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Rais atoa 
bilioni 50/- 
ukarabati
barabara

Ziara ya 
UVCCM ina 

jambo

Baadhi ya mambo 
muhimu kujua mwezi 

wa Ramadhani

Huwezi kuwatenganisha 
Samia, Magufuli - Makonda

Awaonya wanafiki na   wanasiasa uchwara

Uk. 15

Dege lingine jipya latua Dar,  
Majaliwa alizindua rasmi

Hayawi hayawi 
sasa yamekuwa

Na Mwandishi Wetu, Dodoma

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, 
ametoa Sh. Bilioni 50 ikiwa ni fedha
z a  d h a r u r a  k w a  a j i l i  y a 
m a t e n g e n ezo  y a  b a ra b a ra 
zitakazosaidia kuboresha na 
kukarabati maeneo yaliyoathiriwa
na mvua. Uk. 2

Uk.2

Uk.3

Marekani 
kuipatia
Tanzania 
bil. 980/-
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Na Mwandishi Wetu, 
Dodoma

RAIS Dk. Samia Suluhu 
Hassan, ametoa Sh. 
Bilioni 50 ikiwa ni fedha 
za dharura kwa ajili 

ya matengenezo ya barabara 
zitakazosaidia kuboresha na 
kukarabati maeneo yaliyoathiriwa 
na mvua.
Waziri wa Ujenzi, Innocent 

Bashungwa, alisema hayo kwa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Miundombinu wakati wa 
ikipitisha vifungu vya Bajeti ya 
Fungu 98 ya Wizara ya Ujenzi kwa 
mwaka wa fedha 2024/25 hivi 
karibuni.
Alisema katika mwaka wa fedha 

2024/25 wizara yake kupitia 
Wakala wa Barabara Tanzania 
(Tanroads) itajikita kufanya 
matengenezo makubwa katika 

maeneo korofi yaliyoathiriwa 
na mvua pamoja na kuendelea 
kukamilisha utekelezaji wa 
miradi ya barabara na madaraja 
hususan ya kimkakati na ile 
ya kupunguza msongamano 
katika miji ya Dodoma, Mwanza, 
Mbeya, Arusha, Dar es Salaam na 
Morogoro.
“Nimshukuru Mheshimiwa Rais 

Dk. Samia ametupatia kiasi cha 
Sh. bilioni 50 ambazo ni fedha za 
dharura kwa ajili ya matengenezo 
ya barabara zitakazosaidia 
kuboresha na kukarabati maeneo 
yote yalioathiriwa na mvua,” 
alisema.
Alisema katika jiji la Dodoma 

Wizara imepanga kupunguza 
msongamano wa magari kwa 
kukamilisha ujenzi wa barabara 
ya mzunguko wa nje wa Dodoma 
(kilomita 112.3 kwa kiwango cha 
lami ifikapo Disemba, mwaka huu 

Samia atoa bilioni 50/-ukarabati  
barabara zilizoathiriwa na mvua

Waziri wa Ujenzi, 
Innocent Bashungwa

Ziara ya UVCCM katika 
halmashauri ina jambo

Na Mwandishi Wetu, Same

MWENYEKITI wa Umoja wa 
Vijana wa Chama Cha Mapinduzi 
Taifa (UVCCM) Mohammed 
Ally Kawaida, amesema katika 
ziara zake kwenye halmashauri 
atataka kuona takwimu za fedha 
na kufahamu jinsi ambavyo 
asilimia 30 za fedha za miradi 
zilivyowasaidia vijana.
Alitoa kauli hiyo juzi katika 

mkutano wa hadhara wa kupokea 
taarifa ya utekelezaji wa Ilani ya 
Uchaguzi kwa kipindi cha miaka 
mitatu ya Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan katika Jimbo la Same 
Mashariki mkoani Kilimanjaro.
Alisema serikali  i l iamua 

kusimamisha mikopo ya mapato 
ya ndani ya asilimia 10 kwa ajili ya 

vijana, kinamama na watu wenye 
ulemavu kutokana na sababu 
mbalimbali na kuyataka makundi 
hayo kuwa na subira kipindi hiki 
ambacho serikali inaangalia njia 
nzuri ya kukopesha fedha hizo.
Alisema Rais Samia kwa nia 

yake ya kuwasaidia vijana, watu 
wenye ulemavu na wanawake, 
amekuja na jambo lingine 
ambapo kwa sasa miradi yote 
itakayokuwa ikitekelezwa katika 
halmashauri asimilia 70 ya 
fedha zake zitashushwa katika 
halmashauri.
Alisema Rais amebadilisha 

sheria na kanuni za manunuzi 
zinazozitaka halmasahauri 
nchini kutenga asilimia 30 na 
kwenda kwa makundi hayo 
maalum ambapo watatakiwa 
kupewa zabuni.

Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi 
Taifa (UVCCM) Mohammed Ally Kawaida

Jafo aanika mafanikio 
makubwa Muungano

Na Mwandishi Wetu, 
Dodoma

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais Muungano na Mazingira, 
Dk. Selemani Jafo, amesema 
Tanzania imeshuhudia mafanikio 
makubwa kisiasa, kijamii, kiuchumi, 
kimazingira, ulinzi na usalama 
kufuatia Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar uliodumu kwa miaka 
60 sasa.

Amesema mafanikio hayo 
yanakwenda sambamba na elimu, 
afya, maji, barabara, umeme, 
chakula cha kutosha pamoja 
na ustawi wa jamii kwa ujumla.

Aliyasema hayo jijini Dodoma 
jana wakati akizungumza na 
waandishi wa habari akitoa taarifa 
kwa umma kuhusu mafanikio 
ya miaka 60 ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar.

Alisema kudumu kwa Muungano 
huo kunatokana na utashi wa dhati 
wa kisiasa waliokuwa nao waasisi 

wa Muungano ambao uliwezesha 
vyama vya siasa vya TANU na ASP 
kuungana na baadaye kuunda 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Februari 5, 1977.

