kwa 
njia ya mitandao unapotekelezwa 
husababisha athari nyingi hasa za 
kisaikolojia.
Mtu anayetendewa ukatili huu 

huwa na hofu, wasiwasi, hukosa 
amani na furaha na pia husononeka 
na kukosa kujiamini.
Pili ni ukatili wa kijinsia mitaani. 

Huu unahusisha uchokozi kwa 
wanawake na wasichana mitaani 
ni  ukati l i  wa ki j insia.  Mara 
nyingi wanawake na wasichana 
hudhalilishwa, huogopeshwa na 
hivyo hukosa kujiamini wawapo 
mitaani. Kumbuka kila mtu ana haki 
ya kuwa huru mahali popote bila ya 
kubughudhiwa.
Tatu ni vishawishi na ulaghai. 

Wakati mwingine vishawisi kwa 
watoto wa kike ni ukatili wa kijinsia. 
Umbali wa kwenda shuleni kwa 
wanafunzi ni tatizo kubwa, hasa kwa 
watoto wa kike. Baadhi ya watoto 
hujikuta katika ushawishi na ulaghai 
unaofanywa na watu mbalimbali 
wakiwemo waendesha bodaboda, 
hali inayosababisha kukata tamaa 
na kukatisha masomo kwa sababu 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
kupata mimba na kuolewa katika umri 
mdogo.
Ukatili mwingine kwa watoto ni 

utumikishwaji wa watoto. Huu pia ni 
ukatili wa kijinsia pia. Utumikishwaji 
wa watoto huwakosesha watoto 
haki zao za msingi, pia huwaathiri 
kisaikolojia na kimwili.
Kukosa haki ya kuwa kiongozi 

kwa ajili ya tu ya jinsi ya mtu pia ni 

SUALA la kuajiri wasichana wa 
kazi katika umri mdogo limetajwa 
kukithiri sana katika kipindi cha 
kuhitimu shule kwa wanafunzi 
hususani kwa darasa la saba.
Sheria inataja umri wa mtu 

yeyote kuingia kwenye ajira 
ni kuanzia umri wa miaka 18, 
tofauti na hapo ni utumikishwaji 
na unyanyasaji ambao unatajwa 
kuwa kinyume cha sheria.
Ushauri wangu kwa wote 

wanaajiri katika rika hilo ni kuacha 
haraka sana, haijalishi matokeo 

yake ni mabaya au hajabahatika 
kuendelea na shule.

ukatili wa kijinsia. Hakuna asiyefahamu 
kuwa uongozi ni haki ya kila mtu 
bila kujali jinsia. Maamuzi shirikishi 
yanayozingatia jinsia zote huleta amani, 
usawa na maendeleo kwa wote katika 
jamii.
Kutelekeza familia ni ukatili mwingine 

wa kijinsia. Tabia hii husababisha chuki, 
maradhi na watoto kukosa haki zao za 
msingi. Muhimu kujua kuwa jukumu la 
malezi ya watoto ni la wazazi wote.
Pia ukeketaji ni ukatili mwingine 

wanaofanyia wasichana na wanawake. 
Ukeketaji ni kitendo cha kuondoa au 
kukata sehemu sisi za mwanamke bila 
sababu za kiafya.
Ukeketaji husababisha maumivu 

makali ya kidonda, kutokwa na 
damu nyingi, kuzimia, maumivu ya 
kisaikolojia, kuziba kwa njia ya mkojo na 
kuchanika vibaya wakati wa kujifungua.
Lakini pia ukeketaji husababisha 

kuchelewa kujifungua na kupata 
maambukizi ya magonjwa kama VVU, 
fistula, homa ya manjano na hata kifo. 
Muhimu zaidi ni kusaidia kuelimisha 
jamii kuhusu athari za ukeketaji 
zinazotokana na mila na desturi 
hatarishi.
Kumpiga mwanamke ni unyanyasaji 

mwingine wa kijinsia na udhalilishaji. 
Kipigo husababisha chuki, woga, visasi 
na uhusiano mbaya ndani ya familia. 
Mwanaume wa kweli hawezi kumpiga 
mwanamke. Mwanamke jasiri hutoa 
taarifa kuhusu vipigo.
Mjamzito ana haki ya kupumzika. 

Kumpa majukumu mengi mjamzito 
ni ukatili mwingine wa kijinsia. 
Kazi ngumu kwa mjamzito huweza 
kusababisha kuharibika kwa mimba na 
matatizo mengine ya kiafya. Ni vyema 
mjamzito apunguziwe majukumu na 
apewa muda wa kutosha kupumzika. 
Baba ni muhimu kumsaidia kazi mkewe 
mjamzito.
Mtoto bila kujali jinsi yake pia ana haki 

ya kupata elimu. Kumyima elimu mtoto 
wa kike, japo hili siku hizi limepungua ni 
ukatili pia wa kijinsia. Hali ya mtoto wa 
kike kukosa elimu huchangia mimba za 
utotoni, ndoa za utotoni na ongezeko la 
unyanyasaji kwa watoto kike.
Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009 

inaeleza kwamba ni jukumu la mzazi, 
mlezi au mtu yeyote anayeishi na mtoto 
kumpa haki ya elimu na kujifunza.
Mpe mtoto wa kike elimu umkomboe 

na vitendo vya ukatili wa kijinsia.

Sheria inataja 
umri wa mtu 
yeyote kuingia 
kwenye ajira 
ni kuanzia 
umri wa miaka 
18, tofauti 
na hapo ni... 
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Katambi asisitiza uzalendo kwa vijana
Na Mwandishi Wetu

N
AIBU Wazir i , 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu – Kazi, 
V i jana,  Aj ira 
n a  W e n y e 

Ulemavu, Patrobas Katambi, 
amewataka vijana nchini 
kuwa  waza l endo  na 
kuzingatia maadili ili kuwa 
Taifa bora sasa na baadaye.
Akifungua kongamano 

la vijana la kisayansi jana 
l ina lo fany ika  mkoan i 
Morogoro, Katambi alisema 
vi jana wana mchango 
mkubwa katika ujenzi wa 
Taifa.
“Vijana wana mchango 

mkubwa katika ujenzi wa 
Taifa na wanaweza kutoa 
mchango mkubwa zaidi 
iwapo mtafanya shughuli 
zenu  kwa  kuz inga t ia 

Na Mwandishi Wetu, Tabora

MKUU wa Mkoa wa Tabora, 
Dk. Batilda Burian, amewataka 
Maafisa Tarafa na Watendaji wa 
Kata kuhakikisha wanakuwa mstari 
wa mbele kuzuia migogoro kati 
ya Serikali na wananchi ikiwamo 
migororo ya ardhi.
Alisema kutokana na migogoro 

hiyo kuanzia katika ngazi zao za 
majukumu, wanatakiwa kuwa wa 
kwanza kuzuia na kuimaliza ili 
amani iendelee kutawala.
Alisema hayo wakati akifunga 

mafunzo ya siku mbili kwa viongozi 
hao yaliyofanyika mkoani humo 
juzi.
Alisema migogoro ya ardhi ni 

changamoto kubwa katika maeneo 
mengi na kuwaelekeza maafisa 
hao kuwa wazalendo na imani 
na kutumia misingi ya haki na sio 
upendeleo pale linapokuja suala la 
uuzaji wa ardhi za watu.
“Wananchi wanalalamika kutoka 

baadhi ya vijiji viongozi kuuza ardhi, 
hii itasababisha baadaye migogoro 
kati ya Serikali na wananchi wake, 
mnapaswa kuwa na maadili 
mnapotekeleza majukumu yenu,” 
alisema Dk. Burian.
Aidha, alisisitiza kwamba 

v i o n goz i  h a o  k uwa  n a 
ushirikiano mzuri na wananchi 
wanaowaongoza kwenye maeneo 
yao ili kujenga amani.

 RC atwisha 
mzigo Maafisa 

Tarafa, 
Watendaji 

Kata

Atupwa jela maisha kwa 
kubaka binti ya kakake

Habari Kitaifa

Nipo tayari kupokea talaka lakini mtoto sitamuachia
Na Zawadi Kapambwe, 
Mbeya 

MDAIWA katika kesi ya madai ya 
talaka ameieleza mahakama kuwa 
yupo tayari kupokea talaka ila kwa 
sharti la mdai kumuachia watoto.
“Muhesh imiwa  hak imu 

huyu, bwana alishatutelekeza 
muda mrefu mimi na wanangu. 
Hapo alipo ana mke mwingine 

uzalendo, weledi  na 
maadili,” alisema.
Aidha, alisema utafiti 

wa viashiria vya Ukimwi 
mwaka 2016/17 nchini, 
umeonyesha kuwa moja 
ya makundi yaliyo nyuma 
katika kufikia malengo ni 
vijana, huku wengi wenye 
umri mdogo hawajui 
hali zao za maambukizi 
ukilinganisha na watu 
wenye umri mkubwa, hali 
inayosababidha vijana 
wenye virusi vya Ukimwi 
kutoanza dawa za ARV 
mapema.
Katambi alitoa rai kwa 

vijana nchini kujitokeza 
kwa wingi katika huduma 
za upimaji wa VVU kwa 
hiari sambamba na kupiga 
vita mmomonyoko wa 
maadili.

na watoto, ameona mke mdogo 
amemuacha ndio anarudisha 
mbavu zake kwangu,” alisema. 
Mdaiwa katika kesi hiyo ya madai 

ya talaka Mariam David (40) mkazi 
wa Mabatini jijini hapa alisema 
migogoro kati yake na mumewe 
ilianza mara baada mumewe 
kupata mwanamke mwingine.
Mdai aliendelea kuifafanulia 

mahakama wakati akiishi na huyo 
Bibi mdogo, alipata ajali mbaya 

sana na ndipo huyo Bibi mdogo 
alipomtimua na kumtupia vitu 
vyake njee, ndipo aliporudisha 
miguu yake nyumbani.
“Kiukweli huyu bwana mimi 

siwezi hata kurudiana naye, hapo 
alipo hawezi hata kufanya tendo 
la ndoa ajali aliyopata iliharibu 
nyonga, sasa kama alivyokuwa 
mzima aliniona mimi siendani naye 
na kuamua kuoa hivyo arudi tu kwa 
mke wake,” alisema mdaiwa huyo. 

Na Mwandishi Wetu, Iringa

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi, 
mkoani Iringa imemuhukumu Mkude 
Nziku (20), mkazi wa Kijiji cha Kihanga 
wilayani Iringa kutumikia kifungo cha 
maisha jela na kulipa fidia ya Sh. milioni 
tano baada ya kumkuta na hatia ya 
kumbaka binti wa kaka yake mwenye 
umri wa miaka 11.
Kesi hiyo ilisimamiwa na Hakimu 

Mkazi Mkuu wa mahakama hiyo, 
Said Mkasiwa, iliyokuwa na jumla 
ya mashahidi wanne akiwemo binti 
anayedaiwa kubakwa, mama mzazi 
wa binti huyo, daktari pamoja na polisi 
aliyechukuwa maelezo ya awali.
Ilielezwa siku ya tukio mtuhumiwa 

aliingia chumbani kwa binti huyo 
kupitia njia ya dirisha akamchukua 

mtoto huyo kwa nguvu kutoka kitandani 
akamuweka chini kisha kumvua nguo 
zake na kutenda unyama huo.
“Alinivua sketi akaivuta nguo yangu ya 

ndani akaniingiza sehemu ya kukojolea 
nilihisi maumivu makali nikapiga kelele 
mama akaja chumbani kwangu lakini 
Mkude alikimbia,” alisema binti huyo.
Nae shahidi wa pili ambaye ni 

mama mzazi wa mtoto huyo, alisema 
baada ya kusikia kelele za mwanaye 
alitoka haraka hadi chumbani kwa 
mwanaee akapishana na mtu sebuleni 
alianza kumkimbiza punde mtu huyo 
aliyemtaja kama Mkude akaanguka 
chini akammulika taa yake ya sola 
na kumtambua, akamuuliza ulikuwa 
unafanya nini chumbani kwa binti yako 
(Mtoto wa kaka yake) Mkude akadai 

Awali mdai Fredy Edson (43) 
alifika mahakamani akiomba 
mahakama kuvunja ndoa yake 
kwa madai kuwa mkewe amekuwa 
akimrudia usiku wa manane na 
wakati mwingine harudi kabisa.
Mdai alitoa madai yake mbele 

ya Hakimu Nitike Kiputa wa 
Mahakama ya Mwanzo Mjini.
Hakimu aliahirisha kesi hiyo 

hadi Desemba11, mwaka huu, 
itakapotolewa hukumu.

Na Mwandishi Wetu
MAMLAKA ya Udhibiti wa Usafiri 
Ardhini, (LATRA), imeyataka mabasi ya 
usafirishaji mikoani kuzingatia muda 
wa kuchimba dawa kuwa ni dakika 20 
badala ya 10.
Mkurugenzi  wa LATRA, CPA 

Habibu Suluo, alitoa agizo hilo wakati 
akizungumza na waandishi wa habari 

jijini Arusha juzi.
“Kusimama eneo la huduma kwa 

walau dakika 20. Mambo ya kuchimba 
dawa dakika 10 hakuna.”
Aliwataka wasafirishaji kutoacha 

abiria wakati kuchimba dawa, pia 
wazingatie usafi wa basi ikiwemo 
kumwagilia dawa za kuua wadudu pia 
kuweka vifaa vya kuhifadhi taka.

Abiria kuchimba dawa dakika 20
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Unajua nini kuhusu changamoto maishani?

L
EO imenipendeza 
niorodheshe moja ya 
tabia mbaya ambayo 
ni kikwazo kwenye 
mafanikio yako. Ndugu 

yangu, kama unayo hii tabia 
hakikisha unaishughulikia na 
kuiacha, yaani usiingie nayo 

mwaka mpya wa 2024.
Ndiyo, inawezekana kwa 

sababu kila kitu ni uamuzi. 
Kama anavyosoma mwandishi 
wa Safu ya Kliniki ya Fikra katika 
gazeti hili, watu wenye nguvu 
ya akili na busara hupenda 
hufanya mabadiliko chanya 
kwa maana ya kuwa tayari 
kubadil ika wakishaamini 
kwamba jambo fulani lina 
faida kwao kama vile kufanya 
mazoezi au kudumu na ibada.
Hawa hawaishii kutamani 

tu moyoni kwamba nitafanya 
kesho, nitafanya kesho na kesho 
kuzaa kesho bali hufanya kweli 
mara moja.

CHANGAMOTO
Changamoto ni sehemu ya 

maisha. Moja kati ya mazao ya 
safari za maisha ni kuzalisha 
changamoto au matatizo. Na 

tabia tunayoimulika hasa 
ni ya kukataa tamaa dhidi 
ya changamoto badala ya 
kupambana.
Ukiona sasa hivi huna tatizo 

au changamoto, haina maana 
kama kweli hakuna matatizo au 

changamoto kwenye maisha 
yako sasa hivi, ila ni kwamba 
nguvu yako kimtazamo ni kubwa 
kuliko matatizo au changamoto 
zinazotokea sasa hivi kwako. 
Kwa maana nyingine, wewe 

ni mkubwa kuliko matatizo au 
changamoto zinazokutokea na 
kukuzunguka. Ukubwa huo wa 
kimtazamo unakupa nafasi ya 
kuzishinda changamoto kiurahisi 
na wakati mwingine hii inatokea 
tu (in automatic way). 
Lakini kwa upande mwingine 

ukiona unaanza kuhisi unapitia 
tatizo au changamoto kwenye 
maisha yako, tafsir i  yake 
ni kuwa, hayo matatizo au 
changamoto yanayokumabana 
nayo sasa, yana nguvu kuliko 
wewe, ndiyo maana unapata 
hisia za kutatizika na tatizo au 
changamoto husika. 
Kwa hiyo hakuna cha ajabu 

wala siyo kwamba una bahati 
mbaya sana, hiyo ni kwamba
umezidiwa uzito,  wewe 

n d h a i f u  k u l i k o  h a y o 
yanayokutokea. 
Panapotokea hali kama hii 

unachotakiwa kufanya, kwanza 

ni kuwa na utulivu. Kisha anza 
kupiga hatua mojamoja taratibu 
kutoka kwenye hali hii ya 
kuzidiwa na changamoto.
  Hatua  ya  kwanza  ni 

kukubaliana na hali halisi, kama 
changamoto hiyo ilipata mlango 
wa kuingilia, basi lazima mlango 
wa kutokea upo.
Katika hatua hiyo ya kuwa 

mtulivu,  anza kuj ipanga 
ukikumbuka kuwa maandiko 
yanasema &quot;Hiyo ni 
kawaida kwa wanadamu” na 
wewe siyo wa kwanza.  Watu 
walishapata tatizo kama hilo na 
wakatoka, wakatangaza ushindi 
na wao leo ni mfano wa kuigwa. 
Baadhi ya maandiko ya 

dini yanaonesha kwamba 
changamoto, matatizo, misiba, 
magonjwa na majanga mengine 
ni mitihani ya Mwenyezi Mungu 

kwa waja wake.
Kwamba anawapima i l i 

kuona kama watamshukuru au 
kumkufuru.
Kwa hiyo kunapotokea 

changamoto kwa mujibu wa 
mlango huo wa maandiko, kazi 

ya mja si kumkufuru Mwenyezi 
Mungu wala kufanya kutapata 
na kwenda kufanya ushirikiana 
bali kuendelea kupambana huku 
akimtegemea Mwenyezi Mungu 
kwa kila kitu.

MTAZAMO WAKO
Hatua  ya  p i l i  mbayo 

inapaswa kuwa tabia yako 
mpya kama huna, ni kila wakati 
kushughulika na mtazamo 
wako. Lione tatizo katika picha 
inayostahili, usilione tatizo 
kama laana, bahati mbaya. Yaani 
usijione mnyongem badala yake 
tengeneza mtazamo wako vizuri.
Lione tu kama sehemu ya 

maisha. Kwamba limetokea kwa 
sababu yoyote ile inayoweza 
kuwa na hivyo ukijipanga vizuri, 
ukajiimarisha kwenye mtazamo, 
itakupa nafasi ya kuwa na nguvu 
zaidi ya hiyo changamoto.

KUDHIBITI HISIA
Hatua ya tatu ni kudhibiti 

(control) hisia na mawazo 
yako. Mara nyingi unapopata 
tatizo, hisia na mawazo yako 
v i taku laz imisha  kuweka 
mtazamo (focus) kwenye tatizo.
Mawazo yatataka kukupeleka 

kuwaza hilo tatizo mara kwa 
mara, hisia zako zitataka 
uendelee kupata hisia juu ya 
hilo tatizo. Tafadhali usikubali 
mwelekeo huo na badala yake, 
pambana kudhibiti hisia hizo.
Jitahidi kuhamisha jicho lako 

kutoka kwenye tatizo na tafuta 
jambo lingine zuri na hivyo 
anza kutafakari hilo. Kuendelea 
kulitafakari tatizo hakukusaidii 
bali unaendelea kumwaga 
mafuta kwenye moto.

KUTAFUTA MAARIFA
 
H a t u a  n y i n g i n e  n i 

k u t a f u t a  m a a r i f a  a u 
ufahamu utakaokuimarisha 
zaidi kukabiliana na hiyo 
changamoto. Maarifa kuhusu 
changamoto inayokukabili 
yanapatikana kwa watu wazoefu, 
wasomi na hata siku hizi 
mitandao ya kijamii inatusaidia 
kwa maana ya ku- google ili 
kupata ufahamu zaidi. Lakini 
zingatia kila wakati kwamba siyo 
kila kinachopatikana kwenye 
‘Profesa Google’ ni sahihi na cha 
kufanyia kazi!

Dondoo za wiki

Lakini kwa 
upande mwingine 
ukiona unaanza 
kuhisi unapitia 
tatizo au 
changamoto 
kwenye maisha 
yako, tafsiri 
yake ni kuwa, 
hayo matatizo 
au changamoto 
yanayokumabana 
nayo sasa, yana 
nguvu kuliko 
wewe, ndiyo 
maana unapata 
hisia za kutatizika 
na tatizo au 
changamoto 
husika. 

Na Mwalimu Paul Masatu
Simu: +255 766 775 255
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Na Reubeni Lumbagala

B
O D I  z a  s h u l e  z a 
sekondari na kamati 
za shule za msingi ni 
v y o m b o  m a a l u m u 
v i l i v y o p o  k i s h e r i a 

katika sekta ya elimu kwa ajili 
ya kusimamia na kuendeleza 
maendeleo ya elimu katika shule 
husika. 

Uongozi wa wajumbe wote 
wa bodi na kamati za shule 
hupatikana kwa kuzingatia sifa 
maalumu zilizoainishwa.

Bodi na kamati za shule 
hushirikiana na uongozi mzima 
wa shule, serikali na wananchi 
katika kusimamia maendeleo ya 
shule. Hata inapokuja mipango 
na masuala ya kimaendeleo 
ya shule kama vile ujenzi wa 
miundombinu, uchangiaji wa 
chakula shuleni, nidhamu ya 
wanafunzi shuleni, bodi na kamati 
za shule hushirikishwa kikamilifu 
kama wadau wakubwa na muhimi 
wa maendeleo ya shule.

Moja ya changamoto kubwa 
katika shule za sekondari na 
msingi za kutwa ni ukosefu wa 
chakula shuleni. 

Wanafunzi kukosa chakula 
shuleni inachangia sana utoro na 
ufaulu duni wa wanafunzi. 

M w a n a f u n z i  m w e n y e 
n j a a  h a w e z i  k u e l e w a 
kinachofundishwa na mwalimu 
wake darasani na kama haelewi 
kinachofundishwa ni dhahiri 
kwamba hawezi kufaulu vizuri 
masomo yake. 

Watalaamu wa l ishe pia 
wanatuambia vyakula vina 
virutubisho muhimu ikiwemo 

vitamin D na B, madini ya chuma 
na selenium, vitu vinavyosaidia 
kujenga na kuimarisha afya 
ya ubongo na kumwezesha 
m w a n a f u n z i  k u w a  n a 
kumbukumbu sahihi ya mambo 
anayosoma.

Hivyo suala la wanafunzi kupata 
chakula au uji shuleni ni suala 
muhimu ambalo halihitaji kuwa 
na elimu ya chuo kikuu kufahamu 
umuhimu wake.

