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SALAMU ZA PONGEZI

Bodi ya Wakurugenzi, Uongozi na Watumishi wa
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), tunaungana
na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan na Watanzania
wote, kuadhimisha miaka 62 ya Uhuru wa Nchi yetu.
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MIAKA 62 YA UHURU

Appy Skies yaongeza uhuru wa safari za anga

@® Niprogramu Tumizi ya ATCL (Air Tanzania App) inayoongeza uhuru kwa wasafiri wa anga

IAKA 62 iliyopita
Tanzania ilipata uhuru
wake kutoka kwa
utawala wa Waingereza.
Taifa hili lililopo ukanda wa Afrika
Mashariki linasherehekea uhuru
wake sanjari na uboreshwaji wa
hali ya maisha ya Watanzania katika
nyanja za kiuchumi, siasa, elimu,
afya na sekta nyingine mbalimbali.

Moja ya sekta inayochagiza
maendeleo ya Taifa ni sekta ya
uchukuzi ambapo Kampuni ya
Ndege Tanzania (ATCL) ndio
imebeba dhamana adhimu ya kutoa
huduma ya usafiri wa anga nchini.

Mpango Maalumu wa Ufufuaji
wa ATCL ulianza baada ya miaka
55 ya uhuru ikiwa ni sehemu ya
utekelekezaji wa Ilani ya uchaguzi
ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya
mwaka 2015 kutokana na umuhimu
wake katika kutoa huduma ya usafiri
kwa haraka ndani na nje ya nchi.

Serikali ya Awamu ya Sita chini ya
jemedari, Dk. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania imeendelea kuboresha
huduma za ndege na kuimarisha
miundombinu ya viwanja vya ndege
nchini kote.

Mojawapo ya hatua muhimu
iliyochukuliwa na Serikali ni
kuendeleza ununuzi wa ndege
mpya; uwekezaji ambao umeifanya
Air Tanzania kuweza kutanua
mtandao wake kibiashara. Hadi
kufikia Desemba 2023, Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
imefanikiwa kununua ndege za
kisasa za abiria 13 na ndege moja
ya mizigo zinazohudumia vituo vya
ndani, kanda na kimataifa. Ndege
hizo ni B767-300 (1), B787-8 (2),
B737Max9 (1), Q400 (5), Q300 (1) na
A220-300 (4).

Ndege ya mizigo B767-
300F imekuwa daraja kwa
wafanyabiashara na Mashirika ya
Umoja wa Mataifa. Kabla ya ujio wa
ndege hii, Air Tanzania haikuwa na
uwezo wa kusafirisha bidhaa zenye
uzito wa zaidi tani 50 kwa mara
moja.

Ujio wa ndege hii ni ukombozi
kwa sababu ina uwezo wa kubeba
bidhaa zenye kuhitaji nafasi kubwa
kama vile magari au zenye uhitaji wa
kiwango maalumu cha haliya hewa,
mfano dawa pamoja na bidhaa
zinazoharibika kwa muda mfupi
yaani matunda, mbogamboga,
maua, nyama na nyingine mfano
wa hizo.

Kuelekea maadhimisho ya
miaka 62 ya Uhuru, Kampuni
ya Ndege Tanzania (ATCL),
imezindua kampeni ya
“Appy Skies” na kutangaza
punguzo maalumu kwa wateja
watakaokata tiketi kupitia
Programu Tumizi ya Air Tanzania
(Air Tanzania App) kuanzia tarehe
Mosi Desemba 2023 hadi tarehe
Mosi Januari 2024. Uwepo wa
programu hii umeongeza uhuru
kwa wasafiri wa anga wanapohitaji
kupata huduma za Air Tanzania
muda wowote na kwa
faragha.

Akizungumza wakati
wa uzinduzi wa “Appy
Skies” Mkurugenzi
Mtendaji wa ATCL
Mhandisi Ladislaus
Matindi anasema

katikakuendanana jee

kasi ya teknolojia, e
Programu Tumizi [ t\
ya Air Tanzania o,

(Air Tanzania App)
inalenga kurahisisha
upatikanaji wa huduma za
safari ambapo mteja anaweza
kuhifadhi nafasi ya safari,
kukata tiketi, kuchagua Kkiti,
kununua kilo za nyongeza,
kubadili safari pamoja na
kupata taarifa zote muhimu
kuhusu safari yake.

Kupitia App hii wateja
wamepewa uhuru wa
kujiunga moja kwa moja
na huduma ya wasafiri
wa mara kwa mara (Twiga
Miles) ambapo watavuna
pointi 3,000 za ukaribisho.

“Air Tanzania
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tunaposherehekea Miaka 62
ya Uhuru, tunatoa uhuru zaidi
wa uchaguzi kwa wateja wetu,”
anasema Mhandisi Matindi.

Uhuru mwingine unaotolewa na
Air Tanzania ni kuhakikisha wateja
wa ndege zetu wanaondokana
na hofu iwapo watakumbana na
changamoto za safari za ndani ya

nchi kupitia bima.
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nyingine nyingi iwapo mteja
amelipia tiketi yake kupitia benki
yaNMB.

Matindi anaeleza kuwa, katika
kuhakikisha Kampuni hii ya
Taifa inajiendesha kwa tija licha
ya kununuliwa ndege mpya za
kisasa, kujengewa miundombinu
inayoifanya kuwa shindani
pamoja na kulipiwa madeni
ya zamani; Serikali iliamua
kuweka Bodi na Menejimenti
mpya. Chini ya uongozi huu
mpya, wafanyakazi
wamejengewa uwezo
hadi kuweza kufanya
matengenezo Yya
ndege kwa kiwango

cha Check-C.
Uwepo w a
wataalamu hao,
| umewezeshakampuni

kufufua Karakana
ya Matengenezo
ya Ndege ambayo
inaleta ahueni
kubwa kwa Air
Tanzania na Serikali
pale inapotengeneza
ndege zake ndani ya
nchi. Hii inapunguza
gharama ambazo
zingelipwa nje ya nchi
na kunufaisha nchi zenye
makampuni hayo badala
ya kuchochea uchumi wa
Tanzania.
Karakana hii haihudumii
ndege za Air Tanzania pekee bali
ndege za kampuni mbalimbali,
anafafanua Mhandisi Matindi.
Kutokana na uongozi
wao thabiti, Air Tanzania
imetunukiwa tuzo mbalimbali
ndani na nje ya nchi kwa miaka
miwili mfululizo. Tuzo hizo ni
pamoja na “Presented Financial
Statement Award for year 2022”
inayotolewa na Bodi yaWahasibu
na Wakaguzi Hesabu (NBAA),
“Africa Most Preferred Domestic
Airline of the year 2023” na “Most
Preferred International Airline
of the Year 2023” inayotolewa na

Consumer Choice Awards.

Mbali na tuzo za taasisi,
Mwenyekiti wa Bodi ya ATCL,
Prof. Neema Mori na Mkurugenzi
Mtendaji Mha. Ladislaus Matindi
walitunukiwa tuzo binafsi
mwaka 2023 kutokana na uwezo
wao katika kusimamia Kampuni
hii. Tuzo hizo ni “Board Chair of
the Year 2023” aliyotunukiwa
Profesa Mori inayotolewa na
The Top 100 List na “Africa’s Most
Respected CEOs Award for year
2023” aliyotunukiwa Mhandisi
Matindi inayotolewa na The
Business Executive.

Tanzania inapoadhimisha
miaka 62 ya uhuru, Kampuni
ya Ndege Tanzania ni miongoni
mwa wanufaika wa mabadiliko
na mageuzi makubwa sana
katika vipindi tofauti. Miaka 16
baada ya Uhuru wa Tanzania
kufuatia kuvunjika kwa iliyokuwa
Jumuiya ya Afrika Mashariki,
Serikali iliamua kuanzisha
Shirika la Ndege Tanzania (ATC).

Hata hivyo, mwaka 2002
iliamua kulibinafsisha kwa
kuingia ubia na Shirika la Ndege
la Afrika Kusini na kulibadilisha
kutoka Shirika la Umma kuwa
kampuni ya biashara ya usafiri
wa anga. Kutokana na umuhimu
wake kwa nchi, Serikali iliamua
kufanya mageuzi kwa kuirejesha
tena serikalini na kununua
hisa zote. Hii ilikuwa mwaka
2006, na miaka kumi baadaye,
yaani mwaka 2016 ilianza rasmi
kutekeleza Mpango Maalumu wa
Ufufuaji wa Kampuni hii.

Kila tarehe 9 Desemba,
Air Tanzania huungana na
Watanzania katika kusherehekea
Siku ya Uhuru ikiwa ni kumbukizi
ya mwaka 1961 wakati iliyokuwa
Tanganyika ilipotangazwa kuwa
nchihuru.

Tanganyika iliamua kujiunga
nailiyokuwa Jamhuri ya Watu wa
Zanzibar mnamo mwaka 1964 na
kuzaliwa Taifa la Tanzania.
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Na Mwandishi Wetu
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uhuru miaka 62 iliyopita na

yanayoendelea kufanyika,
hataacha kusema.

Katika kipindi hicho,
Tanzania imekuwa na
mafanikio makubwa
takribani katika kila nyanja;
uchumi, huduma za kijamii,
demokrasia, michezo, haki za
binadamu na usawa wa
kijinsia na kadhalika.

Nchi yetu imeendelea
kuwa na amani, kulinda
utamaduni wetu na
kulinda Muungano wetu
ambao unaendelea kutoa
mafunzo makubwa duniani
kote kwani wengi wamejaribu
kuungana na wengine
wanatamani kuungana lakini
imeshindikana.

Tangu Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan aingie
madarakani, Machi 19,
2021, ameendeleza miradi
yote mikubwa ya kimkakati
aliyoikuta pamoja na
kuanzisha miradi mingine
mipya na kimsingi kazi zake
zinazungumza, zinasikika
ndani na nje yanchi.

BOMBA LA MAFUTA

Mojayamradi wa kimkakati
waujenzi wabombalamafuta
kutoka Hoima nchini Uganda
hadi bandari ya Tanga,
Tanzania ambao ujenzi wake
tayari umekwishaanza.

Ujenzi wa bomba hilo
lenye urefu wa kilometa
1,443 unatekelezwa kwa
kushirikiana na mashirika
yanayohusika na uzalishaji
mafuta ya Tanzania na
Uganda, na unatarajiwa
kukamilika ifikapo mwakani.
Ujenzi huo utainufaisha
Tanzania kupata gawio la
asilimia 60, wakati asilimia
iliyosalia 40 ikichukuliwa na
Uganda.

Akishuhudia utiaji saini wa
mkataba wa makubaliano wa
ujenzi wa bomba hilo, Mei,
2021, Rais Samia alisema hana
shaka mradi huo utakamilika
na hivyo kufungua ukurasa
mpya wa uchumi wa mafuta
kwa nchi za Afrika.

Alisema iwapo yale
yaliyoandikwa kwenye
makubaliano ya mradi
huo yatatekelezwa kama
ilivyoahidiwa, shughuli ya
usafirishaji mafuta ng'ambo
huenda ikaanza mwaka 2025.

BOMBA LA GESI ASILIA
Katika kuimarisha uhusiano
wa kijamii na kiuchumi na
nchi ya Kenya, Rais Samia
ambaye alifanya ziara ya
siku mbili nchini humo, Mei
mwaka 2021, moja kati ya
mambo muhimu katika ziara
hiyo ilikua utiaji saini mradi
wa ujenzi wa wa Bomba la

es Salaam kwenda mji wa

Mombasa nchini Kenya.

Tanzania inakadiriwa kuwa
na futi za ujazo trilioni 57.25
za gesi asilia katika hifadhi
za nchi kavu na baharini
inayoweza kusaidia Kenya
kukidhi mahitaji ya gesi safi
kwa matumizi ya nyumbani
naviwandani.

Rais Samia alisema
utekelezji wa mradi huu
utaanza mara moja baada
ya kutia saini makubaliano
hayo, hivyo kinachofuata ni
usimamizi wa utekelezaji
wa mradi huo ili uweze
kukamilika kwa wakati.

MRADI WA SGR

Wakati Rais Samia anaingia
madarakani, ujenzi wa reli
hiyo ya kisasa kuanzia Dar
es Salaam hadi Morogoro,
kipande cha kilomita 202
ulikuwa asilimia 90, ambapo
kipande cha Morogoro hadi
Makutupora cha urefu wa
kilomita 348 kilikuwa asilimia
50.

Lakini kwa sasa kipande cha
Dar es Salaam hadi Morogoro
ujenzi wake umekamilika na
Morogoro hadi Makutupora
umefikia zaidi ya asilimia 82.

MRADI WA JHPP

Ujenzi wa Bwawa la
Umeme la Julius Nyerere
ulifikia asilimia 50 wakati Rais
Samia alipoingia madarakani,
lakini sasa ujenzi wa mradi
huo umefikia zaidi ya asilimia
90 ukitarajiwa kukamilika na
kuanza kazi kwa majaribio
hapo mwakani.

DARAJALA JPM

Aidha, Rais Samia
ameendelea kuelekeza fedha
kwa ajili ya utekelezaji wa
miradi ya kimkakati ikiwemo
ujenzi wa daraja la Magufili
katika eneo la Kigongo-Busisi
mkoani Mwanza, Daraja
hilo muhimu linatazamiwa
kukamilika mwaka 2024,
likigharimu shilingi bilioni
716.33.

DARAJA LATANZANITE

Chini ya uongozi wake, Rais
Samia amekamilisha ujenzi
wa daraja jipya la Tanzanite
lililopo mkoani Dar es Salaam
lenye urefu wa kilomita
1.30 na barabara unganishi
zenye urefu wa kilomita 5.2
lililogharimu kiasi cha shilingi
bilioni 243.

Daraja hili ambalo linapita
baharini kuunganisha eneo
la Agha Khan pamoja na
Coco Beach linajumuisha
njia nne za magari pamoja
na njia mbili za watembea
kwa miguu limepunguza kwa
kiasi kikubwa changamoto
ya foleni ambayo daraja la
zamani la Selander lilizidiwa
kutokana na kuongozeka
kwa shughuli za kibinadamu
katikati yaJijila Dar es Salaam.

Ujenzi barabara ya
mzunguko wa nje

Mradi wa ujenzi wa
barabara ya mzunguko
wa nje (Outer Ring Road)
yenye urefu wa kilomita
112.3 katika Jiji la Dodoma
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itakayogharimu Sh. bilioni 249 ambazo
ni gharama za ujenzi na ulipaji fidia
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi
huo tayari ulishafanyika.

Barabara hii ambayo ni kichocheo
cha ukuzaji wa uchumi imesanifiwa
kuwa na umbali wa kilomita 20
kutoka katikati ya jiji la Dodoma
imegawanywa katika sehemu mbilj,
sehemu ya kwanza inayopita eneo la
Veyula—Mtumba hadi Bandari Kavu ya
IThumwa yenye urefu wa kilomita 52.3
na sehemu ya pili inayoanzia
Bandari Kavu ya IThumwa kupitia
Matumbulu hadi Nala yenye urefu wa
kilimita 60.

KIWANJA CHA NDEGE MSALATO
Mradi wa ujenzi wa Kiwanja
cha Ndege cha Kimataifa cha
Msalato mkoani Dodoma, kazi
ya ulipaji fidia imekamilika
na mkataba wa awamu ya kwanza
unaohusisha ujenzi wa barabara ya
kuruka na kutua ndege, maegesho ya
ndege ulisainiwa Septemba, 2021 na
mkandarasi tayari alikabidhiwa eneo
la mradji, Januari, 2022.
MRADI BANDARI YA UVUVI KILWA
Rais Samia alizindua ujenzi wa
mradi wa Bandari ya Uvuvi Kilwa
katika Mkoa wa Lindi unaojengwa na
Kampuni ya Bandari ya China (CHEC)
Septemba, 19 mwaka huu.
UBORESHAJI ATCL

Leo ;et/uzdz%o kedho yelu
Uelekeo

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa hivi
karibuni aliliambia Bunge kwamba
Serikali imetoa Sh bilioni 20.52 kwa ajili
ya kuboresha shirika hilo.

Alisema shughuli zilizofanyika ni
pamoja na kulipa sehemu ya gharama
zaununuzi wa ndege tano ambapo kati
ya hizo, ndege moja ni aina ya Boeing
767-300F ya mizigo, ndege mbili aina
ya Boeing 737-9, ndege moja aina ya
Boeing 787-8 Dreamliner na ndege
moja aina ya De Havilland Dash
8-Q400.

UBORESHAJITPA

Serikali imeingia mkataba wa
miaka 30 na Kampuni ya DP World
ya kuendesha Bandari ya Dar es
Salaam kwa kuingia mikataba mitatu
yauwekezaji na uendeshaji wa Bandari
ya Dar es Salaam, iliyoingiwa na
Mkataba wa Nchi Mwenyeji, Mikataba
ya Ukodishaji na Uendeshaji wa Gati
namba4 hadi?.

Aidha, gati namba 0 hadi 3
zitatumiwa kwa pamoja baina ya
Kampuni ya DP World na Serikali
kupitia TPA kwa ajili ya shughuli
zingine za kibiashara na Serikali.

Moja ya faida lukuki ya mkataba huo
ni kuongezeka kwa ajira maradugfu
na mapato ya serikali yatokanayo na
kodi ya forodha inayokusanywa katika
shehena inayopitishwa bandarini
kutoka Shilingi trilioni 7.76 kwa mwaka
2021/22 hadi Shilingi trilioni 26.70 kwa
mwaka 2032/33.

PROGRAMU YA BBT

Rais Samia anataka kuona
mabadiliko makubwa kwenye sekta
ya mifugo na uvuvi kwa kuona vijana

Uhuru wetu unaimarishwa

na umoja wetu.

Habari Kitaifa

na akina mama wengi wanaingia
kwenye sekta hizo ili kujiongezea
kipato na kuongeza Pato la Taifa

Katika kuhakikisha hilo
linatekelezwa, Rais Samia ameielekeza
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kuingia
kwenye mpango wa Jenga Kesho
iliyo Bora (Building Better Tomorrow
- BBT) ambao unawaandaa vijana
kwa lengo la kufanya ufugaji
na uvuvi kibiashara. Yaani sio tu
bora kufuga, kwa wale watakaokuwa
wananenepesha ng'ombe kwa lengo
la kupeleka viwandani na kuuza
sambamba na watakaofuga samaki
kwenye vizimba na mabwawa.

TANZANIA: THEROYAL TOUR

Filamu hiyo imeleta hamasa na
mguso na imeongeza idadi ya watalii
na wawekezaji nchini. Tayari serikali
imetaja mafanikio yaliyotokana na
filamu hiyo ambapo hadi Machi
mwaka huu, jumla ya miradi
mikubwa 26 ya uwekezaji katika utalii
imesajiliwa, ikilinganishwa na miradi
16, Machi 2020.

MIRADI LUKUKI

Miradi mingine ni Ujenzi wa Mkongo
wa Taifa wa Mawasiliano, Mradi wa
Tanzania ya Kidijiti, Mradi wa Mfumo
wa Anwani za Makazi na Postikodi,
Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la
Utangazaji Tanzania (TBC) na Habari
kwa Umma, kusambaza umeme karibu
wa tiba zikiwemo za kibingwa na
kuifanya Tanzania kuwa nchi ya utalii
wa matibabu, uboreshaji wa miradi
ya maji na elimu na kadhalika na
kadhalika.
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Mabalozi wapongeza uokoaji Hanang, waahidi msaada

Na Mwandishi Wetu

MABALOZI na Wawakilishi
wa Mashirika ya Kimataifa
nchini wamepongeza
jitihada zinazochukuliwa
na serikali katika zoezi la
uokoaji wilayani Hanang
baada ya eneo hilo
kukumbwa na maporomoko
ya tope kutoka Mlima
Hanang’ kufuatia mvua
kubwa iliyonyesha
Desemba 2, mwaka huu.

Walitoa pongezi hizo
walipokutana na Waziri
wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, January
Makamba, aliyewaita
kuwaelezea kilichotokea
Hanang mkoani Manyara
nahatua zilizochukuliwa na
serikali katika kukabiliana
najanga hilo.

Makamba alisema
maporomoko hayo ya tope
yamesababisha vifo vya
watu 72, kujeruhi watu 117,
kuharibu mali za watu,
makazi namiundombinuya
barabara, maji na umeme.

“Serikali ya Tanzania
inaishukuru Jumuiya ya
Kimataifa nchini kwa jinsi
ilivyoikimbilia na kusaidia
manusura wa maporomoko
hayo hasa katika kusaidia
urejeshaji wa huduma
muhimu za kibinadamu
kwa wananchi wa eneo la
Katesh,” alisema.

Alisema katika

kukabiliana na janga hilo,
Serikali iliunda Kamati ya
Kitaifa ya Maafa iliyo chini
ya Ofisi ya Waziri Mkuu
inayoshirikiana na mamlaka
ya Mkoa wa Manyara
na kufungua akaunti
maalumu ya maafa kwa
ajili ya kuratibu na upokeaji
misaada ili kusaidia
manusura wa maporomoko
hayo na kuwezesha maisha
ya watu kuendelea kama
kawaida.

Naye Mwakilishi Mkazi
wa Umoja wa Mataifa
nchini, Zlatan Milisi,
amepongeza hatua za
haraka zilizochukuliwa
na Serikali katika zoezi
la uokoaji wa wananchi
na mali zao na kuongeza
kuwa Ofisi ya Umoja wa
Mataifa Tanzania itaendelea
kushirikiana na Serikali.

Alisema mashirika ya
Umoja wa Mataifa nchini
yameungana na kuchanga
misaada yao ya kibinadamu
kwa ajili ya kusaidia
manusura hao, misaada
ambayo wataikabidhi
serikalini.

