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Tz, Angola zasaini  hati 3 za ushirikiano

Ruwasa yapewa siku 14
 kuzuia upotevu wa maji

Na Mwandishi Wetu, Mufindi

MKUU  wa Wilaya ya Mufindi, Dk.  Linda 
Salekwa, ametoa siku 14 kwa Wakala wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini (Ruwasa) kuzuia upotevu 
wa maji, kufuatia tangi la kuhifadhi maji katika Kijiji 
cha Kitelewasi, wilayani humo kuvujisha maji.
Alitoa agizo hilo  jana  baada ya Kamati ya 

Siasa ya Wilaya kutembelea na kukagua miradi 
mbalimbali ya maendeleo, ukiwemo mradi huo wa 
Ugute–Kitelewasi.
A l i s ema  ha iwezekan i  kuacha  ma j i 

yakiendelea  kumwagika, wakati wataalam hao 
wanajua njia ya kutatua changamoto hiyo.
“Hii si sawa kwa sababu maji mengi yanapotea 

wakati tumewazuia wananchi kuyatumia maji hayo 
kwa kilimo, hii ni roho mbaya kama zilivyo roho 
mbaya nyingine,” alisema Dk. Salekwa.
Aidha, Dk. Salekwa alisema Ruwasa wanapaswa 

kuhakikisha wanaweka kizuio “ball valve” ili maji 
hayo yasiendelee kupotea bila sababu za msingi.
Hata hivyo, aliishukuru kamati hiyo kwa namna 

ambavyo wametembelea mradi huo, wakianzia 
kwenye chanzo na hatimaye kufika katika tangi hilo.
Kwa upande wake, Mwenyekiti wa CCM wilaya 

hiyo, George Kavenuke,  alisema mradi huo 
utasaidia wananchi wa maeneo hayo kwa kuwa 
kipindi cha nyuma walikuwa wakitembea umbali 
mrefu kufuata huduma hiyo.
“Mradi huu ni msaada mkubwa kwa wananchi 

wa maeneo haya kwa sababu walikuwa wanafuata 
huduma hii mbali na kupoteza muda mwingi 
kuchota maji porini na kukutana na changamoto 
mbalimbali,” alisema.

 Jela kwa kuharibu mali
  ya kanisa ya mil. 48/-

Na Mwandishi Wetu, Geita

MAHAKAMA  ya Hakimu Mkazi 
Geita,  imemhukumu mkazi 
wa Mtaa wa Katundu wilayani 
Geita,  Elpidius Edward,  kifungo 
cha miaka mitatu jela baada 
ya kumvamia  Kanisa Kuu la 
Kiaskofu la Jimbo Katoliki Geita na 

Na Mwandishi

T A N Z A N I A  n a 
Angola,  zimesaini  hati tatu za 
Makubaliano ya Ushirikiano 
(MoUs) katika sekta ya mafuta 
na gesi, kuondoleana visa kwa 
wenye hati/pasi za kusafiria za 
kidiplomasia na za kikazi pamoja 
na ushirikiano katika sekta ya afya.
Makubaliano hayo yalisainiwa 

na Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
January Makamba,  Waziri wa 

Afya, Ummy Mwalimu na Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Angola, Balozi 
Téte António wakati wa Mkutano 
wa Pili wa Tume ya Pamoja ya 
Ushirikiano kati ya Tanzania na 
Angola uliomalizika jana Zanzibar.
Wazir i  Makamba alisaini 

hati  mbili  za  makubaliano 
ya  ushirikiano katika sekta ya 
mafuta na gesi na kuondoleana 
visa/pasi kwa wenye hati za 
kusafiria za kidiplomasia na za 
kikazi.
Aidha, Waziri Ummy alisaini hati 

ya ushirikiano katika sekta ya afya.
Mara baada ya kusainiwa 

kwa hati hizo, Waziri Makamba 
alisema Tanzania na Angola 
zina uhusiano wa kihistoria 
ulioanzishwa na viongozi wakuu 
wa kitaifa, Hayati Mwalimu Julius 
Nyerere na Hayati Agostino Neto.
Alisema walianzisha uhusiano 

huo kwa matarajio kuwa utoe 
manufaa kwa nchi zote mbili.
Pamoja na mambo mengine, 

katika mkutano huo, viongozi hao 
walijadili masuala mbalimbali 

kuharibu mali zenye thamani ya 
Sh. milioni 48.2.
Hukumu hiyo ilitolewa  jana 

na  mahakama  hiyo baada ya 
kuridhika na ushahidi uliotolewa 
dhidi yake.
Kabla ya kutiwa hatiani, Edward 

alidaiwa  kufanya uharibifu huo 
ndani ya kanisa saa 8:00 usiku 
Februari 26, mwaka jana.

ya uhusiano wa kisiasa, ulinzi, 
elimu, afya, mafuta na gesi, 
uchumi wa buluu, usafiri wa anga, 
kubadilishana visa, kusafiri bila 
visa kati ya nchi zetu mbili na 
hatimaye wakaingia makubaliano 
ya ushirikiano.
Kadhal ika ,  v iongozi  hao 

wa l i kuba l i ana  kuya fany i a 
kaz i  masua la  mba l imba l i 
husasan,  uwepo wa ndege za 
moja kwa moja kutoka Dar es 
Salaam hadi Luanda pamoja na 
kufanya  kongamano la biashara 

Ni katika mafuta, gesi, visa, afya
na uwekezaji na kuziwezesha sekta 
binafsi kufanya kazi kwa pamoja na 
ushirikiano zaidi.
Kwa upande wake,  Waziri 

wa Mambo ya Nje wa Angola, 
Balozi António alisema Angola 
imefurahishwa na uamuzi wa 
Serikali ya Tanzania kukubali kuwa 
mwenyeji wa Mkutano wa Pili wa 
Tume ya Pamoja ya Ushirikiano 
( JPC) na kuelezea utayari wake 
wa kushirikiana katika nyanja 
walizokubaliana kwa maslahi ya 
pande zote mbili.

Awali, akisoma taarifa ya mradi huo kwa niaba ya 
Meneja wa Ruwasa, Happy Mrisho, Ofisa Maendeleo 
ya Jamii wa Ruwasa, Venancia Kihwelo, alisema 
mradi huo unatarajia kuhudumia vijiji vya Ugute 
na Kitelewasi ambapo  jumla ya wananchi 3,497 
watanufaika.
Alisema mradi huo unatekelezwa kupitia fedha 

za Mfuko wa Maji wa Taifa na gharama za ujenzi wa 
mradi huo ni Sh. bilioni 1.6 hadi kukamilika kwake.
Akijibu maagizo ya Mkuu wa Wilaya, ofisa huyo 

alisema wamepokea maelekezo hayo na kwamba 
watayafanyia kazi.
Naye Mwenyekiti wa Bodi za Watumiaji Maji, 

Aloice Lulandala, alisema: “Baada ya mradi huu 
kufika kijijini kwetu, utakuwa mkombozi mkubwa 
kwa sababu tulikuwa tunawapa adhabu kubwa 
kufuata huduma hiyo mbali na maeneo yetu.”

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, January Makamba. Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu. 

Mkuu wa Wilaya ya Mufindi, Dk. Linda Salekwa.

Kwa upande 
wake, Waziri 
wa Mambo ya 
Nje wa Angola, 
Balozi António 
alisema Angola 
imefurahishwa 
na uamuzi wa 

Serikali ya Tanzania 
kukubali kuwa 
mwenyeji wa 

Mkutano wa Pili.



3Uelekeo  | Jumatano Januari 17 - 23, 2024 | Habari Kitaifa

Na Godfrey Sanga

BA R A Z A  l a  Uk u n g a 
na Uuguzi Tanzania, 
l imetangaza kufuta 
matokeo ya mtihani 

wa usajili na leseni za wauguzi 
na wakunga kwa watahiniwa 
w a  1 , 3 3 0  w a  n g a z i  y a 

stashahada 1,330 uliofanyika 
Septemba 7, mwaka jana. 
Taarifa iliyotolewa jana na 
W i z a r a  y a  A f y a  k u p i t i a 
mtandao wake wa kijamii wa 
Instagram ilisema baraza hilo 
limefikia hatua hiyo baada ya 
kubaini kulikuwepo na vitendo 
vya kuvuja kwa mitihani hiyo 

katika ngazi ya stashahada.
Ilisema mtuhumiwa aliyehusika 
n a  u v u j a j i  h u o,  t a y a r i 
amebainika na amesimamishwa 
kazi ili  hatua za kisheria 
z i c h u k u l i w e  d h i d i  y a k e. 
A i d h a ,  k u f u a t i a  h a t u a 
hiyo, baraza hilo limesema 
watahiniwa watapewa nafasi ya 

kufanya mtihani mwingine bila 
malipo

 utakaofanyika Februari 
16, mwaka huu mkoani Dodoma. 
Jumla ya wauguzi na wakunga 
1,434 kwa ngazi zote astashahada 
(44) ,  stashahada (1,330), 
na shahada (60), walifanya 
mtihani huo katika mikoa ya Dar 
es Salaam, Mwanza na Dodoma.

Wauguzi na wakunga 1,330
wafutiwa matokeo ya mitihani

Mnyeti awatolea uvivu madaktari wa mifugo
Na Mwandishi Wizara 
ya Afya, Dodoma

M K U U  w a  M k o a  w a 
D o d o m a ,  R o s e m a r y 
Senyamule, amesema sekta 
ya afya itaendelea kuweka 
k i p a u m b e l e  a j e n d a  y a 
kupunguza vifo vya mama 
n a  m t o t o  k a t i k a  v i k a o 
vinavyofanyika ngazi zote 
za mkoa ili kupunguza vifo 
vitokanavyo na uzazi ikiwa ni 
malengo ya Taifa na dunia.

A l i y a s e m a  h a y o  j i j i n i 
Dodoma juzi wakati akifungua 
kikao kazi chenye lengo la 
kujadili mikakati ya kupunguza 
vifo vitokanavyo na uzazi, mama 
na watoto.

“Kupunguza vifo vya mama 
na mtoto, ni malengo ya dunia, 
lakini pia ni dhamira yake Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, 
hivyo, sisi watendaji wake ni 
lazima tupambane nayo kwa 
kumuunga mkono Rais na dunia 
kwa ujumla,” alisema.

Alisema, ni vyema Mganga 
M k u u  w a  H a l m a s h a u r i 
ya Jiji awe anashiriki vikao 
vya kikanuni katika ngazi zote 
za halmashauri ili atoe taarifa 
ya hali ilivyo juu ya vifo 
vinavyotokea pamoja na 
changamoto zake.

“Kama kuna mama mjamzito 
ambaye hafiki katika vituo 
vya kutolea huduma za afya 
tupate taarifa ili watendaji 
wa wilaya na kijiji wazidi kutoa 
rai na kuelimisha kupitia 
mikutano yao ya hadhara kwa 
wananchi,” alisema.

A i d h a ,  a l i w a t a k a 
waganga wakuu wa wilaya, 
kupeleka taarifa za wilaya juu 
ya vifo vya mama na mtoto 
kila wiki katika ofisi za wakuu 
wa wilaya ili kuwa na mkakati wa 
pamoja wa kuondoa vifo visivyo 
na ulazima kwa kushirikiana na 
wataalamu.

K a t i k a  h a t u a 
nyingine, alisema Serikali 
i m e d h a m i r i a  k u p u n g u z a 
tatizo la kansa ya kizazi kwa 
wanawake, ambapo aliwataka 
w a j i t o k e z e  k u p i m a  i l i 
wapate matibabu haraka kwa 
kuwa huduma hiyo inatolewa 
bila malipo.

K w a  u p a n d e 
wake, Mkurugenzi Idara ya 
Afya ya Uzazi Mama na Mtoto, 
Dk. Ahmad Makuwani, alisema 
Wizara ya Afya imeongeza 
kiwango cha watumiaji wa vituo 
vya afya wakati wa kujifungua 
na kufikia asilimia 81 ambapo 
mwaka 2016 vilikuwa asilimia 
63.

RC: Ajenda 
kupunguza 

vifo vya 
mama na 

mtoto

kufutiwa leseni zao kazi hiyo 
ifanywe na watu watakaofuata 
taratibu na maadili ya kazi.

Kwa upande wake, Katibu 
Mkuu Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi,  Profesa Riziki 
Shemdoe, alisema ana imani 
maafisa mifugo waliokuwa 
wakituma maombi kusajiliwa 
kwenye Baraza la Veterinari 
Tanzania  sasa  wataanza 
kusajiliwa rasmi kwa kuwa 
baraza hilo tayari limezinduliwa.

Alifafanua kuwa amekuwa 
akipata ujumbe kwa njia ya simu 
kutoka kwa baadhi ya maafisa 
mifugo ambao wamekuwa 
wakihitaji kusajiliwa, lakini 
hawakusajiliwa kwa kuwa 
Baraza halikuwa na wajumbe.

Naye Mwenyekiti wa Baraza 
la Veterinari Tanzania, Profesa 
Lughano Kusiluka, alisema 
Baraza limekuwa likisimamia 
sheria za veterinari  kwa 
k u h a k i k i s h a  w a t a a l a m u 

wanaohusika na kutoa huduma 
za afya za wanyama wafugwao 
na wasiofugwa, wanafanya kazi 
kwa kufuata sheria na maadili.

Alisema kazi kubwa ya Baraza 
ni kuwaandikisha na kuwaingiza 
kwenye daftari la baraza hilo na 
kufuatilia kiwango na huduma 
wanazotoa, kusimamia elimu ya 
wanyama inayotolewa na taasisi 
mbalimbali na kufuatilia kwa 
ukaribu wadau wapate huduma 
inayotakiwa.

Na Mwandishi Wetu, Dodoma

N A I B U  W a z i r i  w a 
Mifugo,  Alexander Mnyeti , 
a m e w a t a k a  m a d a k t a r i  n a 
m a a f i s a  M i f u g o,  k u f a n y a 
k a z i  w a l i z o s o m e a  n a 
kuwatembelea wafugaji badala 
ya kuwa wakusanya mapato wa 
halmashauri.

A l i t o a  w i t o  h u o  j i j i n i 
Dodoma juzi wakati akizindua 
Baraza la Veterinari Tanzania 
awamu ya sita baada ya baraza hilo 
kupata wajumbe.

“Maafisa mifugo kwenye 
h a l m a s h a u r i ,  w a n a j i f a n y a 
watumishi wa halmashauri wa 
kukusanya mapato kwenye 
minada, kukusanya ushuru wa 
ng’ombe badala ya kufanya kazi 
za udaktari na kuwatembelea 
wafugaji,” alisema.

Alisema baadhi ya maafisa 
mifugo, wamekuwa wakijikita 
zaidi kukusanya mapato ya 
halmashaur i  minadani  na 
kuacha kuwatembelea wafugaji 
kujua matatizo yao.

Aidha, 
alilitaka baraza hilo kuhakikisha 
linachukua hatua zaidi kwa 
m a a f i s a  m i f u g o  a m b a o 
wamekuwa wakifanya kazi 
kinyume cha maadili pamoja na 
kuwapatia semina mara kwa mara 
kuwakumbusha wajibu wao kwa 
wananchi.

Alisema ifike wakati maafisa 
mifugo wanaokiuka maadili 
wafukuzwe kazi pamoja na 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maji, Jumaa 
A w e s o ,  a m e m t a k a 
Katibu Mkuu wa Wizara 
h i y o ,  P r o f .  J a m a l i 
Katundu, kuweka mkazo 
maalum katika eneo la 
uchimbaji visima na ujenzi 
wa mabwawa.

A i d h a ,  a m e m t a k a 
kufanya tathmini ya utendaji 
wa magari ya uchimbaji 
visima, hususani, eneo 
la ufanisi na gharama za 
uchimbaji visima hivyo. 

Aliyasema hayo juzi jijini 
Dodoma wakati wa kikao 
maalum cha tathmini ya 
utendaji wa wizara yake 
kwa mwaka 2024 ambapo 
p a m o j a  n a  m a m b o 

mengine, msisitizo mkubwa 
umewekwa katika eneo la 
uchimbaji visima na ujenzi 
wa mabwawa.

“ Ta t h m i n i  y a  k i n a 
ifanyike na mchakato wa 
kutengeneza mfumo ambao 
utakuwa na misingi bora ya 
utendaji uanze mara moja,” 
alisisitiza.

Katika hatua nyingine, 
Wazir i  Aweso al isema 
mafanikio yaliyopatikana 
mwaka jana, yako wazi 
k w a  k i l a  m w a n a n c h i , 
l a k i n i  y a k o  m a e n e o 
ambayo wizara haikufanya 
vizuri hivyo ni wajibu 
watendaj i  kuhakikisha 
wanarekebisha pale ambapo 
mambo hayakwenda vizuri.

Na Mwandishi Wetu, Dar

MAMLAKA ya Usafiri wa Anga 
Tanzania (TCAA), imeruhusu 
tena vibali vya Shirika la Ndege 
la Kenya (KQ) vya kuendesha 
safari za ndege za abiria kati ya 
Nairobi na Dar es Salaam chini 
ya vifungu vya Haki za Uhuru 
wa Trafiki namba tatu na nne 
na imetengua uamuzi wake 
iliyotoa mwanzoni mwa wiki.

Mkurugenzi Mkuu wa TCAA, 

Hamza Johari jana alisema 
wametoa ruhusa hiyo baada 
ya uamuzi wa Mamlaka ya 
Anga ya Jamhuri ya Kenya 
kukubali ombi la Tanzania la 
Kenya kusafirisha mizigo yao 
yote kwa kutumia Kampuni 
ya Air Tanzania kuanzia jana 
kwa kuzingatia Haki za Trafiki 
nambari tano kati ya Nairobi 
na Nchi za dunia ya tatu.

Ikumbukwe kuwa mwanzoni 
mwa wiki hii baada ya TCAA 

kutangaza zuio la KQ kutua 
Tanzania, saa chache baadaye 
Waziri wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, January Makamba 
alinukuliwa akisema amefanya 
mazungumzo na Wazir i 
mwenzake anayeshughulikia 
masuala ya kigeni Nchini 
Kenya, Musalia Mudavadi 
na tayari wamekubaliana 
kumaliza sakata hilo ndani ya 
siku tatu.

Aweso amtwisha zigo
  Katibu Mkuu wake

Tumeyamaliza, ATCL sasa 
ruksa kubeba mizigo Kenya
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Ma-RC, DC wacharuka

Abdul Mitumba, Ruangwa na 
Waandishi Wetu Mbulu, Katavi

K
ATIKA jitihada za Serikali ya Awamu 
ya Sita inayoongozwa na Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, kuhakikisha 
ki la  mtoto anapata el imu, 

watendaji wameanza kulivalia ‘njuga’ suala 
hilo ili kila mwanafunzi apate haki yake ya 
msingi ya elimu.
Rais Dk. Samia amejenga shule na 

madarasa mengi katika kila halmashauri 
nchini kuanzia shule za awali, msingi 
na sekondari kupitia miradi ya Scoop na 
Sequip.
 
Ruangwa
Kwa kuitikia wito huo wa Rais, Mkuu wa 

Wilaya ya Ruangwa mkoani Lindi, Hassan 
Ngoma, alifanya ziara ya kushtukiza 
katika shule mbili za sekondari za Kata ya 
Mandawa na Chunyu.
Katika ziara yake, Ngoma alibaini kuwa 

jumla ya wanafunzi 40 wa kidato cha kwanza 
kati ya 247 waliopaswa kuripoti kuanza 
masomo Januari 8, mwaka huu,  ndiyo 
walioripoti katika shule hizo kati ya shule 26 
zilizopo wilayani hapa.
Wanafunzi 30 kati ya 133, wameripoti 

Shule ya Sekondari ya Kata ya Mandawa 
na wanafunzi 10 kati ya 114 wameripoti na 
kuanza masomo katika Sekondari ya Kata ya 
Chunyu.
Kufuatia hali hiyo, Mkuu wa Wilaya 

Ngoma aliwaagiza maafisa elimu kata 
husika na nyingine zote za wilayani 
humu, kuhakikisha wanafunzi wote 
waliochaguliwa kuanza masomo, wanaanza 
kwa wakati.
Alitoa agizo hilo katika wiki ya kwanza 

ya shule kufunguliwa baada ya kufanya 
ziara ya kufuatilia zoezi la wanafunzi 
kuanza masomo katika Sekomdari za 
Chunyu na Mandawa ndipo alipokutana na 
mahudhurio duni kiasi hicho.
Ngoma alilazimika kuingia madarasani 

ili kujiridhisha idadi hiyo ndogo ya 
wanafunzi, hali ambayo ilionekana dhahiri 
kumsononesha.
“Maafisa elimu, naomba mfanye ufutiliaji 

wa karibu na haraka ili wanafunzi wote 
ambao bado hawajaripoti, wafanye hivyo 
kwa wakati,” alisema.
Katika ziara hiyo, DC Ngoma aliambatana 

na Maafisa Elimu Msingi na Sekondari, 
ambapo pia alitoa wito kwa wazazi na 
walezi kuweka mkazo kuhakikisha watoto 
wanawapeleka shule haraka.
Akizungumzia hali hiyo na agizo la 

DC Ngoma, Ofisa Miradi kutoka Asasi ya 
Kuunganisha Vijana Kimaendeleo Ruangwa 
(Akuvikiru), Simon Ndallu, aliiomba jamii 
kushirikiana na serikali ili kuhakikisha 
wanafunzi wote wa kidato cha kwanza 
wanaanza masomo.
Ndallu ambaye shirika lake limekuwa 

likiratibu na kutekeleza miradi ya elimu kwa 
muda mrefu wilayani humo, alisema siyo 
sahihi jukumu hilo kuwaachia maafisa wa 
serikali na wazazi pekee.
 
