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Serikali kuboresha huduma
bora za afya kwa wananchi
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KIMATAIFA SALAMU ZAO...

Maafisa 
ugani 
kupimwa
kulingana 
na kazi zao

Tetemeko 
la ardhi 
laua watu 
111 China

Uk. 19

MAGEUZI MAKUBWA NHIF:

Haemodialysis 
bei ya sasa ni 
Sh. 240,000 
wakati bei 

iliyoboreshwa 
itakuwa Sh. 

200,000.
Erythropoietin 
2,000 IUN bei 
yake ilikuwa 
Sh. 33,000, 
lakini bei 

iliyoboreshwa 
ni 14,900 na 
huduma ya 

Erythropoietin 
4,000 IU ambayo 

bei ya sasa 
ni Sh. 66,000 

imeboreshwa 
hadi Sh. 15,500.

Na Mwandishi Wetu

NANI alisema haiwezekani, nani alimkatia Onana tamaa? 
Simba wametakata Dar.
Ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Wydad Casablanca 
umefufua matumaini ya Simba kwenda robo fainali ya 
Klabu Bingwa Afrika. Uk. 24

Simba yaitungua Wydad

Uk. 4

Uk. 7
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Watu wawili wafariki dunia,
50 wajeruhiwa ajali ya gari

El-Nino yaacha kilio kwa 
wakulima wa pamba

Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA wa pamba 
kutoka Mikoa ya Kanda ya 
Ziwa wametaja mvua ya El-
Nino inayoendelea kunyesha 
nchini kuathiri kilimo hicho 
na kuwasababishia hasara 
kutokana na mashamba 
kujaa maji na kuharibu zao 
hilo linalohitaji mvua ya 
wastani.
Kwa mujibu wa mtafiti wa 

zao hilo kutoka Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo Nchini (Tari) 
Ukiliguru, Dk. Paul Saidia, 
pamba UKM 08 inayotumiwa 
na idadi kubwa ya wakulima, 
inahitaji maji yasiyozidi 
milimita 500 tofauti na ilivyo 
kwa sasa maji yameongezeka 
zaidi.
Wakulima wanataja hali 

hiyo kushusha uzalishaji 
wa zao hilo kwa msimu 
ujao kutokana na mavuno 
kidogo yatakayopatikana 
kulinganisha na misimu 

mingine iliyokuwa na mvua 
za wastani.
Mkulima wa Kijiji cha 

Kitwechembogo wilayani 
Biharamulo, Charles Mbuga, 
alisema alilima ekari tatu na 
eneo dogo lililopo kwenye 
mwinuko, ndilo lililobaki bila 
kuingiwa na maji ambapo 
analazimika kusubiri mvua 
ziishe ili apande upya.
“Matarajio kwa kipindi hiki 

ni madogo kwani ni tofauti 
na misimu mingine ambayo 
tulipata mavuno kutokana 
na mvua kuwa za wastani 
na zao hili halihitaji mvua 
nyingi kama za sasa,” alisema 
mkulima kutoka Kata ya 
Ruziba.
Mkul ima  wa  kutoka 

Ibuka, Bundala Maziku, 
a l isema mashamba ya 
pamba yamejaa maji na 
sasa wanaendelea kuweka 
matuta kando ya mashamba 
ili kuzuia maji kuingia ndani.

Chalamila ataka operesheni elimu mlipa kodi
Na Mwandishi Wetu

MKUU   w a  M k o a  w a 
Da r  e s   S a l a am ,   A l b e r t 
Chalamila, ametaka Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), kufanya 
operesheni maalum ya elimu kwa 
mlipa kodi.
Alitoa  agizo hilo  wakati wa 

mkutano maalum wa kimkakati na 
watumishi wa TRA uliofanyika juzi.

Na Mwandishi Wetu, Pwani

WATU wawili wamepoteza 
maisha akiwemo mtoto wa miezi 
sita na wengine 50 kujeruhiwa 
baada ya basi dogo aina ya Tata 
lililokuwa likitoka Kigogo jijini 
Dar es Salaam kuelekea Mloka 
Wilaya ya Rufiji mkoani Pwani 
kupinduka na kutumbukia ndani 
ya mto. Basi hilo lilipitia njia ya 
Kisarawe.
Mwenyekiti wa Kamati ya 

Ulinzi na Usalama ambaye 
ni Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
Abubakar Kunenge, alifika 
Hospitali ya Wilaya ya Kisarawe 
kuwapa pole na kuwajulia hali 
majeruhi wa ajali hiyo.
Mganga Mkuu wa Hospitali 

ya Halmashauri ya Kisarawe, 
alithibitisha vifo vya watu hao na 
kupokea majeruhi 50 ambao kati 
yao saba walikimbizwa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili kwa matibabu 

Alisema kodi ni chanzo cha 
mapato serikalini hivyo aliwataka 
mameneja na maafisa wa TRA kwa 
ujumla wao kufanya kazi zao kwa 
weledi, kufuata sheria na kutoa 
elimu kwa umma ili kila mtu ajue 
umuhimu wa kulipa kodi kwa 
hiyari bila shuruti yoyote kwa 
masilahi mapana ya mtu mmoja 
mmoja naTaifa kwa ujumla.
“Kwa mfano,  wanafunzi wa 

darasa la kwanza mpaka chuo 
kikuu leo katika Mkoa wa DSM, 
unapokea si chini ya Sh. bilioni 
1.2 kila mwezi kama ada na posho 
kwa walimu.
“ M a a n a  y a k e  T R A 

tusipokusanya kodi hii kwa 
mujibu wa sheria watoto hawa 
hawatapata huduma hizo,” 
alisema.
A i d h a  a l i w a h i m i z a 

watumishi  hao  kufuat i l ia 
mashine EFD kwa  sababu kuna 
wa fanyab iashara   weng ine 
huamua wenyewe wazitumie au 
wasizitumie.
“Hebu mahali popote ambapo 

hakuna matumizi ya namna hii 
tuendelee kuwa wakali,”  alisema.
A i dha   a l i t o a  r a i  kwa 

wafanyabiashara  kulipa  kodi 
kwa hiyari kwa mujibu wa sheria 

Na Mwandishi Wetu, Iringa

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais 
Tamisemi anayeshughulikia Afya, 
Dk. Festo Dugange, ametoa siku 
40 kwa Mkurugenzi wa Manispaa 
ya Iringa kukamilisha na kuanza 
kutoa huduma katika Jengo la 
Wagonjwa wa Nje (OPD) la Kituo 
cha Afya Mkoga kilichopo Kata ya 
Isakalilo.
Dugange alitoa maelekezo 

hayo jana mkoani Iringa katika 
ziara yake ya kikazi baada ya 
kutembelea jengo hilo zambalo 
lilianza ujenzi mwaka 2021, lakini 
hadi sasa halijakamilika.
Aidha, shughuli za ujenzi 

zimesimama huku fedha zaidi ya 
Sh. milioni 130 zikiwa zimetumika 
kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali, 
Ofisi ya Mbunge na nguvu za 
wananchi.
“Rais ameleta fedha kwa 

ajili ya wananchi wa Isakalilo 
waondokane na umbali wa 
kupata matibabu kwenda 

mjini zaidi ya kilomita 17 na 
umbali  huo unasababisha 
vifo na kinamama wanafariki 
dunia kwa sababu ya uzembe 
wa watumishi w manispaa…
sasa wekeni kipaumbele hapa ili 
ifikapo Januari 30, 2024 tunataka 
wananchi  waanze kupata 
huduma za OPD hapa,” alisema 
Dk. Dugange.

Naibu Waziri atoa siku 40
huduma zianze kutolewa

zilizopo na wasisubirie nguvu ya 
polisi itumike.
“Uwek e z a j i  u n ao kwepa 

kodi haustahili kwenye nchi,” 
alibainisha.
Pia  alisema kipindi kijacho ni 

kipindi cha chaguzi, hivyo, aliwaasa 
watumishi kuendelea kufanya kazi 
zao kwa mujibu wa sheria bila 
kukatishwa tamaa na wanasiasa   
kwa  kuwa kodi ndizo hutumika 

A k i z u n g u m z a  n a 
watumishi pamoja na  wageni 
waalikwa  katika hafla hiyo,
Chalamila alipongeza Bodi na 

Menejimenti ya Derm Group chini 
ya uongozi wa Ridhuan Mringo, 
ambapo alisema kampuni hiyo 
licha ya kutoa huduma nzuri 
za kihandisi katika nyanja 
mbalimbali, imetoa fursa kubwa 
ya ajira kwa Watanzania.
“Naipongeza Derm Group kwa 

uwekezaji mkubwa katika Human 
Capital kwa kuwa ndiyo msingi wa 

kusonga mbele,&quot; alisema 
Chalamila.
Kwa upande wa Mwenyekiti 

wa Bodi ya Derm Group, 
Mhandisi  Mringo,  alisema 
historia imeandikwa kupitia 
kampuni hiyo ambayo inafanya 
shughuli mbalimbali za kihandisi 
hapa nchini ikiwemo ujenzi wa 
majengo marefu, utengezaji wa 
vifaa vya umeme na nguzo za 
zege ambazo kwa sasa hutumiwa 
na Shirika la Umeme nchini 
(Tanesco).

zaidi.
B a a d h i  y a  m a j e r u h i 

walionusurika katika ajali hiyo 
akiwemo mama mzazi aliyefiwa na 
mwanawe, walieeleza chanzo cha 
ajali hiyo kuwa ni mwendo kasi wa 
dereva.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Pwani, pia alithibitisha kutokea 
kwa ajali hiyo na kusema ilihusisha 
gari lenye namba za usajili T 275 
DRZ iliyokuwa ikitokea Kigogo 
kwenda Mloka Rufiji.
               

kufanya maendeleo na kupitia hayo 
maendeleo ndiyo kura kwa Chama.
Wakati huo huo, Chalamila 

ameiongeza Kampuni ya Derm 
Group kwa kuadhimisha miaka 25 
ya mafanikio.
Chalamila alitoa pongezi hizo 

jijini Dar es Salaam wakati wa 
sherehe za miaka 25 ya mafanikio 
ya kampuni hiyo tangu kuanzishwa 
kwake.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila

Naibu Waziri Ofisi ya Rais 
Tamisemi, Dk. Festo Dugange
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Na Mwandishi Wetu, 

MBUNGE wa Jimbo la Dodoma Mjini na Waziri 
wa Madini,  Anthony Mavunde,  akishirikiana 
na Ofisi ya CCM mkoani humo, amejitolea 
kuwajengea nyumba watoto wawili wa darasa 
la kwanza ambao mama yao alifariki dunia 
kwa kudondokewa na nyumba katika Kata ya 
Mbabala kufuatia mvua kubwa iliyonyesha na 
kuleta athari kwa nyumba 259 ambazo nyingine 
zilibomoka na kuezuliwa mapaa.

Hayo yalibainika baada ya Waziri Mavunde 
kuwatembelea na kuwapa pole wananchi wa 
Kata ya Mbabala ambao walipata athari ya mvua 
kubwa iliyoambatana na upepo mkali.

Aidha, Waziri Mavunde alitoa msaada kwa 
waathirika wa tani mbili  za mahindi, magodoro 
50, sukari, maharage kilo 200 na maji katoni 100.

Akitoa taarifa ya athari hizo, Mtendaji wa Mtaa 
wa Nguji, Mbabala Jumanne, alisema Novemba 
mwishoni na Desemba 5, mwaka huu, mvua 
kubwa iliyoambatana na upepo mkali ilileta 
athari kubwa kwa wakazi wa mitaa mitatu ya Kata 
ya Mbabala na kuwasabishia hasara kubwa ya 
mali ikiwemo upotevu wa mifugo na kusababisha 
kifo cha mama Rahel Nguuselo, aliyekuwa 
amelala na watoto wake wawili.

Anthony Mavunde 
kuwajengea nyumba

 watoto waliofiwa
Na Mwandishi Wetu, Kagera

  
WAZIRI wa  Nchi,  Ofisi  ya 
Rais  Tawala  za  Mikoa na 
Serikali za Mitaa ( Tamisemi), 
Mohamed Mchengerwa, amesema 
wanasiasa na watumishi wa umma 
wanaokwamisha miradi ya serikali 
iliyokusudiwa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, kuwakomboa 
wakazi wa Bukoba mkoani Kagera, 
atashughulika nao.

  Kadhalika, amesema kama ni 
madiwani ndiyo wanaohusika, 
alimweleza Meya wa Halmashauri 
ya Bukoba kwamba atasimamisha 
vikao vyote vya Baraza mpaka 
miradi hiyo ikamalike mara moja.

  “Mnatamani mmkwamishe 
mbunge ili miaka mitano ijayo, 
aje mwingine, sitakubali jambo 
hilo, wapo viongozi wa serikali 
na wanasiasa wanaweka mikono 
yao kwenye miradi kwa kuweka 
wakandarasi wao wasiokuwa na 
viwango,” alisema.

Alisisitiza kwamba wakizuia 
maendeleo kwa kigezo cha 
kumuangusha ki la  mbunge 
a n a y e o n g o z a  e n e o  h i l o , 
watawanyima haki Watanzania na 
hilo linasababishwa na viongozi 
wanaoweka mikono yao.

Walioibiwa simu, runinga
waitwa  polisi kuzitambua 

Wanaokwamisha miradi kukiona

Na Mwandishi Wetu

KAMANDA  wa Jeshi la 
Polisi Kanda Maalumu ya 
Dar es Salaam, Jumanne 
Mu l i r o,   a m e w a t a k a 

wananchi walioibiwa simu na 

vifaa vingine vya kielektroniki 
kama vile runinga, kompyuta 
na redio, kufika Kituo Kikuu cha 
Polisi   kuzitambua mali zao. 
Akizungumza na waandishi wa 
habari kituoni hapo jana, Muliro 
alisema mali hizo zimekamatwa 

katika operesheni maalum 
iliyoanza Septemba, mwaka 
huu ambapo wamefanikiwa 
kuwakamata  wahal i fu  27. 
“Watu waje kuzitambua mali 
zao. Tumekamata kompyuta 
mpakato 10,  simu za mkononi 

305, runinga 36, makava ya 
simu 160, kamera  nne  na 
redio tatu (subwoofer),” alisema.

Alisema tayari baadhi ya mali 
hizo zimeshatambuliwa na hatua 
za kuwashughulikia wahalifu kwa 
mujibu wa sheria zinaendelea.

Na Mwandishi Wetu
 

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, limewanasa 
w a t u h u m i w a  w a  m a t u k i o 
mbalimbali ya uhalifu.

Miongoni  mwa waliotiwa 
mbaroni, wamo watuhumuiwa 
wawili wanahisiwa kuendesha 
Uhalifu wa kutongoza wanawake, 
kuwalewesha, kuwadhalilisha 
k i n g o n o,  k u w a p i g a  p i c h a , 
kuwatishia maisha na kisha 
kuwaibia fedha, simu, laptop na vitu 
vingine vyenye thamani.

Kamanda wa Polisi Kanda 
Maalumu ya Dar es Salaam Muliro 
Jumanne akizungumza jana alisema 
sambamba na watuhumiwa hao 
wawili ambao uchunguzi wao 
unaendelea ili kubaini mtandao 
wao,  watuhumiwa wengine 
w a l i o k a m a t w a  w a m e k u w a 
wakijihusisha na uhalifu wa wizi wa 
simu za mkononi, laptop, luninga, 
kamera, subwoofer pamoja na 
makava ya simu aina mbalimbali.

"Watuhumiwa tuliowakamata 
watashughulikiwa vikali kwa 
mujibu wa sheria ili iwe funzo kwa 
watu wengine wanaodhamiria 
kuingia kwenye mkumbo wa uhalifu 
wa aina hiyo" alisema kamanda 
Muliro.

Katika hatua nyingine kamanda 
Muliro alisema Jeshi la Polisi 
Kanda Maalumu ya Dar es Salaam 
limejipanga kuimarisha hali ya 
usalama kwenye maeneo yote ili 
wananchi waweze kusherehekea 
kwa amani na utulivu sikukuu za 
krismasi na mwaka mpya.

Polisi Dar 
wanasa 
mali za 
wizi

  “K i o n g oz i  ye yo t e  w a  s e r i k a l i 
anayewajibika Tamisemi, atakayeweka 
mkono kwenye miradi iliyoletwa na Rais 
Samia ili isiendelee, sitakubali nataka 
niwaambie wazi kabisa, wanaofikiria 
matumbo yao badala ya maendeleo, hilo 

sitakubali kabisa,” alisisitiza.
Hatua hiyo ilifikiwa baada ya Waziri 

kupokea taarifa kwamba viongozi wa 
umma na wanasiasa katika Halmashauri 
ya Bukoba, wanakwamisha miradi ya 
maendeleo ya serikali.
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Maafisa ugani kupimwa
kulingana na kazi zao

Na Hellen Mwango

Z
AIDI ya miaka miwili ya uongozi 
wa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, Serikali anayoiongoza, 
kupitia Mfuko wa Taifa wa 

Bima ya Afya (NHIF), imeboresha 
eneo la huduma za kuchuja damu kwa 
kupunguza gharama kuanzia Januari, 
mwakani.
Mkurugenzi  Mkuu wa NHIF, 

Bernard Konga, aliyasema hayo wakati 
akizungumza na wahariri jijini Dar es 
Salaam, juzi.
Al iz i ta ja  huduma hizo  kama 

Haemodialysis ambayo kwa mujibu wa 
Mfuko huo bei ya sasa ni Sh. 240,000 
wakati bei iliyoboreshwa itakuwa Sh. 
200,000.
Huduma nyingine ni Erythropoietin 

2,000 IUN ambayo bei yake ilikuwa 
Sh. 33,000, lakini bei iliyoboreshwa ni 
14,900 na huduma ya Erythropoietin 
4,000 IU ambayo bei ya sasa ni Sh. 66,000 
imeboreshwa hadi Sh. 15,500.
Hata hivyo, akizungumzia huduma 

za upasuaji, Konga alisema katika 
kuimarisha upatikanaji wa huduma 
hizo, NHIF imeboresha gharama za 
upasuaji unaofanyika mara kwa mara 
kwa kuongeza gharama za upasuaji kwa 
hospitali ngazi ya mkoa na wilaya.
Alisema lengo la kufanya hivyo ni 

kupunguza msongamano wa wagonjwa 
usio wa lazima katika hospitali za kanda 
na Taifa, kuwezesha hospitali hizo 
kuboresha utoaji wa huduma bora kwa 
wananchi na kusogeza huduma karibu na 
maeneo ya wananchi hivyo kupunguza 
gharama za kufuata huduma hizo.
Alisema maboresho hayo yanakwenda 

sambamba na mapitio ya gharama halisi 

Rais Dk. Samia ashusha
gharama kuchuja damu

na uchambuzi wa
uhalisia wa bei katika soko.
Lakini katika hatua nyingine alisema NHIF 

imeboresha gharama za upasuaji unaofanyika 
mara kwa mara kwa kuongeza gharama za 
upasuaji kwa hospitali ngazi ya mkoa na wilaya 
ili kupunguza msongamano wa wagonjwa usio 
wa lazima katika
Hospitali za Kanda na Taifa, kuwezesha 

hospitali hizo kuboresha utoaji wa huduma 
bora kwa wananchi na kusogeza huduma karibu 
na maeneo ya wananchi hivyo kupunguza 
gharama za kufuata huduma hizo. Kuhusu 
huduma za dawa, alisema maboresho katika 
eneo hilo yamezingatia mabadiliko katika ngazi 
za matumizi ya dawa kama ilivyoainishwa 
mwongozo wa tiba nchini.
“Maboresho yaliyogawanyika katika huduma 

za dawa ni pamoja na kuongeza jumla ya dawa 
124 katika kitita cha mafao cha mfuko kutoka 
orodha ya Dawa Muhimu ya Taifa (NEMLIT), 
kuweka mbadala wa dawa 309 katika kitita cha 

Na Mwandishi Wetu

R
AIS Dk.   Samia  Suluhu 
Hassan,  amefanya  uteuzi, 
utenguzi na uhamisho wa 
vituo vya kazi kwa watumishi 

mbalimbali wa Serikali.
Kwa mujibu wa taarifa ya Mkurugenzi 

wa Mawasilianjo ya Rais Ikulu, Zuhura 
Yunus, iliyotolewa jana, Rais Dk. Samia 
amemteua Balozi Meja Jenerali Paul 
Simuli, kuiwakilisha Tanzania nchini 
Uganda.
Aidha, amemteua Selwa Hamid, kuwa 

Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri 
ya Wilaya Igunga akichukua nafasi ya 
Francis Msabila aliyesimamishwa kazi.
Ta a r i f a  i l i s ema   Ma r i amu 

Chaurembo,   ameteuliwa  kuwa 
Mkurugenzi Mtendaji Halmshauri 
ya Mji Tunduma akichukua nafasi 
ya Lena Nkya, ambaye uteuzi wake 
umetenguliwa.
Ilisema Fabian Said ameteuliwa kuwa 

Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 
ya Momba, akichukua nafasi ya 
Butamo Nuru ambaye uteuzi wake 
umetenguliwa.
Aidha, amemhamisha kituo cha 

kazi Dk.  Peter Nyanja,  aliyekuwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Muleba na kwenda Halmashauri ya 
Wanging’ombe.
Dk.  Nyanja anachukua nafasi ya 

Maryamu Muhaji ambaye aliteuliwa 
kuwa Katibu Tawala wa Manyara.
Pia, Rais Samia amemteua Dk. Khamis 

Mwinyimvua kuwa Mwenyekiti ya 
Bodi ya Mamlaka ya Usafiri wa Anga 
Tanzania, Dk. Mwinyimvua ambaye 
ni Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM) anachukua nafasi ya 
Profesa Longinus Rutasitara aliyemaliza 
muda wake.