Mwezi Januari 2016, serikali ya 
Awamu ya Tano ilianza utekelezaji 
wa sera ya elimu bila malipo 
kuanzia shule za awali hadi kidato 
cha nne. 

Kwa kutambua umuhimu wa 
elimu na hali za kiuchumi za 
Watanzania, serikali iliona ni 
busara kuanza kugharamia ada 
na michango mingine muhimu 
ya elimu ili wazazi na walezi 
wapunguziwe mzigo mkubwa wa 
kusomesha watoto.

Lakini kumekuwepo na dhana 
potofu kwa baadhi ya Watanzania 
ambao kwa makusudi au kwa 
kutoielewa vizuri sera ya elimu 
bila malipo, husema kuwa wazazi 
na walezi hawatakiwi kuchangia 
chochote katika sekta ya elimu 
kwa kuwa elimu ni bure na serikali 
ndio inahusika kufanya kila kitu 
katika elimu. Hii si sahihi hata 
kidogo. 

Pia wazazi wengi wanaamini 
mwanafunzi kurudi nyumbani 
kula ndiyo rahisi bila kuzingatia 
muda ambao mtoto anakaa na 
njaa akiwa shuleni na madhara 
yake kielimu.

Mbaya zaidi  baadhi  ya 
wanafunzi wanaishi mbali na 
shule. Hii pia imechangia baadhi 

ya wanafunzi, hususani wasichana 
kurubuniwa kupitia chakula na 
‘mafataki’ na kujikuta wamepata 
ujauzito na kukatisha ndoto zao.

Ripoti ya hivi karibuni ya Utafiti 
wa Afya Mtoto na Viashiriria vya 
Malaria ya mwaka 2022 ilionesha 
kwamba mkoa wa Songwe 
unaoongoza kitaifa kwa kuwa na 
idadi kubwa ya wenye mimba za 
utotoni.

Takwimu  zilionyesha kwamba 
kwa kila wasichana  100, wasicha 
karibu nusu ya hao, yaani 
wasichana 45 hupata mimba za 
utotoni mkoani Songwe!

Mikoa inayofuata kwa uwingi 
wa mimba za utotoni ni Ruvuma 
wenye asilimia 37, Mkoa wa Katavi 
asilimia 34, Mara asilimia 31 na 
Mkoa wa Rukwa wenye asilimia 
30.

Kwanza ieleweke kuwa hakuna 
elimu bure mahali popote 
duniani. Elimu inagharimu fedha 
nyingi sana katika uendeshaji 
wake. Elimu inahitaji fedha za 
kuwalipa walimu na watumishi 
wasio walimu, kujenga madarasa, 
mabweni ,  vyoo,  maktaba, 
maabara, ofisi, majiko, kununua 
vitabu, chaki, karatasi, chakula, 
kalamu, vifaa vya maabara, kulipia 
huduma za umeme, maji safi nk. 

Haya ni baadhi tu ya mahitaji 
muhimu ya elimu popote 
duniani na Tanzania ikiwemo. 
Kilichofanywa na serikali ni 
kuchukua jukumu la kugharamia 
elimu katika mambo ya msingi 
zaidi lakini baadhi ya masuala 
kama mavazi ya wanafunzi na kula 
chakula shuleni bado ni wajibu wa 
wazazi.

Naamini hadi hapa ndugu 

m s o m a j i  w a  m a k a l a  h i i 
umeshapata picha kuhusu 
gharama kubwa za kuendesha 
elimu. Hivyo kudhani kuwa wazazi 
na walezi hawatakiwi kuchangia 
chochote katika elimu ni suala 
ambalo litachelewesha sana 
maendeleo ya sekta hii muhimu 
kwa maendeleo ya nchi. 

Ku t o k a n a  n a  u m u h i m u 
wa chakula shuleni  kama 
nilivyokwishaeleza, upo umuhimu 
mkubwa kwa wajumbe wa bodi 
za shule za sekondari na kamati 
za shule kwa shule za msingi, 
kuhamasisha wazazi, walezi na 
wananchi kwa ujumla kuchangia 
chakula ili watoto waweze kusoma 
wakiwa wameshiba. 

Wajumbe wengi wa bodi 
na kamati za shule ni wakazi 
wa sehemu ambazo shule 
zimejengwa na wengi wanao 
watoto wanaosoma katika shule 
hizo. Wajumbe wengi wa bodi 
na kamati za shule wanauelewa 
mkubwa wa elimu, hivyo suala 
la kuchangia chakula ili watoto 
wao waweze kula shuleni ni suala 
ambalo kwao halina tatizo kubwa 
sana kwa sababu ya uelewa wao.

Kutokana na umuhimu wa 
chakula shuleni, serikali za  mitaa 
na vijiji zinaweza pia kusaidia 
kwa kutunga sheria ndogo 
za kuwabana wazazi kutoa 
ushirikiano.

Ni muhimu sana bodi au kamati 
hizi kuita kikao cha wazazi, wazee 
maarufu pamoja na uongozi wa 
kijiji au mtaa husika kukutana 
katika eneo la shule na kutoa elimu 
kwa wazazi juu ya umuhimu wa 
chakula na kuwaelimisha kwamba 

chakula ambacho mwanafunzi 
atakula shule ni kilekile ambacho 
angekula akiwa nyumbani kwa 
mchana na hata jioni kwa zile 
shule ambazo wanafunzi wanalala 
shule. 

Pia kuwafafanulia madhara ya 
kutokula chakula cha kwa muda 
mwafaka kuwa ni pamoja na 
kupatwa na ugonjwa wa vidonda 
vya tumbo, kuchelewa kwa 
baadhi ya vipindi kwa wale ambao 
watarudi kwenda kula nyumbani 
kama watakuwa wanaishi mbali 
na shule. 

Bodi na kamati pia zinapaswa 
k u s h i r i k i a n a  n a  w a l i m u , 
wanafunzi na wazazi katika 
kuanzisha bustani na mashamba 
y a  c h a k u l a ,  k u h a m a s i s h a 
upandaji miti ya matunda, 
kuongea na wadau kuchangia 
chakula lakini kubwa ni kuendelea 
kuwahamasisha wazazi kuchangia 
chakula.

Natoa rai kwa bodi na kamati za 
shule kote nchini kutolala usingizi 
katika hili kwani wanaweza 
hata kutembelea shule ambazo 
zamani zilikuwa hazitoi chakula 
lakini sasa zinatoa waone jinsi 
ufaulu ulivyoongezeka huku utoro 
ukipungua sana.

Itapendeza kuona tunapoingia 
mwaka 2024, shule zote za kutwa 
nchini ziwe zinatoa chakula kwa 
wanafunzi. Kimsingi wazazi 
wengi kama si wote wanaweza 
kuchangia na kinachotakiwa ni 
uelewa tu.

R e u b e n i  L u m b a g a l a  n i 
Mwalimu wa Shule ya Sekondari 
Mlali iliyoko wilaya ya Kongwa, 
mkoani Dodoma. Mawasiliano 
yake ni 0620-800462.      

Bodi za shule zihamasishe wazazi, 
wadau kuchangia chakula shuleni

Elimu
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H
IVI karibuni, wakati 
n i n a t o k a  k u f a n y a 
i b a d a  m s i k i t i n i , 
n i l i a n d a m a n a  n a 
bwana mmoja wa 

mtaani  kwetu,  akaniambia 
amefurahi kusikia moja ya nyumba 
pale uswahilini kwetu inauzwa.

Akasema anatamani nyumba 
za urithi ambazo alidai kwa sasa 
wanaishi wajukuu ziendelee 
kuuzwa ikiwemo ambayo siku hizi 
kila wikiendi kunapigwa mnanda 
na kuondoa utulivu mtaani kwetu. 

Kwa nini anafurahia? Alisema 
amegundua nyumba za urithi 
ndizo zenye watoto wengi vibaka, 
wanaokataa shule, wanaokwenda 
kwenye mabaya usiku kujiuza na 
kushiriki maovu mengine mtaani 
kwetu.

Nikaungana naye kutamani 
nyumba kunakopigwa mnanda au 
sijui ndio mnaita muziki wa singeli, 
iuzwe kwani ni kero. 

Mbali na kuondoa utulivu kwa 
watoto, wanafunzi na wagonjwa, 
mnanda huvutia pia vijana 
‘wabaya’.

S i k u  m o j a  n i l i a m b i w a 
malalamiko juu ya mnanda 
yalishawafikia wakubwa wa mtaa 
wetu, Temeke Maganga lakini 
‘wakapotezea’ kwa madai hao ni 
wapiga kura wao!

Yule muumini mwenzangu 
akanigeukia tena: “Unajua ile 
nyumba jirani yako ambayo 
tunahisi inafuga vibaka ni ya urithi 
pia. Hata ile nyingine wanapouza 
miguu, vichwa na utumbo wa kuku 
ni ya urithi. Nasikia pombe haramu 
zinauzwa pia hapo na humo ndani 
ni danguro.” 

Katika uchunguzi wangu mdogo 
nilioufanya nimegundua kwamba 
anachokilalamikia huyo muumini 
mwenzangu ni malezi mabaya tu. 
Na si kweli kwamba kila nyumba 
ya urithi ina shida bali hata zisizo 
za urithi.

Kwanza ni kweli kwamba pale 
uswahilini kwetu hali si shwari sana 
muda wote.  Ukiacha hilo eneo 
kunakopigwa mnanda, kuna eneo 
vijana wenye macho mekundu 

wanacheza kamari toka asubuhi 
hadi jioni. Ni ukweli pia kwamba 
yapo matukio ya wizi usiku na 
uporaji, hususani simu.

Hapo nyuma, wakazi wa mtaa 
wetu, tulikaa kikao na kupitisha 
mchango ili  kuziba baadhi 
ya vichochoro kwa lengo la 
kukabiliana na  wimbi la wizi na 
wacheza kamari lakini, ni kama 
tuliochangia mifuko ya simenti 
tumepoteza pesa bure!

Wiki  i l iyopita  yal ipotoka 
matokeo ya darasa la saba, 
nikatajiwa orodha ndeeefu ya 
watoto wa mtaani kwetu ambao 
ambao pia tungesikia matokeo yao 
ya kuhitimu darasa la saba lakini 
walishakataa shule kitambo!

Katika orodha hiyo, idadi kubwa 
ilikuwa ya wale waliokataa shule 
wakiwa kidato cha pili na cha 
tatu. Lakini damu ilininisisimka 
kuambiwa kwamba miongoni mwa 
hao yumo mvulana aliyeamua 
kuwa shoga!

Kwa hiyo mtaani kwetu, suala 
la mtoto kukataa shule na wazazi 
au walezi wakamwangalia tu ni la 
kawaida.

Nikawaida pia kuona toka 
asubuhi hadi usiku vijana wa 
kiume na wa kike wakiwa wamekaa 
vijiweni wakipiga ‘stori’. Pengine 
hawa ndio wanaamini kama 
alivyowahi kuimba msaanii mmoja 
kwamba eti “shibe ya nyumbani 
haina gharama!”

Taarifa zinazoumiza matumbo ni 
zile zinazoonesha kwamba, vijana 
wengi wa hapa mtaani kwetu, 
bila shaka na mitaa mingine, 
hawajiwezi kabisa katika kufanya 
kazi. Hata ukiwapa mtaji wajiajiri 
ni shiiida.

Kuna binti mmoja wa mtaani 
kwetu ninaambiwa alikabidhiwa 
duka kuuza ambapo mbali na 
mshahara waliokubalana na bosi 
wake, alikuwa na uhakika wa 
kupata kifungua  kinywa na chakula 
cha mchana kwa pesa ya bosi.

Lakini kitendo cha kukaa dukani 
kuanzia saa mbili hadi usiku 
kimemshinda! 

Kisa? Anakosa ‘ubuyu’, yaani 

kukaa kijiweni na wasichana 
wenzake ‘wakipiga umbea’.  Kwa 
lugha nyingine, kazi ya kuuza duka 
iliyokuwa inamwokoa na dhambi 
ya kusengenya, kuwazulia watu na 
kupelelezana ambayo baadhi ya 
dini zinasema ni katika madhambi 
makubwa, yeye akaona kwa kukaa 
dukani anakosa kitu muhimu!

Jamaa mwenye duka ambaye 
anaamini wasichana wengi 
angalau bado ni waaminifu 
kulinganisha na wavulala, kaleta 
binti mwingine kutoka mikoani 
na hivi tunavyoongea anendelea 
kupiga kazi!

Lakini kwa utafiti  wangu 
nimegundua kwamba tatizo kubwa 
linalosababisha yote haya ni malezi 
mabaya ya watoto wetu.

Moja ya malezi hayo hatari 
ambayo makala hii inaangazia ni 
kuona watoto chini ya miaka saba, 
wakicheza au kumangamanga nje 
ya nyumba zao wakati mwingine 
hadi saa tatu usiku huku wazazi 
wakuwa ‘wamerilaksi’ tu.

Wa l e  w a n a o t o k a  f a m i l i a 
zinazokula mlo mmoja au miwili 
kwa siku hapo mtoto anaweza 
kumangamanga nje hadi saa nne 
usiku au zaidi!

Unashangaa kusikia watu wakila 
mlo mmoja kwa siku? Ni wengi tu 
mbona! Nakupa siri. Ukikuta eneo 
biashara ya miguu ya kuku, vichwa 
na utumbo imeshamiri kama 
mtaani kwetu, basi hapo hukosi 
kukuta idadi kubwa wakishindia 
mlo mmoja kwa siku au miwili!

C h a k u l a  k i k u u  a m b a c h o 
hutengwa mezani kati ya saa 12 na 
saa moja jioni, mara nyingi huwa ni 
ugali wa sembe na mara mojamoja 
ubwabwa, kwa miguu ya kuku, 
maharage au dagaa mchele wa 
mafungu. Mchana hupita ‘bilabila’ 
na wale wanaobahatisha milo 
miwili hupata chai na mihogo ya 
kukaanga yaani ‘chipsi-dume’ kati 
ya saa tano na saa sita. 

Pamoja na hali ngumu ya 
maisha, sehemu kubwa ya familia 
kuwa tegemezi huchangia hali hii 
ya umaskini.

Siku moja, baada ya kukuta 

Kolamu

TUKUBALIANE  KUTOKUBALIANA
Hamisi Kibari 

Simu: 0758143457

watoto wakiwa mtaani saa tatu 
usiku huku wakishikana mashati 
kutaka kupigana na mimi kuingilia 
kati, niliamua kuwapigia hodi 
baadhi wazazi wao, hasa wale 
tunaofahamiana.

Nikauliza kama wanajua mahala 
watoto wao walipo muda huo, 
takribani wote walinipa jibu 
hili: “Mwanangu yuko hapo nje 
anacheza na wenzake.”

Nilipouliza kama mzazi anajua 
mchezo anaocheza mwanawe na 
hao ‘wenzake’, baadhi ya majibu 
yalikuwa kama hivi. “Michezo 
yao ni hii ya kukimbiakimbia tu.” 
“Hata sijui wanacheza nini lakini 
ni michezo tu ya kitoto”.  “Kwani 
wewe hujui michezo ya watoto?”

Hakuna aliyejibu sawasawa 
maswali haya niliyozidi kuuliza: 
Unawajua hao wenzake anaocheza 
nao ni akina nani? Wanatoka famia 
gani? Tabia zao zikoje?

Katika mafundisho ya dini 
na ya wataalamu wa malezi 
na saikolojia ambayo wazazi 
tunapaswa kuyafuata, ni pamoja 
na kuhakikisha watoto wanakuwa 
ndani ya nyumba baada ya saa 12 
jioni. Huu ni muda unaosemekana 
pia kwamba mashetani huzagaa 
mitaani. Kumbuka mwanadamu 
pia huwa shetani kamili pale 
anapofanya mambo ya kishetani!

Kimsingi, kila mzazi ana dhima 
ya kujua marafiki wa mwanae 
ni akina nani na tabia zao na 
kujua hata tabia za wazazi wao. 
Kwa mfano, hupaswi kuruhusu 
mwanao kuwa rafiki wa mtoto 
ambaye mzazi wake anatuhumiwa 
kwa wizi, ushirikina, kutumia 
dawa za kulevya na tabia nyingine 
zisizofaa katika jamii. 

Hili halipaswi kuishia mtaani tu, 
bali pia shuleni. Mzazi unapaswa 
kufuatilia kujua rafiki wa mtoto 
wako shuleni ni nani na hata uwezo 
wake wa darasani, tabia zake, kujua 
wazazi wake na kujua jinsi walimu 
wanavyomsema mwanao na rafiki 
yake aliyejichagulia. 

Sasa hivi baada ya masomo, 
shule nyingi hutoa kazi za kwenda 
kufanyia nyumbani. Hivi mtoto 

anayecheza nje hadi saa tatu 
usiku anafanya kazi za shule saa 
ngapi? Mzazi unapitia saa ngapi 
kazi zake za shule na kumsaidia? 
Kwa waumini wa Kiislamu, kwa 
nini muda huu wa jioni mtoto 
asiwe msikitini ili kupata athari na 
mazoea ya kuswali sala za usiku au 
madrasa kwa kuwa siku hizi zipo 
madrasa za usiku?

Katika uchunguzi  wangu 
nimegundua shida nyingine. 
Kwamba mtaani kwetu watoto 
w e n g i  a m b a o  m u u m i n i 
mwenzangu aliwaita wajukuu 
k a t i k a  n y u m b a  z a  u r i t h i 
wamelelewa au wanalelewa na 
mama zao pekee (single parents). 
Hii imenikumbusha tafiti moja 
inayoonesha kwamba zaidi ya 
asilimia 70 ya wafungwa wa kesi za 
mauaji, ubakaji, ujambazi na wizi 
walilelewa na mama pekee.

Maana yake ni kwamba sauti 
ya baba katika malezi ya mtoto 
ni muhimu sana hivyo wazazi 
tujitahidi kuhakikisha mabinti 
zetu wanaolewa na si kuzalia 
nyumbani. 

Wanaume pia tuepuke kuwapa 
mimba wanawake bila kuwaoa 
kwani tunachangia sana watoto 
hawa ‘kula kulala’ ambao baadhi 
yao hugeuka kuwa wahalifu. 

‘Single parents’ pia mjue hili na 
muwe makini kwa kuchukua pia 
nafasi ya baba katika malezi.

Tujitahidi pia kuvumiliana 
kwenye ndoa kwani baadhi 
y a  w a t o t o  h a w a  h u j i k u t a 
wakilelewa na mama pekee 
baada ya ndoa kuvunjika. Kama 
nilivyojadili kwenye makala 
iliyopita, wanawake mjitahidi 
pia kuwaheshimu waume zenu, 
kuwapa furaha kwa kuepuka 
kuwakera ikiwemo kuwanyima 
unyumba. Kwani hayo mawili 
yanachangia sana wanaume 
kuchepuka na kuzaa hovyo au 
ndoa kuvunjika kabisa.

Watoto ni taifa la leo na kesho. 
Wana haki ya kupata malezi bora 
na sahihi ikiwemo kuhakikisha 
wanasoma vizuri, wanamjua 
Mungu na kufundishwa kupenda 
kufanya kazi.

Tukutane wiki ijayo.

Malezi aina hii huchangia watoto kuharibika 
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Na Lauden Mwambona

W
AKATI akizindua 
ripoti ya Utafiti 
w a  A f y a  y a 
Uzazi na Mtoto 
na Viashir ir ia 

vya Malaria ya mwaka 2022 
hivi karibuni, Rais Samia 
Suluhu Hassan aliutaja mkoa 
wa Songwe kwamba ndio 
unaoongoza kitaifa kwa kuwa 
na idadi kubwa ya mimba za 
utotoni.

Kutokana na utafiti huo, 
takwimu  zilionesha kwamba 
kwa kila wasichana  wadogo 
100, karibu nusu yao, yaani 
wasichana 45 hupata mimba 
za utotoni kwa mwaka mkoani 
humo!

Mikoa inayofuata kwa uwingi 
wa mimba za utotoni ni Ruvuma 
wenye asilimia 37, Mkoa wa 

Katavi asilimia 34, Mara asilimia 
31 na Mkoa wa Rukwa wenye 
asilimia 30.

Hali hiyo imefanya Waziri 
M k u u  K a s s i m  M a j a l i w a 
alipotembelea mkoa huo hivi 
karibuni, moja ya eneo alilojikita 
ni hilo la kutafuta mwarobaini 
wa mimba za utotoni ambapo 
w a a t h i r i k a  w a k u bw a  n i 
wanafunzi.

Taarifa hizi mbaya zimekuja 
wakati Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan inapambana 
katika kuboresha miundombinu 
ya shule za msingi na sekondari 
nchini kote sambamba na kutoa 
elimu bila ada.

WAHALIFU WASAKWE
Katika hatua za kuchukua ili 

kumaliza kama si kupunguza 
wimbi la mimba za utotoni, 

Waziri Mkuu amemwagiza 
Mkuu wa Mkoa wa Songwe, 
Dk Francis Michael na wakuu 
wa wilaya zote za mkoa huo 
wahakikishe wanawasaka watu 
wote wanaotuhumiwa kuwapa 
mimba watoto wa kike na 
kuwafikisha kwenye mkono wa 
sheria.

“Tangu Januari hadi sasa, 
mkoa huu una matukio 59 za 
wasichana walioacha shule 
kwa sababu ya ujauzito lakini 
ni kesi mbili tu zimeeenda 
mahakamani. Hizo 57 ziko 
wapi au zimeishia wapi? Ni 
nani anazuia kesi hizi zisiende? 
Jeshi la Polisi, ni kwa nini 
hatuwafikishi watuhumiwa 
kwenye vyombo vya sheria?” 
Anahoji Waziri Mkuu.

Anaongeza: “RC na Ma-DC 
wote kaeni na kamati zenu za 
ulinzi mbainishe wahusika 

Wanaowapa 
mimba wanafunzi 
stahiki yao ni jela

na mhakikishe hatua kali 
zinachukuliwa dhidi ya wote 
waliohusika.”

A n a w a o n y a  v i j a n a 
wanaopenda kutembea na 
watoto wa shule waache 
tabia hiyo mara moja kwani 
wanafanya jambo ovu la 
k uw a ka t i s h a  m as o mo  n a 
kuharibu maisha ya baadaye. 

