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Inatoka uk. 1
Akizungumza na waandishi wa 

habari jimboni humo, Mbunge 
wa  Jimbo la Mtwara Mjini, 
Hassan Mtenga (CCM), alisema 
maeneo mengi aliyotembelea 
wananchi wamekuwa wakitoa 
salamu za pongezi kwa Rais 
Dk. Samia kutokana na uongozi 
uliotukuka.

“Kwa niaba ya  wapiga 
kura wa  Jimbo la  Mtwara 
Mjini, maeneo mengi niliyopita 
wananchi walikuwa wananieleza 
tupelekee salamu zetu za 
kumpongeza Rais wetu Dk. 
Samia,’’ alisema.

S e r i k a l i  i m e t a t a t u a 
c h a n g a m o t o  m b a l i m b a l i 
ndani ya jimbo hilo ikiwemo 
miundombinu ya barabara, 
afya, elimu, maji, migogoro ya 
ardhi ikiwemo wa uwanja wa 
ndege ambapo yote hayo ni 
kupitia jitihada zinazofanywa na 
mbunge huyo katika ufuatiliaji 
wa shughuli mbalimbali za 
maendeleo jimboni humo.

A i d h a ,  a l i i p o n g e z a 
utendaji kazi unaofanywa na 
Mkurungenzi wa Manispaa 
ya Mtwara-Mikindani mkoani 
humo, 

Samia azidi 
kumwagiwa
pongezi kwa 
mafanikio

Tumbi kufanyiwa 
maboresho makubwa

Na Mwandishi Wetu 

W A S T A A F U  n c h i n i , 
wamemuangikia Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, awaangalie kwa 
jicho la huruma na kuwaongezea 
malipo ya Pensheni ya kila mwezi 
kutoka Sh. 100,000 ya sasa hadi 
angalau ifike Sh. 500,000 kwa 
mwezi kutokana na kupanda kwa 
hali ya maisha.

Mwenyekiti wa Umoja wa Jamii 
ya Watanzania Waliostaafu Kazi 
(UJAWATA), Sadiki Msuya, alisema 
kiwango hicho cha kima cha chini 
cha Sh. 100,000 wanacholipwa 
wastaafu kwa sasa, hakikidhi 
mahitaji.

Mwenyekiti huyo wa Ujawata, 
aliyasema hayo  alipozungumza 
na waandishi wa habari jijini Dar 
es Salaam muda mfupi baada 
ya kukutana na kuzungumza na 
baadhi ya waastafu wa umoja 
huo na kutoa kilio cha hali ngumu 
ya maisha wanayopitia na hivyo 
kumuomba Rais Dk. Samia, 
awaangalie kwa jicho la huruma. 

Pia, Msuya ameiomba serikali 
iushauri Mfuko ya Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF), kuwaongezea pensheni 
ikiwezekana ibadilishe baadhi ya 
vifungu vya sheria vilivyopitwa na 
wakati. 

“Hawa ni wastaafu waliofanya 
kazi serikalini, madhumuni 
yetu makubwa na kilio chetu ni 
pensheni tunayolipwa na PSSSF 
sisi wa kima cha chini cha Sh. 
100,000 kwa hali halisi ya maisha 
ya leo ni kiwango kidogo sana 
hakikidhi maisha,” alisema na 
kuongeza:

“Tunamuomba Rais Dk. Samia 
atupe hata Sh.  500,000, tunajua 
serikali ina mambo mengi na 
ina kazi nyingi za kufanya, lakini 

ituangalie kwa sababu na sisi 
tulitumikia nchi hii tukaijenga 
ikafika hapa ilipofika tukapumzika 
tukawaachia kijiti  wengine, 
“ alisema.

Alisema wamefutilia  suala 
hilo  kwa muda mrefu bila 
m a f a n i k i o  n d i y o  m a a n a 
wakaamua kutumia vyombo vya 
habari kufikisha kilio chao kwa 
Rais kwa sababu wanajua, hajui 
kama kuna wastaafu wanalipwa 
kiwango hicho.

Kwa upande wake, Katibu 
wa Ujawata, Profesa Haizer 
Laizer, aliomba mamlaka husika 
kuliangalia suala hilo kwa jicho 
la tatu na  namna ya kuboresha 
maisha ya wastaafu hawa 
wasiende kufa taratibu ili na wao 
waishi maisha stahiki yenye staha 
wakiwa wana  uwezo wa kupata 
ugali wao na matibabu. 

“Kama suala ni sheria, basi 
vifungu vya sheria za PSSSF 
v i b a d i l i s h w e  k w a  s a b a b u 
vimepitwa na wakati kwani 
kila siku maisha yanabadilika. 
Tunaomba Rais asikie kilio chetu 
kwa kuwaongezea pensheni,” 
alisisitiza.

Mmoja wa waastafu hao, 
Grace Msangi, alisema wana 
hali mbaya ya kimaisha kwenye 
suala la afya, wengi wanatumia 
dawa kali kutokana na magonjwa 
yanawasumbua, lakini lishe kwao 
imekuwa ngumu wanashindia 
chai na maandazi mawili.

“Mama, tunaomba usikie 
kilio chetu wewe ni Malkia wetu 
wa nguvu,  huna baya na mtu, 
tunaomba ulione hili tatizo kwetu 
kwa sababu hali mbaya,  wazee 
wanakunywa dawa kali sana, 
lishe hawana hali inayosababisha 
magonjwa mengine yazalishwe,” 
alisema.

…wastaafu wamwangukia 
   nyongeza ya pensheni

Inatoka uk. 1

Naibu Katibu Wizara ya Afya, 
Dk. Grace Magembe, aliyasema 
hayo juzi baada ya kutembelea na 
kukagua hali ya utoaji huduma 
ikiwamo ya uzazi na huduma 
nyingine.

“Upatikanaji wa huduma 
inaridhisha, serikali itaendelea 
k u f a n y a  m a b o r e s h o  y a 
miundombinu ili wananchi 
wanaohudumiwa na hospitali hii, 
wapate huduma bora,” alisema.

Katika hatua nyingine, Dk. 
Grace aliwataka Watanzania 
kuendelea kutoa taarifa za 
huduma wanazopatiwa kupitia 
ujumbe mfupi  wa s imu, 
masanduku ya maoni na kupiga 
simu kwa kutumia namba za 
viongozi wa hospitali wakiwamo 

Waganga Wakuu wa Mikoa na 
Halmashauri.

A l i s e m a  p i a  w a n a n c h i 
w a n a o t a k a  k u t o a  t a a r i f a 
k u p i t i a  m i t a n d a n o  y a 
kijamii, wapige namba ya wizara 
hiyo 199 au kwa njia yoyote 
watakayoona ni ya haraka 
kufikisha taarifa za huduma 
mahali husika.

“Ninaupongeza uongozi wa 
hospitali hii kwa kuimarisha 
ubora wa huduma za afya, 
ninawaasa watumishi wa afya 
kuendelea kufanya kazi kwa 
juhudi huku mkizingatia maadili 
ya taaluma zenu,” alisema.

Kuhusu ziara yake hospitalini 
h a p o,  a l i s e m a  b a a d a  y a 
kutembelea na kukagua hali ya 
utoaji huduma ikiwamo ya uzazi, 
ameona inaridhisha.

Tunamuomba 
Rais Dk. Samia 
atupe hata 
Sh. 500,000, 
tunajua serikali 
ina mambo 
mengi na ina 
kazi nyingi za 
kufanya, lakini 
ituangalie kwa 
sababu na sisi 
tulitumikia nchi 
hii tukaijenga 
ikafika 
hapa ilipofika 
tukapumzika 
tukawaachia 
kijiti wengine

Kwa niaba ya wapiga kura wa Jimbo 
la Mtwara Mjini, maeneo mengi 
niliyopita wananchi walikuwa 
wananieleza tupelekee salamu zetu 
za kumpongeza Rais wetu Dk. Samia
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Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Kijiji cha 
Mbomai Juu Kata 
ya Tarakea mkoani 
Kilimanajro aliyekuwa 

akituhumiwa kumuua mkewe kwa 
kumchoma visu mara 25, Lucas 
Paul Tarimo, naye amefariki dunia.
Kwa  muj ibu  wa  taar i fa 

iliyotolewa na Msemaji wa Jeshi 
la Polisi, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP), David 
Misime,  Tar imo al iyekuwa 
akituhumiwa kumuua mkewe 

Habari Kitaifa

Aliyemuua mkewe kwa
 kisu naye aaga dunia

Kusini Unguja washauriwa 
kuthamini juhudi za serikali

Na Is-Haka Omar, Zanzibar

WAKAZI  wa Mkoa wa Kusini 
Unguja, wameshauriwa kuthamini 
na  kuunga mkono juhudi za 
serikali za kuweka mazingira rafiki 
na shirikishi ya kila mwananchi 
kujiajiri mwenyewe kupitia fursa 
za ujasiriamali.
Kiongozi Mkuu wa Matembezi 

ya UVCCM ya kuadhimisha miaka 
60 ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
Machano Ali Machano, aliyasema 
hayo  wakati akizungumza na 
wajasiriamali wa matunda njiani 
wakati wa matembezi kutoka Kijiji 
cha Mtule hadi Tunguu Wilaya ya 
Kati Unguja.
Alisema fursa ya kila mwananchi 

kujiajiri na kufanya biashara 
yoyote halali bila kusumbuliwa 
na kuwekewa vikwazo, ni sehemu 
ya mafanikio iliyofikiwa katika 
kipindi cha miaka 60 ya Mapinduzi 

ya Zanzibar ya mwaka 1964.
Alifafanua kuwa pamoja na 

mambo mengine, matembezi hayo 
ni jukwaa la Vijana wa Chama Cha 
Mapinduzi kushiriki na kuendeleza 
mambo mema yaliyotekelezwa na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kwa jamii.
“Kupitia matembezi haya, 

tunawaomba wananchi waliojiajiri 
katika ujasiriamali mbalimbali, 
waendelee kufanya kazi zao 
kwa bidii ili wapate kujikwamua 
kiuchumi na kwamba UVCCM 
itaunga mkono juhudi hizo,” 
alisema.
K a t i k a  m a e l e z o  y a k e 

Machano,   al i fafanua kuwa 
ndani ya kipindi cha miaka 
60 ya Mapinduzi ,   Ser ikal i 
imetekeleza kwa ufanisi mkubwa 
Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya 
mwaka 2020/23 kwa kujenga 
miundombinu ya barabara, maji 

Na Sabiha Khamis, Maelezo

R A I S   M s t a a f u  w a 
Zanzibar,  Dk. Amani Abeid 
Karume,  amesema  umoja 
na   msh ikamano   u l iopo 
umekuwa chachu kwa wananchi 
k u t un z a  m i undomb inu 
mbal imbal i  i k iwemo ya 
iliyojengwa na serikali. 
Alisema hayo wakati wa 

ufunguzi wa Mradi wa Maji Safi 
na Salama Skim ya Dimani, jana.
Alisema ili miradi idumu kwa 

muda mrefu, lazima kuwepo 
amani na utulivu. 
Alisisitiza kuwa ni wajibu wa 

kila mwananchi kutunza miradi 
h iyo  i l i   i l i tumike   kama 
il ivyokusudiwa kwa faida 
y a   wananch i  na  Ta i f a 
kwa ujumla.
“Mradi huu upo kwa maslahi 

na manufaa ya  wananchi 
wenyewe hivyo ni wajibu wa 
kila  mwananchi kuitunza ili 
iwe endelevu,” alisema.
Map ema   Mku r u g e n z i 

Mkuu wa Mamlaka ya Maji 

Zanzibar, Dk. Salha Mohamed 
Kassim, alisema mradi huo ni 
mkombozi wa  wananchi wa 
Dimani na maeneo jirani katika 
kumaliza tatizo la maji.
Alisema wameweka matangi 

yenye ujazo wa milimita 
m i l i o n i  6 . 5  a m b a y o 
yataondoa usumbufu wa kukosa 
kukosa huduma hiyo.
“ Tum ew e k a  m a t a n g i 

mawili, tangi la chini lenye ujazo 
wa milimita milioni 4.5 na tangi 
la juu lenye ujazo wa milimita 
milioni mbili,″ alisema.
Kw a  u p a n d e  w a k e , 

Waziri wa Maji, Nishati na 
Madin i ,   Sha ibu  Hassan 
Kaduwara, aliwataka wananchi 
kuwa wazalendo kwa kuchangia 
fedha ya maji ili watoe huduma 
bora na kutatua changamoto za 
upatikanaji wa maji.
Jumla ya Dola milioni 92.18 

zimetumika kukamilisha ujenzi 
wa mradi huo ambapo mkataba 
ulisainiwa Oktoba, 2016 na 
kutekelezwa Aprili, 2021.

Karume: Umoja, 
mshikamano  chachu 

utunzaji miundombinu

Beatrice Minja kwa kumchoma 
visu 25, alifariki dunia jana katika 
Hospitali ya Huruma iliyoko Wilaya 
ya Rombo mkoani Kilimanjaro 
alikokuwa amelazwa kwa matibabu 

baada ya kunywa sumu akitaka 
kujiua baada ya kutuhumiwa 
kufanya mauaji hayo Novemba 
12, mwaka jana na kukamatwa 
Desemba 31, mwaka jana.

safi na salama, afya, elimu, kilimo 
na ufugaji ndani ya Wilaya hiyo.
A l i s em a  d h am i r a  y a 

kufanya Mapinduzi ilikuwa ni 
kuwakomboa wananchi kutoka 
katika utawala wa kigeni na 
wajitawale wenyewe katika nyaja 
za kiuchumi, kisiasa na kijamii.
Aidha, katika matembezi hayo, 

yameambatana na kazi za ujenzi 
wa Taifa kwa kupanda miti zaidi 
ya 2,000 katika eneo la Chuo cha 
Mafunzo na Uongozi cha CCM 
Tunguu pamoja na kuzindua 
mradi wa ufugaji wa kuku wa chuo 
hicho.
Matembezi hayo yanajumuisha 

zaidi ya vijana 1,000 kutoka mikoa 
yote ya Tanzania baada ya 
kumalizika katika mikoa yote 
ya Pemba sasa yanaendelea 
katika  mikoa ya Unguja,  huku 
kauli mbiu ikiwa ni ‘Miaka 60 ya 
Mapinduzi,  Miundombinu ni 
msingi wa maendeleo.’RAIS Mstaafu wa Zanzibar, Dk. Amani Abeid Karume

Msemaji wa Jeshi la Polisi, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP), David Misime

Msemaji wa Jeshi la Polisi, Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi (SACP), 

David Misime, Tarimo aliyekuwa 
akituhumiwa kumuua mkewe 

Beatrice Minja kwa kumchoma visu 
25, alifariki dunia jana.
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Na Hellen Mwango

S
ERIKAL I   i n a yoongozwa 
na Rais Dk. Samia Suluhu 
H a s s a n ,   i m e s h u s h a 
k iwango  cha  ku tumika 

kumtambua   Mtanzania  kama 
mwekezaji kutoka Sh. milioni 250 (sawa 
na Dola za Marekani 100,000) hadi Sh. 
milioni 125 (sawa na Dola 50,000).
Mkurugenzi  Mtendaji   wa Kituo 

cha  Uwekezaji Tanzania (TIC), Gilead 
Terry, aliyasema hayo wakati akihojiwa 
na kituo kimoja cha redio jijini Dar es 
Salaam jana.
Terry alisema awali  Mtanzania 

alitakiwa kutambulika kama mwekezaji 
akiwa na mtaji wa Sh. milioni 250, lakini 
kwa sasa kiwango hicho kimeshushwa 
hadi Sh. milioni 125.
“Kwa hiyo, yeyote mwenye mzunguko 

wa biashara ya kiwango hicho, anaweza 
kutambulika kama mwekezaji nchini 
na akanufaika na mambo mengi,” 
alifafanua.
Terry lisema mbali ya kiasi hicho 

cha fedha, pia uwekezaji mkubwa 
ambao TIC kilisajili kwa mwaka 2023 
na kuzinduliwa na Rais Dk. Samia ni wa 
Sapphire Float Glass Tanzania ambacho 
ni kiwanda cha kuzalisha vioo cha 
kwanza Afrika Mashariki na Kati.
Alisema katika kiwanda kile, 

asilimia 80 ya malighafi ililiyopo, ni 
mchanga  ambao  upo miaka yote, 
mchanga huo unaunganishwa na 

Dk. Samia awabeba  wawekezaji wazawa
ASHUSHA KIWANGO CHA UWEKEZAJI  KUTOKA MIL. 250/- HADI MIL. 125/-

…awamwagia yatima  zawadi Mwaka Mpya

baadhi ya kemikali na kuchomwa ili 
kuzalisha kioo.
Terry alisema  Serikali ya Rais Dk. 

Samia katika jambo kubwa ni kutambua 
kwamba uwekezaji ni moja ya nyenzo 
muhimu sana ya kuwasaidia Watanzania 
kujikwamua kiuchumi. 
Aidha, alisema hata wale wanaomiliki 

ardhi ,  mali  au mzunguko wa 
biashara unaofikia kiwango hicho na 
kwamba Mtanzania ana nafasi mara 10 
zaidi ya kuwekeza kwa urahisi.
“Mtanzania ana nafasi mara 10 ya 

kuwekeza kwa urahisi ukilinganisha na 
mgeni kwani mgeni ili atambulike kama 
Mwekezaji, anatakiwa kuwa na mtaji 
wa Dola za Marekani 500,000, si lazima 
uwe na fedha taslimu ili uwekeze, hata 
mali isiyohamishika ikiwamo ardhi, 
shamba, mashine, magari, malighafi 
ambazo unazitumia kama bidhaa za 
mtaji kuzalisha” alifafanua Terry.
“Unapokuwa Mwekezaji ,  una 

uwezo wa kunufaika na vituo vya 
kikodi na visivyo vya kikodi, unataka 
kuanzisha biashara ya Uchukuzi, 
h ivyo  unataka  kununua  lor i , 
unapojisajili  TIC,  unapunguziwa 
kiwango cha kodi,” alisema.
“Unapunguziwa kodi kiwango 

ambacho utalipa ushuru unapoagiza lori 
kutoka nje badala ya kulipa asilimia 
100, utalipa asimilia 25 peke yake 
unapata punguzo la asimilia 75 ya 
ushuru wa forodha unapoingiza bidhaa 
zinazohusiana na mtaji.

