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DUWASA inavyopambana kukidhi huduma za maji Dodoma

Na Mwandishi Wetu

M
AMLAKA ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 
Dodoma (DUWASA), 
ina jukumu la msingi 

la kutoa huduma ya majisafi na 
uondoaji majitaka kwa wakazi wa 
Jiji la Dodoma, miji ya Chamwino, 
Kongwa, Bahi na Kibaigwa. 
Mamlaka inaendelea kutekeleza 
mipango mbalimbali katika 
kutimiza lengo hilo la msingi, 
ambapo ipo mipango mbalimbali 
i n a y o t e k e l e z w a  k u t a t u a 
changamoto hizo.

HALI  YA UPATIKANAJI MAJI
Mkurugenzi  Mtendaji  wa 

DUWASA, Mhandisi Aron Joseph, 
amesema kwa sasa, Jiji la Dodoma 
lina wakazi 765,179 kwa mujibu wa 
Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 
2022 ambapo takriban asilimia 
91 wanapata huduma ya majisafi 
na salama kwa njia mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na migao. Joseph 
anasema tathmini iliyofanyika hivi 
karibuni inaonesha kuwa, mahitaji 
ya maji kwa Jiji la Dodoma ni lita 
milioni 149.5 kwa siku. Aidha, hadi 
kufikia mwaka 2051, tathmini 
inaonesha kwamba mahitaji halisi 
ya maji yataongezeka na kufikia lita 
milioni 417.3 kwa siku.

Mkurugenzi Mtendaji Joseph 
anafafanua kuwa chanzo kikuu 
cha maji kwa matumizi ya wakazi 
wa Jiji la Dodoma, ni visima virefu 
vilivyochimbwa katika bonde la 
Makutupora eneo la Mzakwe.

“Miundombinu ya uzalishaji na 
uwezo wa usafirishaji maji, ni lita 
milioni 61.5 kwa siku. Aidha, kuna 
vyanzo vingine vidogo kwa maeneo 
mahsusi ya Ihumwa kwa ajili ya Mji 
wa Serikali, Iyumbu kwa ajili ya 
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM), 
Kata ya Iyumbu, Hospitali ya 
Benjamin Mkapa na Kata ya 
Nghong’onha, ambavyo kwa 
pamoja, vinazalisha lita milioni 5.6 
kwa siku,” anafafanua.

Anaongeza kuwa chanzo kipya 
cha Nzuguni kilichozinduliwa hivi 
karibuni, kina uwezo wa uzalishaji 
wa lita milioni 10.3 kwa siku. 
Vyanzo vyote hivyo na vingine 
vidogo vidogo, vinafanya uzalishaji 
kuwa jumla ya lita milioni 79.12 
kwa siku, wakati mahitaji ya sasa 
ni lita milioni 149.5 kwa siku. 
Mhandisi Joseph anasema kwa 
sasa upungufu wa maji katika Jiji la 
Dodoma ni lita milioni 70.38 kwa 
siku na kwamba upungufu huu 
unaongezeka mwaka hadi mwaka 
kutokana na ongezeko la watu na 
shughuli za kiuchumi na kijamii 
katika Jiji la Dodoma.

UTEKELEZAJI  WA MIRADI
Mhandisi Joseph anasema ili 

kuhakikisha Dodoma inakuwa na 
maji ya uhakika katika mipango 
ya muda mrefu, serikali imepanga 
kuanza kutekeleza mradi wa maji 
kutoka Ziwa Victoria.

Anasema mradi huo utahusisha 
ujenzi wa mtambo wa kutibu maji, 
matangi, vituo vya kusukuma maji 
na mabomba ya kusafirisha maji 
kutoka Mwanza hadi Dodoma.

“Wizara ya Maji imeshatangaza 
zabuni ya Mhandisi Mshauri 
wa kufanya upembuzi yakinifu, 
usanifu, zabuni za mkandarasi 
w a  u j e n z i  n a  k u s i m a m i a 
utekelezaji wa mradi huu. Wizara 
imewasilisha mkataba wa kazi 
hii kwa Mwanasheria Mkuu kwa 
uchunguzi,”anasema.

Anasema serikali imetoa fedha 
za kutekeleza mradi wa ujenzi wa 
bwawa la Farkwa ili kutosheleza 
mahitaji ya maji jijini Dodoma na 
maeneo ya pembezoni hadi mwaka 
2038. Mhadisi Joseph anasema 
bwawa la Farkwa litajengwa katika 
Kijiji cha Mombose Wilaya ya 
Chemba mkoani Dodoma ambapo 
utahusisha ujenzi wa bwawa, 
chujio, matangi ya kupokelea 
maji na ujenzi wa bomba kuu 
kutoka Farkwa hadi Dodoma 
linalokadiriwa kuwa na urefu wa 

kilomita 117 litakalogawa maji 
kwa vijiji vyote vilivyopo ndani 
ya umbali wa kilomita 12 pande 
zote za bomba hilo katika Wilaya 
za Chemba, Chamwino, Bahi na 
Dodoma.

“Mradi utahusisha pia na 
utunzaji na uhifadhi wa chanzo 
na unakadiriwa kugharimu 
takribani Dola za Marekani milioni 
135.8 (sawa na Sh. bilioni 312.08) 
katika awamu ya kwanza. Benki 
ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), 
imeshatenga fedha hizo kutekeleza 
awamu hii.” Anasema.

Anasema hatua iliyofikiwa hadi 
sasa Mshauri kampuni ya SU-YAPI 
Engineering and Construction 
Inc, JV Dar Al – Handasah and 
Don Consult Ltd, anaendelea na 
usanifu kwa muda wa miezi sita 
tangu Oktoba, mwaka jana. Mradi 
utafanyika kwa awamu tatu mpaka 
kukamilika kwake.

K a t i k a  h a t u a  n y i n g i n e , 
anabainisha kuwa DUWASA 
inaendelea kutekeleza mradi 
wa maji safi Nzuguni lengo ni 
kuboresha huduma ya usambazaji 
maji katika kata na jiji la Dodoma 
kwa ujumla, kwa kuongeza 
uzalishaji wa maji kutoka lita 
68,600,000 hadi 76,000,000 kwa 
siku, sawa na ongezeko la asilimia 
11.7.

Anafafanua kuwa hadi sasa 
mradi umefikia asilimia 99 
DUWASA inatekeleza ujenzi wa 
mradi huu kwa kutumia wazabuni 
saba ambao ni TANESCO, Tanelec 
Limited Arusha, Master Drilling 
and Exploration Ltd, Help Desk 
Ltd, Davis Shitriff Ltd, Judex 
Contractors na Tanzania Steel 
Pipes.

A n a s d e m a  m r a d i  h u o 
u m e h u s i s h a  u c h i m b a j i  n a 
uendelezaji wa visima vinne, 
ununuzi wa transfoma sita, ujenzi 
wa mtandao wa kusafirisha na 
kusambaza maji wenye takriban 
kilomita saba, ujenzi wa matangi 
mawili yenye jumla ya ujazo wa lita 

3,500,000 na ujezi wa vibanda vya 
kuendeshea pampu.

”Mradi huu mpaka kukamilika 
kwake utagharimu Sh. bilioni 4.3. 
Fedha zote za kutekeleza mradi 
huu, zinatolewa na serikali kupitia 
mapato yake ya ndani katika 
kuhakikisha hali ya huduma ya 
maji inaimarika jijini Dodoma.

DUWASA kwa kushirikiana na 
Wizara ya Maji, inachimba visima 
vingine vitano na kisima kimoja 
kikubwa chenye kina cha mita 300 
katika eneo la Nzuguni, anasema 
Mhandisi Joseph.

“Mkandarasi Kampuni ya PNR 
Ltd, ameanza kazi ya uchimbaji 
wa visima vitano kwa gharama ya 
Sh.milioni 220 eneo la Nzuguni 
na Mkandarasi kampuni ya 
Shanxi Constrtuction, anachimba 
kisimakirefu chenye kina cha mita 
300 chini ya ardhi eneo la Nzuguni 
kwa gharama ya Sh. milioni 
570,”anaeleza.

“DUWASA inaishukuru Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
kwa kuendelea kuipa kipaumbele 
kutatua changamoto za upatikanaji 
wa maji na uondoshaji majitaka 
katika Jiji la Dodoma na miji ya 
Bahi, Chamwino, Kongwa na 
Kibaigwa.

WANANCHI  WANENA
Wakizungumza jijini hapa kwa 

nyakati tofauti, baadhi ya wananchi 
wa Mkoa wa Dodoma wamesema 
kutokana na ongezeko la idadi ya 
watu, upo umuhimu kwa serikali 
kuweka mikakati madhubuti 
yakuhakikisha wananchi wanapata 
huduma ya maji.

Mkazi wa Kata ya Makulu, 
Samuel Mbenjile, anasema suala 
la mgao wa maji limekuwa ni 
changamoto katika baadhi ya 
maeneo kwani baadhi ya siku 
hayatokei, lakini mwisho wa mwezi 
bili zinatolewa.

 Anasema Dodoma ni Makao 
Makuu ya Serikali, idadi ya watu 

inaongezeka kila siku, lakini vyanzo 
vyamaji ni Vilevile.

“Tunaomba serikali ichukue 
hatua za haraka ili kunusuru 
wananchi. Ongezeko la idadi ya 
watu, shughuliza kijamii, kiuchumi 
zinazotumika maji, uharibifu wa 
mazingira na vyanzo vya maji 
pamoja na matumizi ya teknolojia 
yenye gharama kubwa,  ni 
miongoni mwa sababu zinazoathiri 
huduma ya maji maeneo yamijini,” 
anasema.

Mwanafunzi wa Chuo Kikuu cha 
Dodoma (Udom), Jenipher Simon, 
anasema serikali kwa kushirikiana 
na wadau wa ndani na nje ya nchi, 
inapaswa kuelekeza nguvu na 
rasilimali fedha katika usimamizi 
wa sheria, kanuni na sera ya 
kutunza, kuhifadhi na kulinda 
vyanzo vya maji vilivyopo.

 Anasema suala la kupanda, 
kutunza na kuhifadhi miti, liwe 
ajenda ya kudumu ya kitaifa kwa 
kilaMtanzania kuhimizwa kupanda 
miti katika eneo lake.

 “Haikubaliki kuona Watanzania 
wanakosa huduma ya uhakika ya 
maji safi na salama licha ya Taifa 
kujaliwa rasilimali nyingi ya maji, 
ikiwemo mito inayotiririsha maji 
kipindi chote cha mwaka, Maziwa 
Victoria, Nyasa, Tanganyika na 
mvua zinazonyesha hadi mara 
mbili kwa mwaka,”anasema.

DUWASA imetekeleza jumla 
ya miradi 26 ya kuboresha hali 
ya huduma ya maji katika Jiji 
la Dodoma na miji ya Bahi, 
Chamwino, Kongwa na Kibaigwa 
a m b a y o  i m e g h a r i m u  S h . 
28,709,093.67.

DUWASA inaishukuru Serikali 
ya Awamu ya Sita chini ya Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, kwa 
kuendelea kuipa kipaumbele katika 
kutatua changamoto za upatikanaji 
wa maji na uondoshaji majitaka 
jijini Dodoma na miji ya Bahi, 
Chamwino, Kongwa na Kibaigwa.   

Asilimia 91 ya wakazi wanapata maji safi na salama
Mkakati wa sasa ni kuvuta maji kutoka Ziwa Victoria

MIAKA MITATU YA DK. SAMIA
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Huyu ndiye Samia, mkali katika matumizi ya fedha za umma
Na Mwandishi Wetu

U
KIMWANGALIA, 
utaamini kuwa 
n i  m p o l e , 
mwenye huruma 

na asiyependa makuu, 
lakini linapokuja suala la 
fedha za umma, sura yake 
hubadilika na kuwa mkali 
kuliko hata ulivyotarajia. 
Huyu si mwingine bali 
ni Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Dk. Samia Suluhu Hassan

“Kwa wale wanaotaka 
k u z i j u a  ra n g i  z a n g u 
halisi, wajaribu kudokoa 
fedha hizi au wabadilishe 
m a t u m i z i  y a l e  b i l a 
maelewano. Kila kona 
ya nchi inakwenda kuwa 
na ujenzi wa miradi ya 
maendeleo. Kwenye fedha 
hii, sina huruma na mtu.” 

Hii ni kauli ya Rais Dk. 
Samia aliyoitoa wakati wa 
uzinduzi wa Mpango wa 
Serikali wa kuinua uchumi 
kwa kutumia fedha za 
mkopo wa Sh. trioni 1.3 
uliotolewa na Shirika la 
Fedha Duniani (IMF) na 
kukabiliana na ugonjwa 
virusi vya corona.

R a i s  D k .  S a m i a 
alitoa kauli  hiyo kali 
k w a  w a t e n d a j i  h u k u 
akiwaelekeza kuondoa 
urasimu, kudhibiti mianya 
ya rushwa na ufanisi wa 
miradi.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na serikali, 
vipaumbele mbalimbali 
vilivyopangwa kufanyika 
kutokana na fedha za 
mkopo huo. 

Ba a d h i  y a  m a e n e o 
ambayo yalilengwa zaidi ni 
kama ifuatavyo;-
• Ununuzi magari ya 

wagonjwa ya kisasa 20 
na magari ya kawaida 
365.

• Ujenzi wa vituo vya 
dharura na vifaa kwa 
hospitali zote kuanzia 
Taifa hadi halmashauri.

• Uimarishwaji wa mfumo 
wa usambazaj i  na 
ununuzi wa mitungi ya 
gesi katika hospitali za 
rufaa.

• Usimikaji wa vinu 44 vya 
hewa ya Oksijeni kwa 
ajili hospitali za Taifa na 
halmashauri

• Ununuzi wa mashine za 
X-Ray 85

• Ufungaji wa mashine 
za MRI kwa hospitali za 
Taifa, kanda na mikoa

• Ujenzi wa vituo vinne 
vya Telemedicine.

• Ujenzi wa vyumba na 
ununuzi wa vifaa vya 
uangalizi maalum (ICU) 
72 kwa ngazi ya Taifa, 
kanda, mikoa na baadhi 
ya halmashauri.

• Utekelezaji wa miradi ya 
maji kwa wananchi.

• Ut e k e l e z a j i  m i ra d i 
ya elimu kama vile 
madawati, vyumba vya 
madarasa katika vyuo 17.

MIAKA MITATU YA DK. SAMIA

• V i t u o  v i n n e  v y a 
Teknolojia ya Habari 
n a  M a w a s i l i a n o 
(TEHAMA).

Ni dhahiri  kwamba 
Rais Dk. Samia amekuwa 
akikerwa na ripoti za Ofisi 
ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) ambazo zimekuwa 
z i k i i b u a  u b a d h i r i f u , 
upotevu wa fedha na 
matumizi yasiyoeleweka 
ndani ya taasisi za serikali.

A k i z u n g u m z a  j i j i n i  
D o d o m a  w a k a t i  w a 
kuzindua Kampeni ya 
Ma e n d e l e o  d h i d i  y a 
U V I KO - 1 9 ,  Ra i s  D k . 

Samia aliagiza Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma (PPRA), kutoa 
vibali  vya utekelezaji 
wa miradi kwa kupata 
mzabuni mwenye uwezo 
wa kutekeleza mradi badala 
ya kuitisha zabuni kwa 
mfumo wa ushindani wa 
wazabuni wengi, ambayo 
kwa mujibu wa sheria za 
nchi, huchukua takriban 
miezi mitatu au zaidi hadi 
kutangazwa mshindi.

“Kwa wasimamizi, hii 
miradi iishe kwa miezi 
tisa. Sitaki tusiitekeleze 
kwa vizingizio. Wazabuni 
wapatikane kwa single 
s o u r c i n g ,  m k i t a k a 

kufanya kwa utaratibu 
mwingine wa kutangaza 
zabuni kwa miezi mitatu, 
mtatuchelewesha. Twende 
n a  s i n g l e  s o u rc i n g . 
Ha l m a s h a u r i ,  i d h i n i 
itolewe na PPRA pia 
urasimu uondolewe katika 
misamaha ya kodi kwa 
vifaa kutoka nje ya nchi 
vinavyokuja kutumika 
katika miradi hiyo na CAG 
nawe fuatilia kwa karibu 
fedha za miradi hii,” 
alisisitiza Rais Dk. Samia.

Karibu kila mwaka, ripoti 
za CAG imekuwa ikiibua 
ubadhirifu, uvunjaji wa 
sheria, miradi hewa na 
mianya ya ulaji rushwa.
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Na Mwandishi Wetu

K
ATIKA kipindi cha 
m i a k a  m i t a t u  y a 
uongozi wa Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, 

amewatumikia Watanzania kwa 
kishindo katika kuhakikisha 
fedha za maendeleo zinafika 
sekta zote kuanzia ngazi ya Taifa 
hadi vijijini.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa 
amethibit isha hayo hivi 
karibuni kuwa Rais Dk. Samia 
amefanikiwa kutekeleza miradi 
mbalimbali katika kila sekta za 
maendeleo kwa muda mfupi, 
nguvu na kasi kubwa.

Anasema Rais Dk. Samia 
anatekeleza miradi mbalimbali 
ya maeneo katika sekta zote za 
maendeleo kuanzia ngazi ya 
Taifa hadi vijijini ili kuhakikisha 
m a i s h a  y a  Wa t a n z a n i a 
yanakuwa bora.

Aidha kipindi cha miaka 
mitatu ya Rais Dk. Samia kama 
kiongozi wa nchi, imekuwa ya 
kiutendaji zaidi huku akitatua 
changamoto nyingi kama tatizo 
la umeme, ujenzi wa reli ya 
kisasa (SGR), miundombinu 
ya barabara, maji, usafirishaji, 
mawasiliano, elimu, kilimo, 
uvuvi ,  madini ,  a fya  na 
kadhalika.

Licha ya ujenzi na ukarabati 
wa miradi mbalimbali katika 
kipindi hicho, Rais Dk. Samia, 
ameonyesha utawala unaojali 
maslahi ya watu ili kujenga 
ustahimilivu kwa kuepuka 
migongano, kutafuta suluhu na 
mapatano pale kunapotokea 
kutoelewana.

P i a  a m e l e t a  m a g e u z i 
yatakayochochea kukua na 
kushamiri kwa nchi pamoja na 
kujenga na kuimarisha mifumo 
mbalimbali katika nchi na 
kuimaisha demokrasia.

 Kwa upande wake, Makamu 
wa Rais Dk. Philip Mpango, 
amesema uongozi wa Rais 
Dk.  Samia umeimar isha 
utawala unaojali maslahi ya 
watu ili kujenga ustahimilivu 
kwa kuepuka migongano, 

k u t a f u t a  s u l u h u  n a 
mapatano pale kunapotokea 
kutoelewana, kuleta mageuzi 
yatakayochochea kukua na 
kushamiri kwa nchi pamoja na 
kujenga na kuimarisha mifumo 
mbalimbali katika nchi.

Alitoa nasaha hizo wakati wa 
Kongamano la Umoja wa Vijana 
wa Chama Cha Mapinduzi 
(UVCCM), kuelekea miaka 
mitatu ya Rais Dk. Samia na 
miaka 47 ya kuzaliwa kwa CCM 
lililofanyika mkoani Kigoma, 
Januari 29, mwaka huu.

Katika hatua nyingine kwa 
mara ya kwanza katika historia 
ya Tanzania, Rais Dk. Samia 
ameiwezesha Mamlaka ya 
Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya ya Tanzania 
(DCEA), ambayo imefanikiwa 
kukamata jumla ya kilogramu 
3,182 za dawa za kulevya aina 
ya Heroin na Methamphemine 
zikiwa kwenye vifungashio vya 
kahawa na majani ya chai.

Dawa hizo zimekamatwa 
katika operesheni maalum 
iliyofanyika jijini Dar es Salaam 
na Iringa kati ya Desemba 5 hadi 
23, 2023.

Kamishna Jenerali Aretas 
Lyimo amesema, tangu udhibiti 
uanze DCEA hazi jawahi 
kukamata kiasi kikubwa cha 
dawa kama ilivyo sasa na 
iwapo zingefanikiwa kuingia 
sokoni watu milioni 76.3 
wangeathirika.

 Jenipher Kanumba anasema 
miaka mitatu ya Rais Dk. 
Samia madarakani amefanya 
kazi kubwa, kwa mfano, katika 
miradi ya mageuzi miradi ya 
maji zaidi ya 1,000.

Baadhi ya miradi ambayo 
Rais Dk. Samia amefanikiwa 
kutekeleza katika kipindi 
kifupni ni kama ifuatavyo;

 
SEKTA YA MAJI:

Mkurugenzi wa Mawasiliano 
ya Rais, Ikulu Zuhura Yunus 
anasema, katika kipindi cha 
miaka mitatu ya uongozi 
wa Rais Dk. Samia hali ya 
upatikanaji wa huduma ya maji 

Ni miaka mitatu ya kishindo

MIAKA MITATU YA DK. SAMIA

Hali ya upatikanaji 
wa maji vijijini 
imeimarika kutoka 
wastani wa asilimia 
70.1 hadi 77 na 
mijini asilimia 84 
hadi 88 imeimarika 
kutoka 2020 mpaka 
Desemba 2022.
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a mitatu ya kishindo

MIAKA MITATU YA DK. SAMIA

safi na salama imeimarika vijijini 
na mijini.

Alisema hali ya upatikanaji wa 
maji vijijini imeimarika kutoka 
wastani wa asilimia 70.1 hadi 
77 na mijini asilimia 84 hadi 88 
imeimarika kutoka 2020 mpaka 
Desemba 2022.

Miradi 213 ya usambazaji maji 
mijini imekamilika na kuanza 
kutoa huduma kwa wananchi na 
kunufaisha zaidi ya watu milioni 
6.2.

Anasema utekelezaji  wa 
miradi ya maji kwa miji 28 yenye 
thamani ya Sh. Trilioni 1.48 
kuanzia Juni 2022 unaendelea 
vizuri.

A n a s e m a  v i s i m a  1 , 0 9 2 
v i m e c h i m b w a  m a e n e o 
mbalimbali kwa mwaka 2022 
ikilinganishwa na visima 994 
vilivyochimbwa mwaka 2021.
 
SEKTA YA MAJI
• Huduma za majisafi na usafi 

na mazingira
•  Miradi ya maji zaidi 1,000
• Asilimia 78.5. vijiji vina maji 

safi na salama

HABARI, MAWASILIANO NA 
TEKNOLOJIA YA HABARI:

Zuhura anasema kuanzia 
Machi  mwaka 2021 hadi 
Desemba 2023 usajili wa laini za 
zimu umeongezeka kutoka zaidi 
ya milioni 52.3 hadi milioni 70.3.

Anasema watumiaji wa hudua 
ya Internet wameongezeka 
kutoka milioni 29 hadi zaidi ya 
milioni 35.8.

Anasema laini zilizosajiliwa 
kwa watoa huduma ya fedha 
imeongezeka kutoka milioni 32.7 
hadi zaidi ya milioni 52.8.

Anasema oparesheni ya 
anuani za makazi imekusanya 
zaidi ya milioni 12.3 na kusimika 
nguzo zenye majina ya barabara 
229,417, imewezesha vijana 
61,783 kupata ajira za muda 
mfupi na wajasiriamali 9,224 
wamenufaika.

Anasema Serikali imeanza 
ujenzi wa minara 758 katika 
kata 713, minara 119 kati ya 304 
imeongeza nguvu kutoka 2G, 3G 
na 4G.

 
UCHUMI:

A k i z u n g u m z i a  u c h u m i , 
Zuhuru anasema ukuaji wa 
uchumi mwaka 2023 ulikua 
kwa asilimia 5.2 ikilinganishwa 
4.7 kwa 2022 ambao umeifanya 
Tanzania kuwa miongoni mwa 
nchi za Afrika zenye ukuaji wa 
kasi ya uchumi.

Aidha anasema mapato ya 
ndani yamekuwa yakiongezeka 
kila mwaka Julai 2023 hadi 
Januari 2024.

Kwa mfano anasema, mapato 
ya ndani yakijumlishwa na ya 
Serikali za Mitaa yalifikia Sh. 
Trilioni 17.19 sawa na asilimia 
95.9 ya lengo.

Anasema makusanyo ya kodi 
ya ndani Desemba 2023 yalivunja 
rekodi na kufikia Sh. Trilioni 3.05.

 
SEKTA YA KILIMO
• Ongezeko la bajeti ya kilimo 

kutoka Sh. bilioni 294 hadi Sh. 
bilioni 970.

• Ongezeko la uzalishaji wa 

mazao makuu kutoka tani 
898,967 hadi tani milioni 1.29

• Ongezeko la uzalishaji wa 
mazao ya chakula kutoka tani 
milioni 18.6 hadi tani milioni 
20.4

• Fu r s a  k w a  v i j a n a  6 8 6 
wamepatiwsa mashamba ya 
uwekezaji katika kilimo

• Ongezeko la uzalishaji wa 
mbegu bora kutoka tani 
50,746 hadi tani 58,807

• Zaidi  ya ekari  200,000 
z imepatikana Dodoma, 
Mbeya Kigoma na Kagera

• Mauzo ya mazao ya kilimo 
kutoka Doal milioni 1.2 hadi 
Dola milioni 2.3 za Marekani

 
SEKTA YA MADINI
• Ongezeko la soko la madini 42 

katika kipindi cha mwaka 2023 
hadi Februari, mwaka huu.

•  Vituo 100 vya ununuzi wa 
madini vimeanzishwa

• Sh. bilioni 160.1 zimepatikana 
kutokana na mrahaba wa 
mauzo ya madini

•  Uwezeshwaji wa mitambo ya 
kuwahudumia Wachimbaji 
wadogo

• Ongezeko la ajira kutoka 
16,462 mwaka 2022 mpaka 
18,475 mwaka jana.

 
SEKTA YA AFYA

K AT I K A  k i p i n d i  c h a 
miaka mitatu tangu kuingia 
madarakani, Rais Dk. Samia 
ameendeleza jitihada za kuleta 
mageuzi na maendeleo katika 
sekta muhimu ya afya nchini.

Kupitia sera zenye dira thabiti 
na mikakati inayotekelezeka, Rais 
Dk. Samia ameimarisha utoaji 
wa huduma za afya, kukuza 
ufikiaji wa huduma za afya kwa 
wananchi wote na kuhakikisha 
mfumo wa afya unakua endelevu 
na wenye ufanisi.

Mathalani, Rais Dk. Samia 
a m e i m a r i s h a  h u d u m a 
za uchunguzi  wa mionzi 
(Radioloj ia)  kwa ser ikal i 
anayoingoza kununua vifaa tiba 
vya uchunguzi na matibabu 
ya wagonjwa vyenye thamani 
ya Sh. bilioni 290.9 ambavyo 
vinapatikana kuanzia ngazi ya 
Hospitali ya Taifa hadi Hospitali 
za Rufaa za Mikoa (RRHs) na 
Halmashauri.

 
MIFUGO NA UVUVI

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega, amesema 
jumla ya minada ya kisasa 51 
imejengwa nchi nzima yenye 
thamani ya Sh. bilioni 17.5.

Alisema hayo mbele ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Viwanda, Biashara, Kilimo na 
Mifugo wakati ikikagua mradi 
wa ujenzi wa mnada wa kisasa 
wa Horohoro uliopo wilayani 
Mkinga, Mkoa Tanga mwishoni 
mwa wiki iliyopita.

TAMISEMI
“Katika kipindi cha miaka 

mitatu ya Rais Dk. Samia 
madarakani, Tamisemi imepokea 
zaidi ya Sh. trilioni 6 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi inayogusa 
wananchi,” Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tamisemi, Mohamed 
Mchengerwa amesema.
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I
METIMIA miaka mitatu leo tangu 
Rais Samia aapishwe kuwa Rais 
na Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi 
ya Tanzania ili kuwatumika 

Watanzania na hatimaye kuendeleza 
juhudi za kuwaletea maendeleo. 

