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Rais Dk. Samia, anafanya uwekezaji mkubwa 
katika utekelezaji wa Ajenda 10/30 kilimo 
biashara kwa kuwanunulia maofisa ugani 
wote nchini pikipiki, vishikwambi, vipima 
afya ya udongo na lamination machine na 
kuanza utekelezaji wa kuwajengea nyumba 
katika vituo vyao vya kazi walipo wakulima.
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Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu Sera, Bunge na Uratibu, 
Jenista Mhagama, ameendelea 
na usimamizi wa uzoaji tope na 
ufunguaji wa barabara katika Mji 
wa Katesh Halmashauri ya Wilaya 
ya Hanang.
Mbali na kufungua barabara, 

Waziri  Mhagama aliendelea 
kushir iki  kupokea misaada 
mbalimbali kutoka kwa wananchi 
na wadau wenye mapenzi mema.
Aidha, mwitikio wa wananchi ni 

chanya katika tukio la kuhifadhi 
waathirika wa maporomoko ya 
mawe na matope kutoka mlima 
Hanang kwa kushrikiana na serikali.
 Uratibu wa zoezi hilo unaenda 

sanjari na ugawaji wa vifaa vya 
msaada wa kibinadamu kwa 
waathirika wa maafa hayo.
Hatua hiyo inaenda sambamba 

na hali ya urejeshaji hali katika Mji 
wa Katesh, Halmashauri ya Wilaya 
ya Hanang mkoani Manyara, huku 
shughuli ya uondoaji wa tope katika 
barabara na mitaa ya Mji wa Katesh 
ikiendelea.

NIDA yawaita wakazi Dar 
kuchukua Vitambulisho

Mkandarasi aagizwa 
kukamilisha mradi wa maji
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maji, Mhandisi 
Maryprisca Mahundi, amewataka 
wakandarasi wa mradi wa maji 
wa Mugango hadi Kiabakari 
mpaka Butiama, waongeze 
juhudi ili wakamilishe kwa wakati 
kuwezesha zaidi ya wananchi 
233,000 wanufaike na huduma ya 
maji safi na salama.
Mhandisi Mahundi alitoa rai 

hiyo juzi wilayani Butiama mkoani 
Mara, wakati wa ziara yake ya 
kukagua utekelezaji wa ujenzi wa 
mradi wa maji wa Mugango hadi
Kiabakari mpaka Butiama 

na mradi wa maji wa Kijiji cha 
Kyankoma hadi Kiagata.

Katika ziara hiyo, Mhandisi 
M a h u n d i  a l i w a s i s i t i z a 
wakandarasi hao kukamilisha 
utekelezaji wa miradi hiyo ili 
wananchi wapate huduma ya maji 
safi na salama.
“Mwishoni mwa Desemba, 

mwaka huu, mradi huu uwe 
umekamilika kulingana na 
mkataba wa nyongeza. Pia, 
namuagiza Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mamlaka ya Maji safi na Usafi 
wa Mazingira Mugango/Kiabakari, 
kusimamia utekelezaji wa mradi 
huu,&quot; alisisitiza Mhandisi 
Mahundi Kadhalika, Mhandisi 
Mahundi alizindua mradi wa 
maji wa Kijiji cha Kyankoma hadi 
Kiagata unaotekelezwa na fedha za 

Dawati la Jinsia latakiwa 
kutoa elimu zaidi

Na Abel Paul, Jeshi Polisi, 
Dodoma

KAMISHNA wa Utawala na 
Menejimenti ya Rasilimali Watu, 
CP Suzan Kaganda, amewataka 
watendaji wa Dawati la Jinsia na 
Watoto kote nchini, kutoa elimu 
zaidi ili kumaliza vitendo vya ukatili 
katika jamii.
Hata hivyo,  CP Kaganda 

amewapongeza watendaji wa 

Na Mwandishi Wetu
 

MA M L A K A   y a 
V i t ambu l i sho  v ya 
Taifa (NIDA), imesema 
ugawaji wa Vitambulisho 

vya Taifa kwa wakazi wa wilaya 
zote za Mkoa wa Dar es Salaam, 
ulitarajiwa kuanza jana na utadumu 
ndani ya siku 14.
Kwa msingi huo, NIDA imewataka 

wananchi wote waliosajiliwa na 
kupatiwa Namba za Utambulisho 
wa Taifa (NINs), kwenda katika ofisi 
za serikali za mitaa yao kuchukua 
vitambulisho vyao.
Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 

na Kitengo cha Mawasiliano 
cha NIDA,  kwa mwananchi 
a t a kaye sh indwa  kuchukua 
Kitambulisho chake cha Taifa ndani 
ya muda uliopangwa katika eneo 
lake, atalazimika kukifuata katika 
ofisi ya NIDA ya wilaya anayoishi.

Uzoaji tope, ufunguaji 
barabara waendelea Katesh

P for R kwa gharama ya Sh. million 
609.2 na kwamba   kukamilika 
kwake, utanufaisha zaidi ya 
wakazi 5,200.
Kwa upande wake, Mbunge wa 

Jimbo la Butiama, Jumanne Sagini 
ambaye pia ni Naibu Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi, 

a l i i shukuru  ser ika l i  kwa 
utekelezaji wa ujenzi wa mradi 
wa maji wa Mugango – Kiabakari 
– Butiama.
Alisema mradi huo unatumia 

chanzo cha maji cha uhakika 
cha Ziwa Victoria na kwamba 
kukamilika kwa mradi huo 
kutapunguza kero ya ukosefu wa 
maji katika eneo hilo.

Taasisi ya Uhasibu Tanzania yatua Zanzibar

dawati hilo kwa kufuatilia kesi za 
ukatili kwa karibu na wahusika 
kufikishwa mahakamani.
Aliyasema hayo jana wakati wa 

mkutano na Watendaji wa Dawati 
la Jinsia na Watoto kutoka Mikoa 
ya Tanzania Bara na Zanzibar 
unaoendelea jijini Dodoma.
CP Kaganda aliongezea kuwa 

Jeshi la Polisi nchini litaendelea 
kuwatumia watalaamu wa ndani 
na nje ya nchi ili kuwajengea 

uwezo mzuri watendaji wa Dawati 
la Jinsia na Watoto.
Kwa upande wake, Mkuu wa 

Dawati la Jinsia na Watoto, Naibu 
Kamishna wa Polisi DCP, Maria 
Nzuki, alisema kutokana na kazi 
nzuri ya kutoa elimu kwenye 
nyumba za ibada iliyofanyika 
Jumapil i  kat ika  makanisa 
mbalimbali jijini Dodoma, tayari 
makanisa zaidi ya 20 yameomba 
Watendaji  wa Dawati hilo 

Na Mwandishi Wetu, 
Zanzibar

WAZIRI wa Fedha na Mipango 
wa Zanzibar, Dk. Saada Mkuya 
Salum, amesema ujio wa Taasisi ya 
Uhasibu Tanzania (TIA) Zanzibar, 
utasaidia kuinua kiwango cha 
elimu ya uhasibu visiwani humu.
Aliyasema hayo alipokuwa 

akizindua kampasi ya  saba ya 
chuo hicho tawi la Mjini Unguja 
Visiwani  Zanzibar.
Dk. Mkunya alisema, mahitaji 

ya elimu ni mengi kwa sasa, 
hivyo kuanzishwa kwa tawi hilo 
kutasaidia kukidhi mahitaji.
 “Hatua hii ni ya kupongezwa 

na kwamba itafikia matarajio 
ya Serikali katika kuongeza 
wataalamu katika sekta muhimu 
nchini, ufunguzi wa tawi hili 
unakuja wakati sahihi hasa 
ukizingatia kuna watumishi 
wengi wenye vikwazo vya kufuata 
masomo nje ya Zanzibar,”alisema 

kuwapatia elimu ili kuwaongezea 
maarifa ya namna bora ya kutatua 
changamoto za ukatili wa kijinsia.
Pia alibainisha kuwa Madawati 

ya Jinsia na Watoto ambayo 
yapo chini ya Jeshi la Polisi, 
yameendelea kuwa kimbilio 
katika kubaini na kuzuia vitendo 
vya ukatili wa kijinsia hapa 
nchini ambapo wananchi wengi 
wamezidi kuwa na uelewa mzuri 
zaidi juu ya vitendo vya ukatili.

Dk. Mkuya.
Aidha alisema chuo hicho 

kitarahisisha watumishi wenye nia 
ya kujiendeleza pamoja na kutumia 
muda wa baada ya kazi kuendelea 
na masomo kupitia taasisi hiyo.
 Dk. Mkuya alisema Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar itaendelea 
kushirikiana na taasisi hiyo ili kuona 
wanatoa wasomi wenye viwango 
vizuri huku akiuomba uongozi wa 
TIA kufungua tawi lingine  kisiwani 
Pemba ili wananchi walio wengi 
wanufaike kada hiyo.
 Naye, Ofisa Mtendaji Mkuu wa 

TIA, Profesa William Ballargyo, 

a l i ipongeza  se r ika l i  kwa 
ushirikiano uliokuwepo kati yao 
na kuahidi kuweka vipaumbele 
muhimu katika udahili ili kuona 
wenye sifa wanapata fursa ya 
kujiunga na kampasi hiyo.
 Alisema Serikali ya Jamuhuri ya 

Muungano wa Tanzania inatenga 
Sh, bilioni tatu kupitia Wizara ya 
Fedha kwa ajili ya hatua ya awali 
za ujenzi.
Akizungumzia mpango wa 

baadaye wa chuo hicho, Meneja 
Mmiliki wa taasisi hiyo, Mhandisi 
Masuhuko Nkuba,  alisema 
wanatarajia kujenga majengo 
yao ya kudumu katika Kijiji cha 
Nganani Makunduchi na kwamba 
kwa hatua za awali wataanza na 
jengo litakalochukua wanafunzi 
1,000.
TIA kwa sasa inaedesha 

masomo hayo katika jengo la 
Thabit Kombo kwa kutoa masomo 
mbalimbali yakiwamo Uhasibu, 
Ugavi na Teknolojia ya Habari na 
Manunuzi.
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Waziri Mbarawa ashuhudia majaribio SGR

Makonda achangia mil. 
10/- Taasisi ya Prof. Jay

RC Makala aifagilia ATCL

Na Mwandishi Wetu
 

TANGU kuanzishwa kwa 
kampeni ya kuchangia Taasisi 
ya Profesa Jay Foundation 
kwa ajili ya wagonjwa wa figo, 

vigogo mbalimbali wakiongozwa na 
Mwenyekiti Taifa wa Chama Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Rais Dk. S 
amia Suluhu Hassan, Katibu wa NEC, 
Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa CCM 
Taifa, Paul Makonda, ameunga mkono 
kampeni hiyo.

Makonda ameunga mkono juhudi 
za kampeni hiyo kwa kuchangia Sh. 
milioni 10 kufanikisha malengo ya 
taasisi hiyo.

Na Mwandishi Wetu
 

W A Z I R I  w a  U c h u k u z i 
Profesa   Makame Mbarawa, 
amefanya ziara fupi ya kuona  
majaribio ya kichwa cha treni 
ya umeme cha reli ya kiwango 
cha kimataifa (SGR) kilichopo 
kwenye Stesheni ya Pugu jijini 
Dar es Salaam.

Profesa Mbarawa alifanya 
ziara hiyo juzi akiwa na lengo la 
kuona uwezo wa kufanya kazi 
kichwa hicho cha SGR ambacho 
kwa sasa kipo kwenye majaribio 
mbalimbali.

“Ma j a r i b i o  y a  k w a n z a 
yanafanyika ikiwamo mifumo 
ya breki, mifumo ya breki 
za umeme na upepo na 
mwendokasi wa kilomita 160, 
nimeridhika kwamba kichwa 
hiki kipo vizuri na kina uwezo 
mkubwa,” alisema Profesa 
Mbarawa.

Aidha, alisema kichwa hicho 
ni moja kati ya vichwa 17 
ambavyo Serikali imenunua 
kutoka nchini Korea Kusini 
vyenye thamani ya Sh. bilioni 
254 ambapo vichwa vingine 
vitatu vinatarajiwa kufika 
mwishoni mwa mwezi huu.

“Baada ya majaribio haya, 
awamu ya pili inayofuata 
ni kukifunga kichwa hiki 
na mabehewa kutoka Dar 
es Salaam hadi Morogoro,” 
alifafanua Profesa Mbarawa.

H a t a  h i v y o ,  W a z i r i 
Profesa Mbarawa aliwasihi 
wananchi kuendelea kuwa 
na subira na punde majaribio 
y a t a k a p o k a m i l i k a  n a 
kujiridhisha kuanza kwa safari 
za abiria na mizigo, wananchi 
watafaidi matunda ya SGR.

Alisema SGR itatoa fursa 
na kurahisisha maisha ya 
Watanzania kwa kutumia 
mwendokasi wa kilomita 160 
kwa saa ambapo itatumia 
mwendo wa saa moja na nusu 
kutoka Dar es Salaam hadi 
Morogoro, saa tatu Dar es 
Salaam hadi Dodoma na saa 
saba kutoka Dar es Salam hadi 
Mwanza.

Na Mwandishi Wetu
 

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, 
A m o s  Ma k a l l a ,  a m e s e m a 
Kampuni ya Ndege Tanzania 
(ATCL), ina uwezo mkubwa wa 
kubeba bidhaa mbalimbali kwa 
kutumia ndege yake mpya ya 
kisasa ya mizigo aina ya Boeing 
767-300F.

Akizungumza wakati wa kikao 
cha pamoja cha wadau wa soko 
la bidhaa za samaki kutoka 
mkoani Mwanza kilichofanyika 
ATCL Makao Makuu jijini Dar es 
Salaam, Makalla alisema kuwepo 
kwa ndege hiyo kunarahisisha 
usafirishaji wa bidhaa za Tanzania.

“N d e g e  h i i  i t a ra h i s i s h a 
usafirishaji wa bidhaa zetu hapa 
nchini ikiwamo minofu ya samaki 
itakayosafirishwa moja kwa moja 
kutoka Kanda ya Ziwa kwenda 
kwenye masoko mbalimbali 
duniani,” alisema.

A l i s e m a  n d e g e  h i y o 
inawawezesha wafanyabiashara 
wa minofu ya samaki kupunguza 
gharama za uzalishaji  na 
kuongeza thamani ya minofu 
kwa kutumia muda mfupi kufika 
kwenye soko la walaji.

Aidha, Makalla aliwahakikishia 

wafanyabiashara hao kuwa 
wataendelea kushirikisha wadau 
na wataalam mbalimbali katika 
kushughulikia changamoto 
zilizopo ikiwa ni pamoja na 
kuboresha miundombinu ya 
Uwanja wa Ndege wa Mwanza 
hususan jengo la kuhifadhia 
bidhaa, uwepo wa kituo kimoja 
cha utoaji wa huduma za mamlaka 
zote za uthibiti kupitia tozo na 
taratibu ili kupunguza gharama 
zisizo za lazima na kuhakikisha 
bidhaa hizo zinasafirishwa kupitia 
Uwanja wa Ndege wa Mwanza.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mtendaji wa ATCL, Ladislaus 
Matindi, alisema Air Tanzania 
pamoja na kufanya biashara, 
inahusika pia na uwezeshaji wa 
sekta nyingine kwa kutoa huduma 
zinazohitajika ikiwamo kulinda 
thamani ya bidhaa za Watanzania 
kwa kuzifikisha kwenye soko la 
dunia zikiwa shindani.

Matindi aliongeza uwepo wa 
ndege ya mizigo yenye uwezo 
wa kubeba mizigo yenye upana 
mkubwa na uzito wa zaidi tani 
50 kwa mara moja, ni fursa kwa 
Watanzania kukuza biashara zao 
duniani.
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‘Pikipiki za Samia ziboreshe kilimo’

Na Mwandishi Wetu

U M O J A  w a  Ul a y a  ( E U ) 
umeipatia Serikali ya Tanzania 
magari 21 kati ya 29 yenye 
thamani ya Sh. bilioni 1.9 
kusaidia kurahisisha utekelezaji 
wa miradi ya Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA).

Akipokea magari hayo jijini 
Dar es Salaam jana, Naibu 
Waziri wa Nishati, Judith 
Kapinga, aliishukuru EU kwa 
kuendelea kuisadia Serikali 
ya Tanzania katika miradi 
mbalimbali ikiwemo huu wa 
usambazaji wa nishati vijijini.

Judith alisema hii si mara ya 
kwanza EU kuisaidia Serikali 
ya Tanzania kwani wamekuwa 
wakisaidia katika miradi 

mbalimbali ikiwemo Kituo cha 
Kupoza Umeme Ifakara (20MVA 
wa kuzalisha megawati 16).

Hata hivyo, aliitaka REA 
kuyatumia vizuri  magari 
hayo ili kuhakikisha dhamira 
y a  k u w a l e t e a  w a n a n c h i 
maendeleo inafikiwa.

Kwa upande wake, Mwakilishi 
wa Balozi wa EU nchini, Cedric 
Merej, alisema ni fahari kwao 
kushiriki katika utekelezaji wa 
mradi huo utakaoleta tija kwa 
wananchi wa vijijini.

Merej alisema wanaamini 
kwamba msaada huo utagusa 
asilimia 30 ya wananchi wa 
vijijini, jambo ambalo ni 
matokeo chanya na makubwa 
tunayoyatarajia

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 

REA, Hassan Saidy, aliahidi 
kuyatunza vizuri na kusimamia 
matumizi sahihi ya magari hayo 
ikiwa ni moja ya mradi kati 
ya miradi kadhaa iliyokwisha 
kutekelezwa.

“Wamechangia utekelezaji 
wa miradi mikubwa minne. 
Kuna mradi wa kupeleka 
umeme vijijini, awamu ya tatu, 
mzunguko wa kwanza. Pia 
wamechangia mradi wa ujazilizi 
awamu ya pili A,” alisema.

Aidha, alisema EU pia kwa 
kushirikiana na Serikali ya 
Tanzania, wanatekeleza miradi 
ya umeme inayoendelea 
maeneo ya Ifakara, Ulanga 
na Mvomero, pia mikakati ya 
serikali ni kuhakikisha taifa 
linahamia katika matumizi ya 
nishati safi ya kupikia.

EU yaimwagia Tanzania  magari 
ya bilioni 1.9/- miradi ya umeme

Na Mwandishi Wetu, Tanga

WA Z I R I   w a 
K i l i m o ,   H u s s e i n 
Bashe, amesema katika 
jitihada za utekelezaji 

wa ajenda 10/30 ni muhimu 
uwekezaji mkubwa uliofanywa 
na Rais  Dk.  Samia Suluhu 
Hassan, katika kilimo ikiwemo 
kumwaga pikipiki nchi nzima 
kwa maofisa ugani, utoe matunda 
yaliyokusudiwa.

I t a k u m b u k w a  k w a m b a 
Rais Dk. Samia aliwanunulia 
maofisa ugani wote nchini 
pikipiki, vishikwambi, vipima afya 
ya udongo na kuanza utekelezaji wa 
kuwajengea nyumba katika vituo 
vyao vya kazi walipo wakulima.

Ni kwa muktadha huo, Waziri 
Bashe amewataka wakurugenzi 
wa halmashauri zote nchini 
kuhakikisha kwamba maofisa 
ugani wanapatikana  katika vituo 
vyao vya  kazi kama ilivyo kwa 
walimu ili kwenda sambamba na 
juhudi za Rais  Dk. Samia katika 
kukuza kilimo.

Ajenda 10/30 inalenga kuona 

sekta ya kilimo (sekta ndogo ya 
mazao) ikikua kwa asilimia 10 
ifikapo 2030 na hivyo kuchangia 
katika kupunguza umaskini nchini.

Waziri Bashe  jana ambaye 
alikuwa katika siku yake ya kwanza 
ya ziara  ya siku tatu mkoani 
Tanga  alikumbusha:  “Rais Dk. 
Samia, anafanya uwekezaji mkubwa 
katika utekelezaji wa Ajenda 10/30 
kilimo biashara kwa kuwanunulia 
maofisa ugani wote nchini 
pikipiki,  vishikwambi,  vipima 
afya ya udongo na lamination 
machine na kuanza utekelezaji wa 
kuwajengea nyumba katika vituo 
vyao vya kazi walipo wakulima.”

Alisisitiza kuwa maofisa ugani 
wote wajiwekee mfumo wa kutoa 
taarifa ya utekelezaji wao wa 
majukumu  ikiwamo taarifa za 
wakulima waliowatembelea na 
changamoto walizozitatua.

Alisema Wizara ya Kilimo 
haitamvumilia ofisa ugani yeyote 
asiyeendana na kasi ya utekelezaji 
wa malengo mapana ya  Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Rais Dk. Samia.
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Na Mwandishi Wetu
 

RAIS Dk. Samia Suluhu 
Hassan, ametoa darasa 
kwa Watanzania kuhusu 
matumizi ya Kiswahili 

fasaha ya maneno ‘wahanga’ na 
waathirika.
Rais Dk. Samia alieleza kwamba 

`wahanga’ ni watu wanaojitolea 
kupigania taifa lao na ‘waathirika’ 
ni watu waliopatwa na maafa kama 
ya moto au mafuriko yaliyotokea 
Katesh Wilaya ya Hanang mkoani 
Manyara.
A l i t o a  s omo  h i l o  j u z i 

alipompokea Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, aliyerejea nchini 
akitokea kutekeleza majukumu 

Samia atoa darasa la KiswahiliKatekista 
ahukumiwa
kunyongwa 

hadi kufa
aliyomtuma.
 “Juzi (wiki iliyopita), nilikuwa 

naongea na Waziri  Mkuu, 
Kassim Majaliwa, nikamsikia 
ki la  anapoongea anasema 
wahanga wamefikia…wahanga… 
nikamwambia Waziri Mkuu 
wahanga ni wale wanaokwenda 
kwenye tukio kwa ajili ya nchi yao, 
wakifa kule wale ni wahanga,” 
alisema na kuongeza:
“Lakini hawa wa Hanang, 

ni waathirika, tukio limetokea 
limewaathiri wale ni waathirika, 
alikufa kwa ajali ya gari, wahanga 
hapana, wale waliokufa Msumbiji 
kupigania uhuru, ni wahanga, vita 
vya Majimaji, wale ni wahanga.”

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Hospitali ya Taifa Muhimbili, 
Profesa  Mohamed Janabi , 
amezindua kitanda kinachotumika 
kumshusha na kumpakia mgonjwa 
kwenye gari la wagonjwa.
Kitanda hicho kimetengenezwa 

na Mhudumu wa Afya, Erasto 
Franc i sco,  kwa  l engo  l a 
kusaidia kutatua changamoto 
wanazokutana nazo wanapotoa 
huduma hiyo.

Mhudumu wa Afya MNH abuni
kitanda cha kumsaidia mgonjwa

Akizungumza wakat i  wa 
kupokea kitanda hicho, Profesa 
Janabi alisema kazi ya kumpakia 
na kumshusha mgonjwa kwenye 
gari, ina changamoto nyingi 
kwa kuwa wagonjwa wengine 
wanakuwa na uzito mkubwa na 
endapo mtumishi atafanya kazi 
hiyo kwa muda mrefu inaweza 
kumsababishia kupata matatizo 
ya mgongo.
Profesa Janabi alimpongeza 

mtumishi huyo wa afya kwa 
ubunifu huo.