Akizungumzia huduma za 
elimu, alisema shule za msingi 
zimeongezeka kutoka shule 3,270, 
1961 hadi 20,562, mwaka huu. 

Alisema kati ya hizo, shule za 
serikali ni 18,012 na za binafsi ni 
2,550 za sekondari pia zimeongezeka 
kutoka shule 41, 1961 hadi 6,511 
mwaka huu, kati ya hizo, 4,892 ni za 
serikali na 1,619 ni za binafsi. 

Kwa upande wa huduma za afya, 
Waziri Jafo alisema zinaendelea 
kuimarika kutokana na uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na Serikali 
katika kipindi chote cha Muungano 
kutokana na uwekezaji huo, vituo 
vya kutolea huduma za afya ngazi 
zote vimeongezeka kutoka vituo 
1,343, 1960 hadi vituo 9,662, mwaka 
huu.

“Kati ya vituo hivyo, zahanati ni 

8,043, Vituo vya Afya 1,176, Hospitali 
za Halmashauri 171, Hospitali zenye 
hadhi ya Wilaya 182, Hospitali za 
Rufaa za Mikoa 28, Hospitali zenye 
hadhi ya Mkoa 34, Hospitali za Rufaa 
za Kanda 5, Hospitali zenye hadhi ya 
Kanda 11, Hospitali maalumu sita , 
Hospitali ya Taifa moja na Hospitali 
Maalumu za Taifa sita.

 “Mafanikio mengine ni kuimarika 
kwa upatikana wa huduma za maji, 
umeme na mtandao wa barabara. 
Upatikanaji  wa maji  vij i j ini 
umeongezeka kutoka asilimia 32, 
2000 hadi asilimia 77, 2022,” alisema.

Alisema serikali zetu mbili 
zinaendelea kuweka mazingira 
wezeshi na rafiki kwa wananchi wa 
pande zote mbili kufanya kazi kwa 
uhuru na amani.

Alisema hali hii inaiwezesha 
Taifa kuendelea kujitosheleza kwa 
chakula na kwamba imeongezeka 
kutoka asilimia 90, 2000 hadi 
asilimia 124, 2022. 

Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya 

Makamu 
wa Rais 

Muungano 
na Mazingira, 
Dk. Selemani

 Jafo

na kuanza upanuzi wa barabara 
kuanzia eneo la Mtumba hadi 
Roundabout ya Safina.
Aidha, alisema baada ya usanifu 

kukamilika katika eneo la Mtanana 
Wizara imepanga kuboresha eneo 
hilo ambalo limekuwa likijaa maji 
kwa kupandisha tuta la barabara 
lenye urefu wa kilomita sita pamoja 
na kuweka makalvati makubwa 
yatakayoruhusu maji kupita kwa 
wingi bila athari yoyote.
Kadhalika, alisema Rais Dk. 

Samia tayari ameshatoa kibali 
cha kuanza utekelezaji wa miradi 
29 ambayo ipo katika hatua za 
manununzi na utekelezaji wake 
unatarajiwa kuanza mwaka ujao 
wa fedha 2024/25.
Kuhusu suala la taa, Waziri 

Bashungwa alisema ameshatoa 
maelekezo kwa Mtendaji Mkuu 
wa Tanroads na tayari wameanza 
mchakato wa ununuzi wa taa 

kwa pamoja ili kuwa na viwango 
na ubora unaofanana pamoja 
na kupunguza gharama kwa taa 
zitakazofungwa katika miji na 
vijiji.
Kwa upande wake, Mwenyekiti 

wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Miundombinu, Selemani Kakoso, 
ameilekeza Wizara kuisaidia 
Wakala wa Majengo (TBA) na 
Wakala wa Ufundi na Umeme 
(Temesa) kuhusu ukusanyaji 
wa madeni yao kwa Wizara na 
Taasisi wanazozidai ili fedha hizo 
ziwasaidie kutekeleza na kumaliza 
miradi waliopanga.
“ H a k i k i s h e n i  W i z a r a 

mnajielekeza kutafuta fedha, 
angalieni  namna ya kuwa 
wabunifu kutafuta vyanzo vya 
upatikanaji wa fedha ili zisaidie 
kulipa madeni ya wakandarasi na 
kuwezesha miradi kuendelea,” 
alisema.
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Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Marekani imepanga 
kuipatia Tanzania Sh. Bilioni 980 
kwa mwaka 2024/25 ili kusaidia 
kutekeleza vipaumbele vya 
Serikali kupitia Wizara ya Afya 
katika kupambana na VVU na 
Ukimwi.
Waziri wa Afya, Ummy  

Mwalimu, alisema hayo wakati 
wa kikao cha kupitisha bajeti ya 
PEPFAR kilichofanyika katika 
ofisi ndogo za Wizara ya Afya jijini 
Dar es Salaam juzi.
“Tunaishukuru sana Serikali ya 

Marekani kwa kuendelea kuipatia 
Tanzania msaada kwa zaidi ya 
miaka 20 kwa ajili ya kupambana 
na Virusi vya Ukimwi (VVU) 
na Ukimwi, ambapo kwa sasa 
watatusaidia Sh. bilioni 980 kwa 
ajili ya kupambana na ugonjwa 
huo,” alisema.