Anawakumbusha kuhusu 
kuozea jela wasiobadilika 
pale anaposema: “Sheria iko 
wazi katika kosa hili. Adhabu 
yake ni miaka 30... We kijana, 
kabla hujamfuata binti jiulize 
una miaka mingapi, sababu 
tukikufunga utarudi ukiwa 
mzee.”

WATOTO WA KIKE WALINDWE
Akisisitiza haja ya kuwalinda 

mabinti, Waziri Mkuu anasema: 
“Ha w a  n i  w a t o t o  w e t u , 
tunapaswa tuwalee ili wakue na 
kuja kushika majukumu ya nchi. 
Rais Samia amewekeza kwao kwa 
kutoa elimu bila ada. Tunapaswa 
tuhakikishe wanatimiza ndoto 
zao, kwa hiyo tuwalee ili waweze 
kuhitimu.” 

Anawaomba masheikh na 
wachungaji wakemee tabia hiyo 
kupitia mahubiri ya kwenye 
ibada na pia anawakumbusha 
w a z a z i  j u k u m u  l a  u l e z i 
wakihakikisha hawasababishi 
watoto kujiingiza katika mambo 
yatakayosababisha kubebeshwa 
mimba.

SONGWE WANAVYOJIPANGA
Kabla ya Waziri Mkuu kuja 

Songwe, Mkuu wa Mkoa huo, 
Dk Michael alieleza kusikitishwa 
sana na mkoa wake kuongoza 
kwa mimba za utotoni.

“Ni taarifa mbaya ambayo 
imenifanya kuitisha vikao mara 
moja ili kujua sababu, mkakati 
na kuchukua hatua ili kuzuia 
kadhia hii,’’ anasema.

Dk Michael, anasema mkoa 
umeanza kuchukua hatua za 
kudhibiti mimba za utotoni 
ikiwa ni pamoja na kuunda timu 
ya wataalamu ili kuchambua 
chanzo na ukubwa wa tatizo.

Mkuu wa mkoa anasema 
katika vikao hivyo imegundulika 
kuwa kundi kubwa la watoto 
wanaopata mimba ni wale 
wanaomaliza darasa la saba, 
walioshindwa mitihani na 
wale wanaoacha shule kabla ya 
kumaliza darasa la saba.

Ofisa katika idara ya elimu 
anatoa mfano kwamba mwaka 
2022, zaidi ya wanafunzi 29,000 
wa darasa la saba walifanya 
mitihani, lakini waliochaguliwa 
ni wanafunzi 13,000 huku 
wengine 16,000 wakibaki 
mitaani.

“Upo uwezekano kwamba 
w a s i c h a n a  w a l i o s h i n d w a 
kuendelea walikuwa  zaidi ya 
8,000 jambo ambalo pia ni 
mwanya wa watoto hao kupata 
mimba,” anasema Ofisa huyo 
bila kutaja jina lake.
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MITAZAMO POTOFU 

Akitoa maoni yake, Anastazia 
Mwashiuya (54),  mkazi wa Kata 
ya Hasanga, Mbozi, anasema 
wakati  mwingine mimba 
za utotoni zinachangiwa na 
mtazamo uliopitwa na wakati.

Anasema zamani ulikuwapo 
mtazamo hasi kwa msichana 
aliyemaliza darasa la saba 
kwamba  hatakiwi akutwe na 
mdogo wake  wa darasa la sita 
akiwa nyumbani bali anatakiwa 
awe ameolewa  au yupo kwake. 
Anahisi pengine bado kuna 
wazazi wenye mtazamo huo.

Mkazi mwingine wa Kata ya 
Iyula, Mkaisa Mrisho (29) ana 
mawazo kama ya Anastazia 
kuhusu desturi kuchangia 
mimba za utotoni ambazo 
wanafunzi ndio waathirika 
wakubwa. 

Yeye anasema ndoa za wakazi 
wa Mbozi zinahusisha pia 
mwanaume kumchukua kwa 
nguvu msichana anayempenda 
ili mradi awe na kuku mmoja 
ambaye anatumika kutoa taarifa 
kwa wazazi wa msichana huyo 
kwamba mtoto wao yupo kwa 
mwanaume husika.

Anasema akishatoa taarifa 
basi anapeleka jembe la mkono 
kwa wazazi wa msichana  ili 
waunganishe ukoo na hapo 
ndoa imeimarika kwani mahari 
mengine yanatafutwa polepole.

MWAMKO MDOGO 
Mrisho anasema watoto 

wengi wanaomaliza darasa 
la saba Songwe, hususani 
wasichana wanaolewa kwa njia 
hiyo lakini wengine wanaenda 
kufanya uyaya, wengine kwenye 
mabaa maeneo ya madini na 
jiji la Mbeya wakati wavulana 
wanakwenda kulisha mifugo na 
kwenye mashamba ya mpunga 
Mbarali mkoani Mbeya.

“Tatizo ni kwamba mwamko 
wa wazazi wengi mkoani 
Songwe kuwasomesha watoto 
shule hususani za binafsi bado 
ni mdogo, ndiyo maana asilimia 
kubwa ya wananoshindwa 
wanabaki nyumbani na kuishia 
kuolewa katika umri mdogo,’’ 
anasema Mrisho.

Kuhusu wanafunzi wanaopata 
m i m b a  M k u u  w a  M k o a 
anasema takwimu za wanafunzi 
kupata mimba zimepungua 
kulinganisha na miaka ya 
nyuma kwani kwa kipindi cha 
kuanzia Januari, 2023 hadi 
Novemba ni wanafunzi  wa kike 
53 waliodhiruka kupata mimba .

Mkuu wa Mkoa anakiri 
kusikia habari za baadhi ya watu 
mkoani humo kumwona mtoto 
wa kike asiyepata mimba baada 
ya kumaliza darasa la saba kuwa 
na mkosi!

“ M i l a  h i i  i m e t a j w a 
kuwaaminisha hata wasichana 
w a n a o k o s a  w a c h u m b a 
kuamua kutafuta mimba 
kwa nguvu ili wadogo zao 
wanaomaliza darasa la saba 
wasiwawatangulie kupata 
watoto,” anasema.

Anasema tatizo lingine ni 
wazazi wengi mkoani Songwe 
kumwona msichana ni kitega 
uchumi cha kupata ng’ombe za 

mahari hivyo watoto wengine 
wanalazimishwa kuolewa.

ULEGELEGE VYOMBO VYA 
SHERIA 

Anataja sababu nyingine 
ya wanaume wa Songwe 
kuendelea kuwapa mimba 
wasichana mimba za utotoni 
kuwa ni utendaji wa mashaka 
wa vyombo vya kutoa haki 
hususan viongozi wa vijiji, kata, 
polisi, waendesha mashtaka na 
mahakama.

Anatoa mfano kama alioutoa 
Waziri Mkuu kwamba katika 
matukio ya wasichana zaidi 50 
kupata mimba kuanzia Januari 
mwaka huu hadi Novemba ni 
kesi mbili tu zilizofunguliwa 
ikiwamo moja ya ki jana 
aliyefungwa miaka 30, lakini 
nyingine kijana amefungwa 
kifungo cha nje mwaka mmoja, 
licha ya kutuhumiwa pia kwa 
ubakaji!

“Kutokana na hili nimepanga 
kuitisha kikao cha kamati 
ya Ulinzi na Usalama mkoa 
kitakachowashirikisha 
waendesha mashtaka, polisi 
wa upelelezi na mahakimu,’’ 

anasema.
Mkuu wa mkoa anasema 

m k a k a t i  w a  k w a n z a  n i 
k u w a s a k a  w a t u h u m i w a 
w o t e  w a n a o t u h u m i w a 
kuwapa  wanafunzi mimba 
na kuhakikisha wanafikishwa 
kwenye mkono wa sheria.

Mkakati mwingine anasema 
ni kuendelea na ujenzi wa 
mabweni kwa ajili ya wasichana 
katika sekondari kutwa na 
kwamba  shule za bweni kwa 
sasa zipo wilaya ya Ileje na 
Halmashauri ya Tunduma na 
hivyo ujenzi utafuata katija it 
aaaaaaahalmashauri za Mbozi, 
Momba na Songwe.

VYUO VYA UFUNDI
Lakini Diwani wa Kata ya 

Vwawa wilayani Mbozi, Mhe 
George K iwaya anasema 
ipo haja kwa halmashauri 
kuhamasisha ujenzi wa vyuo 
vya ufundi ili watoto wengi 
wanaoishia darasa la daraja la 
saba wajiunge.

AGIZO KWA NCHI NZIMA 
A g i zo  l a  Wa z i r i  M k u u 

k u h a k i k i s h a  w a n a u m e 

w a n a o w a p a  m i m b a 
w a n a s a k w a  b i l a  s h a k a 
halihusu mkoa wa Songwe 
pekee, bali Tanzania nzima, 
bara na visiwani.

Kwa hiyo tunatarajia kuona 
muda mfupi ujao wanaume 
wanaowapa mimba wanafunzi 
katika kila mkoa maarufu 
‘mafataki’ wanafikishwa mbele 
ya sheria 

M A D H A R A  M I M B A  Z A 
UTOTONI 

Mimba za utotoni ni ukatili 
wa kijinsia kwani mara nyingi 
zinakatili mustakabali wa 
baadaye wasichana hawa 
wadogo, wakajikuta wanalea 
watoto wenzao badala ya 
kuendelea na masomo.

Inaelezwa pia kwamba 
kutokana na via vyao vya uzazi 
kuwa bado vichanga, watoto 
hawa wanapopata ujauzito 
hukumbwa na matatizo 
mbalimbali ya uzazi.

Wa t a a l a m u  w a  l i s h e 
wanasema kwamba mzazi 
anapaswa kujiandaa kabla ya 
kupata ujauzito kwa upande 
wa lishe ili asizae mtoto 
mwenye matatizo yatokanayo 
na lishe duni lakini mara 
nyingi hakuna maandalizi kwa 
watoto hawa wanapopewa 
ujauzito.

B a a d h i  y a  m a t a t i z o 
yatokanayo na lishe duni ni 
watoto kuzaliwa na vichwa 
vikubwa au migongo wazi, 
kupata udumavu lakini pia 
wanaweza kupata uzazi 
pingamizi unaosababisha 
udumavu.

Udamavu ni tatizo hatari 
ambalo mtoto mwenye tatizo 
hilo ukuaji wake wa mwili na 
akili huwa duni kulinganisha 
na watoto wengine. Mtoto 
huugua mara kwa mara, 
darasani hawezi kufanya 
vizuri na hata kwenye ajira 
hafanyi vizuri. Waliopata 
udumavu wengi huzungukwa 
na umaskini wa kudumu. 
Mbaya zaidi mtoto akishapata 

udumavu hata baadaye akila 
vizuri hawezi kufanana na 
ambaye hakupata udumavu 
maisha yake yote.

Udamavu hutokana na lishe 

duni kuanzia kwa mama tangu 
mimba inatungwa hadi mtoto 
anapofikisha umri wa miaka 
miwili (siku 1000).

KWA NINI KUHANGAIKA NA 
WATOTO?

K i m s i n g i ,  m w a n a u m e 
anapohangaika na wanafunzi au 
wasichana wadogo hata kama 
hawako shule wakati mitaani 
kuna rundo la wanawake 
wanaotafuta wanaume ni mtu 
ambaye ni wa hovyo na hatari 
kwa ustawi wa jamii.

Kumekuwepo na tatizo 
la kuwashughulikia watu 
wanaowapa mimba wanafunzi 
kwenye vyombo vya sheria 
kutokana na wazazi kuchangia 
hali hiyo baada ya kuahidiwa 
rushwa na wahalifu na kuharibu 
ushahidi au kumaliza kesi nje ya 
mahakama.

Hali hii inachangia tatizo 
la uhalifu dhidi ya watoto 
kuendelea kushamiri na hivyo 
inapaswa kukomeshwa.

SHERIA KALI KWA WAZAZI 
AINA HII

Ni vyema vyombo vya 
sheria vikawachukulia pia 
hatua kali sana wazazi ambao 
wataonekana kutaka kuharibu 
ushahidi ili kuwalinda wahalifu 
hawa na pengine ni wakati 
mwafaka wa kuangalia pia 
sheria zetu na kuzirekebisha 
katika eneo ili ziwaguse pia 
wazazi wa aina hii.

N i  v y e m a  p i a  w a t u 
wanaopatikana na hatia ya 
kuwapa mimba wanafunzi 
watangazwe sana kwenye 
vyombo vya habari, hatua 
i t a k a y o s a i d i a  k u w a t i s h a 
wahalifu wengine.

ELIMU ZAIDI 
Lingine la  muhimu ni 

wahusika, kwa maana ya 
viongozi, kuelimishwa kuhusu 
madhara ya mimba za utotoni 
ili nao waweze kuelimisha jamii 
kuhusu madhara ya mimba hizi. 

Hii, sambamba na matumizi 
ya sheria,  itasaidia sana 
kuzipunguza kama si kumaliza 
kabisa mimba za utotoni.

Mwisho 

Lijualikali
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Na Dk. Felician Kilahama

NAMSHUKURU Mungu 
kwa namna anavyotujaalia 
amani pamoja na zawadi 
ya uhai na afya njema 

Watanzania wote. 
Huu ni mwendelezo wa makala 

inayofafanua kuhusu kupima 
maendeleo/mafanikio ya Tanzania 
kwenye mizania moja na mataifa 
tajiri au yaliyoendelea kuwa 
pengine si jambo sahihi.

Sehemu ya kwanza ilimalizika 
kwa kuonesha kuwa wale wageni 
kutoka Ulaya waliokuja huku kwetu 
wakijulikana ni ‘wavumbuzi’ au 
‘wamisionari’ walikuja Afrika kati 
ya Karne ya 14 na 18 wakitanguliwa 
na Waarabu kutoka Mashariki ya 
Kati waliofika Afrika tangu karne ya 
saba. 

Pamoja na mambo mengine, 
wazungu kutoka Ulaya waligundua 
kuwa Afrika halikuwa bara lililo 
gizani bali limesheheni rasilimali, 
watu wenye nguvu na uwezo wa 
kufanya kazi pamoja na maliasili za 
kutosha.

Mataifa ya Ulaya yaliyokuja Afrika 
ni pamoja na Ujerumani, Ureno, 
Uingereza, Ubelgiji, Ufaransa, 
Uholanzi, Hispania, na mengineyo. 
Kitu cha kwanza walichokifanya ni 
kugawana maeneo ya kutawala ili 
waweze kunufaika zaidi na raslimali 
zetu na wasigombane wao kwa wao.

Baada ya kugawana maeneo ya 
bara letu kati yao; mipaka ikawekwa 
na mataifa ya Afrika yakawa kwenye 
ramani kama walivyokubaliana hao 
wageni. Mipaka hii kwa sehemu 
kubwa ndio inayotumika hadi leo.

Wakoloni hao walifanikiwa kwa 
sababu walikuwa na nguvu za kivita, 
kimaarifa na kimiuondombinu 
kuwazidi mababu zetu hivyo, 
wakaweza kutekeleza azma yao 
barani Afrika kiulaini!

Hata hivyo, halikuwa jambo rahisi 
maana wakoloni walikumbana 
na upinzani mkali katika maeneo 
mbalimbali ikiwemo Tanzania 
kama vita vya Majimaji Songea, 
Mkoani Ruvuma na kule Kenya 
wakakumbana na vita vya Maumau. 

Kwa hapa Tanzania, mbali na 
Majimaji, kulikuwepo mapambano 
sehemu nyingine nchini mathalani, 
kwa Chifu Mkwawa, Iringa kwa 
Chifu Milambo kule Tabora na 
sehemu nyinginezo. 

Kama ilivyokwisha dokezwa, 
wakoloni walikuwa na nguvu 
kwa sababu mataifa ya Ulaya na 
Amerika wakati huo (karne ya 18), 
walishajijengea uwezo wa kutosha, 
kitaaluma na miundombinu ya 
usafiri na usafirishaji kama vile 
‘merikebu’. Isitoshe walikuwa na 
silaha za moto kama bunduki na 
risasi za kutosha.

Kw a  u p a n d e  m w i n g i n e , 
inafahamika kwamba Waarabu 
walianza kufanya biashara ya 
watumwa tangu karne ya saba na 
biashara hiyo iliendelea hadi miaka 
ya 1960 wakati baadhi ya nchi za 
kiafrika zilipoanza kupata uhuru. 

Njia kuu mbili zilitumika katika 
biashara hiyo ya utumwa; kutoka 
Pwani ya Afrika hadi Mashariki 
ya Kati (Middle East). Pili, ni ile ya 
“trans-Saharan Caravan Traffic” 

ikiungana na biashara ya watumwa 
iliyoanzia Afrika Magaharibi 
kwenda Amerika Kaskazini na Kati 
(nchi za Caribbean) hadi Brazil 
(Amerika ya Kusini). 

Vilevile,  kupitia Pwani ya 
mashariki mwa Afrika, watumwa 
walipelekwa Uarabuni.

Kwa upande wa Afrika Mashariki, 
biashara ya watumwa ilianzia 
Kaskazini hadi kusini mwa Afrika 
kwa kuunganisha maeneo ya 
Ethiopia na Eritrea pamoja na 
Somalia na kuteremkia Afrika 
Mashariki hadi eneo la ‘Maziwa 
Makuu’ mpaka Msumbiji. 

Historia inaonyesha kuwa kutoka 
Afrika watu kati ya milioni 12 hadi 
15 walipelekwa sehemu mbalimbali 
duniani.

Pamoja na hayo yote kufanyika 
Afrika, bado mataifa ya Ulaya 
yaliyotawala nchi mbalimbali; 
harakati hizo zilikuwa ni sehemu 
ya mikakati yao hasa ya kujiletea 
maendeleo yaliyochochewa na 
kukua kwa viwanda/uchumi 
takribani zaidi ya miaka 300 
iliyopita. 

Hali  hiyo i l ichangia sana 
kuwafanya waje Afrika baada 
ya kugundua kuwa zilikuwepo 
fursa za kutosha. Hivyo, Wakoloni 
walichukua rasilimali nyingi katika 
maeneo mbalimbali ya Afrika.

Pamoja na nguvukazi kubwa 
kuchukuliwa kama watumwa, pia 
walichukua madini mbalimbali 
pamoja na rasilimali nyingi kama 
madini,  vito vya thamani, mbao, 
magogo na nguzo kutoka kwenye 
misitu ya asili. 

Vilevile walipora mazao na 

malighafi za viwanda mathalani, 
pamba, kahawa, ngozi za wanyama 
kama chui, simba, mamba na 
kadhalika; meno ya tembo na faru 
pamoja na rasilimali nyinginezo 
walizoziona kuwa zina thamani 
kiuchumi na kijamii.

Kimsingi, wakoloni waliweza 
kuyafanya hayo kutokana na 
uwezo wa kimaendeleo na 
kiuchumi waliokuwa wameufikia. 
Wakati huo Afrika ilikuwa kwenye 
hali isiyoeleweka kielimu na 
kimaendeleo. 

M a e n d e l e o  y a l i y o f a n y i k a 
kwenye ‘makoloni ’  husika, 
yalilenga kuwawezesha wakoloni 
kusafirisha malighafi, madini na 
bidhaa nyinginezo kutoka Afrika. 
Mathalani, hapa kwetu, Wajerumani 
na Waingereza walijenga reli ya kati 
hadi Mwanza na Kigoma; pia mpaka 
Arusha na Tanga na baadaye Kaliua 
mpaka Mpanda. Vilevile, ilikuwepo 
reli kutoka Tanga hadi eneo la ‘Zigi’ 
kwenye Msitu Asilia wa Amani 
Wilayani Muheza. 

Kadhalika, zilijengwa bandari 
kwenye mwambao wa Bahari ya 
Hindi na katika Maziwa Makuu 
(Victoria, Tanganyika na Nyasa) 
kwa ajili ya kurahisisha usafirishaji 
wa bidhaa/malighafi na watumwa 
kwenda maeneo kusudiwa nje ya 
Afrika.

Je, hali kama hiyo iliashiria nini 
kwa mustakabali mzima kwa Afrika? 
Jitihada za mataifa ya Ulaya kuwa na 
makoloni katika Afriaka zilipelekea 
Bara letu kudhoofika kijamii, 
kiutamaduni na kimaendeleo. 

Kupitia Kitabu kilichoandikwa na 
‘Walter Rodney (1972); mwandishi 

alieleza kinaganaga jinsi Afrika 
ilivyonyonywa kimakusudi na 
kutoendelezwa na wakoloni. Moja 
ya hoja zake kuu katika kitabu hicho, 
inasisitiza kuwa “Afrika iliendeleza 
mataifa ya Ulaya kwa kasi kubwa 
na wakati huohuo, mataifa ya Ulaya 
yaliifanya Afrika kuwa duni kwa 
takribani kasi hiyohiyo.”

Tuseme nini juu ya hali hiyo? Ni 
hali ambayo haikutarajiwa maana 
kwa miaka mingi, Afrika ilidumaa 
kwa kupungukiwa nguvukazi yake 
muhimu pamoja na kuporwa kwa 
rasilimali zake muhimu hususani 
maliasili kama misitu, madini, 
wanyamapori na nyinginezo 
kutokana na dhamira ya wakoloni 
kuendeleza mataifa yao. 

Tulipopata uhuru Desemba 
9, 1961, Baba wa Taifa, Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere, Rais wa 
kwanza wa nchi yetu, alitangaza 
mapambano ya kitaifa dhidi ya 
maadui watatu; maradhi, ujinga na 
imaskini. 

Hivyo, ikawa ndiyo mwanzo 
wa juhudi za kujiletea maendeleo 
baada ya kutawaliwa/kudhoofishwa 
na wakoloni kwa miaka mingi. 
Vilevile, akatahadharisha kuwa 
Ulaya wameendelea sana wakati 
sisi tupo nyuma. Hivyo akasema 
tufanye kazi kwa bidii na maarifa 
kiasi kwamba Ulaya na Amerika 
wakiwa wanatembea sisi tukimbie 
tena bila kuchoka.

Taifa linatimiza miaka 62 tangu 
tujitawale na wakati huohuo bado 
tunapambana na maadui walewale 
kwa kiasi kikubwa.