Katavi
Kwa upande wake,  Mkuu  wa Wilaya 

ya Tanganyika mkoani Katavi, Onesmo 
Buswelu, amesema hajaridhishwa na kasi 
ya wanafunzi waliofaulu kwenda kidato cha 
kwanza kuripoti shuleni.
Alisema hayo baada ya kukagua 

wanafunzi wanaoanza kidato cha kwanza 
katika Shule ya Sekondari Kabungu huku 

akiahidi kupita kila kona ikiwemo nyumba 
kwa nyumba kuwasaka wanafunzi hao.
Alitoa ahadi hiyo wakati akizungumza na 

wanafunzi katika shule hiyo jana ambapo 
alimtaka Mkurugenzi wa Halmashauri na 
timu yake, kutumia jeshi la akiba kuwatafuta 
wanafunzi ambao bado hawajaripoti 
shuleni.
Mkuu wa Shule ya Sekondari Kabungu, 

Abdallah Kombo, alisema wamepangiwa 
wanafunzi 231 na mpaka sasa ni wanafunzi 
30 ambao wameripoti.
Aidha, Buswelu alisema hakuna 

mwanafunzi yeyote anayetakiwa kuripoti 
akiwa na dawati pamoja na mifuko mitano 
ya saruji kama inavyodaiwa.
 
Mbulu
Katika hatua nyingine, Mkuu wa Wilaya ya 

Mbulu mkoani Manyara, Kheri James, naye 
kwa upande wake alifanya ziara ya kikazi 
katika shule za msingi na  sekondari  za 
halmashauri mbili  wilayani humo 
kufuatilia  zoezi la kupokea  wanafunzi 
pamoja na mwenendo wa masomo.
Akizungumza katika ziara hiyo,  James 

aliwapongeza  wakurugenzi na wakuu 
wa shule kwa kusimamia vyema zoezi 
la kupokea  wanafunzi na kuwataka 
kuhakikisha ratiba za masomo zinaendelea 
kwa wanafunzi ambao tayari wamewasili 
shuleni.
Alitumia fursa hiyo  kuwaeleza wakuu 

wa shule katazo la serikali la kuwarudisha 
nyumbani watoto kwa sababu ya michango 
au masharti mengine yoyote ambayo 
yanapingana na miongozi ya elimu.
Aidha, aliwahimiza wazazi, viongozi 

na wananchi kuhakikisha kuwa kila mtoto 
anayestahili kuwa shule anafikishwa 

shuleni.
 Njombe
Wanafunzi  12,000 kati ya 21,356 

waliofaulu na kupangiwa kuanza kidato cha 
kwanza katika shule mbalimbali mkoani 
Njombe, sawa na asilimia 43.9 hawajaripoti 
shule.
Ofisa  Elimu  wa mkoa huo,  Mwalimu 

Nelasi Mulungu, alisema hayo wakati wa 
ziara ya Mkuu wa Mkoa kutembelea shule 
mbalimbali kukagua hali ya wanafunzi 
kuripoti shule.
Baada ya kutembelea  Shule za 

Sekondari Lunyanywi na Mpechi mjini 
Njombe, Mulungu alisema hadi Januari 15, 
mwaka huu, wanafunzi 9,356 pekee ndiyo 
walioripoti shuleni.
Alisema  hatua mbalimbali zimeanza 

kuchukuliwa  dhidi ya watoto ambao 
hawajaripoti.
Mkuu wa   Shule  ya   Sekondar i 

Mpechi, Brown Kiswaga, ambaye alisema 
shule hiyo kwa sasa haina changamoto 
yoyote hivyo anawaomba wazazi 
kuwapeleka shule watoto waliopangiwa 
hapo.
Hata hivyo, Mkurugenzi wa Halmashauri 

ya   Mj i  wa  N jombe,   Kuruthum 
Sadick, alisema hakuna mtoto atakayeachwa 
nyumbani ilhali amefaulu  wazazi wao 
watachukuliwa hatua za kisheria.
Kwa upande wake, Mkuu wa Mkoa wa 

Njombe, Anthony Mtaka, alisema hakuna 
sababu ya mzazi kutompeleka shule 
mtoto wakati waliondoa vikwazo vingi.
Nao baadhi  ya  wazazi   ambao 

wameshawapeleka watoto shule, waliitaka 
jamii kutambua umuhimu wa elimu 
huku baadhi ya wanafunzi nao wakiwaasa 
wanafunzi wenzao kuzingatia masomo.

WANAFUNZI KUCHELEWA KURIPOTI:

Agizo la DC 
Ngoma, Ofisa 
Miradi kutoka 
Asasi ya 
Kuunganisha 
Vijana 
Kimaendeleo 
Ruangwa 
(Akuvikiru), 
Simon Ndallu, 
aliiomba jamii 
kushirikiana 
na serikali ili 
kuhakikisha 
wanafunzi wote 
wa kidato cha 
kwanza wanaanza 
masomo
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Na Mwandishi Wetu

JOPO la Madaktari Bingwa wa 
Upasuaji wa kifua, moyo, mapafu 
na mfumo wa upumuaji wa 
Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), wamefanikiwa kuondoa 
shanga ya plastiki iliyokuwa 
imekwama katika pafu la upande 
wa kulia la mtoto mwenye umri 
wa miaka mitano.
Daktari Bingwa wa Mapafu 

Shanga yatolewa kwenye mapafu ya mtoto MNH
na Mfumo wa Upumuaji wa MNH, 
Dk. Mwanaada Kilima, alisema 
shanga hiyo iliingia kwenye pafu 
baada ya kumpalia mtoto alipokuwa 
akiichezea mdomoni takribani 
mwezi mmoja uliopita.
Dk. Kilima alifafanua kuwa 

mtoto huyo alitaabika tangu wakati 
huo kwa kikohozi na kupumua 
kwa shida, huku njia mbalimbali 
zikitumika kujaribu kuitoa bila 
mafanikio na ndipo wataalamu wa 
mapafu walipofanikiwa kuitoa bila 

madhara yoyote.
“Tulitumia mpira laini wenye 

kamera ya video ya mapafu 
(Flexible Bronchoscope) na kifaa 
cha kukamatia (foreign body 
basket) na kufanikiwa kuitoa, 
hivyo kumwepusha mtoto huyo 
na upasuaji mkubwa ambao 
ungesababisha ama  kutoa pafu au 
sehemu ya pafu,” alisema Dk. Kilima.
Kwa upande wake, Dk. Ramadhan 

Hamis, Bingwa wa Upasuaji wa kifua 
na moyo, ndiye aliyeoongoza jopo 

hilo kwa kushirikiana na Dk. Charles 
Komba ambaye ni Bingwa wa 
Upasuaji kifua pamoja na Dk. Kilima, 
Bingwa wa mapafu na mfumo wa 
upumuaji.
Kwa msingi huo, madaktari 

bingwa hao, wameshauri wazazi 
kufuatilia michezo ya watoto kwa 
karibu zaidi na kuwazuia kuweka 
vitu mdomoni, puani na maskioni 
i l i  kuwaepusha na madhara 
mbalimbali yakiwemo ya kudumu 
na kifo.

xxxxxxx

Na Lauden Mwambona, 
Songwe

VIUMBE aina ya konokono 

Konokono wazua sintofahamu 
 mashamba ya kahawa Mbozi

wenye vibuyu mgongoni, 
wamevamia  zao la kahawa na 
kushambulia majani na punje 
kwenye miti katika Wilaya ya 

Mbozi mkoani Songwe, hali 
inayouza hofu kwa wakulima.
Wakul ima wa  kahawa 

,  Lais Mkoma wa Kijiji cha 

Iwalanje Kata ya Magamba, 
Fikiri Sampamba wa Kata ya 
Hasanga na Lamson Mgalla 
wa Kata ya Isansa, kwa nyakati 
tofauti walisema konokono 
wamekuwa kero kubwa kwa zao 
la kahawa.
Wal i sema  wamejar ibu 

kuwaua kwa aina mbalimbali za 
viuatilifu, lakini bila mafanikio.
Ofisa Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbozi, George Nipwapwacha, 
alithibitisha kuwepo kwa 
wadudu hao tangu mwaka 
2022.
Nipwapwacha alisema kwa 

mara ya kwanza wakulima 
waliripoti tatizo la kuwepo 
kwa konokono maeneo ya Old 
Vwawa na kwamba serikali 
inaendelea kufuatilia suala hilo.
“Taar i fa  za  konokono 

z imef ik ishwa Wizarani ,” 
alisema.
Aliongeza kuwa walianza 

kutoa ushauri wa kuwakusanya 
konokono na kuwaua, lakini 
sasa wanawashauri wakulima 
kutumia dawa aina ya ‘ 
konokono bite.’
Kwa upande wake, Meneja 

wa Taasisi ya Utafiti wa Kahawa 
(TACRI) iliyopo Mbimba mjini  
Vwawa, Dismass Pancras, 
alipoulizwa kuhusiana na kero 
hiyo, alisema taasisi ilipata 
changamoto hiyo miaka mitatu 
iliyopita.
Pancras  alisema maeneo 

yaliyoripotiwa ni  mengi 
yakiwamo za Kata za Nyimbili, 
Igamba na Isansa.
Alisema TACRI Mbimba 

wanaendelea na utafiti baada 
ya ushauri wa kuwaokota 
na kuwamwagia chumvi 
kushindikana.
Alisema kwa sasa wakulima 

wa kahawa wanashauriwa 
kuwaua kwa kutumia dawa ya 
konokono bite.
Wakizungumzia sababu za 

konokono hao  kuanza kula 
kahawa,  Meneja Pancras  
alisema wanaamini ni matokeo 
ya mabadiliko ya tabianchi 
ndiyo chanzo.
Alisema upo uwezekano kwa 

sasa wanazaliana kwa wingi 
kuliko zamani.
N a y e  N i pw a pw a c h a 

alisema  upo uwezekano 
ndege waliokuwa wanakula 
konokono, lakini  kwa sasa 
hawapo.
Hata hivyo,  kwa mujibu wa 

mtandao,  konokono wenye 
vijumba pamoja na upole wake, 
hula aina 500 tofauti  za mimea.
Kamishna wa Kilimo  huko 

Florida nchini Marekani, 
alisema konokono  hao ni tishio 
pia kwa afya ya binadamu.
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M
WA K A  h u u  w a  2 0 2 4 , 
Tanzania inatarajiwa kuwa 
na uchaguzi wa serikali za 
mitaa, vijiji na vitongoji, 

kabla ya Uchaguzi Mkuu wa rais, 
wabunge na madiwani mwakani.

Ni kipindi adhimu kwani ndicho 
kitakachotupa wawakilishi wetu wa 
kisiasa katika kipindi kingine cha miaka 
mitano ijayo.

Moja ya wadau muhimu katika 
kuwafikishi wananchi habari, ni 
waandishi wa habri.

Kwa kujua umuhimu 
wao, Mtandao wa Jinsia 
Ta n z a n i a  ( T G N P ) , 
umeviomba vyombo vya 
habari vya ndani kujiandaa 
kikamilifu ili kuripoti kwa 
haki matukio yanayohusu 
haki za wanawake katika 
kugombea, kuchagua 
na kuchaguliwa nafasi 
mbalimbali za uongozi 
katika changuzi mbili 
kubwa zijazo.

Wa k a t i  w o t e  w a 
u c h a g u z i ,  v y o m b o 
vya habari ni mhimili 
mkuu unaounganisha 
wagombea na wapiga 
kura, pamoja na kutoa 
viashiria vinavyoweza 
kusababisha vurugu na 
machafuko,” imesema 
sehemu muhimu ya Ilani 
hiyo TGNP na washirika wake yenye 
kusara 39.

Ilani inasema ni vyombo vya habari 
vyenye uwezo wa kutoa fursa na jukwaa 
la kujadili masuala vyeti yanayohusu 
mustakabali wa taifa kwenye maeneo 
mengi ikiwemo ya jinsia.

Pia TGNP na washirika wake 
wanasema vyombo vya habari vina 
nguvu kubwa ya kuwezesha mabadiliko 
ya mfumo kandamizi kwa kukemea 
ubaguzi wa aina yoyote, vitendo vya 
rushwa hasa ya ngono kwa wagombea 
wanawake wakati wa uchaguzi.

TGNP imeainisha maeneo 13 
yanayopaswa kuzingatiwa na vyombo 
vya habari wakati wa uchaguzi, kuanzia 
kuandikisha wapiga kura, wagombea 
kuchukua fomu, kurudisha, kampeni 
na kutangazwa matokeo.

Katika toleo liliopita, tuliangalia 
maeneo matano muhimu. Leo 
tunaangalia yaliyobaki:

Sita, TGNP inasema, ni vizuri 
uwepo uhakiki wa kweli wa habari 
zinazoandaliwa na kuwasilishwa katika 
vyumba vya habari zinazohusu haki za 

wanawake na kuzipa kipaumbele hasa 
zile zenye ujumbe chanya unaokemea 
jumbe hasi.

Saba, waandishi wa habari watoe 
taswira chanya kwa wanawake 
wanaowania nafasi mbalimbali za 
kuchaguliwa.

Nane, kuhakiki  matumizi  ya 
lugha ili kuondoa zile zenye ukakasi 
zinazodhalilisha wanawake, hasa 
wagombea.

Tisa, kuwapa wanawake wagombea 
nafasi ya kwanza kwenye kurasa za 

habari au vichwa vya 
habari.

10, wanahabari 
wanapaswa 
kujielimisha kuhusu 
masuala ya jinsia 
katika mchakato 
wote wa uchaguzi 
ili kubaini mapengo 
ya utekelezwaji wa 
sheria za uchaguzi 
kwa mrengo wa 
jinsia. 

Maarifa 
h a y a  y a t a w a p a 
wanahabari nyenzo 
ya kutetea haki 
y a  u s h i r i k i  w a 
wanawake katika 
m c h a k a t o  w a 
uchaguzi.

11, vyombo vya 
habari viunganishe 

nguvu na watetezi wa haki za wananchi 
hususan za wanawake katika kutetea 
haki zao za ushiriki kwa kutumia 
vyombo husika.

12, wadau mbalimbali waunganishe 
nguvu ili kuwawezesha wagombea 
wanawake hususan vijana, kutumia 
vyombo vya habari katika kampeni zao.

Sehemu ya 13 ya Ilani hiyo, TGNP 
inasema Baraza la Habari (MCT) na 
wadau wengine wa habari waandike 
ripoti ya mchakato wote wa uchaguzi 
itakayolenga kueleza jinsi vyombo vya 
habari vilivyohusika na ama jitihada 
za kubomoa fikra za kumdhalilisha 
mwanamke au vilivyoweza kushiriki 
kwenye kubomoa mfumo wa kifikra 
kuhusu ushiriki wa wanawake katika 
zoezi lote la uchaguzi.

Katika Ilani hiyo, TGNP na washirika 
wake wameitaka Taasisi ya Kuzua na 
Kupambana na Rushwa Tanzania 
(TAKUKURU), wakisema ni muhimu 
ikajipambanua kama chombo huru 
kinachofanya kazi zake kwa weledi, 
uwazi na haki ili kiendelee kuheshimika. 
(Tukipata nafasi pia tutaangazia eneo 
hili).ika jamii.

Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP), 
umeviomba vyombo 
vya habari vya ndani 
kujiandaa kikamilifu 
ili kuripoti kwa haki 
matukio yanayohusu 
haki za wanawake 
katika kugombea, 
kuchagua na 
kuchaguliwa...

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

JICHO LANGU
Na Abdul Mitumba, Ruangwa

Wanahabari zingatieni haya -2

Kamateni 
hawa watu

Mzazi asiyezingatia elimu asiachwe
SERIKALI ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais 

Dk. Samia Suluhu Hassan imejenga madarasa 
kuhakikisha watoto waliofaulu kuingia kidato cha 
kwanza wanaingia darasani.

Pesa hizo zingeweza kufanya shughuli nyingine kama 
kujenga barabara, kuongeza mishahara ya watumishi wa 
sekta ya umma na mengine lukuki lakini kwa kutambua 
umuhimu wa elimu kwa watoto wa Tanzania, mabilioni 
ya fedha yanapelekwa huko.

Ni katika muktadha huohuo, serikali inatumia zaidi ya 
Sh. bilioni 18 kila mwezi ili kugharimia elimu bila ada.

Serikali iliamua kujitwisha mzigo huo ili kumpunguzia 
mzazi uzito wa kusomesha kwa kufuta ada na michango 
mbalimbali.

Kwa nini serikali inafanya yote haya? Ni kwa sababu 
inajua umuhimu wa elimu kwa watoto wa Tanzania. 
Nchi yetu inataka wananchi walio elimika kuanzia 
mama wa nyumbani, mkulima hadi ofisa mwandamizi 
serikalini. Inataka wataalamu mbalimbali. Huwezi 
kuwapata bila kupitia mfumo wa elimu.

Serikali inatambua kwamba taifa la watu 
mbumbumbu haliwezi kusonga mbele kwa haraka. 
Ukiwa na wakulima mbumbumbu, kwa mfano, ni 
vigumu kuwapa elimu kuhusu kilimo cha kisasa 
wakaelewa haraka. 

Serikali inajua elimu ni ufunguo wa maisha na 
inasemwa kwamba namna nzuri na sahihi ya kumsaidia 
mtoto wa maskini ni kumpa elimu.

Wakati shule zikiwa zimefunguliwa tangu tarehe 
8 mwezi huu, idadi ya wanafunzi walioripoti kuanza 
kidato cha kwanza katika baadhi ya shule nchini ni ya 
kusikitisha.

Kwa mfano, takwimu zinaonesha kwamba katika 
mkoa wa Njombe hadi jana walikuwa wameripoti 
wanafunzi 9,356 tu kuanza kidato cha kwanza kati 

ya 21,356 waliotakiwa wawe wameripoti.
Wanafunzi walioripoti katika Shule ya Sekondari ya 

Chunyu iliyoko Ruangwa hadi jana walikuwa 10 tu kati 
ya 114 wanaotakiwa kuripoti.

Sababu kubwa ambayo imekuwa ikitajwa kuwafanya 
wazazi kutohakikisha watoto wao wanaendelea na 
masomo ni kutoona umuhimu wa elimu.

Wapo wazazi wanaotaka watoto wao wa kike waolewe, 
wengine wanataka wafanye kazi za ajira zikiwemo 
za kilimo, ufugaji, kwenye migodi na majumbani na 
wengine wanataka wawatumikishe watoto wao kwenye 
biashara. Kimsingi hawa ni watu wasiojali mustakabali 
wa baadaye wa watoto wao.

Katika hali hii, serikali isikae kimya. Lazima wazazi wa 
aina hii walazimishwe na vyombo vya dola kuwapeleka 
watoto shule kupata elimu kwa faida ya watoto hao na 
Taifa kwa ujumla.

Katika gazeti hili tuna taarifa ya Mkuu wa Wilaya ya 
Ruangwa mkoani Lindi, Hassan Ngoma, kufanya ziara 
ya kushtukiza katika shule mbili za sekondari za Kata 
ya Mandawa na Chunyu na kujionea namna wazazi 
wasiojitambua walivyoshindwa kuwaandikisha watoto 
wao kuanza kidato cha kwanza.

Ni vyema, kama alivyoagiza Ngoma, maofisa elimu 
wa kila kata nchini kote wakahakikishe wanafunzi wote 
waliochaguliwa kuanza masomo, wanaanza.

Jamii nzima pia ishirikiane na serikali kuwafichua, 
kuwapa elimu na kuwasema wazazi wasiojitambua 
kuhakikisha watoto wao wanakwenda shule.

Kwa kutumia mgambo na askari polisi, wazazi 
wanaokwamisha watoto wao kupata elimu, tena bila 
malipo, wasiachwe hivihivi. Watiwe msukosuko na 
kuhakikisha watoto wanasoma. Elimu ni haki yao ya 
msingi.

Huku mitaani kwenye 
vichochoro vyetu kuna 
tatizo la watu kutiririsha 
majitaka hasa pale mvua 
inaponyesha. 

Mbaya zaidi,  maji 
wanayotiririsha yanatoka 
v y o o n i  a u  k w e n y e 
makaro ya maji taka. 
Hii ni mbaya sana hasa 
kwa kuzingatia kuna 
kipindupindu. Mabwana 
afya kamateni hawa 
watu.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255787559090

Meneja Masoko/Biashara: + 255718480406 /  

                                                    + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi
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Na Mwandishi Wetu, 
Tanga

K
A T I B U  w a 
Halmashauri Kuu 
ya  Chama  Cha 
Mapinduzi (CCM) 
Taifa, Itikadi, Uenezi  

na Mafunzo, Paul Makonda, 
anatarajia kuanza ziara ya kikazi 
mkoani Tanga. 
Ziara hiyo inatarajiwa kuanza 

Januari 20 hadi 22, mwaka huu.  
Akizungumza ofisini kwake, 

Katibu wa CCM  Mkoa wa 

Tanga, Selemani Sankwa, 
alisema ziara hiyo ni ya kikazi 
ambayo i taambatana na 
kufanya mikutano ya hadhara 
katika wilaya za Pangani,  Tanga, 
Muheza na Korogwe.
“Ziara hii  tunategemea 

i taendelea  kutuimar isha 
kama Chama kwa kutatua 
changamoto na kusukuma 
m i r a d i  y a  k im k a k a t i 
inayotekelezwa mkoani Tanga 
ili ikamilike kwa wakati. Hii 
itasaidia kufikia lengo letu la 
kushinda mitaa yote 263, vijiji 

vyote 775 na vitongoji vyote 
4,572 vya Mkoa wa Tanga 
kwenye uchaguzi wa serikali za 
mitaa Novemba, mwaka huu,” 
alisema Sankwa.

