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Mabasi matano yapigwa 
`stop’ kusafirisha abiria

Miaka 10 jela 
kwa kuua, kuiba

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Mtaa wa Kineng’ene, 
Manispaa ya Lindi, Simoni 
Omari (30), amehukumiwa 
kifungion cha miaka 10 na miezi 
mitano kwa kosa la kumuua 
Mwanahawa Mandula (50).
Hukumu hiyo ilitolewa na Jaji 

Rose Ebrahim wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Mtwara, baada 
ya kuridhishwa na ushahidi 
uliotolewa na upande wa 
mashitaka.
Kabla ya kutolewa kwa 

hukumu hiyo,  Ja j i  Rose 
alimuuliza Mwanasheria wa 
Serikali, Nofard Setta, kama ana 
kumbukumbu ya makosa ya 
nyuma yaliyowahi kutendwa 
na mtuhumiwa ambapo alijibu 
kuwa hana, lakini akiiomba 
Mahakama impe mshtakiwa 
adhabu kali ili iwe fundisho kwa 
wengine.
Baada ya maelezo hayo, 

Wakili Issa Chiputula, aliyekuwa 
a n am t e t e a  m s h t a k i w a 
huyo, aliiomba Mahakama 
kumpunguzia adhabu mteja 
wake kwqa madai kwamba bado 
ni kijana na kwamba kukaa 
mahabusu kwa muda mrefu, 
kulimuathiri kisaikolojia na 

hakuisumbua Mahakama, hivyo 
anajutia kutenda kosa hilo.
Aw a l i ,  i l i d a i w a  n a 

Mwanasheria wa Serikali 
kwamba Aprili 13, mwaka 
2021, katika eneo la Kinengene 
Ha lmashau r i  y a  L ind i , 
mshtakiwa alimuua Mwanahawa 
Mandala, kwa kumpiga na 
silaha yenye ncha kali maeneo 
mbalimbali ya mwili wake.

Mrundikano kesi Kanda ya Dar wapungua
Na Mwandishi Wetu, 
Mahakama Kuu

M A H A K A M A   K u u  y a 
Tanzania Kanda ya Dar es 
Salaam, imewapongeza watumishi 
wake kwa kujituma kuchapa kazi na 
kuiwezesha kanda hiyo kupunguza 
mrundikano wa kesi 300 za 
muda mrefu ikiwamo za ugaidi 
zilizofanyiwa kazi mfululizo kati ya 
Oktoba na Desemba, mwaka huu.
Jaji Mfawidhi wa Mahakama 

Kuu ya Tanzania Kanda ya Dar es 
Salaam, Salma Maghimbi, alitoa 
pongezi hizo wakati akizungumza 
na  watumishi wa kanda hiyo 
a l ipokuwa  ak i toa  sa l amu 

Na Mwandishi

JESHI la Polisi nchini, limeyazuia 
mabasi matano katika Kituo Kikuu 
cha Mabasi jijini Mbeya kuendelea 
na safari baada ya kukutwa na 
changamoto katika mifumo 
mbalimbali.
Akizungumza 

mapema jana, Mwanasheria Mkuu 
wa Kikosi cha Usalama Barabarani 
nchini, Mrakibu Mwandamizi wa 
Polisi, Deus Sokoni, alisema baada 
ya kuendesha zoezi la ukaguzi 
wa mabasi, upimaji wa kilevi kwa 
madereva na utoaji wa elimu 
katika kituo hicho, jumla ya mabasi 
ya abiria 58 yamekaguliwa ambapo 
kati ya hayo matano  yamekutwa 
yakiwa na changamoto mbalimbali.
Aliyataja mabasi hayo kuwa ni 

ya kampuni ya Turu Best, Isamilo 
Express, Arusha Express, Msigwa na 
Ahmed ambayo yalikutwa na hitilafu 
katika mifumo mbalimbali ikiwemo 
wa breki.
“Jeshi la Polisi nchini kwa 

kushirikiana na mamlaka nyingine 
kama vile  Mamlaka ya  Udhibiti 
wa Usafiri Ardhini (Latra), limepewa 
mamlaka ya kuzuia chombo cha 
moto kuendelea na safari pindi 
linapofanya ukaguzi na kugundua 
changamoto,  ikiwemo ubovu 
na hitilafu katika mifumo ya 

za Mwaka Mpya kwa watumishi 
hao.
“Ninawashuru sana pamoja 

na kwamba viongozi wengi 
tulikuwa wageni, lakini tumepata 
ushirikiano mkubwa kutoka kwa 
watumishi na kuwezesha kwa kasi 
kubwa kufanya kazi  kwa  pamoja 
na kuitoa Kanda katika   mzigo 
mkubwa wa mashauri hadi kufikia 
mashauri 50, hii ni hatua nzuri,” 
alisema.
Aidha, aliwapongeza watumishi 

wote bila kujali kada kwa kuwa 
wote wameshiriki katika mafanikio 
hayo. Kwa sasa mrundikano wa 
mashauri ni chini ya 50 tofauti na 
ilivyokuwa awali. 
Hata hivyo, pamoja na pongezi 

hizo, aliwasisitiza kuendeleza 
umoja, mshikamano na utendaji 
kazi mzuri kwa lengo la kuondoa 
mashauri ya mrundikano. 
Kadhalika, alisisitiza matumizi 

ya mifumo mbalimbali iliyopo 
katika usikilizwaji wa mashauri 
ukiwemo mfumo wa e-CMS na wa 
Kunukuu na Kutafsiri (T.T.S).
Alieleza kuwa kwa sasa hakuna 

njia mbadala ya kuepuka mifumo 
hiyo zaidi ya kujifunza na 
kutatua changamoto chache 
zinazoj i tokeza  i l i  kazi  za 
kimahakama ziendelee kidijitali. 
Aliwaahidi watumishi kuandaa 

mafunzo ya kujikumbusha kuhusu 
mpango mkakati wa mhimili huo 
na mifumo mingine ili kuwezesha 
kila mtumishi kushiriki kikamilifu 
katika kuutekeleza kwa mwaka 
2024.
Alitumia kikao hicho kuwatakia 

heri watumishi wote katika 
sherehe za mwisho wa mwaka na 
mwaka mpya 2024.
Kwa mwaka huu, Mahakama 

Kuu Kanda ya Dar es Salaam, 
ilielekeza nguvu kubwa katika 
kuleta mabadiliko ya kifikra na 
kimtazamo, nguvu hizo ambazo 
pia zinatokana na watumishi, 
zimesaidia kuboresha utendaji 
kazi uliofanikisha kupunguza 
mashauri ya mrundikano. 
Mahakama hiyo pia ilijiwekea 

malengo ya kuwa  kituo bora 
cha mfano katika usimamizi wa 
shughuli za mashauri na kiutawala 
katika Mahakama ya Tanzania.Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda ya 

Dar es Salaam, Salma Maghimbi

chombo hicho,” alisema Mrakibu 
Mwandamizi Sokoni.
Aidha, Afisa Leseni kutoka 

Latra,  Amani Masuwe,  alisema 
wamefanya jitihada kuhakikisha 
abiria waliokuwa wasafiri kwa mabasi 
hayo, wanapata usafiri mwingine na 
wengine kurudishiwa nauli zao ili 
kufanya utaratibu wa safari kwa siku 
nyingine.

Kabla ya kutolewa 
kwa hukumu hiyo, 
Jaji Rose alimuuliza 

Mwanasheria wa 
Serikali, Nofard 
Setta, kama ana 
kumbukumbu 
ya makosa ya 

nyuma yaliyowahi 
kutendwa na 

mtuhumiwa ambapo 
alijibu kuwa hana.
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Na Hellen Mwango

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa  (Tamisemi),  Mohamed 
Mchenger wa,   amewataka 
watumishi wa wizara yake, 
kuhakikisha wanatekeleza 
miradi ambayo Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, amekasimisha 
mamlaka ya kuwatumikia 
wananchi katika maeneo yao.

Akizungumzia majukumu 
ya Tamisemi kwa mwaka 2023 
kuwa  yalilenga kutatua kero, 
changamoto mbalimbali katika 
jamii pamoja na kusogeza 
karibu huduma za kijamii kwa 
wananchi ikiwamo sekta ya afya, 
elimu na miundombinu.

“Nawapongeza watumishi 
wote walioko chini ya Tamisemi 
kwa kutekeleza maelekezo ya 
Mheshimiwa Rais Samia.

“Kwa upande wa elimu, shule 
za msingi 252 zimejengwa 
na kukamilika  na  shule za 
sekondari 444 zimejengwa 
maeneo mbalimbali nchini, 
nawapongeza watumishi wote 
wa umma kwa kusimamia 
na kutekeleza maelekezo 
hayo,” alisema.

Alisema  hayo juzi  wakati 
a k i t o a  s a l a m u  z a 
Krismasi na Mwaka Mpya 2024 
kwa niaba ya watumishi wa 
wizara yake, akiwashukuru na 
kuwatakia salamu hizo Wakuu 

wa Mikoa, Makatibu Tawala 
Mikoa, Wakuu wa Wilaya, 
Makatibu Tawala wa Wilaya, 
Mameya wote nchini, Wenyeviti 
wa Halmashauri na watumishi 
wote wa Tamisemi.

A i d h a ,  a l i w a p o n g e z a 
watumishi wote wa umma 
kwa kusimamia ujenzi wa 
zahanati, hospitali za wilaya kila 
mmoja wao atambue kazi zote 
wanazozifanya na kujitolea kwa 
ajili ya taifa.

“Tunampongeza Rais Samia 
kwa kutoa fedha nyingi katika 
sekta ya afya, kuimarisha utoaji 
na upatikanaji wa huduma kwa 
jamii unaendelea kuimarika 
nchini,” alisema.

Pia alisema Rais aliweka 
kipaumbele kwa watumishi wa 
umma katika kada mbalimbali 
zilizopo Tamisemi kufanikisha 
miradi ya ujenzi wa nyumba za 
watumishi, walimu, wahudumu 
na sekta ya afya ili watumishi 
hao wafanye kazi kwa furaha 
wakiwa na uhakika na makazi ya 
kuishi.

Waziri Mchengerwa alisema 
Rais Samia alitangaza elimu ya 
Tanzania  kuwa  bure kuanzia 
shule ya awali mpaka kidato 
cha sita, aliimarisha ujenzi wa 
miundombinu na kwamba 
kilichobaki ni jukumu la wazazi 
kuwaandikisha na kuwapeleka 
watoto shule.

Akitoa pongezi kwa walimu 

wote nchini kwa kazi kubwa ya 
2023, alisema wanafanyakazi 
kubwa ya  kuimarisha sekta ya 
elimu ya msingi kwa watoto 
kupata ufahamu wa kutosha 
katika  kusoma,  kuandika 
na kuhesabu (KKK).

Pia alichukua fursa hiyo 
kueleza kwa upande wa lugha 
ya  Kiingereza kuwapongeza 
shule ya msingi na sekondari 
ikiwamo walimu darasa la 
tatu na kidato cha kwanza 
wanaojiandaa kuanza wiki sita 
za awali.

Aliwasihi na kuwaomba 
wazazi, walezi, walimu   na 
viongozi wa serikali za mitaa 
kushir ik iana kwa pamja 
kuwasiadia wanafunzi wa kidato 
cha kwanza kutambua uchaguzi 
wa masomo wanaokwenda 
kuanza kipindi cha wiki sita 
baada ya kuchaguliwa mapema 
mwezi ujao.

Vile vile,  aliwapongeza 
Wakala wa Barabara za Vijijini 
na Mijini (Tarura),  kwa kazi 
kubwa walioyoifanya ikiwamo 
kuboresha miundombinu 
vijijini na  mijini pamoja na 
kufunga taa za barabarani.

A l i w a p o n g e z a  Ta r u r a 
kwa   kusimamia Ilani ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
inayowaelekeza ifikapo mwaka 
2025, iwe imekamilisha miradi 
ya ujenzi wa barabara vijijini na 
mijini ikiwamo kufunga taa.

Bil. 5.3/- zahitajika kuirejesha upya Kilosa 

Mchengerwa ataka watumishi 
kutekeleza miradi ya Samia

Na Mwandishi Wetu, Kilosa

MKUU wa Wilaya Kilosa mkoani 
Mo r o g o r o,  Sh a k a  Ha m d u 
Shaka,  amesema  Sh. bilioni 
5.3  zinahitaj ika kurejesha 
mazingira na hali za waathirika 
wa mafuriko, yaliyosababisha vifo 
vya watu watatu, kuathiri kaya 
1,470, kubomoa nyumba 316 na 
nyingine 1,042 kuzingirwa na 
maji.

Shaka amesema miundombinu 
hiyo iliharibiwa na mafuriko 
yaliyotokea mwanzoni mwa 
Desemba, mwaka huu, maeneo 
mbalimbali wilayani humo.

Alisema hayo  wakati akitoa 
taarifa ya tukio hilo kwa Mkuu 
wa Mkoa wa Morogoro, Adam 
Malima,  aliyefanya ziara ya 
kukagua utekelezaji wa maagizo 
yake kwa watendaji kuhakikisha 
wanarejesha miundombinu ya 
wilaya hiyo.

“Mafuriko haya yalisababisha 
vifo vya watu watatu, yaliathiri 
kaya 1,470, kubomoa nyumba 316 
na nyingine 1,042 kuzingirwa na 
maji  pamoja na uharibifu wa ekari 
303 za mashamba,” alisema Mkuu 
wa Wilaya.

Alisema serikali ilitenga shule 
mbili kwa ajili ya kuwahifadhi 
waathirika waliokosa makazi 
hadi sasa, lakini bado wanahitaji 
mahitaji maalumu ikiwamo 
vyandarua na chakula.

A l i t a j a  m a h i t a j i 
mengine kuwa magodoro, dawa 
za kutibu maji, sabuni, nguo 
(mavazi) na mahitaji ya shule kwa 
watoto waliopotelewa na vifaa 
vyao katika tukio hilo.
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Na Mwandishi Wetu

WAMIL IK I  wa  ho sp i t a l i 
b i n a f s i  n c h i n i , 
wamemwangukia Rais Dk. Samia 
Suluhu 
Hassan, wakimuomba kusitisha 
matumizi  ya  kit i ta  kipya 
kilichotangazwa na Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF).
Wamedai kuwa kitita kipya 

kilichopangwa kuanza Januari 
mosi, mwakani, kitazichimbia 
kaburini hospitali binafsi kwa 
sababu zitapata hasara na 
kushindwa kumudu gharama za 
uendeshaji.
Kwa mujibu wa taarifa yao, Rais 

Dk. Samia anajali sekta binafsi 
na wakati  wote amekuwa 
akiwasisitiza viongozi wa serikali 
kushirikiana na sekta hiyo kupitia 
ubia maarufu kama PPP.
“Kwenye hili, hawajamwambia 

Rais, ukweli kwa sababu kitita cha 
mwisho kilikuwa mwaka 2016 na 
tangu wakati huo, hakijafanyiwa 
mapitio licha ya gharama za 
maisha kupanda, tumeendelea 
kutoa huduma katika mazingira 
hayo hayo magumu, lakini leo hii 
ghafla tena bila kutushirikisha, 
wanatangaza kushusha gharama.
“Sisi tunampongeza Rais Dk. 

Samia kwa kazi nzuri anayofanya 
tangu aingie madarakani na kwa 
dhati kabisa tumeona namna 
Rais wetu alivyo na nia ya dhati 
ya kuikuza na kuiendeleza sekta 
binafsi,  lakini kuna watu hapa 
katikati wanafanya mambo 
ya ajabu kuikandamiza sekta 
hii, tunamuomba kwa hili, Mama 
Samia atunusuru.
“Kwa kuzingatia ukweli huu 

pamoja na mengine kama 
ucheleweshaji wa malipo kwa 
zaidi ya miezi minne, mfumuko 
wa bei, kushuka kwa thamani ya 
Shilingi dhidi ya Dola kwa zaidi ya 
asilimia 20 ndani ya miaka saba, 
APHFTA tumeona tutashindwa 
kuwahudumia wanachama wa 
NHIF kama bei hizi zitaanza 
kutumika rasmi,” ilisema.
Kwa mfano, taarifa hiyo 

ilisema,  kushuka kwa gharama 
za kumuona  daktari, upasuaji 
na kuchuja damu (dialysis), 
kutawafanya washindwe kumudu 
gharama halisi za kuhudumia 
wagonjwa wanaotibiwa kwao.
I l i sema bei  za  mwisho 

ziliwekwa tangu mwaka 2016 na 
tangu wakati huo, hazijawahi 
kufanyiwa mapitio licha ya 
gharama za maisha kupanda, sasa 
kushusha gharama kwa huduma 
ni sawa na kuzichimbia kaburi 
hospitali binafsi.
“Malipo yenyewe kwa watoa 

huduma yanaweza  kukaa 
miezi hata sita hayajalipwa na 
wakati mwingine wanakataa 
baadhi ya madai ya malipo bila 
sababu za msingi,  sasa haya 

yote hayajatatuliwa wanakuja 
kushusha gharama si wanataka 
kutuua,” ilisema taarifa hiyo.
Taarifa yao ilisema NHIF 

iliwaambia wafunge mfumo wa 
online kwa  ajili ya kuwasilisha 
madai yao ya huduma wanazotoa 
ili wawe wanalipwa ndani ya siku 
14 baada ya kuwasilisha madai 
hayo,  lakini hali bado ni ile ile 
tangu wafunge.
“Tumefunga mfumo ambao 

umetugharimu  Sh.  milioni 80, 
lakini hizo siku 14 walizosema 
hawalipi na bado tunalazimika 
kusubiri miezi minne hadi sita, 
kama wanaona gharama za 
uendeshaji zimekuwa kubwa, 
wapunguze matumizi yao yasiyo 
ya lazima, lakini watibu watu,” 
ilisema.
“Kwa hili, tunamuomba Rais Dk. 

Samia Suluhu Hassan, atusaidie 
kwa sababu kwa hiki kitita ni kama 
wanataka kuzifunga hospitali 
binafsi, Rais wetu siku zote 
amekuwa akisisitiza ushirikishwaji 
wa sekta binafsi kupitia PPP, lakini 
hawa ni kama hawataki kuona 
tunajiendesha,” ilisema.
Ilisema APHFTA iliwasilisha 

mapendekezo ya namna ya 
kuboresha uhai wa mfuko 
ikiwemo kuitaka NHIF ipitie upya 
mapendekezo ya kibiashara kwa 

bidhaa zake vikiwemo vifurushi 
vya `Wekeza, Timiza na Najali’ na 
vinginevyo.
Ilisema walipendekeza NHIF 

itumie mfumo wa ukusanyaji 
madeni wenye ufanisi  zaidi na 
Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
wa Hesababu za Serikali (CAG), 
ina maelezo ya kiasi kikubwa cha 
fedha ambacho hakikusanywi na 
NHIF kwa taasisi nyingi.
“Kabla ya kutafuta suluhisho la 

nje, NHIF inapaswa kuonyesha 
ms imamo wa  kupunguza 
gharama za uendeshaji ndani ya 
mfuko na tukumbuke kwamba 
vituo vya afya, hospitali na NHIF 
wanategemeana kwaajili ya kuishi 
na kuwa endelevu hivyo hatupaswi 
kudhoofishana,” ilisema
  Ilisema kikao cha APHFTA 

kilikaa na kubaini kuwa baada ya 
ukaguzi wa madai ya Septemba, 
Oktoba na Novemba 2023 hospitali 
zote binafsi kuanzia ngazi ya 
Dispensari mpaka hospitali za 
rufaa zingepata hasara asilimia 25 
kwa wastani.
“Na hii ni bila kuzingatia makato 

ya kila mwezi ukizingatia makato 
hayo yenye wastani wa asilimia 10 
ambayo makato yenyewe yamejaa 
sintofahamu na utata mwingi 
yanafanya jumla ya hasara kufikia 
asilimia 35 kwa hospitali binafsi,” 

Wamiliki hospitali binafsi 
wamwangukia Rais Samia

KITITA KIPYA CHA NHIF:

ilisema
Wakati huo huo, wakati wakati 

APHFTA inadai kutoshirikishwa 
katika mchakato wa kushusha 
gharama, NHIF wamesema 
waliwashirikisha katika hatua zote.
Kwenye barua yake kwa hospitali 

mbalimbali za Mkoa wa Dar es 
Salaam,  Meneja wa NHIF Mkoa 
wa Kinondoni, Dk. Christopher 
Lazeck alisema mwaka 2018 NHIF 
ilianza mchakato wa kuboresha 
kitita chake baada ya serikali kutoa 
mwongozo wa matibabu kwa 
lengo la kuwianisha  huduma za 
kitita cha mafao, mwongozo huo 
na bei ya soko.
A l i s ema  kup i t i a  ba rua 

yenye kumbukumbu namba 
EA.35/269/01-A/32 kuhusu 
dhamira ya mfuko ya kuanza 
kutumika kwa kitita cha mafao 
kwa lengo la kupata maoni, NHIF 
ilikutana na wadau na kupata 
maoni mbalimbali kwaajili ya 
maboresho zaidi.
“Lengo la maboresho ya 

yaliyofanyika ni pamoja na 
kuhuisha kitita cha mafao   na 
miongozo ya tiba nchini, kuweka 
usawa wa ada ya kumwona daktari 
bingwa kulingana na taaluma na 
ikama, kuboresha bei za huduma 
kulingana na hali halisi ya soko,” 
alisema

Alisema maboresho yalilenga 
kuongeza motisha kwa watoa 
huduma vikiwemo vituo vya 
ngazi ya mkoa, wilaya na vituo vya 
afya na zahanati na kuwezesha 
huduma za kibingwa kupatikana 
karibu na  wananchi.