Ndiyo,  tumepiga hatua kiasi 
katika utoaji wa huduma za jamii 

Jungu Kuu

Umasikini na maendeleo ya Tanzania - 3
Uchumi

na miundombinu katika sekta za 
afya (maradhi), elimu (ujinga) na 
uchumi (umaskini) lakini bado 
hatujfikia viwango takiwa ili kukidhi 
mahitaji kwa watanzania wote. 

Bado mengi yanatakiwa kufanywa 
na kuendelezwa katika kukuza 
uchumi wa mtu mmojammoja, 
jamii na taifa zima kwa ujumla. 

K a m a  t a i f a  n i  m u h i m u 
tuzidi kuiunga mkono serikali 
inavyopambana katika kuhakikisha 
kila mmoja wetu anapata riziki 
yake kila siku, iwe ni wakulima, 
wafugaji, wafanyakazi wa umma na 
sekta binafsi; wafanyabiashara na 
wajasiliamali. 

Kwa kuwa viongozi  wana 
m c h a n g o  m k u b w a  k a t i k a 
kuharakisha au kurudisha nyuma 
maendeleo yetu, tunapoelekea 
kwenye chaguzi zijazo tuwe makini 
pia katika kuhakikisha tunapata 
viongozi watakaotanguliza maslahi 
ya nchi yetu mbele na si matumbo, 
uchoyo na ubinafsi wao.

Kwa maneno mengine, kila 
mmoja apambane ili kujitoa katika 
usemi wa “mradi mkono uende 
kinywani”; ukimaanisha kwamba 
mtu apate chakula mengineyo 
yatafuata. Nchi yetu bado ina 
raslimali  nyingi zinazoweza 
kuharakisha maendeleo yetu ya 
kiuchumi.

Kwa hiyo ukiangalia, bado 
matatizo yetu ya leo yana kiini chake 
kwenye minyororo ya kikoloni 
kwani licha ya kutupatia uhuru wa 
bendera, wameendelea kutubana 
kwenye eneo la uhuru wa kiuchumi.

Hivyo, taifa linajikuta katika 
hali yenye changamoto kadhaa za 
kiuchumi, kitamaduni, kimaadili 
na kimaendeleo kwani mataifa 
y a l i yo i t a w a l a  A f r i k a ,  k a m a 
ilivyokwishakuelezwa, hawakuja 
kwa mtazamo wa kuendeleza 
Afrika; bali kujikwamua kiuchumi 
na kuendeleza mataifa yao.

Na kwa kuwa wakoloni Hawa 
w a l i s h a o n j a  n a  k u f a h a m u 
maendeleo maana yake nini; 
hawakuwa na ajizi isipokuwa 
kufanya kweli ili wajiendeleze zaidi 
kupitia nguvukazi kutoka Afrika 
pamoja na rasilimali nyinginezo 
nyingi  kulingana na uwezo 
waliokuwa nao wa kuzichukua 
maana hapakuwepo na kizuizi cha 
maana. 

Hata hivyo, maandiko matakatifu 
yanatutahadharisha kuwa “iwapo 
misingi ikiharibika, mwenyehaki 
atafanya nini?” Kabla ya wakoloni 
kuja Afrika, kulikuwepo misingi 
i l i y ow e z e s h a  w a k a z i  w a k e 
kuyamudu maisha yao. 

Kitendo cha kutawaliwa ikawa 
ndiyo chimbuko la kuharibika 
kwa misingi husika: kwa hali hiyo 
mwenye haki (mwananchi) atafanya 
nini? Ndiyo maana mwandishi 
wa kitabu cha ‘How Europe 
Underdeveloped Africa’ Walter 
Rodney (1972), akafafanua mambo 
yalivyokuwa hadi kuisababishia 
Afrika kuzorota kiuchumi na 
kimaendeleo; kwa spidi ileile ya 
kuondoka kwa rasilimali Afrika na 
kuzipeleka Ulaya na kwingineko 
duniani.

Itaendelea

MKWAWA
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Afya

Na Godfrey Sanga 

FIKIRIA tunda linaloweza 
kutumiwa kukuza uchumi, 
kutumiwa kama dawa, 
kiungo, sabuni, dawa ya 

kuua vidudu jemsi na pia kipodozi.  
Aidha unaweza kulila, kunywa maji 
yake, na kukamua mafuta yake. 
Tunda hilo lina rangi ya kupendeza, 
linapatikana ulimwenguni pote 
tena si ghali, huenda hata sasa una 
tunda hilo jikoni mwako. Hili si 
lingine bali ni limao!

Kwa kutojua, huko nyuma 
ungeweza kusikia mtu akisema: 
“Us i l e  l i m a o  ( a u  n d i m u ) . 
Linakausha damu.” Lakini ukweli 
ni kwamba limau halikaushi damu 
bali hondoa vitu vibaya mwilini 
kama mafuta yasiyohitajika 
na kadhalika. Ingawa limau ni 
tindikali (acid) lakini likiingia 
mwilini hubadilika na kuwa alkali 
(alkaline) kwa maana ya kuwa 
na kiwango cha kitu kinachoitwa 
kwa kitalaamu “pH” nyingi. Hii 
ni tofauti na baadhi ya vyakula 
ik iwemo nyama nyekundu 
ambavyo kabla hujavila huwa ni 
alkali lakini vikiingia mwili hugeuka 
na kuwa tindikali kutokana na 
kuwa na pH kidogo. 

Hata hivyo, manufaa mengi 
yanayopatikana kwenye ndimu, 
pia hupatikana kwa ‘ndugu yake’ 
ndimu. Kwa upande wa tiba, 
limau limegundulika kutibu 
magonjwa mbalimbali kama 
vile vidonda vya kooni, matatizo 
katika mmeng’enyo wa chakula, 
matatizo ya meno, homa, kuvuja 

damu ndani ya mwili, baridi yabisi, 
kutibu malengelenge, kupunguza 
uzito kupita kiasi, matatizo 
katika mfumo wa upumuaji, 
kipindupindu na shinikizo la juu la 
damu. Pia ni dawa nzuri kwa ajili ya 
nywele na ngozi.

Kwa miaka mingi sasa limao 
linajulikana kama dawa kwa 
kusaidia kuongeza kinga ya mwili, 
kusafisha tumbo na hujulikana pia 
limekuwa likijulikana kwa kusaidia 
katika kusafisha damu.

VITAMINI C
Kwa wanaokumbuka, wakati 

janga la Uviko 19 limeshika 
kasi, baadhi ya wataalamu wa 
afya walitaja tunda hilo kuwa 
na vitamini C ya kutosha katika 
kusaidia kupambana na ugonjwa 
huo hatari.

Kikemia, limao ni aina ya 
kemikal i  askobini  ambayo 
binadamu haziwezi kuitengeneza 
kwa ajili ya mwili wake na hivyo 
anategemea kuipata kutoka 
kwenye vyakula vyenye weza 
kemikali hiyo likiwemo limao. 

Kwa mujibu wa wataalamu wa 
afya, vitamini C ni muhimu kwa 
ukuaji na ustawishaji wa mwili. 
Mbali na malimao, wanasema 
vitamini hiyo pia hupatikana katika 
vyakula vingi kama vile mboga 
za majani, nyanya, pilipili hoho, 
zabibu nyeusi, na stroberi.

Matunda ya jamii ya machungwa 
yakiwamo malimau ndiyo chanzo 
kikuu cha vitamini C. Kiasi cha 
vitamini C katika limau hutegemea 
mambo mengi, kama vile hali ya 

hewa ya eneo ambalo tunda hilo 
lilikuzwa, ubivu wa tunda, na hata 
mahali ambapo tunda hilo lilikuwa 
katika mti.

Mbali na vitamini C, limao 
pia lina vitamini B6, vitamini A, 
vitamini E, folate, niacin thiamin, 
riboflavin, pantothenic acid, shaba, 
kalsiamu, chuma, magnesium, 
potassium, zinki, phosphorus na 
protini.

Juisi ya limao ina faida kadhaa 
nyingi ikiwa ni pamoja na kuondoa 
mchanga katika figo, kupunguza 
kukakamaa kwa mishipa na 
hupunguza joto la mwili. Mfano 
wa kinywaji ambacho huondoa 
uchovu mwilini, juisi ya limao 
itakusaidia kubaki mtulivu na 
mpole au mtu mwenye kujisikia 
huru.

Limao husaidia pia kuzuia 
matatizo ya kisukari, kufunga choo, 
shinikizo la juu la damu, homa, 
husaidia mfumo wa mmeng’enyo 
wa chakula kufanya kazi vizuri 
na matatizo mengine mengi 
yakiwemo kuimarisha ngozi ya 
mwili, nywele na meno.

Utafiti uliofanywa na Chama 
cha Madaktari wa magonjwa ya 
mfumo wa mkojo cha Marekani 
(American Urological Association) 
unaonyesha kuwa juisi ya limao 
inaweza kuondoa au kuzuia 
kujitokeza kwa mawe kwenye figo 
au kama tayari yapo basi wanasema 
juisi ya limao iliyoongezwa mafuta 
ya zaituni huondoa mawe kwenye 
figo.

Unaweza pia kutengeneza juisi 
ya limao kwa kuchanganya na 

Limao ni dawa, kiungo 
na sharubati

asali na kupata kitu wanachoita 
“lemonade”.

H a r u f u  y a  l i m a o  p i a 
imegundulika kwamba inasaidia 
hufukuza mbu, wakati huo huo 
kuinywa juisi ya limao iliyoongezwa 
mafuta ya zeituni husaidia kuondoa 
mchanga katika kibofu cha mkojo.

UMENG’ENYAJI WA CHAKULA 
 Tafiti zinaonesha kwamba 

pale tumbo l inaposhindwa 
kumeng’enya chakula, juisi ya 
limao husaidia kutibu tatizo hilo 
sambamba na tatizo la kufunga 
choo.

Limao hufanya kazi kama 
wakala msafisha damu na mwili 
kwa ujumla. Na hii inakuwa nzuri 
pale unapopata juisi yako ya limao 
baada ya chakula cha mchana au 
cha usiku.

TIBA YA HOMA
Juisi ya limao inaweza kumtibu 

mtu anayesumbuliwa na homa, 
mafua au baridi. Limau husaidia 
kutibu homa kutokana na sifa 
yake ya kuongeza kiasi cha jasho 
mwilini.

AFYA YA MENO
Juisi ya limao imetumika pia 

katika kulinda afya ya meno na 
watu kupata matokeo mazuri. 
Kama juisi ya limao itanyunyizwa 
juu ya jino linalouma inaweza 
kusaidia kuondoa maumivu pia. 
Unaweza kupata faida hizi kama 
utakuwa unapiga mswaki ukitumia 
dawa yenye limau ndani yake.

KUTUNZA NYWELE
Juisi ya limao imejidhihirisha pia 

kuwa dawa nzuri kwa upande wa 
matatizo mbalimbali ya nywele. 
Juisi hiyo ikipakwa kwenye ngozi 
ya kichwa inaweza kutibu matatizo 
kama ya mba, kupotea au kukatika 
kwa nywele, na matatizo mengine 
yahusuyo nywele na ngozi ya 
kichwa.

Kama utakuwa ukisafisha 
nywele zako kwa kutumia juisi au 
maji ya limao moja kwa moja basi 
utazifanya nywele zako zipate 
mng’ao wake wa asili bila gharama 
yoyote ya ziada.

KULINDA NGOZI
Kwakuwa juisi ya limao ni dawa 

ya asili dhidi ya bakteria, inaweza 
pia kutibu matatizo mbalimbali 
ya ngozi. Juisi ya limau inaweza 
kutumika kupunguza maumivu 
kwenye ngozi sababu ya kupigwa 
na jua, pia husaidia kupunguza 
maumivu kutokana na kung’atwa 
na nyuki. Juisi ya limao au majimaji 
yake yanaweza kutumika kupakaa 
juu ya ngozi na kutibu chunusi na 
ukurutu.

Limao pia hutumika kama dawa 
ya kukufanya usionekane mzee kwa 
kuwa yenyewe huondoa mikunjo 
na madoadoa ya ngozi.

Ku n y w a  m a j i  y a  l i m a o 
yaliyochanganywa na asali husaidia 
ngozi kuwa na afya bora zaidi 
na hata ukipekua huko sokoni 
utazipata baadhi ya sabuni ambazo 
zimetengenezwa kutokana na 
limau.

MAJERAHA YA MOTO
Upakaji wa maji ya limao kwenye 

eneo la ngozi iliyoungua huweza 
kusaidia makovu kupotea na hii 
husaidia pia kwa mtu aliyepatwa 
na malengelenge au vipele vyenye 
maji maji yanayouma ndani. Na 
kwa sababu limao ni wakala wa 
kupooza au wakala mtulizaji, 
huweza kupunguza maumivu.;

KUZUIA KUVUJA KWA DAMU
Limao lina sifa ya kudhibiti 

bakteria mwilini (antiseptic 
proper t ies)  na kugandisha 
damu. Sifa hizi mbili husaidia 
kusimamisha danu inayovuja kwa 
mtu aliyepata jeraha. Unaweza 
kutumia maji ya limau ukiweka 
kwenye kipande cha pamba na 
kuiweke puani kuzuia pua kuvuja 
damu.

KUPUNGUZA UZITO
Uk i n y w a  j u i s i  y a  l i m a o 

iliyochanganywa na asali na maji 
ya uvuguuvugu, hasa asubuhi tu 
unapoamka nyumbani inaweza 
kusaidia kupunguza uzito. Yaani 
inashauri unywe hiyo juisi ya limao 
wakati hujatia chochote tumboni. 

MATATIZO MFUMO WA 
UPUMUAJI

Juisi ya limao husaidia pia katika 
kutuliza matatizo katika mfumo wa 
upumuaji hasa kwa watu wenye 
matatizo kama ya pumu. Kwa kuwa 
limau ina kiasi kingi cha vitamini 
C, husaidia kutibu na kutuliza 
matatizo ya muda mrefu kwenye 
mfumo wa upumuaji.

KIPINDUPINDU
Magonjwa kama kipindupindu 

na malaria yanaweza kutibika 
au madhara yake kupungua kwa 
kiasi kikubwa kwa kutumia juisi ya 
limao. Hii ni kwa sababu ya uwezo 
wa malumao katika kusafisha damu

 BARIDI YABISI, MAUMIVU YA 
MIGUU

Limao au ndimu husaidia katika 
kusisimua uzalishwaji wa mkojo 
na kwa sababu hiyo inaweza 
kutibu baridi yabisi na maumivu 
ya kwenye mishipa. Husaidia 
kutoa nje bakteria wabaya na 
sumu mbalimbali mwilini. Limao 
hutumika pia kutuliza maumivu au 
miguu ya kuwaka moto.

KUTIBU MALENGELENGE
Juisi ya limao inaweza kusaidia 

kukausha malengelenge au vipele 
ambavyo huwa na majimaji 
ambavyo hujitokeza mara nyingi 
chini ya unyayo au katikati ya vidole 
vya mikono.

MAAMBUKIZI KOONI
Limao ni tunda ambalo pia 

limethibitika kusaida matatizo 
yanayohusiana na maambukizi 
kooni na hii  ni kutokana na sifa 
yake kubwa ya kudhibiti bakteria 
mwilini.

SHINIKIZO LA JUU LA DAMU
Unywaji wa juisi ya limao huwa 

pia na msaada mkubwa kwa 
watu wenye matatizo ya moyo 
kwa sababu limao huwa na kiasi 
cha kutosha cha potasiamu. 
Limau husaidia pia katika 
hudhibiti shinikizo la juu la damu, 
kizunguzungu, na uchovu sugu.
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kufanya maandamano, mengine 
yakipita mbele ya vituo vya polisi 
licha ya ukweli kwamba ukeketaji 
ni kosa la jinai! Sina hakika kama 
hili linaendelea lakini liliwahi 
kutokea na kuwashangaza wengi.
Wakati ninahojiana na baadhi 

ya wananchi pale Nyamongo, 
wale wanaopinga mila ya 
ukeketaji walitupa lawama 
nyingi kwa sisi wanahabari, 
wanaharakati na serikali kwa 
ujumla kwamba mara nyingi 
tunaibuka baada ya tukio na 
kisha tunanyamaza kimya!
Lakini  na  mimi,  kama 

anavyosema Gwajima, nikawa 
ninaona na wao hawatakiwi 
kusubiri waandishi wa habari na 
wanaharakati, bali kuripoti hasa 
wanapooona maandalizi.
Hata hivyo, pengine walikuwa 

na hoja kwani sina hakika 
kama makala nyingi za kupinga 
mila hii mbaya ya ukeketaji 
zimeendelea kuandikwa katika 
kipindi cha maandalizi kama hizi 
au kabla. Sina hakika pia kama 
wanaharakati wameendeleza 
juhudi katika wilaya korofi 
zinazoendeleza mila hii potofu.
Kwa upande wa serikali 

sina hakika pia kama mengi 
yamefanyika kuanzia elimu 
hadi matumizi ya sheria katika 
kuhakikisha kwamba ukeketaji 
unakoma hapa Tanzania. Lakini 

takwimu zilizotolewa hivi 
karibuni na Waziri Gwajima 
zilionesha kwamba ukeketaji 
umepungua na unaendelea 
kupungua lakini tunatakiwa 
kuumaliza kabisa.
Wakati niliambiwa kulikuwa 

na ngariba mmoja amefungwa 
pale Tarime wakati huo huku 
kesi moja ikiwa inaendelea pia, 
Mwandishi mmoja wa Serengeti 
aliniambia hajawahi kusikia 
kesi yoyote ya ukeketeji wilayani 
humo ingawa ukeketaji upo kila 
mwaka!
Lakini Yusuph Marare, mkazi 

wa Musoma mjini ambaye 
amekuwa akifanya shughuli 
za ulimaji wa barabara katika 
baadhi ya vijiji vya Tarime 
a l in i j ibu :   “Ukeke ta j i  n i 
tukio kubwa sana. Huwa ni 
maandamano ya watu wengi 
wakiwemo ndugu na waalikwa 
hata kutoka nje ya Tarime. Ni 
sherehe inayoandamana na 
kula na kunywa na mifugo mingi 
kuchinjwa.
Watu wanajaa ndani ya 

kilometa hata mbili... Katika 
wingi huo huku kituo cha polisi 
kikiwa na askari wasiozidi 10 
watawafanya nini hawa.
Na kwa kweli akiwepo askari 

wa kutaka kutibua jambo hilo, 
basi hatakaa salama, lazima 
ahame, vingenevyo ajiandae 

kugechwa (kukatwa mapanga).”
N i l i p e n d a  S a b i n u s 

alivyoandika namna ukeketaji 
unavyokuwa sherehe kubwa 
Tarime,  watu wakachinja 
ng’ombe, wakala, wakanywa na 
kusaza lakini hao wanaowafanyia 
sherehe kubwa namna hiyo, 
yaani  mabint i ,wanakuwa 
wameachwa katika mateso 
na kubwa zaidi ni ulemavu wa 
maisha.
Mateso wanayoyapata mabinti 

hawa ni mengi kuanzia kwenye 
maumivu makali, kuuguza 
na wengine hufariki dunia na 
mbaya zaidi, binti anayefariki 
dunia katika tendo la ukeketaji 
maiti yake hutupwa mithili ya 
mnyama, kwa maana kwamba 
hazikwi kutokana na imani 
nyingine potofu kwamba maiti 
yake ni mkosi!
Yaani wakati tafiti za kidaktari 

zinaonyesha kwamba vifo 
kwenye ukeketaji vinatokana na 
mshituko (shock) kwa sababu 
ya kuvuja damu nyingi, ama 
msichana kupata maambukizi 
(infections) kutokana na tendo 
hilo kufanywa kwa kutumia vifaa 
duni tena bila ganzi, bado jamii 
imeendelea kuamini katika suala 
la mila, mizimu na uchawi kuwa 
ndio sababu ya vifo.
L u c y  L a z a c k  M r im i 

(aliyekeketwa mwaka 1992) 

Jungu Kuu

Makala

Na Hamisi Kibari

J
UMATATU wiki hii, Waziri wa 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi 
Maalumu, Dk. Dorothy 

Gwajima alikuwa mgeni rasmi 
katika uzinduzi wa siku 16 za 
Kupinga Ukatili wa Kijinsia kwa 
mwaka 2023 katika Ukumbi wa 
Mikutano ya Kimataifa ya Julius 
Nyerere jijini Dar es Salaam.
Katika hotuba yake, Waziri 

anawataka watu wasiishie tu 
‘kukomenti’ kwenye mitandao 
ya kijamii kuhusiana na matukio 
ya ukatili wa kijinsia kwa sababu 
suala la hilo ni la watu wote 
wanatakiwa kulizuia.
Ka t i k a  u z i ndu z i  huo 

uliyoandaliwa na Shirika la 
Wanawake Katika Sheria na 
Maendeleo Barani  Afr ika 
(Wildaf ),  Waziri  anasema 
baadhi ya watu wanalifanya 
suala la ukatili wa kijinsi kuwa 
linawahusu viongozi tu.
“Unakuta mtu tukio limetokea 

mtaani kwake na alikuwa 
anaweza kul izuia ,  lakini 
anasubiri lifike mtandaoni 
akomenti kwa kuuliza kwamba 
viongozi wako wapi. Tubadilike… 
Pia niwaombe Watanzania, 
zile mila na desturi zilizopita 
na wakati tuachane nazo. 
Tusiendelee kuzikumbatia,” 
anasema Dk. Gwajima.
Mo ja  ya  mi l a  po to fu 

inayoendelezwa na ambayo 
inahusisha ukatili wa kijinsia ni 
ukeketaji ambayo imenipendeza 
kuimulika katika makala haya.
Hivi tunavyoongea shule 

za msingi na za sekondari 
zinaelekea kufungwa na zingine 
tayari zimeshafungwa kwa ajili 
ya likizo ya mwisho wa mwaka.
Hatua hiyo inakuwa ndio 

chanzo cha maandalizi ya 
shughuli zingine za kijamii kwa 
ajili ya watoto, hususani jando 
na unyago.
Kwa mikoa ya Pwani muda 

huu wa likizo baadhi ya watoto 
watachezwa ngoma, jambo 
ambalo pengine tunahitaji pia 
kulitazama kama jamii kutokana 
na madai kwamba zinachangia 
mimba za utotoni, lakini katika 
jamii nyingine watoto, hususani 
wa kike, watakumbana na 
unyama.
Ndiyo, ni unyama na ndio 

maana mwandishi mmoja, 
Joseph Sabinu aliwahi kuandika 
makala kwenye gazeti moja la 
kila wiki ikisema:
“Ukeketaji:  Sherehe kwa 

jamii, mateso na ulemavu kwa 
mabinti.”
Japo ni takribani miaka 

10 imepita lakini ningali 
ninakumbuka nilipokwenda 
Tarime, mkoani Mara, Januari 
mwaka 2013.
Ilikuwa ni wiki chache baada 

ya baadhi ya wenyeji wa wilaya 
hiyo kushiriki katika matukio 
ya ukeketaji wa waziwazi, 
wakipandisha bendera na 