Na Mwandishi Wetu, Singida

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, 
ametoa zawadi  mbalimbali 
ikiwamo vyakula kwa vituo 
viwili vya kulelea watoto yatima 
na wanaoishi katika mazingira 
magumu katika Halmashauri 
ya Manispaa ya Singida ili 
wafurahie siku ya Mwaka Mpya 
na Watanzania wengine.
Akikabidhi zawadi hizo kwa 

niaba ya Rais, Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Peter Serukamba, 
alizitaja bidhaa hizo kuwa ni 
mchele, mbuzi, maharage, sukari, 
sabuni, unga wa sembe na mafuta 
ya kula aina ya alizeti.
Alisema  vituo vilivyonufaika 

na  zawadi hizo  ni Malaika wa 
Matumaini na Amani Center 
for Street Children.
  “N i n awa s hu ku r u  n a 

kuwapongeza masista  na 
wadau wengine katika mkoa 
huu kwa jitihada zao katika 
kuyahudumia makundi yenye 
uhitaji, juhudi hizi zinadhihirisha 
wazi kuwa wadau na jamii kwa 
ujumla wanavyounga mkono 
juhudi za serikali kuhakikisha 
makundi  hayo  yanapata 
afya, elimu, chakula, mavazi na 
malazi,” alisema.
Aidha, alitoa wito kwa wadau na 

jamii ndani na nje ya mkoa huo 
kwa upendo, kuungana na Rais 
Samia kuendelea kuwakumbuka 
wenye uhitaji wakati wote.
Kwa upande wake, Diwani 

wa Kata ya Minga, Ibrahim 
M r u a ,  k u p i t i a   Ta a s i s i 

ya  Uweza wa  Bwana, walitoa 
zawadi mbalimbali ikiwamo 
mchele,  sabuni,  mafuta,  unga 
wa sembe, ngano na maharage 
kwa kituo cha Malaika wa 
Matumaini.
Mrua alisema walitoa msaada 

huo kwa kutambua kwamba 

kuwasaidia wenye mahitaji 
kunaleta faraja kwao na neema 
na kutoa wito kwa watu wengine 
kuwakumbuka watoto yatima 
na wanaoishi katika mazingira 
magumu.
Naye Mkuu wa Kituo cha kulelea 

watoto cha Malaika wa Tumaini, 

Sista Flora Faustine, alimshukru 
Rais Samia kwa msaada huo na 
kwamba ameonyesha dhahiri 
upendo wa dhati kwa yatima.
Sista Flora alisema kituo hicho 

kinakabiliwa na changamoto ya 
mabweni ya kutosha kwa ajili ya 
watoto wanaofikia umri mkubwa 

na kuiomba serikali isaidie 
kuitatua. 
Kituo hicho kina watoto yatima 

48 ambao wamekuwa wakipatiwa 
elimu kutokana na kituo kuwa 
na shule ya awali, msingi na 
sekondari itakayoanza kutoa 
huduma mwaka huu.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
Mkurugenzi Mtendaji  wa Kituo cha  Uwekezaji 

Tanzania (TIC), Gilead Terry, 

Zawadi mbalimbali zilizotolewa na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, kwa yatima zikikabidhiwa kwa 
niaba yake na Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba
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Na Mwandishi Wetu, Lindi

MA K AMU  M w e n y e k i t i 
w a  C h a m a  C h a 
Mapinduzi (CCM),  Abdulrahman 
Kinana,  ameshauri mambo ya 
msingi yanayohusu maendeleo 
ya wananchi, lazima yaamriwe na 
yatokane na wananchi wenyewe.
Kinana alitoa ushauri huo 

alipozungumza na wanachama 
wa CCM na wanachi wa Jimbo 
la Mtama mkoani Lindi baada 
ya kuzindua Shina la Chama, 
Majengo Sokoni.
Al isema  japokuwa wapo 

wawaki l ishi  wa wananchi 
wakiwemo wabunge, madiwani 
au halmashauri, lakini hawana 
uwezo wa kubadilisha hali iliyopo, 
hivyo,  ni muhimu wananchi 
wakapata nguvu zaidi kushiriki 
kuamua mambo ya muhimu 
kwao.
Kuhu su  umuh imu  wa 

wananchi kushirikishwa katika 
kuamua maendeleo,  alitoa 
mfano  kuna  alipokuwa Katibu 
Mkuu wa CCM akiwa na Nape 
Nnauye, walikwenda wilayani 
Ngorongoro wakafanya mkutano 
mkubwa.
“Tulipokuwa pale, ukitazama 

pale kwa mimi ungeniuliza 
ningesema wale wananchi 
wanah i t a j i  ma j i ,  l a k i n i 
tulipowauliza wenyeji, wakasema 
tatizo lao si maji bali ni mtandao 
wa simu.
“Unaweza ukaona wewe 

unakwenda mahali ukifikiri 
shida ya watu ni shule, ni maji 
kumbe shida yao ni jambo lingine 
kabisa ndiyo maana ni lazima 
tuwashir ikishe wananchi ,” 
alisema na kuongeza:
“Katika  kuamua mambo 

yanayohusu  maisha  yao, 
tusichukue amana ya kuwafikiria, 
t u s i chukue  mamlaka  y a 
kuwaamlia.  Ni vizuri tukae na 
wananchi tuzungumze nao ili 
watuambie kitu gani wanakihitaji 
kwa wakati gani na kwa sababu 
gani.” 
Alifafanua kuwa ukiwaambia 

wananchi leo wajitolee kujenga 
barabara, wanaweza kukuambia 
wao wanataka shule kwanza huku 
akieleza katika mkutano huo 
imezungumzwa kuhusu kupeleka 
madaraka kwa wananchi.
“Kwa  hiyo,  uundwaji  wa 

vijiji, vitongoji, ni muhimu 
kwa maendeleo ya wananchi. 
Ukiangalia nchi yetu ilivyokaa 
wakati wa Uhuru katika miaka 
ya 1960 na 1970, tulikuwa na 
mikoa tisa leo tuna mikoa zaidi 
ya 30. Tulikuwa na wilaya 50 leo 
tunakaribia wilaya 200, tulikuwa 
na kata chache leo tunakata 
nyingi.
“Kwa  h iyo,   Mwenyek i t i 

na  Mbunge  n imewas ik ia 
k u hu s u  mad a r a k a  kw a 
wananchi. Tupeleke uamuzi kwa 
wananchi  kuwa  na tija lazima 
kuwe na taasisi inayosaidia 
wananchi kufanya maamuzi hayo.
“Kwa hiyo nawashukuru umetoa 

wazo hilo na nitalichukua kwenda 
kushauriana na wenzangu. Nitatoa 
maoni na ushauri. Nadhani kuna 
jambo linabidi vile vile tulijadili, 
tunapenda sana kukabidhi 
maamuzi ya muundo wa nchi 
yetu kwenye kikundi kidogo cha 
watalaamu.

Kinana ataka maendeleo yatokane na wananchi 
“Ndiyo maana wakati mwingine 

unaweza ukawa na mantinki na 
ukawa na hoja ya kuwa na kijiji 
au kuwa na mtaa au kuwa na 
serikali fulani mahali fulani, lakini 
kwa  sababu wanaoamua wako 
mbinguni, wako kule juu lazima 
maombi yapelekwe mbinguni kwa 
wakubwa,” alisema.
Alisisitiza kuwa hiyo inamfanya 

af ik i r i  mambo ya  msingi 
yanayohusu maendeleo ya 
wananchi lazima yaamriwe na 
wananchi na lazima yatokane na 
wananchi.Wabunge wanaona 
jambo jema, halmashauri kuu 
ya wilaya inaona jambo jema, 
madiwani wanaona jambo nzuri, 
lakini hawana uamuzi nalo.
Hivyo alisema umefika wakati 

kama kweli madaraka ni ya 
wananchi, basi wawakilishi wa 
wananchi wawakilishe wananchi, 
wawe na kauli katika kuamua 
juu ya mambo yanayowahusu 
wananchi tusibaki na mfumo na 
utaratibu wa zamani.

xxxxxxx

Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Bara, Abdulrahman Kinana
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UKO kwenye gari, tuseme 
daladala. Unaona dereva 
w a k o  a n a c h o m e k e a , 
anapita kwenye mataa 

wakati  taa nyekundu ikiwaka, 
anapita spidi kwenye zebra ambazo 
alitakiwa kupunguza mwendo na 
hata kusimama kupisha waenda kwa 
miguu na anaendelea kufanya makosa 
mengine lukuki.

L a k i n i  d e r e v a  h u y o h u y o 
anapogundua kuna askari wa usalama 
barabarani (trafiki) mbele yake, unaona 
anabadilika. Anaanza kufuata sheria za 
barabarani ipasavyo. 

Kwa kweli huyu anachofanya ni 
kumwogopa askari na si kuheshimu 
sheria na hilo ndilo kosa wanalofanya 
madereva wengi sana wakiwemo 
wanaoendesha magari binafsi.

Ukiwa abiria kwenye 
gari ya dereva kama huyu, 
usikae kimya. Mwonye na 
kumkumbusha kufuata 
sher ia.  Kwa bahata 
m b a y a ,  Wa t a n z a n i a 
wengi hatujui kwamba 
kila mmoja wetu ana 
dhima ya kumkamata 
au kumripoti mhalifu 
yeyote bila kusubiri 
ujio wa askari polisi au 
mgambo. Dereva wa aina 
hiyo abiria una wajibu wa 
kumkatama kwa kuvunja 
sheria.

Ni kweli kwamba ajali 
za barabarani hutokea 
kwa sababu mbalimbali. 
Zipo zinazosababishwa 
na ubovu wa barabara, 
zipo zinazosababishwa 
na ubovu au uchakavu wa 
chombo (gari, pikipiki, 
bajaji) lakini nyingine, 
ambazo nadhani ndizo 
nyingi husababishwa na 
uzembe wa madereva.

Katika ajali hizi za 
u z e m b e ,  u k i o n d o a 
zile zinazosababishwa na ulevi, 
kuendesha bila weledi wa kutosha au 
uchovu kwa madereva wanaokwenda 
masafa marefu bila kuwa na watu wa 
kuwapokea usukani, ajali nyingine 
z inasababishwa na madereva 
kutofuata alama za usalama barabarani 
tu, basi. 

Kwamba kwa kutofuata alama hizo 
(sheria) dereva anaweza kuua watu 
walioko kwenye chombo chake au kufa 
yeye mwenyewe, kuua watu wa gari ya 
mbele au nyuma yake, kuua wapita njia 

na pia kuharibu mali.  
Alama za barabarani  huwekwa 

kwenye nguzo kando ya barabara ili 
kutoa habari, onyo au maelekezo 
kwa watu wanaopita hapo kwa vyombo 
vya usafiri au hata kwa miguu.

Alama hizi hutumia picha au matini 
mafupi ya  neno  moja au maneno 
machache kwa madereva au watumiaji 
wengine wa barabara.

Kuna alama za onyo au tahadhari 
zinazotoa habari za  hatari  katika 
sehemu ya barabara inayofuata, 
kama vile matutua , uwezekano 
w a   w a n y a m a   k u k a t a  n j i a , 
mitelemko, upepo mkali kwenye njia, 
sehemu nyembamba ya njia mbele 
(kama daraja) na kadhalika. Alama hizo 
huwa kwa  umbo la pembetatu.

Alama za amri, mara nyingi za 
kukataza,  kama 
v i l e  k u t o i n g i a 
barabara, kutopiga 
k o n a  u p a n d e 
fulani, kutozidi kasi 
ya  kiwango  fulani. 
Alama hizo hutumia 
umbo la mviringo.

Pia kuna alama 
za maelekezo na 
t a a r i f a  a m b a p o 
alama hizo hutoa 
maelekezo juu ya 
utumiaji bora wa 
barabara au uelekeo, 
na huwa katika 
umbo la  pembe 
n n e   n a  m a r a 
nyingi huwa katika 
rangi ya buluu, 
kijani au nyekundu.

A l a m a  z a 
michoro ya sakafuni  
zinamsaidia 
dereva kujua njia 
maalumu, mahali pa 
kusimama, nafasi ya 
waenda kwa miguu 
na kadhalika.

Kimsingi, 
madereva wanazijua vyema alama hizi 
lakini wamekuwa wakizipuuza.

Tunaposema kufuata sheria za 
barabarani mara nyingi tunaamisha 
kufuata alama hizi kwa ukamilifu na 
uhakika wake.

Tunapouanza mwaka mpya wa 
2024, ni vyema sana madereva wote 
nchini waache kuendesha magari 
kwa kuangalia kama mbele yao kama 
kuna askari wa uslama barabarani, bali 
waendeshe kwa kuheshimu alama za 
barabarani.

Ukiwa abiria kwenye 
gari ya dereva 
kama huyu, usikae 
kimya. Mwonye 
na kumkumbusha 
kufuata sheria. 
Kwa bahata mbaya, 
Watanzania wengi 
hatujui kwamba 
kila mmoja wetu 
ana dhima ya 
kumkamata au 
kumripoti mhalifu 
yeyote bila kusubiri 
ujio wa askari polisi 
au mgambo. 

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

JICHO LANGU
Na Godfrey Sanga

Sangagodfrey26@gmail.com

Madereva heshimuni sheria, si askari

Nauli 
mara 
mbili

Watanzania tutumie fursa
hii kunufaika na uwekezaji

NI kweli kwamba Watanzania tunahitaji 
sana wawekezaji kutoka nje kwani mbali 
na kutengeneza ajira kwa watu wetu, pia 
wanalipa kodi na hivyo kutunisha mfuko 

wa serikali.
Lakini pia wawekezaji wageni wanaingiza fedha  

katika mzunguko, wanatoa huduma au bidhaa kwa 
Watanzania kwa bei nzuri kuliko wanapozalishia 
bidhaa hizo makwao na faida nyingine lukuki.

Pamoja na ukweli huo, tunahitaji wawekezaji 
wa ndani wengi zaidi kadiri iwezekanavyo, 
kwa maana ya wazawa, kwa sababu mbali na 
faida kama wanazotupa wageni, wao hakuna 
watakachohamisha hata wakiamua kufunga 
biashara. Kila kitu kinabaki Tanzania na 
kuwanufaisha Watanzania.

Ni kwa kuujua ukweli huo, ndiyo maana 
Serikali inayoongozwa na Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan,  imeshusha kiwango kinachotumika 
kumtambua Mtanzania kama mwekezaji kutoka 
Sh.milioni 250 (sawa na Dola za Marekani 100,000) 
hadi Sh. milioni 125 tu (sawa na Dola 50,000).

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo 
cha  Uwekezaji Tanzania (TIC), Gilead Terry, 
Mtanzania yeyote mwenye mzunguko wa biashara 
ya kiwango hicho, anaweza kutambulika kama 
mwekezaji nchini na akanufaika na mambo kadha 

wa kadha.
Tunaipongeza serikali yetu kwa hatua 

hiyo chanya ambayo bila shaka inakwenda 
kuwanufaisha Watanzania wengi. Kumbuka mgeni 
ili atambulike kuwa Mwekezaji, kiwango chake ni 
Dola za Marekani 500,000.

Tunahimiza kila Mtanzania anayetimiza kigezo 
hicho, kujiandikisha TIC kama mwekezaji ili 
anufaike na uwekezaji wake na hivyo kuharakisha 
maendeleo yake binafsi na ya nchi kwa ujumla.

Kwa kutambuliwa kama mwekezaji, Mtanzania 
atanufaika na masula ya kikodi na yasiyo ya kikodi.

Anayetaka kuanzisha biashara ya uchukuzi, 
kwa mfano, Terry anafafanua kwamba anapotaka 
kununua lori anapunguziwa kiwango cha kodi.

Punguzo hilo kwa mujibu wa Terry ni asilimia 75 
kwa maana ya kwamba mwekezaji mzawa atalipa 
asilimia 25 tu ya kodi.

C h a  k u z i n g a t i a  n i  k w a m b a  v i g e z o 
vinavyoangaliwa ili kumwezesha Mtanzania kuwa 
mwekezaji, vinahusisha pia umiliki ardhi, mali au 
mzunguko wa biashara unaofikia kiwango hicho.

Tunaamini kwamba hatua hii inakwenda 
kuwanyanyua Watazania wengi wazawa katika 
kukuza biashara zao na mitaji na matarajio ni 
kuona nao wakipanuka kibiashara na kwenda 
kuwekeza.

Katika jiji la Dar es Salaam, 
inapofika jioni ambapo usafiri 
huwa wa shida, kuna madereva 
wanaofanya ujanjaujanja ili 
kuvuna nauli mara mbili. Mara 
nyingi hukatisha njia au kujenga 
mazingira ya watu kuwafuata 
mbali na kuwalipisha mara 
mbili.

Kwa mfano, madereva wa 
Temeke - Shule ya Uhuru, 
wanaposhushia abiria kwenye 

kona ya Barabara ya Shauri 
Moyo, na abiria kupandia 
mahala hapo nyakati za jioni, 
wanamtoza mara mbili katika 
eneo lisilofika hata robo 
kilometa kabla ya kufika kituo 
cha mwisho. Wizi mtupu!

Ni vyema wamwogope Mungu, 
na pia abiria wawakomeshe kwa 
kutofuata magari pale Shauri 
Moyo ili waje na kupakilia abiria 
kwenye kituo cha mwisho.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255787559090

Meneja Masoko/Biashara: + 255718480406 / 	

                                                    + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi



7Uelekeo  | Jumatano Januari 3 - 9, 2024 | Habari Kitaifa 7Uelekeo  | Jumatano  Januari 03 - 09, 2024 |  Habari Kitaifa

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA  ya Usimamizi wa 
Wanyamapori (Tawa),  imesema 
mwindaji raia wa Marekani, 
Josh Bowmer, ambaye alizua 
sintofahamu kwa wananchi baada 
ya kuua mamba eneo la kitalu cha 
Lake Rukwa GR, kwamba alifanya 
hivyo kwa kibali halali.
Katika taarifa ya Tawa kwa 

vyombo vya habari jana, ilisema 
mwindaji huyo alilipa ada na 
tozo zote za uwindaji na kwamba 
hakuna utaratibu uliokiukwa.
Taarifa hiyo iliyosainiwa na Ofisa 

Habari wa Tawa, Beatus Maganja, 
iliwahakikishia wananchi kuwa 
uwindaji wa wanyamapori nchini, 
unazingatia sheria na taratibu za 
ndani ya nchi na za kimataifa.
“Mamlaka inawatoa hofu kuwa 

taratibu hizo   zinasimamiwa 
ipasavyo na ikitokea ukiukwaji, 
hatua stahiki huchukuliwa kwa 
mujibu wa  sheria,” alisema.
Taarifa ya Tawa imekuja baada 

ya kukamilisha  uchunguzi wake 
kama katika tukio hilo kulikuwa 
na ukiukwaji wa sheria za uwindaji 
baada ya hivi karibuni kuonekana 
video ikimwonesha mwindaji huyo 
akifurahia kuua mamba mkubwa.
Maganja alifafanua kuwa taratibu 

Tawa yafafanua mwindaji wa mamba wa Kimarekani 

za mkataba wa kimataifa wa 
CITES, Tanzania imeruhusiwa 
kuwinda mamba wasiozidi 
1,600 kwa mwaka na mpaka sasa 
jumla ya mamba 39 kati ya 1,600 
wamewindwa kwenye mgawo wa 
taifa wa mwaka 2023.
“Mamba huyo alikuwa na urefu 

wa futi 16.2 sawa na sentimita 
493.8 ikiwa ni juu ya kiwango 
cha chini cha urefu wa sentimita 

300 unaohitajika kwa mujibu 
wa sheria, aidha kwa mujibu wa 
takwimu za taasisi ya Marekani 
(Safari Club International- SCI), 
mamba mrefu zaidi duniani 
aliwindwa nchini Ethiopia mwaka 
2005 (futi 18.7 sawa na sentimita 
561).
“V i l ev i l e ,  kumbukumbu 

zinaonesha,  uwindaji  huu 
ulisimamiwa na  askari kutoka 

Tawa na mwindaji bingwa kutoka 
kwenye kampuni iliyopewa 
kibali kwa mujibu wa sheria, ada 
na tozo zote zinazohusiana na 
uwindaji wa mamba zililipwa 
kwa kuzingatia sheria na kanuni 
zinazosimamia uwindaji hapa 
nchini, hivyo taratibu zote za 
kisheria zilizingatiwa na hakuna 
utaratibu uliokiukwa,” ilisisitiza 
taarifa hiyo.

Na Mwandishi Wetu, Songea

SERIKALI  imetenga Sh.  bilioni 
1.168 kwa ajili ya kutekeleza 
mradi mkubwa wa maji ya 
bomba utakaowaondolea adha 
ya huduma ya maji safi na salama 
wakazi zaidi ya 12,000 wa Kata 
ya Subira katika  Halmashauri 
ya Manispaa ya Songea mkoani 
Ruvuma.
M h a n d i s i  w a   M a j i 

k u t o k a   M a m l a k a 
y a   Ma j i   Sa f i   n a   Usa f i 
wa  Mazingira  Halmashauri 
y a  M a n i s p a a  y a 
Songea  (Souwasa),  Charles 
Kitavile,  aliyasema hayo jana 
wakati akizungumzia utekelezaji 
wa mradi huo.
Alisema  kazi zilizopangwa 

kutekelezwa katika mradi huo 
ni ujenzi wa nyumba mbili 
za kuhifadhi mashine  (pump 
house),  tangi la kuhifadhi maji 
lita 200,000 na kupeleka umeme 
kwenye mashine za kusukuma 
maji.
Kazi nyingine ni kuchimba 

mitaro na kulaza mabomba 
umbali wa kilomita 45.5 na 
hadi sasa kazi zilizofanyika ni 
ununuzi wa mabomba, kuchimba 
mitaro urefu wa kilomita 14.5 na 
utekelezaji wake umefikia asilia 
25.
Aliwataka 

wananchi kuhakikisha wanatunza 
miundombinu ya mradi huo 
ili udumu kwa muda mrefu na 
usaidie kumaliza changamoto ya 
huduma maeneo yao.
Baadhi ya wakazi wa kata 

hiyo,   wameiomba ser ikal i 
kukamilisha ujenzi wa mradi 
huo haraka ili  waondokane  na 
gharama kubwa wanayopata ya 

Bil. 1.168/- kutekeleza mradi wa maji Subira
kununua ndoo moja ya lita 20 kwa 
Sh.1,000.
Walisema wananchi wasiokuwa 

na uwezo wa fedha, wanalazimika 
kutumia maji ya visima vya asili 
ambayo siyo safi na salama na 
hivyo kuhatarisha afya zao kwa 
kupatwa na magonjwa ya mlipuko 

yanayotokea mara kwa mara.
Mmoja wa wakazi hao, Hamis 

Hassan, alisema katika mtaa wao 
kwa muda mrefu wanatumia 
maji ya mito yaliyochanganyika 
na uchafu unaotoka milimani na 
visima ambavyo maji yake siyo 
safi na salama kwa kuwa visima 

Mamba huyo 
alikuwa na urefu 
wa futi 16.2 sawa 

na sentimita 
493.8 ikiwa ni juu 

ya kiwango cha 
chini cha urefu 

wa sentimita 300 
unaohitajika kwa 

mujibu wa sheria, 
aidha kwa mujibu 

wa takwimu za 
taasisi ya Marekani 

(Safari Club 
International- SCI), 

mamba mrefu 
zaidi duniani 

aliwindwa nchini 
Ethiopia mwaka 

2005

hivyo vimezungukwa na makazi 
ya watu.
Alisema  wanaotaabika kwa 

kiasi kikubwa ni wanawake na 
watoto ambao ndiyo watumiaji 
wakubwa wa maji kwa kufua nguo 
na kupikia ambapo mtoto hawezi 
kwenda shuleni akiwa mchafu wa 
mwili na sare za shule.
“Katika kijiji chetu, maji ni 

shida kubwa,  tunaona mradi 
umeanza kutekelezwa, lakini 
kama ujenzi wake unakwenda 
kwa kusuasua, tunaiomba serikali 
kukamilisha ujenzi wake haraka 
ili kutunusuru na gharama kubwa 
ya kununua ndoo moja ya maji 
kwa Sh. 1,000 na wakati mwingine 
kwenda hadi Kata jirani ya 
Majengo kuchota maji,” alisema.
Mkazi mwingine,  Halima 

Mbaraka,  alisema katika  Kata 
ya Subira, maji ya bomba ni 
changamoto kubwa na ya muda 
mrefu na wananchi wasio na 
kipato, hulazimika kutembea 
umbali mrefu kufuata huduma 
hiyo kata za jirani.
Alisema kwa sasa wanategemea 

visima kupata maji kwa ajili ya 
matumizi yao, hata hivyo, wakati 
wa  k iangazi ,   vyanzo vya 
maji  hukauka kutokana na 
ukame na kutegemea visima 
vilivyochimbwa kwa mikono.
L a k i n i   L u c i a 

Komba, alifurahishwa na hatua ya 
serikali kupitia Souwasa kuanza 
kutekeleza mradi huo. 
A l iwaomba  was imamiz i 

w a  m r a d i  h u o   y a a n i 
Souwasa,  kufikisha mtandao 
wa mabomba kwenye maeneo 
mengine ambayo yanakabiliwa 
na kero kubwa ya huduma ya maji 
ili wananchi wafaidi matunda ya 
Serikali yao ya Awamu ya Sita.