MAGEUZI MAKUBWA NHIF:

Na Mwandishi Wetu, Tanga

WAZIR I  wa  K i l imo,  Hus se in 
Bashe,  amesema mfumo wa kupima 
utendaji kazi wa maafisa  ugani 
katika Sekta ya Mkonge uko kwenye hatua 
za mwisho na kwamba kila mwaka kila 
afisa ugani atapimwa kulingana na kazi 
alizofanya ikiwamo kuwatembelea 
wakulima shambani.
Akizungumza katika  mkutano 

wa nne wa wadau wa Sekta ya Mkonge 
uliofanyika mkoani Tanga hivi karibuni, 
Bashe aliwataka maofisa ugani kuacha 
kufanya kazi kwa mazoea na kuwafuata 
wakulima walipo.
“Tuliwaletea mashine za kupima afya 

ya udongo, na hivi karibuni tukipata 
fedha tunanunua magari kwa ajili 
ya maofisa  ugani,  tunataka wawe na 
magari,  bado vinakuja vishkwambi, 
halafu sasa nisikie mtu anabaki ofisini. 
Lazima atapimwa mtu kutokana na kazi.
“Tunaweka mfumo, sasa ule mfumo 

unakamilika na lazima watu wajaze ripoti 
kila siku amemtembelea mkulima gani 

hata kama umemtembelea hujui 
tatizo utaweka
kwenye mfumo aliyeko wizarani 

atajua hilo tatizo ni nini,” alisema.
Kwa upande wake, Mkuu wa 

Mkoa wa Tanga, Waziri Kindamba 
alibainisha ongezeko la wakulima 
wadogo wa mkonge mkoani hapa 
linatokana na hamasa inayoendelea 
kutolewa lakini pia ushirikiano 
mzuri wanaopata kutoka Wizara ya 
Kilimo.
Naye, Mkurugenzi Mkuu wa 

Bodi ya Mkonge (TSB), Saddy 
Kambona, akizungumzia shamba la 
Kibaranga ambalo linamilikiwa na 
bodi hiyo, aliiomba Idara ya Ardhi 
Halmashauri ya Wilaya ya Muheza 
kuwapatia kanzidata na hati ya 
shamba hilo.
 “Bado kuna mkanganyiko 

mkubwa kutoka kwa maofisa 
ardhi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Muheza kwa sababu wao ndiyo 
walikuwa na ile kanzi data ya 

wakulima ambao waligawiwa ardhi 
miaka ya nyuma ambayo tuliiomba 
waiwasilishe kwetu ili kuepusha 
migongano lakini hatukuweza 
kuipata hadi leo. 
“Hati ilirudishwa wizarani na 

ikafutwa kwa hiyo lile shamba halina 
hati ila lilikuwa limekabidhiwa tu 
halmashauri kwa agizo la aliyekuwa 
Waziri wa Ardhi na Maendeleo 
ya Makazi, William Lukuvi na 
sisi tulivyoliomba kwenye huo 
mchakato bado halijarudishwa 
kwetu kwa hati lakini kiutawala 
linaonekana lipo kwetu,” alisema.
Pamoja na mambo mengine, 

alisema wameanza ukarabati 
wa  ko rona  (ma sh ine  y a 
kuchakata mkonge) ya Kibaranga 
kwa sababu baada ya kulichukua lile 
shamba bodi iliwasilisha maombi ya 
fedha wizarani kwa ajili ya ukarabati 
wa korona hiyo ambazo walipatiwa 
na kuanza kufanya mengine 
yanayolihusu lile shamba.

Rais Dk. Samia 
ateua, tengua na 

kuhamisha

mafao ili kuwianisha na NEMLIT na 
kuzingatia mabadiliko katika ngazi za 
matumizi ya dawa,” alisema.
Katika kuhakikisha kunakuwa na 

udhibiti wa matumizi,  Mfuko huo 
unaimarisha utambuzi wa wanufaika 
katika vituo vya kutolea huduma kwa 
kutumia alama za vidole, kuweka mfumo 
(platform) wa kieletroniki itakayowezesha 
watoa huduma kubadilishana taarifa za 
mgonjwa miongoni mwa vituo na kuweka 
utaratibu utakaowezesha wanufaika 
kuzingatia rufaa.
Aidha, alisema udhibiti mwingine 

ni kuongeza huduma zitakazohitaji 
uchangiaji na ukomo wa ugharamiaji 
kwa baadhi ya huduma na makundi ya 
wanachama, kuweka mfumo wa utambuzi 
wa madaktari katika vituo vya kutolea 
huduma nchini.
Hata hivyo, alisema maoni ya wadau 

yataendelea kupokelewa na serikali 
kushauriwa kwa lengo la kuboresha 
upatikanaji wa huduma bora kwa
wanufaika wake.
Baadhi ya maoni ya ujumla kutoka kwa 

wadau ni kwamba walitaka kuongeza 
huduma mpya katika kitita cha mafao 
zinazohusu vifaa pandikizi (implants), 
huduma za upandikizaji wa viungo 
(kidney &amp; cholea), huduma za 
upasuaji wa moyo, huduma za upasuaji 
kwa njia ya video/mtandao na vifaa 
bandia (orthosis). Alisema maoni 
ya wadau yataendelea kupokelewa 
na Serikali kushauriwa kwa lengo la 
kuboresha upatikanaji wa huduma bora 
kwa wanufaika wake.
Alisema utekelezaji wa kitita cha 

mafao kwa mwaka 2023 utaanza rasmi 
Januari Mosi, 2024 baada ya machakato 
kukamilika kwa zoezi la utoaji wa elimu Rais Dk. Samia Suluhu Hassan

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe
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Na Godfrey Sanga
 

T
UME  ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), imepongezwa kwa 
maandalizi mazuri ya 
uboreshaji wa Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura ikiwa ni 
sehemu ya maandalizi ya Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2025.
Taarifa iliyotolewa kupitia 

mtandao wa instagram wa tume 
hiyo ilisema, pongezi hizo zitolewa 
na Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu). 
Ummy Nderiananga, wakati 
akifungua Baraza la Wafanyakazi 
wa Tume jana jijini Dodoma.
 “Hongereni sana kwa kuendesha 

vizuri zoezi la uboreshaji wa 
majaribio wa Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura mlilolifanya kuanzia 
tarehe 24 hadi 30 Novemba, mwaka 
huu. Tumeona mmejipanga na 
mpo tayari kwa uboreshaji,” 

NEC yamiminiwa sifa Daftari la Wapigakura

Jela maisha  
kwa ubakaji

alisema Nderiananga ambaye 
alikuwa mgeni rasmi kwenye 
baraza hilo.
Awali, akimkaribisha mgeni 

rasmi, Mkurugenzi wa Uchaguzi 
wa NEC, Ramadhani Kailima 
alilijulisha baraza hilo kwamba 
ubore sha j i  wa  ma ja r ib io 
umefanyika kwa mafanikio.
Kailima alisema katika uboreshaji 

huo wa majaribio, Tume ilifanikiwa 
kupima uwezo wa vifaa na teknlojia 
ya uboreshaji ambalo ndilo lilikuwa 
lengo kuu la zoezi hilo.
“Tumefanikiwa kupima uwezo 

wa vifaa na teknolojia japo 
hatukupata watu waliotumia 
mfumo wa kujiandikisha kwa 
njia ya mtandao. Changamoto 
tumezigundua na tunazifanyia 
kazi kwa ajili ya maandalizi ya 
uboreshaji wa daftari,” alisema 
Kailima.
NEC ilifanya uboreshaji wa 

majaribio kwenye Kata ya Ikoma 
iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya 

Na Mwandishi Wetu, Songwe

MAHAKAMA   ya Wilaya ya 
Momba, imemhukumu dereva 
wa bajaj, Ibrahim Salum (35), 
kifungo cha maisha jela baada ya 
kupatikana na kosa la ubakaji.
M s h t a k i w a  I b r a h i m 

alikamatwa Januari 28, mwaka 
huu maeneo ya Maporomoko 
mkoani Songwe.
Awali, mshtakiwa alidaiwa 

kumlaghai mwanafunzi wa 
darasa la tatu mwenye umri wa 
miaka tisa kwa kumwambia 
atamnunulia chipsi  kisha 
akamvutia kwenye nyumba 
ambayo haijaisha na kutekeleza 
kitendo hicho.
Akitoa hukumu hiyo, Hakimu 

Mkazi wa Wilaya ya Momba, 
Kannonyele alisema Mahakama 
ilijiridhisha pasipo na shaka 
ushahidi uliotolewa na upande 
wa Jamhuri na kumtia hatiani 
mtuhumiwa huyo.
Mshtakiwa al ihukumiwa 

kifungo hicho ili iwe fundisho kwa 
watu wengine wanaojihusisha 
na vitendo vya ukatili wa kijinsia 
dhidi ya watoto.

xxxxxxx

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu), 
Ummy Nderiananga

Rorya mkoani Mara na Kata ya 
Ng’ambo iliyopo Halmashauri 
ya Manispaa ya Tabora mkoani 
Tabora kwa siku saba kuanzia 
Novemba 24 hadi Novemba 30, 
mwaka huu.
Ka t i ka  ha tua  ny ing ine, 

Nderiananga aliwaasa wafanyakazi 
kuendelea kufanya kazi kwa bidii, 
kushirikiana, kuepuka mambo ya 
utovu wa nidhamu na kudumisha 
utamaduni wa kujengeana uwezo 
wa kiutendaji.
“Mnayo nafasi kubwa katika 

kuwahamasisha watumishi 
wenzenu i l i  waweze kuwa 
na ufanisi kazini, ufanisi huo 
utatokana na ushirikiano mzuri 
kati ya watumishi na viongozi,” 
alisema.
Nderiananga alisisitiza juu ya 

umuhimu wa kuendelea kuitisha 
mabaraza ya wafanyakazi kwa 
kuwa ni jambo la kisheria na 
linalolenga kuweka mazingira 
mazuri na ustawi wa wafanyakazi.
 

Akitoa hukumu 
hiyo, Hakimu 

Mkazi wa Wilaya ya 
Momba, Kannonyele 
alisema Mahakama 
ilijiridhisha pasipo 
na shaka ushahidi 

uliotolewa na 
upande wa Jamhuri 
na kumtia hatiani 
mtuhumiwa huyo.
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H
UU ni mwisho wa mwaka 
a m b a o  w a t u  w e n g i 
hupendelea kusafiri kwenda 
kusalimia wazazi wao, 

ndugu jamaa na marafiki.
Hivyo ni kipindi ambacho watu 

husafiri sana kwa ajili ya mapumziko 
ya mwisho wa mwaka.

Kwa wanaokwenda kuwaona 
wazazi baada ya kutengana nao 
kwa muda ninawapongeza sana na 
sisi tunaoamini katika maandiko 
wanakwenda kuchota baraka nyingi 
sana kiasi kwamba mimi nawaonea 
wivu. 

Kwa sisi wakazi wa Dar es Salaam, 
kadiri Krismasi inavyokaribia, 
tunaona magari yanapungua hata 
barabarani na hili linathibitisha 
ukweli kwamba wengi, hususani 
wenye asili ya Mkoa wa Kilimanjaro 
wanasafiri sana.

Hata hivyo, ni ukweli pia kwamba 
safari katika kipindi hiki huambatana 
na ajali nyingi na hivyo kama unasafiri 
peke yako au wewe mwenyewe ni 
jambo la kutulia maanani usalama 
wako barabarani.

Kutokana na kushamiri kwa ajali 
mwishoni mwa mwaka, imepelekea 
watu wengine kuhusisha matukio 
hayo na imani za kishirikina.

Kuna waodanganyana eti vifo vya 
mwisho wa mwaka ni tambiko la 
kuukaribisha mwaka mpya. Hizi ni 
imani potofu.

Kutokana na imani hizi potofu, 
imefikia watu wanaogopa na hivyo 
hawataki kabisa kusikia suala la 
safariyoyote mwishoni mwa mwaka.

Kimsingi, ajali hutokea kwa sababu 
ya watu kutozingatia masuala ya 
usalama bararani. Unakuta mtu hana 
uzoefu wa kuendesha safari ndefu 
lakini anataka aendeshe na wengine 
wanakuwa wanafunzi (learner) katika 
usukani.

Lakini pia wapo, tena wengi 
tu ambao huendesha wakiwa 
wawiliwawili  kichwani,  yaani 
wamekunywapombe. Kwa hiyo ni 
vyema, hata kama unasafiri kwa basi, 
hakikisha huendeshwi na dereva 
mlevi au anayeshindana na magari 
mengine barabarani kwa sababu 

magari kipindi hiki huongezeka.
Kuna andiko nililiona kwenye 

magrupu ya Whatsapp, nadhani ni la 
msingi na la kuzingatia.

Mwandishi wa andiko hilo, 
akiwalenga zaidi watu wanaosafiri 
kwa magari yao ameweka takribani 
mambo 17 ya kuzingatia na mimi 
nimeonelea kuyaandika hapa.

Mambo hayo ni pamoja kuhakikisha 
gari yako iko vizuri (imefanyiwa 
service na wataalamu), penda kusafiri 
mchana tu, waza kufika salama na 
si saa ngapi na pia epuka mafuta ya 
vichochoroni.

Mengine ya kuzingatia, kama 
unakokwenda ni mbali, yaani km 
700 na zaidi basi safari yako unaweza 
kuikata vipande viwili na pia ukiwa 
na wasiwasi na uwezo wako wa 
kuendesha tafuta mtu ukifika mpe 
posho kidogo na nauli arudi. Hili ni 
muhimu sana.

Us h a u r i  m w i n g i n e  k we n ye 
andiko hilo ni kuwa makini sana 
unapoanza safari na unapokaribia 
kufika, usipende kusimama porini 
usipopajua bila sababu au kwa 
kuchimba dawa na kwamba usiku 
ukipishana na gari punguza mwendo 
huku ukiibia kushoto kwako kidogo.

Kuepuka kushindana na gari/
mtu ambaye hata hujui anatoka na 
anakwenda wapi hata kama gari 
lake ni sawa na la kwako ni ushauri 
mwingine wa kuzingatia.

Unashauriwa pia kuandaa chakula 
toka kwako na mtu anayeendesha 
atumie vyakula vyepesi (bites) zaidi 
nyama kavu za kutafuna na akili yako 
(unayeendesha gari) muda wote iwe 
barabarani na siyo unakokwenda au 
unakotoka.

Unatakiwa pia kujitahidi njiani si 
kila mtu ajue unaenda wapi, hakikisha 
upepo kwenye matairi ya gari uko 
sahihi wakati wote na pia ukumbuke 
kwamba hiki ni kipindi cha mvua, 
ukiona inazidi tafuta mahali salama, 
egesha subiri ipungue kisha uendelee.

La mwisho lakini si kwa umuhimu, 
hakikisha hakuna gari lolote nyuma 
linakufuata kwa muda mrefu bila 
sababu, chukua namba kisha mpishe 
aende.

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

JICHO LANGU
Na Godfrey Sanga

Sangagodfrey26@gmail.com

Unaposafiri mwisho wa 
mwaka zingatia usalama

Kupandisha 
nauli tofauti 
na maagizo ya 
mamlaka

Kupunguza gharama za kuchuja 
damu jambo muhimu kwa wananchi

KATIKA ukurasa wa mbele wa toleo 
hili, kuna habari inayoelezea hatua ya 
Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 

kupitia Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), 
kuboresha eneo la huduma za kuchuja damu 
kwa kupunguza gharama kuanzia Januari, 
mwakani.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, Bernard 
Konga, aliyasema hayo wakati akizungumza 
na wahariri na waandishi wa habari jijini Dar es 
Salaam, juzi.

Alizitaja huduma hizo kama Haemodialysis 
ambayo kwa mujibu wa Mfuko huo bei ya sasa 
ni Sh. 240,000 wakati bei iliyoboreshwa itakuwa 
Sh. 200,000.

Huduma nyingine ni Erythropoietin 2,000 
IUN ambayo bei yake ilikuwa Sh. 33,000 lakini 
bei iliyoboreshwa ni 14,900 na huduma ya 
Erythropoietin 4,000 IU ambayo bei ya sasa ni 
Sh. 66,000 imeboreshwa hadi Sh. 15,500.

Hata hivyo, akizungumzia huduma za 
upasuaji, Konga alisema katika kuimarisha 
upatikanaji wa huduma hizo, NHIF imeboresha 
gharama za upasuaji unaofanyika mara kwa 

mara kwa kuongeza gharama za upasuaji kwa 
hospitali ngazi ya mkoa na wilaya.

Alisema lengo la kufanya hivyo ni kupunguza 
msongamano wa wagonjwa usio wa lazima 
katika hospitali za kanda na Taifa, kuwezesha 
hospitali hizo kuboresha utoaji wa huduma bora 
kwa wananchi na kusogeza huduma karibu na 
maeneo ya wananchi hivyo kupunguza gharama 
za kufuata huduma hizo.

UELEKEO tunachukua fursa hii kuipongeza 
Serikali kwa hatua hii kwani kwa hakika 
imezingatia hali halisi ya wananchi wa Tanzania.

Ni ukweli usiopingika kuwa hatua hii 
itawasaidia Watanzania wengi ambao 
wanateseka ama kwa kutokana na kipato kidogo 
ama uwezo kwa ujumla.

Serikali ya Rais Dk. Samia, imedhihisiha kuwa 
ni sikivu na inayowajali wananchi wake.

Ni matarajio yetu kwamba maboresho hayo 
yanakwenda sambamba na mapitio ya gharama 
halisi na uchambuzi wa uhalisia wa bei katika 
soko.

Tunatoa hongera nyingi kwa serikali na 
tunaamini kwamba Watanzania wengi wataunga  
mkono kwa dhati kabisa.

LICHA ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (Latra), kutoa tamko la kupanda 
kwa gharama za usafirishaji (nauli), kwa 
utaratibu na makadilio maalumu, lakini 
wapo baadhi ya makondakta wanaozidisha 
kiwango cha nauli  zaidi  ya kile 
kilichopendekezwa na mamlaka husika.

Kufanya hivyo s i  jambo jema 
kwani mnaumiza wasafiri (abiria) 
kwakuwabebesha mzigo mzito tena zaidi 
ya ule wa awali.

Ninashauri kuacha mara moja vitendo 
hivyo kwani mkibainika hatua kali za 
kisheria zitachukuliwa dhidi yenu.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255753333330

Mhariri Michezo: +255787559090

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 / 	

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi
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Na Mwandishi Wetu, 
Morogoro

W
AKAGUZI 
wa mbolea 
nchini 
wametakiwa 
kufanya kazi 

yao kwa uadilifu na weledi 
mkubwa ili kuhakikisha kuwa 
mkulima anapata mbolea 
yenye ubora unaokubalika.
Katibu Tawala Msaidizi 

Uchumi na Uzalishaji wa 
Mkoa wa Morogoro Dk. 
Rozalia Rwegasira, alisema 
hayo mkoani juzi.
Aliwataka wakaguzi hao, 

kutenda haki wakati wa 
utekelezaji wa majukumu 
yao na kuepuka kabisa 
v i s h aw i s h i  v yov yo t e 
vinavyoweza kuwaingiza 
katika rushwa na hivyo kuleta 
madhara katika Taifa kwa 

ujumla.
Jumla ya maafisa kilimo 

20 kutoka halmashauri 
m b a l i m b a l i  n c h i n i 
wanahudhuria mafunzo ya 
siku tatu kuhusu udhibiti wa 
mbolea ili kuwajengea uwezo 
kuwa wakaguzi wa mbolea 
katika maeneo yao.
Alisema katika miaka 

mitano iliyopita Tanzania 
imekuwa ikitumia tani 
300,000 hadi 600, 000 za 
mbolea kwa mwaka ambayo 
ni sawa na asilimia 30 hadi 
60 ya lengo ambalo ni tani 
milioni moja.
Alisema serikali katika 

msimu wa 2022/23 na 
2023/24 imeweka mkakati 
mahususi wa kuongeza 
matumizi ya mbolea kwa 
kutoa ruzuku.
Akizungumza kwa niaba ya 

Mkurugenzi wa Huduma za 

Udhibiti, Bwana Allan Mariki 
alisema mamlaka imejiwekea 
lengo la kuwa na wakaguzi 
wawili kwa kila halmashauri 
ili kuimarisha ufanisi katika 
udhibiti wa tasnia ya mbolea 
nchini.
Alisema mafunzo hayo 

yanalenga kuwajengea 
uwezo na kuwapa mbinu 
sahihi  za udhibiti  wa 
ubora wa mbolea kama 
zilivyoainishwa kwenye 
Sheria ya Mbolea Na.9 ya 
mwaka 2009 na kanuni zake.
A i d h a ,  M a r i k i 

amewataka  mawakala 
na wafanyabiashara wa 
mbolea nchini kutojihusisha 
na vitendo vya kuchezea 
mfumo wa mbolea za rukuzu 
kwani hatua kali za kisheria 
zitachukuliwa dhidi yao wote 
watakaobainika kufanya 
hivyo.

‘Hakikisheni mkulima anapata mbolea bora’

Habari Kitaifa

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara 
ya Afya, Dk. John Jingu, 
amewahimiza wabunifu wa 
huduma za afya za kidigitali 
kushirikiana na Serikali ili 
kuboresha huduma bora za 
kiafya kwa wananchi kupitia 
TEHAMA.
Dk. Jingu alisema hayo katika 

Jukwaa la Wabunifu wa Afya ya 
Kidijitali lililofanyika jijini Dar 
es Salaam juzi katika Ukumbi 
wa Mwalimu Julius Nyerere 
leo lililohudhuriwa na wadau 
mbalimbali kama vile Mamlaka 
ya Serikali Mtandao (EGA) na 
wadau sekta binafsi nchini.
“Tunafahamu kwamba 

dunia ya sasa ni ya teknolojia 
na teknolojia za kidigitali. 
Serikali, kupitia Wizara ya Afya, 
imeweka mikakati mbalimbali 
kutumia teknolojia za kisasa 
katika kuboresha utoaji wa 
huduma za Afya,” alisema.
Aidha, Dk. Jingu alisema 

Serikali, kupitia Wizara ya 
Afya, imeongeza kasi ya utoaji 
wa huduma bora za afya 
kwa wananchi kwa kutumia 
teknolojia za kidigitali.
Alisema teknolojia hizi 

zimesaidia kutoa huduma 
bora kwa haraka, ufanisi, kasi 
na usahihi zitakazoruhusu 
upatikanaji wa huduma za afya 

Serikali kuboresha huduma 
bora za afya kwa wananchi

kwa urahisi.
Alisema Wizara ya Afya 

imeanzisha Kituo cha Afya 
cha Kidijitali (CDH) yenye 
lengo la kuhakikisha wadau 
wote kwenye sekta ya afya 
wanafanya kazi kwa pamoja 
na wanapata njia wanayoweza 
kushirikiana katika kutatua 

changamoto zilizopo katika 
sekta ya afya ili kuboresha 
huduma za afya nchini.
“ Te k n o l o j i a  i t a l e t a 

map induz i  makubwa , 
n a  m a p i n d u z i  h a y a 
y a n awe z e k an a ,  k ama 
tutafanya kazi kwa pamoja,” 
alisema.

Washiriki wa mafunzo ya wakaguzi wa mbolea wakifuatilia kwa makini mada 
iliyokuwa ikiwasilishwa na Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za Udhibiti Alllan Mariki 
kuhusu Mamlaka, Majukumu na Maadili ya wakaguzi wa mbolea mkoani Mirogoro.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, akimkabidhi Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya 
Mkonge Tanzania (TSB), Saddy Kambona, cheti cha shukrani ya udhamini wa 

Mkutano wa Nne wa Wadau wa Sekta ya Mkonge uliofanyika Korogwe mkoani 
Tanga wiki iliyopita. Picha: Mpigapicha Wetu

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania (TPA), imezindua rasmi ofisi 
yake katika nchini Malawi ikiwa ni hatua 
ya Mamlaka hiyo kusogeza huduma za 
Bandari karibu na wateja wake wa nchini 
humo.