Waziri Ummy alisema Tanzania 
kwa kushirikiana na wadau wa 
maendeleo, inaendelea kuweka 
mikakati madhubuti ya kuyafikia 
makundi ambayo bado yana 
maambukizi mapya kwa kiwango 
kikubwa kama vile wasichana 
rika balehe na wanawake vijana 
(AGYW) pamoja na vijana rika 
balehe na wanaume vijana 
(ABYM).
Kikao hicho kilihudhuriwa 

na Balozi wa Marekani nchini, 
Michael Battle na Mtendaji Mkuu 
wa PEPFAR Duniani, Balozi Dk. 
John Nkengasong ambapo kwa 
pamoja, walijadiliana namna 
ya kuendeleza ushirikiano huo 
baina ya Tanzania na Marekani 
katika sekta ya afya.
Balozi Battle aliipongeza 

Tanzania kwa kuendelea kufanya 
vizuri katika kufikia malengo kwa 
asilimia 95.

Habari Kitaifa

Marekani kuipatia 
Tanzania bil. 980/-

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Dar es 
Salaam Albert Chalamila, 
amepokea msaada wa 
vifaa tiba vyenye thamani 
ya Sh. 38,409,560 kutoka 
shirika la JHPIEGO ambalo 
ni wadau wa maendeleo 
wanaoshirikiana na mkoa 
katika kuboresha huduma za 
afya ya uzazi, mtoto na vijana 
balehe.
Akizungumza katika hafla 

ya kupokea msaada huo 
jijini Dar es Salaam jana, 
Chalamila  al i l ishukuru 
shirika hilo na kusema katika 
ndani ya kipindi cha miaka 
mitatu ya Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, mkoa wake 
umeshuhudia uwekezaji 
mkubwa katika sekta ya afya 
ya msingi.
Alisema zaidi ya Sh. bilioni 

52 zimetumika katika miradi 
zaidi ya 70 ya ujenzi wa 
miundombinu na Sh. bilioni 
sita katika ununuzi wa vifaa 
na vifaa tiba mbalimbali.
A l iwa taka  wa taa lam 

kuvitumia na kuvitunza vizuri 
na kuvifanyia matengezo ya 
vifaa hivyo ili vidumu kwa 
muda mrefu.
Mkuu wa Mkoa Chalamila 

alivikabidhi vifaa tiba hivyo 
kwa Mganga Mkuu wa Mkoa 
ili vitumike kwa wananchi.

Shirika lamwaga vifaa tiba kuunga 
mkono uwekezaji wa Rais Samia

VITA DHIDI YA VVU, UKIMWI:

Na Mwandishi Wetu, 
Kilombero

MTU mmoja anasadikiwa 
kusombwa kutokana na mvua 
kubwa kunyesha na nyumba zaidi 
ya 100 kuzingirwa na maji katika 
Kata ya Viwanja Sitini na Kata 
ya Mbasa Halmashauri ya Mji 
wa Ifakara Wilaya ya  Kilombero 
mkoani Morogoro kuzingirwa na 
maji kutoka Mto Lumemo.
Kamanda wa Jeshi la Zimamoto 

na Uokoaji Wilaya ya Kilombero, 
Haji Muduluka, alithibitisha 
kuwa hadi sasa zaidi ya wananchi 
40 wameokolewa na jitihada za 
kuokoa wengine zinaendelea.
B a a dh i  y a  w an an ch i 

walioathirika wameeleza kuwa 
wamepoteza chakula na makazi 
yao kutokana na mafuriko hayo.
Aidha, walisema wanaomba 

kwa dhati jitihada zaidi za uokoaji 
kufanywa ili kunusuru maisha 
yao, hasa kwa kuzingatia mvua 
zinaendelea kunyesha.

Mafuriko yasomba 
mmoja, nyumba 100 

zazingirwa maji

RC Albert Chalamila

Na Mwandishi Wetu, 
Simanjiro 

VIJIJI 14 vya jamii ya wafugaji wa 
Wilaya za Simanjiro na Kiteto 
mkoani Manyara, vitanufaika 
na mradi wa uhifadhi jumuishi 
wa mazingira na kuboresha 
maisha ya jamii.
Jamii ya wafugaji wa vijiji 

hivyo watanufaika na mradi 
huo wa miaka minne unaoanza 
mwaka huu na kumalizika 
mwaka 2027 utasimamiwa na 
shirika la Ujamaa Community 
Resource Team (UCRT).
Mratibu wa UCRT, Edward 

Loure, alisema hayo Mji Mdogo 
wa Orkesumet kwenye uzinduzi 
wa mradi huo uliofanywa na 
Mkuu wa wilaya hiyo, Suleiman 
Serera.
Loure alisema kwa Wilaya ya 

Simanjiro, mradi huo unatarajia 
kulenga vijiji vya Ruvu Remit, 
Lerumo, Ngage, Loiborsoit B, 
Gunge, Lemkuna, Lengasiti, 
Losoito na Naisinyai.

Vijiji 14 
kunufaika 
mradi wa 
uhifadhi

Zaidi ya Sh. 
bilioni 52 

zimetumika 
katika miradi 

zaidi ya 70 
ya ujenzi wa 

miundombinu 
na Sh. bilioni 

sita katika 
ununuzi 

wa vifaa na 
vifaa tiba 

mbalimbali. Jamii ya wafugaji 
wa vijiji hivyo 

watanufaika na 
mradi huo wa miaka 

minne unaoanza 
mwaka huu na 

kumalizika mwaka 
2027 utasimamiwa 

na shirika la 
Ujamaa Community 

Resource Team. 
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Huwezi kuwatenganisha 
Samia, Magufuli - Makonda

Na Mwandishi Wetu

K
A T I B U  w a 
Itikadi,  Uenezi na 
Mafunzo wa  Chama 
C h a  Map i n d u z i 
(CCM) Paul Makonda, 

am ew a o n y a  w a n a s i a s a 
uchwara, viongozi wanafiki na 
wanaojipendekeza wakifanya 
jitihada za kuwatofautisha Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan na 
aliyekuwa Rais wa Awamu ya 
Tano Hayati Dk. John Pombe 
Magufuli.
Alisema hayo katika halfa ya 