Katika kufanikisha mipango na 
mikakati ya serikali ya kukuza na 
kuchochea maendeleo ya nchi na watu 
wake, Tanzania haina budi kujifunza 
na kushirikiana na nchi nyingine ndani 
na nje ya bara la Afrika kwani Tanzania 
si kisiwa, na ndiyo maana suala la 
diplomasia, hususani diplomasia 
ya uchumi limepewa msukumo na 
msisitizo wa kipekee na Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya uongozi mahiri 
wa Dk. Samia Suluhu Hassan. 

Rais Samia ameimarisha sana 
diplomasia na nchi washirika wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC). 
Mathalani, baada ya kupishwa kuwa 
Rais, safari yake ya kwanza ilikuwa 
nchini Kenya kwa majirani zetu wa 
karibu.

Huko Rais alipata fursa ya kuhutubia 
Bunge la nchi hiyo na kupitia 
mazungumzo na viongozi wa Kenya, 
vikwazo 64 vya biashara vilivyokuwepo 
kati ya Tanzania na Kenya vilitatuliwa. 

“Wote ni mashahidi malori yalikuwa 
yanakaa mwezi mzima mpakani 
Kenya na Tanzania, vifaranga hadi 
vikachomwa moto na mahindi 
yalikaa hadi yakaota sumu kuvu. 
Lakini nilipokwenda tulizungumza 
tukaondoa vikwazo vyote 64. Sasa hivi 
biashara ya Kenya na Tanzania imekua 
kwa kiwango kikubwa. Tena faida 
imekuja upande wetu,” anasema Rais 
Samia.

Si Kenya pekee, bali pia Rais Samia 
alisafiri kuelekea nchini Uganda 
kwa ajili ya utiaji saini mikataba ya 
utekelezaji wa mradi wa bomba la 
mafuta kutoka Hoima nchini Uganda 
hadi Chongoleani,Tanga  (EACOP).

Juzi Jumapili ilielezwa kuwa mradi 
huo wa EACOP umeanza kuleta faida 
kupitia kodi mbalimbali zinazofikia 
takribani shilingi bilioni 30 na 
kuzalisha ajira kwa Watanzania.

Katika kuifungua zaidi Tanzania 
kimataifa ili kuimarisha diplomasia 
ya kiuchumi na mataifa mengine, 
Rais Samia amesafiri katika nchi za 
Burundi, Ethiopia, Namibia, Malawi, 
Zimbabwe, Afrika Kusini na Rwanda. 

Katika ziara hizi, Rais Samia 
ameendelea kushawishi wawekezaji 
na wafanyabiashara kuja kuwekeza 
Tanzania kutokana na uwepo wa 
mazingira mazuri na rafiki kwa ajili ya 
uwekezaji na biashara.

Rais Samia amefanya juhudi kubwa 
za kuimarisha uhusiano kati ya 
Tanzania na Marekani, ambapo katika 
ziara yake nchini humo alikokwenda 
kwa dhumumi la uzinduzi wa Filamu 
ya Royal Tour, alishuhudia utiaji saini 
wa mikataba yenye thamani ya shilingi 
trilioni 11.

Aidha, Rais Samia pia ameimarisha 
diplomasia ya kiuchumi na nchi za 
Ulaya na Umoja wa Falme za Kiarabu. 
Mathalani, Rais Samia alipozuru 
Falme za Kiarabu katika maonesho 
ya Kimataifa ya Biashara (Dubai 
Expo 2020), alishiriki utiaji saini wa 
mikataba ya makubaliano 37 yenye 
thamani ya Sh trilioni 17. Pia Tanzania 
imenufaika na msaada wa Sh trilioni 
1.17 kutoka Umoja wa Ulaya (EU) 
ikiwa ni sehemu ya fedha zilizotengwa 
kwa ajili ya kukabiliana na janga la 
Uviko-19. 

Rais Samia pia alipata mwaliko wa 
kiongozi mkuu wa Kanisa Katoliki 
duniani  na nchi ya Vatican, Papa 
Francis ili kukuza ushirikiano kati 
ya Tanzania na Vatican, ushirkiano 
ulioanza tangu mwaka 1960.

Baada ya Rais Samia kumaliza ziara 
ya siku mbili Vatican, Februari 13, 2024 
aliwasili jijini Oslo nchini Norway kwa 
ziara ya kitaifa.

Katika ziara hiyo,  Rais Samia kupitia 
wajumbe walioshiriki Kongamano 
la Biashara na Uwekezaji kati ya 
Tanzania na Norway lililofanyika jijini 
Oslo, aliwaalika na kuwakaribisha 
wawekezaji kutoka Norway kuja 
kuwekeza nchini kwenye sekta za gesi, 
mafuta, nishati mbadala, kilimo na 
mifuko ya uwekezaji na usafirishaji.

Itoshe kusema, ziara hizi za 
kidiplomasia alizofanya Rais Samia 
katika nchi mbalimbali, zina manufaa 
chanya katika ujenzi wa uchumi na 
maendeleo ya nchi yetu. 

Taarifa iliyotolewa na Kituo cha 
Uwekezaji (TIC) mwanzoni mwa 
mwaka ilionesha kwamba mwaka 
jana, 2023 kituo hicho kilisajili 
miradi 504 yenye thamani ya Dola za 
Marekani Bilioni 5.6, sawa na takribani 
shilingi trilioni 10.

Idadi hiyo ni ongezeko la asilimia 
zaidi ya 100 ikilinganishwa na miradi 
132 iliyosajiliwa katika kipindi kama 
hicho mwaka 2022.

Hakika, miaka mitatu ya uongozi 
wa Rais Samia, diplomasia ya 
uchumi imeimarika sana na 
hivyo kusaidia katika kufanikisha 
mipango mbalimbali ya nchi na 
hivyo kuharakisha maendeleo ya 
Watanzania.  

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII

NI KERO

Diplomasia imeimarika sana 

Miaka mitatu nchi katika mikono salama

L
EO tunaadhimisha miaka mitatu ya uongozi 
mahiri wa Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na jemedari shupavu, Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan.

Alipofariki dunia Rais wa Awamu ya Tano, Dk. John 
Magufuli, viatu vyake vilionekana kama vipana sana 
na barabara mbele yetu ilionekana kama ina vikwazo 
vingi. Mvaaji wa viatu vyake alitakiwa avivae ghafla 
na safari iendelee kwenye barabara ngumu kupita.

Lakini, Waswahili wanasema mwenye macho 
haambiwi tazama wala mwenye masikio haambiwi 
sikia. Makubwa Rais Dk. Samia ameyafanya, 
yanajieleza yenyewe au kwa lugha nyepesi, ‘kazi yake 
inaongea’.

Kuanzia kwenye huduma za jamii kama maji, 
elimu, umeme, miundombinu ya barababara hadi 
kwenye sekta kama za kilimo, ufugaji, utalii, madini 
na biashara mambo ni bambam.

Mbali na kuanzisha miradi mipya lukuki, miradi 
yote mikubwa ambayo ilianzishwa katika Serikali ya 
Awamu ya Tano inaendelea kutekelezwa kwa kasi 
kubwa na Serikali ya Awamu ya Sita.

Baadhi ya miradi hiyo ni pamoja na mradi wa 
kuzalisha umeme wa Julius Nyerere (JNHPP) ambao 
sasa umeshaanza kuzalisha megawati 235, mradi wa 
ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) kutoka Dar es Salaam 
ambao tayari umeshaanza kufanyiwa majaribio, 
ujenzi wa daraja la Kigongo-Busisi mkoani Mwanza 
ambao umefikia asilimia 80 na ujenzi wa Bomba la 
Mafuta kutoka Uganda hadi Tanga, Tanzania, kutaja 
kwa uchache.

Rais Dk. Samia pia amejipambanua kwamba 
uongozi wake umejengwa katika nguzo nne ambazo 

zinalenga katika kuliunganisha taifa la Tanzania 
kwenye nyanja zote zikiwemo za kisiasa, kijamii, 
kiuchumi na kiutamaduni.

Katika kulifanya taifa kuwa moja lenye 
kufurahiwa na kila Mtanzania, Rais Dk. Samia 
amekuwa akiziweka nguzo hizo nne katika falsafa 
ya “R” nne, ambazo ni Maridhiano (Reconciliation), 
Ustahamilivu (Resilience), Mageuzi (Reforms) na 
Ujenzi Mpya (Rebuild).

Hakuna ubishi kwamba kupitia maridhiano 
katika nyanja ya siasa ambapo kwa nyakati tofauti 
amekutana na viongozi wa vyama vya siasa, Rais 
ameonesha kwamba taifa letu ni la raia huru walio 
sawa, ambamo kila mmoja anapata fursa kutumia 
uwezo wake kuendeleza jamii.

Rais Dk. Samia amekuwa akisisitiza umuhimu 
wa kushirikiana ili kuijenga Tanzania yetu yenye 
kuaminiana, kuvumiliana na kuheshimiana 
kwa misingi ya haki na usawa, mambo ambayo 
yanachangilia kulinda tunu kuu za nchi yetu 
hususani amani.

Ni vyema Watanzania wakiwemo walioko kwenye 
vyama vya siasa kufahamu nia hiyo njema ya Rais na 
kumuunga mkono ikiwa ni pamoja na kuendesha 
siasa za kistaarabu katika kipindi hiki ambacho 
mikutano ya kisiasa imeruhusiwa. Wajenge hoja 
zenye kuwaleta pamoja Watanzania na si kuwagawa, 
au kufanya watu waichukie serikali yao.

Tunakupongeza Rais Dk. Samia kwa kutimiza 
miaka mitatu ya kuongeza nchi yetu kwa mafanikio 
makubwa. Tunakuombea heri na salama katika 
uongozi wako. Kwa wana CCM, hakuna sababu ya 
kuwa na fomu zaidi ya moja ya urais mwaka 2025. 
Fomu ya kugombea urais ni moja tu.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255753333330

Mhariri Michezo: +255787559090

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 /  

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi

JICHO LANGU
Na Dk. Reubeni Lumbagala

Tudhibiti makelele mitaani

Baadhi ya mitaa ikiwemo 
Temeke Maganga bado kuna 
matukio yanayosababisha 
kelele na kuondoa utulivu 
majumbani.

Katika mtaa huu wa 
Maganga maeneo ya Kwa 
Bi Hafasa, kila wikiendi 
kuna nyumba kunapigwa 

mnanda ambao huondoa 
utulivu mtaani. Mnanda 
pia hukaribisha vijana 
wahuni na wezi. Wahusika 
wawalazimishe wahusika 
kupeleka starehe zao kwenye 
kumbi maalumu badala 
ya wazi ambayo huvutia 
watoto.
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Na John Ngunge

K
ABLA ya miaka mitatu 
ya sasa, Watanzania 
wengi walishuhudia jinsi 
sekta binafsi ilivyokuwa 

ukipunguza wafanyakazi kutokana 
na kusuasua kiuendeshaji na 
mazingira ya uzalishaji kuwa ya 
jua la utosini.

Joto kali la jua lilisababisha 
baadhi ya wamiliki wa kampuni 
binafsi,  iwe wa viwandani, 
mahoteli, migodini, biashara 
au asasi za kiraia, walilazimika 
kuchukua hatua ya kuwafuta kazi 
watumishi wao kutokana na kile 
walichodai kuwepo kwa mazingira 
magumu ya uendeshaji.

Sekta binafsi ambayo ilikuwa 
ikishamiri kwa miaka kadhaa 
nyuma, taratibu ilikumbana na 
joto la hali ya hewa lililoifanya 
kusuasua.

Mathalan, ilikuwa kawaida 
kuona baadhi ya taasisi za kodi 
zikifunga kwa kufuli mageti ya 
kampuni za uzalishaji kwa kile 
kilichokuwa kikielezwa kuwa 
wamekwepa kulipa kodi.

Kabla ya kuchukua hatua ya 
kuwapunguza kazi wafanyakazi 
wao, baadhi ya wamiliki wa 
kampuni walidai kuwa sababu ya 
kufanya hivyo ilitokana na kuwepo 
kwa makadirio ya kodi kubwa na 
hivyo kushindwa kufanya biashara 
kwa faida.

Idadi ya kampuni zilizoendelea 
kufungwa ilidaiwa kuongezeka 
na hiyo ilimaanisha vijana wengi 
kupoteza ajira kiasi cha wengine 
kujikuta wakitumbukia katika 
matumizi ya dawa za kulevya na 
mambo mengine ya hovyo hovyo.

Licha ya historia ya sekta binafsi 
nchini kuanza mbali, Serikali 
imekuwa ikitekeleza sera za 
mageuzi ya uchumi kuanzia miaka 
ya 1980 kwa lengo la kuimarisha 
na kuiwezesha kuwa mhimili wa 
ukuaji wa uchumi.

Maendeleo ya sekta binafsi 
nchini yalitolewa kwenye wodi 
mahututi na Hayati Rais Ali Hassan 
Mwinyi ambaye aliruhusu sekta 
binafsi kushamiri baada ya miaka 
mingi uchumi kuendeshwa na 
sekta ya umma, Safari ya Maisha 
Yangu, Mwinyi aliyefariki dunia 
hivi karibuni aliandika: 

“Matokeo ya juhudi zote 
hizi ilikuwa kwamba uchumi 
ulifungulika na wawekezaji kutoka 
sekta binafsi wakaanza kuwekeza 
kwa wingi. Furaha ni kuwa katika 
miaka kumi niliyopata bahati 
na heshima kubwa yangu ya 
kuongoza nchi yetu tuliweka 
mazingira mazuri na wezeshi zaidi 
kwa sekta binafsi kutoa mchango 
wake wa ubunifu, ujasiriamali na 
mitaji katika kujenga uchumi wa 
Tanzania na kuleta maendeleo 
ya kiuchumi na kijami. Na zaidi, 
misingi tuliyoweka iliwezesha na 
kurahisishia serikali zilizofuata 
kufanya makubwa zaidi katika 

kuimarisha ushirikiano na sekta 
binafsi, ya ndani na ya nje, katika 
kujenga na kuendeleza nchi yetu.”

Sera ya Taifa ya Uwekezaji 
imebainisha malengo mahsusi sita 
na malengo nane ya kisekta.

Baadhi ya malengo hayo ni 
kuhamasisha uzalishaji wa ndani 
wa bidhaa kwa ajili ya mauzo ya 
nje; kuvutia uwekezaji kutoka 
nje ya nchi; kuhimiza na kuvutia 
matumizi ya teknolojia za kisasa 
katika uwekezaji; kuweka mfumo 
mzuri na wa wazi wa kisheria; na 
kuondoa urasimu katika taratibu za 
upatikanaji wa vibali vya uwekezaji.

Hata hivyo, kiuhalisia mchango 
wa sekta hiyo katika pato la taifa 
ulikuwa mdogo, moja ya sababu 
ikiwa ni utashi kwa waliokuwa 
wakiisimamia. Ilikuwa ikisuasua 
na kuchechemea.

Akionesha uelekeo wake kuhusu 
sekta binafsi, Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, alinukuliwa Aprili 
2021 wakati akiwaapisha makatibu 
wakuu na manaibu makatibu 
wakuu akisema mazingira ya 
kufanya biashara nchini ni 
magumu.

Anasema kwa mujibu wa taarifa 
za Benki ya Dunia (WB) mazingira 
ya kufanya biashara ya mwaka 
2020 (Doing Business Report 2020), 
inaonyesha Tanzania ni nchi ya 141, 
kati ya 190 kwa wepesi wa kufanya 
biashara. Rwanda ni ya 38 na Kenya 
ni ya 56.

Lakini  mageuzi  makubwa 
yanayoendelea kutekelezwa 
chini ya uongozi wa Rais Dk. 
Samia, yamefanya Watanzania 
kushuhudia na kuendelea kuona 
mazingira ya uzalishaji kwa sekta 
binafsi ikibadilika kwa kasi.

Utashi wa Rais Dk. Samia katika 
kuweka mazingira safi ya kukua 
na kushamiri kwa sekta hiyo, 
kunarejesha heshima iliyopotea.

Thamani ya sekta binafsi 
kuwa injini ya Uchumi wa Taifa 
duniani kwa ujumla na Tanzania 
kwa namna ya pekee, imepewa 
msukumo mkubwa kivitendo 
katika kipindi cha miaka mitatu 
iliyopita ya uongozi wa Rais Dk. 
Samia.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati Dk. Doto Biteko, 
anathibitisha dhamira ya ndani ya 
Rais Dk. Samia kuhusu sekta binafsi 
pale anaposema maendeleo ya 
nchi hayawezi kuletwa na Serikali 
pekee.

Anasema maendeleo yanaletwa 
kwa ushirikiano baina ya Serikali na 
sekta binafsi ambayo ni chachu ya 
kuleta maendeleo kwa wananchi.

Jukumu la serikali katika suala 
hilo, Dk. Biteko anasema ni 
kuendelea kuboresha mazingira ya 
uwekezaji nchini.

Anamwelezea Rais Dk. Samia 
kuwa amejipambanua kama 
mlezi wa sekta binafsi na hataki 
kuona wafanyabiashara wanapata 
misukosuko wakati wa utekelezaji 
wa majukumu yao.

Anasema Rais Samia anayo 

maono nayo ni kujenga sekta 
binafsi itakayokuwa na mchango 
mkubwa zaidi kwenye pato la 
Taifa.

Lakini ili kufikia azma hiyo, 
ni lazima viongozi wengine 
wahakikishe nia njema ya Rais kwa 
wafanyabiashara inatekelezwa 
k w a  v i t e n d o  n a  k u a c h a 
kuwakwamisha kwa makusudi 
katika juhudi zao za uwekezaji.

Anaeleza upendo wa Rais 
Dk. Samia kuwa anataka kuona 
Watanzania wakiwa kwenye 
daraja la kwanza katika nchi yao 
na waweze kufanya uwekezaji 
ndani na nje ya nchi bila vikwazo 
vyovyote.

Anawaagiza watendaji wa 
Serikali kuhakikisha wanailea 
sekta binafsi na kila mtu atimize 
wajibu wake kwenye eneo lake.

Anasema kama wewe ni 
mfanyakazi wa Tanesco na kuna 
mtu anataka umeme, hakuna haja 
ya kusubiri kesho kama unaweza 

kumfungia umeme leo kwani kodi 
atakayolipa ya umeme na mapato 
kwa Serikali itakunufaisha na 
wewe pia.

Moja ya mazingira mazuri 
a m b a yo  s e r i k a l i  i m e we k a 
ni kuboresha mishahara ya 
wafanyakazi wakiwemo wa sekta 
binafsi kwa kuweka kima cha 
chini.

Suala hilo limewekwa kisheria 
kwa wafanyakazi na waajiri wote 
wa sekta binafsi kupitia Sheria 
ya Taasisi za Kazi (Sura ya 300), 
kuhusu Amri ya Kima cha Chini 
cha Mshahara ya Mwaka 2022 
iliyoanza kutumika Januari 1, 
mwaka 2023.

Amri hiyo imekuja baada ya 
kufutwa amri ya mwaka 2013.

Bila shaka Serikali itaendelea 
kusimamia na kufanya maboresho 
ya mishahara kwa wafanyakazi wa 
sekta binafsi kila mwaka kama 
inavyofanya kwa watumishi wa 
umma.

Samia anavyoinyanyua 
sekta binafsi kuchangia 

Pato la Taifa

“Matokeo ya juhudi zote 
hizi ilikuwa kwamba 
uchumi ulifungulika 
na wawekezaji kutoka 
sekta binafsi wakaanza 
kuwekeza kwa wingi. 
Furaha ni kuwa katika 
miaka kumi niliyopata 
bahati na heshima 
kubwa yangu ya 
kuongoza nchi yetu 
tuliweka mazingira 
mazuri na wezeshi 
zaidi kwa sekta binafsi 
kutoa mchango wake 
wa ubunifu, ujasiriamali 
na mitaji katika kujenga 
uchumi wa Tanzania 
na kuleta maendeleo 
ya kiuchumi na kijami. 
Na zaidi, misingi 
tuliyoweka iliwezesha 
na kurahisishia serikali 
zilizofuata kufanya 
makubwa zaidi katika 
kuimarisha ushirikiano 
na sekta binafsi, ya 
ndani na ya nje, katika 
kujenga na kuendeleza 
nchi yetu”

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Dk. Doto Biteko

Toleo Maalum
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwa pamoja na viongozi wengine wa Kitaifa wakati akiweka Jiwe la Msingi 
Chuo cha VETA Wilaya ya Igunga mkoani Tabora Oktoba 17, mwaka jana.

Ili kuhakikisha mafunzo ya ufundi 
stadi yanayotolewa yanawiana 
na mahitaji halisi ya soko la ajira, 
VETA imekuwa ikihuisha mitaala 
mara kwa mara. Maboresho hayo 
yanaenda sambamba na uandaaji 
wa mitaala mipya pale kunapokuwa 
na uanzishwaji wa programu mpya 
za mafunzo kufuatia taarifa za 
mahitaji ya soko la ajira. 

Katika kipindi cha mwaka 2021 
na 2024, jumla ya mitaala 55 
ilihuishwa au kuandaliwa katika 
sekta za umeme, magari, mitambo, 
kilimo, ukarimu, usafirishaji, 
biashara, nguo, madini na urembo.

Uboreshaji sekta isiyo rasmi kupitia 
programu maalum

Ilani ya CCM ya mwaka 2020 
imeainisha uwezeshaji vijana, 
wanawake na makundi mengine 
ya wajasiriamali kujiajiri kwa 
kuwapatia mafunzo na stadi za 
ujasiriamali na usimamizi wa 
shughuli za kiuchumi miongoni 
mwa mikakati ya kupambana na 
umaskini.

VETA imeendelea kutekeleza 
programu mahsusi zinazolenga 
kuwezesha wananchi kujipatia 
s t a d i  z a  u j a s i r i a m a l i  n a 
k u w a we ze s h a  k u ra s i m i s h a 
shughuli zao ili kujiongezea kipato.

* Programu ya Mafunzo ya Kukuza 
Ujasiriamali katika Sekta isiyo 
rasmi (Integrated Training for 
Entrepreneurship Promotion - 
INTEP). 

Kupitia programu hii, mafunzo 
hutolewa kwa wajasiriamali kwa 
lengo la kuboresha ujuzi wao 
na maarifa ili waongeze tija na 
kunufaika zaidi na shughuli zao 
za kiuchumi. Katika kipindi cha 
miaka mitatu ya uongozi wa Rais 
Dk. Samia, jumla ya wajasiriamali 
4,931 kati yao 3,299 ni wanawake 
wamenufaika na mafunzo hayo 
hapa nchini.

* Mpango wa Utambuzi na 
Urasimishaji Ujuzi uliopatikana 
nje ya Mfumo Rasmi wa Mafunzo 
(Recognition of Prior Learning - 
RPL). 

Kupitia mpango huu, mhusika 
(mwanagenzi) hufanyiwa tathmini 
ya ujuzi wake ili kutambua umahiri 
alionao, mapungufu yake na 
hatimaye VETA kumpatia mafunzo 
kisha kumtunuku cheti. 

Miongoni mwa mafanikio katika 
utekelezaji wa RPL, VETA ilifanya 
tathmini ya ujuzi wa mafundi 
wanaoshiriki kwenye ujenzi katika 
mradi wa Ujenzi wa Reli ya Kisasa 
(SGR) na mradi wa Bwawa la Kufua 
Umeme la Julius Nyerere (JNHPP). 

H a t u a  h i y o  i n a l e n g a 
kutambulisha ujuzi wa wanagenzi 
hao katika soko la ajira kupitia 
vyeti na kuwasaidia kupata kazi 
nyingine mara baada ya miradi 
kukamilika. Jumla ya wanagenzi 
1,275 wamefanyiwa tathmini na 
kutunukiwa vyeti katika mradi wa 

SGR (238) na JNHPP (1037).

Uwezeshaji wa makundi mbalimbali 
ya vijana

Msemo maarufu wa vijana 
ni nguvu Kazi ya Taifa unaakisi 
umuhimu wa vijana katika kutenda 
kazi na namna ambavyo vijana 
wanategemewa kufanya kazi ili 
kujenga Taifa. 

Ili vijana hawa waweze kuwa 
nguvukazi ya Taifa ni lazima wawe 
na ujuzi na maarifa ya kutenda 
kazi. Matokeo ya Sensa ya Watu 
na Makazi ya mwaka 2022 nchini 
Tanzania yalibainisha kuwa, 
asilimia 34.5 ya Watanzania ni 
vijana.

Serikali imeendelea kubuni 
programu mbalimbal i  kwa 
kushirikiana na wadau zenye 
kuwajengea ujuzi vijana ambazo 
zinafadhiliwa na Serikali na wabia 
wa maendeleo.

* Mradi wa kukuza Ajira na 
Ujuzi kwa Maendeleo Tanzania 
(Employment and Skills for 
Development Tanzania - E4DT)

Kupitia mradi huu jumla ya 
vijana 4,295 katika Mikoa ya 
Lindi, Manyara, Dodoma na Dar 
es Salaam walinufaika na mafunzo 
ya ufundi stadi kwenye fani za 
ufundi bomba wa majumbani, 
u f u n d i  b o m b a  v i w a n d a n i , 
ufundi wa uchomeleaji vyuma 
viwandani na majumbani pamoja 
na ufundi wa Mekatroniki. 
Mradi huu ulitekelezwa na VETA 
kwa kushirikiana na Shirika 
la Maendeleo la Ujerumani 
(GIZ) pamoja na Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira, na Wenye 
Ulemavu kwa ufadhili wa Umoja wa 
Ulaya (EU) na Shirika la Misaada na 
Maendeleo la Korea (KOICA).

Wanufaika wa mradi huu 
walipatiwa mafunzo ya ujasiriamali 

na kushiriki shindano la mtaji 
mbegu, ambapo jumla ya miradi 
67 yenye vijana 171 ilishinda mitaji 
mbegu ya vitendea kazi vyenye 
thamani ya zaidi ya Sh.  milioni 200.

* Programu ya uanagenzi chini ya 
ufadhili wa Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Kazi,

Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu. 
Programu hii inalenga kuwapatia 
ujuzi vijana kupitia mafunzo ya 
ufundi stadi yanayohusisha kijana 
kutumia asilimia 40 ya muda 
wake kwa masomo ya nadharia 
darasani na asilimia 60 ya muda 
wake kwa masomo ya vitendo 
sehemu ya kazi. Mafunzo hayo 
yanatolewa kwa muda wa miezi sita 
na yanafadhiliwa na Serikali kwa 
asilimia 100. Tangu kuanzishwa kwa 
programu hii mwaka 2019, jumla 
ya vijana 11,591 wamenufaika na 
mafunzo hayo kupitia vyuo vya 
VETA.

Hali ya ajira kwa wahitimu wa VETA
Kwa mujibu wa Taarifa ya 

Ufuatiliaji wa Wahitimu wa Ufundi 
Stadi (Trace Study) uliofanywa 
na Baraza la Taifa la Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (NACTVET) mwaka 2023, 
ukihusisha wahitimu wa miaka 
mitano kutoka 2017 hadi 2021, 
imebainika kuwa asilimia 67.7 
ya wahitimu wa ufundi stadi 
wameajirika.

CPA Kasore anaishukuru Serikali 
ya Awamu ya Sita kwa kutoa 
kipaumbele kwenye elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi na kuahidi 
kuwa VETA itaendelea kutoa 
mafunzo ya ufundi stadi kwa ufanisi 
na kuhakikisha Watanzania wengi 
zaidi wanapata ujuzi na kushiriki 
vyema kwenye shughuli mbalimbali 
za kujiongezea kipato na hatimaye 
kukuza uchumi wa nchi.