Waziri wa Uchukuzi wa Tanzania, 
Profesa Makame Mbarawa, alisema, ofisi 
hiyo itapunguza usumbufu kwa wateja wa 
Bandari ya Dar es Salaam kutoka nchini 
Malawi na watapata huduma zote wakiwa 
nchini mwao.
Kwa upande wake, Waziri wa Uchukuzi na 

Ujenzi wa Malawi, Jacob Hara, alisema, ofisi 

hiyo itakuwa na manufaa makubwa kwa 
wafanyabiashara wa Malawi na itarahisisha 
shughuli za usafirishaji wa mizigo kupitia 
bandari hiyo.
Mkurugenzi Mkuu wa TPA, Plasduce 

Mbossa, alisema uzinduzi wa ofisi hiyo 
unatimiza dhamira ya mamlaka hiyo 
kusogeza huduma kwa wateja wake.

TPA yasogeza huduma Malawi

Waziri wa Uchukuzi wa Tanzania, 
Profesa Makame Mbarawa

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Dk. John Jingu
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Vitu muhimu vya kuwekeza ndani yako

Na Mwalimu Paul Masatu
Simu: +255 766 775 255

Waziri: Dawasa shirikisheni 
wananchi kujua bili za maji

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso, 
amewataka  wasoma mita 
wa Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira (Dawasa), 
k u h a k i k i s h a  k w am b a 
wanashirikisha wananchi kwa 
ukaribu kujua kiwango cha 
maji walichotumia ili wajue bili 
wanayopaswa kulipa.
Waziri Aweso alitoa agizo 

hilo wakati wa hafla ya kusaini 

makubaliano ya utekelezaji wa 
miradi ya maji kati ya Dawasa na 
Kampuni ya Shanxi Kibaha Mkoa 
wa Pwani mwishoni mwa wiki.
Miradi hiyo ina thamani ya 

Sh. bilioni 48 na kukamilika 
kwake kunatarajiwa kuimarisha 
uchumi wa viwanda katika 
Mikoa ya Pwani na Dar es 
Salaam kutokana na uhakika wa 
upatikanaji wa majisafi kwenye 
maeneo ya viwanda.
Wazir i  a l i i taka Dawasa 

kuhakikisha inasimamia vyema 

M
AFANIKIO yako 
hayaanzi i  n je, 
yanaanzia ndani 
yako.  Uk i taka 
kuwa mtu bora 

na kufanikiwa kwa haraka, ni 
muhimu sana kuwa na uwekezaji 
wa kutosha ndani yako. Kwa 
Lugha nyingine, wewe ulivyo ni 
matokeo ya uwekezaji ulioufanya 
ndani yako kwa kukusudia au 
kwa kutokusudia.
Mwonekano  wako  wa 

nje ni taswira ya vile ulivyo 
ndani yako. Hivyo ni vyema 
kama utafanya maamuzi leo 
kujiboresha ndani yako kwanza. 
Na tunaposema kuwekeza 
ndani yako tunazungumzia 
mtazamo wako (Fikra na akili) 
na moyo wako. Hivyo, ni vizuri 
pamoja na mambo mengi 
ukahakikisha kila siku unapata 
nafasi ya utulivu kusikiliza au 
kusoma vituvinavyokujenga 
kama makala hizi zinazoboresha 
fikra, moyo na mtazamo wako. 
Leo nataka tutazame mambo 
muhimu unayotakiwa kuwekeza 
ndani yako: -
i) Uwezo wako kuona kwa 

kutumia akili (your mind), 
hii inaitwa Insight: - Siku zote 
maisha yako yataelekea uelekeo 
kule akili yako inakoona, hatua 
utakazochukua zitategemea 
unaona nini ndani yako.
Msingi mkubwa ni kuwa 

huwezi kufanya zaidi ya vile 
unavyoona. Tambua kuwa, vita 
kubwa inapiganwa kwenye akili 
yako, kuamua ni picha gani 
ikae kwenye akili yako na picha 
itakayoshinda ndiyo itaamua 
wapi maisha yako yataelekea.
Kwa hiyo namna moja 

ya kupigana vita hii ni kwa 
kuuendeleza huo uwezo wazo 
wa kuona vizuri yaani kuona 
sawasawa. Hatima ya maisha 
yako imebebwa na uwezo wa 
kuiona hiyo hatima (ability to see 
your future).
Watu wengi wamewekewa 

hatma njema sana mbele yao 
lakini Mazingira ya
sasa (circumstances), Mawazo 

(opinion) za watu, pamoja na hali 
yako ya zamani ambayo umeiishi 
(past experiences) yatapambana 
kutaka kukujengea picha ya 
udhaifu kwenye akili yako, 
hakikisha unapambana kukataa 
picha hizo zisikae kwako na 
kujiona duni. Kwa sababu picha 
unayoiona ndiyo itakayotawala 
maisha yako. Pambana kufuta 
picha za ajabu hata kama Unahisi 
ni uhalisia wa sasa, hakikisha 
unaona kule unakotaka kwenda. 
Siku zote hakikisha picha ndani 
yako inakuonesha wewe ni 
mwenye mafanikio, hakikisha 
unaona ndoto yako ikitimia, 
hakikisha unauona mwisho 
mwema kwenye akili yako (Begin 
with the end in mind).
ii) Jambo la pili ni uwezo 

wako wa kulipa gharama: - Ili 
ndoto hiyo njema unayoiona 
kwenye akili yako itimie, ili 

mwisho huo unaouona kwenye 
akili yako utimie, kuna mambo 
unatakiwa uyafanye, kuna 
hatua unatakiwa uchukue na 
lazima kuwepo utekelezaji. Hapa 
tunazungumzia bidii kubwa na 
kulazimisha matokeo. Jambo hili 
si rahisi, ni uwezo wa kufanya 
kile unachopaswa kufanya (hata 
kama hujisikii kufanya) “Self- 
discipline”
Kulipa gharama ni kuhakikisha 

una uwezo wa kusimamia 
na kutekeleza kauli zako (To 
walk the talk) wakati wengine 
wanaita “Integrity”.  Kuna watu 
wana malengo mazuri, lakini 
wanakosa nidhamu na uwezo wa 

kuchukua hatua ili malengo yao 
yatimie. Uwezo huu unaweza 
kuendelezwa ndani yako, zoezi 
hilo ni sehemu ya mchakato wa 
ukuaji wako binafsi (personal 
development).
iii) Jambo la tatu ni uwezo 

wako wa kuchukua hatua: - 
Muujiza wowote ule ili uwe 
muujiza, lazima utanguliwe na 
kuchukua hatua, kwa maneno 
mengine kuchukua hatua ni 
sehemu ya muujiza au mafanikio 
ya ndoto yako. Hata ukitamkiwa 
unabii, ukipokea mahubiri au 
mafundisho, tambua kuwa, 
athari chanya za huo unabii/
mafundisho/mahubiri lazima 

ziguse kwanza namna yako ya 
utendaji kwa maana ya kuchukua 
hatua.
Unabii/mafundisho/mahubiri 

yasiyo na mchango katika 
kuboresha namna yako ya 
kuchukua hatua, ni nadra sana 
kukuletea muujiza, lazima uwe 
na uwezo wa kuchukua hatua 
pale ambapo ulikuwa huwezi 
kuchukua hatua, au kukuongezea 
ufanisi katika namna yako ya 
kufanya mambo.
Ukitaka kuona mafanikio, 

chukua hatua (take actions), 
fanya mambo kwa bidii na 
ongeza ufanisi (ubora) katika 
utendaji wako. Wakati wengi 

wetu tunajiandaa kwenda 
kwenye “Crossover night” 
kutolewa matamko ya mwaka 
mpya, kumbuka hili, unataka 
kuona muujiza kwenye maisha 
yako kwa mwaka mpya wa 
2024? Utendaji kwa maana ya 
kuchukua hatua ni sehemu ya 
muujiza. Bila kufanya hivyo, 
hakuna mafanikio. Fanya zaidi,
Boresha ulichokuwa ukifanya 

awali na fanya tofauti na 
ulivyokuwa mwanzo.
Ukifanya haya na mengine 

yaliyo bora, utaona muujiza wa 
mafanikio.
Wework Consult
Your Partner in Growth

utekelezaji wa miradi ya maji 
Pangani, Kimbiji mpaka Chuo 
cha Uhasibu na Kwala kwa 
ufanisi ili iweze kuwa na tija kwa 
wananchi na kukuza uchumi wa 
viwanda kwa Mkoa wa Kibaha.
Aweso alisema miradi hiyo ni 

tegemeo kubwa kwa wakazi wote 
pamoja na kukuza maendeleo ya 
Mkoa wa Pwani na maeneo ya  
Dar es Salaam, hivyo mkandarasi 
anatakiwa asimamiwe kwa 
ukaribu ili tija ya mradi ionekane 
kwa wananchi.

  Waziri  Aweso alieleza 
kuwa miradi hiyo ikikamilika 
kusiwe na usumbufu katika 
kuunganisha wananchi kwenye 
huduma kwa kuwa ni haki ya 
kila mmoja kupata huduma ya 
majisafi kwa wakati na aliwataka 
wananchi nao watimize wajibu 
wao kwa kulipa bili kwa wakati.
 Waziri Aweso aliitaka Dawasa 

kuendana na mabadiliko ya 
teknolojia kwa kuanza kutumia 
mita za  malipo ya kabla (prepaid 
meters) ambazo zitasaidia 
kwa kiasi kikubwa kuondoa 
malalamiko ya bili za maji.
  “Huu ni wakati sahihi kwa 

Wizara ya Maji kuanza kutumia 
teknolojia hii ya mita za kulipa 
kabla kwa kuwa zitasaidia 
kuleta mageuzi nchini kwenye 
utoaji wa huduma ya maji kwa 
wananchi,” alisema Aweso.
Naye Mkuu wa Mkoa wa 

Pwani, Aboubakar Kunenge, 
alisema kupitia utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya majisafi 
Pwani, upatikanaji wa maji 
kwa Mkoa wa Pwani umefikia 
wastani wa asilimia 86 na juhudi 
zinaendelea za kuboresha 
huduma.
“Tunaridhishwa na jitihada 

za Dawasa   uboreshaji wa 
huduma na tuna imani kwa kasi 
hii tutaweza kufikia asilimia 95 
ya upatikanaji wa huduma kwa 
mwaka 2025,” alisema Kunenge.
Kaimu Afisa Mtendaji Mkuu 

wa Dawasa, Kiula Kingu alisema 
jumla ya miradi mitatu ikiwemo 
mradi wa Kwala, Pangani na 
mradi wa Kimbiji mpaka Chuo 
cha Uhasibu imesainiwa kwa 
lengo la kuboresha huduma 
kwa Mkoa wa Pwani na Dar es 
Salaam.
A l i s ema  m i rad i  h i yo 

inatekelezwa kwa fedha za 
Serikali na Dawasa kwa Sh. 
bilioni 48, ambapo mradi wa 
maji Pangani utanufaisha 
wananchi 14,868 wa maeneo 
ya Kibaha - Msufini, Lulanzi, 
Tamco na Pangani.
 Mradi wa maji Kimbiji mpaka 

Chuo cha Uhasibu, unalenga 
kunufaisha wakazi wa Tazara, 
Ukonga mpaka Gongo la 
Mboto. Pamoja na mradi wa 
Kwala unaolenga kunufaisha 
wananchi 7,901 wa Bandari 
Kavu pamoja na vitongoji vya 
Kwala.

Mkuu wa wilaya Kigoma, Salum Kali (kulia), akikabidhi zawadi kwa mmoja wa wazee
wanaoishi kwenye kituo cha   wazee wasiojiweza Silabu, Manispaa ya Kigoma Ujiji.

Picha: (Mpigapicha Wetu.)
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Na Lauden Mwambona, Songwe

S
ONGWE ni mkoa wa 
mwisho kuundwa hapa 
nchini kati ya mikoa 
yote ya Tanzania bara 
na visiwani. Mkoa huu 

uliundwa mwaka 2016 kwa 
kumega sehemu ya ardhi ya Mkoa 
wa Mbeya ili kusogeza huduma 
mbalimbali za kijamii, kisiasa, 
kiuchumi karibu na wananchi.

Maeneo ya mkoa wa Mbeya 
yaliyounda Mkoa wa Songwe ni 
wilaya za Ileje na Mbozi, wakati 
Wilaya ya Chunya imekatwa 
kipande.

Mkoa wa Songwe kwa sasa una 
wilaya za Ileje, Mbozi, Momba 
ambayo eneo lake limetoka 
kwenye eneo la Mbozi na Wilaya ya 
Songwe ambayo eneo lake lilikuwa 
sehemu ya Wilaya ya Chunya.

Mkoa huu una halmashauri 
tano ambazo ni Halmashauri ya 
Wilaya ya Ileje, Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbozi, Halmashashauri 
ya Wilaya ya Songwe, Halmashauri 
ya  Wilaya  ya  Momba na 
Halmashauri ya Mji wa Tunduma 
ambayo imo ndani ya Wilaya ya 
Momba.

Makao makuu ya Mkoa wa 
Songwe yako Wilaya ya Mbozi 
katika Mji wa Vwawa.

Kutokana na upya wake, Mkoa 
wa Songwe ulianza kwa kukutana 
na changamoto mbalimbali 
zikiwamo za utoaji wa huduma za 
afya, elimu, maji, na barabara.

Mtandao wa barabara ambao 
makala haya yanauangazia kwa 
kina zaidi, unatajwa kwamba 
ilikuwa ni moja ya kero kubwa 
katika kutoa huduma ya usafiri na 
usafirishaji mkoani humo.

M t a n d a o  w a  b a r a b a r a 
zinazosimamiwa na Wakala 

wa Barabara Vijijini na Mjini 
( TARURA) mkoani Songwe 
una urefu wa kilometa 3,341.63 
ambazo zinaunganisha tarafa, 
kata, vijiji na vitongoji.

Kwa upande wake, Kaimu 
Meneja wa Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS), Mhandisi 
Suleiman Bishanga anasema 
zaidi ya kilometa 1,073.32 ya 
barabara kuu zinazounganisha 
Songwe na mikoa au nchi jirani 
zinasimamiwa na Tanroads.

Barabara hizo ni pamoja 
barabara inayotoka Mbeya 
kwenda Zambia na barabara za 
mikoa ambazo nyingi bado hazina 
lami.

Kati ya Novemba 23 hadi 
Novemba 25, 2023, Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa alifanya ziara 
katika mkoa huu mpya ambapo 
alizindua, aliweka mawe ya msingi 
na kukagua miradi mbalimbali 
ikiwamo ya elimu, afya, maji na 
barabara.

Pamoja na mambo mengine, 
Waziri Mkuu aliwaambia wakazi 
wa mkoa wa Songwe kwamba 
pamoja na kuwatembelea, 
alikuwa amebeba salaamu za Rais 
Samia Suluhu Hassan kwao.

Ujio wa kiongozi huyo ilikuwa 
faraja kwa wakazi wa Mkoa wa 
Songwe ambao, mbali na sasa 
kupata huduma kwa karibu 
kulinganisha na wakati mkoa 
ul ipokuwa haujaanzishwa, 
wanaanza pia kuona manufaa 
ya kuundwa kwa mkoa huo 
kutokana na huduma mbalimbali 
kuimarika.

Waziri  Mkuu aliwaambia 
Wanasongwe kwamba Rais 
Samia anatambua umuhimu wa 
kuujenga mkoa huo mpya katika 
sekta zote na hivyo akawasihi 
wananchi kuendelea kuiamini na 

kuiunga mkono serikali yao.
Anasema katika kipindi cha 

mwaka 2023/24 pekee, Serikali ya 
Rais Samia imemwaga zaidi ya Sh 
bilioni 579 kwa ajili ya mkoa wa 
Songwe kupitia halmashauri zote.

Majaliwa alisema hayo wakati 
akiwahutubia wananchi wa Wilaya 
ya Mbozi waliofika eneo ambalo 
Waziri Mkuu huyo alikagua 
ujenzi wa barabara ya lami 
kutoka Ruanda kupitia Nyimbili- 
Hasamba hadi Ileje.

Anasema Serikali imeweka 
kipaumbele cha ujenzi wa 
barabara za mpakani mwa 
Tanzania na nchi jirani ambazo ni 
za kimkakati.

Anasema barabara hizo ni 
pamoja na ya kuanzia Bahari ya 
Hindi mkoani Mtwara, mpakani 
mwa Tanzania na Msumbiji hadi 
Ruvuma, eneo la Mbambabay 
kwenye Ziwa Nyasa, Mpakani 
mwa Tanzania na Malawi. 

Anasema kwenye Ziwa Nyasa 
Serikali imeboresha usafiri wa 
meli kwa ajili ya abiria na mizigo 
hadi bandari ya Itungi iliyoko 
Kyela mkoani Mbeya na ambayo 
pia inapakana na Malawi kupitia 
Ziwa hilo la Nyasa.

Anasema kutoka Bandari 
ya Itungi, Serikali inajenga 
barabara ya lami hadi Kasumulu 
wilayani Kyela ikiwa na lengo 
na kuunganisha bandari hiyo 
na barabara ya Ileje kuanzia 
Kasumulu hadi Msongole-
Tunduma-Sumbawaga-Katavi 
na kuendelea Kigoma hadi 
Biharamulo mkoani Kagera.

Ba ra b a ra  h i zo  a n a s e m a 
zitawarahishia usafiri wananchi 
na nchi jirani za Msumbiji, 
Malawi, Zambia, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, Burundi 
na Rwanda.

Waziri Mkuu anasema Serikali 
pia inatambua kwamba mkoa wa 
Songwe ni mkoa wa kimkakati 
kiuchumi kwani unapitisha 
mizigo mingi, hivyo barabara ya 
kuanzia Igawa Mkoani Mbeya 
hadi Tunduma itaboreshwa.

Hoja hiyo inafafanuliwa pia 
na Kaimu Meneja wa Tanroads, 
Mhandisi Suleiman Bishanga 
ambaye anasema Serikali ya Rais 
Samia kupitia Wizara ya Ujenzi 
imepanga kuanza ujenzi wa 
barabara za lami katika maeneo 
zaidi ya manne mkoani humo.

Bishanga anasema serikali 
inatarajia kuanza ujenzi wa 
barabara ya lami kuanzia Isongole 
hadi Isoko ikiwa ni moja ya 
mkakati wa kujenga barabara 
ya lami hadi Kasumulu wilayani 
Kyela.

Aidha anasema pia upo mradi 
wa kujenga barabara ya kilometa 
karibu 30 kwenye barabara ya 
kwenda Mji wa Mkwajuni wilayani 
Songwe ikianzia Mbalizi wilayani 
Mbeya.

Anasema serikali pia inatarajia 
kuanza ujenzi wa kilometa 50 za 
lami katika barabara inayoanzia 
M l o w o  M b o z i  k u e l e k e a 
Ka m s a m b a  a m b a k o  k u n a 
uzalishaji mkubwa wa mazao.

Aidha anasema serikali pia 
inajenga kipande cha barabara 
kuanzia Ruanda hadi Idiwili 
chenye urefu wa kilometa 21 
katika barabara yenye urefu 
wa kilometa 79.69 hadi Itumba 
wilayani Ileje. 

Anasema kwa kuanzia, tayari 
mkandarasi ameanza kujenga 
kilometa mbili za lami.

Ujenzi wa barabara hiyo 
anasema utakwenda sambamba 
na ujenzi wa barabara ya kuanzia 
Mahenje kupitia Hasamba hadi 

Mji wa Vwawa, Mbozi.
Kwa mujibu wa Bishanga 

barabara zinazojengwa zitakuwa 
na taa za barabarani maeneo ya 
watu, mijini na vijiji

Anasema serikali pia imetoa 
fedha kwa ajili ya usanifu wa 
barabara muhimu ikiwamo 
inayounganisha wilaya za Ileje na 
Rungwe ya kuanzia Kyimo Kijiji 
Kitulivu (maarufu KK) kupitia Ikuti 
-Luswisi-  hadi Itumba.

Barabara nyingine zilizo katika 
mpango wa kujengwa ni za kutoka 
Itumba -Ibaba - Shingamba 
mpaka Mbalizi.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Godfrey 
Kaskenya, akiwa kwenye msafara 
wa Waziri Mkuu, anasema Rais 
Samia amepania kuigungua 
Ta n z a n i a  k w a  k u b o re s h a 
miundombinu ya barabara.

Mhandisi Kasekenya anasema 
kwa mara ya kwanza Watanzania 
watashuhudia ujenzi wa kilometa 
zaidi ya 2,000 za barabara za lami 
maeneo mbalimbali nchini.

A n a s e m a  b a ra b a ra  h i zo 
zitajengwa kwa mpigo, kwani 
w a k a n d a r a s i  w a l i s h a s a i n i  
mikataba  na kinachosubiriwa ni 
kuanza kazi.

Kasekenya anatoa wito kwa 
Watanzania kutoa ushirikiano 
maeneo yote ambako barabara 
zinajengwa ili kazi ifanyike badala 
ya kuweka migogoro.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Mkoa wa Songwe, Dk. Francis 
Michael anamshukuru Rais 
Samia kwa kutoa fedha za 
miradi mbalimbali ya barabara 
na kwamba kwa sasa takribani 
barabara zote za changarawe 
zinazosimamiwa na Tanroads na 
zile za Tarura zinapitika wakati 
wote.

Jamii

Jungu Kuu

Serikali inavyomwaga mabilioni 
kufungua mkoa mpya wa Songwe
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A
LIPOSOMA makala 
iliyozungumzia namna 
watunzi wa riwaya wa 
Tanzania wanavyobaki 
na visa vyao vizuri 

kwenye vitabu huku watayarishaji 
wa filamu nchini wakihangaika na 
visa vya hovyo au kuiba mawazo ya 
wengine, akaguswa na kunipigia 
simu.

Huyu alikuwa mtu wa pili 
k u g u s w a  n a  m a k a l a  h i yo 
n i l i y o l e n g a  k u w a s a i d i a 
watayarishaji wa filamu nchini 
kujua mahala wanapoweza 
kupata hadithi zenye mikasa ya 
kuvutia kipindi hiki wanapotakiwa 
kuandaa filamu na kisha ‘kuziuza’ 
Azam, kituo ambacho kimetangaza 
kuanza kuzipokea Januari mwaka 
kesho.

I t a k u m b u k w a  m s o m a j i 
mwingine ambaye pia ni gwiji la 
usomaji wa riwaya nchini, Peter 
Chapusa, aliniambia baada ya 
kusoma makala hiyo kwamba wezi 
wa kazi za waandishi wa riwaya si 
watengeneza filamu pekee, bali pia 
waandishi wa riwaya. Nilijadili hoja 
zake katika makala iliyopita.

H u y u  w a  p i l i  a m b a y e 
hakuniruhusu kutaja jina lake 
gazetini, alijitambulisha kwamba 
ni mzoefu wa tasnia ya filamu 
nchini na aliponitajia jina lake 
nikalikumbuka.