Tunajiandaaje kuzuia ukeketaji mwaka huu?
aliniambia hiyo miaka 10 iliyopita 
kwamba alikuwa anajifungua 
kwa matatizo na wauguzi 
wakamwambia kwamba ni 
sababu ya kukeketwa.
“Unajua nil iwahi kuishi 

Kibaha (mkoani Pwani) ambako 
nilipata ujauzito wangu wa 
kwanza. Nilipata taabu sana 
wakati  wa kujifungua na 
waguzi katika Hospitali ya 
Tumbi walinisimanga sana 
baada ya kugundua kwamba 
nimekeketwa.. .  Nilipopata 
ujauzito wa pili (bado nikiwa 
mbali na Tarime), nilishikwa tena 
na kiwewe.  Yaani wakati nahisi 
sijui kama nitajifungua salama 
nikawa ninawaza namna manesi 
watakavyonisema kutokana na 
kuketwa...”
Lucy alikiri pia kwamba kwa 

kuketwa imempunguzia sana 
hamu ya kufanya tendo la 
ndoa na mumewe. “Yaani sisi 
tuliokeketwa hadi ufike kilele 
inabidi mwanaume akuandae 
muda mrefu sana.”
Kuhusu maumivu wakati 

wa kuketwa, Lucy aliniambia 
kwamba ingawa alikeketwa 
toka mwaka 1992, hadi wakati 
ninaongea naye akikumbuka 
m a um i v u  a l i y o y a p a t a 
anawasikitikia sana watoto wa 
kike wanaoendelea kuzaliwa 
katika makabila yanayokeketa.
Na kuhusu maumivu wakati 

wa hedhi, Lucy alikiri kwamba 
wanawake wengi waliokeketwa 
hulalamikia maumivu makali 
wakati wa hedhi.
Lakini bwana mmoja pale 

Nyamongo, Bahati Matiku, 
aliniambia kwamba watu wengi 
hawajui madhara ya ukeketeaji 
zaidi ya maumivu wanayopata 
mabinti.
“Ingawa wapo wanaojifungua 

salama lakini wengi waliokeketwa 
wanajifungua kwa matatizo 
lakini wananchi hawaelezwi 
kinachotokea hospitalini ili wajue 
kwa undani tatizo la ukeketaji,” 
alisema Matiku.
Binti mwingine aliyetaka jina 

lake lisitajwe gazetini mkazi 
wa Musoma Mjini, aliniambia: 
“Unaweza kumpenda mvulana, 
sasa taabu inakuwa pale 
mnapopanga kwenda kufanya 
mapenzi.
Unakuwa unahofia asigundue 

kwamba umemeketwa na 
unahak i k i sha  haku sh i k i 
sehemu za siri. Hii ni kwa 
sababu unahisi akikushika zile 
sehemu atagundua uko tofauti 
kama al ishawashika wale 
ambao hawajakeketwa. Kwa 
hiyo unafanya lile tendo ukiwa 
umeshaathirika kisaikolojia. 
Hauwezi kufurahia sana.”
Ndio maana lazima jamii yetu 

ikomeshe ukeketaji; sherehe kwa 
jamii, mateso na ulemavu kwa 
mabinti. Kila mwenye jukumu\ 
alitekeleze kwa nafasi yake. Kama 
alivyosema Waziri Gwajima, 
msisubiri ‘kukomenti’ zuieni kwa 
kuripoti maandalizi kwa vyombo 
vya sheria.
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moja.
P i a  t u l i o n a  kwamba 

watu wenye nguvu ya akili 
hawahangaishwi  na  v i tu 
wasivyoweza kuvidhibit i , 
hawahangaiki kwa ajili ya 
kuwapendeza watu wote na 
pia hawaogopi kuamua na 
kuchukua hatua.
Leo tunaendelea na mambo 

mengine ambayo watu wenye 
nguvu ya akili hawapotezi muda 
kuyafanya.

HAWANA CHUKI KWA MAFANIKIO YA 
WENGINE
Kuwa na chuki ni kama 

kunywa sumu na kisha kudhani 
kwa sumu hiyo itsmuua adui 
yako.
Wivu unaweza kuelezewa 

kama; ‘Ninataka ulicho nacho’ 
wakati chuki kwa mafanikio ya 
mtu mwingine huenda mbali 
zaidi: “Ninataka ulicho nacho 
na sitaki wewe uendelee kuwa 
nacho”. Yaani ni kuombea 
neema ambazo mtu kapewa na 
Mwenyezi Mungu zimtoke hata 
kama wewe hunufaiki lolote hata 
kama neema hizo zitamtoka.
Wivu ni wa kawaida kwa 

mwanadamu lakini inatakiwa wa 
kimaendeleo, yaani wa kuiga au 

kufikiria ufanye nini ili kumfikia 
yule unayemhusudu.
Lakini chuki ni mbaya kiafya 

na mustakabali wako. Chuki 
inayotokana na kukerwa 
na mafanikio ya wengine ni 
matokeo ya kutojitambua, 
kutojiamini na kutokuwa na 
furaha binafsi.
Chuki inaweza kukusababishia 

matatizo kama vile kutoweka 
mkazo katika njia yako ya 
mafanikio, kutoridhika na ulicho 
nacho na kuacha misingi yako na 

kupuuza ujuzi na vipaji vyako.
Inaweza pia  kukufanya 

kuanzisha tabia ya kujisifu 
m w e n y e w e ,  k u h a r i b u 
mahusiano yako na wengine, 
kujiona huna thamani au bahati 
na kadhalika.
Baadhi ya vitabu vya dini 

vinafundisha kwamba ukiona 
mtu amepata  mafanikio, 
mwombee dua azidi kufanikiwa 
na kwamba mafanikio hayo 
yawanufaishe wengi pia jiombee 
dua Mwenyezi Mungu akupe 
neema na mafanikio kama hayo 
au zaidi.
Katika kudhibiti chuki zako 

na madhara yake, anza kwa 
kubadilisha mfumo wa maisha 
yako.

Badilisha kabisa mtazamo na 
saikolojia yako na anza kujiona 
mtu wa maana na fanya vile 
wanavyofanya watu wa maana.
Epuka kujilinganisha na 

wengine. Achana na dhana 
(hisia) kuhusu watu bali pata 
ufahamu na uhalisia kuhusu 
watu sababu unaweza kudhani 
wanafanikiwa sababu wana 
akili sana, kumbe wanatumia 
nguvu za giza au wanaiba au ni 
wabadhilifu nk.
Pia acha kutazama udhaifu 

wako tu, acha kuzikuza nguvu 
za wengine angalia zako. 
Usichukie wala kuyasemea 
vibaya mafanikio ya watu 
wengine. Acha kuwa mhukumu, 
fanya linalokupasa na zingatia 
ushirikiano badala ya ushindani.
Huwezi kuwa na mahusiano 

na watu unapofikiria tu jinsi 
ya kuwashinda badala ya 
kuwajenga.
Kuwatazama watu kama 

washindani sio jambo lenye afya 
kwa mahusiano yako badala 
yake, anza kuwaona kama 
sehemu ya timu yako.
Hii itakusaidia kuwa na watu 

wenye ujuzi na vipaji mbalimbali 
jambo ambalo linaweza kuwa na 
manufaa kwako. Epuka chuki 

Mambo ambayo watu wenye
nguvu ya akili hawayafanyi-4 

Makala

T
UMSHUKURU Mungu 
kwa kuendelea kutubariki 
kuiona siku nyingine. Si 
kwa mapenzi yetu bali 

mapenzi yake kwetu.
Kwa mara nyingine tena 

napenda kuwashukuru wale 
wote ambao wanafuatilia mada 
hii na kuwasiliana nami kutokana 
wanachonufaika nacho.
Makala iliyopita ilimalizika 

kwa kuangalia mambo mawili 
muhimu ambayo watu walio 
na busara na nguvu ya akili 
hawayafanyi kwenye maisha.
Mambo hayo ni kwamba 

hawatumii muda wao mwingi 
kujadili na kutafakari mambo 
yaliyopita, badala yake huwaza 
ya mbele. Lakini pia tukasema 
hawafanyi makosa yaleyale tena 
na tena.
Katika makala za nyuma zaidi, 

tuliorodhesha na kufafanua pia 
mambo ambayo watu walio 
na busara na nguvu ya akili 
hawayafanyi kwenye maisha. 
Kwamba mtu anapoamua 
kuyaacha mambo hayo ndiyo 
kunasababisha asonge mbele 
kwa haraka.
Lakini bahati mbaya sana 

ni kwamba, wenye nguvu ya 
kuyaacha haya miongoni mwetu 
ni wachache.
Wengi wanashindwa kuyaacha 

mambo haya na kujikuta 
wakiendelea kuishi maisha ya 
chini sikuzote.
Baadhi ya mambo mengine 

ambayo  tumeshayata jan i 
pamoja na kwamba wenye 
nguvu ya akil ihawapotezi 
muda kwa kujionea huruma 
k w a  k u f i k i r i am a j a n g a , 
mikosi na mitihani ya maisha 
inayowafikabali kusopnga mbele. 
Lingine tumeona ni nguvu zao 
kutowapa wengine kwa maana ya 
kutotunza hasira,chuki au kulipa 
visasi.
Pia tuliona kwamba watu 

wenye nguvu ya akili hupenda 
hufanya mabadiliko chanya kwa 
maana ya kuwa tayari kubadilika 
wakishaamini kwamba jambo 
fulani lina faida kwao kama vile 
kufanya mazoezi au kudumu na 
ibada. Hawaishii kutamani tu 
moyoni kwamba nitafanya kesho, 
nitafanya kesho na kesho kuzaa 
kesho bali hufanya kweli mara 

sababu watu wenye nguvu 
ya akili hawana chuki kwa 
mafanikio ya watu wengine.

HAWAKATI TAMA A BA ADA YA 
KUSHINDWA
Kushindwa ni sehemu ya 

mchakato wa mafanikio. 
Kukwepa kushindwa ni kukwepa 
mafanikio. Wengi tunahisi 
kwamba ikiwa tulishindwa mara 
moja, tutandelea kushindwa 
tena, hivyo hatuoni sababu ya 
kufanya tena.
Hofu ndio sababu kuu ya 

kutokutaka kujaribu tena kitu 
baada ya kushindwa. Badala 
ya kukabiliana na hofu, wengi 
wanajiepusha na hatari ya 
kushindwa tena ambayo 
tunaihusisha na aibu.
Kuacha kunaweza pia kuwa 

tabia mtu aliyojifunza tangu 
utoto. Lakini pia watu wengi 
huacha sababu  wana mtazamo 
flani wa kudumu kuhusu uwezo 
wao.
Hawana hakika juu ya kiwango 

chao cha kipaji, hivyo hawajali 
kuboresha na kujaribu tena 
baada ya kushindwa.
Wanaamini kwamba kama 

hawakuzaliwa na kipaji cha 
kufanya kitu fulani, hakuna 
sababu ya kujaribu kujifunza. 
Hivyo hofu yako ya kushindwa 
inazuia  uwezo wako wa 
kujifunza.  Mtazamo usio 
sahihi ukidumu, unaathiri jinsi 
unavyofikiri, kuhisi na kutenda 
kuhusu kushindwa.
Mfano wa mambo ya kuepuka 

ni kama yafuatayo: mtazamo 
kuwa kushindwa hakukubaliki, 
kushindwa ni makosa yangu, 
nilishindwa kwa sababu mimi 
ni mbaya, watu hawatanipenda 
ikiwa nitashindwa, ikiwa 
sikufanikiwa kwanza, sitaweza 
kufanikiwa mara ya pili, Mimi si 
mzuri vya kutosha kufanikiwa, 
nk.
Badilisha mawazo haya 

yasiyo na msingi na siku zote 
kumbuka mtazamo sahihi kama 
vile; kushindwa ni  sehemu ya 
safari ya mafanikio, ninajifunza 
kutokana na kushindwa, nina 
nguvu ya kushinda hata baada 
ya kushindwa iwapo nitachagua 
kuendelea mbele.
Mtazamo huu utakusaidia 

na kukupa mtazamo wa 
kukabiliana na changamoto na 
kusonga mbele hata baada ya 
kushindwa.
Epuka kukata tamaa sababu 

watu wenye nguvu ya akili 
hawakati tamaa, wanajifunza na 
kusonga mbele.
Wework Consult - Your Partner 

in Growth.

Itaendelea wiki ijayo...
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Mk e w e  a n a p o r e j e a 
ghafla, kunatokea 
m t a f a r u k u  b a a d a 
y a  k u k u t a  C h r i s 

ameleta nyumbani hawara. Chris 
anampiga mkewe ili kumteta 
hawara hadi kupoteza fahamu 
n a  k u l a z i m i k a  k u m p e l e k a 
hospitali baadaye. Hata hivyo, 
anawadanganya ndugu wa mkewe 
kwamba mwanamke ametoweka 
akimwacha mwanawe mdogo na 
kwenda kusikojulikana. Daktari 
anayemtibu mkewe katika wodi ya 
wagonjwa wanaohitaji uangalizi 
maalumu anamjulisha kwamba 
mkewe amefariki dunia. Daktari 
huyo anampa njia itakayosaidia 
asishitakiwe kwa mauaji kutokana 
na kipigo alichomshushia. Chris 
anakubali njia hiyo lakini gharama 
za kuficha kifo hicho ni kubwa. Je, 
atazimudu? Ndugu wameanza 
kumtafuta mkewe na tayari 
wamefika polisi. Nini kitaendelea? 
Fuatana na mtunzi katika kisa 
hiki.

Baada ya kutoka kwenye 
kaunta ya kituo cha Polisi, 
Jacob alimgeukia Mama Kessy: 
“Mimi ninashauri sasa twende 
hospitali tukamtazame mawodini 
na mochwari.””Lakini polisi 
wamesema kama wifi angekuwa 
na tatizo lolote wangekuwa na 
taarifa… Pengine si vibaya tukienda 
sasa hivi lakini ninashauri twende 
kesho. Unaonaje?””Mwalimu, 
ingefaa twende leo. Nitachukua 
teksi  i tuzungushe,”  a l i j ibu 
Jakob.”Ninaomba unisamehe, 
ninatakiwa ofisini. Nilikudokeza 
kwamba mimi ndiye mwalimu 
wa zamu wiki  hii .  Inabidi 
niwahi.””Haya, basi jioni tutakupitia 
na Mzee twende tukamsikilize huyu 
bwana (Chris), lakini kitendo cha 
dada kutofahamika alipo kinanitia 
wasiwasi sana,” alisema Jacob 
akiagana na Mwalimu Misango 
aliendelea kumtia moyo na 
kumtakaza asimwombee mabaya 
mdogo wake.* * *Mwalimu Misango 
alikuwa jikoni akiandaa chakula 
cha jioni akiwa na msichana wake 
wa kazi wakati mlango wa sebuleni 
ulipogongwa. Aliangalia saa kwenye 
simu yake. Ilikuwa inaelekea saa 
moja juu ya alama jioni. Akaenda 
kufungua.

Kama alivyotazamia, wageni 
walikuwa wameanza kuingia kwani 
kikao siku hiyo kuhusu mustakabali 
wa ndoa ya Mama Kenny ambaye 
bado alikuwa hajulikani alipo na 
mumewe, kilikuwa kinafanyikia 
nyumbani kwake. 

Hii ilikuwa ni baada ya jana yake 
kikao kuahirishwa kwa maombi 
ya Chris aliyedai kuna taarifa 
muhimu kuhusu mkewe alikuwa 
akizitazamia usiku huo na hivyo 
kuomba kikao kiahirishwe hadi siku 

iliyokuwa inafuata usiku.
Mwalimu Misango alipanga 

kikao kianze saa moja na nusu huku 
akiamini kwamba kingechukua 
wastani wa nusu saa kwa sababu 
hakuona kama kulikuwa na mambo 
mengi ya kuongea.

Ni kutokana na hilo, alikuwa 
anaandaa pia chakula cha usiku 
kwa ajili ya wageni wake.

Wageni waliokuwa mlangoni 
hawakuwa wengine bali Jacob 
ambaye jioni hiyo aliamua pia kuja 
na mkewe pamoja na baba yake 
mdogo, Mzee Chitawo Manyinyiri, 
yaani baba wa Tausi, maarufu 
Mama Kenny.

Mbali na mumewe aliyekuwa 
akimtazamia kuingia muda wowote 
akitokea kwenye shughuli zake, mtu 
mwingine muhimu katika kikao 
cha siku hiyo aliyekuwa akimtarajia 
kufika muda wowote ni mdogo 
wake, Chris.

Kw a  m a r a  y a  m w i s h o 
alipowasiliana na mdogo wake huyo 
kwa simu alimhakikishia kwamba 
angekuja kwenye kikao hicho 
ambacho sasa kilikuwa kinafanyikia 
nyumbani kwake na kutoa taarifa 
mahala alipofikia katika juhudi za 
kumsaka mkewe aliyetoweka.

Wakat i  mwanzo malengo 
yalikuwa ni kusuluhisha na kutafuta 
mwafaka wa ndoa ya Chris na 
mkewe, sasa kikao kilijielekeza zaidi 
katika kujua aliko Mama Kenny na 
hatua za kuchukua kutokana na 
majibu ambayo Chris angeyatoa 
jioni hiyo.

Saa moja nusu Mwalimu Misango 
alijiunga na wageni wake baada 
ya kuhakikisha chakula kilikuwa 
tayari na kumwachia msaidizi 
wake wa kazi mambo madogo 
yaliyokuwa yamebaki pamoja na 
kuanza kuaandaa vyombo vya 
kupakulia chakula. Wakati huo 
mumewe alikuwa ameshawasili 
na kuungana na wageni sebuleni 
ambao walikuwa wakiburudika kwa 
juisi ya mchanganyiko wa embe, 
parachichi na passion. Ilikuwa pia 
imetiwa tangawizi kwa mbali.

Hata hivyo, Chris alikuwa 
hajawasili hadi muda huo. Baada ya 
kuketi huku akiangalia saa kwenye 
simu yake, Mwalimu Misango 
alipiga simu ya Chris lakini iliita bila 
kupokelewa.

Alijaribu kuipiga tena lakini kama 
mwanzo haikupokelewa.

“Vipi, unampigia mdogo wako, 
siyo?” Alihoji mumewe, Mhandisi 
Jacton Misango naye ‘akimwagilia 
moyo’ kwa juisi tamu.

“Ndiyo. Lakini hapokei simu.”
“Bila shaka atakuwa anakaribia 

kuf ika  hapa nyumbani  na 
ndio maana hapokei simu. Si 
alikuthibitishia atakuwepo kwenye 
kikao?”

“Ndiyo... Haya ngoja tumsubiri.”

Tulipoachana 
jana, na 
hasa baada 
ya kikao 
kilichotakiwa 
kifanyike 
kuahirishwa, 
niliamua 
kwenda 
hospitali 
peke yangu 
kujaribu 
kumtafuta 
dada. Kwamba 
tusije tukawa 
tunadhani 
huyu mtu 
ni mzima 
kumbe yuko 
mochwari.

Hadithi

Niko tayari kwa kifo - 10

Na Hamisi Kibari
Mtanzania wa kwanza kushinda Tuzo ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya Uandishi Bunifu

huyu mtu ni mzima kumbe yuko 
mochwari.””Enhe! Umegundua 
nini huko hospitali,” akahoji 
Mwalimu Misango.”Nilikwenda 
hospitali ya Kitete lakini jina la 
dada, nimefika hadi mochwari, 
halipo. Nimetembelea pia hospitali 
nyingine kubwa hapa Tabora 
lakini sikupata habari yoyote 
kuhusiana na Mama Kenny. Hata 
hivyo, kinachonishangaza, tangu 
juzi shemeji hataki kupokea simu 
zangu.”

“Pengine ni kama alivyoeleza 
dada yake hapa. Jana alikuwa 
bado hana majibu ya kueleweka. 
Ngoja tumsikie leo,” aliingilia kati 
Mhandisi Misango.

“Lakini hata leo nimempigia simu 
mara mbili hajapokea.”

“Pengine al i jua  ki la  k i tu 
atakisema kwenye hiki kikao. Ngoja 
tuvute subira,” alisema Mhandisi 
Misango ambaye bado alikuwa 
ana mahusiano mazuri na shemeji 
yake, Chris na akimwamini. Hata 
yaliyokuwa yanatokea alijua ni 
mapito tu kwa sababu hata yeye 
kuna wakati alikuwa na ugomvi 
mkubwa na mkewe baada ya 
m k e w e  k u g u n d u a  k w a m b a 
alikuwa na uhusiano fulani na 
msichana mmoja jirani yao. Hiyo 
ilitokea baada ya kunasa jumbe 
za maandishi kwenye simu ya 
mumewe na kuamua kufuatilia.

Waliendelea kumsubiri Chris 
hadi ikagonga saa mbili usiku 
bila kutokea. Mwalimu Misango 
alimpigia tena simu lakini kila 
wakati simu yake ikawa inaonekana 
kama inaongea na baadaye ikawa 
haipatikani kabisa.

“Alinihakikishia huku akiapa mara 
mbilimbili kwamba lazima atakuja. 
Sijui ni nini kimempata,” alisema 
Mwalimu Misango.

Ilipofika saa mbili na robo usiku, 
Mwalimu Misango aliamua kuwapa 
wageni wake chakula cha usiku. 

Wakati  wakiendelea kula, 
Mwalimu Misango alisema kama 
Chris hatotokea kabisa atalazimika 
kumwibukia nyumbani kwake 
alfajiri na mapema.