Na Mwandishi Wetu, 
Njombe

MAHAKAMA Kuu Kanda 
ya Iringa iliyofanya kikao 
chake  mkoani  Njombe, 
imemhukumu kunyongwa 
hadi kufa, Kateksta Daniel 
Philipo Mwelango (42), mkazi 
wa Makambako baada ya 
kukutwa na hatia ya mauaji 
ya kukusudia ya Katibu wa 
Walei Kanisa Katoliki Kaigango 
cha Parokia ya Makambako, 
Nickson Elias Myamba (43).
Akisoma hukumu hiyo, Jaji 

wa Mahakama Kuu Kanda ya 
Iringa, Said Kalunde, alisema 
mshtakiwa alitekeleza mauaji 
hayo Agosti 2, mwaka jana 
mtaa wa Bwawani katika duka 
la Kanisa Katoliki Kigango cha 
Makambako.
Jaji Kalunde alisema siku ya 

tukio, mshitakiwa ali andaa 
panga, chuma na mifuko 
minne ya kinganjaa kwa ajili 
ya kuzuia damu isisambe 
na mifuko miwili mingine 
ya kuhifadhia mwili  wa 
marehemu.
Baada ya hapo, mshtakiwa 

alimpiga na chuma kwenye 
kisogo na alipoanguka chini, 
alimkata vipande viwili na 
kuviweka katika mifuko ya 
kinganjaa ili iwe rahisi kubeba 
mwili huo na kwenda kuutupa 
mbali.
Aidha,  Jaji  alibainisha 

kuwa licha ya mshtakiwa 
kukiri kufanya kosa hilo kuwa 
hakukusudia,  Mahakama 
kupitia upande wa mashitaka, 
imejiridhisha pasi na shaka 
juu ya ushahidi uliotolewa 
mahakamani hapo na hivyo 
kumkuta mshtakiwa na hatia 
ya mauaji.
Jaji Kalunde alisema kosa 

lililofanywa na mshtakiwa huyo 
ni kinyume cha kifungu cha 
sheria namba 196 na 197 cha 
Sheria ya Kanuni ya Adhabu 
Sura ya 16 marejeo ya mwaka 
2022.
Upande wa utetezi kesi hiyo 

ilisimamiwa na Wakili Alex 
Mgani na kwa upande wa 
serikali ilisimamiwa na Wakili 
Magdalena Hyasint Whero 
ambaye aliiomba mahakama 
i toe  adhabu kal i  dhidi 
mshtakiwa ili liwe fundisho 
kwa wengine kwani kitendo 
alichokifanya ni cha kikatili na 
hakikubaliki katika jamii.

Na Mwandishi Wetu, Njombe

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Wanging&#39;ombe mkoani 
Njombe, imemhukumu miaka 
30 jela Ezekiel Ngilangwa (22), 
mkazi wa Imalinyi kwa kosa la 
ubakaji.
Ngilangwa alitenda kosa hilo 

Oktoba 30, mwaka huu katika 
Kijiji cha Imalinyi ambapo 
alimbaka mwanafunzi wa 
Shule ya Msingi Imalinyi, 
Wanging’ombe.
Hukumu hiyo ilitolewa mbele 

ya Hakimu James Emmanuel 
Muhoni.

Misaada yazidi yamiminika Hanang

 Wa kwanza kushoto ni Dk. Baghayo Saqware, Kamishna wa Bima (TIRA) anayefuata ni Mtendaji Mkuu wa 
Umoja wa Kampuni za Bima Tanzania, Elia Lajiba, katikati ni, Mkuu wa Wilaya ya Hanang, Janeth Hayanja 

na wa kwanza kulia ni Mwakilishi wa Kampuni za Bima, Gerald Awendo. Picha: Mpigapicha Wetu.

Miaka 30 jela 
kwa ubakaji

Na Mwandishi Wetu, Katesh

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania (TIRA) kwa kushirikiana 
na Umoja wa Kampuni za Bima 
Tanzania (ATI), wametoa msaada 
wa vitu mbalimbali vikiwamo 
vyakula na vifaa kwa waathirika 
wa maafa yaliyotokea Desemba 
2, mwaka huu katika Wilaya ya 
Hanang mkoani Manyara.
Akikabidhi  v i faa  hivyo, 

Kamishna wa Bima, Dk. Baghayo 
Saqware, alisema kwa pamoja 
walivyoguswa na tukio hilo, 
alizialika Kampuni za Bima 
ili washiriki kwa umoja wao 
kuchang ia  wa l i chonacho 
kuwasaidia  waathirika hao.
Alivitaja vitu walivyokabidhi 

kuwa ni, vyakula, vyombo, nguo, 
sabuni na mabegi ya kuhifadhia 
nguo.
Dk. Saqware alisema mchele 

ni kilo 2,400, maharage kilo 
1,200, sukari kilo 100, ngano 
kilo 500, mafuta ya kupikia lita 
1,080, maziwa ya Kopo 48, sahani 
209, vikombe 202, mabegi ya 
kuhifadhia nguo matano, unga 
wa lishe kilo 22, chupa za chai 72, 
sabuni za maji dumu 12, sabuni za 
miche 400 na sabuni za kunawia 
mikono chupa 72 pakiti 1,200 za 
chumvi.
Akipokea msaada huo, Mkuu 

wa Wilaya ya Hanang, Janeth 
Mayanja,  al isema msaada 
uliotolewa na sekta ya bima 
unagusa waathirika kwa kiasi 

kikubwa hasa kwa kuzingatia 
mahitaji ya watoto wadogo
kwa kuwapatia maziwa na unga 

wa lishe.

Alisema kwa kuhamasisha 
taasisi nyingine na watu binafsi 
kuiga mfano wa Mamlaka ya 
Usimamizi wa

Bima na Kampuni za Bima 
kuja kujitolea kwa chochote 
watakachojaliwa.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan

Baada ya hapo, 
mshtakiwa 

alimpiga na chuma 
kwenye kisogo na 
alipoanguka chini, 
alimkata vipande 

viwili na kuviweka 

Habari Kitaifa

Misaada yazidi kumiminika Hanang
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PROFESA Joseph Mbele, 
Mtanzania aliyekuwa akiishi 
Marekani aliwahi kuandika 
makala kuhusu Watanzania 

wasivyo makini linapokuja suala la 
huduma kwa wateja. Sina hakika 
kama bado Mbele anaishi Marekani 
au alisharudi nyumbani.

  Kutokana na makala ile ya siku 
nyingi kidogo, niligundua kwa 
nini nilipokwenda Arusha niliona 
watumishi wengi katika hoteli za 
kitalii ni Wakenya. Hii 
ikanionesha kwamba 
linapokuja suala la 
huduma kwa wateja 
wenzetu wanatuzidi!

  Ju z i  n i l i k u w a 
kwenye mgahawa 
mmoja, nikakumbuka 
andiko la Profesa 
kwa jinsi huduma 
zilivyokuwa hovyo.

P r o f e s a  h u y o 
a l isema wapende 
wasipende, 
wafanyabiashara 
na watoa huduma 
mbalimbali 
wanajikuta katika 
m a z i n g i r a  y a 
mashindano ambayo 
yanaongezeka kwa 
kasi na yanazidi kuwa 
m a g u m u .  K a t i k a 
hali hii akasema ni 
muhimu kwa kila 
mhusika kujua siri za 
mafanikio.

 “Siri moja wapo ni 
ubora wa huduma. 
Kuna usemi kuwa 
mteja ni  mfalme. 
Nimeona sehemu mbalimbali duniani 
ambapo dhana hii inazingatiwa 
sana. Wako watu wanaofahamu 
vyema umuhimu wa mteja. Wawe ni 
wafanyabiashara au watoa huduma, 
wanaonesha kumjali sana mteja. 
Hata kama mteja ni msumbufu 
wafanyabiashara na watoa huduma 
hao wako tayari  kumsikil iza, 
kumvumilia na kumsaidia hadi 
aridhike,” aliandika profesa huyo.

  Alitoa mfano kwamba nchini 
Marekani, mteja anaponunua kitu, 
anapewa risiti, na kama hataridhika 
na kitu alichonunua, ana uhuru wa 
kukirudisha na kurudishiwa pesa zake, 

au kubadilisha alichonunua akapata 
kingine, bora alete tu ile risiti. 

“Hali hii si ya kawaida Tanzania, 
ambako risiti mara nyingi huwa 
imeandikwa kwamba “bidhaa 
ikishauzwa haiwezi kurudishwa 
dukani”. Hata kwenye vyombo vya 
usafiri Tanzania, hali hii ni ya kawaida. 
Nimeona mara kwa mara tiketi za 
kusafiria zimeandikwa ujumbe 
kwamba tikiti ikishakatwa, haiwezi 
kurudishwa,” alisema na kuhoji 

kwamba haoni sababu ya 
hali hiyo.

  Akazidi kuaandika: 
“ N c h i n i  M a r e k a n i , 
nimeona kuwa wahudumu 
wanawaheshimu wateja. 
Wanafanya kila juhudi 
kumsaidia mteja. Kama 
mhudumu analegea katika 
kutoa huduma, labda kwa 
sababu ya kutoelewa, au 
kazidiwa na shughuli, 
mkuu wake wa kazi, hata 
meneja, yuko tayari kuja 
kutoa hiyo huduma. Si 
ajabu nchini Marekani 
kumwona meneja akitoa 
huduma ambayo kwa 
kawaida inatolewa na 
mfanyakazi  wa chini 
yake. Tanzania nimeona 
mambo tofauti. Meneja wa 
hoteli, kwa mfano, hawezi 
kuchukua kitambaa na 
kusafisha meza ya mteja. 
Atamtafuta mhudumu wa 
hoteli aje asafishe. Meneja 
anajiona mtu bora kuliko 
wahudumu. Ni kawaida 
kumwona meneja amekaa 
kwenye meza na watu 

anaowajua yeye, na kazi yake ni 
kunywa pombe na kuongea nao na 
kuagiza!

  Alisema alipokuwa kwenye baa 
na hoteli za Tanzania, aliwahi kuwa 
na masuala ya kuwaeleza mameneja 
ikiwemo malalamiko na ushauri 
kuhusu huduma, lakini mara kadhaa 
aligundua mameneja wameshalewa, 
na hawana uwezo wa kumsikiliza na 
kuzingatia aliyokuwa anasema. 

“Naamini  kuwa,  i l i  tuweze 
kufanikiwa katika dunia ya ushindani, 
tabia hizi lazima tuzibadili,” aliandika.

  Nadhani kila mtoa huduma ni 
vyema azingatie angalizo hilo.

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

JICHO LANGU
Na Hamisi Kibari

Simu: 0758143457

Ni wachache ambao 
kwao mteja ni mfalme

Makondakta 
oneshani 
uungwana

Maofisa ugani wasimamiwe ipasavyo

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, amekuwa 
akifanya uwekezaji mkubwa katika kilimo 
ili kutekeleza Ajenda ya 10/30 inayolenga 
kuona sekta ya kilimo (sekta ndogo ya 

mazao), inakua kwa asilimia 10 ifikapo mwaka 
2030.

Imani iliyopo ni kwamba ukuaji huo ukifikiwa, 
kilimo ambacho kinaajiri zaidi ya asilimia 60 ya 
Watanzania, kitachangia sana katika kupunguza 
umaskini nchini.

Moja ya uwekezaji uliofanywa na Rais Dk. 
Samia ni kuwanunulia maofisa ugani wote nchini 
pikipiki, vishikwambi, vipima afya ya udongo 
na mashine za lamination.

Sambamba na hilo, serikali ilianza utekelezaji 
wa kuwajengea maofisa ugani hao nyumba katika 
vituo vyao vya kazi kwa maana ya mahali walipo 
wakulima.

Rais pia aliamua kuwamilikisha pikipiki hizo 
baada ya kuzitumia kwa miaka miwili, hususani 
wale ambao utendaji wao utaridhisha. Hapo 
watake nini tena!

Tangu maofisa ugani hao wakabidhiwe vitendea 
kazi hivyo ili wawasaidie wakulima kuondokana 
na changamoto katika kuelekea kwenye kilimo 
bora kinachowapa mazao mengi katika eneo 
dogo, sasa ni takribani mwaka na ushee. Je, 
mafanikio yakoje?

Katika kuhakikisha maofisa ugani ambao 

kimsingi wako chini ya halmashauri mbalimbali, 
jana Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, aliwataka 
wakurugenzi wa halmashauri zote nchini 
kuhakikisha maofisa ugani wanapatikana katika 
vituo vyao vya kazi muda wote kama ilivyo kwa 
walimu.

Waziri Bashe alitoa angalizo na msisitizo huo 
akiwa katika siku yake ya kwanza ya ziara ya siku 
tatu mkoani Tanga.

Tunampongeza Waziri kwa kutoa maelekezo 
hayo kwa wakurugenzi wote tukiamini kwamba 
watayafanyia kazi ipasavyo.

Kama alivyosema Waziri, ni vyema wakurugenzi 
wakahakikisha pia kwamba maofisa ugani 
wote wanajiwekea mfumo wa kutoa taarifa ya 
utekelezaji wao wa majukumu ikiwamo taarifa 
za wakulima waliowatembelea,  changamoto 
wal izokutana nazo,  wal izozi tatua   na 
zilizowashinda.

Ni vyema Wizara  ya Kilimo  na halmashauri 
visimvumilie kabisa  ofisa ugani asiyetekeleza 
majukumu yake na huyo hafai hata kumilikishwa 
pikipiki.

Tunaamini kama kila ofisa ugani akitimiza 
wajibu wake kwa kwenda na kasi ya utekelezaji 
wa malengo mapana ya Serikali ya Awamu ya Sita, 
ajenda 10/30 inaweza kufikiwa hata kabla ya 
mwaka 2030.

Hivi karibuni, serikali kupitia Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) ilipandisha 
nauli za mabasi ikiwemo daladala. Katika jiji 
la Dar es Salaam, nina hakika hadi leo kuna 
watu hawajajua kama nauli zimepanda na 
wapo makondakta ambao hawasemi kabla ya 
kupakia abiria kuhusu kupanda kwa nauli.

Jana nimeona kondakta akimmwagia 
matusi abiria aliyetoa Sh 500 kwa sababu 
hakujua kama nauli imepanda. Ni vyema 
makondakta wawe waungwaa na kuwasaidia 
abiria ambao hawajajua kwamba nauli 
zimepanda. Ni suala la muda mfupi, kila mtu 
atajua nauli imepanda.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255787559090

Meneja Masoko/Biashara: + 255718480406 / 	

                                                    + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi

Siri moja wapo 
ni ubora wa 
huduma. Kuna 
usemi kuwa 
mteja ni mfalme. 
Nimeona sehemu 
mbalimbali 
duniani ambapo 
dhana hii 
inazingatiwa 
sana. Wako watu 
wanaofahamu 
vyema umuhimu 
wa mteja.
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Na Mwandishi Wetu, 
Tanga

KITUO cha Afya Mtae 
Wilaya ya Lushoto mkoani 
Tanga, kimepatiwa vifaa 
tiba vikiwamo vya upasuaji 
kwa wajawazito wakati wa 
kujifungua vyenye thamani 
ya Sh. milioni 114 kwa 
lengo la kupunguza vifo vya 
wajawazito.

Kufuatoia hatua hiyo ya 
serikali, wakazi wa wilaya 
hiyo, wamemshukuru Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, 
k w a  k u w a p a t i a  v i f a a 
tiba  hivyo.

Akikabidhi vifaa hivyo, 
Ofisa Huduma kwa Wateja 
wa Bohari Kuu ya Dawa 
(MSD) Kanda ya Tanga, 
Mar y Isango,  a l isema 
w a j a w a z i t o  w a l i k u w a 
wanalazimika kutembea 
umbali usiopungua kilomita 
65 kufuata huduma katika 
Hospitali ya Wilaya, lakini 
sasa wataondokana na adha 
hiyo baada ya kituo hicho 
kupokea vifaa vya huduma 

za dharura hususan za 
upasuaji kwa wajawazito.

    Kadhalika, Mganga 
Mfawidhi wa kituo hicho, 
Shafii Makamba, aliishukuru 
Serikali inayoongozwa na 
Rais Dk. Samia kwa kufanya 
m a b o r e s h o  m a k u bw a 
kuipandisha hadhi zahanati 
ya Kijiji cha Mtae kuwa 
Kituo cha  Afya ili wananchi 
wapate huduma bora na 
karibu na hivyo kuokoa 
maisha ya wajawazito.

Habari Kitaifa

NEMC: Fukwe za bahari si salama

Polisi yahadharisha
mvua zinazoendelea

Na Mwandishi Wetu

B
ARAZA la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC),  l imewataka 
wananchi kujiepusha 

kwenye maeneo ya fukwe za 
bahari, mito na maziwa kuepuka 
madhara yanayoweza kutokea 
kutokana na mvua zinazoendelea 
kunyesha.

Tahadhari hiyo ilitolewa na 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
baraza hilo, Menan Jangu, wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam juzi.

Alisema wananchi wanaoishi 
kando ya milima, wanapaswa 
kuchukua tahadhari kubwa kwani 
kuna uwezekano wa kutokea 
maporomoko ya udongo na 
kusababisha athari kwa maisha ya 
watu.

Aliwataka madereva wa vyombo 
vya moto, kuchukua tahadhari 
kubwa wakati wa safari kwa 
kuzingatia kuwa maeneo ya 
barabara yanaweza yakawa siyo 
salama.

Jangu aliwataka wamiliki 
wa maeneo ya uchimbaji na 
uchenjuaji wa madini kwenye 

mabwawa ya majitaka yenye tope 
sumu na maeneo ya kutunzia 
miamba ya sumu, kuhakikisha 
maeneo hayo hayaleti madhara 
kwa jamii.

Jangu alisema kwa  kipindi cha 
miezi miwili, maeneo mbalimbali 
yamekumbwa na mvua ambazo 
zimeleta athari kubwa ikiwa ni 
pamoja na maafa yaliyojitokeza 
katika maeneo ya Katesh Wilaya ya  
Hanang mkoani Manyara.

Aidha, alisema taarifa kutoka 
katika Mamlaka ya Hali ya Hewa 
(TMA), zinaonesha kuwa mvua 
za viwango tofauti zitaendelea 

katika maeneo mbalimbali nchini 
na  kwamba zimekuwa kubwa na 
kuendelea kusababisha madhara 
kadhaa wa kadhaa.

A l i s e m a  m v u a  h i z o 
zimesababisha mafuriko kwenye 
m a e n e o  m b a l i m b a l i ,  h a l i 
iliyosababisha madhara kama vile 
makazi kuharibiwa na wananchi 
kukosa maeneo ya kujisitiri na 
wengine kupoteza maisha na 
baadhi kujeruhiwa.

“Miundombinu ya maji na 
barabara kwenye baadhi ya 
maeneo imeathirika na kupelekea 
huduma za usafiri kukwama, 
usalama wa maji kuathiriwa 

kutokana na mwingiliano wa maji 
yasiyo salama yanayotokana na 
mafuriko na maji ya matumizi ya 
nyumbani, hivyo kusababisha 
magonjwa ya kuambukiza ikiwa ni 
pamoja na magonjwa ya mlipuko,” 
alisema.

Al isema eneo l ingine la 
kuzingatiwa ni miundombinu ya 
kuhifadhi majitaka na topesumu 
kwenye migodi na kwamba  mvua 
zinazoendelea zimesababisha 
miundombinu husika kujaa na 
mingine kuvujisha maji yenye 
sumu na kuathiri mazingira na 
hata mifugo kufa kwa baadhi ya 
maeneo.

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi nchini, limewataka 
wananchi kuchukua tahadhari 
wakati wa kuvuka mito, madaraja na 
makorongo yaliyojaa maji ya mvua.

Msemaji wa Jeshi la Polisi nchini, 
Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa

Polisi, David Misime, alisema mvua 
zinazoendelea kunyesha hazina 
urafiki na yeyote.

Kwa mujibu wa Kamanda Misime, 

wamepokea taarifa mbalimbali za 
watu wazima na watoto, kufa maji 
wakati wakijaribu kuvuka mito na 
barabara zilizojaa maji na wengine 
wakiogelea kwenye mito, mashimo 
na madimbwi.

Aidha, aliwataka wazazi kuwaonya 
na kutowaruhusu watoto wao 
kwenda kucheza au kuogelea 
kwenye mito huku akiwasisitiza watu 
waliochimba mashimo na kuyaacha 
wazi, wayafukie ili yasihatarishe 
maisha ya binadamu.

Na Mwandishi Wetu, Morogoro

MAWASILIANO ya barabara ya 
Dumila-Kilosa Mjini, yamekatika 
baada ya daraja la muda la Ilonga 
Msalabani na Mazinyungu, kusombwa 
na maji kufuatia mvua zinazoendela 
kunyesha mkoani Morogoro.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Adam Malima, jana alitembelea 
maeneo mbalimbali yaliyoathiriwa na 
mafuriko hayo na kuagiza Wakala wa 
Barabara nchini (Tanroads) kurejesha 
mawasiliano ya barabara zilizofungiwa 
kwa haraka ili shughuli za kiuchumi 
ziendelee.

Mvua hizo pia zilisababisha 
madaraja manne ya Mto Mazinyungu, 
Mkondoa, Ilonga na Uhindini, 
kuharibika na kufungwa kutumika.

Menejea Tanroads Mkoa wa 
Morogoro, Mhandisi Lazack Kyamba, 
alisema tayari wameshafanya tathmini 
ya athari iliyopo na watarejesha 
mawasiliano ya barabara ya Dumila 
- Kilosa pamoja na Mikumi -Kilosa 
ndani ya siku mbili.

Kituo cha Afya Mtae 
chapatiwa vifaa tiba 

vya Sh. milioni 114

Mawasiliano 
Kilosa - 
Dumila 

yakatika



8 Uelekeo |  Jumatano Desemba 13 - 19, 2023 |  Makala Kitaifa8 Uelekeo | Jumamosi Desemba 13-19, 2023 |  Makala

Ondoa tabia kikwazo, jenga tabia wezeshi

L
EO n a o r o d h e s h a 
baadhi ya tabia ambazo 
ni  kikwazo kwenye 
mafanikio yako. Kama 
unazo  t ab i a  h i z i , 

hakikisha unaziacha kabla ya 
kuuanza mwaka mpya wa 2024

1. Huna mipango
Haya ni makosa ambayo 

inawezekana unayarudia kila
mwaka inakufanya ubaki hapo 

hapo au kukufanya
hatua zako ziwe kidogo.
Mipango ndiyo alama ya 

kwamba unasonga mbele au
umebaki ulipo.  Mipango 

inakutengenezea nidhamu ya
matumizi sahihi ya rasilimali 

zako kama muda na fedha.

2. Unaanzisha mambo halafu 
hufiki mwisho unaishia njiani
Ili upate matokeo, lazima kuwe 

na mwendelezo wa mambo 
(consistency).
K i tendo  cha  kuanz isha 

jambo na kushindwa kulipa 
mwendelezo, kinafanya jambo 
hilo kukosa nguvu ya kuja baadaye 
kulikamilisha.

3. Unaahirisha mambo.
Tabia ya kuahirisha mambo 

(procrastination), ni moja
ya tabia ya vikwazo vya 

mafanikio ya watu, kuahirisha 
ni kupanga na kila siku unasema 
nitatekeleza kesho.
Ukitaka mafanikio kwenye 

maisha, wekeza nguvu kwenye 
utafiti wa mambo na ukishaamua, 
anza maramoja utekelezaji.
Kwa kifupi, kuahirisha ni nguvu 

ya kurudisha nyuma ya mafanikio.

4. Mwepesi wa kukata 
tamaa.
Kukata tamaa ni adui wa 

mafanik io,  kukata  tamaa 
kunasababishwa na vikwazo 
njiani. 
Vikwazo vinakufumba macho 

ya akili yako usione mwisho wa 
jambo, unahitaji kuona mwisho 
wa jambo tangu mwanzo, ili 
vikwazo vijapo, ushinde na 
kusonga mbele.

5. Uvivu
Uvivu ni kukosa nguvu ya 

kutekeleza jambo, uvivu ni 
kiunganishi cha tabia mbaya 
nyingine kama kuahirisha 
mambo, kufanya jambo kwa 
ulegevu, kufanya kwa viwango vya 
chini (sub standard), n.k.

6. Hautimizi ahadi zako (you 
dont keep your promise) -
“No commitment” kwenye 

mambo uliyopanga, hutekelezi 
ahadi zako, unapanga kuanza 
kujiendeleza kwa kusoma 
vitabu, lakini unakosa nguvu 
y a ku t e k e l e z a ,  unapanga 
kuanza kufanya mazoezi, lakini 
unashindwa kutimiza.