Alianza kwa kukubaliana na 
mimi kwa asilimia 100 kwamba 
watengeneza filamu wengi si 
watunzi wa visa motomoto lakini 
wamelala usingizi kwa kutojua 
vitabu vinaweza kuwafikisha 
mbali.

Akaniambia kwamba, makala 
ile imemfungua sana macho yeye 
na kundi lake. Akasema moja ya 
filamu ya Tanzania inayofanya 
vizuri ndani na nje ya nchi kwa 
sasa, ikizoa tuzo za kimataifa 
lukuki, ni ya ‘Vuta N’kuvute’ (Tag 
of War) iliyotokana na kitabu cha 
mtunzi galacha na mtu aliyezoa 
tuzo kadhaa katika fasihi andishi 
nchini, Shafi Adam Shafi. Filamu 
hiyo imetayarishwa na Amir Shivji.

Kisha huyo bwana akaniambia 
kitu ambacho ndicho hasa sababu 
ya kuandika makala haya. Kwamba 
katika tuzo zinazosimamiwa 
na Bodi ya Filamu Tanzania 
zilizotolewa Jumamosi iliyopita 
(16 Desemba, 2023), kati ya 
vipengele 34 vilivyoshindanishwa 
hakuna kipengele cha mtunzi au 
tuseme mwandishi bora wa kisa 
kilichotumika kwenye filamu, 
makala au mchezo wa kuigiza!

Kwa kiasi fulani sikuamini, 
nikaamua kusubiria Jumamosi 
ya tuzo ili nihakikishe. Naam, 
Jumaosi ikafika. Kwa kuwa 
sikualikwa (nani ananijua huko?), 
nikakaa mbele ya runinga, sebuleni 
kwangu kufuatilia. Na kweli katika 
vipengele hivyo 34 sikusikia 

kilichomhusu mwandishi wa 
hadithi iliyotumika kutoa filamu 
ndefu, filamu fupi, makala na 
kadhalika. Wewe kama ulifuatilia, 
ulisikia?

Katika hafla hiyo, Bodi ya 
Filamu pia ilitoa tuzo maalumu 
kwa viongozi na kisha kwa watu 
watano ambao wamefanya 
makubwa katika tasnia ya filamu 
nchini. Halikadhalika, watu 
kadhaa akiwemo Mama Tecla 
Mjata walizungumziwa na watu 
maalumu walioandaliwa kutokana 
na mchango wao katika tasnia. 
Katika kundi hili hakukuwa pia na 
jina la mwandishi!

Unaweza kudhani kwamba labda 
ni kwa kuwa filamu zilizozoa tuzo 
usiku huo zikiwemo tuzo maalumu 
pengine hakuna inayotokana na 
kitabu kinachofahamika, ingawa 
ninachofahamu mimi kila filamu 
yenye sifa ya kuitwa filamu lazima 
iwe na mwandishi wa hadithi na 
mwandishi wa mwongozo (script).

Lakini, kati ya watu waliopewa 
tuzo kwa mchango wao katika 
tasnia ya filamu ni Amir Shivji 
na filamu yake ya Vuta N’kuvute. 
Pamoja na Msemaji wa Bodi 
kueleza namna filamu hiyo 
ilivyofanya vizuri kimataifa na ndio 
maana akapata tuzo maalumu, 
jina la mtunzi ambaye nina hakika 
hakualikwa pia kwenye hafla hiyo, 
Mzee Shafi, halikutajwa kabisa. 
Ninarudia tena, halikutajwa 
kabisa. Halikutajwa hata kwa 
bahati mbaya!

Hii mimi imenipa picha kwamba 
hata Bodi yetu ya Filamu haijui 
umuhimu wa waandishi wa visa 

vinavyofanya filamu nzuri. Haijui 
ni wapi filamu nzuri zinaanzia 
kama tunataka kufika mbali kama 
inavyochanja mbuga filamu ya 
Vuta N’kuvute. Bodi haijui kwamba 
hata filamu nyingi za Hollywood 
zinatokana na vitabu. Haijui! 

Katibu Mtendaji wa Bodi hiyo 
na washereheshaji wa hafla 
hiyo, walitaja makundi ya watu 
walioalikwa kwenye hafla hiyo 
kama Baraza la Sanaa (BASATA), 
Baraza la Kiswahili (BAKITA) na 
makundi mengine.

Lakini asubuhi yake, nilimuuliza 
mmoja wa viongozi wa Umoja wa 
Waandishi wa Riwaya wenye Dira 

(UWARIDI), Maundu Mwingizi, 
kama umoja huo ambao ndio 
mashuhuri zaidi nchini kwa 
waandishi bunifu kama walipata 
mwaliko, akasema hawakupata!  

Nikakumbuka andiko lake 
huyohuyo, Maundu, ambaye 
alishangaa sana kuona makundi 
ya watu mbalimbali yakialikwa 
wakati wa uzinduzi wa Ikulu 
ya Chamwino, Dodoma, lakini 
watunzi wa riwaya na mashairi 
hawakualikwa!

Katika andiko lake ambalo 
lilikuwa na kichwa cha habari 
‘Tukisahaulika sasa tutakumbukwa 
lini?’ Maundu alianza kwa kuelezea 
hafla ya kumwapisha Rais wa 46 
wa Marekani, Joe Biden, Januari 
2021, ambapo mbali na wasanii 
wakubwa duniani kuhudhuria, 
pia alialikwa msichana mdogo 
wa miaka 22, Amanda Gorman 
ambaye ni mtunzi wa mashairi.

Maundu anasema mbali na 
kualikwa pia alipatiwa fursa ya 

kusoma shairi lake liitwalo The 
Hill we Climb, fursa ambayo, 
ndani ya siku moja tu ilisababisha 
vitabu vyake viwili; Change Sings: 
Children Anthem na cha The 
Hill we Climb, kupanda chati na 
kushika nafasi mbili za juu kimauzo 
kwenye orodha ya Amazon. 

“Fauka ya hayo, ndani ya siku 
hiyohiyo moja, mamilioni ya 
wafuasi (followers) walifurika 
katika kurasa zake za mitandao 
ya kijamii,” aliandika Maundu 
m w e n y e  v i t a b u  k a d h a a 
kikiwemo cha Fumbo, ambacho 
siku kikitengenezwa filamu 
mtaniamba!

Kisha Maundu akaandika 
maneno haya ambayo Bodi ya 
Filamu na taasisi nyingine za 
kiserikali zinapaswa kuyafanyia 
kazi: “Kutokana na tukio hilo, Ikulu 
ya White House ilipeleka ujumbe 
duniani, namna inavyothamini 
hadhi na kukuza vipaji vya 
watunzi wao wa vitabu, sanjari na 
juhudi zake katika kuhamasisha 
usomaji wa vitabu, kitu ambacho 
kinachochea maarifa katika 
bongo za watu wake, na kusisimua 
ubunifu katika ukuaji wa vipawa 
vyao. Tuulizane: ni akina ‘Amanda’ 
wangapi nchini mwetu wanaofisha 
ubunifu wao na kuzika vipaji vyao 
kwa kukosa hamasa kutoka katika 
majukwaa makubwa ya wenye 
mamlaka?”

Maundu akazidi kuandika: 
“Lakini, anapoalikwa Ommy 
Dimpoz, akasahulika mzee Shafi 
Adam Shafi (wa Kuli, Kasri ya 
Mwinyifuadi, Mbali na Nyumbani, 
Vuta N’kuvute nk) huko ni 
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Hata huku watunzi wa 
riwaya wanapuuzwa!

kupuuzwa; anapoalikwa Christian 
Bella,  akasahulika Hussein 
Tuwa (wa Mfadhili, Mkimbizi, 
Mdunguaji, Bondia nk) huko ni 
kupuuzwa; anapoalikwa Steve 
Nyerere, akasahulika Prof. Emanuel 
Mbogo (wa Watoto wa Mama 
Ntilie, Malkia Sitti bint Saad, nk) 
huko ni kupuuzwa; anapoalikwa 
Hajji Manara, akasahulika Richard 
Mabala (wa Hawa The Bus Driver, 
Mabala The Famer, nk), huko ni 
kupuuzwa. 

“Sasa kwa nini tunawapuuza 
au tunawasahau watu ambao 
kupitia kalamu zao wanalinda 
tamaduni zetu na kuchochea 
maarifa yetu? Umeshajiuliza ni 
kwa nini, wanenguaji na hata 
machawa wa wasanii wanaalikwa 
Bungeni halafu washindi wa tuzo 
za uandishi wa vitabu (riwaya, 
mashairi) za Safal-Cornell na 
Mwalimu Nyerere, wanasahaulika? 
Ni kupuuzwa tu,” akaandika 
Maundu.

Tusimame hapo nijipigie debe 
kidogo: Mimi, mwandishi wa 
makala haya, ndiye Mtanzania wa 
kwanza kushinda Tuzo ya Mwalimu 
Nyerere ya Uandishi Bunifu upande 
wa riwaya lakini sijawahi kualikwa 
kokote!

Turudi kwa maneno kuntu ya 
Maundu alipozidi kuandika haya: 
“Katika hali kama hiyo, unadhani 
kijana aliyewasoma akina Richard 
Mabala, Hussein Tuwa, kisha 
akaishia kuwaona tu Facebook 
na Twitter, anapokuja kuwaona 
Ommy Dimpoz na Steve Nyerere 
wakiwa na Rais wa nchi kwenye 
hafla kubwa za kiserikali, atatamani 
kuja kuwa nani baadaye kati ya 
mwanamuziki na mwandishi? 
Atapenda kusoma vitabu au 
kusikiliza nyimbo? Sisemi kwamba 
hatuhitaji wanamuziki, waigizaji, 
nk, la hasha. Bali tunahitaji 
mchanyato wa wanasanaa na 
wanataaluma toka katika nyanja 
mbalimbali.”

Maundu angeweza pia kusema 
kwamba mamlaka husika zinaweza 
kuwaacha waandishi wa riwaya 
wote, lakini angalau zikaalika 
mabinti wawili, Laura Pettie na 
Lilian Mbaga ambao wamejitokeza 
kuwa mahiri katika uandishi wa 
riwaya ili kuvuta wasichana na 
wanawake kuingia katika fani.

Nihitimishe kwa nukuu hii 
kutoka kwa Maundu inayofaa 
kuandikwa kwa wino wa dhahabu: 
“Watunzi wa vitabu (riwaya, 
mashairi,  nk) wanazo kofia 
mbili vichwani mwao; moja, 
ni wanataaluma. Hii ni kwa 
sababu vitabu vyao vinaandikwa 
kitaaluma na vinatumika katika 
shughuli za kitaaluma; pili, ni 
wana sanaa, kwa sababu vitabu 
vyao (riwaya, ushairi, nk), kama 
ilivyo kwa nyimbo na uigizaji, ni 
tanzu za fasihi. Na fasihi ni tanzu 
ya sanaa. Kwa hivyo, washairi na 
wanariwaya ni wasanii pia. Je, 
unayajua madhara ya kumsahau 
mtu ambaye asipoigusa jamii 
kitaaluma, ataigusa kisanaa?” 

Tafuta mjibu.

NB: Usisahau kusoma kitabu cha 
Sihusiki kiganjani mwako kupitia 
hii link: https://www.tupohapa.
com/hkibari/

TUKUBALIANE  KUTOKUBALIANA
Hamisi Kibari 

Simu: 0758143457
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MAKAZI MAPYA

UHAMAJI WA HIARI NGORONGORO:

Na Hamisi Kibari

H
I V I  k a r i b u n i , 
Serikali ya Tanzania 
ililazamika 
kutoa ufafanuzi 
kuhusu hatua ya 

kuwahamisha Watanzania 
wenzetu wanaoishi katika 
Hifadhi  ya  Ngorongoro 
ikisema haitumii nguvu bali 
inawaondoa kwa hiari ili 
kuilinda hifadhi hiyo.

Ufafanuzi huo ulitolewa na 
Msemaji Mkuu wa Serikali, 
Mobhare Matinyi, kufuatia 
kile ambacho, kwa mujibu wa 
taarifa za mitandao, Bunge 
la Umoja wa Ulaya (EU), 
lilishauri kufanyike uchunguzi 
huru ili kuangalia namna ya 
kushughulikia sakata hilo 
pasi na uvunjifu wa haki za 
binadamu.

I l i k u w a  n i  t a re h e  1 4 
Desemba,  2023,  taar i fa 
zinaonesha kwamba Bunge 
la EU lilipitisha azimio la 
kuiomba Serikali ya Tanzania, 
kuruhusu waangalizi wa EU 
kutembelea katika maeneo 
yenye mgogoro.

V i l e v i l e ,  b u n g e  h i l o 
likaiomba Serikali ya Tanzania, 
kuketi mezani na wananchi 
jamii ya Wamasai ili kuangalia 

namna bora ya kumaliza 
mzozo huo.

Katika majibu yake, Msemaji 
huyo wa Serikali amekaririwa 
akisema: “Serikali inaendelea 
kusisitiza kwamba, zoezi 
hili ni la hiari. Wananchi 
waepukane na taarifa potofu 
kuwa kuna uvunjwaji wa haki 
za binadamu au uondoaji 
w a  w a t u  k w a  k u t u m i a 
nguvu. Moja ya sababu za 
kuwahamisha ni usalama wa 
wananchi na kulinda eneo la 
Ngorongoro ili libaki salama.”

Matinyi anasema Serikali 
iliamua kuchukua uamuzi 
wa kuwaondoa kwa hiari 
wananchi hao wa jamii ya 
Kimasai,  Wahadzabe na 
Wadatoga (si Wamasai pekee 
kama inavyodhaniwa na 
wengi) ili kudhibiti ongezeko 
la idadi ya watu na mifugo, 
inayoelezwa kuhatarisha 
uwepo wa hifadhi hiyo.

T a k w i m u  z i l i z o p o 
zinaonesha kwamba idadi 
ya watu imeongezeka kutoka 
8,000 wakati hifadhi hiyo 
inaanzishwa mwaka 1959 hadi 
kufikia watu 115,000 (kutoka 
kaya zaidi ya 22,000) na mifugo 
takribani 800,000.

Kwa mujibu wa machapisho 
m b a l i m b a l i  k u t o k a 

Serikali ipongezwe, 
si kunyooshewa 
kidole 

Jamii

Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia Elimu, Sayansi 
na Utamaduni (Unesco), eneo 
hili linapaswa kukaliwa na watu 
wasiozidi 25,000 na idadi ya 
malisho ya mifugo pamoja na 
wanyamapori isiyozidi 254,000. 
Lakini tayari mifugo pekee ni 
800,000!

 UTOAJI ELIMU
Serikali kabla ya kuanza kutoa 

ruhusa wananchi hao kuhama 
kwa hiari, ilianza kwa kutoa elimu 

juu ya umuhimu wa kuihifadhi 
Ngorongoro, hasara wanazopata 
wananchi kwa kuendelea kuishi 
Ngorongoro huku wakiongezeka 
ikiwemo usalama dhidi ya 
wanyama wakali na faida za 
kuhama itakazopata hifadhi na 
wananchi wenyewe.

Taarifa zinaonesha kwamba 
kwa sasa wananchi wengi 
wameshaelewa umuhimu wa 
kuiacha hifadhi na wanajua kwa 
kuendelea kubaki hifadhini, 
wanakosa huduma za msingi 

ambazo wenzao wa maeneo 
mengine,  wanazipata.  Pia 
w a n a j u a  k w a m b a  y e y o t e 
anayeamua kubaki hifadhini, 
ameamua pia kuendelea kubaki 
masikini, yeye na familia yake!

Uelewa huu ndiyo umekuwa 
ukisababisha makundi kwa 
makundi ya watu kujiandikisha 
k w a  w i n g i  i l i  k u o n d o k a 
Ngorongoro.

Mzee wa kimila, Laigwanani 
Naftali Mollel, kutoka Kata ya 
Endulen, aliwahi kunukuliwa na 

MAKAZI YA NGORONGORO
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vyombo vya habari akisema:
“Tumehamasika na kuamua 

kujiandikisha kwa wingi ili 
tuipishe hifadhi iendelee 
kutuingizia mapato, wanyama 
wamekuwa wengi na watalii 
wamekuwa wengi, tunaomba 
wote ambao wanatamani 
kuondoka, wafanye maamuzi, 
wakati ni sasa na Serikali 
ya Awamu ya Sita ipo tayari 
kuwasaidia.”

SERIKALI KUTENGA MAENEO
Kuhusu zoezi la kuwaondoa 

wananchi, Matinyi anasema 
serikali  imetenga maeneo 
maalumu kwa ajili ya watu 
wanaotaka kuhamia kwa hiari, 
ambapo wanahamishwa bure 
pamoja na kulipwa fidia.

A n a s e m a  m a e n e o 
h a y o  w a n a k o h a m i s h i w a , 
yamewekewa miundombinu 
ya ufugaji pamoja na huduma 
nyingine za kijamii.

Kabla ya zoezi zima, taarifa 
zilizopo zinaonesha kwamba 
Tume ya Taifa ya Mipango ya 
Matumizi ya Ardhi (NLUPC) kwa 
kushirikiana na Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni, ilitangulia 
e n e o  w a n a k o h a m i s h i w a 
wananchi hao, Msomera na 
kuweka mipaka inayosaidia 
kuonesha matumizi bora ya 
ardhi.

Kuonesha serikali  i l ivyo 
makini, Mwenyekiti wa Kitongoji 
c h a  M k a b a b u  k i l i c h o p o 
katika Kijiji cha Msomera, 
Yohanna Mapashi, aliwahi 
kukaririwa akisema kwamba 
zoezi la upimaji ardhi, lilitatua 
changamoto za migogoro ya 
ardhi baina ya wenyeji na wageni 
waliohamia kijijini hapo kutoka 
Hifadhi ya Ngorongoro kwani 
wenyeji walikuwa na hofu ya 
kupoteza maeneo yao, jambo 
ambalo lilijibiwa vyema na 
serikali.

“ Tu l i k u w a  t u n a d h a n i 
tumesahaulika na serikali, 
watu walikuwa na hofu ya 
kuchukuliwa maeneo yao 
sababu tulikuwa ni kama 
tumevamia japo tumeishi 
k w a  m u d a  m re f u  h u k u 
(Msomera), sasa tunapoona 
Serikali imetukumbuka na 
sisi tunapimiwa na kugawiwa 

maeneo kwa kweli tunaishukuru 
sana Serikali ya Awamu ya Sita na 
tunamshukuru sana Rais Samia 
Suluhu Hassan, kwa kutuletea 
wataalamu,” anasema Mapashi.

Ikumbukwe kwamba Kijiji 
cha Msomera kilianzishwa 
ndani ya lililokuwa Pori Tengefu 
la Handeni lililovamiwa na 
wananchi na kuanzisha kijiji 
hicho. Hata hivyo, Serikali 
i l iamua kufuta pori  hilo, 
ambapo kwa sasa linakaliwa 
na wenyeji wa kijiji hicho na 
wageni  wanaohamia kwa 
hiari  yao kutoka kwenye 
Hifadhi ya Ngorongoro. Wapo 
wanaochelewa kuhama siku 
wakipata ‘akili’ watakuta aridhi 
hiyo tengefu imejaa.

FAIDA LUKUKI
Mbali na kujengewa nyumba 

za kisasa, kuhamishwa bure na 
kulipwa fidia, serikali imejenga 
bwawa kubwa la kisasa ili 
kunyweshea maji mifugo.

Kila kaya pia inapatiwa ekari 
2.5 mpaka tatu katika eneo 
analopewa mtu lenye nyumba 
ya kisasa yenye vyumba vitatu 
huku ikiwa na hati. Kwa hiyo 
mtu anaweza kutumia hati hiyo 
kuombea mikopo.

Lakini kila mtu amepewa 
wastani wa eneo la ekari tano 
kwa ajili ya malisho. Pia kuna 
eneo la wazi ambalo mtu yeyote 
anaweza kulisha mifugo yake.

KIFUNGO BARIDI
Binafsi, ninalifananisha eneo 

la Ngorongoro na gereza baridi 
kutokana na sheria zilizopo za 
mtu kuishi katika hifadhi ya 
Ngorongoro.

Kule hairuhusiwi kulima, 
hairuhusiwi kufanya biashara 
yoyote, kuendesha chombo cha 
moto wala kule hairuhusiwi 
kumiliki ardhi.

Je, watu wa aina hii wako huru 
kweli? Mimi nawafananisha na 
Wapalestina wanaoishi Ukanda 
wa Gaza ambao pia wako 
kwenye sheria kali huku wakiwa 
hawaruhusiwi kufanya mambo 
bila ruhusa ya Israel na hivyo 
eneo hilo kuitwa gereza la wazi 
(open prison).

Sehemu kama hiyo ambayo 
s h u g h u l i  y a  k i u c h u m i 

inayoruhusiwa ni ufugaji pekee, 
inaua vipaji na kunakuwa na 
mzunguko wa umaskini.

WALIOHAMIA MSOMERA 
WANASEMAJE?

Mzee Isaya Laltaika, baba 
mzazi wa Jaji wa mahakama 
kuu Dk. Eliamani Isaya Laltaika, 
ambaye ni pacha wa mhadhiri 
mwandamizi wa kitivo cha 
sheria, chuo kikuu cha Tumaini 
Makumira kilichopo Arusha 
anaeleza anavyofurahia maisha 
mapya ya yeye na familia yake 
baada ya kuhama kutoka Kijijini 
Nainokanoka Ngorongoro, 
kwenda Msomera.

Yeye, kama ilivyo kwa wenzake 
amepewa nyumba iliyopo katika 
eneo la ekari mbili na nusu na 
shamba kwa ajili ya kilimo na 
eneo la malisho.

“Fa i d a  n i l i y o p a t a  k u j a 
Msomera. Kwanza ni ardhi, 
manake kule (Ngorongoro) 
tulikuwa hatumiliki ardhi, 
kwa hiyo sasa hivi nina ardhi 
ya kwangu mwenyewe ekari 
mbili na nusu na ekari nyingine 
tano ambazo naweza kulima,” 
anasema Laltaika

Anaongeza: “Baada ya kuja 
hapa, tumepata miundombinu 
mingi tu ya huduma mbalimbali 
ikiwa tayari; maji, barabara, 
hospitali na umeme. Nashukuru 
kwamba kule (Ngorongoro), 
tulikuwa kifungo baridi, lakini 
sasa tumefunguliwa.”

WACHACHE
Katika jamii yoyote, kuna watu 

wenye kasumba ya kuogopa 
mabadiliko hata yakiwa chanya 
namna gani.

Hawa ni watu wanaopenda 
kuishi kama walivyoishi mababu 
zao wakihofia kupambana na 
changamoto mpya.

Watu wa aina hii na mara 
nyingi wenye umri mkubwa, 
ndiyo wanaoendelea kuwa na 
hofu ya kuhama.