 Awaonya wanafiki na wanasiasa uchwara

Hayawi hayawi sasa yamekuwa
Na Hellen Mwango

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, 
amesema sekta ya uchukuzi 
ni muhimu kwa maendeleo 
ya taifa na kwamba Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, imeimarisha sekta 
hiyo kwa kuagiza ndege saba na 
tayari sita zimeshawasili nchini.
Kadhalika, amesema serikali 

inaendelea na ujenzi wa 
viwanja vya ndege kwa lengo 
la kuunganisha mikoa yote ya 

mapokezi ya ndege mpya Boeing 
737-9Max iliyowasili kutoka 
Seattle, Marekani jana.
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam 

Albert Chalamila, alimkaribisha 
Makonda kusalimia katika hafla 
hiyo na aliposimama kufanya 
hivyo, alisema, kwa kuwa mkutano 
huo haukuwa wa kwake na yeye 
alipewa heshima ya kusalimia, 
alitumia fursa hiyo kusema neno 
moja.
“Ningetamani leo (jana) iwe 

siku ya mwisho ya unafiki wa 
viongozi na wanasiasa uchwara 
wanaopambana kuwatenganisha 

viongozi hawa.
“ M a f a n i k i o  h a y a 

tunayasherehekea wote kwa 
sababu Chama ni kimoja, serikali 
ni ya CCM na ninyi wananchi 
mliipigia kura.
“Kuna kasumba ya ujinga 

unaoende l e a  wa  ku t a ka 
kumtofautisha Rais Dk. Samia 
na  Dk.  Maguful i . . .huwezi 
kuwatenganisha hawa watu 
na viongozi wengi wanafiki 
wanaotaka kujipendekeza kwa 
Rais Dk. Samia kila wakipaa jukwaa 
wanataka kumfanya Samia kama 
siyo sehemu ya Magufuli,” alisema.

Alisema yeye kama Msemaji 
wa CCM, chama ambacho Rais 
Dk. Samia na Dk. Magufuli 
walizunguka na Ilani ya CCM nchi 
nzima, kila anachofanya Dk. Samia 
ndicho ambacho alikifanya Dk. 
Magufuli.
“Na watu hawa (Magufuli na 

Samia) walisimama wakazunguka 
katika Taifa hili, wakatafuta 
kura kwa pamoja, hivyo huwezi 
kuwatenganisha, na Waziri Mkuu 
wao yule pale Kassim Majaliwa,” 
alisema.
Mapema RC Chalamila alisema 

Dar es Salama wanayofuraha 

kubwa kutokana na mambo 
makubwa ambayo Rais Dk. Samia 
ameendelea kuufanyia mkoa huo 
katika kipindi cha miaka mitatu ya 
uongozi wake.
Alisema mapokezi ya ndege hiyo 

ni ishara ya ushindi wa kishindo wa 
kiuongozi anaoendelea nao Rais 
Dk. Samia.
Akinukuu msemo wa Waswahili, 

‘chakula  cha  kuf ichaf icha 
hunenepesha panya na siyo paka’, 
Chalamila alisema Rais Dk. Samia 
hakutaka kufichaficha mambo, 
ametumia pesa kwenda kununua 
ndege ili wananchi wanufaike.

Tanzania ili kukuza kilimo na 
biashara.
Alitoa kauli hiyo wakati wa 

mapokezi wa ndege mpya ya 
pili ya abiria Boeng 737-9Max 
yaliyofanyika Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Julius Nyerere 
(JNIA) na kufanya idadi ya ndege 
zilizonunuliwa na Rais Samia 
kufikia sita.
Alisema uwepo wa ndege hizo, 

unachochea ukuaji wa uchumi 
na ongozeko la utalii nchini.
“ R a i s  a m e n i a g i z a 

nimuwakilishe katika mapokezi 

ya ndege hii kutokana na yeye 
kuwa na majukumu makubwa 
ya kitaifa,” alisema na kuongeza:
“Kutokana na umuhimu wa 

sekta ya uchukuzi, Rais Dk. 
Samia anaendelea kuwekeza na 
kuimarisha sekta hii ikiwamo 
kununua ndege tano za abiria na 
moja ya mizigo na hivi karibuni 
ndege ya saba itawasili nchini,” 
alisema.
Alisema uwepo wa ndege hizo, 

unaongeza tija katika kilimo 
kutokana na wafanyabiashara 
kuuza mazao yao nje ya nchi na 

kuongeza fedha za kigeni.
Alisema ndege iliyowasili jana, 

itachochea ukuaji wa uchumi 
kwa kuongeza huduma kwenye 
usafiri wa anga kutokana na 
uhakika wa uchukuzi na ni 
msingi wa kulinda uwekezaji.
“Pia uwepo wa ndege hii 

na nyingine, kunapunguza 
umaskini, kunaongeza ajira 
katika kuongoza taifa letu kwa 
ukuaji wa uchumi. Hatua hii 
inaendeleza pale ilipoishia 
Awamu ya Tano,” aliongeza.
  Alisema serikali inajenga 

uwanja mkubwa wa ndege 
jijini Dodoma utakaoimarisha 
safari za ndani na nje ya nchi 
na unatarajiwa kukamilika 
Novemba, mwakani.
 Mbali na ujenzi huo, alisema 

serikali inafanya ukarabati wa 
uwanja namba mbili wa JNIA 
ambao utakuwa maalum kwa 
matumizi ya ATCL na itasaidia 
kuboresha  huduma kwa 
usafiri wa anga ikiwamo kutoa 
huduma bora ukanda wa Afrika 
Mashariki.