Jacob aliunga mkono akisema 
hata yeye atakuwepo. Mzee 
Chitawo naye akasema atakuwepo 
pia lakini Jacob akasema si vyema 
kumsumbua asubuhiasubuhi kwa 
jukumu ambalo alisema anaweza 
kulitekeleza bila tatizo.

“M z e e  w e w e  u t a b a k i  t u 
n y u m b a n i .  Y a t a k a y o j i r i 
nitakufahamisha,” alisema Jacob.

“Kwani Mama Kessy unatarajia 
kwenda kwa shemeji alfajiri ya saa 
ngapi?” Alihoji mumewe, Mhandisi 
Misango.

“Saa 12 juu ya alama nataka niwe 
pale.”

“Hakuna sababu ya kuwahi kiasi 
hicho. Ninajua shemeji yangu ni 

mtu wa kuamka saa mbili. Kwa hiyo 
hata mkienda saa moja inatosha. 
Watu wengi hatupendi kuamshwa 
asubuhiasubuhi kama jambo 
lenyewe linaweza kudubiri hadi saa 
mbili. Basi angalau ingekuwa saa 
moja,” alizidi kushawishi Mhandisi.

“Hapana” alikataa Mwalimu 
Misango. Akaendelea. “Tena 
nilitamani hata saa 11 niwe 
nimeshawasili kwake. Mtu wa aina 
hii ambaye anaahidi kitu muhimu 
kama hiki halafu hatekelezi ni 
kumwahi alfajiri. Sema tu siku hizi 
ni mtu wa kukesha baa tungemfuata 
usiku huuhuu lakini tukienda sasa 
hivi hatuwezi kujua atarejea saa 
ngapi.”

Ja c o b  a l i m u u n g a  m k o n o 
Mwalimu Misango akiahidi 
kuhakikisha anakuwa kwa Chris 
kabla ya saa 12 asubuhi.

“Shemeji anatufanya kama 
watoto wadogo. Mimi siamini kama 
ana dharura yoyote. Na ndio maana 
alikuwa hapokei simu zangu na sasa 
kaamua kabisa kutuzimia simu. 
Huwezi kuamini kwamba yule mtu 
muungwana ambaye mimi nilikuwa 
ninajivunia kwamba nina shemeji 
wa nguvu, ndiye kabadilika hivi.”

Baba yake mdogo anamgeukia: 
“Jacob, acha kumdhania mtu 
dhana mbaya. Tuchukulie kwamba 
amepata dharura... Mimi nadhani 
Mwalimu mjaribu tu kumwona 
kesho msikie anasemaje.”

* * *Jacob aliwasili kwa Chris 
saa kumi na mbili kasoro dakika 
kumi. Kwa jinsi mlango ulivyokuwa 
umefungwa alihisi hata Mwalimu 
Misango hajafika.

Alitaka kugonga lakini akasita, 
akaamua kusimama pembeni 
akisubiri. Baada ya dakika sita hivi 
kupita alimwona Mwalimu Misango 
akiwasili kwa pikipiki.

“Hapa ni kwa shemeji yako. Kwa 
nini unabaki nje?” Alihoji Mwalimu 
Misango akijongea kwenye mlango 
mkubwa wa nyumba ya Chris baada 
ya kumwona Jacob akiwa kasimama 
nje ya nyumba. Ofisa huyo wa 
Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 
hakujibu kitu zaidi ya kutabasamu 
na kumsalimia.

Mwalimu Misango alibisha 
hodi mlangoni kwa Chris. Baada 
ya kubisha mara tatu, mlango 
ukafunguliwa na Chris ambaye 
alikuwa amevaa kaptula ndefu 
ya kulalia na fulaa. Akabaki kwa 
sekunde kadhaa akitazamba 
uso kwa uso na dada yake. Chris 
akakunja uso.

Mtu mwingine akaja nyuma ya 
Chris kuchungulia akiwa amevaa 
gauni la kulalia. Alikuwa Joyce. 
Mwalimu Misango akakunja uso 
macho yao yalipokutana.

Itaendelea.

Jacob ambaye alionekana ana 
mawazo mengi alifungua kinywa 
chake baada ya kimya kifupi kupita. 
“Wakati tunaendelea kumsubiri 
shemeji, kuna jambo nilitaka 
kuwajulisha.””Tuambie,” alisema 
Mwalimu Misango.”Tulipoachana 
jana, na hasa baada ya kikao 
kilichotakiwa kifanyike kuahirishwa, 
niliamua kwenda hospitali peke 
yangu kujaribu kumtafuta dada. 
Kwamba tusije tukawa tunadhani 
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Watu 11 wafariki dunia 
mgodini Afrika Kusini

Vijana sita 
waburuzwa 
kortini 
tuhuma za 
mauaji ya 
malimu

Israel 
yawaachia 
huru 
wafungwa 
33 zaidi wa 
Kipalestina

PARIS, Ufaransa

VIJANA sita  wamefikishwa 
mahakamani mjini Paris kwa 
tuhuma za kuhusika katika mauaji 
ya Mwalimu Samuel Paty.

Vijana hao wanatuhumiwa kwa 
kashfa na kumwelekeza Mwalimu 
Paty kwa muuaji wake, mkimbizi 
wa Chechnya, katika shule hiyo.

Walikuwa na umri wa kati ya 
miaka 13 na 15 wakati wa mauaji 
hayo mwaka wa 2020, huku kesi 
hiyo ikiendeshwa bila ya watu.

Vyombo vya habari vya eneo hilo, 
vinaripoti kuwa washukiwa hao, 
ambao wanakabiliwa na kifungo 
cha hadi miaka 2.5, walificha 
utambulisho wao walipofika 
katika Mahakama ya Watoto juzi 
Jumatatu.

Mwalimu Paty alidungwa kisu 
na kukatwa kichwa Oktoba 16, 
mwaka 2020 baada ya kuripotiwa 
kuwaonyesha wanafunzi katuni 
za Mtume Muhammad wakati wa 
darasa la uhuru wa kujieleza.

Mshukiwa mdogo zaidi alikuwa 
na umri wa miaka 13 wakati wa 
mauaji hayo. Alisimamishwa shule 
siku tisa kabla ya mauaji ya Malimu 
Paty kwa sababu zisizohusiana na 
kesi hiyo.

Alifika mahakamani huku 
kichwa chake kikiwa kimefichwa 
kabisa kwenye kofia ya koti jeusi 
chini, kwa mujibu wa Shirika la 
Habari la AFP.

A n a d a i w a  k u m w a m b i a 
baba yake bila ukweli kwamba 
aliadhibiwa kwa kumkabili 
Mwalimu Paty kwa madai ya 
kuwataka wanafunzi Waislamu 
kuondoka darasani.

BBC.

YERUSALEM, Israel

WAFUNGWA zaidi wa Kipalestina 
sasa  wameachi l iwa kutoka 
magereza ya Israel, kwa mujibu wa 
na mashirika mbalimbali ya habari.

Ikinukuu vyombo vya habari 
vinavyohusiana na Hamas, Reuters 
inasema walioachiliwa ni watoto 30 
na wanawake watatu.

Shirika la habari  la AFP, 
likinukuu mamlaka ya magereza 
ya Israel, linasema wafungwa 33 
wameachiliwa. Haielezi ni wangapi 
ni watoto na wanawake.

Awali, Hamas na Qatar, zote 
zilisema Wapalestina 33 walipaswa 
kuachiliwa watoto 30 na wanawake 
watatu.

Inakuja kama sehemu ya 
mapatano yaliyokubaliwa na 
Israel na Hamas, ambayo ni 
pamoja na kusitisha mapigano na 
yameongezwa kwa siku mbili zaidi

Kwa usiku wa nne mfululizo, 
kundi la mateka wa Israel 
limebadilishwa na kundi la 
wafungwa wa Kipalestina chini ya 
mapatano ya muda kati ya Hamas 
na Israel.

Siku ya Jumatatu, wapatanishi 
wa Qatar walitangaza kuongeza 
muda wa siku mbili wa kusitisha 
mapigano, ikijumuisha Jumanne 
na Jumatano.Ikulu ya Marekani 
ilithibitisha kurefusha muda huo, 
lakini Israel bado haijafanya hivyo.

Umoja wa Mataifa, umetumia 
utulivu katika mapigano kuongeza 
usambazaji wa misaada ya haraka 
kwa raia wa Gaza lakini imeonya 
shehena hizo ni chache .

Wananchi wa Gaza wamekuwa 
wakitumia muda huo ili kupata 
vifaa na kuzuru eneo zima mara 
nyingi  kurejea makwao na 
kutathmini uharibifu na kutafuta 
nguo za majira ya baridi huku hali 
ya hewa ikibadilika baada ya mvua 
na upepo kuanza.

NAIROBI, Kenya

MAHAKAMA nchini Kenya, 
imeamua kuwa asilimia 1.5 ya 
ushuru ya nyumba iliyowekwa 
na serikali kama sehemu ya 
sheria ya fedha Julai, mwaka 
huu, ni kinyume cha Katiba.

Jopo la majaji watatu liliamua 
kwamba ushuru huo haukuwa 
na mfumo kamili wa kisheria na 

haukuwa na mantiki
Kuanzishwa kwa ushuru 

wa nyumba, miongoni mwa 
kodi nyingine, kulichochea 
m a a n d a m a n o  w a t u 
wakilalamikia gharama kubwa 
ya maisha.

Serikali imeiomba mahakama 
kusitisha hukumu hiyo kwa siku 
45 kupata muda wa kuamua 
hatua inayofuata.

BBC.

ya kijeshi inadai mamlaka yake 
kinyume cha shinikizo la kimataifa.

Inasemekana kwamba Niger 
ilipokea takriban Dola bilioni 1.9 
katika usaidizi unaohusiana na 
uhamiaji kati ya mwaka 2015 na 
2022.

Bado haijabainika wazi jinsi 
EU itajibu kile ambacho sasa 
kinaonekana kuwa pigo kubwa 
kwa mkakati wake wa kudhibiti 
mmiminiko wa wahamiaji kutoka 
Afrika.

BBC.

Mahakama 
yaamua 1.5% ya 
tozo ya nyumba 
kinyume cha 
Katiba

Niger yabatilisha sheria
kukomesha wahamiaji 

JOHANNESBURG, Afrika 
Kusini

WATU 11 wamepoteza 
m a i s h a  k a t i k a 
mgodi wa madini ya 
platinam nchini Afrika 

Kusini, kwa mujibu wa Kampuni 
ya Uchimbaji Madini ya Implats.

Ajali hiyo ilitokea juzi mchana 
katika eneo la Impala Rustenburg 

Jimbo la Kaskazini Magharibi.
Msemaji wa kampuni aliiambia 

idhaa ya kidijitali ya Afrika 
Kusini eNCA kwamba, watu 88 
walihusika katika tukio hilo na 
kwamba watu 11 walipoteza maisa 
kutokana na majeraha.

Aidha, Msemaji wa kampuni 
hiyo aliongeza kuwa  operesheni 
ya uokoaji ndani ya mgodi 
imekamilika.

Taarifa ya kampuni ilisema 
tukio hilo lilihusisha kamba 
iliyounganishwa na usafirishaji 
w a  w a f a n y i k a z i ,  a m b a y o 
huwapandisha watu juu na ndani 
ya mgodi.

Usafirishaji unajumuisha ngazi 
tatu, kila moja ikiwa na uwezo wa 
kubeba watu 35, Implats ilisema.

BBC.

NIAMEY, Niger

UTAWALA wa kijeshi Niger, 
umebatilisha sheria ya kudhibiti 
uhamiaji nchini humo ambayo 
iliharamisha kusafirishwa kwa 
wahamiaji kupitia nchi hiyo.

Utawala huo i l itangaza 
kufuta sheria hiyo katika 
taarifa yake ukibainisha kuwa 
Kiongozi wa Kijeshi, Jenerali 
Abdourahamane Tchiani, alitia 
saini amri ya kuibatilisha.

Sheria hiyo iliyopitishwa 
mwaka 2015 ikiungwa mkono 
na Umoja wa Ulaya ili kudhibiti 
wimbi la wahamiaji kutoka 
nchi za magharibi mwa Afrika 
wanaoelekea Ulaya.

Ilipingwa na wakazi wa jangwa 
ambao uchumi wao ulitegemea 
wahamiaji.

Kuna hofu kuwa kubatilishwa 
kwa sheria hiyo, kutarejesha 
wimbi la wahamiaji wanaopitia 
Niger kuelea Libya au Algeria 
kwa lengo la kufika Ulaya.

Wachambuzi wanasema hatua 
hiyo inaashiria kuwa serikali 
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Wanasoka nyota wadogo 
watakaobadili historia

Abdallah Gama

Wanasoka nyota wadogo 
watakaobadili historia

Na Valensi Mbaga

WAKATI L ionel  Mess i 
na Cristiano Ronaldo 
wakiamua kuondoka Ulaya 
kwa ajili ya kutafuta maisha 

yao mazuri, mashabiki wa soka wana 
hamu ya kugundua ni wachezaji gani 
watachukua kijiti kama wachezaji bora 
zaidi duniani. Wapo vijana wadogo 
ambao wanatazamiwa zaidi kuja 
kufanya mambo makubwa na wafuatao 
ni wale waliofanya vizuri zaidi katika 
kona mbalimbali za soka duniani.

10. Alejandro Garnacho (Man Utd)
Mchezaji huyu wa kimataifa wa 

Argentina chini ya umri wa miaka 20 
mwenye umri wa miaka 18 ameonyesha 
kiwango kizuri na kuonekana kuja 
kuleta kitu kikubwa baadae katika soka.
Garnacho amecheza na Cristiano 

Ronaldo katika ngazi ya klabu na 
amekuwa pamoja na Lionel Messi katika 
ngazi ya kimataifa hivyo amekuwa na 
mwongozo bora kwenye mchezo huo.
Garnacho ni winga anayesisimua na 

mjanja, ambaye tayari ameshafunga 
kwenye Ligi ya EPL  kwa United. 
Anapata muda wa kawaida wa mchezo 
chini ya Erik ten Hag na ataimarika zaidi 
kama atapata muda zaidi wa kucheza.

9. Youssoufa Moukoko (Borussia 
Dortmund) 
 Anayefuata ni Youssoufa Moukoko 

anaekipiga Borussia Dortmund. 
Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 
18 aliingia uwanjani akiwa na umri wa 
miaka 13 tu baada ya kufanya vyema 
katika Bundesliga ya Vijana chini ya 
miaka 17 akiwa na Dortmund. 
Moukoko aliishia kufunga mara 141 

katika michezo 88 pekee kwa timu 
za Dortmund ya Chini ya miaka  17 

na 19 na tayari ameifungia timu 
ya wakubwa mabao 12 kwenye 
Bundesliga. 
Fowadi huyo tayari ameshaanza 

kupata uhakika wa nafasi ya 
kucheza katika kikosi  cha  
Dortmund na hivi karibuni 
haitakuwa ajabu kuskia jina lake 
katika timu ya taifa ya Ujerumani.

8. Florian Wirtz (Bayer Leverkusen)
Ikiwa mara kwa mara unafuatilia 

au unaingia kwenye anga za 
michezo za qBundesliga basi 
Florian Wirtz haitakuwa jina geni 
kwenye rada yako.
Kiungo huyo mkabaji mwenye 

umri wa miaka 20 ni miongoni 
mwa tumaini kubwa la soka la 
Ujerumani baada ya kucheza 
mechi yake ya kwanza ya ushindani 
akiwa na Bayer Leverkusen akiwa 
na umri wa miaka 17.
Kiungo huyu ana Ustadi wa 

kuchelewa kuingia kwenye boksi 
na mpiga chenga aliyebobea, Wirtz 
alirejea kutokana na jeraha baya 
la goti alilopata katika msimu wa 
2021/22 na uhamisho wa pesa 
nyingi unaweza kuwa kwenye 
ajenda yake siku zijazo.

7. Eduardo Camavinga (Real Madrid) 
Ilikuwa Ni ndoto kwa wengi 

kuchezea Real Madrid na Ufaransa 
ukiwa na umri wa miaka 20 lakini huo 
ndio ukweli wa Eduardo Camavinga.
 Kiungo huyo huenda anastahili 

dakika zaidi ya anazopata sasa hivi 
,hata hivyo, ni mbadala wa muda 
mrefu wa Luka Modric, Toni Kroos na 
Casemiro ambaye tayari ameachwa 
kwenye safu ya kiungo ya Real, kwa 
hivyo hana budi kutumia muda wake 
vizuri.
Camavinga ni mshiriki mkubwa 

katikati ya uwanja na ana uwezo wa 
kiufundi wa kutoka nje ya maeneo 
magumu. Ni supastaa wa siku zijazo 
ambaye tayari ameshinda Ligi ya 
Mabingwa, La Liga, UEFA Super Cup 
na Kombe la Uhispania.

6. Jamal Musiala (Bayern Munich)
Jamal Musiala tayari amecheza 

mechi 90 za Bundesliga akiwa na 
Bayern Munich na ana umri wa miaka 
20 pekee. Pia amefunga mara 23 
katika michezo hiyo pia. Inafaa pia 
kuzingatia kwamba tayari ameshinda 
Bundesliga na Kombe la Ujerumani 
mara tatu na pia kuwa na medali za 
washindi wa Ligi ya Mabingwa na 
UEFA Super Cup.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa 

Ujerumani, ambaye aliichezea 

>>>Inaendelea Uk. 21Eduard Camavinga Jamal Musiala

Garnacho
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Wanasoka nyota wadogo 
watakaobadili historia

>>>Inatoka Uk. 20

Uingereza katika ngazi ya vijana 
lakini akachagua kuitema Three 
Lions, pia ameichezea nchi yake 
mechi 23.
Musiala anaweza kufanya kazi 

kwa upana lakini ni mchezaji 
bora namba 10. Ana uwezo wa 
kupata nafasi kati ya uwanja  
na anaweza kutengeneza na 
kufunga mabao.

5. Joško Gvardiol (Man City)
 Joško Gvardiol anatazamiwa 

kuonyesha ubora wake katika 
ligi ya tatu akiwa na umri 
mdogo wa miaka 21 baada ya 
kukamilisha uhamisho wa pauni 
milioni 77 kwenda Manchester 
City kutoka RB Leipzig katika 
dirisha la usajili la majira ya 
kiangazi.
 Uhamisho huo ulimfanya 

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Croatia kuwa beki wa pili ghali 
zaidi duniani na ada kubwa 
inakuja na matarajio makubwa  
lakini Gvardiol ana kipawa cha 
kukidhi matarajio hayo.

Anamfaa Pep Guardiola kwa 
aina yake ya kustarehe kwenye 
mpira, uwepo  humfanya 
mpinzani  wake kuogopa 
kuwania mipira ya juu,  
wakati uwezo wa kucheza 
katika beki wa kushoto 
pamoja na nafasi yake ya 
asili katikati ni ziada ya 
ubora wake.

4. Gavi (Barcelona)

Tunakaribia 
ku ing ia  kwenye 

tatu bora na Gavi wa 
Barcelona kwa bahati mbaya 
anakosa tu lakini utakapoona 
wachezaji wetu watatu bora 
zaidi utaelewa.
Mchezaji huyo wa kimataifa 

wa  Uhispania ,  ambaye 
ameichezea nchi yake mechi 21, 
tayari ameshaichezea Barcelona 
zaidi ya mechi 70.
Gavi ana sifa za nguli wa 

Barcelona Xavi na Andres Iniesta  
na sasa anaimulika Nou Camp.

Mara nyingi yeye hucheza 
kama kiungo wa kati na 
hucheza vyema katika kazi 
yake ya ulinzi huku pia 
akiwa mtu sahihi na mwenye 
maamuzi anapokuwa kwenye 
mpira.

 3. Bukayo Saka (Arsenal)
Inaweza kuwa mbaya kwa 

Bukayo Saka kuwa wa tatu 
kwenye orodha hii lakini 
ndivyo ubora unavoamua.
Winga huyo wa Arsenal 

amekuwa na mvuto tangu 
alipoingia uwanjani na pia 
aliwasha moto  kwenye Kombe 

la Dunia nchini Qatar, na 
kudhihirisha kuwa anaweza 
kufanya hivyo kwenye hatua 
kubwa zaidi.
Mchezaji huyo mnyenyekevu 

mwenye umri wa miaka 21 
kutoka Ealing amecheza zaidi ya 
mechi 100 akiwa na Arsenal na 
tayari anajulikana sana. Hebu 
fikiria kama ataiongoza The 
Gunners kutwaa ubingwa wa 
Ligi Kuu siku zijazo itakuwaje?

2. Pedri (Barcelona)
Katika nafasi ya pili ni Pedri 

wa Barcelona,   ambaye kwa 
sasa amekuwa na kiwango 
bora sana. Mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Uhispania, kama 
Gavi, amefananishwa na Xavi 
na Iniesta.

Pedri ni mseto wa vinara wa 
Barcelona na anaweza kucheza 
katikati ya uwanja, kama 
nambari 10 au hata sita au nane 
ikiwa inahitajika.
Barcelona wanacheza vizuri 

zaidi mchezo wao unapopitia 
kwa Pedri na mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 20 
tayari ameshanyakua tuzo 
za kifahari ikiwa ni pamoja 
na Mchezaji Chipukizi wa 
Mashindano ya UEFA mnamo 
2020, 2021( Golden Boy )na 
kuteuliwa katika Timu Bora ya 
La Liga ya Msimu kwa 2021–22.