Kabla ya kutafuta 
suluhisho la nje, 
NHIF inapaswa 

kuonyesha msimamo 
wa kupunguza 

gharama za 
uendeshaji ndani 

ya mfuko na 
tukumbuke kwamba 

vituo vya afya, 
hospitali na NHIF 
wanategemeana 

kwaajili ya kuishi 
na kuwa endelevu 
hivyo hatupaswi 
kudhoofishana.
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Na Mwandishi wa BBC

ASKOFU wa Jimbo Katoliki 
Geita, Flavian Kassala, amesema 
hayuko tayari kubariki ndoa ya 
jinsia moja kwa kuwa ni kinyume 
cha maagano ya Mungu ya kutaka 
binadamu wakazaliane na kujaza 
ulimwengu.
Askofu  Kassa la  a l iweka 

msimamo huo a l ipokuwa 
akihubiri katika Misa ya Kitaifa ya 
Krisimasi iliyorushwa mubashara 
na Televisheni ya Taifa (TBC) juzi 
Jumatatu.
Alisema kubariki mapenzi 

ya jinsia moja, ni kwenda 
kinyume cha maandiko ya 
Mungu yanayotaka wanadamu 
wakazaliane na kuendeleza vizazi.
“Tumeingia kati hali ambayo 

tunabomoa hata njia za ujio wa 
watoto, mahusiano ya binadamu 
ambayo yanaondoa kabisa nafasi 
ya Mungu kuendeleza kazi ya 
uumbaji, wengine munayaita 
ndoa za jinsia, hakuna ndoa ya 
jinsia moja, ndoa ni moja tu, 
hata katika maangaiko yake, ni 
uhusiano wa mke na mume, 
binadamu na si binadamu na 
mnyama wa kiume au wa kike na 
kama tumeshindwa kuyatenda 
hayo kwa wanyama, imegeuka 
sasa kati yetu na kupiga kelele 
jambo hili lihalalishwe,” alisisitiza 
Askofu Kassala.
Alisema binadamu anakataa 

uumbaji wa Mungu na kufanya 
mambo yaliyokatazwa huku 
wakitaka na Kanisa ibariki jambo 
ambalo amesema yeye hawezi 
kulifanya kamwe.
“Katika uchafu huo, sasa 

tunaomba tupewe na baraka, uje 
nikubariki katika hilo ambalo 
halina matumaini yoyote. Ni 
bora uniletee jiwe nitabariki 
ukajenge nyumba imara kuliko 
hali hiyo ambayo tunafikia sasa 
na kupigania na kuona ni haki,” 
alisema “ Askofu Kassala.
D e s emb a  1 8 ,  mw a k a 

huu, Vatican ilitoa waraka 
ulioidhinishwa na Papa Francis 
ukifafanua maana ya baraka, aina 
zake na utekelezaji.
Pia waraka huo uliruhusu 

Makasisi wa Kanisa Katoliki 
kuwabariki wapenzi wa jinsi moja.
Hata hivyo, Vatican ilisema 

kuwa kuwabariki wapenzi hao wa 
jinsia moja, haimaanishi kuwa ni 
kubariki ndoa za jinsia moja, bali 
baraka hiyo ni kwa watu wenyewe 
binafsi wenye uhitaji bila kujali 
hali zao za kiroho na kwamba ni 
jambo jepesi lisilozingatia uzito 
wa baraka za Kisakramenti au 
Kiliturjia.
Aidha, Vatican ilieleza pia 

kupit ia  waraka huo kuwa 
msimamo wa Kanisa Katoliki 
kuhusu ndoa, haujabadilika na 
kwamba ndoa ni muunganko kati 
ya mwanamume na mwanamke.
Hata hivyo,  waraka huo 

ulipokewa kwa mitazamo tofauti 
hususan Barani Afrika, ambako 
Mabaraza ya Maaskofu Katoliki 
katika nchi za Nigeria, Zambia, 
Malawi na Madagascar, yalitoa 
nyaraka za kimaandishi kufafanua 
kwa waumini wao.
Mathalani, Baraza la Maaskofu 

la Zambia lilisema waraka wa 
Vatican kuwabariki wapenzi 
wa jinsia moja, halitekelezeki 

Askofu apigilia msumari ndoa za mashoga
nchini huo kwani linakiuka 
mafundisho ya dini, mila 
desturi na sheria za nchi hiyo.
Kadhalika, Askofu Mkuu 

wa Jimbo Kuu Katoliki la Dar 
es Salaam, Yuda Theddeus 
Ruwa’ichi, alisema hawezi 
kuwabariki watu wawili wa 
jinsia moja wanaokwenda 
kwake.
Desemba 24, mwaka huu, 

Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu 
Katoliki la Nairobi, Kenya 
Philip Wanyolo, alitoa waraka 
unaokubaliana na msimamo 
wa Kanisa juu ya ndoa.
Lakini alipiga marufuku aina 

yoyote ya baraka ya makasisi 
wa jimbo hilo kwa uhusiano 
wowote usio rasmi au wapenzi 
wa jinsia moja akisema kufanya 
hivyo ni kwenda kinyume cha 
Neno la Mungu, mafundisho ya 
Kanisa, utamaduni wa Kiafrika, 
sheria za mataifa na kwamba ni 
kashfa dhidi ya imani.

xxxxxxx

Askofu wa Jimbo la Geita, Flavian Kassala

Katika uchafu huo, 
sasa tunaomba 

tupewe na baraka, 
uje nikubariki 

katika hilo ambalo 
halina matumaini 

yoyote. Ni bora 
uniletee jiwe 

nitabariki ukajenge 
nyumba imara 
kuliko hali hiyo 

ambayo tunafikia 
sasa na kupigania 
na kuona ni haki,” 
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NI  v y e m a  k w a  k i l a 
mwanadamu 
anayeendelea kupumua 
kumshukuru Mwenyezi 

Mungu kwa kumpa kibali cha 
kumaliza mwaka na hatimaye 
kujiandaa kuingia mwaka mpya. 
Wasanii fulani waliimba kwamba 
kumaliza mwaka salama si jambo 
rahisi sana!

Bila shaka ni haki husherehekea 
k u i n g i a  m w a k a 
mpya kwa vifi jo 
n a  b w e m b w e 
zikiambatana na 
vigelegele, vifijo na 
nderemo.

L a k i n i  w a k a t i 
tunaelekea 
k u u m a l i z a  h u u 
mwaka wa 2023, ni 
vyema kila mmoja 
wetu ageuke nyuma 
na kutazama. Je, 
aliweka malengo 
na kama alijiwekea 
malengo, yametimia?

  Umejiuliza ni 
kitu gani chanya 
kilichobadilika 
katika maisha yako 
ndani ya mwaka 
huu unaoisha au 
uliishia kuona jua 
l i n a c h o m oz a  n a 
kuzama?

  Kw a  u h a k i k a 
ndani ya mwaka 
mpya, kitu kimoja tu 
huwa kinabadilika. 
Ni  t a re h e.  V i t u 
vingine vyote hubaki 
kama vilivyo lakini 
kinachotakiwa ni 
wewe mwenyewe 
kubadilika!

  Hivyo, ule usemi 
wa mwaka mpya 
na mambo mapya 
hayawezi kutokea 
n a  k u b a d i l i s h a 
maisha yako endapo 
hutaanza kuweka mipango sasa. 
Kwanza unatakiwa wewe mwenyewe 
uwe tayari kubadilika unapoingia 
mwaka mpya.

 Kati ya makosa ambayo unatakiwa 
kuyaepuka unapoingia mwaka 

mpya ni kutoweka malengo. Lakini 
malengo unayojiwekea, yawepo 
ya muda mfupi na ya muda mrefu 
pamoja na njia za kuyafikia. Usiweke 
malengo ya kufikirika zaidi.

  Ni ukweli usiopingika kuwa 
mwaka unapoanza wengi huwa 
na matamanio ya kila aina lakini 
wanashindwa kuyatimiza kwa 
sababu ya kutokuwa makini katika 
kuorodhesha malengo yao.

  Baadhi ya vitu 
a m b a v y o  w e n g i 
hubaki na matamanio 
l a k i n i  w a k a k o s a 
malengo ya kutimiza 
ni pamoja na kufanya 
i b a d a ,  k u f a n y a 
mazoezi ili kulinda 
afya ya miili yao na 
kujisomea vitabu 
ili kupata maarifa 
m a p y a  u k i w e k a 
kando malengo ya 
kibiashara kwa maana 
ya kupanua uchumi.

  Katika masuala 
ya uchumi, ushauri 
wangu ni kuzingatia 
k u t o k u w a  n a 
m a l e n g o  m e n g i 
ndani  ya mwaka 
mmoja na ambayo 
si rahisi kuyatimiza 
yote. Weka malengo 
m a c h a c h e  l a k i n i 
yanayotekelezeka.

  K u m b u k a 
m a f a n i k i o  m a r a 
nyingi si rahisi na 
hayapatikani kwa 
siku moja. Kuna watu 
wanafikiri wakifanya 
kazi kwa juhudi kwa 
siku moja ya mwaka 
basi watafanikiwa 
k w a  k i w a n g o 
wanachotaka. 
Ukweli ni kwamba 
unapaswa kuweka 
juhudi kuanzia siku 
ya kwanza mpaka ya 

mwisho.
  Haya ni baadhi ya mambo 

muhimu ambayo ukiyazingatia 
naamini yatakuongezea kitu katika 
ufahamu wako unapojipanga 
kuukaribisha mwaka mpya.

 Kati ya 
makosa 
ambayo 
unatakiwa 
kuyaepuka 
unapoingia 
mwaka mpya 
ni kutoweka 
malengo. 
Lakini malengo 
unayojiwekea, 
yawepo ya 
muda mfupi na 
ya muda mrefu 
pamoja na njia 
za kuyafikia. 
Usiweke 
malengo ya 
kufikirika zaidi.

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

JICHO LANGU
Na Godfrey Sanga

Sangagodfrey26@gmail.com

Sherehekea, andaa malengo 2024

Ondoeni 
kero hii 
sokoni

Wazazi tusilazimishwe na
polisi kupeleka watoto shule

WATUMISHI wa Wizara ya Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa  (Tamisemi), wametakiwa 
k u h a k i k i s h a  w a n a t e k e l e z a 

majukumu na miradi ambayo Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, amekasimisha mamlaka kwao 
kwa ajili ya kuwatumikia wananchi katika 
maeneo yao.

Akitoa salamu za Krismasi na Mwaka 
Mpya, Waziri wa wizara hiyo,  Mohamed 
Mchengerwa, kwa upande wa elimu, amesema 
Rais Samia aliamua kutoa  elimu bila ada 
kuanzia shule ya awali mpaka kidato cha sita 
ili kuhakikisha wazazi hawapati uzito katika 
kupeleka watoto wao shule.

Sambamba na hilo, alisema Rais amekuwa 
akiimarisha ujenzi wa miundombinu ya shule 
nyingi nchini ikiwa ni pamoja na majengo, vyoo 
na vitabu.

Waziri pia alipongeza walimu wote nchini 
kwa kazi kubwa waliofanya katika mwaka 
huu unaomalizika, akisema wamefanya kazi 
kubwa ya kuimarisha sekta ya elimu ya msingi 
kwa watoto kupata ufahamu wa kutosha 
katika kusoma, kuandika na kuhesabu (KKK).

Pia Waziri amechukua fursa hiyo kuwahimiza 
na kuwapongeza walimu wa lugha ya Kiingereza 
wa shule za msingi na sekondari ikiwamo 

walimu wa darasa la tatu na kidato cha kwanza 
wanaojiandaa kuanza wiki sita za awali.

Akasema kilichobaki ni jukumu la wazazi 
kuwaandikisha watoto wa shule kuanza darasa 
la kwanza na wale waliofaulu mtihani wa darasa 
la saba kuanza kidato cha kwanza.

Hata hivyo, kumekuwepo na tatizo kubwa 
la wazazi katika baadhi ya maeneo ya nchi, 
kukataa kupeleka watoto wao shule, hususani 
wanaohitimu darasa la saba licha ya serikali 
kuwapunguzia sana uzito wa kusomesha watoto 
wao.

Uchunguzi umekuwa ukionesha kwamba 
wapo wazazi wanaokwepa kuwapeleka watoto 
wao shule kwa sababu kadhaa. Baadhi ya hizo ni 
ili wafanye biashara kuiongezea familia kipato, 
kufanya vibarua hususani kwenye mashamba 
mbalimbali, kushiriki shughuli za kifamilia kama 
kilimo au kuchunga mifugo na wengine kuolewa.

Kwa vile hali hiyo imekuwa ikienda kinyume 
cha Sheria ya Mtoto, walimu wakuu wamekuwa 
wakilazimika kutoa taarifa kwa mamlaka 
husika baada ya kuona watoto waliochaguliwa 
hawajiungi na shule zao. Hiyo imekuwa 
kisababisha wazazi kuanza kusakwa na askari wa 
mgambo au polisi ili kupeleka watoto wao shule.

Ni vyema tunapoelekea mwaka mpya, wazazi 
wasifikie huko.

SOKO la Stereo Temeke, ni kati ya masoko 
muhimu Dar es Salaam kutokana na watu wengi 
kupeleka bidhaa zao hapo. Lakini kero kubwa ni 
njia za soko hilo kuzibwa na wafanyabashara 
wanaopanga bidhaa zao chini hususani nyakati 
za asubuhi ambapo wafayabashara wengi wa 
magenge hufurika kutoka sehemu mbalimbali 
za Dar es Salaam kujipatia bidhaa.

Ukiwa sokoni hapo huku ukitembea kwa 
shida, mara unasikia kuli aliyebeba tenga la 
nyanya nyuma yako akija kasi akisema ‘pisha, 
pisha hapo mbele’. Ni kawaida kuona watu 
wakisukumana, kuchafuana hadi kuanguka 
kutokana na ufinyu wa njia. Ni vema mamlaka 
husika zifanyie kezi.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255787559090

Meneja Masoko/Biashara: + 255718480406 / 	

                                                    + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi
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YERUSALEM, Israel

M
ASHAMBULIZI 
y a  a n g a 
y a  I s r a e l 
huko  Gaza 

hayapungui,  Afisa wa 
Umoja wa Mataifa  (UN), 
ameiambia BBC, baada 
ya kutembelea hospitali 
inayotatizika kuwatibu 
majeruhi.
Gemma Connell,  wa 

UN la kutoa misaada 
ya kibinadamu OCHA, 
a l i i amb ia  BBC  k i l e 
alichokiona katika hospitali 
ya Al-Aqsa katikati mwa 
Gaza juzi Jumatatu kuwa ni 
mauaji kabisa.
Watu wengi waliojeruhiwa 

vibaya hawakutibiwa kwa 
sababu hospitali ilikuwa 
imejaa kabisa, alisema.
Waziri Mkuu wa Israel, 

Benjamin Netanyahu, 
hapo awali aliapa kuzidisha 
mapambano tena dhidi ya 
Hamas.
Netanyahu  a l i sema 

alitembelea Gaza juzi 
Jumatatu asubuhi na 

kwamba operesheni ya 
kijeshi ya Israel huko 
haijakaribia kuisha.
Kauli yake inakuja siku 

chache baada ya Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Marekani, 
Antony Blinken, kusema 
Israel inapaswa kupunguza 
makali ya mashambulizi 
yake.
Katika hatua nyingine, 

Wizara ya Ulinzi ya Marekani 
(Pentagon) ,  imesema 
wanajeshi wa Marekani 
wamefanya mashambulizi 
ya  anga nchini  Iraq 
dhidi ya wanamgambo 
wanaodhaminiwa na Iran 
kujibu shambulio katika 
kambi ya wana anga ya Irbil 
na kuwajeruhi wanajeshi 
watatu wa Marekani, mmoja 
wao vibaya sana.
Waz i r i  wa  Ul inz i , 

Lloyd Austin, alisema 
ma shambu l i z i  h a yo 
yalilenga vituo vitatu 
v i n a v y o t um i w a  n a 
Hezbollah na washirika 
wake.
Alisema kumekuwa na 

mfululizo wa mashambulizi 
ya wanamgambo hao katika 

UN: Mashambulizi ya Israel hayapungui Gaza

Habari Kitaifa

KYIV, Ukraine

RUNINGA ya taifa ya Urusi, ilionyesha 
majengo yaliyoharibiwa na wanajeshi 
wa Urusi katika kile ilichosema ni 
viunga vya Mariinka
Waziri wa Ulinzi wa Urusi, Sergei 

Shoigu, alisema wanajeshi wake 
wameuteka mji muhimu wa Mariinka 
Mashariki mwa Ukraine.
Hata hivyo, Kyiv imekanusha 

madai hayo. Shoigu alimwambia 
Rais Vladimir Putin, kwamba vitengo 
vya mashambulizi vimechukua 

Ukraine yakanusha madai ya
  Urusi kuuteka mji muhimu

NEW DELHI, India

NDEGE iliyokuwa imewabeba 
mamia ya raia wa India waliokuwa 
wamezuiliwa kwa siku kadhaa 
kwenye uwanja wa ndege nchini 
Ufaransa kwa hofu ya ulanguzi wa 
binadamu imewasili nchini India.
Ndege ya kukodi ya Airbus A340, 

iliyokuwa ikisafiri kutoka Umoja 
wa Falme za Kiarabu (UAE) kwenda 
Nicaragua, ilizua shaka wakati wa 
kujaza mafuta.
Iliondoka ikiwa na abiria 276, 

lakini watu 25 wakiwemo watoto 
wawili, walisalia Ufaransa baada ya 
kuomba hifadhi.
Washukiwa wawili wa usafirishaji 

haramu wa binadamu, pia 
wamesalia nchini Ufaransa kwa 
uchunguzi zaidi.
Hata  h ivyo,  wawi l i  hao 

waliachiliwa huru na mahakama. 
Ndege ya Legend Airlines ilitua 

Mumbai mapema jana kwa saa za 
huko.
Picha zilizochapishwa na Shirika 

la Habari la ANI, zinaonesha abiria 
kadhaa wakiwa wameketi kwenye 
viti vya plastiki kwenye uwanja wa 
ndege wa Mumbai baada ya ndege 
hiyo kutua.
Baadhi ya abiria walionekana 

wakitoka katika uwanja wa ndege, 
lakini BBC Idhaa ya Marathi, 
inaripoti kuwa wengi wao walikataa 
kujibu maswali kutoka kwa vyombo 
vya habari.
Ndege hiyo hapo awali ilikuwa 

imezuiwa kuondoka kwenye Uwanja 
wa Ndege wa Châlons-Vatry, yapata 
kilomita 130 kutoka Paris, Alhamisi 
iliyopita baada ya mamlaka kupokea 
taarifa isiyojulikana kwamba baadhi 

Ndege ya biashara ya binadamu yatua India

PARIS, Ufaransa

WAENDESHA Mash i taka 
nchini Ufaransa, wameanzisha 
uchunguzi wa mauaji baada ya 
miili mitano kupatikana katika 
mji wa Kaskazini-Mashariki mwa 
Paris.
Kwa mujibu wa ripoti za 

vyombo vya habari vya ndani, 
waathiriwa ni mwanamke na 
watoto wake wanne wadogo.
Miili yao ilipatikana katika 

mji wa Meaux ulioko zaidi ya 
kilomita 41 kutoka Mji Mkuu wa 
Ufaransa, Paris.
Waligunduliwa katika ghorofa, 

Mwendesha Mashtaka wa eneo 
hilo, aliliambia Shirika la Habari 
la Ufaransa la AFP.
Kulingana na tovuti ya habari 

ya Actu17, ambayo iliripoti kisa 
hicho kwa mara ya kwanza, 
polisi wanamsaka baba mwenye 
umri wa miaka 33, ambaye 
amekimbia.
Mwendesha Mashitaka, Jean-

Baptiste Bladier, alithibitisha kwa 
vyombo vya habari vya Ufaransa 
kuwa Idara ya Polisi ya Versailles, 
ilikuwa ikichunguza. BBC.

VITA VYA ISRAEL, HAMAS: Mwili wa mama, 
wanawe

wanne yakutwa 
ghorofani

RABAT, Morocco

MOROCCO imezindua mpango 
uliosubiriwa kwa muda mrefu wa 
kuzisaidia kaya maskini ambao 
unajumuisha malipo ya kila 
mwezi kwa karibu familia milioni 
moja zenye kipato kidogo nchini 
humo.
Tangazo hilo lilitolewa  na 

Waziri Mkuu, Aziz Akhannouch, 
ambaye alisema wanufaika wa 
mpango huo watapokea kila 
mwezi kuanzia kiasi dirham 
500 ambazo ni sawa na Dola za 
Kimarekani 50.
 Akhannouch alisema malipo 

ya kwanza chini ya mpango huo 
mpya wa taifa, yatafanyika kesho.
Mpango huo uliopendekezwa 

muongo mmoja  ul iopita 
n i  sehemu ya  mageuz i 
mapana ya utoaji huduma 
za jamii yaliyotangazwa na 
Mfalme Mohammed VI mwaka 
2020.
Ajenda yake ya mageuzi 

ilijumuisha pia tangazo la mwaka 
2021 la kuanza kutolewa bure 
kwa huduma za msingi za afya 
kwa raia wote wa Morocco. DW

Familia zisizojiweza 
kulipwa kila mwezi

kambi za Marekani nchini 
Iraq na Syria na kusisitiza 
kuwa Marekani haitasita 
kuwalinda watu wake na 

vituo vyake.
Kumekuwa na ongezeko 

la shughuli za Hezbollah 
na wanamgambo wengine 

wenye silaha katika eneo 
hilo baada ya operesheni ya 
kijeshi ya Israel huko Gaza. 
BBC.

eneo lililoimarishwa sana nje kidogo 
ya Donetsk, Mji Mkuu wa eneo 
linaloshikiliwa na Urusi.
Lakini Msemaji wa Jeshi la Ukraine, 

Oleksandr Shtupun,  al isema 
kupigania Mariinka kuliendelea.
Mariinka inayoonekana kama 

lango la kuingia Donetsk, karibu 
imeharibiwa kabisa.
Katika hatua nyingine, Wizara 

ya Ulinzi ya Urusi ilithibitisha 
kwamba moja ya meli zake za kivita, 
ziliharibiwa katika shambulio la 
Ukraine dhidi ya bandari ya Feodosiya 
katika Jimbo la Crimea linalokaliwa 
kimabavu.
Mtu mmoja aliuawa, maafisa 

walisema. Mkuu wa Jeshi la Anga 
Ukraine, alisema ndege za kivita 
ziliharibu meli ya Novocherkassk 
iliyokuwa ikitua mapema jana.
BBC.

ya abiria wanaweza kuwa waathirika 
wa biashara haramu ya binadamu, 
Waendesha Mashitaka wa Paris 
walisema.
Wengi wa waliokuwemo ndani, 

waliaminika kuwa raia wa India 
wanaofanya kazi UAE.
Theluthi  moja  ya  abir ia 

wanaripotiwa kutoka katika Jimbo 
tajiri la Magharibi mwa India la 
Gujarat.
Mamlaka ya Ufaransa iliripotiwa 

pia kushuku kuwa huenda watu 

waliokuwa kwenye meli hiyo, 
walikuwa wakisafiri  kwenda 
Nicaragua kabla ya kujaribu kuingia 
Marekani au Canada. Haijabainika 
iwapo mamlaka ilikuwa imeamua 
kwa uhakika kwamba hakuna 
uha l i fu  wowote  u l i okuwa 
umetendwa kabla ya kuruhusu 
ndege hiyo kuondoka.
Haijulikani pia kwa nini ndege 

hiyo ilikwenda Mumbai badala ya 
kuendelea na safari yake ya kwenda 
Nicaragua. BBC.