Katika kijiji 
chetu, maji 

ni shida kubwa, 
tunaona mradi 

umeanza 
kutekelezwa, 

lakini kama 
ujenzi wake 

unakwenda kwa 
kusuasua, 

tunaiomba serikali 
kukamilisha 
ujenzi wake 

haraka ili 
kutunusuru na 

gharama 
kubwa ya 

kununua ndoo 
moja ya maji 

kwa Sh. 1,000 
na wakati 

mwinginekwenda 
hadi Kata 

jirani ya Majengo 
kuchota maji.

Waziri wa Maji,  Jumaa H. Aweso
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Matukio mbalimbali wakati Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akitoa taarifa ya utekelezaji wa Ilani ya 
Uchaguzi  Mkuu ya CCM Ruangwa kwa Makamu Mwenyekiti wa CCM Bara, Abdulrahman Kinana.



9Uelekeo  | Jumatano Januari 3 - 9, 2024 | 

ungu
kuu

KOLAMU
SIASA

JAMII

U
el

ek
eo

 | Jumatano Januari 3 - 9, 2024 | JARIDA

Hivi ndivyo tunasababisha 
mafuriko mvua za El-Nino 

lakini hatubadiliki!

UK
. 1

2 
& 

13

Jarida 
hili 

haliuzwi



10 Uelekeo | Jumatano Januari 3 - 9, 2024 |  Jungu Kuu10 Uelekeo | Jumatano  Januari 03 - 09, 2024 |  Jungu Kuu

Fanya yafuatayo kushinda vita 
 vigumu vya kiuchumi Januari

N
I wakati mwingine tena 
ambapo kila mmoja 
ana furaha kuiona 
Desemba, pengine 

akianza kutafakari jinsi maisha 
yalivyokuwa katika kipindi cha 
mwaka mzima, moyoni anakiri 
kabisa ni kwa neema alipofika 
sasa.
Lakini, Desemba pengine 

kwa tathmini ya haraka haraka, 
utasema ndiyo mwezi ambao 
unakuwa na matumizi mengi 
na kusababisha Januari kuwa 
yenye changamoto nyingi katika 
kupambana na gharama ya 
maisha na namna ya kukidhi 
mahitaji ya kila siku hadi mwezi 
huo utakapoisha.
Msimu huu wa likizo, kaya 

huwa na njia tofauti tofauti za 
kuadhimisha kipindi hicho, 
mfano, kuna wale wanaoamua 
kwenda vi j i j ini ,  wengine 
hupeleka familia katika maeneo 
mbalimbali kujivinjari, kipindi 
cha sikukuu kama za Krismasi na 
Mwaka Mpya familia nyingine 
huamua kupika chakula cha 
kipekee,  kununua zawadi 
na mapambo na mengine 
mengi, mradi tu anatengeneza 
kumbukumbu zitakazosalia 
kwenye tafrija yake.
Kwa bahati mbaya, hata 

hivyo, kalenda inapogeuka 
kuingia Januari, athari mbaya 
za matumizi haya huanza 

kujitokeza.
Familia hutakiwa kurejea 

katika ratiba ya kawaida, lakini 
tayari asilimia kubwa ya watu 
huwa wameshatumia fedha 
kupita kiasi, dhiki zinaanza na 
kuongezeka kwa kasi isiyo ya 
kawaida, majuto juu ya kiasi cha 
fedha kilichotumiwa yanaanza 
kujitokeza moja kwa moja huku 
mtu akianza kujikuna kichwa 
namna atakavyorejea kwenye 
mstari.
Je,  tunawezaje kuepuka 

mfadhaiko na majuto haya ya 
Januari? Ni hatua gani tunaweza 
kuchukua ili kuepuka kutumia 
fedha kupita kiasi wakati wa 
likizo?

1. Kuwa na bajeti
Kabla ya msimu wa likizo 

kuanza, amua ni kiasi gani cha 
fedha cha kutumia.
Fikiria mambo yote unayotaka 

kufanya kwa ajili ya manunuzi 
ya wakati huo: zawadi, usafiri, 
chakula, mapambo, jumuisha 
kila kitu.
Gawa bajeti yako katika 

makundi mbalimbali: Ni kiasi 
gani unatamani kutumia kwenye 
zawadi? Safari itagharimu kiasi 
gani? Ni matukio mangapi 
maalum kwenye kalenda yako 
na yatagharimu kiasi gani cha 
fedha?
Ikiwa pengine matumizi 

yatazidi. Kuwa tayari kufanyia 

bajeti yako mabadiliko.

2. Fuatilia matumizi yako wakati 
wa likizo
Baada ya kuunda bajeti ya 

kile unachopanga kufanya au 
kununua, unahitaji kufuatilia 
gharama zako zote.
Hi i  nd iyo  n j i a  pekee 

unayoweza kujua kama bado uko 
ndani au umeanza kwenda nje ya 
bajeti.
Huna haja ya kuwa mgumu 

na matumizi yako, hakikisha tu 
kuwa unabaki ndani ya bajeti.
Kwa mfano, ikiwa unatumia 

fedha nyingi zaidi kununua 
chakula kuliko ulivyokuwa 
umepanga, unaweza kupunguza 
fedha  utakazotumia kununua 
zawadi.
Hak ik i sha  tu  kwamba 

unarekodi matumizi yako kila 
siku na uendelee kulinganisha 
na bajeti uliyounda.

3. Fahamu ujanja wa wauzaji wa 
kushusha bei za bidhaa
Kama umekuwa makini, hiki 

ndicho kipindi ambacho maduka 
mengi ya manunuzi huwa 
wanatoa ofa yaani wanapunguza 
bei za bidhaa.
Bila kujua,  watu wengi 

hukimbilia bidhaa hizo, kwa 
sababu kweli ukiangalia kwa 
macho ya kawaida, utaona kuna 
punguzo la bei.
Athari yake ni kwamba, watu 

hufanya matumizi hata ya bidhaa 
ambazo hawazihitaji.
Ukif ikir ia  kwa aki l i  ya 

kibiashara, huenda hii ni moja ya 
njia za wao kujihakikishia mauzo 
kipindi hiki.
Lakini je, kama mnunuzi, 

unapofanya manunuzi ya kupita 
kiasi, athari yake nini?

4. Punguza matumizi yako
Katika nyakati hizi ngumu za 

kiuchumi, unapaswa kuchagua 
kwa uangalifu kile unachotaka 
kufanya.  Jiul ize  maswal i 
magumu.
Je, unaweza kuacha nini 

mwaka huu ili kumudu kitu 
kingine?
Kwa  m fano,  unaweza 

kuchagua kuacha kununua 
mti wa Krismasi na mapambo 
yake na pia nguo za familia za 
Krismasi na uchague kwenda 
sehemu na familia kujiliwaza.
Na zile fedha utakazokuwa 

umebakisha baada ya kufanya 
maamuzi ya kutonunua vitu 
fulani kipindi hiki, unaweza 
kuziweka kwa ajili ya Januari.

5. Tumia fedha taslimu
Sote tunapenda urahisi wa 

kufanya manunuzi kwa kutumia 
fedha zilizowekwa kwenye simu 
au kutumia kadi.
Tatizo ya hili ni kwamba 

itakuwa ngumu zaidi kukaa 
ndani ya bajeti hasa ikiwa 

haujatenganisha fedha zako 
katika akaunti tofauti.
Unaweza kuishia kwa urahisi 

kutumia fedha ulizohifadhi 
kwa ajili ya matumizi ya Januari 
wakati wa likizo.
Kutoa na kuwa na fedha 

mkononi, kutakufanya ufahamu 
zaidi matumizi yako.

6. Jifunze kusema ̀ HAPANA’
Katika msimu huu wa likizo, 

jambo unalopaswa kukumbuka 
ni kwamba una uwezo wa 
kuchagua kipi cha kufanya au 
hata kukataa.
Siyo lazima kwenda kwenye 

haf la  zote  z inazofanyika 
Desemba, siyo lazima kushiriki 
tafrija zote ulizoalikwa na pia siyo 
lazima utoe zawadi kwa kila mtu 
unayemfahamu.
J iondolee  sh in ik izo  la 

namna hiyo, hasa ikiwa unajua 
hukupanga kufanya jambo 
lenyewe.
Usiwe na shinikizo ya kutaka 

kumfurahisha kila mtu kwa 
kumpa zawadi.
Ikiwa huwezi kumudu, sema 

hapana kwa upole tu.
Jambo zuri zaidi kuhusu likizo 

ya Desemba ni kwamba siku zote 
hutokea kwa wakati kama huu 
kila mwaka, hivyo basi, unayo 
fursa ya kuipangilia mapema 
kuhakikisha kila kitu kinakwenda 
sawa mwaka ujao.
BBC.
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Tusiishie kutamani bali tubadilike 2024
K

W A N Z A  k a b i s a 
tumshukuru Mwenyezi 
M u n g u  M t u k u f u 
kwakutujaalia kuingia 

salama mwaka 2024. Hii si kwa 
ujanja wetu bali mapenzi yake 
kwetu na neema zake. Kwa 
wanaosumbuliwa na mitihani ya 
magonjwa, matatizo ya kiuchumi 
na adha nyingine mbalimbali, 
ninamwomba Mwenyezi Mungu 
Mtukufu awafanyie wepesi.
Ninakubaliana pia na baadhi ya 

viongozi wa dini ambao wamesema 
kuongeza mwaka si jambo la 
kufurahia sana bali la kutafakari na 
kuhuzunika!
Ni jambo la kutafakari kwa 

sababu tunapaswa kuangalia 
nyuma ili kuona kama malengo 
yetu tuliyojiwekea yametimia, 
wapi  tumejikwaa na kisha 
kupanga yajayo. Kwa upande wa 
kiroho tunapaswa pia kuangalia 
nyuma kama tumefanya mengi ya 
kumpendeza Mungu au kumkera 
na hivyo kujipanga kufanya vizuri 
zaidi.
Lakini pia tunapaswa kuwa 

na huzuni badala ya kurukaruka 
kwamba tumeuona mwaka kwa 
sababu kadiri siku zinavyoondoka, 
ndivyo pia  tunavyokaribia 
makaburi yetu!
Mambo ya kutafakari  na 

kufanyia kazi tunapouanza mwaka 
mpya ni mengi, lakini miongoni 
mwa ambayo imenipendeza 
kujikumbusha sisi  sote ni 
aliyoandika bosi wangu, Paul
Mung’ong’o katika gazeti hili la 

Ueleleko, siku chache zilizopita.

KLINIKI YA FIKRA
Mung’ong’o katika safu yake 

iitwayo Kliniki ya Fikra ambayo 
ninatamani kila mtu aisome 
kila wiki, aliandika mfululizo 
wa makala zikiwa na kichwa 
cha habari kisemacho “Mambo 
ambayo wenye nguvu za akili 
hawafanyi.”
Alifafanua kwamba, wenye 

nguvu ya kuyaacha haya miongoni 
mwetu ni wachache na kwamba 
wengi wanashindwa kuyaacha 
na kujikuta wakiendelea kuishi 
maisha ya chini au kushindwa 
kuimar isha  hal i  zao  s iku 
zote!Mambo hayo ninayotamani 
kila mmoja wetu azindue akili yake 
na kuyanga’nga’ania kwa magego 
ni pamoja na kutokuwa na chuki 
na mafanikio ya wengine, kutokata 
tamaa baada ya kushindwa na 
kuacha kabisa kutumia muda 
wake mwingi kujadili na kutafakari 
mambo yaliyopita, badala yake 
awaze ya mbele.
Mengine ni kutofanya makosa 

yale yale tena na tena na kupoteza 
muda kwa kujionea huruma kwa 
kufikiria majanga, mikosi na 
mitihani ya maisha inayokufika 
badala ya kusonga mbele.
Watu wenye nguvu za akili, 

Mung’ong’o anasema hawawapi 
wengine nguvu zao kwa maana 
kwamba, hawatunzi hasira, chuki 

au kulipa visasi. Ondoka na hilo 
pia 2024.
Ili kuungana na watu wenye 

nguvu ya akili kama anavyoita
Mung’ong’o, mwaka huu wa 

2024, hakikisha huhangaishwi 
na vitu usivyoweza kuvidhibiti, 
huhanga ik i  kwa  a j i l i  ya 
kuwapendeza watu wote na pia 
uwe mtu wa kuamua na kuchukua 
hatua ukishaamini uko sahihi.
Jambo lingine la kufanya mwaka 

huu wa 2024, ni kuhakikisha 
hujihesabu kwamba wewe ni bora 
kuliko wengine kwani sisi sote tuna 
uhitaji unaofanana na tuna haki 
sawa hapa duniani.
Lingine nililochagua kutoka 

kwenye safu ya bingwa huyo wa 
kuboresha fikra ni kuhakikisha kwa 
kila jambo unalofanya hautarajii 
pia matokeo ya haraka. Kwamba 
katika utekelezaji wa mipango 
yako, amini uwepo wa makosa na 
marekebisho ya makosa ili kufikia 
matokeo.

MABADILIKO CHANYA
Mung’ong’o alikuwa akifafanua 

kwa kina mambo hayo na ndio 
maana akaandika makala zipatazo 
tano. Yote ni muhimu, lakini moja 
ninalotaka kukuhimiza kuanza 
kulifanyia kazi leo kama mimi 
nilivyojifunga kibwebwe kuanza 
ni kufanya mabadiliko chanya 
kwa kila jambo ambalo akili yako 
itakubali kwamba lina faida.
Yaani usiishie kutamani tu 

moyoni kwamba nitafanya kesho, 
nitafanya kesho na kesho kuzaa 
kesho, bali fanya kweli mara moja. 
Hakuna kusuasua.

ULAJI WETU
Jambo la kwanza linahusu 

afya. Wengi wetu tuna ufahamu 
wa kutosha kwamba magonjwa 

yasiyoambukiza ndiyo hatari na 
yanayotusumbua sana zama tulizo 
nazo na hata matibabu yake ni 
ghali pia.
Magonjwa haya ni pamoja na 

kisukari, kiharusi, magonjwa 
mbalimbali ya moyo, tezi dume, 
matatizo ya figo, baadhi ya saratani 
na kadhalika.
Kwa bahati nzuri, wengi sasa 

tuna ufahamu wa kutosha 
kwamba mbali na kurithi, sehemu 
kubwa ya matatizo haya ya kiafya 
yanatokana na mtindo wetu wa 
maisha, hususani ‘ulaji mbovu’ 
wa vyakula na kutoushughulisha 
mwili
Niliwahi kumsikia mkongwe 

mmoja akisema kwamba miaka ile 
tunatawaliwa na wakoloni, ilikuwa 
inafahamika kwamba magonjwa 
ya moyo na kiharusi ni ya wazungu 
na si Waafrika.
Kwa lugha nyingine, ilikuwa ni 

nadra miaka hiyo kuona Mwafrika 
yuko hospitalini akisumbuliwa na 
maradhi hayo!
Wa t a l a a m u  w a  a f y a 

wakiongozwa Mkurugenzi Mkuu 
wa Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, 
Profesa Mohammed Janabi, 
wamekuwa msitari wa mbele 
kutukanya kuangalia upya ulaji 
wetu.
Wanatutaka kupunguza sana 

kula wanga (maandazi, chapati, 
mikate, ugali husasani wa kukoboa 
na ubwabwa) na badala yake 
kujikita zaidi kula sana vyakula vya 
protini (maharage, samaki, mayai 
na maziwa). Hawashauri sana kula 
protini inayotokana na nyama 
nyekundu.
Mimi binafsi, nimeanza kula 

zaidi maharage kwenye kifungua 
kinywa changu na mbogamboga 
na mara moja moja ‘kaandazi 
kamoja’ au nusu chapati! Lakini 

Profesa Janabi huwa anasema 
yeye mikate na chapatti, hajagusa 
kabisa miaka!
Sijui huko mitaani kwenu, huku 

Temeke fungu la mchicha la Sh. 
500 unashiba. Huamini unaweza 
kushiba mchicha?
Pia watalaamu wa lishe na afya, 

wanatuasa kuacha au kutumia 
sukari kidogo sana na kujitenga 
na vyakula au vinywaji vyenye 
sukari nyingi kama soda, keki, 
biskuti na kadhalika.

KUFANYA MAZOEZI
Tukiwa bado kwenye eneo la 

afya, ili kulinda afya zetu 2024,  
wataalamu pia wanatushauri 
na kutuhimiza sana kufanya 
mazoezi, angalau mara tatu kwa 
wiki, mazoezi yanayotuchukua na 
kututoa jasho angalau kwa dakika 
30 tu.
Siku hizi,  hasa kwa sisi 

wakazi  wa mij ini  ambao 
ndiyo tunasumbuliwa sana na 
magonjwa yasiyoambukiza, 
kuna vifaa vya kufanyia mazoezi 
vinauzwa madukani kama kamba 
kwa ajili ya kuruka na vingine 
kadhaa. Ni vyema tusione kama 
ni kuharibu bajeti kununua vifaa 
vya mazoezi au kwenda gym.
Nawaomba pia wamiliki wa 

hizi gym waanzishe za wanawake 
peke yao huku wakufunzi wakiwa 
pia wanawake kama yule dada 
Loveness wa Arusha. Sisi wenye 
wivu ni ngumu kumruhusu mkeo 
kwenda gym yenye mabaunsa 
barobaro na vifua vyao vya six 
pack!
Lakini  habari  njema ni 

kwamba, siku hizi kupitia 
YouTube, unaweza kujifunza 
kufanya mazoezi nyumbani 
kwako, bila kuhitaji vifaa wala 
kwenda gym. Kinachotakiwa ni 

nidhamu yako tukuhakikisha 
unafanya mazoezi ya nguvu na 
kwa mpangilio.

KUFUNGA
Lingine wanalotuhumiza 

watalaamu ni kufunga. Yaani 
kuwa na siku kadhaa katika wiki 
au mwezi ambazo unaacha 
kufakamia chakula kizito (zaidi ya 
maji) kwa angalau saa 16.
Kwa sisi Waislamu, Mtume wetu 

Muhammad (SAW), alituhimiza 
kufunga ili tupatwe swiha njema, 
lakini ni wachache wanaofunga 
sunna za Alhamsi, Jumatatu 
pamoja na masiku meupe. 
Kumbuka licha ya mafundisho 
kuonesha kwamba mtu unajenga 
afya kutokana na kufunga, lakini 
pia unavuna thawabu.
Tusisubiri kufunga mwezi wa 

Ramadhanui pekee. Wakristo pia 
msiache kufunga Kwaresma ili 
kumpendeza Mungu na kujenga 
afya.

KUFANYA IBADA
Tukindoka kwenye eneo la afya, 

moja ya jambo jema la kuingia 
nalo mwaka 2024 ni kila mtu kwa 
dini yake kuzidisha juhudi katika 
kumcha muumba wake.
Ibada imekuwa na faida 

nyingi, kubwa ikiwa ni kumjenga 
mwanadamu kuwa na hofu 
ya Mungu. Kutokana na hofu 
hiyo, humfanya mwanadamu 
kuishi maisha yanayompendeza 
Mungu na kwa kufanya hivyo 
huwapendeza pia binadamu 
wenzake.
Mafundisho ya dini zetu 

yanahimiza uadilifu, kumpenda 
jirani, kuacha ukatili, kuwa 
mkarimu, kusaidia maskini na 
wasiojiweza, kuacha zinaa na 
mengine mengi mazuri.
K a d h a l i k a ,  w e n g i 

wanaokwenda makanisani na 
msikitini wanaongeza marafiki 
(networking) kulinganisha na 
wale ambao hawaendi.