Naye Balozi wa Kenya
nchini, Isaac Njenga,
alisema Kenya kama
nchi jirani iko pamoja na
Watanzania katika sala
na maombi kuwaombea
marehemu na kutoa pole
kwa familia za marehemu.

Akizungumza katika
kikao hicho Balozi wa
Somalia nchini, Zahra Ali

MNH yaltlka
wito wa Samia
msaada Hanang

Na Mwandishi Wetu

HOSPITALI ya Taifa
Muhimbili (MNH)
imepeleka msaada
wa dawa na vifaa tiba
vyenye thamani ya Sh
milioni 38 ili kusaidia
jitihada za wutoaji
huduma kufuatia
vifo na majeruhi
waliotokana na
maporomoko ya
udongo mjini Katesh
wilayani Hanang,
Mkoa wa Manyara.
Desemba 2, mwaka
huu, eneo la Katesh
lilikumbwa na maafa
ya maporomoko
ya matope kutoka
Mlima Hanang na

Hassan, alisema Umoja wa
Mabalozi wa Afrika kwa
umoja wao wameungana na
kuwaingiza katika maombi
manusura wa maporomoko

hayo na kuchanga misaada
ya kibinadamu ambayo
wataikabidhi kwa serikali
na kutoa pole kwa Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan.

PONGEZI
KWA MIAKA
YA UHURU

Kwa upande Balozi
wa Msumbiji, Ricardo
Mtumbuida, alisema
Msumbiji inaungana na
Tanzania na kutoa pole kwa

Rais, Watanzania na wahanga
wote na kuwaombea
marehemu wapumzike kwa
amani.

huo, hospitali imetuma
Msaikolojia Tiba
kwenda kuungana na
timu za wataalamu
mbalimbali walioko
wilayani Hanang
wanaotoa huduma kwa
waathirika wa mafuriko
hayo.

Alisema, hatua
hiyo ni kuitikia wito
wa Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan ambaye
ameagiza kupelekwa
watalaamu w a
saikolojia kuzungumza
na wananchi waliopata
mfadhaiko kutokana
na tukio hilo ili waweze
kurejea katika hali ya
kawaida.

kusababisha madhara
ikiwemo vifo, majeruhi
pamoja na upotevu wa
mali na uharibifu wa
miundombinu.
Akizungumza

kwa niaba ya
Mkurugenzi Mtendaji
wa MNH, Mkuu wa
Idara ya Famasi,
Mfamasia Nelson
Faustine, alisema

pamoja na msaada

Desemba 2, mwaka
huu, eneo la Katesh
lilikumbwa na maafa
ya maporomoko

ya matope kutoka
Mlima Hanang na
kusababisha madhara
ikiwemo vifo, majeruhi
pamoja na upotevu wa
mali na uharibifu wa
miundombinu.

BODI YA WAKURUGENZI, MENEJIMENTI NA WATUMISHI WA CHUO CHA BAHARI
DARES SALAAM (DMI) WANAUNGANA NA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA, MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN NA WATANZANIA WOTE KATIKA
KUADHIMISHA MIAKA 62 YA UHURU WA TANZANIA.

KATIKA KUADHIMISHA MIAKA 62 YA UHURU DMI
INAJIVUNIA MAFANIKIO YAFUATAYO;

v Utoaji Elimu kwa wanafunzi kuhusu masuala ya bahari umeongezeka kutoka
wanafunzi 2299 (mwaka 2021/22); hadi wanafunzi 3505 (mwaka 2022/23)

v Kuwaunganisha wahitimu na soko la ajira kwenye makampuni ya usafirishaji
baharini na makampuni mengine yanayojihusisha na shughuli za bahari duniani;

v Kutoa rasilimali watu yenye weledi kutoka wahitimu 2299 mwaka 2021/23
hadi wahitimu 3505 mwaka 2022/23 wanaotumika katika Wizara, Taasisi
za Umma na Binafsi na makampuni yanayo jihusisha na bahari;

v Kutoa elimu ya uchumi wa Buluu kupitia makongamano na
machapisho;

v Kutoa ushauri elekezi kwenye masuala ya bahari na usafirishaji kwa
njia ya maiji.

DMI inaishukuru Serikali kupitia Wizara ya Uchukuzi kwa kuendelea

kuiwezesha kutoa mafunzo yenye viwango vya ubora vya kimataifa

vya IS0 9001:2015 na kupata mtambo maalum wa kufundishia

(Full Crane Simulator) utakaosaidia mafunzo kwa vitendo.

DMI - KITUO CHA UBORA CHA ELIMU NA MAFUNZO YA BAHARI

“TANZANIA IMARA, KAZ| IENDELEE”

RAIS WA JAMHURI YA
MUUNGANO WA TANZANIA,
MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN
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Tahariri/ Maoni

kuifia

Tanzania

Tuwe tayari

TANZANIA Bara (Tanganyika)
leo imetimiza miaka 62
tangu ijikomboe kutoka
mikononi mwa wakoloni wa
Kiingereza. Baada ya Uhuru
huo, Tanganyika ikaungana na
Zanzibar na kuzaliwa Tanzania
tunayojivunia.

Waswahili wanasema
“kimfaacho mtu ni chake” na
hivyo kila Mtanzania ana dhima
yakujivunia nchi yake.

Kero kubwa ni kuona baadhi
ya Watanzania wakitamani

kuzaliwa Ulaya na kudharau
nchi yeo. Na wapo ambao
hawaonekani kuwa na uzalendo
na kuthamini vya kwao ikiwemo
mila na tamaduni zetu. Kuna
wanasiasa wanafika mbali na
kulisema vibaya taifa letu kwa
wageni hata mambo ambayo
hawajaulizwa.

Ushauri wangu kwa
Watanzania wenzangu ni
kupenda nchi yetu kwa dhati na
kuwa tayari kuifia, na kuitangaza
vizuri kila wakati.

MAONI YA MHARIRI

Tuimarishe nguzo 4 za Samia tunaposherehekea uhuru

EO Watanzania
tumeungana na
waliokuwepo mwaka
1961 ambao waliisubiri
kwa hamu siku kama
ya leo (usiku wa manane wa
kuamkia leo) ili kuona bendera
ya Mwingereza, maarufu kama
“Union Jack”, iliposhushwa
usiku wa manane; na bendera ya
Tanganyika huru ikapandishwa
kuchukua nafasi yake, kuashiria
“uhuru kamili” wa Tanganyika.
Katika salamu zake za
uhuru, Rais wa Kwanza wa
Tanzania, Mwalimu Julius
Kambarage Nyerere
alisema: “Tunasherehekea
ushindi. Lakini tukumbuke
kwamba ushindi tuliopata ni ile
haki ya kufanya kazi wenyewe,
haki ya kupanga na kujenga nchi
yetu kwa uhuru, bila kuingiliwa.”
Mwalimu alizungumzia pia
imani ya Tanu (baadaye CCM)
juu ya usawa wa binadamu na
heshima kwa wote ambapo
alisema: “Tumekubaliana
kwamba taifa letu litakuwa
la raia huru walio sawa,
ambamo kila mmoja atapata

fursa kutumia uwezo wake
kuendeleza jamii...Hakuna
kitu kitakachomwondolea haki
ya kazi zake kama mjumbe wa
jamii. Na hili lazima tuanze
kulitekeleza.”

Tangu aingie madarakani
Machi 19, 2021, Rais
Dk. Samia Suluhu
Hassan amekuwa akijipambanua
kama kiongozi anayeongoza kwa
kutumia nguzo nne ambazo
zinalenga katika kuliunganisha
Taifa la Tanzania katika nyanja
zote zikiwemo za kisiasa, kijamii,
kiuchumi na kiutamaduni kama
msimamo aliyokuwa na
Mwalimu Nyerere.

Katika kulifanya taifa kuwa
moja lenye kufurahiwa na kila
Mtanzania, Rais Samia amekuwa
akiziweka nguzo hizo nne katika
falsafa ya “R” nne, ambazo ni
Maridhiano (Reconciliation),
Ustahamilivu (Resilience),
Mageuzi (Reforms) na Ujenzi
Mpya (Rebuild).

Hakuna ubishi kwamba
kupitia maridhiano katika
nyanja ya siasa ambapo kwa
nyakati tofauti amekutana na

viongozi wa vyama vyasiasa, Rais
ameonesha kwamba taifa letu ni
la raia huru walio sawa, ambamo
kila mmoja anapata fursa
kutumia uwezo wake kuendeleza
jamii.

Dk. Samia amekuwa akisisitiza
umuhimu wa kushirikiana ili
kuijenga Tanzania yetu yenye
kuaminiana na kuheshimiana
kwa misingiya haki na usawa.

Ni vyema Watanzania
wakiwemo walioko kwenye
vyama vya siasa kufahamu nia
hiyo ya Rais na kumuunga mkono
ikiwa ni pamoja na kuendesha
siasa za kistaarabu katika kipindi
hiki ambacho mikutano ya
kisiasa imeruhusiwa. Wajenge
hoja zenye kutuleta pamoja kama
Watanzania na si kutugawa, au
kufanya watu waichukie serikali
yao.

Kubwa tuzidi kuchunge amani
ya nchi yetu. Tukosoane kwa
ustaarabu pale kwenye makosa
kwa kuwa nchi haiongozwi
na malaika lakini pia tuunge
mkono kila jema linalofanywa na
viongozi wetu kwa faida ya nchi
yetu.

‘ Wasiliana nasi ‘

Mhariri Mkuus +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Mhariri Michezo: +255787559090

Jengo la: Aura Mall

Meneja Masoko/Biashara: -+ 255718480406/

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

+ 255733768825

Email: uelekeohabari@gmail.com
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Na Godfrey Sanga

s
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Samia anavyopambania kilimo

KILIMO kina maana
inayojumuisha
ya uzalishaji mimea,
ufugaji wa wanyama
na uvuvi wa samaki pia. Mara
nyingi kilimo cha mimea kinaenda
sambamba na ufugaji wa wanyama,
lakini leo ngoja tujikite katika kilimo
chamimea.

Kilimo hiki watuhupanda mimeana
kuitunza hadi mavuno hasa kwa ajili
ya uzalishaji wa chakula na lishe ya
wanyama, lakini pia kwa shabaha
ya kupata malighafi mbalimbali
zinazotumiwa katika viwanda vyetu.

Mbali na kilimo kutuhakikishia
chakula, lakini pia ziada huuzwa
kibiashara na mazao mengine
kama pamba yanalimwa kwa ajili ya
biashara moja moja kwa moja.

Kwa mantiki hiyo, mbali na
kumwingizia mtu kipato lakini
pia kilimo kinachangia katika
kukuza uchumi wa nchi.

Inasemekana kuwa watu walianza
kulima takriban miaka 10,000 iliyopita
na kabla ya hapo watu waliwinda tu
na kukusanya matunda.

Tumeshuhudia serikali za wamu
zote nchini namna zinavyopambana
na kujipambanua katika kuinua
kilimo kwa namna mbalimbali
na hasa kwa kuzingatia kwamba
Watanzania zaidi ya asilimia 60
wanategemea kilimo kama ajira yao.

Serikali ya awamu ya kwanza
chini ya uongozi wake Baba wa
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere
ilihamasisha kilimo kwa kaulimbiu
mbalimbali ikiwemo ya ‘Siasa ni
Kilimo’ iliyotokana na Azimio la Iringa
lamwaka 1972.

Ni azimio lililotaka nchi iboreshe
kilimo na kwamba siasa isijitenge na
dhima ya kuendeleza kilimo nchini.

Lakini kufuatia njaa iliyoikumba
dunia katika miaka 1970, serikali
ya Mwalimu Nyerere ilikuja na
kaulimbiu nyingine ya ‘Kilimo cha
Kufa na Kupona' ili kujikinga na balaa
la njaa.

Serikali ya Awamu ya Nne
iliyoongozwa na Rais Jakaya Mrisho
Kikwete ilikuja na kaulimbiu ya
‘Kilimo Kwanza’, kauli iliyolenga
kukitanguliza kilimo mbele na hasa
ililenga kuhamasisha sekta binafsi
kushirikiana bega kwa bega na serikali
katika kukuza kilimo.

pana
mifumo

Kwa kufahamu umuhimu wa kilimo
na mchango wake kwa Watanzania na
nchi kwa ujumla, Serikali ya Awamu
ya Sita inayoongozwa na na Rais, Dk.
Samia Suluhu Hassan imejipanga
kunyanyua kilimo ipasavyo.

Moja ya kitu bora kinachofanywa na
serikali ya Awamu ya Sita ni Mpango
wa “Jenga Kesho iliyo Bora” (Building a
Better Tomorrow -BBT).

Mpango huu unalenga kuongeza
ushiriki wa vijana wakikwemo wasomi
katika kilimo kwa kuwapatia mafunzo,
maeneo ya mashamba, mitaji na
kuwaunganisha na fursa za masoko.

Mpango huu uliozinduliwa Agosti
3, mwaka jana katika maonesho ya
Siku Kuu ya Wakulima (NaneNane)
yaliyofanyika kwenye Viwanja vya John
Mwakangale Jijini Mbeya umeshaanza
kutoa manufaa makubwa.

Lakini Serikali ya Rais Samia
imejipanga katika kuongeza skimu
za umwagiliaji huku ikitoa mitambo
ya kuchimba visima karibu katika
wilaya nchini. Pia serikali imeboresha
huduma za ugani na vyama vya ushirika
kuhakikisha kwamba haina utani katika
kukuza kilimo.

Mpango huu
unalenga
kuongeza

ushiriki wa vijana
wakikwemo
wasomi katika
kilimo kwa
kuwapatia
mafunzo, maeneo
ya mashamba,
mitaji na
kuwaunganisha
na fursa za
masoko.




BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENCING AGENCY

Afisa Mtendaji Mkuu,
Godfrey Nyaisa

Na Mwandishi Wetu

‘BRELA kidijitali’ ni jitihada
za kutoa huduma kwa njia ya
teknolojia zilizofanywa na Wakala
wa Usajili wa Biashara na Leseni
(BRELA) katika kuhakikisha
kuwa huduma zote za Wakala
zinapatikana kwa njia ya mfumo
rahisi na unaopatikana takribani

Y
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uanzishwaji wake Na. 38 kupitia
Tangazo la Serikali. Majukumu
hayo ni pamoja na usajili wa
kampuni, usajili wa majina ya
biashara, usajili wa alama za
biashara na huduma, utoaji wa
hataza, leseni za viwanda na leseni
za biashara daraja A.

MFUMO WA MAKARATASI

Huko nyuma, kazi zote kuu
za wakala zilikuwa zikifanyika
kwenye makaratasi ambapo mteja
aliyehitaji huduma inayotolewa
na Wakala ilimlazimu kutoka
eneo alilopo, bila kujali umbali,
na kufuata huduma katika ofisi za
Wakala zilizoko Dar es Salaam.

Kipindi hiki kiligubikwa na
adha kubwa ambazo walikuwa
wanapata wateja kama vile
kupoteza muda mrefu kuandaa,
kusafirisha na kufuatilia nyaraka
mbalimbali za usajili.

Aidha, kipindi hiki kilihusishwa
pia na ubabaishaji wa ‘vishoka’
Kutokana na adha iliyokuwa
inawapata watu waliotaka kusajili
biashara zao, walijikuta wakitafuta
watu wa kuwasaidia lakini baadhi
yao wakaangukia mikononi mwa
watu, maarufu kama vishoka,
ambao hawakuwa waaminifu.

Gharama za usajili hazikuwa

Uelekeo
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Safari ya BRELA kuelekea maboresho ya kidijitali
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Makamu wa Rais Dk. Philip Mpango, akimkabidhi cheti cha Udhamini Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA,
Godfrey Nyaisa kwa kutambua mchango wa taasisi hiyo katika kuwezesha kufanyika kwa mkutano wa
37 wa Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania.

Mwaka 2018, Wakala ulifanya
maboresho makubwa katika utoaji
wa huduma kwa wateja wake kwa
kuleta mfumo unaofahamika kama

Mwenyekiti Bodi ya Ushauri BRELA akipokea maoni ya wafanyabiashara

kila mahala.

SHERIA ILIYOANZISHA BRELA

Mnamo mwaka 1999, Wakala
wa Usajili wa Biashara na Leseni
(BRELA) ambao ndio kitovu kikuu
cha urasimishaji wa biashara nchini
Tanzania ulianza kufanya kazi zake
rasmibaada ya kuanzishwa chini ya
Sheria ya Wakala za Serikali Na. 30
yamwaka 1999.

Majukumu ya Wakala
yameainishwa katika waraka wa

kubwa kwa mujibu wa jedwali
la ada za usajili la sheria lakini
kutokana na ufuatiliaji na wakati
mwingine kutapeliwa na vishoka
wateja walijikuta wakiingia
gharama kubwa.

SERIKALI SIKIVU

Serikali haikuwa mbali. Ililiona
hili na kuchukua hatua za
makusudi kumsaidia Mtanzania
mwenye nia thabiti ya kurasimisha

hincharaxala

BRELA ONLINE REGISTRATION
SYSTEM.

Huu ni mfumo unaotumika
katika kusajili kampuni, majina ya
biashara, alama za biashara, utoaji
wa hataza pamoja na leseni za
viwanda.

Mfumo huu ulileta mageuzi
makubwa nchini kwa kuhakikisha
kuwa taarifa zote za mteja
zinapatikana kwenye mfumo. Hii
ilisababisha pia kampuni zote

milimacaiilivara Lahla svra s frima

Mfumo huu
ulileta mageuzi
makubwa gcpini
4 [1d
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kuanza kutumika kutakiwa
kuhuisha taarifa zao kwenye
mfumo ili kuepushwa kufutwa
kwenye daftarila makampuni.
Usajili mpya sasa unatakiwa
kufanywa kwa njia ya mfumo
bila mhusika kulazimika kufika
ofisi za Wakala kwa ajili ya usajili.
Hivyo, kuanzia mwaka 2018
hadi leo huduma zote za Wakala
zinatolewa kwa njia ya mtandao
kiasi kwamba mahali popote mteja
anaweza kupata huduma yoyote

irmarsrntalasira sma MATaLala alisaea Al

kuwe na mtandao wa kompyuta.

Mfumo huu umeleta manufaa
makubwa kwa kuharakisha
na kurahisisha upatikanaji wa
huduma, kupunguza gharama
za usajili, kuondoa adha
iliyosababishwa na vishoka,
kutoa usaidizi wa kiusajili na
upatikanaji wa taarifa kwa haraka.
Halikadhalika unasaidia katika
kuhifadhi kumbukumbu sahihi za
usajili.

CHANGAMOTO

Hata hivyo, Wakala umekuwa
ukikumbana na changamoto
mbalimbali ikiwemo maombi
ya wateja kuwasilishwa kwa njia
ya mtandao yakiwa na makosa
mbalimbali yanayosababisha
maombi hayo kushindwa
kukamilika.

Kimsingi, hali hii husababishwa
na mteja kutokuwa na elimu ya
kutosha kuhusiana na huduma
za Wakala, elimu ya matumizi ya
kompyuta kuwa hafifu kwa wateja
wa Wakala, mfumo kutokuwa
rafiki zaidi kwa watumiaji na
hivyo mteja kutumia muda mrefu
mpaka kukamilika.

MABORESHO ZAIDI

Pamoja na changamoto
hizo, Wakala umeendelea na
maboresho kila yanapohitajika
ili kuhakikisha mteja anaendelea
kupata huduma anayohitaji bila
usumbufu wala gharama ya ziada.

Tunapoadhimisha miaka
62 ya uhuru, Wakala wa Usajili
wa Biashara na Leseni BRELA
anajivunia kutekeleza majukumu
yake yote kwa njia ya mtandao,
hali ambayo sasa haileti mashaka
yoyote mtu kutamka BRELA
KIDIJITALI

Hii ina maana kwamba BRELA
sasa inakwenda na wakati na
kisasa kwa kuwezesha shughuli
zake za usajili, utoaji wa leseni,
na utoaji wa taarifa mbalimbali
kwa wadau na wateja kufanywa

linlalvranils
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huduma za mafuta nchini

Na Mwandishi Wetu

EBU jaribu kufumba

macho na kufikiria

kama kusingekuwa na

Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) hali ingekuwaje
katika nchi yetu ambayo leo
inaadhimisha miaka 62 tangu ipate
uhuru wake?

Jibu la haraka ni kwamba
maslahi ya watumiaji wa bidhaa
hizo muhimu, hususani nishati
ya mafuta ambayo makala haya
yanaangazia zaidi, yasingelindwa
ipasavyo. Kungekuwa na mfumuko
wa bei na uchakachuaji wa mafuta
kwa ajili ya magari na mitambo
ungekuwa juu.

Hata hivyo, ukisoma makala
haya hadi mwisho utagundua
kwamba EWURA iliyoanzishwa
mwaka 2012 kwa Sheria ya
Mamlaka ya Huduma za Nishati
ya mwaka 2001, Sura ya 414 ya
Sheria za Tanzania, ina majukumu
mengi muhimu ambayo yanafanya
huduma ya nishati ya mafuta
nchini kuwa nzuri muda wote.

MAJUKUMU YA EWURA

Kwa mujibu wa vyanzo
mbalimbali, baadhi ya majukumu
ya mamlaka hiyo ni kudhibiti
huduma za mafuta na maji,
kudhibiti shughuli za mkondo
wa kati na wa chini unaohusisha
mafuta na gesi asilia Tanzania
Bara, kusimamia usafirishaji au
uchakataji wa mafuta ghafi au gesi
asilia na kusimamia usafirishaji,

kusambaza na kuuza mafuta na
gesi asilia nchini.