Makala ya  Kimataifa

Ziara hii tunategemea 
itaendelea 

kutuimarisha kama 
Chama kwa kutatua 

changamoto na 
kusukuma miradi.

Tanga Mpo? Mjiandae, 
Makonda huyo Jan 20

Na Mwandishi wa Jeshi la 
Polisi, Arusha

MAKOSA mbalimbali ya uhalifu 
mkoani Arusha, yamepungua 
ikilinganishwa na mwaka 2022.
Kwa mujibu wa Kamanda 

wa Polisi mkoani Arusha, ACP 
Justine Masejo, kwa mwaka 
2022, makosa ya uhalifu 
yalikuwa 2,995 na mwaka jana 
(2023), yalipungua na kufikia 
2,634 ikiwa ni pungufu ya 
makosa 361.
Kamanda Masejo alifafanua 

kuwa kiwango hicho cha 
kupungua kwa makosa ni sawa 
na asilimia 12.

Aidha, alisema jumla ya watu 
533 walihukumiwa kifungo jela 
baada ya kupatikana na makosa 
mbalimbali  yakiwemo ya 
ubakaji na ulawiti mkoani humo 
katika kipindi cha mwaka jana.
Kamanda Masejo alifafanua 

kuwa jumla ya watuhumiwa 
138 wa makosa ya ubakaji, 
w a l i hukum iwa  v i f ungo 
mbalimbali gerezani,  86 vifungo 
vya maisha jela, 37 jela miaka 30 
jela na wengine 15 jela miaka 20.
Upande wa makosa ya ulawiti, 

alisema jumla ya watuhumiwa 
103 walihukumiwa vifungo 
mbalimbali jela, 89 kifungo cha 
maisha na 14 jela miaka 30.

Kamanda wa Polisi mkoani Arusha, ACP Justine Masejo.

CBE yaanza kuwanoa 
wahudumu wa mabasi
Na Mwandishi Wetu

CHUO cha Elimu ya Biashara 
(CBE), kimeanza kutoa mafunzo 
kwa wahudumu wa kwenye mabasi 
ya abiria ili kuifanya kazi hiyo 
kuheshimika kama zilivyo fani 
nyingine.
Hayo yalisemwa jana na Mkuu wa 

CBE, Profesa Edda Lwoga, wakati wa 
uzinduzi wa mafunzo hayo.
Profesa Lwoga alisema katika 

kuunga mkono juhudi za Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, CBE 
imeamua kutoa mchango wake 
katika kukuza weledi na ufanisi wa 
wahudumu wa usafiri wa umma.
  Alisema lengo ni kuhakikisha 

huduma hizo zinakuwa na ubora 
wa hali ya juu na kwamba CBE ni 
miongoni mwa taasisi ambazo 
zimepewa kibali cha kutoa mafunzo 
hayo.
 Profesa Lwoga aliongeza kuwa 

tayari chuo kimeshaandaa mitaala, 
mwongozo wa mafunzo pamoja na 
kuandaa wawezeshaji na vitendea 
kazi vyote muhimu kwa mafunzo 
hayo.
 “Ni matarajio yetu kuwa mara 

tu baada ya uzinduzi huu, chuo 
kitaanza rasmi udahili wa washiriki 
wa mafunzo na yatafanyika katika 
vituo vilivyoko katika mikoa ya Dar 
es Salaam, Dodoma, Mwanza na 

Makosa ya uhalifu 
Arusha yapungua 

Mbeya,” alisema.
  “CBE inatambua juhudi 

zilizofanywa na serikali kupitia 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 
Ardhini (Latra), katika kuboresha 
usafiri wa barabara nchini,” 
alisema.
 Alifafanua kuwa kuanzishwa 

kwa Latra kupitia Sheria ya 
Udhibiti wa Usafiri ya mwaka 
2019, ilikuwa hatua muhimu 
katika kusimamia na kuboresha 
sekta hiyo  muhimu.
  “Ha t a  h i v y o ,  b a d o 

tunashuhudia sekta hii ikiendelea 
kukabiliwa na changamoto 
mbalimbali kama vile uvunjifu 
wa sheria na  kanuni za usalama 
barabarani, huduma kwa wateja 
isiyoridhisha, hali hii inahitaji 
jitihada zaidi kutoka kwa wadau 
wote,” alisema. 
Mkuu wa Dawati la Elimu ya 

Usalama Barabarani wa Jeshi la 
Polisi, Michaek   Deleli, alisema 
Jeshi hilo linaona mafunzo hayo 
ni fursa kubwa kwa sababu 
yataondoa changamoto nyingi 
za barabarani kwenye usafiri wa 
umma.
 “Kuna mambo yanafanyika ya 

kiuhalifu kwenye usafiri wa umma 
na yanatokana na wahudumu 
kutokuwa na elimu sahihi, mfano 
tumeshuhudia kusafirishwa 
kwa wahamiaji haramu vitendo 

vinavyofanywa na wahudumu 
wasio na mafunzo wala kujua 
sheria za nchi,” alisema. 
Alisema hata dawa za kulevya 

zinasafirishwa kupitia magari hasa 
mabasi, lakini yanapokamatwa 
wahudumu wanash indwa 
kuwatambua wamiliki  hali 
ambayo imekuwa ikisababisha 
changamoto.
“Kwa mfano, tunapokamata 

mzigo haramu kwenye basi, 
utakuta mhudumu wa basi hajui 
ni wa nani na ukiwauliza hata 
abiria wanaukataa, lakini wakipata  
mafunzo haya wataweweka 
mizigo kwa namna ambayo kila 
mwenye mzigo atatambulika kwa 
urahisi,” alisema.
 Mweka Hazina wa Chama cha 

Wamiliki wa Mabasi (Taboa), 
Mbazi Mjema, aliipongeza 
serikali kwa uamuzi wa kuanzisha 
mafunzo hayo kwani yatasaidia 
chama hicho kutimiza majukumu 
yake na utendaji  wa kazi 
utaboreshwa.
 “Tuna wafanyakazi wengi wa 

darasa la saba, kwa hiyo vyeti 
watakavyopata ni mali yao 
wakihama kampuni moja kwenda 
nyingine, cheti kinabaki ni mali 
yao binafsi kwa hiyo tupunguzieni 
ada ya mafunzo ili tuwapeleke 
mafunzo wahudumu wengi,” 
alisema.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Taifa, Itikadi, Uenezi  na Mafunzo, Paul Makonda.

Mkuu wa CBE, Profesa Edda Lwoga.
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kupenya kamili ndani ya kifaru, 
kukilipua, anasema.
Philip Ingram, afisa wa zamani 

wa ujasusi wa eshi la Uingereza, 
anasema masafa madhubuti ya 
kombora hilo ni mita 150 - 500 
na kasi ya juu ya mita 300 kwa 
sekunde.
P i a  a n a s ema  u s a h i h i 

unaohitajika kwa muundo huu wa 
vichwa viwili vya vita, unaonyesha 
uwezo wa juu wa kutengeneza 
silaha wa Hamas.
Vifaru vya Israel vina mfumo 

w a  k u z u i a  ma k ombo r a 
yanayopenyeza anaongeza.
Lakini kumekuwa na taarifa 

kwamba mfumo wa Israel 
umetatizika na kombora la Yasin. 
BBC News Arabic haijathibitisha 
hili.
Wa t aa l amu  wa  k i j e sh i 

wanakadir ia  kuwa Hamas 
ina hifadhi kubwa ya angalau 
makombora 2,000 ya Yasin 105.

Topido ya ‘Al Asef’
Katika video iliyotolewa na 

Hamas mwishoni mwa Oktoba, 
mwaka jana, kundi hilo la 

wanamgambo lilionyesha silaha 
mpya, ‘Al Asef’ silaha , ambayo 
walisema waliitumia katika 
shambulio la Oktoba 7, mwaka 
jana.

BBC News Arabic imethibitisha 
kuwa video hii haikuwekwa 
mtandaoni hapo awali.
Wataalamu wanasema silaha 

hii ni gari lisilo na rubani au 
linaloendeshwa kwa mbali chini 
ya maji, iliyoundwa kwa ajili ya 
shughuli za chini ya maji.

Kilipuzi cha ‘Shawaz’
Silaha nyingine inayoonekana 

kwenye  v ideo  za  Hamas 
kwenye mitandao ya kijamii ni 
‘The Shawaz’, neno la Kiarabu 
linalomaanisha moto, kilipuzi 
kilichotengenezwa na Hamas 
kinachotumiwa kuvizia magari kwa 
karibu.
Mrengo wa kijeshi wa Hamas 

umethibitisha kuwa ulizitumia 
wakati wa mashambulizi ya ardhini 
ya Israel huko Gaza.
Israel pia imeonyesha idadi 

kubwa ya silaha hizi kutoka Gaza 
ambayo inaonyesha juhudi kubwa 
za uzalishaji wa ndani.
Julai, mwaka jana, vikosi vya al-

Qassam vilitoa video inayoonyesha 

K
UNDI la wanamgambo 
wa Hamas, linatumia 
silaha za hali ya juu 
katika vita vyake dhidi 
ya Israel, Uchunguzi 

wa kitaalamu wa BBC Arabic 
umegundua.
Wataalamu wa masuala ya 

kijeshi wanasema baadhi ya 
silaha zinazotumiwa zimefanyiwa 
marekebisho na kuwa hatari zaidi 
ikilinganishwa na mashambulizi 
ya awali.
Oktoba 7, mwaka jana, Hamas 

ilivuka Gaza na kuingia Israel katika 
shambulio ambalo halijawahi 
kushuhudiwa lililohusisha kurusha 
mamia ya roketi na makombora, 
kutumwa kwa ndege zisizo na 
rubani zenye vilipuzi na utumiaji 
wa idadi isiyojulikana ya silaha 
ndogo na risasi.
I l iua  Waisraei  1 ,200  na 

kuwachukua mateka zaidi ya 240 
kurudi Gaza. Tangu wakati huo, 
mashambulizi ya anga ya Israel 
na uvamizi wa ardhini huko Gaza, 
yamesababisha vifo vya zaidi ya 
Wapalestina 23,000.
BBC News Arabic imetambua 

silaha nne zinazotumiwa na 
Hamas na tawi lake la kijeshi, 
Brigedi ya al-Qassam, ambazo 
zimezua maswali kuhusu uwezo 
wake na jinsi inavyonunua sehemu 
za kuunda silaha hizo.
Jeshi la Israel (IDF) linasema 

kuwa limewaua wapiganaji 8,000 
wa Hamas, idadi inayopingwa na 
kundi hilo, ambalo limetangazwa 
kuwa shirika la kigaidi na 
Uingereza na nchi nyingi za 
Magharibi .  Israel  inasema 
wanajeshi wake 187 wameuawa 
huko Gaza hadi kufikia sasa.

Kombora la la ‘Yasin 105’
Kombora la Yasin 105 mm la 

kuzuia vifaru, limeonekana kwenye 
video mbalimbali zilizoshirikiwa 
na  al-Qassam Brigades  tangu 
kuanza kwa mashambulizi 
ya ardhini ya Israel, ambapo 
linaonyeshwa likilenga vifaru vya 
Israel Merkava huko Gaza.
Kombora hilo limepewa jina la 

Sheikh Ahmed Yasin, marehemu 
mwanzilishi wa vuguvugu la 
Hamas na linarushwa kutoka RPG 

lililoundwa na Urusi.
Brigedia Jenerali wa zamani 

wa Jeshi la Misri, Samir Ragheb, 
anasema muundo wa vichwa 
viwili vya Yasin 105 ni uvumbuzi 
muhimu.
Chaji ya kwanza ya mlipuko 

inalenga silaha za kifaru, kuruhusu 
kuingia kwa sehemu au kamili, 
wakati chaji ya pili inahakikisha 

Silaha kali zinazotumiwa na
 Hamas kupigana na Israel

vifaa hivi vya vilipuzi, ambavyo 
vimeunganishwa na waya.
Ingram anasema Hamas 

inatumia mfumo ulioboreshwa 
katika mzozo huu, ambao una 
uwezo wa kuharibu magari ya 
kivita ya Israel.
Ana s ema  v i f a a  h i v yo 

vinajumuisha diski ya chuma, 
ambayo kawaida hutengenezwa 
kwa shaba, iliyozama ndani ya 
vilipuzi.
Baada ya mlipuko, diski ya 

shaba inabadilika kuwa kifaa 
chenye makali, ikipenya silaha za 
magari yaliyolengwa.
Urah i s i  wa  v i f aa  h iv i 

kupatikana ni tofauti na muundo 
na matumizi yao tata.
Waka t i  s ehemu  yenye 

changamoto  kubwa  i ko 
katika kupata na kuunda 
kwa usahihi diski ya shaba, 
Hamas imeonyesha uwezo wa 
kuzitengeneza, anaongeza.
Mashambulizi ya anga ya Israel 

huko Gaza yameharibu miundo 
mingi ambayo Hamas inaweza 
kutumia kurejesha vifaa vya 
ujenzi kwa ajili ya silaha

Hamas wanaendeleaje 
kutengeneza na kupata silaha?
Hamas inayaunda upya 

mabomu ya Israel ambayo 
hayajalipuka pamoja na kutumia 
tena chuma na nyaya kutoka kwa 
majengo yaliyoharibiwa.
Brigedia Jenerali Ragheb, 

anasema Iran  imesa id ia 
kusaf i r isha  s i laha  kat ika 
Ukanda wa Gaza, huku kukiwa 
na mahandaki ya siri kwenye 
mipaka ya Gaza na boti zikijaribu 
kupenya kwenye vizuizi vya Israel 
katika Bahari ya Mediterania.
Yasser Hashem, Mkuu wa 

zamani wa Jeshi la Misri, 
anapendekeza udhibiti wa 
Israel juu ya mipaka yake usiwe 
kamilifu, akiashiria kuwepo kwa 
safu ya kimataifa ya magendo 
ambayo inaingia Israel kutoka 
Lebanon.
Mamlaka ya Israel ilitangaza 

Septemba, 2022 kwamba ilizuia 
jaribio la kusafirisha vilipuzi 
kwenye kivuko cha Kerem 
Shalom kuelekea Gaza. Vilipuzi 
hivyo vilifichwa kwenye shehena 
ya nguo.
BBC.
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Na Hamid Yassin

KUMEKUCHA! Kila kada 
wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) anataka Mwenyekiti,  
Dk. Samia Suluhu Hassan 

ndiye abebe dhamana ya kuwania 
urais kwenye uchaguzi mkuu wa 
mwakani 2025 kwa tiketi ya chama 
hicho tawala.

Walianza viongozi wa ngazi za 
chini wa chama hicho na Serikali, 
lakini hivi karibuni tumesikia 
kauli za Makamu Mwenyekiti wa 
CCM, Comredi Abdulrahman 
Kinana na Waziri Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Majaliwa Kassimu Majaliwa nao 
wakipendekeza  mwakani kuwe na 
fomu moja tu  maalumu kwa Dk. 
Samia ya kuomba kugombea urais 
wa Tanzania kwa tiketi ya chama 
hicho.

Kwa nini fomu moja? Maana yake 
viongozi hawa waandamizi wa CCM 
na serikali wanajua wazi ndani ya 
CCM kuna wahafidhina wanaoweza 
kuibuka na kumpinga Dk. Samia, Rais 
wa Sita wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, katika kuwania muhula wa 
pili wa kuongoza taifa letu.

Achilia mbali ule utaratibu wa 
kawaida wa CCM wa kumpa awamu 
mbili kila anayekuwa Rais wa 
Tanzania kwa tiketi ya chama hicho, 
mimi najiuliza hivi kuna MwanaCCM 
y e y o t e  a n a w e z a  k u t h u b u t u 
kujitokeza hadharani kumpinga Rais 
Dk. Samia akijifanya hajui makubwa 
ambayo Rais ameitendea nchi katika 
kipindi kifupi? 

Ukisikia wakubwa wanasisitiza 
suala la lazima fomu iwe moja basi 
wanahisi au hasa wamesikia kuna 
vichwa maji kwenye chama hicho 
wanatamani kupambana na Samia 
uchaguzi ujao. Ingawa katiba ya nchi 
na hata ya CCM zinaruhusu lakini 
kama kuna Mwana-CCM atajitokeza 
basi huo utakuwa ni uchuro mkubwa!

Najua huko nyuma walijitokeza 

Wana-CCM wachache kutaka 
kuwapinga baadhi ya marais 
waliokuwa wakijiandaa kug katika 
awamu zao za pili za kuwania urais 
wa Tanzania kwa tiketi ya chama 
hicho, lakini hawakufanikiwa kufika 
kokote.

Kuna mwamba mmoja, kada 
wa CCM, akiitwa Munasa Sabi, 
ambaye kwa sasa ni marehemu, 
kama kumbukumbu zangu ni sahihi 
alikuwa akijitokeza mara kwa mara 
kuwapinga wagombea wa CCM 
waliokuwa madarakani. 

Hata kada mwingine, kabla ya 
kuhamia upinzani, John Shibuda, 
knaye wakati wa Rais Jakaya Kikwete 
alijaribu kutaka kupambana naye 
ingawa hakufika mbali.

Vivyo hivyo ikitokea kwa Dk. 
Samia, Wallahi  itakuwa kituko kama 
si uchuro kabisa! Yaani haya mazuri 
yote anayoendelea kuyafanya hadi 
sasa katika kipindi hiki kifupi cha 
miaka inayokaribia mitatu yatakuwa 
hayaonekani kwa mwana-CCM huyo 
au atakuwa anatafuta ‘kiki’ kama 
wanavyosema vijana wa leo?

WAHAFIDHINA NDANI YA CCM
Naamini Comredi  Kinana na 

Waziri Mkuu Majaliwa wanajua 
uwezo mkubwa wa Mwenyekiti wao 
huyo lakini wanachofanya hivi sasa ni 
kutimiza wajibu wao kama viongozi 
waandamizi wa CCM na Serikali 
kuwatahadharisha wahafidhina 
ambao Dk. Samia mwenyewe 
amewahi kutamka kwamba wapo 
ndani ya chama hicho!

Suala hili la wapingaji wa Serikali 
au uendeshaji wake ndani ya CCM 
lipo na lilithibitishwa na mwenyewe 
Rais Dk. Samia pale alipohudhuria 
Kongamano la Baraza la Wanawake 
la Chadema (BAWACHA) Machi 
8 mwaka jana na kutoa hotuba 
iliyowavutia watu wengi ndani na nje 
ya nchi. 

Pamoja na kwamba kitendo 
kile cha Dk. Samia kuhudhuria 

mkutano wa kisiasa ulioandaliwa 
na chama kikuu cha upinzani ndani 
ya nchi yake ni cha kihistoria, si kwa 
Tanzania tu bali karibu bara zima 
la Afrika, lakini wapo Wana-CCM 
ambao hawakukubaliana nacho!

Hotuba yake ile ilikuwa na 
maneno mengi ya busara, lakini 
nakumbuka yale ya kuwaasa 
viongozi wa Chadema kujiepusha na 
wahafidhina.

“Nimekuja hapa lakini naelewa 
kuna baadhi ya Wanachadema  
hawakufurahishwa na jambo hili, 
wanasema kwa nini mumwita rais 
kwenye jukwaa hili, Mwenyekiti 
(Mbowe) sasa ujue hata huku kuna 
wahafidhina, wengine wanasema 
Mbowe amelishwa asali huku 
wao wanakimbilia nje ya nchi na 
kung’ang’ania huko; Kwa hiyo 
Mwenyekiti uelewe huku kuna 
wahafidhina na kule kwangu  pia 
wapo,” alisema Dk. Samia kwenye 
kongamano lile.

Pamoja na Dk. Samia kukiri 
kwamba ndani ya CCM kuna 
wahafidhina, sielewi ni kwa nini bado 
hii dhana ya watu kufikiria kumpinga 
Rais Dk. Samia ndani ya CCM 
imekuwa ikiibuliwa mara kwa mara. 
Nakumbuka iliibuka huko nyuma 
lakini ilizimwa ndani ya Mkutano 
Mkuu wa CCM kule Dodoma mwaka 
juzi.

Rais mstaafu, Dk. Jakaya Mrisho 
Kikwete ndiye aliyepigilia msumari 
wa moto baada ya kuwepo kwa 
uvumi wa kumpinga Dk. Samia 
akisema upuuzwe kwani hakuna 
mwenye kumzidi sifa ya kugombea 
urais mwaka 2025 ndani na nje ya 
CCM! 

Alinena haya mbele ya viongozi 
wote wa ngazi ya juu toka Bara 
na Visiwani na wajumbe wote wa 
mkutano ule mkuu.

Sasa kama aliyekuwa kiongozi 
mkuu wa CCM na Serikali kwa miaka 
kumi anaamini hakuna mwenye 
sifa ya kuwa kiongozi wa taifa hili 

kwa sasa zaidi ya Dk. Samia, hao 
WanaCCM wengine wanaohisiwa 
kutaka kumpinga hapo mwakani 
jeuri hiyo wanaitoa wapi?

Dk. Samia anajinadi mwenyewe 
kwa haya anayoendelea kuyafanya 
tangu aapishwe kuwa Rais wa Taifa 
hili Machi 19, 2021 na kama kuna 
MwanaCCM yeyote yule ambaye 
hayaoni na kudhani yeye ndiye 
anayestahili zaidi basi huyo ni wa 
kuogopwa kama ukoma!

Sina haja ya kuyarudia yote hapa 
kwani mwezi uliopita niliandika 
makala ndefu iliyoelezea mambo 
yote ya maendeleo aliyoyafanya 
k a t i k a  k i p i n d i  h i k i  k i f u p i  
alichoongoza  taifa hili.