USOMAJI VITABU
Yako mengi  ya kufanya 

mabadiliko chanya yanayotufaa 
kujipanga nayo mwaka huu, lakini 
leo nitaishia kwenye kufanya 
mabadiliko ya kupenda kusoma 
vitabu na majarida.
Wengi tuna taarifa za kutosha 

namna vitabu vinavyoweza 
kutuongezea maarifa mapya, 
lak in i  Watanzania  wengi 
tumekuwa wavivu wa kusoma na 
kuishia kutamani tu.
Unaweza kukuta mtu ameamua 

kufuga kuku ili kujiongezea 
kipato, lakini hawezi hata na 
kununua vitabu vinavyofundisha 
ufugaji wa kuku wa kisasa ili 
kujisomea na kila mwaka anapata 
hasara. Hata akinunua hasomi!
Ndugu zangu, ukisikia au 

kujifunza jambo zuri lolote na 
lenye faida, lifanyie kazi mara 
moja. Usiishie kutamani. Hiyo 
ndiyo nguvu ya akili anayoisema 
Mung’ong’o.
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Mazingira

Jungu Kuu

Na Dk. Felician Kilahama

H
uu ni mwendelezo 
w a  m a k a l a 
inayohusu mafuriko 
yaliyosababishwa 
na mvua za El+Nino 

ambayo yameleta maafa mwezi 
Novemba na Desemba 2023 
katika maeneo mbalimbali ya 
nchi.  Je, tumejifunza kitu? 

Katika sehemu ya kwanza, 
makala ilimaliza kwa kufafanua 
kuwa Tanzania, tunachangia 
gesiukaa (CO2) angani kwa 
kiwango kidogo ukilinganisha 
na nchi tajiri zenye viwanda 
vikubwa.

MATUMIZI SAHIHI YA ARDHI 
L a k i n i  k i m s i n g i ,  k a m a 

tutakavyoona katika makala 
haya, katika nchi yetu mazingira 
yanaharibika kutokana na 
matumizi mabaya ya ardhi 
ambayo ni nguzo muhimu kwa 
uchumi na maendeleo yetu. 

Bila kuwepo ardhi hakuna 
maendeleo ya viwanda wala 
makazi; hivyo, inabidi tuwe 
makini na matumizi bora na 
endelevu ya ardhi katika taifa 
letu. 

Kwa upande mwingine, 
mazingira huharibiwa kutokana 
na matumizi yasiyo rafiki, 
hususani maeneo karibu na 
kingo za mito, maziwa na 

mabwawa pamoja na kwenye 
mbuga za wanyama au maeneo 
yaliyohifadhiwa kisheria. 

USHAURI WA WATAALAMU 
K a d h a l i k a ,  k a m a 

tutakavyoona,  baadhi  ya 
viongozi wanachangia kwa 
kiasi kikubwa kuharibika kwa 
mazingira sehemu mbalimbali 
nchini. 

Uzoefu wa miaka mingi 
unaonesha kuwa ushauri kutoka 
kwa wataalamu umekuwa 
hauzingatiwi ipasavyo na 
baadhi ya wenye kufanya 
maamuzi au kutunga sera au 
wanaosimamia utekelezaji 
wake.

B u n g e  l a  Ja m h u r i  y a 
Muungano wa Tanzania, 
hupelekewa miswada ambayo 
huijadili na kupitishwa rasimi. 
Baada ya hapo hupelekwa kwa 
Rais wa nchi yetu na kuwekwa 
saini na kuwa sheria ambazo 
hutayarishiwa kanuni na 
hatimaye kuanza kutumika.

Ajabu kuna watu,  japo 
wachache (wenye mamlaka) 
w a m e k u w a  w a k i w a t e t e a 
wanaovunja sheria na kanuni 
husika kwa kulinda maslahi yao 
ya kisiasa. 

Mfano wa hilo ni watu 
kuanzisha makazi sehemu 
ambazo hawatakiwi kufanya 
hivyo au kulima au kuchunga 

m i f u g o  k w e n y e  m a e n e o 
yanayosimamiwa kisheria. ++

Mamlaka za usimamizi 
wa wanyamapori na Wakala 
w a  Hu d u m a  z a  M i s i t u 
Tanzania (TFS), wanapojaribu 
kutekeleza sheria husika, wenye 
madaraka/viongozi huwazuia 
w a s i w a o n d o e  w a n a n c h i 
sehemu walizovamia kwa 
kisingizio kuwa “wanaganga 
njaa�  au hawana sehemu 
nyingine za kuanzisha makazi!

NYAKATI ZA UCHAGUZI
Kwa bahati mbaya, wananchi 

wanafahamu udhaifu huo 
hivyo, inapokaribia nyakati 
za uchaguzi watu huvamia 
m a e n e o  y a l i y o h i f a d h i w a 
kisheria na kufanya shughuli 
zao za kibinadamu ambazo ni 
hatari kwa mazingira. 

Wanafanya hivyo wakifahamu 
kuwa hawatatolewa maana 
watalindwa na baadhi ya 
viongozi wanaonufaika na 
kura zao au viongozi hao na 
ndugu zao kuwa miongoni mwa 
waliivamia maneno hayo.

Wakati mwingine kiongozi 
a n a d i r i k i  k u w a r u h u s u 
wananchi walime au kuanzisha 
m a k a z i  k w e n y e  m a e n e o 
yaliyohifadhiwa kisheria kwa 
kuahidi kuwatetea.  

Wataalamu kwa maana ya 
watekelezaji sheria wakiona 

wamezidiwa na ‘wakubwa’ 
hawana namna nyingine zaidi 
ya kunanyamaza (kufyata 
mkia)  na matokeo yake ni 
kama tunavyoshuhudia hali 
ya mahangaiko makubwa ya 
mafuriko kutokana na mvua 
zinaponyesha kwa vingi. 

MVUA NA MMOMONYOKO WA 
ARDHI

Kwa hali hiyo, mvua kubwa 
ikinyesha, maji yanakuwa 
mengi yanayotiririka kwa kasi 
kubwa, kiasi cha kusababisha 
mmomonyoko wa udongo na 
kuusafirisha hadi mabondeni 
mpaka kwenye vijito na mito. 

Maeneo ya mijini ikiwemo 
Jiji la Dar es Salaam, maji 
husafirisha takangumu na 
majitaka kiasi cha kuziba mitaro 
na hivyo kushindwa kupitisha 
maji.

Matokeo yake ni maji haya 
kuelekea kwenye barabara 
nyingi jijini humo na hivyo 
maeneo kadhaa yakiwemo ya 
makazi ya wananchi kukumbwa 
na mafuriko yasiyotarajiwa.

Tendo la maji ya mvua 
kusafirisha udongo au mchanga 
na takangumu linapochukua 
miongo kadhaa husababisha 
VINA vya mito au mabwawa na 
maziwa kuwa juu (kupungua).

Hali ndio husababisha sana 
mafuriko kutokea kwa haraka 

kama tulivyoshuhudia hata 
kayltika kipindi cha Novemba 
na Desemba 2023 kutokana na 
mvua El-nino, hususani maeneo 
yanayopigiwa na Mto Msimbazi 
Jijini Dar es Salaam. 

MAFURIKO KOKOTE 
MAZINGIRA YAKIHARIBIWA

Kuna klipu moja ya video 
ilirushwa kwenye mitandao ya 
kijamii hivi karibuni ikionesha 
mafuriko yakiwa yameyakumba 
baadhi ya maeneo ya katikati 
ya Jiji la Mwanza. Picha ikawa 
inaonesha namna maji ya mvua 
yakiwa yamesomba taka mbali 
na udongo yakiingia kwenye 
maduka.

Kisha, mtu ambaye bila shaka 
ni aliyekuwa anapiga picha hiyo, 
akasema kwamba hali kama 
hiyo haijawahi kutokea katika 
eneo hilo la Jiji la Mwanza.

Lakini ukweli ni kwamba 
m a h a l a  p o p o t e  a m b a p o 
w a n a n c h i  w a t a a c h w a 
wanavyotaka, mintarafu suala 
zima la matumizi ya ardhi, basi 
kama si mwaka huu ni mwaka 
kesho au mwaka kesho kutwa 
watakumbana na mafuriko 
au au maafa mengine ya 
kimazingira!

Isitoshe athari za mvua 
kubwa zimekuwa zikijitokeza 
sehemu mbalimbali nchini 
kiasi kwamba matukio kama 

Hivi ndivyo tunasababisha mafuriko 
mvua za El-Nino lakini hatubadiliki!
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Mazingira

hayo yameendelea kutia 
simanzi kubwa mioyoni mwa 
Watanzania wengi.

TUSIKUBALI HALI HII
Ndugu zangu, wananchi 

wenzangu, tusikubali yaendelee 
kujitokeza bali tuchukue hatua 
mapema kuyadhibiti ipasavyo; 
ikitokea iwe kweli ni �bahati 
mbaya�.

Athari za mazingira kwa Mto 
Msimbazi ni �kitendawili� tena 
cha siku nyingi. Kanuni za 
sheria ya mazingira; pamoja 
na sheria ndogo za halmashari 
au serikali za mitaa, zinatakiwa 
kulinda mazingira ya mito na 
vijito yasiharibiwe kutokana 
na shughuli mbalimbali za 
binadamu wanaoishi karibu 
na vijito, mito na mabonde 
yenye kujaa maji mara kwa 
mara wakati wa mvua za vuli na 
masika. 

M a t h a l a n i ,  k a n u n i 
inayoainisha kwamba kutoka 
kwenye kingo za mito mikubwa 
(kama Mto Msimbazi) hadi 
mita 60; shughuli zozote za 
kibinadamu iwe ni kilimo, 
ufugaji au makazi zisifanyike 
ndani ya ukanda huo inapaswa 
kuzingatiwa na kuheshimiwa 
sana. Kwa mito midogo eneo 
hilo hupungua hadi mita 30.

L e n g o  l a  k u h i f a d h i 
maeneo hayo ni kuhakikisha 
kunakuwepo uoto asilia wa 
kutosha ili kuzuia kasi ya maji 

ya mvua yasipeleke udogo, 
mchanga, matope na takataka 
nyingine ngumu kwenye mito 
na vijito. 

Lakini  pia  kuhakikisha 
maji yanabaki safi wakati 
wote na hivyo kupunguza 
gharama za kuyasafisha kabla 
hayajasambazwa kwa watumiaji 
mijini, katika majiji lakini pia 
huko vijijini waweze kupata maji 
safi na salama kwa matumizi ya 
kila siku.

MASKINI MTO MSIMBAZI!
Hata hivyo, kutokana na 

�matamko�  ya baadhi  ya 
viongozi ambayo huwa kinyume 
na sheria na kanuni kwa 
sababu wanazozijua wenyewe; 
wananchi 'huchangamkia' 
fursa kadri wanavyoona inafaa 
bila kujali matokeo hasi kwa 
mazingira ambayo manufaa 
yake ni kwa watu wengi. 

Kawaida Mto Msimbazi 
unapoingiza maji baharini, 
unapita sehemu ambayo, 
kutokana na asili yake kwa 
maana ya Mungu alivyouumba; 
ni mahali pa bahari �kupumua� 
wakati wa �wimbi la juu� (high-
tide) ambalo hutokea mara 
mbili kwa siku (takribani saa 
tatu asubuli na nyakati za 
alasiri).

Wakati hayo yakitendeka, 
maji yenye chumvi (kutoka 
baharini) na maji yasiyochumvi 
(yakielekea baharini) hufika 

mahali  yakachanganyika, 
kupitia eneo linalojulikana 
kuwa: ‘mwalo wa bahari’ 
ambako maji kutoka sehemu 
m b i l i  t o f a u t i  h u k u t a n a 
yanayoelekea baharini na 
yanayotoka baharini kuelekea 
nchi kavu. 

Mchanganyiko huo ni tendo 
asilia kwa miaka yote tangu 
kuumbwa dunia tunamoishi. 
Maeneo kama hayo kiasili huwa 
yamezingirwa na ardhioevu 
yenye uoto wa asili kama 
mikoko inayostawi kwenye 
maeneo ya majichumvi. 

S e h e m u  n y i n g i n e 
zinazofanana kama ilivyo kwa 
mazingira ya Mto Msimbazi au 
kama eneo la �Rufiji Delta� (Mto 
Rufiji) mimea mingine yenye 
asili ya huota katika ardhioevu 
(bila maji chumvi) ambayo 
kimsingi huweka mazingira ya 
mito katika uhalisia wake.

Kwa lugha nyingine, hali 
ya mazingira kwenye Mto 
Msimbazi, ndivyo ilivyo kwa 
mito yote inayomwaga maji 
baharini. 

Kadhalika, maeneo ya mito 
inayoingiza maji baharini 
y a m e s h e h e n i  a r d h i o e v u 
ambazo haitakiwi kufanyike 
shughuli za aina yoyote. 

Wa k a t i  w a  u j e n z i  w a 
barabara zinazokatiza katika 
maeneo kadhaa ya  Mto 
Msimbazi (ikiwemo barabara 
y a  Mo ro g o ro )  t a h a d h a l i 

ilitolewa kwamba mara ujenzi 
u k i k a m i l i k a  k u s i f a n y i k e 
s h u g h u l i  n y i n g i n e  z a 
kibinadamu isipokuwa masuala 
yasiyokuwa na madhara kwa 
mazingira kama mikutano 
ya hadhara au utalii asilia 
(nature tourism) kwa ajili ya 
kufurahia mandhari safi kama 
yalivyoumbwa na Mwenyezi 
Mungu. 

Hata  hivyo,  juhudi  za 
wataalamu na wasimamizi wa 
sheria na januni za mazingira 
ili kuzuia uharibifu usiendelee, 
zimekuwa zikikwamishwa na 
wenye madaraka/mamlaka. 

Kadhailka, wakati wa ujenzi 
miundombinu ya mabasi 
ya mwendokasi, wataalamu 
w a l i t a h a d h a l i s h a  k u w a 
kwenye ardhioevu ya Mto 
Msimbazi kusijengwe kituo 
cha kushughulikia mabasi kwa 
msingi kuwa ni eneo muhimu 
kwa bahari kupumua (mwalo 
wa bahari) lakini pia wakati 
maji yakiwa mengi eneo hilo 
hutumika kuyadhibiti (water 
holding ground) ili yasiweze 
kuleta madhara makubwa. 

Taifa linaingia gharama 
kubwa ya kuondoa udongo/
mchanga na takangumu kwenye 
mito na wakati mwingine, 
wasafiri kuhangaika kupata 
huduma hiyo mfano, mabasi 
mwendokasi kushindwa kupita 
kwa sababu ya barabara zake 
kujaa maji. Lakini kwa asilimia 

kubwa hili limechangiwa na 
watu kutozingatia sheria na 
kanuni za kulinda mazingira 
tulizojiwekea.

WATAALAMU WASIKILIZWE
Na yote hayo ni ishara kuwa 

wataalamu hawasiki l izwi 
na baadhi  ya �wakubwa� 
w a n a o f a n y a  m a a m u z i 
yanayopingana na ushauri 
unaotolewa na wataalamu wa 
mazingira, tena wanaotumia 
s h e r i a  h u s i k a  z a  n c h i 
zilizotungwa na Bunge na 
kupitishwa na Rais.

Ha l i k a d h a l i k a ,  k u p i t i a 
kilimo kisichokuwa endelevu, 
hapa ninakusudia kil imo 
kinachichagiza kufyeka misitu, 
kuichoma moto na kuchunga 
mifugo bila kuzingatia kanuni 
za matumizi bora ya ardhi, 
kumekuwepo na changamoto 
za uharibifu wa ardhi hivyo 
kusababisha maeneo mengi 
kuwa wazi bila uoto wa asili. 

H a l i h i y o ,  h u c h o c h e a 
mimomonyoko ya udongo 
kupit ia  kasi  ya  maji  ya 
mvua pamoja na nguvu ya 
upepo mkali, kupeperusha 
chembechembe za udongo na 
kuzipeleka mabondeni hadi 
kwenye mito, mabwawa na 
katika maziwa. 

K a m a  m t a a l a m u  w a 
mazingira, huenda kilichotokea 
Hanang, na wote tunajua, 
ninakihusisha na hili.

Itaendelea.
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HOFU kuu walizonazo watu 
wanaotaka kuanzisha biashara 
baada ya uzee au kustaafu 
unapofanya nao mazungumzo 
ni pamoja na mambo yafuatayo:
Huwa na hofu kwamba 

pengine  hawatafanik iwa 
kiuweledi kama ambavyo 
wangetarajia. Pia huwa na hofu 
kwamba biashara haitwalipa 
vyema na kuwapa  heshima 
katikia jamii mbali na kutoa 
mchango madhubuti kwenye 
familia zao.
Wapo ambao huwa na hofu 

kwamba watakabiliwa na 
changamoto za kiafya na uzee 
ikiwa ni pamoja na kupoteza 
kumbukumbu.
Tunapouanza mwaka mpya 

wa 2024, kuna watu ambao 
wamestaafu. Katika andiko hili, 
hebu tuzungumze kuhusu hofu 
hiyo ya mwisho na hii ni kwa ajili 
ya watu wazima wanaoelekea 
kustaafu.
Tafiti nyingi za kisayansi 

zimeandikwa na watafit i 
wanaojaribu kubainisha jinsi 
kumbukumbu zinavyofanya 
kazi, jinsi ya kuzuia kuzorota 
kwa utambuzi, na aina gani ya 
tabia au matendo ya kufanya 
i l i  kusa id ia  ku imar isha 
kumbukumbu.
Tunapokuwa tumeingia 

mwaka mpya, ni wakati mzuri 
wa kutazama nyuma kile 
ambacho tumefanikiwa au 
tumekosa.
Andiko hili linaweza kuwa 

zawadi muhimu kwa wazee.

1. JISHUGHULISHE SANA UKISTAAFU
Wakiandika katika Jarida la 

Tabia ya Uchumi wa Mashirika 
na hususani wakijielekeza 
katika masuala ya rika, watafiti 
walipitia kanzi data mbili kubwa 
zinazohusu mamilioni ya 
wafanyakazi wa
China, pamoja na data juu ya 

utendaji wao kwenye majaribio 
mbalimbali ya utambuzi na 
tathmini za kumbukumbu:
Kwanza ,  wa l ichunguza 

kikundi ambacho kilistaafu 

mapema, shukrani kwa mpango 
wa pensheni wa serikali ya China, 
na Pili, walichunguza kikundi sawa 
na hicho lakini kikiwa ambacho 
hakikuwa kwenye mpango wa 
kustaafu, kwa maana kwamba 
kiliendelea kufanya kazi baadaye 
maishani.
Kwa kifupi, takwimu zilionesha 

kwamba mpango mpya wa 
pensheni ulisababisha “athari hasi 
kwenye suala zima la utambuzi.”
Mtafiti Plamen Nikolov wa Chuo 

Kikuu cha Binghamton alisema 
katika mahojiano kwamba, yeye 
na watafiti wenzake waligundua 
kuwa, “Ukistaafu na kuacha 
kujishughulisha kabisa ni kama 
akili yako inapata kutu... Yaani 
kustaafu na kutofanya chochote, 
kwa maana ya kutotumia ubongo 
wako kwa sababu hufanyi kazi 
tena, husababisha wengine kuwa 
matokeo hasi yasiyotarajiwa.”

2. FURAHIA MICHEZO (GAMES), SEHEMU 
YA 1
Maprofesa katika idara za 

magonjwa ya akili, nyurolojia 
(mfumo wa fahamu), na dawa wa 
Vyuo Vikuu vya Columbia na Duke 
waliajiri wafanyakazi wa kujitolea 
107 wenye wastani wa umri wa 
miaka 71 na kuwataka wafanye 
mafumbo ya maneno, au kucheza 
michezo ya video za kompyuta kwa 
muda wa majuma mengi.
M a t o k e o ,  k a m a 

yalivyochapishwa katika Jarida 
la NEJM, yalionesha kwamba 
kwa muda wa wiki 78, washiriki 
katika kundi la kujibu mafumbo 
ya maneno (puzzles crossword) 
walifanya vyema zaidi katika 
suala la ukosefu wa kumbukumbu 
(matikeo hasi) kulinganisha na 
wale waliokuwa kwenye kundi la 
michezo ya video.

3. FURAHIA MICHEZO, SEHEMU YA 2.
Kundi la watafiti nchini Canada 

liliazimia kubaini ikiwa mambo 
ya kujifurahisha yanayozingatia 
undani kama vile kutazama 
ndege yanaweza kuwa na 
uhusiano chanya na utunzaji wa 
kumbukumbu ya mwanadamu, 

hususani mstaafu.
Kwa hakika, katika jaribio 

lililohusiana na kuainisha ndege 
na kisha kuwakumbuka, wale 
walikuwa makini katika kuangalia 
ndege kwa bidii walikuwa na 
kumbukumbu zilizositawi vizuri 
zaidiambazo zi l iwawezesha 
kukumbuka kwa usahihi zaidi hata 
mambo ya nyuma.