EWURA pia ndio yenye dhima
ya utoaji leseni za uendeshaji
wa huduma za nishati na maji,
kufanya mapitio ya ushuru,
ufuatiliaji wa ubora wa viwango,
usalama, afya na mazingira,
kukuza na kuendeleza ushindani
wenye tija na kuhakikisha
upatikanaji wa huduma za mafuta
na maji unakuwa endelevu.

EWURA pia ina dhima ya
kuandaa sera, sheria na kanuni
zitakazowezesha kukua kwa sekta
ya nishati na maji na kuendelea
kusimamia utoaji wa huduma bora
nchini.

KUDHIBITI UCHAKACHUAJI

Mwaka 2007 kabla ya EWURA
kuanza kuvalia njuga tatizo la
uchakachuaji, hasa tabia ya
wafanyabiashara wasio waaminifu
kuchanganya mafuta ya dizeli
na ya taa ili kupata faida kubwa,
uchakachuaji ulikuwa asilimia 80!
Lakini sasa hivi ni chini ya asilimia
tano.

EWURA ilipata mafanikio hayo
baada ya kuanzisha programu ya
kuweka vinasaba kwenye mafuta
yanayotumika nchini. Hatua
hiyo inaelezwa kwamba si tu
ilisaidia kudhibiti uchakachuaji
na hivyo kuweka mazingira sawia
ya ushindani lakini pia kudhibiti
ukwepaji wa kodi.

Tatizo la uchakachuaji, mbali
na kuharibu ushindani katika
biashara na kukwepa kodi, mafuta
yaliyochakachuliwa husababisha

mfumo wa mafuta wa magari
kuharibika.

UTUNZAJI HATARISHI WA
MAFUTA

Moja ya mambo ambayo
EWURA imefanya kwa mafanikio
ni kuweka mfumo bora unaoondoa
utunzaji na uuzaji wa mafuta
katika mapipa, madumu na chupa
za plastiki.

Hatua hii, mbali na kudhibiti
ubora wa mafuta, imesaidia
kudhibiti athari zinazoweza
kutokea kwa sababu mafuta ni
bidhaa inayolipika.

BEI KIKOMO

Taarifa zilizopo zinaonesha
kwamba mwezi Januari mwaka
2009, bei ya mafuta ilipanda
kiholela ikiwemo kupandishwa
mara tatu kwa siku.

Ni kutokana na hali hiyo
mamlaka iliingilia kati na kuamua
kuja na bei kikomo au elekezi.
Kwa mfano, katika kipindi hicho
(Januari 2009), taarifa zilizopo
zinaonesha kwamba bei za mkoa
wa Dar es Salaam zilishuka kutoka
Sh. 2,000 hadi Sh. 1,233 kwa lita
sawa na punguzo la asilimia 62.

Bei elekezi hupangwa kwa
kuzingatia gharama za uagizaji,
gharama za bandari na taasisi
nyingine, kodi za serikali,
gharama za usambazaji na pia
huangalia faida anayobaki nayo
mfanyabiashara.

Baada ya kupanga bei EWURA
hufanya ukaguzi wa kushtukiza
kwenye vituo vya mafuta ili kuona

kama mafuta yanauzwa kwa bei
kikomo.

UTOAJI WA LESENI

Mbali na kuhamasisha
wafanyabiashara kujenga vituo
zaidi vya mafuta, EWURA inatoa
leseni ili kuhakikisha huduma za
mafuta zinazotolewa zinafuata
sheria, kanuni na viwango stahiki.

Leseni hizi zinahusisha kuuza
mafuta kwa jumla, vituo vya
mafuta vya rejareja, kuhifadhi
mafuta, biashara za vilainishi na
kuagiza na kuuza gesi ya kupikia
(LPG).

Pia kuna leseni zinazoruhusu
mtu kutoa huduma ya
mafuta kwenye meli, kujenga
miundombinu binafsi ya
kuhifadhia mafuta (consumer
installation), kusafirisha mafuta,
kuchakata mafuta machafu (waste
oil recycling), leseni ya kusafirisha
mafuta na leseni ya uwakala wa
uagizaji mafuta kwa pamoja
(PBPA).

UTOAJIELIMU
EWURA pia imekuwa ikitoa
elimu kwa wafanyabiashara
na wananchi kuhusu masuala
mbalimbali. Kwa mfano, kufuatia
majanga ya moto kama lile lilojiri
Morogoro Agosti 10, 2019 na
kusababisha zaidi ya watu 70
kupoteza Maisha EWURA ilianza
kutioa elimu kwa jamii kujitenga
na matukio hatari kama hayo.
Elimu iliyokuwa inatolewa ni
1I:amoja na wananchi kuepuka
ukimbilia maeneo ya ajali za
malori au visima vya mafuta
vinapolipuka ili kudhibiti matukio

ya vifo vya watu na uharibifu mali
utokanao na moto.

Hata wakati wa mashindano
ya Kombe la Dunia yaliyokuwa
yanafanyika nchini Qatar Ewura
ilikuwa inatoa tangazo la elimu
kwa umma kuhusu ajali ya moto
utokanao na malori ya mafuta
ikitaka wasikimbilie eneo la ajali
bali watoe taarifa.

Kwa mujibu wa tovuti ya Ewura,
kuna visima vya mafuta zaidi ya
2,500 nchini na maghala makubwa
na madogo ya hifadhi za mafuta
Dar es Salaam na mikoani. Mbali
na bomba la mafuta la Tazama
(Tanzania na Zambia), nishati hiyo
husafirishwa kwa malori kutoka
bandari za Dar es Salaam, Tanga
na Mtwara kwenda mikoani na
nchi jirani za Congo DR, Zambia,
Malawi, Burundi, Rwanda,
Uganda.

MIFUMO YA KIELEKTRONIKI

EWURA imeeleza kuendelea
kuboresha mifumo yake ya
kieletroniki ili kuimarisha upokeaji
wa taarifa za shughuli za uagizaji,
uhifadhi, usambazaji na uuzaji wa
nishati ya mafuta.

Hayo yameelezwa karibuni na
Mkurugenzi Mkuu wa EWURA,
Dk James Andilie, alipofanya kikao
kazi na watumishi wa mamlaka

Anasema lengo la maboresho
hayo ni kuleta ufanisi zaidi katika
udhibiti wa sekta ya mafuta na
kukidhi kwa ufasaha dhima ya
Serikali ya huduma mtandao
(e-services).
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Rais Samia anavyopaisha
elimu miaka 62 ya Uhuru

Na Hellen Mwango

UTOKANA na umuhimu
wake, kuna kaulimbiu
nyingi kuhusu elimu
kama vile; elimu ni
ufunguo wa maisha,

elimu ni bahari haina mwanzo
wala mwisho, ukidhani elimu
haina maana jaribu ujinga na
nyingine nyingi.

Tanzania inaadhimisha miaka
62 tangu ipate Uhuru wake ikiwa
na Rais wa kwanza mwanambke,
Dk. Samia Suluhu Hassan ambaye
kila mwenye macho ameona
namna anavyopaisha elimu tangu
ashike madaraka takribani miaka
mitatu iliyopita.

FEDHA ZA UVIKO-19

Katika kuweka kipaumbele
katika elimu, Rais Samia aliamua
sehemu ya fedha za mkopo
kutoka Shirika la Fedha Duniani
za Uviko -19 kuzielekeza kwenye
miradi ya Elimu ikiwamo ujenzi
wa vyumba vya madarasa shule za
msingi, sekondari na katika vyuo
17 nchini.

Uamuzi wa Rais kuelekeza
fedha hizo kwenye miradi
mbalimbali ikiwamo kuboresha
miundombinu ya shule za za
msingi na sekondari ulisababisha
wanafunzi wote walioandikishwa
kuanza darasa la kwanza,

waliofaulu kujiunga na kidato
cha kwanza wote nchi nzima
kuanza masomo bila kukumbana
na changamoto ya uhaba wa
madarasa.

Hatua hii iliongeza juhudi
kwa wananchi kuchapa kazi
kumuunga mkono rais katika
kuhakikisha watoto wote
wenye umri wa kuanza shule
wanakwenda shule kujenga taifa
la wasomi zaidi.

Ujenzi wa miradi hiyo pia
ulitunisha mifuko ya Watanzania
kwa kupata ajira za muda huku
wakandarasi, wengi wakiwa
wazawa wakunufaika pia kwa
malipo.

ELIMU BURE

Wakati akiingia madarakani,
serikali ameondoa ada kwa
wanafunzi wa chekechea hadi
kidato cha nne, ili kuwapunguzia
wazazi mzigo na kuhakikisha
haiwi sababu ya mwanafunzi
kushindwa kwenda shule.

Lakini kwa kutambua kwamba
bado wazazi wenye kipato cha
chini walikuwa wanashindwa
kuwapeleka watoto wao kidato
cha tano na cha sita, akaamua
kuondoa pia ada kwa ngazi hiyo.

Hatua hiyo imeongeza idadi
ya wanafunzi waliotoka kwenye
familia masikini waliokuwa
wanashindwa kuendelea na elimu

ya kidato cha sita kutokana na ada
pla;lnlloja na michango mingine ya
shule.

SAMIA SCHOLARSHIP

Samia pia amekuja na programu
ya ufadhili wa wanaifunzi iitwayo
Samia Scholarship kwa masomo
ya shahada ya kwanza kwa
wanafunzi wanaopata ufaulu wa
juu katika mitihani ya Kidato cha
Sita katika tahasusi za Sayansi
(PCB, PCM, PGM, CBG, CBA, PMC
na CBN).

Samia Scholarship inagharamia
kwa asilimia mia moja masomo
Ka Elimu ya Juu kwa wanafunzi

ao wakipata udahili katika fani
za Teknolojia, Uhandisi, Hisabati
naTiba.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Profesa Adolf Mkenda
hivi karibuni alisema mpango huo
wa Samia Scholarship umeleta
mwamko na ushindani mkubwa
kwa watoto wa kike kuvutiwa
kusoma masomo hayo.

MABORESHO YA MITAALA YA
ELIMU

Baada ya miaka mingi, Serikali
ya Awamu ya Sita imeamua
kufanya maboresho kwenye
baadhi ya maeneo katika Sera
ya Elimu na Mafunzo ili kutoa
elimu ya ujuzi badala ya elimu ya
taaluma pekee ambapo elimu ya

lazima itakuwa ya miaka 10 badala
ya saba kama ilivyo sasa.

Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa anasema utekelezaji
wa maboresho hayo utaanza
mwaka 2027 sambamba na kufuta
mtihani wa darasa la saba na
badala yake kuanza kufanyika kwa
tathmini darasa la sita kwa ajili ya
kujiunga na elimu ya lazima ya
sekondari.

Waziri Mkuu alitoa rasmi taarifa

a serikali Novemba 2, mwaka

uu kuhusu kuidhinishwa kwa
Sera ya Elimu na Mafunzo 2014,
Toleo la 2023 na Mitaala ya Elimu
N%(azi ya Elimu ya Awali, Msingi,
Sekondarina Elimu ya Ualimu.

Anaelezea hatua hiyo ilifikiwa
baada ya kubainika kuwepo
kwa changamoto mbalimbali
zikiwemo za mfumo wa elimu
kujikita zaidi kwenye elimu ya
jumla na kukosa fursa za elimu na
mafunzo kwa kuzingatia mahitaji
na njia mbalimbali za ujifunzaji
kutokidhi haja kulingana na
mazingira.

“Mitaala haikidhi mahitaji ya
mabadiliko ya kiuchumi, kijamii,
kisayansi na kiteknolojia, mfumo
usio fanisi wa udhibiti na ithibati
ia elimu na upungufu wa nguvu

azi. Changamoto hizo zilizaa
hitaji la kuboresha sera yetu ya
elimu ili kukidhi mahitaji ya sasa
na wakati ujao,” anasema Waziri

Jungu Kuu

Mkuu.

Akifafanua kuhusu maeneo
yaliyoboreshwa kwenye sera
hiyo anasema; “Sera ya Elimu na
Mafunzo ilifanyiwa mabadiliko
kwenye maeneo kadhaa
ikilinganishwa na sera iliyopita
kwa kuongeza fursa za elimu ya
amali (elimu ya ufundi na mafunzo
Ka ufundi stadi) ambayo itaanza

utolewa kuanzia kidato cha
kwanza.”

Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Profesa, Adolf
Mkenda, anafafanua zaidi kwamba
kuanzia mwakani (2024) elimu
ya msingi itakuwa miaka sita na
sekondari miaka minne, ili kuwapa
fursa wanafunzi kuchagua aina ya
masomo yanayopenda, kusaidia
waweze kujiajiri wamalizapo
masomo.

Anasema mabadiliko hayo
Kataenda sambamba na

ufundisha lugha ya Kingereza,
ambayo iitaanza kufundishwa
kuanzia darasa la kwanza na
baada ya darasa la sita kutakuwa
na mkondo wa mafunzo ya u na
ufundi stadi utakaojulikana kama
elimu ya amali na elimu ya jumla.

Kila mkondo kutakuwa na
michepuo yake, ili kuwapa
nafasi wanafunzi kuchagua
masomo wanayoyataka kwa ajili
ya kuendeleza ujuzi na nadharia
zaidi ili wakimaliza shule waweze
kuajirika au kujiajiri wenyewe.

“Kuanzia mwakani watoto
watasoma hadi darasa la sita
na watafundishwa lugha ya
Kingereza na Kiswahili na masomo
mengineyo, lakini pia kutokana
na mitaala kubadilika watoto
wataweza kuonesha umahiri wao
katika masomo yao,” anaeleza
Profesa Mkenda.
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Tumuunge mkono Samia uhuru wa uchumi

LEO Watanzania
wanaadhimisha miaka 62 ya
uhuruwa Tanzania Bara (wakati
huo Tanganyika) baada ya
harakati zilizofanywa na waasisi
wa taifa letu chini ya chama
kilichomng’'oa mkoloni cha
Tanganyika African National
Union (TANU).

Kimsingi, harakati za
muda mrefu za kudai uhuru
zilizaa matunda Machi 1961,
wakati Mkutano wa Katiba
(Constitutional Conference)
ulipofanyika mjini Dar es
Salaam, badala ya London.

Hii ilikuwa ni tofauti na
ilivyokuwa imezoeleka kwa nchi
zote

zilizokuwa makoloni ya
Uingereza kwa kuwa safari
mazungumzo kuhusu
programu ya uhuru kamili wa
Tanzania Bara yalifanyika ndani
ya eneo husika.

Ni kutokana na mazungumzo
hayo, miezi miwili tu baadaye,
yaani Mei 1, 1961, Tanganyika
iliweza kupata Serikali yake
yenye madaraka ya ndani,
ikiongozwa na Baraza la
Mawaziri 11, chini ya Mwalimu
Julius Nyerere, kama Waziri
Mkuu.

Pamoja na kupata madaraka,
siku kubwa iliyosubiriwa kwa
hamu na shauku kubwa kuliko
zote zilizotangulia ilikuja
Desemba 9, 1961 (usiku wa
kuamkia siku kama ya leo),
pale bendera ya Mwingereza,
maarufu kama “Union Jack”,
iliposhushwa usiku wa manane;
na bendera ya Tanganyika huru
ikapandishwa kuchukua nafasi
yake, kuashiria ‘uhuru kamili’
wa Tanganyika.

Katika salamu zake za
uhuru, Mwalimu Nyerere
alizungumzia uhuru wa
kisiasa tulikuwa tumeupata
akisema: “Tunasherehekea
ushindi. Lakini tukumbuke
kwamba ushindi tuliopata niile
haki ya kufanya kazi wenyewe,
haki ya kupanga na kujenga
nchi yetu kwa uhuru, bila
kuingiliwa.”

Mwalimu alizungumzia pia
imani ya Tanu (baadaye CCM)
juu ya usawa wa binadamu na
heshima kwa wote ambapo
alisema: “Tumekubaliana
kwamba taifa letu litakuwa
la raia huru walio sawa,
ambalo kila mmoja atapata
fursa kutumia uwezo wake
kuendeleza jamii... Hakuna
kitu kitakachomwondolea haki
ya kazi zake kama mjumbe wa
jamii. Na hili lazima tuanze
kulitekeleza.” (Nyerere:
Freedom and Unity, uk. 138 —
139).

Leo tunaposherehekea miaka
62 tangu nchi yetu ijiondoe
kwenye minyororo ya ukoloni,

ni muhimu kila Mtanzania
ajiulize maswali kadhaa,
mintarafu suala zima la uhuru
wa uchumi.

Katika eneo la uchumi serikali
yetu, hususani awamu hii ya sita
inatujengea mazingira wezeshi
mengi mazuri.

Kwa wuchache, serikali
yetu inaendelea kuboresha
miundombinu ya usafiri kuanzia
wa anga (uboreshaji wa shirika
la ndege), barabara, reli (ujenzi
wa reli ya kisasa) na wa usafiri
majini (mkataba na DP World
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kuboresha huduma bandarini
maradufu).

Serikali inapambana tupate
umeme wa uhakika (Bwawa la
kuzalisha umeme la Nyerere)
huku kwenye kilimo serikali
imekuja na miradi ya kuboresha
skimu za umwagiliaji na ile
inayoshirikisha vijana ya jenga
keshoyao leo (BBT) na kadhalika
nakadhalika.

Serikali hii pia inaboresha
vyema eneo la diplomasia
ya uchumi ikilenga kuvutia
wawekezaji wengi kuja nchini na
kutafuta masoko ya bidhaa zetu.

Lingine muhimu sana
kwa kumazingira wezeshi ya
ukuaji wa uchumi ni nchi yetu
kuendelea kuwa na amani.
Tukumbuke bila amani hakuna
kinachoweza kufanyika. Huwezi
kuvutia wawekezaji, huwezi
kufanya uzalishaji hata kwenda
tu kwenye nyumba za ibada
kama nchihaina amani.

Je, kila mmoja wetu kwa nafasi

yake anatumia uwezo wake
kuendeleza jamii kwa fursa
anayopata? Je, tunamuunga vipi
mkono Rais Dk. Samia ambaye
amedhamiria kwa dhati kuona
nchi yetu inajitegemea iuchumi
na wananchi wanaondokana na
umaskini?

Yapo madai kwamba kudumaa
kwa uchumi wetu kwa kiasi
fulani kunatokana na mbinyo
wa ubeberu wa dunia ambao
unaelezwa kwamba umekuwa
ukihakikisha unatunyonya kadri
unavyoweza kupitia taasisi zake

‘mumiani’ mbalimbali kama
Shirika la Fedha la Kimataifa
(IMF), Benki ya Dunia (WB),
Shirika la Biashara la Kimataifa
(WTO) na kadhalika.

Kuna ukweli kiasi lakini
pamoja na madai hayo
baadhi ya mambo yamekuwa
yakisababishwa na mipango
yetu mibovu, uzembe na
ubinafsi wetu wa kuangalia mimi
nitapata nini badala ya nchi
yangu (ubadhirifu na ufisadi).

Profesa wa uchumi Mtanzania,
Kitojo Wetengere alipata
kuandika makala yake akisema
kwamba serikali za awamu
zilizopita zilifanya mambo
mengi mazuri na makubwa
na mengine yanayofanywa
sasa ni mwendelezo wa msingi
uliowekwa kwenyeawamu
zilizopita.

Lakini akaonya serikali
isiruhusu ‘uholela’ ambao
wakati fulani ulisababisha nchi
yetu kugubikwa na vitendo vya
rushwa na ufisadi kwa sababu

baadhi yetu ni wachoyo na
wabinafsi.

Alihoji unawezaje, kwa mfano,
kujenga uhuru wa uchumi kama
mapato ya serikali yanavujia
kwenye mifuko ya wachache?

Tangu serikali ya Awamu
ya Tano na hii ya Sita ziingie
madarakani, kumekuwa na
udhibiti mzuri wa mapato ya
serikali.

Tukumbuke Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan alikuwa Makamu
wa Rais katika awamu iliyopita
na ameendeleza yaleyale huku

H

akiboresha hapa na pale na
pengine kilichobadilika na
kutotumia ukali katika kuchukua
hatua isipokuwa matumizi ya
kalamu.

Kila mwenye dhima katika
ofisi ya umma, anapaswa
kumuunga mkono Samia kwa
kuchapa kazi, kuacha ubadhirifu
wa raslimali na kujitenga na
vitendo vya rushwa.

Miaka ya nyuma, kulipotokea
kashfa ya usafirishaji magogo
kwa wanaokumbuka, ilielezwa
kwenye moja ya vyombo vya
habari kwamba wizi wa raslimali
uliokuwa ukifanyika katika sekta
ya maliasili na utalii pekee (kwa
mfano), ulikuwa maradufu ya
misaada kutoka nje na mikopo
iliyokuwa inaelekezwa katika
kuendeleza sekta hiyo!

Hatuwezi kufikia kwenye
uhuru wa uchumi kulinganisha
na nchi zilizoendelea kama
ofisi za umma na hata za binafsi
hakuna uadilifu na uwajibikaji.

Viongozi, wataalamu wetu

Viongozi,
wataalamu
wetu
wanapaswa
kutusaidia
kwa haraka
katika kufikia
uhuru wa
kiuchumi ikiwa
ni pamoja na
kuhakikisha
hatuendelei
kuuza nje
mazao ghafi

wanapaswa kutusaidia kwa
haraka katika kufikia uhuru
wa kiuchumi ikiwa ni pamoja
na kuhakikisha hatuendelei
kuuza nje mazao ghafi ambayo
mengine yakishaongezewa
thamani, tunayanununua tena
nchini kwa bei maradufu!