1. Jude Bellingham (Real Madrid)
 Nani mwingine isipokuwa 

supastaa anayefuata wa 
England, Jude Bellingham? 
Kiungo huyo wa kati alikua 
mchezaji mwenye umri 

mdogo zaidi katika kikosi cha 
kwanza cha Birmingham City 
akiwa na miaka 16 na siku 38 na 
alicheza mechi 41 za Ubingwa 
katika klabu yake ya utotoni 
kabla ya kuhamia Borussia 
Dortmund. 
Bellingham, 20, aling’ara 

katika Bundesliga kabla ya 
uhamisho wa kwenda Real 
Madrid na sasa anatawala 
La Liga, Ligi ya Mabingwa na 
kwenye hatua ya kimataifa ya 
Uingereza. 
Aliifungia England kwenye 

Kombe la Dunia nchini Qatar 
na kiungo huyo shupavu 
na mwenye nguvu, ambaye 
pia ana ustadi wa kushind. 
Anaonekana  kuwa  mtu 
mashuhuru ajae katika soka la 
dunia na tunatumai tutamwona 
akitawala katika Ligi Kuu siku 
zijazo.
Japo kuna Ushindani kati 

ya Kylian Mbappe na Erling 
Haaland na umezungumziwa 
kama vita kubwa ijayo ya ukuu 
uwanjani, lakini wachezaji 
kwenye orodha hapo juu ni  
kundi litakalofuata la vita ya 
soka ambao wana umri wa chini 
ya miaka 21 au chini ya hapo. 
Na pia wanatizamiwa kufanya 
makubwa zaidi katika soka siku 
zijazo.        

Michezo

Josko Gvardiol

Bukayo Saka
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Max Bushoke (kushoto) na Bennovilla Anthony.

Na Ibrahim Mkamba

K
ATI ya bendi zote za 
Tanzania za muziki wa 
dansi zilizotoa nyimbo 
zenye ujumbe tofauti wa 
mapenzi uliowasilishwa 

kwa lugha adilifu, nimeichagua 
bendi ya Mlimani Park (wapogoro 
waliita Milimani Park), wana 
Sikinde Ngoma ya Ukae, Ngoma 
Kubwa, Nginde.
Katika tungo zao nyingi za 

mapenzi, nimechagua sita za 
ujumbe tofauti ambao ni
1. Kuachana kwa wema kwa 

kuelezana sababu.
2.  Mwanaume kushukuru 

unapokubaliwa na kushauri muishi 
vipi mkiwa pamoja na mwanamke 
aliyekukubali .
3. Kuomba radhi baada ya 

kupotoka na kuomba nafasi 
nyingine.
4. Kubembeleza penzi.
5. Kueleza msimamo wako 

kumhusu umpendae
6. Kumsifu kwa haki umpendae
Hebu tuanze kuzitama tungo 

hizo.

1. Kuachana kwa wema na kuelezana 
sababu za kuachana.
Wimbo: Penzi la Mwisho
Mtunzi: Joseph Mulenga 1980.
Ujumbe: “Oh dear. Limekuwa 

ni jambo lisilotegemewa na wengi 
hasa kwa wanaotufahamu na 
wetu wazazi pia. Lakini kwangu 
limekuwa si jambo la ugeni,wala 
kushangaza, wala kushituka.
Ni mimi ambaye nimeishi nawe 
siku nyingi. Wengineo ni vigumu 
kufahamu yetu tofauti. Penzi ni 
kusikilizana si kama hili la sisi.”
“Visa, vituko na dharau dada 

na mengi bila idadi nimevumilia. 
Kama mapenzi  yaua  kufa 
sioni muhali.  Usiponipenda 
wewe,wenzio wanitafuta. Leo 
nimefika kikomo, naufunga 
mdomo wangu.”
Ujumbe huu umeelekezwa kwa 

mwanamke ambaye hakuupa 
thamani uhusiano na mwanaume 
aliyempenda sana yeye. Licha ya 
maudhi yote, lakini ujumbe huu 
hauna maneno makali wala ya 
kukashfu ukiacha matusi ambayo 
yasingeweza kupenyezwa. Ni 
ujumbe uliotolewa kwa lugha 
ya upole ukijali thamani ya 
mwanamke na utu wake. Tena 
ameanza kumueleza kwa kumwita 
‘Dear’ (Mpenzi).
Pia kuna funzo kwamba hata 

ndani ya mahusiano kuwe na vita 
vikali namna gani, si vizuri sana 
vita hivyo kujulikana nje. Hebu 
soma maneno haya:- “Limekuwa 
ni jambo lisilotegemewa na 
wengi. Hasa kwa wanaotufahamu 
na wetu wazazi pia....ni mimi 
ambaye nimeishi nawe siku nyingi. 
Wengineo ni vigumu kufahamu 
yetu tofauti.....” Hapa inaonesha 
walio nje, wakiwemo wazazi wao, 
walikuwa wanauona uhusiano huo 
kuwa haukuwa na tatizo kumbe 
waliokuwa ndani yake tu ndiyo 

walijua hali halisi ilikuwaje.

2. Kushukuru unapokubaliwa na 
kushauri muishi vipi na mwenzio mkiwa 
pamoja.
Wimbo: Pendo Kileo cha Fikara
Mtunzi: Max Bushoke 1984
Ujumbe:- “Penzi ni taji lake mke 

na mume na hustawi penye mahaba. 
Pendo kileo cha fikara wala usione 
ajabu nikisema uliponikubalia tuwe 
mke na mume nilitamani dunia 
isimame hata kwa sekunde moja ili 
nione nuru ya mapenzi yako na roho 
yangu iwe radhi kuamuru.”
“Penzi letu liwe moja kwenye 

dhiki na faraja, tukiishi vizuri ni 
shani kwa wapendanao. Ilobaki 
tusaidiane, tulindiane heshima, 
tuipende familia ndiyo kustawi kwa 
pendo.”
Ujumbe huu unaeleza umuhimu 

wa kumshukuru mwanamke 
anayekubal i  ku jenga  nawe 
mwanaume uhusiano wa kudumu. 
Shukrani hiyo inaonesha ukubwa 
wa thamani uliyompa, ukubwa wa 
thamani ya ombi lako kwake na 
uzito wa thamani ya kukubali kwake. 
Siyo akikubali ndiyo basi unajiona 
wewe mshindi na humtolei kauli 
yoyote ya kumshukuru. Hapana.
Pia imeelezwa kupitia utunzi huo, 

haja ya kueleza mapema unataka 
kujenga mahusiano ya kudumu 
ya namna gani. Mtunzi ameeleza 
utaratibu wa kusaidiana, kulindiana 
heshima na kuipenda familia kati 
kati ya dhiki na faraja huku penzi 
likibaki kuwa moja.

3. Kuomba radhi baada ya kupotoka 
na kuomba nafasi nyingine.
Wimbo: Christina Bundala
Mtunzi: Max Bushoke 1984 

mwishoni na kusikika zaidi kuanzia 
1985 mwanzoni.
Ujumbe: “Ama kweli penzi jamani 

halikadiriki hata ulipime kwa mzani 
gani. Nililichezea kamari penzi lake 
Christina na kujisahau kwamba 
lingenikaa na kudumu maishani 
mwangu. Walinirubuni kwa maneno 
nikamuacha Christina na kujisahau 
kama angenikaa na kudumu 
maishani mwangu.”
“Niliichezea kamari roho yangu na 

kuuza utu wangu kwa wasiothamini 
penzi wala kujua maana ya kupenda. 
Kwa kweli mpenzi Christina leo 
naomba unisamehe, nishike 
uniongoze kwenye penzi letu la haki. 

mwezi mpevu unaofarijiwa na 
nyota.Natafuta furaha duniani 
nimechoka kulala macho kwa 
kuota ndoto za Alinacha”
“Nilipatapo jibu nasema 

s i t a kusumbua .  Kumbuka 
hakuna binadamu duniani 
asiyejua kutafadhalisha au 
kutafadhalishwa.”
“Tafadhali nijibu nielewe kwa 

sababu jibu ndilo litanihakikishia, 
umeipokea samahani yangu ewe 
Dua.”
“Naomba uwe umeridhika 

kuliachia penzi letu lichanue 
kama uaridi ili mahaba yatujae 
rohoni tuwe kama vipepeo, 
wanaobembelezana.”
Hapa kuna ujumbe mzito wa 

kuomba uhusiano wa kimapenzi 
uliotengenezwa na maneno 
adilifu na yenye mvuto mkubwa. 
Ni sanaa ya hali ya juu mno ya 
maneno na semi iliyotumika 
kwenye utunzi huo.

5 .  K u e l e z a  m s i m a m o  w a k o 
kumhusu umpendae
Wimbo: Conjesta
Mtunzi: Fresh Jumbe/Ally 

Jamwaka 1987
Ujumbe: “Nimetembea pande 

nyingi za dunia, Mashariki na 
Magharibi namtafuta mpenzi 
mwenye busara ili kujenga 
mapenzi ya kweli. Na sasa kwako 
mpenzi nimefikia ukingoni. 
Sitegemei kupenda mwingine 
tena zaidi yako we Konjesta.”
“Mtoto mwenye imani Konjesta 

nimeamua kukupenda wewe peke 
duniani. Niko katika mapenzi 
mazito sioni mwingine wala sisikii 
la yeyote yule ila ni wewe. Macho 
yangu na masikio yangu, mawazo 
yangu yote ni kwako wewe.”
U jumbe  kwa  Kon j e s t a 

unamhakikishia hana mtu 
anayechangia naye mapenzi. 
Ni  maneno  matamu  ya 
kumhakikishia usalama na 
upekee wake yakitengenezwa 
kwa umahiri mkubwa wa lugha. 
Ukimpa mpenzi wako maneno 
kama hayo, ni wazi atajihisi kama 
mko naye wawili tu kwenye dunia 
ya peke yenu.

 Nasaha zangu
Vijana wa sasa mlio wasanii wa 

nyimbo, hebu fuateni uadilifu 
wa wataalam hao wa muziki 
wa dansi. Wametunga nyimbo 
nyingi nzuri za mapenzi mfano 
wa hizo sita lakini hakuna ndani 
yake kuongelewa mambo ya 
chumbani, kutaja vilivyofichwa 
ndani ya nguo wala kuongelea 
migusano na unavyojisikia kwa 
kuguswa. Wote yule wa penzi 
la mwisho aliyeitwa Dear, Dua, 
Conjesta na Naomi wametumika 
kupitisha ujumbe wa kuvutia wa 
mapenzi bila kashfa, matusi na 
udhalilishaji wowote.
Biashara ya muziki sasa ni rahisi 

mno bila kutumia lugha kali wala 
za ukakasi. Naomba kuwasilisha, 
nikiwasihi leo sikilizeni wimbo 
Naomi wa Nginde, Ngoma Kubwa.

DDC Mlimani Park na somo kwa 
Vijana utunzi nyimbo za mapenzi

Nilihadaika na mambo ya dunia. 
Nilihadaika na anasa za dunia. 
Binadamu hujifunza kutokana na 
makosa.”
Ujumbe hapa unaenda sanjari 

na ule uliowahi kutolewa na wana 
Saboso, Western Jazz mwaka 
1973 wa kuchezea mapenzi ya 
mtu aliyekuweka juu kimapenzi. 
Ukikosea, utampoteza na kupata 
mateso makubwa utakapomhitaji. 
Wimbo wa Saboso uliitwa Imekuwa 
Sadaka.
Mtunzi Bushoke anaasa watu 

kuepuka maneno ya kuwarubuni na 
matendo mengine ya kuwapotezea 
wapenzi wa kweli. 
Halafu mwenzio akikukosea 

kama Sikinde walivyomkosea 
Christina Bundala au Msondo 
walivyomkosea Mwandani, ni vizuri 

kutomkomoa kwa kumuumiza 
akikuomba nafasi  nyingine. 
Muokoe kwa kumsamehe hata 
kwa masharti ya kutekelezeka. 
Utajisikiaje ukisikia kafa kwa ajili 
yako? Utajisikiaje nawe yakikukuta 
kwa mpenzi wako mwingine na 
akakataa kukusamehe?

4. Kubembeleza penzi.
Wimbo: Kiu ya Jibu
Mtunzi: Max Bushoke 1986
Ujumbe: “Sisemi kwa kuficha, 

nasema hadharani kinachonifanya 
nikonde ni kilio cha rohoni na kiu 
ya kusubiri jibu lako.Kiu ya jibu, 
kiu ya jibu, kiu ya jibu jamani ndiyo 
inisumbuayo.”
“Tafadhali nijibu jibu ambalo 

litanirudishia furaha ili roho yangu 
iweze tulia iwe kama usiku wa 
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Mtazamo nadhifu wa uso

N
gozi laini, safi na 
i n a y o n g ’ a a  n i 
ndoto ambayo sote 
tumekuwa tukifuatilia 
tangu tulipobalehe. 

mabadiliko ya hali ya hewa huleta 
wasiwasi wa ngozi! Ndiyo, inaweza 
kuwa vigumu kuonyesha ngozi 
isiyo na dosari siku nzima kila siku. 
Kwa kufuata vidokezo rahisi vya 
urembo kwa uso. 
Kunywa maji Ukosefu wa 

unyevu utaonekana kwenye ngozi 
yako kwani itaifanya ionekane 
kavu, yenye kubana na yenye 
mvuto. Ngozi kavu inakabiliwa 
zaidi na mikunjo. Kwa kuwa 
maji hupotea kwa kiasi kikubwa 
kila siku, unahitaji kuchukua 
nafasi yake kwa kunywa lita 
mbili hadi tatu za maji kila siku. 
Maji huondoa sumu wakati pia 
hubeba virutubisho kwenye seli. 
Pia husaidia kupunguza chunusi, 
alama na hata kuchelewesha 
mchakato wa kuzeeka.
Osha uso wako mara mbili kwa 

siku Kuosha uso wako haipaswi 
kuathiriwa, hata iweje. Inasaidia 
kuondoa uchafu na uchafu. 
Na kwa kuosha, tunamaanisha 
kunyunyiza uso kwa Safi ya 
Kisafishaji cha Kuzuia Uchafuzi 
wa Bwawa asubuhi na usiku. 
Imerutubishwa na kaboni 
iliyoamilishwa ambayo huondoa 
athari yoyote ya uharibifu wa 
uchafuzi wa mazingira. Pia hutibu 
madoa, chunusi na wepesi kufanya 

ngozi yako ionekane safi kabisa, 
isiyo na dosari na yenye kung’aa.
Osha uso na maji baridi. Njia 

nzuri ya kunyoosha uso wako 
ni kuosha na maji ya barafu. Hii 
itarekebisha ngozi yako papo hapo, 
na kuifanya ionekane safi na yenye 
afya huku ikiimarisha vinyweleo 
vyako na kupunguza uwezekano 
wa kuwa na weusi na chunusi. 
Inaweza pia kupunguza kasi ya 
dalili za kuzeeka na kulainisha 
mikunjo usoni mwako. 
Vaa mafuta ya kujikinga na 

juaIjapokuwa kuvaa jua kunaweza 
kuonekana kama kazi ya ziada 
isiyoonyesha matokeo ya haraka, 
kutumia mafuta ya jua leo 
kutahakikisha kwamba ngozi yako 
inakushukuru miaka 10 baadaye. 
Kinga ya jua hulinda ngozi yako 
dhidi ya miale hatari ya UV na 
kuzuia makunyanzi, madoa 
na saratani ya ngozi. Ingawa 
tunaelewa kuwa vichungi vya 
jua vinaweza kuwa na grisi, 
kuna vilivyo na fomula nyepesi 
ili usijisikie raha. 
Tumia kinyago cha uso 

Usijizuie kuburudishwa kwa 
barakoa kwa baadhi ya Netflix 
katika muda wako wa bure. 
Hata kinyago cha uso cha DIY 
ni njia rahisi na ya papo hapo 

ya kupata ngozi yenye 
afya kama kinyago 
cha papai kwa ngozi 

inayong’aa au kinyago 
cha  man jano  kwa 
chunusi.
Pa ta  us ing iz i  wa 

kutosha Hakuna kulala 
kwa uzuri sio hadithi. 
Kula la  husawazisha 
unyevu wa mwili wako 
na kuweka ngozi yako 
kuwa na afya. Mwili wako 

huongeza mtiririko wa damu 
kwenye ngozi wakati unasinzia, 
ambayo inamaanisha kuwa 
unaamka kwa mwanga mzuri. 
Punguza usingizi na rangi yako 
inaweza kuonekana isiyo na uhai, 
yenye majivu, au isiyo na uhai. 
Ikiwa unataka kulainisha mifuko 
ya macho yako, makunyanzi na 
mistari laini, tunapendekeza 
ufuate kidokezo hiki cha urembo 
kwa uso na kulala kwa wakati.
Tumia foronya safi. Ikiwa huwezi 

kukumbuka mara ya mwisho 
ulipobadilisha kifuniko chako cha 
mto, basi unapaswa kukibadilisha 
sasa hivi. Foronya chafu huwa na 
uchafu mwingi, mafuta na bakteria 
kutoka kwa nywele, ngozi na shati 
lako, na zinaweza kusababisha 

n g o z i  y a k o 
kuzuka. Kwa hivyo, 
tunapendekeza 
sana ubadilishe 
vifuniko vyako vya 
mito angalau mara 
moja kwa wiki ili 
kuona tofauti.
Kujichubua 

ni lazima. Ikiwa 
unatafuta 
vidokezo juu ya 

jinsi ya kupata uso wazi, jibu 
sio chochote bali ni exfoliation.  
inahimiza mzunguko wa damu 
ambayo inahitajika kwa ngozi ya 
ngozi na texture laini. Ikiwa hiyo 
haitoshi, scrub hii haina paraben. 
Imepakiwa na uji wa shayiri kwa 
ajili ya kuondoa ngozi nyororo 
na asali ili kutuliza na kulainisha 
ngozi. 
Finya tu kiasi cha sarafu, 

usugue usoni mwako kwa upole 
kisha uifute.Lakini exfoliate mara 
mbili tu kwa wiki. Kwa kuwa 
ngozi yako hujisasisha usiku, ni 
bora kufanywa asubuhi baada ya 
kuosha uso. Ipendeze ngozi yako 
kwa masaji nyepesi wakati wa 
kuchubua kwani kufanya hivyo 
kutachochea mzunguko wa damu.
Ondoa vipodozi kabla ya 

kugonga shuka. Jibu la jinsi ya 
kupata uso safi linatokana na 
utaratibu wako wa kutunza ngozi 
wakati wa usiku. Lakini, kabla 
ya kuamua kulala na vipodozi 
vyako vyote, hapa ni ukumbusho 
kwamba inaweza kudhuru ngozi 
yako Tumia kuondoa vipodozi 
cha Lakme Absolute Bi-Phased 
Make-up kwani awamu ya 
mafuta huondoa haraka hata 
vipodozi vikali zaidi, wakati 

awamu ya maji husaidia 
katika kuburudisha na 
kulainisha ngozi nyororo 
na iliyochoka. Kiondoa 
vipodozi kisichopitisha 
maji pia kimejaribiwa kwa 
ngozi na ni salama kabisa 
kwa watu wenye macho 
nyeti pia.
Safisha brashi zako 

za vipodozi mara kwa 
m a r aMo j aw a p o  y a 
vidokezo rahisi zaidi 
vya urembo kwa uso 

ni kuepuka brashi ambazo 
hazijaoshwa. Brashi chafu za 
kujipodoa ni mazalia ya bakteria. 
Wakati haya yanapogusana na 
uso wako, husababisha pores 
kuziba, milipuko na maambukizo 
mengine kadhaa ya ngozi. Ili 
kufikia ngozi safi, ni lazima 
kusafisha brashi yako ya vipodozi 
kila wakati unapoitumia.
Usitoe chunusi zako. Kutokwa 

na chunusi kunaweza kushawishi 
lakini ni  uhalifu mkubwa 
unaofanya. Hualika bakteria kwa 
uso wako. Je, umewahi kuibua 
chunusi, na ikarudishwa saa 
chache baadaye au ukawa na 
chunusi nyingine karibu nayo? 
Kweli, yote ni shukrani kwa ujuzi 
wako wa kutoboa chunusi! 
Kwa hivyo, je, fanya ngozi yako 

na uepuke kugusa chunusi zako 
Weka mikono yako mbali na uso 
wako Kugusa uso wako kunaweza 
kuonekana kama kitendo kisicho 
na madhara, lakini je, unajua 
kwamba hii inaweza kuwa 
mojawapo ya sababu kuu za 
ngozi yako kuwa wazi? Mikono 
yetu hukusanya uchafu mwingi 
siku nzima na tunapogusa uso 
wetu nayo, tunaishia kuhamisha 
bakteria kwenye uso wetu. Hivyo, 
hatua ya kwanza ya kusafisha 
ngozi ni kuepuka kugusa uso 
wako mara kadhaa kwa siku.
Fanya mazoezi mara kwa mara. 