Pia uwepo 
wa ndege hii 
na nyingine, 

kunapunguza 
umaskini, 

kunaongeza ajira 
katika kuongoza 

taifa letu kwa 
ukuaji wa 

uchumi. Hatua 
hii inaendeleza 

pale ilipoishia 
Awamu ya Tano. 
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Huwezi kuwatenganisha 
Samia, Magufuli - Makonda

Na Mwandishi Wetu

K
A T I B U  w a 
Itikadi,  Uenezi na 
Mafunzo wa  Chama 
C h a  Map i n d u z i 
(CCM) Paul Makonda, 

am ew a o n y a  w a n a s i a s a 
uchwara, viongozi wanafiki na 
wanaojipendekeza wakifanya 
jitihada za kuwatofautisha Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan na 
aliyekuwa Rais wa Awamu ya 
Tano Hayati Dk. John Pombe 
Magufuli.
Alisema hayo katika halfa ya 

 Awaonya wanafiki na wanasiasa uchwara

Hayawi hayawi sasa yamekuwa
Na Hellen Mwango

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, 
amesema sekta ya uchukuzi 
ni muhimu kwa maendeleo 
ya taifa na kwamba Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, imeimarisha sekta 
hiyo kwa kuagiza ndege saba na 
tayari sita zimeshawasili nchini.
Kadhalika, amesema serikali 

inaendelea na ujenzi wa 
viwanja vya ndege kwa lengo 
la kuunganisha mikoa yote ya 

mapokezi ya ndege mpya Boeing 
737-9Max iliyowasili kutoka 
Seattle, Marekani jana.
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam 

Albert Chalamila, alimkaribisha 
Makonda kusalimia katika hafla 
hiyo na aliposimama kufanya 
hivyo, alisema, kwa kuwa mkutano 
huo haukuwa wa kwake na yeye 
alipewa heshima ya kusalimia, 
alitumia fursa hiyo kusema neno 
moja.
“Ningetamani leo (jana) iwe 

siku ya mwisho ya unafiki wa 
viongozi na wanasiasa uchwara 
wanaopambana kuwatenganisha 

viongozi hawa.
“ M a f a n i k i o  h a y a 

tunayasherehekea wote kwa 
sababu Chama ni kimoja, serikali 
ni ya CCM na ninyi wananchi 
mliipigia kura.
“Kuna kasumba ya ujinga 

unaoende l e a  wa  ku t a ka 
kumtofautisha Rais Dk. Samia 
na  Dk.  Maguful i . . .huwezi 
kuwatenganisha hawa watu 
na viongozi wengi wanafiki 
wanaotaka kujipendekeza kwa 
Rais Dk. Samia kila wakipaa jukwaa 
wanataka kumfanya Samia kama 
siyo sehemu ya Magufuli,” alisema.

Alisema yeye kama Msemaji 
wa CCM, chama ambacho Rais 
Dk. Samia na Dk. Magufuli 
walizunguka na Ilani ya CCM nchi 
nzima, kila anachofanya Dk. Samia 
ndicho ambacho alikifanya Dk. 
Magufuli.
“Na watu hawa (Magufuli na 

Samia) walisimama wakazunguka 
katika Taifa hili, wakatafuta 
kura kwa pamoja, hivyo huwezi 
kuwatenganisha, na Waziri Mkuu 
wao yule pale Kassim Majaliwa,” 
alisema.
Mapema RC Chalamila alisema 

Dar es Salama wanayofuraha 

kubwa kutokana na mambo 
makubwa ambayo Rais Dk. Samia 
ameendelea kuufanyia mkoa huo 
katika kipindi cha miaka mitatu ya 
uongozi wake.
Alisema mapokezi ya ndege hiyo 

ni ishara ya ushindi wa kishindo wa 
kiuongozi anaoendelea nao Rais 
Dk. Samia.
Akinukuu msemo wa Waswahili, 

‘chakula  cha  kuf ichaf icha 
hunenepesha panya na siyo paka’, 
Chalamila alisema Rais Dk. Samia 
hakutaka kufichaficha mambo, 
ametumia pesa kwenda kununua 
ndege ili wananchi wanufaike.

Tanzania ili kukuza kilimo na 
biashara.
Alitoa kauli hiyo wakati wa 

mapokezi wa ndege mpya ya 
pili ya abiria Boeng 737-9Max 
yaliyofanyika Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Julius Nyerere 
(JNIA) na kufanya idadi ya ndege 
zilizonunuliwa na Rais Samia 
kufikia sita.
Alisema uwepo wa ndege hizo, 

unachochea ukuaji wa uchumi 
na ongozeko la utalii nchini.
“ R a i s  a m e n i a g i z a 

nimuwakilishe katika mapokezi 

ya ndege hii kutokana na yeye 
kuwa na majukumu makubwa 
ya kitaifa,” alisema na kuongeza:
“Kutokana na umuhimu wa 

sekta ya uchukuzi, Rais Dk. 
Samia anaendelea kuwekeza na 
kuimarisha sekta hii ikiwamo 
kununua ndege tano za abiria na 
moja ya mizigo na hivi karibuni 
ndege ya saba itawasili nchini,” 
alisema.
Alisema uwepo wa ndege hizo, 

unaongeza tija katika kilimo 
kutokana na wafanyabiashara 
kuuza mazao yao nje ya nchi na 

kuongeza fedha za kigeni.
Alisema ndege iliyowasili jana, 

itachochea ukuaji wa uchumi 
kwa kuongeza huduma kwenye 
usafiri wa anga kutokana na 
uhakika wa uchukuzi na ni 
msingi wa kulinda uwekezaji.
“Pia uwepo wa ndege hii 

na nyingine, kunapunguza 
umaskini, kunaongeza ajira 
katika kuongoza taifa letu kwa 
ukuaji wa uchumi. Hatua hii 
inaendeleza pale ilipoishia 
Awamu ya Tano,” aliongeza.
  Alisema serikali inajenga 

uwanja mkubwa wa ndege 
jijini Dodoma utakaoimarisha 
safari za ndani na nje ya nchi 
na unatarajiwa kukamilika 
Novemba, mwakani.
 Mbali na ujenzi huo, alisema 

serikali inafanya ukarabati wa 
uwanja namba mbili wa JNIA 
ambao utakuwa maalum kwa 
matumizi ya ATCL na itasaidia 
kuboresha  huduma kwa 
usafiri wa anga ikiwamo kutoa 
huduma bora ukanda wa Afrika 
Mashariki.