4. PENDA KUJISOMEA
Watafiti huko Illinois, Marekani, 

walishirikiana na maktaba kuajiri 
vikundi viwili vya watu wazima, na 
kugawanywa katika vikundi viwili:
Nusu walipewa vishikwambi 

vikiwa na orodha iliyochaguliwa 
mapema ya vitabu ambavyo 
vilionesha kwamba vinaweza 
kuvuta wasomaji.
Nusu nyingine wal ipewa 

vishikwambi vikiwa na michezo 
kama mafumbo ya maneno (word 
puzzles).
M a t o k e o  y a l i a n d i k w a 

ifuatavyo kwa kifupi: &quot;Kwa 
kulinganisha na kikundi cha 
mafumbo ya maneno, kikundi 
kilichosoma vitabu kwa wiki nane 
kilionesha maboresho makubwa 
katika kumbukumbu zao.
Kwa maneno mengine, utafiti 

ulionesha kuwa usomaji wa mara 
kwa mara wa vitabu unaiimarisha 
na unaboresha kumbukumbu.

5. LALA VYA KUTOSHA
Wengi bila shaka mnajua 

umuhimu wa hili, kwa hivyo 
mjadala wake utakuwa mfupi. 
Lakini, wakiandika katika jarida 
la Trends in Neurosciences, 
waandishi kutoka taasisi ya 
Chronobiology  pamoja  na 
Taasisi ya Masuala ya Usingizi ya 
Chuo Kikuu cha Pennsylvania 
walikusanya tafiti zilizofanywa 
kwa miongo kadhaa kuhusu kile 
kinachotokea kwenye akili zetu 
tunapokusanya ‘deni kubwa’ la 
usingizi.
Kwa kifupi, kuna kuwa na 

mambo kadhaa ya kuzingatia: 
Kwanza, tunapokusanya saa nyingi 
za usingizi, tunapoteza uwezo hata 
wa kujua jinsi hali ya kutopata 

muda wa kutosha wa kulala 
usingizi unavyotuathiri.
Pi l i ,  ingawa hatutambui 

tunavyoathirika, lakini tafti 
zinaonesha pia kwamba, mbali 
na uchovu, watu, hususani wenye 
umri mkubwa huathirika vibaya 
katika kutunza kumbukumbu.
Pengine jambo la kuzingatia 

zaidi kwamba kukosa muda 
wa kulala usingizi hata pale 
tunapojaribu kufidia, tafiti 
zinaonesha kwamba kunaweza 
kusababisha &quot;kuongeza 
uwezekano wa matatizo ya 
mfumo wa fahamu kufanya 
kazi kwa kiwango cha chini na 
hata mtu kupata magonjwa ya 
Alzheimer (udhaifu wa akili) 
au Parkinson (ugonjwa wa 
kutetemeka ambao pia unatokana 
na mfumo wa fahamu na akili). 
&quot;

6. USIOGOPE KULALA MCHANA
Wakiandika katika Jarida la Afya 

ya Kulala, watafiti kutoka ndaki ya 
Chuo Kikuu cha London na Chuo 
Kikuu cha Jamhuri ya
Uruguay waliangalia data 

kutoka kwa watu wazima wenye 
umri wa miaka 40 hadi 69 na 
kugundua kwamba kulikuwa na 
ongezeko la ukubwa wa ubongo 
na ubora wa kumbukumbu kwa 
watu wazima waliopenda kusinzia 
mchana.

7. VAA BARAKOA YA USINGIZI USIKU
Ikiandikwa katika jarida la kila 

mwezi linalohusisha masuala 
ya kulala kutegemea rika la mtu, 
timu ya watafiti kutoka vyuo vikuu 
nchini Marekani, Uingereza na 
Italia ilifanya utafiti kwa watu 122 
na kugundua kwamba waliovaa 
barakoa (musk) za kulalia usiku 
walikuwa na kumbukumbu 
bora ya matukio na tahadhari 
kulinganisha na wale ambao 
hawakuwa wanavaa.
Huku  kwetu  A f r i ka  n i 

wachachge wanajua suala hili la 
kuvaa baroka (musk) kwa ajili ya 
kuziba macho wakati nwa kulala 
usiku na umuhimu wake kiafya.

8. MWANGA WA TAA
Watafiti katika Chuo Kikuu cha 

Jimbo la Michigan walichunguza 
ikiwa kumbukumbu za panya 
katika maabara ziliathiriwa 
n a  ubo ra  wa  mwanga 
unaowazunguka. Waliweka taa 
angavu inayotoa mwanga kama 
wa jua kali, wengine wakawekwa 
kwenye taa ya mwanga hafifu, 
wengine taa za mwanga wa 
kawaida na kadhalika.
Pengine unaweza kushangaa 

matokeo. Panya katika mwanga 
hafifu walikuwa na uwezo mdogo 
wa akili kwa takriban asilimia 
30 na walikuwa na uwezekano 
mkubwa wa kufanya vibaya 
katika kazi za kuchunguza 
walizokuwa wamefunzwa.

9. MATUMIZI YA SIMU
Waliokuwa wanafanyiwa utafiti 

waliombwa kutumia programu 
tumizi za simu zao kurekodi 
video za sekunde 24 za matukio 
ya kila siku, na kisha kuyatazama 
kwa njia mahususi katika wiki 
chache zijazo.
Wakiandika katika jarida 

Proceedings of the National 
Academy of Sciences, watafiti 
hao walisema kwamba wale 
waliorekodi na kutazama video 
hizo, walikuwa na kumbukumbu 
nzuri zaidi ya asilimia 50 
walipoombwa kukumbuka 
matukio miezi sita ya nyuma 
kulinganisha na wenzao ambao 
hawakupewa zoezi kama hilo.

10. TEMBEA KINYUMENYUME
Wata f i t i  huko  London 

walijaribu ikiwa watu wanaweza 
kuboresha kumbukumbu zao 
kwa kutembea kwa kurudi 
nyuma. Hakika, ilifanya kazi hadi 
matokeo kuchapishwa katika 
jarida la Utambuzi.
Tume j i kumbusha  haya 

tunapouyanza mwaka 2024 kwa 
kuzingatia kwamba hakuna kitu 
muhimu zaidi kwa mwanadamu 
kama ubongo, mintarafu suala 
zima la kumbukumbu.

Makala haya yametafsiriwa na 
Hamisi Kibari.

Kulala kwa kutumia barokoa za kuziba macho husaidia kuboresha kumbukumbu Kujisomea vitabu uzeeni ni njia pia ya kuboresha kumbukumbu

Matendo 10 yanayoimarisha kumbukumbu 
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NDEGE ni wa wanyama 
wanaovutia kwa rangi zao 
nzuri na wengine wana 
sauti nzuri pia. Tofauti 

na viumbe wengine wa miguu 
minne, ndege wana mabawa 
yanayowawezesha kuruka angani 
na pia hutaga mayai na kutotoa 
vifaranga.

Wapo ndege wa aina nyingi, 
wakubwa na wadogo kama vile 
tai, mbuni, kuku, korongo, bata 
mzinga, tausi, kunguru, mwewe 
na wengine wengi. Wapo wenye 
maumbile tofauti kidogo na ndege 
wengine kama bundi ambaye 
kichwa chake, ukiondoa mdomo, 
hasa kwa jinsi macho yake 
yalivyokaa ni mithili ya paka!

Kuna ndege wadogo wenye 
maumbile madogo kama tetere, 
mbayuwayu, jorohe, kasuku, 
charwe, chiriku, kwelea kwelea, na 
wengine.

MAISHA YA NDEGE
Maisha ya ndege hutegemea 

sana mazingira yanayowazunguka.  
Mazingira mazuri huwafanya 
ndege kuishi kwa amani na furaha. 
Mazingira yakiharibiwa, mara 
nyingi kutokana na shughuli za 
binadamu, husababisha ndege 
hao kulazimika kuhamia mahali 
pengine.

Ndege hupendelea kuishi 
mahali pa utulivu na panapovutia.  
Idadi na aiana toafauti za ndege 
ni moja ya ishara zinazoonyesha 
kuwepo kwa mazingira bora.

Viumbe vyote vina wastani wa 
muda au umri wa kuishi na ndege 
kadhalika lakini hutofautiana 
kama zilivyo aina zao pamoja 
na mazingira lakini kuna baadhi 
ambao huishi hadi miaka 15.

MAKAZI YA NDEGE
Ingawa ndege huishi kwenye 

mazingira tofauti kulingana na 
aina au jamii husika. Lakini wengi 

huishi misituni.
Ndege wengi hujenga viota hasa 

misimu ya kuzaliana. Viota hivi 
hujengwa kwa kutumia majani, 
udongo na vijiti. Vilevile wapo 
ndege waishio mapangoni.

Viota vya ndege hujengwa kwa 
ustadi mkubwa ili kuwakinga na 
baridi, mvua, maadui na upepo 
mkali wakati wa kuzaliana. 
Ndege wengi hutumia viota kwa 
kuzaliana si kuishi.

Ndege hupendelea kujenga 
viota  vyao juu ya miti, ndani ya 
mapango, kwenye paa au kona za 
nyumba ili mradi tu sehemu hizo 
ziwe za usalama. Aidha mahali 
hapo ni lazima pawe pana maji, 
chakula, upepo, na pia mandhari 
nzuri.

Ndege wengine hupendelea 
kuishi majini, kwa mfano batamaji. 
Wengine hupenda kuishi kwenye 
ardhi oevu.

UZAZI WA NDEGE
Kwa kawaida ndege jike hutaga 

mayai ambayo ukifika muda 
huyahatamia na kupatikana kwa 
kinda. Kabla ya hapo ndege dume 
na jike hujamiiana ili kurutubisha  
mayai. Ndege hawanyonyeshi 
hivyo makinda hukua kwa 
kuletewa vyakula na wazazi wao 
wanaovipata kwenye mazingira 
yanayowazunguka. Idadi ya mayai 
hutofautiana na aina ya ndege. 
Kuna wanaotaga mayai mawili 
kama njiwa na wengini mayai 
mengi kama mbuni.

Ndege majike hulazimika 
kuatamia mayai kwa siku kadhaa 
kabla ya makinda kuanguliwa. 
Siku za kuatamia hutofautiana 
kulingana na aina ya ndege. Wapo 
wanaoatamia kwa siku 14, 21, 42 
au zaidi. Walio wengi kama kuku 
huatamia kwa siku 21.

Wakati wa kuatamia mayai 
ndege jike hulazimika kukaa 
kiotani bila ya kula chakula kwa 

muda fulani  kwa nia ya kuyapa 
joto mayai na kudhibiti unyevu. 
Hali hii hufanya jike kunyonyoka 
manyoya na hata kukonda.

Jike hunyonyoka manyoya 
sehemu za tumboni ili kuweza 
kuyapasha joto mayai yake vizuri. 
Wakati mwingine ndege dume 
hulazimika kuleta chakula kiotani 
ili kumlisha jike. Baadhi ya ndege 
madume husaidia kuatamia mayai 
jike anapokwenda kujitafuatia 
chakula.

Vifaranga wanapoanguliwa 
huwa hawana uwezo wa kuruka 
kwani mabawa yao hayana 
manyoya, hivyo hubaki kiotani. 
Kwa wakati huo jike na dume 
husaidiana kulinda makinda wao 
mpaka watakapomudu kuruka na 
kujitafutia chakula.

CHAKULA CHA NDEGE.
Ndege hula vyakula vya aina 

mbalimbali kama vile nafaka, 
wadudu, mizoga, matunda, 
majani, samaki, mabaki ya vyakula 
nakadhalika.

U l a j i  w a  v y a k u l a  h i v i 
hutegemeana na aina ya ndege na 
maumbile yake. Kwa mfano ndege 
wenye midomo iliyochongoka  
huweza kunyonya nekta ya maua. 
Ndege aina ya tai hula mizoga; 
hawa midomo yao ni mikubwa na 
imara Aidha ndege pia hutumia 
kucha zao kujipatia chakula 
kwa njia ya kuchakua. Wengine 
hutumia mdomo yao na kucha zao 
kutafuta wadudu, samaki, na hata 
wanyama wadogowadogo kama 
chakula chao.

MAUMBILE YA NDEGE.
N d e g e  h u t o f a u t i a n a 

kimaumbile. Ipo tofauti kati ya 
dume na jike pia makinda. kwa 
mfano tausi dume ana rangi nzuri 
zaidi kuliko jike na mkia wake ni 
mrefu na wenye urembo mwingi 
na rangi nzuri. 

Njiwa jike huwa na mdomo 
mrefu kuliko njiwa dume. Bundi 
jike shingo yake ni nyembamba 
wakati ile ya dume ni nene. 

Wakati mwingine ukubwa wa 
vichwa hutofautisha ndege jike na 
dume. Jike huwa na kichwa kidogo 
ambapo dume chake ni kikubwa. 
Baadhi ya ndege madume huwa na 
ushungi juu ya vichwa vyao. 

Mara nyingi ndege madume 
huwa na maumbile makubwa na 
rangi za kupendeza kuliko majike. 

Ndege wana manyoya mazuri 
yenye rangi za kuvutia kwa mfano, 
tausi, kanga, kasuku, na wengine 
na kwa sababu hii manyoya yao 
hutumiwa pia kama mapambo. 

N d e g e  p i a  w a n a  s a u t i 
tofautitofauti kutegemea kundi 
lake. Sauti za ndege huburudisha 
masikio, kama vile ile ya ndege 
aina ya chiriku. 

Mwanamuziki mmoja ambaye 
kwa sasa ni marehemu, Maneti 
Ulaya alipachikwa jina la Chiruku 
na kufahamika zaidi kama Chiriku 
Maneti kutokana na sauti yake 
nzuri.

Nyimbo za ndege huwa 
na maana na ujumbe fulani. 
Mathalani ndege dume aimbapo 
huashiria jike kwamba ‘liko 
dume bora hapo’. Madume 
wengine wasiingilie himaya yake 
vinginevyo vita vitazuka.

Baadhi ya sauti huashiria hatari 
na kutoa tahadhadhari. Baadhi ya 
ndege huimba kwa muda mfupi  
huku wakibadilisha sauti, wakati 
wengine hawawezi kubadilisha 
sauti. Chiriku anaaminika kuwa 
ndege mwenye sauti nzuri zaidi ya 
wengine labda ndio maana Hayati 
Maneti alipachikwa jina hilo.

Sauti za ndege pia huoanishwa 
n a  m a t u k i o  k a t i k a  j a m i i 
mbalimbali. Kwa mfano bundi kwa 
jamii nyingi za kiafrika huaminika 
kuwa sauti yake huashiria uchuro. 
Hata hivyo, haya ni mawazo tu 

ambayo hayana ushahidi wowote 
wa kisayansi.

Ndege huhama kutoka sehemu 
mmoja kwenda nyingine. Sababu 
za uhamiaji  huo ni kutafuta 
chakula, maji, mabadiliko ya hali 
ya hewa na kuharibiwa mazingira 
yao. Pia hutafuta sehemu za 
kuzaliana.

Ndege wana tabia ya kuishi 
kwa makundi  kulingana na 
aina zao. Huruka au hutembea 
pamoja kwa mafano korongo, 
penguini, yangeyange, kunguru, 
kweleakwelea na wengine wengi.

FAIDA
Uwepo wa ndege katika 

mazingira ni mapambo na 
burudani. Pia ni ishara ya utajiri 
wa bioanuwai ya mahali pale, 
manyoya ya ndege hutumika 
k u t e n g e n e z e a  m a p a m b o 
mbalimbali na nguo za kujikinga 
na baridi, huwasaidia wakulima 
kupunguza wadudu waharibifu 
kwa kuwala, ndege ni kivutio kwa 
watalii hivyo huliongezea taifa  
mbegu ya uchumi pia husaidia 
kuchavusha mimea na kusambaza 
mbegu.

Ma a d u i   w a k u bw a   w a 
ndege ni binadamu, nyoka na 
ndege wengine. Wapo ndege 
ambao ni waharibifu kama vile 
kweleakwelea ambao hula mazao 
mashambani na kunguru weusi 
wanaochafua mazingira kwa 
kusambaza magonjwa.

Ni muhimu kuhifadhi mazingira 
ambayo ni makazi ya ndege pia 
tuepukane kuwabughudhi ndege 
ili wasihame katika maeneo 
waliyoyachagua na mwisho ni 
muhimu jamii ikaelimishwa 
kuhusu umuhimu wa ndege ili 
watuhifadhi pia.

Makala hii imenadikwa na 
Godfrey Sanga kutokana na vyanzo 
mbalimbali.

Maisha ya ndege na faida zake

Elimu
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Na Dk. Reubeni Lumbagala.

MM O M O N YO KO  w a 
maadili ni moja ya 
tatizo linaloisumbua 
dunia na Tanzania 

ikiwemo. Mmomonyoko huu 
umeonekana dhahiri kuanzia kwa 
watoto, vijana, watu wazima hadi 
kwa wazee. 

Kutokana na umuhimu wa 
kujenga jamii yenye maadili na 
mienendo mizuri, ni lazima kama 
nchi kuweka mikakati ili kujenga 
jamii na taifa lenye maadili kama 
ilivyokuwa zamani.

Serikali kama mdau muhimu 
katika ujenzi wa maadili katika 
jamii,  inashirikisha wadau 
wengine ili kuunganisha nguvu 
ya pamoja kufanikisha azma ya 
kujenga maadili bora katika jamii.

Moja ya eneo ambalo kama taifa 
tunapaswa kuwa na sauti moja 
kuanzia kwa mwananchi mmoja 
mmoja, familia, jamii na taifa kwa 
ujumla ni kupinga ndoa za jinsia 
moja.

Ndoa za jinsia moja kuanzia 
kwenye imani za dini, mila, 
desturi na tamaduni zetu ni 
jambo ambalo halikubaliki hata 
kidogo na wala halihitaji mjadala 
mrefu, ila kutokana na ushawishi 
na msukumo toka mataifa ya 

magharibi Marekani, hatuna budi 
kama taifa kuendelea kupaza sauti  
na kueleza bayana msimamo 
wetu.

Hivi karibuni, Askofu Mkuu 
wa Jimbo Katoliki Geita, Flavian 
Kassala alisema hayuko tayari 
kubariki ndoa ya jinsia moja kwa 
sababu ni kinyume na maagano 
ya Mungu ya kutaka binadamu 
wakazaliane na kuendeleza vizazi 
ulimwenguni. 

Akihubiri katika misa ya kitaifa 
ya Krisimasi iliyofanyika katika 
kanisa la Bikira Maria Malkia 
wa Amani, Askofu Kassala 
alisisitiza kuwa ni bora abariki 
jiwe likajengee nyumba lakini 
si kubariki watu wa jinsia moja 
wanaotaka kufunga ndoa ndani 
ya kanisa hilo. 

“Binadamu amemuacha Mungu 
na kufanya mambo yaliyokatazwa. 
Binadamu ameukataa uumbaji 
na kuendeleza uumbaji na sasa 
wanafanya mambo machafu 
y a n a y o m c h u k i z a  Mu n g u , 
wamekuwa wakiharibu vizazi kwa 
kutoa mimba na sasa wanataka 
kubariki na mapenzi ya jinsia 
moja. Kwangu bora nibariki jiwe 
lakini sio uchafu huo,” amesema 
Askofu Kassala.

Nimpongeze Askofu Kassala 
ambaye ameamua kuusema 

m s i m a m o  w a k e  w a z i w a z i 
kwani viongozi wa dini wanao 
ushawishi mkubwa katika jamii 
katika kufanikisha utekelezaji wa 
mipango mbalimbali ya kijamii na 
ya kiserikali. 

Kutokana na umuhimu wa 
viongozi wa dini, ndiyo maana 
mara kwa mara serikali imekuwa 
ikiwashirikisha  kwenye mipango 
na mikakati ya nchi ili kurahisisha 
utekelezaji wake.

Msimamo wa Askofu Kassala 
unaunga mkono juhudi za 
waafrika wengi zenye lengo la 
kujenga maadili mazuri katika  
bara letu na nchi yetu kwa ujumla. 
Hatuwezi kufanikiwa kujenga 
maadili huku tukiwa tunaruhusu 
na kukumbatia matendo ya 
kihawani kama ya ndoa za jinsia 
moja.

Namkumbuka mwalimu wangu 
wa somo la Uraia kidato cha 
kwanza katika mada ya Maisha 
ya Ndoa, alitufundisha tafsiri ya 
neno “ndoa” kuwa ni muunganiko 
wa hiari wa mwanaume na 
mwanamke kama mume na mke. 

Hivyo, ndoa inahusisha jinsi 
mbili tofauti, yaani mwanamme 
na mwanamke, watu hawa 
huungana na kuwa familia moja; 
mwanaume anakuwa mume na 
mwanamke anakuwa mke.

Binadamu 
amemuacha Mungu 
na kufanya mambo 
yaliyokatazwa. 
Binadamu 
ameukataa uumbaji 
na kuendeleza 
uumbaji na 
sasa wanafanya 
mambo machafu 
yanayomchukiza 
Mungu, wamekuwa 
wakiharibu vizazi 
kwa kutoa mimba 
na sasa wanataka 
kubariki na mapenzi 
ya jinsia moja. 