8 Uelekeo | Jumatano Desemba 27 - Januari 2, 2024 |  Makala Kimataifa

Ali Bongo Mohamed Bazoum Alpha Conde Roch Kaboré Ibrahim Boubacar

Na Mwandishi wa BBC 

KATIKA kipindi cha miaka 
minne (2020-2023), Bara 
la Afrika limeshuhudia 
mapinduzi kadhaa ya 

kijeshi hasa katika nchi za ukanda 
wa magharibi mwa bara hilo.

N c h i  z i l i z o k u m bw a  n a 
mapinduzi hayo katika kipindi 
hicho ni Burkina Faso, Mali, 
Guinea, Niger na Gabon baada ya 
kipindi kirefu cha utulivu, ambao 
ulilisaidia bara la Afrika kuwa 
moja ya maeneo yaliyoshuhudia 
ukuaji wa kiuchumi na uwekezaji.

Kumekuwa na hisia mseto 
kuhusu hatua ya wanajeshi 
kuchukua mamlaka ya uongozi 
uliochaguliwa kwa njia ya 
kidemokrasia. 

Wale wanaounga mkono hatua 
hiyo, wanasema ndiyo njia pekee 
ya kukomesha ukoloni mambo 
leo na wale wanaopinga wakisema 
inatishia amani, utulivu na 
maendeleo ya Afrika.

Tunapoelekea kukamilisha 
mwaka 2023,  tunaangazia 
matukio makuu yaliyofanya nchi 
za kanda ya Afrika Magharibi 
kutawala vichwa vya habari.

GABON 
Agosti 30, mwaka huu, viongozi 
wa jeshi la nchi hiyo, walitangaza 
kumweka kizuizini Rais Ali Bongo, 
muda mfupi baada ya Tume ya 
Uchaguzi kumtangaza mshindi 
Rais huyo aliyekuwa akigombea 
muhula wa tatu madarakani.

Maofisa hao walijitokeza 
kwenye televisheni ya taifa na 
kutangaza kwamba wamechukua 
mamlaka, kufunga mipaka ya 

nchi hiyo na kuvunja taasisi zote 
za serikali.

Raia wa Gabon, walipiga kura 
Agost 26, mwaka huu kumchagua 
Rais,  Wabunge pamoja na 
serikali za mitaa ambapo Ali 
Bongo, alikuwa akigombea Urais 
akimenyana na mpinzani wake, 
Albert Ossa.

Upinzani ulidai uchaguzi huo 
ulikumbwa na udanganyifu 
baada ya Bongo kutangazwa 
kuwa amepata asilimia 64 ya kura 
zilizopigwa. 

Ushindi wa Bongo ungemfanya 
aendelee kuongoza nchi hiyo kwa 
muhula wa tatu wa miaka saba 
kulingana na Katiba ya nchi hiyo.

Kupinduliwa kwa Ali Bongo, 
kulitamatisha uongozi wa família 
yake uliyodumu kwa zaidi ya 
miaka 50 madarakani ambapo 
baba yake pekee Omar Bongo 
Ondimba, aliongoza kwa takriban 
miaka 42 kabala ya mwanaye 
kuchukuwa hatamu ya uongozi.

Ali Bongo aliingia madarakani 
mwaka 2009 baada ya kifo cha 
baba yake na kutawala kwa miaka 
14 hadi uchaguzi uliofanyika 
Agosti 26 mwaka huu ambao 
ungemuweka madarakani hadi 
2030.

NIGER
Yalifanyika mapinduzi Julai 

26, mwaka huu yakiongozwa na 
Jenerali Abdourahamane Tchiane.

Kuondolewa madarakani 
kwa Rais Mohamed Bazoum, 
kuliitumbukiza Afrika Magharibi 
katika mgogoro wa kikanda 
baada ya nchi jirani za Mali na 
Burkina Faso ambazo pia zilifanya 
mapinduzi ya kijeshi mwaka 2021 

na 2022 mtawalio kuunga mkono 
hatua hiyo.

Tawala za kijeshi za nchi hizo 
zilionya kuwa uingiliaji wowote 
wa kijeshi dhidi ya viongozi wa 
mapinduzi ya Niger, utachukuliwa 
kuwa tangazo la vita dhidi ya 
Burkina Faso na Mali.

D u r u  z i n a a r i f u  k u w a 
kilichochochea mapinduzi nchini 
Niger ni mipango ya Bazoum 
kutaka kufumua uongozi wa juu 
wa jeshi na kumng’oa Jenerali 
Tchiani kutoka katika wadhfa 
wake wa Mkuu wa Majeshi.

Hiyo ni alama tosha kuwa 
mapinduzi hayo wala hayakuwa 
na nia ya kuirejeshea Niger 
mamlaka yake kamili ya kujitawala 
ama kuwakwamua wananchi 
kutoka kwenye umaskini bali 
kulinda maslahi ya maafande 
wakuu wa jeshi.

Rais Bazoum aliapishwa kuwa 
kiongozi wa Niger Aprili 2, mwaka 
2021, akimrithi Mahamadou 
Issoufou,  ambaye al ikuwa 
ameongoza nchi hiyo kutoka 2011 
hadi mwaka 2021.

Alikuwa mshirika wa karibu 
wa mataifa ya Magharibi na 
waangalizi wanaamini kuwa 
anazuiliwa nyumbani kwake 
katika Mji Mkuu wa Niamey. 

U t a w a l a  w a  B a z o u m 
umeshirikiana na nchi za Ulaya 
katika jitihada za kujaribu 
kudhibiti wimbi la wahamiaji 
katika Bahari ya Mediterania.

Alikubali kurejesha mamia ya 
wahamiaji kutoka nchini Libya na 
pia kukabiliana na walanguzi wa 
binadamu katika vituo muhimu 
vya usafiri kati ya Afrika Magharibi 
na Kaskazini. 

Baada ya utawala wa Bazoum 
kutimuliwa madarakani, mpango 
huo sasa huenda ukasambaratika.

GUINEA
Mapinduzi ya kushtukiza ya 

kijeshi nchini Guinea, yalimaliza 
hatamu ya uongozi wa Rais Alpha 
Conde, uliokumbwa na utata, 
chini ya mwaka mmoja baada 
ya kushinda muhula wa tatu 
uliogubikwa na maandamano 
mabaya na ukandamizaji mkali 
dhidi ya upinzani katika taifa hilo 
la magharibi mwa Afrika.

Conde, mwenye umri wa miaka 
83, alizuiliwa na wanajeshi wa 
kikosi maalum (GFS) Septemba 5, 
mwaka 2021, saa kadhaa baada ya 
ufyatulianaji wa risasi kuripotiwa 
karibu na makazi ya rais mjini 
Conakry.

Wakosoaji  walihoji  kuwa 
kiongozi huyo alifanya kazi 
kwa miongo kadhaa kurejesha 
d e m o k r a s i a ,  l a k i n i  m a r a 
tu al ipoingia madarakani, 
aliidhoofisha.

Kamanda wa GFS, Kanali 
M a h a m a d y  D o u m b o u y a , 
alithibitisha kuchukua serikali 
kupitia runinga ya serikali na 
kuahidi kusimamia mabadiliko ya 
serikali kwa njia ya amani.

BURKINA FASO
Chini ya miezi mitano baada 

ya wanajeshi kuonekana kwenye 
televisheni ya taifa nchini 
Guinea wakitangaza kuwa 
wamemuondoa madarakani Rais 
Alpha Condé, tukio hilo lilijirudia 
tena nchini Burkina Faso, huku 
jeshi likitangaza kupinduliwa kwa 
mkuu wa nchi, Roch Kaboré.

Chanzo cha uasi wa Jeshi la 
Burkina Faso, kama ilivyokuwa 
nchini Mali,  ni mzozo wa 
usalama unaosababishwa na 
wanamgambo wenye itikadi kali 
ambao ulisababisha madhara 
makubwa.

R i p o t i  z i s i z o k o m a  z a 
mashambulizi ya wanamgambo 
zilichochea ghadhabu ya umma 
huku hisia za chuki zikiibuka 
miongoni  mwa wanajeshi 
waliohisi  wanatumwa nje, 
wakiwa na silaha nyepesi mno 
na kulipwa ujira mdogo au hata 
kupatiwa mlo kidogo, kuendeleza 
mapambano dhidi ya makundi ya 
wanamgambo.

MALI
Mali imeshuhudia mapinduzi 

mawili ya kijeshi ndani ya mwaka 
mmoja (miezi tisa) baada ya 
Kanali Assimi Goïta, kumuondoa 
madarakani  Rais  Ibrahim 
Boubacar Keïta,Agosti mwaka 
2020 na Rais wa Mpito, Bah Ndaw, 
Mei, mwaka 2021.

Raia wa Mali walikaribisha 
k u t i m u l i w a  k w a  K e i t a , 
lakini utawala wa wanajeshi 
katika serikali hiyo ya mpito 
u l i l a u m i w a  k u t o k a n a  n a 
kasi ndogo ya utekelezaji wa 
mageuzi yaliyoahidiwa baada ya 
mapinduzi ya kwanza.

Baada ya kuchukua uongozi, 
Kanali Assimi Goïta, alisema Rais 
Bah Ndaw na Waziri Mkuu, Moctar 
Ouane, walishindwa kutekeleza 
majukumu yao na walikuwa na 
njama ya kuhujumu mchakato wa 
mpito nchini humo kwa kukiuka 
vifungu vya katiba viliyounda 
serikali mpito.

Mapinduzi ya kijeshi yalivyotikisa 
nchi za Afrika 2023
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Na Dk. Felician Kilahama

M
oja ya vitu ambavyo 
v i l i u m b w a  n a 
Mungu Mwenyezi 
n i  d u n i a  a u 
‘ s a y a r i ’  k a m a 

inavyofahamika na wataalamu wa 
sayansi ya anga. 

M a a n d i k o  M a t a k a t i f u 
yanatuthibishia kuwa Mungu, 
ndani ya siku sita, aliviumba 
vyote viijazavyo dunia ikiwemo 
binadamua. Baada ya kuona 
vyote alivyoviumba vimependeza 
na viko katika misingi imara 
kulingana na uumbaji alioufanya; 
siku ya saba akaitakasa (kwa 
Imani ya Kikristo), akapumzika 
lakini akatuamuru tuifurahie na 
kuitakasa. 

Alituagiza siku sita tufanyekazi 
inavyotakiwa, na siku ya saba 
tupumzike na kumpa Mungu 
Utukufu, Yeye aliye �Alfa na 
Omega�.

Binadamu tuliumbwa kwa sura 
na mfano wa Mungu, akatubariki, 
akatukabidhi  mamlaka ya 
kuvimiliki na kuvitawala vyote 
vilivyoumbwa na Yeye. 

Agizo tulilopewa na BWANA 
la kumiliki na kutawala vyote 
maanake nini? Kabla ya kulijibu 
swali hilo muhimu, niseme 
kuwa MUNGU aliyemuweza 
wa yote, ndiye Mamlaka Kuu na 
mwanzilishi wa sayansi ambayo 
inatumiwa na binadamu. 

Yeye aliyafanya yote kwa 
ukamilifu wa hali ya juu sana. 
Kimsingi, wataalamu duniani 
tunajifunza kutokana na kazi 
aliyoifanya tangu kuwepo misingi 
ya dunia. Hivyo, tulipopewa 
mamlaka ya kumiliki na kutawala 
vyote; ilimaanisha tuvitumie 
kwa weledi mkubwa, tuyafanye 
yote kwa kiasi, bila uchoyo wala 
kuathiri uasilia wake (mother 
nature) na kuhakikisha katika 
kuvitumia tunaendeleza �utukufu� 
wake Mungu kupitia matokeo 
mazuri ya uumbaji wake. 

Hebu tuuangalie Utukufu wa 
Mwenyezi Mungu kutokana na 
uumbaji alioufanya kwa kutumia 
�NENO� tu na vyote vikawepo 
katika ukamilifu wake. Yaani 

akitaka kuumba anatamka tu kitu 
fulani kiwe na kunakuwa. Hii pia 
imani ya Waislamu.o

Mwili wa binadamu ndio 
ulioumbwa tofauti na wanyama 
wengine hivyo kwa neema yake 
Mungu tunaishi. Kwa kuzingatia 
uumbaji wake Mungu, Tanzania 
Bara, ikawa kama ilivyo ni 
mfano halisi wa ukamilifu katika 
uumbaji. 

Kutokana na uumbaji wa 
Mungu yafuatayo yanajitokeza: 
Sayansi ya Jiografia inaonesha 
kuwa Tanzania katika ujumla 
wake, kuna maeneo yenye 
milima kama Kilimanjaro, Meru, 
Livingstone au Uluguru pamoja 
na milima ya Pare Kaskazini na 
Kusini hadi kuelekea milima 
ya Usambara Magharibi na 
Mashariki ikiwemo iporoto 
‘ridges’. 

V i l e v i l e ,  k u n a  m i l i m a : 
Rubeho, Ukaguru, Nguu/Nguru, 
Malundwe, Mahenge, Udzungwa, 
Kitonga, Mpanga-Kipengere, 
Lukumburu, Kitulo, Sekenke 
na Nyango’ro. Hii ni baadhi, 
kiuhalisia kuna milima mingine 
Tanzania Bara pamoja na vilima 
vingi vilivyotawanyika sehemu 
mbalimbali nchini. 

Kadhalika, kuna maeneo ya 
tambarale kama katika mikoa 
ya Dodoma, Singida, Mwanza, 
Shinyanga na kwingineno. 
Vilevile, tunamiliki sehemu 
kubwa za Maziwa Makuu: Victoria, 
Tanganyika na Nyasa. Licha-ya 
hayo, kuna maziwa mengi kadhaa 
ndani ya nchi, mabwawa asilia na 
yaliyotengenezwa na binadamu 
mfano, Mtera, Kihansi, Kidatu, 
Mwalimu Julius Nyerere, na 
Nyumba ya Mungu na mengineo. 

V i levi le,  kuna mabonde 
karibu nchi nzima na miteremko 
mikali na ya kawaida. Yote 
haya yalitokana na uumbaji 
wa Mwenyezi Mungu katika 
mazingira tofautitofauti. 

Tulipopata uhuru Disemba 9, 
1961; karibu nchi nzima ilikuwa 
imefunikwa na uoto wa asili 
ikiwemo misitu minene, vichaka 
na nyasi, mbuga, mapori na 
ardhioevu na misitu-lindimaji. 

Sehemu chache katika Mikoa ya 
Mwanza na Shinyanga zilikuwa 

wazi kutokana na kuondolewa 
uoto wa asili kwa sababu za 
kibinadamu ikiwemo kufukuza 
mbung�o ili wasidhuru mifugo na 
binadamu. 

Misitu ya asili, vichaka na 
mapori/mbuga na nyasi ni 
rasilimali inayochukua sehemu 
kubwa ya ardhi ya Tanzania. 
Faida zake ni nyingi, mojawapo 
yenye umuhimu sana, ni kuzuia 
mmomonyoko wa udongo na 
kuhifadhi mazingira pamoja 
na kulinda vyanzo vya maji na 
ardhioevu (wetlands). 

Kadhalika, Tanzania inamiliki 
sehemu ya Bahari ya Hindi 
ambayo tunanufaika kutokana na 
rasilimali zilizomo ndani yake na 
usafirishaji.

Katika kuyafanya hayo yote na 
mengineyo ambayo sijayataja 
hapa, pamoja na yaliyo juu angani 
na chini ya ardhi; Mwenyezi 
Mungu aliyafanya kwa ustadi 
mkubwa sana kiasi kwamba akili/
ujuzi wa kibinadani haviwezi 
kufuadafu hata kidogo.

 Tukichunguza kwa undani 
zaidi, yote yaliyomo ndani ya 
mipaka ya Tanzania; Mungu 
uliweka miundombinu ya asili 
muhimu. Kwanza, uotoasilia 
(misitu, nyasi na vichaka) 
husaidia maji ya mvua kuingia 
ardhini taratibu na hatimaye 
kufikia sehemu za chini ambako 
kuna mifumo ya asili ya mifereji 
ya kuyasafirisha maji chini ya 
ardhini mpaka kufikia sehemu 
zinazoruhusu maji yatokee nje 
hivyo kuanzisha chemichemi, 
vijito na mito. Misitu minene, 
ambayo ni misitulindimaji; 
hufunika milima na vilima hivyo 
husaidia kuhifadhi maji ya mvua 
kwa wingi na kuhakikisha udongo 
unakuwa salama nyakati zote. 

Kazi ya vijito/mito ni kusafirisha 
maji kuyapeleka ziwani na/
au baharini, mathalani, mito: 
Ruvuma, Rufiji, Ruaha-Mkuu, 
Kilombero na Kihansi. Pia kuna 
Ruvu, Wami na Zigi. Mito: Kagera 
na Mara, huingiza maji Ziwa 
Victoria na hutoka kupitia Mto 
Nile kwenda baharini.

Mungu Mwenyezi aliyafanya 
hivyo katika utimilifu wake 
pamoja na mifumo ya asili 

ikiwemo mabonde hatimaye 
miteremko/mifereji ya kusafirisha 
maji ya mvua na mengineyo na 
kuyapeleka yanapotakiwa kwenda 
hususani kwenye mito, maziwa, 
mabwawa na/au baharini. 

Uwezeshaji na kufanikisha 
hivyo ni kazi aliyoikamilisha 
MUNGU kwa kuhakikisha 
kunakuwepo mazingira asilia 
ili kuepusha mafuriko au hali 
hatarishi kiasi cha kuathiri vibaya 
maisha ya wanadamu, wanyama 
na viumbe hai wengine pamoja na 
mimea/uoto asilia.

H a t a  h i v y o,  b i n a d a m u 
tumeongezeka maradufu kama 
Bwana al ivyoagiza:  �zaeni 
muongezeke mukaijaze dunia� 
(ingawa haijajaa). 

Pamoja  na  kuongezeka, 
tumetokea kuwa waharibifu 
wakubwa wa mazingira asilia; 
ambayo Mungu aliyaweka katika 
misingi imara. 

Tujiulize nini kilipelekea 
k u h a r i b u  m a z i n g i ra  k i a s i 
cha kuhatarisha maisha yetu 
wenyewe? Siku hizi limekuwa 
jambo la kawaida kusikia 
�mabadiliko ya tabianchi� kuwa 
ndiyo chanzo kikuu kwa uharibifu 
wa mazingira hadi kuhatarisha 
uhai. Mathalani, mafuriko ya mara 
kwa mara au ukame usiotarajiwa 
kusababisha vifo kwa wanyama na 
watu pia.

Ni kweli ,  mabadiliko ya 
tabianchi yapo na yanaendelea 
kuwepo; lakini yote hayo ni 
matokeo mapana (athari hasi) 
kutokana na tabia/mitazamo/
fikra na sera/maamuzi ya mataifa 
na binadamu sehemu mbalimbali 
duniani hadi kiasi cha kuhatarisha 
mazingira asilia kuwa kama 
yalivyo kote duniani. 

Mabadiliko ya tabianchi 
kimsingi chanzo chake kikubwa 
ni �ongezeko la joto� duniani. 
Hii ni tangu mapinduzi ya 
viwanda yaliyojiri kati ya 1760 na 
1840 katika Ulaya na Amerika; 
na mataifa husika kuanza 
kuondokana na uzalishaji wa 
bidhaa mbalimbali kwa mikono ya 
binadamu na kuanzisha viwanda 
vilivyochochea maendeleo na 
ustawi wa jamii hadi mataifa 
yenyewe. 

T a n g u  w a k a t i  h u o , 
kumekuwepo na ongezeko kubwa 
sana la kutengeneza bidhaa 
zinazohitajika kwenye masoko 
mengi duniani. Vyanzo vya 
nishati vikuu kwenye viwanda 
vikawa ni mafuta (industrial oil) 
na makaa ya mawe (coal). Kwa 
kiasi kikubwa vyanzo hivyo siyo 
rafiki kwa mazingira kutokana 
na kuzalisha gesiukaa (CO2) 
ambayo ni kisababishi kikubwa 
kwa joto kuongezeka duniani 
hivyo kuchochea mabadiliko ya 
tabianchi. 

Kati ya karne ya 20 na 21 
shughuli za viwanda zimepaa 
sana hivyo uzalishaji wa bidhaa 
unafanyika kwenye mabara yote 
duniani na kusababisha ongezeko 
kubwa la CO2 angani; na huharibu 
ukanda za �ozoni’ hivyo kuruhusu 
mionzi ya jua kupenya kirahisi 
hadi kwenye ardhi na kusababisha 
joto kupanda. 