Kwamba hatuwezi kuendelea
kuagiza vifaa tiba hata vile
ambavyo mali ghafi zake kama
gozi na bandeji (pamba) au
dripu (maji) zinapatikana
nchini.

Katika muktadha wa
kubinywa na ubeberu, kama
tunaingia mikataba mibovu
kwahadaa nakutotilia maanani
mikataba isiyo na tija, hapo
machawi wetu kiuchumi
anakuwa nani? Bila shaka ni sisi
wenyewe.

Kimsingi serikali ya awamu ya
sita, imeonekana kuyatafakari
haya na mengine mengi
ambayo hayajatajwa kwenye
makala haya na kuona ipo haja
ya kubadili mwelekeo.

Serikali imeonesha dhamira
ya kweli ya kutupeleka kwenye
uhuru wa kiuchumi ikija
na mikakati ya kuboresha
kilimo cha kisasa na kuhimiza
ujenzi wa viwanda, hivyo na
tunapaswa kuishukuru na
kuiunga mkono.

Kama wananchi tutaiunga
mkono kwa dhati serikali hii na
kuchapa kazi kwa bidii, muda
si mrefu Tanzania nayo itaanza
kutoa misaada kwa nchi zingine
kama nchi mfadhili kama
alivyokuwa anatamani kuona
Rais wa Awamu ya Tano.
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MIAKA 62 YA UHURU

CCM na aw

Na Hamid Yassin

EO, Tanzania Bara
inatimiza miaka 62 ya
Uhuru huku ikiwa na
mambo mengi mazuri ya
kujivunia.

Kubwa likiwa ni
kuendeleza msingi wake mkubwa
wa amani, utulivu, umoja na
demokrasia thabiti chini ya Awamu
Sita za Serikali madhubuti ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Ndani ya miaka hii 62 ya Uhuru
zipo changamoto kadhaa za hapana
pale, lakini zinafunikwa na mambo
mengi mazuri yaliyosheheni pande
zote za Tanzania. Moja ya hayo ni
mfumo wa kidemokrasia unaolenga
kubadilishana madaraka kupitia
chaguzi mbalimbali.

Kupitia machapisho na
kumbukumbu mbalimbali
asilimia kubwa ya Watanzania
wanaelewa jinsi Uhuru wa
Tanganyika (Tanzania Bara baada
ya Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar) ulivyopatikana; hivyo
makala haya hayataongelea sana
hilo bali yanajikita kwenye baadhi
ya masuala mbalimbali yanayojiri
baada ya uhuru huo.

MWALIMU NYERERE

Huwezi kuzungumzia Uhuru wa
Tanganyika bila kumtaja Baba wa
Taifa hili, Hayati Mwalimu Julius
Kambarage Nyerere. Huyu alikuwa
binadamu maalumu si Tanzania tu,
bali Afrika! Kwani akiwa ana miaka
39 tu aliiwezesha Tanganyika kupata
uhuru na alifanikiwa kuifanya
Tanganyika kuwa Jamhuri na yeye
kuwa Rais wa kwanza akiwa na
miaka 40 tu!

Mwalimu hakuchelewa, mara
baada ya uhuru akatafakari jinsi ya
kuiondoa Tanganyika kwenye ile
taswira ya kikoloni na kuwa taifa
lenye mtazamo wake wa kusaka
maendeleo najinsi ya kuwakwamua
raia wake kwenye mazonge ya
wakoloni!

Aliibuka na masuala kadhaa, huku
kubwa likiwa kutambulisha siasa ya
ujamaa na kujitegemea.

Ujamaa ni neno la Kiswahili
linalomaanisha familia, jamii
moja au neno linalokaribia hilo ni
‘undugu’.

Kinyume na ubepari, ujamaa
ni mfumo uliolenga Watanzania
kuishi katika misingi ya usawa, utu,
umoja na huku ukijitenga na kundi
moja la Watanzania kuwanyonya
Watanzania wenzao kiuchumi.

Nimfumo ambao ulilenga kuweka
njia kuu za uchumi mikononi
mwa umma na si kundi la watu
wachache.

Nyerere alitafsiri dhana ya
Ujamaa kuwa mfumo wa usimamizi
wa kisiasa na wa kiuchumi kwa
namna mbalimbali.

Mosi, alitaka kuweko kwa mfumo
wa chama kimoja chenye uongozi
madhubuti ambacho kwa wakati
ule kilikuwa ni Tanganyika African
National Union (TANU) ili kusaidia
katika kuimarisha mshikamano
wa kujitegemea kwa Tanganyika
iliyokuwa imetoka kujipatia uhuru.

Mbili, ustawishaji wa usawa
kijamii, kiuchumi na kisiasa
kwa kuweko kwa demokrasia,
kukomesha ubaguzi kwa misingi ya
hali ya mtu na kufanya matunda ya
sekta muhimu za uchumi kuwafikia
watu wote.

Tatu, pia alitaka kupeleka

kuwezesha wananchi kupata
huduma za kijamii na kiuchumi
kwa urahisi huku wakiwa na uwezo
wa kufanya uzalishaji kwa pamoja.

Nne, kukuza dhana ya
kujitegemea kwa Tanganyika kwa
njia mbili; mabadiliko ya kiuchumi
na mitazamo ya kiutamaduni.
Kiuchumi, kila mtu angekifanyia
kikundi chote kazi na kujifanyia yeye
mwenyewe; kiutamaduni, ilikuwa
ni lazima Watanganyika wajifunze
kujikomboa kutoka utegemezi wa
nchiza Ulaya.

Tano, Mwalimu Nyerere alipanga
utekelezaji wa elimu bila malipo na
yalazima kwa wote.

MUUNGANO TANGANYIKA NA
Z'BAR

Ndani ya miaka mitatu
tu ya uhuru, chini ya uongozi wa
Mwalimu Nyerere, Tanganyika
iliungana na Zanzibar na kuzaliwa
taifa la Tanzania.

Mkataba huo wa Muungano
ulitiwa saini na aliyekuwa Rais wa
Tanganyika, Hayati Mwl. Julius
Nyerere na aliyekuwa Rais wa
Zanzibar, Hayati Abeid Amani
Karume, Aprili 22, 1964 huko
Zanzibar.

Ulithibitishwa na Bunge
la Tanganyika na Baraza la
Mapinduzi hapo Aprili 26, 1964
na ilipofika Aprili 27, mwaka huo
huo, viongozi wa nchi zote mbili
walikutana katika Ukumbi wa
kubadilishana Hati za Muungano.

Sheria za Muungano wakati ule
zilitoa tamko la Jamhuri katika
Ibara ya 4 ikiwa na maana; Jamhuri
ya Watu wa Zanzibar italazimika
siku zote baada ya kuungana,
kuunganishwa kuwa Dola ya
Jamhuri kwa jina la Jamhuri ya
Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar (Ibara ya 4 Sheria za
Muungano).

Jina la Jamhuri ya Muungano
wa Tanganyika na Zanzibar
lilibadilishwa baadaye Oktoba 28,
1964 na kuwa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa kupitisha Sheria
ya Jamhuri ya Muungano, Sheria
namba 61 ya mwaka 1964.

Uongozi wa Mwalimu Nyerere
ulijjengea Tanzania heshima ya
kimataifa kutokana na msisitizo
wake wa maadili kama msingi wa
maamuzi ya siasa.

Chini ya Nyerere Tanzania ilipiga
hatua kubwa katika vipengele
mbalimbali vya maendeleo; vifo
vya watoto vilipungua kutoka
watoto138 kati ya 1,000 waliozaliwa
hai mwaka 1965 hadi watoto110
mwaka 1985; tarajio la kuishi
lilipanda kutoka miaka 37 (1960)
hadi miaka 52 (1984).

Uandikishaji wa wanafunzi katika
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shule ya msingi ulipanda kutoka
asilimia 25 (huku watoto wa kike
ilikuwa asilimia 16) mwaka 1960
hadi asilimia 72 (watoto wa kike
nao ikiongezeka hadi asilimia 85)
mwaka 1985.

Ingawa idadiya wananchi ilikuwa
inaongezeka kwa kasi, asilimia ya
watu wazima waliojua kusoma na
kuandika ilipanda kutoka asilimia
17 mwaka 1960 hadi asilimia 63
mwaka 1975. Hii ilikuwa juu sana
kuliko nchi nyingine za Afrika.

Hata hivyo, ujamaa ulishindwa
kuibeba Tanzania kiuchumi kufuatia
matatizo mbalimbali yaliyoikumba
nchini kama vile upungufu mkubwa
wa mafuta miakaya 1970, anguko la
bei ya bidhaa zilizozalishwa nchini
(hasa kahawa na katani), utovu
wa uwekezaji kutoka nje ya nchi
na vita vya Uganda na Tanzania
mwaka 1978 hadi 1979 vilivyotumia
rasilimali nyingi na miaka miwili
mfululizo ya ukame.

Kufikia mwaka 1985 ilikuwa
wazi kwamba ujamaa ulishindwa
kuitoa Tanzania kwenye ufukara na
ni katika kipindi hicho Mwalimu
Nyerere alitangaza kung’atuka
madarakani.

Baada ya Mwalimu nchi
iliongozwa na Rais Ali Hassan
Mwinyi aliyeingiza nchi katika
uchumi wa soko huria.

AZIMIO LA ARUSHA

Azimio la Arusha ni tamko rasmi
la kisiasa lililokusudia kuilekeza
Tanzania katika kujenga Ujamaa.
Jina hilo lilitokana na kikao
kilichofanyika mjini kati ya Januari
26 hadi 29 mwaka 1967.

Tarehe 5 Februari mwaka 1967
Mwalimu Nyerere alilitangaza hapa
Dar es Salaam kama uamuzi wa
Watanzania wa kuondoa unyonge
wao.

Tamko lile la Arusha lilikuwa
lina sehemu tano; Itikadi ya chama
cha TANU, siasa ya ujamaa na
kujitegemea, uanachama wa TANU
naAzimio la Arusha.

Kiini chake kilikuwa ni hiki;
“Tulionewa kiasi cha kutosha,
tulinyonywa kiasi cha kutosha,
tulipuuzwa kiasi cha kutosha.
Unyonge wetu ndio uliotufanya
tuonewe, tunyonywe na kupuuzwa.

Sasa

tulitaka mapinduzi,
mapinduzi yakuondoa unyonge ili
tusionewe tena, tusinyonywe tena
na tusipuuzwe tena’.

ALIHASSAN MWINYI

Mzee Ali Hassan
Mwinyi aliyezaliwa Mei 8 mwaka
1925 alikuwa Rais wa pili wa
Tanzania kuanzia mwaka 1985 hadi
1995. Kama tulivyokwishaona,
mtangulizi wake katika kuongoza
nchi yetu alikuwa Mwalimu
Nyerere, na aliyemfuata ni
Benjamin Mkapa. Pia alikuwa
Mwenyekiti wa CCM Taifa kuanzia
mwaka 1990 hadi 1996.

Kabla ya hapo alikuwa Rais
wa tatu wa Zanzibar baada ya
kujiuzulu kwa mtangulizi wake,
Aboud Jumbe Mwinyi Januari 1984.
Urais wa Zanzibar ulimfanya kuwa
Makamu wa Rais wa Tanzania;
hivyo aliteuliwa kugombea urais
wa kitaifa wakati Julius Nyerere
alipoamua kutogombea tena
mwaka 1985.
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Mwinyi alichaguliwa, akaacha
cheo chake cha urais wa Zanzibar,
akawa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania. Nafasi
ya kuongoza Zanzibar ilizibwa na
Idris Abdul Wakil.

Wakati wa urais wa kitaifa wa
Mwinyi, ndipo sera za ujamaa
zilianza kugeuzwa taratibu ili
kwenda na hali halisi ya wakati
huo kwa maana ya kukaribisha
uliberari katika uchumi. Masharti
ya kuingiza bidhaa kutoka nchi za
nje yalipunguzwa na uanzishaji
wa biashara ya watu binafsi
ulihamasishwa.

Hatimaye mzunguko wa fedha
ulikuwa mkubwa hapa nchini,
Watanzania wakafurahi sana kiasi
cha kumpachika jina la utani
kiongozi huyo la ‘Mzee Ruksa’!

Mwaka 1991, Rais Mwinyi
alianzisha Tume ya Nyalali
iliyopendekeza kuanzisha mfumo
wa vyama vingi nchini. Wakati
akimaliza awamu yake ya pili
ya uongozi mwaka 1995 nchi
iliendesha uchaguzi wa kwanza wa
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vyama vingi vya kisiasa.

Mwinyi, baada ya kustaafu,
hakujiingiza katika mambo ya
siasa ya kila siku. Anaendelea
kuishi hapa Dar es Salaam kwa
raha mustarehe!

BENJAMIN MKAPA
Benjamin William Mkapa
aliyezaliwa Novemba 12, mwaka
1938, huko Lupaso, Wilaya
ya Masasi, alikuwa Rais wa awamu
ya tatu wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kati ya mwaka 1995
na 2005. Pia alishika wadhifa wa
Uwenyekiti wa CCM Taifa.
Wakati wa kampeni za
kwanza baada ya mfumo wa
vyama vingi kurejeshwa nchini
mwetu mwaka 1995, msingi
wa kampeni za Mkapa ulikuwa
ni kupambana na ufisadi na
alikuwa akiungwa mkono
kwa nguvu na Rais wa Awamu
ya Kwanza, Mwalimu Nyerere.
Ikumbukwe pia Mkapa alikuwa
mwanafunzi wa Mwalimu Nyerere
wakati akifundisha Sekondari

ya Pugu.

Juhudi za Mkapa za kupambana
na ufisadi alipoingia madarakani
ni pamoja na kuunda jukwaa la
wazi lililoitwa Tume ya Rais ya
Ufisadi (Tume ya Warioba) na
kuongeza msaada kwa ofisi za
kupambana na ufisadi ikiwemo
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru). Tume
ya Warioba pia ilisaidia katika
kutambua vyanzo vya rushwa
nchini na namna ya kupambana
navyo.

Akiwa ofisini, Mkapa ambaye
sasa ni marehemu, alibinafsisha
kampuni zilizomilikiwa na serikali
sambamba na kuendeleza sera
za soko huria za Mzee Mwinyi.
Pamojanamaneno yahapanapale
kutoka kwa wanasiasa wa kambi
yaupinzani, wananchi walimtetea
kwa kuvutia uwekezaji wa kigeni
ambao ulisaidia kukuza uchumi
wanchi.

Sera zake zilipata msaada
wa Benki ya Dunia na Shirika
la Fedha la Kimataifa (IMF) na

kusababisha baadhi ya madeni ya
nje ya Tanzania kufutiliwa mbali.

Kumbuka hayati Mkapa ndiye
alikuwa rais wa kwanza baada
ya kurejeshwa rasmi mfumo wa
vyama vingi hapa nchini, hivyo
alikutana na nyakati ngumu
sana katika vipindi vyake vyote
viwili, hususani, kutoka kwa
viongozi wa vyama vya siasanavya
wanaharakati.

Wakati anagombea katika
kipindi chake cha kwanza
alikutana mwanasiasa aliyetoka
kujizolea umaarufu mkubwa
ndani ya CCM, marehemu
Augustine Lyatonga Mrema

ambaye alihamia chama
kilichosheheni wasomi na
wanaharakati cha NCCR-

Mageuzi ambako moja kwa moja
alikabidhiwa wadhifa wa uenyekiti
na kupitishwa kuwa mgombea wa
chama hicho.

Mkapa, maarufu ‘Mzee
wa Ukweli na Uwazi’, katika
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 1995

alipata kura 4,026,422 sawa na
asilimia 61.82 na kumgaragaza
Mrema aliyepata kura 1,808,616
sawa na asilimia 27.77.

Katika kipindi chake cha pili na
cha mwisho cha uongozi, chama
cha NCCR Mageuzi kilikuwa
kimepoteza mwelekeo kutokana
na vurugu na sintofahamu za
mara kwa mara ndani ya chama
hicho, hususani, kati ya Mrema
na Katibu wake Mkuu, Mabere
Nyaucho Marando. Hali hiyo
ilitoa mwanya kwa Chama cha
Wananchi (CUF) chini ya uenyekiti
wa Prof. Ibrahimu Lipumba na
Katibu wake Mkuu, marehemu
Maalim Seif Sharif Hamad kuwa
chama kikuu cha upinzani.

Kwenye uchaguzi mkuu wa
mwaka 2000, Mkapa alifanya
vizuri zaidi kuliko mwaka 1995,
kwa kupata kura 5,863,201 sawa
na asilimia 71.74 ya kura zote
huku mpinzani wake wa karibu,
Profesa Lipumba akiambulia kura
1,329,077 sawa na asilimia 16.26.

Hayati Mkapa aliinua sana

uchumi wa nchi, huduma na dawa
zilianza kupatikana kwenye hospitali
zote za umma. Wafanyakazi wote wa
serikali na sekta za umma wakaanza
kuwa na uhakika wa mishahara
yao kwa wakati na kusababisha ile
migogoro ya kikazi, maandamano ya
wafanyakazi yaliyokithiri wakati wa
awamu ya pili kukoma!

Mbali ya kuzipoteza zile kampuni
za ‘mifukoni’ za wajanja wa mjini,
hayati Mkapa aliendelea kuitengeneza
nchi katika kila sekta, kama vile
kwenye miundombinu ambako yeye
ndiye alianza kukarabati barabara
na madaraja yetu sambamba na
kujengea nyingine mpya chini ya
Waziri wake mahiri wa Ujenzi, hayati
John Pombe Magufuli.

JAKAYA MRISHO KIKWETE

Jakaya Mrisho Kikwete alikuwa Rais
wa Awamu ya Nne wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, tangu
tarehe 21 Desemba 2005 hadi tarehe
5Novemba 2015.

Alizaliwa Oktoba 7 mwaka 1950
Lugoba, Tarafa ya Msoga, Jimbo
la Uchaguzi la Chalinze, Wilaya ya
Bagamoyo, mkoani Pwani. Alizaliwa
katika familia ya wanasiasa. Babu yake
Mzee Mrisho Kikwete alikuwa Chifu
waWakwere. Baba yake alikuwa Mkuu
waWilaya Pangani, Same na Tanga.

Akiwa na kaulimbiu yake ya
Ari Mpya, Nguvu Mpya na Kasi
Mpya, mwaka 2005 Kikwete aliteuliwa
kuwa mgombea wa CCM kwa nafasi
ya rais. Akashinda uchaguzi huo wa
2005 kwa kuzoa kura 9, 123952 sawa
na asilimia 80 za kura zote dhidi ya
mpinzani wake aliyemfuatia, Profesa
Ibrahimu Lipumba aliyepata kura
1,327,125 sawa na asilimia 11.68.

Awamu yake ya pili alipambana na
mgombeawa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), Dk.
Willibrod Slaa. Hapa chama hiki
kilikuwa kimekuja juu kwelikweli
baada ya kuwa msindikizaji katika
chaguzi tatu za awali za mfumo wa
vyama vingi.

Pamoja na nguvu za Chadema na
baadhi ya washirika wake, Kikwete,
akiwa ameboresha kaulimbiu yake
na kuwa Nguvu zaidi, Ari zaidi na
Kasi zaidi, alishinda kwa asilimia
62.83 baada ya kupata kura 5,276,827
huku Dk. Slaa akipata kura 2,271491
sawa na asilimia 27.05 ya kura zote
zilizopigwa.

Katika kipindi hiki cha miaka 10 ya
uongozi wa Kikwete demokrasia
ilitamalaki vyema nchini. Hata
ukiwauliza leo viongozi karibu wote
wa vyama vya upinzani watakujibu
kwamba, ‘waliinjoi’” kipindi kile cha
rais yule wa ‘maisha bora kwa kila
Mtanzania!’

Mara kwa mara wapinzani
walialikwa Ikulu kubadilishana
mawazo na Kikwete ambako walipata
mianya ya kupenyeza kero zao
sambamba na kupata chakula cha
pamojana Rais.

Miaka yote 10 ya Awamu hii ya Nne
ya uongozi wa nchi yetu, wapinzani
waliruhusiwa kufanya siasa nyakati
zote ikiwemo ile mikutano ya ndani
nayahadhara.
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Na Hamisi Kibari

ISTORIA ya sektaya

bandari ya Tanzania

inaanzia mwaka

1893 wakati reli kati

ya Tanga na Dar es
Salaam ilipojengwa na kufuatiwa
na ujenzi wa bandari ya Dar es
Salaam mwaka 1905.

Kutoka mwaka 1947 hadi
1967, shughuli za bandari nchini
zilikuwa chini ya Shirika la Reli la
Afrika na Bandari la Mashariki.
Kuanzia mwaka 1967 hadi 1977,
jina hilo lilibadilika na kuwa
Shirika la Bandari la Afrika
Mashariki likiwa chini ya Jumuiya
ya Afrika Mashariki.

Mwaka wa 1977, Jumuiya ya
Afrika Mashariki ilivunjika na
Tanzania ikalazimika kuanzisha
shirika lake kwa jina la Mamlaka
ya Bandari ya Tanzania (THA) ili
kutekeleza shughuli zilizokuwa
zikifanywa na Shirika la Bandari la
Afrika Mashariki.

Mwaka 2004, Bunge la Tanzania
lilipitisha Sheria ya Mamlaka
yaUsimamizi wa Bandari
ya Tanzania nambari 17, na
kuanzisha Mamlaka ya Usimamizi
wa Bandari Tanzania (TPA).
Mamlaka ilianza kufanya kazi

mwaka 2006.