7. Huwezi kujizuia yaani 
ku – “sacrifice” raha za muda 
ili kufikia malengo ya muda 

Na Mwalimu Paul Masatu
Simu: +255 766 775 255

mrefu (for the long-term goals)
“Delay gratification” ni uwezo wa kujizuia 

kufanya mambo ambayo yanaonekana 
mazuri kwa sasa kwa ajili ya faida ya baadaye. 
Kwa mfano, unadhibiti hamu (appetite) yako 
kwa faida ya afya yako, unajinyima usingizi 
kwa saa kadhaa ili upate muda wa kusoma au 
unajinyima starehe kwa muda, kwa malengo 
makubwa ya maisha.

8. Huna mtiririko wa mawazo 
yanayoweza kukupeleka kwenye 
mawazo (ideas).
Mawazo yako yametawanyika, mara 

unawaza hili mara lile. Unawaza bila kuwa na 
lengo mahsusi (You are thinking nowhere).

9. Uwezo wako wa kuwasiliana ni 
mdogo (poor communication)’
Hali hii itakufanya ushindwe kuwa 

na mahusiano mema, jambo ambalo 
litakufanya ukose “connections”
Jifunze, anza sasa kutengeneza uwezo 

wako wa kuwasiliana na kujenga hoja 
zikaeleweka kwa watu.

10. Kupenda sana usingizi
11. Kutoona mbali.
12. Kutokuwa na vipaumbele.

13. Mtazamo mbaya kwa maana ya 
“wrong focus”
Unatazama zaidi matatizo yako kuliko 

unavyotazama malengo yako.
Moja kati  ya uwekezaji  mkubwa 

unaotakiwa kuufanya ni kushughulika na 
tabia zako, hasa kuondoa tabia kikwazo na 
kujenga tabia wezeshi. Msingi wa mafanikio 
uko kwenye tabia zako zaidi.
Maisha ni mchakato (process), hivyo 

jitihada zozote za kutafuta mafanikio kwa 
njia za mkato (shortcuts), -haziwezi kukupa 
ushindi utakaodumu.
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Ondoa tabia kikwazo, jenga tabia wezeshi

L
EO n a o r o d h e s h a 
baadhi ya tabia ambazo 
ni  kikwazo kwenye 
mafanikio yako. Kama 
unazo  t ab i a  h i z i , 

hakikisha unaziacha kabla ya 
kuuanza mwaka mpya wa 2024

1. Huna mipango
Haya ni makosa ambayo 

inawezekana unayarudia kila
mwaka inakufanya ubaki hapo 

hapo au kukufanya
hatua zako ziwe kidogo.
Mipango ndiyo alama ya 

kwamba unasonga mbele au
umebaki ulipo.  Mipango 

inakutengenezea nidhamu ya
matumizi sahihi ya rasilimali 

zako kama muda na fedha.

2. Unaanzisha mambo halafu 
hufiki mwisho unaishia njiani
Ili upate matokeo, lazima kuwe 

na mwendelezo wa mambo 
(consistency).
K i tendo  cha  kuanz isha 

jambo na kushindwa kulipa 
mwendelezo, kinafanya jambo 
hilo kukosa nguvu ya kuja baadaye 
kulikamilisha.

3. Unaahirisha mambo.
Tabia ya kuahirisha mambo 

(procrastination), ni moja
ya tabia ya vikwazo vya 

mafanikio ya watu, kuahirisha 
ni kupanga na kila siku unasema 
nitatekeleza kesho.
Ukitaka mafanikio kwenye 

maisha, wekeza nguvu kwenye 
utafiti wa mambo na ukishaamua, 
anza maramoja utekelezaji.
Kwa kifupi, kuahirisha ni nguvu 

ya kurudisha nyuma ya mafanikio.

4. Mwepesi wa kukata 
tamaa.
Kukata tamaa ni adui wa 

mafanik io,  kukata  tamaa 
kunasababishwa na vikwazo 
njiani. 
Vikwazo vinakufumba macho 

ya akili yako usione mwisho wa 
jambo, unahitaji kuona mwisho 
wa jambo tangu mwanzo, ili 
vikwazo vijapo, ushinde na 
kusonga mbele.

5. Uvivu
Uvivu ni kukosa nguvu ya 

kutekeleza jambo, uvivu ni 
kiunganishi cha tabia mbaya 
nyingine kama kuahirisha 
mambo, kufanya jambo kwa 
ulegevu, kufanya kwa viwango vya 
chini (sub standard), n.k.

6. Hautimizi ahadi zako (you 
dont keep your promise) -
“No commitment” kwenye 

mambo uliyopanga, hutekelezi 
ahadi zako, unapanga kuanza 
kujiendeleza kwa kusoma 
vitabu, lakini unakosa nguvu 
y a ku t e k e l e z a ,  unapanga 
kuanza kufanya mazoezi, lakini 
unashindwa kutimiza.

7. Huwezi kujizuia yaani 
ku – “sacrifice” raha za muda 
ili kufikia malengo ya muda 

Na Mwalimu Paul Masatu
Simu: +255 766 775 255

mrefu (for the long-term goals)
“Delay gratification” ni uwezo wa kujizuia 

kufanya mambo ambayo yanaonekana 
mazuri kwa sasa kwa ajili ya faida ya baadaye. 
Kwa mfano, unadhibiti hamu (appetite) yako 
kwa faida ya afya yako, unajinyima usingizi 
kwa saa kadhaa ili upate muda wa kusoma au 
unajinyima starehe kwa muda, kwa malengo 
makubwa ya maisha.

8. Huna mtiririko wa mawazo 
yanayoweza kukupeleka kwenye 
mawazo (ideas).
Mawazo yako yametawanyika, mara 

unawaza hili mara lile. Unawaza bila kuwa na 
lengo mahsusi (You are thinking nowhere).

9. Uwezo wako wa kuwasiliana ni 
mdogo (poor communication)’
Hali hii itakufanya ushindwe kuwa 

na mahusiano mema, jambo ambalo 
litakufanya ukose “connections”
Jifunze, anza sasa kutengeneza uwezo 

wako wa kuwasiliana na kujenga hoja 
zikaeleweka kwa watu.

10. Kupenda sana usingizi
11. Kutoona mbali.
12. Kutokuwa na vipaumbele.

13. Mtazamo mbaya kwa maana ya 
“wrong focus”
Unatazama zaidi matatizo yako kuliko 

unavyotazama malengo yako.
Moja kati  ya uwekezaji  mkubwa 

unaotakiwa kuufanya ni kushughulika na 
tabia zako, hasa kuondoa tabia kikwazo na 
kujenga tabia wezeshi. Msingi wa mafanikio 
uko kwenye tabia zako zaidi.
Maisha ni mchakato (process), hivyo 

jitihada zozote za kutafuta mafanikio kwa 
njia za mkato (shortcuts), -haziwezi kukupa 
ushindi utakaodumu.
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Na Dk. Felician  Kilahama

T
UMSHUKURU Mungu 
kwa yote maana ndiye 
mwenye �kuturehemu na 
fadhili zake kwetu ni za 
milele�. 

Hii ni Sehemu ya Tano na ya 
mwisho katika mwendelezo wa 

makala hii inayojadili masuala ya 
maendeleo katika taifa letu kwa 
kuzingatia utaratibu unaotumika 
kapima maendeleo na  utajiri wetu 
kwa kutumia vigezo au viashiria 
vinavyotumiwa na mataifa tajiri.

Katika Sehemu ya Nne ya 
makala hii ilihitimishwa kwa 
kueleza umuhimu na upekee 
wa halmashauri zote nchini 
katika kuchochea maendeleo ya 
wananchi vijijni na mijini.

Mambo kadha wa kadha 
yameelezwa na kufafanuliwa 
tangu sehemu ya kwanza. Yapo 
masuala yanayostahili kutiliwa 
maanani katika shughuli za serikali 
kwa ujumla wake. Hivyo, ni vema 
kuwepo ‘mapinduzi’ mahususi 
katika sera na mitazano ya watunga 
sera na wanaofanya maamuzi.

Kwanza, pawepo na �UTASHI 
MKUBWA WA KISIASA�. Kwa 
kuzingatia utashi huo, mapinduzi 
ya kifikra yapelekee kujenga 
�maadili mema� na taifa kuwa 
na �miiko� mahususi pia kuweka 
mkazo kwenye uzalendo ili 
kuwatumikia na kuwajali wananchi 
badala ya �ubinafsi� na kujenga 
matabaka baina ya �walio nacho” 
na �wasio nacho�. 

Ili Watanzania tuweze kuumiliki 
uchumi kwa asilimia kubwa; tutake 
tusitake inatulazimu kufanya kazi 
kwa bidii na maarifa kwa faida ya 
kizazi hiki na vizazi vitakavyofuata. 

Kwa sasa kinachogomba ni 
kukiri kuwa �tu-maskini� wakati 
halihalisi ni tofauti kwani vigezo 
vinavyotumika kuupima umaskini 

Tanzania haviendanu na uhalisia 
wetu.

Kadhalika, fikra za kuona 
mambo mengi  hatuyawezi 
wakati tunaweza, siyo fikra 
sahihi. Tunakwama wapi na nini 
kinatukwamisha? Tukiyatambua 
hayo tuchukue hatua sahihi na kwa 
wakati bila kukawia. 

Iwapo wengine walifanikiwa au 
wanafanikiwa, wakati walizaliwa 
na mwanamke kama sisi; hakuna 
sababu ya kusitasita. Malathani 
�uchumi wa viwanda� kumilikiwa 
kwa kiasi kikubwa na jamii ya 
nje au Watanzania wachache na 
kuendelea kupeleka malighafi nje 
ya nchi wakati huohuo kuagiza 
bidhaa zitokanazo na malighafi 
hizo kwa gharama kubwa, je, ni 
sahihi? Tujitathimini! 

Maandiko Matakatifu yanatuasa 
kwamba hekima zijae kwa wingi 
ndani mwetu tusije “tukaangamia 
kwa kukosa maarifa”. 

Nanukuru: “Kwa maana watu 
wangu ni wapumbavu, hawajui: ni 
watoto waliopungukiwa na akili, 
wala hawana ufahamu, ni wenye 
akili katika kutenda mabaya, bali 
katika kutenda mema hawana 
maarifa” (Nabii Yeremiah 4:22). 

B i l a  y a  k u o n g o z w a  n a 
Roho ya Mungu hakika taifa 
litazongwazongwa na mizozo 
isiyokuwa na maana na kushindwa 
kufanikiwa katika mambo yetu bila 
sababu za msingi. 

Haipendezi kukubali masharti 
ya mataifa tajiri kwa kujiona 
kuwa wao ndiyo wenye haki zaidi 
katika sayari hii kuliko wengine. 
Mathalani, kukumbatia ushoga 
kwa minajili ya kupokea misaada 
ni sawa na kujitia kitanzi pia ni 
kiashiria cha kukosa au kudharau 
maarifa na mafundisho ya 
maandiko matakatifu.

Tanzania tunaweza,  s ina 
shaka na hilo, kinachotakiwa 

ni maamuzi sahihi hasa katika 
masuala muhimu kulingana na 
sera zilizopitishwa rasmi kitaifa na 
kuungwa mkono na watanzania 
wengi.

Tuangalie mambo ya msingi 
kama elimu na kazibili kwa 
kuwapatia vijana ujuzi toshelezi na 
kuwawezesha kuyamudu maisha 

bila kutegemea sana kuajiriwa 
baada ya kumaliza mafunzo 
husika. Nashukuru kuona serikali 
ya Awamu ya Sita ikiliangalia 
hilo katika mabadiliko ya sera na 
mitaala.

Cha msingi ni kwamba dhana hii, 
inatakiwa kuanzia shule za msingi 
hadi vyuo vikuu ili tuweze kuwa na 
wataalamu mbalimbali wa stadi 
za kazi�m kwa ngazi zote. Kama ni 
‘injinia’ basi awe ‘injinia’ aliyeiva 
vizuri kinadharia na kimatendo. 

Nihit imishe kwa kusema 
kwamba, miaka 62 ya uhuru, 
tumekuwa kama tunajifunza mara 
kwa mara. Tulipopata uhuru taifa 
liliazimia kuujenga uchumi imara 
utakaowanufaisha Watanzania 
wote. Tukaweka mikakati ya kufikia 
lengo hilo; ikiwa ni pamoja na 
kuhamasishana kupitia kaulimbiu 
kama �Uhuru na Kazi; ‘Ujamaa na 
Kujitegemea’; �fanyakazi kwa bidii 
usiwe kupe�; �ubepari/ukabaila ni 
unyama� na kaulimbiu nyingine 
kadhaa.

Nia ilikuwa kuijenga jamii 
iliyoimara na yenye ari kubwa 
ya kujiletea maendeleo kwa 
kufanyakazi kwa bidii, haki 
na usawa bila kubaguana au 
kunyanyasana kwa misingi ya 
rangi, ukabila, udini; elimu na 
uwezo wa kifedha/mali nyingi na/
au ubwanyenye/utwana.

Pamoja na hayo yote, tuliweza 
kufanikiwa kwa kujenga umoja 
wa kitaifa ulio imara na lugha ya 
Kiswahili ikawa nguzo kubwa 
katika kufanikisha suala hilo 

muhimu. 
Baada ya wakoloni kuondoka 

tukaendelea na mfumo wa serikali 
za mitaa (Local Authorities) 
pamoja na vyama vya ushirika 
vya msingi pia vyama vikuu 
kama: Bukoba Cooperative 
Union (BCU); Kilimanjaro Native 
Cooperative Union (KNCU); 

Nyanza Cooperative Union (NCU) 
na kadhalika. 

Taasisi hizo zilifanya kazi nzuri 
ya kuunganisha wakulima kwa 
kununua mazao husika na kutafuta 
masoko pamoja na kuwapatia 
huduma za ugani na kuwapatia 
pembejeo mbalimbali hivyo, kwa 
kiasi fulani, wakulima walinufaika. 

Ikatokea serikali  ikavunja 
vyama vya ushirika na kuanzisha 
mfumo wa Bodi za Mazao mfano 
za Kahawa; Pamba au Korosho. 
Mabadiliko hayo pia yaliendana 
na kuondoa mfumo wa serikali 
za mitaa na kuanzisha utendaji 
mbadala.

Hivyo, wilaya zikaongozwa 
na Wakurugenzi wa Maendeleo 
(District Development Directors-
DDDs) na wakuu wa wilaya 
wakaitwa �Area Commissioners� 
badala ya District Commissioners 
( D C s ) .  M a b a d i l i k o  h a y o 
hayakudumu kwa kipindi kirefu, 
Serikali ikarejesha mfumo wa 
awali wa halmashauri, madiwani 
wakawepo pamoja na watendaji 
wakiongozwa na wakurugenzi 
watendaji (District Executive 
Directors (DEDs)) lakini wakuu 
wa wilaya wakabaki hivyo. Vilevile, 
ikaundwa wizara ya kuratibu 
shughuli zote za mikoa na serikali 
za mitaa ambayo ni Wizara ya 
Tawala za Mikoa, na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI).

Kadhalika, serikali kwa awamu 
zote (sasa ya sita) kumekuwepo 
na kubadilishwa baadhi ya 
wizara, wakatimwingine kufuta 

na/au kuunda mpya. Mathalani, 
Wizara ya Mipango na Tume ya 
Mipango; ni vyombo vya utendaji 
ambavyo vimekuwepo na kufanya 
kazi. Kurejeshwa Wizara hiyo ni 
ishara kuwa yapo �mapungufu� 
katika utendaji wa serikali kuhusu 
kupanga, kutekeleza na ufuatiliaji. 

Sasa ni wakati mwafaka wa 
kujitathimini ipasavyo kwa ajili ya 
kuondoa mapungufu na kujiwekea 
mikakati mipya ya kutuwezesha 
kusonga mbele kwa kasi zaidi na 
kwa faida ya wengi mijini na vijijini.   

Kiini cha makala hii ni kuhusu 
utaratibu unaotumika kupima 
umaskini na maendeleo ya 
Tanzania. Tujiulize, tunapoambiwa 
Tanzania ni �maskini� je, ni sahihi? 
Au kutangaziwa kwamba Afrika 
ni maskini sana, je, halihalisi ni 
hivyo? Neno �maskini� humaanisha 
kutokuwa na kipato cha ‘kutosha’. 
Je, Tanzania ndivyo hali ilivyo? Na 
kipato cha �kutosha� maanake nini? 
hilo ni neno linalotokana na neno 
�tosha� ikimaanisha kiwango cha 
kuridhisha au kinachohitajiwa. 

Ku l i n g a n a  n a  m a z i n g i ra 
yetu, Watanzania tuko ‘poa’ na 
kuishi maisha yanayoashiria 
kuwa hatuko ‘maskini’ kama 
wanavyotafsiri. Isitoshe, hata 
mataifa yaliyoendelea (matajiri) 
walichangia sana kuzorotesha 
maendeleo ya nchi za Afrika 
hadi kudorola kiuchumi kupitia 
“nguvukazi”  kutoka Afr ika 
kuhamishiwa kwao. 

Vilevile, rasilimali nyingi kutoka 
Afrika zilihamishwa na wakoloni 
wakazipelekwa kwao kwa minajili 
ya kujiendeleza wenyewe kiuchumi 
na kijamii.

Pamoja na Afrika kuwahuru, 
bado kwa njia moja au nyingine, 
kuna viashiria vya kuwepo 
ukoloni mamboleo na kwa njia 
hiyo bado rasilimali kutoka Afrika 
zinahamishwa kwenda mataifa 
mengine hususani, mataifa tajiri 
kupitia faida kubwa wanazopata 
kutokana na fursa za uwekezaji 
pamoja na kusafirisha malighafi 
kutoka barani Afrika. 

Mathalani, madini, rasilimali 
m i s i t u  n a  w a n y a m a p o r i , 
wataalamu muhimu (brain-drain) 
pamoja na mikataba mikubwa ya 
miradi ya maendeleo kutekelezwa 
na makampuni ya nje badala ya 
makampuni ya hapa nchini au ya 
Afrika Mashariki, kuwa mstari wa 
mbele (tujitathimini tuchukue 
hatua sahihi).

Kwa kuwa Tanzania tunahitaji 
kujiletea maendeleo, ni lazima 
tufanyekazi kwa bidii na kujituma 
bila kuchoka; wakati huohuo 
tukizingatia masilahi mapana ya 
taifa letu. 

Ni  ve m a  t u k a j i t a t h i m i n i 
tulipotoka, tupo wapi na mwelekeo 
wetu sahihi ni upi? Vyombo 
kama Taasisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS); Kamisheni ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH); Taasisi 
za Utafiti, na Vyuo Vikuu; na 
Watafiti wengine katika sekta-
binafsi (kama wapo) kwa pamoja 
tuunganishe nguvu tuhakikishe 
taifa lina vigezo vyake vya kupima 
maendeleo yake bila kutetereka: 
inawezekana, tunaweza, tusonge 
mbele. Tusikubali kujioni sisi 
ni �maskini� maana �maneno 
yanaumba� tunaweza tukasonga 
mbele zaidi ya sasa. Inawezekana 
kwake aaminiye.                                        

Umasikini na maendeleo ya Tanzania - 5
Jamii
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TUKUBALIANE  KUTOKUBALIANA
Hamisi Kibari 

Simu: 0758143457

11Uelekeo  | Jumamosi Desemba 13-19, 2023 |  Uchambuzi

‘Hata watunzi wa riwaya wanaiba kazi za wengine’
NINAWAJUA watu wengi 
ambao ni wasomaji wa riwaya 
mashuhuri nchini pamoja na 
vitabu vingine vya ujuzi na 
maarifa lakini miongoni mwa 
wako watatu mashuhuri zaidi.
Kusema hivi si kwamba 

kwenye riwaya hakuna maarifa 
la hasha, pengine kwenye riwaya 
mtu akapata maarifa kwa wepesi 
zaidi kama mwandishi amefanya 
utafiti wa hoja zake kwani 
msomaji anakuwa anaburudika 
na mkasa huku akijifunza kitu, 
wazungu wanaita Edutainment 
(education and entertainment).
Hao wasomaji watatu maarufu 

zaidi wa riwaya ninaowajua 
mimi ni Buinda Mjungu wa 
pale Arusha, Salim Aljabri wa 
Dar es Salaam na Peter Chapusa 
ambaye makazi yake yako 
Bagamoyo.
Hawa  wa t a t u  Mungu 

amewajaalia sana uwezo wa 
kusoma riwaya na ni wapenzi 
wakubwa wa watunzi. Takribani 
kila kitabu kipya cha riwaya 
kinachotoka wanakitafuta, 
wananunua na kukisoma.  Yaani 
ni watu ambao katika matumizi 
yao ya kila siku kuna bajeti ya 
kitabu!
Mimi nilikuwa siwajui wala 

wao hawanijui lakini kwa kutoa 
vitabu viwili, ghafla nikawa 
swahiba wa wote watatu, 
Alhamdulillah.
Hi v i  k a r i bun i ,  k a t i k a 

safu hii niliandika makala 
nikiwanyooshea kidole baadhi 
ya watengeneza filamu wa 
Tanzania ambao wameshindwa 
kuboresha filamu zao kutokana 
na kutotilia maanani chanzo cha 
filamu nzuri, yaani hadithi. Hata 
hivyo, makala hiyo haikupita 
hivihivi bila mmoja wa hawa 
wasomaji wakubwa wa riwaya 
nchini kueleza dukuduku lake.
Katika makala ile nilisema 

kwamba kampuni ya Azam 
ambayo imetangaza kuanza 
kupokea filamu mwezi Januari, 
inaweza isipate filamu nzuri za 
kiwango cha kimataifa kama 
waandaji wa filamu tulio nao 
wataendelea kutotilia maanani 
utafutaji wa hadithi nzuri.
Nikashauri watengeneza 

filamu kushirikiana na watunzi 
mahiri wa riwaya tulio nao 
nchini kwa maana ya kununua 
hadithi zao kwa mikataba 
maalumu ili watengeneze filamu 
‘bomba’ zaidi.
Nikafafanua kwamba ingawa 

kitu cha kwanza kinachofanya 
filamu nzuri ni uzuri wa kisa 
(hadithi), kutokana na uzoefu 
wangu watengeneza filamu wa 
Tanzania wamekuwa hawatilii 
maanani kabisa kipengere hicho 
muhimu.
Kwamba  ku tokana  na 

w e n g i  w a o  k u t o k uw a 

w a t u n z i ,  w a m e k u w a 
wakitengeneza filamu zao 
kwa hadithi za ‘kubabia’ 
kwa maana ya kuchukua 
hadithi za watu wengine, na 
kubadilishabadilisha hapa na 
pale na kujifanya wametunga 
wao! 
Kwa kufanya hivyo nikasema 

mara nyingi hawapati kisa 
kilichonyooka kutokana na 
jitihada zao za kubadilibadili 
kisifanane kabisa na kisa 
‘walichoiba’.
Nilisema ingawa watunzi 

wa  Tanzania  wamekuwa 
wakikumbana na wizi wa hadithi 
zao kutengenezwa filamu, lakini 
pia watunzi wa nje hasa wa 

Nigeria ndio kwa kipindi kirefu 
wameibiwa sana mawazo yao.
Hata hivyo, mmoja wasomaji 

wakubwa wa riwaya, Chapusa 
a l iposoma  h iyo  maka la 
a l iniambia  kwamba ki le 
nilichowanyooshea kidole 
watayarishaji wa filamu za 
‘kibongo’, pia kinafanywa na 
watunzi wa riwaya wa Tanzania!