Pia uwepo 
wa ndege hii 
na nyingine, 

kunapunguza 
umaskini, 

kunaongeza ajira 
katika kuongoza 

taifa letu kwa 
ukuaji wa 

uchumi. Hatua 
hii inaendeleza 

pale ilipoishia 
Awamu ya Tano. 
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Na Mwandishi Wetu, Dodoma

WATUMISHI wa Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(VETA) nchini wameungana na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan katika 
kampeni ya kutunza mazingira 
kwa kupanda miti zaidi ya 40,000 
kuelekea maadhimisho ya miaka 
60 ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar.
Akizungumza wakati wa zoezi 

la upandaji miti makao makuu ya 
VETA, jijini Dodoma jana, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa VETA, CPA 
Anthony Kasore, alisema tukio la 
kupanda miti limefanyika kwenye 
vituo vya taasisi hiyo nchin.
Alisema kazi waliyofanya ni 

utekelezaji wa maagizo ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan kwamba kila 
mwananchi, taasisi na jamii yote 
kutunza mazingira kwa kupanda 
miti.
Kasore aliwataka watumishi 

hao kutunza miti iliyopandwa na 
kuhakikisha inakua na ikiwamo 
kuonyesha maana halisi ya kutunza 
mazingira katika maeneo yao.
“Tunaungana na Rais katika 

maagizo yake, tupande na kutunza 
miti hii…nasisitiza tukatunze miti 
hii ili ikue na kutupa uhai pamoja 
na kuboresha muonekano wa 
mazingira yetu,” alisema.
 Aidha alimshukuru Wakala wa 

Huduma za Misitu Tanzania (TFS) 
kwa kutoa miti hiyo bure na kuahidi 
kuendeleza ushirikiano katika 
shughuli mbalimbali za uhifadhi wa 
misitu na utunzaji mazingira.
Kwa upande wake Ofisa Misitu 

wa TFS Kanda ya Kati, Jenipha 
Elius, alisema anaamini miti hiyo 
itatunzwa na kukua vizuri kwa 
kuzingatia kuwa inafuata hatua zote 
muhimu za kitaalamu za upandaji 
wake.
“Ninyi kama watumishi mjenge 

utamaduni wa kupanda miti kwenye 
maeneo mnayoishi ili mjipatie faida 
mbalimbali ikiwamo kupata hewa 
safi pamoja na matunda bado 
naendelea kuwakaribisha kupata 
miti bure kutoka TFS,” alisema.
 Naye mtumishi wa VETA makao 

makuu, Furaha Paul alisema 
anaona fahari kupanda miti ambayo 
itanufaisha watanzania wengi kwa 
miaka mingi ijayo.
“Kwa kweli najisikia furaha 

kushiriki kwenye tukio hili la 
kihistoria kwa kuwa naamini miti 
hii itatumiwa na sisi, watoto wetu, 
wajukuu hadi vitukuu vyetu,” 
alisema.
 Kilele cha maadhimisho ya miaka 

60 ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar kinaazimishwa kila mwaka 
26 Aprili.

VETA wapanda 
miti 40,000 

wakimuunga 
mkono Samia

Ninyi kama watumishi 
mjenge utamaduni wa 
kupanda miti kwenye 

maeneo mnayoishi 
ili mjipatie faida 

mbalimbali ikiwamo 
kupata hewa safi 

pamoja na matunda.

Na Mwandishi Wetu, Pwani

WAANDISHI wa habari wawili 
wa mkoani Lindi wamefariki 
dunia katika ajali ya gari 
waliyokuwa wakisafiria kutoka 
Dar es Salaam kwenda Lindi 
kugongana na lori eneo la 
Nyamwage juzi.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa kipolisi Rufiji, SACP Protas 
Mutayoba, alithibitisha kutokea 
kwa ajali hiyo majira ya saa saba 
usiku wa kuamkia jana.

Alisema katika ajali hiyo watu 
wawili walifariki dunia ambao 

aliwataja kuwa ni Josephine 
Kibiriti na Abdalah Nanda na 
mtu mmoja aliyefahamika 
kwa jina la Mziray Abedi 
mkazi wa Lindi alijeruhiwa.

Alisema Josephine ni 
mwandishi wa habari kutoka 
kampuni ya Sahara Media 
Group na Nanda ni mwandishi 
wa habari kutoka Channel 
Ten.

Alisema miili ya marehemu 
hao imehifadhiwa Kituo cha 
Afyà Ikwiriri na majeruhi 
anaendelea kupata matibabu 
katika kituo hicho.

Waandishi wawili wafariki dunia ajalini

Marehemu Abdalah Nanda Marehemu Josephine Kibiriti
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U
JIO wa ndege mpya ya 
Boeing 737-9Max nchini, 
unafanya ndege zote 
zilizonunuliwa kufuatia 

hatua ya Serikali ya Awamu ya 
Tano na kuendelezwa na Serikali 
ya Awamu ya Sita kufufua Shirika la 
Ndege Tanzania 
(ATCL) kufikia 14 
sasa. Bado Serikali 
inaendelea 
kununua ndege 
nyingine.

Mapokezi 
ya ndege hiyo 
yaliyofanyika 
Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa 
Julius Nyerere 
( JNIA) ikitokea 
Seattle, Marekani, 
yalionesha 
jana jinsi Rais 
D k .  S a m i a 
Suluhu Hassan, 
anavyosimamia 
kwa vitendo Ilani 
ya Uchaguzi ya 
CCM.