Moja ya vitu muhimu
vilivyobadilika kutoka THA
kwenda TPA ni kwamba sasa
bandari zote nchini zinapaswa
kisheria kuwa chini ya TPA.

Bandari ni eneo lolote la kando
ya bahari, ziwa au mto ambalo
chombo cha majini kitasimama
kwa sababu yoyote ile hata kama
ni kwa kusubiria upepo mbkali
upite.

MATUKIO MUHIMU

Taarifa zilizopo zinaonesha
kwamba ujenzi wa sehemu ya
kuundia majahazi Bandari ya Dar
es Salaam ulianza mwaka 1901
na baadaye ukaendelea mpaka
Mwanza.

Kisha mwaka 1912 ujenzi wa
bandari ya Kigoma ukaanza
na kufuatiwa na ujenzi wa
bandari ya Tanga mwaka 1914.

Mkurugenzi Mkuu Mamlaka ya Usimamizi
Bandari Tanzania (TPA), Plasduce Mbossa

Chuo cha kusimamia shughuli
za reli na huduma za bandari
kilichoitwa Tanzania Railways
and Port Services Institution
kilianzishwa mwaka 1927 na
mwaka 1954 Bandari ya Mtwara
ikaanza kujengwa.

Ujenzi wa bandari za Mwanza,
Bukoba, Nansio, Musoma na
Ttungi katika Ziwa Victoria na Ziwa
Nyasa zilianza kujengwa miaka
1950 na mwaka 1953 upanuzi wa
lango la bandari ya Dar es Salaam
ukafanyika.

Ujenzi wa gati namba 1 mpaka 3
ulikamilika Dar es Salaam mwaka
1956 na mwaka 1958 ukawa wa
ujenzi wa Kurasini Oil Jet (KOJ)
ambapo mwaka 1967 ujenzi wa
Kituo cha Kuhifadhia Makasha
kilichopo Ubungo ulifanyika.

Mwaka 1968 ujenzi wa gati
namba 4, 5 na 6 ulianza na mwaka
1969 Shirika la Bandari la Afrika
Mashariki lilianzishwa baada ya
kutenganisha Reli na Bandari.

Mwaka 1977 kama
tulivyokwishaeleza Mamlaka
ya Bandari (Tanzania Harbors
Authority) ilianzishwa baada
ya kuvunjika kwa Jumuiya ya
Afrika Mashariki na mwaka 1978
ujenzi wa gati namba 9, 10 na 11
katika Bandari ya Dar es Salaam
ukakamilika.

Mwaka 1984 serikali ilianzishwa
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Kwa mujibu
wa takwimu
kutoka Wizara
ﬁra Ujenzi na
Uchukuzi faida
za uwezekaji
zitakazofanywa
na kampuni

ya DP World
zitaifanya
Tanzania iwe
pia tishio kwa
washindani
wake.

kwa Chuo cha Bandari kilichopo
Dar es Salaam na mwaka
1988 gati namba 9, 10 na 11
zilibadilishwa na kuwa kitengo
rasmi cha Makontena.

Mwaka 1989 ghala la nafaka
bandari ya Dar es Salaam
lilijengwa, mwaka 1998, kina
cha mlango wa Bandari ya Dar
es Salaam kiliongezwa kuruhusu
meli kuingia bandarini mchana
na usiku na kitengo cha kontena
kilikabidhiwa kwa mwendeshaji
binafsi (TICTS) mwaka 2000.

Mwaka 2004, Sheria iliyounda
TPA ikapitishwa na Bunge kwa
ajili ya kumiliki na kusimamia
shughuli zote za bandari za
mwambao wa Bahari, maziwa na
mito.

Mwaka 2008 bandari kavu
binafsi (Inland Container
Depots) zilianza kutumika
kuhudumia shehena ya kontena
katika bandari ya DSM na
mwaka 2009 mpango mkakati
wa kuendeleza bandari (Ports
Master Plan) 2008 - 2028
ulikamilika.

Mwaka 2010 Ukarabati wa
bandari zilizo katika maziwa
ulianza, na unaedelea wakati
2017 miradi ya upanuzi wa
Bandari ya Dar es Salaam na
uboresha wa Bandari ya Mtwara
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ulianza na kwa sehemu kubwa
umekamilika.

BANDARI YA DAR ES SALARM

Bandari ya Dar es Salaam
ndio kubwa kuliko zote nchini,
ikipokea au kusafirisha zaidi ya
asilimia 80 ya mizigo yote.

Ni kutokana na hilo kumekuwa
na maboresho mengi katika
bandari hiyo ili kuimarisha
huduma na hivyo kupunguza
siku za mzigo kukaa bandarini
sambamba na kuimarisha ulinzi
na usalama wa wateja na mizigo
yao.

Maboresho ya karibuni
yalikuwa ni pamoja na kujenga
gatilenye uwezo wa kukaa magari
10,000. Hii ilikwenda sambbamba
na upanuzi wa lango la meli
kuingilia na kutoka.

Kwa kushirikiana na vyombo
vingine vya ulinzi na usalama
pia uliimarishwa ambapo sasa
hauishii kwenye bandari pekee
bali hata nje ya bandari ikiwa ni
pamoja na kwenye bandari kavu.

Bandari imekuwa na mifumo
na usimamizi mzuri wa ukaguzi
naulinzi wa mizigo inayoingia na
kutoka katika katika kuhakikisha
usalama wake na usalama wa
walaji.

Katika kuwapunguzia
usumbufu wateja, matumizi
ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (Tehama)
yamekuwa yakiwezesha watu
kufanya malipo kwa njia ya
mtandao na hata kufuatilia
mizigo yao. Mengi mteja anawea
kuyaona akitembelea www.ports.

go.tz.
Ili kusogeza huduma
katika nchi ambazo

zinategemea bandari za
Tanzania, TPA imefungua
ofisi katika nchi hizo na hivyo
kuwawezesha wafanyabiashara
kutokuwa na sababu ya kusafiri
hadi Dar es Salaam.

TPA imefungua ofisi katika jiji
la Lusaka nchini Zambia, Kigali
nchini Rwanda, Lubumbashi
katika Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo na Bujumbura nchini
Burundi. Katika maeneo mengine
TPA piaina mawakala.

Mbali na kusafirisha mizigo,
wateja wanaweza kufikisha
malalamiko yao katika ofisi
hizi na kupatiwa ufumbuzi kwa
wakati.

BANDARI NYINGINE

Ukiondoa Bandari ya Dar es
Salaam, katika mwambao wa
Bahari ya Hindi kuna bandari
nyingine mbili kubwa za Mtwara
na Tanga. Lakini pia ziko bandari
ndogo kama za Lindi, Kilwa
Masoko, Pangani, Bagamoyo,
Mafia na Kwale.

Bandari zilizo chini ya TPA
katika Ziwa Victoria ni Bandari
ya Mwanza Kaskazini na Kusini,

Musoma (Mara).

Katika ziwa Tanganyika kuna
bandari za Kigoma, Kasanga, Kibirizi,
Kagunga, Kipili, Kabwe na Kirando.

Kwa upande wa Ziwa Nyasa bandari
kubwa ni Itungi, Mbamba Bay, Liuli,

Manda na Ndumbi.
BANDARI KWENDA NEXT LEVEL

Tanzania ni nchi inayozungukwa na
nchi nyingi ambazo hazina bandari
pengine kuliko nchi nyingi za Afrika
wakiwemo majirani zetu ambao ni
washindani wetu katika biashara ya

bandari.

Nchi zinazoweza kutegemea
bandari ya Dar es Salaa ni Zambia,
Malawi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo, Burundi, Rwanda na Uganda.
Lakini hata nchi zanye bandari katika
baadhi ya maeneo pia zinategemea
bandari za Tanzania hasa inapokuwa
na ufanisi mkubwa kama Msumbuji,

Kenya na hata visiwa vya Comoro
Hata hivyo,
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Kwa
kushirikiana na
vyombo vingine

vya ulinzi na
usalama pia
uliimarishwa
ambapo sasa
hauishii kwenye
bandari pekee
bali hata nje ya
bandari ikiwa
ni pamoja na
kwenye bandari
kavu.

kumekuwa na

i

Meli ya Umoja katika Bandari ya Mwanza Kusini
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— Rais Samia alivyodhamiria ——
kuipeleka bandari ‘next level’

Nansio (Ukerewe), Kemondo Bay
na Bukoba (Kagera) na Bandari ya

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan

o

ifikapo mwaka 2032/33;

3. Kupunguza muda wa
ushushaji wa makontena kutoka
wastani wa siku 4.5 mpaka siku 2.

4. Kupunguza muda wa
uondoshaji mizigo kutoka saa 12
mpaka saa moja tu kutokana na
uboreshaji wa mifumo y Tehama.

5. Kupunguza gharama ya
usafirishaji wa shehena kutoka
nchi za nje kwenda nchi za jirani,
kutoka USD 12,000 mpaka kati
ya USD 6,000 na USD 7,000 kwa
kontena.

6. Kuongezeka kwa shehena
inayohudumiwa kutoka tani
milioni 18.41 kwa mwaka 2021/22
hadi kufikia tani milioni 47.57

7 mwaka2032/33

7. Kuongezeka kwa mapato ya
serikali yatokanayo na kodi ya
forodha inayokusanywa katika
shehena inayopitishwa bandarini
kutoka Shilingi trilioni 7.76 kwa
mwaka 2021/22 hadi Shilingi
trilioni 26.70 kwa mwaka 2032/33.

8. Kuongezeka kwa ajira
zinazotokana na shughuli za

& bandari kutoka 28,990 kwa mwaka

ushindani mkubwa ambao
unahitaji uwekezaji mkubwa
sambamba na usimamizi mkubwa
na wa kisasa katika shughuli za
bandari na hasa kwa kuzingatia
kwamba nchi yetu imekuwa
ikiboresha miundombinu ya
reli kwa maana ya reli ya kisasa
itakayorahisisha usafirishaji wa
mizigo kati ya Bandari ya Dar
es Salaam kwenda bara na nchi
zinazoitegemea.

Ni kwa mantiki hiyo serikali ya

awamu ya sita inayoongozwa na
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
imedhamiria kukata ‘mzizi wa
fitina’.

Imeingia mkataba na mwekezaji,
kampuni ya DP World ya Dubai,
ambayo inahudumia bandari zaidi
ya 160 duniani kote huku ikiwa na
meli zaidi ya400. Kumbuka mpaka
sasa serikali haina meli yoyote ya
mizigo kwa ajili ya safari za baharini
ukiacha maziwa.

Kwa mujibu wa takwimu kutoka

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi faida
za uwezekaji huo zitakazoifanya
Tanzania iwe pia tishio kwa
washindani wake ziko lukuki.
Baadhi ya hizo ni zifuatazo:-

1.Kupunguza muda wa meli
kukaa nangani kutoka siku tano
kwa sasa mpaka saa 24 tu.

2. Kuongeza idadi ya meli
zitakazokuja Bandari ya Dar
es Salaam kutoka meli 1,569
zilizohudumiwa mwaka 2021/22
hadi kufikia takriban meli 2,950

% 2021/22 hadi 71,907 ifikapo

mwaka 2032/33.

9. Maboresho ya magati ya
kuhudumia majahazi na abiria
ikiwa ni pamoja na kushawishi
uingiaji wa meli kubwa za kitali
(cruise ships) zitakazoongeza
idadi ya watalii nchini na
kuongeza pato la taifa.

10. Mafunzo ya kuwajengea
uwezo wafanyakazi wa TPA katika
Bandari zote.

11. Uanzishaji wa maeneo huru
ya kiuchumi na kuchochea ukuaji
wa sekta zingine za kiuchumi
zikiwemo: sekta ya kilimo, mifugo
na uvuvi; utali; viwanda na
biashara

12. Kuchagiza ukuaji wa sekta
ndogo za usafirishaji kwa njia
ya reli (SGR, TAZARA na MGR)
na barabara; na kuimarisha
mahusiano ya kidiplomasia.
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Pia ni katika kipindi hiki
ambacho Mwenyekiti wa Chama
cha NCCR-Mageuzi, James Mbatia
alichaguliwa kuwa Mbunge
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kupitia wabunge 10 wa
kuteuliwa na Rais.

Kama ilivyokuwa katika awamu
za watangulizi wake, Dk. Kikwete
naye aliendeleza yale mazuri na
kuacha yale yaliyoonekana hayana
mantiki mbele ya Watanzania.

Alizunguka dunia nzima
kusaka wawekezaji na kuimarisha
uhusiano wa kimataifa. Alifanikiwa
sana kushawishi wawekezaji kuja
nchini na kuwekeza kwenye sekta
mbalimbali kama vile kwenye
kilimo, viwanda, utalii, madini,
uvuvi na kuongeza nguvu katika
kuimarisha miundombinu.

Kikwete pia alitupia jicho
kwenye sekta ya afya na elimu
ambako hospitali, shule na vyuo
vikuu viliboreshwa vilivyokuwepo
na kujengwa vingine vipya kila
kona hapa nchi.

Unapozungumzia sekondari
za kata, hizo zilianza Awamu ya
Nne, unapojadili mfumuko wa
vyuo vikuu vingi kikiwemo kile
kikubwa kuliko vyote cha Dodoma
(UDOM), hiyo ni shughuli ya Mzee
wa Msoga, Mrisho Jakaya Kikwete.

DK JOHN POMBE MAGUFULI

Dk. John Pombe
Magufuli alizaliwa Oktoba 29
mwaka 1959. Oktoba 29 mwaka
2015, Tume ya Taifa ya Uchaguzi
ilimtangaza kuwa Rais wa Awamu
ya Tano wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kupitia CCM.

Katika uchaguzi huo wa mwaka
2015, Magufuli alipata ushindi wa
kura 8,882,935 sawa na asilimia
58.46 huku aliyekuwa mpinzani
wake wa karibu Edward Lowassa
kupitia Chadema akipata kura
6,072848 sawa na asilimia 39.97.

Sambamba na Makamu wake

MIAKA 62 YA UHURU

wa Rais, Mama Samia Suluhu
Hassan ambaye alikuwa ni
mwanamke wa kwanza nchini
kushika wadhifa huo, Dk. Magufuli
aliapishwa Novemba 5, mwaka
2015, kama Rais wa tano wa
Tanzania.

Ndani ya mwezi mmoja tangu
alipoingia madarakani alianza
kudhibiti matumizi mabaya
ya fedha ndani ya serikali kwa
kufuta baadhi ya sherehe zisizo na
ulazima pamoja na kupambana
kwa dhati na wakwepa kodi.

Hivyo alifanikiwa kujenga
imani ya wananchi wengi wa
Tanzania ambao kwa kiasi kikubwa
walionyesha kuchoshwa na rushwa
na uwajibikaji duni wa watumishi
wa serikali na kada nyingine
mbalimbali za sekta ya umma na
binafsi.

Baada ya miaka yake mitano
ya kusimamia vyema raslimali
za nchi, kupambana na ufisadi
na kutumbua majipu, Tume ya
Taifa ya Uchaguzi ilimtangaza
tena mshindi pamoja na makamu
wake wa rais, Mama Samia kwenye
uchaguzi wa Oktoba 28, mwaka
2020.

Katika uchaguzi huo, Magufuli
alipata kura 12,516,252 sawa na
asilimia 84.4 dhidi ya mgombea
kinara wa kambi ya upinzani,
Tundu Lissu aliyeambulia kura
1,933271 sawa na asilimia 13.04.

Rais Magufuli alisifika kwa
ufanyaji kazi hodari kama
mtu asiyekubali umaskini
unaosababishwa na watu, hasa
kwa wafanyakazi wake. Pia alikuwa
mtu anayependa haki sawa kwa
wote na kuchukia rushwa, ambayo
alifaulu kuipunguza kwa kiasi
fulani, pamoja na kutambua na
kuondoa wafanyakazi hewa na
watumishi wasio na sifa serikalini.

Pia alipinga kwa vitendo
dhuluma ya kiuchumi kutoka kwa
kampuni zinazochimba madini
mbalimbali nchini kwa kunufaika
zenyewe huku nchi ikibaki na
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hasara.

Ni katika muktadha huo,
kampuni kama Barrickilikubaliana
na serikali kufuta kampuni tanzu
ya Acacia na kuanzisha mpya ya
Twiga ambamo serikali inamiliki
asilimia 16 za hisa hivi sasa.

Pia alifanikisha azimio la miaka
mingi la serikali kuhamia Dodoma.
Kwani yeye mwenyewe alihamia
huko Oktoba, mwaka 2019; Jiji
lililoteuliwa tangu enzi ya Awamu
ya Kwanza ya Mwalimu Nyerere
kuwa makao makuu ya nchi.

Hata hivyo, baadhi wapingaji
wake (critics) waliona kama
anafinya uhuru wa vyama vya
upinzani na uhuru wa vyombo vya
habari. Lawama hizo ziliigharimu
Tanzania kunyimwa misaada
mbalimbali.

Rais Magufuli, akiwa bado
madarakani, alifariki dunia Machi
17, mwaka 2021 katika hospitali
alikokuwa anatibiwa. Makamu
wa Rais, Samia ndiye alitangaza
msiba huo mkubwa na kisha
akatangaza kipindi cha siku 14 cha
maombolezo ya kitaifa.

SAMIA SULUHU HASSAN

Rais wa Awamu ya Sita wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania. Samia Suluhu Hassan,
alizaliwa Januari 27, mwaka 1960.

Kabla ya kuwa rais kutokana
na kifo cha John Magufuli,
kilichotokea 17 Machi, 2021, Samia
alikuwa Makamu wa Rais kwa
sababu ya kuwa mgombea mwenza
kuanzia uchaguzi mkuuwa 2015 na
kisha uchaguzi wa mwaka 2020.

Ni rais wa kwanza mwanambke na
wa pili kutoka Zanzibar, baada ya
Ali Hassan Mwinyi, Rais wa Awamu
ya Pili.

Baadhi ya watu walidhani
asingeweza kuvaa viatu vya
Magufuli vikamtosha au
angepuuza mambo kadhaa ya
mtangulizi wake huyo. La hasha!
Ameendeleza yote mazuri ambayo

pia alishiriki kuyajenga alipokuwa
Makamu wa Rais; na kama
kawaida, yale yote ambayo ameona
hayafai kuendelezwa ameyaweka
kando ‘kistaarabu sana’!

KUBORESHA DEMOKRASIA

Tangu aingie madarakani Machi
19, 2021, Rais Dk. Samia amekuwa
akijipambanua kama kiongozi
anayeongoza kwa kutumia nguzo
nne ambazo zinalenga katika
kuliunganisha Taifa la Tanzania
katika nyanja zote zikiwemo za
kisiasa, kijamii, kiuchumi na
kiutamaduni.

Katika kulifanya taifa kuwa
moja lenye kufurahiwa na kila
Mtanzania, Rais Samia amekuwa
ameziweka nguzo hizo katika
falsafa ya “R” nne, ambazo ni
Maridhiano (Reconciliation),
Ustahamilivu (Resilience),
Mageuzi (Reforms) na Ujenzi Mpya
(Rebuild).

Mwenye macho haambiwi
tazama. Kila Mtanzania amejionea
mwenyewe namna Rais Samia
anavyoendelea kufanya
maridhiano katika nyanja ya
siasa ambapo kwa nyakati tofauti
amekutana na viongozi wa vyama
vya siasa.

Kupitia Maridhiano amekutana
na viongozi wa vyama vya siasa
na kufanya nao mazungumzo
yenye lengo la kujenga na kuleta
maridhiano na umoja wa kisiasa
nchini.

Miongoni mwa viongozi
aliokutana nao ni pamoja na
Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Freeman Mbowe
mara tu baada ya kutoka mahabusi
mwaka juzi alikokuwa akikabiliwa
na kesi.

Pia Rais kwa nyakati tofauti
alikutana na viongozi wa vyama
vya ACT Wazalendo, Chama cha
ADC, Chama chaWananchi (CUF)
na pia viongozi wa Kituo cha
Demokrasia Tanzania (TCD).

Katika mikutano yote hiyo, Dk.
Samia alikuwa akisisitiza umuhimu
wa kushirikiana ili kuijenga
Tanzania yenye kuaminiana na
kuheshimiana kwa misingi ya haki
na kusahau yaliyopita.

Akizungumza kuhusu suala
la maridhiano, Mwenyekiti wa
Chadema, Mbowe alielezea
umuhimu wa kuondoa
uhasama wa kisiasa pamoja na
kusameheana.

“Umeonesha njia kwa taifa lako
namna tunavyopaswa, Rais Samia
na falsafa ya R nne katika kuijenga
nchi yetu Tanzania, kusameheana
na kwa pamoja tujenge taifa lenye
uhuru, haki, demokrasia, na
maendeleo ya watu wote,” alinena
Mbowe.

Naye Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia
ya Habari, Nape Nnauye
akizungumzia mageuzi
yanayofanywa na Dk. Samia
anasema Rais amerekebisha
mapungufu ya awamu zilizopita
na kuyataja baadhi ya mageuzi
anayoyafanya ni pamoja na
kuondoa kodi za uonevu kupitia
mifumo ya hakijinai, kuimarisha
uhuru wa kujieleza na kurejesha
haki ya kufanya mikutano ya siasa
na watu kukusanyika.

MIRADI YA KIMKAKATI
Miradi yote mikubwa ya

Jungu Kuu

kimkakati iliyoanzishwa au
kuendelezwa na Awamu ya Tano,
naye pia anaiendeleza kwa kasi
ya kimbunga huku wahafidhina
wengi wakiwa hawaamini macho
yao!