Ingawa wengi wetu tunafanya 
kazi ili kukaa sawa, pia ni njia 
ya kupata ngozi inayong’aa! 
Kufanya mazoezi mara kwa mara 
huongeza mtiririko wa damu kwa 
seli za ngozi, na hivyo kupunguza 
athari mbaya za mkazo wa oksidi. 
Pia huondoa sumu kutoka kwa 
mwili, kusafisha ngozi kutoka 
ndani. 
Unaweza kufanya mazoezi 

nyumbani, kukimbia, kufanya 
zumba au hata yoga ya nguvu 
- yote haya hufanya kazi kwa 
sababu yanafanya mwili wako 
kusonga, na hilo ndilo lengo. 
Naam, kwa vidokezo hivi rahisi 
vya urembo kwa uso nyumbani 
kama vile kutogusa. uso wako 
au kuosha vipodozi vyako, sema 
kwaheri matatizo yako yote ya 
ngozi kwa muda mfupi.
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Mtazamo nadhifu wa uso

N
gozi laini, safi na 
i n a y o n g ’ a a  n i 
ndoto ambayo sote 
tumekuwa tukifuatilia 
tangu tulipobalehe. 

mabadiliko ya hali ya hewa huleta 
wasiwasi wa ngozi! Ndiyo, inaweza 
kuwa vigumu kuonyesha ngozi 
isiyo na dosari siku nzima kila siku. 
Kwa kufuata vidokezo rahisi vya 
urembo kwa uso. 
Kunywa maji Ukosefu wa 

unyevu utaonekana kwenye ngozi 
yako kwani itaifanya ionekane 
kavu, yenye kubana na yenye 
mvuto. Ngozi kavu inakabiliwa 
zaidi na mikunjo. Kwa kuwa 
maji hupotea kwa kiasi kikubwa 
kila siku, unahitaji kuchukua 
nafasi yake kwa kunywa lita 
mbili hadi tatu za maji kila siku. 
Maji huondoa sumu wakati pia 
hubeba virutubisho kwenye seli. 
Pia husaidia kupunguza chunusi, 
alama na hata kuchelewesha 
mchakato wa kuzeeka.
Osha uso wako mara mbili kwa 

siku Kuosha uso wako haipaswi 
kuathiriwa, hata iweje. Inasaidia 
kuondoa uchafu na uchafu. 
Na kwa kuosha, tunamaanisha 
kunyunyiza uso kwa Safi ya 
Kisafishaji cha Kuzuia Uchafuzi 
wa Bwawa asubuhi na usiku. 
Imerutubishwa na kaboni 
iliyoamilishwa ambayo huondoa 
athari yoyote ya uharibifu wa 
uchafuzi wa mazingira. Pia hutibu 
madoa, chunusi na wepesi kufanya 

ngozi yako ionekane safi kabisa, 
isiyo na dosari na yenye kung’aa.
Osha uso na maji baridi. Njia 

nzuri ya kunyoosha uso wako 
ni kuosha na maji ya barafu. Hii 
itarekebisha ngozi yako papo hapo, 
na kuifanya ionekane safi na yenye 
afya huku ikiimarisha vinyweleo 
vyako na kupunguza uwezekano 
wa kuwa na weusi na chunusi. 
Inaweza pia kupunguza kasi ya 
dalili za kuzeeka na kulainisha 
mikunjo usoni mwako. 
Vaa mafuta ya kujikinga na 

juaIjapokuwa kuvaa jua kunaweza 
kuonekana kama kazi ya ziada 
isiyoonyesha matokeo ya haraka, 
kutumia mafuta ya jua leo 
kutahakikisha kwamba ngozi yako 
inakushukuru miaka 10 baadaye. 
Kinga ya jua hulinda ngozi yako 
dhidi ya miale hatari ya UV na 
kuzuia makunyanzi, madoa 
na saratani ya ngozi. Ingawa 
tunaelewa kuwa vichungi vya 
jua vinaweza kuwa na grisi, 
kuna vilivyo na fomula nyepesi 
ili usijisikie raha. 
Tumia kinyago cha uso 

Usijizuie kuburudishwa kwa 
barakoa kwa baadhi ya Netflix 
katika muda wako wa bure. 
Hata kinyago cha uso cha DIY 
ni njia rahisi na ya papo hapo 

ya kupata ngozi yenye 
afya kama kinyago 
cha papai kwa ngozi 

inayong’aa au kinyago 
cha  man jano  kwa 
chunusi.
Pa ta  us ing iz i  wa 

kutosha Hakuna kulala 
kwa uzuri sio hadithi. 
Kula la  husawazisha 
unyevu wa mwili wako 
na kuweka ngozi yako 
kuwa na afya. Mwili wako 

huongeza mtiririko wa damu 
kwenye ngozi wakati unasinzia, 
ambayo inamaanisha kuwa 
unaamka kwa mwanga mzuri. 
Punguza usingizi na rangi yako 
inaweza kuonekana isiyo na uhai, 
yenye majivu, au isiyo na uhai. 
Ikiwa unataka kulainisha mifuko 
ya macho yako, makunyanzi na 
mistari laini, tunapendekeza 
ufuate kidokezo hiki cha urembo 
kwa uso na kulala kwa wakati.
Tumia foronya safi. Ikiwa huwezi 

kukumbuka mara ya mwisho 
ulipobadilisha kifuniko chako cha 
mto, basi unapaswa kukibadilisha 
sasa hivi. Foronya chafu huwa na 
uchafu mwingi, mafuta na bakteria 
kutoka kwa nywele, ngozi na shati 
lako, na zinaweza kusababisha 

n g o z i  y a k o 
kuzuka. Kwa hivyo, 
tunapendekeza 
sana ubadilishe 
vifuniko vyako vya 
mito angalau mara 
moja kwa wiki ili 
kuona tofauti.
Kujichubua 

ni lazima. Ikiwa 
unatafuta 
vidokezo juu ya 

jinsi ya kupata uso wazi, jibu 
sio chochote bali ni exfoliation.  
inahimiza mzunguko wa damu 
ambayo inahitajika kwa ngozi ya 
ngozi na texture laini. Ikiwa hiyo 
haitoshi, scrub hii haina paraben. 
Imepakiwa na uji wa shayiri kwa 
ajili ya kuondoa ngozi nyororo 
na asali ili kutuliza na kulainisha 
ngozi. 
Finya tu kiasi cha sarafu, 

usugue usoni mwako kwa upole 
kisha uifute.Lakini exfoliate mara 
mbili tu kwa wiki. Kwa kuwa 
ngozi yako hujisasisha usiku, ni 
bora kufanywa asubuhi baada ya 
kuosha uso. Ipendeze ngozi yako 
kwa masaji nyepesi wakati wa 
kuchubua kwani kufanya hivyo 
kutachochea mzunguko wa damu.
Ondoa vipodozi kabla ya 

kugonga shuka. Jibu la jinsi ya 
kupata uso safi linatokana na 
utaratibu wako wa kutunza ngozi 
wakati wa usiku. Lakini, kabla 
ya kuamua kulala na vipodozi 
vyako vyote, hapa ni ukumbusho 
kwamba inaweza kudhuru ngozi 
yako Tumia kuondoa vipodozi 
cha Lakme Absolute Bi-Phased 
Make-up kwani awamu ya 
mafuta huondoa haraka hata 
vipodozi vikali zaidi, wakati 

awamu ya maji husaidia 
katika kuburudisha na 
kulainisha ngozi nyororo 
na iliyochoka. Kiondoa 
vipodozi kisichopitisha 
maji pia kimejaribiwa kwa 
ngozi na ni salama kabisa 
kwa watu wenye macho 
nyeti pia.
Safisha brashi zako 

za vipodozi mara kwa 
m a r aMo j aw a p o  y a 
vidokezo rahisi zaidi 
vya urembo kwa uso 

ni kuepuka brashi ambazo 
hazijaoshwa. Brashi chafu za 
kujipodoa ni mazalia ya bakteria. 
Wakati haya yanapogusana na 
uso wako, husababisha pores 
kuziba, milipuko na maambukizo 
mengine kadhaa ya ngozi. Ili 
kufikia ngozi safi, ni lazima 
kusafisha brashi yako ya vipodozi 
kila wakati unapoitumia.
Usitoe chunusi zako. Kutokwa 

na chunusi kunaweza kushawishi 
lakini ni  uhalifu mkubwa 
unaofanya. Hualika bakteria kwa 
uso wako. Je, umewahi kuibua 
chunusi, na ikarudishwa saa 
chache baadaye au ukawa na 
chunusi nyingine karibu nayo? 
Kweli, yote ni shukrani kwa ujuzi 
wako wa kutoboa chunusi! 
Kwa hivyo, je, fanya ngozi yako 

na uepuke kugusa chunusi zako 
Weka mikono yako mbali na uso 
wako Kugusa uso wako kunaweza 
kuonekana kama kitendo kisicho 
na madhara, lakini je, unajua 
kwamba hii inaweza kuwa 
mojawapo ya sababu kuu za 
ngozi yako kuwa wazi? Mikono 
yetu hukusanya uchafu mwingi 
siku nzima na tunapogusa uso 
wetu nayo, tunaishia kuhamisha 
bakteria kwenye uso wetu. Hivyo, 
hatua ya kwanza ya kusafisha 
ngozi ni kuepuka kugusa uso 
wako mara kadhaa kwa siku.
Fanya mazoezi mara kwa mara. 

Ingawa wengi wetu tunafanya 
kazi ili kukaa sawa, pia ni njia 
ya kupata ngozi inayong’aa! 
Kufanya mazoezi mara kwa mara 
huongeza mtiririko wa damu kwa 
seli za ngozi, na hivyo kupunguza 
athari mbaya za mkazo wa oksidi. 
Pia huondoa sumu kutoka kwa 
mwili, kusafisha ngozi kutoka 
ndani. 
Unaweza kufanya mazoezi 

nyumbani, kukimbia, kufanya 
zumba au hata yoga ya nguvu 
- yote haya hufanya kazi kwa 
sababu yanafanya mwili wako 
kusonga, na hilo ndilo lengo. 
Naam, kwa vidokezo hivi rahisi 
vya urembo kwa uso nyumbani 
kama vile kutogusa. uso wako 
au kuosha vipodozi vyako, sema 
kwaheri matatizo yako yote ya 
ngozi kwa muda mfupi.
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yako kwani itaifanya ionekane 
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kila siku, unahitaji kuchukua 
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Pia husaidia kupunguza chunusi, 
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athari yoyote ya uharibifu wa 
uchafuzi wa mazingira. Pia hutibu 
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ngozi yako ionekane safi kabisa, 
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nzuri ya kunyoosha uso wako 
ni kuosha na maji ya barafu. Hii 
itarekebisha ngozi yako papo hapo, 
na kuifanya ionekane safi na yenye 
afya huku ikiimarisha vinyweleo 
vyako na kupunguza uwezekano 
wa kuwa na weusi na chunusi. 
Inaweza pia kupunguza kasi ya 
dalili za kuzeeka na kulainisha 
mikunjo usoni mwako. 
Vaa mafuta ya kujikinga na 

juaIjapokuwa kuvaa jua kunaweza 
kuonekana kama kazi ya ziada 
isiyoonyesha matokeo ya haraka, 
kutumia mafuta ya jua leo 
kutahakikisha kwamba ngozi yako 
inakushukuru miaka 10 baadaye. 
Kinga ya jua hulinda ngozi yako 
dhidi ya miale hatari ya UV na 
kuzuia makunyanzi, madoa 
na saratani ya ngozi. Ingawa 
tunaelewa kuwa vichungi vya 
jua vinaweza kuwa na grisi, 
kuna vilivyo na fomula nyepesi 
ili usijisikie raha. 
Tumia kinyago cha uso 

Usijizuie kuburudishwa kwa 
barakoa kwa baadhi ya Netflix 
katika muda wako wa bure. 
Hata kinyago cha uso cha DIY 
ni njia rahisi na ya papo hapo 

ya kupata ngozi yenye 
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cha papai kwa ngozi 

inayong’aa au kinyago 
cha  man jano  kwa 
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Pa ta  us ing iz i  wa 
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kwa uzuri sio hadithi. 
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unyevu wa mwili wako 
na kuweka ngozi yako 
kuwa na afya. Mwili wako 

huongeza mtiririko wa damu 
kwenye ngozi wakati unasinzia, 
ambayo inamaanisha kuwa 
unaamka kwa mwanga mzuri. 
Punguza usingizi na rangi yako 
inaweza kuonekana isiyo na uhai, 
yenye majivu, au isiyo na uhai. 
Ikiwa unataka kulainisha mifuko 
ya macho yako, makunyanzi na 
mistari laini, tunapendekeza 
ufuate kidokezo hiki cha urembo 
kwa uso na kulala kwa wakati.
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kukumbuka mara ya mwisho 
ulipobadilisha kifuniko chako cha 
mto, basi unapaswa kukibadilisha 
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sio chochote bali ni exfoliation.  
inahimiza mzunguko wa damu 
ambayo inahitajika kwa ngozi ya 
ngozi na texture laini. Ikiwa hiyo 
haitoshi, scrub hii haina paraben. 
Imepakiwa na uji wa shayiri kwa 
ajili ya kuondoa ngozi nyororo 
na asali ili kutuliza na kulainisha 
ngozi. 
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usugue usoni mwako kwa upole 
kisha uifute.Lakini exfoliate mara 
mbili tu kwa wiki. Kwa kuwa 
ngozi yako hujisasisha usiku, ni 
bora kufanywa asubuhi baada ya 
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kwa masaji nyepesi wakati wa 
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kutachochea mzunguko wa damu.
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kupata uso safi linatokana na 
utaratibu wako wa kutunza ngozi 
wakati wa usiku. Lakini, kabla 
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vyako vyote, hapa ni ukumbusho 
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cha Lakme Absolute Bi-Phased 
Make-up kwani awamu ya 
mafuta huondoa haraka hata 
vipodozi vikali zaidi, wakati 

awamu ya maji husaidia 
katika kuburudisha na 
kulainisha ngozi nyororo 
na iliyochoka. Kiondoa 
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maji pia kimejaribiwa kwa 
ngozi na ni salama kabisa 
kwa watu wenye macho 
nyeti pia.
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kujipodoa ni mazalia ya bakteria. 
Wakati haya yanapogusana na 
uso wako, husababisha pores 
kuziba, milipuko na maambukizo 
mengine kadhaa ya ngozi. Ili 
kufikia ngozi safi, ni lazima 
kusafisha brashi yako ya vipodozi 
kila wakati unapoitumia.
Usitoe chunusi zako. Kutokwa 

na chunusi kunaweza kushawishi 
lakini ni  uhalifu mkubwa 
unaofanya. Hualika bakteria kwa 
uso wako. Je, umewahi kuibua 
chunusi, na ikarudishwa saa 
chache baadaye au ukawa na 
chunusi nyingine karibu nayo? 
Kweli, yote ni shukrani kwa ujuzi 
wako wa kutoboa chunusi! 
Kwa hivyo, je, fanya ngozi yako 

na uepuke kugusa chunusi zako 
Weka mikono yako mbali na uso 
wako Kugusa uso wako kunaweza 
kuonekana kama kitendo kisicho 
na madhara, lakini je, unajua 
kwamba hii inaweza kuwa 
mojawapo ya sababu kuu za 
ngozi yako kuwa wazi? Mikono 
yetu hukusanya uchafu mwingi 
siku nzima na tunapogusa uso 
wetu nayo, tunaishia kuhamisha 
bakteria kwenye uso wetu. Hivyo, 
hatua ya kwanza ya kusafisha 
ngozi ni kuepuka kugusa uso 
wako mara kadhaa kwa siku.
Fanya mazoezi mara kwa mara. 

Ingawa wengi wetu tunafanya 
kazi ili kukaa sawa, pia ni njia 
ya kupata ngozi inayong’aa! 
Kufanya mazoezi mara kwa mara 
huongeza mtiririko wa damu kwa 
seli za ngozi, na hivyo kupunguza 
athari mbaya za mkazo wa oksidi. 
Pia huondoa sumu kutoka kwa 
mwili, kusafisha ngozi kutoka 
ndani. 
Unaweza kufanya mazoezi 

nyumbani, kukimbia, kufanya 
zumba au hata yoga ya nguvu 
- yote haya hufanya kazi kwa 
sababu yanafanya mwili wako 
kusonga, na hilo ndilo lengo. 
Naam, kwa vidokezo hivi rahisi 
vya urembo kwa uso nyumbani 
kama vile kutogusa. uso wako 
au kuosha vipodozi vyako, sema 
kwaheri matatizo yako yote ya 
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Uelekeo
Sheria Ngowi ajilipua Jangwani

Na Mwandishi Wetu

MBUNIFU wa kimataifa wa 
Mitindo wa Tanzania, Sheria 
Ngowi ambaye amekuwa 
akifanya kazi na Yanga kwa 
miaka mitatu sasa amesema 
hataingia mkataba na klabu 
nyingine zaidi ya wana 
Jangwani.
Sheria mbunifu mwenye 

gharama zaidi Tanzania 
amesema ameona bora 

abaki kufanya kazi na Yanga 
kwa kuwa anachokipata 
kutoka kwenye klabu hiyo 
kinamtosha kwenye maisha 
yake.
Kauli ya Sheria ambaye 

amewahi kubuni suti za 
aliyekuwa Rais wa Tanzania, 
Jakaya Kikwete, ametoa 
saa chache baada ya Yanga 
kuzindua jezi mpya za 
michuano ya Klabu Bingwa 

Afrika hatua ya Makundi.
“Kwa sasa naona nibaki 

na Yanga tu,  sitafanya 
kazi ya ubunifu na klabu 
nyingine yoyote nchini, riziki 
ninayoipata hapa inanitosha,” 
alisema.
Mbali na kuamua kufanya 

kazi na Yanga pekee, Sheria 
amesema ana jezi za miaka 
mitano ijayo kwa ajili ya timu 
hiyo ya Wananchi.

Na Mwandishi Wetu

KAMISHENI ya Ngumi za 
Kulipwa Tanzania (TPRBC), 
limemfumtia adhabu ya kifungo 
cha mwaka mmoja ilichompa 
bondia Hassan Mwakinyo.
Rais wa Kamisheni hilo, 

Chaurembo Palasa amesema 
hatua ya kumfutia kifungo hicho 
imelenga kusaidia mchezo huo 
na maisha ya mchezaji huyo kwa 
kuwa hana shughuli nyingine ya 
kumuingizia kipato.
Wakati  TPRBC ikitangaza 

kumfungulia Mwakinyo ambaye 
i l i fumngiwa kutokana na 
kugomea pambano Septemba 
29 mwaka huu dhidi ya Julius 
Indongo wa Namibia, Kampuni 
ya PAF iliyoandaa pambano hilo 
bado haijafuta kesi ya madai 

iliyofungua mahakama kuu.
PAF wanadai fidia kwa hasara 

ambayo mwanamasumbwi 
huyo aliwaingiza kutokana na 
kutotokea Ulingoni huku akiwa 
ametangaza uamuzi siku mbili 
kabla ya pambano hilo kupitia 
mtandao wake wa Instagram.
Mkurugenzi wa PAF, Godson 

Karigo ameshangazwa pia 
na  hatua  ya  Kamisheni 
hiyo kumfunguliwa bondia 
huyo kabla hajaomba radho 
hadharani kama makubaliano 
yalivyokuwa.
Akizungumza hilo Palasa 

a l i sema kwanza  i l ikuwa 
kumfungu l i a  Mwak inyo 
linalofuata ni kuomba radhi 
na ndio maana hata wao 
hawajamlazimisha Karigo 
kufuta kesi mahakamani.

xxxxx Singida FG, 
Asec Mimosah 

waunda 
undugu

Na Mwandishi Wetu

MLINDA mlango namba moja wa 
timu ya Yanga, Djigul Diara amesema 
mashabiki wa klabu hiyo wasiwe 
na hofu na tatizo lake la bega na 
watamuona Uwanjani.
Kipa huyo ambaye alianza 

kukosekana katika kikosi cha Yanga 
kilichocheza na Coastal Union mjini 
Tanga na mabingwa hao watetezi 
kuibuka na ushindi wa mabao 
mawili, hakuwepo pia kwenye kikosi 
kilichocheza na CR Belouizdad ya 
Algeria.
“Nitaonekana Uwanjani, ingawa 

siwezi kusema lini nimeanza mazoezi 

na wenzangu kikubwa bega lilihitajika 
mapumziko kidogo ili kuweza kupona 
kabisa, si kwamba nilikuwa na tatizo 
kubwa sana,” alisema.
 Meneja Habari  wa Yanga, Ally 

Kamwe alisema kuugua kwa mchezaji 
huyo haikupaswa kuwekwa wazi ili 
kutowapa nafasi wapinzani.
“Diarra anaendelea vizuri na kama 

alivyosema ataonekana uwanjani 
sasa hili nalo ni surprise lakini 
mashabiki wajue kuwa kipa wao yupo 
na anaendelea vizuri,” alisema.
 Yanga watavaana na Mabingwa 

wa Afrika timu ya Al Ahly ya Misri 
Jumamosi hii kwenye Uwanja wa 
Benjamini Mkapa, Dar es Salaam.

Mtaniona Uwanjani Mwakinyo afunguliwa, 
PAF yamng’ang’ania

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Singida imeamua 
kutengeneza undugu na klabu 
ya Asec Mimosah ya Ivory Coast 
kwa ajili kujifunga mifumo ya 
ukuzaji vipaji vya wachezaji na 
uendeshaji wa timu.
Rais wa Singida, Japhet 

Makau alifanya kikao na Rais wa 
Asec Mimosas,  Ovegnin Francis 
kwa ajili ya kupata darasa hilo.
Rais  Francis ,  mwenye 

umri wa miaka 75, amekuwa 
akiongoza Asec Mimosas 
kwa zaidi ya miaka 30. Katika 
kipindi hicho, ameshuhudia 
wachezaji kadhaa wakubwa 
wak i tayar i shwa  kwenye 
Academy ya Asec Mimosas na 
kwenda kucheza kwa mafanikio 
makubwa Ulaya.
Miongoni mwa wachezaji hao 

ni Kolo Toure, Yaya Toure, Didier 
Zokora, Haruna Dendane, 
Solomon Kalou, Konate Karim 
na Diakite Oumar. Hawa ni 
wachache tu kati ya wachezaji 
wengi sana waliotokea Asec 
Mimosas na kucheza kwa 
mafanikio kote ulimwenguni.
Asec Mimosas ni timu 

ambayo kila mwaka inauza 
wachezaji kati ya wanne hadi 
nane kwa mwaka lakini licha 
ya kuuza wachezaji wengi, 
timu hiyo bado inabaki kuwa 
na nguvu na ina uwezo wa 
kushindana kimataifa.
Tanzania imefaidika na 

huduma za ASEC kupitia kwa Ki 
Aziz, Pacome Zouzou, Kramo, 
na Yao Yao hata Pascal Wawa 
alipitia Asec Mimosas.
Rais Makau anafikiria kwenda 

Abidjan kujifunza zaidi kuhusu 
Asec Mimosas na jinsi timu hiyo 
inavyofanya kazi.

Kumekucha SimbaNa Mwandishi Wetu

U
ONGOZI wa Klabu 
ya Simba, umempa 
malengo yao Kocha 
Mkuu mpya wa timu 
hiyo.

Abdelahak Benchikha aliyetua 
nchini na wasaidizi wawili, Farid 
Zemit (Kocha Msaidizi) na Kamal 
Boudjenane (Kocha wa Viungo) 
atakuwa nchini kwa misimu 
miwili.
Jana makocha hao walikutana 

na Bodi ya Wakurugenzi na baadae 
Benchi la Ufundi ili kufahamiana.
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, 

Imani Kajula alisema wamempa 
Kocha huyo Uhuru wa kufanya 
kazi katika kikosi hicho.
“Kocha Farid na Benchikha 

wamefanya kazi kwa pamoja 
miaka 30 hivyo jukumu liko kwake 
kuamua,” alisema.
Kwa upande wake Kocha huyo 

amesema hatangalia jina la 
mchezaji katika kikosi chake na 
kutaka ushirikiano kwa ajili ya 
mafanikio ya Klabu hiyo.
Kocha amesema uwezo ndio 

utampa mchezaji nafasi sio wapi 
anatoka.