Msimamo wa Askofu Kassala na 
ujenzi wa maadili tuyatakayo

Kurunzi

Hata vitabu vya dini vinaeleza 
kwamba Mwenyezi  Mungu 
ndiye muasisi wa taasisi ya ndoa. 
Katika kuweka msingi mzuri 
wa ndoa, Mungu aliwaumba 
Adamu (mwanamme) na Hawa 
( m w a n a m k e ) ,  a k a w a b a r i k i , 
akawaagiza waende wakaitawale 
dunia na kuzaliana. Maandiko 
Matakatifu katika Biblia, kitabu 
cha Mwanzo 1:28, Biblia inasema 
“Mungu akawabariki, Mungu 
akawaambia, Zaeni, mkaongezeke, 
mkaijaze nchi, na kuitiisha; 
mkatawale samaki wa baharini, na 
ndege wa angani, na kila kiumbe 
chenye uhai kiendacho juu ya 
nchi.”

Na  k w e n y e  Q u r : a n ,  a y a 
mbalimbali za kitabu hicho 
zinasema kuwa Mungu ameumba 
waume na wake ili waishi pamoja 
kwa mapenzi, wazae watoto na 
kuishi kwa amani na utulivu; kwa 
njia hiyo wataweza kutii amri 
zake na kufuata mafundisho ya 
Mwenyezi Mungu kupitia kwa 
Mtume wake Muhammad (Rehema 
na Amani zimshukie).

Kwahiyo, msingi wa Mungu 
katika suala la ndoa ni lazima 
ndoa ihusishe mwanamme na 
mwanamke, na katika jinsia hizi 
mbili tofauti, ndipo kunatokea 
kuzaliana (reproduction). 

Kama taifa, tuna kila sababu ya 
kulaani na kupaza sauti kukemea 
ndoa za jinsia moja ili kuendeleza 
mipango mizuri ya ujenzi wa 
maadili kwa mustakabali mwema 
wa nchi yetu.

V i o n g o z i  w a  d i n i  z o t e , 
wanaharakati, asasi za kiraia na 
kila mpenda maendeleo na maadili 
wanayo nafasi ya kukemea ndoa 
za jinsia moja kwa mdomo mpana 
kabisa ili msimamo huu ueleweke 
vyema kuanzia ndani ya nchi hadi 
nje ya nchi yetu.

Mwaka 2011, Waziri Mkuu wa 
Uingereza, David Cameron alisema 
nchi yake ina mpango wa kusitisha 
misaada yake kwa nchi ambazo 
sheria na katiba zao, hazitambui 
mashoga na ndoa za jinsia moja. 

Katika kutoa msimamo wa 
serikali, Waziri wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Kimataifa wa 
wakati huo, Benard Membe ambaye 
kwa sasa ni marehemu alisema, 
“Tanzania ni nchi maskini lakini 
hatutakubali kuruhusu upuuzi 
huo eti kwa sababu ya misaada 
yake na fedha zao, lakini ushoga si 
utamaduni wetu, hata sheria zetu 
zinakataa.”

Nitoe rai kwa serikali yetu 
kuendeleza msimamo huu mzuri. 
Zaidi sana, kama nchi tuendelee 
kutumia raslimali zetu vizuri ili 
kupitia raslimali hizo tuweze kupata 
fedha za kutosha za kuendesha nchi 
yetu kwa kufanikisha miradi ya 
maendeleo na matumizi mengine 
ili kuepukana na kadhia ya kuomba 
misaada ambayo wakati mwingine 
inakuja na masharti ya ndoa ya 
jinsia moja.

Dk. Reubeni Lumbagala ni 
mwalimu wa Shule ya Sekondari 
Mlali iliyoko wilaya ya Kongwa 
mkoani Dodoma. Mawasiliano 
yake ni (+255) 620 800 462.
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daima wanatafuta njia mpya 
za kufanikiwa. Watu wenye 
akili wapo kama walivyo kwa 
sababu hawakwepi changamoto. 
Wanajiruhusu kushindwa, 
kujifunza kutokana na makosa 
yao, na kupata mikakati bora ya 
kupiga hatua zaidi.

8. HAWASAHAU KUONA PICHA SAHIHI 
Sir Edmund Hillary alisema, 

“Sio mlima tunaoushinda, bali 
sisi wenyewe ndiyo tunashinda.” 
I n a p o t o k e a  k un a  k i t u 
kinatufadhaisha, ni rahisi kuliona 
tatizo tu wakati huo. 
Picha ya tatizo inachukua 

nafasi kwenye fikira zetu, 
tunakuwa na wasiwasi na 
kujikuta hatujioni wenyewe na 
hatuoni uwezo ndani yetu wa 
kufanikiwa. Lakini watu wenye 
akili wanafahamu jinsi ya kuona 
mambo kwa mtazamo mpana. 
Wanao uwezo wa kutambua 

tatizo na wakaacha kuliangalia 
tatizo bali kuangalia ndani yao 
uwezo na mbinu mbalimbali 
za kutatua tatizo husika. Acha 
kuona tatizo angalia mbinu mpya 
kukupa hatua zaidi. 

9. HAWASHAMBULII KWA GHADHABU 
Stewart Stafford aliwahi 

kusema kuwa, “Kamwe usifanye 
maamuzi muhimu ukiwa na 

Wanaoanza kujitambua hawafanyi haya - 2

Makala

Kwenye maisha, 
kuna mambo 

hayako katika 
udhibiti wetu na 

yanaleta huzuni na 
kuchanganyikiwa. 

Mfano ni 
msongamano 

wa magari 
barabarani, nk. 

Watu wanaumia 
na kutamani 
kubadilisha 
lakini watu 

wanaojitambua 
wanajua kuna 

mambo yakitokea. 
unatakiwa kutulia.

HERI ya mwaka mpya. Kwanza 
tumshukuru Mwenyezi Mungu 
Mtukufu kwa wote tuliojaaliwa 
kuuona mwaka huu wa 2024. 
Tumshukuru sana kwa mapenzi 
yake kwetu.
Tunaendelea na mada yetu 

hii, leo ikiwa ni sehemu ya pili 
na kwa kuwa huu ni mwaka 
mpya, bila shaka utaingia 
mwaka huu ukiwa pia mwenye 
wanaojitambua na kunufaika na 
mambo tunayoyajadili hapa.
Kujitambua si  tu kuwa 

mwerevu, bali pia ni kufanya 
maamuzi sahihi na kuepuka 
tabia zitakazokusambaratisha. 
Katika makala iliyopita tuliona 
mambo matano ambayo watu 
wanaojitambua hawafanyi.
Mambo hayo ni pamoja na 

haya: Wanaojitambua hawaachi 
kujifunza, hawakubaliani na 
mambo tu kirejareja, haiwaingii 
kwenye magomvi au mabishano, 
hawazungumzi bila kufikiri 
kwanza na pia tukaona kwamba 
wanaojitambua hawakaribishi 
mtazamo hasi. 
Leo tunaendelea kuangazia 

vitu ambavyo watu wanaoanza 
kujitambua na wanaojitambua 
hawafanyi  (Wanajiepusha 
navyo).   Nia  ya  makala 
hii  ni  kuhakikisha, kama 
ilivyokwishadokezwa awali 
na wewe kama unajitambua, 
unaacha kufanya mambo haya 
au kuwa na tabia hizi: -

6.  HAWA JIPI  MA JUKUMU YA 
KUBADILISHA MAMBO WASIYOYAWEZA 
“Tujifunze kukubali mambo 

tusiyoweza kuyabadilisha. Henry 
Wadsworth Longfellow aliandika, 
“Kitu bora unachoweza kufanya 
wakati wa mvua, ni kuacha 
inyeshe”.
Kwenye  ma i sha ,  kuna 

mambo hayako katika udhibiti 
wetu na yanaleta huzuni na 
kuchanganyik iwa.  Mfano 
ni msongamano wa magari 
barabarani, nk. Watu wanaumia 
na kutamani kubadilisha lakini 
watu wanaojitambua wanajua 
kuna  mambo yaki tokea , 
unatakiwa kutulia  ukijua 
huwezibadilisha kitu. 
Usipoteze muda, ondoa fikra 

kwenye mambo ambayo huna 
udhibiti nayo na badala yake 
weka mkazo kwenye mambo 
unayoyaweza. Hii itakupa ufanisi 
mkubwa kwenye maisha yako na 
kazi.

7. HAWAOGOPI CHANGAMOTO 
Thomas Edison alionekana 

ameshindwa baada ya jambo 
kutofanikiwa mara nyingi, lakini 
alipoulizwa alijibu, “Sijashindwa. 
Nimepata tu njia 10,000 ambazo 
hazifanyi kazi.”  
Watu wenye akili hawakubali 

kukaa kimya na kuotesha 
mizizi mahali pamoja bali 

hasira.” Hasira inaweza kufunika 
busara ya uamuzi na baadaye 
hasira hiyo hufifia na zinabaki 
athari zake tu.” 
Wanaojitambua wanajulikana 

kwa uwezo wao wa kudhibiti 
hisia zao vizuri. Si kwamba 
hawakasiriki, wanakasirika na 
kuchukizwa lakini wanazingatia 
wanavyoelezea hasira na 
wana chukua  t a h adha r i 
kuhakikisha mambo hayawi 
mabaya zaidi. Kupata nafuu ya 
haraka kihisia inaweza kuwa 
nzuri wakati wa hasira, ila 
wanafikiria mbele.

1 0 .  H A W A B A K I I  K A T I K A 
MAZUNGUMZO YASIYO NA MAANA
Ingawa watu wenye akili 

ni wavumilivu sana, lakini 
hawakubali kuvumilia kama 
wanajua unapoteza tu muda 
wao.  Hawatasal ia  kat ika 
mazungumzo yasiyo na maana. 
W a t u  w e n y e  a k i l i 

wanajithamini wao na muda 
wao. Wanapendelea kutumia 
muda huo katika mambo 
ambayo kweli yanahusika nao 
kwenye ukuaji wao.
Mambo mengine ambayo 

watu wanaojitambua hujiepusha 
nayo ni kama vile:
11. Kufanya maamuzi ya 

haraka au ya pupa bila kuzingatia 

matokeo.
12. Kutofanya mambo kwa 

kuzingatia mitazamo au maoni 
ya wengine.
13. Kuwa na fikira zilizofungwa 

na kukataa mawazo mapya.
14.  Kukawia kutekeleza 

majukumu au kazi muhimu.
15. Kuruhusu hisia zitawale 

maamuzi au vitendo vyao.
16. Kupuuza fursa za kujifunza 

na kukua.
17. Kuwa na watu wenye 

mitazamo hasi au wenye tabia 
mbaya (sumu).
18. Kuwa mkosoaji na kujiona 

mwenye kiwango kikubwa cha 
ukamilifu.
19. Kushindwa kubadilika 

katika hali zinazobadilika au 
kukataa mabadiliko.
Hizi ni tabia za kawaida 

ambazo watu wanaojitambua 
(yaani watu wenye akili) huwa 
wanajiepusha nazo. Lakini 
pia ni muhimu kukumbuka 
kwamba, akili hujitokeza kwa 
njia mbalimbali, na kila mtu 
ana nguvu na udhaifu wake wa 
kipekee. 
Nimalizie kwa kuwatakia tena 

wasomaji wangu heri ya mwaka 
mpya.
Wework Consult - Your Partner 

in Growth.
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zamani, akamnyang’anya muuzaji 
pesa, akachukua bidhaa kadhaa na 
nyaraka muhimu kisha akatokomea 
kusikojulikana. Inasemekana 
alikuwa anasaka leseni ambayo 
hakuipata.”Mwalimu Misango 
na mumewe walimtazama RCO 
kwa mshangao kama wasioamini 
wanachosikia. 

“ Huyu mdogo wako ni mtu 
wa mazoezi?” Alihoji RCO akiwa 
amemwelekea Mwalimu Misango.

Ofisa huyo wa Polisi akaendelea: 
“Kwenye hilo duka mtuhumiwa 
anadaiwa kuchukua kwa nguvu 
shilingi laki saba na bidhaa za 
shilingi zaidi ya milioni moja. Lakini 
hasara halisi aliyoifanya hapo 
kwenye hilo duka haijafahamika. 
“Huyu mtu, taarifa zinaonesha 
kuwa muda mrefu alikuwa akiishi 
hotelini lakini haonekani katika 
hoteli zote hizo na haifahamiki 
kajificha wapi toka majuzi.”Lakini 
kuna faili lingine hapa, Chris 
anashitakiwa kuhusu kupotea kwa 
mkewe aitwae Tausi Chitawo... 
Mlalamikaji katika kesi hii ni kaka 
wa Tausi ambaye anahisi kwamba 
huenda Chris kamuua dadake. 
Hata hivyo, upelelezi unaonesha 
kwamba Chris anashirikiana vizuri 
na wapelelezi katika kumsaka 
mwanamke huyu ambaye mpaka 
sasa hajulikani kakimbilia wapi. 
“Zipo hisia kwamba Tausi naye 
kachukua bwana na kukimbilia 
mahala ili kumkomoa Chris. Hayo 
ndio matatizo ya shemeji yetu, 
Chris,” alisema Bilango ambaye, 
mbali ya kuwa kambi moja na 
Misango ya Jeshi la Kujenga Taifa, 
Makutupora JKT, Dodoma, pia 
walisoma kozi moja ya sheria, Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam.Mwalimu 
Misango alivuta pumzi ndefu 
na kuzishusha taratibu. Kijasho 
chembamba kikwa kunamtiririka 
kwapani. Baada ya muda alitulia. 
Yeye na mume wake hawakuwa na 
maswali zaidi ya kumsikiliza ofisa 
huyo wa polisi. Walimshukuru 
kwa taarifa hizo, kisha Baba Kessy 
akamtaka mkewe atoke nje, 
akisema kuna jambo alitaka kuteta 
faragha na RCO.Baada ya kutoka 
nje, Mwalimu Misango alihisi 
mapigo ya moyo yanabadilika. 
Akaketi chini.

Baada ya dakika takribani tano, 
mumewe alitoka na kumkuta 
ameketi kwenye ngazi za kuingilia 
eneo la kaunta katika jengo hilo 
la polisil lililokuwa pia na ofisi 
nyingine za maofisa wengine 
waandamizi wa polisi.

“Mbona umeketi hapa. Askari 
hawajakuona, huwa hawaruhusu 
mtu kuketi  hapa,”  al isema 
mumewe akiwa amemwinamia 
mkewe.”Kaja  askar i  mmoja 
nikamwambia ninajisikia vibaya... 
Hizi habari zinatisha.  Sijui nianzie 
wapi? Nasikia moyo unanienda 

sana mbio,” alisema Mwalimu 
Misango akiwa bado ameketi chini 
kwenye ngazi.Mumewe aliyekuwa 
sasa amemwinamia akafungua 
tena mdomo wake, “Usimfikirie 
sana Chris. Waswahili wanasema 
majuto ni mjukuu nadhani huko 
aliko anajuta. Nadhani hili likiisha 
atakuwa sasa mume mwema kwa 
mkewe.” 

“Likiisha vipi? Huoni kama haya 
yatamtupa jela. Atakwepa vipi jela 
kama umemsikiliza vizuri RCO?”

“Mimi kama mwanasheria zipo 
sehemu Chris anaweza kupata 
upenyo...””Sujui atakuwa wapi 
huyu bwanamdogo. Natamani 
nimsake niongee naye, nimsikie 
anasema nini. Chris ataniua kwa 
ugonjwa wa moyo jamani.””Mama 
Kessy, achana na mawazo ya Chris. 
Mimi ninaamini ni suala la muda 
Chris atapatikana. Polisi wenyewe 
wamemsaka hawamwoni. Wewe 
utampata wapi? Tulia kidogo 
upate upepo, achana na mawazo,” 
alishauri Baba Kessy.

“Ulikuwa unateta nini na RCO, 
ni kuhusu Baba Kenny, au mna 
mengine,” aliuliza mkewe.

“Ndiyo, ni kuhusu yeye.”
“Anasemaje?”
“ Tu t a z i n g u m z a  b a a d a y e 

nyumbani.”* * *Mwalimu Misango 
analiangalia banda la Chris la 
biashara, Banda ambalo kuna 
wakati lilikuwa ndilo kubwa kuliko 
yote Tabora likiwa limesheheni 
mbao, mabati, nondo, matofali 
na vifaa vingine vya ujenzi, 
lakini sasa lilikuwa limefungwa.
Mazingira yalionesha kwamba 
lilikuwa halijafunguliwa kwa 
wiki kadhaa. Mwalimu Misango 
alitikisa kichwa kisha akamfuata 
mwenye nyumba hiyo ambayo 
Chris alikuwa amepanga sehemu 
ya mbele akiendesha biashara 
hiyo. Hiyo ni nyumba iliyo katikati 
ya mji wa Tabora, na sehemu nzuri 
kibiashara. Mwenye nyumba 
hiyo, mtu wamakamo, jioni hiyo 
alikuwa upenuni mwa nyumba 
akiwa ameketi  kwenye kit i 
akisoma gazeti”Shikamoo Mzee 
Mahmoud,” Mwalimu Misango 
alimsalimia mzee huyo mwenye 
mchanganyiko wa damu ya 
Kiarabu na Kibantu. Alikuwa Mzee 
maarufu mjini Tabora.”Marahaba, 
karibu.””Samahani, nilikuwa 
ninamuuliza huyu mpangaji wako, 
Chris Magati. mbona banda halina 
uhai?”

“Ah! Ni yule dada yake... Nilianza 
kukusahau mwalimu. Uzee unakuja 
kwa kasi.”

“ Ni Mimi baba.”

Itandelea

Baada ya kuthibitishiwa na 
daktari kwamba mkewe 
amefariki dunia kutokana 
na kipigo alichomshushia, 

Chris anawadanganya ndugu 
wa mkewe kwamba mwanamke 
huyo ametoweka na hajui alipo. 
Anaahidi kumsaka. Hata hivyo, 
anapanga na daktari kuficha kifo 
hicho na kupanga mkewe azikwe 
na halmashauri kama mwili 
usiotambulika. Daktari anaahidi 
kushughulikia kila kitu na 
kuondoa katika makabrasha yote 
hospitalini jina la mkewe. Hata 
hivyo, gharama za kufanikisha 
hilo ni kubwa na zinasababisha 
daktari atwae nyumba ya Chris. 
Mwanaume huyo ambaye biashara 
yake ya kuuza mbao na vifaa vya 
ujenzi ilikuwa inakwenda vyema 
sasa inachungulia kaburi. Ni tangu 
akutane na kuanzisha urafiki na 
kimwana mrembo, Joyce. Lakini 
kuna askari kanzu wanamsaka 
Chris. Ni kwa lipi hasa? Endelea 
kufuatilia.

“Lakini si mnajua taratibu? 
Huwezi kukagua nyumba ya mtu 
bila kumshirikisha kiongozi wa 
mtaa... anaway, ninawaruhusu ili 
tusichelewashane,” alisema Baba 
Kessy.

Akaongozana nao, wakawa 
wanaingia chumba kimoja baada ya 
kingine hadi vyooni. Wakajiridhisha 
kwamba Chris hakuwepo mahala 
pale. Kisha wakashukuru kwa 
kupewa ushirikiano, wakaaga 
w a k i o m b a  m s a m a h a  k w a 
usumbufu, kisha wakaondoka.

“Jamani, kama huyu bwana 
akionekana mwambieni aje kituoni. 
Kituo Kikuu cha Polisi hapa Tabora,” 
akasema askari mmoja wapo.

“Itakuwa ngumu. Hata yeye swali 
la kwanza atataka kujua anaitwa 
kwa kosa gani. Tutamwambiaje?” 
Akahoji Baba Kessy.

Askari kanzu wale waliendelea 
kugoma kabisa kueleza Chris 
anatafutwa hasa kwa kosa gani 
ingawa Mwalimu Misango na 
mumewe walihisi ni sakata la 
kupotea kwa mkewe.

* * * 
Mama Kessy na mumewe 

waliingia ndani ya ofisi ya Mpelelezi 
wa Mkoa wa Tabora. Ofisa huyo 
aliwapokea vizuri, akawakaribisha 
viti  kwa bashasha.  Alikuwa 
alifahamiana vizuri na Baba 
Kessy.”Karibu ndugu Misango, 
vipi mbona uko na shemeji, kuna 
tatizo?” Alihoji ofisa huyo wa 
Polisi, Kamishna Msaidizi, Laki 
Bilango.”Ndio kuna tatizo kidogo,” 
alijibu Baba Kessy.”Tatizo gani Mr. 
Misango.””Shemeji yangu, yaani 
mdogo wake wife, tumeambiwa 
anatakiwa hapa kituoni. Askari 
waliokuja nyumbani kumtafuta 
hawakuwa tayari kutueleza sababu 

za kuhitajiwa kwake kituoni. 
Nikaona ni vyema nifike hapa 
nipate kujua kulikoni?””Anaitwa 
nani mtu mwenyewe?””Chris 
Mataruma Magati, mfanyabiashara 
wa mbao na vifaa vya ujenzi hapa 
Tabora.”Ofisa hiyo alitafakari jambo 
kidogo, kisha akaomba tena atajiwe 
jina la mdogo wake Mwalimu 
Misango. Baba Kessy akamtajia na 
kunakili kwenye karatasi.