Lakini kupitia kwa wananchi 
hao katika moja ya vikao, 
walisema yapo mashirika na 
wanasiasa wachache, ambao 
kwa malengo yasiyofahamika 
au kwa kutafuta sifa, wamekuwa 
wakipitapita wakipotosha lengo 
la serikali la kuwahamisha 

wananchi hawa kwa hiari.
Kuna wanaodai serikali 

inawahamisha ili eti ilete 
mwekezaji.

Nina shaka watu hawa 
wachache, baadhi wakiwa 
w a n a s i a s a ,  w a n a l e n g a 
k u d a n g a n y a  w a n a n c h i 
kwamba wao wanalinda 
haki zao hivyo wamekuwa 
wakipindisha ukweli katika 
kuwaeleza watu wa nje 
ikiwemo EU kuhusu zoezi zima 
ili kuipa serikali picha mbaya.

NANI ASINGEFANYA KAMA 
SERIKALI?

Ngorongoro ni  hifadhi 
a m b a y o  i m e k u w a  m o j a 
ya vivutio vikubwa nchini, 
ikituingizia fedha nyingi 
kutokana na utalii. 

Hata hivyo, ongezeko kubwa 
la watu na mifugo linatishia 
kupotea kabisa kwa mbuga hii 
ambayo mwaka 1979 iliwekwa 
katika orodha ya Urithi wa 
Dunia na Unesco, upande wa 
uhasilia.

Katika mazingira kama 
hayo, kunakuwa na machaguo 
mawili; kuiacha hii hifadhi 
ipotee au kuinusuru.

Namna nzuri ya kuinusuru, 
ni kuhamisha watu na mifugo 
yao kwenda sehemu nyingine 
kwa sababu maeneo yapo 
na haiwezekani kuhamisha 
wanyama na maliasili nyingine 
na bado ukabaki na hifadhi.

Lakini swali la kujiuliza ni 
hili. Katika mazingira ambayo 
Ngorongoro ilikuwa umefikia; 
idadi kubwa ya watu na 
mifugo kwenye hifadhi, kama 
hifadhi hii ingekuwa katika 
moja ya nchi zinazounda EU 
wasingechukua hatua kama 
inavyochukua serikali yetu?

Wa k a t i  s e r i k a l i  y e t u 
inajipanga kujenga Bwawa 
la kuzalisha umeme la Julius 
Nyerere katika lililokuwa pori 
la akiba la Selous, hawa wadau 
wetu wa maendeleo (nchi za 
EU) walipingapinga wakidai 
litaharibu mazingira na uasili 
wa pori hilo. 

Kama ndivyo,  mantiki 
i n a o n e s h a  w a l i p a s w a 
kuungana na serikali kwa hili 
inalolifanya katika kuoikoa 
Ngorongoro.

NINGEKUWA NA MAMLAKA
Kama ningekuwa mimi 

(mwandishi wa makala haya) 
ndiyo mwenye mamlaka, 
kuhamisha watu katika hifadhi 
ya Ngorongoro na kubakiza 
wasiozidi milioni 20 huku kila 
wanapoongezeka baada ya 
miaka fulani nawahamisha 
waliozidi ingekuwa ni lazima, 
siyo hiari!

Labda suala lingekuwa ni 
utaratibu gani ungetumika 
kuwahamisha na wachache 
kubaki. Je, ni kwa kupiga 
kura, kuangalia umri au 
ki le  ambacho wananchi 
wangeamua.

Au ningewahamisha wote 
kwa sababu maeneo ya kwenda 
yapo na kuruhusu wanaotaka 
kurudi kwa hiari wafanye hivyo 
na idadi sahihi ikishafika, basi.

Sababu za kufanya hivyo 
ni nyingi, moja ni kwamba 

serikali inapoona eneo linafaa 
kwa uwekezaji au matumizi 
fulani na manufaa yake kwa 
nchi ni makubwa, pamoja na 
kuheshimu haki za kimataifa za 
watu kuishi katika maeneo yao 
ya asili, imekuwa ni kawaida 
kuwahamisha wananchi na 
kuwalipa fidia. Serikali zote 
duniani zinafanya hivyo.

Kwa mfano, wakati  wa 
upanuzi wa Kiwanja cha Ndege 
cha Mwalimu Nyerere (JNIA) 
jijini Dar es Salaam, hapakuwa 
na hiari ya kuhama!

Swali, kuna mji au eneo 
hapa nchini ambalo watu 
hawajahamishwa kwa ajili 
ya kupisha shughuli fulani 
ya maendeleo kama upanuzi 
wa barabara au uwekezaji 
mwingine?

Pale Geita, nakumbuka, 
mahali uliko leo mgodi wa 
dhahabu wa Geita Gold Mine 
Limited (GGML), kulikuwa 
n a  K i j i j i  c h a  M t a k u j a , 
lakini kwa ajili ya kupisha 
uwekezaji mkubwa ambao 
u n a z a l i s h a  a j i ra  n y i n g i 
na mapato kwa serikali 
wananchi walihamishwa na 
kama kawaida wahafidhina 
walipingapinga.

Waliohamishwa kutoka 
Mtakuja, mbali na kulipwa 
fidia ya nyumba na mashamba 
yao, hawakujengewa nyumba 
wala kingine chochote, lakini 
leo wapo wengi wanaofaidi 
matunda ya uwekezaji huo 
mkubwa moja kwa moja au 
kupitia huduma za kiserikali.

Katika eneo ambalo, zaidi 
ya kuchunga ng’ombe watu 
huwaruhusiwi kulima, kumiliki 
ardhi,  kufanya biashara 
w a l a  v i j a n a  k u e n d e s h a 
bodaboda ni sahihi kweli 
kuendelea kuwaacha katika 
hali hiyo ya umasikini badala 
y a  k u w a p e l e k a  k w e n y e 
maeneo yenye fursa nyingi 
za kimaendeleo? Mimi naona 
si sahihi na ndiyo maana 
ningekuwa na mamlaka 
ningewahamisha bila hiari na 
kuna siku wangenishukuru!

KUPONGEZWA
Kwa kile kinachofanywa na 

serikali kwa kuwahamisha 
kwa hiari ‘kama wafalme’ 
kulinganisha na wenzao ambao 
walishahamishwa na serikali 
katika maeneo mbalimbali, 
mimi naona,  wal ipaswa 
kuipongeza serikali badala 
kuinyooshea kidole.

Ingawa zipo serikali za 
kibabe Afrika, za viongozi 
wasio na huruma, madikteta, 
wasiojali haki za bindamu na 
ambao hawajali wananchi wao 
kuteseka, lakini Serikali ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan.

Kwa kuazima maneno 
y a  M w a l i m u  N y e r e r e 
alipomzungumzia Rais Ali 
Hassan Mwinyi, huwezi siku 
moja ukawa umekaa mbele 
ya Rais Samia kisha ukasema: 
“Sasa niko mbele ya Rais 
mbabe, asiye na huruma, 
dikteta na mvunja haki za 
bindamu.” Huwezi. 

Ukisema hayo, haki-ya-
Mungu utakuwa unamwonea. 

 

Jamii
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Na Hamid Yassin

MIAKA kadhaa huko 
nyuma mikusanyiko 
ya kidini ndiyo ilikuwa 
inatishia amani na 

utulivu wa nchi yetu. Lakini sasa 
wameibuka wanasiasa pasua 
kichwa wanaotaka kuturudisha kule 
kule.

H i v i  k a r i b u n i  M a k a m u 
Mwenyekiti  wa Chama cha 
Demokrasia  na  Maendeleo 
(Chadema), Tundu Lissu alikuwa 
mgeni rasmi kwenye hafla ya 
kufungua tawi jipya la chama hicho 
pale Tabata Kisiwani Makaburi kata 
ya Mabibo ambako kwenye hotuba 
yake alitoa kauli zenye viashiria 
vyote vya  uchochezi.

Katika shughuli ile ambayo 
pia ilihudhuriwa na wanachama 
wa Chadema kutoka majimbo 
ya Ubungo na Segerea, Lissu 
aliwaambia wenzake kwamba 
eti sasa nchi inakwenda mahali 
pagumu na kuwataka wajiandae 
kwa lolote litalotokea!

“Tusikubali  kuchekewa na 
kukenuliwa meno, mjiandae kwa 
mapambano ya mbele, narudia 
ni kugumu, alihutubia Lissu huku 
wafuasi wa chama hicho wakimjibu 
kwamba wamemwelewa.”

Wenye akili zetu tunaelewa Lissu 
anamaanisha nini kutoa kauli hizo 
katika kipindi hiki cha kuelekea 
kwenye uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa hapo mwakani na ule 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2025! 

Anataka kuanza kujenga dhana 
kwamba chaguzi hizo hazitakuwa 
huru na haki hivyo wajiandae 
kufanya vurugu!

Kumbuka hii ni mara ya pili katika 
kipindi kifupi  Lissu anazua tafrani 
baada ya kufanya hivyo kule Arusha 
na Manyara na kisha kudhibitiwa 
na vyombo vya dola asieneze 

uchochezi wake kwa kabila la 
Wamasai wa kule Ngorongoro dhidi 
ya Serikali yao tukufu iliyo chini ya 
Mama msikivu, Dk. Samia Suluhu 
Hassan

Wakati Lissu anafanya hivyo 
hapa Dar, kule Wilaya ya Nkasi 
mkoani Rukwa, Mwenyekiti wa 
Chadema Kanda ya Kaskazini na 
Mjumbe wa Kamati Kuu ya chama 
hicho, Godbless Lema hivi karibuni 
alikuwa anazunguka mitaani na 
kujitwisha majukumu ya kusikiliza 
na kutatua kile alichoita kero 
na unyanyasaji wanaofanyiwa 
wananchi na serikali yao!

Z i p o  k l i p u  z a  v i d e o 
zinamwonesha Lema akizunguka 
mitaani na kundi kubwa la watoto 
na akina mama kisha anaingia 
kwenye baadhi ya nyumba za 
wakazi hao wa Nkasi ambao 
wanalia huku wamejifunika 
gubigubi wasionekane sura zao.

Kilichonishangaza akina mama 
wale waliokuwa wakilia na kuficha 
sura zao walikuwa hawasemi hayo 
masahibu yaliyowafika zaidi ya 
kulia huku kada mmoja mwanamke 
wa Chadema akiongea mambo 
yasiyoeleweka vizuri kwa niaba yao!

Hivi kweli viongozi wote wa 
Wilaya ya Nkasi na Mkoa wa Rukwa 
kwa ujumla wao wameshindwa 
kutatua matatizo yaliyowakumba 
akina mama wale kama kweli yapo 
mpaka wamkabidhi jukumu hilo 
Lema? 

Lema huyu ambaye yeye 
mwenyewe anashindwa kukabili 
matatizo yanayomkumba hadi 
wakati mwingine kukimbia nchi eti 
kwa usalama wake!

Huu ndiyo uhuru waliokuwa 
wanalilia wapinzani? Yaani chama 
kinajengwa kwa kugombanisha 
wananchi na serikali yao! 

Wapinzani wapo tayari yao 
yatimie hata kama itagharimu 

kupoteza amani na utulivu wetu 
tulioujenga na kuulinda kwa miaka 
mingi sasa!

Tanzania neno amani linaeleweka 
na kada zote. Kwa Watanzania 
halihitaji elimu kwani wanalielewa 
kwa mapana yake. 

Jambo la amani halihitaji tafsiri 
bali kila mtu anaihitaji amani; 
kila kitu kitafanyika chini ya 
amani kubwa katika maisha ya 
mwanadamu ni maendeleo na 
kumcha Mungu.

Kitu cha ajabu ni kwamba, amani 
yetu tumeanza kuichezea na wala 
hatuna shaka ya kutaka kuweka 
maisha yetu hatarini. Tunataka 
kufikishana  mahali ambapo tusiwe 
na uhakika na leo yetu kwa kuhofia 
ni tukio gani litatokea baada ya 
muda mfupi ujao!

Na wala hatujali kuwa kama 
leo yetu haipo salama hata kesho 
yetu imepungukiwa. Haya yote 
yanafanyika kwa sababu ya 
wanadamu ambao kwa utaifa wetu 
baadhi yetu wameamua kufuta 
historia na uhalisia tulioachiwa au 
kukulia na kulelewa kwayo.

Amani ni mtaji unaotafutwa 
na nchi nyingi duniani lakini kwa 
bahati nzuri, amani ipo katika nchi 
ambazo zimetambua mapema na 
kulea watu wake katika misingi hiyo 
ya utulivu na amani.

Katika kipindi chake hiki kifupi 
madarakani, Rais Dk. Samia, 
ameonya na anaendelea kukemea 
mara zote wale wanaotaka 
kuichezea amani, usalama na 
utulivu uliopo nchini kwetu. 

Rais ananasihi mara kwa mara;  
“Amani yetu ndiyo karaha kwa 
watu wengine, nawaomba sana 
Watanzania tusiichezee amani yetu 
ikipotea tutajuta”.

Rais Dk. Samia anatambua amani 
hupandwa na kuchipuka katika 
jamii yeyote ambayo imetambua 

thamani yake, hivyo amani ipo 
ndani ya uhalisia wa watu. Hata 
hivyo, kuna baadhi ya watu ambao 
ni tofauti na makuzi ya amani 
kutokana na sababu zao binafsi 
ikiwa ni pamoja na umimi, asili ya 
jamii husika, mila na desturi na 
utashi wa mtu mwenyewe.

Usemi wa Rais unaakisi hali 
halisi ya watu wachache waliopo 
ulimwenguni ambao hawapendi 
nchi yetu iwe na amani, kwao 
jambo lolote baya linalojitokeza 
hulifanya mtaji ili kupenyeza 
yale  wal iyokusudia.  Lakini 
unapolitambua hili kama nchi 
haisumbui, tatizo ni kwa wale 
wasiochambua na kuelewa mambo, 
wao hulichukua kama lilivyo na 
kuliamini.

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius  
Nyerere alisema; “Serikali ya 
Tanzania haina dini, ila watu 
wake wana dini. Kila mtu ana 
haki ya kuabudu na  kufuata dini 
anayoitaka ili mradi havunji sheria”.

Dini zetu kubwa hapa Tanzania 
zinahimiza kuilinda na kuienzi 
amani yetu, ili tupate nafasi ya 
kumcha Mungu, kupendana 
kushirikiana kuwa na umoja, 
masikilizano, na ushirikiano. 

Hata hivyo, wapo baadhi ya 
wachache katika jamii zetu kwao 
kukosekana kwa amani ni mtaji wa 
kufanikisha mambo yao.

Kutapokuwa hakuna amani kila 
mmoja atatetea nafsi yake, uhai 
wake, uwepo wake, maslahi yake, 
matarajio yake sambamba na nafasi 
yake katika jamii. 

Pasipo na amani mtu hana nafasi 
ya kukumbuka familia yake ingawa 
wakina mama mara zote huwajibika 
kutetea maisha yao na watoto wao.

Watanzania tusichezee amani 
tuliyonayo, mauaji ya kimbari 
nchini Rwanda, yalichochewa 
na baadhi ya vyombo vya habari, 

Amani yetu inawakera
mahasidi, tusiichezee

Siasa
ambavyo vilidhani vinatimiza 
wajibu wake wa kutoa habari kumbe 
ikawa ndio sehemu ya kuwasha 
moto wa mauaji”. 

Kukosekana kwa amani sio 
wimbo au pambio ambalo huvutia 
kusikiliza katika masikio, ni vigumu 
sana kwa baadhi ya watu kugundua 
alilolitenda au kusema ndio 
mwanzo wa kupotea kwa amani.  

Amani ndio chanzo cha tafsiri 
pana inayobeba maisha ya 
wanadamu na mustakabali wa 
kutumia kila kitu kilichopo duniani 
kwa ustawi na kujiletea maendeleo.

Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere 
pia aliwahi kusema kwamba,  
viashiria vya uvunjifu wa amani ni 
pamoja na ukabila, udini, ubaguzi 
wa aina yoyote, dharau, kumiliki 
rasilmali za taifa peke yako ambao 
ni aina ya upungufu wa fikra. 

Mara nyingi Mwalimu Nyerere 
hakuchelea kutambua viashiria vya 
kuvunja amani vya aina mbalimbali 
na kuvifanyia kazi mara moja kabla 
madhara hayajawa makubwa kwa 
mtu mmoja na Taifa kwa ujumla. 

M f a n o  m w a k a  1 9 6 7 
alipowahutubia wazee na   wananchi 
wa Dar es Salaam akifafanua kwa 
nini aliwafukuza wanafunzi 393, 
walioandamana wakipinga Mpango 
wa Jeshi la Kujenga Taifa, alinena 
kwamba ilikuwa nia njema ya 
kuandaa Taifa linalojitambua lenye 
uzalendo, ambalo vijana wako tayari 
kulinda usalama wa nchi, masilahi 
yake na rasilimali zilizopo kwa 
manufaa ya Watanzania ili kuleta 
maendeleo na kujenga Taifa imara 
na madhubuti.

Tafsiri hiyohiyo ya Baba wa Taifa 
ndiyo anayoitumia Rais Dk. Samia 
ya kukemea na kuwasihi Watanzania 
kuitunza amani yetu kama 
mboni ya jicho. Maana ikitoweka  
haitawezekana kuirejesha, kwani 
wapo watakaojitolea kwa hali na 
mali ili isirejee kwa kuwa wanajua 
amani inapokosekana watapata 
wanachokusudia.

Watanzania ni vyema tuchukue 
tahadhari  na kumtanguliza 
Mwenyezi Mungu mbele katika 
kuilea amani yetu, ambalo ndio 
hitaji kubwa kwa Watanzania wa 
vizazi vya sasa na vijavyo. 

Tanzania pia inatamani kuwa 
Taifa kubwa miaka dahari  ijayo 
lenye historia itakayoipendeza 
dunia na kuwa mfano wa kuigwa.  

Tukumbuke amani yetu ni mtaji, 
wengi wanaitafuta kwa udi na 
uvumba, lakini haikamatiki, hata 
kama Taifa lako lina fedha nyingi 
za kupindukia huwezi kuinunua 
amani. Hata kama Taifa lako lina 
wanasiasa wazuri kiasi gani huwezi 
kuirudisha amani iliyotoweka. 

Amani ni mtaji unaowaleta 
wawekezaji wa aina mbalimbali 
hapa Tanzania sio kwa sababu 
Tanzania ina rangi nzuri kuliko nchi 
nyingine la hasha, ila ni kwa sababu 
ya mtaji muhimu na mkubwa kuliko 
yote na wa kipekee tuliojaliwa na 
Mwenyezi Mungu wa amani.   

Ni muhimu kujiuliza nini cha 
kufanya ili kuweza kuikumbatia 
amani yetu na kuendelea kuilea 
miaka na miaka. Majibu ni rahisi 
kwa kuwa misingi imara na 
miongozo tulishawekewa na Baba 
wa Taifa Mwalimu Nyerere na 
viashiria tunavijua, tuhakikishe 
tunapiga vita kwa nguvu zote ili 
kuilinda na kuenzi amani yetu 
ambayo ni hitaji letu namba moja.

Mawasiliano ya Mwandishi wa 
makala haya ni 0768 888 787
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Tatizo la kutokwa jasho jingi 
na namna ya kulidhibiti

Na Godfrey Sanga

UMEWAHI kukutana na 
mtu na kusalimiana naye 
kwa kupeana mikono 
na ukahisi majimaji 

mkononi baada ya salamu? Je, 
ulijiuliza maji hayo yametoka 
wapi?

Ukweli ni kwamba hayo si maji 
bali ni  jasho linalotoka katika 
viganja vya mikono ya mtu huyo 
uliyesalimiana nae. Hii kitabibu 
hujulikana kama palmoplantar 
hyperhidrosis. Ni hitilafu katika 
mwili  inayosababisha mtu 
kutokwa na jasho kupita kiasi 
viganjani.

Siyo viganja pekee, wapo 
wenye tatizo  la kutoka jasho 
jingi katika maeneo ya kwapani 
na katika nyayo za miguu. Hii 
hujulikana kitabibu kama axillary 
hyperhidrosis

Mbali na hao, wapo wengine 
ambao wenyewe wana hitilafu hii 
ya kutokwa jasho kupita kiasi, hasa 
maeneo ya usoni, katika kiwiliwili, 
maeno ya tumboni, mgongoni na 
kifuani.

Kutokwa jasho kupita kiasi 
mwilini ni  dosari ya kawaida na si 
tishio la kiafya au linalohatarisha 
maisha ya mtu lakini ni jambo 
linaloweza kumnyima mtu furaha.

Kwa kawaida jasho la mwili 
huwa ni mchanganyiko wa 
majimaji, chumvichumvi za 
mwilini, kemikali za amonia na 
urea ambayo ni mabaki baada ya 
protini kuvunjwavunjwa mwilini.

Mara nyingine utokaji huu 
wa jasho unaweza kumnyima 
mtu uhuru  wa kujumuika katika 
mambo ya kijamii ikiwamo 
kujichanganya na wana jamii 
wenzake, kufanya biashara hata 
kutafuta elimu.

Tatizo hili linaweza kuonekana 
kwa vijana ambao wako katika 
umri wa balehe na wengi 
wanapata tatizo la kutokwa na 
jasho kupita kiasi maeneo ya 
makwapani.

H i i  i n a w e z a 
kuwasababishia matatizo 
ya kijamii na kisaikolojia, 
k w a n i  w e n z a o 
wanaweza kuwatenga 
na kuwanyanyapaa na 
kuwafanya kujichukia, 
kuchukia mazingira na 
hali hiyo kwa jumla na 
hata wengine kukacha 
masomo.

Dosari hii ya utokaji 
wa jasho kupita kiasi 
inaweza kuwashtua 
wanajamii wakidhani 
mwathirika ana tatizo 
kubwa la kiafya, bila 
kujua kuwa tatizo hili 
linawapata watu lakini 
wakiwa wako imara 
kiafya pia.

W a z a z i  n a o 
wanaweza kuona hali 

hii kwa watoto wao wadogo si ya 
kawaida na hasa katika majira 
kama ya kipindi hiki cha joto katika 
maeneo kama ya Pwani ambapo 
fukuto ni kubwa na utokaji wa jasho 
huongezeka maradufu.

Wapo wengine hudhani labda 
mtoto kapata homa kali na hivyo 
huwakimbiza katika maeneo ya 
huduma za afya.

Chanzo cha mtu kutokwa na 
jasho la mwili kupita kiasi kinaweza 
kuwa ni mfumo wa fahamu, 
shughuli za ndani ya mwili na 
magonjwa yanayojitokeza mwilini 
kiujumla ikiwamo malaria na 
shinikizo la damu.

Pia, yapo mambo yanayoweza 
kuchochea utokaji jasho kupita 
kiasi kama vile mtu kuwa katika 
mazingira ya joto kali na 
mabadiliko ya kihisia ikiwamo 
kukasirika, kupata taarifa za 
kushtua, hofu na wasiwasi 
lakini hata matumizi ya 
badhi ya dawa na vyakula.