Bara la Afrika linazalisha 
gesiukaa kwa viwango vya chini 
lakini shughuli za viwanda 
zinazidi kuongezeka hivyo 
uwezekano wa kuzalisha CO2 
nyingi ni mkubwa labda jitihada 
makusudi zitumike kuongeza 
matumizi ya nishati iliyo rafiki 
kwa mazingiara kama umeme 
unaotokana na nguvu za maji 
(hydroelectricity) au unaotokana 
na gesiasilia na nguvu za jua 
(solar); jotoardhi (geothermal) na 
nguvu za upepo.

Kw a  u p a n d e  m w i n g i n e, 
Tanzania, tunachangia gesiukaa 
angani kwa kufyeka misitu/
mapori na kuichoma moto hovyo. 
Isitoshe, kilimo na ufugaji nchini 
havijawa rafiki kwa utunzaji wa 
mazingira; wakulima na wafugaji 
hufyeka misitu/mapori bila kujali 
athari zake kwa mazingira. 

Ingawa wanafanya hivyo kwa 
nia njema ya kulima au kupata 
chakula pamoja na mazao ya 
biashara; ila matokeo yake ni hasi 
kwa mazingira. Vivyohivyo, kwa 
wafugaji wanapochoma moto 
kupata nyasi kulisha mifugo au 
kufukuza mbung�o wasidhuru 
mifugo yao wanasababisha tatizo 
la kimazingira. 

Itaendelea.

Jungu Kuu

Mvua za El-Nino na mafuriko 
yasiyotarajiwa, tumejifunza nini

Jamii
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K
UTOKANA na harakati 
za  kufukuzana na 
maisha pamoja na 
kutenga muda kwa ajili 
ya ibada, mazoezi na 

kujisomea, nimekuwa sipati muda 
mzuri sana wa kuangalia michezo 
ya kuigiza kwenye runinga. Hivyo 
huwa ninaangalia mara mojamoja. 

Miezi kadhaa nyuma kama si 
mwaka, nilipokuwa nina mpango 
wa kuandika mchezo wa kuigiza 
kutokana na moja ya riwaya zangu, 
nililazimika kuangalia mchezo 
mmoja uliopewa jina la The City 
ili nione kana kuna cha kujifunza.

The City ulikuwa mchezo 
m z u r i ,  n a  m o j a  y a  k i t u 
nilichojifunza katika mchezo huo 
ni watayarishaji kuja na mchezo 
ambao sehemu kubwa ya mikasa 
au visa vinafanyikia katika nyumba 
moja na hivyo kuokoa bajeti kwa 
kupunguza matumizi ya nyumba 
nyingi! Hongera sana mtunzi.

Tofauti na waangaliaji wengine, 
m i m i  u n a w e z a  k u n i k u t a 
naangalia filamu, lakini nikawa 
sizingatii kabisa kisa kinasema 
nini bali kuangalia upigaji wa 
picha unavyofanyika, uvaaji wa 
uhusika, makosa, utamaduni 
wao kulinganisha na wetu (kwa 
michezo ya nje) yakiwemo mavazi 
na mengine mfano wa hayo.

Katika mchezo huo wa The 
City na mwingine niliouangalia 
hivi karibuni japo si wote katika 
kituo cha Azam (Unfaithful), kuna 
mambo kadhaa niliyaona yakuwa 
na ukakasi, mintarafu kama 
utazingatia utamaduni wetu.

MTOTO KUMGOMBEZA MZAZI
Moja ya ukakasi lilikuwa ni suala 

la heshima ya watoto kwa wazazi 
wao. Si kwamba katika michezo 
hiyo wazazi hawaheshimiki lakini 
nilishuhudia katika baadhi ya 
mazingira, watoto wakidekezwa 
sana na wakati  mwingine 
kuwaijia juu wazazi wao mithili ya 
kuwagombeza!

Si s e m i  k w a m b a  w a z a z i 
wanapaswa kuwa madikteta 
kwa watoto wao au kutowapa 
demokrasia ya kueleza hisia zao 
lakini kwa tamaduni zetu kama 
Waafrika, sharti mtoto awe na 
mipaka anapoongea na mzazi 
wake.

Katika mila zetu, hata kama 
mzazi ndiye kakosea mtoto hawezi 
kumgombeza, bali atatumia lugha 
ya upole na staha kueleza hoja 
zake.

Pale jirani yangu ‘Uswazini’ 
kuna binti mmoja hana adabu 
kabisa kwa mama yake mzazi. 
Kumbwatukia, kumsema vibaya 
kwa watu baki kama sisi ni jambo 

la kawaida kabisa kwake. 
Kupitia filamu hizo mbili, 

nimehisi tatizo la huyu binti 
lilipoanzia. Tangu nimeanza 
kumfahamu akiwa binti mdogo, 
ni mpenzi mkubwa wa kuangalia 
michezo ya kuigiza ya nje kwenye 
runinga hadi usiku wa manane!

Ninahisi huko ndiko amezoa 
‘haki na sababu’ ya kumbwatukia 
mzazi wake! 

KWENYE VITABU NAKO
Kupitia mitandao ya kijamii, 

hivi karibuni nimemsikia bwana 
mmoja, mkazi wa Mombasa, 
Kenya, akihofu kutokea kwa 
athari hasi miongoni mwa vijana 
kufuatia ujio wa meli inayoitwa 
Logos jijini Mombasa, inayoelezwa 
kuwa ni maktaba inayoelea, kubwa 
kuliko zote duniani.

“Hizi meli msidhani zinakuja 
bure, wana ajenda zao. Lakini 
hakuna viongozi wa dini zetu 
waliokwenda pale (kuangalia 
athari za maadili) lakini mjue 
vijana wetu walikwenda pale (kwa 
wingi).”

Anasema yeye alikwenda kwa 
jicho la udadisi kutaka kujua ni 
vitabu gani vipo katika  maktaba 
hiyo inayoelea, vinahusu nini na 
vimeandikwa na nani.

Bwana huyo anasema cha 
kwanza alichogundua maktaba 
ile ina ubaguzi wa dini. Hakuona 
vitabu vinavyozungumzia dini 
yake ya Kiislamu hata kimoja 
ingawa asilimia kubwa ya wakazi 
wa Mombasa ni Waislamu!

Lakini kubwa anasema vitabu 
vingi alivyopitia    vinafundisha 
maisha na malezi ya kizungu. Siku 
hizi ukisikia mtu akisema malezi ya 
kizungu anamaanisha hata haya 
yanayopigiwa debe na wazungu ya 
kuheshimu na kutambua mapenzi 
ya jinsia moja!

Kwamba mapenzi ya jinsia moja 
ni haki lakini ndoa za mitara ni 
unyanyasaji!

“Vitabu (nilivyoona kwenye hiyo 
meli) vinazungumzia namna gani 
msichana au mvulana alelewe 
kizungu... Sikatai watu kuingia 
pale kupata maarifa ya kwenye 
vitabu lakini ni mafundisho yapi 
wanapata hasa?” Anasema huyo 
bwana kwenye hiyo klipu.

Anasema katika uchunguzi 
wake, aligundua hata walimu 
waliokwenda pale na wanafunzi, 
hawakuchunguza kujua malengo 
ya wazungu wale na kuwasimamia 
vyema wanafunzi kuhusu aina ya 
vitabu wanavyopaswa kusoma.

TUCHUKUE TAHADHARI 
N i m e a n d i k a  h a y a  i l i 

kuwakumbusha wazazi, taasisi 

mbalimbali,  jamii kwa ujumla 
na hata serikali kuwa makini na 
michezo ya kigeni tunayotafisiriwa 
na hata vitabu kutoka nje. 

Wanaotafisiri michezo hii, pia 
waondoe kila chenye ukakasi 
kwa mujibu wa mila zetu kama 
Waafrika.

Wazungu, baada ya ‘kuharibu’ 
tamaduni zao ni kama wanaudhika 
kuona sisi Waafrika bado tuko 
vizuri, tamaduni zetu nyingi 
zikiendana na maandiko ya vitabu 
vitakatifu, hivyo wanatamani 
kuona na sisi ‘tunaharibikiwa’ 
kama wao!

Na hii ni hulka ya mwanadamu 
yeyote. Mchagga, kwa mfano, 
angetamani dunia nzima wawe 
Wachagga na kipindi hiki cha 
mwisho wa mwaka wawe likizo 
Kilimanjaro wakichoma nyama. 
Vivyo hivyo kwa Mhaya, Msukuma 
na kadhalika.

Mu i s l a m u  h a l i k a d h a l i k a 
angetamani watu wote wawe 
Wa i s l a m u ,  w a z u n g u  p i a 
wanatamani tufuate maadili yao 
waliojitengenezea kwa kisingizio 
cha kwenda na wakati, haki za 
bindamu au uhuru wa mtu!

Ni n a j u a  t u n a i s h i  k a t i k a 
zama mgumu za utandawazi, 
zama ambazo dunia ni kijiji. 
K i n a c h o f a n y i k a  s a s a  h i v i 
Ujerumani unakiona kama si 
kukisikia ukiwa Tanzania.

L a k i n i  y a l e  m a b a y a , 
yanayokwenda kinyume na 
tamaduni na imani zetu za 
kidini na ambayo tunayoweza 
kuyaepuka hatuna budi kufanya 
hivyo. Kwa mfano, katika tasnia 
ya filamu na michezo ya kuigiza 
tunapaswa kuendelea kuachana 
taratibu na michezo ya nje na 
kujikita kwenye michezo ya 
ndani, iliyotungwa kwa kuzingatia 
maadili na uasili wetu.

Nikisema uasili namaanisha 
kitu kama hiki: Niliwahi kuangalia 
filamu moja ya Kibongobongo, 
bastola zikwa zinatembea njenje 
hadi muuza chipsi anayo! Mbali 
na filamu hiyo kufundisha ukatili 
na ubabe, nikawa najiuliza hii 
ni Tanzania gani ambayo kila 
mtu anamiliki bastola! Mbali na 
kuhisi ukakasi, nisingeshangaa 
sana kama ingekuwa watu hao 
wanachimana visu au kukatana 
mapanga!

Tanzania ninayoijua mimi 
ukisikia bastola basi ni askari, 
mfanyabishara mkubwa au 
jambazi, lakini muuza chipsi! 
Labda kama nimepitwa na wakati.

Ninaandika ili ikiwezekana 
tufute kile ambacho nimezoea 
kusikia watu wakisema: “Siwezi 
kupoteza muda wangu kuangalia 

Jungu Kuu

Filamu za kigeni, vitabu vya 
nje na malezi ya kizungu

Vitabu 
(nilivyoona 
kwenye 
hiyo meli) 
vinazungumzia 
namna gani 
msichana 
au mvulana 
alelewe 
kizungu... 
Sikatai watu 
kuingia pale 
kupata maarifa 
ya kwenye 
vitabu lakini 
ni mafundisho 
yapi wanapata 
hasa?

filamu/maigizo ya kibongo.”
Mbali na makosa mengi katika 

filamu zetu kama ya kukosa 
mwongozo mzuri (screenplay), 
uongozaji uliokwenda shule 
(directing), uchaguzi wa hovyo 
wa washiriki, uzalishaji wa 
viwango vya chini (hii mara 
nyingi ni kutokana na ufinyu wa 
bajeti) na kadhalika na kadhalika, 
tatizo lingine limekuwa ni hadithi 
zisizovutia na zisizozingatia 
utamaduni na mazingira ya 
Tanzania.

Ndio maana katika makala 
mbili zilizotangulia pamoja 
na hii, ninaendelea kuhimiza 
watayarishaji wetu wa filamu 
kushirikiana na waandishi wa 
riwaya, pengine tukapunguza 
tatizo la kupata filamu zenye 
hadithi zisizovutia au zisizongatia 
maadili na uasili wetu.

MBONA SOKA LIKO JUU?
Kwa kutumia mfano wa 

soka, kumbukumbu zangu 
zinaonesha kwamba miaka 
michache tu iliyopita, Watanzania 
walipendelea kuangalia zaidi soka 
la nje, hasa ligi ya Uingereza kwa 
sababu walikuwa wanaona ladha 
kuangalia mpira safi kuliko soka 
letu la kubutuabutua.

Lakini maboresho ambayo 
yamefanywa na vilabu vyetu 
kutokana na uwekezaji mkubwa, 
soka la ndani sasa linavutia 
wengi. Hata juzi wakati ikielezwa 
kwamba ligi  inaahirishwa, 
nimesikia watu wakisikitika 
kwamba watakaa muda mrefu 
bila kuona burudani ya boli.

Filamu zetu ambazo ni kiwanda 
adhimu cha kutengeneza pesa 
na ajira, zinaweza kuvutia pia 
uwekezaji mkubwa kama umakini 
utazidi kutawala.

Lakini ni vyema pia wadau, 
taasisi mbalimbali na serikali 
kuendelea kuhimiza uandishi 
wa vitabu vikiwemo vya malezi 
na vya watoto, vya Kiswahili na 
Kiingereza.

Naipongeza serikali kuanzisha 
Tuzo ya Taifa ya Mwalimu Nyerere 
ya Uandishi Bunifu ambayo 
inaleta chachu ya Watanzania 
kuandika riwaya, mashairi na 
vitabu vya watoto lakini natamani 
kuona taasisi nyingine pia 
zikijitokeza kutoa tuzo  kwa lengo 
hilohilo.

 Wadau, wazazi na walimu pia 
wana dhima ya kuhimiza usomaji 
wa vitabu kwa watoto, tena vya 
waandishi wa Afrika, ili kuepuka 
watoto wetu kusoma zaidi 
vitabu vinavyofundisha malezi 
ya kizungu yakiwemo matendo 
yaliyolaaniwa ya ushoga.

TUKUBALIANE  KUTOKUBALIANA
Hamisi Kibari 

Simu: 0758143457
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Wapinzani wanasubiri 
chaguzi waibuke na 
UDETA, UKAWA

Na Hamid Yassin

W
AHENGA wal inena 
kuwa, ukimwamsha 
aliyelala, utalala wewe!

Nimemsikia Katibu 
wa Itikadi na Uenezi wa 

Chama 
cha 

Mapinduzi 
(CCM), 
Paul Makonda 
akisema alipunguza kasi 
ya kukipigia debe chama chake hivi 
karibuni kwa sababu wapinzani wao 
hawaonekani kwenye uga wa siasa!

Bila shaka ni kweli viongozi wengi 
wa vyama vya upinzani wamelala 
usingizi wa pono, lakini hali hiyo 
haitakiwi kumfanya Makonda na 
makada wenzake wa chama tawala 
kinachoendelea kutuunganisha 
Watanzania na kudumisha amani 
tuliyo nayo abweteke, kwani hiyo ni 
kawaida yao. 

Tangu kuanza kwa mfumo huu wa 
vyama vingi mwaka 1992 hakuna 
chama cha upinzani kimewahi 
kufanya siasa japo kwa miaka miwili 
mfululizo!

Miaka sita ya uongozi wa Awamu 
ya Tano chini ya hayati John Pombe 
Magufuli angalau vyama vya siasa 
vya upinzani vilipata mwamvuli 
wa kujifichia kwamba vimezuiwa 
kufanya harakati za siasa baada ya 
kumalizika kwa uchaguzi, lakini ukweli 
ulio dhahiri vilikuwa vinacheka ‘jino 
pembe’ kwani hiyo ni kawaida yao!

Daima vyama hivi huibuka na 
kujaribu kufanya siasa nyakati za 
kuelekea chaguzi mbalimbali au 
wakati wa matukio wanayoona 
wanaweza kuyageuza fursa ya 
kukinyooshea kidole CCM na Serikali 
yake!

WAPI SERA MBADALA 
Yaani ni vyama ambavyo vimekuwa 

vikisubiri CCM na Serikali wafanye 
makosa ya kibinadamu vipate cha 
kusema badala ya muda wote kueleza 

sera mbadala. 
Kwamba vingekuwa 

vikisufia hata mazuri 
yanayofanywa na CCM 
kisha 
kueleza 
namna 

ambavyo 
labda 

wangefanya 
v i z u r i  z a i d i 

kama wangekuwa 
wao!
“ Wa t u  w a n a h o j i 

m b o n a  s i o n e k e n i 
majukwaani au sisikiki, 
sasa nijitokeze hadharani 
kujibu au kuongea nini huku 
wapinzani wenyewe hawafanyi 
hata mikutano ya hadhara wakati 
wameruhusiwa na kuhakikishiwa 
ulinzi?” Aliuliza Makonda kwenye 
mkutano wake na waandishi wa habari 
wiki iliyopita.

Hata hivyo, nilifurahi kumsikia 
Makonda kwenye mkutano huo 
huo na waandishi baadaye akisema 
kwamba anajiandaa kufanya ziara 
kwenye mikoa kumi ili kuendelea na 
zoezi la kukagua utekelezaji wa Ilani ya 
CCM na kusikiliza kero za wananchi.

Hapo safi, hivi ndivyo anavyotakiwa 
kufanya kwa mtazamo wangu, lakini 
akisubiri kwanza wapinzani wafanye 
nini au watamke kipi ili awajibu, 
itakula kwake katika kipindi kama 
hiki, kwani uzoefu unaonyesha hata 
hao wapinzani, kama nilivyodokeza, 
agenda zao kuu hutokana na 
matukio au matamko ya CCM!

Vipo vyama vya upinzani vile 
vinavyochukuliwa kama vidogo 
ama visivyo na nguvu ya ushindani 
ambavyo havipati hata ruzuku 
ya kujiendesha kutoka kwa 
Msajili wa Vyama vya Siasa, hivi 
unaweza kuwaelewa viongozi wao 
wanaposema hawana fedha ya 
kumudu kufanya siasa ya kuzunguka 

Makonda 
usiwaamshe 
waliolala

Siasa
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nchi nzima kujiimarisha ama 
kujinadi kwa wananchi ili kujua 
sera zao.

Lakini hivi  vinavyoitwa 
vyama vikuu vya upinzani 
hawana kisingizio chochote cha 
kutofanya siasa za maana mbele 
ya wananchi. Kazi yao narudia 
kusema imekuwa ni kusubiri 
matukio wanayoona yanaweza 
kuwa faida kwao kisiasa na 
kuwachochea wananchi mbele 
ya serikali yao!

Mfano ni  hil i  suala la 
kuhamishwa kwa hiari kwa 
wakazi wa Ngorongoro ili 
kuboresha hifadhi hiyo ambayo 
iko hatarini kutoweka lakini 
kuna chama cha siasa imelivalia 
‘kibwaya’ hadi kulifikisha Bunge 
la Ulaya wakidai eti haki za 
binadamu zinavunjwa huku 
Tanzania!

MUDA WA KUTOKA USINGIZINI
Zimebaki siku chache kabla 

ya kuingia mwaka 2024 ambao 
utakuwa na chaguzi za serikali 
za mitaa, vitongoji na vijiji, hapo 
sasa Makonda ndiyo ataviona 
hata vile vyama vilivyolala 
usingizi wa pono kwenye ulingo 
wa siasa vikikurupuka kusaka 
‘huruma’ ya wananchi!

Lakini bahati mbaya kwao, 
kamwe haviwezi kufurukuta 
vitakutana na wajanja toka 
vyama dume vya upinzani 
na kuanza kuimbiwa yale 
m a p a m b i o  y a l i yozo e l e k a 
ya ‘UMOJA’ wa wapinzani 
zinapofika nyakati hizo za 
chaguzi!

Huu ndiyo wakati ambao 
wajanja toka vyama kama kile 

cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), NCCR- Mageuzi, 
Chama cha Wananchi (CUF) 
na siku hizi ACT Wazalendo 
huibuka na kuanza kuimba 
ngonjera za kuunganisha nguvu 
ya kuing’oa CCM madarakani!

UKAWA KUFUFUKA?
Makonda sasa atasikia ule 

Umoja wa Katiba ya Wananchi 
(UKAWA) ukifufuliwa hata kwa 
jina lingine huku ulaghai wa 
kuachiana majimbo kwenye 
hizo chaguzi ukiimbwa kwa 
sauti ya ndege mnana!

UKAWA ambao ulianzishwa 
na vyama vya Chadema, CUF, 
NCCR- Mageuzi na NLD wakati 
ule wa Bunge la Katiba na kisha 
kuhamishiwa hadi kwenye 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
wa mwaka 2014 na baadaye 
ule Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2015, uliishia kuwa shubiri 
miongoni mwa viongozi wa 
vyama hivyo na wanachama 
wao.

Nakumbuka kupitia gazeti 
moja kubwa hapa nchini 
la tarehe 24 Machi 2015 
lilimnukuu Katibu Mkuu wa 
NCCR Mageuzi (wakati huo) 
akilalamikia kuwa hawatakubali 
UKAWA utumike kwa maslahi 
ya chama kimoja katika umoja 
huo. Kauli ile ilikuwa ni ishara 
kwamba hali haikuwa shwari 
ndani ya Umoja wa Katiba ya 
Wananchi (UKAWA).

Katibu Mkuu yule wa NCCR 
M a g e u z i  a l i t a n a b a h i s h a 
kwamba viongozi wao wa 
juu walikuwa wazito kusema 
ukweli wa mambo kuhusu 

ki l ichoendelea  ndani  ya 
UKAWA.

Baadaye akaibuka kiongozi 
wa Kitengo cha Vijana wa chama 
hicho, Deo Meck ambaye pia 
alipinga umoja ule wa mashaka 
wa UKAWA na kusisitiza 
Chadema ilikuwa na lengo 
baya dhidi ya vyama vingine 
vilivyounda umoja ule.

ILIANZA UDETA
UKAWA haukuwa umoja wa 

kwanza wa wapinzani kama 
nilivyoandika hapo juu, vyama 
vya upinzani huwa vinaibuka 
nyakati za chaguzi tu na 
baada ya hapo vinapotea ama 
kugeuzwa kuwa Taasisi zisizo 
za Kiserikali (NGO) za viongozi 
wajanja kutafuta na kupiga 
fedha kimya kimya!