K a t i b u  w a 
Itikadi, Uenezi 
n a  M a f u n z o 
wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) 
Paul Makonda, 
anasema 
wanasherehekea 
mafanikio hayo 
k w a  s a b a b u 
Chama ni kimoja, 
Serikali ni ya CCM 
n a  w a n a n c h i 
ndiyo waliipigia 
kura.

Ua m u z i  w a 
Serikali kuifufua 
A T C L  k w a 
kununua ndege mpya umewafanya 
Watanzania kutembea kifua mbele, 

kufuatia unyong’onyevu wa muda 
mrefu waliokuwa nao kwa shirika 
lao kukosa ndege za uhakika kwa 
safari ya kibiashara za ndani na za 
kimataifa.

Kwa muda huo mrefu, baadhi ya 
mataifa jirani yalitumia kikamilifu 

o m bw e  h i l o  k w a 
kujinufanisha kiuchumi 
huku wakizitangaza 
nchi zao.

Mathalani, watalii 
w a l i o k u w a  w a k i j a 
nchini, walilazimika 
kutumia ndege za 
m a s h i r i k a  y a  n j e 
tofauti na sasa ambapo 
wanaweza kutumia 
ndege zetu ambazo 
n y i n g i  z i m e b e b a 
majina kama Olduvai 
Gorge na kadhalika 
v i v u t i o  a m b a v y o 
vilivyopatikana katika 
Hifadhi za Taifa.

Lakini sasa hivi, 
ujio wa ndege hizo 
unafanya baadhi ya nchi 
zilizokuwa zikinufaika 
na ATCL kukosa ndege 
za uhakika kuona 
husda.

Haya ni mafanikio 
ya kishindo ambayo 
wenye husda iwe ni nchi 
au mtu mmoja mmoja 
k a m w e  h a w a w e z i 
kuyafurahia.

Ra i s  D k .  Sa m i a 
ameendelea kuboresha 
usafiri wa sekta ya 
anga ambayo sasa hivi 
inashika kasi na katika 
kipindi cha miaka 
mitatu tu, Watanzania 
wameshuhudia 
mafanikio makubwa 

yanayowafanya watembee kifua 
mbele.

Mathalani, 
watalii 
waliokuwa 
wakija nchini, 
walilazimika 
kutumia ndege 
za mashirika ya 
nje tofauti na 
sasa ambapo 
wanaweza 
kutumia 
ndege zetu 
ambazo nyingi 
zimebeba 
majina kama 
Olduvai Gorge 
na kadhalika 
vivutio 
ambavyo 
vilivyopatikana 
katika Hifadhi 
za Taifa.

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Ndege mpya kuimarisha 
 uchumi na utalii nchini

Kupiga na kusikiliza simu 
kwenye vivuko vya zebra

Watendaji ATCL kazi kwenu

JANA, kampuni yetu ya ndege, Air Tanzania 
Company Limited (ATCL) ilipokea ndege mpya 
aina ya  Boeng B737-9Max, yenye uwezo wa 
kubeba abiria 181.

Taarifa zilizotolewa jana wakati ndege hiyo 
inapokelewa na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa 
kwa niaba ya Rais Samia Suluhu Hassan zilionesha 
kwamba  ACTL imefikisha ndege 15 ambapo 14 
zimenunuliwa na serikali na nyingine ni ndege 
ndogo aina ya Dash 8-Q300 ambayo ilikuwepo kabla 
ya ufufuaji wa kampuni hiyo ulioanza mwaka 2016.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, hiyo ni ndege ya saba 
kununuliwa na Serikali ya Rais Samia na tayari ndege 
sita zimeshawasili nchini.

Lakini cha kufurahisha ni jana kusikia kutoka 
kwa Mtendaji Mkuu wa ACTL, Mhandisi Ladislaus 
Matindi kwamba kupitia mpango mkakati wa ATCL 
wa pili wa miaka mitano ambao ulianza mwaka wa 
fedha 2022-2023, ATCL inategemea kupokea ndege 
nyingine mpya ya masafa marefu mwezi Aprili 
mwaka huu. Alisema lengo ni kufikisha ndege 20.

Tunapongeza hatua iliyofikiwa lakini tunadhani 
kwamba malengo yawe ni kufikisha ndege hata100 
na kukamata  biashara ya ndege katika ukanda 
wetu huu wa Afrika Mashariki na Kati ambao 

unasemekana kwamba umeshikiliwa na Ethiopia 
katika biashara hiyo.

Hi ni kwa sababu ya faida za kuwa na ndege 
kama alivyosema Waziri Mkuu Kassim Majaliwa 
ndio maana tunapendekeza hivyo. Baadhi ya faida 
alizotaja Waziri Mkuu ni kuchochea ukuaji wa 
uchumi na ongozeko la utalii nchini. Uwepo wa 
ndege pia unaongeza tija katika kilimo kutokana na 
wafanyabisahara kuuza mazao yao kwa wingi nje ya 
nchi, hususani yanayoharibika haraka na kuongeza 
fedha za kigeni.

Lakini lingine ni ukweli kwamba, mbali na nchi 
kupata fahari ya kumiliki ndege zetu wenyewe, 
lakini ndege hizi pia zinaongeza ajira kwa vijana wa 
Kitanzania.

Tunaamini kwamba menejimenti na wafanyakazi 
wa TTCL wanaoendesha shirika hili kwa niaba yetu 
watachapa kazi kwa uadilifu na ubunifu wa hali ya 
juu ili kuhakikisha kampuni inaongoza, si tu kwa 
kuwa na ndege nyingi lakini kwa huduma bora 
barani Afrika. Tukidhamiria inawezekana.

Ni vyema pia serikali yetu ikaendelea kuwa karibu 
na kuisimamia ATCL ili kuhakikisha inakua haraka na 
kuleta tija na yeyote atakayeonekana ni mzigo katika 
kuipeleka mbele ATCL apigwe chini mara moja.