Kumekuwepo na maendeleo 
chanya katika kila sekta ikiwemo zile 
zilizoonekana kuwa zimeshindikana 
kama vile utekelezaji wa majukumu 
ya Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi, 
(WCF) ambao kwa miaka mingi 
ulikuwa umezorota lakini  kutokana 
na mabadiliko ya kisera ya Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya uongozi wake  
Dk. Samia sasa mambo ni safi.

Mkurugenzi Mkuu wa WCF,  Dk. 
John Mduma wakati akizungumza 
kwenye kikao kazi cha Jukwaa 
la  Wahar ir i  Tanzania  ( TEF) 
kilichofanyika wilayani Bagamoyo 
Mkoani Pwani, alisema katika kipindi 
hiki cha utawala wa Dk. Samia, tozo 
mbalimbali zimepungua sana.

“Wafanyabiashara kwa maana 
ya  sekta  binafs i  wal ipaswa 
kuchangia asilimia 1 ya mshahara 
wa mfanyakazi kila mwezi na 
ilipunguzwa hadi kufikia asilimia 
0.5,  kwa wafanyabiashara hii ni 
nafuu kubwa katika muktadha wa 
utekelezaji wa kuweka mazingira 
ya uwekezaji na ufanyaji biashara 
Tanzania kuwa mazuri,” alifafanua.

Jambo lingine ni kupunguzwa 
kwa kiwango cha riba cha asilimia 
10 hadi asilimia 2 kwa mwezi kwa 
wanaochelewesha kuwasilisha 
michango ya kila mwezi.

“Mzigo huu ulikuwa ni mkubwa 
sana na ulikuwa unatishia wale 
ambao walipaswa kujisajili kwenye 
Mfuko kuja kujisajili, kupunguzwa 
k w a  r i b a  h i i  k u m e w a v u t i a 
wafanyabiashara na hivyo kuongeza 
idadi ya wanachama kujisajili na 
Mfuko,” alisema Dk. Mduma na 
kuorodhesha mafanikio mengine 
lukuki yaliyopatikana katika urais wa 
Samia.

USAFIRISHAJI NA UMEME
Wale waliokuwa wanapigia kelele 

mkataba wa Mamlaka ya Usimamizi 
wa  Bandari nchini ( TPA) na 
Kampuni ya DP World ya Dubai sasa 
wametahayari kutokana na kasi ya 
mabadiliko ya utendaji wenye tija na 
ufanisi mkubwa!

Huku kampuni hiyo kubwa 
ikiwa bado inaendelea kusimika 
mitambo mikubwa ya kisasa, tayari 
ule mrundikano wa meli na foleni 
ya kusubiri kutia nanga bandarini 
unapungua kwa kasi sambamba na 
upakuaji wa mizigo ya ndani na ile 
inayopita kwenda nchi jirani.

Kwa upande wa ujenzi wa reli 
ya mwendo kasi Rais Dk. Samia 
ameagiza hadi kufikia mwezi Machi 
usafiri kati ya Dar es Salaam na 
Dodoma uwe umeanza ambapo 
hivi karibuni usafiri kati ya Dar na 
Morogoro utaanza rasmi. 

Kwa upande wa mradi wa bwawa 
la kuzalisha umeme la Julius Nyerere 
(JNHPP) ambalo wengi walidhani 
ujenzi wake ungesimama baada ya 
kifo cha mtangulizi wake, Rais John 
Magufuli, lakini jana uongozi wa 
Rais Samia umefanikisha kuwasha 
mitambo ya kuzalisha umeme 
kutokea kwenye bwawa hilo

Hatua hii inakwenda kuihakikishia 
nchi yetu umeme wa uhakika.

Kwa mawasiliano na mwandishi 
wa makala haya; 0784 122020/ 0768 
888787

Hivi mwana-CCM anayefikiria 
kumpinga Samia anataka nini?

Siasa
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SIKU moja, miaka takribani 
1 0  n i l i k u w a  n i m e k e t i 
kwenye duka moja la vifaa 
vya maofisini (stationery) 

maeneo ya Mwembeyanga, Temeke, 
Dar es Salaam akaja dada mmoja 
akiwa na DVD takribani nne akitaka 
arudufishiwe pale dukani.

Nilishawishika kujua DVD zile 
ni za nini, mwanzoni nikidhani ni 
mmoja wa maharamia wa kazi za 
wasanii wetu ambao wakati walikuwa 
wakirudufisha kazi zao kinyemela, hali 
ambayo ilikuwa inawakosesha mapato 
wasanii wetu, wawe wa muziki ama wa 
filamu.

Ninakumbuka nilipoziangalia 
vyema samabamba na kumhoji, 
nikagundua kwamba zilikuwa ni DVD 
ambazo zimetengenezwa nje ya nchi 
kwa aili ya watoto na takriban zote 
zikiwa za vikatuni.

Katika maongezi yetu na dada huyo 
mrefu aliyenambia ana watoto watatu 
anaoishi nao, mmoja akiwa wa mdogo 
wake, alisema ameamua kuomba DVD 
hizo kwa jirani ili watoto wake wawe 
wakiangalia.

“Unajua nimegundua watoto 
wangu wanapenda sana TV, lakini 
wanaangalia mambo mengi ya 
hovyo. Hata hii mikanda ya filamu 
za Kitanzania nimegundua mingi si 
mizuri kwa watoto na ndio maana 
nimeazima hii ya vikatuni kwa jirani 
yangu nirudufishe ili wawe wanapata 
kitu cha kutazama,” alisema.

Mimi nikamuuliza  maswali 
matatu.  La kwaza nilitaka kujua kama 
amewawekea watoto wake muda 
maalumu wa kuangalia televisheni 
ama ni pale wanapojisikia na pia kama 

kuna tabia yoyote tofauti ameiona kwa 
watoto wake anayohisi inatokana na 
kuangalia TV hadi kuamua kuchukua 
DVD hizo za vikatuni. Pia nilimuuliza 
kwa nini ana hizo za vikatuni pekee na 
si za masomo au mafundisho ya dini 
angalau hata moja kwa sababu pia 
zipo.

Yeye akajibu kwamba hajawawekea 
wanawe muda maalumu wa kuangalia 
TV na kwamba mara nyingi wakitoka 
shuleni wanafikia kwenye TV kama si 
kwenye chakula! 

Kwa maelezo yake watoto wake, 
kama si chakula ama mazozi ya 
shule (homework) wanaweza kukaa 
wakiangalia TV hadi muda wa kulala!

Akasema ameamua kuanza na 
hizo za vikatuni alizomwazima jirani 
yake lakini atakwenda madukani 
Kariakoo kununua za masomo kama 
atafanikiwa kupata.

Kuhusu tabia, alisema wanawe 
wadogo, mkubwa akiwa darasa la tano.
wamekuwa na tabia ya kuiga mambo 
mengi kwenye TV ikiwa ni pamoja 
na kupigana mateke, kupigana busu 
na kubwa zaidi ni kupenda kuimba 
nyimbo za Bongoflava ambazo 
wamezikariri kuliko masomo!

“Kwa mfano, mwanangu mkubwa 
wa kiume ambaye yuko darasa la tano 
nimegundua anapenda sana kumuiga 
mwanamuziki aitwaye Diamond kwa 
kuimba na hata vitendo vyake halafu 
mdogo wake anapenda ugomvi na 
kutishia wenzake bunduki,” alisema.

Kadhalika alisema tatizo lingine la 
nyumbani kwake ni hausigeli wake.
ambaye naye anapenda sana TV na 
hasa yeye na mumewe wanapokuwa 
kwenye mahangaiko yao kiasi kwamba 

siku nyingine anaunguza chakula.
“Huyu hausigeli wangu ni mzuri 

lakini anapenda sana TV na wakati 
mwingine anaunguza chakula kwa 
sababu ya TV. Ndiye pia amechangia 
watoto kupenda kuangalia mambo 
yanayowafaa wakubwa. Nimemuonya 
sasa awe akiwawekea watoto hizi 
katuni,” akamaka dada yule.

Katika maongezi yetu nilimdokeza 
dada huyo ambaye ni jirani yangu 
umuhimu wa kuwapangia muda 
watoto kuangalia televisheni na 
kumweleza kwamba nilisoma mahala 
nikaona wakawa wanaeleza madhara 
ya kuruhusu watoto kuangalia TV kila 
wanapojisikia na kumwahidi kwamba 
nitapaangalia tena kisha nitaandika 
kwenye kona hii asome.

Kwa faida yake na wasomaji 
wangu, mahala nilikosoma taarifa 
zinazotokana na tafiti za mwaka 2007 
zilizofanywa Marekani na taasisi ya 
American Academy of Pediatrics 
panasema hivi (kwa tafsiri yangu 
kutoka Kingereza kwenda Kiswahili 
ambayo si rasmi):

“Tabia ya watoto kuangalia 
televisheni kila siku kwa saa mbili 
ama zaidi huweza kusababisha watoto 
kukosa stadi za maisha zinazotakuwa 
katika jamii husika (poor social skills).

Kwa mujibu wa tafiti  hizo, 
inapendekezwa kwamba watoto 
wenye umri chini ya umri wa miaka 
miwili wasiangalie kabisa TV na wale 
wenye umri zaidi ya miaka hiyo miwili 
wasiangalie zaidi ya saa mbili kwa siku.

K i s h a  w a n a a n d i k a :  “ Ta f i t i 
mbalimbali zinaonesha kwamba 
kuna athari kubwa kwa watoto 
wanapoachiwa kuangalia televisheni 

kwa muda mrefu. Kupunguza 
muda wa kuangalia sambamba 
na kuwachagulia vipindi ama vitu 
vya kuangalia kunapunguza athari 
ambazo watoto hawa ambao akili yao 
inapenda kunasa kila kitu kama kaseti 
mpya, wanaweza kuzipata.”

Utafiti pia ulionesha kwamba 
kuwawekea watoto wa kuanzia miaka 
mitano na nusu televisheni kwenye 
chumba chao pia kuna matatizo ya 
kitabia ambayo watoto wanaweza 
kupata ikiwa ni pamoja na kuchelewa 
kulala na hivyo kusinzia madarasani.

Tafiti pia zinaonesha kwamba 
kuwaonesha watoto filamu zenye 
magomvi ama maneno machafu, 
huwafanya taratibu taratibu waone 
mambo hayo kama ya kawaida.

Nimalize kwa kuweka angalizo 
kwa wazazi wenzangu kuwawekea 
watoto muda maaluma wa kuangalia 
televisheni wasizidi saa mbili kwa siku 
ili wasiige mambo mengine yasiyofaa. 

Imekuwa pia ikidaiwa kwamba 
baadhi ya hizi katuni zimekuwa 
zikifundisha watoto mapenzi ya 
kishoga kwa hiyo nazo ni za kuangalia 
sana.

Cha msingi pia ni kuchagua vipindi 
ama kuwawekea vitu vya kutazama na 
si kila kitu. 

Kadhal ika  tuwe makini  na 
wasichana wa kazi pale tunapokuwa 
hatupo majumbani kwa sababu nao 
wana mchango wao katika kuweka 
vipindi ama mikanda ambayo haina 
mafundisho mazuri kwa watoto.

Mtunzi mmoja wa mashairi aliwahi 
kuandika shairi akisema ‘Sinema si 
neema’ akimaanisha baadhi ya sinema 
hazifai kutazama.

Tuzingatie 
tafiti hizi 
watoto 
kuangalia TV

Tabia ya watoto 
kuangalia 
televisheni 
kila siku kwa 
saa mbili ama 
zaidi huweza 
kusababisha 
watoto kukosa 
stadi za maisha 
zinazotakuwa 
katika jamii 
husik

TUKUBALIANE  KUTOKUBALIANA
Hamisi Kibari 

Simu: 0758143457
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Na Hamid Yassin

M
WENYEKITI 
wa Chama cha 
Demokrasia 
n a  M a e n d e l e o 
(CHADEMA), 

Freeman Mbowe ametangaza 
kuwa,  kuanzia Jumatano 
ijayo (Januari 24 mwaka huu)  
watafanya maandamano ya 
‘amani’ ya  kupinga Muswada 
wa Marekebisho ya Sheria ya 
Uchaguzi.

Chadema inaitaka Serikali 
kuuondoa muswada huo 
bungeni  eti kwa sababu 
hawajaridhishwa na mchakato 
uliofanywa wa ukusanyaji 
maoni, hivyo wataandamana 
nchi nzima kushinikiza azma 
yao hiyo itimie.

Kiongozi huyo wa Chadema 
anadai licha ya kuwepo kwa 
maridhiano ya kidemokrasia 
kupitia Sera ya Maridhiano ya 
Kidemokrasia ya Rais Samia 
Suluhu Hassan lakini anadai 
inataka kukwamishwa!

Kauli hii ya Mbowe inakuja 
wakati Kamati ya Bunge ya 
Utawala, Katiba na Sheria 

ikikamilisha sheria iliyosomwa 
bungeni Novemba  10, 2023 jijini 
Dodoma.

Miswada iliyosomwa kwa 
mara ya kwanza ni pamoja na 
ule wa Sheria ya Uchaguzi ya 
Rais, Wabunge na Madiwani 
ya mwaka 2023, Muswada wa 
Sheria ya Tume ya Uchaguzi wa 
mwaka 2023 na Muswada wa 
Sheria ya Marekebisho ya Sheria 
za Vyama vya Siasa wa mwaka 
2023.

Mbowe anasema kwamba, 
katika kikao cha dharura 
walichokaa Kamati yao Kuu 
Januari 8 wiki iliyopita, chama 
hicho hakijaridhishwa na 
miswada yote hiyo na wanataka 
iondolewe Bungeni.

Anasema kwa muda mrefu 
yeye binafsi  amepigania 
maridhiano na CCM huku 
a k i p i n g w a  n a  v i o n g o z i 
na  wanachama wenzake 
wa Chadema, lakini sasa 
anaungana nao kwani miswada 
hiyo imeonesha kutozingatia 
maridhiano hayo!

“Na a g i z a  v i o n g o z i  w a 
chama wa mikoa yote kuanza 
maandalizi ya maandamano, 

t u n a t a k a  S e r i k a l i  u j u e 
hatuna utani. Viongozi wa 
mikoa, wilaya, kata na mitaa 
waanze maandalizi  ngazi 
zote. Tutaratibu hadi kwenye 
sekretar iet i  tuhamasishe 
majirani kujitokeza. Itakuwa ni 
ruti yenye maumivu,” anatishia 
Mbowe.

NAFASI YA MJADALA IPO
Akijibu tuhuma hizo za 

Mbowe, Msemaji Mkuu wa 
Serikali, Mobhare Matinyi 
amebainishwa kuwa, miswada 
hiyo ilipelekwa bungeni kwa 
utaratibu wa kawaida ndio 
maana wadau wakaruhusiwa 
kutoa maoni kwa lengo la 
kuboresha mahali watapoona 
kuna upungufu.

“Serikali imepeleka miswada 
bungeni kwa utaratibu wa 
kawaida, siyo hati ya dharura 
ambayo isingetoa nafasi ya 
mjadala, lakini njia ya kawaida 
kuna nafasi ya mjadala. Ndiyo 
maana Januari 4, Ofisi ya 
Msajili wa Vyama vya Siasa kwa 
kushirikiana na Baraza la Vyama 
vya Siasa walifanya mkutano 
mkuu maalumu wa kujadili 

miswada hiyo,” amefafanua 
Matinyi.

Ameongeza kuwa, jambo la 
kufanya  hivi sasa ni wananchi 
na wadau kutoa maoni na 
mapendekezo yatakayoboresha 
kilichopo kwenye miswada hiyo 
yenye lengo la kuimarisha na 
kudumisha demokrasia.

“Tutumie nafasi hii kutoa 
maoni yetu, kwa nini Serikali 
iondoe kitu walichokileta 
kujadiliwa kwa utaratibu wa 
kawaida na sio hati ya dharura?” 
Amehoji Matinyi na kuongeza.

“Mkutano wa Ofisi ya Msajili 
ulikuwa mzuri na kulikuwa 
na Sekretarieti ya kukusanya 
m a o n i ,  t u t o e  m a o n i  y a 
kuboresha lakini kamwe siyo 
kuuondoa bungeni au kufanya 
tukio lolote lisilotarajiwa,” 
Matinyi anasisitiza.

NJIA MBADALA IPO
Kw a  l u g h a  n y i n g i n e , 

Matinyi anashangaa kwamba 
ilichotakiwa kufanya Chadema 
ni kuitisha mikutano ya ndani 
i l i  k w a n z a  k u w a a m b i w a 
wananchi kilichomo kwenye 
muswada huo na kutoa nafasi 

ya kutoa mapendekezo yao na 
kuyafikisha kwa wawakilishi 
wao walioko Bungeni. Hata 
kama kuna wabunge maalumu 
hawawatambui, lakini yuko 
mmoja wa kuchaguliwa ingawa 
mimi nimekuwa nikiona 
wabunge hao wasiotambuliwa 
na Chadema wamekuwa bado 
wakitetea maslahi ya upinzani.

B a a d a  y a  R a i s  Sa m i a 
kuruhusu mikutano ya kisiasa 
ya hadhara ambayo ilifungwa 
na mtangulizi wake, Dk. John 
Magufuli Chadema wamenza 
tena mambo ambayo pengine 
wanaamini ‘yanawaweka mjini’ 
lakini ukweli ni kwamba ni 
kuleta vurugu tu katika nchi.

N i n a  h a k i k a ,  k a m a 
m a a n d a m a n o  h a y o 
yataruhusiwa, asilimia 70 
mpaka 90 ya waandamanaji 
( e n d a p o  w a t a j i t o k e z a ) 
watakuwa hawajui chochote 
kuhusu kilichomo kwenye 
miswada huyo zaidi ya kufuata 
mkumbo tu!

Uzoefu unaonesha ki la 
zinapokaribia nyakati hizi za 
kuelekea chaguzi za kitaifa 
mara nyingu ndipo chama hiki 

Chadema wanaandamana kwa lipi?
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kunapokurupuka toka  kilipolala 
usingizi wa pono na kuanza 
kuzua taharuki miongoni mwa 
wananchi.

CHADEMA HAWAJIAMINI?
Niliwaona baadhi ya viongozi 

wa Chadema kwenye mkutano 
ule wa Msajili wa Vyama vya 
Siasa na Baraza la Vyama vya 
Siasa wakitoa michango yao 
ya wapi na kipi wanataka 
v i re k e b i s h we  a u  M b owe 
hawaamini wasaidizi wake?

Maana alikuwepo Katibu 
Mkuu wa Chama hicho, John 
Mnyika na Naibu Katibu Mkuu 
Bara, Benson Kigaila. Hawa wote 
walipewa nafasi ya kuchangia 
m a o n i  y a o ;  Je ,  M b ow e 
hawaamini viongozi wenzake 
hawa waandamizi? Mbona wao 
walimuamini kuhudhuria vikao 
vya maridhiano ya kisiasa na 
Rais Dk. Samia!

Tangu Mwenyekiti huyu wa 
Chadema aingie madarakani 
mwaka 2004, Chama hiki 
kinaonekana kuendeshwa 
kwa mihemko inayoitwa 
‘Maandamano na  Oparesheni’, 
tofauti na wakati kinaongozwa 
na akina Mzee Edwin Mtei na 
marehemu Bob Nyange Makani.

WEKA HOJA MEZANI
Mtindo huu wa uendeshaji 

chama kwa mihemuko badala 
ya kujenge hoja na kuweka 
mezani unaelezwa na baadhi 
ya wachambuzi wa masuala 
ya kisiasa kwamba, hauna tija 
kisiasa kwa upande wa chama 
chao na kwa Taifa kwa ujumla 
wake.

H o j a  y a o  k u b w a  n i 
kukosekana kwa agenda rasmi 
ambayo chama kinaweza 
kuisimamia katika harakati zake 
za kutafuta kuungwa mkono na 
wananchi.

Watanzania wa sasa wengi 
ni waelewa, ukiweka hoja 
mezani, kama ni ya msingi 
watakuelewa tu na kukuunga 
mkono na hata ndani ya CCM 
kuna wengi tu wanaoamini 
katika nguvu ya hoja na si hoja 
ya nguvu wanayotaka kuja nayo 
Chadema.

Aidha, wachambuzi hao 
wamekwenda mbele zaidi 
kwa kuufananisha mtindo wa 
chama kuendeshwa kwa mfumo 
huo kuwa sawa na chombo cha 
majini kuendeshwa na nahodha 
asiye na ujuzi.

Kwa mfano hakuna asiyejua 
k w a m b a  C h a d e m a  h u k o 
nyuma walikuwa na ajenda 
ya ufisadi ambayo wenyewe 
walianza kuitangaza Kanda ya 
Ziwa walikokuwa wakiendesha 
kile walichokiita ‘Operesheni 
Sangara’.

Kuanzishwa kwa operesheni 
ile mwaka 2007 kulikuja baada 
ya kushindwa kwa operesheni 
nyingine mbili walizozianzisha 
huko nyuma kwa mihemko na 
jaziba!

Kulikuwa na operesheni 
Chadema ni Tawi na Operesheni 
Chadema ni Msingi, zote hizo 
zilianzishwa kwa mbwembwe 
na majigambo kedekede.

Lakini si Watanzania wala 
Chadema wenyewe wanaoweza 

kusimama mbele ya kadamnasi 
wakajisifu na kudai kuwa, 
ziliwaletea manufaa, zaidi ya 
kukusanya makundi ya vijana 
mitaani na kuvuruga amani 
tuliyonayo.