B a a d a  y a  u p i n z a n i 
kugaragazwa na CCM kwenye 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2005, mwaka 2006 uliundwa 
ushirikiano wa vyama vya siasa 
Tanzania uliojulikana kama 
Umoja wa Demokrasia Tanzania 
(UDETA), ukishirikisha Chama 
Cha Wananchi (CUF), wakati 
huo kikiwa chama kikuu cha 
Upinzani Tanzania, Chama 
Cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), NCCR-Mageuzi, na 
Tanzania Labor Party (TLP).

Dhamira ilikuwa ni kujenga 
upinzani imara kuelekea 
uchaguzi mkuu wa mwaka 
2010. Kama ilivyo ada umoja 
ule ulikufa muda mfupi tu toka 
kuanzishwa kwake kutokana 
na dhamira ovu ya baadhi 
ya vyama hivyo, hususani 
Chadema ambavyo malengo 

Siasa

yake yao yalikuwa ni kujijenga 
kupitia migongo ya vyama 
hivyo.

Kwa mfano, katika ziara 
za mikoani zilizofanywa na 
viongozi wa vyama hivyo, 
C h a d e m a  w a l i c h u k u a 
mawasiliano na viongozi wa 
vyama vingine na baadaye 
kuwashawishi kujiunga na 
chama hicho. 

Hila hizo na ulaghai huo 
ulipelekea UDETA kufa kifo 
cha kawaida bila hata kikao cha 
kuamua kusitisha umoja huo.

Ikumbukwe mwaka 2010 
Chadema baada ya kupata 
wabunge wengi ilibeza vyama 
vingine kwa kuviita CCM 
B ama vyama mamluki wa 
CCM na kwamba isingeweza 
kushirikiana navyo. Ikasahau 
jinsi chama cha wananchi CUF 
kilivyowaalika na kuwapa vyeo 
katika muda ambao kilikuwa na 
uwezo wa kuunda kambi rasmi 
ya upinzani pekee Bungeni.

Ilipoundwa UKAWA baadhi 
ya vyama vilitegemea kwamba 
viongozi wa Chadema kwa 
w a k a t i  u l e  w a n g e k u w a 
wamejifunza na kwamba 
wangebadilika na kufanya siasa 
za kistaarabu zinazozingatia 
maslahi ya nchi na watu wake 
na washirika wenza wa UKAWA, 
lakini wapi, waliwafanyia uhuni 
kuliko hata ule wa wakati wa 
UDETA.

CHADEMA ndani ya UKAWA 
mtiririko wa matendo yake 
ulionesha kwamba chama hiki 
kilikuwa bado ni kilekile na nia 
yake ilikuwa ni kutumia vyama 
vingine katika kuficha udhaifu 
wao na kujipatia maslahi ya 
kisiasa dhidi ya vyama hivyo 
vilivyounda umoja ule. 

Nitatoa mifano michache. 
Wakati wa kuelekea uchaguzi 
wa serikali za mitaa wa mwaka 
2014, UKAWA ulitengeneza 
dokezo moja kwa ajili ya 
uchaguzi wa serikali za mitaa. 
Lakini  nyuma ya pazia, 
Chadema wakatengeneza 
dokezo lao na kuwapa viongozi 
wao maelekezo kuhakikisha 
kuwa kila sehemu lazima 
waweke wagombea.

Wakati  vyama vingine 
v i l i f u a t a  m w o n g ozo  w a 
UKAWA, Chadema wakawa 
na maelekezo yao tofauti, na 
zaidi ya hapo walienda mbali 
na kuwaeleza wagombea wa 
vyama shirika wanaokubalika 
kujaza fomu za chama hicho 
maana ndiyo umoja huohuo!

Hali hiyo ya kucheza faulo, 
na mwamko ule wa wananchi 
kuchagua umoja huo, kwa 
kuwa Chadema waliweka 
wagombea wengi mwisho wa 
siku wakapata viti vingi na viti 
hivyo wakaja kushinikiza viwe 
vigezo vya uteuzi wa wagombea 
ubunge 2015.

Naibu Katibu Mkuu wa 
Chadema Zanzibar, aliachiwa 
jimbo na chama cha wananchi 
CUF, tena nje ya kikao, kwa 
utashi wao na kwa nia ya 
kudumisha mahusiano. Hata 
hivyo, jambo la kushangaza ni 
kwamba Makamu Mwenyekiti 
w a  N C C R  -  M a g e u z i 
aliyegombea urais Zanzibar 

mwaka 2010, na aliyekuwa 
moja ya nguzo za kuasisiwa 
kwa UKAWA, hakupewa nafasi 
ya kuachiwa jimbo hata moja 
kule Zanzibar.

Swali la kujiuliza lilikuwaje 
mtu ambaye ndiyo kwanza 
alitoka kuingia katika harakati 
za kisiasa anapewa nafasi ya 
kugombea lakini viongozi 
wa NCCR-Mageuzi wazoefu 
hawakupewa hiyo fursa?

Ile ilikuwa moja ya sababu ya 
kuyumba kwa UKAWA, kwani 
vijana wa NCCR-Mageuzi 
waliona kwamba hali ile ina 
kasoro na iliyohitaji isemwe, 
maana kulikuwa na walakini 
katika maamuzi yote yale.

Maswali mengine ya kujiuliza 
ilikuwa kama Naibu Katibu 
Mkuu Chadema, ambaye 
hakuwa na mizizi  wala 
chembe ya siasa kule Zanzibar 
anaachiwa jimbo, je ni kwa nini 
ilikuwa shida kuliacha jimbo la 
Serengeti kwa aliyekuwa Katibu 
Mkuu wa NCCR-Mageuzi 
ambaye alikuwa na historia 
ndefu katika siasa za upinzani 
Tanzania?

Pia wadadisi tulihoji kwa nini 
ilikuwa ngumu kuachia jimbo 
analotaka kugombea Makamu 
M w e n y e k i t i  w a  N C C R-
Mageuzi, Tanzania bara?

Na kwa nini NCCR ilipewa 
majimbo tasa, kama Ilala? 
Aidha, kama ni kweli moja ya 
kigezo cha chama kuachiwa 
jimbo ilikuwa ni matokeo ya 
2010 ya chama kilichokuwa 
cha pili, ni kwa nini Chadema 
i l i n g’ a n g’ a n i a  J i m b o  l a 
Buyungu ambalo NCCR-
Mageuzi ilikuwa ya pili?

Pia kwa jimbo la Mafia, CUF 
ilipata kura zaidi ya 6,000 
kwenye uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2010 na Chadema 
ikaambulia kura 200 pekee. 
Sasa waliling’ang’ania kwa 
vigezo gani kwenye Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2015?

Vigezo hivi vinatumika 
dhidi ya vyama vingine lakini 
lilipokuja jimbo lenye maslahi 
ya viongozi wa Chadema, 
vigezo havikuzingatiwa na 
badala yake  vikachakachuliwa. 
Hii ilikuwa ni undumilakuwili 
wa wazi na ulaghai wa kisiasa. 
Na haya majimbo niliyotaja 
ni mfano mdogo, yalikuwepo 
mengi.

Naamini Makonda ni mzoefu 
sasa wa hizi siasa za wapinzani, 
a s i w a s u b i r i  w a p a n d e 
majukwaani ili awajibu aanze 
sasa kusafisha njia kwa ajili ya 
CVM.

Hawa jamaa wa upinzani 
hawawezi kuwa na jipya 
katika kipindi hiki zaidi ya kuja 
kuibuka kwenye chaguzi ziijazo 
hususani ule wa mwaka 2025 
na baada ya hapo watapotea 
tena hadi mwaka 2030!

Asiwaamshe, acha walale 
usingizi wa pono kama kawaida 
yao!

Wakistuka wakute watu 
wanaimba ‘CCM hyena hyena, 
CCM nambari wani’ hapo 
mwaka 2025!

Kw a  m a w a s i l i a n o  n a 
mwandishi wa makala haya; 
0768 888 787.
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kuacha simu katika chaji usiku 
kucha?

Wataalam wanashauri kwamba 
ni vema kuchaji simu kati ya 
asilimia 20 na 80 kwa wakati 
mmoja.

Kwa mujibu wa jarida la 
sayansi na teknolojia la ‘The 
Conversation,’ simu nyingi za sasa 
hujaa chaji chini ya dakika 30.

Muda unaohitajika kuchaji pia 
unategemea na uwezo wa betri ya 
simu na ni kiasi gani cha nishati 
inayotolewa na chaja yako.

Kuiacha simu kwenye chaji 
usiku kucha, si jambo la lazima na 
pia husababisha uwezo wa betri 
ya simu yako kupungua kwa kasi, 
hivyo hudhoofisha betri ya simu.

Wa t a a l a m u  w a n a s h a u r i 
kuepuka kuchaji simu kutoka 
sifuri hadi asilimia 100 (yaani 
kuchaji betri ya simu hadi asilimia 
100 kwa mara moja). 

Mathalani, mwongozo wa simu 
za Samsung, unasema kuchaji 
simu hadi asilimia 100, mara 
nyingi kunaweza kudhuru afya ya 
betri ya simu yako.

Kwa mujibu wa wataalamu, ni 
bora kuchaji simu kati ya asilimia 

20 na 80 kwa wakati mmoja.
Ha t a  h i v y o,  w a t a a l a m u 

wanasema kuna uwezekano 
mdogo wa simu kulipuka kwa 
kuichaji muda mrefu. Bali 
hulipuka kutokana na kasoro 
nyingine katika betri.

Kwa kawaida, waya wenye 
hitilafu wakati wa kuchaji au betri 
kutoweza kumudu joto, kunaweza 
kusababisha kulipuka.

Profesa Clare Gray, mtaalamu 
wa nishati katika Chuo Kikuu cha 
Cambridge nchini Uingereza, 
aliambia BBC kuwa makosa 
madogo yanaweza kusababisha 
betri kulipuka, kama vile chuma 
kilichoachwa kwa bahati mbaya 
kwenye betri.

TAHADHARI ZA KUCHUKUA
Wa t a a l a m u  w a n a s h a u r i 

kuepuka kuchaji simu kutoka 
sifuri hadi asilimia 100

Baadhi ya hatua zinaweza 
kuifanya betri ya simu yako 
kufanya kazi kwa muda mrefu na 
pia inaweza kusaidia kukulinda 
kutokana na ajali inayoweza 
kutokea.

Hakikisha programu za simu 

yako hazijapitwa na wakati.
Tumia chaja ya asili  au 

zilizoidhinishwa za simu kwani 
chaja nyingine zinaweza kuwa na 
namna tofauti ya kupeleka moto.

Weka simu mbali na joto kali na 
baridi kali sana. Digrii sifuri hadi 
digrii 35, ni hali joto inayofaa. 

Usiache simu yako ikichaji 

usiku kucha na ikiwa betri imejaa 
iondoe kwenye chaji mara moja. 
Fuatilia betri yako ili kuona kama 
inaisha chaji haraka.

Iwapo unahisi simu yako 
inapata joto au betri imevimba, 
ipeleke kwenye duka lenye betri 
za kampuni ya simu yako kwa ajili 
ya kununua betri mpya.

Hatari ya simu kuiacha
  ikiichaji usiku kucha

Afya

Kuiacha simu yako kwenye 
chaji usiku kucha si 
jambo la lazima

Wakili mmoja (jina 
l imehifadhiwa),  al ikuwepo 
katika mahakama ya Islamabad 
akifuatilia kesi yake aliyokuwa 
akiisimamia.

Akiwa amevalia nadhifu suti 
yake, ghafla moshi ulianza kufuka 
ndani ya koti lake jeusi na kutoka 
nje.

Baada ya Wakili huyo kuiona 
hatari hiyo, haraka haraka alilivua 
koti lake na kulitupa chini, lakini 
simu yake iliyokuwa ndani 
yake, ilikuwa tayari imekwisha 
kuteketea kwa moto.

Katika video iliyorekodiwa 
nje ya mahakama, wakili huyo 
alielezea sababu ya kulipuka 
kwa betri ya simu yake kuwa ni 
kutokana na kuiweka chaji usiku 
kucha.

‘’Niliiweka simu yangu kwenye 
chaji usiku kabla ya kulala na kisha 
kuiondoa asubuhi, labda ndiyo 
sababu ya kuliepuka,’’ anasema 
Wakili huyo.

Kumekuwa na matukio ya 
milipuko ya betri kwa baadhi ya 
simu hasa siku za nyuma.

M a p e m a  m w a k a  2 0 2 0 , 
akizungumza na gazeti la The 
Daily Mail, mkazi wa California 
nchini Marekani, alidai betri 
ya simu yake ililipuka ghafla 
na kusababisha simu yake ya 
mkononi kuteketea kabisa.

Baada ya video ya kulipuka kwa 
simu ya yule Wakili wa Islamabad 
kusambaa, Watumiaji wengi 
wa simu wanauliza je, ni hatari 
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Na Mwandishi Wetu kwa 
msaada wa Mitandao

MIONGONI mwa mazoezi 
mepesi na yasiyo na 
masharti  makubwa, 
ni yale ya kutembea. 

Kutembea ni njia rahisi za kufanya 
mazoezi.

Kutembea  kwa  kurudi nyuma, 
huenda ikawa si mazoea ya 
kawaida, lakini kunatajwa kuleta 
uimara kiafya hata usawa kimwili.

Kutembea hakuhitaji vifaa 
maalum au uanachama wa sehemu 
za mazoezi, yaani (gym); na bora 
zaidi ni bure kabisa kwa  sababu 
unaweza kufanya hivyo bila malipo 
kwa  sababu una  uamuzi juu ya 
miguu na mwili wako kwa jumla.

Ukweli ni kwamba wengi wetu 
kutembea ni kitu tunachofanya 
kama ni jambo la kawaida tu.

Haihitaji juhudi za makusudi, kwa 
hivyo,  wengi wetu hatukumbuki 
faida iliyopo kwa afya zetu.

Lakini huenda ukajiuliza nini 
kitatokea ikiwa tutaacha kutembea 
kawaida tu na kuanza kutoa 
changamoto kwa akili na miili yetu 
kwa kutembea kurudi nyuma?

Sio tu mabadiliko ya mwelekeo 
ambayo yatatokea na kuhitaji 
umakini zaidi, inaweza pia kuleta 
faida zaidi za kiafya.

Muhimu kutambua kuwa 
shughuli za kimwili si lazima ziwe 
ngumu.

Iwe ni kawaida kwa wewe 
kutembea kila siku au la, kutembea 
kila siku kunaweza kukupa 
manufaa mengi ya kiafya na 
yanaweza kuhesabiwa kulingana 
na mapendekezo ya Shirika la 
Afya Ulimwenguni ili kupata 
angalau dakika 150 za shughuli za 
mazoezi ya viungo kwa wiki kama 
wanavyosema.

Hata hivyo, kutembea ni jambo 
gumu zaidi kuliko wengi wetu 
tunavyofikiri.

Kusimama wima kunahitaji 
uratibu kati ya mifumo yetu ya 
kuona, vestibular kwa Kiingereza 
(hisia zinazohusiana na harakati 
kama vile kugeuka, au kusonga 
haraka), na mifumo ya kustahimili 
(ufahamu wa mahali ambapo miili 
yetu iko angani).

Tunapotembea kwenda nyuma, 
aki l i  zetu huchukua muda 
mrefu kushughulikia mahitaji 
ya ziada ya kuratibu mifumo hii 
kwa sababu inatumia akili nyingi 
kufikiria kupiga hatua kwa sababu 
si mazoea.

Hata hivyo, kiwango hiki cha 
juu cha changamoto huleta faida 
kubwa za kiafya.

Mojawapo ya faida za kutembea 
kwenda nyuma ni uthabiti na 
usawaziko ulioboreshwa.

Kufanya mazoezi kunaweza 
kutusaidia kuboresha mwendo 
wetu wa kawaida (yaani kwenda 
mbele) na katika suala la kuboresha 
usawa, husaidia watu wazima 
wenye afya nzuri na wale walio 

na ulemavu wa yabisi kavu 
inayozorotesha mifupa ya maungo 
yaani osteoarthritis ya goti.

Wakati wa kutembea kwenda 
nyuma tunachukua hatua fupi 
na za haraka, ambayo inaboresha 
uvumilivu wa misuli ya chini ya 
mguu na kupunguza mzigo kwenye 
viungo.

Mbinu hii imetumika hata 
kutambua na kutibu usawa na kasi 
ya kutembea kwa wagonjwa wenye 
matatizo ya neva au baada ya 
kuugua kiharusi cha muda mrefu.

Kuongeza kasi na kutembea 
juu au chini kwenye mteremko 
kunaweza pia kubadilisha aina 
mbalimbali za mwendo wa viungo 
na misuli yako, na kupunguza 
maumivu kwa hali kama vile plantar 
fasciitis, yaani, ugonjwa wa misuli 
mojawapo ya sababu za kawaida za 
maumivu ya kisigino. 

M a b a d i l i k o  y a  m k a o 
yanayosababishwa na kutembea 
kwenda nyuma husababisha 
matumizi zaidi ya misuli inayounga 
uti wa mgongo.

Hi i  i n a o n y e s h a  k w a m b a 
k u t e m b e a  k w e n d a  n y u m a 
kunaweza kuwa zoezi la manufaa 
kwa watu wenye maumivu ya 
muda mrefu ya sehemu ya chini ya 
mgongo.

Mbinu hii imetumika hata 
kutambua na kutibu usawa na 
kasi ya kutembea kwa wagonjwa 
wenye matatizo ya neva au baada 
ya kupata kiharusi cha muda mrefu.

MABADILIKO KATIKA NGUVU 
TUNAYOTUMIA:

Ma n u f a a  y a  k u b a d i l i s h a 
maelekezo si ya matibabu pekee. 
Kuvutiwa na kutembea kurudi 
nyuma kumesababisha watafiti 
kugundua manufaa mengine.

Ingawa kutembea kawaida 
kunaweza kutusaidia kudumisha 
uzani mzuri, kutembea kurudi 
nyuma kunaweza kuwa na ufanisi 
zaidi.

G h a r a m a  y a  n i s h a t i 
n a  m a b a d i l i k o  h a y a  n i 
karibu  asilimia  40 zaidi kuliko 
kutembea kwa kasi sawa mbele: 
6.0 Mets dhidi ya 4.3 Mets (moja ya 
metabolic sawa, Met, ni kiasi cha 
oksijeni inayotumiwa wakati wa 
kukaa kupumzika).

Utafit i  mmoja ulionyesha 
kupunguzwa kwa mafuta ya 
mwili kwa wanawake waliomaliza 
mafunzo ya kukimbia kwa wiki sita 
au kufanya mazoezi ya kutembea 
kwa kurudi nyuma.

Tunapojiamini kwa kutembea 
kurudi nyuma, kusonga mbele na 
kukimbia kwa namna hii kunaweza 
kuongeza mahitaji hata zaidi.

Ingawa mara nyingi husomwa 
kama zana ya urekebishaji, 
kukimbia kurudi nyuma huongeza 
uimara wa misuli ambayo ni 
muhimu kwa kunyoosha goti, 
ambayo si tu hutafsiri kwa kuzuia 
majeraha, lakini pia kwa uwezo 
wetu wa kutoa nguvu na utendaji.

Kukimbia kurudi nyuma kwa kasi 
hupunguza nishati tunayotumia 
tunaposonga mbele.

Maboresho haya yana manufaa 
hata kwa wakimbiaji wenye uzoefu 
ambao tayari wana mbinu ya 
kukimbia kwa ufanisi zaidi.

Ikiwa kutembea kurudi nyuma 
inakuwa rahisi sana na mapungufu 
ya nafasi yanaonekana kufanya 
mazoezi ya kukimbia huku, njia 
nyingine ya kuongeza ugumu ni 
kuanza kuburuta uzani.

Kuongeza mzigo wa jumla 
huongeza matumizi ya misuli ya 
goti inayopanuka huku ukiweka 
mahitaji mazito kwenye moyo na 
mapafu kwa muda mfupi.

Kutembea kinyumenyume na 
uzani kunaweza kuboresha nyakati 
za kawaida za kukimbia kwa 
wanariadha wachanga.

Kutembea kwa kigari cha kuteleza 
na kukirudisha nyuma kuna 
hatari ndogo ya kuumia, kwani 
matokeo yanayowezekana ikiwa 
tumechoka kupita kiasi ni kwamba 
hakitasonga.

Lakini kwa uzani mwepesi, aina 
hii ya mazoezi inaweza kutoa 
kiwango cha kutosha cha upinzani 
ili kuchochea uboreshaji mkubwa 
katika nguvu za mwisho zile kidogo.

Kwa uzani wa kuburuta chini 
kama asilimia 10 ya uzito wa jumla 
wa nyakati bora za kukimbia 
zinaweza kupatikana kati ya 
wanariadha wachanga.

 
JINSI YA KUANZA KUFANYA 
MAZOEZI HAYO:

Kutembea kurudi nyuma sio 
ngumu, lakini hiyo haimaanishi 
kuwa ni rahisi.

Kwa hivyo, unaongezaje hii kwa 
utaratibu wako wa mazoezi?

Tunaporudi kinyume nyume 
kuna uwezekano mkubwa wa 
kukosa vizuizi na hatari ambazo 
tunaweza kugonga au kuanguka, 
kwa hivyo, kwa ajili ya usalama ni 
bora kuanza ndani ya nyumba, 
ambapo unajua hutagongana na 
kitu au mtu au ufanye mazoezi 
hayo katika sehemu iliyo wazi na 
tambarare.

 
ZUIA JARIBU LA KUGEUZA 
MWILI WAKO NA KUTAZAMA 
JUU YA BEGA LAKO:

 
Weka kichwa chako na kifua 

chako juu unaponyoosha kidole 
chako kikubwa nyuma kwa kila 
hatua, ukisonga mguu wako kutoka 
kwenye vidole hadi kisigino.

Mara tu unapokuwa na ujasiri 
zaidi, unaweza kuharakisha, 
kuhakikisha kuwa unatumia reli za 
mwongozo inapohitajika.