“Nisubirini, nitarejea baada ya 
muda,” alisema akinyanyuka akiwa 
ameshikilia ile karatasi.Baba Kessy 
na mkewe walibaki kila mmoja 
akiwaza lake huku wakizungusha 
macho kwenye ofisi ya ofisa huyo 
wa Serikali. Haikuwa tofauti na ofisi 
nyingine za polisi ambazo hazijawa 
za kisasa sana kulinganisha na ofisi 
za idara nyingine za serikali kama 
benki.

Muda mfupi baadaye ofisa huyo 
wa polisi alirudi, mkononi akiwa 
ameshikilia majalada mawili. 
Akayaweka mezani kwake na kuketi.

“Mr. Misango, huyu shemeji 
yetu bwana ana kesi mbili tatu 
hivi… Katika kesi ya kwanza 
Chris anadaiwa kufanya fujo na 
kumpiga mpenzi wake baada 
ya kumkuta mwanamke huyo 
akiwa na hawara mwingine usiku 
wa kuamkia juzi. Katika kipigo 
hicho maelezo yanaonesha kuwa 
alimuumiza vibaya. Inasemekana 
k w a m b a  m w a n a m k e  h u y o 
ambaye jina lake anaitwa Joyce 
Kasombwe amemkataa Chris na 
sasa anatembea na mwanamume 
mwingine, Ofisa wa Benki ya 
Biashara hapa Tabora,” bosi huyo 
wa Upelelezi wa Mkoa aliyejulikana 
zaidi kwa kifupi cha cheo kama RCO 
Boimanda alinyamaza, akasoma 
kidogo maelezo kwenye jalada, 
akawatazama kwa muda kisha 
akaendelea.”Katika tukio hilo la 
juzi tarehe 22 mwezi huu, Chris 
alimvamia mwanamke huyo, Joyce, 
akiwa na bwana yake huyo mpya 
katika ukumbi wa Small World 
na kufanya fujo kabambe. Katika 
vurugu hizo Chris alimjeruhi huyo 
mwanamke kichwani ambako 
ameshonwa nyuzi sita. Mwanamke 
huyu alilala juzi hospitali na 
kutolewa asubuhi yake. Pia Chris 
alimpiga kwa kitu kama vile nondo 
kichwani yule mwanamume 
aliyekuwa na mpenzi wake wa 
zamani hadi akapoteza fahamu. 
Lakini naye taarifa zinaonesha 
anaendelea vizuri.”Katika vurugu 
hizo Chriss alivunja chupa kadhaa 
za pombe na kusababisha baa 
hiyo kupata hasara ya jumla ya 
Sh 1,200,000. Inaonekana huyu 
Chris ni mwanamume kwelikweli 
kwani alifanikiwa kuwashinda 
nguvu mabaunsa wa hiyo baa na 
kutoweka. Asubuhi yake, shemeji 
yetu Chris alivamia kinyemela duka 
la vipodozi la huyo mpenzi wake wa 

Na Hamisi Kibari
Mtanzani wa kwanza kushinda Tuzo ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya Uandishi Bunifu

Mr. Misango, 
huyu shemeji 
yetu bwana ana 
kesi mbili tatu 
hivi… Katika 
kesi ya kwanza 
Chris anadaiwa 
kufanya fujo 
na kumpiga 
mpenzi wake 
baada ya 
kumkuta 
mwanamke 
huyo akiwa 
na hawara 
mwingine 
usiku wa 
kuamkia juzi. 
Katika kipigo 
hicho maelezo 
yanaonesha 
kuwa 
alimuumiza 
vibaya. 
Inasemekana 
kwamba 
mwanamke 
huyo ambaye 
jina lake 
anaitwa Joyce 
Kasombwe 
amemkataa 
Chris na sasa 
anatembea na 
mwanamume 
mwingine, Ofisa 
wa Benki ya 
Biashara hapa 
Tabora.
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Ethiopia yasaini mkataba na 
Somaliland itumie bahari

Kiongozi wa 
upinzani 
achomwa kisu

SEOUL, Korea Kusini

KIONGOZI wa upinzani nchini Korea 
Kusini, amechomwa kisu katika 
mkutano na waandishi wa habari 
katika mji wa Busan, Shirika la habari 
Yonhap limeripoti.

Lee Jae-myung, ambaye alikosa 
nafasi ya Urais wakati wa Uchaguzi 
Mkuu wa Urais mwaka 2022, 
alichomwa kisu upande wa kushoto 
wa shingo yake jana Jumanne asubuhi.

Hata hivyo, mtuhumiwa aliyefanya 
shambulio hilo, alitiwa mbaroni eneo 
la tukio.

Bwana Lee, alipelekwa hospitali 
mara tu aliposhambuliwa. Alikuwa 
katika hali mbaya wakati huo, Yonhap 
ilisema.

Aliyefanya mashambulizi alikuwa 
na umri wa kati ya miaka 50 au 
60, taarifa zilieleza. Aliripotiwa 
kwamba alikuwa amemkaribia  Lee 
ili kumuomba saini yake, kabla ya 
kumchoma kisu.

Picha za video zinazoonesha 
shambulio hilo zimesambaa kwenye 
mitandao ya kijamii zikimuonesha 
Lee akianguka katikati ya mkusanyiko 
wa watu, wakati baadhi ya watu 
wakijaribu kumkamata mshambuliaji.

Picha zinaonesha tukio hilo la 
Lee lying akiwa amelala chini huku 
amefumba macho na mtu mmoja 
akiwa amemuwekea kitambaa katika 
shingo.

Lee, 59, anayeongoza chama cha 
Democratic Party of Korea ambaye 
kwa sasa siyo mbunge, lakini 
anatarajiwa kuwania uongozi katika 
uchaguzi ujao unaotarajia kufanyika 
Aprili, 2024.

DHAKA, Bangladesh

MAHAKAMA nchini Bangladesh, 
imemhukumu mshindi wa tuzo ya 
Nobel, Muhammad Yunus, kifungo cha 
miezi sita jela kwa kukiuka sheria za kazi 
za nchi hiyo.

Wafuasi wa Profesa Yunus wanasema 
kesi hiyo imechochewa kisiasa.

Mchumi huyo maarufu na wenzake 
watatu kutoka kampuni yao ya Grameen 
Telecom, walipatikana na hatia ya 
kushindwa kuunda mfuko wa ustawi wa 
wafanyakazi wao.

Hata hivyo, wote wanne walikana 
kufanya makosa yoyote na walipewa 
dhamana wakisubiri rufaa.

“Kama mawakili wangu walivyoeleza 

mahakamani, hukumu hii dhidi yangu 
ni kinyume cha sheria na haingii akilini,” 
alisema Profesa Yunus katika taarifa 
iliyotolewa baada ya hukumu hiyo.

Yunus mwenye umri wa miaka 83, 
anayejulikana kimataifa kwa kitabu 
chake cha `Banker to the Poor,’ 
anasifiwa kwa kuwa muasisi wa 
mfumo wa mikopo midogo midogo 
inayosaidia kuondoa mamilioni ya 
watu kwenye umaskini.

Profesa Yunus na Benki yake 
ya Grameen, walitunukiwa 
Tuzo ya Amani 
ya Nobel kwa 
k a z i  h i y o 
m w a k a  w a 
2006.

TOKYO, Japan

IDADI ya watu waliofariki dunia katika 
tetemeko kubwa la ardhi nchini Japan 
lililosababisha nyumba kubomoka 
sasa wamefikia 30.

Kulingana na ripoti za vyombo vya 
habari vya ndani, vifo vyote vimetokea 
katika Mkoa wa Ishikawa, kwenye 
pwani ya kaskazini-magharibi ya 
Japan, ambapo kilikuwa kitovu cha 
tetemeko hilo la juzi Jumatatu.

Takribani wanajeshi 1,000 wa nchi 
hiyo wako katikati juhudi za utafutaji 
na uokoaji wa watu katika maeneo 
yaliyokumbwa na tetemeko, Waziri 
Mkuu wa Japan, Fumio Kishida 
alisema.

Huku onyo la tsunami likiondolewa, 
Kishida alisema watajaribu kuanzisha 
njia za baharini ili kufikia sehemu za 
mbali za rasi ya kaskazini ya Noto, 
ambako tetemeko la ardhi lilipiga.

Mshindi Tuzo ya Nobel  
ahukumiwa kifungo jela

Waliokufa tetemeko
la ardhi wafikia 30

ADDIS ABABA, Ethiopia 

ETHIOPIA imechukua 
hatua za kwanza za 
kisheria katika mwelekeo 
a m b a o  s i k u  m o j a 

itaiwezesha nchi hiyo isiyo na 
bahari, kupata ufikiaji wa bahari, 
serikali yake inasema.

Nchi hiyo imetia saini kile 
kinachojulikana kama mkataba 
wa maelewano (MoU) na 
Jamhuri iliyojitangaza kuwa ya 
Somaliland, kutumia mojawapo 
ya bandari zake.

Awali ,  Wazir i  Mkuu wa 
Ethiopia Abiy Ahmed, alielezea 
upatikanaji wa bahari ni suala 

linalowezekana kwa nchi yake.
Katika hotuba yake ya Oktoba, 

mswaka jana ambayo ilizua 
hofu katika nchi hiyo, wananchi 
walidhani hatua hiyo itakuwa ni 
kujaribu kuchukua ardhi kutoka 
kwa nchi jirani ya Ethiopia, 
ambayo ni Eritrea.

Makubaliano yaliyoafikiwa 
siku ya Jumatatu na Somaliland, 
hayajawekwa wazi, lakini taarifa 
kutoka ofisi ya Abiy ilisema 
itafungua njia ili kutimiza azma 
ya Ethiopia kupata ufikiaji wa 
bahari.

Mazungumzo hayo yamelenga 
Bandari ya Somaliland ya 
Berbera.

Mshauri wa masuala ya 
usalama wa taifa, Redwan 
Hussien, alisema kwenye ukurasa 
wa X kwamba makubaliano 
hayo yataiwezesha Ethiopia 
kukodishwa eneo la kijeshi 
lililopo baharini.

Mkataba huo haupo kisheria, 
lakini  unaashir ia  ushindi 
mkubwa wa kidiplomasia kwa 
Addis Ababa.

Akizungumza wakati wa utiaji 
saini, Rais wa Somaliland, Muse 
Bihdi Abdi, alisema makubaliano 
hayo yanajumuisha Ethiopia 
kuitambua Somaliland kama 
nchi huru katika siku zijazo.

Somaliland imejitenga na 

Somalia kwa zaidi ya miaka 30 
sasa, lakini haitambuliwi na 
Umoja wa Afrika (AU) wala Umoja 
wa Mataifa (UN) kama taifa huru.

H a p a k u w a  n a  m a j i b u 
kuhusiana na tangazo hilo kutoka 
Somalia, ambayo inaichukulia 
Somaliland kama sehemu ya 
eneo lake. Lakini Shirika la 
Utangazaji la Kitaifa SNTV, 
limeripoti kuwa kutakuwa na 
kikao cha dharura cha Baraza la 
Mawaziri jana Jumanne kujadili 
suala hilo.

 Ethiopia taifa la watu milioni 
100, ni moja ya taifa lenye idadi 
kubwa ya watu miongoni mwa 
mataifa yasiyo na bahari.
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Kuna mengi 
ya kujifunza 
kwa Ali Kiba

Makala Burudani

Na Valensi Mbaga

Ali Sale Kiba anafahamika zaidi kwajina 
lake la kisanii kama Ali Kiba pia 
King Kiba alizaliwa mkoani ringa 26 
Novemba 1986) ni mwanamziki wa 

Tanzania, mwimbaji na mtunzi wa nyimbo 
chini ya lebo yake King’s Music records na lebo 
aliyokuwa akiifanyia kazi Rockstar4000, ambayo 
alikuwa miongoni mwa wamiliki wa lebo hiyo.

Ana vipaji vilivyo tofauti na wasanii wenzake, 
na aliwahi kijikita sehemu nyingine ambapo 
alisajiliwa na Coastal Union kucheza mpira 
wa miguu kwa msimu wa 2018/2019 wa 
Vodacom Premier League.

FAMILIA YAKE
Ali Kiba alizaliwa na wazazi wake Saleh 

Omari na Tombwe Njere. Ni mtoto wa 
kwanza kati ya watoto wanne kwenye 
familia yao, akifuatiwa na Abdu Saleh 
Kiba ambaye pia ni mwanamuziki, 
Zabib Kiba (dada yake) na Abuu Kiba 
(mdogo wao wa kiume wa mwisho)

MAFANIKIO 
M w a k a  2 0 1 1 ,  A l i  K i b a 

alichaguliwa kama msanii wa 
kwanza wa Afrika Mashariki  
Tanzania, Kenya na Uganda.

Kwa mwaka 2015 ameshinda 
Tuzo tano za Kilimanjaro Awards.

Tarehe 20 Mei 2016, kampuni 
ya kimataifa inayojishughulisha 
n a  m u z i k i  “So n y  Mu s i c 
Entertainment” i l itangaza 
kumsainisha mkataba wa 
kufanya kazi na Ali Kiba.

Mwaka 2016 alishinda Tuzo ya 
Bollywood and African film critics 
Awards Pia alifanikiwa kushinda  
Best International Act Africa na 
Pia (favourite artist of the year )na 
(favourite song of the year.)

Pia kwa mwaka huo huo katika 
Tuzo ya East Africa Tv Awards kupitia 
wimbo wa Mwana na Himself alifanikiwa 
kushinda Tuzo kama (video of the year) na (Best 
male Artist).

LIFESTYLE YAKE
King kiba ni mtu nadhifu sana na hupendelea 

kuwa na muonekano wa kipekee. Huwezi 
kumkuta na tattoo yoyote ukilinganisha na 
wasanii wengine wengi tunaowafahamu.

Na kipekee hupendelea kuish maisha ya 
kawaida sana na kuchanganyika na watu wote 
katika jamii

MCHANGO WAKE KWA JAMII
Kiba ni moja kati ya watu muhimu sana katika 

suala zima la kuisaidia jamii. Kupitia kampeni 
yake ya kila mwaka ya kimichezo ya Samakiba  
ambayo inasaidia kuchangia masuala 
mbalimbali ya kijamii.
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Timu bora za muda wote katika soka

Makala Burudani

Na Valensi Mbaga

KANDANDA, inayojulikana 
duniani kote kama soka, 
imeshuhudia kuinuka na 
kushuka kwa timu nyingi, 

lakini ni wachache waliochaguliwa 
ambao wameandika majina 
yao katika historia kama timu 
bora zaidi za kandanda kuwahi 
kutokea. Timu hizi sio tu zilipata 
mataji lakini zilifanya hivyo huku 
zikicheza soka ya kuvutia, yenye 
ufanisi katika enzi ya ushindani 
mkali.

Zaidi ya ushindi na vikombe, 
timu hizi zikawa matukio ya 
kitamaduni, na kuteka mioyo ya 
mashabiki ulimwenguni kote. Hizi 
hapa ni timu 10 bora za soka za 
wakati wote:

10. ARSENAL (2004)
Arsenal ilishinda msimu mzima 

wa 2003-04 bila kufungwa na 
kushinda taji la ligi

Mnamo 2003-04, Arsenal, chini 
ya Kocha Arsène Wenger, walipata 
mafanikio yasiyo na kifani kupitia 
msimu mzima wa Ligi Kuu bila 
kufungwa. ( The Invincibles), 
iliyowashirikisha magwiji kama 
Thierry Henry, Dennis Bergkamp, ​​
na Patrick Vieira, ilicheza soka ya 
kasi na ya kushambulia ambayo 
iliwaacha wapinzani katika 
mtafaruku. Mfululizo wao wa 

kutopoteza michezo 49 mfululizo 
uliwapa taji la timu bora ya Ligi 
Kuu kutoka miaka 20 ya kwanza.

9. AC MILAN (1988–1994)
Utawala wa AC Milan kutoka 

1988 hadi 1994 ulikuwa wa kuvutia 
sana. Wakisimamiwa na Arrigo 
Sacchi na baadaye Carlo Ancelotti, 
walitwaa Kombe la Uropa mara 
tatu na ligi ya Italia mara nne. 
Safu hiyo iliyosheheni nyota 
wengi, akiwemo Paolo Maldini, 
Marco Van Basten, na Ruud Gullit, 
walitawala soka la Ulaya kwa 
umahiri wao wa kiufundi.

8. LIVERPOOL (1976-1984)
Enzi ya dhahabu ya Liverpool 

kutoka 1976 hadi 1984 iliwafanya 
kutwaa vikombe vinne vya 
Uropa na mataji mengi ya 
nyumbani. Timu ya mwaka wa 
1984 iliyoshinda mataji matatu, 
ikishirikiana na Ian Rush, Kenny 
Dalglish, na Graeme Souness, 
walionyesha uthabiti wao katika 
msimu wa ushindi, na kupelekea 
ushindi wa mikwaju ya penalti 
dhidi ya Roma katika fainali ya 
Kombe la Uropa.

7. UJERUMANI (1972-1974)
Ikiongozwa na nguli Franz 

Beckenbauer, timu ya taifa ya 
Ujerumani ya 1972-1974 ilipata 
ushindi katika Mashindano 

ya Uropa na Kombe la Dunia. 
Waliizuia Uholanzi ya Johan Cruyff 
katika fainali ya Kombe la Dunia 
ya 1974, na kuimarisha nafasi yao 
kama moja ya timu kubwa zaidi 
katika historia.

6. UFARANSA (1998–2000)
Ushindi wa Ufaransa mwishoni 

mwa miaka ya 90 katika Kombe 
la Dunia na Mashindano ya 
Uropa uliashiria kilele cha ustadi 
wao wa kandanda. Fainali ya 
Kombe la Dunia ya 1998, ambapo 
waliishinda Brazil mabao 3-0, 
ilidhihirisha vipaji vya Thierry 
Henry, Zinedine Zidane, na 
wachezaji wengine wa kiwango 
cha kimataifa.

 
5. REAL MADRID (1955-1960)

Timu ya mwisho ya miaka ya 
50 ya Real Madrid, ikiongozwa 
na Alfredo Di Stéfano na Ferenc 
Puskas, ilitawala soka la dunia. 
Wakishinda vikombe vitano 
mfululizo vya Uropa kuanzia 1956 
hadi 1960, walionyesha kiwango 
bora ambacho hakina kifani. 
Fainali ya 1960 dhidi ya Eintracht 
Frankfurt, ambapo walishinda 
7-3, inasimama kama ushuhuda 
wa uzuri wao.

4. MANCHESTER UNITED 
(1999)

Manchester United ilishinda 

mataji matatu ya kihistoria msimu 
wa 1998-99

Msimu wa Manchester United 
wa 1998-99 umewekwa katika 
historia kwa kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu, Kombe la FA na Ligi 
ya Mabingwa kwa mara tatu. 
Ikiongozwa na Sir Alex Ferguson, 
timu iliyowashirikisha Paul 
Scholes, David Beckham, na 
Ryan Giggs ilionyesha uthabiti 
na dhamira, iliyodhihirishwa na 
kurejea kwao kwa kishindo katika 
fainali ya Ligi ya Mabingwa dhidi 
ya Bayern Munich.

3. BARCELONA (2009)
Mnamo 2009, Barcelona, ​​chini 

ya usimamizi wa kipaji cha Pep 
Guardiola, walipata mafanikio 
ya kwanza kabisa na klabu ya 
Uhispania. Lionel Messi aliibuka 
kuwa mchezaji bora zaidi duniani, 
na mtindo wa uchezaji wa timu 
ya “tiki-taka” uliwashangaza 
mashabiki. 

Walitwaa La Liga, Ligi ya 
Mabingwa, Copa Del Rey, UEFA 
Super Cup, na Kombe la Dunia la 
Vilabu la FIFA katika onyesho la 
ubora wa soka.

2. BRAZIL(1970)
Kombe la Dunia la FIFA la 

1970 lilishuhudia Jogo Bonito 
wa Brazil akiwa kileleni. Pelé, 
Gerson, Jairzinho, Rivelino, na 

Tostão waliandaa wimbo wa 
kipaji cha soka, wakifunga mabao 
19 katika michezo sita. Ushindi 
wa 4-1 dhidi ya Italia kwenye 
fainali, uliofungwa na Carlos 
Alberto, unasalia kuwa mfano 
wa soka la bora zaidi Duniani la 
kushambulia.

1. UHISPANIA (2007–2012)
Uhispania ilishinda Kombe la 

Dunia la FIFA mnamo 2010
Kwa michuano mitatu mfululizo 

ya kimataifa, timu ya taifa ya 
Uhispania kati ya 2007 na 2012 
ilifafanua upya ubora wa soka. 

Wakishinda Mashindano ya 
Ubingwa wa Ulaya 2008 na 2012 
na Kombe la Dunia la FIFA la 2010, 
walionyesha sanaa ya soka ya 
“tiki-taka”. Wakiwa na wachezaji 
kama Xavi, Andrés Iniesta, na 
David Villa, utawala wa Uhispania 
ulikuwa uthibitisho wa ustadi wao 
wa kiufundi na ushirikiano wa 
pamoja.