W a c h a m b u z i  w e n g i 
w a  m a s u a l a  y a  k i s i a s a 
wanakubaliana kuwa, lengo 
la wanaoanzisha siasa hizi za 
vuguvugu (Movement politics) 
ni kutaka jamii isiwasahau 
katika ulingo wa kisiasa, na si 
vinginevyo!

Na wanasema hali hiyo 
hai tokei  i s ipokuwa pale 
chama husika kinapokosa sera 
madhubuti inayoisimamia 
katika kuwashawishi wananchi 
wakiunge mkono.

Wakati wakizunguka mikoa 
mbalimbali hapa nchini kupaza 
sauti zao kuhusu orodha ya 
waliowaita mafisadi papa 11, 
akiwemo aliyekuwa Waziri 
Mkuu, Edward Lowassa ambaye 
baadaye walimchukua na 
kumfanya mgombea wao wa 
urais, walijiona wamepata 
ajenda ya kuwasaidia kuvuka 
katika uchaguzi Mkuu wa 2010.

Haukupita muda mrefu 
t u k a s i k i a  k u m e a n z i s h w a 
Operesheni nyingine waliyoiita 
Mov e m e n t  Fo r  C h a n g e 
(M4C), ambayo kama zilivyo 
o p e r e s h e n i  n y i n g i n e z o, 
haikuwa na manufaa yoyote. 
Kumbuka operesheni zote 
hizi zinaendeshwa kwa njia ya 
maandamano na mikutano ya 
hadhara!

Zitto Kabwe na wenzake 
waliondolewa Chadema baada 
ya kuandaa kilichoitwa ‘Waraka 
wa Mabadiliko’  ambamo, 
pamoja na mambo mengine 
walikuwa wanaona siasa za 
mihemuko na maandamano 
haziwezi kuwafikisha Ikulu!

 Kabla si jaenda mbali , 
niseme kwamba sio lengo 
langu kutumia makala haya 
kuorodhesha Operesheni zote 
zilizowahi kutangazwa na 
Chadema kwa zaidi ya miaka 
20 sasa tangu Mbowe awe 
Mwenyekiti wa Chama hicho 
mwaka 2004,  hapana. Bali 
najiuliza peke yangu kwamba, 
ni mpaka lini vyama kama 
Chadema na washirika wake 
vitaacha lini siasa za ulaghai kwa 
Watanzania hasa vijana wetu 
kwa kisingizio cha Operesheni?

Julai 2016, Chadema ilizindua 
operesheni nyingine iliyopewa 
jina la Umoja wa Kupambana 
na Udikteta Tanzania (UKUTA). 
Ikaelezwa kuwa Operesheni 
ile ingekwenda sambamba 
na uzinduzi wa mikutano ya 
hadhara nchi nzima, ambayo 
ilipangwa kufanyika hadi 
Septemba Mosi, mwaka 2017.

Pamoja na mambo mengine, 
chama hicho kilidai lengo la 
operesheni ile ilikuwa  kuzuia 
matukio ya ukandamizaji wa 
haki na demokrasia nchini, 
kiliyodai kuwa ilifanywa wakati 
wa Serikali ya Awamu ya Tano 
chini ya urais wa  hayati Dk. 
John Magufuli.

Binafsi nilijiuliza, hivi ni 
matukio yapi, iwe madogo au 
makubwa ya ukandamizaji 
haki yaliyofanywa na hayati Dk 

Magufuli mpaka kulihitajika 
kuanzishwa kwa Operesheni?

Kwa nini akina Mbowe na 
wenzake wanataka kutufanya 
Watanzania ‘mazwazwa’ na 
‘mazumbukuku’kwa kutumia 
operesheni na maandamano ili 
kutia doa amani yetu?

Ni kweli hayati Dk. Magufuli 
aliwazuia kufanya siasa za 
mitaani (za ndani ziliruhusiwa) 
kwenye nyakati ambazo si za 
chaguzi; Je, hivi sasa na Dk. 
Samia anafanya hivyo?

Ingawa mimi si msemaji wake, 
lakini Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya Mama mnyenyekevu 
Dk. Samia Suluhu Hassan 
haijawahi kumzuia mtu au 
mwanasiasa kufanya siasa, 
ndiyo maana mpaka leo vyama 
vipo na hata viongozi wa vyama 

hivyo wanalijua hili!
A u  k u n a  m w a n a s i a s a 

yeyote kutoka Chadema, CUF, 
NCCR-Mageuzi, NLD, TLP au 
ACT-Wazalendo na vingine 
anayeweza kusema viongozi 
wao  walizuiwa kufanya siasa 
au mikutano ya hadhara na 
wananchi?

CHADEMA ILIVYOHUJUMU CUF 
YA LIPUMBA

W a k a t i  c h a m a  h i k i 
c h a  C h a d e m a  k i k i t a k a 
kuwaaminisha Watanzania 
kuwa, Serikali ya Awamu ya 
Sita inabinya demokrasia, wao 
ndiyo wamebobea kwenye hilo. 
Hakuna demokrasia ndani ya 
chama hicho kiasi kwamba 
Mbowe anaonekana kama 
kiongozi wa maisha. Baadhi ya 
watu walioonesha kukitaka kiti 
chake walikiona cha moto!

Lakini si  hilo Chadema 
limekuwa kikituhumiwa kuwa 
na harakati ya kuhujumu vyama 
vingine vya upinzani kama 
vile uongozi wa chama hicho 
Kanda ya Pwani ulipoanzisha 
operesheni walioiita maalumu 
ya  kusaidia  Chama cha 
Wananchi (CUF) kumwondoa 
Mwenyekiti wake, Profesa 
Ibrahim Lipumba katika ofisi 
za Makao Makuu ya chama 

hicho zilizopo Buguruni, Dar es 
Salaam.

Operesheni ile iliyopewa jina 
la “Ondoa Msaliti Buguruni” 
(OMB) iliungwa mkono pia 
na baadhi ya wanachama wa 
CUF waliokuwa wanamuunga 
mkono aliyekuwa Katibu Mkuu 
wao, hayati Maalim Seif Sharif 
Hamad kuwa Lipumba si 
mwenyekiti wao.

Wakati CUF ya Maalim Seif 
kwa usaidizi wa Chadema 
ilikuwa haitambui uenyekiti 
wa Lipumba, Msajili wa Vyama 
vya Siasa, Jaji Francis Mutungi 
kwa mujibu wa Katiba ya CUF 
yenyewe na sheria iliyounda 
vyama vingi,  alimtambua 
Profesa Lipumba hadi hivi sasa.

Kwa mujibu wa aliyekuwa 
Makamu Mwenyekit i  wa 

Chadema Kanda ya Pwani 
(jina tunalihifadhi), uamuzi 
wa chama hicho kusaidia 
CUF katika jitihada zake 
kumng’oa Lipumba ulilenga 
kunusuru CUF na Umoja wa 
Katiba ya Wananchi (UKAWA) 
uliojumuisha Chadema, CUF, 
NCCR-Mageuzi, na NLD.

Kiongozi huyo bila aibu wala 
kificho  aliwaambia waandishi 
wa habari katika ofisi za kanda 
hiyo, Dar es Salaam; “Sisi 
kama Chadema kwa umakini 
kabisa tutawasaidia viongozi 
wa CUF na wanachama wao 
kumwondoa msaliti ambaye ni 
Profesa Lipumba, Buguruni.

N i l i j i u l i z a  k u n a  n i n i 
kilijificha nyuma ya mpango 
ule uliohatarisha amani kwa 
Chadema kuingilia utendaji wa 
vyama vingine?

Kuna nani aliyefadhili upuuzi 
ule usiokubalika katika Taifa 
lolote linalojinasibu kuendesha 
mambo yake kwa mujibu wa 
sheria, kanuni, taratibu na 
demokrasia?

Chadema wameshawahi 
kuwa na migogoro ya uongozi 
mara nyingi, ukianzia ule 
w a  m w a k a  2 0 0 4  a m b a o 
ulisababisha kundi kubwa la 
wanachama wakiongozwa na 
Dk. Paul Kyala na marehemu, 

Jacob Nkomola kutoka chama 
hicho na kwenda kuanzisha SAU 
iliyosajiliwa mwaka 2005, lakini 
CUF haikuwahi kuingilia kati.

C h a d e m a  h a o h a o 
wameshakuwa na mzozo 
mkubwa kati ya Mwenyekiti 
wake wa  Taifa na aliyekuwa 
Makamu wake, marehemu 
C h a c h a  W a n g w e ,  p i a 
hatukusikia CUF wakiitisha 
waandishi  wa habari  na 
kutangaza kuwasaidia.

Mgogoro wa kina David 
Kafulila na Danda mpaka 
wakakimbilia NCCR-Mageuzi, 
vilevile ulianza na kumalizika 
bila CUF kuita wanahabari 
na kutangaziwa kwamba 
wanaunga mkono upande upi!

Kana kwamba haitoshi 
hata mwaka 2012 mgogoro 

uliowahusisha kina Profesa 
Kitila Mkumbo, Zitto Kabwe na 
hatimaye kufukuzwa chama, 
vilevile CUF haikuanzisha 
O p e r e s h e n i  y o y o t e  y a 
kukinusuru Chadema kuwa na 
migogoro na makada wake mara 
kwa mara.

Ndiyo maana nauliza hizi 
kampeni za maandamano na  
operesheni hizi za Chadema za 
kila kukicha zina agenda gani 
nyuma yake?

Sawa tuwaachie wao na 
mamlaka, lakini nimemsikia 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Albert Chalamila 
akisema kwamba hiyo Januari 
24 hili Jiji lake litakuwa kwenye 
Opresheni kubwa ya kufanya 
usafi ambayo itaambatana na 
askari wa Jeshi la Wananchi 
( JWTZ) wasiopungua 5000, 
askari  wa Jeshi la Polisi 
wasiopungua 3000 na maofisa 
kadhaa wa Usalama wa Taifa 
sambamba na magari makubwa 
ya kubeba hizo ‘taka’ zitakazo 
zolewa!

Yangu macho,  nasubir i 
kujionea hiyo safishasafisha ya 
Chalamila!

Kw a  m a w a s i l i a n o  n a 
mwandishi wa makala haya; 
0784 122020/ 0768 888787.
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Na Felix  Lugeiyamu    

KAZI mama ya kila 
m w a n d i s h i  w a 
habari duniani ni 
kuhabarisha umma 

juu ya mambo kadha wa kadha. 
Kwa nyakati tofauti waandishi 
w a n a w e z a  k u e n d e s h a 
propaganda ili tu kufanikisha 
lengo.

Kwa muda sana suala la 
waandishi wa habari na dhana 
ya uzalendo hapa nchini 
limekuwa likifumbiwa macho. 
Kwa nyakati tofauti waandishi 
hapa nchini umeonekana 
kuandika habari zilizoegemea 
upande. Pengine inawezekana 
ni kutokana na sababu kadhaa 
ikiwemo kupungua kwa weledi 
na hapa vyuo vinavyotoa 
w a a n d i s h i  w a  h a b a r i 
vinapaswa kunyooshewa 
kidole. Lakini pia unaweza 
kuwa tasnia yenyewe ilivyo 
kwamba ni kazi inayohitaji 
kuendana na muda hasa katika 
kuwasilisha habari kwa ajili ya 
uchapishaji au utangazaji.

Lakini ujio wa mitandao 
ya kijamii umesababisha kila 
mtu kudhani ni mwandishi wa 
habari. Anarusha tu kwenye 
mitandao kile anachodhani 
kinafaa kumbe kinaweza kuleta 
taharuki na athari kadha wa 
kadha.

Yote haya hayapaswi kuwa 
sababu ya kuvunja miiko ya 
uandishi wa habari.

Lakini pia kuna wakati 
uandishi wetu umekuwa 
ukijikitika zaidi kwenye habari 
zilizokaa kimbeambea badala 
ya kuhabarisha kwa kina 
masuala ya msingi kwa umma. 

Je,  inawezekana huku 
kukosekana kwa weledi katika 

tasnia ya uandishi wa habari 
ni kutokana na upungfu wa 
maadili kwa wahusika? Ni wazi 
kwamba tabia hii haipo kwa 
waandishi wote lakini kwa kiasi 
fulani hali ya kutowianisha 
habari (balancing), yaani kutoa 
haki sawa katika uandishi wa 
habari limekuwa tatizo sana.

Niliguswa na maneno ya 
mwenda zake, Hayati John 

Magufuli aliposema: “Vyombo 
vya habari mnajitahidi kutoa 
habari, lakini mtangulize 
uzalendo na haki kwa yule 
a n a y e a n d i k i w a  h a b a r i . 
Kumekuwa na uzushi sana 
mara fulani kafa (wakati siyo)... 
Ni mambo ya ajabu…

Lakini pia katika habari 
ambazo taifa letu linaandikwa 
vibaya  watu wanashabikia, 
u z a l e n d o  u m e p u n g u a 
tutangulize uzalendo wa nchi 
yetu, niwaombe Watanzania 
wote tutangulize maslahi ya 
taifa,  wajenga nchi ni sisi na 
wabomoa nchi ni sisi�.

Wakati wa uongozi wake, 
vyombo vya habari vya mataifa 
makubwa vilikuwa kama 
vinaandika vibaya kuhusu 
nchi yetu. Hii inawezekana 
na nikutokana na baadhi ya 
wanasiasa kuisema vibaya 
nchi yetu kwa kuangalia 
maslahi yao binafsi. Lakini sisi 
waandishi wa habari tulikuwa 
na tunapaswa kuendelea kuwa 
makini na kuandika habari 
ambazo hazitachafua taswira 
ya nchi yetu.

S a s a  h i v i  C h a d e m a 
wamedai kwamba wanataka 
k u a n d a m a n a  w a k i p i n g a 
Muswada wa Marekebisho 
ya Sheria ya Uchaguzi ambao 
u m e s h a s o m w a  b u n g e n i 
kwa mara ya kwanza. Kuna 

w a a n d i s h i  n i n a  h a k i k a 
watatumia hili kuchafua nchi 
yetu.

Kama waandishi  kazi 
yetu ya msingi inapaswa 
kulisafisha taifa letu dhidi ya 
watu wanaoisema vibaya nchi 
yetu kwa mslahi yao ya kisiasa. 
Mara nyingi tumeonekana 
kuacha watu hao wazidi 
kulichafua taifa letu kana 

kwamba wanafanya vyema!
M a n e n o  y a  Ha y a t i 

Magufuli yananikumbusha 
maneno ya Rais Mstaafu 
wa Kenya, Uhuru Kenyata 
aliposema “Lakini yako 
ni kwenda kuharibu jina 
la nchi yetu huko nje na 
mambo ambayo haina. 
Wa z u n g u  w a m e j a r i b u 
kutufunga kwa miaka 
sita  wameshindwa. 
Wamesema hakuna 
k e s i .  To s h e k a 
na haya.  Na 
urudi tujenge 
Kenya yetu 
pamoja. Siyo 
kutuchafua 
k i l a  s a a . 
Tumechoka.

H a w a j u i  y a 
kwamba kujenga ni ngumu 
lakini kupasua (kubomoa) 
ni dakika moja. Lakini 

hawana shida  kubomoa kwa 
kuwa watatengeneza njia 
wawe viongozi. Uongozi siyo 
kiti bajameni, uongozi ni vile 
unawatedea wananchi ambao 
wataka kuongoza.”

Dhana ya uzalendo ni pana 
sana na pengine inaweza kuwa 
ngumu kuielewa vyema. Lakini 
ifahamike kwamba mwandishi 
wa habari ana nguvu kubwa 
sana ya kusaidia katika kujenga 
na kukuza uzalendo dhidi ya 
Watanzania wote. 

Badala ya kuruhusu watu 
wachafue nchi yetu inatupasa 
kama waandishi kuisafisha kila 
mara na kuinenea yaliyo mema 
na kufanya kila mmoja wetu 
atambue ubora wa nchi yake. 

Hayati Magufuli alisema 
maneno mazito ya kwamba 
maendeleo ya nchi yetu na 
ujenzi wake uko mikononi 
mwa kila Mtanzania, sawa 
na Imani ya TANU na Azimio 
la Arusha. Ni wazi kwamba 
nchi yetu itandelea kwa sisi 
wenyewe kupambana na si 
kutegemea watu wengine.

Magufuli alisema, “Hakuna 
nchi moja duniani ambayo 
iko tayari kutupa misaada 
au mikopo au kuja kujenga 
viwanda katika nchi yetu 
kutimiza shabaha zake zote 
za maendeleo. Nchi zenye 
dhiki ni nyingi sana duniani. 

Na hata kama nchi zote 
zenye neema zingekubali 
kuzisaidia nchi zenye 
dhiki, bado ingekuwa 
msaada huo hautoshi. 
Lakini  nchi zenye 
neema hazitakubali. 
Hata katika nchi ile 
ile, matajiri huwa 
hawatoi  fedha 
zao kwa hiari ili 
zisaidie Serikali 
kuondoa 
dhiki.”

Maneno 
haya 

yakatiliwa mkazo na Hayati 
Baba wa Taifa aliposema 
“Tutaijenga nchi hii kwa 
f a i d a  y e t u  w e n y e w e . 
Akipatikana mtu wa kutusaidia 
tutashukuru. Lakini kazi ya 
kujenga nchi hii kwa manufaa 
ya watanzania wote, ni kazi ya 
watanzania wenyewe. Si kazi ya 
mtu mwingine”

Suala la ujenzi wa nchi 
haliko mikononi mwa viongozi 
wa kubwa tu bali kwa kila 
mtanzania mmoja mmoja. 
Na watu wenye nafasi kubwa 
zaidi ya kufanikisha katika 
kuhamasisha maendeleo haya 
ni waandishi wa habari ambao 
huhabarisha umma. Nafikiri 
huu ni wakati mwafaka kwa 
kila Mtanzania kutanguliza 
uzalendo katika kutimiza 
majukumu yetu.

Kw a  k u f a n y a  h i v y o 
tutakuwa tunawamaliza 
nguvu mabeberu kwa kuwa 
hawataweza tena kupitisha 
propaganda zao chafu dhidi ya 
viongozi  wetu na taifa letu. 

Na a m i n i  k i u  y a  Ra i s 
Samia Suluhu Hassan, kama 
ilivyokuwa kwa mtangulizi 
wake ni kuona kila Mtanzania 
kwa nafasi yake akiionea 
uchungu nchi yetu. Huu ndiyo 
wakati mwafaka wa kumuunga 
mkono Rais wetu katika 
jitihada zake za kuijenga nchi 
na Mungu atubariki.

Mawasiliano ya mwandishi 
ni +255-71224-6001  
flugeiyamu@gmail.com

Waandishi wana dhima 
kubwa kuipa taswira 

nzuri nchi yetu

Jamii
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Na Mwandishi Wetu, Katavi

WALIOSEMA mtandao 
wa barabara katika 
nchi ni mithili ya 
mishipa ya damu 

katika mwili wa mwanadamu 
kutokana na umuhimu wake wa 
kuunganisha maeneo mbalimbali 
na kuboresha uchumi na maisha 
ya watu hawakukosea. 

Kauli hii imedhihirika mkoani  
Katavi  ambako serikali ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan imejenga 
barabara murua kupitia Wakala 
wa Barabara Vijijini na Mijini 
(TARURA) na kusababisha ziwe 
msaada mkubwa kwa ukuaji wa 
uchumi wa mtu mmoja mmoja, 
mkoa huo na Tanzania kwa 
ujumla.

Kwa wanaokumbuka, Katavi 
ni moja ya mikoa mipya, hapo 
zamani baadhi ya wilaya zake 
zikiwa sehemu ya Mkoa wa 
Tabora na nyingine Rukwa, lakini 
mtandao wake wa barabara 
unaridhisha sana kwa sasa. 
Pongezi kwa Serikali ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan kwa 
kumwaga fedha ili kuufungua 
mkoa huo anaotoka mtoto wa 
mkulima, Waziri Mkuu Mstaafu, 
Mizengo Pinda..

Saidi Juma (37), mkulima 
wa mpunga anayeishi kata ya  
Mbede, Wilaya ya Mpimbwe 
anasema, �Tunalima sana zao 
la mpunga lakini tatizo lilikuwa 

jinsi ya kuutoa shambani na 
kuupeleka sokoni.  Kwa kweli 
tunamshukuru sana Mheshimiwa 
Rais Samia kwa kutujengea Daraja 
la Msadya kwani  daraja hilo ni 
muhimu sana kwa wakazi wa 
kata ya Chamalendi na Mbede na 
kwa uchumi wa Halmashauri ya 
Mpimbwe kwa ujumla,” anasema.

Kukamilika kwa daraja hilo 
a n a s e m a  k u t a w a w e z e s h a 
wananchi  wa Chamalendi 
kusafirisha mazao yao hasa 
mpunga wanaoulima kwa wingi 
kuupeleka Maji Moto ambapo 
kuna soko kubwa la mpunga.

“Kimsingi, kukamilika kwa hili 
daraja kutafungua fursa kubwa ya 
kiuchumi na kijamii kwa wakazi 
wa maeneo yetu, anasema Said.

Kwa upande wake, Anna 
Masanja (43), mkazi wa Kitongoji  
cha  Katonyaga kil ichopo 
katika Wilaya ya Tanganyika,   
anaishukuru sana serikali kwa 
kuwafungulia  barabara mbili; ya 
Kidongo Chekundu � Katonyaga � 
Kamsanga pamoja na Barabara ya  
Katuma � Kahelele  kwa kiwango 
cha changarawe.