Mradi wa jenzi wa reli ya
mwendo kasi (SGR) hayati
Magufuli aliacha ukiwa chini ya
asilimia 90 kati ya Dar es Salaam
na Morogoro, lakini kipande hicho
chini ya Dk. Samia kimekamilika,
baadhi ya mabehewa yameshafika,
kichwa kimoja cha mabehewa
hayo (injini) kimepakuliwa
mwezi uliopita bandarini na tayari
kimeshaanza kufanyiwa majaribio
ya safari kati ya Dar na Moro!

Ile falsafa yake ya ‘Kazi Iendelee,
akimaanisha kuendeleza
yote mazuri ya mtangulizi
wake haikuwa ya kinafiki; kwani
sasa vipande vyote vilivyobaki vya
mradi huo vimeshasainiwa na hivi
sasa makandarasi wako maeneoya
kazi wakiwajibika.

Wakati utiaji saini wa ujenzi wa
kipande cha SGR Tabora-Kigoma
mwishoni mwa mwaka jana,
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Reli Tanzania (TRC), Masanja
Kadogosa, alisema ujenzi wa SGR
katika vipande vyote unaendelea
vizuri.

Kadogosa alibainisha kuwa
Serikali ya Rais Samia imefanikiwa
kuendeleza ujenzi huo ambao
mpaka wakati ule ujenzi kutoka
Dar es Salaam hadi Morogoro
ulifikia asilimia 97.67, Morogoro
hadi Makutupora ulikuwa asilima
91.32, Makutupora mpaka Tabora
ulishafika asilima 3.26, Tabora-
Isaka (asilima 0.49) na Isaka-
Mwanza ulishafika asilimia 19.70.
Kumbuka takwimu hizi ni za
mwaka jana, hivyo ujenzi wa reli
hiyo hadi sasa utakuwa umefika
mbali zaidi.

Mradi mwingine wa kimkakati ni
ujenzi wa Bwawa la Julius Nyerere
(JNHPP) kwa ajili ya kuzalisha
umeme wa maji ya Mto Rufiji.
Wakati anazindua ujazaji maji wa
bwawa hilo Desemba 22, mwaka
jana, Rais Samia alisema alikuta
ujenzi wa mradi huo ukiwa asilimia
37 wakati anaingia madarakani
lakini mpaka alipozindua ujazaji
maji ujenzi wake ulikuwa umefikia
asilimia 78.68 na mkandarasi
aliahidi hadi kufika Aprili mwaka
2024, mradi utakuwa umekamilika
na utakabidhiwa rasmi serikalini!

Miradi mingine ya kimkakati
inayoendelea kwa kasi ya
kimbunga ni ujenzi wa daraja la
Magufuli la Kigongo-Busisi mkoani
Mwanza na ununuzi wa ndege
mpya za Shirika la Ndege nchini
(ATCL). Kwa upande wa ATCL
ndege zimeendelea kununuliwa
ikiwemo ya mizigo.

Pia Dk. Samia amefanya mengi
katika hii miaka yake michache
katika kuanzisha miradi mipya.

Kila la heri kwa Watanzania wote
kwenye kuadhimisha hii miaka 62
ya Uhuru wa Taifa letu, mwenye
macho haambiwi tazama! Mambo
mengi mazuri naya msingi kuhusu
maendeleo yamefanyika bila
kusahau kusimamisha demokrasia
madhubuti katika awamu zote sita
za viongozi wa taifa hili!

Mawasiliano ya mwandishi wa
malkala haya ni 0768 888 787
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Paul Mng’ong’o

KLINIKI YA FIKRA

Mambo ambayo watu wenye
nguvu ya akili hawayafanyi-5

LEO ni siku nyingine.
Tumshukuru Mungu kwa
kutubariki kuiona siku hii.

Katika makala iliyopita
ilimalizika kwa kuangalia
mambo mawili muhimu
ambayo watu walio na busara
na nguvu ya akili hawayafanyi
kwenye maisha.

Mambo hayo ni kwamba
hawana chuki kwa mafanikio ya
wengine na kwamba hawakati
tamaa baada ya kushindwa.

Mambo mengine tuliokwisha
angalia katika mfululuzi huu ni
kwamba watu hawa hawatumii
muda wao mwingi kujadili na
kutafakari mambo yaliyopita,
badala yake huwaza ya mbele.
Lakini pia tukasema hawafanyi
makosa yaleyale tena natena,

Katika makala za nyuma zaidji,
tuliorodhesha na kufafanua pia
mambo ambayo watu walio
na busara na nguvu ya akili
hawayafanyi kwenye maisha.

Kwamba mtu anapoamua
kuyaacha mambo hayo ndiyo
kunasababisha asonge mbele
kwa haraka.

Lakini bahati mbaya sana
ni kwamba, wenye nguvu
ya kuyaacha haya miongoni
mwetu ni wachache.

Wengi wanashindwa
kuyaacha mambo haya na
kujikuta wakiendelea kuishi
maisha ya chini siku zote.

Baadhi ya mambo mengine
ambayo tumeshayataja ni
pamoja na kwamba wenye
nguvu ya akili hawapotezi
muda kwa kujionea huruma
kwa kufikiria majanga,
mikosi na mitihani ya maisha
inayowafika bali kusopnga
mbele. Lingine tumeona ni
nguvu zao kutowapa wengine
kwa maana ya kutotunza hasira,
chuki au kulipa visasi.

Pia tuliona kwamba watu
wenye nguvu ya akili hupenda
hufanya mabadiliko chanya
kwa maana ya kuwa tayari
kubadilika wakishaamini
kwamba jambo fulani lina
faida kwao kama vile kufanya
mazoezi au kudumu na ibada.
Hawaishii kutamani tu moyoni
kwamba nitafanya kesho,
nitafanya kesho na kesho kuzaa
kesho bali hufanya kweli mara
moja.

Pia tuliona kwamba
watu wenye nguvu ya akili
hawahangaishwi na vitu
wasivyoweza kuvidhibiti,
hawahangaiki kwa ajili ya
kuwapendeza watu wote na
pia hawaogopi kuamua na
kuchukua hatua.
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Leo tunaendelea na mambo
mengine ambayo watu wenye
nguvu ya akili ama huyafanya
kama yana matokeo chanya au
hawapotezi muda kuyafanya.

Hayanijambolall,12nal3.
11. Huwa na muda wa kukaa
pekee yao Mateso mengi ya
mwanadamu hutokana na
kutokujua kukaa kimya pekee.

Kutumia muda wa kutosha
ukiwa peke yako si kipaumbele
wala jambo la muhimu kwa
watu wengi. Watu wengi
hawajui umuhimu wa kutenga
muda kuwa wenyewe.

Wengi wanaona kana
kwamba muda mwingi wa
siku wanakuwa wenyewe na
wanawaza mambo mengi
na kufanya kazi. Lakini leo
nataka ujue kuwa watu
wanaojua, wenye busara na
hususani wenye nguvu ya akili,
wanaupanga muda wao na
kuhakikisha kuwa kila baada
ya kipindi fulani wanapata
nafasi hizi adhimu za kuwa
mahali peke yao kwa utulivu
wa kutosha.

Ndani ya muda huu, huwa
mahali ambapo wanajua
hawatapata wusumbufu

—

kuona watu wakipitapita au
wakiwafuata kuongea nao.
Hutenga eneo maalumu,
huweka mbali simu zao,
huzima redio, Tv na kila
kitu kisha hubakia wao,
mawazo yao, peni na diary.
Fikra kwamba kuwa pekee
ni mbaya na kuwa katika
kundi la watu ni jambo zuri
inatufanya tuhakikishe kuwa
kila mahali tunakuwa na watu
wanatuzunguka.

Kuwa na muda wa peke yako
mara nyingi huchanganywa
na kuwa na hisia za upweke.
Lakini kuwa pekee haimaanishi
upweke. Mtu anaweza
kujisikia mpweke hata akiwa
amezungukwa na watu.

Upweke ni hali ya kuona
kwamba hakuna mtu ambaye
yupo kwa ajili yako.

Lakini kuwa peke yako ni
suala la kuamua na kutenga
muda kwa ajili yako ili kutoa
nafasi ya makusudi kwa
mawazo yako kufanya kazi.

Kuna faida kubwa za kuwa
kutafuta na nafasi ya peke yako.
Faida kubwa ya jambo hili ni
kukuamsha hisia za uamsho wa
ndani, kujitathmini, kukuibulia

Lakini leo
nataka ujue
kuwa watu

wanaojua,

wenye busara
na hususani
wenye nguvu
ya akili,
wanaupanga
muda wao na
kuhakikisha
kuwa kila baada
ya kipindi
fulani wanapata
nafasihizi
adhimu za kuwa
mahali peke yao
kwa utulivu wa
kutosha.

Do

ubunifu ambao usingeupat:
ukiwa na watu, kutafut:
suluhu ya mambo magum1
na zaidi sana kukupa nafasi y:
kuibua malengo makubwa n:
mikakati ya maisha.

Nyakati hizi zinapatikan:
kwa kuweka mbali simu
ukiwa umezima kila kitu kish:
kukaa peke yako kukiwa kimya
kuendesha gari imezimw:
redio au kutembea peke yak«
ukiwa kimya.

12. Hawajihesabu kuwa bor:
kuliko wengine

Sisi sote tuna uhitaj
unaofanana na tuna haki saws:
hapa duniani. Hisia za kuon:
kana kwamba wewe un:
haki zaidi au kama vile wewt
ndiye unayetazamwa zaid
au unaona kama unatakiw:
kufanikiwa zaidi ya wengine n
hisia zisizo na afya kwako.

Watu wenye nguvu ya akil
mara zote wana utulivu, n
wanyenyekevu, wanapang:
mambo yao taratibu n:
hawajioni wao ni bora kulik«
wengine.

Ukiwa na mtazamo hut
inakupa utulivu zaidi n:
utafanya mambo yako kw:
utulivu wala hutakuwa n:
mzigo wa kuwaonesha watt
kuwa wewe ni bora sana
Hali hii itakupa nafasi nzur
kuchagua njia zako na kufanyz:
vizuri bila msukumo wowott
wa kihisia.

13. Hawatarajii matokec
ya haraka Watu wote wenyt
nguvu ya akili wanaamin
juu ya mipango, utekelezaj
wa mipango, wanaamini jut
ya makosa na marekebishe
ya makosa na zaidi san:
kwenye kila wanachokifany:
wanatambua suala muda
uvumilivu, jasho kwa maan:
ya juhudi na kusubiri.

Watu hawa pia kabla y:
kufikiria au kutamani matokec
ya haraka wanatambua uwepc
wa Mungu na mapenzi yak
kwenye maisha yetu, kw:
maana nyingine wanaombx
Mungu na kuruhusu mapenz
yake kuchukua nafasi.

Hivyo ni mbaya san:
kuishi kwa kutegemea t1
matokeo ya haraka. Hali hi
inaweza kukusababishi:
kuchanganyikiwa zaidi kw:
sababu wengi wanaotak:
matokeo ya haraka huishi:
kuvurugikiwa na kupotez:
matumaini baada ya matarajic
yao kuchelewa au kutotimia.

Ni vizuri kuwekeza kweny:
hatua huku tukijua kuw:
mwelekeo siku zote ni muhimt
kuliko kasi (Direction is bette
than speed).

Makala hii inaishia hapa n:
wakati ujao tutaanza makal:
nyingine.

Wework Consult - You
Partner in Growth.
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Nyerere na safari ya kudai uhuru

@ Kassela Bantu alimkutanisha na ‘Waswahili’ wa Dar 3

Na Hamid Yassin

WA mujibu wa vyanzo

mbalimbali, Mwalimu

Julius Kambarage Nyerere

likuja rasmi Dar es Salaam

mwaka 1952 kwa ajili ya kufundisha

Shule ya Mtakatifu Francis, siku hizi
Pugu.

Alikuwa tayari amekutana na
Hamza Mwapachu huko Tabora
mwaka 1945, na kisha kwenda
chuoni pamoja Makerere Uganda
na baadaye nchini Uingereza
kuchukua masomo ya juu.

Akiwa masomoni na Mwapachu,
Mwalimu Nyerere alianza
kusikia harakati za chama cha
TAA, pia alihadithiwa habari za
mwanaharakati Abdulwahid Sykes
kupitia kwa Mwapachu.

Waliporudi kutoka Uingereza,
Mwapachu na Nyerere walirejea
Tabora ambako Mwalimu alikutana
na Kasella Bantu katika shule ya St.
Mary’s School, siku hizi Milambo,
walipofundisha pamoja.

Kasela Bantu alikuwa
mwanachama wa TAA mwenye
msimamo mkali katika kupinga
ukoloni.

Mwalimu katika hotuba ya kuaga,
aliyoitoa Novemba 5 mwaka 1985
kwa Wazee wa Dar es Salaam,
aliwataja watu waliomuunga
mbkono kabla na baada ya kuundwa
kwa TANU na hatimaye kudai
uhuru.

Alisema kwamba alikuwa Kasella
Bantu aliyemtambulisha kwa
Abdulwahid Sykes ambaye wakati
huo alikuwa Rais wa Chama cha
Tanganyika African Association
(TAA).

Hii ilikuwa ni moja ya zile nyakati
adimu ambazo Mwalimu Nyerere
alizungumza hadharani kuhusu
siku zake za mwanzo za kiharakati
nakisiasa.

Mwalimu Nyerere alisema
kwamba alikuwa mgeni Dar es
Salaam na kwamba Kasella Bantu
ndiye aliyemtambulisha kwa
Abdulwahid na kisha kumkutanisha
na watu maarufu wa Dar es Salaam.

Mbali na Dossa Aziz aliyekutana
na Nyerere kwa muda mfupi katika
mkutano mkuu wa TAA Aprili
1946, Kasella Bantu mwenyewe
na Denis Phombeah, hakuna mtu
mwingine pale Makao Makuu ya
TAA aliyekuwa akimjua Mwalimu
Nyerere.

Abdulwahid, Mwalimu Nyerere,
Ally Sykes, Dossa Aziz, Stephen
Mhando, John Rupia, Dunstan
Omari na wengine walizoea
kukutana kila Jumapili kwa ajili
ya mazungumzo nyumbani kwa
Dossa Aziz, mtaa wa Congo au
nyumbani kwa Abdulwahid mtaa
wa Stanley. Sehemu hizi ndizo
ambazo wazalendo hawa walikuwa
wakikutana kujadili mustakabali wa
Tanganyika.

Midahalo ya kisiasa miongoni
mwa wazalendo hawa, wakati huo
wakiwa vijana, ilihama kutoka mada
za manung uniko ya ndani ya nchi
hadi kutafuta njia ya kupata uhuru
na masuala ya kimataifa ya mrengo
wa kushoto yahusuyo serikali
na maamuzi binafsi ya Waafrika
wenyewe.

Inaelezwa kuwa, Mwalimu

Nyerere alimwona Abdulwahid
kuwa ni mtu mwenye akili
sana, asiye na choyo na mtu wa
kupendeka. Kwa upande mwingine
Abdulwahid naye alimwona Nyerere
kuwa ni mtu aliyeelimika na
mwenye Uwezo wa Uongozi.

Wakati huo tayari Mwalimu
Nyerere alishapata nafasi ya
kuifahamu dunia vizuri na kutiwa
bidii kwa siasa za Fabian Society
wakati alipokuwa mwanafunzi
nchini Uingereza.

Chama cha Wafanyakazi cha
African Association kiliposhiriki
katika ule mgomo wa jumla
wa mwaka 1947 kule Tabora,
Mwalimu Nyerere hakujihusisha na
chama hiki cha wafanyakazi ingawa
alikuwa katibu wa chama hicho.

Kutokana na sababu hiyo
kuheshimiana kulitokea baina
ya Abdulwahid na Nyerere. Kila
Jumapili Nyerere alikuwa akisafiri
kutoka Pugu alipokuwa akifundisha
katika Sekondari ya Pugu hadi Dar
es Salaam kuhudhuria mikutano hii
isiyokuwa ya kawaida.

Baada ya mikutano ama Dossa
Aziz au Dunstan Omar alimrudisha
Mwalimu Nyerere kwa gari hadi
Pugu. Hivi ndivyo Mwalimu
Nyerere alivyokuja kuingia ndani
ya duru za ndani zaidi za TAA katika
makao makuu na hatimaye akaja
kupendekezwa kugombea cheo cha
juu kabisa cha uongozi wa chama,
Aprili, 1953.

Uongozi wa TAA ulimpendekeza
Mwalimu Nyerere ili kukiimarisha
chama kutokana na kuwa Mwafrika
aliyekuwa amesoma vizuri.

Ilibakia kwa yeye mwenyewe
kulikubali au kulikataa shauri hilo;
kabla yake Chifu Kidaha Makwaia
alishauriwa kuchukua uongozi
wa TAA ili kuchukua urais lakini
alilikataa.

Nyerere alikuwa mwalimu
aliyefundishwa na Wakatoliki wa
Roma na alipitiamfumo huo ambao
uliwafanya walioupitia wawe
watiifu na waaminifu kwa vyote
viwili; kanisa na serikali!

Vilevile Mwalimu Nyerere alikuwa
chini ya ushawishi wa Padri Richard
Walsh aliyemsaidia Mwalimu
kusoma nchini Scotland. Kumbuka
wakati ule taasisi za dini na
mamlaka za kikoloni zote zilikuwa
adui wa siasa za Kiafrika!

Inasemekana kwamba Padri
Walsh alikuwa na ushawishi wa
kutosha juu ya maisha ya Mwalimu
Nyerere kwani alimlea na alimfanya
ajiunge Chuo Kikuu cha Edinburgh,
hivyo haikuwa rahisi kwamba aje
kuipinga serikali ya kikoloni.

Mwalimu Nyerere
alitarajiwa abakie kwenye kazi ya
ualimu katika shule yoyote nchini
Tanganyika.

Kumbuka Mwalimu Nyerere
alikuwa ndio kwanza amerudi
toka masomoni nchini Uingereza
mwaka mmoja nyuma na alikuwa
anataka kutulia aanze maisha, lakini
wale ‘vijana wa mjini’ aliowakuta
tayari wameanza harakati za
kisiasa mjini Dar es Salaam kama
Abdulwahid, mdogo wake Ally, na
Dossa Aziz huku wakiwa matajiri
wakiishi ndani ya mazingira yao
wenyewe, ilikuwa chachu muhimu
kwake kugeukia siasa.

Kidole kimoja hakivunji chawa,
Mwalimu Nyerere alijua yeye kama
yeye kamwe asingeweza kujenga
msingi wa kisiasa katika mazingira
ya Dar es Salaam ya miaka ya 1950
ambako siasa ilichukua tabia za
dini hususani ile ya Kiislamu.
Mwanzoni Mwalimu Nyerere
hakutaka kulikubali shauri hilo la
kuwa kiongozi wa TAA.

Uongozi wa chama cha TAA
ulielewa na kutambua thamani
ya elimu ya Mwalimu Nyerere
na uwezo wake kwa uongozi
wa baadaye wa chama na nchi
yenyewe.

Abdulwahid pamoja na watendaji
wa TAA waliamini kwamba kuwa na
mwafrika aliyeelimika kama rais
wa chama kungeimarisha uongozi
wake na kutoa sura nzuri machoni
paserikali ya kikoloni.

Mwalimu Nyerere alipata
kusema kwamba, ilikuwa nia yake
kufundisha kwa muda kisha aingie
kwenye siasa. Hatimaye alikubali
ule uongozi ambao TAA ilipanga
kumpa.

Nje ya duara la uongozi wa TAA
ambao ulimpendekeza kugombea,
Mwalimu Nyerere alikuwa mgeni
kabisa kwa wote waliokuwa na haki
ya kupiga kura, lakini alishinda
uchaguzi ule!

TAA ya Abdulwahid, Ally, Dossa
Aziz na Rupia lilikuwa tayari
imekwishaamua kumfanya
Mwalimu Nyerere awe rais wa
chama.

Mwalimu Nyerere alianza kazi
ya kuiongoza TAA kwa gia kubwa
zaidi kwa kuimarisha harakati
za kudai uhuru kutoka kwa
Waingereza.

Aliongoza TAA hadi
mwaka 1954, walipoboresha
katiba yao na kufikia Julai
7 mwaka huo (1954)
chama kilibadilishwa
jina rasmi kutoka TAA
na kuwa Tanganyika
African National Union
(TANU) huku lengo kuu
la chama hiki ikiwa ni
kudai uhuru kamili wa
Tanganyika.

Madhumuni
mengine ya TANU
yalikuwa ni pamoja
na kuudumisha
uhuru wa
nchi na raia
wake, kuweka
heshima ya
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mwanadamu kwa kufuata barabara
kanuni za Tangazo la Ulimwengu
la Haki za Binadamu, kuhakikisha
kwamba nchi yetu inatawaliwa na
serikali ya watu ya kidemokrasia na
ya kisoshalisti.

Pia kushirikiana na vyama vyote
vya siasa katika Afrika vilivyokuwa
vinapigania uhuru wa bara lote
la Afrika, kuona kwamba serikali
inatumia mali yote ya nchi yetu
kwa kuondoshea umaskini;
ujinga na maradhi,
inasaidia kwa vitendo
kuunda na kudumisha
vyama vya ushirika,
kila iwezekanapo
inashiriki hasa
katika maendeleo ya
uchumi wa nchi.