Katika safu kuu ya historia 
ya kandanda, timu hizi kumi 
zinasimama kama kielelezo cha 
ubora, kila moja ikichangia sura ya 
kipekee kwa mchezo huo mzuri. 
Kama mashabiki, tumesalia 
kustaajabia alama isiyofutika 
waliyoacha kwenye mchezo, urithi 
unaopita wakati na kuimarisha 
nafasi yao kama timu bora zaidi za 
kandanda za wakati wote.

Hispania



22 Uelekeo | Jumatano Januari 3 - 9, 2024 |  Makala Burudani22 Uelekeo | Jumatano  Januari 03 - 09, 2024 |  Habari Michezo

Na Ibrahim Mkamba

“
F I K I R I A  k i j a n a 
ulikotoka wewe kashfa 
ya nini ee (tarara tara 
t a ra ) .  Unge l i f i k i r i a 
usingenikashifu kwa 

marafiki zako (tarara tara tara). 
Sina haja na wewe mimi niko 
imara kwa wakati wowote (tarara 
tara tara) .....” Huo ni mmoja wa 
tungo nyingi za bendi ya Jamhuri 
Jazz ya Tanga, Maarufu Wanyama 
Wakali, waliotamba na mitindo 
ya Toyota na Dondola. 
Sijui kama kwa mtindo wa 

Toyota walipata chochote kutoka 
kampuni ya Toyota.

Hicho kipande cha wimbo 
k i l ichonukul iwa  hapo ni 
cha wimbo wa mwaka 1973  
uliomuonya mtu dhidi ya 
kukashifu alikotokea baada 
ya kupata mafanikio kwingine 
alikoenda. 
Humo mwenye mabano 

mimejaribu kuandika sauti za 
masaksafoni kama nilivyokuwa 
naziiga kwa mdomo.
Ulikuwa ni utaratibu wao 

hao wagosi kwamba ndani 
ya wimbo mmoja waliingiza 
vipande tofauti vya kutosha 
vya masaksafoni. Hawakuwa 
na trumpets (matarumbeta). 
Kwa mfano kwenye wimbo 
huo, baada ya masaksafoni 
hayo yaliyoitikia waimbaji, 
kulipulizwa masaksafoni ya hisia 
kali mno baadaye yaliyoendeana 
n a  u j umbe  kwa  hu yo 
aliyejimwambafai na kusahau 
alikotoka. Masaksafoni hayo 
yalifuatia ridhim gitaa la Harrison 
Siwale lililoachiwa ukumbi.
Mwaka  huo  huo  1973 

walirekodi wimbo Halima, wimbo 
wa kumuomba radhi Halima. “...
binadamu kukosa budi mama 
ee, iliyobaki kusameheana ee...” 
kuna mstari uliimbwa hivyo 
ukisindikizwa na masaksafoni 
ya sauti  ya kubembeleza 
yaliyoendelea kubembeleza 
kwenye vipande vilivyofuata. 
Naamini kama Halima alitoa 

msamaha, basi si pekee kwa 
maneno  ya Wanyama Wakali 
bali pia kwa kubembelezwa na 
masaksafoni ya Luza John Elias 
na mwenzie Abby.
Sikiliza nyimbo zote za JJB 

kama Kibodi  Maridhawa, 
Josephina, Rukia, Getruda, 
Blandina, Adelina na nyingi 
utakavyoweza, utaona ujuzi 
wa Wagosi hao wa matumizi ya 
masaksafoni kwenye nyimbo zao.

Jamhuri Jazz wataalamu 
wa Ala za Upepo, Vijembe

Mbali ya masaksafoni, JJB 
walikuwa na vitu kadhaa vya 
kipekee. Walitunga nyimbo 
nyingi za uhusiano wa kijamii 
kuelezea watu wenye roho mbaya 
kuwafanya kifasihi kuwa wanyama 
wabaya mpaka kupata jina la 
Wanyama Wakali. 
Waliasa sana kuhusu watu 

wal iokosa utu pamoja  na 
kuongelea sana ugumu wa maisha.
 Zilizofuata zilikuwa tungo za 

mapenzi lakini hawakushughulika 
vya kutosha na tungo za kisiasa 
za kusifu viongozi, kuongelea 
siasa ya Ujamaa na Kujitegemea 
wala kuongelea kisomo chenye 
manufaa (kisomo cha watu 
wazima), vijiji vya ujamaa na 
mengineyo ya kisiasa. Kwenye 
tungo zao zaidi walibebwa na 
ujumbe, melodi, masaksafoni 
na magitaa hasa ridhim. Kipekee 
nazipenda sana mpaka leo nyimbo 
zao Mganga namba moja (1971), 
Chawa (1971) na Ewe Ndege (1973)

Kwa Mganga Namba moja, 
ridhim ilifunika na saksafoni moja 
tu lililotumika kwenye wimbo huo. 
Zaidi nilivutiwa na igizo la 

mganga wa jadi nilipoambulia 
“kagona vihi mtamu” (amelalaje 
mgonjwa) na “kagona vedi”( 
amelala vizuri) pale anayemuuguza 
mgonjwa aliposalimiwa na mganga 
baada ya matibabu. 
Pia niliambulia pale mganga 

alipoaga “naita” (naenda).  Sikupata 
tabu kwenye kiswahili mgonjwa 
huyo alipoelezwa “wanyama 
wabaya ni watu wenye roho mbaya.” 
Wimbo wa Chawa, naweza 

kusema ni wimbo uliofanyiwa 
kazi hasa. Wimbo huu usiofikia 
dakika nne unafaa kutumiwa na 
wanamuziki wetu wa leo kama wa 
kujiimarisha kwenye utengenezaji 
wa tungo bora. Umepangwa vizuri 
mno.
Niliwahi kusikia mahojiano ya 

mwanamuziki mmoja wa zamani 
wa Sikinde aliyeeleza namna 
walipokuwa wakitengeneza wimbo 
Kipenzi Edita, Mwalimu King 
Michael Enock alipomuelekeza 
mpiga solo pale pa kumuacha 
mpiga ridhim atambe, asimuachie 
uhuru wote, ‘amghasighasi’ kidogo 
kwa kuchezea  solo na wimbo 
huo ukarekodiwa hivyo. Kwenye 
wimbo huu Chawa ambao solo 
limepigwa kwa ujuzi mkubwa, 
ridhim lilipopewa uwanja, solo 
likawa linakwanguliwakwanguliwa. 
Panavutia sana hapo.
Lakini kama kawaida masaksafoni 

yalipigwa kwa sauti za mipigo ya 
mvuto mkubwa. 
Sasa kubwa kuliko yote ni ujumbe 

wake unaoishi leo. “Siwezi kueleza 
chawa bora uende zako maudhi 
mengi chawa uliyonitenda mimi...”
Kuna sehemu waliimba hivyo 

kama kumfukuza chawa wa leo wa 
kujipendekeza anayesababisha 
chuki, mifarakano, uhasama na 
kutokuelewana miongoni mwa 
watu kwa kujipendekeza. 
Wenye busara wakigundua 

madhara ya hao chawa wao 
wawafukuze hivyo hivyo hata 
kama Jamhuri Jazz walikusudia 
chawa mdudu. Naamini hata 
wakati ule walitumia fasihi hiyo 
kumfukuza mtu tegemezi kwao 
asiyefanya kazi  kutegemea 
kusaidiwa. Ni ujumbe unaoishi 
ndani ya wimbo ulipigwa vizuri 
mno. Naamini hivyo kwa sababu 
walimtaka chawa aondoke. 
Ingekuwa si kazi ya fasihi bali 
ni  kumhusu yule  mdudu, 
wasingenuamrisha aondoke bali 
wangeeleza “nakuondoa chawa.
“ Chawa mdudu unamfukuzaje 

kwa kumwambia aondoke 
mwenyewe?
Wimbo Ewe Ndege nao una 

vipande vitatu vitamu vya 
masaksafoni na kipande cha 
tatu kimepigwa kipekee mno. 
Lakini kila ukiusikiliza wimbo 
huo utagundua ulikuwa utabiri 
wa kuja kwa simu za mkononi. 
Ni utabiri uliofanywa miaka 50 
nyuma! “Ewe ndege mwenda 
juu, uende nyumbani utoe 
Salaam. Ninatafuta njia ya 
kwetu...” Huyo ndege mwenda 
juu ndiyo mawimbi ya simu ya 
mkononi yasafiriyo kwa juu. 
Walitabiri simu za mkononi 
ambapo naamini baadhi yao 
walirudi kwa Mola wetu kabla ya 
kuzitumia hizo simu walizotabiri 
zingekuja. Inna lillahi wa inna 
illaahi raji’ugh’n.
Hii bendi niliipenda kwa 

kupitiliza utotoni kiasi kwamba 
nilipojulishwa safari ya Tanga 
nilikofika kwa mara ya kwanza 
miaka 46 iliyopita, nilifurahi 
mno kwa shauku ya kuuona 
mji wa Jamhuri Jazz hata 
kama kwa umri wa miaka 15 
nisingeweza kuhudhuria onesho 
lao lolote hata kama bendi hiyo 
ingekuwepo. 
Mwaka huo bendi hiyo ilikuwa 

imeshatoweka lakini nikiwa 
Tanga mwaka huo nilikuwa 
naimba nyimbo zao muda wote. 
JJB ilikuwa bendi ya wataalam 
hasa. 
M w e n y e z i  M u n g u 

awapumzishe pema peponi 
waliotangulia mbele ya haki 
miongoni mwao. Amin.

Sikiliza nyimbo 
zote za JJB kama 

Kibodi Maridhawa, 
Josephina, Rukia, 

Getruda, Blandina, 
Adelina na nyingi 

utakavyoweza, 
utaona ujuzi 

wa Wagosi hao 
wa matumizi ya 

masaksafoni. 
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    Kona ya Urembo
Na Hidaya Machuppa Simu: +255 765 828 219

H
IJABU  n i  sehemu 
muhimu ya staha 
ya mwanamke wa 
Kiislamu. Kanuni ya 
mavazi ya Kiislamu 

inamtaka mwanamke ajifunike 
mwili mzima, isipokuwa mikono 
na uso wake, kwa nguo zilizolegea. 
Neno hijabu linarejelea kanuni ya 
staha kwa maana pana, ingawa 
mara nyingi hutumiwa kurejelea 
kifuniko cha kichwa pekee. 
Madhumuni ya kufunika kichwa 
cha hijabu ni kuficha nywele, 
masikio na shingo ya mwanamke 
kutoka kwa wanaume wasio jamaa. 
na kumtambulisha kama mfuasi wa 
Uislamu. Ingawa kila tamaduni ina 
njia yake ya kipekee ya kuvaa hijabu, 
skafu iliyofungwa kwa urahisi 
inayounda uso inasalia kuwa mbinu 
inayotumika sana ya kutumia staha.

NJIA ZA KUWEKA MTINDO WA HIJABU.

Hijabu Bila pini
Kwa hivyo umeahirisha kengele 

yako mara nyingi sana, na sasa 
umechelewa kwenda kazini/
darasani. Huwezi kuwa unacheza 
na pini za mpira, ukijaribu kufunga 
hijab yako kikamilifu, sivyo? 
Suluhisho—chukua tu kitambaa 
kirefu cha mstatili na uifunge 
kichwani mwako kwa kawaida 
mara moja, tupa ncha yake moja 
juu ya bega moja, na uko sawa! 
Kufunga Hijabu Ukiwa na Vifaa 
Juu KwakeOngeza mng’aro kidogo 
na uangaze kwenye uchoshi wako. 
hijabu kuukuu na vito vichache 
tu kwenye vazi lako. Njia nzuri ya 
kufanya hivyo ni kuingiza baadhi ya 
pete zako kwenye kona iliyolegea ya 
hijabu ambayo inaning’inia upande 
mmoja wa uso wako. Ala, kwa 
sababu wewe ni mvaaji wa kawaida 
haimaanishi kuwa huwezi kuruka 
juu ya hilo. 
Funga tu kitambaa chako 

kuzunguka kichwa chako na 
uimarishe upande mmoja wa 
kichwa chako na pini ya mpira 
na umemaliza! Inachukua chini 
ya dakika 2 na haiteteleki siku 
nzimaHijabu Kuonyesha Pete
Sio lazima kuacha pete ndefu 

zenye dangly kwa sababu tu umevaa 
hijabu. Funga tu hijabu yako 
kutoka nyuma kidogo ya sikio lako 
na utoe pete zako ili kukamilisha 

mwonekano 
wako!

Hijab na urembo wa kichwa
Mtindo wa Hijabu Kwa Gauni 

inayokufanya uonekane binti wa 
kifalme, unahitaji pia mtindo wa 
hijab ambao utaongeza sura yako ya 
kifalme. Pata mtindo wa hijabu wa 
kilemba wenye rangi sawa na gauni 
lako na uifikie kwa mkufu wa kifahari 
uliozungushiwa taji ya kichwa chako 
ili kuongeza mguso wa kumeta 
na kung’aa kwa mwonekano 
wako.

Mtindo wa Hijabu Kwa 
Miwani
Unapovaa  miwani , 

kufunga hijabu yako kwa 
nguvu sana kuzunguka 
kichwa chako kunaweza 
kuumiza masikio yako. 
Kwa hivyo dau lako bora 
ni kufunika nywele zako 
kwa kofia ya bomba 
la hijab na kufunika 
k i t amb a a  c h a k o 
kichwani mwako ili 
kuvaa miwani yako 
kwa raha siku nzima. 
Mtindo wa Hijab Kwa 
Jeans
umehangaika 

kutengeneza hijabu 
yako  i l i  uende 
na  j eans  yako, 
nimepata mgongo 
wako. Mtindo wa 
k up end e z a  n a 
wa kuchosha ni 
mtindo wa kilemba 
na ncha za skafu 
zinazoning’inia chini 
ya bega moja. Chagua 
skafu yenye rangi 
inayotofautisha 
kutoka sehemu ya 
juu yako ili utoe kauli 
ya mtindo wa herufi 
nzito.

Mtindo wa Hijabu 
wa msimu wa baridi
M a j i r a  y a 

baridi yanakuja, 
na  n i  wakat i 
wa kurundika 
kwenye tabaka, 
hijab rahisi ya 
pamba haiwezi 
kuikata. 
Unachohitaji 
n i  h i j a b u 

Funga tu kitambaa 
chako kuzunguka 

kichwa chako 
na uimarishe 

upande mmoja 
wa kichwa chako. 

iliyounganishwa 
iliyounganishwa 
vizuri kuzunguka 
kichwa chako na 
kuingizwa vizuri 
kwenye  swe t a 
yenye  joto  ya 
shingo ya polo. 
Funga fundo kwa 
kona iliyolegea 
ya skafu yako 
i l i  kuongeza 
msokoto 
usiyotarajiwa 
kwenye hijabu 
yako.
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Na Mwandishi Wetu

B
ADO mambo hayako Sawa ndani ya kikosi 
cha Simba, hali inayomkera Kocha Abdelhak 
Benchikha.
Kocha alianza kulalamikia hali hiyo katika 

mechi ya dhidi ya KMC katika ligi Kuu Tanzania 
Bara baada ya sare ya 2-2.
Simba walikuwa wanaongoza 2-1 mpaka dakika ya 

tisini, ambapo Mahadhi Junior akabadilisha matokeo kwa 
kusawazisha.
Matokeo hayo yakamuibua Benchikha ambaye akatolea 

mfano pambano dhidi ya Wydad Casablanca ambalo 
kila mtu alijua linaisha kwa sare lakini lala salama Simba 

ikaambulia kipigo.
“Sijafurahishwa na sifurahishwi na aina ya uchezaji wa 

kikosi changu, kuna tatizo safu ya ulinzi.
“Timu haiwezi kulinda magoli tumekuwa tukiruhusu 

magoli mengi bila sababu za msingi, lazima kufanya kitu,” 
alisema.
Hii ni Kauli imetolewa baada ya JKU kuweza 

kusawazisha bao dhidi ya Simba katika michuano ya 
Mapinduzi ambapo mnyama aliibuka na ushindi wa 
mabao 3-1.
Kauli hiyo inatoa picha ya kufanyiwa mabadiliko 

makubwa katika safu ya ulinzi ambayo ilibatizwa Jina LA 
Ukuta wa Yeriko ambao kihistoria ulianguka baada ya siku 
saba kwa kelele na vishindo.

Ukuta wa

kuvunjwa
Yeriko

Uelekeo
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Na Mwandishi Wetu

BENDI tatu za Muziki wa dansi 
nchini zimeachia nyimbo zao 
mpya kufubgulia nwakka 2024.
Muumin Mwinjuma akiwa na 

bendi yake ya Special One yenye 
makazi yake Mwanza wameachia 
wimbo uitwao Bila Wewe.

Twanga  Pepe ta  wao 
wameachia Mmbeya ukiwa ni 
utunzi wake Khalid Chokoraa.
Mfalme wa Dodoma, Nico 

Milimo akiwa na Sky Melodies 
yake wao wametoa  nyimbo 
mbili ambazo ni Katikati yao 
na Usiniache Mpweke.

Muumin, Milimo, 
Twanga waachia 
nyimbo mpya

Ali alisema bado wanatengeneza timu 
na wamekutana na timu bora ambazo 
zimewaadhibu.
“Tumefungwa magoli mengi sita katika 

michezo miwili lakini ni kiwango cha timu 
tulizokutana nazo.
“Wenzetu wana uzoefu mkubwa sana 

jambo ambalo sisi hatuna, lakini tunajenga 
timu, ukiangalia tumebadilika pia tangu 
tucheze na Singida na tulipocheza na 
Simba,” alisema.
Kipindi cha kwanza JKU ilikula sahani 

moja na Simba na kuweza kusawazisha 
bao la Patrick Phiri, lakini dhahama ikaja 
kipindi cha pili baada ya kuingia Willy 
Onana na Jean Baleke.
Jamhuri ilionekana kupoteana eneo la 

kiungo na kusababisha magoli mawili ya 
kujifunga.

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

BAADA ya ‘kufurushwa’ kwenye 
michuano ya Kombe la Mapinduzi, 
timu ya Jeshi la Kujenga Uchumi 
(JKU) imesema msimu ujao itarejea 
kwa kishindo.
JKU ilipoteza nafasi ya kwenda 

robo fainali baada ya kupokea 
vichapo vizito kutoka kwa Singida 
FG na Simba za Bara.
Kocha Mkuu wa JKU, Salum 

Tutarudi 
kivingine

Amrouche ana 
maamuzi yote
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Soka Tanzania  
(TFF) imesema Kocha Mkuu 
wa timu hiyo Adel Amrouche, 
amepewa mamlaka yote juu ya 
timu hiyo.
Taifa Stars iko nchini Misri mpaka 

Jumatatu kwa ajili ya maandalizi 
ya michuano ya Mataifa ya Afrika 
(AFCON).
Rais wa TFF, Wellace Karia 

alisema Kocha huyo hapangiwi 
namna ya kuendesha timu hiyo.
“Tumempa mamlaka Kocha ili 

kusimamia kikosi ingawa huwa 
tunamhoji wakati mwingine hapa 
imekuwaje anakupa maelezo na 
naelewa.
“Hakuna anayempangia Kocha 

wachezaji nani acheze, Tumempa 
mamlaka,”   alisema.
Juzi Kocha Amrouche alisema 

hatamruhusu mshambuliaji wa 
timu ya Genk, Kelvin John kujiunga 
na kikosi hicho kutokana na utovu 
wa nidhamu.
Amrouche alisema mshambuliaji 

huyo atajiunga na timu hiyo 
endapo atakubadilka lakini vingine 
yo labda yeye asiwe Kocha wa Stars.
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Uelekeo

Na Mwandishi Wetu, 
Z'Bar

HUWEZI kuikatia Yanga 
tamaa mpaka mwisho 
maana haishii mpaka 
iishie kwao.

Ushindi wa mabao 
2-1 dhidi ya Jamus ya 
Sudan ulituliza presha ya 
mashabiki wa Yanga.

Alikuwa ni Nickson 
K i b a b a g e  a m b a y e 

aliwainua mashabiki wa 
Yanga na kusababisha 
kuondoka na pointi zote 
tatu baada ya kufunga bao 
zuri katika sekunde chache 
kabla mpira kumalizika.

Yanga ndio walikuwa wa 
kwanza kupata bao kupitia 
kwa Farid Musa aliyepiga 
mpira wa adhabu ndogo 
uliojaa moja kwa moja 
wavuni. Dakika mbili kabla 
ya mapumziko Jamus 

walisawazisha.matokeo 
hayo yanaifanya Yanga 
kuongoza kundi lao kwa 
pointi saba.

Azam naye alimtandika 
Vitalo ya Burundi mabao 
3-1.   Matokeo hayo 
y a m e i k a l i s h a  A z a m 
kileleni.

Leo shughuli pevu ni 
Kati ya Simba na Singida 
mchezo utakaoanza saa 
mbili usiku.

Yanga yashinda jioni kabisa