“Barabara hizi  kwetu ni 
muhimu sana kwa ajili  ya 
usafirishaji wa mazao yetu ya 
mpunga. Kwa kufunguka barabara 
hizi maana yake ni kwamba sasa 
tuna soko kubwa na la uhakika 
la kuweza kuuza na kusafirisha 
mazao yetu muda wowote ule,” 
anasema.

Innocent Mlay, meneja wa 
Tarura Mkoa wa Katavi anasema 
kwa hakika wameitekeleza vyema 
Ilani ya Chama Cha Mapinduzi 
kupitia  Kaulimbiu ya Tarura 
i s e m a yo :  ‘ Tu n a k u f u n g u l i a 
barabara kufika kusikofikika kwa 
vitendo’. 

Anasema katika miaka hii miwili 
ya uongozi wa Rais Dk. Samia 
Suluhu  Hassan wamefungua 
barabara ambazo hazijawahi 
kupitika tangia Tanzania ipate 
uhuru. Kwa sasa zinapitika na 
vivuko (madaraja) vimejengwa 
kwa wingi zaidi ili kuhakikisha kila 
mahali watu wanafika na kufanya 
shughuri zao.

Mlay anasema  Chama Cha 
Mapinduzi kiliahidi kuimarisha 
fursa za ufikishaji mazao sokoni 
kwa kutengeneza barabara za 
vijijini na sehemu zenye uzalishaji 
na kwamba hilo limefanyika 
katika takribani kata zote mkoani 
humo.

“ M b a l i  n a  b a r a b a r a , 
tumejenga madaraja makubwa 
na madogo katika kila kata 
mkoani Katavi... Hilo tena si la 
kuuliza. Ukipita utajionea kwa 
macho yako mwenyewe. Sekta 
mbalimbali kama vile madini, 
utalii, mifugo,  uvuvi na kilimo 
zinategemea  ubora na uimara 
wa miundombinu ya  barabara 
ili kuweza kukua kwa haraka 
na hivyo kuchangia pato la 
Taifa na mtu mmoja mmoja. 

Tumezifungua kwa upande wa 
barabara,” anasema.

Mlay anasema Mkoa wa Katavi  
ni moja ya mikoa inayozalisha 
mpunga na  mahindi  kwa wingi. 
Anasema kasi ya ujenzi wa 
barabara bora  za mijini na vijijini, 
zimesaidia sana wakulima na 
wafugaji  kusafirisha mazao na 
mifugo kutoka mashambani na 
hivyo kupata manufaa makubwa 
ya kiuchumi.

Anasema mkoa huo kwa 
mwaka wa fedha wa 2022/2023 
ulitengewa bajeti ya Sh. bilioni 
13.3 kwa ajili ya matengenezo na 
ukarabati wa barabara.

Kwa Wilaya ya Tanganyika Mlay 
anasema wametekeleza miradi 
mitatu;  matengenezo ya barabara 
ya Kidongo Chekundu � Katonyaga 
� Kamsanga yenye urefu wa km 12, 
Katuma � Kahelele urefu wa km 
10 kwa kiwango cha changarawe 
ambapo matengenezo hayo 
yatagharimu jumla ya Sh. milioni 
560,000,000 mpaka kukamilika 
kwake. 

Mradi wa pili ni ujenzi wa 
Daraja Ifinsi lenye urefu wa 
mita 20 lililojengwa katika 
Mto Mnyamasi kwa gharama 
ya Sh. Milioni 866,084,344 na 
mradi wa tatu ni ujenzi wa 
m a d a ra j a  m a d o g o m a d o g o 
mbayo yanajengwa katika 
barabara za mnyagala � Mtakuja, 
Mnyagala � Mwikangombe, Lupa 
� Ntimba, Kidongo chekundu � 

Katonyaga � Kamsanga. Vivuko 
hivyo vinagharimi  Sh. milioni 
370,000,000.

Kwa upande wa Wilaya 
ya Mpanda Mlay anasema  
walipata mgao wa Sh. milioni 
500,000,000 na kuielekeza kwenye 
kuipandisha hadhi barabara ya 
Mwamkulu yenye urefu km 6.5 
kwa kiwango cha changarawe na 
matengenezo ya muda maalumu 
katika barabara ya Kasokola yenye 
urefu wa km 7.5

Katika j imbo la Nsimbo 
w a l i p a t a  m g a o   w a  Sh . 
1,614,000,000 ambapo katika 
Fedha hizo kiasi  cha Sh. 
324,000,000 wamezielekeza 
kwenye matengenezo ya barabara 
ya Ibindi � Itenka A  yenye urefu 
wa km 11.6 kwa kiwango cha 
changarawe pamoja na ujenzi 
wa  kalavati katika barabara hiyo.
Kiasi cha Shilingi Bilioni 1.29 
wamezielekeza kwenye ujenzi 
wa madaraja mawili katika 
barabara ya Ibindi � Itenka A  na 
daraja moja katika barabara ya 
Itenka Mnadani ambapo mpaka 
sasa madaraja hayo yapo kwenye 
hatua ya upenzi yakinifu.

Kwa Wilaya ya Mlele yenye 
halmashauri mbili; Halmashauri 
ya Mlele pamoja na Halmashauri 
ya Mpimbwe, kwa mwaka  wa 
Fedha wa 2022/2023 walitengewa 
kiasi cha Sh. Bilioni 4.8 kwa ajili 
ya kutekeleza Miradi mbalimbali 
katika Halmashauri hizo.

Samia alivyomwaga mabilioni 
kuifungua Katavi kwa barabara 

Uchumi
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PETER Masanja (si jina 
lake halisi) ni mtoto wa 
mfanyabishara mmoja 
wilaya moja pale Kanda 

ya Ziwa. Baba na mama yake, 
wakati tukio hili linajiri miaka ya 
1980, wote wanajishughulisha na 
biashara. 

Tangu akiwa darasa la kwanza 
hadi la saba hakuwa mwanafunzi 
‘aliyenyooka’ vyema kulinganisha 
na wenzake.

Alikuwa mtoro wa mara kwa 
mara, mvivu wa kufanya kazi 
za darasani, mgovi, mvivu wa 
kujisomea na hata nidhamu yake 
haikuwa ya kuridhisha.  Kutokana 
na hali hiyo, katika majaribio ya 
darasani hakuwa anafanya vizuri 
pia. 

Licha ya kufikishiwa malalamiko 
na walimu kwamba pia ni bingwa 
wa matusi kwa wenzake, wazazi 
wa Peter hawakuwa wanachukua 
hatua stahiki ;  kumwonya, 
kufuati l ia  maendeleo yake 
darasani, kukagua madaftari yake, 
kuhakikisha anakwenda shule 
kila siku na hata kumwadhibu. 
Kikubwa ‘ubize’ wa kutafuta na 
kusahau jukumu lao la malezi 
uliwatawala!

Wazazi waliposhituka mtihani 
wa darasa la saba umefika na kwa 
kuwa walijua mtoto wao hana 
maandalizi mazuri ya kumwezesha 
kufaulu, wakaamua kufanya 
mbinu za udanganyifu ili mtoto 
ashinde mtihani na kuwashirikisha 
baadhi ya wazazi wenzao katika 
uovu huo!

Kilichotokea ni kwamba Baraza 
la Mitihani la Taifa liligundua 
uwepo wa udanganyifu katika 
darasa hilo na wanafunzi wote 
kufutiwa mtihani. Yaani ilikuwa 
mithili ya mtego wa panya ulionasa 
waliomo na wasiomo!

Kimsingi, wanafunzi kuanzia 
shule za msingi, sekondari, vyuo 
vya kati na vikuu hupata maarifa, 
ujuzi na stadi mbalimbali kwenye 
taasisi mbalimbali za elimu 
wanazosoma. 

Katika kufanikisha shughuli 
muhimu ya ufundishaji  na 

ujifunzaji shuleni au vyuoni, 
wal imu wanao waj ibu wa 
kufundisha wanafunzi huku 
wanafunzi kama Peter, wakiwa na 
wajibu wa kusikiliza na kuzingatia 
yale wanayofundishwa na walimu 
wao ili kuweza kupata yale 
wanayotarajiwa kujifunza.

S h u g h u l i  z a  u j i f u n z a j i 
hutamatishwa na kupimwa 
kwa wanafunzi katika yale 
waliyojifunza. Upimaji huu 
huwa katika mfumo wa utoaji wa 
mazoezi, majaribio na mitihani ya 
kishule na kitaifa. 

Upimaji katika mitihani hii hutoa 
taswira ya uelewa wa wanafunzi 
katika kipindi husika cha ujifunzaji 
wao. Mathalani; upimaji kitaifa 
darasa la nne, hutoa taswira ya 
uelewa wa wanafunzi katika yale 
waliyojifunza miaka minne yaani 
darasa la kwanza hadi la nne. 

Kwa wanafunzi wa darasa 
la saba, hupimwa katika yale 
waliyojifunza katika kipindi chote 
cha miaka saba. Pia, upimaji kitaifa 
kidato cha pili hupima wanafunzi 
katika yale waliyojifunza katika 
kipindi cha miaka miwili, hali 
kadhalika kidato cha nne na sita.

Ili wanafunzi wafanye vyema 
katika mitihani hiyo, walimu 
wanao wajibu wa kuwaandaa 
vyema wanafunzi hao kwa 
kuwafundisha kikamilifu. Wana 
dhima pia ya kuhakikisha nidhamu 
kwa wanafunzi inasimama vyema.

Kw a  u p a n d e  m w i n g i n e 
wa shilingi, wanafunzi kama 
Peter wanawajibika kufanya 
k i n a c h ow a w e k a  d a r a s a n i , 
kusikiliza kwa umakini, kuuliza 
maswali pale ambapo somo 
halijaeleweka, kufanya mazoezi ya 
darasani na kujisomea vya kutosha 
ili kujiandaa vyema na mitihani 
hiyo na hatimaye kuweza kufanya 
vizuri ili kuendelea na ngazi 
nyingine ya masomo.

Wazazi pia kwa upande wao 
wana jukumu la kusimamia 
nidhamu ya watoto wao, kufuatilia 
nyendo zao ili kubaini kama 
kuna vitu vinaweza kuwafanya 
wasijifunze ipasavyo au kuwa na 

marafiki wa hovyo, kuwanunulia 
mahitaji muhimu ya kishule 
ikiwemo vitabu na mengine mfano 
wa hayo. Wazazi kama wa Peter, 
wanachangia uwepo wa watoto 
wasio na nidhamu.

 
UDANGANYIFU KWENYE 
MITIHANI

Udanganyifu unaofanywa 
na wazazi kama hawa wa Peter 
umekuwa na madhara makubwa 
kwa watahiniwa wenyewe, kwa 
shule wanazosoma, kwa jamii 
nzima na hata kwa taifa.

M t u  a n a p o f a u l u  k w a 
udanganyifu, kuna uwezekano 
kwamba anakwenda kuziba nafasi 
ya mwingine kwa sababu nafasi 
huwa ni chache. 

Halikadhalika hatumtazamii 
afanye vizuri katika ngazi nyingine 
y a  m a s o m o  a n a y o i e n d e a . 
Hebu fikiria kama Peter kwa 
udanganyifu, kweli angefanya 
vizuri kwa masomo ya sekondari? 
Na kama ndio anatoka chuo, na 
kubahatika kuajiriwa, unadhani 
weledi na ufanisi wa Peter katika 
kazi utakuwa mzuri?

Ja a l i a  Pe t e r  w e t u  h u y u 
akapenyapenya kwa kuiba 
mitihani kwa sababu jasiri haachi 
asili hadi akawa daktari hospitali 
ya Mwananyamala. Mara paaap, 
uko mbele ya Dk. Peter Masanja 
unaumwa. Uliwahi kusikia habari 
ya daktari aliyetakiwa kumfanyia 
operesheni ya mguu mgonjwa 
yeye akamfanyia ya kichwa? Kama 
hujasikia, kwaheri!

Lakini baya zaidi udanganyifu 
husababisha wanafunzi kufutiwa 
matokeo yao kama ilivyokuwa kwa 
shule aliyokuwa akisoma Peter. 
Zipo shule ambazo hufutiwa hadi 
usajili kabisa!

Wakati  wazazi  wa Peter 
wanaweza kumpelekea mtoto 
wao shule ya kulipia, lakini wazazi 
wengi ambao ni wakulima katika 
shule aliyokuwa akisoma Peter 
hawakuwa na uwezo. Hebu fikiria 
madhila ya kuishia darasa la saba 
waliopata kwa sababu ya uovu wa 
mtu mmoja tu!

 
UANDISHI WA MATUSI 
KWENYE MITIHANI YA KITAIFA

Zipo taarifa za baadhi ya  
watahiniwa wachache huandika 
lugha za matusi  kwenye mitihani 
ya kitaifa. Jambo hili si ishara 
njema katika ujenzi wa taifa letu 
kwani watahiniwa hawa ni sehemu 
ya raia katika nchi yetu. Lakini 
wazazi siku hizi tunapokuwa ‘bize’ 
na kutafuta na kusahau majukumu 
tunachangia hali hii.

Kwanza, lugha ya matusi ni 
miongoni mwa tabia mbaya, ni 
jambo lisilokubalika kuanzia 
kwenye imani za dini hadi kwenye 
tamaduni zetu kijamii. Hata katika 
uga wa kisheria, matusi ni kosa 
la jinai, hivyo lugha ya matusi 
haikubaliki abadan asilani.

 
MATOKEO YA DARASA LA 
NNE NA KIDATO CHA PILI KWA 
MWAKA 2023.

Akitangaza matokeo ya kitaifa 
ya upimaji wa darasa la nne na 
kidato cha pili, Katibu Mtendaji 
wa Baraza la Mitihani Tanzania 
(Necta), Dk. Said Mohamed 
amesema baraza limefuta matokeo 
kwa wanafunzi 178 wa darasa 
la nne na 28 wa kidato cha pili 
waliofanya udanganifu (jumla 
watahiniwa 206). Vilevile, baraza 
limewafutia matokeo wanafunzi 
watatu wa darasa la nne na 14 wa 
kidato cha pili (jumla watahiniwa 
17) walioandika matusi kwenye 
karatasi za kujibia mitihani yao.

 
TUHIMIZE UJENZI WA MAADILI 
MEMA KATIKA JAMII.

Pamoja na sababu kadhaa 
ambazo wataalamu wanaweza kuja 
nazo kama sababu zinazopelekea 
udanganyifu  na uandishi wa 
matusi kwenye mitihani, lakini 
kubwa ninaloliona hapa ni 
mmomonyoko wa maadili.

Katika suala la udanganyifu 
kwenye mitihani, ni muhimu 
kwa wazazi au walezi, walimu na 
wanafunzi wenyewe kuzingatia 
maadili. Udanganyifu kwenye 
mitihani ni zao la mmomonyoko 

wa maadili kwani kwa wazazi, 
walimu na wanafunzi wenye 
maadili mema katu hawatakuwa 
sehemu ya kufanikisha njama za 
kufanya udanganyifu kutokana na 
kujua athari zake.

Uandishi wa matusi kwenye 
mitihani unaofanywa na baadhi 
ya watahiniwa wawapo kwenye 
vyumba vya mitihani, ni matokeo 
ya maadili mabaya waliyonayo 
baadhi ya wanafunzi. Mwanafunzi 
mwenye tabia njema, hawezi 
kuandika matusi kwenye mitihani. 
Ni muhimu kwa wazazi na walezi 
kuwajenga watoto wao kwenye 
maadili mazuri ili waepukane 
na tabia mbaya ikiwemo hii ya 
kundika matusi kwenye mitihani 
ya kitaifa.

Walimu kwa upande wao, 
wanayo fursa ya kuzuia uandishi 
wa matusi kwa kuwakumbusha 
mara kwa mara wanafunzi 
kuepukana na tabia hii mbaya. 
Wawakumbushe umuhimu wa 
kuzingatia maelekezo ya kwenye 
mitihani badala ya kufanya 
vitu visivyokubalika. Kimsingi, 
mwanafunzi aliyejiandaa vyema 
kwenye mitihani kamwe hawezi 
kuandika matusi kwani malengo 
yake ni kufanya vizuri ili avuke 
ngazi nyingine.

N i  m u h i m u  w a n a f u n z i 
wakakumbushwa kuwa hata 
kama wamekosa majibu ya kujaza 
kwenye karatasi zao za kujibia, 
waepuke kuandika matusi kwa 
sababu ni afadhali kufeli mtihani 
kuliko kufutiwa matokeo kwa 
kuandika matusi. 

Tuzingatie hili kwamba kuanzia 
ngazi ya familia, ukoo, jamii, kata, 
tarafa, wilaya, mkoa hadi taifa 
tunalo jukumu kubwa la ujenzi wa 
maadili mema katika jamii.

Tukiwa na jamii yenye maadili 
mema, tukawalea vyema akina 
Peter, udanganyifu na matusi 
kwenye mitihani pamoja na tabia 
nyingine nyingi mbaya na zenye 
ukakasi zitatoweka.

Dk. Reubeni Lumbagala ni 
Mwalimu wa Shule ya Sekondari 
Mlali iliyoko wilaya ya Kongwa 
mkoani Dodoma. Mawasiliano 
yake ni (+255) 620 800 462.

Mmomonyoko wa maadili unatutesa hadi kwenye mitihani

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462
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Misumari ya mahusiano - 2

Makala

Ikiwa kwa 
sababu yoyote 

unafikiri anaishi 
chini ya uwezo 

wake, nenda 
kwa Mungu 

kwa maombi 
mwombee 

kwanza na pia 
omba hekima 

ya kumwongoza 
kwa upole 

kuelekea 
kwenye njia 

sahihi.

Wik i  i l i yop i t a  tu l i anza 
kuliangalia somo hili ambalo 
lina makusudi ya kuimarisha 
mahusiano yetu. Mambo haya 
inawezekana unayachukulia 
kirahisi au kutoyapa uzito lakini 
ukiyazingatia na kujilazimisha 
kuyafanya ndiyo huleta uimara wa 
mahusiano na kuwajengea furaha 
walio kwenye mahusian. 
Amani, uimara na furaha 

kwenye mahusiano hujengwa kwa 
mtu kuamua kwa dhati kufanya 
mambo haya. Karibu kwenye safu 
hii kwa faida yako na ustawi wa 
jamii yetu.  
Wiki iliyopita tuliangalia mambo 

manne na leo tunaendelea na 
mengine ambayo hatukuyagusia.

5. KUMPA CHANGAMOTO /
KUMHAMASISHA KUWA BORA

Mtu  a n a t a k a  mwen z a 
anayeweza kum-challenge na 
kumpa hamasa ili kuwa mtu 
bora zaid. Fanya jambo hili kwa 
ustaarabu bila vitisho au kutweza 
utu wake. Mpe hamasa mwenzi 
wako kuwa toleo bora zaidi la 
yeye mwenyewe kwa ku -“adopt” 
mambo yatakayombadilisha 
taratibu. 
Kwenye mchakato huu nenda 

naye taratibu hata kwa wewe pia 
kufanya anavyotakiwa kufanya 
ili ionekane kuwa ni ninyi kwa 
pamoja. 
Hitaji hili ni kubwa zaidi kwa 

mwanaume. Kwenye mahusiano 
mwanaume anahitaji mwanamke 
mwenye hamasa kubwa kumfanya 
mwanaume huyo kuwa bora na 
mwenye mafanikio tofauti na jana 
yake. 
Ikiwa kwa sababu yoyote 

unafikiri anaishi chini ya uwezo 
wake, nenda kwa Mungu kwa 
maombi mwombee kwanza na 
pia omba hekima ya kumwongoza 
kwa upole kuelekea kwenye njia 
sahihi.

7. KUMSIFIA (COMPLIMENT)
Hili ni moja ya jambo muhimu 

kwa mwenzi. Kumsifia ni kuonesha 
kwamba umeona na kuzingatia. 
Inaonesha kuwa kuna kitu cha 
ziada umeona kwake, inaonesha 
kuwa si kawaida.
Hii inampa nguvu, kujiamini 

na hamasa ya kufanya zaidi. Watu 
wengi hawajui kuwa kwenye 
mchakato wa kumbadilisha mtu 
au kumfanya kuwa bora, sifa ni 
muhimu kuliko lawama na dharau. 
Pamoja na kwamba hi l i 

l inahitajika pande zote za 
mahusiano, jambo hili ni muhimu 
zaidi kwa mwanamke. Yeye kama 
tulivyoona wiki iliyopita, anahitaji 
kujua kuwa unamzingat ia 
(Attention). Sasa kusifiwa ni 
muhimu kwake. 
Mwanamke hachoki kupata sifa, 

na ukitaka furaha yako kupitia 
yeye basi mpe sifa kwa kadiri 
unavyoweza lakini angalizo ni 
moja tu, usimsifie uongo
Hii inaweza kugeuka kuwa 

sumu. Msifie kitu halisi. Hata 

kama leo kafanya vibaya onesha 
kuwa unatambua siku zote yeye 
ni bora kwenye eneo hili. Hii 
inatosha. 

8. KUJITOA KWAKE (DEVOTING)
 Mahusiano yanahusha dhana 

ya kujitoa kwa mtu, unajitoa kwa 
mwenzi wako kabisa. Jiweke 
wazi kufanya maisha yake kuwa 
bora kila wakati, simama naye 
katika raha na shida, ni muhimu 
uhakikishe anaona kwamba 
yeye ndiye mtu muhimu zaidi 
kwenye maisha yako. 
Unapojitolea kwake, bila kujali 

vikwazo vinavyokujia maishani 
kama vile kazi au watoto, 
utapata njia ya kumpa umakini 
wako kamili. Kwa ufupi, jifunze 
kumfanya awe "kila kitu" kwako 
kila wakati. 
Pamoja na kuwa hili ni jambo 

muhimu kwa kila mmoja, 
lakini hili ni muhimu zaidi 
kwa mwanaume. Mwanamke 
anatakiwa kujitoa kwa asilimia 
zote kwa mwenzi wake. 
S i  v yema  mwanamke 

kuonesha hali ya kujitegemea 
kwa asilimia mia moja kwenye 
mahusiano.  Kila  mwenzi 
kuj i tegemea inapunguza 
mshikamano (bond) baina ya 

wenzi wawili. 