Upanuzi wa programu za mafunzo na ujenzi wa vyuo vya ufundi 
stadi unavyowezesha wananchi kupata ujuzi, kuajirika

MIAKA MITATU YA DK. SAMIA

S
ERIKALI ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa na 
Mhesh. Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, imeweka 

kipaumbele katika kuwezesha 
wananchi kuwa na ujuzi. 

Ma o n o  y a  D k .  Sa m i a  n a 
Serikali yake ni kuwa ujuzi ndio 
utakaotatua changamoto ya 
ajira, kuwezesha upatikanaji wa 
nguvukazi kwa ajili ya wawekezaji, 
kuongeza tija katika uzalishaji na 
kusukuma maendeleo ya kiuchumi 
kwa ujumla. Kwa maono hayo, 
jitihada mbalimbali zimeendelea 
kufanyika ili kuhakikisha wananchi 
wanapata ujuzi kupitia mafunzo ya 
ufundi stadi kwenye vyuo vya VETA 
vilivyopo kote nchini.

Katika kipindi cha miaka mitatu 
(2021 -2024), Serikali kupitia 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA), imeendelea 
kutoa kipaumbele kwenye elimu 
na mafunzo ya ufundi stadi kwa 
kuwaongezea wananchi fursa za 
kupata ujuzi na stadi za kujiajiri au 
kuajiriwa. Jitihada zilizofanyika ni 
pamoja na:-

Ujenzi na upanuzi wa vyuo vya 
ufundi stadi

Katika kipindi cha miaka mitatu 
ya uongozi wa Rais Dk. Samia, 
Serikali imewezesha kukamilisha 
ujenzi wa vyuo 33 vya ufundi 
stadi nchini, 29 kati yake ni vya 
ngazi ya wilaya na vinne ngazi ya 
mkoa. Jumla ya Sh. bilioni 94.5 
zimetumika katika kukamilisha 
ujenzi wa vyuo hivyo.

Ili kutimiza azma yake ya 
kuhakikisha wilaya zote na mikoa 
yote inakuwa na vyuo vya VETA, 
katika mwaka wa fedha 2022/2023, 
Serikali ya Awamu ya Sita ilitenga 
Sh. bilioni 100 kwa ajili ya ujenzi wa 
vyuo vya ufundi stadi katika wilaya 
64 na kimoja cha Mkoa wa Songwe. 
Ujenzi wa vyuo hivyo unaendelea 
na unataraj iwa kukamilika 
ifikapo mwaka 2025 na kuchangia 
ongezeko la udahili wa wanafunzi 
89,700 kwenye vyuo vya VETA.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
VETA, CPA. Anthony Kasore, 
anasema lengo la Serikali ni kuwa 
na angalau chuo cha VETA kimoja 
kila wilaya ifikapo mwaka 2025 
ili kutoa fursa kwa wananchi 
kupata ujuzi utakaowawezesha 
kujiajiri na kuajiriwa ikiwa ni 
utekelezaji wa Ilani ya Chama cha 
Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2020 
inayozungumzia juu ya kuweka 
mazingira wezeshi kwa kujenga 
na kukarabati vyuo vya elimu ya 
ufundi na mafunzo ya ufundi stadi 
ili kuongeza idadi ya wahitimu.

Anasema: “Kwa sasa VETA ina 
vyuo 80 vinavyotoa mafunzo ya 
ufundi stadi. Serikali inajenga vyuo 
vingine 65, lengo ni ifikapo mwaka 
2025 kila wilaya iwe na chuo cha 
ufundi stadi.”

Uongezaji udahili na uhuishaji 
mitaala

Katika kipindi cha miaka 
mitatu jumla ya vijana 213,803, 
wamedahiliwa na kupatiwa 
mafunzo ya ufundi stadi kwenye 
vyuo vya VETA, ambapo idadi 
ya wadahiliwa kwenye kozi za 
muda mrefu imeongezeka kutoka 
wanafunzi 13,491 mwaka 2021 hadi 
22,155 mwaka 2024.

Mkurugenzi wa VETA, CPA. 
Anthony Kasore
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M
I O N G O N I  m w a 
malengo ya Serikali 
ya Awamu ya Sita, 
inayoongozwa na Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ni kuwezesha vijana, wanawake na 
makundi mengine ya wajasiriamali 
kujiajiri kwa kuwapatia mafunzo na 
stadi za ujasiriamali na usimamizi 
wa shughuli za kiuchumi na 
kuwezeshwa kurasimisha shughuli 
zao.

Sambamba na hilo, Serikali 
pia inataka kuona kuwa miradi 
mikubwa ya kimkakati inaajiri 
vijana wengi zaidi wa Kitanzania.

Hayo yote yanaweza kufanikiwa 
kwa ufanisi mkubwa kupitia utoaji 
wa elimu na mafunzo ya kukuza 
ujuzi na stadi mbalimbali kwa 
vijana Watanzania.

Chuo cha Ufundi Stadi na 
Huduma cha Mkoa wa Dodoma ( 
VETA Dodoma) kimebeba ajenda 
ya utekelezaji wa mpango huo 
kupitia programu mbalimbali kwa 
kushirikiana na wadau.

 UJENGAJI UMAHIRI KUPITIA 

MRADI WA E4D

Mradi wa E4D ni miongoni mwa 

programu iliyowajengea vijana 
uwezo na umahiri mkubwa wa 
ujuzi na ujasiriamali ni mradi wa 
Ujuzi na Ajira kwa Maendeleo, 
yaani Employment and Skills for 
Development (E4D).

Tanzania ni miongoni mwa nchi 
sita za Barani Afrika zilizotekeleza 
mradi wa E4D. Lengo la E4D ni 
kukuza ajira kwa vijana katika 
miradi ya uwekezaji inayohitaji 
nguvu kazi  kubwa na pia 
kuwawezesha kujiajiri.

Mradi huu ulifadhiliwa na 
Wizara ya Shirikisho la Ujerumani 
ya Ushirikiano wa Kiuchumi 
na Maendeleo (BMZ), Shirika 
la Ushirikiano wa Maendeleola 
Norway (Norad), Umoja wa Ulaya 
(EU), na Shirika la Ushirikiano wa 
Maendeleo la Korea (KOICA).

Mkuu cha Chuo cha VETA 
Dodoma, Stanslaus Ntibara 
anasema kupitia mradi huu, vyuo 
vya VETA viliendesha mafunzo ya 
miezi minne minne ya ufundi stadi 
katika Fani za Uchomeleaji Vyuma 
Viwandani (Industrial Welding), 
Ufundi Bomba wa Viwandani 
na  Majumbani  ( Industr ia l 
and Domestic plumbing) na 
Mekatroniki (Mechatronics) kwa 
vijana takribani 4,000 wenye umri 
kati ya miaka 15 hadi 35.

Mafunzo haya yalitolewa 
katika vyuo vinne (4) vya VETA, 
ambavyo ni Dodoma, wanafunzi 
2,200, Lindi wanafunzi 800, 
Manyara wanafunzi 700 na Kipawa 
wanafunzi 300.

“Kutokana na idadi kubwa ya 
wanafunzi, chuo cha Dodoma 
kiliruhusiwa kuwa na vyuo vinne 
saidizi ( VETA Iringa, Singida, 
Mikumi na Dodoma),” anafafanua.

Aidha,  katika mradi huu 
walengwa walipata fursa ya 
kushiriki mafunzo maalumu ya 
ujasiriamali yanayoambatana na 
shindano la kuwapata washindi 
kwa ajili ya kuatamiwa na hatimaye 
kujiajiri.

Mashindano ya miradi ya 
ujasiriamali yalihusisha vijana 
235 (wa kiume 151 na wa kike 
84), katika jumla ya miradi 101. 
Jumla ya miradi iliyoshinda ni 67 
ikiwahusisha vijana 171 (wa kiume 
116 na wa kike 55).

“Tunajivunia kuwa sehemu 
ya utekelezaji wa mradi huu. 
Ushir ikiano na wadau wa 
maendeleo katika mradi huu 
umeturuhusu kupata rasilimali 
muhimu, teknolojia, na ujuziwa 
kisasa unaosaidia kufanikisha 
malengo ya muda mrefu katika 
utoaji wa mafunzo,” Ntibara 

anasema.
Anasema VETA ilivuka lengo la 

utekelezaji wa huo kwa kufundisha 
wanafunzi 4295 ukilinganisha 
na wanafunzi 4000 waliokuwa 
wamelengwa. Aidha, Chuo cha 
VETA Dodoma pamoja na vyuo 
vyake visaidizi vilitoa mafunzo kwa 
wanafunzi 2,217.

Ntibara anasema, licha ya kutoa 
vijana mahiri na wenye stadi 
za ujasiriamali, utekelezaji wa 
mradi huo umekuwa na manufaa 
mengine mengi kwa VETA.

Anayataja manufaa hayo kuwa 
ni pamoja na ununuzi wa vifaa 
vya mafunzo, ambapo mashine na 
vifaa mbalimbali vyenye thamani 
ya Shilingi takribani bilioni 2.28 
vilinunuliwa; uandaaji mitaala 
na ujengeaji uwezo wakufunzi 
ambapo jumla ya walimu 36 
walipata mafunzo.

MRADI WA TANIPAC

Huu ni mradi wa mafunzo 
y a  k u o n g ez a  u s a l a m a  w a 
chakula na kupunguza upotevu 
wa mazao. Chuo cha VETA 
Dodoma ni miongoni mwa vyuo 
vilivyotekeleza mradi huu wa 
Kudhibiti Sumu kuvu nchini 
Tanzania,  kwa K i ingereza: 
“Tanzania Initiatives for Preventing 

Aflatoxin Contamination - 
TANIPAC)”.

Mradi huo ulitekelezwa na 
VETA kwa kushirikiana na Wizara 
ya Kilimo kwa miaka mitano, 
2019 hadi 2023 na ulilenga 
kushughulikia changamoto ya 
usalama wa chakula, hususani 
sumu kuvu, katika mnyororo wa 
thamani wa mazao ya karanga 
na mahindi.  Vilevile, mradi huo 
ulilenga kupunguza upotevu wa 
mavuno.

VETA ilifundisha utengenezaji 
wa vihenge vya chuma (metal silos) 
kwa wananchi katika mikoa 10 ya 
Tanzania Bara na Zanzibar.

Mkuu wa Chuo, Ntibara, 
anasema, chini ya mradi huo, 
Chuo cha VETA Dodoma kiliweza 
kutoa mafunzo kwa vijana 60 wa 
wilaya za Bahi, Chemba, Kongwa 
na Kondoa.

Ntibara anahitimisha kwa 
k u w a h a k i k i s h i a  w a n a n c h i 
kuwa chuo cha VETA Dodoma 
kitaendelea kuimarisha huduma 
zake na kuendelea kufanya 
kazi kwa karibu na wadau wa 
maendeleo ili kuhakikisha vijana 
wa Kitanzania wanapata ujuzi 
unaowawezesha kuchangia 
kikamilifu katika maendeleo ya 
Taifa.

VETA Dodoma inavyokuza 
ujasiriamali, uwezo wa kuajirika

Toleo Maalum

Baadhi ya wahitimu wa mafunzo ya ufundi stadi katika chuo cha VETA Dodoma kupitia mradi wa kukuza ajira na ujuzi kwa maendeleo ya Afrika (E4D) 
wakiwa na vifaa walivyowezeshwa kama mtaji mbegu ili kuwawezesha kujiajiri.
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S
ERIKALI ya Awamu ya Sita 
iliweka bayana dhamira 
yake ya kuhakikisha vijana 
w a n a s h i r i k i  k w e n y e 
kilimo na wanaendesha 

sekta hiyo kwa njia ya kisasa ili 
kilimo hicho kiwe na tija. Jitihada 
mbalimbali zimefanyika ikiwemo 
uanzishwaji wa programu maalum 
za kukuza kilimo sambamba na 
kutenga maeneo maalumu ya 
kilimo kwa ajili ya vijana.

Katika kuinua tija kwenye sekta 
hiyo, Serikali pia imeendelea 
kutekeleza programu mbalimbali 
kwa kushirikiana na wadau wake 
wa ndani na nje ya nchi. Miongoni 
mwa program hizo ni utoaji wa 
mafunzo kwa vijana, ili vijana hao 
wawe na ujuzi utakaowawezesha 
kuendesha kilimo kibiashara na 
kukuza uchumi wao na Taifa kwa 
ujumla.

Miradi iliyotekelezwa kupitia 
VETA na manufaa yake ni pamoja 
na: Mradi wa kuthibiti Sumukuvu 
Tanzania uliosaidia kuongeza 
usalama wa chakula na kupunguza 
upotevu wa mavuno.

VETA ilishirikiana na Wizara ya 
Kilimo katika mradi huo kutoa 
mafunzo ya ujuzi wa teknolojia 
ya utengenezaji wa vihenge vya 
chuma (Metal Silos) kwa ajili 
ya kuhifadhia nafaka katika 
ngazi ya kaya. Lengo ni kutatua 
changamoto ya usalama wa 

chakula, hususani udhibiti wa 
sumukuvu na hivyo kuwaongezea 
vijana uwezo wa kiuchumi na 
kuongeza kipato cha wakulima kwa 
kupunguza upotevu wa mavuno. 
Jumla ya vijana 420 katika mikoa 
ya Dodoma, Mwanza, Manyara, 
Kigoma, Tabora, Ruvuma, Mtwara, 
Morogoro na Geita wamenufika na 
mafunzo hayo.

Utekelezaji  wa programu 
hii  umechangia pia katika 
utekelezaji wa Ilani ya CCM 
kuhusu Kuwezesha Uwekezaji 
katika Kilimo Biashara, kama 
ilivyoainishwa katika Sehemu 
ya 37, kipengele C na Kipengele 
kidogo (b).

Aidha, katika kuhakikisha 
uendelevu wa kutumia ujuzi huo 
kwa ajira na kusaidia kudhibiti 
sumukuvu na upotevu wa mavuno, 
vijana wote 420 walionufaika 
na mafunzo ya utengenezaji wa 
vihenge vya chuma, walipatiwa 
bure vifaa vya uchomeleaji na 
uungaji vyuma (Welding and Metal 
Fabrication Tool Kit), vikijumuisha: 
mashine za kuchomelea (Welding 
Mashine), mashine za kukatia 
vyuma (Angle Grinder), mashine 
za kutobolea (Drilling Machine), 
Divider, vifaa vya kupimia (Tape 
Measure), punch, misumeno 
(Hacksaw), kifaa cha kupimia kona, 
nyuzi 90 (Try-square), na miwani 
kinga (Safety Goggle).

Mkuu wa Chuo cha VETA 
Manyara, Nansanga Godwin 
anasema chuo hicho kilitoa 
mafunzo ya utengenezaji vihenge 
kwa wananchi 60 katika Wilaya 
za Babati, Kiteto na Kondoa na 
kutoa pongezi kwa Serikali kwa 
kuwezesha utoaji wa mafunzo ya 
utengenezaji wa vihenge ambavyo 
vitasaidia kuhakikisha usalama wa 
chakula nchini.

Mmoja wa wahit imu wa 
mafunzo hayo katika Chuo cha 
VETA Manyara, Yassin Surumbu, 
anasema utaalamu alioupata wa 
kutengeneza vihenge na vifaa 
alivyopatiwa baada ya kuhitimu 
vimemwezesha kutoa suluhisho 
kwa jamii yake  kwenye uhifadhi wa 
mazao ambapo awali mazao hayo 
yalikuwa yakiharibika na kukosa 
soko.

Anasema, mafunzo hayo pia 
yamempatia fursa ya kujiajiri na 
kujipatia kipato na kwamba ujuzi 
alioupata umemwezesha kutoa 
ujuzi kwa kuwashirikisha vijana 
wenzake kwenye kazi hiyo.

Mpango wa Uanagenzi Pacha 
uliowezesha vijana kuajirika katika 
makampuni ya kilimo

Serikali kupitia VETA inatambua 
umuhimu wa kuzalisha nguvukazi 
mahiri na yenye ujuzi unaoendana 
na mahitaji ya soko la ajira na 
imeendelea kuwashirikisha waajiri 
katika utoaji mafunzo. Mfumo 

wa Uanagenzi Pacha unahusisha 
utoaji mafunzo mahali pa kazi 
ambako mhusika (mwanagenzi) 
hupata ujuzi kwa vitendo na 
katika mazingira halisia na chuoni 
ambako mwanagenzi hujifunza 
nadharia na vitendo kwenye 
karakana za chuo.

Mpango huu unawahakikishia 
waajiri upatikanaji wa wafanyakazi 
wenye ujuzi unaohitajika kwa 
kupunguza tofauti kati ya matarajio 
ya mahitaji ya soko la ajira au na 
mafunzo yanayotolewa vyuoni, 
hatimaye kuongeza tija katika 
uzalishaji.

VETA inaendesha mpango huu 
kwa kushirikiana na viwanda na 
makampuni mbalimbali ambapo 
tangu kuanzishwa kwake mwaka 
2013, zaidi ya wanagenzi 1,200 
wamenufaika na mpango huo 
huku makampuni 252 yakishiriki 
katika utekelezaji wa mafunzo 
katika fani za Ufundi Magari, 
Ufundi Umeme, Hoteli, Ukarimu 
na Utalii, Ufundi wa Zana za Kilimo 
na Ufundi Bomba.

Chuo cha VETA Manyara 
n i  m i o n g o n i  m w a  v y u o 
vinavyotekeleza mpango huu 
kupitia fani ya Ufundi wa Zana 
za Kilimo, ambapo tangu kuanza 
kwake mwaka 2019, jumla ya 
wanagenzi 133 walidahiliwa 
chuoni hapo.

Kaimu Mkuu wa Chuo hicho, 

Nansanga Godwin anasema 
wahitimu wa mpango huo katika 
chuo hicho wamefikia 67 na 
kwa sasa wapo kwenye maeneo 
mbalimbali wakitumia ujuzi wao 
katika kubuni na kutengeneza 
zana mbalimbali za kilimo kwa ajili 
ya kuleta ufanisi kwenye sekta hiyo.

KOZI ZINAZOTOLEWA KATIKA 
CHUO CHA VETA MANYARA
• Ufundi wa Magari (Motor 

Vehicle Mechanics)
• U a s h i  ( M a s o n r y  a n d 

Bricklaying)
• Useremala (Carpentry and 

Joinery)
• Ufundi wa Mitambo na Zana za 

Kilimo (Agromechanics)
• U f u n d i  w a  E l e k t r o n i k i 

(Electronics)
• Uhazi l i  (Secretar ial  and 

Computer Application)
• Ufundi Umeme (Electrical 

installation)
• Uungaji na Uundaji vyuma 

(Welding and Metal Fabrication)
• Wa s a i d i z i  w a  M a a b a r a 

( L a b o r a r o r t  A s s i s t a n t ) 

MAWASILIANO
Simu:
027 2975113  /  0717582148
Barua pepe:
manyararvtsc@veta.go.tz

Mafunzo ya ufundi stadi chuo cha VETA 
Manyara yanavyochagiza Kilimo Biashara

MIAKA MITATU YA DK. SAMIA

Nansanga Godwin, Mkuu wa 
Chuo cha VETA Manyara

Wahitimu wa mpango 
huo katika chuo hicho 
wamefikia 67 na kwa 
sasa wapo kwenye 
maeneo mbalimbali 
wakitumia ujuzi wao 
katika kubuni na 
kutengeneza zana 
mbalimbali za kilimo 
kwa ajili ya kuleta 
ufanisi kwenye sekta 
hiyo.



11Uelekeo  | Jumanne Machi 19 - 26, 2024 | Toleo Maalum 11Uelekeo =ö=gìã~ååÉ=j~ÅÜá=NV=J=OSI=OMOQ=ö==

S
ERIKALI imeweka mpango wa kutoa 
mafunzo ya kukuza ujuzi na stadi 
mbalimbali za kazi kwa nguvukazi 
ya Taifa katika sekta za kipaumbele 

na kuhakikisha kuwa miradi mikubwa ya 
kimkakati inaajiri vijana wengi zaidi wa 
Kitanzania. 

Katika kuchangia kwenye mpango huo, 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (VETA), imekuwa ikishirikiana na 
wadau kutoa mafunzo yanayolenga kuwapa 
Watanzania ujuzi mahsusi kwa ajili ya sekta 
maalumu na miradi mikubwa. 

UFUNDI STADI NA HUDUMA VETA MOSHI 
Chuo cha VETA Moshi ni miongoni mwa 

vyuo vya VETA nchini vinavyotoa mafunzo 
mahsusi kwa sekta na miradi maalumu.

MAFUNZO KWA AJILI YA SEKTA YA 
MADINI 

Mafunzo ya uanagenzi kwa ajili ya Sekta ya 
Madini yajulikanayo kama Integrated Mining 
Technical Training (IMTT) yalianzishwa kwa 
nia ya kuandaa nguvukazi mahiri ya vijana 
wa Kitanzania ili kufanya kazi kwenye migodi 
mbalimbali ya madini nchini.

Mafunzo haya yalianza mwaka 2009 
kufuatia mahitaji ya mafundi mahiri katika 
sekta ya madini ambapo mradi ulianzishwa 
kwa ushirikiano kati ya VETA na kampuni za 
uchimbaji wa madini. 

Miongoni mwa kampuni hizo ni Barrick 
kupitia kampuni yake tanzu ya Bulyanhulu 
Gold Mine Limited na Anglo-gold Ashanti 
kupitia kampuni yake tanzu ya Geita Gold 
Mine Limited. Haya yanafanyika chini ya 
uratibu wa Chemba ya Madini Tanzania 
(TCM). Washirika wameendelea kuongezeka 
mwaka hadi mwaka na chuo kinakaribisha 
washiriki na wadau zaidi katika kushirikiana 
na chuo.

Katika mradi huo, mafunzo yamekuwa 
yakigusa maeneo yenye uhitaji mkubwa 
katika uchimbaji madini ikiwemo ufundi 
wa mitambo mikubwa (heavy moving 
equipment mechanics); ufundi umeme; 
ufundi umeme wa magari; uungaji wa vyuma 
vizito (plater welding); na ufundi mitambo 
(fitting and machining).

Mfumo wa mafunzo ni wa uanagenzi 
ambao unahusisha mafunzo chuoni na 
mafunzo mahala pa kazi (kwenye kampuni 
mbalimbali) kwa njia ya kupokezana (Block 
release program). 

Katika mfumo huu, nusu ya mafunzo ya 
mwanagenzi hutolewa mahala pa kazi na 
nusu ya mafunzo hutolewa chuoni. 

Mfumo huu huwezesha wanagenzi kuwa 
na uzoefu na uwezo mkubwa wa kazi kwa 
kuwa muda mwingi hujifunza kwa mazoezi 
ya vitendo katika mazingira halisi ya kazi. 

Kwa hiyo washiriki wa programu 
wanaomaliza huwa na umahiri mkubwa na 
kukubalika kwa waajiri maeneo mbalimbali.

Mkuu wa Chuo cha VETA Moshi, 
Ramadhani Mataka anasema, hadi kufikia 
Desemba 2023, mradi wa IMTT ulikuwa 
umefanikiwa kutoa mafunzo kwa wanagenzi 
1,500, na kwamba kati ya hao takribani 
asilimia 95 wameweza kujiajiri au kuajiriwa 
katika kampuni za uchimbaji madini, taasisi 
za umma na kampuni mbalimbali ndani 
na nje ya nchi. Kwa sasa wanagenzi 332 
wanaendelea na mafunzo.

“Licha kunufaisha vijana wengi, mradi 
huo umesaidia kwa kiasi kikubwa katika 
kuboresha karakana, kuimarisha utoaji 
mafunzo ya usalama mahala pa kazi, 
kuimarisha uhusiano wa chuo na wadau 
ikiwemo TCM, migodi ya madini na sekta 
zingine,” anasema.

Mataka anasema kutokana na mafanikio 
makubwa katika utekelezaji wa mradi 
huo, mwaka huu (2024) yamesainiwa tena 
makubaliano (MoU) ya kuhuisha mradi huo 
kwa miaka mitatu mingine.

BOMBA LA MAFUTA
Mafunzo ya ujuzi pia yanatolewa na chuo 

kwa ajili ya vijana wa Kitanzania kushiriki 
kwenye mradi wa ujenzi wa Bomba la 
Mafuta la Afrika Mashariki (EACOP) kwa 
nia ya kuhakikisha vijana wa Kitanzania 
wananufaika na fursa za ajira kwenye ujenzi 
wa bomba hilo.

VETA ilisaini makubaliano (MoU) na 
kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika 
Mashariki (EACOP Limited), Septemba 
14, 2023, kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa 
vijana wa Kitanzania kupitia chuo cha VETA 
Moshi. 

Bomba hili linajengwa kwa ajili ya 
kusafirisha mafuta hayo kutoka Hoima, 
nchini Uganda ambako yanazalishwa, 
hadi katika bandari inayojengwa kwa ajili 
ya kupokelea mafuta, Chongoleani, Tanga, 
nchini Tanzania.

Mafuta hayo yanatazamiwa kuuzwa 
kwenye masoko mbalimbali ulimwenguni. 
Ni bomba la urefu wa kilometa 1,443 
ambapo  asilimia 80 ya urefu wake iko 
Tanzania.

Meneja wa Ajira na Mafunzo wa EACOP 
Limited, Laurent Stephane anasema 
mafunzo hayo yatakayotolewa kwenye 
chuo cha VETA Moshi yataendeshwa kwa 
awamu, ambapo awamu ya kwanza itakuwa 
ya miezi sita ambayo itakuwa ya mafunzo 
ya stadi za msingi. 

Awamu ya pili ni ya mafunzo ya umahiri 
katika fani, pia yanatolewa kwa miezi 
sita. Mafunzo hayo yanatolewa na Taasisi 
ya Mafunzo ya Petroli Kigumba Uganda 
(Uganda Petroleum Institute Kigumba-
UPIK). 

Awamu ya tatu inahusisha mafunzo kwa 
vitendo sehemu za kazi.

Akizungumza kuhusu ushirikiano 
wakati wa utiaji saini uliofanyika katika 
Hoteli ya Coral Beach, jijini Dar es Salaam, 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa VETA, CPA 
Anthony Kasore, alisema, “Makubaliano 
haya yanabainisha fursa kubwa kwa vijana 
wetu kuweza kupata stadi zenye manufaa, 
kuwawezesha kuajirika, hususani katika 
mradi wa bomba la mafuta ghafi na kwenye 
maeneo mengine ya kiuchumi nchini.”

Aliongeza: “Ni fursa pia kwetu (VETA) 
kuongeza nguvu katika juhudi zetu za 
kufikia dira yetu ya kuwa na Tanzania 
yenye mafundi stadi, mahiri na wa kutosha 
ili kushiriki katika maendeleo ya nchi 
kiuchumi na kijamii.”

Kwa upande wake,  Mkurugenzi 
Mwendeshaji wa EACOP Limited, Martin 
Tiffen, alisema kwamba ushirikiano huo ni 
muhimu katika kuwezesha kufikia matokeo 
mazuri ya mradi.

“Kwa kufanya kazi pamoja, tutahakikisha 
kuwa vijana wa Tanzania wameandaliwa 
vyema ili kunufaika na fursa zinazotokana 
na bomba la mafuta ghafi,” alisema.

Aliongeza kwamba, Ushirikiano kati 
ya VETA na EACOP pia utaleta faida 
za kiuchumi na kijamii kwa vijana wa 
Kitanzania. 

Vijana watakapopata mafunzo na 
kushiriki katika ujenzi wa Bomba la Mafuta 
Ghafi la Afrika Mashariki, watapata ajira na 
fursa za kiuchumi ambazo zitawawezesha 
kuboresha maisha yao na kuchangia katika 
maendeleo ya jamii zao.