CHAPUSA NI NANI
Kwanza tusimame kidogo 

nimwelezee huyu Chapusa 
ni mtu wa aina gani, pengine 
utaona ni kwa nini maoni yake 
yanakuwa muhimu.
Nilikutana naye kwa mara 

ya kwanza kwenye moja ya 
mikutano iliyoandaliwa na 
Umoja wa Waandishi  wa 
Riwaya Wenye Dira (UWARIDI), 
ingawa kabla ya hapo nilikuwa 
nimeshasikia habari na sifa 
zake. Kwa hiyo UWARIDI 
wanamtambua na ndio maana 
wanamwalika kwenye miktano 
yao muhimu.
Katika kuzungumza naye 

niligundua kwamba huyu 
mwamba akisoma hadithi yako, 
anaweza kuihadithia vizuri 
kuliko hata wewe mwenyewe 
mtunzi na huwajua kwa majina 
hata wahusika wadogowadogo!
A l i n i a m b i a  k a t i k a 

mazungumzo yetu mafupi 
kwamba,  ukiacha vi tabu 
vichache alivyowahi kuazima, 
pale nyumbani kwake Bagamoyo 
ana vitabu zaidi ya 400 kwenye 
maktaba yake nyumbani.
“Hata sasa hivi tukienda 

n y u m b a n i  B a g a m o y o 
nitakuingiza kwenye chumba na 
nitakuonesha vitabu vya riwaya 
zaidi 400 nilivyo navyo,” alisema 
kwa kujiamini.
Aliniambia alianza kupenda 

riwaya mwaka 1983 akiwa darasa 
la nne baada ya kuvutiwa sana na 
kitabu cha Operesheni Sukuma 
Namba 8, utunzi wake Kassim 
Kassam.
Alisema akiwa sekondari, 

walimu wa fasihi walipokuwa 
wanawapa vitabu vya kusoma 
darasani, alijikuta kila mara 
akiwa na kibarua cha kusoma 
na kisha kuwasimulia wenzake 
kilichomo kwenye kitabu, 
maudhui, wahusika, taharuki 
na mengine kwa kifupi na hivyo 
alikuwa msaada mkubwa kwa 
wanafunzi wake. 
Tuishie hapa uhusu Chapusa 

lakini kuna siku nitamtafungia 
safari Bagamoyo ili niandike 
wasifu wa mtu huyu wa ajabu 
kidogo kwangu kwa kirefu zaidi, 
InshaAllah.

WIZI WA KAZI ZA WENGINE 
Chapusa aliniambia kwamba 

kuna watunzi kadhaa wa 
Tanzania, wakiwemo ambao 
wanaonekana kuwa maarufu, 
wamebobea sana kwenye 
kuchukua hadithi za watunzi 
wenzao wa Tanzania na 
kuzibadilisha kidogo.
Chapusa anasema amekuwa 

akisikitishwa sana na tabia ya 
watunzi hao wa Tanzania kuiba 
kazi za Watanzania wenzao bila 
aibu, mchana kweupe.
Huku akiwataja majina, 

mmoja baada ya mwingine na 
kitabu alichoiba hadithi yake, 
Chapusa anasema kwamba 
baadhi yao huwa anawapigia 
simu na kuwasema.
Anasema kuna  mmoja 

kachukua kitabu cha mtunzi 

mmoja  ambaye  p ia  n i 
mwanamuziki takribani kila kitu 
isipokuwa kabadili majina tu.
Akasema mmoja wa watunzi 

wenye vitabu vingi sokoni (si 
mwanachama wa UWARIDI) 
al impigia simu akimtaka 
amrudishie fedha zake baada 
ya kununua ‘kitabu chake 
kipya’  na kugundua kisa 
kizima kilishaandikwa na mtu 
mwingine!
“Tena hiyo haikuwa mara ya 

kwanza kugundua kwamba 
ameandika riwaya lakini ‘kakopi’ 
hadithi za mtu mwingine. Na 
huyu bwana anaiba sana hadithi 
za Marehemu Ben Mtobwa. 
Anadhani wengi hawatajua 
lakini kuna akina sisi tunajua. 
Ninaweza nikakuletea kitabu 
cha Ben Mtobwa na hicho chake 
uone kama kuna tofauti. 
“Lakini alinishangaza kuhusu 

majibu yake nilipomwambia 
ukweli kwamba ameiba kazi 
ya Mtobwa. Alisema eti huwa 
anaandika kwa kujifurahisha 
tu. Yaani unaiba hadithi ya mtu, 
unachapa kitabu kwa jina lako 
na kukitangaza sana kwenye 
makundi ya Whatsapp kwa 
kujifurahisha tu. Haiwezekani!”

WEZI WASHUGHULIKIWE
Hii inasikitisha sana kuona 

kwamba kumbe tuna watunzi 
wezi, wakitamba na kazi za 
wenzao (plagiarism) huku jamii 
ambayo haina bahati ya kusoma 
vitabu vingi kama ya Chapusa 
ikiwa haielewi kinachoendelea 
na badala yake kuwamwagia sifa 
chungu mzima hawa wezi.

Nimekuwa ninajiuliza kama 
ingekuwa busara mamlaka 
zinazolinda kazi za waandishi 
( in te l lec tua l  proper t ies ) 
z ikawatumia watu kama 
Chapusa kukamata kazi za wizi 
sokoni ili kukomesha aina hii ya 
wizi.
Sijui kama wahusika katika 

Chama cha Hakimiliki Tanzania 
na Haki za Jirani (COSOTA) 
kilichoanzishwa chini ya kifungu 
cha 46 cha Sheria namba 7 
ya mwaka 1999 wakisoma 
makala haya wanaweza kuja na 
ufumbuzi wa wizi huu hata kama 
mtu hajasajili kazi yake katika 
chama kicho? 
Hivi tangu chama hicho 

kianzishwe kimeshakamata wezi 
wangapi wa kazi za wengine?
Kwangu, mtu anayeiba kazi ya 

mwingine na kuandika kitabu 
kwa jina lake au kutengeneza 
filamu ni mwizi kama wezi 
wengine hata kama kamwibia 
Mnigeria na ndio maana 
COSOTA inapaswa kulinda pia 
haki za jirani. 
Mwizi mahala panapomstahili 

ni jela.
Mwandishi wa makala haya akiwa na mmoja wa wasomaji 
mashuhuri wa riwaya nchini, Peter Chapusa (kushoto)
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Hakika kazi inaongea
Na Hamid Yassin

T
A N G U  a i n g i e 
madarakani Machi 19, 
2021, Rais wa Jamhuri 
ya  Muungano wa 
Tanzania, Dk Samia 

amekuwa akijipambanua kama 
kiongozi anayeongoza kwa 
kutumia nguzo nne ambazo 
zinalenga  kuliunganisha Taifa 
la Tanzania katika nyanja zote 
zikiwemo za kisiasa, kijamii, 
kiuchumi na kiutamaduni.

Katika toleo maalumu la 
Uhuru, nguzo hizo ziligusiwa 
lakini makala hii inajaribu 
kuzifafanua kwa kina na hasa 
kwa namna anavyowafunga 
m i d o m o  w a h a f i d h i n a . 
Uhafidhina ni falsafa ya kisiasa 
inayolenga kulinda, kusimamia 
na kufuata mila, desturi na 
taratibu za jamii au taifa fulani. 

Uhafidhina (coservativism) ni 
hali ya kutotaka sana mabadiliko 
na hapa Tanzania, moja ya 
chama cha siasa chenye mrengo 
huo ni Chama Cha Damokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA). 

DEMOKRASIA
Katika kulifanya taifa kuwa 

moja lenye kufurahiwa na 
kila Mtanzania, Rais Samia 
amekuwa akitumia Falsafa 
ya “R” nne zinazotokana na 
maneno ha Kiingereza, ambazo 
ni Maridhiano (Reconciliation), 
Ustahamilivu (Resilience), 
Mageuzi (Reforms) na Ujenzi 
Mpya (Rebuild). 

Mwenye macho haambiwi 
t a z a m a ,  k i l a  M t a n z a n i a 
amejionea mwenyewe namna 
Rais anavyoendelea kufanya 
maridhiano katika nyanja ya 
siasa ambapo kwa nyakati 
tofauti amekutana na viongozi 
wa vyama vya siasa na kufanya 
nao mazungumzo yenye lengo la 
kujenga umoja wa kisiasa nchini.

Miongoni mwa viongozi 
aliokutana nao ni pamoja na 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema),  Freeman Mbowe, 
viongozi wa vyama vya ACT 
Wazalendo, Chama cha ADC, 
Chama cha Wananchi (CUF) 
na pia viongozi wa Kituo cha 
Demokrasia Tanzania (TCD).

Katika mikutano yote hiyo, 

Dk. Samia alikuwa akisisitiza 
umuhimu wa kushirikiana 
ili kuijenga Tanzania yenye 
kuaminiana na kuheshimiana 
kwa misingi ya haki.

Akizungumza kuhusu suala 
la maridhiano, Mwenyekiti wa 
Chadema, Mbowe alielezea 
u m u h i m u  w a  k u o n d o a 
uhasama wa kisiasa pamoja na 
kusameheana.

“Umeonesha njia kwa taifa 
lako namna tunavyopaswa 
kuwa, Rais Samia na falsafa yako 
ya R nne katika kuijenga nchi 
yetu Tanzania umedhamiria  
kusameheana ili kwa pamoja 
tujenge taifa lenye uhuru, haki, 
demokrasia, na maendeleo ya 
watu wote,” alinena Mbowe  bila 
kupepesa macho!

Machi 8 mwaka huu, Rais 
Samia aliwashangaza wengi pale 
alipohudhuria Kongamano la 
Baraza la Wanawake la Chadema 
(BAWACHA) na kutoa hutuba 
iliyowavutia siyo wanasiasa na 
wanaharakati bali watu wengi 
ndani na nje ya nchi.

Kitendo cha kuhudhuria 
mkutano wa kisiasa ulioandaliwa 
na chama kikuu cha upinzani 
ndani ya nchi yake, ni cha 
kihistoria si kwa Tanzania tu bali 
karibu bara zima la Afrika!

Hotuba yake ile ilikuwa 
na maneno mengi ya busara 
yakiwemo ya kuwaasa viongozi 
wa Chadema kujiepusha na 
wahafidhina.

“Nimekuja hapa lakini naelewa 
kuna baadhi ya Wanachadema 
h a w a k u f u r a h i s h w a  n a 
jambo hili, wanasema kwa 
nini umemwita rais kwenye 
j u k w a a  h i l i ,  M w e n y e k i t i 
(Mbowe) sasa ujue hata huku 
kuna wahafidhina, wengine 
wanasema Mbowe amelishwa 
asali huku wao wanakimbilia nje 
ya nchi na kung’ang’ania huko; 
Kwa hiyo Mwenyekiti uelewe 
huku kuna wahafidhina na kule 
kwangu  pia wapo,” alinena Dk. 
Samia kwenye kongamano lile.

Alisisitiza kwamba lazima 
nchi ijenge amani na utulivu ili 
ipate maendeleo; “Ulipotoka 
jela walitaka kujua ulifuata 
nini Ikulu, lakini nafurahi 
uliwajibu hutaki turejee kule!  
Wahafidhina watatuelewa 
maendeleo yanapokuja, bila 

amani na utulivu hakuna 
maendeleo.”

K w a  k w e l i  h a y a 
ananayohyafanya Rais 
ikiwemo kuondoa kodi za 
uonevu kupitia mifumo 
ya hakijinai, kuimarisha 
uhuru wa kujieleza, na 
kurejesha haki ya kufanya 
mikutano ya siasa na 
watu kukusanyika, hakika 
anapaswa kupongezwa.

MIRADI YA KIMKAKATI
Miradi yote mikubwa ya 

kimkakati iliyoanzishwa au 
kuendelezwa na awamu ya 
tano, naye pia anaiendeleza 
k w a  k a s i  n z u r i  h u k u 
wahafidhina wengi wakiwa 
hawaamini macho yao!

Ujenzi wa reli ya mwendo 
kasi (SGR) hayati Magufuli 
aliacha ukiwa chini ya 
asilimia 90 kati ya Dar es 
Salaam na Morogoro, lakini 
kipande hicho chini ya 
Dk. Samia kimekamilika, 
baadhi  ya  mabehewa 
y a m e s h a f i k a ,  k i c h w a 
kimoja cha mabehewa 
hayo (injini) kimepakuliwa 
mwezi huu bandarini na 
kinachosubiriwa sasa ni 
majaribio ya safari kati ya 
Dar na Moro!

Ile falsafa yake ya ‘Kazi 
iendelee’, akimaanisha 
kuendeleza yote mazuri 
ya mtangulizi wake 
haikuwa ya kinafiki; 
kwani sasa vipande 
v y o t e  v i l i v y o b a k i 
v y a  m r a d i  h u o 
vimeshasainiwa 
n a  h i v i  s a s a 
makandarasi  wako 
maeneo ya kazi 
wakiwajibika.

Wa k a t i  u t i a j i 
saini  wa ujenzi 
wa kipande cha 
S G R  Ta b o r a - K i g o m a 
mwishoni mwa mwaka 
jana, Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika la Reli Tanzania (TRC), 
Masanja Kadogosa alisema 
ujenzi wa SGR katika vipande 
vyote unaendelea vizuri.

K a d o g o s a  a l i b a i n i s h a 
kuwa, Serikali ya Rais Samia 
imefanikiwa kuendeleza ujenzi 
huo ambao mpaka wakati ule 

Siasa

Samia anavyotoa 
majibu sahihi kwa 

wahafidhina
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ujenzi kutoka Dar es Slaam hadi 
Morogoro ulifikia asilimia 97.67, 
Morogoro hadi Makutupora 
u l i k u w a  a s i l i m a  9 1 . 3 2 , 
Makutupora mpaka Tabora 
ulishafika asilima 3.26, Tabora-
Isaka (asilima 0.49) na Isaka-
Mwanza ulishafika asilimia 
19.70. Kumbuka takwimu hizi 
ni za mwaka jana, hivyo ujenzi 
wa reli hiyo hadi sasa utakuwa 
umefika mbali zaidi.

Mradi mwingine wa kimkakati 
ni ujenzi wa Bwawa la Julius 
Nyerere ( JNHPP) la kuzalisha 
umeme wa maji Mto Rufiji. 
Wakati  anazindua ujazaji 
maji wa bwawa hilo Desemba 
22 mwaka jana, Rais Samia 
alisema alikuta ujenzi wa mradi 
huo ukiwa asilimia 37 wakati 
anaingia madarakani, lakini 
mpaka siku ile ya  ujazaji maji 
ujenzi wake ulikuwa umefikia 
asilimia 78.68. Na Mkandarasi 
ameahidi hadi kufika Aprili 
mwaka 2024 mradi utakuwa 
umekamilika na utakabidhiwa 
rasmi serikalini!

Miradi mingine ya kimkakati 
inayoendelea kwa kasi ya 
kimbunga ni pamoja na  ujenzi 
wa Daraja refu la Magufuli  
(Kigongo Busisi Mwanza), 
ununuzi wa ndege mpya 
za Shirika la Ndege nchini 
(ATCL), bomba la mafuta 
kutoka Houma, Uganda 
hadi Tanga, uboreshaji 
wa bandari ambayo sasa 
imepata mwekezaji, kjiwanja 
chandege cha msalato na 

miradi mingine lukuki. 

DIPLOMASIA YA KIMATAIFA
Awamu ya Sita chini 

ya uongozi wa Dk. Samia 
imerudisha uhusiano mzuri 
sambamba na kujiimarisha 

kwenye ramani ya dunia 
katika nyanja ya diplomasia ya 
kimataifa.

Hii ni tofauti na hali aliyoikuta 
wakati akishika hatamu za 
uongozi wa nchi yetu ambapo 
uhusiano wetu na nchi nyingine 
kimataifa ulikuwa wa kusuasua.

Rais Samia katika uongozi 
wake, ametumia mikakati 
mbalimbali ya utekelezaji wa 
diplomasia ya kimataifa kwa 
lengo sio tu la kukuza uhusiano 
bali pia kukuza uchumi wa nchi 
kwa kuvutia uwekezaji, biashara 
na utalii.

Baadhi ya mikakati ambayo 
Rais Samia anaitumia kama 
nyenzo muhimu ya kukuza 
na kuimarisha diplomasia 
ya Tanzania duniani kote ni 
pamoja na ziara za viongozi 
wa kitaifa nje ya nchi. Ziara ni 
moja ya nyenzo muhimu za 
utekelezaji wa diplomasia. 

Katika kipindi cha karibu 
miaka mitatu ya uongozi wake, 
Rais Samia pamoja na viongozi 
wenzake, wakiwemo Makamu 
wa Rais, Dk. Philip Mpango; 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi; Waziri 
M k u u ,  Ka s s i m  Ma j a l i w a 
M a j a l i w a ;  M a w a z i r i  w a 
Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, tangu 
wakati wa Liberata Mulamula, 
Dk Stergomena Tax hadi wa 

sasa hivi, January Makamba 
na mawaziri wengine kadhaa 
wamefanya ziara katika nchi 
mbalimbali duniani kukuza 
demokrasa ya kisiasa na 
uchumi.

Kupitia ziara hizi, mikataba 
na hati za makubaliano zaidi ya 
90 imesainiwa kati ya Tanzania 
na nchi hizo katika maeneo ya 
uwekezaji, biashara, utalii na 
ujenzi wa miundombinu.

THE ROYAL TOUR
Royal Tour ilikuwa fursa ya 

kimkakati ya kuitambulisha 
Tanzania kimataifa, kuvutia 
uwekezaji nchini, na kutangaza 
utalii ambapo katika kipindi cha 
kuelekea mwaka wake wa tatu 
imefanikiwa kushawishi watalii 
mbalimbali wa ndani na nje ya 
nchi kutembelea mbuga zetu na 
vivutio vingine vya kitalii.

Wawekezaji na mawakala wa 
utalii zaidi ya 30 kutoka katika 
nchi za Marekani, Ufaransa 
na Lithuania walitembelea 
Tanzania ili  kujifunza na 
kujionea vivutio mbalimbali vya 
utalii kwa lengo la kuvitangaza 
katika nchi hizo.

Kutokana na juhudi hizo, 
katika kipindi cha mwaka 2022 
idadi ya watalii walioitembelea 
Tanzania imeongezeka kwa 
asilimia 57.7 kutoka watalii 
922,692 mwaka 2021 hadi 
kufikia watalii 1,454,920 mwaka 
2022. 

Watalii hao wameongozwa 
na taifa la Marekani,Ufaransa, 
Ujerumani, Uingereza, Poland, 
Italia, India, Uholanzi, Hispania 
na Jamhuri ya Czech. 

Kwa upande wa nchi za Afrika 
watalii wengi wametoka Kenya,  
Burundi, Zambia, Malawi, 
Rwanda, Afrika Kusini, Uganda, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo, Zimbabwe na Msumbiji.

Pamoja na ongezeko la idadi 
ya watalii wa kimataifa, utalii 
wa ndani pia umeendelea 
kuimarika nchini ambapo 
katika kipindi cha Januari 
hadi Desemba 2022, idadi ya 
watalii wa ndani waliotembelea 
maeneo ya hifadhi  zetu 
imeongezeka kwa asilimia 
199.6 kutoka watalii 788,933 
mwaka 2021 hadi kufikia watalii 
2,363,260.

A i d h a ,  s a m b a m b a  n a 
ongezeko hilo, sekta ya utalii 
nchini imefanikiwa kupata 
tuzo mbalimbali za kimataifa 
zikiwemo za Tanzania kuwa 
kituo bora cha utalii Afrika 
(Safari Bookings.com), Tanzania 
kuwa kituo bora cha kutembelea 
Barani Afrika (New York Times) 
na Ngorongoro imetajwa kuwa 
ni eneo bora duniani  na Hifadhi 
ya Taifa ya Serengeti imetajwa 
kuwa Hifadhi bora katika Afrika.

 Aidha, kupitia kazi kubwa 
iliyofanywa na Dk. Samia, 
katika kipindi hiki cha miaka 
miwili na nusu ya uongozi wake 
wawekezaji kutoka Taifa la 
Bulgaria wanakusudia kujenga 
hoteli nne  zenye hadhi ya nyota 
tano  ambazo zitaendeshwa na 
Kampuni ya Kempinski katika 
Hifadhi za Taifa za Serengeti, 
Manyara, Tarangire na Hifadhi 
ya Ngorongoro.

Katika kipindi hiki Tanzania 
imekua mwenyeji wa mikutano 
na  maonesho makubwa ya 
Kimataifa ya Utalii yaliyofanyika 
nchini ukiwemo Mkutano 
wa 65 wa Shirika la Utalii 
Duniani  Kamisheni ya Afrika 
(65th UNWTO-CAF Meeting) 
uliofanyika Oktoba, mwaka 

2022 Jijini Arusha. 
Mkutano huo ulifanyika 

s a m b a m b a  n a  J u k w a a 
la  Uwekezaji ,  Jukwaa la 
Utangazaji Utalii na Uzinduzi 
wa Mwongozo wa Uwekezaji wa 
Tanzania (UNWTO Investment 
attraction). 

Katika kuhakikisha kuwa 
Sekta ya Utalii inaendelea 
kuimarika, Serikali ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa na Dk. Samia 
imeimarisha miundombinu 
ya utangazaji Utalii kupitia 
matumizi ya Tehama. 

Wizara ya Maliasili na Utalii, 
kupitia Bodi ya Utalii Tanzania 
(TTB) imenunua vifaa vya kisasa 
vya kituo cha kutolea taarifa za 
utalii kidijiti (Digital Command 
Center) ili kuwezesha utangazaji 
wa utalii kwa kutumia mitandao 
ya kijamii na tovuti.

Aidha, Serikali imejenga na 
kukarabati barabara zenye urefu 
wa  kilomita 2,383.12 katika 
maeneo ya hifadhi za taifa, 
mapori ya akiba, tengefu na 
misitu ya hifadhi ya mazingira 
asilia; viwanja vya ndege nane 
(8) katika Hifadhi za Taifa za 
Nyerere, Tarangire, Mkomazi , 
Saadani na Mapori ya Akiba ya 
Maswa na Ziwa Natron.

MADINI
Rais Dk. Samia ameendelea 

kuisimamia na kuiongoza 
ipasavyo sekta ya madini kama 
ambavyo Kifungu cha 5 (1) cha 

Sheria ya Madini kinavyoainisha 
na hivyo kuifanya sekta 
hiyo  kuendelea kuchangia 
vyema taifa letu kiuchumi na 
kimaendeleo.

Kifungu hicho cha sheria 
kinaeleza kwamba, mali yote na 
udhibiti wa madini yote ndani, 
chini au juu ardhi yoyote, vijito, 

njia za maji kote Tanzania, eneo 
ndani ya mipaka ya bahari, 
rafu ya bara au eneo la pekee 
la kiuchumi ni mali ya Jamhuri 
ya Muungano wa chini ya 
udhamini wa Rais kwa niaba ya 
Watanzania.

Kutokana na usimamizi huo 
thabiti, katika kipindi hiki akiwa 
madarakani, mchango wa sekta 
ya madini katika pato la taifa 
umeendelea kuongezeka kutoka 
asilimia 6.7 mwaka 2020 hadi 
asilimia 7.3 mwaka 2021. 

Kwa vipindi vya robo mwaka 
vya 2022, mchango wa sekta 
umekuwa ukiimarika, ambapo 
katika kipindi cha robo ya 
kwanza Januari hadi Machi 
ulikuwa asilimia 7.8, robo ya 
Aprili hadi Juni asilimia 8.3 na 
robo ya tatu ya Julai mpaka 
Septemba mchango wa Sekta 
umefikia asilimia 9.7. 

UUZAJI WA MADINI NJE YA 
NCHI

Katika kipindi hiki kifupi Rais 
Samia madarakani sekta ya 
madini imeendelea kuongoza 
kuchangia mapato ya fedha 
za kigeni kutokana na mauzo 
nje ya nchi ambapo mwaka 
2021 ilichangia asilimia 45.9 ya 
mauzo yote.

Aidha, mwaka 2022, jumla ya 
vibali 10,318 vya kuuza madini 
nje ya nchi vilitolewa vyenye 
thamani ya dola za Marekani 
milioni 3,240.35 ikilinganishwa 

na vibali 5,526 vilivyotolewa 
mwaka 2021 vilivyokuwa na 
thamani ya dola za Marekani 
milioni 3,046.23.

UKUSANYAJI WA MADUHULI
Makusanyo ya maduhuli 

k u t o k a n a  n a  m a d i n i 
yameendelea kuongezeka 

mwaka hadi mwaka. Mwaka 
2020/21 zilikusanywa shilingi 
bilioni 585.2, mwaka 2021/22 
shilingi bilioni 624.6. Aidha, 
katika kipindi cha Julai hadi 
Desemba, 2022 jumla ya 
shilingi bilioni 353.4 zilikuwa 
zimekusanywa.