9. HAMU/SHAUKU (DESIRE) 
Mtu anayetamani kitu kama 

vile simu janja au gari jipya, 
anaelewa dhana ya hamu. 
Unapohitaji kitu kwa hamu, 
utafanya kila juhudi kukipata. 
Kwenye mahusiano dhana 

hii huwa inaonekana sana 
mwanzoni mwa mapenzi. Ndiyo 
maana kipindi hiki kinakuwaga 
bora. Mahusiano yanahitaji 
kila mmoja kuwa na shauku na 
hamu na mwenzi wake. 
Huwa nafundisha somo 

muhimu linaitwa “LAWS AND 
ORDER” kwenye somo hilo 
kuna kanuni inaitwa The Law of 
Persuit”. Kanuni hii inawataka 
wenzi kuendeleza ile hali ya 
kuoneshana mambo mazuri 
uliyokuwa unayafanya wakati 
unamwonesha mwenzi wako 
kuwa unamhitaji katika maisha 
yako.
Pamoja na kuwa hili ni 

muhimu kwa wote, wanawake 
wanahitaji kutamaniwa na 
wanataka waonyeshwe hilo 
zaidi. Mkeo au msichana uliye 
naye anataka uwe na hamu 
ya kumtamani hata kama 
mmeshaoana kwa miaka mingi.  

Mshike, mpe busu, na anzisha 
mapenzi. Usingoje daima yeye 
ndiye anayekujia; mwoneshe 
mkeo bila shaka kwamba bado 
unavutiwa naye.

10. KUTIA MOYO NA KUTOA 
HAMASA (ENCOURAGEMENT) 
K i l a  m t u  a n a h i t a j i 

kuhamasishwa na kutiwa moyo 
kusonga mbele kwenye maisha. 
Natambua wanaume pamoja 
na uimara wao, hili ni hitaji lao 
la msingi. 
Usidanganyike na tabia 

yake ya kiume, wewe kama 
mke wake, unapaswa kuwa 
shabiki wake nambari moja 
na mshangiliaji wake mwenye 
shauku zaidi. 
Mtie moyo na mhamasishe 

hata wakati wa nyakati ngumu; 
Ninaposema nyakati ngumu ni 
pamoja na zile za kushindwa au 
kukosea na hata kupotea kwa 
namna moja au nyingine. Hata 
nyakati hizo mwambie kuwa 
upo naye kila hatua ya njia yake 
ukimsaidia na kumwombea 
mpaka ashinde. 
Wework Consult - Your 

Partner in Growth.

Itaendelea wiki ijayo…
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kamkimbia kabisa?”

“Mkewe tangu ametoweka 
hajulikani alipo. Hata mimi 
nimeanza kuwa na wasiwasi ingawa 
nilimsikia mara kadhaa akisema 
anaweza kuamua kumlipizia 
kisasi mumewe kwa maana na 
yeye kutafuta bwana. Tena alikuwa 
akisema bila kunificha kwamba 
mabwana wanaomtaka, hadi 
wengine kumshawishi aachike 
kwenye ndoa ili wamuoe hata 
kama keshazaa watoto wawili. 
Mimi nikawa ninamwambia 
wanakudanganya tu. Hayo mawazo 
kwamba anaweza kuwa kafuchwa 
na bwana  sasa yametoweka kwa 
sababu hii sasa si kawaida. Yaani 
imekuwa shida juu ya shida. Sasa ni 
zaidi ya miezi nane na mimi ndiye 
ninayehangaika na watoto wao. 
Nilijua pengine unajua mahala 
alipo.””Kwa kweli sijui.””Haya 
Diana, Kwa heri,” alisema Mwalimu 
Misango akiondoka kinyonge. 

* * * 
Mwalimu Misango alimpakata 

H u b a  a m b a y e  a l i k w e n d a 
kumshitakia huku akilia baada ya 
kukorofishana na kaka yake Kenny, 
wakati wakicheza jioni hiyo.

Mwalimu alihisi Huba ameanza 
kupata joto baada kupitisha kiganja 
chake cha mkono wa kulia kwa 
nyuma kusikiliza joto la mtoto 
huyo ambaye alikuwa akiendelea 
kulia. Usiku ulioipisha usiku Huba 
alilala na homa, Mwalimu akampa 
dawa za kutuliza maumivu lakini 
kulipokucha asubuhi, na hadi 
Mwalimu anakwenda kazini, mtoto 
huyo wa miaka mitatu na nusu 
alikuwa anaendelea vizuri.

Licha ya msichana wa kazi 
kumjulisha kwa simu kwamba 
Huba alikuwa anaendelea vizuri 
akicheza kama kawaida, Mwalimu 
Misango aliomba ruhusa mapema 
kazini ili kuja kuangalia maendeleo 
ya hali yake. 

Tofauti na mchana wakati 
anafika, sasa joto lilianza tena 
kupanda.

“Nyamaza Huba, nitamchapa 
Kenny kwa uchokozi,” alisema 
Mwalimu Misango akipanga 
kumpigia mumewe simu asipitie 
kokote jioni hiyo akitoka kazini ili 
wampeleke hospitali Huba.

“ M t o t o  a n a l i a  n i n i ,  a u 
amemkumbuka mama yake. Bado 
hajazoea tu?” Alihoji mumewe 
a m b a y e  a l i k u w a  a n a i n g i a 
nyumbani jioni hiyo akitokea 
kazini.

“ K a c h o k o z a n a  n a  k a k a 
yake. Kimsingi Huba ameanza 
kumsahau mama yake... Isipokuwa 
ameanza kuchemka tena. Nilikuwa 
ninapanga kukupigia simu ili uwahi 
tumpeleke hospitali jioni hii.”

“Sawa.  Yaani  mama mtu 
ameamua kuuchuna kabisa huko 
aliko? Mama gani unatelekeza 

watoto ili kulipa kisasi kwa mume 
wako?”

“Hilo nalo nilitaka tulijadili Baba 
Kessy. Hali hii si ya kawaida. Kwa 
nini mama mtu kama bado yuko 
hai asimkumbuke mwanae?” Alihoji 
Mwalimu Misango. Mumewe 
aliyekuwa amesimama karibu yake 
akabaki kimya.

Mwalimu akaendelea: “Hata baba 
mtu, hapo nyuma ukiona katuma 
meseji ni ya kuuliza watoto wake. 
Ukiona katuma pesa ni kusaidia 
malezi ya wanawe, naye miezi 
miwili sasa kimya. Hajulikani alipo, 
simu zake hazipatikani wala nini. Si 
Hali ya kawaida na hatuwezi kubaki 
kimya.”

“Unashauri tufanyeje?”
“Kinachonishangaza hata Jacob 

na baba yake mdogo wamekaa 
kimya. Mara ya mwisho nilipoongea 
na Jacob kumjulisha yaliyomkuta 
shemeji yake, majibu yake kidogo 
yalinishangaza. Alisema wao sasa 
wamemwachia Mungu hawataki 
kupoteza muda wala kusikia kabisa 
habari za Baba Kenny. Majibu gani 
hayo sasa?”

“ H u j a j i b u  s w a l i  l a n g u . 
Tufanyeje?”

“Nilikuwa nashauri twende polisi 
kutoa taarifa kuhusu kupotea kwa 
Baba Kenny halafu ikiwezekana 
tutoe picha zao wote wanandoa 
kwenye magazeti.”

“Hilo wazo ninakubaliana nalo,” 
alisema Misango na mara simu ya 
Mwalimu Misango ikaita. 

Akiwa bado amempakata Huba 
ambaye sasa linyamaza, akapokea 
simu ambayo ilikuja bila kuonesha 
jina la mpigaji.

“Hallo, habari,” iliuliza sauti ya 
kike.

“Nzuri.”
“Nazungumza na Mwalimu 

Misango?”
“Ndiyo. Nani mwenzangu.”
“Naitwa Maua, maarufu Mama 

Jane. Ninaishi Muhogoni, hapa 
jirani tu na alipokuwa akiishi Mama 
Kenny.”

“Tunafahamiana?” 
“Mimi ninakufahamu lakini 

nadhani wewe hunifahamu.”
“Unasemaje Maua.”
“ N i l i k u w a  n i n a  h a b a r i 

zinazomhusu wifi yako, Mama 
Kenny.  Nil ikuja shuleni  i l i 
tuzungumze lakini nimekuta 
umeshaondoka. Nimeambiwa leo 
umeondoka mapema ndio nikapata 
namba yako ya simu.”

Maneno yake yalimshitua 
Mwalimu Misango. Akahisi mapigo 
ya moyo yanabadilika.

“Habari za Mama Kenny kama 
unazo nina hamu sana kuzisikia. 
Nzuri mbaya?”

“Mchanganyiko?”
Jibu hilo lilizidi kumchanganya 

Mwalimu Misango.
Itaendelea

Baada ya kuthibitishiwa na 
daktari kwamba mkewe 
amefariki dunia kutokana 
na kipigo alichomshushia, 

Chris anashirikiana na daktari 
kuficha kifo cha mkewe akidai 
ametoweka na hajui alipo. 
Anaahidi kumsaka. Daktari 
anaahidi kushughulikia kila kitu 
na kuondoa katika makabrasha 
yote hospitalini jina la mkewe. Hata 
hivyo, gharama za kufanikisha 
hilo ni kubwa na zinasababisha 
daktari atwae nyumba ya Chris. 
Mwanaume huyo ambaye biashara 
yake ya kuuza mbao na vifaa vya 
ujenzi ilikuwa inakwenda vyema 
ghagla inachungulia kaburi. Haya 
yote ni tangu alipokutana na 
mrembo aliyekuwa akitikisa mji 
wa Tabora, Joyce na kuanzisha 
u h u s i a n o  n a y e . B a a d a  y a 
kumfilisi, Joyce anamkataa Chris 
na kugeukia kwa mwanaume 
mwingine na kusababisha Chris 
afanye fujo kubwa ya kumpinga 
Joyce na huyo mpenzi wake mpya 
na sasa anatafautwa na polisi... 
Endelea.

“Shikamoo Mzee Mahmoud,” 
Mwalimu Misango alimsalimia 
mzee huyo mwenye mchanganyiko 
w a  d a m u  y a  K i a r a b u  n a 
Kibantu. Alikuwa Mzee maarufu 
m j i n i  Ta b o r a . ” M a r a h a b a , 
karibu.””Samahani,  nilikuwa 
ninamuuliza huyu mpangaji wako, 
Chris Magati. mbona banda halina 
uhai?”

“Ah! Ni yule dada yake... Nilianza 
kukusahau mwalimu. Uzee unakuja 
kwa kasi.”

“Ni Mimi baba.””Nina muda 
mrefu simwoni na sina habari 
yoyote kutoka kwake. Mimi binafsi 
ninamtafuta sana.  Ninaumwa 
na hajanilipa kodi miezi sita 
sasa... Nilidhani wewe dadake 
ungenisaidia kujua aliko?””Sijui 
alipo. Ina maana huna tetesi zozote 
kuhusu mahala alipo?””Tena 
ningepajua ingekuwa vyema... Kitu 
kingine ni kwamba huyu kijana sijui 
kafanya nini huko. Toka wiki iliyopita 
askari polisi wanakuja kumtafuta 
hapa mara kwa mara. Anauweka 
huu mtaa katika msukosuko 
mkubwa.  Watu wananiuliza 
maswali nashindwa hata kujibu. 
Kwani kafanya nini huko?””Hata 
mimi sijui.  Nimesikia polisi 
wakimtafuta ndio maana na mimi 
nimekuja hapa kuona kama nyinyi 
mna habari zake zozote.””Mimi 
sina habari yoyote kuhusu mdogo 
wako... Tena mwezi huu ukiisha 
bila kumwona, nitaomba kibali 
cha polisi, nivunje duka lake 
nipangishe mtu mwingine na 
kushika mali zake kufidia gharama 
zangu ingawa naona kafilisika. Hata 
sijui kama kuna kitu cha kufidia 
kodi yangu ninayodai.””Haya 
baba mimi ninakwenda.””Sawa, 

lakini ikiwa utamwona, mpe hayo 
maelezo yangu. Mwisho wa mwezi 
ninavunja kisha naleta mpangaji 
mwingine.””Sawa baba,” Mwalimu 
Misango alijibu akiondoka. Aliamua 
kwenda nyumbani kwa binti 
aliyekuwa akimuuzia Chris duka, 
Diana Masemele ili kuona kama 
anaweza kupata habari zozote 
kuhusu mdogo wake. Mwalimu 
alikuwa amejaribu mara kadhaa 
kumtafuta binti huyo kwa namba 
ya simu aliyokuwa nayo lakini 
ilionekana kama haitumii tena.

Hata hivyo, alikuwa hakumbuki 
vizuri nyumba aliyokua akiishi. 
Kwa kuwa alikuwa akijua mtaa, 
Buzebazeba, aliitafuta huku 
akiulizauliza na kufanikiwa 
kumpata akiuza genge nje ya 
nyumba yao.

“He! Siku hizi  umefungua 
genge ama unamuuzia mama 
y a k o ? ”  A l i u l i z a  M w a i m u 
Misango.”Ndio,  nimefungua 
genge... Karibu sana, mwalimu. 
Unadhani nitaendesha vipi maisha 
yangu kama sikujishughulisha 
na biashara kama hizi!””Vipi 
kumetokea nini. Mbona banda la 
biashara mmefunga?””Mwalimu 
usin’chekeshe. Yaani unaniuliza 
mimi kuhusu banda wakati nina 
karibu mwezi sasa nikiwa sijui 
kinachoendelea huko? Mara ya 
mwisho si ulikuja nikakueleza 
namna hali ilivyo mbaya nikadhani 
utamweka chini mdogo wako 
lakini hali ikazidi kuwa mbaya. 
Kulikuwa hakuna tena cha 
kuuza pale bandani.””Sijawahi 
kukutana naye na sina habari 
kabisa na mahala alipo. Mwanzoni 
alikuwa hapokei simu yangu 
lakini sasa namba za simu zake 
zote nilizo nazo inaonekana 
kama kabadilisha. Ni kama wewe, 
tangu majuzi ninakutafuta lakini 
sikupati kwenye simu.””Simu 
yangu ilipotea. Nimepata nyingine 
lakini nimerejesha line moja tu 
nyingine sijaresha na nadhani ndio 
ambayo ulikuwa nayo. Kimsingi, 
biashara ilishindikana baada 
ya mali bandani kuisha kabisa. 
Kama nilivyokuelekeza siku ile, 
mdogo wake na yule mwanamke 
kila siku wanachukua pesa tu na 
kwenda kutumbua. Kila nikiuza 
jioni pesa yote inaondoka. Hakuna 
mali mpya inayoingia. Hapo kuna 
biashara tena? Na siku ile nilisita 
tu kukuambia lakini ninadai 
mishahara ya miezi mitatu. Siku 
za mwisho nilikuwa ninasaidiwa 
kuendesha maisha na mchumba 
wangu. Ninafikiria kufungua kesi 
kumshitaki mdogo wako nidai ujirfa 
wangu.”

“Duh! Pole sana Diana… Yaani!”
“Mwalimu, nimeendesha maisha 

kwa shida sana huku mdogo 
wako akitumbua tu pesa na huyo 
hawara yake. Tuseme mkewe ndio 

Na Hamisi Kibari
Mtanzani wa kwanza kushinda Tuzo ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya Uandishi Bunifu

Mkewe tangu 
ametoweka 
hajulikani 
alipo. Hata 
mimi nimeanza 
kuwa na 
wasiwasi 
ingawa 
nilimsikia mara 
kadhaa akisema 
anaweza 
kuamua 
kumlipizia 
kisasi mumewe 
kwa maana na 
yeye kutafuta 
bwana.
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Kombora la Wahouthi laipiga 
meli ya mizigo ya  Marekani 

Video ya Hamas yadaiwa 
kuonyesha mateka wafu

SANA’A, Yemen

WA A S I  w a  H o u t h i , 
wameishambulia meli ya mizigo 
inayomilikiwa na Marekani kwa 
kombora la balestiki katika pwani 
ya Yemen, Marekani imesema.
Maafisa wa meli hiyo, Gibraltar 

Eagle, waliripoti kuwa hakuna 
majeraha au uharibifu mkubwa, 
kwa mujibu wa Kamandi ya 
Jeshi la Marekani katika eneo la 

Mashariki ya Kati (Centcom).
Meli hiyo yenye bendera ya 

Visiwa vya Marshall inaendelea 
na safari katika Ghuba ya Aden.
Wahouth i  wanaoungwa 

mkono na Iran, wamekuwa 
wakishambulia meli tangu 
Novemba, mwaka jana kupinga 
vita vya Israel dhidi ya Hamas.
Kampuni ya usafirishaji ya 

Eagle Bulk Shipping, ilisema 
kuwa shehena hiyo kubwa ilikuwa 

imebeba bidhaa za chuma na 
ilikuwa umbali wa takriban 
kilomita 160 nje ya pwani katika 
Ghuba ya Aden ilipopigwa na 
kombora.
Ilisema meli hiyo ilipata 

uharibifu mdogo kwenye sehemu 
ya kubebea mizigo, lakini iko 
imara na inaelekea nje ya eneo 
hilo.
Saa kadhaa kabla ya shambulio 

hilo, Centcom ilisema kuwa 

NAIROBI, Kenya

JAJI Mkuu wa Kenya, Martha 
Koome, anasema Idara ya 
Mahakama imemwandik ia 
barua Rais William Ruto, kutaka 
kushughulikia masuala aliyoibua 
kuhusu baadhi ya majaji.
Rais Ruto katika siku za hivi 

majuzi, alizusha vita dhidi ya Idara 
ya Mahakama, akiwashutumu 
baadhi ya majaji wafisadi ambao 
hawakutajwa kwa kushirikiana na 
upinzani kuzuia miradi ya serikali 
yake.
Akihutubia  mkutano na 

wanahabari juzi Jumatatu,  Koome 
alisema mashambulizi dhidi ya 
mahakama, yanatishia kuifanya 
nchi kuwa na machafuko .
“Iwapo mwelekeo huu utaachwa 

kuendelea bila kusitishwa, tuko 
kwenye ukingo wa mgogoro 
wa kikatiba ambao unaweza 
kusababisha mapigano ya 
wenyewe kwa wenyewe, alisema 
Koome na kuongeza:
“Kwa hivyo, tutalenga kufanya 

mazungumzo hayo, tumeandika 
barua na ninaamini kuwa Rais 
atatupa muda.”
Kiongozi wa upinzani, Raila 

Odinga, amemkashifu Rais Ruto 
kwa kujaribu kuwatisha majaji 
huku kundi la mawakili likifanya 

Jaji Mkuu ataka mazungumzo na Rais Ruto 

YERUSALEM, Israel

I
ITAI Svirsky, ametajwa kuwa 
mmoja wa mateka wawili 
wa kiume walioonyeshwa 
kwenye picha za hivi majuzi 

zilizotolewa na Hamas.
Kundi la Hamas limetoa video 

mpya inayodaiwa kuonyesha miili 
ya mateka wawili wa Israel, huku 
wanamgambo hao wakidai kuwa 
walikufa katika mashambulizi ya 
anga huko Gaza.
Hii inakuja siku moja baada ya 

Hamas kutoa video nyingine ya 

Marekani yailaani 
Iran  mashambulizi 

kwa Iraq
WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imeilaani Iran 
kutokana na mashambulizi 
ya makombora karibu na mji 
wa Irbil Kaskazini mwa Iraq na 
kuyataja kuwa mashambulio ya 
kizembe na yasiyostahili. “
Kikosi cha Iran Revolutionary 

Guards, kilisema kilishambulia 
kile walichodai kuwa ni makao 
makuu ya kijasusi ya Israel 
Kaskazini mwa Iraq kwa 
makombora ya balestiki.
Watu wanne waliuawa 

na wengine sita kujeruhiwa 
katika shambulio la Jumatatu 
iliyopita, kwa mujibu wa Baraza 
la Usalama la Kurdistan nchini 
Iraq.
I r a q  i l i s h u t u m u 

mashambulizi hayo na kuyataja 
kuwa ni ukiukaji wa uhuru 
wake.
Mashambulizi hayo yanakuja 

huku kukiwa na mvutano 
unaoongezeka katika eneo hilo 
tangu vita vya Israel na Hamas 
kuanza Agosti 7, mwaka jana.
Mzozo huo umezidi kuanza 

kutapakaa na kuhusisha 
washirika wa Iran kutoka 
Lebanon, Syria, Iraq na Yemen.
“Tutaendelea kutathmini 

hali ilivyo, lakini dalili za awali 
zinaonyesha kwamba hii 
ilikuwa shambulio la kizembe 
na isiyo sahihi,” Adrienne 
Watson, Msemaji wa Baraza 
la Usalama la Kitaifa la White 
House, alisema katika taarifa.
BBC.