Chini  ya  ngozi  ya 
mwanadamu zipo tezi 
za jasho za aina tatu. 
Tezi hizo hupata taarifa 
kutoka kwenye ubongo 
na mishipa midogo ya 
fahamu iliyopo chini ya 
ngozi na kuchochea hali 
ya kuruhusu jasho kutoka. 

Vilevile homoni za mwili 
wakati wa shinikizo  au 
mabadiliko ya hisia nazo huzipa 
ishara tezi hizo kutoa jasho.

Katika ubongo kipo kituo 
kinachohusika na kudhibiti 
joto la mwili, eneo hili lina 
mawasiliano na tezi hizi 
pale joto linapokuwa kali 
ambalo huamrishwa 
na ubongo kutoa 
jasho ili kupooza 
mwili.

Katika 

mwili wa mwanadamu kuna 
karibu tezi za jasho milioni nne 
huku kati ya hizi milioni tatu ni za 
aina ya acrine gland ambazo ndizo 
zinahusika katika kudhibiti joto 
kali la mwili. Zina kazi ya kutoa 
majimaji yasiyo na harufu ambayo 
husaidia mwili kuweza kupooza 
joto la ndani kwa njia ya mvuke wa 
joto hivyo kupooza joto la mwili.

Kwa kawaida jasho huwa halina 
harufu isipokuwa bakteria wa 
kwenye ngozi au kwenye nguo ndio 
wanaweza kushambulia jasho na 
kusababisha litoe harufu.

Na kwa kawaida, 
tezi za jasho 

zilizopo 

viganjani na nyayoni huchochewa 
kutoa jasho pale kunapokuwa na 
mabadiliko ya hisia za mwili. Ndio 
maana wenye tatizo la kutokwa 
jasho jingi viganjani na nyayoni 
hujikuta wakiwa na hofu.

Kw a  u p a n d e  w a  w a l e 
wanaotokwa jasho zaidi maeneo 
ya kwapani, tezi za jasho zilizopo 
kwapani huchochewa zaidi na 
mabadiliko ya joto la mwilini 
ambalo hudhibitiwa zaidi na 
ubongo. Halikadhalika,  mabadiliko 
ya hisia huchochea jasho kutoka 
kwa wingi kwapani.

Mara nyingine tatizo hili kwa 
kiasi kikubwa huwa si la mara 
kwa mara na linaweza kutibiwa 
kama litaonekana kero kwa mtu 
japo mhusika anaweza kupata 
ushauri hasa katika kuboresha 
usafi wa mwili ili kuepukana na 
harufu mbaya baada ya bakteria 
kushambilia jasho.

Hata  hivyo,  kabla  tat izo 
halijatibiwa ni lazima wataalamu 
wa afya walitathimini kubaini 
chanzo kinachochea tatizo hilo. 
Watatazama eneo la mwilini lenye 
tatizo hili na pia kupima ukubwa 
wa tatizo.

 Lakini kwa nchi zilizopiga hatua 
kimaendeleo watu wenye tatizo 
hilo hupewa matibabu ya vyakula 
au virutubisho vyenye viambata 
asilia ambavyo vina uwezo wa 
kupunguza jasho kutoka.

Zipo dawa zijulikanazo kama 
Anticholigenic ambazo mwathirika 
hupewa. Hizi zinafanya kazi ya 
kuingilia mfumo wa fahamu katika 
kutotitirisha kemikali zinazosaidia 

taarifa kutoka sehemu moja 
kwenda nyingine.

Ipo dawa nyingine 
ijulikanayo 

k a m a  Bo t ox 

iliyothibitishwa na taasisi ya dawa 
na chakula ya nchini Marekani 
ambayo pia hutumika kwa ajili ya 
kupambana na tatizo la kutokwa 
na jasho kupita kiasi katika 
maeneo ya kwapani.

Up a s u a j i  p i a  u n a w e z a 
kufanyika kwa kuiziba mishipa ya 
fahamu inayopeleka taarifa katika 
eneo la ngozi lenye tezi zinazotoa 
jasho. Vilevile kinaweza kufanyika 
upandikizaji wa ngozi katika eneo 
lenye tezi za jasho zinazotoa jasho 
kupita kiasi.

Jambo la msingi kwa mtu 
mwenye tatizo hili ni kuhakikisha 
anakuwa msafi wa mwili. Ni 
vyema awe akivaa nguo zenye 
malighafi za pamba kwani ni 
rahisi kunyonya jasho mbali na 
kupunguza kuchochea jasho.

Inashauriwa pia kuvaa nguo 
zenye rangi ambazo hazisharabu 
mwanga wa jua ili kuepukana na 
uhifadhi wa joto. Nguo nyeusi 
na bluu, kwa mfano ndizo 
zinazohifadhi joto na kuchochea 
jasho kutoka kwa wingi kutokana 
na kusharabu mwanga.

Lakini kwa wale wanaonuka 
kikwapa (bromhidrosis), mbali 
na kushauriwa kufanya usafi 
mara kwa mara na kusafisha 
kwapa na kujitia uturi, zipo njia za 
kiasili ambazo husaidia kudhibiti 
harufu.

B a a d h i  y a  v i t u  a s i l i a 
anavyoweza mtu kutumia ili 
kuondoa harufu hiyo mbaya ni 
limau au siki ya tunda la tufaha.

Mtumiaji anatakiwa kwanza 
kunyoa makwapa kisha kuoga 
kwa maji safi.

Kisha  akachukua kipande 
kimoja cha limao na kusugua 
kwapani na cha pili kwapa la pili.

Atafanya hivyo kila siku hadi 
pale atakapoona shida ya kunuka 
imeisha.

Hata hivyo mtu mwenye ngozi 
iliyo na matatizo hashauriwi 
kutumia limau kutokana na 
kemikali iliyo katika tunda hilo.

Huyu anaweza kutumia 
siki ya tufaa. Huyu baada ya 

kuoga atachukua kipande 
cha pamba na kukichovya 

katika siki  kabla ya 
k u s u g u a  k w a p a n i 
akitumia pamba hiyo.

Anayetumia 
atafanya hivyo mara 
mbili kwa siku hadi 

p a l e  a t a k a p o o n a 
mabadiliko.

Zipo taarifa pia za 
watu kutumia ukoko 
wa ugali na maji ya 
mchele kutibu tatizo 
la kikwapa. Jaribu 
itakayokusaidia.

 M a k a l a  h i i 
imeandikwa 
n a  G o d f r e y 
Sanga kutokana 
n a  v y a n z o 
mbalimbali.

Afya
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WIKI iliyopita katika 
makala hii tuliangalia 
baadhi ya kazi ambazo 
zimekuwa zikifanywa 

na Rais Dk Samia Suluhu Hassan 
na kutoa majibu sahihi kwa 
wahafidhina kwamba chini iko 
katika mikono salama na ‘kazi 
inaendelea’ katika kiwango cha 
juu.

Baadhi ya kazi hizo za Dk. Samia 
zinazoongea ambazo tuliziangalia 
ni pamoja na kufanya maridhiano 
katika nyanja ya siasa ambapo 
kwa nyakati tofauti amekutana na 
viongozi wa vyama vya siasa.

P i a  t u k a o n a  n a m n a 
anavyoendeleza au kuanzisha 
miradi mipya ya kimkakati. Miradi 
hiyo ni kama ujenzi wa bwawa 
la kuzalisha umeme la Nyerere 
(JNHPP), reli ya kisasa (SGR), Daraja 
la Magufuli, bandari ya Uvuvi Kilwa, 
uboreshaji wa shirika la ndege 
(ATCL) na kadhalika na kadhalika.

Kazi nyingine zilizofanywa na 
kuwanyamazisha wahafidhina 

ni uboreshaji wa sekta ya madini, 
kupaisha sekta ya utalii kupitia 
filamu ya The Royal Tour, uboreshaji 
wa diplomasia ya uchumi na 
kadhalika.

UHURU WA VYOMBO VYA 
HABARI

Mbali ya maendeleo makubwa 
yaliyopatikana ndani ya muda huu 
mfupi wa takribani miaka miwili na 
nusu, kumekuwa na uhuru mkubwa 
wa habari kwenye Serikali ya 
Awamu ya Sita tofauti na ilivyokuwa 
wakati wa Awamu ya Tano.

Ujenzi wa Tanzania ya Kidijiti 
umeendelea kuboreshwa, hatua 
ambayo pia inanyanyua kwa haraka 
maisha ya Watanzania sambamba 
na kutoa fursa mbalimbali.

Tumeshuhudia uhuru maridhawa 
wa vyombo vya habari ambapo 
kupitia tamko alilolitoa Rais Samia 
Aprili 6, 2021 la kuiagiza iliyokuwa 
Wizara ya Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo kuvifungulia 
vyombo kadhaa vya habari na 

kuwataka watendaji waepuke 
kuvishughulikia kwa namna 
ambayo inaweza kusababisha 
serikali kulaumiwa kwa kuminya 
uhuru wa habari.

Rais Samia alisema, “Wizara ya 
Habari, mnapaswa kusimamia 
vyombo vya habari,  nasikia 
kuna vyombo vya habari huko 
mmevifungia, vifungulieni lakini 
vifuate sheria na kanuni.”

Agizo l i le  la  Rais  Samia 
linadhihirisha namna ambavyo 
serikali yake ilivyodhamiria kujenga 
Tanzania ya uhuru wa kuzungumza 
na Tanzania ya Kidijiti

Kat ika  hotuba ya  Wazir i 
wa Habari, Mawasiliano  na 
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye 
akiwasilisha Bungeni Makadirio ya 
Mapato na Matumizi ya Fedha kwa 
2022/23 alisema 

utekelezaji wa majukumu ya 
wizara hiyo kutaiwezesha Tanzania 
kuimarika kushiriki uchumi wa 
kidijiti katika kufikia Mapinduzi 
ya Nne ya Viwanda (4th Industrial 

Revolution) .
Wizara hiyo mbali na jukumu 

la kutunga na kusimamia sera 
zinazohusiana na masuala ya 
habari, mawasiliano, na teknolojia 
ya habari, ina dhima pia ya kuratibu 
na kusimamia vyombo vya habari, 
na mawasiliano ya posta na simu.

Vilevile, inaendeleza wataalamu, 
t a f i t i  n a  u b u n i f u  k w e n y e 
masuala ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasi l iano ( TEHAMA) 
na kuendeleza na kusimamia 
miundombinu ya mawasiliano 
nchini.

Hata katika hotuba yake, Nape 
alisema serikali imeendelea kuweka 
miundombinu yenye kuruhusu 
ukuaji wa uhuru wa habari katika 
ujenzi wa Tanzania ya kidijiti.

Agosti 19, 2021, wizara hiyo 
ilifanikisha kusainiwa kwa mkataba 
kati ya Serikali na Benki ya Dunia 
wenye thamani ya dola za Marekani 
milioni 150 ambapo mradi ulianza 
kutekelezwa Novemba, 2021 
ukilenga kuboresha na kukuza 

maunganisho ya ndani na ya 
kimataifa ili kuweza kufikisha 
huduma za Watanzania kuwa na 
wigo mpana wa kutoa mawazo yao 
juu ya masuala mbalimbali.

Na mara kadhaa Rais Samia 
a m e k u w a  a k i k u m b u s h a ; 
“Tukosoeni kwa staha na mie 
nashauri ni vyema tukaishi katika 
nyakati za utu na ustaarabu”.

DK. SAMIA NI NANI? 
Samia Suluhu Hassan alizaliwa  

Januari 27 mwaka 1960. Ni Rais wa 
sita wa Tanzania.  

Kabla ya kuwa rais kutokana 
na kifo cha Rais wa Tano, John 
Magufuli, kilichotokea tarehe 
17 Machi 2021, Suluhu alikuwa 
Makamu wa Rais kwa sababu ya 
kuwa mgombea mwenza katika 
Uchaguzi Mkuu wa 2015. 

Ni rais wa kwanza mwanamke 
na rais wa pili wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kutoka 
Zanzibar,  wa kwanza alikuwa 
ni Ally Hassan Mwinyi, Rais wa 
awamu ya Pili.

Ap r i l i   3 0  m w a k a  2 0 2 1 
alichaguliwa kuwa mwenyekiti 
wa chama tawala (CCM) huku 
akiwa mwenyekiti wa kwanza 
mwanamke. 

Alisoma shule za msingi za 
Chwaka hapo Unguja, Ziwani kule 
Pemba na Mahonda (Unguja) katika 
miaka ya 1966 hadi 1972. Aliendelea 
na masomo ya sekondari shule za 
Ng’ambo, Unguja (1973-1975) na 
Lumumba, Unguja (1976).

Baada ya kumaliza masomo 
yake ya sekondari mnamo 1977, 
aliajiriwa na Wizara ya Mipango na 
Maendeleo kama karani. Alisoma 
kozi fupi kadhaa. Mnamo 1986, 
alihitimu diploma ya juu katika 
utawala wa umma kutoka Taasisi 
ya Usimamizi wa Maendeleo (sasa 
Chuo Kikuu cha Mzumbe ). 

Baada ya kuhitimu, aliajiriwa 
kwenye mradi uliofadhiliwa na 
Shirika la Mpango wa Chakula 
Duniani (World Food Programme). 
Kati ya mwaka 1992 na 1994, 
alisoma kwenye Chuo Kikuu 
cha Manchester, Uingereza na 
kuhitimu stashahada ya uzamili 
katika uchumi. 

Mwaka 2000 aliamua kujiunga 
na siasa. Aliteuliwa na CCM kama 
mbunge wa viti maalumu katika 
Baraza la Wawakilishi la Zanzibar 
akateuliwa na rais Amani Karume 
kuwa Waziri wa Utalii na Bishara. 
Alichaguliwa tena mnamo 2005 
kwenye viti maalumu na aliteuliwa 
tena kama Waziri katika Wizara ya 
Kazi, Jinsia na Watoto. 

M w a k a  2 0 1 0  a l i g o m b e a 
kwenye uchaguzi wa Bunge la 
Kitaifa, akisimama katika jimbo 
la Makunduchi na kushinda kwa 
zaidi ya asilimia 80. Rais Jakaya 
Kikwete alimteua kuwa Waziri wa 
Nchi anayeshughulikia Mambo ya 
Muungano. 

Mwaka 2014  alichaguliwa kuwa 
Makamu Mwenyekiti wa Bunge 
Maalumu la Katiba ililokuwa na 
jukumu la kuandaa katiba mpya ya 
nchi.

Mnamo mwaka 2015, alipata 
shahada yake ya pili (MSc)  katika 
Maendeleo ya Uchumi wa Jamii 
kupitia mpango wa pamoja kati ya 
Chuo Kikuu Huria cha Tanzania na 
Chuo Kikuu cha Kusini mwa New 
Hampshire.

Kwa maoni; 0768 888 787

Siasa

Samia anavyotoa majibu 
sahihi kwa wahafidhina -2
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UTAPATA nguvu kubwa ya 
akili baada ya kuanza.

Moja kati ya vitu 
ambavyo vimekuwa 

vinawakwamisha wengi wasiingie
kwenye biashara au kutekeleza 

malengo yao mbalimbali, ni 
kutokuwa tayari. Unawezakuta 
mtu analo wazo na hajafikia 
ukamilifu wa asilimia mia kutosha 
kuanza. Inawezekana hajapata 
kila anachohitaji ili kuanza, n.k.

Sasa kwa kuwa anakuwa hajawa 
tayari, anaona ni sahihi kwake 
kuendelea kusubiri na anaendelea 
kujifariji kuwa ni sahihi kwake 
kutokuanza jambo kwa sababu 
bado hajapata kila ambacho 
anataka kuwa nacho ili aanze.

Kwa kawaida hilo linaweza 
kuonekana sawa, lakini kwa 
upande wa mafanikio siyo sawa. 
Hakuna wakati ambao utakuwa 
tayari kwa kila kitu ndiyo uanze. 
Kila wakati kuna kitu utakuwa 
unakosa au kuna kitu kitakuwa 
hakijakamilika. Njia pekee ya 

kuanza biashara au kutekeleza 
mipango yako ya kufanikiwa, ni 
kutokusubiri kuwa tayari kwa kila 
kitu, unatakiwa kuanza.

Kwenye maisha, tatizo huwa 
si kupata mawazo, mipango au 
malengo.

Haya yanapatikana kwenye 
utulivu na ubunifu ambavyo 
hufanywa na uwezo wetu wa 
kupanga mambo. Tatizo kubwa 
ni kuhamisha mpango toka 
kichwani, kuja kwenye karatasi 
(Project write up) na kuufanya uwe 
halisi.

Mara nyingi hii inatokea kwa 
mtu mmoja au taasisi kuwa na 
mipango mizuri lakini kushindwa 
kuitekeleza, Lakini sababu zipo 
nyingi zinazofanya

mipango ya mtu au taasisi 
isifanikiwe. Tutapitia sababu 
kadhaa hapa z inazofanya 
m i p a n g o  k u s h i n d i k a n a 
kutekelezeka.

Sababu ya kwanza ni matokeo 
ya kitabia au utamaduni: Kuna 

watu wameshajenga utamaduni 
au tabia ambazo zinawazuia 
kufikia malengo kwa kutekeleza 
mipango. Tabia hizi ni kama 
ugumu wa kukubaliana na 
mabadiliko (culture of resistance 
to change), kukosa imani na 
mchakato, nk. Unaweza kujiona 
kila siku unapanga na hutekelezi 
na ukawa hujui kwa nini unabakia 
hapohapo siku zote. 

Inawezekana ndani yako 
unapanga mambo lakini hata 
wewe hujabalisha mtazamo 
wako uliojengewa na utamaduni 
au tabia zako. Maana yake 
mpango wako unakinzana 
na mtazamo wako bila wewe 
kujua. Au unapanga kitu kwa 
akili lakini ndani ya mtazamo 
wako mwenyewe huamini kama 
unaweza kuwa vile ulivyopanga.

Waafrika wengi tunakwama 
hapo. Tunaweza kupanga kwa 
kuona mafanikio mahali bila 
kujua kwamba ili kufika pale 
kunahitaji mabadiliko ya kifikra 

kwanza ambayo yataambatana 
na mabadiliko ya kuondoa 
utamaduni wa awali kichwani.

S a b a b u  n y i n g i n e  n i 
kutoshughulika kuondoa vikwazo: 
- Wakati wa kuanza utekelezaji, 
watu au mashirika hukutana 
na changamoto au vikwazo 
kadhaa maalum. Kutambua na 
kushughulikia changamoto hizi ni 
muhimu ili kutekeleza mkakati/ 
mawazo kwa ufanisi. Tatizo kubwa 
ni kutokuwa na uwezo au nguvu ya 
kutatua changamoto hizo. Mfano 
mtu anawezajiona kanakwamba 
kuna vitu havijakamilika, sasa 
anachagua kuamua kusubiri 
kila kitu kikamilike ndipo aanze 
utekelezaji. 

W a l i o f a n i k i w a  w o t e 
hawakusubiri mambo yakamilike, 
waliamua kuanzia pale walipo 
kisha wanakamilika hatua kwa 
hatua.

Sababu nyingine ni kutokuwa 
na maono na lengo wazi (Vision 
and Mission): - Kuanzisha jambo 

hakuhitaji tu wazo, bali kunahitaji 
maono na dhamira ya dhati na ya 
wazi. Maono na dhamira ni hatua 
ya kwanza kuelekea utekelezaji 
mafanikio wa mkakati. Taarifa ya 
maono inaelezea matamanio ya 
mtu au shirika na kile unachotaka 
kufikia kwa muda mrefu.

Kwa upande mwingine, taarifa 
ya lengo inafafanua kusudi la mtu 
na jinsi

anavyopanga kufikia maono 
yake. Sasa watu wengi haya 
mambo hata hawayajui na hata 
hawajui kama yana umuhimu 
kiasi gani na ndiyo maana hata 
hawahangaiki kutafuta washauri 
(Consultants) kwa ajili ya maisha 
yao wenyewe. Hii ni dalili ya wazi 
kwamba wanaona kama vile 
maisha yao yapo sawa na hakuna 
madhara. Tabia hii inatufanya 
kuendelea kuishi chini ya kiwango 
siku zote.

Wework Consult - Your Partner 
in Growth.

Kolamu

KLINIKI YA FIKRA
Paul Mng’ong’o

Simu: 0676055444  Email: mngongopaul@yahoo.com

Anza hata 
kabla hujawa 

tayari
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Niko tayari kwa kifo - 12

Na Hamisi Kibari
Mtanzani wa kwanza kushinda Tuzo ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya Uandishi Bunifu

Sh milioni 10, kwani alipoiona 
nyumba alisema ilihitaji ukarabati.

Wakiwa bado katika mjadala wa 
mahala pa kuweka vyombo wakati 
wakisaka nyumba ya kuhamia, 
hodi iligongwa mlangoni. Chris 
aliuendea mlango kwa kusitasita. 
Alihisi anaweza kuwa dada yake 
ambaye alikuwa hajazungumza 
naye kwa takribani mwezi mzima 
wala kupokea simu yake. Alihisi 
kama ni dada yake angeweza akawa 
ameandamana na mkwewe pamoja 
na shemeji yake, Jacob.

Alipofungua mlango, akakutana 
na Dk. Goima.

“Afadhali umekuja Bwana Goima. 
Labda unaweza kutusaidia tatizo 
moja hapa. Tafadhali sana.”

“Tatizo gani tena, Chris?”
“Tunaomba uturuhusu kutunza 

vyombo vyetu hapa kwa siku 
chache tu wakati tukiandaa mahali 
pa kuvipeleka. Na pia utupe tena 
siku mbili. Hatujapata nyumba. 
Kama hizo siku mbili zitaisha bila 
kupata nyumba, tutahamia hoteli.”

“Hilo halina shaka kabisa,” akabu 
Goima “Hata wiki nzima ninaweza 
kuwapa ya kuishi na mwezi mzima 
wa kutunza vitu vyenunn, lakini 
naombeni chonde usipite muda 
huo. Ninataka kubadilisha mambo 
mengi hapa tena haraka ili kukidhi 
mahitaji ya mpangaji nikiyempata,” 
alisema Dk Goima ambaye alikuwa 
akiishi nyumba za serikali, jirani na 
hospitali ya Kitete.

“Nashukuru sana, huo muda 
unatutosha kabisa. Kwanza nadhani 
hata wiki hautaisha kama dalali 
atafanya kazi yake ipasavyo,” alijibu 
Chris.

“Basi mie naondoka nilipita 
kuwasalimia tu,  na kutaka 
kuwajulisha kwamba kesho 
ndio ninataka kuanza ukarabati. 
B a s i  n i n a a h i r i s h a  h a d i 
utakavyonikabidhi ufunguo.’

“Tunashukuru sana,” alijibu 
Chris akimshika mkono. Dk. Goima 
alipondoka na Chris akafunga 
mlango nyuma yake.