Katika miaka hii, Serikali 
i m e f a n y a  m a r e k e b i s h o 
mbalimbali katika Sheria ya 
Madini Sura 123 na kanuni zake 
kupitia Sheria ya Marekebisho 
Mbalimbali, Na. 3 ya Mwaka 
2022. Marekebisho hayo ni 
pamoja na kuanzisha leseni 
mpya ya uchenjuaji mdogo wa 
madini (Primary Processing 
Licence).

Hii ni kumpa Waziri mamlaka 
ya kurejesha serikalini maeneo 
ya leseni za madini zilizofikia 
ukomo; kuipa Taasisi  ya 
Jiolojia na Utafiti wa Madini 
(GST) mamlaka ya kisheria ya 
kufanya utafutaji wa madini wa 
kimkakati; kuweka muda wa 
uhuishaji wa leseni za utafutaji 
w a  m a d i n i  ( Pro s p e c t i n g 
Licence) wa kipindi cha pili; 
na kuweka ukomo wa umiliki 
wa leseni ndogo ya uchimbaji 
(Primary Mining Licence) na 
kuanza shughuli za uchimbaji 
baada ya kupewa leseni.

Itaendelea.

Siasa
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Pole sana 
Mhe. Makamu 
wa Rais. 
Tumekusikia; 
kwa kuwa 
tuna sheria 
zinazoelekeza 
mitandao 
itumike vizuri 
na kwa kuwa 
tuna taasisi 
na watu wa 
kusimamia 
sheria hizi, bila 
kuathiri uhuru 
wa watu.
TUTACHUKUA 
HATUA 
kutokomeza 
matumizi haya 
mabaya ya 
mitandaoni. 
Naamini wote 
watatuelewa!

binadamu tuna watoto, wajukuu, 
familia, marafiki na  wafanyakazi 
wenzetu, hivyo kufanya hivyo 
inaweka taharuki kubwa, alinena 
kwa masikitiko Dk. Mpango.

Si unafiki kusema kwamba 
Watanzania ni hodari kwa uongo 
na uzushi si tu barani Afrika, bali 
wanaweza kuongoza duniani.

Katika miaka ya themanini na 
tisini, Jiji la Lagos nchini Nigeria, 
lilisifika kwa uzushi, uongo kwa 
kisingizio cha wahitimu wa vyuo 
vikuu nchini humo kukosa ajira 
serikalini au kwenye mashirika na 
kampuni binafsi.

Wasomi hao waliokosa ajira 
serikalini, walijiingiza kwenye 
shughuli za utapeli ambapo 
walifanikiwa kuutekeleza kwa 
weledi mkubwa kutokana na elimu 
yao ikiwemo hili la kuzusha uvumi 
na kisha kuusambaza!

Hali hii sasa imeanza kujikita 
kwa kasi ya ajabu nchini mwetu 
tangu Serikali  i l iporuhusu 
mitandao ya kijamii. Mitandao hii 
imedhihirisha kile kinachoitwa 
uzushi na uongo uliovuka 
mipaka kutokana na kila mara 
k u z u s h a  m a m b o  a m b a y o 
kama hayatadhibitiwa, 
yanaweza kuiingiza 
n c h i  k w e n y e 
mitafaruku 
na 

machafuko.
Kabla sijaendelea zaidi, niweke 

wazi kwamba kuna aina mbili 
za mitandao hapa nchini, ile ya 
kimataifa kama vile Facebook, 
Instagram,

Twitter (X), WhatsApp na 
mingine kadhaa, lakini pia 
ipo ambayo ni ya hapa nchini, 
yaani imesajiliwa Tanzania na 
kuwa chini ya Mamlaka wa 
Mawasialiano Tanzania (TCRA) 
kama ule wa Jamii Forum.

Watanzania wamekuwa ‘vichaa’ 
kwa mitandao hii ya kijamii ya 
ndani na nje, kiasi kwamba hivi 
sasa kila siku wanalalamika 
gharama za mabando ya mitandao 
(internet) kupanda kwa kasi 
wakichelea kukosa uhondo wa 
mitandaoni ukiwemo wa umbeya 
na haya ya uzushi wa kila aina.

Wapo wachache wanatumia 
vizuri mitandao hii ya kijamii na 
kujiingizia vipato vya kutosha 
vya kuendeshea maisha yao. 
Hawa ni kama wale wanaofungua 
akaunti kwa madhumuni ya 
biashara za mitandaoni, wengine 
wameanzisha Televisheni za 
‘Online’ na kadhalika.

T u k u m b u k e  k w a m b a 
Rwanda iliingia kwenye ghasia 
zilizosababisha  kutokea mauaji 
ya kimbari mwaka 1994 kutokana 

na matumizi mabaya ya 
masafa ya mitandao hiyo 

na baadhi ya vyombo vya 
habari kusambaza uzushi 

uliotopea na kusababisha 
mauaji yale.

Sasa muda mrefu 
tangu mitandao ya 

kijamii ijikite kwenye 
kuzusha uvumi wa 

kila aina hapa 
nchini. 

Lakini Ilianza kukithiri katika 
kusambaza uongo wa hatari tangu 
enzi ya Serikali ya Awamu ya Tano 
ambapo kuna wakati ilipodai kuwa 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania wakati 
huo , Dk. Samia Suluhu Hassan, 
alikuwa haelewani na hayati Rais 
Dk. John Magufuli.

Mi t a n d a o  h i yo,  a m b a yo 
maudhui yake yalinukuliwa na 
baadhi ya vyombo vingine vya 
habari vya hapa nchini, ilidai kuwa 
Makamu huyo wa Rais alikuwa 
ameandika barua ya kujiuzulu 
wadhifa wake huo, kitendo 
ambacho iwapo kingekuwa ni 
kweli, kingeiingiza nchi kwenye 
balaa la kutoweka kwa utulivu, 
amani na umoja wetu.

Aidha, mitandao hiyo iliwahi 
kuzusha habari za upuuzi kwamba 
hayati Dk. Magufuli alimtosa 
mtangulizi wake, Rais mstaafu wa 
Awamu ya Nne, Dk. Jakaya Kikwete 
eti kisa alimkalia kooni kwenye 
serikali yake!

Ha k u n a  u b i s h i  k w a m b a 
mitandao hii imeamua kuwa 
mbadala wa vile vyama vya 
upinzani vilivyobobea katika 
kuzua taharuki na sintofahamu 
kwenye jamii yetu.

Nasema hivi kwa sababu uzushi 
mwingi kwenye mitandao hiyo ya

Kijamii, umekuwa sawa na 
kauli zinazotolewa na wapinzani 
wasiokuwa na shukurani ya 
aina yoyote ile hata wakati huu 
serikali ikiwaruhusu kuwasiliana 
na kufanya mikutano ya hadhara 
tofauti na ilivyokuwa wakati wa 
Serikali ya Awamu ya Tano!

Kwa hiyo basi, kwa jinsi hiyo, 
niiombe Serikali yetu makini 
isifanye ajizi kabisa kwa kuiacha 
mitandao hiyo kujipachika 
wadhifa wa upinzani dhidi yake.

Inaendelea uk. 15

Sawa Nape, Serikali isifumbie 
macho wahuni mitandaoni

Jamii

Na Hamid Yassin

NAUNGA mkono uamuzi 
wa Waziri wa Habari, 
M a w a s i l i a n o  n a 
Teknolojia , Nape Nnauye, 

kwamba  kwa mujibu wa sheria za 
nchi, Serikali itachukua hatua kwa 
wale wote waliohusika kutangaza 
uvumi wa kifo cha Makamu wa 
Rais, Dk. Philip Mpango, kwenye 
mitandao ya kijamii.

Waziri Nape alisema hayo 
Desemba 10, mwaka huu kupitia 
akaunti yake ya X (zamani Twitter) 
saa chache baada ya Dk. Mpango 
kuwataka Watanzania kutumia 
vizuri mitandao ya kijamii na 
kuachana na kuzusha habari za 
uongo.

“Pole sana Mhe. Makamu wa 
Rais. Tumekusikia; kwa kuwa tuna 
sheria zinazoelekeza mitandao 
itumike vizuri na kwa kuwa tuna 
taasisi na watu wa kusimamia 
sheria hizi, bila kuathiri uhuru wa 
watu.

T U T A C H U K U A  H AT U A 
kutokomeza matumizi haya 
mabaya ya mitandaoni. Naamini 
wote watatuelewa!” amesema 
Nape.

Ameelekeza vyombo vyote 
vinavyohusika kuchukua hatua 
ili iwe mfano na kujenga jamii 
inayoheshimu uhuru wa kila mtu.

“Uhuru wowote unapoingilia 
uhuru wa mwingine, ni uvunjaji 
wa sheria, kamwe hatuwezi 
kujenga jamii inayoona hilo jambo 
ni la kawaida,” aliandika Waziri 
Nape.

Dk. Mpango hakuonekana 
hadharani kwa takribani mwezi 
mmoja, jambo ambalo baadhi ya 
watu walilichukulia kama fursa 
ya kuanzisha minong’ono kisha 
kuzusha uvumi kwamba alikuwa 
anaumwa huku wengine wakienda 
mbali zaidi kwa kudai amefariki 
dunia!

Mwenyewe Makamu wa Rais 
amesikitishwa sana na suala hili 
la kuzushiwa kifo akisema ni la 
pili kumtokea, kwani Oktoba 
20, mwaka 2020, wazushi hao 
walifanya hivyo hadi kusababisha 
dada yake aanguke na kuzirai 
baada ya kusikia taarifa hizo 
potofu.

“Un a j u a  u k i s e m a  h u y u 
mzee amekata moto huku 
wengine wakiweka picha yangu 
iliyochongwa na mshumaa 
unawaka, haipendezi. 
Rais sisi viongozi ni 
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Jamii

Inatoka uk. 14

Kw a n i  m i t a n d a o  h i y o 
inapoandika mambo ambayo ni 
hatari kwa usalama wa nchi yetu 
kama hayo na mengine ya uongo 
kama huu wa kumzushia kifo 
Makamu wa Rais Dk. Mpango 
na mikingamo kibao dhidi 
ya Rais Dk. Samia, kamwe hii 
haikubaliki. Umefika wakati sasa 
kama alivyosema Waziri Nape, 
lazima hawa watu wasakwe na 
washughulikiwe!

Naamini Serikali haitashindwa 
kuwakamata, ndiyo kuwakamata 
na siyo kuwatafuta, kwani 
vinara wa uzushi mitandaoni 
wanajulikana.  Binafsi habari 
hizi za uzushi zinazomhusu 
Makamu wa Rais nil ianza 
kuzisoma kwenye mtandano wa 
Instagram katika akaunti ya jamaa 
anayejitambulisha kama ‘Kigogo’!

Huyu ‘Kigogo’ hakuanza leo 
kuzusha taharuki, aliibuka wakati 
wa awamu ya tano. Aliivuruga 
sana nchi, sasa anaendelea 

hata wakati huu wa awamu ya 
sita. Hivi ni nani huyu jamaa 
aliyeshindikana?

Mbali ya huyu jamaa, pia kuna 
mtandao mmoja mkubwa na 
maarufu               hapa nchini ambao 
umeachia jukwaa (platform) 
kwa wasomaji wake kujadili huu 
uvumi wa kipuuzi wa kifo bandia 
cha Makamu wa Rais!

Kwa kuwa Wazir i  Nape 
kishasema vyombo vyote vya 
dola wana jukumu la kuwabaini 
na kuwafikisha mbele ya vyombo 
vya sheria wale wote walioandaa 
kadhia hii, mimi nasema tayari 
wana pa kuanzia!

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere aliwahi 
kusema hivi, “Hakuna uhuru 
usiokuwa na mipaka. Uhuru 
usiokuwa na mipaka ni sawa na 
wendawazimu au ukichaa.”

Wakati Mwalimu Nyerere 
akiyasema hayo, Rais mstaafu 
wa Awamu ya Tatu, Hayati 
Benjamin Mkapa,  al iwahi 
kuwaambia waandishi wa habari 
waliokuwa wakiandika mambo 
bila mpangilio wala ukweli huku 
wakidai kubanwa kwa haki zao, 
aliwajibu kwamba; “Haki haiji 
bila wajibu”.

Nami nishindilie msumari 
wa moto hayo kwa kuiomba 
Serikali isipuuze lugha mbaya za 
mitandao hiyo isiyotimiza wajibu 
wake wa kuielimisha jamii au 
kuipasha jamii ukweli wa mambo 
kwa kuzingatia zaidi utaifa, 
umoja na usalama wake.

Nasema hivi kwa sababu 
kinyume cha hivyo, ipo siku nchi 
hii itaingia kwenye machafuko 
makubwa yatakayowafanya 
wananchi wake kuwa wakimbizi 
ndani au nje ya nchi yao kama 
vile Wanyarwanda, Warundi, 
Wasudani Kusini, Wasomali, 
Watunisia, Wamisri, Wasyria, 
Wairaki, Walibya na kadhalika.

Matatizo yote hayo huanzishwa 
polepole na mitandao hiyo ya 
kijamii na hasa wakati nchi hizi 
zinapoelekea kwenye chaguzi 
mbalimbali za ustawi wao.

Mahasimu hao wa Serikali na 
Taifa, hapa nazungumzia baadhi 
ya wanasiasa wa upinzani na 
wanaharakati uchwara huchukua 
nafasi hizi za kuibuliwa kwa kila 
aina ya uvumi ovu, kuwachochea 
wananchi kuchukia serikali yao 
kwa sababu zisizokuwa na kichwa 
wala miguu.

Nathubutu kusema hapa 
kwamba mitandao hii idhibitiwe 
kwa nguvu zote kwani sasa 
imedhihirisha kuna binadamu 
humu nchini hawana chembe ya 
adabu wala ustaarabu.

Umefika wakati sasa Serikali 
isisubiri Mamlaka ya Mawasiliano 
nchini (TCRA) kufanya hivyo, bali 
yenyewe ichukue jukumu hilo na 
kuwaadhibu hao wanaozusha 
habari za utata ambazo nina 
hakika kuna siku zitaleta maafa 
makubwa iwapo hazitadhibitiwa.

Ni ngumu kuifungia au 
kuiwajibisha ile mitandano ya 
kimataifa kwa vile haikusajiliwa 
hapa nchini, lakini inawezekana 
kuwashughulikia Watanzania 
wote wanaoitumia vibaya 
mitandao hiyo.
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Familia isijitenge na 
malezi sahihi ya mtoto

Jamii

mwanafunzi kuhusu umuhimu 
wa elimu, mwanafunzi alimjibu 
mwalimu kwa dharau akiusema: 
“Mwalimu acha kufuatilia 
maisha yangu, baba mwenyewe 
haniambii nisome, wewe ni nani 
mpaka uniambie?” 

Je, ingekuaje kama mtoto 
huyu anapata msisitizo wa 
kusoma kutoka kwa wazazi au 
wanafamilia wake? Nadhani 
a s i n g e t h u b u t u  k u m j i b u 
mwalimu wake maneno hayo. 

F a m i l i a  z i k i s i m a m a 
kwenye nafasi zao, basi 

tutawapunguzia kazi 
walimu wetu kwa 

mambo 
ambayo 

yalipaswa 
kuanzia 
kwenye 
familia. 
Mwalimu ni mtu 
w a  k u s i s i t i z a 
kile ambacho 
wanafamilia 
wameanza 
nacho 

nyumbani, 
lakini kumfanya 
m w a l i m u  k u w a 
m s e m a j i  m k u u 
na wa kwanza ni 
makosa makubwa 
sana na somo 
linakuwa gumu 

kueleweka kwa 
mtoto.

Tatu, Kupenda 
n a  k u y a t i i 

mafundisho ya dini. 
Ili kujenga jamii yenye 
raia wanaotii mafundisho ya 
dini, ni muhimu sana familia 
ikawapa watoto malezi bora ya 
dini wakiwa watoto wadogo. 
Ili viongozi wa dini waeleweke 
kwa urahisi wawapo makanisani 
na  misik i t ini  (madrasa) , 
mafundisho ya dini hupaswa 
kuanzia nyumbani. 

M w i m b a j i  m m o j a  w a 
nyimbo za Injili aliimba wimbo 
uitwao “ Ibada njema huanzia 
nyumbani”. Mtoto aliyelelewa 
katika kupenda mafundisho 
ya dini huwa mtoto mwenye 
tabia nzuri ambazo wanajamii 
hufurahishwa nazo.

Nne, Kupenda kufanya na 
kusaidia kazi za nyumbani. 
Msingi wa mtoto kupenda 
kushiriki kazi za nyumbani 
unajengwa katika familia. 

Baadhi ya wazazi huwandekeza 
watoto na kufikia hatua mtoto 
anakatazwa kufanya kazi 
ndogondogo kama kufua nguo 
zake, kutandika kitanda chake, 
kuosha vyombo. Kazi hizi 
huachiwa dada wa kazi, huku 
mtoto akitumia muda huo 
kuangalia runinga.

Hii ina athari mbaya 
sana hasa pale mtoto 
a n a p o f i k i a  u m r i  w a 
kujitegemea, anajikuta 
hajui kupika, kufua nk. 
Taasisi ya familia ina jukumu 
kubwa la kuhakikisha 

mtoto analelewa katika 
mazingira ya kupenda 
kufanya kazi na kusaidia kazi 
za nyumbani kwa faida yake 
mwenyewe hapo baadae.

Tano, Kujiepusha na 
marafiki wasio na tabia 
njema. Familia pia ina 

Na Reubeni Lumbagala

FAMILIA huundwa na mume, 
mke, watoto, ndugu kama 
wajomba, kaka, shangazi, 
baba mdogo, babu, bibi nk. 

Watoto ni zao la familia. Watoto ni 
kiungo muhimu cha familia. Watoto 
wanapozaliwa, ukuaji wao huanzia 
katika familia. 

Zipo taasisi nyingi ambapo zina 
mchango katika malezi bora ya 
watoto, lakini familia ni taasisi yenye 
nguvu kubwa sana katika kuamua 
aina ya tabia ya mtoto.

Katika makala haya nitachambua 
nafasi ya familia katika malezi ya 
watoto. Familia ni taasisi ya kwanza 
kabisa katika suala la malezi ya 
watoto katika jamii. Kama wazazi 
watatimiza wajibu wao huu muhimu 
wa malezi, mtoto atakuwa katika 
malezi bora na kuwa mfano bora 
wa kuigwa katika jamii. 

Wazazi, walezi na ndugu 
wengine wana wajibu mkubwa 
wa kutoa malezi bora kwa 
mtoto.  Hata Maandiko 
M a t a k a t i f u  y a  B i b l i a 
yanasema “Mlee Mtoto 
Katika Njia Impasayo, Naye 
hataiacha, hata atakapokuwa 
mzee” (Mithali 22:6). Mtoto 
ana imani kubwa kutoka kwa 
wazazi, walezi na ndugu zake 
wanaomzunguka.

Katika hatua za malezi, 
ubongo wa mtoto huwa 
hauna mambo mengi. Na 
huu ndio muda mwafaka wa 
wanafamilia kupandikiza 
mbegu ya malezi bora 
kwa watoto kabla mtoto 
hajakumbana na mambo 
mengine ya kidunia 
yanayoweza kupata nafasi 
katika ubongo wake. Malezi 
ya familia yana nafasi kubwa katika 
kujenga mambo mazuri kwa mtoto 
kama vile:

Mo s i ,  k u w a  n a  h e s h i m a 
n a  n i d h a m u  n z u r i .  K a m a 
nilivyotangulia kusema familia 
ndio msingi wa mambo mazuri kwa 
mtoto. Suala la heshima na nidhamu 
linaeleweka vizuri kwa mtoto kama 
wanafamilia watamfundisha katika 
hatua za awali za maisha yake. 
Jamii itakuwa na raia wengi wenye 
heshima na nidhamu. Waswahili 
wako sahihi kabisa wanaponasema 
‘samaki mkunje angali mbichi’.

Mbili, kupenda elimu. Kabla mtoto 
hajapata msisitizo wa kupenda elimu 
kutoka kwa mwalimu wake shuleni, 
msisitizo huo anapaswa kuupata 
kutoka nyumbani kwenye familia 
anayotoka. Walimu wanapata kazi 
ngumu ya kuwaelekeza wanafunzi 
umuhimu wa elimu kwa sababu 
mtoto anashindwa kuona umuhimu 
huo kwa sababu watu wake wa 
karibu wa familia hawamwelezi 
umuhimu wa elimu. 

Kuna kisa kimoja niliwahi kukisikia 
ambacho kilimtokea mwalimu 

mmoja ambaye alijibiwa vibaya na 
mwanafunzi baada ya mwalimu 
kumsisitiza 
mwanafunzi 
huyo 
umuhimu 
wa el imu 
na kusoma. 
Baada ya 
Mwalimu 
kuongea na 

wajibu wa kuhakikisha inatoa 
mwelekeo na mwongozo mzuri 
kwa mtoto kuhusiana na aina 
za marafiki ambao mtoto wao 
anapaswa kuwa nao. Marafiki 
wana ushawishi mkubwa sana 
katika kumfanya mtoto awe na 
tabia nzuri au tabia mbaya. 

Ni  m u h i m u  s a n a  k w a 
wanafamilia kumwelimisha 
mtoto wao kuambatana na 
marafiki ambao wataleta matokeo 
chanya katika maisha yake. Mfano 
kuwa na marafiki wanaopenda 
elimu, wenye nidhamu bora, 
wenye utii, wanaopenda kusaidia 
wazazi kazi za nyumbani.

Kwahiyo, wanafamilia wana 
wajibu 

mkubwa 
katika 

malezi ya 
m t o t o  i l i 

kumjenga mtoto 
kuwa na tabia 

njema na mwelekeo 
mzuri wa maisha. 

K a m a  w a t o t o 
w a t a p a t a  m a l ez i 

bora katika familia 
zao, basi tutajenga 
jamii yenye raia wema 
na wawajibikaji kwa 
maisha yao, jamii na 
nchi yao. Uwekezaji wa 
malezi bora ufanywe 
katika umri mdogo na 
uanzie katika familia. 

Tafakari.
Katika kipindi kingine, 

nitajadili taasisi nyingine 
zenye mchango wa 

malezi bora kwa watoto.
Reubeni Lumbagala ni 

Mwalimu kutoka Shule 
ya Sekondari Mlali iliyopo 

wilayani Kongwa mkoani 
Dodoma. Mawasiliano yake ni 
0620 800 462.
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tabia zako ili ufikie uwezo wako 
mkamilifu.

MAENEO 7 YA MAENDELEO 
BINAFSI
Maendeleo binafsi lazima 

yazingatie ujuzi binafsi, 
ukuaji wa kibinafsi, na nguvu 
binafsi. Mambo haya huunda 
tabia za kujiboresha kibinafsi 
wakati ukuaji wa kibinafsi 
unategemea sana elimu na 
ujuzi. Kuna maeneo saba 
makuu ya maendeleo binafsi: -

UJUZI BINAFSI
Huu unaweza kuwa ule 

uliozaliwa nao pamoja na ule 
uliopatikana kupitia mazoezi 
makusudi. Mifano ya ujuzi 
binafsi ni kufanya maamuzi, 
kufanya kazi kwa ushirikiano, 
kuwa na utarat ibu,  na 
mawasiliano.

UKUAJI BINAFSI
Hatua hii inaanza na kuwa na 

mpango wa ukuaji binafsi. Ni 
hatua za kuelekea kuwa bora 
zaidi na kutoka katika eneo 
lako la faraja.
Binadamu na akil i  ya 

binadamu vinabadilika kila 
wakati. Huwezi kuwa mtu 
yuleyule uliyekuwa mwaka 
mmoja uliopita. Hii ni jitihada 
ya kuwa toleo bora zaidi la 
wewe leo kuliko ulivyokuwa 
jana.

NGUVU BINAFSI
Ni  mamlaka  ambayo 

wengine wanakuamini kuwa 
nayo katika hali fulani na 
inachochewa na mawasiliano 
yako, maarifa, na hali yako 
kifedha.
N gu vu  h i i  i n awe z a 

kuzidishwa na mtandao 
mpana zaidi wa mawasiliano, 
kutafuta kujifunza zaidi, na 
kukua kifedha. Nguvu hii 
inazidisha idadi ya milango 
ambayo wengine wataiacha 
wazi ili wewe uingie.