Donald Trump kushinda 
kura za wajumbe wa 

Republican Iowa
WASHINGTON, Mareklani

DONALD Trump, anatarajiwa 
kushinda Uchaguzi Mkuu wa 
chama cha Republican cha Iowa, 
kulingana na CBS News.
Mshirika wa BBC wa Marekani 

CBS News anakadiria kuwa 
Donald Trump atashinda 
takriban wajumbe 16 huko Iowa.
Iowa ina wajumbe 40 wa 

chama cha Republican.
Haya ni makadirio ya haraka 

na inatoa dalili kali ya nguvu ya 
Trump katika chama hicho. .
Kura bado zinahesabiwa , 

huku kaunti 11 pekee kati ya 99 
za Iowa zimeripoti matokeo hadi 
sasa.
Kura za maoni za CBS News 

zilionyesha Trump akipokea 
uungwaji mkono mkubwa 
kutoka kwa Waevanjelisti 
wa kizungu na wapiga kura 
wahafidhina, kambi kuu za 
wapiga kura ambazo hazikuwa 
na hakika na sifa zake mwaka 
2016.  BBC.

VITA VYA ISRAEL, HAMAS:

mateka hao walipokuwa 
hai, lakini ikionya kuwa 
wanaweza kufa iwapo Israel 
itaendelea na mashambulizi 
yake ya mabomu.
Israel ilikanusha kuwa 

waliuawa mashambulizi. 
W a z i r i  w a k e  w a 
u l inz i  a l iwashutumu 
wanamgambo hao kwa 
unyanyasaji wa kisaikolojia.
Aliongeza kuwa shinikizo 

la kijeshi ni muhimu ili 
kuwaachilia mateka zaidi.
Video hiyo iliyotolewa juzi 

Jumatatu inamuonyesha 

mwanamke, Noa Argamani, 
a k i z u n g u m z a  k w a 
kulazimishwa na kusema 
kwamba wanaume wawili 
ambao alikuwa amefungwa 
nao waliuawa wakiwa 
wametekwa.
Anasema  wanaume 

hao ambaye mmoja wao 
alitambuliwa kama Itay 
Svirsky (38), waliuawa na 
shambulio letu wenyewe 
la IDF, akimaanisha Jeshi la 
Ulinzi la Israel.

BBC.

VITISHO DHIDI YA MAJAJI KENYA:

maandamano wiki jana kulaani 
mashambulizi ya Rais.
R a i s  Ru t o  a l i y e i n g i a 

madarakani Septemba, 2022, 
amekosolewa kwa kuanzisha 
ushuru mpya huku gharama ya 

maisha ikipanda.
Kodi mbili mpya ushuru wa 

nyumba na makato ya bima 
ya afya kwa wote zimepingwa 
mahakamani  na  uamuzi 
unasubiriwa. BBC.

kombora lingine lililorushwa 
kuelekea upande wa Marekani 
katika Bahari ya Shamu, 
lilinaswa na kuangushwa na 
ndege ya kivita ya Marekani.
Wahou th i  wamekuwa 

wakishambul ia  mel i  za 
kibiashara katika Bahari ya 
Shamu ambazo kundi hilo 
linasema kuwa zina uhusiano 
na Israel, au kuelekea kwenye 
bandari za Israel.
Inasema mashambulizi 

hayo yanaonesha lengo 
lao la kuwaunga mkono 
Wapalestina na Hamas katika 
vita vinavyoendelea Gaza, 
huku Israel ikiendelea huko na 
harakati zake za kijeshi.

Tutaendelea 
kutathmini hali 

ilivyo, lakini 
dalili za awali 
zinaonyesha 

kwamba hii ilikuwa 
shambulio la 

kizembe na isiyo 
sahihi
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Wafahamu Wafungaji bora 
wa muda wote wa AFCON

 | Jumatano  Januari 17 - 23, 2024 |  

Na Valensi Mbaga

M
ICHUANO  ya Kombe 
la Mataifa ya Afrika 
y a m e r e j e a  t e n a 
mwanzoni mwa 2024 
huku kukiwa na nafasi 

kwa timu nyingi za Taifa kufanya vizuri 
na kunyakua kikombe hicho.
Katika historia zilikuwepo  nyakati 

nzuri ambazo mashabiki wangi wa 
soka walizifurahia  huku baadhi ya 
majina mashuhuri katika soka la Afrika 
yakiwa makubwa zaidi katika historia 
ya mashindano hayo.
Mashindano haya  ya  2024 

yatashirikisha baadhi ya nyota wa 
dunia akiwemo Mohamed Salah, 
Victor Osimhen na Sadio Mane, huku 
swali kubwa ni kuhusu  tuzo ya Kiatu 
cha Dhahabu kwenda kwa nyota gani 
pamoja na mafanikio ya timu kwa 
ujumla.
Ifuatayo ni taarifa kamili kuhusu 

wafungaji bora wa muda wote wa 
AFCON, washindi wa Kiatu cha 
Dhahabu na njia walizopitia kufikia 
malengo hayo.

>>Inaendelea uk. 21

1:  Samue Eto’o | Cameroon| 
mabao 18

Kwa sasa ndiye mfungaji bora zaidi lakini hadi 
toleo la 2008 la Kombe la Mataifa ya Afrika, Samuel 
Eto’o alishinda tuzo hiyo mwaka wa 2000 na 2002. 
Alikuwa mfungaji bora pamoja mwaka wa 2006 na 
kutwaa Kiatu cha Dhahabu mwaka wa 2008.

2: Laurent Pokou | Ivory Coast | mabao 14
Huyu ni Mshindi mara mbili wa Kiatu cha 

Dhahabu mwaka 1968 na 1970, akiwa na jumla ya 
mabao 14 katika mechi nane kwenye matoleo ya 
mfululizo ya AFCON, ikiwa ni pamoja na kupachika 
mabao matano katika mchezo dhidi ya Ethiopia.

3: Rashidi Yekini | Nigeria 
| mabao 13

Mchezaji wa Nigeria Rashidi Yekini alikuwa 
mfungaji bora katika michuano ya Kombe 
la Mataifa ya Afrika 1992 na 1994, akishinda 
michuano hiyo mwaka 1994.

4: Hassan El-Shazly | 
Misri | mabao 12

Kombe la Mataifa ya Afrika la 1963 lilishuhudia 
El-Shazly akikusanya mabao sita. Aidha, mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Misri alifunga mabao 
mengine sita kwenye michuano hiyo ya AFCON

Makala Michezo
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5: Patrick Mboma | Cameroon | mabao 11
Baada ya kushinda medali ya dhahabu katika 

fainali ya Olimpiki ya Sydney 2000 dhidi ya 
Uhispania, aliibuka mfungaji bora  kwenye 
Kombe la Mataifa ya Afrika la 2022 na 2004. Bila 
kusahau, Mboma aliisaidia Cameroon kutwaa 
ubingwa wa AFCON mnamo 2000 na 2002.

6: Hossam Hassan | Misri | mabao 11
Mbali na mabao 11 katika michuano hiyo, 

Hassan alishinda kiatu cha dhahabu akiwa 
na Misri katika misimu ya 1986, 1998 na 2006. 
Hasa, katika Kombe la AFCON 1998, Hassan 
alikuwa mfungaji bora wa akiwa na mabao 
saba. Hapo ndipo alipofunga hat-trick dhidi ya 
Zambia na mabao mawili katika nusu fainali 
dhidi ya wenyeji Burkina Faso.

7: Didier Drogba | Ivory Coast | 
mabao 11

Fowadi huyo wa zamani wa Chelsea aliishia 
kuwa mshindi wa pili katika misimu ya 2006 
na 2012 ya michuano hiyo ambapo alifunga 
mara tatu kila moja.lakini pamoja na hayo 
anasimama kuwa moja kati ya wafungaji 
mashuhuri na shujaa wa taifa lake.

8: Ndaye Mulamba | DR Congo | mabao 10
Akiwa na mabao 10 kwenye michuano hiyo, 

Mulamba alifunga rekodi ya mabao tisa katika 
msimu mmoja mwaka 1994. Alikamilisha kazi 
hiyo katika michezo sita pekee na kuiwezesha 

Zaire ya wakati huo (sasa DR Congo) kutwaa taji 
hilo, pamoja na mabao mawili dhidi ya wenyeji 
Misri katika nusu fainali.

9: Kalusha Bwalya | 
Zambia | mabao 10

Hatima alikuwa na jukumu la kucheza kwani 
Bwalya alikosa ndege mnamo 1993 ambayo 
ilianguka na kuua wachezaji wengi wa timu 
ya taifa ya Zambia. Kupitia mchuano uliogusa 
nyoyo za mashabiki wengi  mnamo 1994, 
mshambuliaji huyo aliiongoza timu yake hadi 
fainali kama nahodha.
Maarufu kama “Kalusha”, alikuwa mfungaji 

bora katika mashindano yaliyofuata ya AFCON 
akiwa na mabao matano na baadaye akateuliwa 
kuwania tuzo ya Mchezaji Bora wa Dunia wa 
FIFA.

10: Mengistu Worku | Ethiopia | mabao 10
Aliisaidia Ethiopia kutwaa ubingwa wa 

Kombe la Mataifa ya Afrika mwaka wa 1962, 
alichangia kama mfungaji bora akiwa na mabao 
matatu. Worku anasalia kuwa mfungaji bora 
zaidi nchini akiwa na mabao 10 katika matoleo 
sita ambayo alikuwa sehemu yake.

Swali linabaki kuwa Je? Ni nan ataungana 
na mashujaa hawa katika vitabu vya kihistoria 
na tumeshaanza kuona mapinduzi makubwa 
katika soka la bara la Africa.

Wafahamu Wafungaji bora 
wa muda wote wa AFCON

>>Inatoka uk. 20
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Kutoka AFCON

•Jimmyson Mwanuke —Simba 
kwenda Mtibwa Sugar
•Erick Mwijage—West Armenia 

kwenda Geita Gold
•Erick Johora—Geita Gold kwenda 

Mashujaa
•Mapinduzi Balama—Coastal Union 

kwenda Mashujaa
•Shaban Chilunda—Simba kwenda 

KMC
•Meddie Kagere—Singida Fountain 

Gate kwenda Namungo FC
•Shiza Kichuya—Namungo kwenda 

JKT Tanzania
•Reliants Lusajo—Namungo kwenda 

Mashujaa FC
•Boubacar Sarr—Huru kwenda Simba
•Omar Jobe—Zhenis kwenda Simba
•Manu Lobota- FC Lupopo kwenda 

Ihefu Abubakar Khomeiny—Singida 
Fountain Gate kwenda Ihefu
•Augustine Okrah—Bechem kwenda 

Yanga
•Shekhan Ibrahim—JKU kwenda 

Yanga
•Salehe Karabaka—KVZ kwenda 

Simba

•Ladack Chasambi—Mtibwa kwenda 
Simba
•Abdallah Lanso—Mlandege Kwenda 

Kmc
•Emmanuel Mtumbuka—Stand 

United kwenda Mashujaa
•Nasoro Kapama—Simba kwenda 

Mtibwa Sugar
•Franklin Navaro—Tulua kwenda 

Azam
•Yeison Fuentes—Itagui kwenda Azam
•David Ulomi—Moloka Swallows 

kwenda Mashujaa Akram Mhina -Kvz 
kwenda Kmc
•Mohamed Mustapha—El merikh 

kwenda Azam
•Jacob Benedict—Mbeya Kwanza/

Prisons
•Feisal Mkoko—(huru)/Prisons
Abdulkarim Segeja—Copco/Prisons
•Tariq Simba (Geita/Prisons)
•Ally Msengi (Stelenbosch/Prisons)
•Shabani Msala—Ihefu ➡️Mtibwa 

•Charles llanfya—Ihefu➡️Mtibwa
•Ayoub Semtawa—huru➡️Namungo.
• Joseph—(huru) ➡️ Yanga

Baadhi ya sajili za dirisha dogo zilizokamilika

Sio tu mpira na tamaduni zipo

YAMOUSSOUKRO, Ivory 
Coast

KIPA wa Manchester united 
na timu ya Taifa ya Cameroon  
Andre Onana alikasirishwa na 
kitendo cha kutochezeshwa 
katika mchezo wa kwanza 
ambapo Cameroon walitupa 
karata yao ya kwanza dhidi ya 
Guinea.
Nyota huyo wa Mashetani 

Wekundu aliichezea klabu 
yake katika pambano la Ligi 
Kuu dhidi ya Tottenham 
Jumapili, na baadae kuelekea 
Uwanja wa Ndege wa John 
Lennon huko Liverpool na 
kupanda ndege kuelekea 
Ivory Coast ili kuungana na 
timu yake ya Taifa.
Onana  amekuwa na 

uhusiano mbaya na Song, na 
hivyo kumfanya arudishwe 

nyumbani kutoka Kombe 
la Dunia la 2022. Uamuzi 
wa kustaafu wa kimataifa 
ulitenguliwa ili ajiunge na 
mipango ya AFCON 2024, 
lakini mtu ambaye amekuwa 
na wakati mgumu sana Old 
Trafford sasa analazimika 
kumshawishi kocha wake 
mkuu kwamba anapaswa 
kukabiliana na Senegal 
Ijumaa.

YAMOUSSOUKRO, 
Ivory Coast

CAMEROON haikuweza 
kupata ushindi bora dhidi ya 
Guine ambayo ilicheza kwa 
dakika 45 ikiwa na wachezaji 
10 tu kufuatia kadi nyekundu 
aliyoipata nahodha wa 

Guinea Francois Kamano. 
Cameroon walitanguliwa 
kwa bao la mapema la 
Mohamed Bayo.
Na  baadae walipata bao 

lao la kusawazisha muda 
mfupi baada ya kipindi 
cha mapumziko Magri 
alipofunga kwa kichwa 
mpira wa krosi bora kabisa 
wa Georges-Kevin Nkoudou.

Ila kwa mbinde sana Onana akasirika kwa kuwekwa nje

YAMOUSSOUKRO,Ivory Coast

Y
APO mambo mengi ya 
kushangaza katika Michuano 
ya AFCON msimu huu lakini 
kubwa kabisa ni namna 

walivyoonyesha mitindo ambayo 
imedumisha tamaduni zao lakini 
pia namna mataifa makubwa katika 
historia yanavyokutana na upinzani 
mkubwa na hata kupoteza alama tatu 
katika mzunguko huu wa kwanza.
Kipekee ubunifu wa mavazi 

unatangaza Tamaduni na ni moja 
kati ya kitu kikubwa kilichoipamba 
michuano hii.Timu ya taifa ya Ghana, 
inayojulikana kama Black Stars, 
ilitoa kauli muhimu ya kitamaduni 
i l ipowasi l i .  Kwa kukumbatia 
urithi wao, timu ilivalia mavazi ya 
kitamaduni ya Kente.
Kama taifa mwenyeji Ivory Coast 

sio tu imekuwa muhimu katika 
mashindano hayo lakini pia katika 
kuonyesha fahari ya kitaifa kupitia 
mavazi yao. Timu ya Ivory Coast, 
inayoongozwa na Jean Louis Gasset, 
iliwasili ikiwa na mchanganyiko wa 
mitindo ya kisasa na ya kitamaduni.

Timu ya taifa ya Nigeria, Super 
Eagles pia ilikumbatia mavazi 
ya kitamaduni ilipowasili nchini 
Ivory Coast. Timu ya Nigeria 
hujumuisha vipengele vya 
urithi wao wa kitamaduni katika 
vazi lao la kusafiria na   kutikisa 
wakivalia kaftan nyeupe na 
kijani kidogo na kofia za rangi 
sawa.
Senega l  n i  mshindani 

mwingine mkubwa katika soka 
la Afrika, mara nyingi huonyesha 
utambulisho wao wa kitamaduni 
kupitia mavazi yao. Mabingwa 
hao walikwenda na mavazi 
meupe kabisa, ambayo yalikuwa 
na vivuli vya rangi ya taifa la nchi 



23Uelekeo  | Jumatano Januari 17 - 23, 2024 | 23Uelekeo  | Jumatano  Januari 17 - 23, 2024 |      Urembo

    Kona ya Urembo
Na Hidaya Machuppa Simu: +255 765 828 219

J
E, nitaamuaje begi la aina mbalimbali 
napaswa kubeba lenye aina mbalimbali 
za mavazi (mavazi, kurtis, sketi ndefu 
zilizochapishwa, suti, nguo za juu n.k)? 

Linapokuja suala la kuchagua begi linalofaa 
kwa mavazi tofauti, kuna miongozo michache 
ya jumla unayohitaji. inaweza kufuata:
Fikiria tukio hili: Kwa matukio rasmi au 

mavazi ya kawaida, chagua clutch au mfuko 
mdogo wa kifahari. Kwa mavazi ya kawaida 
au ya kila siku, tote, crossbody, au mkoba 
unaweza kufaa zaidi.Linganisha mtindo: 
Ikiwa umevaa vazi la bohemian kama sketi 
ndefu iliyochapishwa au kurti, mfuko wa 
hobo mwepesi au mfuko wa ndoo unaweza 
k                                                           usaidia mwonekano 
huo. Kwa vazi la muundo zaidi kama vile nguo 
au sehemu ya juu iliyorekebishwa, mkoba ulio 
na muundo unaweza kufaa zaidi.
Kuratibu rangi:  Ingawa si  lazima 

kulinganisha mkoba wako na mavazi 
yako kikamilifu, kuratibu rangi kunaweza 
kuboresha mwonekano wako kwa ujumla. 
Mifuko isiyofungamana na upande 
wowote kama vile nyeusi, hudhurungi au 
nyeupe inaweza kufanya kazi vizuri na aina 
mbalimbali za mavazi, huku rangi ya pop 
inaweza kuongeza riba kwa mkusanyiko usio 
na upande wowote.Zingatia saizi: Saizi ya begi 
yako inapaswa kuambatana na mavazi yako. 
Mfuko mdogo unaweza kuonekana umepotea 
na vazi la voluminous, wakati mfuko mkubwa 
unaweza kuzidi mwonekano mzuri na mdogo.
Utendaji: Mwishowe, fikiria kile utahitaji 

kubeba. Ikiwa unahitaji kuwa bila mikono, 
mfuko wa msalaba unaweza kuwa chaguo 
bora zaidi. Ikiwa umebeba vitu vingi, tote au 
mfuko mkubwa unaweza kuwa wa vitendo 
zaidi.
Kwa kuzingatia mambo haya, unaweza 

kuchagua mfuko ambao sio tu unakidhi 
mavazi yako bali pia unakidhi mahitaji yako 
ya vitendo.Chagua mfuko unaofaaKabla ya 
kuanza kubeba mfuko wa bega, ni muhimu 
kuchagua mfuko unaofaa mahitaji yako. 
Mkoba ambao ni mkubwa sana unaweza 
kuwa mzito na wa shida kubeba, wakati ule 
mdogo hautatoa nafasi ya kutosha kwa vitu 
vyako vyote. Kwa hivyo hakikisha unachagua 
begi ambalo ni kubwa la kutosha kubeba 
vitu vyako vyote, lakini sio kubwa sana hivi 
kwamba inakuwa ngumu kubeba.

1. Rekebisha kamba.
Kamba ya mfuko wa bega inapaswa 

kurekebishwa kwa urefu sahihi 
kwa kubeba vizuri .  Ikiwa 
k amba  n i ndefu sana, 
mfuko unaweza 
kuning’inia chini kwenye 
viuno v yako  na 
usifurahie kuvaa. 
Kwa upande 

Namna ya kuandaa mkoba 
kwa muonekano mzuri

mwingine, ikiwa ukanda ni mfupi sana, 
begi inaweza kuwa ngumu sana na 
inaweza kuwa chungu kuvaa. Kwa hivyo 
rekebisha ukanda kwa urefu ambao 
unafaa kwa mwili wako.

2.Vaa mfuko kwenye bega la kulia.
Ni muhimu kuvaa mfuko wa bega 

kwenye bega la kulia. Ikiwa una mkono 
wa kulia, beba begi juu ya bega lako la 
kushoto na ikiwa una mkono wa kushoto, 
beba begi kwenye bega lako la kulia. Hii 
inahakikisha kwamba unaweza kubeba 
begi kwa urahisi na kwamba huhitaji 
kusogea bila raha ili kufikia vitu vyako.

3. Kusambaza uzito
Wakati wa kubeba mfuko mzito, ni 

muhimu kusambaza uzito ili kupunguza 
matatizo kwenye mwili wako. Weka vitu 
vizito zaidi katikati ya begi na usambaze 
vitu vyepesi pande zote. Hii inasawazisha 
uzito na inafanya iwe rahisi kubeba 
mfuko.

4.Kuwa muangalifu.
Weka jicho kwenye begi lako na uwe 

macho kwa mazingira yako. Beba begi 
lako karibu na mwili wako na usiliache 
likining’inia au bila kutunzwa. Hii 
inaweza kuzuia mtu kuiba begi lako 
au kuchukua vitu vyako bila wewe 
kutambua.Kwa kumalizia, kubeba mfuko 
wa bega inaweza kuwa njia rahisi ya 
kubeba vitu vyako. Hakikisha kuchagua 
mfuko sahihi, kurekebisha kamba kwa 
urefu wa kulia na kuvaa mfuko kwenye 
bega la kulia. Sambaza uzito sawasawa na 
uwe macho ili kuzuia begi lako kuibiwa.
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Na Mwandishi Wetu

HATIMAYE panga la wachezaji wa Kikataifa 
limewaangukia nyota Moses Phiri na Jean 
Baleke.

Taarifa rasmi ya kiwaaga wachezaji hao 
imetolewa na klabu ya Simba jana usiku.

Tangia asubuhi jana kulikuwa na 
tetesi za kuachwa kwa wachezaji hao na 
ikahitimishwa usiku.

Taarifa za awali zinasema Baleke aliyekuwa 
Simba kwa mkopo amehitajika katika klabu 
yake ya TP Mazembe huku Phiri akipeana 
mkono wa kwaheri.

Simba yaachana 
na Baleke, Phiri

Tunisia 0  Namibia 1  