 
IKIWA UNATUMIA UZITO, ANZA 
NA UZITO WA CHINI:

Zingatia seti nyingi badala 
ya umbali mrefu, na kumbuka 
kudumisha uadilifu wa mbinu yako 
kwa umbali usiozidi mita 20 wakati 
unaanza.

Faida kiafya za kutembea kinyumenyume

Afya
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Na Dk. Reubeni Lumbagala.

HIVI karibuni, niliandika 
m a k a l a  i l i y o k u w a 
na kichwa: “Familia 
isijitenge na malezi 

sahihi ya watoto.” Nilijielekeza 
kwenye taasisi ya familia kwa 
kuwa ni taasisi ya kwanza kabisa 
katika malezi na maadili bora ya 
watoto. 

Nilieleza kadri nilivyoweza 
namna wazazi na wanafamilia 
kwa ujumla walivyo na wajibu 
mkubwa wa kumtengeneza 
mtoto kabla taasisi nyingine 
hazijaonesha mchango wao wa 
kimalezi.

Malezi na maadili ya watoto 
ni jambo linalohitaji ushirikiano 
wa taasisi mbalimbali ili mtoto 
akue katika maadili, nidhamu na 
hatimaye kuwa raia mwema kwa 
Taifa lake. 

Katika makala haya nitajaribu 
kadri nitakavyojaaliwa kuonesha 
jinsi taasisi nyingine tofauti na 
familia zilivyo na nafasi kubwa ya 
kujenga maadili na malezi bora 
kwa watoto. 

Moja, taasisi za kiroho. Hizi ni 
taasisi za kidini. Dini zote kupitia 
mafundisho yake zinafundisha 
mtoto na watu wote kwa ujumla 
kuwa na maadil i  mazuri . 

Mafundisho ya dini yanakazia 
sana suala la tabia njema, 
kuwaheshimu wakubwa na 
wengine, nidhamu, kuwa na hofu 
ya Mungu na kuchukia uovu. 

Mtoto au kijana aliyelelewa 
katika mafundisho ya kiroho 
atawapendeza wengi kuanzia 
Mwenyezi Mungu aliyetuumba, 
wazazi, ndugu, majirani, walimu 
na viongozi.

Hata matatizo ya kijamii 
yaliyopo nchini kwetu na duniani 
kama uhalifu, rushwa, dawa 
za kulevya, ukahaba na wizi, ni 
miongoni mwa mwa matokeo 
ya kutozingatia mafundisho ya 
kiroho kutoka kwa viongozi wetu 
wa dini. 

Watoto na vijana wanapaswa 
kupewa maadili na malezi bora ili 
kuepuka kujiingiza katika kufanya 
maovu hayo.

N a k u m b u k a  M w i g u l u 
Nchemba akiwa Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, wakati 
wa maadhimisho ya miaka 57 
ya Ushirika wa Wanafunzi wa 
Kiinjili wa Tanzania ( Tafes) 
yaliyokwenda sambamba na 
kusherehekea miaka 27 ya 
uwepo wao hapa nchini, alisema 
maandalizi ya maadili mema 
yanaanzia katika ngazi ya familia 
na taasisi za kiroho. Aliongeza 

kusema kwamba uhalifu wa 
kikatili ni zao la kutokuwepo kwa 
hofu ya Mungu kwenye mioyo ya 
watekelezaji wa matukio ya aina 
hiyo.

“Tukiwa na watu waliolelewa 
kat ika  misingi  ya  imani , 
hatutaweza tukapata watu 
wasiojulikana ( Wahalifu) na 
jambo hili linaniudhi sana. 
Hatuwezi tukawa na watu 
wasiojulikana wanaotenda 
u h a l i f u  n a  k u k i m b i a 
kusikojulikana na tutashughulika 
nao kupitia nguvu za dola”.

Ni kweli kuwa kama watoto na 
vijana watazingatia mafundisho 
ya dini vizuri basi tutaisaidia 
sana hata serikali yetu katika 
kupambana na maovu katika 
kijamii ambayo husababishwa 
na kutozingatia mafundisho na 
maadili ya dini.

Mbili, taasisi za elimu.Walimu 
pamoja na kuwa na jukumu 
kubwa la kuwafundisha watoto 
masomo ya darasani lakini pia 
wanawajibika kuwalea watoto 
katika malezi na maadili mema. 

Ndio maana mwalimu yeyote 
ni lazima asomee somo la 
saikolojia na hongozi anapokuwa 
chuoni. Kuanzia shule za msingi, 
sekondari, vyuo vya kati na 
vyuo vikuu, watoto na vijana 

Kolamu

Tukiwa na watu 
waliolelewa 
katika misingi ya 
imani, hatutaweza 
tukapata watu 
wasiojulikana 
(Wahalifu) na jambo 
hili linaniudhi sana. 
Hatuwezi tukawa na 
watu wasiojulikana 
wanaotenda uhalifu 
na kukimbia 
kusikojulikana na 
tutashughulika nao 
kupitia nguvu za 
dola

Taasisi hizi zina dhima kubwa 
kusimamia malezi ya watoto

Kurunzi

hufundishwa maadili na tabia 
njema na walimu wao. 

Kupitia mada zinazofundishwa 
katika masomo yao, watoto 
na vijana hujifunza mambo 
mengi mazuri ambayo kama 
watazingatia yatawasaidia katika 
maisha yao ya sasa naya baadae. 
Hufundishwa nidhamu, utii 
wa sheria, kufanya kazi, kuishi 
kwa ushirikiano, kuepuka tabia 
mbaya, kuwasaidia wengine, usafi, 
nk. Mtoto anayezingatia haya 
anajijengea kesho yake nzuri sana 
katika maisha yake. 

Katika shule za msingi na 
sekondari, wapo walimu wa 
madarasa, walimu walezi wa 
wanafunzi wa kiume (patrons) 
na walimu walezi wa wanafunzi 
wa kike (matrons),  hawa wote 
wamewekwa kuwa karibu sana 
na wanafunzi katika kuwalea 
wanafunzi katika malezi bora.

Katika vyuo vikuu wapo 
washauri wa wanafunzi (Dean of 
Students) ambao wamewekwa 
i l i  k u w a s a i d i a  w a n a f u n z i 
kutatua changamoto zao pale 
wanapohitaji msaada na pia 
kuwasaidia vijana wa vyuo vikuu 
kuwa na maadili na tabia njema. 

W a l i m u  h a w a  k w a 
kushirikiana na walimu wenzao 
wanashirikianna katika kupanda 
mbegu nzuri ya maadili na malezi 
kwa watoto na vijana.

Tatu, serikali. Serikali ina wajibu 
mkubwa wa kutunga sheria, 
sera na kuzisimamia ipasavyo 
ili kuwasaidia watoto na vijana 
kukua katika maadili na malezi 
bora. 

S e r i k a l i  k u p i t i a  s h e r i a 
inawawajibisha wazazi wote 
wanaoshindwa kuwatunza watoto 
wao ambao hupelekea watoto na 
vijana kujiingiza katika vitendo 
viovu kama ukahaba na wizi. 

Sh e r i a  z i n a zo t u n g w a  n i 
muhimu zilenge kuwalinda watoto 
dhidi ya ukatili, ndoa za utotoni, 
manyanyaso na vitendo viovu 
kama ubakaji vinavyofanywa 
na wasiopenda au kutojali 
maendeleo ya watoto na vijana. 
Naamini serikali ikifanya hivyo, 
watoto na vijana watakuwa katika 
malezi bora ambayo ni chachu ya 
maendeleo ya Taifa lolote.

Kama kundi la watoto na vijana 
litapuuzwa na kutelekezwa, basi 
kama Taifa tutakuwa na kazi 
kubwa ya kujenga upya nchi yetu 
katika malezi na maadili. 

M i o n g o z i  m w a  m a e n e o 
muhimu ya uwekezaji katika nchi 
yetu ni katika watoto na vijana. 
Kwa hiyo familia, taasisi za dini, 
taasisi za elimu kwa kushirikiana 
na serikali huchangia malezi bora 
ya watoto na vijana. Ni muhimu 
kwa taasisi hizi kushirikiana 
kikamilifu kwenye malezi na 
maadili ya watoto.   

Dk. Reubeni Lumbagala ni 
Mwalimu wa Shule ya Sekondari 
Mlali iliyoko wilaya ya Kongwa 
mkoani Dodoma. Mawasiliano 
yake ni (+255) 620 800 462.



17Uelekeo  | Jumatano Desemba 27 - Januari 2, 2024 | Kolamu 17Uelekeo  | Jumatano Desemba 27-Januari 02, 2024 |  

zinapaswa pia kujengwa vyema 
ili kusikiliza na kufuatilia vipindi 
vya maarifa. 
Wazazi  pia  wanapaswa 

kuwajengea pia watoto wao 
moyo wa kupenda kuudadisi na 
kusoma vitabu.
Lakini wewe mtu mzima 

mwenzangu, anza sasa kujitenga 
na umbea, kufuatilia au kusoma 
vitu vyepesi na visivyo na tija na 
badala yake anza kutumia muda 
wako kwa vitu vyenye kujenga. 
Hakikasha kila siku unajufunza 
kitu kipya.

2 .  W A N A O J I T A M B U A 
HAWAKUBALIANI NA MAMBO TU 
KIREJAREJA 

Confucius alipata kusema, 
“Anayeuliza swali ni mpumbavu 
kwa dakika; asiyeuliza ni 
mpumbavu maisha yote” - 
Wa t u  wanao j i t ambua 

hawaogopi kuuliza au kutilia 
shaka mambo. Unapohoji, 
inaonyesha unataka kuelewa, 
unataka ufafanuzi, kuchimba 
zaidi, unataka mawazo mapya, 
na inaonesha unafikiri kwa 
uchambuzi. Watu wa kawaida 
huridhika kuona mambo 
yapo jinsi  yalivyo lakini 
wanaojitambua hutaka kujua 
kwa nini yapo kama yalivyo. 
Wanachimbachimba kujua 
undani.

3. HAIWAINGII KWENYE MAGOMVI 
AU MABISHANO 
Wa tu  wanao j i t ambua 

w a n a j i e p u s h a  k i l a 
inavyowezekana kubishana na 
watu. 
Kubishana tena wakati 

mwing ine  kwa  mambo 
hayamwongezei mtu tija kama 
ubishi wapira ni kujipotezea 
muda. 
Watu wa aina hii wanajua 

kuwa  ha ta  uk ionekana 
umeshinda mjadala, hupati 
alama za kijamii kwa hilo. 
Hili mara nyingi huwafanya 
waonekane vibaya kwenye 
m a c h o  y a  w e n g i n e . 
Wanaoji tambua hupenda 
kujadili mawazo hata na watu 
ambao hawakubaliani nao. 
Wanajua kuwa mazungumzo 
ya utulivu ambapo pande zote 
zinasikilizana kwa dhati, huleta 
matokeo bora kuliko majibizano 
makali kama yake ya ushabiki 
wa timu. 
Ikiwa mtu fulani ana hasira 

wakati  wa mazungumzo, 
w a t u  w a n a o j i t a m b u a 
husikiliza na kujibu kwa 
u tu l i vu .  Ik iwa  mwenye 
hasira ataendelea kufoka, 
anayejitambua ataondoka 
kwenye mazungumzo sababu 
anajua ni upotezaji wa muda 
na huenda kukatoke shari 
ambayo angeweza kuipusha au 
kuiepuka.

4 .  W A N A O J I T A M B U A 
HAWA ZUNGUMZI BIL A KUFIKIRI 
KWANZA 
Anthony Liccione alisema, 

“Mjinga anakuwa mjinga zaidi 

Watu wanaoanza kujitambua hawafanyi haya

Makala

KUJITAMBUA si tu kuwa 
mwerevu, bali pia ni kufanya 
maamuzi sahihi na kuepuka 
tabia zitakazokusambaratisha. 
Kuna vitu ambavyo watu 
wanaoanza kujitambua na 
wanaojitambua hawafanyi.
Nia ya makala hii ni kukusaidia 

ili kuhakikisha na wewe kama 
unajitambua na kama unapanga 
kukua kwenye maisha yako, 
kuacha kufanya mambo haya au 
kujitenfa mbalina tabia hizi: -

1. WANAOJITAMBUA HAWAACHI 
KUJIFUNZA
ALBERT Einstein alisema 

maneno haya, “Maisha ni 
kama kuendesha baiskeli. Ili 
kudumisha urari wako kwenye 
baiskeli  (balance), lazima 
uendelee kuendesha, ukisimama 
unakosa balance na kuanguka.”
Wa t u  w a n a o j i t ambu a 

wanajifunza kila siku. Kujifunza 
kunawaletea busara, hekima 
na maarifa kwenye maeneo 
mbalimbali ya maisha.
Watu hawa huwa na akili 

inayopokea mambo mapya, 
wanakumbushwa mambo, 
wanasikiliza aina mpya ya vitu 
vinavyowajenga, wanafikiria, 
wanauliza maswali, wanasoma 
vitavu na majarida, wanasikiliza 
maon i ,  w an awa s i k i l i z a 
wanaokosoa. 
Watu hawa hata wakisikiliza 

muziki wanasikiliza maneno 
fulani ya kuwajenga au kuwapa 
hamasa.  Kwao muda ni mdogo, 
hivyo wanawekeza muda 
kujiboresha kuliko kuzungumzia 
uvumi na porojo.
Kwa hiyo, ukichunguza kidogo 

utagundua kwamba jamii yetu 
ina shida kidogo linapokuja 
suala la kujisomea, kusikiliza 
redio au hata kutazama runinga 
ili kujipatia maarifa mapya.
Watanzania wengi wamekuwa 

wavivu sana wa kusoma hasa 
mambo yanayohusu maarifa. 
Usomaji wa magazeti ambayo 
yana kawaida ya kuandika 
mambo kwa kina na mtu 
anakuwa na uwezo wa kufanya 
rejea yanapungukiwa wasomaji 
kila uchwapo.
Watu  wanapenda  v i tu 

vidogovidogo na upuuzi na 
ndio maana wako sana kwenye 
mitandao ya kijamii lakini si ile 
inayolenga kutoa maarifa. 
Ukiona mtu yuko ‘bize’ na 

simu yake kubwa, basi anasoma 
au kusikiliza umbea.
Hata majumbani mwetu 

watu wanakalia kutazama zaidi 
michezo ya kuigiza na filamu 
kwenye runinga au kusikiliza 
redio kuliko vipindi vya maarifa 
kama ukulima wa kisasa, mapishi 
na kadhalika.
Sisemi kwamba filamu na 

michezo ya kuigiza haina 
ma funzo  l ak in i  f ami l i a 

pale ambapo mdomo wake 
unakuwa wazi kuliko akili yake.” 
Naye  Abraham Lincoln 

a l i s ema ,  “Bo r a  k u k a a 
kimya watu wakadhani ni 
mpumbavu kuliko kusema na 
kuwathibitishia kuwa wewe ni 
mpumbavu.” 
Hii haimaanishi kwamba 

wanaojitambua kwenye jamii 
wanapaswa kuwa bubu. 
Hawakwepi kushirikisha maoni 
yao bali wanachukua sekunde za 
ziada kufikiria kile wanachotaka 
kusema, na wanahakikisha kile 
wanachosema kinaongeza 
thamani siyo alimradi waseme 
bila kupima wanachotaka 
kusema. Kwa kusema kidogo, 
unakuwa na athari kubwa katika 
kile wanachosema sababu 
watu wanakusikiliza zaidi 
unapozungumza. 
Mwisho fikiria mtu ambaye 

unamjua kuwa anaongea 
sana, je unampa uzito? Acha 
kuzungumza sana, usiongee 
mara nyingi hata kama watu 
wanapenda kukusiki l iza. 
Waache na hamu yao ili 
wakuhitaji kesho.

5 .  W A N A O J I T A M B U A 
HAWAKARIBISHI MTAZAMO HASI 

William James alivumbua 
kwamba, “Binadamu anaweza 
kubadilisha maisha yake kwa 
kubadilisha mtazamo wake” 
Wa tu  wanao j i t ambua , 

wanawekeza kwanza kwenye 
mtazamo wao. Wanahakikisha 

wanawaza kujiona vizuri. 
Wakiitazama hatma yao, 
wanaitazama kwa matumaini na 
kwa mtazamo chanya. Wanaona 
mbele Kuna kufanikiwa, 
kushinda, wanaona uwezekano, 
wanaona hatua zaidi, kufaulu, 
wanajiona miongoni mwa watu 
waliofanikiwa nk. 
Pamoja na mtazamo chanya, 

wanaojitambua hawaachi 
kutafiti mazingira yanayoweza 
kuwaletea kushindwa (Thinking 
in worst-case scenarios) 
na kuandaa mpango wa 
kukabiliana na mazingira haya. 
Mfano kama mtu ana tukio 
kubwa kama harusi, ni muhimu 
kutambua kuwa, inawezekana 
kuna mazingira yakaenda 
kombo. Mfano, je ikitokea 
umeme umekatika ukumbini 
tutafanyaje? Hii itakupelekea 
kuandaa jenereta. 
K u w a z a  m a z i n g i r a 

yanayoweza kuharibu tukio 
si mawazo hasi ila ni ishara 
ya kujitambua zaidi. Jambo 
kubwa la kuzingatia ni kwamba 
kuanzia sasa acha kuwaza 
mawazo hasi, kujiona duni na 
mtu asiyeweza, acha kujiona 
hufai, kujiona wewe si bora 
kama wengine. Kumbuka 
kuwa, huwezi kufanikiwa zaidi 
ya unavyojiona. Kwa maana, 
“Ajionavyo mtu nafsini mwake, 
ndivyo alivyo.”

Wework Consult - Your 
Partner in Growth.

Itaendelea wiki ijayo…
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Niko tayari kwa kifo - 13
Haiwezekani hadi muda huo 

huyo mwanamke akawa kajificha 
mahala kwa ajili yoyote ile, 
hususani ya kumkomoa mumewe 
kama alivyowahi kumtajia. Kwa 
nini asikumbuke watoto wake? Na 
kwa nini Jacob alikuwa amekata 
mguu. Vipi baba wa Mama Kenny? 
Alijiuliza maswali mengi bila 
majibu.

Sasa, kama alivyokuwa akihisi 
Jacob, alipoteza matumaini kama 
Mama Kenny alikuwa mzima.

Mumewe aliyekuwa akimsubiri 
kwenye gari nje ili ampitishe shuleni 
kwake kisha aendelee kwenda 
kwenye kibarua chake pia alimpigia 
honi baada ya kuona anachelewa. 
Alipoiona hatokei akashuka kwenye 
gari na kumfuata ndani.

“Vipi, nikuache, utachukua 
bodaboda?”

“Nakuja Baba Kessy,” alisema na 
baada ya takribani dakaki moja na 
sekunde kadhaa kisha akitoka nje 
ya chumba cha watoto. “Nilikuwa 
ninambembeleza alale kwa sababu 
usiku alikuwa anaweweseka sana. 
Nashukuru amelala.”

“Huko kuweweseka asije akawa 
na homa?”

“Kila nikimgusa naona hana 
joto. Ngoja nitawahi kutoka kazini 
nimpeleke hospitali afanyiwe 
vipimo. Lakini huko kuweweseka 
kwake huku akimtaja mama yake 
kunanitisha kidogo.”

“In fact hata mimi, mashaka 
yananizidi kuhusu wifi yako. 
Kwakweli ninapata wasiwasi na 
mustakabali wake... Twende tuwahi. 
Tutajadili usiku hili suala,” alisema 
mumewe.

Wakati wanatoka, mlangoni 
wakakuta  watu wawili wakibisha 
hodi.

“Karibu, mnasemaje?” Aliuliza 
Mwalimu Misango..

“ Tu n a m u u l i z i a  M w a l i m u 
Misango. Bila shaka ni wewe,” 
alisema mmoja wao akinyooshea 
Mwalimu kidole cha shahada.

Mama Kessy na mumewe 
walitizamana. Kisha Mama Kessy 
akawaambia kwamba ni yeye. 

“Niwasaidie nini?” Aliuliza 
mwanamke huyo.

“Tunamuuliza mdogo wako, 
Chris, kama yupo hapa.”

Mama Kessy na mumewe 
walitizamana tena.

“Vipi kuna nini na nyinyi ni akina 
nani?” Anahoji mumewe.

“Hakuna kitu, yeye ni rafiki yetu 
tu, ila tuna shida naye kwa sababu 
nyumbani kwake tumeambiwa 
kaiuza na hakuna anayejua mahala 
anakoishi,” alijibu mmoja wa wale 
wanaume wawili.

“Jamani  tusidanganyane,” 
al isrma Baba Kessy.  “Mimi 
ninakufahamu wewe kama polisi.  
Si mseme tu shida yenu?”

Wa l e  w a n a u m e  w a w i l i 

waliangaliana, kisha mmoja wao 
akajibu: “Sawa. Sisi ni polisi na 
tunamhitaji Chriss kituoni.”

“Chriss hatujamtia machoni kwa 
muda mrefu sasa. Wala hatujui 
mahali anapoishi baada ya kuuza 
nyumba yake,” alijibu Mwalimu 
Misango.

“Mbona tumeambiwa watoto 
wake wako hapa.  Inawezekanaje 
mkawa hamjui mahali aliko. Kwani 
huwa hata haji kusalimia wanawe?” 
Akazidi kuhoji mmoja wa wake 
askari, wote wakiwa wamevaa kiraia 
ingawa Misango hakuchelewa 
kugundua kwamba wote walikuwa 
wameficha bastola zao viunoni.

“Ni kweli, wanawe wako hapa 
lakini hao waliowaambia habari 
zake walipaswa pia kuwaambia 
kwamba ametelekeza watoto na 
hana habari nao… Kwani kafanya 
nini hasa mdogo wangu?” Alihoji 
Mwalimu Misango.

“Ana tatizo dogo tu kituoni,” 
akajibu yule mwingine ambaye 
muda mwingi alikuwa kimya. 
Alikuwa mrefu kidogo kuliko 
mwenzake.