MABORESHO BINAFSI
Kujiboresha binafsi  ni 

kujenga tabia njema na kuwa 
na mtazamo chanya wa kiakili. 
Kufikiria kabla ya kuchukua 
hatua, ni muhimu sana katika 
kukuza kiwango kikubwa cha 
kujiboresha binafsi.
Ili kukusaidia kufikiri, weka 

vipaumbele na kuwa na 
mtazamo chanya wa kiakili ili 
kufikia malengo yako.&quot;

UWEZO BINAFSI
Uwezo binafsi unawezakuwa 

sawa na nguvu binafsi , 
isipokuwa uwezo ni nguvu 
unayoiona ndani  yako, 
badala ya jinsi wengine 
wanavyokuona.
Kukuza taswira chanya na 

kukumbatia ubunifu katika 

Mpango wa maendeleo yako binafsi

Makala

JUMAMOSI iliyopita katika 
toleo maalumu la Uhuru, 
tulimaliza kuangalia mfululizo 
wa mambo 13 muhimu ambayo 
watu walio na busara na nguvu 
ya akili hawayafanyi kwenye 
maisha yao.
Kwamba mtu anapoamua 

kuyaacha mambo hayo ndiyo 
inakuwa sababu ya mtu huyo 
kusonga mbele kwa haraka.
Lakini bahati mbaya sana 

ni kwamba, wenye nguvu 
ya kuyaachahaya miongoni 
mwetu ni wachache. Wengi 
wanash indwa  kuyaacha 
mambo haya na kujikuta 
wakiendelea kuishi maisha ya 
chini siku zote.
Kama unavyoona kichwa cha 

habari hapo, juu leo tunaingia 
kwenye mada nyingine ambayo 
ni muhimu pia kuifanyia kazi.
Je, Mpango wa Maendeleo 

Binafsi (Personal Development 
Plan) ni nini hasa? Huu ni 
mwongozo kwa maisha na 
mafanikio yako ya baadaye.
Maendeleo  b inafs i  n i 

mchakato wa mtu kujiboresha 
kibinafsi kupitia tabia na 
shughuli mbalimbali zenye 
malengo. Ni harakati ya kukua 
kibinafsi ili kuongeza ubora wa 
maisha yako na kufikia ndoto 
na matarajio yako.
Unapoamua kuunda mpango 

wa maendeleo binafsi, maana 
yake unanza kutafakari juu 
ya aina ya mtu unayetaka 
kuwa, ujuzi unaoutamani, na 
mafanikio unayoyataka.
Mtu hawezi kuwa zaidi 

ya uwezo wa fikra zake. 
Kwa maana nyingine, mtu 
unayemwona ni zao la fikra 
zake. Unapoamua kuchukua 
udhibiti juu ya fikra zako, 
unaweza kuongoza maendeleo 
yako binafsi na kuharakisha 
kufikia unachotaka.
Kuweka  ma l engo  y a 

maendeleo binafsi, kunafungua 
ulimwengu wa fursa mpya 
kwako na kuongeza ubora wa 
maisha yako.
Kuna tofauti kidogo kati ya 

maendeleo binafsi (Personal 
Development) na maboresho 
binafsi (Self Improvement).
Maendeleo binafsi ni kazi 

unayofanya  kubadi l i sha 
mwonekano wako. Ni juhudi 
unazofanya kuendelea katika 
kazi yako, mtindo wako wa 
maisha, mtazamo wako, umbo 
lako, na uhusiano wako na 
watu.
Kwa upande  wa  p i l i , 

kujiboresha kibinafsi  ni 
mabadiliko ya ndani kuelekea 
ubora wa tabia, hadhi, au 
maarifa kwa jitihada zako 
mwenyewe. Huu ni mchakato 
wa maisha wa kudumu wa 
kutafuta njia za kubadilisha 

maisha yako ya kila siku 
kunaweza kuharakisha muda 
wa kufikia uwezo binafsi na 
malengo yako.

TATHMINI BINAFSI
Ni muhimu kufahamu 

maeneo ambayo una vipaji 
asili pamoja na kuchambua 
maeneo ambayo unahitaji 
kujiboresha. Hii inaitwa 
tathmini  binafs i .  Hapa 
unatakiwa kuwa mwaminifu 
kuhusu hali yako ya sasa, kwa 
kuwa hiyo pekee ndiyo hatua 
ya kwanza kuelekea mbele.

MALENGO BINAFSI
Ndoto hazina maana bila 

malengo yaliyo wazi. Kuweka 
malengo ya muda mfupi 
na mrefu ni hatua muhimu 
katika kuyatimiza na kukua 
kama mtu. Kuwa na mpango 
u l ioweka  kunakusa id ia 
kuelewa vyema ni mikakati 
gani inayohitajika.
Kama ungependa kupata 

ushauri au usimamizi wa 
karibu katika kuishi mwongozo 
huu, (Unaweza kuwa Taasisi 
Binafsi au ya Serikali, Kikundi 
cha kijamii, Kanisa, Umoja, 
NGO, Mtu binafsi n.k) Karibu 
tuwasiliane

Paul Mng’ong’o
Wework Consult - Your 

Partner in Growth.

Kwa upande wa 
pili, kujiboresha 

kibinafsi ni 
mabadiliko ya 

ndani kuelekea 
ubora wa 

tabia, hadhi, 
au maarifa kwa 

jitihada zako 
mwenyewe. 

Huu ni 
mchakato wa 

maisha wa 
kudumu wa 
kutafuta njia 

za kubadilisha 
tabia zako 
ili ufikie 

uwezo wako 
mkamilifu.
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Chris anampiga mkewe 
akimtetea hawara yake 
hadi anapoteza fahamu 
na kulazimika kumpeleka 

hospitali baadaye akiwa bado 
hajitambui. Anawadanganya 
ndugu wa mkewe kwamba 
mwanamke huyo ametoweka 
akimwacha mwanawe mdogo na 
kwenda kusikojulikana. Daktari 
anayemtibu mkewe katika wodi ya 
wagonjwa wanaohitaji uangalizi 
maalumu anamjulisha kwamba 
mkewe amefariki dunia. Daktari 
huyo anampa njia itakayosaidia 
asishitakiwe kwa mauaji kutokana 
na kipigo alichomshushia. 
Chris anakubali njia hiyo lakini 
gharama za kuficha kifo hicho 
ni kubwa. Chris anayewahadaa 
ndugu za mkewe kwamba yuko 
katika harakati za kumtafuta, 
hatokei katika kikao muhimu cha 
kujulishana mahala alikofikia 
katika kumtafuta. Lakini dada yake 
na kaka wa marehemu wanaamkia 
kwake asubuhiasubuhi. Nini 
kitaendelea? Fuatana na mtunzi 
katika kisa hiki.

“Hapa ni kwa shemeji yako. Kwa 
nini unabaki nje?” Alihoji Mwalimu 
Misango akijongea kwenye mlango 
mkubwa wa nyumba ya Chris baada 
ya kumwona Jacob akiwa kasimama 
nje ya nyumba. Ofisa huyo wa 
Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 
hakujibu kitu zaidi ya kutabasamu 
na kumsalimia.

Mwalimu Misango alibisha hodi 
mlangoni kwa Chris. Kutokana na 
ukimya, alibisha tena mara tatu. 
Akasikia nyato zinakuja kufungua 
mlango. Mara mlango ukafunguliwa 
na Chris ambaye alikuwa amevaa 
kaptula ndefu ya kulalia na fulana. 
Akabaki kwa sekunde kadhaa pale 
mlangoni akitazamana uso kwa uso 
na dada yake. Chris akakunja uso.

Mtu mwingine akaja nyuma ya 
Chris kuchungulia akiwa amevaa 
gauni la kulalia. Alikuwa Joyce. 
Mwalimu Misango akakunja uso 
macho yao yalipokutana.

Baada ya salamu, Mwalimu 
Misango hakusubiri kukaribishwa. 
Akaingia ndani na Jacob akamtoka 
nyuma.

“Chris, kwa nini unanizimia 
simu?” Alihoji Mwalimu Misango 
kabla hajaketi. Chris ambaye 
alikuwa akimtoka nyuma na kisha 
kusimama katikati ya sebule 
hakujibu kitu. Mama Kessy alirudia 
swali lilelile. Joyce yeye alipitiliza 
kwenda chumbani. Mwalimu 
Misango akamkata jicho la hasira.

“D a d a ,  t u s e m e  u m e k u j a 
kufanya nini? Wewe si uliniambia 
mmekwenda polisi .  Unajua 
jana nimefikiria sana. Kwa nini 
niende kuzungumza na watu 
wanaokwenda polisi wakati mimi 
bado ninahangaika kumsaka mke 
wangu. Yaani wao wana uchungu 

mkubwa na mke wangu kuliko 
mimi hata kama kumetokea hali ya 
kukwaruzana?” Alisema Chris.

“Baba Kenny, kwani kuna shida 
gani kutoa taarifa polisi kama mtu 
hajulikani alipo... Siku ya ngapi leo? 
Hata polisi tuliwaambia tunatoa 
taarifa kwa niaba yako.”

“Pengine si tatizo, lakini mlikua 
na haraka gani wakati mimi 
ninaendelea kumtafuta? Kwa nini 
mwende peke yenu halafu mimi 
ambaye ndiye mume wake mnipe 
taarufa tu kama mtu baki. Unajua 
jana pamoja na kuahidi kuja kwenye 
kikao nimefikiria sana. Mpaka 
ninapata hisia kwamba au wewe na 
ndugu zake ndio mmemficha mama 
watoto wangu.”

“Yaani sisi tumfiche! Tumfiche 
ili iweje. Yaani unaongea mambo 
ambayo hayaingii akilini. Au 
umeamka nazo kichwani?” Aliuliza 
akimaanisha kwamba pengine 
alikuwa na ulevi kichwani.

“Sijui nitumie lugha gani ili 
unielewe… Yaani?””Sikiliza mdogo 
wangu. Nimekuja tuliongelee 
suala hilohilo, tena hii ni kwa faida 
yako. Hebu kaa chini utuambie 
umefikia wapi. Yaani unashangaza 
kutulaumu badala ya kuttushukuru 
kwamba tumekusaidia kutoa taarifa 
polisi,” alisema Mwalimu Misango.

“Dada,  mimi ninamtafuta 
mama watoto wangu na wala 
sihitaji msaada wenu. Hata kama 
kumetokea kutoelewana baina 
yetu lakini ni mama wa wanangu... 
Kwa sasa sina muda wa kuongea 
na wewe wala huyu shemeji 
wakati ninamtafuta Mama Kenny 
na ninaomba mtulie wakati 
ninaendelea kumtafuta. Halafu 
dada mbona mimi sikufuatifuati 
kwako na kuchunguza maisha 
yako lakini wewe kila mara 
unanifuatafuata? Chunga ustaarabu 
wako na mimi niache na utawala 
wangu binafsi,” alisema Chris kwa 
hasira.

“Sikiliza Chriss...” alisema 
Mwalimu Misango.

“Sina cha kusikiliza,” alijibu Chris 
akimkata kauli dada yake. Mtu 
aliyemsomesha, kumleta mjini na 
kumsaidia sana kuanza Maisha. 
Chris aliondoka kuelekea chumbani 
ambako Joyce alikuwa amesimama 
mlangoni akiangalia kilichokuwa 
kinaendelea. Wakaingia ndani 
na kuwaacha Mwalimu Misango 
na Jacob wakiwa ameduwaa pale 
sebuleni. 

“Umemkomesha. Simpendi 
mwanamke huyu. Yaani asubuhi 
asubuhi majumbani mwa watu? 
Au anataka umuoe yeye?” Alihoji 
Joyce wakiwa ndani huku Chris 
akiendelea kusonya.

“Hivi ninafanya sahihi kweli au 
ninajipakia makaa? Au ninatakiwa 
kuwa mpole. Ikija kugundulika 
kwamba numemuua mke wangu 

Dada, tuseme 
umekuja 
kufanya 
nini? Wewe 
si uliniambia 
mmekwenda 
polisi. Unajua 
jana nimefikiria 
sana. Kwa 
nini niende 
kuzungumza 
na watu 
wanaokwenda 
polisi wakati 
mimi bado 
ninahangaika 
kumsaka mke 
wangu. Yaani 
wao wana 
uchungu 
mkubwa na mke 
wangu kuliko 
mimi hata kama 
kumetokea 
hali ya 
kukwaruzana?

Hadithi

Niko tayari kwa kifo - 11

Na Hamisi Kibari
Mtanzania wa kwanza kushinda Tuzo ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya Uandishi Bunifu

nani atakuwa upande wangu?” 
Alijiuliza Chris akiwa ameketi 
kitandani wakati Joye akimpasa 
mgongoni baada ya kumwona 
akiwa katika lindi zito la mawazo.

Sasa Chris alihisi kwamba 
pengine hatendi adabu kwa dada 
yake kama mambo yatageuka.

“Lakini mambo yatageukaje 
wakati  Mama Kenny tayari 
keshazikwa na halmashauri kama 
mtu asiyejulikana na hakuna mtu 
anaweza kupata habari zake za 
pale hospitali?” Alijisema na kujipa 
nguvu.

Pale sebuleni, Mwalimu Misango 
akiwa ameduwaa alitamani kwenda 
kumgongea mdogo wake kwa hasira 
lakini akasita. 

Kama kuna ki tu  a l ikuwa 
anakishangaa, ni mdogo wake 
kuendelea kumleta hawara kwenye 
nyumba yenye mkewe wa ndoa. 
Hii ilikuwa inaleta picha mbaya 
pia hata kwa macho ya mtu kama 
Jacob kwamba pengine hajali hata 
kupatikana kwake. 

“Jacob, yaani mapenzi ni kitu 
kibaya sana. Huyu katekwa na 
penzi la huyo changudoa hata 
hajitambui.”

“Hata mimi ninaona. Sina hakika 
kama anamtafuta mkewe. Mimi 
ningeweza kumwelewa japo kidogo 
sana kipindi kile dada alipoondoka 
bila kuaga. Lakini mtu kapotea, 
kwa maana kwamba, kama kuna 
sehemu kajificha anaweza kuja 
muda wowote. Unawezaje kuleta 
mwanamke mwingine, tena hawara 
tu, chumbani kwa mkeo? Mwalimu, 
kuanzia sasa ninaamua kumtafuta 
m w e n y e w e  m d o g o  w a n g u . 
Ninajua nitampata tu, akiwa hai 
au mfu,” alisema Jacob na kushauri 
wasipoteze muda kuendelea kuwa 
pale.

* * *
Jacob na baba yake mdogo 

walikaribishwa kuketi katika 
chumba cha upelelezi katika kituo 
kikuu cha polisi mkoani Tabora. 

Hii ilikuwa ni mara ya pili 
wawili hao kuja kuonana na askari 
anayepeleleza tukio la kupotea kwa 
Tausi, maarufu Mama Kenny kama 
keshapata habari zozote.

“Mr Chitawo, kama nilivyosema 
awali, cha msingi mtusaidie sisi 
polisi katika kumsaka huyu ndugu 
yenu,” alisema askari huyo baada ya 
Jackson kutaka kujua mahala polisi 
walipofikia.

“Tunajitahidi sana… Lakini huyu 
mumewe kwa nini hakamatwi?”

“Tumkamate kwa kosa gani? Yeye 
tulimwita hapa akatoa maelezo 
yake. Yeye pia anamtafuta kwa bidii 
hata dakika 10 zilizopita kanipigia 
simu akiuliza kama nimesikia 
lolote... Sasa mnataka tufanye nini?”

“Yeye mlitakiwa kumbana zaidi… 
Ndiye hasa sababu ya haya yote,” 

alisema Jacob.
“Mr.  Chitawo… Hatuendi 

namna hiyo. Kama nilivyowambia 
ninawasiliana naye anaendelea 
kumsaka mkewe. Narudia tena, 
t u s h i r i k i a n e  s o t e  k u m s a k a 
nduguyo,” alijibu askari mpelelezi.

Jacob alionekana kutoridhishwa 
na majibu ya askari. Akamgeukia 
tena yule askari.

“Hebu nikuulize swali bwana 
askari. Wewe mkeo akipotea katika 
mazingira unaweza kumltea 
hawara chumbani kwake? Kwa 
nini isionekane kwamba huyu 
mtu anajua mahala mkewe alipo?” 
“Hiyo,  Mr Chitawo ni  kesi 
nyingine,” alijibu yule askari. 
Jacob akahisi bado hajaelewa 
anachokizungumza.

* * *

Chris na Joyce walitazama 
nyumba iliyoko Tambuka Reli, mjini 
Tabora ambayo walipanga kuhamia. 
Huku wakiwa pamoja na dalali, 
mwenye nyumba alianza kupita 
akiwaonesha vyumba ambavyo viko 
wazi. Kisha akawaonesha vyoo, bafu 
na jiko.

Kwa kuwa hawakuwa na familia, 
kwa maana kwamba Chris alikuwa 
ametelekeza watoto wake kwa 
dada yake, alipanga kupanga 
hata chumba kimoja na sebule au 
vyjmba viwili. Alipangfa chumba 
kingine kiwe kama stoo ambambo 
angehamishiwa vitu vyake vya 
sebuleni kama makochi na vya 
jikoni.

“Kodi mtakayolipa, nitarekebisha 
hicho choo cha chumbani kwenu 
ambacho kilikuwa hakitumiki 
pamoja na kupaka rangi,” akasema 
baba huyo mwenye nyumba.

“Kwa sasa kuna wapangaji 
wangapi hapa?” Alihoji Chris.

“Kuna wapangaji watatu tu. 
Wawili wamepanga mabanda ya 
nyuma na mmoja ndo anaishi ndani 
(kwenye nyumba kubwa),” akajibu 
baba huyo mfupi na mwenye upara.

“Ee...sasa tunaweza kukaa wapi ili 
tuandikiane mka…”

K a b l a  h a j a m a l i z a ,  Joy c e 
alimkatisha: “Samahani kidogo, 
naomba tuongee faragha kwanza 
kabla hamjafikia kuweka mikataba.”

Joyce hakusubiri jibu la baba 
mwenye nyumba bali alimvuta 
pembeni  Chr is,  wakasogea 
pembeni. Akaongea naye kwa sauti 
ya chini: “Hii nyumba gani? Mimi 
siwezi kuishi humu. Nyumba ina 
wapangaji kibao. Maana yake ni 
kwamba hivyo vingine viwili navyo 
vinasubiri wapngaji halafu nyjmba 
yenyewe ya kizamani sana. Angalia 
rangi ilivyo hata akipaka rangi 
mpya nyumba haiwezi kupendeza. 
Tutaishije humu?”
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‘Mateka walipewa dawa za kulevya’

Baraza Kuu UN kupiga 
 kura ya kusitisha vita

Rais wa Iran 
kukamatwa

Waasi Houth: 
Tunahusika 
shambulio 
la meli ya 

mafuta 

YERUSALEM, Israel

RAIA wa Israel ambao 
walitekwa nyara na 
Hamas na kupelekwa 
G a z a ,  w a l i p e w a 

dawa za kulevya ili kuwafanya 
wawe watulivu na wengine 
kunyanyaswa kingono, kulingana 

na daktari anayewatibu baadhi ya 
wale ambao wameachiwa.

Renana Eitan, Mkurugenzi wa 
Kitengo cha Magonjwa ya Akili 
katika Kituo cha Matibabu cha 
Tel Aviv, Sourasky-Ichilov, alisema 
unyanyasaji wa kimwili, kingono, 
kiakili na kisaikolojia wa mateka 
hao walioachiwa huru, ni mbaya 

sana.
“Sijawahi kuona kitu kama 

hicho” katika miaka 20 ya 
kuwahudumia waathiriwa wa 
kiwewe, alisema. “

Mmoja wa wasichana alipewa 
ketamine kwa wiki chache,” 
aliongeza. “

Watoto walitenganishwa na 

familia zao na mgonjwa mmoja 
alimwambia Eitan kwamba 
m a t e k a  k a d h a a  w a l i k u w a 
wamezuiliwa kwenye giza kwa 
zaidi ya siku nne.

“Walikuwa na akili, walikuwa na 
ndoto,” Eitan aliongeza.

BBC.

ADEN, Yemen

WAASI wa Kihouthi wanaoungwa 
mkono na Iran, wamedai kuhusika 
na shambulizi dhidi ya meli ya 
mafuta ya Norway.

Kundi hilo lilishambulia meli hiyo 
kwa roketi baada ya wafanyakazi 
kukataa kujibu onyo, Reuters 
imeripoti ikimnukuu Msemaji wa 
Jeshi la Houthi, Yehia Sareea.

Pia alidai meli hiyo ilikuwa 
ikibeba mafuta kuelekea Israel, kwa 
mujibu wa GLZ Radio na kusema 
Wahouthi walizuia njia meli kadhaa 
katika siku za hivi karibuni.

Kundi hilo lilisema kwamba wiki 
iliyopita litashambulia meli zote 
zinazoelekea Kaskazini mwa Israel.

P i a  i m e z i o n y a  k a m p u n i 
za kimataifa za meli dhidi ya 
kushughulika na bandari za Israel.

W a f a n y a k a z i  w o t e  2 2 
waliokuwa kwenye meli ya Strinda 
hawajajeruhiwa, mmiliki wake, 
Mowinckel Chemical Tankers 
aliiambia Reuters.

Meli hiyo sasa inaelekea bandari 
salama, kampuni hiyo ilisema.

BBC.

Wanajeshi watatu matatani 
kwa unyanyasaji wa kingono

TOKYO, Japan

MAHAKAMA ya Japan imewatia 
hatiani wanajeshi watatu wa 
zamani ya kumnyanyasa kingono 
mwenzao wa kike.

Uamuzi huo wa kihistoria 
unakuja baada ya Rina Gonoi, 24, 
kusababisha kilio cha umma na 
kuvutia hisia za kimataifa alipoweka 
hadithi yake kwenye YouTube 
mwaka jana.

Waendesha mashtaka wa 
Fukushima,  waliwafungulia 
mashitaka watu hao watatu Machi, 
mwaka huu na kubadili uamuzi 
wao wa awali.

Japan ni jamii ya kihafidhina 
ambapo kuzungumzia unyanyasaji 
wa kingono, bado ni mwiko.

Shutaro Shibuya, Akito Sekine 
na Yusuke Kimezawa, walipokea 
hukumu iliyosimamishwa ya 
miaka miwili katika Mahakama ya 
Fukushima jana.

Hii ni hukumu ya kwanza kuu 
dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia 
nchini Japan tangu Juni, mwaka 
huu wakati nchi hiyo iliporekebisha 
sheria zake za uhalifu wa kijinsia 
ambayo ni pamoja na kufafanua 
upya ubakaji na kuongeza umri wa 
idhini.

Ilikuwa ni matokeo ya uharakati 
wa miaka mingi kufuatia msururu 
wa maamuzi ya mahakama yenye 
utata ambayo yaliwaachilia 
watuhumiwa wa shambulizi.

Wanaharakati wanasema sheria 
za awali mara nyingi ziliwazuia 
walionusurika kuzungumza.

NEW YORK, Marekani

BARAZA Kuu la Umoja wa 
Mataifa (UN), jana lilitazamiwa 
kupiga kura kuhusu usitishaji 
vita mara moja huko Gaza, 
siku chache baada ya Marekani 
kupinga azimio kama hilo 
lililopendekezwa katika Baraza 
la Usalama.

R a s i m u  y a  s a s a 
iliyopendekezwa ilitolewa na 
kundi la nchi 20 za Kiarabu 
na Jumuiya ya Ushirikiano wa 
Kiislamu.

Hakuna nchi iliyo na kura ya 
turufu katika Mkutano Mkuu 
wa wanachama 193.

Walakini, tofauti na Baraza 
la Usalama, maazimio ya 
Mkutano Mkuu siyo lazima 
kisheria, ingawa yanaonesha 
maoni ya ulimwengu.

Tangu vita kuanza, Baraza 
la Usalama limeshindwa mara 
sita kupitisha azimio la kutaka 
kusitishwa kwa mapigano kwa 
sababu ya kutoelewana kati ya 
wanachama wake 15.