Malengo
haya ya TANU
hayakubaki kwenye
maandishi tu, bali
yalishinikizwa kwa
Serikali ya Kikoloni
ya Uingereza na
taratibu walianza
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mchana ili wamshitaki na
ikiwezekana wamfunge jela!
Pia hii ilimponza kwa
kupoteza marafiki zake
kadhaa, lakini pia alikuwa
amejitia matatani dhidi ya
wakoloni wa Kiingereza
waliokuwa wanaitawala
Tanganyika wakati huo.
Serikali ya Kikoloni
iliyokuwa ikiongozwa na
Gavana Richard Turbull,
ilimshtaki Mwalimu Nyerere
kufuatia makala yake
aliyoandika kwenye gazeti la
‘SautiyaTANU’ la Mei 7 mwaka
1958 ambayo alidai baadhi ya

wakuu wa wilaya walikuwa
wanatumiwa na wakoloni hao
kuihujumu TANU. Kumbuka
wakati huo wakuu wa wilaya
wote walikuwa ni wazungu!

Agosti 13 mwaka 1958
Mwalimu Nyerere alikutwa na
hatia ya mashtaka mawili ya
kuwaita watawala wa kikoloni
‘washenzi na maharamia’
Alitozwa faini ya Sh. 3000
au kwenda jela miezi sita na
kupewa siku mbili za kulipa
faini hiyo. Alilipa faini.

Mauwasiliano ya mwandishi
0768 888 787
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Umasikini na maendeleo ya Tanzania - 4

Na DK Felician Kilahama

UNGU ni mwema.
Leo tunakutana
katika sehemu ya
nne ya makala hii
kuhusu umasikini na
maendeleo ya Tanzania.

Tumeingia sehemu hii leo
Desemba 9 tukiadhimisha miaka
62 ya uhuru wa nchi yetu na huku
mapambano dhidi ya umaskini
yakiendelea.

Katika sehemu ya tatu,
ilihitimishwa kwa kuainisha
kwamba Tanzania, kwa mtazano
wa nchi tajiri, inaonekana ni
taifa maskini. Tukasema huu siyo
mtazamo sahihi hivyo ni wajibu
wetu kuonesha kwa vitendo kuwa
Tanzania ni taifa tajiri na watu
wake ni matajiri wanaoishi kwa
furaha na amani katika hii miaka
62 ya uhuru.

Kwa mtazamo wangu,
Watanzania hatuna budi kujizatiti
kuendelea kuujenga uwezo wetu
wa ndani tukijua kuwa maendeleo
ya kweli kwa Tanzania nzima
yatatokana na sisi watanzania
wenyewe.

Katika sehemu ya kwanza
ya mfululizo wa makala haya,
nilifafanua kuwa mataifa
yaliyoendelea hayakulaza damu;
wananchi wake zaidi ya miaka 300
iliyopita, walidhamiria kwa dhati
wakajiletea maendeleo ambayo
kizazi cha sasa kinajivunia.

Hata kama mataifa tajiri
yameboresha zaidi tekinolojia
na kuongeza ufanisi; hali
hiyo haikujitokeza kirahisi.
Kumekuwepo na jitihada za
makusudi zilizofanywa na
mababu wao tangu miaka ya
nyuma walipoona umuhimu wa
kuja Afrika na kukusanya rasilimali
na kuzichukua kadri walivyoweza.

Hivyo wakadiriki kuendeleza
kwao kiasi cha kujiletea
maendeleo ikiwemo viwanda na
tekinolojia mbalimbali.

Hivyo, tunapokaribisha
wawekezaji siyo kwamba
mitazamo/fikra vimebadilika bali
tujue kuwa wanakuja kufanya
biashara ili wanufaike zaidi kupitia
faida watakazopata.

Hii ni sawa, wapate faida
lakini wanapotumia rasilimali
tulizonazo, kuwepo na msingi
mzuri wa Watanzania pia

kunufaika

kwelikweli. Yaani wakinufaika
tunufaike pia (win-win situation).
Wasichume na kuondoka huku
wakituacha tumedhoofika. Kama
ni madini, yakiisha watatuachia
mashimo lakini faida tutakayobaki
nayo iakisi uwezo wa kufukia hayo
mashimo na bado tukabaki na
faida maradufu.

Tukumbuke kuwa, wakati
mwingine, historia hujirudia
hivyo wanapopata fursa za
uwekezaji watakuja na mawazo ya
kunufaika zaidi kupitia rasilimali
au malighafi zetu kuendeleza zaidi
huko walikotoka.

Hivyo, tusipokuwa makini
tutatawaliwa wakati sisi ndiyo
wenye rasilimali muhimu na
wakati mwingine tukisingizia
hatuna uwezo wa kuzitumia.

Hivyo tuwe macho na faida
itakayohamishiwa nje ya nchi
kupitia ukoloni-mamboleo.

Kimsingi, sikatai dhana ya
uwekezaji lakini wawekezaji wa
kwanza kupewa kipaumbele
ni vyema wawe Watanzania.
Hakuna linaloshindikana kama
wao waliweza na sisi tutaweza,
kinachotakiwa ni wutashi
madhubuti wa kisiasa kwa msingi
wa kulipa msukumo wa juu suala
hili muhimu, tutaiendeleza
Tanzania.

Wawekezaji kutoka nje wafanye
hivyo kwa ubia na Watanzania
kwa nia njema ya kuziba mapengo
si mapungufu katika sehemu
ambazo kuna umuhimu sana
wa kufanya hivyo kulingana na
mipango mahususi ya taifa ya
muda mfupi na mrefu.

Dhamira iwe njema ya sisi
kujiimarisha kimaslahi (taifa na
watu wake) lakini pia kujijengea
uwezo halisi wa kujitegemea kwa
asilimia kubwa. Tujue tangu awali
tunahitaji uwekezaji wa namna
gani kwa faida ya Watanzania
wote.

Ili taifa lifanikiwe lazima
kujizatiti kwelikweli ikiwa ni
pamoja na kuhakikisha sera
za uchumi na maendeleo ya
Watanzania, zinatanguliza utaifa
kuliko ubinafsi na tuondokane
na mitazamo potofu kwa watu
wachache kutaka kujilimbikiza
mali kwa kupindishapindisha sera
namaamuzi.

Viongozi kwa ngazi zote
wawekeze zaidi kwenye ‘uzalendo
kuliko mawazo binafsi na
wazingatie maadili mema, |
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mathalani, alivyokuwa Baba wa
Taifa, Hayati Mwalimu Julius
Nyerere ambaye namwangalia
kama kioo kikuu cha jamii ya
Watanzania.

Hebu tujitathimini ipasavyo,
tujue nini vikwazo na
tuvishughulike ipasavyo. Hakuna
linaloshindikana tunaweza: iwapo
siasa safi zipo, ardhi toshelezi ipo,
utajiri asilia tunao, nguvukazi
ya kutosha ipo kinachotakiwa
ni kuwepo na uongozi bora na
makini.

Hivyo, ili taifa lifikie maendeleo
tunayoyakusudia lazima yafanyike
maamuzi sahihi na uwekezaji
stahili na makini.

Serikali imerejesha Wizara
ya Mipango maanake nini? Ni
kuwa na chombo madhubuti
cha kupanga na kusimamia
maendeleo ya Watanzania.
Kadhalika, ni muhimu kuwa na
dira ya kitaifa iliyosheheni maono
makubwa ya muda mfupi na
mrefu ili kufanikisha nia ya kuwa
na taifalenye uchumiimara.

Vilevile, ni muhimu kukawepo
na kikundi maalumu (think-tank)
cha taifa (ndani ya Tume ya Taifa
ya Mipango?) ambacho kazi yake
kubwa itakuwa kuibua maono
muhimu yatayokubaliwa kitaifa;
na hatimaye kutafsiriwa kwenye
mipango ya utekelezaji ya muda
mfupi na mrefu.

Katiba itakayopitishwa iwe
ndiyo msingi wa taifa kujiletea
maendeleo-endelevu na mipango
mizuri iwe chachu ya kuinua
kipato cha Watanzania na pato
kuu la taifa.

Rasilimali tunazo, tena za
kutosha hivyo tujiimarishe
kiutendaji na katika stadi za kazi
mbalimbali kwa lengo la kuinua
uchumi wetu; mtu mmojammoja
na hatimaye taifa zima.

Hata hivyo, tuzingatie
umuhimu wa uzalendo, upendo
na kutokukumbatia ubinafsi;
tuondokane na ubadhilifu wa
fedha na mali za umma.

Tulipopata uhuru wananchi
walikuwa na moyo wa kufanyakazi
pamoja kujiletea maendeleo.
Miundombinu ya shule, zahanati,
hata barabara kupitia jamii
husika kwa njia ya ‘msalagambo),
yaani kujitolea ilijengwa. Mengi

yalifanyika kwa sababu utashi
wa kisiasa ulikuwepo.
Tufufue hali hiyo.
' Mtazamo umekuwa

zaidi kupata rasilimali fedha
kutoka nje (kukopa au misaada)
jambo ambalo ni sawa lakini
swali ni tunakopa kufanya kitu
gani? Sikatai kukopa kwa sababu
wakati mwingine ni muhimu
sana lakini tujipangie mambo
ambayo tunaweza kuyafanya kwa
kutegemea uwezo wetu wa ndani
(nguvu;kazi, rasilimali-fedha na
maliasili zilizopo) tuyafanye bila
kutegemea mikopo.

Watanzania asilimia takribani
wanahudumiwa zaidi na serikali
za mitaa kupitia halmashauri za
wilaya.

Tangu taifa liingie kwenye
mfumo wa halmashauri
takribani miaka 40 imepita;
hali ya maendeleo vijijini katika
baadhi ya maeneo imekuwa
hairidhishi sana hususani katika
masuala ya huduma za jamii na
miundombinu.

Mathalani, katika sekta ya
elimu wanafunzi wamekuwa
wakiongezeka kwa idadi lakini
miundombinu ya madarasa
pamoja na madeski imekuwa
haikidhi mahitaji halisi. Hali hiyo
imekuwa ikipefekea wanafunzi
kujazana kwenye chumba kimoja
au kukaa chini kwa kukosa
madeski.

Kwa upande mwingine
sera, sheria na mikakati husika
havijawa rafiki kiasi cha
kuziwezesha halmashauri zote
kutimiza wajibu wake ipasavyo.
Mathalani, ukidadavua bajeti
kuhusu fedha za maendeleo
ambazo zimekuwa zikitengwa na
kutolewa kwa halmashauri nchini;
ukalinganisha na kiasi ambacho
kimekuwa kinatolewa kwa wizara
zote na taasisi zake; utaona tofauti
kubwa sana.

Iwapo tungepata takwimu za
miaka 40 ilifyopita (1982 mpaka
2023) matrilioni mengi sana ya
fedha yataonekana kutumika
katika serikali kuu ukilinganisha
na kiasi kilichotengwa na
kutumika katika serikali za mitaa
ambako ndiko waliko Watanzania
wengi.

Iwapo kusudio ni kuongeza
kiwango cha kipato kwa
Watanzania wengi; pamoja na

kuendeleza na kuimarisha
huduma za kijamii vijijini; kujenga
na kuendeleza miundombinu
imara kama barabara, umeme,
mabwawa ya umwagiliaji, masuala
ya elimu, afya; na kwa kuzingatia
umuhimu wa kuimarisha utendaji
katika serikali za mitaa; picha
ambayo ingeonekana ni bajeti
kubwa kwenda kwa halmashauri
kwa maono yangu kuliko serikali
kuu.

Kiuhalisia halmashauri
zimekuwa zikichechemea katika
kutekeleza majukumu yake
kutokana na kutowezeshwa
ipasavyo. Ukiweka kando bajeti
inayotengwa pia ‘kitendawili’
kipo kwenye upatikanaji wa fedha
zilizotengwa. Uzoefu unaonesha
kuwa imekuwa vigumu kuzipata
kwa wakati na kwa kiasi
kilichokusudiwa.

Kadhalika, halmashauri hazina
wataalamu wa kutosheleza
mahitaji karibu katika sekta
zote. Ukilinganisha na wizara au
taasisi husika. Uzoefu unaonesha
kwamba serikili kuu imebeba
wataalamu wengi, kutengewa
fedha zaidi na kupatiwa
vitendeakazi vingi kuliko
halmashauri, mfano, magari, vifaa
ofisini na fedha.

Kwa kuwa nia yetu ni
kuharakisha maendeleo huko
vi_ji_jlini na mijini tubadilike
kifikra na kuongeza nguvu
kwenye halmashauri na taasisi
zinazoshughulika na masuala
muhimu ya wananchi (vijijini
na mijini) mathalani, vyama vya
ushirika, SACCOS na kadhalika.

Imani yangu ni kwamba hata
majukumu ya serikali kuu, mengi
yanaangukia huko halmashauri
zilipo. Hivyo, badala ya kutawanya
nguvu ni bora kuunganisha nguvu
kwa faida ya wote na kuhakikisha
utekelezaji wa mipango husika
unafanyika kwa ufanisi mkubwa
na kuharakisha mapinduzi katika
shughuli za kijamii vijijini na
mijini.

Nashauri serikali za vijiji na
mitaa mijini ziimarishwe kuliko
ilivyo sasa. Viongozi wake wawe
ni wenye upeo na uwezo mkubwa
wa kusukuma maendeleo kwenye
maeneo wanayoyasimamia.

Nashauri kuwepo na mfumo
rasimi wa utawala na uongozi
kwenye ngazi hizo na masilahi
]x;ao yasipuuzwe. Kwa kufanya

ivyo tunaweza tukayapima
mafanikio yetu kupitia vigezo
tutakavyojiwekea.
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Makala Burudani

Wimbo wa ‘wamemiliki sana mpira zaidi

yao’ sasa unachosha wacheze kwa malengo

Na Ibrahim Mkamba

HUKRANI sana kwa goli
la kusawazisha la Pacome.
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F sana mpira / Y8 pekeyake balinamipango mingine
; p /| . yaumakini mkubwa kiuchezaji.

| kuliko Tusifikie mwisho wa ligi hii

wapinzani ha{)ua a mla}lﬁmkdi ?akl'(%lko?ﬁ kV\{?nda

” ‘ \ robo fainali huku tukifurahia sifa ya

wao, sasa ‘ _ - “wamekwama kwenda robo faingli

umechosha f ' -\ lakini wamemiliki sana mpira mechi

nawala \ zote kuliko wapinzani wao wote”.

ss ‘ ‘ Itasaidia nini hiyo wakati hao ambao

hauna tija. hawakumiliki sana mpira wameenda
robo fainali?

Yanga isiwe inasifiwa tu bali iwe
inashauriwa yaliyo bora ya kufanya ili
isikwame kwenye malengo makubwa.
Wimbo wa “wamemiliki sana mpira kuliko
7 wapinzani wao,” sasa umechosha na wala

. - hauna tija. Timu zetu zote za Yanga na
« » 4y Simba zina nafasi kubwa ya kwenda
in'” A7\ robo fainali. Tuwasaidie badala ya
= A kuwapambapamba.
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Kuhusu mchezaji wa siku
kama ni kweli kocha amesema
havutiwi na mechi kupewa
majina ya wachezaji wake,
naamini sababu itakuwa
anaiona hiyo kama njia ya
siku moja kulazimishwa
amchezeshe mchezaji
ambaye hakuwa na mpango
wa kumchezesha siku hiyo.

Hebu tutafakari mfano
huu. Kocha ana mabeki
wazuri tupu wanne wa kati.
Kwa kumsoma mpinzani, kwa
mipango yake, kwa utendaji
kwenye mazoezi kaona
wawili fulani na fulani ndiyo
wangefaa kwa mechi hiyo.
Kwa bahati mbaya aliyetajwa
kuwa ndiye mwenye mechi si
miongoni mwa ambao kocha
alipanga kuwatumia kwa
mechi hiyo.

Hapo moja kwa moja
atakuwa amelazimishwa
amtumie kinyume na sababu
zake za kiufundi. Akiwa jasiri
kusimamia mipango yake
bila kumtumia mchezaji
huyo, atakuwa ameanzisha
mgogoro mkubwa ajabu
na watu wengi wa klabu
wakiwemo viongozi,
wanachama na mashabiki.

Kweli, utaratibu huu inabidi
utazamwe kwani unakuwa
kamanamnaya kumshinikiza
kocha afanye ilivyopangwa na
uongozi wa klabu. Ni kama
njia fulani ya kumuingilia
kocha kwenye kazi yake.

5
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Kutoka katika umaskini

Na Valensi Mbaga

OKA ni eneo ambalo
limewapa kila mtu
kutoka nyanja
mbalimbali nafasi ya
kupambana na umaskini
na kuishi maisha ambayo
alikuwa anayatamani.
Ingawa wachezaji hao
wamethibitisha kuwa vipajini
njiaambayo Mungu amewapa
ili kujinasua na umaskini, sio
tu kwamba wameepuka janga
hilo bali wamekua miongoni
mwa watu matajiri zaidi duniani.
Soma makala hii na ujue japo kuhusu
wanasoka watano tu waliotoka
kwenye umaskini na kupanda
ngazi hadi kwenye utajiri g/’}
mkubwa. r. 4

1. Diego Armando v
Maradona Q

Maradona 6ol
anayejulikana
kama
mwanasoka
bora zaidi
katika historia,
alizaliwa
katika Villa
Fioriotio, tarehe
30 Oktoba 1961.
Waliishi katika
makazi duni ya Villa £
Fiorito nje ya Buenos &
Aires, lakini Maradona 3
bado angejiona kama %
mchezaji mzuri wa kandanda.
Baba yake Don Diego alijitahidi *
kama fundi matofali na
mfanyakazi wa kiwanda kulea
watoto saba na mke wake aliekuwa
mama wa kukaa nyumbani tu.

Maradona bado alisukuma ufundi
wake uwanjani na alifanikiwa kusaini
mkataba wake wa kwanza wa kitaalamu
akiwa na umri wa miaka 15 na kusaidia
familia yake.Baada ya hapo alikuwa na
kazi nzuri na akiwa na umri wa miaka 21,
alijilunga na Barcelona kwa ada iliyovunja
rekodiya dunia.

Maradona alifariki Novemba 2020

akiwa na umri wa miaka 60 kutokana na
mshtuko wa moyo.

2.Cristiano Ronaldo

Cristiano Ronaldo ni mwanasoka wa
kulipwa wa Ureno kwa sasa anachezea
klabu ya Ligi ya Wataalamu ya Saudi
akiitumikia Klabu ya Al Nassr.

Wengi wanajua mafanikio yake kama
mmoja wa wanasoka bora wa wakati
wote, lakini sio wengi wanaojua kuwa ni
mmoja wa wanasoka kutoka asili duni.

Alilelewa katika mtaa maskini katika
nyumba ya Wakristo Wakatoliki huko
Santo Antonio, Ureno. Baba yake alikuwa
mlevi huku mama yake akiwa na wakati
mgumu kulea watoto wanne.

Kwa upande mwingine, alikuwa
mvulana aliyejaa ndoto. Alipoenda shule
lakini alifukuzwa akiwa na umri wa miaka
14 baada ya kumrushia kiti mwalimu
ambaye hakumheshimu. Hata hivyo
alitaka kutafuta kazi kusaidia familia
lakini mamake alikataa na kumtaka
afuate ndoto yake kama mwanasoka.

Hii ilikuwa mafanikio ya Cr7 kubwa
ambayo sasa inatikisa ulimwengu wa

Maradona bado
alisukuma ufundi wake
uwanjani na alifanikiwa
kusaini mkataba wake wa
kwanza wa kitaalamu...

soka. Kufikia 2023, Forbes inakadiria utajiri
wake kuwa dola milioni 500, na kumfanya
kuwa mmoja wa wanasoka matajiri zaidi
ulimwenguni.

3.Z21atan Ibrahimovic

Zlatan Ibrahimovic ambae kwa sasa
amestaafu soka alikuwa ni mmoja wa
wachezaji wa soka ambao walikua maskini.
Hakuna mtu aliyejua kuwa mvulana
mwembamba, maskini, asiye na muonekano
angegeuka kuwa mmoja wa wanasoka
wakubwa na kupatajinala‘Simba.

Zlatan alilelewa katika mradi hatari wa
makazi katikati mwa Malmo nchini Uswisi.
Utot;[o wake ulikuwa wa fujo na usio na malezi

ora.
Wazazi wa Zlatan walitengana
alipokuwa na umri wa miaka miwili,
na kufanya hali yake kuwa mbaya
zaidi. Hii ilimfanya aangalie
maisha kwa njia tofauti na
ilimbidi kuwa na nguvu na
mkali ili kunusurika na
ukweli mbaya wa maisha.
Alifanikiwa kutoroka utumwa
na kuwa mmoja wa wachezaji
wanaoheshimika zaidi wakati
wote.
Msweden huyo ana
utajiri wa dola milioni 190.
Alikuwa mmoja wa watu
waliopata pesa nyingi
\ zaidi katika
% kandanda na
| ameshirikiana
na makampuni
makubwa
kama Nike, Volvo
na H&M.

4.Sadio Mane

Sadio Mane ni mchezaji wa
kulipwa wa Senegal anayecheza
kama mshambuliaji wa timu yaAl
Nassr yaSaudiArabia. Anaumriwa ¥

miaka 31 na alikulia Bambali, mji mdogo
katika wilaya ya Sédhio nchini Senegal. Kwa
sababu ya historia yao, Mane hakuwahi
kwenda shule na baba yake alimpiga
marufuku kucheza mpira wa miguu na
badala yake kuzingatia dini.

Hata hivyo alienda kucheza na watoto
katika mtaa huo. Shukrani kwa hili, skauti
wa Kifaransa alimgundua na kumpeleka

di utajiri kisa soka

Ufaransa ili kuonyesha talanta yake ya ajabu
na huko alianza kuchezachini ya Klabu ya
watoto ya Metz.

Kazi ya Sadio Mane inaendeshwa sana
na utoto wake na daima anajaribu kusaidia
wabhitaji katika jamii. Tofauti na nyota
wengine wa michezo ambao hujivunia
magari ya bei ghali, vito na mtindo wa
maisha, yeye anapendelea kujenga shule na
kuwapa masikini chakula na mavazi.