“Nyumba tutajenga nyingine tu 
mpenzi. Usiwe na wasiwasi. Na kwa 
vile umenifungulia duka la nguo na 
urembo, utaona mwenyewe. Miezi 
sita tu tunajenga nyumba nyingine,” 
alisema Joyce akinyanyuka na 
kumkumbatia Chris ambaye ni 
kama alikuwa haamini kama 
nyumba ile sasa si yake tena.

* * *

Mwalimu Misango alikuwa 
mezani anamsubiri mumewe 
wanywe chai kisha waondoke 
kwenda makazini kwao. Mumewe 
alikuwa na kawaida ya kumpitisha 
mkewe kwa gari lake Shule ya 
Sekondari Milambo alikokuwa 
akifundisha na kisha kuendelea na 
safari yake.

Akiwa pale mezani alijikuta katika 
mawazo mazito kuhusu Chris. 
Mumewe, Jacton Misango alifika 
pale mezani na kugundua kwamba 
mkewe yuko kwenye mawazo na 
hadi anaketi alikuwa hajui kama 
keshafika pale mezani.

“Vipi unawaza nini?” Alimshitua.
“Ni kuhusu Chris. Yaani huyu 

bwanamdogo simwelewi kabisa.”
“Amefanyaje tena?”
“Hapatikani kwenye simu, hali ya 

kupotea kwa Mama Kenny inazidi 
kuwa nzito, na yeye sijui anamtafuta 
mkewe ama la. Unaenda mwezi wa 
pili sasa. Ndugu zake sasa wanataka 
kwenda kumwona Mkuu wa Jeshi la 
Polisi... Nyumbani kwake nimeenda 
mara mbil i  lakini  nyumba 
imefungwa. Sijui anawaza nini huyu 
bwana mdogo. Ninapanga kwenda 
kwake usiku huu saa tatu au saa 
nne. Utanisindikiza?”

Misango alivuta pumzi kisha 
anamgeukia mkewe: “Siamini kama 
tutamkuta kwa sababu nilipata 
habari zake jana sikuziamini 
lakini sasa naona ni kweli. Nilitaka 
nizifanyie utafiti kidogo kabla 
sijakuambia.”

“Habari gani hizo, Baba Kessy?
“Chris kauza nyumba!”
“Usiniambie! Kauza nyumba? 

Kwa nini kauza nyumba huyu 
mtoto?”

“Mimi niliambiwa na jamaa 
mmoja rafiki yangu ambaye 
w a m e k u w a  w a k i f a h a m i a n a 
na Chris siku nyingi kwa kuwa 
wanafanya biashara za kufanana. 
Naye ni mfanyabishara.”

“ S i a m i n i .  N i t a k w e n d a 
kuhakikisha kama imeuzwa. Sasa 
anaishi wapi?”

“Sijui anapoishi.”
“Huyu mtoto ameingiwa na 

shetani gani? Lakini nilimwambia 
k w a m b a  y u l e  m w a n a m k e 
atamfikisha pabaya na kweli 
anamfikisha kubaya kama kweli 
kauza nyumba... lakini siamini.” 

“Unasema ndugu zake wanataka 
kumwona Mkuu wa Jeshi polisi, kwa 
nini?”

“Wanaona kama polisi hapa 
Tabora wanawazingua katika 
kumbana bwanamdogo awasaudie 
kumpata mama Kenny. Jacob 
anasubiri mshahara uingie aende 
makao makuu Dodoma. Jana 
akizungumza na mimi kwa simu 
alisema asimpopata ushirikiano 
kutoka kwa mkuu wa polisi 
atamtafuta hata Waziri wa Mambo 
ya Ndani.”

“Duh! Yamekuwa hayo! Kwa hiyo 
wanahisi Chris kamficha?”

“Wanataka awajibike zaidi. 
Wanaona polisi wanamchekea 
kwani wanaona yeye ndiye chanzo 
cha yote,” alisema na kuongeza 
kwamba anaona kama wako sahihi.

Itandelea

Hadithi

“Tutamwambiaje! Kwani lazima 
tupange kwenye hii nyumba. 
Tumwambie tunaenda zetu 
kwanza labda tutarudi baadaye 
tukiona inafaa kufanya hivyo… 
Au tumwambie tu derect kwamba 
hatujaipenda nyumba.”

Chris aliafikiana na Joyce 
kuachana na hiyo nyumba ili 
watafute nyingine. Akamfuata 
mwenye nyumba aliyekuwa 
akiwasubiri wakati wanavutana 
pembeni. Akamweleza mbele ya 
dalali kwamba nyumba wameiona, 
s i  mbaya,  lakini  wameona 
wakashauriane kwanza kabla ya 
kuingia mkataba endapo wataona 
inafaa kufanya hivyo.

Wa k a o n d o k a  n a  d a l a l i . 
Baada ya hatua kadhaa, Chris 
alimwambia dalali ukweli kwamba 
hawajaipenda hiyo nyumba na 
kumpa kibarua cha kuwatafutia 
nyumba nyingine.

Dalali aliahidi kutafuta nyumba 
nyingine huku akiwaambia 
kwamba kwa mahitaji yao nyumba 
ile ilikuwa mwafaka, iko barabarani 
na nzuri. Joyce aliendelea kuikataa.

Siku ya pili yake, Jumamosi 
asubuhi,  Joyce aliyekuwa ameketi 
kwenye kochi akisoma jarida la 
mambo ya urembo. Chris alikuwa 
amesimama katikati ya sebule 
akiwa amevaa nguo za mazoezi 
aki j ipanga kuanza kufanya 
mazoezi. Alikuwa akimshawishi 
Joyce akiunge naye kwenye mazoezi 
akasema ataanza siku nyingine.

Baadaye akamgeukia Joyce, 
“Hivi, honey, vitu vyote hivi 
(makochi, viti, meza na makabati 
ya vyombo) tutavipeleka wapi? 
Vitaenea hotelini... Ndio maana 
nilitaka tuichukue ile nyumba na 
dalali nimeongea naye anasema 
bado hajapata nyumba ya aina 
tunayotaka.” 

“Mimi nashauri, baadhi ya vitu 
kama makochi, kabati, meza na 
TV, tuvipeleke nyumbani kwetu, 
Cheyo. Vitakaa vyema tu,” alijibu 
Joyce. Muda wowote walikuwa 
walimtazamia Dokta Nimrod 
Goima aliyechukua nyumba hiyo 
kama malipo ya kuficha kifo cha 
mkewe ili kuwasili.

Baada ya Chris kukosa pesa 
zilizohitajika kwa ajili ya kuficha kifo 
cha mkewe, Dk. Goima alimshauri 
ampe nyumba na yeye akawa tayari 
kumrudishia fedha alizokuwa 
ameshamtangulizia, Sh milioni 
20 na kuahidi kumwongezea Sh 
milioni tano ambazo angezilipa 
kidogokidogo. Dk. Goima alikuwa 
amemtisha kwamba kama hampi 
nyumba au pesa alizotaka, basi 
alikuwa hana namna isipokuwa 
kuweka wazi kuhusu kifo cha 
mkewe, jambo ambalo alisema hata 
yeye linaweka kibarua chake rehani.

Hata hivyo, katika mjadala mkali, 
Dk. Goima alikubalia kumwongezea 

Ch r i s  a n a m p i g a  m k e we 
akimtetea hawara yake 
hadi anapoteza fahamu. 
Ba a d a y e   a n a l a z i m i k a 

k u m p e l e k a  h o s p i t a l i  a k i w a 
hajitambui. Anawadanganya ndugu 
wa mkewe kwamba mwanamke huyo 
ametoweka. Daktari anamjulisha 
kwamba mkewe amefariki dunia, 
kisha anampa njia itakayosaidia 
asishitakiwe kwa mauaji. Chris 
anakubali njia hiyo lakini gharama 
za kuficha kifo hicho ni kubwa. Chris 
anayewahadaa ndugu za mkewe 
kwamba yuko katika harakati za 
kumtafuta, hatokei katika kikao 
muhimu cha kujulishana mahala 
alikofikia katika kumtafuta. Wakati 
ndugu wa mkewe sasa wakiwa kiguu 
na njia polisi, Chris anatafuta nyumba 
ya kupanga. Imekuwaje? Fuatana na 
mtunzi katika kisa hiki.

“Kuna wapangaji watatu tu. Wawili 
wamepanga mabanda ya nyuma na 
mmoja ndo anaishi ndani (kwenye 
nyumba kubwa),” akajibu baba huyo 
mwenye nyumba, mfupi na mwenye 
upara.

“Ee...sasa tunaweza kukaa wapi ili 
tuandikiane mka…”

“Samahani kidogo, naomba tuongee 
faragha kwanza kabla hamjafikia 
kuweka mikataba,” Joyce alimkatisha. 

Joyce alimvuta Chris, wakasogea 
pembeni. Akaongea naye kwa sauti ya 
chini: “Hii nyumba gani? Mimi siwezi 
kuishi humu. Nyumba ina wapangaji 
kibao. Maana yake ni kwamba hivyo 
vyumba vingine viwili navyo vinasubiri 
wapngaji. Wapangaji wakipatikana 
itakuwa vurugu mechi humu ndani 
nguo kuchanika. Halafu nyumba 
yenyewe ya kizamani sana. Angalia 
rangi ilivyo, hata akipaka rangi mpya 
nyumba haiwezi kupendeza. Tutaishije 
humu?”

“Lakini mimi naona hii nyumba 
si mbaya sana na bei yake ni nzuri,” 
alijibu Chris.

“Aku babu, hapa utaishi mwenyewe. 
Nyumba gani hii?” Akasema tena Joyce 
akibetua midomo yake iliyokuwa 
umepakwa rangi nyekundu iliyokolea 
mithili ya damu.

“Sikiliza mpenzi, sasa tutafanyaje 
wakati kesho kutwa inabidi tuondoke 
pale nyumbani. Yule daktari ambaye ni 
kama ametudhulumu nyumba anataka 
kuikarabati haraka. Tunafanyaje?”

“Tutatafuta nyumba nyingine ya 
maana. Wakati tukitafuta nyumba 
tutakuwa tunaishi hoteli,” alijibu Joyce.

“Mbona tulikubaliana tufanye 
mkakati wa kupunguza matumizi 
yasiyo ya lazima? Unadhani kuishi 
hoteli tutaongeza matumizi ama 
tutapunguza ili hizi fedha tulizobaki 
nazo zikamilishe malengo yetu?”

“Ndani ya wiki moja tutakuwa 
tumepata nyumba nzuri maeneo 
mengine… Hata mimi mwenyewe 
nitatafuta.”

“Sasa huyu bwana wa nyumba 
tutamwambiaje?”

Hii nyumba 
gani? Mimi 
siwezi kuishi 
humu. Nyumba 
ina wapangaji 
kibao. Maana 
yake ni kwamba 
hivyo vyumba 
vingine viwili 
navyo vinasubiri 
wapngaji. 
Wapangaji 
wakipatikana 
itakuwa vurugu 
mechi humu 
ndani nguo 
kuchanika. 
Halafu nyumba 
yenyewe ya 
kizamani 
sana. Angalia 
rangi ilivyo, 
hata akipaka 
rangi mpya 
nyumba haiwezi 
kupendeza. 
Tutaishije 
humu?
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US yatangaza muungano wa kimataifa kulinda meli 

Tetemeko la ardhi laua watu 111

BEIJING, China

WATU 111 wameuawa na wengine 
220 kujeruhiwa kufuatia tetemeko 

la ardhi lililotokea juzi usiku 
Kaskazini-Magharibi mwa Uchina, 
vyombo vya habari vya serikali 
vimeripoti.

Tetemeko hilo la kipimo cha 5.9 
lilipiga Mkoa wa Gansu saa 6:00 
usiku (16:00 GMT) na kuangusha 
majengo katika eneo hilo na Mkoa 

WASHINGTON, Marekani

SERIKALI ya Marekani 
imetangaza muungano wa 
kimataifa utakaozingatia 
usalama katika Bahari 
Nyekundu, kufuatia msururu 
wa mashambulizi dhidi ya 
meli za kibiashara.
Katika taarifa yake, Waziri 

wa Ulinzi wa Marekani, 
L loyd Aust in ,  a l i sema 
mashambulizi ya kiholela 
ya Houthi kutoka Yemen 
dhidi ya meli, yanatishia 
mtiririko huru wa biashara, 

kuhatarisha maisha ya 
mabaharia wasio na hatia na 
yanakiuka sheria za kimataifa.
Kampuni kadhaa kubwa 

za meli yamesitisha shughuli 
zake katika eneo hilo kufuatia 
msururu wa mashambulizi 
dhidi ya meli katika mlango 
wa Bab al-Mandab na 
wanamgambo wa Houthi 
wanaoungwa mkono na Iran 
katika siku na wiki za hivi 
karibuni.
“Bahari Nyekundu ni njia 

muhimu ya maji ambayo 
imekuwa muhimu kwa uhuru 

wa usambazaji na ukanda 
mkubwa wa kibiashara 
unaowezesha biashara ya 
kimataifa,” alisema.
N j i a  h i yo  y a  me l i 

inaunganisha meli zinazotoka 
Asia na Afrika Mashariki hadi 
Ulaya kupitia Mfereji wa Suez 
nchini Misri, ambao ndiyo 
sehemu kuu ya kufikia Bahari 
ya Mediterania kwa meli 
zinazosafiri kutoka Bahari ya 
Hindi.
Nchi ambazo “zinatafuta 

kushikilia kanuni ya msingi 
ya uhuru wa urambazaji”, 

Austin anasema, lazima 
zifanye kazi pamoja ili kuzuia 
Houthis kurusha makombora 
ya balestiki na ndege zisizo 
na rubani kwenye meli za 
kibiashara katika maji ya 
kimataifa kutoka Yemen.
Aliongeza kuwa ujumbe 

huo ul iopewa j ina  la 
Operesheni  Prosper i ty 
Guardian,  utajumuisha 
Uingereza, Bahrain, Canada, 
Ufaransa, Italia, Uholanzi, 
Norway, Ushelisheli  na 
Uhispania.
BBC.

KYIV, Ukraine

UKRAINE imeonya kuwa 
tayari inalazimika kupunguza 
baadhi ya operesheni za kijeshi 
kwa sababu ya kupugua kwa 
misaada ya kigeni.
Jenerali Mkuu, Oleksandr 

Tarnavskyi, alisema wanajeshi 
wanakabiliwa na uhaba wa 
risasi kwenye mstari wa mbele 
kabisa na kusababisha tatizo 
kubwa kwa Kyiv.
Haya  yanaj i r i  wakat i 

mabi l ioni  ya  Dola  ya 
misaada ya Marekani na EU, 
yamezuiliwa huku kukiwa na 
mizozo ya kisiasa.
Ukraine ilisema inatumai 

kuongeza hifadhi yake ya risasi 
kwa usaidizi wa magharibi.
Lakini inategemea sana vifaa 

vya magharibi, haswa juu ya 
uwasilishaji wa makombora 
ya masafa marefu na mifumo 
ya ulinzi wa anga ili kupigana 
na majeshi ya Urusi.
J e n e r a l i  Ta r n a v s k y i 

aliliambia Shirika la habari 
la Reuters kwamba nchi hiyo 
haikuwa na makombora ya 
mizinga, hasa kwa silaha zake 
za enzi ya Soviet.
“K i a s i  t u l i c hona cho 

hakitoshi, kwa kuzingatia 
mahitaji  yetu,”  al isema 
na kuongeza: “Kwa hiyo 
tunazisambaza upya’.  BBC.

GAZA, Israel

MRENGO wenye silaha wa Hamas, 
al-Qassam, umetoa video ya wazee 
watatu wa Israel wanaoshikiliwa 
mateka katika Ukanda wa Gaza.
Video inawaonyesha Chaim Peri, 

79, Yoram Metzger, 80 na Amiram 
Cooper, 85.
Peri anaonekana akihutubia 

kamera na kuomba waachiliwe.
Jumla ya mateka 120 bado 

wanasadikiwa kuzuiliwa mjini 
Gaza baada ya shambulio baya la 
Hamas Oktoba 7, mwaka huu.
Jeshi la Israel lilielezea kanda 

hiyo kama video ya uhalifu wa 
kigaidi.
“Tunashuhudia ukatili  wa 

Hamas dhidi ya raia wasio na hatia, 
wazee ambao wanahitaji huduma 
ya matibabu,” Daniel Hagari, 

Video yawaonesha mateka 
   watatu wazee wa Israel

wa Qinghai upande wa Kusini.
Wafanyakazi  wa dharura 

wanastahimili hali ya baridi kali 
kujaribu kusaidia watu katika 
eneo la mwinuko wa juu.
Tetemeko la pili lilipiga Mkoa 

jirani wa Xinjiang saa chache 
baadaye jana.
Uharibifu uliosababishwa na 

tetemeko hilo la kipimo cha 5.5, 
haujabainika.
Rais wa China, Xi Jinping, 

ameamuru juhudi za uokoaji 
katika Gansu, mojawapo ya mikoa 
maskini zaidi ya China.
Gansu iko kati ya Nyanda za Juu 

za Tibet na Loess na inapakana na 
Mongolia. 
Tetemeko la ardhi la Jumatatu 

usiku lilipiga mkoa unaojisimamia 
wa Linxia Hui, eneo la kiutawala la 
Waislamu wa Hui wa China.
Utafiti wa Jiolojia wa Marekani 

(USGS), ulisema ulikuwa na 
ukubwa wa 5.9 na kina cha 
kilomiota 10 (maili sita).
BBC.

Kyiv yapunguza 
operesheni  

za kijeshi

VITA VYA ISRAEL, HAMAS:

VITA VYA UKRAINE:

Kutoka kushoto kwenda kulia: Amiram Cooper, Yoram Metzger 
na Chaim Peri, ambao kwa sasa wanazuiliwa mateka huko Gaza.

Msemaji wa Jeshi la Ulinzi la Israel 
(IDF) alisema.
“Ulimwengu lazima uchukue 

hatua ili kutoa msaada wa 
matibabu na kuangalia hali 
ya  mateka.  Tunawaj ibika 
kimaadili kufanya kila juhudi ili 
kuwarudisha mateka nyumbani,” 
Msemaji huyo aliongeza.
Video hiyo ilitolewa kwenye 

programu ya kutuma ujumbe ya 
Telegraph.
Mateka hao waliochukuliwa 

Ok t o b a ,  mwa k a  n huu , 
wanaaminika kushikiliwa na 
Hamas na makundi washirika ya 
Wapalestina.
Wafungwa wa kivita na mateka, 

wanalindwa chini ya Sheria ya 
Kimataifa ya Kibinadamu.
Msemaji wa Kibbutz, Nir Oz, 

ambako watu hao walitekwa 
nyara, alimtaka Waziri wa Ulinzi 
wa Marekani, Lloyd Austin, 
ambaye kwa sasa anazuru Israel, 
kufanikisha kuachiliwa huru kwa 
mateka hao.
“Tunashukuru kwa dalili zozote 

za maisha kutoka kwa mateka, 
lakini  muda unakwenda,” 
Msemaji huyo alisisitiza.
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MIJADALA ya ligi kuu 
yetu  inaendeshwa 
kama vile ligi hiyo ina 
timu mbili tu za Yanga 

na Simba. Mjadala wa makosa 
kimaamuzi unaochukua siku 
kadhaa kuwepo kwenye media ni wa 
kosa lililowanufaisha au kuwaathiri 
Simba na Yanga.
Haina tija sana kuorodhesha 

matukio mengi lakini tukumbuke 
offside i l iyokosewa Singida 
iliyowanufaisha Simba dhidi ya 
Singida nini sijui (kwa maana ya 
Big Stars au Fontain Gate). Juzi tena 
ilikuwa penalti ya Simba dhidi ya 
Kagera Sugar iliyorudiwa ikidaiwa 
kimakosa. Mjadala wake ni balaa.
Mimi ni mtazamaji zaidi wa mechi 

za timu nyingine zisizowahusisha 
Yanga na Simba. Nimeona kule 
Sokoine Mbeya mchezaji wa 
Tanzania Prisons alidakwa miguu 
kabisa na kipa wa Dodoma Jiji huku 
mpira akiwa ameshautanguliza 
mbele mchezaji huyo wa Prisons.
Kilichonisisimua ni kitendo 

cha mchezaji huyo kushangilia 
kwa kunyoosha ngumi juu akijua 
kwamba hata refarii mjinga kuliko 
wote duniani angetoa penalti 
lakini refa wetu mwenye akili nzuri 
aliamua iwe goal kick! Hakukuwa na 
mjadala wowote wa maamuzi hayo 
ya ajabu kama vile Tanzania Prisons 
wamevamia ligi kuu ya Yanga na 
Simba!
Azam FC walinyimwa bao dhidi ya 

Dodoma Jiji kule Jamhuri Dodoma 
kwa offside ambayo haikuwepo 
kabisa. Si ile ya kutangulia mguu 
au goti bali wachezaji wengi wa 
Dodoma Jiji walikuwa karibu zaidi 
ya lango lao kwa umbali mrefu 
kumfikia mchezaji wa Azam 
aliyedaiwa kuotea aliyekuwa mbali 
zaidi na lango hilo! Hii ingekuwa 
Simba wamenufaika hivyo, mjadala 
wake ungekuwa wa kutisha. Azam 
FC wakaonewa kimya kimya. No 
mjadala, no nini.
Azam FC hao hao majuzi dhidi 

ya JKT Tanzania hapo Chamazi, 
mchezaji wao akakatwa kwanja 
ndani ya eneo la penalti. Refa wetu 
mwenye akili nzuri hakuliona 
tukio hilo lililoonwa na wengi! Kwa 
nini msaidizi wake hakumsaidia? 
Naye hakuona? Hatujadili kabisa 
upendeleo huo wa wazi wazi  kwa 
sababu hao ni Azam FC ndani ya ligi 
ya Yanga na Simba!
Kule Singida, timu ngeni ya 

Tanzania Prisons ililalamikia goli 
la ushindi wa 2-1 la Singida ambalo 
Prisons walilodai lilifungwa kwa 
mkono. Kwa sababu ilikuwa mechi 
iliyozihusisha timu zisizo Yanga 
na Simba, mjadala wa tukio hilo 
haukuwepo. 
Angalau ingehojiwa kwa nini refa 

wetu mwenye akili nzuri hakwenda 
kumhoji msaidizi wake hasa 
ikizingatiwa msaidizi huyo hakurudi 
kati baada ya bao hilo? Ndiyo, 
hakurudi kati kwani wachezaji wa 
timu ya Prisons walikuwa wanamsihi 
refa akamuulize pale aliposimama 
karibu na kibendera cha kona. 
Refa alihitimisha mzozo huo kwa 

kutoa kadi nyekundu kwa mchezaji 
mmoja kila upande na kuamuru 
mpira uwekwe kati. Yanga au Simba, 
wenye ligi yao wangehusika na tukio 
hilo, mjadala wake ungekuwa kufuru 
kubwa.
Hata kama Yanga na Simba 

wanatumika zaidi kwa habari 
kibiashara, tutapungukiwa nini 
tukijadili matukio tata ya wengine 
pia? Kwani ligi ni ya Yanga na Simba 

pekee? Hapo ndipo ninazidi 
kuimarisha mtazamo wangu 
kwamba soka kwetu si shughuli 
yetu rasmi bali soka kwetu ni Yanga 
na Simba tu. 