TEHRAN, Iran

MALALAMIKO ya kisheria juzi 
yaliitaka Mamlaka ya Uswizi 
kumkamata Rais wa Iran wakati wa 
ziara iliyotarajiwa na kumfungulia 
mashitaka ya uhalifu dhidi ya 
ubinadamu uliohusishwa na 
kukamatwa kwa wapinzani mwaka 
1988.

Malalamiko hayo yanamtaka 
Mwendesha Mashitaka wa serikali ya 
Uswizi, Andreas Muller, kuhakikisha 
anakamatwa na kushtakiwa Rais 
wa Iran, Ebrahim Raisi, kuhusiana 
na ushiriki wake katika vitendo vya 
mauaji ya kimbari, mateso, mauaji ya 
kiholela na uhalifu mwingine dhidi 
ya ubinadamu.

Raisi  a l i taraj iwa kushir iki 
katika Kongamano la Kimataifa la 
Wakimbizi la Umoja wa Mataifa 
linaloanza leo mjini Geneva, lakini 
Umoja wa Mataifa ulisema Jumatatu 
jioni kwamba Waziri wa Mambo 
ya Nje, Hossein Amirabdollahian, 
ataongoza ujumbe wa Iran, ishara 
ambayo Raisi huenda asiwepo.

Malalamiko ya kisheria dhidi yake, 
yaliyoonekana na Shirika la Habari 
la AFP, yalichapishwa Jumatatu. 
Ofisi ya Mwendesha Mashitaka 
haikuthibitisha mara moja kwamba 
ilipokea. Yaliwasilishwa na watu 
watatu wanaodaiwa kuwa waathirika 
wa ukandamizaji wa Iran dhidi ya 
wapinzani katika miaka ya 1980.

VOA

‘Israel haitakaa kwa muda mrefu Gaza’YERUSALEM, Israel

WAZIRI wa Ulinzi wa Israel, 
Yoav Gallant, amesema nchi 
yake haina nia ya kukaa muda 
mrefu katika Ukanda wa Gaza.

Gallant amesema wako 
tayari kufanya mazungumzo 
kuhusu nani atadhibiti 
Gaza ili mradi siyo kundi 
linalochukuliwa hasimu na 
Israel.

Gallant pia alisema mamia 
ya wanamgambo wa Hamas 
mjini Gaza, wamejisalimisha 
au wamekamatwa katika 
siku za hivi karibuni, ikiwa ni 
pamoja na watu walioshiriki 
katika mashambulizi ya 
Oktoba 7, mwaka huu.

“Tumezingira ngome za 
mwisho za Hamas katika miji 
ya Jabaliya na Shejaiya, katika 
vita ambavyo vilionekana 
kuwa haviwezi kushindwa, 
ambavyo vil itayarishwa 
k w a  m i a k a  m i n g i 
kupigana nasi, vinaelekea 
kusambaratishwa,” Gazeti 
la Times la Israel lilimnukuu 
akisema.

“ W a l e  a m b a o 
watajisalimisha 
watashughulikiwa kivyao na 
wale ambao hawatasalimu 
amri, pia watashughulikiwa 
kwa njia nyingine,” aliongeza.

BBC.

VITA VYA ISRAEL, HAMAS:
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Abdallah Gama

Na Ibrahim Mkamba

WAKATI tunaadhimisha 
miaka 61 ya Uhuru 
wa Taifa la Tanzania, 
Taar i fa  z inasema 

klabu ya Simba imeamua kumpa 
mkono wa kwaheri nahodha wa 
timu yake ya soka, John Raphael 
Bocco. Pamoja na Simba kumpa 
mkono wa kwaheri bado inamtaka 
aendelee kusalia klabuni hapo 
katika Masuala ya Utawala. 
Nia hiyo ni nzuri lakini 

utekelezaji wake wa kudumu si wa 
uhakika.
 Bocco, aliyeweka  rekodi ya 

kuwa nahodha wa kipekee, 
akimaliza kuitumikia Simba, ni 
vizuri asijishushe kurudi Azam FC 
au kwenda Yanga kukaa benchi.
Wala asiende Ihefu, Kagera 

Sugar au Geita Gold atakakopata 
namba. Huko ni kujishusha sana. 
Kwanini? Ni kujishusha kwa 

sababu yeye amekuwa nahodha 
wa kipekee ndani ya Azam FC kwa 
misimu yote aliyoitumikia akibeba 
makombe kuanzia ngao ya jamii, 
ligi kuu, Mapinduzi, Shirikisho na 
Kombe la Kagame la Klabu Bingwa 
Afrika Mashariki na ya kati.
Akawa nahodha Simba kwa 

kipindi chote alichoitumikia 
a k i b eba  makombe  yo t e 
yaliyotajwa isipokuwa Kagame. 
Ni nahodha aliyeingia  na Simba 

robo fainali zote za mashindano ya 
Afrika. Pia amezifunga timu zote 
kubwa za Simba, Yanga na Azam 
FC. 
Kubwa kuliko yote anaongoza 

kwa kuwa mfungaji bora wa 
nyakati zote ligi kuu Tanzania 
Bara akifunga magoli zaidi ya 200 
kwenye viwanja mbalimbali nchini 
kama si vyote vilivyochezewa 
mechi za ligi kuu zilizomhusisha. 
Mchezaji wa sifa hizi (player of 

this calibre) hatakiwi kuvuruga 
sifa hizo kwa kujidhalilisha kwa 
ilivyoelezwa.
Atangaze kustaafu na astaafu 

sasa akiwa bado anakubalika.
Simba na Azam FC, zifanye 

mpango wa pamoja wa kumuaga 
kwa heshima mchezaji huyo 
aliyewafanyia makubwa akiwa 
kiongozi wa wachezaji. 
Nia ya Simba ni nzuri lakini 

uhakika wa kudumu kwa mpango 
huo haupo. 
Hii ni kutokana na uzoefu wa 

huko nyuma. Wachezaji wengi 
walifanyiwa hivyo kama njia 
ya kuwaondoa uwanjani lakini 
hawakudumu kwenye utaratibu 
huo. Mfano ni wa Nico Nyagawa 
na wengine kadhaa. Nia inaweza 
kujengwa mpango huo uwe wa 
kudumu lakini viongozi wa taasisi 
za kiafrika wakibadilika, hutosa 
watendaji waliowakuta na fagio 
hilo ni wazi litampitia Bocco 
na kujikuta yuko mtaani akiwa 
jobless! 
Nini kifanyike? Simba na Azam 

FC wapange jinsi ya kumpa 
heshima nahodha wao huyu wa 
kipekee kwakufanya yafuatayo:-

1. Kuandaa zawadi kubwa zenye 
hadhi za kumkabidhi kama plot ya 
ujenzi na vifaa vya ujenzi.

2. Atengenezewe ajira ya 

Thank You  Kapteni John Bocco
Nahodha wa Kihistoria Azam FC, Simba SC

uchambuzi wa soka Azam Tv 
ambapo hata kama mshahara 
atakaoupata utakuwa mdogo 
kuliko wa uchezaji, atakuwa na 
uhakika wa kudumu wa kipato na 
atakuwa anaendelea kujihusisha 
na soka, mchezo uliompa heshima 
kubwa naye kuupa heshima kubwa. 
Pensheni huwa haizidi wala kufikia 
ukubwa wa mshahara.
Nimechagua kuchambua soka 

badala ya ukocha kwa sababu 
kwanza ukocha lazima mtu awe 
na matashi nao. Pili, awe na uwezo 
wa kazi hiyo na tatu ni kazi yenye 
presha kubwa ambayo haifai kwa 
mchezaji anayestahili kuendelea 
kuheshimiwa. Kazi hiyo inaweza 
kufuta heshima aliyoijenga akiwa 
mchezaji.
Uchambuzi wa jambo kama 

soka, sanaa, siasa, uchumi hauhitaji 
kipaji wala elimu ya kipekee bali 
ujuzi wa lugha ya kutumika kwa 
uchambuzi huo na ubobevu kwenye 
linalochambuliwa kama wa muziki, 
soka, maigizo, siasa, uchumi, 
mahusiano ya kimataifa nk. Ikiwa 
watu ambao hawakucheza soka ya 
juu ya ushindani leo ni wachambuzi 
wa kuheshimika wa soka, Bocco 
atashindwa nini na uzoefu wake 
wote wa ushirikiano na mawasiliano 
uwanjani, tabia tofauti za makocha 
tofauti kwenye viwanja vya mazoezi 
na ndani ya vyumba vya kubadilishia 
nguo, tabia tofauti za waamuzi wa 
soka na mifumo mbalimbali ya 
uchezaji na jinsi ya kuibadilisha 
uwanjani kwa jinsi wapinzani 
wachezavyo nk. Akipata fursa hiyo, 
Bocco atatoa mchango mkubwa wa 

elimu ya soka ya kuchezwa.

3. Zawadi zote hizo na nyingine 
akabidhiwe kwa kuzitangaza siku 
ya mechi maalum ya kumuaga ya 
Simba na Azam FC.

4. Utaratibu wa mechi hiyo uwe 
kipindi cha kwanza achezee Azam 
akiwa nahodha na kipindi cha pili 
achezee Simba akiwa nahodha.

5. Kwa pande zote mbili, wachezaji 
wacheze kwa kubadilishana ili 
wengi aliocheza nao akiwa Azam 
kama Frank Domayo, Salum 
Abubakar, Mudathir Yahya, Himid 
Mao, Kipre Tcheche na wengine 
wote watakaopatikana wacheze 
naye na baadhi dhidi yake. Na kwa 
Simba hivyo hivyo kwa akina Miraji 
Athuman Madenge, Francis Kahata, 
Rally Bwalya, Thadeo Lwanga, 
Meddie Kagere, Chris Mugalu, 
Laudit Mavugo, Shiza Kichuya 
Emmanuel Okwi na wengine 
watakaopate nafasi ya kucheza naye 
kumuaga kwa watakaopatikana.
6. Wale aliochezanao Azam na 

Simba wasiokuwepo kokote kwa 
sasa  kati ya timu hizo kama  kina 
Gadiel Michael, Pascal Wawa , Erasto 
Nyoni na wengine wacheze kwa 
Azam na hii itatokana na uboreshaji 
wa  mpango huo. Itapendeza 
kama mechi hiyo itahusisha zaidi 
wachezaji aliocheza nao kwenye 
timu hizo na si kina Feisal au Kipre  
Junior ambao ili squad ienee itabidi 
wengi wao wacheze pia. Kipindi 
atakachochezea Simba, nahodha 
wa Azam FC awe Morris.
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Na Valensi Mbaga

WAKATI wowote kunapokuwa 
na majadiliano kuhusu 
makipa bora zaidi duniani, 
mikono salama ya Italia, 

Gianluigi Buffon, Peter Cech, na majina 
kadhaa huibuka Majina kadhaa kutoka 
Afrika yanakuja, pia; kama Thomas 
N’Kono, Joseph-Antoine Bell, Mnigeria 
Vincent Enyeama, na baadhi ya wengine 
wanatajwa kwa heshima.
Hii hapa orodha yetu ya makipa bora wa 

Afrika duniani kwa sasa.

5. Dennis Onyango
Onyango ambae anakipiga katika klabu 

ya  Mamelodi Sundowns ni kipa mkongwe 
ambaye hajafanya vema nje ya ufukwe wa 
Afrika lakini bado anachukuliwa kuwa 
kipa mkubwa.
Licha ya kuwa na umri wa miaka 37, 

Onyango bado anafanya vizuri katika 
ligi ya Afrika Kusini na bado anaendelea 
kuonyesha ubora mkubwa katika Ligi ya 
Mabingwa ya CAF.
Alicheza mechi 82 akiwa na Uganda na 

kuwa nahodha hadi alipostaafu kimataifa 
mnamo 2021.
Dennis Onyango anajulikana kwa 

uwezo wake wa kuokoa penalti na ubora 
wa kuokoa  mpira katika mashambulizi 
ya kushtukiza na akiwa na mshambuliaji 
mmoja.

4. Mohammed El Shenawy
El Shenawy, mwenye umri wa miaka 

34, anaweza kuwa anaelekea mwisho 
wa maisha yake ya soka, lakini labda 
anaelekea kwenye mpambano 
mwingine wa kuvutia katika s afari 
yake ya soka.
Mchezaji huyo wa kimataifa 

wa Misri na klabu  ya Al Ahly  
anaweza asivutie kutoka nje 
ya nchi, lakini labda anaweza 
kuvutia macho yao wakati 
Michuano ya Mataifa ya 
Afrika itakayofanyika mnamo 
Januari 2024.

3. Andre  Onana
Mcameroon André Onana amezua 

mzozo katika miezi michache iliyopita, 
kutokana na kiwango anachokionyesha 
kwa waajiri wake wapya Manchester 
United. Walakini, Onana ni mmoja wa 
makipa bora wa Kiafrika katika kizazi 
chake.
Kiwango bora na cha  kuvutia huko 

Inter Millan kilimwezesha kuhamia 
United , na kwa sasa André Onana ndiye 
golikipa bora wa Kiafrika barani Ulaya.

2. Yassine Bounou
Kwa upande wa uchezaji, mchezaji huyo 

mwenye umri wa miaka 31 ndiye kipa bora 
zaidi barani Afrika sio tu kwa nambari 
zake za Kombe la Dunia la 2022 lakini pia 
kwa sababu ya kucheza kwake 
katika kiwango cha vilabu.
Bounou alienda 

kwenye Kombe 
l a  Dun i a 
nchini Qatar 
na kwenda 
nusu 
fainali bila 
kufungwa 
na 
mchezaji 
wa 

upinzani.
Ni Bao lake pekee lilikuwa la kujifunga 

katika mchezo wa tatu wa hatua ya 
makundi dhidi ya Canada.
Kwa jumla, aliruhusu mabao 3 katika 

mechi saba za kombe la dunia, huku 
mawili kati ya hayo yakifungwa 2-1 na 
Croatia katika mechi ya mshindi wa tatu. 
Yassine pia ni mmoja wa makipa 

bora zaidi kwenye Ligi ya Saudia 
anapoitumikia timu ya Al Hilal  na 
anasifika kwa uchezaji wake wa uhakika 
katika goli na akili timamu.
Na kwa sasa ndie mshindi wa tuo ya 

Golkipa bora wa Africa kwa mwaka 2023-
24

1. Edouard Mendy
Kipa wa Senegal  ni 

nambari moja barani 
Afrika kulingana na 
wasifu wake kabla ya 
2022, akiwa sehemu ya 
mafanikio ya 2021 kwa 
Chelsea.
Tuzo zake Binafsi ni 

pamoja na Kikosi Bora 
cha Ligi ya Mabingwa 
ya UEFA: 2020–
2021, Kipa 
Bora wa 
Msimu 
wa 

UEFA Champions League: 2020–2021, 
Kipa Bora wa Wanaume wa FIFA: 2021, 
Kipa Bora wa Kombe la Mataifa ya Afrika: 
2021, na Kombe la Afrika la 2021, Timu ya 
Mataifa ya Mashindano: 2021.
Alianza mwaka wa 2022 kama mshindi 

wa AFCON akiwa na Senegal, lakini 
uchezaji wake umekuwa ukitofautiana 
kwa klabu na nchi.
Vivyo hivyo kwenye Kombe la Dunia 

huko Qatar, ambapo aliruhusu mabao 
saba katika mechi nne.
Kabla ya Mundial, alipoteza jezi yake 

namba moja kwa Kepa Arrizabalaga 
akiwa Chelsea, na baadae kutimkia Saudi 
Arabia ambapo anawatumikia matajiri wa 
Al Ahli.

Pamoja na yote, kizazi kipya cha makipa 
kinazidi kung’ara barani Ulaya, na 
makipa kadhaa wa Kiafrika ni sehemu 
yao.Wachezaji wengi wa Afrika 
wameng’ara katika ligi kuu zote za 

Walinda mlango bora 
katiko soka la Africa

Onyango 
ambae 

anakipiga 
katika 

klabu ya  
Mamelodi 

21Uelekeo  | Jumamosi Desemba 13-19, 2023 |  Michezo

Na Valensi Mbaga

WAKATI wowote kunapokuwa 
na majadiliano kuhusu 
makipa bora zaidi duniani, 
mikono salama ya Italia, 

Gianluigi Buffon, Peter Cech, na majina 
kadhaa huibuka Majina kadhaa kutoka 
Afrika yanakuja, pia; kama Thomas 
N’Kono, Joseph-Antoine Bell, Mnigeria 
Vincent Enyeama, na baadhi ya wengine 
wanatajwa kwa heshima.
Hii hapa orodha yetu ya makipa bora wa 

Afrika duniani kwa sasa.

5. Dennis Onyango
Onyango ambae anakipiga katika klabu 

ya  Mamelodi Sundowns ni kipa mkongwe 
ambaye hajafanya vema nje ya ufukwe wa 
Afrika lakini bado anachukuliwa kuwa 
kipa mkubwa.
Licha ya kuwa na umri wa miaka 37, 

Onyango bado anafanya vizuri katika 
ligi ya Afrika Kusini na bado anaendelea 
kuonyesha ubora mkubwa katika Ligi ya 
Mabingwa ya CAF.
Alicheza mechi 82 akiwa na Uganda na 

kuwa nahodha hadi alipostaafu kimataifa 
mnamo 2021.
Dennis Onyango anajulikana kwa 

uwezo wake wa kuokoa penalti na ubora 
wa kuokoa  mpira katika mashambulizi 
ya kushtukiza na akiwa na mshambuliaji 
mmoja.

4. Mohammed El Shenawy
El Shenawy, mwenye umri wa miaka 

34, anaweza kuwa anaelekea mwisho 
wa maisha yake ya soka, lakini labda 
anaelekea kwenye mpambano 
mwingine wa kuvutia katika s afari 
yake ya soka.
Mchezaji huyo wa kimataifa 

wa Misri na klabu  ya Al Ahly  
anaweza asivutie kutoka nje 
ya nchi, lakini labda anaweza 
kuvutia macho yao wakati 
Michuano ya Mataifa ya 
Afrika itakayofanyika mnamo 
Januari 2024.

3. Andre  Onana
Mcameroon André Onana amezua 

mzozo katika miezi michache iliyopita, 
kutokana na kiwango anachokionyesha 
kwa waajiri wake wapya Manchester 
United. Walakini, Onana ni mmoja wa 
makipa bora wa Kiafrika katika kizazi 
chake.
Kiwango bora na cha  kuvutia huko 

Inter Millan kilimwezesha kuhamia 
United , na kwa sasa André Onana ndiye 
golikipa bora wa Kiafrika barani Ulaya.

2. Yassine Bounou
Kwa upande wa uchezaji, mchezaji huyo 

mwenye umri wa miaka 31 ndiye kipa bora 
zaidi barani Afrika sio tu kwa nambari 
zake za Kombe la Dunia la 2022 lakini pia 
kwa sababu ya kucheza kwake 
katika kiwango cha vilabu.
Bounou alienda 

kwenye Kombe 
l a  Dun i a 
nchini Qatar 
na kwenda 
nusu 
fainali bila 
kufungwa 
na 
mchezaji 
wa 

upinzani.
Ni Bao lake pekee lilikuwa la kujifunga 

katika mchezo wa tatu wa hatua ya 
makundi dhidi ya Canada.
Kwa jumla, aliruhusu mabao 3 katika 

mechi saba za kombe la dunia, huku 
mawili kati ya hayo yakifungwa 2-1 na 
Croatia katika mechi ya mshindi wa tatu. 
Yassine pia ni mmoja wa makipa 

bora zaidi kwenye Ligi ya Saudia 
anapoitumikia timu ya Al Hilal  na 
anasifika kwa uchezaji wake wa uhakika 
katika goli na akili timamu.
Na kwa sasa ndie mshindi wa tuo ya 

Golkipa bora wa Africa kwa mwaka 2023-
24

1. Edouard Mendy
Kipa wa Senegal  ni 

nambari moja barani 
Afrika kulingana na 
wasifu wake kabla ya 
2022, akiwa sehemu ya 
mafanikio ya 2021 kwa 
Chelsea.
Tuzo zake Binafsi ni 

pamoja na Kikosi Bora 
cha Ligi ya Mabingwa 
ya UEFA: 2020–
2021, Kipa 
Bora wa 
Msimu 
wa 

UEFA Champions League: 2020–2021, 
Kipa Bora wa Wanaume wa FIFA: 2021, 
Kipa Bora wa Kombe la Mataifa ya Afrika: 
2021, na Kombe la Afrika la 2021, Timu ya 
Mataifa ya Mashindano: 2021.
Alianza mwaka wa 2022 kama mshindi 

wa AFCON akiwa na Senegal, lakini 
uchezaji wake umekuwa ukitofautiana 
kwa klabu na nchi.
Vivyo hivyo kwenye Kombe la Dunia 

huko Qatar, ambapo aliruhusu mabao 
saba katika mechi nne.
Kabla ya Mundial, alipoteza jezi yake 

namba moja kwa Kepa Arrizabalaga 
akiwa Chelsea, na baadae kutimkia Saudi 
Arabia ambapo anawatumikia matajiri wa 
Al Ahli.

Pamoja na yote, kizazi kipya cha makipa 
kinazidi kung’ara barani Ulaya, na 
makipa kadhaa wa Kiafrika ni sehemu 
yao.Wachezaji wengi wa Afrika 
wameng’ara katika ligi kuu zote za 

Walinda mlango bora 
katiko soka la Africa

Onyango 
ambae 

anakipiga 
katika 

klabu ya  
Mamelodi 
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Albamu ya 
“Loliwe” ilishinda 

tuzo kibao, 
ikiwemo Albamu 
Bora kwa kuuza, 

Albamu ya Mwaka 
na Albamu Bora 

ya Muziki ya 
Urban, katika 

Tuzo za Kila 
Mwaka za 18 za 

Muziki za Afrika 
Kusini, iIliteuliwa 

kuwa Albamu 
Bora iliyozalishwa 

nchini humo na 
pia ikashinda. 