VETA Moshi inavyowezesha vijana 
kuajirika katika miradi mikubwa

Mwanafunzi wa fani ya Uchomeleaji na Uungaji Vyuma, akiwa katika
mazoezi ya vitendo kwenye karakana ya chuo cha VETA Moshi.

Toleo Maalum
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S
EKTA ya uchukuzi ina 
umuhimu wa kipekee 
na mchango mkubwa 
katika maendeleo ya nchi 
kiuchumi. Hata hivyo, 

miongoni mwa changamoto katika 
sekta hiyo ni uhaba wa nguvukazi 
mahiri, hususani madereva wenye 
uwezo na weledi katika usafirishaji. 
Wengi tumeshuhudia ajali nyingi 
za magari ya mizigo barabarani, 
ambazo aghalabu husababisha 
hasara kubwa kutokana na 
uharibifu wa magari; upotevu wa 
bidhaa zilizokuwa zikisafirishwa na 
wakati mwingine madhara na vifo 
vya watu.

Chuo cha VETA Kihonda 
kimebobea katika kutoa mafunzo 
ya udereva kuanzia udereva wa 
awali mpaka magari makubwa.

Mkuu wa Chuo cha VETA 
Kihonda, Theresia Ibrahimu, 
anasema ili kusaidia sekta ya 
uchukuzi na kuhakikisha kuwa ina 
madereva mahiri Chuo cha VETA 
Kihonda kiliamua kutanua wigo wa 
huduma zake za mafunzo ambapo 
badala ya kuishia kutoa mafunzo 
chuoni kwake pekee kilianzisha 
mafunzo ya nje ya chuo (Outreach). 
M a f u n z o  h a y o  y a m e k u w a 
yakifanyika kwa kushirikiana na 
makampuni na taasisi mbalimbali.

Anasema kupitia mpango huo 
chuo kimeweza kushirikiana na 
makampuni na taasisi takribani 
22 kutoka sekta binafsi na za 
umma katika kutoa mafunzo kwa 
madereva wa magari makubwa. 

Baadhi ya makampuni yaliyoshiriki 
katika mpango huo ni pamoja na

GSM, World Oil, A.K Transport, 
Merzario, Blue Coast, Lake Trans, 
TKT, CIMC, Goldwish Transport, 
Delina, XYZ Transport na Camel 
Transport.

Anasema mpango wa mafunzo 
nje ya chuo na ndani ya chuo 
u m e w e z a  k u l e t a  m a n u f a a 
makubwa katika sekta ya uchukuzi 
ikiwemo kupunguza ajali za 
barabarani, kuokoa mali na 
maisha ya watu, kufungua nafasi 
za ajira katika sekta ya uchukuzi na 
kuongeza tija katika makampuni 
mbalimbali ya usafirishaji na utoaji 
wa huduma zinazohitaji usafirishaji 
wa mizigo na bidhaa.

 Vilevile, mafunzo yamewezesha 
kuimarisha ujuzi katika urekibishaji 
wa hitilafu ndogo ndogo kwenye 
magari kwa njia salama, hivyo 
kupunguza uharibifu wa mali 
unaoweza kutokea kutokana na 
hitilafu ndogo ndogo au makosa 
ya udereva ambayo pia unaweza 
kupelekea ajali. Pia madereva 
waliofunzwa vizuri wameweza 
kupata ajira kwa urahisi kwa 
sababu ya mahitaji ya mara kwa 
mara ya madereva wa magari 
makubwa.

“Madereva waliopata mafunzo 
kupitia mpango huo wameweza 
kuwa na ujuzi mzuri wa kuendesha 
magari makubwa kwa usalama na 
kujihami, hivyo kupunguza idadi ya 
ajali zinazosababishwa na makosa 
ya udereva. Pia tumewajengea 
uzalendo kwa kuhakikisha magari 

yao yanakuwa na bima kila 
wakati. Jambo hili linathibitika 
kutoka kwenye taarifa mbalimbali 
zinazotufikia kutoka askari wa 
usalama barabarani,” Theresia 
Moshi amefafanua.

Anaeleza kuwa kwa ujumla 
wake, mafunzo ya udereva wa 
ngazi mbalimbali kupitia chuoni 
na nje ya chuo yametolewa kwa 
wananchi 4,848 katika kipindi 
cha miaka mitatu ya Serikali ya 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan na 
kwamba taarifa zimeonesha kuwa 
idadi ya wanawake katika sekta ya 
usafirishaji imeongezeka tofauti na 
hapo awali.

Theresia anasema kuwa mafunzo 
ya udereva yanayotolewa na Chuo 
cha VETA Kihonda yanajumuisha 
elimu juu ya utunzaji wa barabara, 
taa na alama za miongozo, hivyo 
upimaji wa uzito pamoja na 
udereva unaozingatia sheria 
z i n a z o o n g o z a  u s a f i r i s h a j i 
imezingatiwa katika mafunzo.

Mafunzo ya katika kilimo kwa 
kushirikiana na wadau Chuo cha 
VETA Kihonda ni miongoni mwa 
vyuo vya VETA vinavyoendesha 
mafunzo ya ufundi wa zana za 
kilimo kwa mfumo wa uanagenzi. 
Mpango wa mafunzo hayo 
unafanyika kwa ushirikiano kati 
ya VETA na Serikali ya Ujerumani 
inatoa mafunzo kwa kushirikiana 
na makapuni wadau katika sekta 
ya kilimo. Katika mafunzo haya 
wanafunzi wanasoma kwa mfumo 
wa kupokezana (Block Release), 
ambapo kunakuwa na kipindi 

mafunzo chuoni kwa wiki kadhaa 
na kipindi mafunzo sehemu ya kazi. 
Mafunzo ya aina hii yamewavutia 
wengi kwani mwanafunzi (ambaye 
hapa anaitwa mwanagenzi) akiwa 
sehemu ya kazi anajifunza kwa 
vitendo katika mazingira halisi ya 
kazi.

“Kinachofurahisha zaidi ni 
mwanafunzi kuzalisha zao ambalo 
anashuhudia likienda sokoni na 
kuongeza kipato cha kampuni,” 
anasema Theresia.

Kupitia mpango huu, Chuo 
cha VETA Kihonda kimekuwa 
kikiendesha mafunzo hayo kwa 
kushirikiana na kampuni na taasisi 
zikiwemo Kilombelo Sugar Co. Ltd, 
Mkulazi Sugar Co. Ltd, Bagamoyo 
Sugar Co. Ltd, ASAS, Mtibwa Sugar 
Co. Ltd, AgriCom, SUMA JKT, SUA, 
Mbalali Highland Estate.

Theresia Ibrahimu anaishukuru 
Serikali  ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan kwa kutoa 
kipaumbele katika mafunzo ya 
ufundi stadi ambayo imewatia 
hamasa wawekezaji na wadau 
mbalimbali wa elimu kushikiana 
na chuo cha VETA Kihonda 
ili kuzalisha mafundi mahiri 
wanaokubalika ndani na nje ya 
Tanzania.

Anawaalika wadau kuendelea 
kuungana na chuo cha VETA 
Kihonda kuunga mkono jitihada 
Rais Dk. Samia ili kuzalisha 
mafundi stadi kwa ajiri  ya 
maendeleo ya Taifa la Tanzania.

Ushirikiano wa Chuo cha VETA Kihonda na wadau  
wachangia  kuboresha sekta za uchukuzi na kilimo

Mkuu wa Chuo cha VETA 
Kihonda, Theresia Ibrahimu

Chuo cha 
VETA Kihonda 
kimebobea 
katika kutoa 
mafunzo 
ya udereva 
kuanzia 
udereva wa 
awali mpaka 
magari 
makubwa.

Toleo Maalum
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B
odi ya Utalii Tanzania 
( TTB) yenye dhima ya 
kutangaza vivutio vya 
utalii ndani na nje ya 

nchi, kuhamasisha uendelezaji wa 
miundombinu ya utalii, kufanya 
tafiti za utalii na kutoa elimu kwa 
umma kuhusu umuhimu wa Sekta 
ya Utalii, imeshuhudia mafanikio 
lukuki katika miaka hii mitatu ya 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan. 
Katika makala haya tunaorodhesha 
baadhi ya mafanikio hayo.

ONGEZEKO LA WATALII
Kumekuwa na ongezeko la idadi 

ya watalii wa kimataifa nchini 
kutoka 620,867 mwaka 2020 hadi 
watalii 1,808,205 mwaka 2023, 
sawa na ongezeko la asilimia 191.

Hatua hii imewezesha Tanzania 
kutambuliwa na Shirika la Utalii 
Duniani kama nchi ya pili Afrika na 
ya 12 duniani kwa ukuaji wa utalii.

MAPATO YAPAA
Mapato yatokanayo na shughuli 

za utalii pia yameongezeka hadi 
kufikia Dola za Marekani Bilioni 
3.3 mwaka 2023 kutoka Dola za 
Marekani Bilioni 0.7 mwaka 2020, 
sawa na ongezeko la asilimia 371.

THE ROYAL TOUR
Programu mahususi ya Tanzania 

The Royal Tour iliyoasisiwa na 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan ili 
kutangaza vivutio vyetu vya utalii 
na fursa za uwekezaji imeongeza 
chachu ya watalii kutembelea 
Tanzania na kuvutia uwekezaji.

Kadhalika, Bodi ya Utalii 
imeratibu kurekodiwa kwa 
filamu ijulikanayo kama �Kijiji 
cha Milele� ambayo imemhusisha 
pia Rais Samia na muigizaji 
maarufu kutoka China, Jin Dong 
inayotazamiwa kuchochea ujio wa 
watalii zaidi kutoka China na Bara 
la Asia kwa ujumla.

UTANGAZAJI UTALII KIDIJITI
Utangazaji wa utalii kidijiti 

umeimarika ikiwa ni pamoja 
na kuanzishwa kwa kituo cha 
Destination Digital Marketing 
Command Centre (DDMCC) kwa 
lengo hilo.

Ha t u a  h i yo  i m e we ze s h a 
kuongezeka kwa wafuatiliaji 

wa taarifa za vivutio vya utalii 
zinazotolewa na Bodi ya Utalii 
nchini na hadi kufikia Februari 
2024, kwa mfano, idadi ya 
wafuatiliaji katika mitandao ya 
kijamii ilifikia 301,718.

MAZAO YA UTALII
Bodi ya Utalii pia imeimarisha 

utangazaji na uendelezaji wa 
mazao ya utalii ya kimkakati 
ikiwemo Utalii wa Meli, Utalii wa 
Fukwe, na Utalii wa Mikutano na 
Matukio.

Ni katika muktadha huo, meli 
mbalimbali za kitalii ikwemo 
Seabourn Sojourn, La Jacques 
Cartier Ponant &amp; Coral 
Geographer zilizuru Tanzania 
kutoka Nchi  za Marekani, 
Australia, Norway na Uholanzi 
zikiwa na watalii  zaidi ya 3,145.

UTALII WA TRENI
Bodi ya Utalii imefanikiwa 

kuimarisha zao jipya la utalii wa 
treni ambapo kwa kushirikiana 
na wadau imeratibu ujio wa treni 
za kifahari za Kampuni ya Rovos 
kutoka Nchini Afrika Kusini. Aidha, 
watalii wanaokuja na treni hiyo 
hutembelea vivutio mbalimbali 
vya utalii ikiwemo Makumbusho 
ya Taifa, maeneo ya kihistoria, 
hifadhi za Taifa, na maeneo ya 
fukwe.

UTALII WA MIKUTANO
Utalii wa Mikutano na Matukio 

ambao umeainishwa katika 
Ilani ya Chama cha Mapinduzi 
(2020 � 2025) kama zao la utalii 
la kimkakati katika kufikia 
watalii milioni tano unaendelea 
kuimarishwa.

Tanzania imefanikiwa kuwa 
mwenyeji wa matukio mbalimbali 
ya kimataifa ikiwemo Onesho 
la kwanza la Utalii la Jumuiya 
ya Afrika Mashariki lililofanyika 
Oktoba 2021 Jijini Arusha.

Vilevile, Tanzania ilikuwa 
mwenyeji wa Mkutano wa 65 
wa Shirika la Utalii Duniani 
uliofanyikaOktoba, 2022 Jijini 
Arusha.

M a t u k i o  h a y a  n a 
m e n g i n e  k a d h a a  a m b a y o 
h a y a j a o r o d h e s h w a  h a p a 
yalichangia kwa kiasi kikubwa 

kutangaza nchi yetu kimataifa 
sambamba na kuchochea shughuli 
mbalimbali za kiuchumi.

MAZAO YA UTALII 
KIJIOGRAFIA

Bodi ya Utalii imefanikiwa 
kupanua wigo wa mazao ya utalii 
kijiografia kwa kutangaza na 
kuendeleza utalii katika mikoa 
ya kusini, hatua iliyoimarisha 
utangazaji wa vivutio vilivyopo 
katika mikoa hiyo ikiwemo hifadhi 
za taifa za Mikumi, Nyerere na 
Ruaha, Mapori ya Akiba Selous 
na Mpanga Kipengele, Fukwe za 
Bahari ya Hindi na ziwa Nyasa, 
Eneo la Ziwa Ngosi, na maeneo 
mbalimbali ya kihistoria ikiwemo 
Mji wa Kilwa ambao ni sehemu ya 
Urithi wa Dunia.

NCHI KUPATA TUZO 
MBALIMBALI

Ta n z a n i a  i m e e n d e l e a 
kutambuliwa kimataifa na kupata 
tuzo mbalimbali. Kwa uchache 
sana tuzo hizo ni ya Hifadhi ya 
Taifa Serengeti kuwa Hifadhi 
Bora Barani Afrika kwa kipindi 
cha miaka mitano mfululizo 
kuanzia mwaka 2019 hadi 2023; 
Tanzania kuwa Nchi ya saba 
miongoni mwa nchi 18 zilizo 
bora kutembelewa kiutalii kwa 
mwaka 2022 na Hifadhi ya Taifa 
Serengeti kuorodheshwa kama 
eneo maridhawa kutembelewa 
kwa mwaka 2023.

Halikadhalika, Bodi ya Utalii 
Tanzania ilikuwa mshindi wa 
kwanza wa taasisi zinazotangaza 
utalii Barani Afrika (Africa�s 
Leading Tourism Board) huku 
Hifadhi ya Ngorongoro ikiwa 
mshindi wa kivutio bora Barani 
Afrika.

KUTANGAZA UTALII KWENYE 
MAONESHO

Bodi ya Utalii imeshiriki na 
kutangaza utalii katika nchi 
ambazo ni masoko yetu ya utalii 
kupitia Maonesho, Matukio na 
Misafara ya Kutangaza Utalii 
(Roadshows) ikiwemo Dubai Expo 
(UAE), ITB Berlin (Ujerumani), 
WTM London (Uingereza), East 
African Regional Tourism Expo � 
EARTE (Kenya &amp; Burundi), 

IFTM � Top Resa (Ufaransa), My 
Tanzania Roadshow katika nchi 
za Ulaya Magharibi na Mashariki, 
kutaja kwa uchache.

Kadhalika, Bodi ya Utalii 
imeshiriki katika makongamano 
ya biashara na uwekezaji kwa lengo 
la kutangaza fursa zilizopo katika 
Sekta ya Utalii.

Miongoni mwa makongamano 
ambayo Bodi ya Utalii ilishiriki 
ni pamoja na Kongamano la 
Biashara na Uwekezaji kati ya 
Tanzania na Indonesia, Italia, na 
Austria. Pia Bodi imeshiriki katika 
mikutano ya kimataifa ikiwemo 
Mkutano wa 66 wa Shirika la Utalii 
Duniani � Kamisheni ya Afrika 
(66th UNWTO � CAF Meeting) 
uliofanyika Mauritius, Mkutano 
Mkuu wa 25 wa Shirika la Utalii 
Duniani (25th UNWTO General 
Assembly) uliofanyika Uzbekistan, 
na Mkutano wa Baraza la Safari na 
Utalii (WTTC) uliofanyika Rwanda.

ONESHO LA S!TE
Bodi ya Utalii imefanikiwa 

kurejesha upya Onesho la Utalii 
la Kimataifa la S!TE (Swahili 
International Tourism Expo) 
lililofanyika mwaka 2022 na 2023 
katika Ukumbi wa Mlimani City 
Jijini Dar es Salaam. Onesho hilo 
halikufanyika mwaka 2020 na 2021 
kutokana na uwepo wa Janga la 
UVIKO-19.

UTALII WA NDANI
Bodi ya Utalii imetangaza utalii 

wa ndani kupitia maonesho, 
matukio na kampeni mbalimbali 
zi l izolenga kuwahamasisha 
Watanzania kutembelea vivutio 
vyetu vya utalii.

Maonesho, matukio na kampeni 
hizo ni pamoja na Maonesho ya 
Kimataifa ya Biashara ya Mwl. 
Julius Nyerere (Sababa), Maonesho 
ya Siku ya Wakulima (Nanenane), 
Se re n g e t i  Ma ra t h o n ,  N B C 
Marathon, Kilimanjaro Marathon, 
Mpalano Festival,  National 
Cultural Festival, Karibu Kusini, 
Kizimkazi Festival, Mafia Festival, 
Z-Summit (Zanzibar) na mengine 
lukuki mfano wa hayo.

ZIARA ZA KIMKAKATI
Bodi ya Utalii imefanikiwa 

kuanzisha ziara za kimkakati zenye 
lengo la kukutana na wawekezaji 
wakubwa kwenye Sekta ya Utalii 
kwenye nchi ambazo ni masoko 
makubwa ya utalii duniani.

TANZANIA KUSAJILIWA 
KIMATAIFA

Bodi ya Utalii imefanikiwa 
kuisajili Tanzania katika mashirika 
na vyama mbalimbali vya utalii 
duniani kwa lengo la kushirikiana 
katika kutangaza utalii wetu na 
kuvutia watalii zaidi kutembelea 
Tanzania. Miongoni mwa vyama 
na mashirika hayo ni pamoja na 
Baraza la Safari na Utalii Duniani 
(WTTC) na Chama cha Wakala wa 
Utalii Nchini Marekani.

UTALII KUPITIA MICHEZO
Utangazaji utalii kupitia michezo 

ya kimataifa pia umeimarika. 
Mathalani ,  Bodi  ya Utal i i 
ilifanikiwa kutangaza utalii wa 
Tanzania wakati wa Mashindano 
ya Kombe la Dunia (World Cup) 
yaliyofanyika Nchini Qatar mwaka 
2022.

Kadhalika, Bodi ya Utalii 
imefanikiwa kutangaza vivutio vya 
utalii na kauli mbiu ya ‘Tanzania 
Unforgettable!’ wakati wa mchezo 
wa mashindano ya Klabu Bingwa 
Afrika (CAF Championship 
League) na Mapinduzi Cup, kutaja 
kwa uchache.

Hii ni bila kusahau Mchezo wa 
Tennis uliofanyika katika Hifadhi 
ya Taifa Serengeti na kuhudhuriwa 
na wacheza tennis mahiri duniani 
na watalii 83 kutoka Marekani.

USHIRIKIANO NA MASHIRIKA 
YA NDEGE

B o d i  p i a  i m e i m a r i s h a 
u s h i r i k i a n o  n a  m a s h i r i k a 
mbalimbali ya ndege kwa lengo 
la kutangaza utalii wetu kupitia 
mashirika hayo.

KUJENGEA MAWAKALA 
UZOEFU

Bodi ya Utalii imewajengea 
uzoefu mawakala wa biashara 
za utalii, waandishi wa habari, 
na watu mashuhuri kutoka nchi 
ambazo ni masoko yetu ya utalii 
kupitia ziara za mafunzo ili waweze 
kuitangaza Tanzania ipasavyo.

Watalii waongezeka maradufu, mapato 
yapanda, Tanzania yatangazika zaidi

MIAKA MITATU YA DK. SAMIA
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Mageuzi makubwa MSD

Na Mwandishi Wetu, 
Arusha

S
ERIKALI ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa na 
Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, imeifanyia 
mageuzi  makubwa 

Bohari Kuu ya Dawa (MSD), 
kwenye mifumo ya ununuzi, 
usambazaji wa bidhaa za afya, 
kuhifadhi na kuzalisha.

Mtendaji Mkuu wa MSD, 
Mavere Tukai, aliyeteuliwa 
kushika nafasi hiyo Aprili 
14, 2022, amesema mageuzi 
makubwa yaliyofanywa na 
Rais Dk. Samia, yanadhihirisha 
namna Serikali anayoiongoza 
ilivyodhamiria kumaliza tatizo la 
uhaba wa bidhaa za afya nchini.

Kwa mujibu wa Tukai, yako 
mambo kadhaa ambayo MSD 
inajivunia kwa sasa katika miaka 
mitatu ya uongozi wa Rais Dk. 
Samia.

Tu k a i  a n a f a f a n u a  k u w a 
mambo hayo ni pamoja na 
ongezeko kubwa la upatikanaji 
wa bidhaa kutoka asilimia 51 
mpaka asilimia 82 kwa miaka 
miwili. 

“Huu ni ufanisi mkubwa 
ndani ya muda mfupi,” anasema 
Tukai  na kufafanua kuwa 
mwaka 2021/2022, mapato ya 
MSD yalikuwa Sh. bilioni 320, 
lakini kwa mwaka 2022/2023, 
yameongezeka na kufikia Sh. 
bilioni 373. 

Aidha, anasema mwaka wa 
fedha, 2023/24 kufikia Februari, 
tayari wamekusanya Sh. bilioni 
225 na kwamba upatikanaji wa 
vifaa tiba umeongezeka pia.

Vilevile,  anasema katika 
uchambuzi  l inganishi  wa 
ufanisi wa nusu mwaka kwa 
nusu mwaka, inaonesha nusu 
ya kwanza ya mwaka 2022/23, 
MSD ilikusanya Sh. bilioni 
159. Hii inamaanisha kwamba 
wamekusanya Sh. bilioni 106 
zaidi ya kiasi kilichokusanywa 
katika kipindi kama hicho 
mwaka 2022/23.

MATUMIZI
Matumizi ya MSD kwa sasa ni 

Sh. bilioni 66 tu ikiwa ni tofauti 
na kipindi cha nyuma ambapo 
matumizi yalikuwa ni Sh. bilioni 
82.

KUTAMBULIKA NJE YA 
WATUMIAJI WA DAWA, 

VIFAA TIBA
Katika vigezo vilivyowekwa na 

Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(IGA), MSD wamekuwa washindi 

wa 10 kutokana na kuthibika 
kukidhi vigezo vilivyowekwa na 
mamlaka hiyo.

Aidha, kwa Mamlaka ya 
Mapato nchini ( TRA), MSD 
wamekuwa washindi wa kwanza 
katika kundi la walipaji kodi 
wa kati kwani nao hulipa kodi, 
hununua na kutoa huduma.

Kabla ya mageuzi makubwa 
haya kufanyika, MSD ilikuwa 
ikikabiliwa na upungufu wa 
dawa nchini takriban asilimia 50, 
na hivyo hospitali kukosa bidhaa 
za afya.

Maboresho makubwa MSD 
yaliyofanywa na Rais Dk. Samia,  
yameifanya taasisi hiyo kwa sasa 
kutoa huduma za kuridhisha kwa 
wananchi.

Baada ya Rais Dk. Samia 
kumteua Tukai kuwa Mtendaji 
Mkuu, Waziri Mkuu, Kassim 
M a j a l i w a ,  a l i w a o n d o a 
Wakurugenzi na hivyo MSD 
yenye majukumu ya uzalishaji, 
uhifadhi, ununuzi na  usambazaji 
ikawa na sura mpya ya watendaji.

Tukai  alipoingia ofisini, 
aliweka mikakati ya kuhakikisha 
kwamba kila Mtanzania anapata 
dawa. 

Tukai anasema menejimenti 
ilianza kwa kukagua hospitali na 
vituo vya afya vyote ili kujua kiasi 
cha dawa kilichopo na kiini cha 
upungufu. 

Kadhalika, Tukai anasema 
walilenga kufahamu mahitaji 
halisi ya kila kituo cha kutolea 
huduma za afya na hivyo 
wakawajibika kufanya kazi usiku 
na mchana.

Kwa mujibu wa Mtendaji Mkuu 
huyo, walibaini muundo wa 
MSD wa kuwa na wakurugenzi 
na mameneja makao makuu 
bila kuzifikia ngazi za kanda na 
mikoa, ulikuwa na upungufu.

“Niliagiza kanda zichukue 
m a j u k u m u  y a  k u e n d e s h a 
MSD. Meneja wengi wa kanda 
walibadil ishwa,  tul ipeleka 
wapya na kuwawaita watu 
wa kanda na kuwaongezea 
majukumu ya kusimamia kanda 
na kuwasisitiza kuwa wasiwe 
na hofu kuhusu bajeti, watupe 
mahitaji yao ya kanda,” anasema 
Tukai.

Anasema mfumo huu ni wazi 
kwamba unaleta ushidani baina 
ya mameneja wa kanda na 
hivyo kuongeza mapato, jambo 
lililowezesha malengo kuvuka na 
kufikia asilimia 100 na zaidi. 

Kadhalika, anasema mfumo 
huo umedhihirisha mahitaji 
halisi ambayo yameifanya MSD 
kusambaza dawa mikoani kila 
baada ya miezi miwili yaani mara 

Upatikanaji wa bidhaa wapaa kwa asilimia 31
Mapato yaongezeka kutoka bil. 320/- hadi 373/-

Matumizi nayo yapungua kwa Sh. bilioni 16

sita kwa mwaka mzima.
Anafafanua kuwa utaratibu 

wa awali, zamani, MSD ilikuwa 
inasambaza dawa kila baada ya 
miezi mitatu yaani mara nne 
kwa mwaka, hali iliyosababisha 
dawa kutopatikana kwa  baadhi 
ya maeneo hivyo mfumo huo 
mpya, umewapa mwanga kwani 
MSD kwa wakati huu  imesogezwa 
karibu na wananchi. 

“Kanda zinafahamu mahitaji 
yao halisi na kwamba tumefikia 
asilimia 84 ya usambazaji wa 
dawa. Tunajivunia kwa hilo na 
Wizara ya Afya, umetuwezesha 
kufanya kazi nzuri,” anasema 
Tukai.

Anasema kat i  ya  mwaka 
2 0 2 1 / 2 0 2 2 ,  M S D  i l i p o t e z a 
biashara ya Sh. bilioni 500 kwa 
kutowahudumia wateja kwa 
mujibu wa kampuni ya Deloitte 
Consulting iliyopewa kandarasi ya 
kufanya uchambuzi.

“ D e l o i t t e  C o n s u l t i n g , 
ilingundua maeneo takriban sita 
kwamba MSD haifanyi vizuri na 
hivyo kushauri uwezo wa kifedha, 
uwe endelevu kwani haukuwa 
imara kutokana na sababu 
mbalimbali,” anasisitiza Tukai.

A i d h a ,  a l i s e m a  b a a d h i 
y a  m a s u a l a  m e n g i n e 
yaliyopendekezwa na kufanyiwa 
kazi katika kipindi cha miaka 
mitatu ya Rais Dk. Samia ni kuwa 
na mtaji wa biashara, udhibiti 
mzuri wa fedha zinazopatikana 
zitumike kwa ufanisi.

Tukai anasema MSD imejipanga 

kuongeza vyanzo vya mapato, 
kupunguza madeni, gharama 
za uendeshaji na kukakikisha 
kwamba inakuza mapato.

Anasema kwa sasa, MSD kwa 
sasa ununuzi unafanyika kwa 
kutumia teknolojia.

“Tunazishirikisha Balozi zetu 
za nje ya nchi kwa kutafuta 
wazalishaji. Tunapata bidhaa bora 
kwa bei nafuu. Baadhi ya dawa 
na vifaa tiba tunapata kutoka 
India, China, Misri, Korea na 
Algeria,”anasema Tukai.