“N d u g u  z a n g u  k w a  n i n i 
tusielezane ukweli tu. Mimi na 
nyinyi mwajiri wetu mmoja, Wizara 
ya Mambo ya Ndani. Mimi ni ofisa 
wa Uhamiaji. Tunaomba mtusaidie 
kutueleza kosa lake,” alisema Baba 
Kessy.

“Sisi tumetumwa tu kumpeleka 
kituoni na huko ndiko atajua kosa 
lake,” alijibu tena yule askari wa pili.

“Hi l o  n d i l o  k o s a  k u bw a 
wanalofanya askari wa Tanzania. 
Nyinyi hakumjifunza kwamba 
u k i e n d a  k u m - a r r e s t  m t u 
unatakiwa kujitambulisha kwa 
kutoa kitambulisho chako halafu 
unamweleza kosa lake?”

“Kwani nyinyi ndio watuhumiwa? 
M n g e k u w a  w a t u h u m i w a 
tungewaambia kosa. Nadhani 
hakuna haja ya kuwaambia ninyi... 
Tunaomba kukagua nyumba kuona 
kama yumo ama la,” alisema yule 
askari wa pili.

“Lakini si mnajua taratibu? 
Huwezi kukagua nyumba ya mtu 
bila kumshirikisha kiongozi wa 
mtaa... anaway, ninawaruhusu ili 
tusichelewashane,” alisema Baba 
Kessy

Akaongozana nao wakawa 
wanaingia chumba kimoja baada ya 
kingine hadi vyooni. Wakajiridhisha 
kwamba Chris hakuwepo mahala 
pale. Kisha wakashukuru kwa 
kupewa ushirikiano, Wakaaga 
w a k i o m b a  m s a m a h a  k w a 
usumbufu, kisha wanaondoka.

Hata hivyo, waligoma kabisa 
kueleza Chris anatafutwa hasa 
kwa kosa gani ingawa Mwalimu 
Misango na mumewe walihisi ni 
sakata la kupotea kwa mkewe.

Itaendelea

Hadithi

Chris anampiga mkewe 
akimtetea hawara yake 
hadi anapoteza fahamu. 
Baadaye  analazimika 

kumpeleka hospitali  akiwa 
hajitambui. Anawadanganya 
ndugu wa mkewe kwamba 
mwanamke huyo ametoweka. 
Daktari anamjulisha kwamba 
mkewe amefariki dunia, kisha 
anampa njia  itakayosaidia 
asishitakiwe kwa mauaji. Chris 
anakubali  njia hiyo lakini 
gharama za kuficha kifo hicho 
ni kubwa. Chris anayewahadaa 
ndugu za mkewe kwamba yuko 
katika harakati za kumtafuta, 
hatokei katika kikao muhimu cha 
kujulishana mahala alikofikia 
katika kumtafuta. Wakati ndugu 
wa mkewe sasa wakiwa kiguu 
na njia polisi, Chris anabainika 
kwamba kauza nyumba hali 
inayomsikitisha sana dada yake. 
Fuatana na mtunzi katika kisa hiki.

“Wanaona kama polisi hapa 
Tabora wanawazingua katika 
kumbana bwanamdogo awasaidie 
kumpata mama Kenny. Jacob 
anasubiri mshahara uingie aende 
makao makuu Dodoma. Jana 
akizungumza na mimi kwa simu 
alisema asipopata ushirikiano 
kutoka kwa mkuu wa polisi 
atamtafuta hata Waziri wa Mambo 
ya Ndani.”

“Duh! Yamekuwa hayo! Kwa hiyo 
wanahisi Chris kamficha?”

“Wanataka awajibike zaidi. 
Wanaona polisi wanamchekea 
kwani wanaona yeye ndiye chanzo 
cha yote,” alisema na kuongeza 
kwamba anaona kama wako sahihi.

* * *
Il ikuwa saa tatu asubuhi, 

Mwalimu Misango alipofika kwenye 
banda la biashara la mdogo wake, 
Chris, lililokuwa katikati ya Mji wa 
Tabora.

Kwanza alishituka kwa jinsi 
lilivyokuwa tofauti na alivyolizoea 
kutokana bidhaa kupungua sana. 

Bidhaa kubwa iliyokuwa ikiuzwa 
katika banda hilo kubwa ni mbao. 
Lakini pia mdogo wake alikuwa 
akiuza saruji, mabati, nondo, 
misumari, kokoto na vifaa vingine 
kadha wa kadha vya ujenzi.

Asubuhi hiyo, hakukuwa na 
bidhaa nyingine kwenye banda 
hilo zaidi ya mbao chache za 
aina mbalimbali kama muninga, 
mkongo na cypress. Mtu yeyote 
aliyelizoea banda hilo angeweza 
kudhani amepotea njia!

Hata pale nje hakukuwa na 
pilikapilika alizozoea kuziona za 
watu hususani makuli waliokuwa 
wakisubiri kuwabebea wateja mbao, 
baadhi wakiwa na mikokoteni na 
wengine pikipiki za miguu mitatu.

Aliona mkokoteni mmoja na 
mhusika akiwa amelala usingizi 

kuonesha kwamba kwa muda 
mrefu hakukuwa na kitu cha 
kumshughulisha.

“Ha b a r i  z a  h a p a  b i n t i ,” 
alimsalimia binti aliyekuwa akiuza 
banda hilo, Diana Masemele.

“Nzuri Mwalimu, shikamoo.”
“Marahaba. Habari za hapa.”
“Nzuri.”
“Nzuri wakati ninaona kama 

banda linafilisika?”
“Mwalimu, kwa kweli hali ni 

mbaya. Kama nilivyokueleza siku ile 
Mwalimu, shida ni huyo mwanamke 
wake aliyempata sasa.”

“Kwani anakuwa shida hadi huku 
kwenye biashara?”

“Yaani yeye akija hapa au ukiona 
simu yake basi ujue anataka hela tu.”

“Kwa maelekezo ya Baba Kenny 
au hata peke yake tu.”

“Bosi (Chris) alishasema akitaka 
pesa nimpe. Mara nyingi huwa 
anapiga simu. Yaani ukipokea tu 
simu yake, hata bila salamu utasikia, 
nitumie elfu hamsini, nitumie laki... 
Biashara inakufa mwalimu.”

“Wewe kwa nini usikatae kisha 
ukae kitako na bosi wako umweleze 
mnaua biashara. Hii biashara ikifa 
hujui na wewe utakuwa huna ajira?”

“Mwalimu, niliwahi kumwambia 
bosi akaniambia hayo hayanihusu. 
Lakini ninashangaa, kamfungulia 
huyo mwanamke duka hivi la 
vipodozi lakini bado anaomba tu 
pesa huku.”

“Duka?”
“Ndiyo. Duka la vipodozi liko 

karibu na Chuo cha Uhazili.”
Mama Kessy aliinamisha kichwa 

chini akiwaza kwa muda huku 
akihisi moyo ukimwenda mbio 
kisha akamgeukia Diana.

“Hii si bure. Huyu binti atakuwa 
mchawi. Amemroga mdogo wangu. 
Si bure kabisa.”

“Kama limbwata lipo, basi 
unaweza kusema bosi kalishwa 
l imbwata kweli . . .  Kaa naye 
Mwalimu. Biashara inakufa. Wateja 
wetu wamehama kabisa kwa sababu 
bidhaa nyingi hatuna.”

Mwalimu Misango alitoa simu 
yake ya mkononi na kumpigia 
mdogo wake. Iliita mara tatu bila 
kupokelewa.

* * *
Ilikuwa siku nyingine, Mwalimu 

Misango alikuwa akimbembeleza 
Huba ambaye usiku mzima alikuwa 
akiweweseka na kila anaposhtuka 
anamtaja mama yake.

Hali hiyo ilimfanya Mwalimu 
kuhamia chumba kwa watoto na 
kulala akiwa amekumbatia mtoto 
huyo ambaye sasa ilikuwa ni zaidi 
ya miezi saba bila kumwona mama 
yake.

Ajabu hata Jacob alikuwa 
amekata mguu kuja kuwajulia hali 
wapwa zake na kuulizia au kujadili 
mustakabali wa Mama Kenny.

Wakati akijiandaa kuondoka 

Na Hamisi Kibari
Mtanzani wa kwanza kushinda Tuzo ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya Uandishi Bunifu

kwenda kazini asubuhi hiyo, Huba 
alikuwa akilia akimtaka mama yake 
na kama kawaida Mwalimu akawa 
anampa maneno ya kumtuliza 
kwamba atamwona mama yake 
mchana huo.

Lakini kitendo cha mtoto huyo 
kuweweseka sana usiku huo muda 
mrefu huku akimtaja mama yake 
kilimfikirisha sana mwalimu huyo. 
Kilimfanya awaze mengi kuhusu 
mustakabali wa wifi yake.

Ni kweli, 
wanawe 
wako hapa 
lakini hao 
waliowaambia 
habari zake 
walipaswa pia 
kuwaambia 
kwamba 
ametelekeza 
watoto na 
hana habari 
nao… Kwani 
kafanya nini 
hasa mdogo 
wangu
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Wajue Wahouthi na kwanini wanashambulia 
meli zinazopita Bahari Nyekundu

Wa a s i  w a  Ho u t h i , 
ambao wanadhibiti 
sehemu kubwa ya 
Yemen, wameonya 

kuwa watashambulia meli zote 
zinazopita Bahari Nyekundu 
kuelekea Israel.

Wahouthi wanaliunga mkono 
kundi la Hamas katika vita 
vilivyozuka Oktoba 7, mwaka 
huu baada ya shambulio ambalo 
wanamgambo wa Palestina 
walilianzisha dhidi ya Israel na 
kusababisha vifo vya watu 1,200 
upande wa Israel.

Waasi hao, ambao tangu mwaka 
2015, wamechukua udhibiti wa 
Yemen, nchi iliyo kwenye fukwe 
za Bahari Nyekundu wamerusha 
makombora na ndege zisizo na 
rubani dhidi ya meli za mizigo 
zinazovuka Mfereji wa Suez 
kuelekea Magharibi kutoka 
Mashariki na kinyume chake.

M a s h a m b u l i z i  h a y a 
yamelazimisha kampuni kubwa 
tano ikiwemo kampuni ya mafuta 
ya British Petroleum (BP) na 
kampuni za meli za MSC, CMA 
CGM, Maersk na Hapag-Lloyd, 
kutumia njia nyingine ndefu zaidi 
ili kulinda biashara, wafanyakazi 
wao, meli na bidhaa.

KWANINI WAHOUTHI 
WANAILENGA ISRAEL?

Kufuatia kuanza kwa operesheni 
za kijeshi za Israel huko Gaza, waasi 
wa Houthi walirusha makombora 
na ndege zisizo na rubani kuelekea 
ardhi ya Israel.

Marekani inasema meli zake za 
kivita katika Bahari Nyekundu, 
zilinasa baadhi ya makombora 
na ndege hizo, huku makombora 
mengine yakizima kwenye Bahari 
Nyekundu au katika eneo la Misri.

Novemba, 2023, waasi wa Houthi 
waliiteka meli ya mizigo ambayo 
walisema ni ya Israel katika Bahari 
Nyekundu na kuipeleka katika 
eneo la pwani ya Yemen.

Israel ilisema meli hiyo haikuwa 
yake na hakuna Waisraeli miongoni 
mwa wafanyakazi wake, lakini 
ripoti ambazo hazijathibitishwa 
zilisema mmiliki wa meli hiyo 

anaweza kuwa ni Muisraeli.
Tangu Desemba 3, mwaka huu, 

Wahouthi wameshambulia meli 
kadhaa za kibiashara katika Bahari 
Nyekundu kwa kutumia ndege 
zisizo na rubani na makombora 
yaliyorushwa kutoka pwani ya 
Yemen wanayoikalia.

Meli za kivita za Marekani, 
Uingereza na Ufaransa, zimenasa 
mengi ya makombora hayo, lakini 
meli kadhaa zimeshambuliwa.

Kampuni ya Mediterranean 
Shipping, kampuni kubwa zaidi 
ya usafirishaji duniani, ilisema 
inaelekeza meli zake kutotumia 
Bahari Nyekundu. Kampuni 
ya Ufaransa CMA, kampuni ya 
Denmark ya Maersk, Hapag-Lloyd 
ya Ujerumani na kampuni ya 
mafuta ya BP, pia zilifanya hivyo.

Kamandi Kuu ya Jeshi la 
Marekani ilisema: “Mashambulizi 
haya yaliyoanzishwa na Houthis 
huko Yemen, yanawezeshwa 
kikamilifu na Iran.”

M a re k a n i  i m e p e n d e k e z a 
uwepo wa kikosi cha kimataifa 
cha wanamaji ili kulinda meli za 
kibiashara dhidi ya mashambulizi 
zaidi ya Houthi.

HOUTHI NI NANI NA LENGO LAO 
NI LIPI?

Wahouthi ni kundi lenye 
silaha nchini Yemen la Waislamu 
wachache wa Kishia nchini humo, 
Zaidis.

Kundi hilo liliundwa katika 
miaka ya 1990 ili kupambana na 
kile walichokiona kuwa ufisadi wa 
Rais wa wakati huo, Ali Abdullah 
Saleh.

Jina  lao  ni  kutoka kwa 
mwanzilishi wa vuguvugu hilo, 
Hussein al Houthi. Pia wanajiita 
Ansarolá au Wafuasi wa Mungu.

Baada ya uvamizi wa Iraq 
ulioongozwa na Marekani mwaka 
2003, Wahouthi walipitisha kauli 
mbiu: “Mungu ni Mkuu. Kifo kwa 
Marekani. Kifo kwa Israel. Laana 
kwa Wayahudi na ushindi kwa 
Uislamu.”

Walijitangaza kuwa ni sehemu ya 
mhimili wa upinzani unaoongozwa 
na Iran dhidi ya Israel, Marekani na 

Magharibi kwa ujumla, pamoja na 
Hamas na Hezbollah.

‘’Hilo linatoa sababu kwa nini 
Wahouthi wanashambulia meli 
zinazoelekea Israel katika Ghuba,’’ 
anasema Hisham al Omeisy, 
mtaalamu wa Yemen katika Taasisi 
ya Amani ya Ulaya.

“Sa s a  w a n a p a m b a n a  n a 
mabeberu, wanapigana na maadui 
wa Uislamu,” anasema. “Hilo 
linaendana vyema na msingi 
wake,” aliongeza.

JINSI HOUTHI 
WALIVYOYACHUKUA MAENEO 
YA YEMEN

Waasi wa Houthi walipata nguvu 
kubwa ya kisiasa nchini Yemen 
mwanzoni mwa 2014, walipoibuka 
dhidi ya mrithi wa Ali Abdullah 
Saleh kama Rais, Abd-Rabbu 
Mansour Hadi.

Baada ya kufikia makubaliano 
na Saléh, adui yao wa zamani, 
w a l i k u s u d i a  k u m r u d i s h a 
madarakani.

Walichukua udhibiti wa Jimbo 
la Saada Kaskazini mwa Yemen na 
mapema mwaka 2015, waliteka mji 
mkuu Sanaa na kumlazimisha Hadi 
kukimbilia nje ya nchi.

Nani anawaunga mkono Houthi?
Waasi wa Houthi wanaungwa 

mkono na Hezbollah, kundi la 
waasi la Lebanon la Shia.

Hezbollah imewapa mafunzo 
makubwa ya kijeshi tangu mwaka 
2014, kulingana na Kituo cha 
Kupambana na Ugaidi, ambayo 
ni taasisi ya utafiti wa kijeshi ya 
Marekani.

Wahouthi pia wanaichukulia 
Iran kama mshirika, kwa sababu 
Saudi Arabia ni adui wao wote. Iran 
inashukiwa kusambaza silaha kwa 
waasi wa Houthi.

Marekani na Saudi Arabia 
zinasema Iran ilitoa makombora 
ya balistiki ambayo Wahouthi 
waliyarusha katika mji mkuu wa 
Saudia, Riyadh, mwaka 2017, lakini 
yaliangushwa.

Saudi Arabia pia iliilaumu Iran 
kwa kusambaza makombora 
na ndege zisizo na rubani 
ambazo Wahouthi walizitumia 

kushambulia vituo vya mafuta vya 
Saudia mwaka 2019.

Waasi wa Houthi wamerusha 
maelfu ya makombora ya masafa 
mafupi dhidi ya Saudi Arabia na 
pia wameshambulia maeneo ya 
Umoja wa Falme za Kiarabu.

Usambazaji wa silaha hizi 
umekiuka vikwazo vya silaha vya 
Umoja wa Mataifa. Iran imekana 
kufanya hivyo.

JE, WAHOUTHI WANA NGUVU 
KIASI GANI?

Serikali rasmi ni Baraza la 
Uongozi wa Rais. Rais Abd-Rabbu 
Mansur Hadi alihamisha mamlaka 
yake mwezi Aprili 2022 na makao 
yake ni mji wa Riyadh.

Hata hivyo, idadi kubwa ya watu 
wa Yemen wanaishi katika maeneo 
yaliyo chini ya udhibiti wa Houthi 
na shirika hilo hukusanya ushuru 
katika sehemu ya kaskazini mwa 
nchi na pia kuchapisha fedha.

Baraza la Usalama la Umoja wa 
Mataifa linamnukuu mtaalamu 
anayelifuatilia kundi hilo, Ahmed 

al Bahri, anasema mwaka 2010, 
Wahouthi walikuwa na wapiganaji 
kati ya 100,000 na 120,000, 
wanaojumuisha askari wenye 
silaha na wafuasi wasio na silaha.

Um o j a  w a  M a t a i f a  p i a 
ulisema karibu watoto 1,500 
walioandikishwa na waasi wa 
Houthi wa Yemen, walikufa katika 
mapigano mwaka 2020 na mamia 
zaidi walikufa mwaka uliofuata.

Waasi wa Houthi wanadhibiti 
sehemu kubwa ya pwani ya Bahari 
Nyekundu, ambako wamekuwa 
wakianzisha mashambulizi yao 
dhidi ya meli.

A l  O m e i s y  a n a s e m a 
mashambulizi haya yamewasaidia 
katika mazungumzo yao ya sasa ya 
amani na Saudi Arabia.

“Kwa kuonyesha kwamba 
wanaweza kufunga Mlango-
Bahari wa Mandeb katika Bahari 
Nyekundu, wanaweka shinikizo 
zaidi kwa Wasaudi wakati wa 
makubaliano,”

BBC.
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Abdallah Gama

◎  -  Wachezaji  wakimataifa 
walioitwa kwa mara ya kwanza 
kikosini.

Na Mwandishi Wetu

N
IMETAFAKARI kwa kina 
na kugundua kwamba 
kuna pesa ipo ipo tu lakini 
hatuipati kwa sababu 

utarajibu wa maisha yetu ni wa kila 
mtu mmoja mmoja kujitengenezea 
mwenyewe pesa kwa ujuzi wake, 
kipaji chake, uwezo wake na 
mitandao yake. Tunakwama.
Mmoja anaweza kuwa mjuzi tu. 

Mwingine ana kipaji tu kwenye 
kutengeneza nyimbo za muziki. 
Mwingine ana pesa kubwa tu 
ambayo ni wazi inatakiwa iongezeke 
na mwingine kama Fidelis Tungaraza  
ana mitandao ya nguvu tu. 
Baadhi ya hawa wakiungana, 

watatengeneza mapesa mpaka 
ikawa kufuru!
Watu wenye vipaji vikubwa 

wamegawany i k a  makund i 
yafuatayo. Wapo wasiojua kwamba 
wana vipaji mpaka waelezwe 
na wakielezwa huishia kufurahi 
basi. Wapo  wasiojua wana vipaji 
na wakielezwa husema hawajui 
watumiaje vipaji vyao. 
Wapo wenye vipaji na wanajua 

wanavyo lakini  hawaf ik ir i i 
namna ya kuvifanya vipaji vyao 
viwatengenezee pesa. 
Wapo wenye vipaji wajuao 

wanavyo au walioelezwa wanavyo  
kisha kuuliza wafanye nini ili vipaji 
vyao viwape pesa.
Katika hao sijui wafuatao wako 

wapi au walikuwa wapi; Issa 
Athuman Mgaya,  Hamis Thobias 
Gaga, Said Mwamba, Zamoyoni 
Mogella, Mrisho Ngassa, Haruna 
Moshi, Ibra Radi Washokera, King 
Kinya, Robert Mwampembwa na 
David Kyungu.
Je walijijua na wanajijua waliko 

kina Jacob Steven JB, Riyama Ally, Ali 
Mtoto Seif, Ridhiwani A Pangamawe, 
Ghal ib  Mzinga,  Ramadhan 
Mbwaduke, Edo Kumwembe, 
Saleh Ally Jembe na wengi wengine 
wa shughuli tofauti mimi binafsi 
niliowaona na ninaowaona wako 
vizuri. mno kwenye shughuli zao 
tofauti.
Hebu mtazame Pangamawe. 