Na Muhidin Issa Michuzi

J
UMAPILI ya Desemba 15, 2013, 
Rais wa kwanza Mwafrika wa 
Afrika Kusini, Mzee  Nelson 
Mandela   alizikwa kijijini 

Qunu katika mazishi ya Kitaifa 
yaliyoshuhudiwa dunia nzima. 
Alizikwa kwa heshima zote za 
kiongozi wa Taifa na Chifu wa 
kimila katika sehemu aliyochagua 
mwenyewe kuwa nyumba yake ya 
milele. 
Nashukuru nilikuwa miongoni 

mwa waliohudhuria mazishi 
hayo ya karne yaliyosheheni 
watu mashuhuri toka kila pembe 
ya dunia. Pichani nikiwa hapo 
mazishini na mcheza sinema 
wa Uingereza Idris Elba ambaye 
alicheza kama Mandela kwenye 
filamu ya “Long Walk to Freedom”
Ni siku ambayo inanikumbusha 

sana wimbo “Loliwe” (Treni) wa 
Msanii wa Afrika Kusini Bulelwa 
Mkutukana aliyejulikana kama 
Zahara kwani wakati huo ndio 
ulikuwa umetoka na uko katika 
chati za juu ulimwenguni kote. Na 
Mashairi yake yaliendana vyema 
na huo msiba  ulioikumba dunia 
wakati huo.  
Mie na mwenzangu Adam, 

tukisafiri kwa gari kwa zaidi ya 
saa saba toka Pretoria, tulikuwa 
tunapiga CD ya nyimbo za Zahara 
njia nzima. Na Dereva wetu 
Maphumo alitutafsiria neno kwa 
neno. Tukawa tunauimba njia 
nzima. Hadi leo naujua kwa moyo, 
maana si mrefu kihivyo, sema una 
Mashairi ya kujirudia rudia.
Albamu ya “Loliwe” ilishinda 

tuzo kibao, ikiwemo Albamu Bora 
kwa kuuza, Albamu ya Mwaka na 
Albamu Bora ya Muziki ya Urban, 
katika Tuzo za Kila Mwaka za 18 za 
Muziki za Afrika Kusini, iIliteuliwa 
kuwa Albamu Bora iliyozalishwa 
nchini humo na pia ikashinda 
Albamu Bora ya Kike katika Tuzo 
za Muziki za Metro FM za Mwaka 
2011.
Usiku wa kuamkia leo sikuamini 

niliposikia Zahara katutoka. Na 
wazo la kwanza kunijia ni hiyo 
safari ya mwenda Qunu kwenye 
mazishi ya Madiba. Pumzika kwa 
Amani Zahara.
uLoliwe wayidudula, uLoliwe 

wayidudula (treni linasukuma, 
treni linasukuma)ạ

Buriani Mtunzi wa 
“LOLIWE” Zahara 

uLo l iwe  way idudu l a  , 
Nang’esiza (treni linasukuma, 
hilo linakuja)ạ
uLoliwe wayidudula, uLoliwe 

wayidudula (treni linasukuma, 
treni linasukuma)ạ
uLo l iwe  way idudu l a  , 

Nang’esiza (treni linasukuma, 
hilo linakuja)
Sul’ezonyembezi mntakwethu, 

Sul’ezonyembezi mntakwethu 
(futa Hayo machozi, kipenzi)ạ
Sul’ezonyembezi 

mntakwethu. Nang’esiza (futa 
hayo machozi kipenzi, hilo 
linakuja)ạSul’ezonyembezi 
mntakwethu, Sul’ezonyembezi 
mntakwethu (futa Hayo machozi 

kipenzi)ạSul’ezonyembezi 
mntakwethu. Nang’esiza (futa 
Hayo machozi kipenzi, hilo 
linakuja)

(Korasi)
Phezulu,  eNkosiniKuhlal 

‘ingcwele zodwa (mbinguni, kwa 
Mungu, huishi watakatifu tu)ạ
Mawufuna ukuya khona, 

thandaza (kama wataka kwenda 
huko, sali)ạ
Phezulu, eNkosini, Kuhlal 

‘ingcwele zodwa (mbinguni, kwa 
Mungu, Huishi watakatifu tu)ạ
Mawufuna ukuya khona, 

thandaza (kama wataka kwenda 
huko, sali tu)

Michuzi na Idriss Elba
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    Kona ya Urembo
Na Hidaya Machuppa Simu: +255 765 828 219

K
WA mitindo, rangi nyeupe 
hutumiwa kuamsha hisia 
ya usafi, kutokuwa na hatia, 
upya au usafi. Kwa sababu 

nyeupe huakisi mwanga.
Kufikia miaka ya 1950, wanajarida 

ya wanawake yalianza kufanya sheria 
hii ya “ kutokuwa na uweupe baada 
ya siku ya wafanyakazi”  hadharani 
zaidi. Kuvaa nguo nyeupe pekee 
Kati ya siku ya ukumbusho na Siku 
ya wafanyakazi sasa kuliashiria 
kuwa mwanamke alikua sehemu 
ya klabu inayojulikana ya mitindo.
Kuvaa nyeupe inaweza kuonekana 
kuwa ya zamani, lakini kwa kweli 
bado kuna matukio mengi ambapo 
gauni nyeupe inaweza kuwa mavazi 
ya kufaa zaidi. Rangi katika nguo 
mara nyingi ni ishara, ambayo 
inamaanisha kuwa unaweza 
kuelezea wazo fulani au maana kwa 
kuchagua rangi maalum, na nyeupe 
sio ubaguzi kwa sheria hii.
Ingawa rangi angavu ni wazi na ya 

kufurahisha kuongeza kwenye kabati 
lako la nguo, nyeupe pia ni sehemu 
muhimu ya mavazi yako rasmi. Hapa 
kuna hafla tano maalum ambazo 
zitafaidika kutokana na vazi jeupe la 
kifahari
Siku ya harusi yako ni jibu dhahiri 

zaidi wakati utahitaji mavazi nyeupe. 
Utamaduni wa Magharibi umefuata 
kwa muda mrefu mila ya kuvaa 
nyeupe siku ya harusi ya mtu.
Je, ni njia gani bora ya kuanzisha 

ndoa yako kuliko kwa ishara 
inayowakilisha mwanzo safi wa sura 
muhimu katika maisha yako? Urahisi 
ni mzuri kila wakati, haswa ikiwa 
unataka mavazi yako ya harusi kuwa 
muhimu zaidi kuliko mtindo.

Kuzaliwa na baraka
Kama vile nyeupe inamaanisha 

mwanzo mpya wa ndoa, nyeupe pia 
ni muhimu kwa kuzaliwa na ibada 
za kidini kwa watoto. Miongoni 
mwa mambo mengine, madhumuni 
ya ubatizo na baraka za mtoto ni 
kumtambulisha mtoto au mtoto 
katika jumuiya ya marafiki, familia 
na waabudu wenzake, anasema 
Huggies.
Chochote kutoka kwa kanisa 

la ubatizo hadi sherehe rahisi ya 
kumtaja inaweza kuongezwa na 
mavazi mazuri nyeupe kwa mtoto, 
Ikiwa una baraka ya mtoto inayokuja 
kwa mdogo wako, mavazi nyeupe 
inaweza kuwa chaguo kamili kwa 
mavazi yako kwa tukio hilo.

Ubatizo
Wakati ubatizo unatokea, maana 

ya mfano ya kutakaswa na kuzaliwa 
upya inabakia sawa. Ibada za kidini 
na mavazi yanayohusiana nayo 
yamekuwa muhimu kila wakati, 
na nyeupe mara nyingi ni rangi ya 
kawaida inayotumiwa kuonyesha 
kujitolea na usafi wa juu wa kidini. 
Iwe ni ubatizo wako au ubatizo wa 
mtoto wako, vazi jeupe litafaa kwa 
tukio hilo.

Mikusanyiko ya majira ya joto
Mbali na rangi nyeupe kuwa 

na maana ya ndani zaidi katika 
mavazi na ibada za kidini, ni rangi 
ya kustarehesha sana kuvaa wakati 
wa joto la kiangazi, na imekuwa 
ni lazima kwa kabati la nguo la 
mwanamke Iwe unahudhuria 

karamu ya kupendeza ya bustani au 
unaenda kuonana na mpendwa. rafiki 
hutumbuiza katika ukumbi wa hali ya juu 
wa nje, akiwa amevalia mavazi meupe 
daima huonyesha darasa na uboreshaji.
Kulingana na mtindo unaotaka, unaweza 

kuchagua kitu rahisi zaidi na cha kawaida, 
au vazi linaloonyesha upendo wako kwa 
mavazi mepesi na ya baridi. Zaidi ya hayo, 

nyeupe inakamilisha tani nyingi za ngozi 
hivyo itakuwa daima kutoa faida katika hali 
yoyote ya kijamii.

Kwenda hekaluni
Washiriki wa Kanisa la Yesu Kristo la 

Watakatifu wa Siku za Mwisho wanaweza 
kuhudhuria hekalu ili kupokea taratibu 
takatifu za kidini wanapofikia utu uzima. 

Pendeza kwa 
kuvalia  nguo

NYEUPE

Wakati ubatizo 
unatokea, maana 

ya mfano ya 
kutakaswa na 

kuzaliwa upya 
inabakia sawa. 
Ibada za kidini 

na mavazi 
yanayohusiana 

nayo yamekuwa 
muhimu kila 

wakati, na nyeupe 
mara nyingi ni 

rangi ya kawaida 
inayotumiwa. 
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    Kona ya Urembo
Na Hidaya Machuppa

Namna ya kutunza ngozi 
majira  ya baridi

H
ALI ya hewa ya 
bar id i ,  pamoja  na 
unyevu wake wa chini, 
huharibu ngozi yetu, 
na kuifanya kuwa kavu 

na kutetemeka. Sio tu kavu  lakini 
inapokanzwa ndani ya nyumba 
hupunguza zaidi ngozi ya unyevu.
Afya ya ngozi ni muhimu si tu kwa 

ajili ya kuonekana, lakini muhimu 
zaidi kwa sababu ngozi hufanya kazi 
nyingi muhimu za mwili. Miongoni 
mwa mambo mengine, inalinda mwili 

kutoka kwa virusi na 
bakteria nyingi ambazo 

mtu hupatikana kila siku. Pia 
hulinda dhidi ya miale ya jua 
ya hatari ya ultraviolet ambayo 
inaweza kuharibu seli. Ngozi 
yenye afya pia husaidia mtu 
kuguswa vyema na mabadiliko 
muhimu karibu naye kwa kuhisi 
maumivu au shinikizo. Miezi ya 
hali ya hewa ya baridi inaweza 
kuhatarisha sana afya ya ngozi, na 
kusababisha hali kama vile xerosis 
(ngozi kavu) au eczema (kuwasha, 
kavu, mabaka mekundu au 

vidonda kwenye ngozi) ambayo 
inaweza kutofautiana kwa ukali.

VIGEZO VYA KUZINGATIA ILI KUTUNZA 
NGOZI YAKO.

Paka mafuta kila 
siku. Mafuta ya petroli 
au  cream-ni  bora 
kuliko lotion kwa ngozi 
ya kawaida na kavu. 
Ikiwa una ngozi nyeti, 
chagua moisturizer bila 
harufu au lanolin. Paka 
moisturizer moja kwa 
moja kwenye ngozi yako 
yenye unyevunyevu 
baada ya kuoga ili 
mois tur izer  iweze 
kusaidia kunasa unyevu 

kwenye uso.
Osha ngozi  yako,  lakini 

usiiongezee. Utakaso mwingi 
huondoa unyevu wa asili wa 
ngozi. Inatosha kuosha uso 
wako, mikono, miguu, na kati ya 
mikunjo ya ngozi yako mara moja 
kwa siku. Ingawa unaweza suuza 
shina, mikono, na miguu yako kila 
siku, si lazima kutumia sabuni au 
kisafishaji kwenye maeneo haya 
kila siku.
Punguza matumizi ya maji 

y a  mo t o  n a 
sabuni .  Ik iwa 
una “kuwashwa 
wakati wa msimu 
wa baridi,” pata 
mvua fupi  za 
v u gu vugu  a u 
bafu na kisafishaji 
kisichokuwasha, 
kisicho na sabuni. Mara baada 
ya hapo, weka cream nene au 
moisturizer ya aina ya petroli-
jelly. Osha ngozi kwa upole.
Kuwa kat ika  hal i  ya 

unyevunyevu. Hewa kavu 
inaweza kuvuta unyevu kutoka 
kwa ngozi yako. Humidifiers 
ya chumba inaweza kuwa na 
manufaa sana. Hata hivyo, 
hakikisha kusafisha kitengo na 
kubadilisha maji kulingana na 
maelekezo ya mtengenezaji ili 
kupunguza mold na fungi.
Jikinge na upepo. Funika 

uso wako na utumie mafuta 
ya midomo yenye mafuta ya 
petroli. Vilinda ngozi ambavyo 
ni pamoja na mafuta ya petroli 
na krimu zilizo na keramidi 
zinafaa pia.
Epuka baridi kali. Joto la 

baridi linaweza kusababisha 

matatizo ya ngozi au baridi 
kwa baadhi ya watu. Tazama 
daktari mara moja ikiwa 
unapata mabadiliko ya rangi 
katika mikono au miguu 
yako ikifuatana na maumivu 
au vidonda. Ikiwa unapata 
maumivu makali ikifuatiwa na 
kupoteza hisia kwenye kidole au 
kidole, unaweza kuwa na baridi.
Kinga ngozi yako kutokana 

na jua. Kumbuka kwamba jua 
la majira ya baridi pia linaweza 
kuwa hatari kwa ngozi. Hata 
wakati wa majira ya baridi kali, 
unapaswa kutumia kinga ya 
jua yenye kipengele cha ulinzi 
wa jua cha 15 au zaidi ikiwa 
unapanga kuwa nje kwa muda 
mrefu. Mfiduo mwingi wa jua 
unaweza kusababisha kuzeeka 
mapema kwa ngozi na saratani 
ya ngozi.

K
WA mtazamo wangu 
mimi, uongozi wa Simba 
umefanya jambo sahihi 
kabisa kuachana na 
kocha mkuu na kocha 

wa utimamu wa mwili. Nasema 
haya bila kuwavunjia heshima 
kabisa wala kubeza uwezo wao. 
Lakini ukweli ni kwamba timu 
ilishaanza kupoteza shape na 
compatibility, timu ilishatoka 
kwenye falsafa yake na hakukuwa 
kunaonekana  kama  kuna 
mabadiliko yoyote ya timu hata 
baada ya watu kuheshimu matokeo 
yake (Robertinho) kwa muda mrefu 
wakiwa hawaridhishwi na uchezaji 
wa timu. 
Simba ilikuwa inashinda kwa 

maamuzi ya uwezo wa mchezaji 
mmojammoja tu, lakini kama 
timu, ilikuwa mbovu kabisa siku 
nyingi na ilikuwa inafungika 
kirahisi sana. Jambo lingine ni 
kuwa mchezaji wa Simba akishuka 
kiwango, anakuwa ameshashuka, 
mwalimu hakuwa na uwezo wa 
kuinua viwango vya wachezaji. 
Kitu kingine ni kuwa, timu ni kama 
ilikuwa inaenda kishkaji sana na 

hakuna hali ya kujituma na 
kuvuja jasho uwanjani, morali 
ilikuwa chini sana ni kama vile 
intensity ya timu ilikuwa chini. 
Simba haikuwa timu inayotisha 
tena ilikuwa timu ya kawaida 
ambayo haina outstanding 
performance. Haya yote 
niliyoyasema ni kazi ya benchi 
la ufundi. So ilikuwa lazima 
awajibike sababu timu haikuwa 
inapanda bali inashuka.
Kwa upande mwingine, 

pamoja na hayo kwenye benchi 
la ufundi, bado kuna mambo 
mengi ambayo viongozi wa 
Simba wanatakiwa kujitafakari 
na kufanya mabadiliko kwenye 
mifumo yao ya kimenejimenti 
ili kuleta matokeo ya kudumu 
ndani ya klabu. Hii ni pamoja 
na kuleta tabia za ki-mpira 
zaidi kuliko kujivunia mifumo 
ya kitaasisi pekee. Simba 
wamefanikiwa sana kujenga 
mifumo ya kitaasisi kwenye 
klabu kiasi kwamba sasa hivi 
ukiangalia unaiona sura ya 
taasisi ndani ya Simba na si 
sura ya zamani isiyokuwa 
rasmi (Uholela). Hapa hatuwezi 
kudharau hata kidogo jitihada 

Na Paul Mng’ong’o 0676055444     email:mg’ong’opaul@yahoo.com 

 Macho  Manne kubwa iliyofanywa na mwekezaji 
wa klabu hiyo, Bilionea Mohamed 
Gulam Dewji, maarufu kama 
Mo. Simba sasa hivi ina sura ya 
kitaasisi sana, jambo ambalo 
linavutia sana mazingira ya 
kibiashara na kuaminika zaidi, 
Pia Simba imejenga “Brand” 
Imara Afrika ambapo leo 
Ukisikia Simba unajua kabisa 
ni taasisi kubwa yenye heshima 
barani Afrika. Pamoja na hali 
ya sasa lakini mashabiki na 
wanachama wa Simba watakuwa 
na mtazamo mdogo sana 
kama hawatathamini hatua hii 
ambayo haikuwepo kabisa Afrika 
Mashariki. Hali hiyo niliyoielezea 
ndiyo imeletwa matokeo ya wazi 
na heshima kubwa kwa klabu ya 
Simba na Nchi kwa ujumla.  
Lakini pia bila kuharibu 

umuhimu wa mafanikio haya 
ndani ya Simba, ni muhimu 
kujua kuwa taasisi za mpira 
zinahitaji zaidi mifumo ya ki-
mpira. Ninapoongelea mifumo 
ya ki-mpira ninamaanisha 
ushiriki wa moja kwa moja wa 
uongozi kwenye mambo ya mpira 
ikiwa ni pamoja na kuwatumia 
watu wa mpira wenye mapenzi 
makubwa na timu hiyo. Watu 
wengi wanaofit kwenye mifumo 
ya kitaasisi si watu wa mpira na 
wanaofit kwenye mifumo ya ki-

mpira mara nyingi hawafit kwenye 
mifumo ya kitaasisi. Sina hakika 
kama kuna ushirikishwaji wa 
dhati wa watu wa mpira kama kina 
Kibadeni, Kiwelo, kina Mustapha 
Hoza, kina Dalali, Mgunda, Matola 
na wengine wengi wanaofanana na 
hao. Kwa mtazamo wangu, hawa 
ni hazina kubwa ambayo Simba 
wanayo lakini haitumiki kikamilifu 
hasa mapema wanapoandaa mechi 
muhimu za ndani na za kimataifa. 
Hawa wangeweza kujenga hamasa 
kwa wachezaji, mbinu, spiriti ya 
upambanaji na hata panapohitaji 
mbinu za ligi yetu na utamaduni 
wake hawa wangefaa zaidi kuliko 
maafisa wanaofit ofisini ambao 
mbinu na “uhuni kwa maana ya 
ujanja” wa ki-mpira hawauwezi. 
Sasa mifumo ya ki-mpira 

ikizingatiwa vyema na kukawa na 
mifumo ya kitaasisi, hapo ndiyo 
unapata matokeo ya kudumu na 
timu kuitwa klabu kubwa. Kwa 
mtazamo wangu, Yanga hawana 
mifumo imara sana ya kitaasisi 
kama Simba, ila wako vizuri sana 
kwenye mifumo ya ki-mpira 
ambayo kimsingi ndiyo mifumo 
yenye athari chanya za moja kwa 
moja uwanjani tofauti na mifumo 
ya kitaasisi ambayo kitaalam 
inaitwa “Supporting Systems” 
yaani mifumo saidizi. 
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Yanga

Serikali 
yaishukia

Na Mwandishi Wetu

Y
AMEWAKUTA Mabingwa watetezi 
wa soka Tanzania Bara, Yanga ya Dar Es 
Salaam.
Serikali imeshusha rungu lake kwao 

kutokana Na kitendo kinachodaiwa 
kufanya na mashabiki wake kung’oa Viti wakati wa mechi 
Kati ya Yanga na Al Ahly ya Misri.
Katika pambano hilo la Klabu Bingwa Afrika, mashabiki 

wa Yanga waliwasha fataki na kusababisha vurugu za ung’oaji 
Viti.
Taarifa ya Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, 

imewataka Yanga kuwasiliana na Uongozi wa  Uwanja 
WA Benjamin Mkapa ili kujua hasara iliyopatikana na 
kugharamia.

Siku chache baada ya pambano hilo, Naibu Waziri wa 
hiyo, Hamis Mwinjuma alisema serikali haitalifumbia 
macho suala hilo na wahusika watasakwa.

Katika taarifa zisizo rasmi Yanga wamekuwa 
wakikana kuhusika na uharibifu huo na 

wakiwabebesha mzigo mashabiki wa 
Simba kuwa ndio wenye tabia 

hiyo.

Na Mwandishi Wetu

ngo yake ni kutwaa kiatu cha 
dhahabu katika Ligi Kuu ya 
soka ya wanawake nchini Saudi 
Arabia.
Clara anayei

Na Mwandishi Wetu

M
SHAMBULIAJI wa klabu 
ya Napoli na timu ya 
Taifa ya Nigeria Victor 
Osimhen ameshinda 
tuzo ya mchezaji bora wa 

kiume wa mwaka 2023 akiwapiku Hachraf 
Hakimi (Morocco) na Mohamed Salah 
(Misri).
Mshambuliaji 

w a  B a r c e l o n a 
na timu ya Taifa 
y a  Wan awa k e 
y a  N i g e r i a , 
A s i s a t  O s o a l a 
ameshinda tuzo 
ya Mchezaji bora 
wa Mwaka Afrika 
kwa Wanawake 
akiwapiku Thembi 
Kgatlana wa Afrika Kusini na Barbara 
Banda wa Zambia.
Golikipa wa Al Hilal ya Saudi Arabia na 

timu ya Taifa Morocco, Yassine Bounou 
ameshinda tuzo ya kipa bora wa Mwaka 
2023 Afrika akiwabwaga Andre Onana 
wa Cameroon na Manchester United na 

ANTWERP, Uturuki

RA I S  w a  K l a b u  y a 
Ankaragücü, Faruk Koca 
ameingia uwanjani baada 
ya Mchezo kumalizika baina 

ya Ankaragücü na Rizespor  
akamtwanga ngumi nzito refa 
wa mchezo huo.
Koca   a l im t and i k a 

mwamuzi Halil Umut ngumi 
iliyompeleka chini kwakile 
alichodai refa huyo kutoa 
maamuzi aliyoyaona hayapo 
sawa kutokana na kuamuliwa 
na VAR.

katika mchezo wa ligi 
Kuu Uturuki ‘Super Lig’ 
iliyofanyika Jumatatu usiku  
kulitokea tukio la aibu uwanja 
huo wa soka kugeuka kuwa 
ulingo wa ndondi.

Refa huyo alikubali 
bao la dakika 
z a  mwi sho 
katika sare ya 
1-1.
Mwamuzi 

huyo ambaye 
alionekana 
j icho l ikiwa 
jeusi  baada 
ya shambulio 
hilo, alipigwa 

ngumi na mateke alipokuwa 
uwanjani katika dimba la 
Eryaman.
Shirikisho la Soka Nchini 

Uturuki limeripotiwa kuamua 
kufanya mkutano usio wa 
kawaida baada ya tukio hilo la 

kushangaza. 
Rais Koca ameripotiwa 

kuhitaji matibabu hospitalini 
lakini waziri wa mambo 
ya ndani  wa Uturuki , 
Ali  Yerlikaya, amesema 
“taratibu za kutiwa kizuizuni 
zitatekelezwa baada ya 
matibabu hayo huku adhabu 
za haraka ikitarajiwa kufuata.

Refa apewa kisago kizito

Na Mwandishi Wetu

MICHUANO ya Kombe la Taifa 
kwa mpira wa Wavu itafanyika 
Dodoma mwaka huu.
Mashindano hayo ya mikoa 

itaanza Desemba 18 hadi 23 
mwaka huu katika viwanja vya 
Chinangali.
Mwenyekiti wa Shirikisho la 

Mpira wa Wavu Tanzania (TVF), 
Mhandisi Magoti Mtani alisema 

Benchikha, Mayele waishia tatu Bora
Mohamed El Shenawy wa Misri na klabu ya Ah 
Alhy.
Winga wa Al Ahly ya Misri na Timu ya Taifa 

ya Afrika Kusini, Percy Muzi Tau ametwaa Tuzo 
ya mchezaji bora kwa Vilabu vya ndani Afrika.
Tau amewashinda Peter Shalulile wa 

Mamelodi na Fiston Mayele wa Pyramids.
Kocha timu ya Taifa ya Morocco, Walid 

Regragui ameshinda tuzo ya kocha bora wa 
mwaka 2023 baada ya kuiongoza Morocco 

kumaliza nafasi ya nne 
kwenye michuano 
ya Kombe la Dunia la 
Qatar 2022.
Regragui 

amewashinda kocha 
wa Simba SC, Abdelhak 
Benchikha na Aliou 
Cisse wa Senegal.
Vigogo wa Misri na 

Mabingwa wa Ligi ya 
Mabingwa Afrika 2023, Al Ahly wameshinda 
tuzo ya klabu bora ya mwaka kwa Wanaume 
Afrika.
Timu ya Wanawake ya Mamelodi Sundowns 

ambao ndio Washindi wa Ligi ya Mabingwa 
Afrika kwa Wanawake imeshinda tuzo ya timu 
Bora ya Mwaka Afrika kwa Wanawake.

Rasmi Taifa Cup Dodoma
wanaendelea na maandalizi ya 
michuano hiyo.
Kombe la Taifa linafuatia 

michuano mingine makubwa 
ya wavu ya Nyerere ambayo 
ilishirikisha  klabu kutoka nchi 
za Afrika Mashariki na kufanyika 
mkoani Kilimanjaro.
Mtani alisema dhumuni 

la kupeleka michuano hiyo 
Dodoma ni kuhakikisha mchezo 
unawafikia watu wengi Zaidi.| Jumatano Desemba 13-19, 2023 |