Aidha, anasema mikataba ya 
wazabuni kwa sasa ni imara kuliko 
miaka ya nyuma kwani wameweka 
utaratibu wa kuwapa washitiri 
mikataba ya uhakika wa muda 
mrefu.

MAFUNZO KWA WATUMISHI
Tukai anasema baadhi ya 

watumishi wa MSD wanaosoma 
kozi za muda mfupi na muda 
mrefu kwa gharama ya mwajiri 
lengo likiwa ni kuhakikisha taasisi 
ina watu sahihi.

Hata hivyo, Tukai anasema 
MSD zipo changamoto kadhaa 
katika ghala za kuhifadhia dawa 
kwani  kwa sasa uwezo wake ni 
asilimia 36 huku sekta binafsi 
ina maghala yenye uwezo wa 
kuhifadhi asilimia 20 ya dawa na 
vifaa tiba vinavyotumika nchini 
hivyo kufanya uwezo wa kuhifadhi 
bidhaa hizo kuwa asilimia 56 
nchini. Changamoto hii inaifanya 
nchi isiweze kununua mzigo 
mkubwa wa dawa na vifaa tiba 

kwa wakati mmoja.
Tukai  anafafanua kuwa 

maghala ya Mtwara, Iringa na 
Kilimanjaro, hayana uwezo 
wa kuhifadhi dawa za miezi 
miwili. Dar es Salaam na Kagera 
MSD wanakodisha maghala ya 
kuhifadhi dawa na vifaa tiba. 
Kagera wanakodisha Hospitali 
ya Muleba.

 “Mwanza inahudumia watu 
milioni 11. Ghala halina uwezo 
wa kuhudumia miezi miwili. 
Ujenzi wa maghala mara ya 
mwisho ulifanyika mwaka 2012 
na idadi ya watu imeongezeka 
kwa asilimia 37, vituo vya afya 
vimeongezeka kwa zaidi ya 
asilimia 70,” anasdema Tukai.

Tu k a i  a n a s e m a  k a t i k a 
kukabiliana na hali hiyo, MSD 
imeanza kujenga maghala 
katika baadhi ya Kanda ambapo 
awamu ya kKwanza inajenga 
Mtwara na Dodoma ambayo 
itakuwa kiungo cha mikoa jirani 
ili kupunguza umbali. 

A n a o n g e z a  k u w a  M S D 
pia imeunda vitengo vipya 
kikiwamo cha mikataba na 
kuruhusu sekta binafsi kutoka 
Makao Makuu kwenda kwenye 
kanda.

A i d h a ,  Tu k a i  a n a s e m a 
MSD imekusudia kulinda 
mazingira ambapo katika 
maghala, wanatumia mabati 
y a n a y o p i t i s h a  m w a n g a 
kuepusha matumizi ya taa 
mchana, kutumia umeme wa 
jua, betri za kutunza umeme, 
taa rafiki wa mazingira, magari 
kupunguza urefu wa safari, 
kutumia magari ya umeme na 
ya kutumia gesi na kwamba 
yatapunguza matumizi ya 
umeme kwa asilimia 70. 

Anasema Wakala wa Usalama 
na Afya Mahala pa Kazi (OSHA), 
umeipa MSD ushindi wa pili 
kitaifa. 

Tukai  anasema serikali 
imekubali kuipa MSD mtaji 
wa Sh. bililioni 561.5, na 
wanamshukuru Rais Dk. Samia 
kwa kuiunga mkono katika kazi 
ya kuipa uhai taasisi sambamba 
na Waziri wa Afya, Ummy.

“ Viongozi wote akiwamo 
K a t i b u  M k u u  n a  w o t e 
t u n a o f a n y a  n a o  k a z i , 
wameonesha dhamira ya 
dhati kuhakikisha Watanzania 
wanapata dawa za uhakika na 
kwa wakati,” anasema. 

Hata hivyo, Mtendaji Mkuu 
huyo wa MSD, amewataka 
wanaopewa dawa zikiwamo 
hospitali kubwa, wqalipe kwa 
wakati ili taasisi hiyo iendelee 
kufanya kazi zake kwa ufanisi.

Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan 

Mtendaji Mkuu wa MSD, 
Mavere Tukai

Toleo Maalum
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Huduma za tiba kibing
bobezi zaimarika mar
Zavutia utalii tiba nchini Ni kutokana na uwekezaji katika 

Na Hamisi Kibari
 

W
AKATI tunapata uhuru 
mwaka 1961, Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere alilitangazia 

Taifa maadui watatu wakubwa 
ambao alisema hatuna budi 
kupambana nao. Maadui hao ni 
ujinga, maradhi na umasikini.

  Kimsingi, tangu wakati wa 
Mwalimu Nyerere, nchi imeendelea 
kupambana na maadui hao na 
hakuna ubishi kwamba nchi 
yetu imepiga hatua kubwa katika 
mapambano dhidi ya maadui hao.

 Katika makala haya tunaangalia 
mapambano dhidi ya adui maradhi 
na hususani namna Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
inavyopambana na adui huyu. 
Wananchi wanapokuwa wanaumwa, 
hawawezi kuzalisha mali na familia 
hutumia muda na gharama kubwa 
kuuguza.

  Pengine katika awamu zote, 
ni katika awamu ya Rais Samia 
ambayo serikali imejenga, kumalizia 
au kuboresha majengo ya kisasa 
katika hospitali zetu, kusomesha 
wataalamu na kununua vifaa tiba vya 
kisasa ambavyo vimewezesha sasa 
tiba nyingi ambazo watu walikuwa 
wakizifuata nje ya nchi kuzipata 
hapahapa nyumbani.

 
 KUSOGEZA HUDUMA KARIBU NA 

WANANCHI

 Katika kipindi cha miaka mitatu 
ya Rais Dk. Samia madarakani, 
Serikali imefanya kazi kubwa 
kusogeza huduma za afya karibu na 
wananchi na kuzifanya kuwa bora 
na nafuu zaidi kwa kujenga vituo vya 
kutolea huduma za afya, kuimarisha 
upatikanaji wa dawa na vifaa tiba 
pamoja na kuajiri watumishi wapya.

  Uboreshaji huo umewezesha 
huduma ambazo awali zilikuwa 
zikipatikana zaidi katika hospitali 
za mikoa au hospitali za wilaya 
kama X-ray na upasuaji mkubwa 
kushushwa na kupatikana kwenye 
vituo vya afya.

A i d h a ,  u w e k e z a j i  h u o 
umepunguza umbali wa mwananchi 
kuzifikia huduma za afya ambapo 
sasa wanaweza kuzipata kwa 
wastani wa chini ya kilomita 
tano. Uimarishaji wa huduma za 
wagonjwa wanaohitaji uangalizi 
wa karibu na huduma za dharura 
umepunguza rufani  kwenda 

hospitali za juu.
  Serikali ya Awamu ya Sita pia 

imekuwa ikiwaagiza madaktari 
kutoka Hospitali ya Taifa, hospitali 
za kanda na hospitali za rufaa na 
za mikoa kwenda kutoa huduma 
za kibingwa na bobezi kwenye 
hospitali za halmashauri kwa njia 
ya mkoba (outreach services) ili 
kusogeza karibu huduma za afya kwa 
wananchi

  Katika mpango huo, waganga 
wakuu wa halmashauri nchini 
wanatakiwa kutumia mapato ya 
ndani ya hospitali zao kuwezesha 
madaktari bingwa na bobezi kufika 
katika hospitali za wilaya na kutoa 
huduma za kibingwa na bobezi kwa 
wananchi.

 
 HUDUMA ZA KIBINGWA

  Uwekezaji mkubwa ambao 
umewekezwa katika Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH), Upanga na 
Mloganzila, umefanya Muhimbili 
kuwa alama halisi ya matibabu, 
hususani ya kibingwa nchini na hata 
nje ya mipaka ya Tanzania. 

 Matibabu ya kibingwa na vifaa tiba 
vya kisasa vyenye ubora vinaokoa 
maisha ya Watanzania na mamilioni 
ya fedha zilizokuwa zikipelekwa 
nje ya nchi kwa ajili ya kutibu 
Watanzania. 

  Kupitia juhudi za Rais Samia, 
mwaka 2022/2023, Hospitali ya 
Taifa ya Muhimbili ilipokea fedha 
za Uviko-19, shilingi bilioni 11 na 
milioni 800 ambazo zimewekezwa 
katika maeneo tofauti ikiwemo vifaa 
vya uchunguzi, wataalamu wabobezi 
na vifaa tiba katika wodi mbalimbali 
zikiwemo za wagonjwa wanaohitaji 
uangalizi wa karibu.

Hali hii inaifanya Muhimbili 
kuwa na vifaa tiba vingi vya kisasa 
kulinganisha na hospitali nyingine 
katika ukanda huu wa Afrika 
Mashariki.

  Kwa sasa,  madaktar i  na 
wahudumu wa afya wanajivunia 
kufanya kazi katika mazingira bora 
huku upatikanaji wa dawa kwa 
sasa ukiwa ni asilimia 98 na zile za 
kuandikiwa dawa kisha kuambiwa 
ukanunue duka fulani kuendelea 
kubaki historia. 

 
 KUREKEBISHA MAUMBO

 Kurekebisha maumbo, maarufu 
kama ‘upasuaji rekebishi’ ni moja ya 
huduma ambayo haikuwepo nchini 
lakini sasa inafanywa katika Hospitali 
ya Taifa ya Muhimbili-Mloganzila.

Tiba hii inahusisha upasuaji wa 

Gharama za 
huduma hiyo 
ni shilingi 
milioni 3.5 
hadi shilingi 
milioni nne 
tu wakati 
nje ya nchi 
ni zaidi 

ya shilingi 
milioni 15.

Timu ya wataalamu MNH-Mloganzila wakiongozwa na Dkt. Eric Muhumba 
(wakwanza kulia) wakimuwekea mtu mwenye uzito uliopitiliza puto 

maalumu litakalomsaidia kupunguza uzito..jpg
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Mkurugenzi MNH, Profesa Mohamed Janabi

kibingwa na
a maradufu

kibingwa katika kupunguza uzito na kurekebisha 
viungo. Katika kupunguza uzito, watalaamu 
wanapunguza nafasi ya chakula na kuna aina 
tatu ya kufikia urekebishaji huu. Mojawapo ni 
kupunguza tumbo lenyewe, yaani kukata sehemu 
ya tumbo.

  Mkuu wa Idara ya Upasuaji wa Muhimbili-
Mloganzila, Dk. Erick Muhumba, anasema aina 
ya pili ni kuvuka sehemu ya kuhifadhia chakula na 
kwenda kwenye utumbo mdogo moja kwa moja na 
kwamba hii ni njia ya kisasa zaidi inayofanywa bila 
upasuaji wa mwili. Anasema endscopia inaingizwa 
mdomoni hadi ndani ya tumbo, utumbo mdogo 
unashonwa na kuwa na sehemu ndogo.

  “Tumbo likizidi mafuta tunapunguza kama 
sehemu ya mwili. Kama mtu anataka kurekebisha 
matiti kuwa madogo au makubwa inarekebishwa 
na nyama za mikono.”

  Anaongeza: “Huduma hii kwa Mloganzila 
gharama yake itakuwa nafuu zaidi kuliko kwenda 
nje ya nchi kwa hiyo tumerahisisha, watu wanapata 
huduma kwa ukaribu na urahisi, hakuna tofauti 
na kwenda kupata huduma kama hii nje ambako 
ukienda gharama ni kubwa,” anasema.

  Anaainisha kuwa gharama za upasuaji 
zinatofautiana kuanzia Sh milioni 15 hadi Sh 
milioni 22.5 ambapo inategemea na mtu na aina 
ya upasuaji.

 
KUPUNGUZA UZITO KWA KUTUMIA PUTO

 Hospitali ya Taifa Muhimbili-Mloganzila pia 
ina huduma ambayo ni nadra kuikuta kwingineko 
katika ukanda huu wa Afrika Mashariki ya kuweka 
puto maalumu kwenye tumbo la chakula kwa watu 
wenye uzito uliopitiliza (intragastic ballon) ambayo 
inasaidia kupunguza nafasi kwenye tumbo la 
chakula hivyo kusababisha mtu kula kidogo, jambo 
ambalo linapelekea kupungua uzito.

 Gharama za huduma hiyo ni shilingi milioni 3.5 
hadi shilingi milioni nne tu wakati nje ya nchi ni 
zaidi ya shilingi milioni 15.

 Daktari Bingwa wa Upasuaji, Dk. Eric Muhumba 
anasema huduma ya kuweka puto hufanyika kwa 
dakika 20 ambapo hufanyika kwa kutumia mashine 
ya endoscopia, hivyo haihusishi upasuaji wa aina 
yoyote.

 Dk. Eric ameongeza kuwa puto likishawekwa 
tumboni hukaa kwa muda kati ya miezi sita hadi 
nane ndipo hutolewa na baada ya hapo mtu huyo 
atakuwa ameshajenga utamaduni wa kula kidogo 
hivyo atakuwa amepuguza uzito wa kutosha.

 
 UPASUAJI REKEBISHI WA MACHO

  Ukiacha upasuaji unaolenga urembo au 
kupunguza uzito kama ambavyo tumeshaona, 
Hospitali ya Taifa Muhimbili – Mloganzila pia 
imeanza kufanya upasuaji rekebishi wa macho.

  Kumbukumbu zinaonesha kwamba wiki 
iliyopita tu madaktari wa hospitali hiyo kwa 
kushirikiana na madaktari bingwa bobezi kutoka 
Sudan waliwafanyia wagonjwa 12 upasuaji huo.

  Wagonjwa hao walikuwa na changamoto 
mbalimbali za macho. Baadhi ya matatizo yao 
yalikuwa uvimbe nje ya jicho, makengeza kwa watu 
wazima, majeraha yaliyotokana na ajali au makovu 

ya muda mrefu, kutoka machozi kwa muda mrefu 
kutokana na kuziba kwa njia za machozi na 
changamoto ya vifuniko vya macho.

  Akizungumza baada ya upasuaji huo, Dk. 
Muhumba anasema: “Lengo la hospitali yetu ni 
kuendelea kutoa huduma za kibingwa bobezi ili 
kuwawezesha wananchi wengi kupata huduma 
za matibabu ubingwa bobezi hapahapa nchini. 
Hospitali imejipanga vyema kuhakikisha huduma 
hizi zinakua endelevu.’’

 Ili kupeleka ujuzi zaidi wa upasuaji huo katika 
hospitali nyingine, madaktari wazawa kutoka 
hospitali nyingine pia walishiriki kwenye upasuaji 
huo. Madkatarei hao ni wa kutoka Hospitali ya 
Benjamin Mkapa, Dodoma; Hospitali ya Rufaa ya 
mkoa wa Pwani, Tumbi; Hospitali ya Rufaa ya mkoa 
wa Mtwara, Ligula; Hospitali ya Kanda Mbeya 
pamoja na Hospitali ya St. Benedict, Lindi.

 
 

MTAMBO WA KUTIBU MAGONJWA           

ZAIDI YA 10

 Hospitali ya Taifa ya Muhimbili pia ina mtambo 
unaotumia hewa tiba yenye mgandamizo wa 
oksijeni (Hyperbaric Medicine Treatment) kwa ajili 
ya kutibu magonjwa zaidi ya 10.

 Inaelezwa kwamba Tanzania ni nchi ya kwanza 
katika Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati na ya pili 
Kusini mwa Jangwa la Sahara kutumia mtambao 
huo.

 Mkurugenzi MNH, Profesa Mohamed Janabi 
anasema kupitia matibabu hayo mgonjwa 
huingizwa kwenye kifaa maalumu na kupatiwa tiba 
kupitia hewa tiba ya oksijeni iliyogandamizwa kwa 
asilimia 100.

 Kwa mujibu wa Janabi, wagonjwa wanaonufaika 
na mtambo huo ni wale wenye vidonda sugu 
ambavyo matibabu mengine yameshindikana 
kama wagonjwa wa sukari (diabetic foot), 
walioathirika na moshi baada ya kuungua na 
moto (carbon monoxide poisoning) na waliopata 
changamoto za upungufu wa oksijeni mwilini 
kama waliozama kwenye maji baharini n.k 
(decompression syndrome).

 Prof. Janabi anataja wagonjwa wengine kuwa 
ni pamoja na walioungua na moto (acute thermal 
injury), wenye upungufu mkubwa wa damu 
ambao kwa njia moja au nyingine hawawezi 
kuongezewa damu (severe anemia), waliopata 
ajali na kupata majeraha mwilini yasiyopona 
(Crush injury, compartment syndrome and other 
acute traumatic ischemia) na wagonjwa wenye 
maambukizi kwenye mifupa isiyopona (Refractory 
osteomyelitis)

  Anasema wagonjwa wengine wanaoweza 
kunufaika na mtambo huo ni waliopata mionzi 
na kusababisha sehemu zilizopata tiba mionzi 
kuathitika ikiwemo wenye saratani za koo, njia 
ya chakula na wale wenye tezi dume (delayed 
radiation injury both soft tissue and bony 
necrosis), waliofanyiwa upasuaji na kuwekewa/
kupandikiziwa sehemu ya miili yao (compromised 
grafts and flaps), wenye changamoto ya kusikia 
ambao vipimo vimeshindwa kuonyesha tatizo 
(idiopathic sudden sensorineural loss), wenye 

katika majengo, vifaa tiba, watala

tatizo la usaha kwenye ubongo (intracranial 
abscess), wenye changamoto ya oksijeni 
kwenye mishipa ya damu (arterial 
insufficiencies) na watoto wenye usonji 
(autisim).

 
KUTIBU MAUMIVU SUGU BILA 

UPASUAJI

 Tumeona huduma chache tu za kibingwa 
ambazo zamani zilikuwa hazipatikani 
kabisa nchini lakini zinazotolewa na 
Hospitali ya Taifa Muhimbili Upanga au 
Mloganzila.

  Lakini Taasisi ya Tiba ya Mifupa 
Muhimbili (MOI) nayo imekuwa ikiandika 
historia katika matibabu ya kibingwa na 
moja ya huduma hizo ni matibabu ya 
maumivu sugu ya mgongo na kichwa bila 
upasuaji.

 Huduma hiyo ilianzishwa hivi karibuni 
hapa nchini kwa ushirikiano wa Taasisi ya 
MOI na Hospitali ya Yashoda ya India.

  Mkurugenzi Mtendaji wa MOI, Dk. 
Respicious Boniface anasema wameanzisha 
huduma hiyo ili kuendelea kutekeleza agizo 
la Serikali ya Awamu ya Sita la kuhakikisha 
Tanzania inakuwa kituo cha utalii wa 
matibabu (Medical Tourism).

  “Kama mnavyofahamu Mheshimiwa 
Rais, Dk. Samia Suluhu Hassan ana 
msukumo mkubwa wa kuifanya nchi yetu 
kuwa kitovu cha utalii wa matibabu katika 
Ukanda wa Afrika Mashariki, Kati na Kusini, 
hivyo kuanza kwa huduma hii ni sehemu ya 
mkakati wetu wa kutekeleza kwa vitendo 
maono hayo ya Mheshimiwa Rais,” anasema 
Dk. Boniface.

 Huduma nyingine ya kibingwa miongoni 
mwa nyingi pale MOI ni kufanya matibabu 
ya kibingwa ya upasuaji wa magoti na bega 
kwa njia ya matundu (arthroscopy). Hatua 
hiyo imeelezwa kwamba imekuwa ikiokoa 
mabilioni ya pesa kama wagonjwa hao 
wangelazimika kwenda kutibiwa nje ya 
nchi.

 
 TAASISI YA MOYO YA JAKAYA 

KIKWETE

  Kama kuna taasisi ambayo imekuwa 
ikifanya makubwa katika kuja na tiba za 
kisasa za kibingwa na bobezi ni Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI).

 Baadhi ya tiba hizo ni upasuaji mdogo 
wa moyo wa kubadilisha valvu ya mshipa 
mkubwa wa damu (Aortic Valve) bila 
kufungua kifua (Transcatheter Aortic Valve 
Implantation procedure – TAVI)

HOSPITALI YA BENJAMINI MKAPA

Hospitali ya Benjamini Mkapa pia 
imekuwa pia ikitoa matibabu ya kibingwa 
ya kupandikiza figo na magonjwa 

yanayohusiana na figo na mkojo, magonjwa 
ya ndani, magonjwa ya moyo, haemotolijia, 
tiba zinazohusiana na mifupa, kupandikiza 
uboho na mengine lukuki.

  

TANZANIA KUWA KITOVU CHA TIBA 

UTALII

 Serikali inasema kutokana na uwekezaji 
mkubwa uliofanywa katika sekta ya afya 
nchini na Serikali ya Awamu ya Sita, 
unaendelea kuifanya Tanzania kuwa kitovu 
cha Tiba Utalii kwa kutoa huduma za afya 
kwa wagonjwa maalumu wa ndani na nje 
ya nchi.

  Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu 
anasema kutokana na uwekezaji katika 
miundombinu, vifaa tiba na wataalamu, 
MOI pekee imefanikiwa kupunguza rufaa 
za wagonjwa kwenda nje ya nchi ambapo 
hadi sasa asiliamia 99 ya huduma za mifupa 
pamoja na asilimia 97 ya huduma za 
kibingwa za ubongo, mgongo na mishipa ya 
fahamu zinapatikana hapa nchini. 

  Taarifa iliyowahi kutolewa karibuni 
inaonesha kwamba wagonjwa zaidi ya 300, 
kutoka nje ya nchi walikuwa wamepatiwa 
matibabu katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete (JKCI) ndani ya kipindi cha miaka 
mitatu ya uongozi wa Rais Samia.

 Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI, Dk. Peter 
Kisenge anataja nchi wanazotoka wagonjwa 
hao kuwa ni Somalia, Malawi, Kenya, 
Rwanda, Visiwa vya Comoro, Ethiopia, 
Burundi, Armenia, Norway na Uingereza.

 Naibu Mkurugenzi Mtendaji Hospitali 
ya Taifa Muhimbili Mloganzila, Dk. 
Julieth Magandi anasema uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na Serikali pamoja 
na maboresho makubwa yaliyofanywa na 
uongozi wa hospitali ikiwemo uanzishwaji 
wa huduma za kibingwa, umekuwa 
unavutia raia wa kigeni kufika Mloganzila 
kufuata huduma.

“Tumeanzisha huduma za kibingwa, 
lakini pia tumeboresha huduma kwa 
wateja. Kuna dawati la huduma kwa wateja 
ambalo linafanya kazi saa 24 ili kuhakikisha 
wateja wetu wanahudumiwa vizuri, jambo 
hili limevutia raia wa nchi mbalimbali 
ikiwemo Kenya, Afrika Kusini na Malawi 
kufuata huduma Mloganzila” anasema Dk. 
Magandi. 

  Tanzania pia imekuwa ikipeleka 
madaktari wake bingwa na bobezi kwenda 
kutibu katika nchi za jirani. Mathalani, 
Serikali imewahi kutuma madaktari bingwa 
12 kwenda nchini Zambia kutoa huduma za 
kibingwa za matibabu ya moyo kwa watoto, 
hii ikiwa ni sehemu ya kuendelea kutanua 
wigo wa tiba utalii na kukuza mahusiano 
baina ya nchi hizi mbili.

Toleo Maalum
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Na Dk. Reubeni Lumbagala

L
EO Machi 19, 2024, niungane na 
watanzania wenzangu kumpongeza 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan kwa 
kutimiza miaka mitatu ya uongozi 

wake tangu alipoapishwa rasmi Machi 19, 
2021 kuwa Rais wa Tanzania kufuatia kifo 
cha Rais wa Awamu ya Tano, Hayati Dk. John 
Magufuli kilichotokea Machi 17, 2021. 

Kufuatia kuapishwa kwake, Rais Samia 
aliyekuwa Makamu wa Rais wa wakati huo, 
akashika usukani wa kuwa Rais kamili kwa 
mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 na kuendeleza 
gurudumu la maendeleo ya nchi.

Kimsingi, tangu Rais Samia aingie 
madarakani, amefanya mengi mazuri huku 
akigusa nyanja zote za maisha yaani kijamii, 
kiuchumi na kisiasa. 

Makala haya yanaangazia nyanja ya 
kisiasa ambapo Rais Samia ameitendea haki 
sana na huku akithibitisha kwa vitendo bila 
kuacha shaka ya aina yeyote kuwa yeye ni 
mwanademokrasia wa kweli kuanzia maneno 
hadi vitendo. 

Na hii inatokana na ukweli kuwa Rais Samia 
anaelewa vyema umuhimu wa demokrasia 
katika kufanikisha agenda ya kuwaletea 
wananchi maendeleo.

Ni katika demokrasia hiyo ambapo chama 
tawala kinakumbushwa vyema kuhusu 
uwajibikaji kupitia sauti zinazopazwa 
na vyama vya upinzani na hatimaye 
kujirekebisha na kufanya vyema zaidi kwa 
manufaa ya wananchi. 

Chama tawala, yaani Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kina nafasi ya kufanya 
vyema zaidi kupitia hoja zinapoibuliwa na 
vyama na upinzani, na hivyo kunufaika zaidi 
kwa kufanyia kazi hoja hizo na hatimaye 
kuendelea kuongoza nchi kwani kufanyia 
kazi mawazo yanayotolewa na wapinzani, 
kunasaidia kutatua kero vinazogusa maisha 
ya wananchi.

Januari 3, 2023, Rais Samia akizungumza 
na viongozi wakuu wa vyama vya siasa vya 
upinzani Tanzania, alitangaza kufuta zuio 
na hatimaye kuruhusu tena mikutano ya 
hadhara. 

Akiwa Ikulu jijini Dar es Salaam, Rais Samia 
alisema: “Nianze na la mikutano ya hadhara, 
hii ni haki kwa sheria zetu. Ni haki ya vyama 
kufanya mikutano yao ya hadhara na kwa 
bahati taarifa zote mbili zimeibuka kama 
ni jambo muhimu sana. Uwepo wangu leo 
mbele yenu ni kuja kufanya ruhusa, kuja 
kutangaza lile tangazo la kuzuia mikutano ya 
hadhara sasa linaondoka.”

Ikumbukwe pia kuwa uhai wa vyama vya 
siasa ni pamoja na kuendesha shughuli 
za kisiasa kila siku ambapo mikutano ya 
kisiasa ni jukwaa muhimu la kujinadani na 
kuzungumzia masuala muhimu ya kitaifa ili 
kutafuta majibu ya pamoja kwa ustawi wa 
maendeleo ya wananchi. 

Ku t o k a n a  n a  z u i o  l i l i l o k u we p o, 
lilikwamisha vyama vya siasa kufanya 
shughuli zake kwa uhuru, na ndiyo maana 
Rais Samia akaondoa zuio hilo ili kutoa 
uwanja sawa wa siasa za ushindani kati ya 
chama tawala na vyama vya upinzani.

Lakini tuwe tunakumbuka kwamba 
zuio la mikutano lililowekwa na Serikali ya 
Awamu ya Tano lilikuwa na sababu pia hata 
kama pengine zilionekana kama zinaminya 
demokrasia lakini zina mafunzo yake kwetu 
kama Watanzania.

Huko nyuma ilianza kuonekana kama nchi 
iko kwenye kampeni za uchaguzi muda wote!  
Yaani tunamaliza leo uchaguzi na kesho watu 
wanaanza mikutano isiyokwisha kiasi cha 
kutoipa utulivu serikali iliyochaguliwa na 
wananchi. Pia unajiuliza, wanaoandamana 

na kujaa kwenye mikutano, wanafanya kazi 
ya kuzalisha saa ngapi?