9.Neymar r.

Neymar ni mchezaji wa
kulipwa wa Brazil ambaye
kwa sasa anacheza kama
mshambuliaji wa timu ya
Saudi Arabia ya AL Hilal.
Kazi yake ilianza katika
wilaya ndogo kusini mwa
Brazili, ambayo ilikuwa
vizuizi vichache kutoka kwa
dampo la ndani. Waliishi
maisha magumu sana hata
hawakuweza kumudu
uchunguzi wa ultrasound
kabla ya kuzaliwa kwake.

Kwa nia ya Neymar katika soka,
alisaini mkataba wake wa kwanza
akiwa na umri wa miaka 12, hatua
iliyozifanya timu za juu kama
Barcelona na Real Madrid kumtazama
kwa karibu kijana huyo. Alicheza
mechi yake ya kwanza akiwa na umri

wa miaka 17, jambo ambalo

lilimpa mwanzo mzuri wa

kazi ambayo ingeweka

historia katika mchezo
huo.

Utajiri wa Neymar

unakadiriwa kuwa

" dolla millioni 250

mwaka wa 2023 na ni

uthibitisho wa ujuzi

wake usio na kifani,

ari yake na uwezo wake

katika soka. Kuanzia

mwanzo duni nchini

Brazil hadi kuwa mmoja wa

wanariadha wanaolipwa pesa nyingi

zaidi ulimwenguni, safari ya Neymar ni
motisha kwa wengi.s

Kwa sasa Ulimwengu wa kandanda
unajumuisha baadhi ya wanasoka

bora ambao ulimwengu umewahi kuwaona.
Baadhi ya wachezaji walijigeuza na kuwa
chapa kubwa za biashara na kuashiria
mabhali pao katika nafasi ya ujasiriamali.
Wanasoka wenye ushawishi mkubwa zaidi
ni wale waliofanya vyema kwa klabu na
nchi na kufanikiwa sana katika maisha yao
yakibinafsi.




Leo yelu /zcé%o kedlo yelu
Uelekeo

| Jumamosi Desemba 9 - 12, 2023 |

i\ €

Msanii wa Kenya anayeumizwa
na kuporomoka Hiphop Tanzania

Na Valensi Mbaga

BRIAN Ouko Omollo,
almaarufu kwa jina la kisanii
Khaligraph Jones na mara
nyingi hujulikana kama Papa
Jones, OG, ni rapper wa Kenya
anayejulikana kwa ubora wa
kazi yake na nyimbo zake
kama ; Mazishi, Yego, No
Change ft. Fena, Aiseee ft. Ray @4 .
C,”Superwoman ft. Mr Eazi, All D
The Way Up , Now You Know ft. .
Rostam na nyingine nyingi.

Historiayake yamaisha

Khaligraph Jones ni mmoja wa
watu wenye majina makubwa
katika muziki wa Kiafrika. Alizaliwa
Juni 12,1990 huko Kayole, Nairobi,
Kenya, Mama yake alimpa jina
Ouko Robert kwa heshima ya
marehemu mwanasiasa wa Kenya
Dr. Robert Ouko, aliyeuawa tarehe
13 Februari 1990.

Safariyamziki

Khaligraph alianza kurap
alipokuwa darasa la 5, na shukrani
kwa kakake mkubwa Span Kob
ambae alimuunga mkono katika
safari yake hiyo aliyoamua
kuianzisha. Rapa huyo mashuhuri
alifichua kuwa wimbo wake wa
kwanza kutolewa ulikuwa wimbo
wa injili.

Alianza kazi yake rasmi mwaka
wa 2008 katika hafla iliyoitwa
“Maneno na Picha Na alifanikiwa
kutoa albamu yake ya kwanza ya
studio ya urefu kamili Testimony
1990 mnamo Juni 2018.

Je,Khaligraph ndive rapper hora zaidi
harani Afrika?

Khaligraph Jones ndiye rapa
anayeongoza barani Afrika.
Mtazamo wake na upendo wake
kwa muziki wake ulimfanya kuwa
tofauti na wasanii wengine wa hip-
hop wa siku hizi. Ameonyesha kuwa
na nguvu na uwekezaji mkubwa
kwa sababu ya nyenzo zake dhabiti
nana ubora wa kzi zake.

Khaligraph Jones

Tuzo alizoshinda
Khaligraph Jones amepata tuzo
-i “\
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Makala Burudani

nyingi kutokana na kazi zake.
Tangu wakati alipoanza kufanya
kazi hii , amepokea tuzo na
tuzo nyingi ikiwa ni pamoja na
Tuzo ya AFRIMA mwaka 2018
ya Best Rap Act na kuteuliwa
tena mwaka 2020 kuwania tuzo
mbalimbali za AFRIMA.

Alishinda pia Best Hip Hop
Act kwenye Soundcity MVP
Awards mwaka 2020,na Rapper
wa Mwaka wa Afrika Mashariki
katika tuzo ya MTN Uganda
mnamo 2021 na pia uteuzi wa
Tuzo za BET 2021 kwa Rapper
bora wa mwaka.

Utajiri wake
Khaligraph Jones ndiye rapa

~ wanne kwa utajiri nchini Kenya,

akiwa na utajiri wa dola milioni
3.8. Utajiri huo pia unajengwa
na umiliki wa majumba makali
namagariya kifahari.

Khaligraph anaeshikilia nafasi
yanne, wapo wasanii wengine
kama King Kaka na Abbas
Kubaff ambae ni rappers wa pili

. nawa tatu kwa utajiri. King Kaka

ana utajiri wa dola milioni 4.8,
wakati Abbas Kubaff ana utajiri
wa dola milioni 4

Makazi na Familia yake

Kunaweza kuwa na nyumba
nyingi kama 100 na zaidi ya
watu 500 wanaoishi katika
eneo dogo. Khalighraph Jones
alionekana kuish maeneo ya
Pipeline akiishi katika baadhi
ya mashamba ya watu wa
tabaka la kati huko Eastlands,
lakini leo anaishi katika moja
ya mashamba makubwa ya
Nairobi, Karen.

Khaligraph ni Baba wa mtoto
mmoja ajulikanaye kwa jina
la Amali J Ouko aliyempata
pamoja na mwanadada
Georgina Muteti

Mkewe Georgina ndie
aliyefichua jina la binti yao kwa
mara ya kwanza kwenye siku
yake ya kuzaliwa na anajiunga
naorodha ya watoto mashuhuri
wenye majina ya kipekee.

Zilizotrend kumuhusu

Mnamo Agosti 2023,
Khaligraph Jones alizua mzozo
baada ya kuachia wimbo wa diss
uliokuwa ukiwalenga marapa
wa Tanzania. Hii ilisababisha
upinzani kutoka kwa wasanii
warapa wa Kitanzania akiwemo
Rosa Ree, Msodoki Young
Killer na Motra The Future.
Mwanamuziki wa Bongo,
Harmonize, ambaye Khaligraph
aliwahi kushirikiana naye hapo
awali pia aliingia kwenye mzozo
huo kulaani kutoheshimiwa
kwa wasanii wa Tanzania.

Lakini baadae Khaligraph
Jones aliomba radhi kwa
wanamuziki wa na kueleza
majuto kwa kuwaingiza
kwenye mgongano wa kimuziki
usiokuwa wa lazima.

Pia mwanamuziki huyo
anayejiita rap OG alianza kwa
kukiri kwamba maneno yake
yalitolewa nje ya muktadha na
hivyo kusababisha uhusiano
wake na wanamuziki wengine.
Khaligraph alisema hakuwa na

8 jinsi zaidi ya kusimama kwa



Urembo

ziwe na afya, asilinan

UWEKA nywele zako

kwa afya na maridadi

kwa wakati mmoja

inaweza kuwa kitendo

ha kusawazisha. Kwa

mbinu sahihi, unaweza kuweka
mwonekano wako wa asili na
mzuri bila tani ya bidhaa za kupiga
maridadi kila siku. Soma baadhi
ya vidokezo hivi ili kubadilisha
tabia zako za urembo na
kufanya nywele zako ziwe za
kushangaza!

1.Usichane nywele zako
zikiwazimelowa.

Kuchana nywele wakati
mvua inaweza kusababisha
uharibifu kwa nywele zako.
Kabla ya kuingia kwenye oga,
chukua brashi au chanuo lenye
meno mapana na uanze Kuchana
mwisho wa nywele zako.

Zungusha kwa upole na uelekeze
juu kuelekea kichwa chako, ukiwa
mwangalifu usivute au kuvuta
nywele zako unapoenda.

Ikiwa una nywele za curly,
unaweza kusubiri hadi baada ya
kuoga na kuchana nywele zako
zikiwa na unyevu na kuchana kwa
meno mapana.

2.0ua kwa maji ya joto, sio moto.

Maji ya moto huondoa mafuta
yako ya asili kutoka kwa nywele
zako. Kwa bahati nzuri, sio lazima
kuoga maji baridi ya barafu, pia!
Punguza halijoto ya maji yako hadi
maji yawe ya joto, lakini yasiwe na
joto kali. Itasaidia kulinda nywele
zako na kuzuia kukauka sana
baada ya kuosha.

Joto bora zaidi ni chini ya 112
°F (44 °C). Ikiwa kuoga kwako
kunavukiza, labda ni moto sana.

3.Tumia bhidhaa ambazo hazina
silikoni na salfati.

Viungo hivi vinaweza kukausha
nywele zako. Unaponunua
shampoo na kiyoyozi, tafuta chupa
zinazosema “silicone- na sulfate-
free” juu yao. Hawatakausha
nywele zako sana, na utaweka
mafuta yako ya asili zaidi kwenye
kichwa chako.

Pia epuka bidhaa zilizo na
pombe ndani, kwani zinaweza
kukausha nywele zako pia.

4.Weka shampoo yako kichwani.

Hakuna haja ya kupata shampoo
juu ya kila kamba ya nywele.
Unapokuwa katika kuoga, weka
nywele zako na kuweka glob ya
shampoo mikononi mwako. Paka
shampoo kwenye kichwa chako,
na utumie vidole vyako kukanda
bidhaa kwa upole kwenye nywele
zako.

Unapoosha, shampoo itashuka
hadi mwisho wa nywele zako na
uhakikishe kuwa ni safi kabisa.

Kuweka shampoo moja

Leo yelu ndliyo kesfo yelie

kwa moja kwenye ncha za
nywele kunaweza kukauka na
kusababisha uharibifu. Zaidi ya
hayo, mwisho wa nywele zako ni
mara chache sana chafu au greasi.

Ingawa inaweza kujisikia vizuri,
jaribu kuepuka kishawishi cha
kukwaruza kichwa chako kwa
kucha unapotumia shampoo. Hii
inaweza kuharibu kichwa chako
nakusababisha masuala kama vile
mba na muwasho.

9.Fanyamask yanywele maramoja
kwa wiki.

Wape nywele zako upendo wa
ziada kila wiki au zaidi. Ukiwa

h\ SULFATE- & SILICONE-FREE \§
"~ SHAMPOOS

Uelekeo

bado katika kuoga, paka kinyago
cha nywele au kiyoyozi kwenye
ncha za nywele zako na uiruhusu
ikae kwa takriban dakika 10.

Osha kabla ya kutoka nje ya
kuoga ili kutoa nywele zako unyevu
wa ziada na kuangaza.

Angalia vinyago vya nywele
na viyoyozi vyenye mafuta ya
parachichi, mafuta ya mizeituni au
mafuta ya mizeituni ndani yake kwa
ajili ya unyevu asilia.

Unaweza kutengeneza kinyago
chako chanywele kwa kuchanganya
vijiko 2 (30 mL) vya mafuta ya nazi,
kijiko 1 (15 mL) cha mafuta ya
mizeituni, na 1/2 kikombe (120 mL)
chaasali.

6.Funga nywele zako kwa taulo.
Kusugua nywele zako na
kitambaa kunaweza kusababisha
uharibifu. Unapotoka kwenye oga,
punguza kwa upole majiyaziadana
uondoe nywele zako na kitambaa.
Ifungeni ili maji mengi yatoke
kabla ya kuyaacha yawe kavu.
Ikiwa unahisi kupendeza, jaribu
kutumia kitambaa cha microfiber
badala ya pamba. Wao ni mpole
na husababisha baridi kidogo
unapokausha nywele zako.

Simu: +255 765 828 219

insi ya kufanya nywele zako

1.Tumiazanaza kutengeneza joto kwa
uangalifu.

Lenga mara moja kwa wiki
zaidi. Vikaushio vya nywele,
vya kunyoosha nywele, na
vyuma vya kukunja vinaweza
kukauka na kuharibu nywele
zako. Unapozitumia, hakikisha
unanyunyizia kinga ya joto kwenye
nywele zako ili zisiharibike sana.

Jaribu kutumia mitindo ya nywele
isiyo na joto, kama vile kusuka
nywele zako zikiwa zimelowa ili
kuunda mawimbi laini.

8.Weka nywele zako kwa hali ya
kawaida mara kwa mara.

Ikiwa umewahi kuona kwamba
nywele zako zinaonekana kuwa
kavu, zipe pumziko kutoka
kwa kufungwa kila wakati.

Jaribu kutumia
scrunchie badala ya bendi
ya nywele. Wao ni laini
zaidi kwenye nywele zako
na hazivuti sana kwenye T
kichwa chako. { N

9 Kula chakula %
chenye uwiano. -

Lishe sahihi ‘
inaweza
kukupa nywele

ZUuri

ndefu, zenye afya. Hakikisha
unakula protini nyingi konda,
nafaka nzima, matunda, mboga
mboga, na mafuta ya mimea kwa
kiasi. Mayai, mchicha, mboga za
majani, matunda na parachichi
ni nzuri sana kwa afya ya nywele
zako.

Ikiwa unataka, unaweza
kuchukua multivitamin kila siku
ili kuhakikisha kuwa unapata
virutubisho vyote unavyohitaji.

10.vaa kofia va kuogelea
unapoogelea.

Kinga nywele zako kutokana
na kemikali kali. Unapoenda
kuogelea, vaa kofia ya kuogelea
na uhakikishe kuwa nywele zako
zote zimefungwa vizuri chini.
Unapotoka kwenye bwawa, suuza
haraka ili kuepuka kukausha
nywele zako na klorini.

Ikiwa una nywele za blonde,
ni muhimu sana suuza baadaye.
Klorini inaweza kugeuza nywele
za blond kuwa kijani ikiwa
imesalia kwa muda wa kutosha.

Ikiwa hujisikii kuvaa kofia ya
kuogelea, osha nywele zako kwa
maji safi, safi na kiyoyozi kabla
ya kuruka kwenye bwawa. Maji
safi yatafanya kuzuia nywele
zako zisiloweke kwenye klorini au
chumvi yoyote.

11. Kata nywele kwenye ncha kila
haada ya wiki 6 hadi8.

Kukata nywele husaidia nywele
zako kuonekana zenye afya na
nzuri. Nenda kwenye saluni na
uchukue kidogo ili uondoe ncha
za mgawanyiko na uharibifu.
Ikiwa nywele zako hukua
polepole, unaweza kuzisukuma
hadikila baada ya miezi 2.

Kukata nywele hakusaidii
nywele zako kukua haraka, lakini
husaidia ncha zako kuonekana
kamili na zenye afya.

12.1ala kwenye foronya ya hariri.
Foronya za pamba husababisha
msuguano mwingi. Unapoenda
kulala, badilisha foronya yako
kwa hariri au satin
ili kulainisha
kufuli zako
unaposinzia.
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Na Mwandishi Wetu

ANZANIA

inaadhimisha miaka

62 ya Uhuru ikiwa

na kicheko katika

nyanja ya sanaa na
michezo.

Mafanikio makubwa
katika mwaka huu wa 62
yanaonekana katika mchezo
wa Soka, golf nakuogelea.

Pamoja na mafanikio hayo
lakini uamuzi wa Rais Samia
Suluhu Hassan kuweka mkono
wake katika michezo yote
umeonekana kutengeneza
morali kubwa zaidi kwa
Wanamichezo kufanya vizuri.

Idadi ya timu ambazo
zimekuwa zikishiriki
mashindano ya Kimataifa
imeongezeka kutokana
na serikali kupitia Baraza
la Michezo la Taifa (BMT)
kuwezesha timu na
Wanamichezo kusafiri bila
wasi wasi kwa kusaidiwa nauli
za safari.

Lakini si michezo tu,
hata wasanii wamekuwa
wakipatiwa mikopo ya muda
mrefu kwa ajili ya kuboresha
kazi zao na kutengeneza
mfumo wa kujitegemea.

Kupitia mfuko wa
Utamaduni, wasanii kutoka
kada mbalimbali wamepewa
mikopo kwa ajili ya kununulia
vifaa, kufanya masoko na
mengine mengi kuhakikisha
wanaongeza kipato.

Mikopo hii yenye riba nafuu
imekuwa msaada kwa wasanii
hao ambao kwa namna
moja au nyingine walikuwa
hawawezi kukopesheka benki.

Hii ilitokana na mabenki
mengi kutotambua sanaa
kama kazi rasmi.

Kwa serikali kutoka
mikopo ni dhahiri kuwa
wametambuliwa rasmi kama
ambavyo imekuwa tangu enzi

za kupigania Uhuru ambapo
walikuwa mstari wa mbele.

Bado serikali imeendelea
kuwatumia wasanii katika
shughuli mbalimbali za kitaifa
na kuelimisha jamii.

Tukirudi kwenye michezo
timu ya Taifa ya Kuogelea
imeweza kutwaa medali za
dhababu katika mashindano
ya Afrika yaliyofanyika
Rwanda. Wachezaji wote nane
wa timu hiyo walirudi medali
za dhahabu.

Timu ya Taifa ya Golf ikiwa
katika mashindano ya Afrika
huko huko Rwanda ikatwaa
ushindi wa kwanza.

Timu ya Taifa ya soka ya
Wanawake ‘Twiga Stars’
imeweza kukata tiketi ya
kucheza michezo ijayo ya
Olimpiki.

Kama haitoshi Twiga
wamefanikiwa tena kukata
tiketi ya Mashindano ya
Mataifa ya Afrika WAFCON
yatakayofanyika Morocco
mwaka 2024.

Kaka =zao timu ya
mwanaume wamefanikiwa
pia kucheza fainali za Mataifa
ya Afrika mwaka 2024 ambazo
zitafanyika Ivory Coast.

Timu hizi za soka zimelamba
mzigo wa milioni 200 kila moja
kutoka katika kapu la mama.

Kapu la Mama lilianza kutoa
motisha katika michezo ya
Klabu Bingwa Afrika na Kombe
la Shirikisho msimu uliopita
ambapo kila goli Rais Samia
alitoa sh milioni 10.

Miaka 62 imekuwa na
mafanikio zaidi katika soka
kwa Tanzania kuaminiwa
kuandaa michuano ya Mataifa
ya Afrika AFCON’.

Kwa kupitia PAMOJA BID,
Tanzania itashirikiana na
Kenya na Uganda katika
kuandaa michuano hiyo
mkubwa.

Wakati Tanzania kapata fursa
hiyo, miaka hii 62 imeshuhudia

Leo yelu m’zg;o kedto yelu
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mashindano mengine makubwa
kabisa ya soka ya klabu Afrika
yakifanyika Tanzania na timu ya
Simba ikiwakilisha.

Lakini katika miaka hii 62
tumeshuhudia timu kutoka Mataifa
ya Kongo Sudan zikiweka malazi
Tanzania kwa ajili ya kutumia
viwanja kwa mechi zao za Kimataifa.

Hii inadhihirisha Ubora wa
miundo mbinu yetu lakini amani
ambayo imetawala.

Kapu la Mama
lilianza kutoa
motisha katika
michezo ya Klabu
Bingwa Afrika na
Kombe la Shirikisho
msimu uliopita
ambapo kila goli
Rais Samia alitoa sh
milioni 10.
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MIAKA 62 YA MA_"ANIKIO
KATIKA [/ICHEZO NCHINI

Uwepo wa mashindano katika
ardhi ya Tanzania unafungua uchumi
katika sekta mbalimbali ambazo
zilikuwa zimedorora, mfano sekta ya
hoteli na utalii.

Kipato na uchumi wa watanzania
vitaongezeka zaidi kupitia michezo.

Katika miaka hii 62 ya Uhuru
tumeona Idadi kubwa zaidi ya
wachezaji wa Soka wa kike wakienda
kucheza sokala kulipwa nje ya nchi.

Baadhi ya wachezaji hawa ni kama
Opah Clement, Aisha Masaka, Julieth
Singano, Enekia Kasonga, Diana
Lucas, Mariam Yusuph, Anastazia
Lucian na Fatuma Mwisendi.

Hii ina faida kubwa kwa wachezaji
na Taifa kwa ujumla. Wachezaji

wanaingiza kipato lakini serikali nayo
inafaidika kutokana na kipato hicho
kupitia kodi na uwekezaji unaofanywa
na wachezaji hao nchini.

Kama haitoshi timu ya Taifa
inafaidika na huduma kubwa ya
wachezaji hao ambao wana kuwa na
uzoefu wa Kimataifa.

Kwa upande wa timu ya wanaume,
katika mwaka huu wa 62 timu ya Taifa
ndio imekuwa na wachezaji wengi
zaidi wanaoishi na kucheza Ulaya
waliotamani kuchezea timu ya Taifa.

Wachezaji hao ni kama Haji Mnoga,
Ben Starkie, Morice Abraham, Charles
M’mombwa, Kwesi Kawawa.

Hii ni miaka 62 ya mafanikio ya
michezo.
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