Unabisha? Simba wakipoteza 
mechi moja kwa Yanga kisha 
wakatoka sare na Namungo, 
utasikia mijadala mizito mno 
ya kujadili udhaifu wa Simba, 
changamoto zake, inatakiwa 

ifanye nini, wachezaji vipi na 
benchi la ufundi vipi lakini Mtibwa 
Sugar iliyo mgawa points na 
mabao kwa wengine, nyumbani 
Manungu na ugenini wala 
haijadiliwi inavyojadiliwa Simba 

illiyopoteza points tano tu huku 
aliyepoteza points chache zaidi, 
Yanga, kapoteza tatu, tofauti ya 
points mbili tu! Tunashangaza na 
kusikitisha.

Ligi ni ya Yanga na Simba tu?



21Uelekeo  | Jumatano Desemba 20 - 26, 2023 | Habari Burudani 21Uelekeo  | Jumatano Desemba 20-26, 2023 |  Michezo

Na Valensi Mbaga

U
LAYA imepambwa na 
baadhi ya wachezaji 
bora wa Kiafr ika 
katika historia ya hivi 

karibuni, kutoka kwa George 
Weah, Samuel Eto’o hadi Didier 
Drogba, na wengine wengi. Bara 
limeendelea kutoa talanta zaidi, 
na kuahidi mustakabali mzuri 
mbeleni.
Ka t i k a  maka l a  h a y a , 

tunaangazia  kwa undani 
wachezaji tano wa Kiafrika 
wakubwa duniani kote mwaka 
wa 2023. Kuanzia ustadi wao wa 
ajabu uwanjani hadi safari zao za 
mafanikio, wachezaji hawa wana 
uhakika wa kuacha alama kwenye 
mchezo huo mzuri kwa miaka 
mingi ijayo.

5.Riyad Mahrez (Al Ahli)
Mchezaji huyu ambae kwa 

sasa anaitumikia timu ya Al Ahli 
ya nchini Saudi Arabia ni moja 
kati ya waAfrika ambao wana 
mafaniko makubwa zaidi katika 
soka.
 Katika kikosi chenye ushindani 

kama Manchester City, kupata 
nafasi kwenye timu inaweza 
kuwa kazi kubwa. Walakini, Riyad 
Mahrez alifanikiwa kuweka nafasi 
yake kwenye timu, na sio ngumu 
kuona kwanini. 
Mchezaji huyua alikuwa na 

msimu mzuri 2022/23, akiwa 
na mabao 15 na asisti 13 katika 
mashindano yote 2022/23. 
Michango yake i l icheza 

jukumu muhimu kwa upande wa 
Pep Guardiola kupata ushindi wa 
mataji matatu ya ajabu. 

4.Thomas Partey (Arsenal) 
Baada ya kuvumilia misimu 

michache iliyojaa majeraha huko 
London, Thomas Partey hatimaye 
alipata nafasi ya kuonyesha 
talanta yake uwanjani. Na kijana, 
alifanikiwa kufanya vema . 
Kiungo huyo wa kati wa 

Macho na masikio ya 
Africa katika soka kwa sasa

Ghana alisaidia sana Arsenal 
kushinda mataji , na kufanya 
vyema kila wiki. Partey 
alionekana kuwa moyo 
mzuri wa safu ya kiungo ya 
The Gunners, na mashabiki 
wanatarajia zaidi kwenye 
msimu wa 2023/24.

3. Sadio Mane (Al Nassr FC) 
Mane ni moja ya wanasoka 

bora wa Afrika na  alianza 
polepole wakati wa msimu 
wake pekee katika klabu ya 
Bayern Munich, akihangaika 
kupata kiwango chake akiwa 
na timu hiyo.
Hata hivyo, alionekana 

kuwa  muhimu  ka t i ka 
kusaidia klabu kupata taji 
lingine la Bundesliga. Ingawa 
uchezaji wake mnamo 2023 
haukufikia viwango vyake 
vya juu vya kawaida, hakuna 
ubishi kwamba Sadio Mane 
anajumuishwa katika safu 
ya juu ya wachezaji bora 
wa Kiafrika. Sasa anatimiza 

majukumu  yake katika klabu 
ya Al Nassr ya Saudi Arabia.

2 .  M o h a m e d  S a l a h 
(Liverpool) 
Ikiwa wewe ni mmoja wa 

watu ambao bado wanafikiria 
Mohamed Salah ni mchezaji 
mwenye ubinafsi ,  basi 
unahitaji kuangalia kwa 
karibu takwimu zake.
Mfalme huyo wa Misri 

amemaliza misimu miwili 
iliyopita akiwa na takwimu 
mara mbili kwenye Ligi kuu 
ya England(EPL) , na hivyo 
kudhihirisha kuwa yeye ni 
mmoja wa wachezaji bora 
zaidi katika soka.
 Hata Liverpool walipotoka 

kwenye reli  msimu wa 
2022/23, Salah alibaki bila 
kuzuilika uwanjani. 
Ingawa kumweka 
nafasi ya pili kati ya 
wachezaji bora wa 
Kiafrika kunaweza 
kuonekana kama chaguo la 
ujasiri, inaonyesha tu ubora 

kamili unaokuja kutoka barani 
Afrika katka soka

1. Victor Osimhen (Napoli) 
Victor Osimhen amekuwa na 

kiango bora uwanjani mnamo 
2023. Kwa uchezaji kama wake, 
haishangazi tunamweka juu 
ya orodha ya wachezaji bora 
wa Kiafrika. Hakika, wengine 
wanaweza kudharau uwezo 
wa mtu huyu i, lakini tusisahau 
mafanikio yake ya ajabu huko 
Naples. 
Osimhen alichangia pakubwa 

katika kuiongoza Napoli kutwaa 
taji lao la kwanza la Serie A tangu 
enzi ya gwiji Diego Maradona 
mnamo 1990. Na ikiwa hiyo 
haitoshi kukuvutia, alimaliza 
akiwa mfungaji bora wa ligi ya 
Italia akiwa na mabao 26.
Kuachana na ubora wa 

wachezaji hao ila wapo pia 
vijana wadogo wanaokuja juu 
katika soka la Africa ikiwemo 
Novatus Miroshi (Shakhtar 
Donesk,Tanzania), Edmond 
Tabsoba (Leverkusen, Burkina 
Faso),  Samuel Chukwueze 
(Ac milan, Nigeria), Reinildo 
(Atletico, Msumbiji), Habib Diallo 
(Strasbourg, 
Senega l )  , 
Boulaye Dia 
(Salernitana, 
Senegal).

Victor 
Osimhen 

amekuwa na 
kiango bora 

uwanjani 
mnamo 2023.

kipa 
mkongwe
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Uzoefu unaonesha 
watoto wengi 

hujifunza zaidi 
lugha za mama 

zao. Kwenye 
wimbo wa 

Tanga hakuna 
kilichoachwa; 
shughuli zake 
za uchumi na 

mengine huku 
wimbo wenyewe 

ukipigwa vizuri 
mno. Vijana Jazz 

wakiuliza nini 
maana ya jina 

Tanga.

Na Mwandishi Wetu

MWAKA 1983, Hemed 
Manety Ulaya wa 
Vijana Jazz (pichani 
chini)  al ikuwa na 

umri wa miaka 28 ikimaanisha 
alikuwa na umri wa kijana wa sasa 
aliyezaliwa mwaka 1995.
Akiwa na umri huo na chini ya 

huo aliongoza kundi lililokuwa 
na hadhi kubwa na maarufu la 
Vijana Jazz Band. Alitunga nyimbo 
za kuburudisha sana, za kuasa na 
za kuelimisha. Tena mwaka huo, 
ungejifunza vitu vingi kuhusu 
mkoa wa Tanga, wa maisha yake 
licha ya yeye kuwa na asili ya Mkoa 
wa Rukwa kwa upande wa baba 
yake akiwa Mfipa aliyeshangaza 
kwa kuongea vizuri kifipa licha 
ya kwamba mama yake alikuwa 
M-mbulu na yeye alikulia mkoani 
Tanga!
Uzoefu unaonesha watoto wengi 

hujifunza zaidi lugha za mama 
zao. Kwenye wimbo wa Tanga 
hakuna kilichoachwa; wilaya zake, 
makabila yake, shughuli zake za 
uchumi na mengine huku wimbo 
wenyewe ukipigwa vizuri mno, 
Vijana Jazz wakiuliza nini maana ya 
jina Tanga.
Mwaka huo 1983,pamoja na 

wimbo huo wa Tanga na nyingine 
kali, kulikuwa na wimbo mmoja 
waliouita Ibrahim Nashangaa. 
Nakumbuka sauti nzito yenye 
mvuto ya ndugu yangu Peter 
Makorongo wa RTD baada ya 
kumaliza kusoma Salaam, “kwa 
upande wa burudan wanakuja 
Vijana Jazz na wimbo wao Ibrahim 
Nashangaa.” kisha utawasikia kina 
Manety wakija hivi:-
“Enzi na enzi utani ulikuwepo, leo 

mimi ninashangaa” (matarumbeta)
“Mzee Bakari kapamba moto 

kaanza  kunichapa  bakora 
(matarumbeta)
“Hili na hili sina Ibrahim 

ninashanga” (matarumbeta)
“Nauliza jibu nijue baba lipi 

nililokukosea” (matarumbeta)
“Hili na hili sina Ibrahim 

ninashangaa” (matarumbeta)
Korasi wakiimba wawili wawili:-
“Itabidi ujirekebisheee kwani 

mimi nimeshakugundua nini nia 
yako.”
“Mwanangu wa kike isiwe 

kisingizio, cha kunivunjia heshima 
kwa mke wangu Ibrahim.”

Maneti na Usia 
katika mahusiano

Baadaye vyombo vya kufa 
mtu.

NASAHA NILIZOPEWA IBRAHIM 
KWA UTUNZI HUO 
Chunga sana watu wenye 

mambo ya kizamani wa kutania 
vibinti vidogo kama mchumba. 
Utani huo hutumika na baadhi 
ya watu wenye mawazo ya 
kishetani kupitishia mambo ya 
kishetani yahusuyo ngono.
Binti kama ameshafikia utu 

uzima, utani huo hutengenezwa 
kumhujumu kingono ingawa 
bado yuko chini ya wazazi akiwa 
kwenye masuala ya kielimu. Ni 
hatari.
Kuna waliotumia utani huo 

kujiweka karibu na familia ya 
mwanamke waliyemuwinda.
Ibrahim nilitumia utani kwa 
familia ya Mzee Bakari kupitia 
utani wa uchumba kwa bintiye 
ili nimrubuni mke wa Mzee 
Bakari kimapenzi. 
Mzee  Baka r i  a l i kuwa 

mstaarabu sana kwani alinitia 
Bakora na kunionya nisitumie 
utani wa bintiye kuingilia 
ndoa yake. Angekuwa katili 
angenifanyia jambo la hatari 
zaidi.
Wazazi jiulizeni, mabinti wenu 

Kuna waliotumia 
utani huo 

kujiweka karibu 
na familia ya 

mwanamke 
waliyemuwinda.

Ibrahim nilitumia 
utani kwa familia 

ya Mzee Bakari 
kupitia utani 
wa uchumba 

kwa bintiye ili 
nimrubuni mke 
wa Mzee Bakari 

kimapenzi. 

walipokuwa wadogo, vijana 
walikuwa wanapita njia tu. 
Sasa mabinti wamekua, eti 
vijana wamekuwa marafiki 
wakubwa wa vijana wenu 
wa kiume! Kuwa makini 
kama mabinti wenu wako 
sekondari kushuka chini. 
Mzee Bakari alinishtukia 
kwa maslahi ya ndoa yake na 
kunichapa bakora.
Miongoni mwa vitu vya 

kutoamini maishani ni 
ukaribu wa mwanamke 
na mwanaume wenye 
uhusiano  wa  kuweza 
kujamiiana. Usitoe uhuru 
mkubwa kwa watu wa hivyo 
kwa mtu anayekuhusu 
kama mwanamke wako au 
mwanaume wako.

Hemedi 
Maneti 
(kulia) 

akiwa na 
Joseph 

Nyerere 
mwaka 

1989, wote 
kwa sasa ni 
marehemu

Hayati Hemedi Maneti
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    Kona ya Urembo
Na Hidaya Machuppa Simu: +255 765 828 219

Na Hidaya Machupa

UREMBO hauishii tu kwenye 
make up tu, kwa upande wa 
tamaduni zetu urembo huwa 
kwenye namna nyingi sana 

kutokana na makabila.
Dhana ya urembo ni ngumu 

kufafanua kwani urembo hutoka ndani 
na mara nyingi tunaambiwa uzuri 
upo machoni pa mtazamaji. Inakuwa 
changamoto zaidi kufafanua urembo 
wakati wa kuibua dhana mbalimbali za 
urembo kulingana na jamii, imani na 
tamaduni tofauti. Ingawa kuna tofauti 
kama hizo kati ya tamaduni moja na 
nyingine, jambo moja linaunganisha 
haya yote, kila moja ina sheria zake 
za kuamua urembo na tunagundua 
baadhi ya viwango vya urembo katika 
tamaduni tofauti.
Kabila linalotambulika kama 

wamakonde na wameto wanaishi 
katika mkoa wa Cabo Delgado 
kaskazini-mashariki  mwa msumbiji 
na wamakonde wa Tanzania wanaishi 
zaidi mkoa wa Mtwara, wamekuwa 
na sifa ya kipeke yao kwenye swala la 
urembo.
Tofauti kubwa Kati ya wamakonde 

wanaoishi msumbiji na Tanzania ni 
aina ya urembo wa ndonya. Wale wa 
msumbiji Wana ndonya ndogo juu 
ya midomo yao Wakati wa Tanzania  
wanandonya kubwa zaidi mdomoni 
mwao.
Wamakonde huonekana kwa uzuri 

wao waliochanja sehemu za juu ya 
mdomo, masikio na uso, inaaminika 
kuwa chanzo cha kuchanja, kutoboa 
midomo na kuweka ndonya kwa ajili ya 
urembo. Urembo wao uliwaokoa dhidi 
ya wafanyabiashara enzi za utumwa 
kwani ndonya zao zilionekana kama 
ni vipele vilivosababishwa na  ugonjwa 
ambukizi hivyo hawakuchukuliwa 
kama watumwa waliachwa.
Tabia hizi zikawa ni desturi 

na Mila zao na zikawa kama 
urembo ndani ya Kabila. Mila hizi 
zilionekana kwa jamii nyingine kama 
wamasai na walizutumia sana sana 
wanawake(Wali) ili kuwa kivutio kwa 
wanaume waweze kuolewa.
Urembo huu wapo waliuacha kabisa 

na wengine kuendelea nao kama 
sehemu ya tamaduni.
Kabila la Wamasai na makabila 

mengine barani Afrika kwa kawaida 
huonekana kuwa na masikio marefu.  
jowl nzito zinazotengenezwa na 
miamba au meno ya tembo hii 
inaruhusu masikio kutanuka zaidi siku 
baada ya siku. Urembo huu,hufanywa 
katika makundi ya kikabila katika 

Urembo na tamaduni

Tofauti kubwa Kati ya 
wamakonde wanaoishi 
msumbiji na Tanzania 

ni aina ya urembo 
wa ndonya. Wale wa 

msumbiji Wana ndonya 
ndogo juu ya midomo. 

Afrika, inaruhusu aina ya hali kwa 
mwanamke, iliyosisitizwa na kiwango 
cha masikio marefu na mapana ambayo 
kufunikwa na lulu za rangi na vito.
Kwa kumalizia, utamaduni ni kipengele 

changamano, tofauti, na kizuri cha kuwepo 
kwa mwanadamu. Inajumuisha imani 
zetu, desturi, mila, sanaa, lugha, na kanuni 
za kijamii, zinazounda utambulisho wetu, 
mitazamo ya ulimwengu, na njia za maisha. 
Uanuwai wa kitamaduni ni ushuhuda wa 
werevu na uthabiti wa ubinadamu, na una 
jukumu muhimu katika kuhifadhi maarifa, 
kukuza ubunifu, na kukuza maelewano. 
Kukumbatia na kusherehekea utofauti 
wa kitamaduni kunaweza kusababisha 
ulimwengu jumuishi zaidi, wenye huruma, 
na wenye usawa ambapo uzuri wa urithi 
wetu wa pamoja wa binadamu unang’aa.
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Na Mwandishi Wetu 

MAKUNDI ya Kombe la Mapinduzi 
yametangaza huku kila kundi 
likiwa na timu 4 kwenye timu 12 

zitakoshiriki Mashindano hayo 
yanayotarajiwa kuanza rasmi 
December 28, 2023 na kumalizika 
January 13, 2024 kwenye Uwanja 
wa Amaan.

Kundi ‘A’ 
Mlandege, Azam FC, Chipukizi, 

URA. 
Kundi ‘B’
Simba SC, Jamhuri, APR na 

Singida. 

Kundi ‘C’
Yanga SC, Bandari, KVZ, na 

Vital’o

Simba, APR, Singida kundi moja
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Uelekeo
Na Mwandishi Wetu

ngo yake ni kutwaa kiatu cha 
dhahabu katika Ligi Kuu ya 
soka ya wanawake nchini Saudi 
Arabia.
Clara anayei

Na Mwandishi Wetu

MSANII maarufu wa Marekani, 
Rick Ross anatarajiwa kuja nchini 
mapema mwezi Januari kwa ajili ya 
ziara ya kitalii.
Rick mapema mwaka juzi 

alisema anataka kufika Tanzania ili 
kupanda mlima mrefu zaidi barani 
Afrika Kilimanjaro na juzi alipost 
picha yake akifanya mazoezi 
ya kupunguza uzito kwa ajili ya 
maandalizi.
“Kama nilivyoahidi Januari 

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Dirisha dogo la 
Usajili limefunguliwa tayari 
vikumbo vimekwishaanza 
ili kuhakikisha kila timu 
inamaliza msimamo wa 
Ligi ikiwa kwenye hatua 
nzur ikama si kuwemo 
kwenye nne bora basi 
isikosekane kwenye kumi 

bora.
Singida  FG tayar i 

imeanza mchakato wa 
kumsajili mshambuliaji 
wa kimataifa wa Tanzania, 
Peter Banda ambaye kwa 
sasa anaichezea Nyasa Big 
Bullet ya Malawi.
B a n d a  am ew a h i 

kuchezea Orlando Pirates 
ya Afrika Kusini na Simba 
ya Tanzania.

Singida yajisogeza kwa Peter Banda

Mwijage, 
Yusuph 

waondoka 
West Armenia
Na Mwandishi WEtu

KLABU ya West  Armenia 
inayoshiriki Ligi Kuu ya nchini 
Armenia imevunja mikataba 
ya wachezaji wawili raia wa 
Tanzania, Yusuf Athuman na 
Erick Mwijage kwa makubaliano 
ya pande zote mbili.
Yusuf alijiunga na klabu hiyo 

akitokea Young Africans SC ya 
Tanzania huku Mwijage akitokea 
Kagera Sugar ya Tanzania.
Nyota hao wamepewa mkono 

wa kwaheri baada ya Ligi Kuu ya 
Armenia kumalizika huku timu 
hiyo ikimaliza nafasi ya 8 kati ya 
timu 10, alama 17 katika mechi 
20, ikishinda 5, sare 2 na kupoteza 
mechi 13.

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA wa Afr ika,  Al 
Ahly wamesukumizwa nje ya 
michuano ya klabu Bingwa Dunia 
kufuatia kipigo cha 2-0 dhidi ya 
Mabingwa wa Amerika ya Kusini 
(CONMEBOL), Fluminense.
Mabao ya  mchezo  huo 

yalifungwa na Jhon Arias katika 
dakika ya 70 huku John Kennedy 
akigonga msumari wa mwisho 
dakika 90.
Beki wa zamani wa Real Madrid, 

Marcelo alikuwa sehemu ya kikosi 
cha vigogo hao wa Brazil.
Fluminense wametinga fainali 

ambapo watachuana na mshindi 
kati ya Manchester City dhidi 
ya vigogo wa Japan, Urawa Red 
Diamonds.

Ahly ndio 
basi tena

nitakuwa Tanzania kwa ajili ya 
kupanda Mlima Kilimanjaro na 
nimeanza mazoezi kwa ajili ya 
kwenda Tanzania,” alisema.
Post ya Rick imekuja siku 

chache baada ya msanii 
mwingine wa Marekani, Tyrese 
Gibson kupost mapumziko yake 
Zanzibar.
Tyrese alisema kuna sehemu 

Afrika unaweza kusema kama 
hauko dunia hii kutokana na 
uzuri uliopo maeneo hayo huku 
akihashatag Zanzibar ambako 

alikuwa wa siku kadhaa.
W a s a n i i  h a o 

wamekuwa wakifurika 
n ch i n i  k u t o k ana 
mapokeo ya filamu ya 
Royal Tour iliyochezwa 
na Rais wa Jamhuri 
wa Muungano wa 
Tanzania, Dk. Samia 
Suluhu ambayo 
ilikuwa maalum 
kw a  a j i l i  y a 
kutangaza vivutio 
vya utalii.

Royal Tour yamleta Rick Ross

Salamu zao
Inatoka uk. 1 

Alikuwa ni Willy Londre 
O n a n a  a l i y e p a c h i k a 
magoli mawili katika 
dakika 36 na 38 yaliyoipa 
Simba pointi tatu muhimu 
zi l izoisogeza kwenye 
pointi tano.

Simba ilyokuwa imara 
zaidi huku ikiwakosa 
mchezaji nyota Saido 
Ntibanzokiza na Sadio 
K a n o u t e , i l i o n e k a n a 
kutawala mchezo huku 
k i p a  Ay o u b  L a k a r d 
akiiendelea kuonyesha 
ubora wake.

M a t o k e o  h a y o 
yametuma Salamu kwa 
mechi mbili zilizobaki 
dhidi ya Jwaneng na ASEC 
Mimosah.

Lakini matokeo hayo 
pia yanaipa Salam Dar 
Young Africans ambayo leo 
inashuka dimbani kucheza 
na Medeama ya Ghana.

Yanga yenye pointi 
mbili inahitaji kushinda 
mechi ya leo ili pia kufufua 
matumaini ya kwenda 
robo fainali.

Ta y a r i  M e d e a m a 
wameshaonekana 
kupigwa na kitu kizito 
baada ya kulalamikia 
mapokezi aliyoyapata.