Pia kulijitokeza mtindo wa wanasiasa 
kuokota skendo za viongozi walioko 
madarakani kwenye korido, zisizo na 
ushahidi wowote na kuzifanya ajenda 
kwenye mikutano yao na baadhi ya vyombo 
vya habari kuzibeba zilivyo bila kuzitafutia 
usahihi. Ndio maana baadhi ya wanasiasa wa 
upinzani walijikuta mahakamani na wengine 
kukosa ushahidi wa madai yao huku pia 
baadhi ya magazeti yakifungiwa.

Lakini magazeti hayo yamefunguliwa 
na Samia na pia zimefanyika juhudi katika 
uongozi wa Rais Samia katika mazungumzo 
ya kutafuta maridhiano na kuachiwa kwa 
wanasiasa na vyombo vya sheria isipokuwa 
wale ambao kesi zao ni za jinai zaidi.

Pamoja na kuondolewa kwa zuio la 
mikutano ya hadhara ya kisiasa, haya ni 
mambo ambayo yanapaswa kuzingatiwa 
sambamba na wanasiasa kutumia lugha 
zenye staha kwenye majukwaa.

Ilielezwa pia kwamba kama ilivyo 
nchi zilizoendelea kwenye demokrasia 
kama Marekani, baada ya uchaguzi, siasa 
zinahamia bungeni na kuwaacha wananchi 
wafanye kazi. Hilo ni jambo pia linalopaswa 
kuendelea kutufikirisha.

Kuondolewa kwa zuio la mikutano ya 
kisiasa kunaweka mazingira mazuri ya 
kuufanya uchaguzi wa serikali za mitaa kwa 
mwaka huu 2024 na ule mkuu wa mwakani 
2025 kuwa chaguzi huru na wa haki kwani 
vyama vyote (tawala na upinzani) vimepewa 
fursa sawa za kunadi sera zao kwa wananchi, 
na yule mwenye hoja zenye mashiko, 
zinazogusa maisha ya wananchi basi atapata 
fursa ya kuongoza na kuwatumikia wananchi 
kupitia sanduku la kura.

Mara kadhaa, Rais Samia amesema yeye 
ni muumini wa kukosolewa, hivyo vyama 
vya upinzani viikosoe serikali kikamilifu kwa 
kutumia lugha za staha na kwa kuheshimu 
mila, desturi, sheria, kanuni na 
miongozo ya nchi yetu kwani 
kukosolewa kunaipa serikali 
nafasi ya kujua changamoto 
zilizopo kwa ajili ya kufanyia 
kazi. 

Katika hafla hiyo na 
viongozi wa vyama vya 
upinzani, Rais Samia 
alisema, “Wajibu wenu 
ni kufuata sheria 
zinavyosema, ni 
kufuata kanuni 
zinavyosema 
ndiyo wajibu 
wenu. 
L a k i n i  k a m a 
waungwana 
wastarabu 
n i w a o m b e  s a n a , 
tunatoa ruhusa ya vyama vya 
siasa twendeni tukafanye siasa za 
kistaarabu, za kupevuka. Tukafanye 
siasa za kujenga na si kubomoa, 
kurudi nyuma.”

Saasa vyama vya s iasa 
vimepata uwanja sawa wa 
kufanya siasa za ushindani kwa 
kutekeleza kwa vitendo haki ya 
kuandama ili kufikisha ujumbe 
mbal imbal i .  Mathalani , 
chama kikuu cha upinzani, 
Chama Cha Demokrasia 
na Maendeleo (Chadema) 
kimefanya maandamano 
katika mij i  mbalibali 
kama vile Dar es Salaam, 
Arusha na Mwanza na 
kinaendelea na mipango 
ya kufanya maandamano 
katika  miji mingine ili 

kufikisha ujumbe kwa serikali, huku jeshi la 
polisi likiilinda mikutano hiyo kikamilifu.

Vilevile, uhuru wa kujieleza kwa wananchi 
na kwa wanasiasa kwa ujumla ni nyenzo 
muhimu katika uwanja wa siasa. Uhuru wa 
kujieleza na kukosoa umepewa msukumo 
mkubwa na serikali ya awamu ya sita 
chini ya uongozi wa Rais Samia kwani ni 
katika kujieleza na kukosoa kistaarabu na 
kiungwana, ndiko kunapotoka mawazo 
mazuri ya kujenga nchi yetu kiuchumi, 
kijamii na kisiasa.

Wananchi wa aina zote waliosoma na 
wasiosoma, wanayo mawazo mazuri 
ambayo kama yakisikika na kufanyiwa kazi, 
yatachangia maendeleo ya nchi kwa kiasi 
kikubwa sana. Wanachama na viongozi wa 
vyama vya siasa nchini, wamehakikishiwa 
milango iko wazi wakati  na muda wowote 
kushauri na kutoa maoni na mawazo yao ili 
serikali iweze kufanyia kazi kwa manufaa ya 
nchi.

Pia, Rais Samia amejitahidi sana kuweka 
mazingira wezeshi ya siasa za ushindani 
kupitia falsafa yake ya R4 yaani maridhiano, 
ustahimilivu, mageuzi na kujenga upya. 
Wanasiasa wanapokuwa wameridhiana kwa 
pamoja na kuondoa vikwazo vilivyokuwa 
vikiathiri mshikamano na umoja wao, ni 
dhahiri siasa z a  u s h i n d a n i 
zitafanyika vyema. 

Rais Samia mara 
kadhaa amefanya 
vikao na viongozi 
wa vyama 
vya siasa ili 

kujenga 

KIMSINGI, tangu 
Rais Samia aingie 

madarakani, 
amefanya mengi 

mazuri huku akigusa 
nyanja zote za 

maisha yaani kijamii, 
kiuchumi na kisiasa. 

Ametoa uwanja sawa siasa za ushindani

maridhiano, huku ustahimilivu 
ukihitajika sana katika kusubiria 
hoja zinazotolewa kufanyiwa kazi na 
serikali.

Mageuzi katika sheria mbalimbali 
yamefanyika ili kufanikisha azma ya 
serikali kujenga upya nchi ili kufikia 
maendeleo endelevu kwa kizazi cha 
sasa na baadaye. 

Lakini pia niwaguse wanasiasa, 
hususani wa upinzani kutumia haki 
yao ya kuzungumza kwa kuleta sera 
mbadala na suluhisho la matatizo 
yetu. Mfano, wanapolalamikia ugumu 
wa maisha au upungufu wa sukari, 
waeleze pia suluhusho la hilo. 

Lakini pia watumie lugha zenye 
heshima na staha hasa wanapokuwa 
wanataja majina ya viongozi wetu 
wakuu. Kama kuna makosa, wawe 
na ushahidi huku wakitilia maanani 
kwamba hawa viongozi wetu ni 
binadamu wenye mapungufu, si 
malaika.

Kwa mafundisho ya Uislamu, 
Mtume Muhammad (SAW), aliwahi 

kuwaambia maswahaba zake 
kwamba kiongozi yeyote wa umma 
hasemwi kwa maneno yenye kukera 
mbele ya anaowaongoza hata akiwa 
ni dhalimu na kinachosemwa 
ni kweli bali hunasihiwa kwa 
maneno yenye staha. Mtume 
akafundisha kwamba hata baba 
ni kiongozi wa familia, ukienda 
kumdhalilisha mbele ya familia 
yake hata kama wewe ndiye 
mwenye haki, basi wewe ndiye 
unakuwa kwenye makosa. 

Nihitimishe makala haya, 
kwa kukutakia afya nyema 
Rais Samia katika safari yako 
ya kuwatumikia wananchi 
ambao wana imani kubwa na 
wewe kuwa utasaidia kutatua 
kero zao na pia utasaidia 
utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo katika maeneo 
yao ili wazidi kufurahia 
uongozi wako unaojali 
maisha ya wananchi wa 
aina zote. 

M u n g u  i b a r i k i 
Tanzania na watu wake  
wote.

 M w a n d i s h i  n i 
Mwalimu wa Shule 
ya Sekondari Mlali 
iliyoko wilaya ya 
K o n g w a  m k o a n i 

Dodoma: Maoni: 0620 
800 462.

Toleo Maalum
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Fikra za Nyerere katika kilimo 
ziko hai utawala wa Samia 

MIAKA MITATU YA DK. SAMIA

Na Hamisi Kibari

M
WALIMU Julius Nyerere 
aliamini maendeleo 
yataletwa kwa kutilia 
maanani vitu vinne; 

raslimali ardhi, raslimali watu, siasa 
safi na uongozi bora.

Bila shaka, hadi leo umuhimu 
wa mambo hayo manne katika 
kusukuma maendeleo ya nchi 
yetu uko palepale. Kwenye ardhi 
ambayo tumejaaliwa na Mungu 
kuwa nayo ya kutosha, yapo mengi 
ambayo tunapaswa kuifanyia na 
kutuhakikishia maendeleo, kubwa 
likiwa ni kilimo.

Ni katika muktadha huo, 
mwaka 1972, Serikali ya Mwalimu 
Nyerere ilitangaza Azimio la Iringa 
lililokuwa na kaulimbiu ya ‘Siasa ni 
Kilimo’, likijielekeza katika kutumia 
vizuri nguvu kazi ya watu ili kuleta 
mapinduzi ya kilimo.

Azimio hili lilieleza kwamba 
ni muhimu kilimo kitosheleze 
mahitaji  yafuatayo: kwanza, 
kuwapatia wakulima chakula chao 
wenyewe; pili, kuwalisha watu 
wengine wote (mfano wafanyakazi 
na wafanyabiashara); tatu, kuipatia 
nchi fedha za kigeni; nne, kutoa 
malighafi za viwandani na tano, 
kutoa ajira. 

Mwalimu Nyerere pia alikuja 
na falsafa ya ‘Kilimo cha Kufa na 
Kupona’ iliyolenga kupambana na 
njaa iliyoikumba dunia miaka ya 
1970.

Mwalimu aliona pia umuhimu 
wa siasa kutambua na kuzingatia 
mbinu za kisasa ili kukuza kilimo 
nchini, hatua ambayo ingesaidia pia 
kupunguza wimbi la vijana kuhamia 
mijini. 

Halikadhalika, Mwalimu alitaka 

Tanzania ifanye vyema zaidi 
katika soko la bidhaa za kilimo na 
kukuza viwanda na kwa mantiki 
hiyo akaanzisha vituo vya utafiti 
wa mazao ya chakula na mazao 
ya biashara kama Uyole (Mbeya), 
Tengeru (Arusha), TPRI (Arusha) na 
vinginevyo.

Miaka takribani 24 baada ya 
Mwalimu Nyerere kuondoka 
duniani, bado kilimo kina dhima 
ileile ya kuitosheleza Tanzania 
katika mahitaji hayo matano.

Karibu viongozi wote baada ya 
Mwalimu Nyerere wameendeleza 
mtazamo huo wa kukuza kilimo 
chetu ili kitoe manufaa makubwa 
zaidi. Serikali ya awamu ya nne, kwa 
mfano, ilikuja na falsafa ya ‘Kilimo 
Kwanza’ iliyolenga kuimarisha 
ushirikiano wa serikali na sekta 
binafsi katika kukuza na kuendeleza 
kilimo.

Kwa upande wake, Rais wa 
Serikali ya Awamu ya Sita, Dk. Samia 
Suluhu Hassan, amefanya mengi 
katika kilimo licha ya kupokea 
kijiti cha uongozi katika kipindi 
ambacho uchumi wa dunia ulikuwa 
umetikiswa na janga la Uviko-19 na 
kufuatiwa na vita baina ya Urusi na 
Ukraine.

Baadhi ya mambo yaliyofanywa 
na serikali yake ni kuongezea bajeti 
katika kilimo, kuboresha utendaji 
wa maofisa ugani, kuanzisha 
mfumo wa utoaji ruzuku ya 
mbolea, kuanzisha miradi zaidi 
ya 20 ya kilimo cha umwagiliaji na 
kuanzisha programu ya Jenga Kesho 
iliyo Bora (BBT).

Yapo mengi ya kuchambua 
kuhusu namna Rais  Samia 
anavyouenzi mtazamo wa Mwalimu 
Nyerere katika kukuza kilimo, lakini 
makala haya yanajikita zaidi katika 

kuangalia manufaa ya programu 
ya BBT iliyozunduliwa wakati wa 
Maonesho ya Nanenane, Agosti 3 
mwaka juzi  jijini Mbeya.

BBT ni mkakati  maalumu 
u n a o l e n g a  k u w a u n g a n i s h a 
vijana, wakiwemo wasomi na 
walioko kwenye makambi ya Jeshi 
la Kujenga Taifa ( JKT) kufanya 
shughuli za kilimo na ufugaji wa 
kisasa na wenye tija.

Katika programu hii, serikali 
kwa kushirikiana na wadau wake 
mbalimbali inaweka mazingira 
mazuri kwa kuanzisha miradi ya 
mashamba makubwa ambayo 
vijana wanapewa maeneo na hati za 
kuyamiliki.

Tayari serikali ya Dk. Samia 
imeshazungumza na benki 
mbalimbali ambazo zitawapatia 
mikopo kwa msharti nafuu huku na 
yenyewe ikitenga mabilioni ya pesa 
kwa ajili hiyo.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
anasema: “Vijana msiwe na hofu ya 
kupata mitaji kwa ajili ya kilimo kwa 
sababu serikali imetoa maelekezo 
kwenye mabenki yote kukopesha 
wajasiriamali wakiwemo vijana 
wanaojishughulisha na kilimo.” 

Kupitia mpango huo unaotarajia 
kuajiri vijana milioni moja ifikapo 
mwaka 2025, vijana wanapatiwa 
elimu ya kilimo au ufugaji wa kisasa 
kabla ya kuanza jukumu hilo. 

Wakishazalisha serikali pia 
inawasaidia kupata masoko ya 
ndani na nje. Katika muktadha 
huo, Rais Samia amekuwa akisema 
safari zake nje zimemsaidia pia 
katika kupata masoko ya mazao 
ya Tanzania, hivyo ni vijana tu 
washindwe wenyewe!

Wakizungumzia programu 
hiyo, maofisa waandamizi wa 

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI) 
wanasema mpango wa BBT na 
mingine ikiwemo ya kuongeza 
bajeti katika kilimo, inaonesha 
kuna utashi mkubwa wa kisiasa 
utakaoharakisha mapinduzi ya 
kijani nchini.

Mmoja wa watafiti waandamizi 
wa TARI, Dk Joel Meliyo, alisema 
haya muda mfupi baada ya BBT 
kuzinduliwa mwaka jana: “Kwa 
hakika utashi wa kisiasa ni injini 
ya mambo mengine kuweza 
kutokea. Kama kuna utashi, hakuna 
kinachoshindikana. Kutokana na 
utashi wa kisiasa, ndio maana watu 
wanafika mwezini.” 

Anasema kwa sasa vijana wengi 
wanaonekana hawana mwamko 
mkubwa, lakini kilimo kinahitaji 
uwekezaji wa kutosha na hivyo 
hatua hii ya serikali ni mwarubaini 
wa kuwavuta vijana ambao ndio 
injini ya maendeleo ya nchi. 

“Vijana wanahitaji kuandaliwa 
vizuri ili wajue wanalima nini na 
mtaji watapata wapi, watauza 
wapi na hayo yote inaonekana 
yatawezekana kwa kuwa kuna 
utashi wa kisiasa,” anasema.

Akizungumza mwaka juzi 
na mwandishi wa makala haya 
baada ya BBT kuzinduliwa, Mkuu 
wa Kitengo cha Mahusiano cha 
Mpango wa Chakula Duniani 
(WFP), Neema Sitta, alipongeza kwa 
dhati mpango huo.

A l i s e m a  v i j a n a  w e n g i 
wanaomaliza shule na vyuo 
hawana ardhi kwani bado ardhi 
inamilikiwa na wazee wao, hivyo 
hatua ya serikali kuja na mkakati wa 
kuwapatia ardhi ni wa kupongezwa 
sana kwani “nchi bado ina ardhi ya 
kutosha.”

“Kingine ni  matumizi  ya 

teknolojia katika kilimo. Vijana 
wa sasa huwezi kutegemea 
wavutike kulima kwa jembe la 
mkono na hivyo serikali imekuwa 
na ufumbuzi muhimu sana 
wa kuwawezesha mitaji kwa 
kuwaunganisha na benki ili walime 
kwa kutumia teknolojia,” anasema.

Mmoja wa viongozi wa Bodi ya 
Korosho Tanzania, Francis Alfred 
anasema hatua ya kuwavuta vijana 
kwenye kilimo ni suluhisho la ajira 
na maisha bora kwa Watanzania.

Anasema Bodi ya Korosho 
ilishaliona hilo mapema na 
hivyo kuanzisha kilimo cha 
mashamba makubwa ya korosho 
(block farming) ambamo vijana 
wanagawiwa maeneo ya ekari 
tanotano.

Anasema kwenye mashamba 
h a y o  m a k u bw a  n i  r a h i s i 
kuwanyanyua vijana kuliko 
wanapokuwa wakilima mmoja 
mmoja kwa kuwa mashamba 
m a k u b w a  y a t a k u w a  n a 
miundombinu muhimu na rahisi 
pia kupeleka utalaamu. 

Anasema kupitia mashamba 
hayo ni rahisi pia kuweka viwanda 
vya kuongeza thamani ya mazao, 
hatua inayowahakikishia soko.

Hata hivyo, vijana wanapoingia 
kwenye kilimo wanahimizwa 
wasif ikir ie  kupata pesa za 
harakaharaka kwani inaweza 
kuwachukua muda. Wataalamu 
wa TARI wanasema kama mkakati 
ukienda ulivyo, nchi inakwenda 
kuzalisha mabilionea lukuki kupitia 
kilimo miaka michache ijayo.

Vijana pia wanatakiwa kuondoa 
mtazamo finyu wa kwamba 
akimaliza kozi yake, apate kazi ya 
ofisini, apange chumba na kuingia 
kazini kuanzia saa mbili asubuhi na 
kutoka saa 11. 

Ni kwa kulijua hilo, maofisa 
wa TARI wanasema vi jana 
watakaochangamkia programu ya 
BBT wanaweza kupiga hatua kubwa 
sana kuliko wenzao wanaosubiri 
ajira. 

Takwimu zilizopo zinaonesha 
kwamba tayari mpango huo 
umeshaandikisha zaidi ya vijana 
7,000.

Rais Samia alipotembelea 
Maonesho ya Kimataifa ya 
Wakulima (Nanenane) jijini Mbeya 
Agosti 8 mwaka jana alipongeza 
juhudi zilizokwisha chukuliwa.

Akiwa kwenye mabanda ya 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
Dk. Samia alipongeza hatua ya 
programu ya BBT – LIFE katika 
sekta za mifugo na uvuvi kwa 
kuwapatia vijana mafunzo ya 
vitendo ya unenepeshaji wa 
ng’ombe, kaa, jongoo bahari, 
pamoja na kilimo cha mwani.

Alisema soko la nyama nje ya nchi 
ni kubwa hivyo kupitia programu 
ya BBT – Life vijana wanaopatiwa 
mafunzo ya kunenepesha ng’ombe 
wanapaswa kutumia fursa hiyo ili 
kunenepesha ng’ombe kwa wingi.

Baadhi ya vijana wanaonufaika 
na BBT – Life walimshukuru 
Rais  Samia kwa kuanzisha 
programu hiyo ambayo ina 
manufaa makubwa kwao kwa 
kuwa inawaongezea maarifa na 
kuwahakikishia kipato.

Tunapoadhimisha leo miaka 
mitatu ya uongozi wake, tuendelee 
kumuunga mkono Rais Samia 
na serikali yake kwa kuonesha 
siasa safi na uongozi bora katika 
kuboresha kilimo.
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Upeo na maono imara kidijitali
Na Mwandishi Wetu

M
A K A L A  h i i 
inachambua 
mafanikio ya Sekta 
ya Mawasiliano 
Tanzania, ndani 

ya miaka mitatu ya uongozi wa 
Rais Mheshimiwa Dk. Samia 
Suluhu Hassan (Machi 2021–
Machi 2024)

UTANGULIZI
KUENEA kwa miundombinu 

m i p y a  y a  m a w a s i l i a n o, 
k u o n g e z e k a  k w a  w a t o a 
huduma na watumiaji wa 
huduma za mawasiliano na 
Tanzania kujiimarisha kimataifa 
vinathibitisha upeo na maono 
imara ya Serikali ya Awamu 
ya Sita, inayoongozwa na 
Mheshimiwa Rais Dk. Samia 

Suluhu Hassan, kuimarisha sekta 
ya mawasiliano nchini kama 
mwezeshaji mkuu wa uchumi 
wa kidijitali.

Miaka mitatu ya Mheshimiwa 
Rais Dk. Samia imeshuhudia 
Tanzania ikipata nafasi anga za 
juu kwa ajili ya satelaiti yake na 
mkongo wa nne wa kimataifa 
wa mawasiliano ya kasi ukiingia 
Tanzania. Vilevile ugawaji 

wa masafa ya intaneti ya kasi 
umefanyika, nchi imekuwa 
kitovu cha mawasiliano ya posta 
Afrika na imerudisha nafasi 
yake kwenye vikao vya Taasisi za 
Mawasiliano za Kimataifa. 

Yote haya yamekuja wakati 
viashiria muhimu vya ukuaji 
wa sekta vikionesha kupanda 
kwa asilimia ya kuenea huduma 
za mawasiliano kijiografia na 

kuongezeka matumizi yake 
miongoni mwa watumiaji kati ya 
Machi 2021 na Machi 2024. 

Ni kipindi ambacho Serikali 
za Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, na ya Mapinduzi 
Zanzibar zinatekeleza mipango 
ya kujenga uchumi wa kidijitali 
na wa buluu. Uchumi wa 
Kidijitali ni ule ambao nchi 
inajenga mwelekeo tawala wa 

MIAKA MITATU YA DK. SAMIA

Inaendelea Uk. 13

Rais Samia Suluhu Hassan akizinduwa  Masafa ya 5G
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matumizi ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) na 
mifumo ya kielektroniki kwenye 
sekta zote. Uchumi wa Buluu 
ni pale nchi inapoweka mkazo 
kwenye matumizi ya rasilimali 
na fursa zinazotokana na bahari 
au fukwe kujiendeleza kiuchumi. 

TEKNOLOJIA YA 5G
Upangaji na usimamizi mzuri 

wa rasilimali za mawasiliano 
(masafa na namba),  ndio 
unaowezesha upatikanaji wa 
huduma za mawasiliano pamoja 
na huduma za pesa mtandao. 
TCRA imefanikiwa kugawa 
masafa yanayowezesha utoaji 

wa huduma ya intaneti ya 
kasi. Jitihada hizi zitawezesha 
wananchi wengi kupata huduma 
za intaneti ya kasi ambayo 
ni muhimu sana wakati huu 
tukiwa kwenye uchumi wa 
kidijiti. Malengo ya Serikali ni 
kuhakikisha kuwa ifikapo mwaka 
2025 asilimia 80 ya wananchi 

wanapata huduma ya intaneti 
ya kasi. 

TCRA pamoja na kuweka 
m a z i n g i r a  m a z u r i  y a 
kiusimamizi imetoa rasilimali 
m a s a f a  k a t i k a  b e n d i  z a 
700MHz, 2300MHz, 2600MHz 
na 3500MHz yanayowezesha 
intaneti ya kasi ya 4G na 5G. 
Kuwepo kwa intaneti ya kasi 
kunawezesha uchumi wa kidijiti 
katika maeneo mbalimbali kama 
vile huduma za kifedha, utalii, 
viwandani, kilimo na huduma 
za afya. Aidha, TCRA ipo katika 
hatua za awali za kufungua 
bendi za masafa ambazo 
zitatumiwa na watoa huduma 
bure bila kuhitaji kuwa na leseni 
ya rasilimali masafa (Unlicensed 
bands), hatua hii itaongeza 
matumizi ya intaneti kwa kuwa 
na huduma za intaneti za wazi 
(WiFi -hotspots).

MABORESHO YA TEKNOLOJIA 
YA MAWASILIANO

Uwepo wa Mkongo wa 
Taifa na ongezeko la minara 
vimepelekea mabadiliko ya 
teknolojia ya mawasiliano ya 
simu za mkononi imeendelea 
kutoka uzao wa kwanza 
unaojulikana kama 1G ambao 
ulikuwa wa maongezi (sauti) tu 
na wa analojia kwenda uzao wa 
pili (2G), wa tatu (3G), wa nne 
(4G) na sasa wa tano (5G). Hadi 
Desemba 2023, simu za  uzao 
wa pili (2G) zilifikia asilimia 98 
ya watu nchini (kutoka asilimia 
95 mwaka 2022), uzao wa  tatu 
(3G) umefikia asilimia 86 kutoka 
asilimia 72 na uzao wa nne (4G) 
asilimia 79 kutoka 55. 

M k u r u g e n z i  M k u u  w a 
Mamlaka ya Mawasil iano 
Tanzania (TCRA), Dk. Jabiri K. 
Bakari amesema kwenye taarifa 
ya Mamlaka ya robo mwaka 
ya Oktoba hadi Desemba 2023 
kwamba taasisi yake itafuatilia 
kwa kina gharama za simu 
janja, kwani  kutokuenea kwa 
simu janja kwa watumiaji wengi 
ni mojawapo ya sababu za 
kutokuenea kwa matumizi ya 
intaneti kwa kasi. 

“Uwiano kati ya mitandao na 
matumizi ya intaneti unaonesha 
kuwa maeneo mengi yamefikiwa 
na huduma za intaneti ila kuna 
watumiaji wachache; sababu 
ikiendelea kuwa ni idadi ndogo 
ya watumiaji wenye simu janja,” 
amesema.

Simu hizi ni muhimu katika 
kuendeleza  matumizi  ya 
intaneti, kwani takwimu za 
mawasiliano za Desemba 2023 
zinaonesha kuwa laini za simu 
35,885,592 zilitumika kupata 
huduma ya intaneti. Asilimia 
99.8 ya watumiaji wa intaneti 
wanatumia simu na vifaa vya 
mkononi, zikiwemo tableti.

Miundombinu pia imejengwa 
na huduma kufikishwa Kijiji cha 
Msomera, wilayani Handeni, 
Mkoa wa Tanga,  ambako 
waliokuwa wakazi wa Eneo 
la Mamlaka ya Hifadhi ya 
Bonde la Ngorongoro (NCAA) 
wamehamia kwa hiyari na 
wamepangiwa makazi. Pia TCRA 
imejenga kituo cha TEHAMA 
(Telecentre) kwa ajili ya Shule 
ya Sekondari Msomera na jamii 
inayoizunguka.

Miundombinu inayowezesha 
mawasiliano ya kasi kimataifa 
imeendelea kuimarishwa, 
ambapo Agosti 2023, Mkongo 
wa Nne wa Kimataifa wa Faiba 
(2Afrika) unaopita baharini 
uli ingia Tanzania kipindi 
ambacho nchi  inaj izat i t i 
k idi j i ta l i .  Utaunganishwa 
na Mkongo wa Taifa wa 
Mawasiliano ya Kasi (NICTBB) 
ambao umefika mipakani mwa 
nchi zinazopakana na Tanzania, 
ambazo baadhi zinautumia.

UFIKIWAJI WA MAWASILIANO 
TANZANIA BARA NA ZANZIBAR

Katika jitihada za kuhakikisha 
wananchi wote wanapata 
huduma bora za mawasiliano, 
TCRA kwa kushirikiana na 
UCSAF imeleta mapinduzi 
makubwa kwenye ujenzi na 
uendeshaji wa miundombinu 
ya mawasiliano mathalani 
ujenzi wa minara 42, katika 
shehia 38 Unguja na Pemba 
ulianza Novemba 2022, mradi 
huu unataraj iwa kutatua 
changamoto ya mawasiliano ya 
simu kwa wananchi wa visiwa 
vya Pemba na Unguja. Huduma 
zitakazowezeshwa na minara hii 
zitanufaisha wananchi 211,601 
ambapo minara sita inajengwa 
Mkoa wa Kaskazini Pemba, 
saba Kusini Pemba, 12 Kaskazini 
Unguja, 10 Unguja Kusini na 
saba Mjini Magharibi.