Huyu ni mjuzi mno wa muziki.  
Hupiga solo kali kwa kulibadili 

milio kama walivyofanya kina Diblo 
Dibala, Dally Kimoko na Nene 
Tchakou. 
Msikilize kwenye ule wimbo wa 

mwaka 1991 wa Ushinde Moyo. 
Msikilize kwenye Arabia, Penzi 
Kizungumkuti, Tulikotoka ni Mbali, 
Mwana Mkiwa, Asina na Mwana 
Makutubi miongoni mwa nyimbo 
nyingi za Msondo alizokamata 
mpini.
Jambo la kusisimua, kwenye 

album ya Queen Kase ya mwaka 
1989, Panganawe ndiye alipiga 
solo kwenye nyimbo karibu 
zote ukiwemo huo Queen Kase 
wenyewe. Nilimuona akipiga solo 
na kinanda kwenye wimbo Ole Bado 
Wasumbuka kama afanyavyo siku 
hizi kwenye wimbo Sogea Karibu wa 
mwaka 1979.
Je Pangamawe anajua kuwa 

ana kipaji kikubwa? Je anahitaji 
atengeneze pesa kwa kipaji hicho? 
Peke yake hawezi. 
Anatakiwa aungane na wajuzi 

wenzake wa kuimba kwa sauti za 
kusikika kwa tofauti, nzito na laini 
wakiimba sauti ya pili na ya kwanza.
 Yeye apige solo na kinanda halafu 

awepo mwingine apige rythm. 
Vinatosha sana ukichanganya vya 

Ujuzi na vipaji ni fedha kubwa

kugonga gonga na kutikisatikisa 
vya waimbaji wao. 
Nyimbo? Hizi zitatengenezwa na 

Mtaalam wa kazi hiyo. Imetosha? 
Hapana. Anahitajika mwenye 
pesa kufanikisha mradi huo. 
Bado, mwenye mtandao mkubwa 
wa wadau mbalimbali wakubwa 
anahitajika kuifanya kazi hiyo 
ipenye sehemu nyingi duniani kwa 
biashara kubwa. Faida itagawiwa 
kwa kila mshiriki wa mradi huo. 
Bila kwenda kama ilivyo kwenye 
mfano huo, kila aliyejaaliwa chake 
atabakia nacho bila mafanikio 

yoyote makubwa.
Hata kama haupendi ukocha, kwa nini pale 

kwa Moro Kids usimchukue Zamoyoni Mogella 
na kumpa jukumu la kutengeneza chipukizi 
wafungaji mabao wa uhakika? Tutafakari.

Gaga na Kizito

Said Mwamba Kizoto

Mrisho Ngassa

Jacob Steven JB

Riyama Ally

Diblo Dibala Dally Kimoko

Ridhiwani  Pangamawe
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Kikosi cha Taifa Stars AFCON 2024
MAGOLIKIPA:
◎ Kwesi Kawawa — KIF Sweden ◎◎
◎ Beno Kakolanya — Singida FG
◎ Metacha Mnata — Yanga SC
◎ Aboutwalb Mshery — Yanga SC
◎ Aishi Manula — Simba SC

WALINZI  :
◎ Bakari Mwamnyeto — Yanga SC
◎ Ibrahim Bacca — Yanga SC
◎ Dickson Job — Yanga SC
◎ Nickson Kibabage — Yanga SC
◎ Haji Mnoga — Aldershot Town ◎◎◎◎◎◎◎
◎ Abdi Banda — Richardson Bay ◎◎
◎ Novatus Dismas — Shakhtar ◎◎
◎ Lusajo Mwaikenda — Azam FC
◎ Mohamed Hussein — Simba SC
◎ Israel Mwenda — Simba SC
◎ Adam Kasa — IFK Haninge ◎◎
◎ Lameck Lawi — Coastal Union
◎ Kennedy Juma — Simba SC
◎ Zion Chebe Nditi — Aldershot Town ◎◎◎◎◎◎◎
◎ Abdulmalik Zakaria — Namungo
◎ Roberto Yahya Nditi — Fofar ◎◎◎◎◎◎◎
◎ Miano Danilo —  Villena ◎◎
◎ Mark John — Kingston FC ◎◎
◎ Edwin Balua — Tanzania Prisons

VIUNGO:
Mudathir Yahya — Yanga SC
◎ Himild Mao — El Gaish ◎◎
◎ Adolf Bitegeko — VIF Iceland ◎◎
◎ Yusuph Kagoma — Singida FG
◎ Baraka Majogoro — Chippa ◎◎
◎ Feisal Salum Abdallah — Azam FC
◎ Mohamed Ali Omar — Borehem ◎◎◎◎◎◎◎
◎ Twariq Abdillahi — Telford ◎◎◎◎◎◎◎
◎ Morice Abraham –RFK Serbia ◎◎
◎ Kibu Denis — Simba SC
◎ Mzamiru Yassin — Simba SC
◎ Khieffin Hamdoun — Muscut Oman.◎◎
◎ Said Hamisi — Jedinstov ◎◎
◎ Tarryn Allarakhia — Wealdstone
◎ Sospeter Bajana — Azam FC

WASHAMBULIAJI:
 
Clement Mzize — Yanga SC
◎ Cyprian Kachwele — Vancouver ◎◎
◎ Amahi Perregrino — Bodo/Glimt ◎◎
◎ Ayoub Bilahi — Free agent
◎ Ladack Chasambi — Mtibwa sugar
◎ Ben starkie — Llkeston ◎◎◎◎◎◎◎
◎ Abdul Sulemani Sopu — Azam FC
◎ Mbwana Samatta — PAOK ◎◎
◎ Charles M’mombwa — Macarthur ◎◎
◎ Matheo Anthony — Mtibwa sugar
◎ Adam Salamba — LY stade club ◎◎
◎ Simon Msuva — Free agent
◎ Onary Mvungi — Nantes ◎◎
◎ Ibrahim Joshua — Tusker ◎◎

Muhimu
Hii ni Orodha ya wachezaji (53) ambao 

wameitwa katika kikosi cha awali cha timu 

ya taifa. Katika majina haya wachezaji wa 
ndani ni (25) na wachezaji wanaocheza 
soka nje ya nchi ya Tanzania  ni (28).
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Unasemaje 
mchezaji ni galasa 

au bomu wakati 
alikuwa mfungaji 
bora wa ligi moja 

ya moja ya nchi 
za kiafrika zenye 

soka kubwa? 
Anakuwaje galasa 

leo  mchezaji 
aliyekuwa 

mfungaji bora, 
mwenye pasi 

nyingi za mwisho 
na mchezaji bora 

wa ligi moja ya 
Afrika?

Na Ibrahim Mkamba

NI kawaida sana kusikia 
anazungumziwa 
mchezaj i  wa soka 
wa Yanga au Simba 

wa kutoka nje anayeaminika 
hachezi vizuri kwa kuitwa majina 
ya kuudhi kama galasa, bomu, 
mzigo, mbovu, hafai na majina 
mengine ya ovyo kabisa utadhani 
wachezaji hao ni vitu visivyo uhai 
au wanyama!
Itasemwa na baadhi  ya 

mashabiki wa Simba kuhusu 
wachezaji kadhaa wa kutoka 
nje wa Simba kwamba hapa 
tumepigwa, hapa watu wamepiga 
pesa na mengine ambayo si tu 
hudhalilisha wachezaji hao bali 
pia hudhalilisha waliohusika 
kuwaleta. Kauli kama hizo 
hazitolewi na mashabiki wa Yanga 
kwa mchezaji wao yeyote.
Kwa wachezaji wa nje wa Yanga 

udhalilishaji wao hutoka zaidi kwa 
baadhi ya wachambuzi wa  soka 
na mashabiki wa Simba lakini 
kwa wachezaji wa nje wa Simba 
wasiokubalika hudhalilishwa 
na baadhi ya wachambuzi wa 
soka, mashabiki wa Yanga na 
mashabiki wa Simba wenyewe 
kama ilivyoelezwa hapo juu.
Kwa  kwe l i  s i  v i z u r i 

kumdhalilisha mtu kutokana na 
utendaji wake. Kama unauongelea 
udhaifu wake, utapungukiwa 
nini ukitumia maneno 
kama bado hajawa 
v izur i ,  anapi t ia 
changamoto 
za kiutendaji, 
moto  wake 
haujawaka, 
bado 
anapambana 
na 
changamoto za 
kiuchezaji na kauli 
nyingine za heshima 
kama hizo?

Liverpool na wa Barca na wengine 
wengi.
Unasemaje mchezaji ni galasa 

au bomu wakati alikuwa mfungaji 
bora wa ligi moja ya moja ya nchi 
za kiafrika zenye soka kubwa? 
Anakuwaje galasa leo  mchezaji 
aliyekuwa mfungaji bora, mwenye 
pasi nyingi za mwisho na mchezaji 
bora wa ligi moja ya Afrika?
Nyinyi wachambuzi wa soka, 

mlipojua wachezaji hao wanakuja 
kwenye timu zetu, mliwajadili 

kwa kuwapamba mno 
kwa  kuz inga t i a 
rekodi zao nzuri za 
kule walikotoka. 
Leo vipi nyinyi 
h a o  h a o 
mnawaponda 
wachezaji hao 
hao kwa sababu 
wameanza kwa 
moto wa chini 
hapa? 
Hivi mchezaji 
bomu 

anawezaje 

Tuepuka lugha ya 
udhalili kwa wachezaji

Tunapaswa tuwaheshimu 
wacheza soka kwa sababu kila mtu 
anastahili heshima. Hivi tukijenga 
utamaduni wa kuita majina ya 
kuudhi watendaji wanaokosea 
wa sehemu mbali za utendaji, 
tutakuwa tunajenga taifa la watu 
gani? 
Hu d um a  y a  m u h im u 

inapokosekana, huwezi kusikia 
wahusika wa utoaji wa huduma 
hiyo wakiitwa wa ovyo, wabovu, 
magalasa na kadhalika bali utasikia 
ikisemwa utaratibu huu unaudhi, 
unatutesa, unakwamisha 
mambo yetu au taasisi hii 
inaudhi.
Tuweke akiba  ya 

maneno   kuhusu 
viwango tunavyoamini 
vya chini vya wachezaji 
wapya wa timu zetu. 
Si  jambo la ajabu 
mchezaji akibadili timu 
kutowika mara moja 
kwenye timu mpya kama 
alivyowika alikotoka. 
Mkumbuke Torres wa 
Liverpool na wa Chelsea, 
Hazard wa Chelsea na 
wa Real Madrid, 
Coutinho wa 

kuwa nahodha wa timu ya taifa ya 
wachezaji wachezao nyumbani wa 
moja ya nchi za Afrika zilizo juu 
kisoka barani humu?
Tuwe tukitumia lugha za staha 

kuwaongelea wachezaji  wa 
nje ambao bado hawajawaka 
kiuchezaji. Tutaumbuka. Hata 
Nonda Shaaban hakuanza kwa 
vishindo hapa lakini kule Ulaya 
akawa mmoja wa wachezaji 
wakubwa wa dunia. Dejan yuko 
sasa kwenye timu ya daraja la 
pili nchini kwao Serbia ya OFK  
Beograd akicheza mechi 10 na 
kufunga mabao matano. 
Leo  unamwita  mchezaj i 

galasa, kesho anakuolea dada 
yako. Utamtazamaje? Eti “hapa 
tumeliwa,  watu wamepiga 
pesa hapa.” Ujasiri wa kusema 
hivyo unautoa wapi wakati wote 
tulimuona mchezahji  huyo 
alivyokuwa akikiwasha sana 
kwenye moja ya timu za maana za 
Afrika? 
Unatoaje kauli  hiyo kwa 

waliomleta wakati uliuona ukali wa 
mchezaji huyo kabla hajaletwa na  
ukielezwa kuhusu ufungaji bora 
wake na uchezaji bora wake wa 
msimu kule alikotoka?
Hebu tuheshimiane jamani. 

Kila mtu anastahili heshima 
na wachezaji wa soka ni watu 
wanaostahili heshima kama 
watu wengine. Tuwaongelee kwa 
‘favourable connotations’ na 
si ‘unfavourable connotations’ 
tufanyavyo.
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    Kona ya Urembo
Na Hidaya Machuppa Simu: +255 765 828 219

FIKIRIA kwa sekunde moja 
ulipitishwa kwenye ulimwengu 
unaoendeshwa na karmic wa 
Earl. Lakini kila aliponyoosha 

mkono wake, kuona aina ya kucha 
zake alizaa wazo chanya. Kucha zake 
chafu na zilizopauka hubeba dalili za 
uzembe na ujinga. Sio tu mbaya, pia 
ni mbaya.Vivyo hivyo kwa kucha za 
miguu. Kupuuza kuitunza inatosha 
kudhoofisha utu wako. Unahitaji 
kuzingatia kwa karibu kucha zako kama 
vile unavyojali uso na ngozi yako.

Kucha safi
Ni rahisi sana kuweka kucha safi. 

Tumia unawaji mikono bora kwa hili. 
Safisha kwa upole uchafu kwenye 
kucha. Usiweke shinikizo nyingi. Mara 
nyingi katika kazi ya kila siku, misumari 
na ngozi karibu nayo hupata makovu. 
Chovya vipande vichache vya maji ya 
limao kwenye maji ya uvuguvugu ili 
kuondoa madoa haya. Juisi ya limao 
pia huondoa madoa na kuongeza uzuri 
wa kucha zako. Sugua na maji ya sabuni 
na kitambaa cha pamba ili kusafisha 
kucha. Kucha zinapaswa kusafishwa 
mara mbili kwa siku ili kuhifadhi uzuri 
huu.

Manicure-pedicure inapaswa kufanyika 
mara moja kwa wiki.Ulaini wa kucha
Baada ya kusafisha kucha safi maji 

ambayo yamekusanyika kwenye 
kucha yenye kitambaa. Ikiwa maji 
hujilimbikiza kwenye kucha, inaweza 
kusababisha maambukizi. Sasa tumia 
cream nzuri ya unyevu kwenye vidole 
na massage kwenye misumari na ngozi 
ya jirani. Hii itaweka ngozi karibu na 
kucha zako laini. Unaweza kutumia 
mafuta ya mizeituni, almond au castor 
kwa kucha zako.

Afya ya kucha.
Kucha zako nzuri zinaonyesha utu 

wako na afya njema. Ikiwa kucha ni 
laini, laini na nyekundu, inamaanisha 
mwili wako pia una afya. Kucha 
ziliyovunjika, ziliyofifia na zenye rangi 
hubeba ishara za ugonjwa wowote au 
usawa wa kimwili. Kula vyakula vyenye 
vitamini na protini nyingi zaidi kama 
vile vyakula vya maziwa, matunda, 
matunda yaliyokaushwa na mboga za 
kijani huweka kucha nyororo na angavu 
na pia mwili.Ili kuepuka kuumia na 
maambukizi.

Kucha nadhifu huleta umaridadi

Kucha ndefu, zenye ncha kali 
zinaweza kujeruhiwa kwa urahisi 
au zinaweza kusababisha majeraha 
kwa wengine. Wanaweza pia kuwa na 
bakteria, ambayo inaweza kusababisha 
maambukizi. Ni muhimu kuweka kucha 
zako fupi ili kuzuia matatizo haya.

Ili Kuboresha Kujithamini na Kujiamini 
kwako.
Huduma nzuri kwa kucha inaweza 

kuwa njia nzuri ya kujifurahisha 
na kuboresha kujiheshimu kwako. 
Kuchukua muda wa kutunza kucha 
kunaweza kukufanya ujiamini zaidi na 
kuwa pamoja.

Angalizo kwa utunzaji mzuri wa kucha.
Kung’ata kucha.Tabia hizi zinaweza 

kuharibu kitanda cha msumari. Hata 
sehemu ndogo kando ya ukucha wako 
inaweza kuruhusu bakteria au kuvu 
kuingia na kusababisha maambukizi.
Tumia bidhaa nadhifu ya kuondoa 

rangi kwenye kucha. Punguza 
matumizi yako ya kiondoa rangi ya 
kucha. Unapotumia kiondoa rangi 
ya kucha, chagua fomula isiyo na 
asetoni.
Puuza matatizo. Ikiwa una tatizo la 

kucha ambalo linaonekana kutoisha 
lenyewe au linahusishwa na ishara na 
dalili nyingine, wasiliana na daktari 
wako au daktari wa ngozi kwa ajili ya 
tathmini.
Weka kucha kavu na safi. Hii inazuia 

bakteria kukua chini ya kucha zako. 
Kugusa mara kwa mara au kwa muda 

mrefu na maji kunaweza kuchangia 
kugawanyika kwa kucha. Vaa glavu 
za mpira za pamba wakati wa kuosha 
vyombo, kusafisha au kutumia 
kemikali kali.
Fanya usafi mzuri wa kucha. Tumia 

mkasi mkali wa manicure au clippers. 
Punguza kucha zako moja kwa moja, 
kisha zungusha ncha kwa mkunjo 
laini.
Tumia moisturizer. Unapotumia 

losheni ya mikono, paka losheni 
kwenye kucha na mikato pia.
Muone daktari wako kwaajili ya 

biotin. Utafiti fulani unapendekeza 
kwamba kiongeza lishe cha biotini 
kinaweza kusaidia kuimarisha kucha 
dhaifu
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Na Mwandishi Wetu

H
AMKANI hali si shwari katika 
kikosi cha timu ya Simba 
ambako  mambo  kama 
yanakwenda Msegemnege. 
Wakati kukiwa kikao cha 

Kamati ya Nidhamu kuwajadili Clatous 
Chama na Nassor Kapama, Kocha wa makipa 
Dani Cadena amewasha moto mpya. 
Cadena ambaye kabla ya Kuja kwa 

Abdelhak Benchikha ndio alikuwa Kaimu 
Kocha ameonyesha kuwa mambo hayako 
Sawa ndani ya kikosi hicho. 
Kocha huyo ameandika kuwa kuna 

wakati anatamani kuchukua maamuzi 
yatakayoumiza magumu yatakayoumiza 
moyo wake. 
“ lakini  wacha niwe Profession,” 

ameandika. 
Kauli hizo tata zinaonyeaha kuwepo 

changamoto ambazo huenda zikamlazimu 
kujiweka pembeni ili kulinda heshima yake. 

Na Mwandishi Wetu

KIPIGO cha bao 1-0 kutoka kwa Yanga, 
hakijaicha Salama Tabora United. 
Mtafaruku umeibuka baina ya Kocha 
Goran Kapunovic na Mtendaji Mkuu, 
Thabit Kandoro.
Wa kwanza alikuwa Kapunpvic 

a l i y e s ema  h a e l ew i  mambo 
yanavyokwenda kwenye timu hiyo 
maana ameachiwa kila kitu na 
kwamba baada ya kipigo huenda ndio 
mwisho wake na angeenda kufanya 
mazungumzo na Mwenyekiti wa timu.
Kauli hiyo ikajibiwa na Kandoro 

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Taifa Stars leo inashuka 
dimbani kumenyana na Zanzibar 
Heroes, Kocha Rabah Saadane 
ameanza kuiandalia timu hiyo 
mazingira ya kambi. 
Saadane aliyewahi kuwa Kocha wa 

Algeria yuko nchini humo ambapo 
jukumu lake la kwanza ni kuandaa 
kambi ya kikosi hicho ambacho 
kinakwenda kushiriki michuano ya 
Mataifa ya Afrika nchini Ivory Coast 
Januari mwakani. 
Rabah anaingia katika kikosi hicho 

Na Mwandishi Wetu

NYOTA Idriss Mbombo anatarajiwa kujiunga 
na timu ya Kana Red Devils ya Zambia.
Mbombo ambaye amechezea Azam FC kwa 

mafanikio amebakiza miezi sita kabla mkataba 
wake umalizike.
Uongozi wa Azam uko tayari kumuachia 

nyota huyo mwezi Januari na unasubiria ofa 
mezaani.
Wakati  Mbombo akiwa mlangoni, 

mazungumzo yamefika pazuri kati ya klabu 
hiyo na Mshambuliaji Rellants Lusajo ambaye 
alikuwa Namungo.

a l iyesema a l is ik i t i shwa na 
matamshi ya Kocha huyo.
“Sijapata taarifa rasmi lakini 

kibinadam nimesikitishwa, timu 
hii imekuwa na misukosuko kutoka 
FIFA ya kufungwa, nimezunguka 
nchi mbalimbali kuhakikisha 
Tabora inasimama ilipo.
“Amekuwa akilalamikia ratiba 

ya Ligi najaribu kumuelimisha 
lakini wapi hata mechi ya Yanga 
alilalamikia mechi kuchezwa 
Dodoma,” alisema.
Kocha huyo aliwahi kukinoa 

kikosi cha Simba miaka iliyopata.

Idriss Mbombo out, Lusajo in

 ...Yanga haijaicha salama Tabora United 

Saadane aitengeneza Stars Algeria 
kama Mshauri wa benchi la 
Ufundi. Inaelewa kuwa hatua ya 
timu hiyo kuweka kambi nchini 
Algeria ni mapendekezo ya 
Kocha huyo mzoefu. 
Ade l  Amrouche  bado 

anaendelea kuwa Kocha Mkuu 
huku Hemed Morocco akiwa 
msaidizi wake.
Stars imepeleka majina 53 ya 

wachezaji kwa ajili ya michuano 
hiyo huku kukiwa na maingizo 
mapya ya wachezaji wenye asili 
ya Tanzania wanaocheza soka 
nchi za Ulaya.

Na Mwandishi Wetu 

WAKATI timu kutoka Kenya na 
Uganda zikijitoa katika michuano 
ya Kombe la Mapinduzi, Bingwa 
wa  atazawadiliwa Shilingi Milioni 
Mia Moja (Milioni 100). 
Mshindi wa pili atazawadiwa 

Shilingi Milioni Themanini 
(Milioni 80). 
Michuano hiyo inatarajiwa 

kuanza Desemba 28, 2023 katika 
Uwanja wa Amaan kwa Unguja na 
Gombani kwa Pemba.
Kamati ya michuano hiyo 

imeiongeza timu Jamus kutoka 
Sudan Kusini na JKU ya Unguja. 

Bingwa Mapinduzi Cup kulamba mil 100
Timu za Bandari ya Kenya na URA 

ya Uganda sasa hazitakuwa sehemu 
michuano hiyo. 
Mwenyekit i  wa Kamati  ya 

Mapinduzi Cup, Mbarouk Othman 
alisema Kamati imefanya mabadiliko 
ya Makundi pamoja na ratiba  na 
sasa makundi yamepangwa kama 
ifuatavyo:- 

Kundi ‘A’
Azam FC, Vitalo’o, Chipukizi na 

Mlandege 

Kundi ‘B’
Simba SC, APR, Singida FG na JKU 
Kundi ‘C’ 
Yanga SC, Jamhuri, KVZ na Jamus.

Mechi ya leo itakuwa sehemu 
ya kujua nafasi na uwezo wa 
baadhi ya wachezaji.
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Simba bado 
kunafukuta