Jijini Dodoma, Mei 2023 
mikataba ilisainiwa kwa ujenzi 
wa minara 758 katika kata 713 
na kuongeza uwezo na nguvu 
ya minara 304 katika maeneo 
mbalimbali Tanzania Bara 
ambayo yana mawasiliano 
hafifu. Mradi huu unatarajiwa 
kukamilika ndani ya miezi 18 
kuanzia mikataba iliposainiwa; 
yaani ifikapo Disemba 2024. Hii 
itawezesha zaidi ya Watanzania 
milioni tatu kupata huduma za 
intaneti kwa mara ya kwanza 
na laini zaidi ya milioni sabini 
kutumika kwenye mitandao ya 
simu.

Lengo la ujenzi huu ni 
kuongeza nguvu ya minara 
kutoka teknolojia ya uzao wa 
pili, yaani 2G kwenda teknolojia 
za juu zaidi hadi kufikia uzao   wa 
tano (5G). Uzao huu unawezesha 
maongezi, meseji, data, video, 
picha na matumizi makubwa ya 
mtandao wa mambo (IoT). 

Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, 
Mheshimiwa Nape M. Nnauye 
(Mb) amesema uwekezaji huu 
utachangia uchumi wa nchi, 
kazi ambayo pia ni utekelezaji 
wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama 
Cha Mapinduzi inayolenga 
pamoja na mambo mengine, 
kuhakikisha asilimia 80 ya 
Watanzania wanapata huduma 
bora zaidi za intaneti ifikapo 
Oktoba 2025.

U k u a j i  w a  S e k t a  y a 
Mawasiliano ya Simu na Intaneti 
(Laini za Simu, Akaunti za Pesa 
na Miamala ya Pesa)

Vidokezi vya ukuaji wa sekta 
vinaonesha mabadiliko ya kasi 
kwenye maeneo mengi. Kwa 
mfano, kasi ya usajili wa akaunti 
za pesa kwa simu za mkononi 

Jedwali 1: Kuenea kwa teknolojia ya mawasiliano 

Desemba 2020, Desemba 2021, Desemba 2022 na Desemba 2023

Na. Maelezo Mwaka/Asilimia

Desemba, 
2020

Desemba, 
2021

Desemba, 
2022

Desemba, 
2023

1. Kuenea uzao wa pili (2G) miongoni 
mwa watu 94% 95% 95% 96%

2. Kuenea uzao wa tatu (3G) miongoni 
mwa watu 59% 63% 72% 86%

3. Kuenea uzao wa nne (4G) miongoni 
mwa watu 33% 47% 55% 79%

4. Kuenea kijiografia 63% 65% 66% 73%

5. Kuenea simu zenye uwezo mkubwa 
(simu-janja) 25% 32.12%

Jedwali 2: Mwelekeo wa wa usajili laini za simu za mkononi na akaunti za pesa kwa simu: 

Desemba 2021 hadi Desemba 2023. 

Mwaka Akaunti Ongezeko Asilimia ya 
ongezeko 

(%)

Laini za 
simu 

Ongezeko Asilimia ya 
ongezeko 

(%)

Desemba 2021 35,285,767 3,017,137 9.35 54,044,384 2,824,151 5.51

Desemba 2022 40,953,496 5,667,729 16.06 60,192,331 6,147,947 11.37

Desemba 2023 52,875,129 11,921,633 29.1 70,215,144 10,023,034 16.65

Wastani wa asilimia ya ongezeko 18.17 11.17

Jedwali 3: Mwelekeo wa wastani wa gharama za upigaji simu, kutuma meseji na kutumia data 

kupitia kifurushi (bando) - kwa shilingi

2021 2022 2023

Ndani ya Mtandao 7.8 7.3 4.9

Nje ya Mtandao 8.7 7.8 6.3

Meseji 3.3 2.7 2.1

Data 1.6 1.9 2.1

Jedwali 4:  Mwelekeo wa akaunti za pesa kwa simu, idadi ya miamala kati ya 2021 na 2023

Mwaka 2021 2022 2023

Akaunti za pesa 
kwa simu

35,285,767 40,953,496 52,875,129

Idadi ya miamala 3,752,084,894 4,195,899,414 5,273,086,154

Chanzo:  Tovuti ya TCRA: https://www.tcra.go.tz/communications/statistics.pdf

Jedwali 8: Mwelekeo wa vitu vilivyotumwa nje ya Tanzania 

kati ya Desemba 2021 na Desemba 2023.

Maelezo/Mwaka 2021 2022 2023
Asilimia ya 
ongezeko (%)

Vitu vilivyotumwa 
kwenda nje ya Tanzania

564,528 937,124 979,625 73.52

Inaendelea Uk. 14

Inatoka Uk. 12
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ulizidi ile ya usajili wa laini za 
simu kati ya Desemba 2021 na 
Desemba 2023. Hii inaashiria 
kwamba watumiaji wengi wa 
simu za mkononi wanajisajili kwa 
huduma za fedha mtandaoni na 
kidijitali. 

Wakati usajili wa laini za simu 
uliongezeka kwa wastani wa 
asilimia 11.17 kati ya Desemba 
2021 na Desemba 2023, usajili 
wa akaunti za fedha kidijitali 
uliongezeka kwa wastani wa 
asilimia 18.17. 

Laini za simu zilizosajiliwa 
zimeongezeka kutoka 54,044,384 
ambazo zilienea kwa asilimia 
91 miongoni mwa Watanzania 
Desemba 2021 hadi 70,292,899 
zilizoenea kwa asilimia 111 
Disemba 2023 kutokana na 
unafuu na urahisi wa upatakanaji 

wa huduma
Miamala ya kifedha kupitia 

simu za mkononi Tanzania 
imeongezeka kwa asilimia 30 
kati ya Septemba na Desemba 
2023 na kwa asilimia 44 ndani ya 
mwaka mmoja, hali inayoakisi 
kukua mfumo jumuishi wa 
kifedha nchini.

Akaunti za pesa kwa simu 
zimeongezeka kutoka 51,369,347 
ambazo zilifanya miamala 
422,390,546 Septemba 2023 na 
kufikia 52,875,129 zilizofanya 
miamala 549,529,470 Desemba 
mwaka huo. 

Huduma za fedha mtandao 
z i m ez a l i s h a  a j i ra  n y i n g i , 
zikiwemo za wakala. Vilevile 
benki nyingi  zimeboresha 
na kurahisisha huduma zake 
ambapo zinawatumia watoa 
huduma hawa kama wakala wao 
ili kufikisha huduma za kibenki 

karibu na wateja wao. 
Pamoja na kuleta ufanisi, 

huduma za fedha kupitia simu 
za mkononi pia zimepunguza 
kwa kiasi kikubwa gharama za 
uendeshaji kwa taasisi, hasa 
baada ya serikali kuanzisha 
Mfumo wa Malipo ya Kiserikali 
Mtandaoni (GePG). 

TCRA inatoa leseni kwa watoa 
huduma za simu za mkononi na 
kuwapa namba za mawasiliano 
na misimbo, au namba fupi 
ya kuwezesha miamala hiyo. 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) 
inasimamia sekta ya fedha 
kwa ujumla na inatoa leseni za 
huduma za fedha mitandaoni. 
Taasisi hizi zinashirikiana kwenye 
masuala ya fedha mtandaoni.

Huduma za pesa kwa simu za 
mkononi zimefungua fursa kwa 
watu wengi. Usajili wa laini za 
simu kibiometria unawapatia 

Wa t a n z a n i a  u t a m b u l i s h o 
wa kipekee kidijitali na pia 
umeongeza imani ya watumiaji 
kwenye miamala na huduma za 
kielektroni.

Pamoja na kukua kwa huduma 
za pesa mtandao, gharama za 
mawasiliano zimeshuka ndani 
ya miaka mitatu iliyopita. Hizi 
ni pamoja na gharama za kupiga 
simu nchi za Afrika Mashariki.

Takwimu za Desemba 2023 
zinaonesha kuwa dakika za simu 
za kimataifa zinazoingia nchini 
zimeongezeka kwa asilimia 29.2; 
kutoka 2,216,904 Septemba 2023 
hadi 3,129,711 Desemba 2023. 

MAENDELEO KATIKA SEKTA YA 
POSTA

M a s u a l a  m e n g i 
yaliyoshughulikiwa ndani ya 
miaka mitatu ya Mheshimiwa 
Rais Dk. Samia ni sehemu 
ya utekelezaji wa mradi wa 
kuifanya Tanzania kuwa ya 
kidijitali. Mradi wa Tanzania ya 
kidijitali unakusudia kujenga 
mwelekeo tawala wa matumizi 
ya mifumo ya kielektroniki 

katika kuendesha shughuli za 
serikali, huduma za jamii na za 
kiuchumi.  

Mradi huo unahusisha pia 
uimarishaji wa miundombinu 
ya mawasiliano katika miji ili 
kuifanya iwe ya kisasa. Kwa 
kuanzia majiji ya Dodoma, 
Arusha na Mbeya yatafanywa 
ya kidijitali, hivyo kuyawezesha 
kuungana na majiji maarufu 
barani Afrika kama vile Cape 
Town, Afrika Kusini ambayo 
yana hadhi hiyo. 

Sifa moja wapo ya jiji la kisasa 
ni kuwepo kwa mifumo ya 
kielektroniki inayosimamia 
huduma za umma na za 
kiusalama ikiwa ni pamoja na 
kuwezesha taa za kuongoza 
magari, kubaini mwelekeo wa 
foleni, mfumo wa kielektroniki 
wa kukusanya data za matumizi 
ya umeme, maji na huduma 
za taka.  Uboreshaji maisha ya 
wakazi kupitia matumizi ya 
TEHAMA na ufanisi wa huduma 
yanatawala shughuli zote za 

Inaendelea Uk. 15

Inatoka Uk. 13

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akiwa katika hali ya bashasha ndani ya Ofisi za Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), ghorofa ya kumi na mbili (12) alipozinduwa Makao Makuu ya Umoja wa Posta, 
Barani Afrika (PAPU Towers) jijini Arusha. Pamoja na Rais ni Waziri wa Habari Mawasiliano na teknolojia ya 
Habari. Nape Moses Nnauye na Kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa TCRA Dr. Jabiri K. Bakari.
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Leseni za huduma za mawasiliano ya simu, intaneti, utangazaji na posta 
kati ya Desemba 2021 na Desemba 2023

Aina/Mwaka 2021 2022 2023

Kujenga na kuendes;ha 
miundombinu

29 31 36

Kutumia miundombinu kutoa 
huduma mbalimbali

16 17 17

Huduma tumizi za mawasiliano 105 120 146

Televisheni za maudhui 
yasiyolipiwa 

36 36 41

Vituo vya redio 201 220 237

Huduma za posta ya umma 1 1 1

Usafirishaji vifurushi 135 78 117

Kimataifa 4 5 6

Afrika Mashariki 3 1 1

Ndani ya Tanzania 31 48 59

Kati ya miji 40 54 70

Ndani ya mji 9 13 18

majiji hayo. 
Kipindi hiki cha uongozi 

wa Mheshimiwa Dk. Samia 
pia kimeshuhudia Tanzania 
ikijiimarisha kama Kitovu cha 
Mawasiliano ya Posta Afrika 
kufuatia kufunguliwa kwa Kituo 
cha Kimataifa cha Teknolojia ya 
Sekta hiyo na ofisi ya kanda ya 
Umoja wa Posta Ulimwenguni 
( U P U )  J i j i n i  A r u s h a 
lililofunguliwa na Rais Dk. 
Samia, Septemba 2023. Kituo 
hicho na ofisi hiyo vitakuwa 
kwenye jengo la kisasa la Umoja 
wa Posta Afrika (PAPU), ambalo 
limejengwa kwa ubia wa serikali 
ya Tanzania na Umoja huo. 

T a n z a n i a  i m e w e k a 
m i u n d o m b i n u  m u h i m u 
y a  h u d u m a  z a  p o s t a 
zinazowezeshwa na ubunifu, 
ikiwa ni pamoja na mfumo wa 
anwani za makazi na postikodi 
ambao unatarajiwa kuwezesha 
ufikishaji na uchukuaji vitu 
vinavyonunuliwa mitandaoni 
na kuhitajika kufikishwa kwenye 
makazi au ofisi za wahusika. 

Shirika la Posta Tanzania 
(TPC) limeonesha ongezeko 
la vitu lilivyosafirisha kwenda 
nje ya Tanzania kati ya 2021 na 
2023. Hata hivyo, idadi ya vitu 
vilivyosafirishwa ndani ya nchi 
vimeendelea kupungua. Sababu 

mojawapo ni kuwa ni ushindani 
unaotokana na kuongezeka kwa 
watoa huduma za kusafirisha 
vifurushi ndani ya nchi na kati 
ya miji. (rejea jedwali 9).

MAENDELEO KATIKA SEKTA YA 
UTANGAZAJI

Vilevile jambo lingine la 
kusisimua kwa namna yake 
mwaka 2023 ni Tanzania 
kupata nafasi katika obiti ya 
satelaiti kwa ajili ya satelaiti 
ya utangazaji ;  mafanikio 
y a t a k a yoweze s h a  k u e n e a 
huduma za utangazaji hasa 
k w e n y e  m a e n e o  y a s i y o 
na usikivu mzuri wa redio 

yaliyopo pembezoni mwa nchi 
na yaliyozungukwa na milima 
ambapo matangazo ya mfumo 
wa utangazaji wa FM hayafiki. 

Mipango ya kufikisha huduma 
za mawasiliano sehemu zote 
nchini, ikiwa ni pamoja na 
kutumia satelaiti na ujenzi wa 
miundombinu mipya. 

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA 
Dk. Jabiri K. Bakari ameeleza 
kuwa mikakati imekamilika 
kutatua changamoto ya huduma 
za utangazaji wa redio kutofika 
baadhi  ya sehemu zenye 
mazingira magumu kijiografia, 
hasa zilizo pembezoni na 
maeneo yenye milima na 
mabonde. Mfano ni maeneo ya 
Rombo mkoani Kilimanjaro.

Katika dhamira ya kuboresha 
na kuleta ufanisi katika Sekta ya 
Utangazaji, Serikali kupitia TCRA 
imepunguza ada kadhaa za 
leseni   na kuboresha miongozo 
na taratibu za utangazaji 
kuhakikisha wananchi wanapata  
wigo mpana zaidi wa kuchagua 
kituo gani cha kusikiliza au  aina 
ya maudhui. 

Ushirikishwaji wa wadau 
katika kuboresha Sekta ya 
Mawasiliano ya Kielektoniki na 
Posta

TCRA imeendelea kukutana 
na kushirikiana na wadau wa 
Sekta ya Mawasiliano ambapo 
m a o n i  y a o  y a m e p e l e k e a 
maboresho ya Kanuni za Leseni 
za Huduma za Mawasiliano ya 
Kielektroniki na Posta mwaka 
2022. Hatua hii, imeongeza fursa 
kwa wajasiriamali kwenye sekta 
ndogo za Posta na Utangazaji na 
kwenye utoaji huduma kupitia 
mitandao ya mawasiliano ya 
simu.  Kanuni zimeanzisha aina 
mpya ya leseni zinazowezesha 
kutoa huduma za biashara 
mtandao.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, 
Dk. Bakari ameeleza kwamba 

jamii iliyojipanga vizuri na 
inayojishughulisha inaweza 
kujenga uchumi shirikishi 
kupitia mifumo ya mawasiliano 
ya simu na intaneti ya ubora wa 
juu, inayoaminika, nafuu na 
inayopatikana sehemu nyingi.  

JITIHADA ZA KUCHOCHEA 
BUNIFU ZA TEHAMA

TCRA pia imeanzisha utaratibu 
wa kutoa bure raslimali za 
mawasiliano kwa wabunifu ili 
kufanya majaribio ya uvumbuzi 
wao utakaofaidisha jamii. 
Lengo ni kujenga ujasiriamali 
na kupanua wigo wa huduma 
za mawasiliano. Raslimali hizi 
ni pamoja na masafa, namba, 
misimbo, na Kikoa cha Taifa (.tz) - 
yaani jina mahsusi linalotambua 
raslimali za intaneti kama vile 
tovuti zilizosajiliwa nchini na 
ngazi nyingine duniani.

KLABU ZA KIDIJITI
Katika kuendelea kuchagiza 

na kuandaa Tanzania kwenye 
uchumi wa kidijiti mwaka 2022 
TCRA kwa kushirikiana na wizara 
ya habari, teknolojia ya habari 
na mawasiliano ilianzisha klabu 
za kidijiti kuanzia shule za awali 
mpaka vyuo vikuu, kwa lengo la 
kukuza uelewa wa (TEHAMA), 
ubunifu na kuhakikisha sekta ya 
mawasiliano inachagiza ukuaji 
wa pato la taifa, katika kuboresha 
klabu hizi mwaka 2023 Mamlaka 
ya Mawasi l iano Tanzania 
imezindua kitabu cha Kuanzisha 
na Kuratibu klabu hizi.

KIKOA CHA TAIFA (.TZ)
TCRA imeendelea kusimamia 

na kuendesha rajisi ya majina 
ya kikoa cha taifa cha .tz. Hadi 
kufikia mwezi Desemba mwaka 
2023 usajili wa kikoa cha .tz 
umefikia 29,006. Lakini pia 

Inaendelea Uk. 16

Inatoka Uk. 14

Rais Samia Suluhu Hassan akikabidhiwa Kishikwambi alipozinduwa Ujenzi wa Minara zaidi ya miasaba  ya 
Mawasiliano  vijijini. Shughuli hiyo ilifanyika Dodoma. 

Maafisa wa TCRA wakufuatilia Masafa  kwakutumia kifaa cha jongefu 
cha mkononi.
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TCRA imeimarisha usalama 
wa vikoa kwa kuongeza 
viendelezi vya usalama wa 
mfumo wa majina ya vikoa 
(DNSSEC) hii ikijumuisha 
takribani vikoa vyote vya serikali 
(.go.tz). Pia, imeithinisha vyeti 
vya ithibati kwa wasajili wa 
vikao kufikia idadi ya wasajili 
79. Kikoa cha Taifa ni utambuzi 
rasmi wa Tanzania katika 
mtandao kama namba +255 
kwenye simu.

T C R A  i n a e n d e l e a 
k u h a k i k i s h a  u w e p o  w a 
rasilimali zinazowezewesha 
mawasil iano ya intaneti . 
Usimamizi wa rasilimali hizi 
umeweza kuhakikisha huduma 
zinazotolewa zinakidhi viwango 
vinavyokubalika kitaifa na 
kimataifa.

Utoaji leseni na Vyeti vya 
Ithibati (Tanzanite Portal)

TCRA imeongeza ufanisi 
katika kuhudumia mteja 
kupitia dirisha moja la maombi 
ya leseni za aina zote, utoaji 
wa vyeti vya uhakiki wa vifaa 
vya kielektroniki, anuani za 
makazi na dawati la huduma 
kuwezesha mawasilisho ya 
malalamiko ya wateja

TCRA imeendelea kutoa 
leseni na kusimamia masharti 
ya leseni kwa watoa huduma 
z a  m a w a s i l i a n o  n c h i n i . 

Inatoka Uk. 15

 Mitambo jongefu waufuatiliaji Masafa.

Leseni za huduma kuu za 
mawasiliano ya simu, intaneti, 
maudhui ya utangazaji na 
posta  na usaf ir ishaj i  wa 
v i f u r u s h i  z i m e o n g e z e k a , 
hasa zile za programu tumizi 

z a  m a w a s i l i a n o,  a m b a zo 
zinawezesha matumizi ya 
intaneti

Mafanikio haya yametokana 
na uwepo sera imara, sheria 
nzuri na mifumo wezeshi ya 

kiusimamizi na utoaji leseni. 
TCRA imeendelea kuendeleza 
shughuli zake za usimamizi wa 
sekta ya mawasiliano nchini kwa 
kushirikisha wadau wa sekta 
katika maamuzi yote muhimu ya 

maboresho na ufanisi wa sekta. 
Ushirikishwaji huo umewezesha 
watoa huduma kuzingatia 
miongozo, kanuni na sheria 
za sekta, usimamizi shirikishi 
umeongeza idadi ya watoa 
huduma na ubora wa huduma. 

Makao Makuu ya Umoja wa Posta, Barani Afrika (PAPU Towers), Arusha.

Toleo Maalum
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1. UTANGULIZI
MAMLAKA ya Maeneo Maalum 

ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje 
(EPZA), ni Taasisi ya Serikali 
inayofanya kazi zake chini ya Ofisi 
ya Rais, Mipango na Uwekezaji.

EPZA ilianzishwa mwaka 2006 
kufuatia marekebisho ya Sheria ya 
Programu ya Maeneo ya Uzalishaji 
kwa Mauzo ya Nje (Export 
Processing Zones – EPZ) ya mwaka 
2002, ili kusimamia utekelezaji wa 
programu ya EPZ. 

Mwaka 2011, majukumu ya 
EPZA yaliongezwa na kuifanya 
isimamie mpango ambao ni mpana 
wa Maeneo Maalum ya Kiuchumi 
(Special Economic Zones – SEZ). 

Hii ni kufuatia marekebisho ya 
Sheria za EPZ na SEZ ya mwaka 
2011, yaliyofanya EPZ kuwa sehemu 
ya programu ya SEZ.

Malengo ya EPZA ni kuhamasisha 
uwekezaji  wa viwanda kwa 
uzalishaji wa bidhaa za kuuza nje 
ya nchi ili kuongeza pato la fedha 
za kigeni, kuongeza fursa za ajira, 
usindikaji wa malighafi za ndani na 
kuvutia teknolojia mpya.

Majukumu ya EPZA ni pamoja 
na kutwaa na kumiliki Maeneo 
Maalum ya Kiuchumi, kujenga 
miundombinu, kutoa leseni 
za uwekezaji za EPZ na SEZ, 
kuhudumia wawekezaji kabla na 
baada ya kupata leseni na kutangaza 
fursa za uwekezaji ndani ya Maeneo 
Maalumu ya Kiuchumi.

P r o g r a m  y a  M a e n e o  y a 
Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje (EPZ), 
ilianzishwa kufuatia kutungwa kwa 
Sheria ya Maeneo ya Uzalishaji 
kwa Mauzo ya Nje (EPZ) ya mwaka 
2002. Program hii inahamasisha 
uwekezaji wa viwanda vinavyouza 
nje ya nchi vilivyopo katika maeneo 
maalum yaliyotengwa kwa lengo la 
kukuza ushindani wa kimataifa na 
hatimaye kukuza uchumi wa nchi.

Program ya Maeneo Maalum 
ya Kiuchumi (Special Economic 
Zones - SEZ) ilianzishwa kufuatia 
kutungwa kwa Sheria ya Maeneo 
Maalum ya Kiuchumi ya mwaka 
2006. Programu hii inahamasisha 
uwekezaji kwenye sekta mbalimbali 
kwa ajili ya mauzo ya ndani na nje 
ya nchi, ambapo program ya EPZ ni 
sehemu ya programu ya SEZ. 

Utekelezaji wa program ya SEZ 
ulianza rasmi mwaka 2011 baada 
ya sheria za EPZ na SEZ kufanyiwa 
marekebisho na kanuni za SEZ 
kutungwa.

2. MAFANIKIO YA EPZA TANGU 
KUANZISHWA KWAKE

Taswira ya uwekezaji katika 
Maeneo Maalum ya Kiuchumi 
tangu taasisi  hii  ianzishwe 
kwa mujibu wa viashiria vikuu 
vinavyotumiwa na Mamlaka ya EPZ 
imeonyesha kuwa na mafanikio 

makubwa ambapo jumla ya miradi 
221 imesajiliwa na EPZA katika 
maeneo mbalimbali nchini kupitia 
leseni za EPZ na SEZ, miradi 
mingine ikiwa ndani ya Maeneo 
Maalum ya Kiuchumi na mingine 
ikiwa imewekezwa katika maeneo 
binafsi ya wawekezaji (Standalone 
Factories). 

Miradi hiyo imevutia jumla ya 
mtaji wa Dola za Marekani milioni 
3,542.4 na kuongeza ukuaji wa 
mauzo ya nje yenye thamani ya 
Dola za Marekani milioni 2,212.4 na 
ajira zipatazo 70,000. 

Aidha, miradi hiyo imejikita 
katika sekta zinazozalishwa 
bidhaa zitokanazo na kilimo (Agro 
Processing), bidhaa za mifugo, 
bidhaa za kemikali, bidhaa za 
madini, viwanda vya nguo na 
bidhaa za mazao ya misitu.

Mafanikio haya yamepatikana 
kwa kipindi cha kuanzia mwaka 
2007 taasisi hii ilivyoanza kusajili 
miradi hadi Februari,  2024 
kutokana na mazingira mazuri ya 
biashara yaliyowekwa na Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
ambapo pia ilihusika hata katika 
kuhamasisha uwekezaji nchini kwa 
njia mbalimbali.

3. TAARIFA YA MAENDELEO YA 
MIRADI
a. Benjamin William Mkapa SEZ

Hili ni Hifadhi ya Viwanda 
ya  kwanza kuanzishwa na 
inayomilikiwa na Serikali. Hifadhi 
hii ya viwanda iko kimkakati katika 
eneo la Mabibo External, kando ya 
Barabara ya Nelson Mandela; Dar 
es Salaam. Hifadhi hii ina jumla ya 
eneo la ekari 65 ambapo viwanja vya 
viwanda na majengo ya viwanda, 
yanachukua asilimia 74 ya eneo hilo 
sawa na ekari 48. 

Serikali kupitia EPZA, ilisimamia 
ujenzi wa miundombinu katika 
BWM-SEZ mwaka 2006.

Miundombinu iliyojengwa ni 
pamoja na viwanja vya viwanda, 
majengo ya utawala, maduka, 
jengo la forodha, barabara, taa 
za barabarani, ukuta wa uzio na 
jengo la usimamizi lenye nafasi ya 
kutosha ya ofisi. Jumla ya miradi 14 
imesajiliwa na inafanya shughuli za 
kuzalisha bidhaa za kuuza ndani na 
nje ya nchi. Miradi hiyo ni pamoja 
na kiwanda kikubwa cha nguo 
Tanzania,

kiwanda cha kuzalisha kadi za 
kielektroniki zikiwemo kadi za benki 
(Master and Visa Card), vocha za 
kukwangua, laini za simu, kiwanda 
cha kuzalisha kahawa, viwanda 
vya kusindika mazao yakiwemo ya 
ufuta, dengu, mbaazi, choroko na 
korosho, kiwanda cha kutengeneza 
vifungashio. 

Eneo hili lenyewe lina miradi ya 

viwanda vilivyotoa ajira za moja kwa 
moja zaidi 4,761 kwa Watanzania 
wengine wasio na ajira za moja 
kwa moja 1,500, huku mauzo ya nje 
ya nchi kiasi cha Dola Milioni 70 
yakifanyika kila mwaka.

b. Mradi wa Bagamoyo SEZ
Mradi wa Eneo Maalum la 

Kiuchumi la Bagamoyo (Bagamoyo 
Special Economic Zone -BSEZ), 
ni mradi wa Taifa wa kielelezo 
(National Flagship Project) katika 
kutekeleza azma ya kufikia lengo la 
Tanzania kuwa na uchumi wa kati 
na endelevu ambao mhimili wake 
mkuu utakuwa ni viwanda kama 
sekta kiongozi.

Mradi huu unahusisha ujenzi wa 
bandari ya kisasa na ya kimataifa 
itakayotumika kama moja ya njia ya 
usafirishaji wa bidhaa za kimataifa. 
Mradi wa bandari utaunganishwa 
na mradi wa ujenzi wa eneo la 
viwanda ambalo litatoa fursa za 
kutengeneza bidhaa mbalimbali 
pamoja na kuongeza thamani za 
bidhaa kwa ajili ya mauzo ya ndani 
na nje ya nchi.

Katika kipindi husika, Mamlaka 
kupitia Mtaalam Mshauri ABECC 
ya Chuo Kikuu Ardhi, imekamilisha 
kuhuisha upembuzi yakinifu 
(feasibility study) na mpango 
kabambe (Master Plan) katika 
eneo husika. Kwa sasa, Mamlaka 
inaendelea na ujenzi wa barabara 
kwa kiwango cha lami (Asphalt 
Concrete) yenye urefu wa kilomita 
tatu katika eneo Bagamoyo SEZ 
lililoanza kujengwa viwanda lililopo 
Zinga chini ya usimamizi wa Wakala 
wa Barabara za Mjini na Vijijini 
(Tarura). 

Mkandarasi alianza kazi rasmi 
Januari, 19, mwaka 2023. Hadi sasa 
Mkandarasi amekamilisha

kazi husika kwa asilimia sitini 
(60.9).

c. Manyara SEZ
Mradi huu ni kwa ajili ya 

uanzishwaji wa viwanda vya 
kuchakata madini ikiwemo madini 
ya Tanzanite, kuchakata mazao 
ya kilimo na mifugo kwa sababu 
malighafi hizo zinapatikana kwa 
wingi katika Mkoa wa Manyara na 
Arusha. Hii inatokana na utajiri 
mkubwa wa aina mbalimbali 
za madini yaliyopo katika eneo 
hili ikiwemo Tanzanite ambayo 
haipatikani sehemu nyingine yoyote 
duniani. Eneo hilo lina ukubwa 
wa hekta 406 na lipo katika Kijiji 
cha Kandasikra likipakana katika 
Mji mdogo wa Mirerani Wilaya ya 
Simanjiro mkoani Manyara.

Katika kipindi husika, Mamlaka 
ya EPZA kwa kushirikiana na 
Mshauri Elekezi (Consultant) 
ambaye ni Taasisi ya Bureau for 
Industrial Cooperation (BICO) ya 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
imeendelea na utekelezaji wa kazi 
ya upembuzi yakinifu na kuandaa 
mpango kamambe wa eneo la 
Manyara SEZ ili kuliandaa kwa ajili 
ya uwekezaji. Hadi sasa Mshauri 
amekamilisha kazi hiyo kwa asilimia 
90.

d. Nala SEZ
E n e o  h i l i  l i m e p a n g w a 

k u e n d e l e z w a  k w a  a j i l i  y a 
kuyaongezea thamani mazao ya 
kilimo,  uwekezaji wa viwanda vya 
vifaa vya ujenzi, viwanda vya dawa, 
viwanda vidogo (light industry) na 
pia uwekezaji katika utoaji huduma 
za msingi. 

Mazao yanayolengwa ni alizeti, 
zabibu nakKaranga. Eneo hili liko 
katika Mkoa wa Dodoma na lina 
ukubwa wa ekari 1,500.

Katika kipindi husika, Serikali 
k u p i t i a  Ma m l a k a  y a  E P Z , 
imeshakamilisha na kulipa fidia kwa 
Jiji la Dodoma ili kuhamisha umiliki 
wa eneo hilo.

e. Kwala SEZ
Eneo la Kwala SEZ, ni eneo ambalo 

Mamlaka ya EPZ imekabidhwa 
ikiwa ni mbadala wa eneo la Kituo 
cha Ugavi na Biashara Kurasini 
baada ya uamuzi wa Serikali kupitia 
kikao kilichofanyika tarehe Aprili 2, 
mwaka 2022 kuhamisha umiliki wa 
eneo lote la Kurasini kwa Mamlaka 
ya Usimamizi wa Bandari (TPA). 

Serikali ilielekeza EPZA ipewe 
eneo lenye ukubwa wa ekari 100 
katika eneo la Bandari Kavu la 
Kwala na TPA igharimie ujenzi wa 
miundombinu ya msingi (barabara, 
umeme, mifumo ya maji safi na 
maji taka, njia za mawasiliano na 
ujenzi wa jengo la utawala). Hati 
ya eneo tayari imepatikana na 
Mamlaka imekamilisha hadidu 
za rejea ili kumpata mtaalam wa 
kuandaa michoro na gharama 
za miundombinu ya msingi na 
kuziwasilisha katika Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bandari.

f. Ruvuma SEZ
E n e o  h i l i  l i m e p a n g w a 

k u e n d e l e z w a  k w a  a j i l i  y a 
kuyaongezea thamani mazao ya 
kilimo hususani kutoka Mkoa wa 
Ruvuma na mikoa jirani. Eneo 
hili liko katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea mkoani 
Ruvuma na lina ukubwa wa hekta 
2,033. 

Aidha, wakati zoezi la uhakiki 
(disclosure) na ulipaji  fidia 
wa awamu ya pili likiendelea, 
walijitokeza wananchi ambao 
walikuwa na nakala za fomu za 
uthamini wa uwandani, lakini 
majina na taarifa zao hazipo kwenye 
jedwali lililoidhinishwa mwaka 
2009 na Mthamini wa Manispaa 

pia hakuwa na kumbukumbu za 
taarifa zao. Kwa sasa suala husika 
lipo katika uchunguzi na malipo 
ya fidia yataendelea mara baada ya 
kukamilika kwa uchunguzi huo.

g. Mradi wa maboresho ya 
mifumo ya utoaji wa huduma 
kwa wateja kwa kutumia 
TEHAMA

Katika kipindi cha kuanzia 
Julai,  2023 hadi Septemba, 
2023, Mamlaka kwan ufadhili 
wa TradeMark Africa ( TMA), 
imeendelea na ujenzi mfumo wa 
TEHAMA wa utoaji huduma kwa 
pamoja kwa wawekezaji (EPZA 
Business Facilitation Portal).

Lengo la  mfumo huu ni 
kuhakikisha Mamlaka inaboresha 
utoaji huduma kwa wawekezaji. 
Mfumo huu utasaidia Mamlaka 
kutoa huduma zake kwa ufanisi.

Mfumo upo kwenye hatua 
za mwisho za majaribio ya 
kuunganisha (integrate) mfumo 
wa malipo serikalini (Government 
Electronic Payment Gateway 
– GePG) na mfumo wa EPZA 
wa kielektroniki (EPZA BFP) ili 
kuwezesha malipo kwa kutoa 
ankara pepe. 

Timu ya wataalam kutoka 
Wizara ya Fedha (GePG), EPZA na 
InfoWise Systems Ltd, inaendelea 
na majaribio ya mwisho kabla ya 
kuanza kutumika. 

Aidha,  Mamlaka ya EPZ A 
imeendelea kutumia mfumo wa 
MUSE katika kufanya malipo yote 
ya Mamlaka ya EPZA.

4. HITIMISHO
Mamlaka ya EPZ, imejipanga 

kutekeleza majukumu yake kwa 
mujibu wa sheria na kuhakikisha 
kuwa uwekezaji katika Maeneo 
Maalum ya Kiuchumi unaendelea 
kukua na kuleta matokeo chanya 
katika uchumi sambamba na 
malengo ya Serikali ya kukuza 
uwekezaji na kujenga Tanzania ya 
viwanda. 

Ili kufanisha azma hiyo, Mamlaka 
imepanga kuendelea kutekeleza 
miradi yake na kutangaza fursa 
mbalimbali za uwekezaji zilizopo 
nchini, kusajili viwanda kutoka 
ndani na nje ya

nchi pamoja na kutoa huduma 
bora kwa wawekezaji wake kupitia 
dirisha la pamoja (One Stop Service 
Centre) ili kuhimili ushindani katika 
anga za uwekezaji kimataifa kwa 
manufaa ya nchi yetu. 

Wa w e k e z a j i  w a n a o w e z a 
kuwekeza katika Uzalishaji wa 
Bidhaa za kuuza nje ya nchi walau 
asilimia 80 ya bidhaa na mtaji walau 
wa Sh. milioni 230 wanakaribishwa 
sana kujiunga na EPZA ili kupata 
elimu, vibali na usaidizi wa 
kitaalam.

Maeneo muhimu yanayopaswa 
kujumuishwa katika Hotuba ya Bajeti 

itakayowasilishwa Bungeni Aprili, 2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

 MAMLAKA YA EPZ (EPZA)

MIAKA MITATU YA DK. SAMIA
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MENEJIMENTI NA WAFANYAKAZI WA KAMPUNI YA UHURU MEDIA GROUP 

(UMG), TUNAKUPONGEZA KWA KUTIMIZA MIAKA MITATU MADARAKANI. 

HAKIKA IMEKUWA NI YA  KISHINDO NA KAZI INAONGEA.

TUNAKUOMBEA MAISHA MAREFU YENYE AFYA NA MAFANIKIO KAZINI.

WATANZANIA TUPO PAMOJA NAWE NA TUTAKUUNGA MKONO SIKU ZOTE KWA 

MASLAHI YA TAIFA LETU. AHSANTE

PONGEZI
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Na Hamisi Kibari

WAZUNGU wana usemi kwamba, kama 
unadhani elimu ni ghali, jaribu ujinga! 
Moja ya maana za usemi huu ni kwamba, 
usipowekeza kwenye elimu, utabaki 
mbumbumbu mzungu wa reli.

Taifa lisipowekeza kwenye elimu litakosa 
wataalamu wa kuendesha nchi katika 
uchumi wa kisasa. Kutakuwa na shida 
kama si uhaba wa walimu, wahandisi, 
marubani, waandishi wa habari, wakulima 
wa kisasa, wahasibu, wauguzi na kadhalika 
na kadhalika.

Tu s i e n d e  m b a l i ,  z i p o  t a a r i f a 
kwamba kuna vituo vya afya nchi hii 
hii vimepelekewa vifaa tiba, mathalani 
mitambo ya radiolojia lakini haijaanza 
kuhudumia wananchi kutokana na uhaba 

wa wataalamu wa hiyo fani. Hiyo inatupa 
umuhimu makubwa wa nchi kusomesha 
vijana wake kadri inavyoweza.

Mwalimu Julius Nyerere alipata kusema 
kwamba ukitaka kumsaidia mtoto wa 
maskini, mpe elimu.

Ni kweli kabisa. Usipomsomesha mtoto 
wa maskini, basi unasababisha familia 
husika kubaki na mzunguko wa umaskini 
miaka nenda, miaka rudi. Dhana si lazima 
kwamba mtoto huyu wa maskini atapate 
ajira na kuikwamua familia yake kutoka 
katika umskini, bali matarajio ni kwamba 
atakuwa na maono mapana. Kama familia 
yake ilikuwa ya wakulima kwa ajili ya 
kujikimu, tunamtazamia aboreshe kiwe 
kilimo biashara.

Ukisoma makala haya mpaka mwisho, 
utagundua kwamba tunaye kiongozi wa 

nchi anayeyajua yote haya na mengine 
ambayo hayajachambuliwa katika 
utangulizi huu kuhusu umuhimu wa elimu.

Julai 26, 2023 aliposhiriki mkutano wa 
wakuu wa nchi za Afrika kuhusu rasilimali 
watu, Rais Samia Suluhu Hassan alisema:

“Tupo tayari kuwekeza kwenye elimu na 
tumeanza na elimu ya awali ambapo elimu 
ya awali zamani ilikuwa ni kama sehemu 
wachimba madini (ambako ungeiona), 
lakini wakulima wanaweka tu vibanda 
ili watoto wao wasome pale lakini kama 
serikali tumejenga shule za kisasa kabisa 
ambazo watoto wale wanasoma.”

Katika kipindi kifupi cha miaka mitatu ya 
urais wake, Rais Samia amefanya makubwa 
akileta mabadiliko katika elimu ngazi zote 
kuanzia chekechea hadi vyuo vikuu kwa 
kuwekeza ipasavyo, ujenzi wa majengo 

na miundombinu, ubadilishaji wa sera na 
mitaala, unoaji wa walimu, kuwasukuma 
wasichana kielimu na kadhalika na 
kadhalika.

 
PESA ZA UVIKO 19

Mwishoni mwa 2021, Tanzania ilipata 
mkopo wa shilingi trilioni 1.3 uliotolewa 
na Shirika la Fedha Duniani (IMF) ili 
kukabiliana na ugonjwa wa virusi vya 
korona. Tanzania ikaja na mpango wa 
kuinua uchumi kwa kutumia fedha hizo.

Kwa kujua umuhimu wa kuwekeza katika 
elimu, sekta mojawapo iliyopata mgawo wa 
fedha hizo ni elimu. Na kwa sababu ilikuwa 
ni kipindi cha kuelekea mwisho wa mwaka 
sehemu kubwa ya fedha hizo ilitumika 
kujenga madarasa takribani 15,000.

Katika kipindi 
kifupi cha miaka 
mitatu ya urais 
wake, Rais 
Samia amefanya 
makubwa akileta 
mabadiliko 
katika elimu 
ngazi zote 
kuanzia 
chekechea hadi 
vyuo vikuu 
kwa kuwekeza 
ipasavyo, ujenzi 
wa majengo na 
miundombinu, 
ubadilishaji 
wa sera na 
mitaala, unoaji 
wa walimu, 
kuwasukuma 
wasichana 
kielimu na 
kadhalika na 
kadhalika.

>>>Inaendelea Uk. 29

Imebeba makubwa kwenye sekta ya elimu
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Ni kutokana na hali hiyo, wanafunzi 
9,780 waliofanya mtihani wa darasa la 
saba mwaka 2021 wote waliofaulu la saba 
walianza kidato cha kwanza kitu ambacho 
kilikuwa hakijawahi kutokea katika nchi 
yetu kwa muda mrefu.

Serikali pia ilitenga Sh milioni 600 kwa 
ajili ya kujenga shule mpya na mpango 
ulikuwa kwamba hadi kufikia 2025 
zitakuwa zimejengwa shule za sekondari za 
wasichana 26.

 
MAGEUZI SERA YA ELIMU NA MITAALA

Rais Samia wakati wa kulihutubia Bunge, 
alisema serikali yake imedhamiria kufanya 
mapitio ya Sera ya Elimu ya mwaka 2014 
na kufanya mabadiliko ya mitaala iliyopo 
ili ijielekeze kwenye kutoa elimu na ujuzi 
kulingana na mahitaji ya soko kitaifa, 
kikanda na kimataifa.

Ndani ya miaka mitatu ya uongozi wa 
Rais Samia kumeshuhudiwa maboresho 
makubwa katika sekta ya elimu na 
utekelezaji wa kazi kulingana azma yake 
ya kuhakikisha elimu inakuwa kichocheo 
kikubwa cha maendeleo kwa kutoa 
wahitimu wenye ujuzi na stadi.

Bila kwenda kwenye maboresho ya sera, 
kwa mujibu wa mtaala mpya kutakuwa na 
mkondo wa masomo ya jumla kama ilivyo 
sasa na mkondo wa masomo ya amali. 
Mkondo wa Elimu ya Amali umegawanyika 
katika michepuo ya fani za kilimo na ufugaji, 
umakenika, sanaa bunifu, michezo, ufugaji 
wa nyuki, urembo, n.k.

Mbali na masomo hayo mwanafunzi pia 
atasoma masomo ya Hisabati, Elimu ya 
Biashara, Kingereza na Historia ya Tanzania 

pamoja na Maadili ili kupata stadi za msingi 
katika mawasiliano, stadi za maisha na 
uzalendo.

Somo la Ujasiriamali ambalo kwa sasa 
Wizara iko katika mchakato wa kufundisha 
walimu litakuwa linafundishwa kwa 
wanafunzi wa mikondo yote.

 Wizara ya Elimu pia imefanya mapitio 
ya mitaala kwa ngazi ya Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi pamoja na Elimu 
ya Juu katika kuhakikisha elimu inayotolewa 
ni bora na inawajengea wahitimu kuwa 
na ujuzi na maarifa yatakayowapatia 
stadi zitakazowawezesha kushiriki katika 
shughuli za kiuchumi kitaifa na kimataifa.

 
ELIMU YA JUU

Kwa upande wa elimu ya juu, Serikali 
imeendelea kuhakikisha wanafunzi wa 
elimu ya juu wanasoma katika mazingira 
rafiki na wezeshi. Serikali ilitafuta na 
kupata mkopo wa Sh bilioni 972 wenye 
riba nafuu kutoka Benki ya Dunia kwa ajili 
ya kutekeleza Mradi wa Elimu ya Juu kwa 
Mageuzi ya Kiuchumi (HEET).

Lengo la hatua hiyo ni kuboresha 
mazingira ya kufundishia na kujifunzia 
katika vyuo vikuu pamoja na kuongeza 
kampasi hadi kufikia 14, hususani katika 
mikoa ambayo haina vyuo vikuu ikiwemo 
Kigoma, Ruvuma, Singida, Mwanza, Kagera, 
Tanga, Buyu Zanzibar, Tabora, Manyara, 
Simiyu, Shinyanga, Lindi, Rukwa na Katavi.

Mradi pia unahusisha ujenzi wa mabweni 
34; vyumba vya mihadhara na madarasa 
130; kumbi za mikutano ya kisayansi 23; 
maabara/karakana za kufundishia 108; 
miundombinu ya shambani na vituo 
atamizi 10 hatua ambayo itasaidia kuongeza 
idadi ya wanafunzi wanaosoma programu 

za kipaumbele za Sayansi, Teknolojia, 
Uhandisi na Hesabu (STEM) kutoka 
wanafunzi 40, 0000 kwa mwaka 2020 hadi 
kufikia 106,000 ifikapo mwaka 2026.

  Pia mradi umehusisha uboreshaji wa 
mitaala ya programu za kipaumbele cha 
Taifa kwa kuhuisha na kuandaa mitaala 
mipya zaidi ya 290, kusomesha wahadhiri 
387 na wahadhiri 3500 wanatarajiwa kupata 
mafunzo kwa vitendo viwandani ifikapo 
mwaka 2026.

 
MIKOPO ELIMU YA JUU

Kwa upande wa kuongeza fursa za elimu 
bajeti ya fedha za mikopo ya elimu ya juu 
imeongezeka kutoka Sh bilioni 570 katika 
mwaka wa fedha 2021/22 hadi kufikia 
bilioni 654 mwaka 2022/23 hivyo kufanya 
jumla ya wanufaika kuongezeka kutoka 
wanafunzi 177,892 mwaka 2020/21 hadi 
wanafunzi 202,016, kwa mwaka 2022/23.

 
MPANGO WA SAMIA SKOLASHIPU

Serikali pia imeanzisha mpango wa 
kusomesha wanafunzi wenye ufaulu wa 
juu wa Kidato cha Sita katika masomo ya 
Sayansi ambayo ni moja ya kipaumbele cha 
Taifa kupitia Mpango wa Samia Skolashipu.

 
UFUNDI STADI

Katika kuongeza fursa za mafunzo ya 
ufundi stadi, Serikali imefanya ujenzi wa 
vyuo vya ufundi stadi vya wilaya 25 kupitia 
Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa 
na Mapambano Dhidi ya Uviko 19.

Serikali inaendelea kutenga mabilioni ya 
fedha katika kutekeleza azma ya kuwa na 
chuo cha VETA katika kila wilaya na katika 
kila mkoa kwa kujenga vyuo zaidi 64 kwa 
kuanza na Mkoa wa Songwe ambao hauna 

chuo katika ngazi hiyo.
Serikali pia imejenga chuo kipya cha 

kisasa cha Ufundi Dodoma chenye uwezo 
wa kudahili wanafunzi 15,000 kwa mara 
moja.

 
KUKUZA WABUNIFU

Katika sekta ya Sayansi, Teknolojia na 
Ubunifu, Serikali imekuwa ikiibua wabunifu 
ambapo hadi mwaka jana wabunifu 
1,581 waliibuliwa ambapo kati yao 153 
walitambuliwa na 27 kuendelezwa huku 
tisa kati yao wakifikia hatua ya kuziwezesha 
tafiti zao kuwa biashara sokoni.

Mashindano ya Kitaifa ya Sayansi, 
Teknolojia na Ubunifu yamekuwa 
yakipelekwa mpaka katika ngazi ya wilaya, 
lengo likiwa ni kuwapata wabunifu waliopo 
chini na kukuza ubunifu na teknolojia 
zinazozalishwa.

 
ELIMU MAALUMU

Serikali kila mwaka inatenga fedha katika 
bajeti yake kwa ajili ya kuboresha elimu 
maalumu ikiwa ni pamoja kununua vifaa 
mbalimbali kama viti mwendo, vitabu vya 
kutosheleza vya nukta nundu, maandishi 
makubwa pamoja na vifaa vya kusaidia 
usikivu.

KURUDI SHULE

Moja ya jambo kubwa lililofanywa na 
uongozi wa Rais Samia ni kuwarudisha 
shuleni wanafunzi walioacha shule kwa 
sababu mbalimbali.

Kimsingi, elimu ni pana na ina vikorokoro 
vingi lakini vyote hivyo vikiwemo ambavyo 
makala hii haijazijadili, vimeboreshwa 
katika uongozi wa Rais Samia.

Imebeba makubwa kwenye sekta ya elimu
>>>Inatoka  Uk. 28

Kwa upande 
wa kuongeza 
fursa za elimu 
bajeti ya fedha 
za mikopo ya 
elimu ya juu 
imeongezeka 
kutoka Sh 
bilioni 570 
katika mwaka 
wa fedha 
2021/22 hadi 
kufikia bilioni 
654 mwaka 

2022/23.
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Na Valensi Mbaga
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Mapinduzi ya Sanaa na Utamaduni katika 
kipindi cha miaka mitatu ya Rais Samia 

Serikali na 
wadau wengine 
wamejitahidi 
kusaidia na 
kuwekeza 
katika sekta 
ya sanaa na 
utamaduni. 
Juhudi kama 
vile programu 
za ufadhili, 
hafla za 
kitamaduni, 
na ukuzaji wa 
miundombinu 
zimesaidia 
katika kukuza 
vipaji na 
kuhifadhi urithi 
wa kitamaduni 
wa Tanzania.
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Kesi ya Prince Dube na 
usingizi mzito wa Azam

Na Ibrahim Mkamba

K
UNA ukosoaji anaofanyiwa Prince 
Dube kwa asemayo akiwa katika 
kuagana na Azam FC. Tunamkosoa kwa 
kuvujisha siri. Siri zipi? Nani asiyejua 

Azam FC huzinufaisha Simba na Yanga kwa 
zamu kutegemea idadi ya mashabiki wengi wa 
Simba na Yanga waliopo kwenye uongozi wa 
klabu hiyo?

Mashabiki wa Simba walipokamata uongozi 
wa klabu hiyo, Simba ilikuwa ikiifunga kirahisi 
Azam FC tena mfululizo. 4-2, 2-0 na kadhalika. 
Yanga ilikuwa ikiteseka mno kwa Azam FC. 

Sasa ni zamu ya Yanga kucheka kwa kutokana 
na uongozi wa sasa wa Azam FC. 

Simba wako taabuni. Kuna siri gani hapo? 
Prince Dube amekuwa jasiri kusema kwani 
wengine hawasemi. Kasema viongozi wa 
Azam FC huwa na timu zao wazishabikiazo 
zinapopambana na Azam FC. Ni jasiri 
tu wa kuliweka hilo hadharani. Wengine 
tunanong’ona tu.

Viongozi wa Azam FC na klabu nyingine 
wajitafakari. Wafanye kazi kwa maslahi ya 
taasisi zao.

Marehemu George Mpondela akiwa 
anaifanyia kazi Pamba FC ya Mwanza ile ya 
moto mkali ya TP Lindanda aliwahi kusema 
“linapokuja suala la timu yangu ya kazi ya 
Pamba FC dhidi ya timu yangu ya Yanga 
ninayoishabikia, nahakikisha napambania 
maslahi ya timu yangu ya kazi ya Pamba hata 
nikiumia Yanga kukwama. 

Nikizidiwa na ushabiki nitaamua kwenda 
huko huko Yanga kufanya kazi nao lakini 
kamwe sitaisaliti Pamba nikiwa ndani ya Pamba 
ya Mwanza.” 

Ni kauli ambayo viongozi wa soka wa klabu 
nyingine wanapaswa kuishi nayo.

Jingine lililonifanya nimuone Prince Dube 
kuwa mtu jasiri sana ni kauli yake ya kusema 
Azam FC haina malengo makubwa. 

Akabainisha kwamba msimu wanauanza 
kwa moto kisha moto huo kuzimika.Hapo kuna 
siri gani? Labda angebanwa aeleze ni nani wa 
kwenda na ukali wa moto mpaka mwisho kama 
si wao wachezaji na yeye akiwemo?

Lakini ukiitafakari kauli yake hiyo, utaona 
kweli uongozi wa Azam FC una maajabu yake. 

Azam FC si kama Tabora United au Mashujaa 
ya Kigoma. Wamecheza ligi kuu tangu 2008. 

Wamebeba ubingwa wa ligi kuu si mara moja, 
Shirikisho mara kadhaa, ngao ya jamii mara 
kadhaa. 

Wameiwakilisha nchi mashindano ya Afrika 
mara kadhaa na linalosisimua zaidi, wao, nje ya 
Simba na Yanga, ndiyo timu pekee ya Tanzania 
iliyobeba kombe la Kagame la ubingwa wa 
Afrika Mashariki na ya kati.

Pamoja na wasifu wote huo mkubwa, leo 
viongozi wa Azam FC wanaibuka ligi kuu ikifikia 
katikati na kusema kwamba eti msimu huu 
na miwili ijayo hawana lengo la kupambania 
ubingwa bali kwa miaka mitatu wanatengeneza 
timu ya kupambania ubingwa. Kwa misimu 
mitatu! 

Hii ni kauli ya ajabu mno kwa klabu yenye 
timu iliyokwishafanya makubwa yaliyoelezwa. 

Wangesema hivyo Mashujaa au Tabora 
United ingeeleweka. Hata timu nyingine, nje ya 
Tabora United na Mashujaa, ambazo hazijafikia 
maendeleo ya Azam FC kwa muda mrefu, nazo 
zinaweza kuhalalishwa kueleza hivyo lakini si 
Azam FC. 

Hao wachezaji wakubwa wa ndani 
na nje wa Azam FC wa nini sasa kama 
lengo si kugombea ubingwa? 

Pigia mstari neno ‘kugombea’ 
na litofautishe na neno ‘kubeba’. 
Hata kugombea ubingwa, Azam FC 
haigombei? Ipo ligi kuu kumsaidia 
nani abebe ubingwa na nani asishuke 
daraja? 

Dube anapolalamika kwamba 
amechoka kuchezea timu ya klabu 
yenye malengo madogo, kuna 
tunaomlaumu. 

Dube ni jasiri. Hivi tulitaka 
tunapomuuliza sababu za kutaka 
kuondoka Azam FC asiseme 
chochote? Katoa sababu hizo zake, 
tunamlaumu. 

Hizo ni sababu zake na kwa nini 
tunataka tumlazimishe atoe sababu 
tuzitakazo?

Dube ni jasiri kuuamsha uongozi 
wa Azam FC kuwa na ndoto kubwa 
kutokana na ukubwa wa klabu, 
makubwa iliyokwishayafanya na 
ukubwa wa wachezaji wao. 

Wasipoamka, wengi kutoka Azam 
FC watamfuata jasiri Prince Dube.

Ibrahim Mkamba ni Mwandishi wa 
Habari na Wakili wa Kujitegemea.

Toleo Maalum
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Na Valensi Mbaga
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Kushiriki na kuandaa mashindano 
ya kimataifa 
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Uelekeo

Miaka mitatu 
ya Rais Dk. 

Samia katika 
michezo
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na yenye ubora
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