BAADHI ya watu wamekuwa na 
tabia ya kutumia simu zimu zao 
kwa kupiga, kuzungumza, kupokea 
ama hata kuchat kwa simu zao 
wakati wakivuka kwenye alama 
za pundamilia (zebra) bila kujali 
usalama wao, wa wenzao na vyombo 
vya moto.

Hii ni kero kwa madereva wa 

magari na vyombo vingine vya moto 
kwani eneo hilo linapaswa kutumika 
na waenda kwa miguu kwa uangalifu 
ili kuepusha ajali.

Ni busara kuacha matumizi ya 
namna hiyo hata kama simu itaita 
ukiwa unavuka eneo hilo, usipokee 
badala yake subiri mpaka umalize 
kuvuka na kuwa katika eneo salama.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255753333330

Mhariri Michezo: +255787559090

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 /  

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi

JICHO LANGU
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Wajue Islamic State waliohusika 
shambulio la Moscow na kuua 133 

Na Mwandishi Maalum

LICHA ya majaribio ya Rais 
Vladimir Putin na vyombo 
vya habari vinavyodhibitiwa 
na Serikali ya Urusi kulaumu 
Ukraine kwa shambulio baya la 
Ijumaa iliyopita katika ukumbi 
wa michezo wa Moscow, maelezo 
zaidi yanaibuka kuhusu kundi 
la wanajihadi la IS-K ambalo 
limedai kuwa ndilo lililohusika na 
shambulio hilo.

IS-K NI NANI AU NI NINI?
IS-K ni kifupi cha Islamic State-

Khorasan. Ni mshirika wa kikanda 
wa kundi la kigaidi lililopigwa 
marufuku kimataifa la Islamic 
State linalolenga Afghanistan, 
Iran na Pakistan.
Kundi hilo limejipa jina la 

Khorasan kwa kuwa hilo lilikuwa 
sehemu ya ukhalifa wa kihistoria 
wa Kiislamu unaozunguka nchi 
hizo, na pia kuelekea kaskazini 
hadi Asia ya Kati.
IS-K limekuwapo kwa miaka 

tisa sasa, lakini katika miezi ya 
hivi karibuni, limeibuka kuwa 
tawi hatari zaidi la kundi la 
Islamic State, lenye uwezo wa 
muda mrefu na sifa ya ukatili wa 
kupindukia.
Pamoja na kile kilichosalia cha 

uongozi mpana wa kundi hilo 
nchini Syria na Iraq, IS-K inapania 
kuwa na ukhalifa wa kitaifa wa 
Kiislamu unaotawaliwa kupitia 
tafsiri kali ya Sharia, sheria ya 
Kiislamu.
N c h i n i  A f g h a n i s t a n , 

linaendesha uasi wa hapa na pale, 
lakini bado ni mbaya dhidi ya 
watawala wa nchi hiyo, Taliban, 
ambao inawapinga kwa misingi 
ya itikadi kali.

JE, IS-K ILIWAHI KUFANYA 
MASHAMBULIZI HAPO AWALI?
Ililenga uwanja wa ndege wa 

Kabul mwaka 2021 kwa bomu 
la kujitoa mhanga na kuua 

Makala za Kimataifa

Waafghanistan 170 na wanajeshi 
13 wa Marekani.
Mwaka uliofuata, lililenga 

Ubalozi wa Urusi mjini Kabul na 
kuua watu wasiopungua sita na 
wengine kujeruhiwa.
Kund i  h i l o  l im e f a n y a 

mashambulizi ya kiholela kwenye 
wadi ya wazazi, vituo vya mabasi 
na polisi.
Januari, mwaka huu, IS-K ilifanya 

shambulio la mabomu mara mbili 
kwenye hekalu huko Kerman, Iran 
na kuua karibu Wairani 100.
Nchin i  Urus i ,  imefanya 

mashambulizi mengi madogo 
madogo, ya hivi karibuni zaidi 
yakiwa mwaka 2020 na tayari 
mwaka huu, FSB, huduma ya 
usalama ya ndani ya Urusi, 
inasema imesimamisha njama 
kadhaa za ugaidi.

WASHAMBULIAJI WALIKUWA 
KINA NANI?

Kulingana na vyombo vya 
habari vya Serikali ya Urusi, 
wanaume wanne waliokamatwa 
na kushtakiwa, wote ni Watajiki 
kutoka Jamhuri ya Asia ya Kati ya 
Tajikistan, iliyokuwa sehemu ya 
Muungano wa Sovieti.
Ni  dhahir i  kutokana na 

kufikishwa mahakamani kwa 
kupigwa na michubuko kwamba 
wamekuwa wakihojiwa kwa ukali 
hadi kufikia hatua ya kuteswa.
Tatizo la hilo ni kwa mujibu wa 

kanuni za kimataifa, maungamo 
yao hayatakuwa na thamani - watu 
watasema chochote ili kupunguza 
maumivu, ikiwa ni pamoja na 
kukiri kwa simulizi ambayo si ya 
kweli.
 Ripoti zimeibuka kuwa mmoja 

wa wanaume hao, alionekana 
akifanya ufuatiliaji wa ukumbi huo 
mwanzoni mwa mwezi Machi, 
wakati ambapo Marekani iliionya 
Urusi kuwa kuna tishio la kutokea 
kwa shambulio la kigaidi kwenye 
eneo la umma - onyo ambalo 
Kremlin ililipuuza wakati huo. 

“propaganda”.
Ripoti nyingine inasema takribani 

wawili wa washambuliaji waliwasili 
nchini Urusi hivi  karibuni, 
ikimaanisha kuwa hii ilikuwa “timu 
ya wapiganaji” iliyotumwa na IS-K, 
badala ya chumba cha kulala cha 
wakazi.

KWANINI WAMEILENGA URUSI?
Kuna sababu kadhaa
IS-K huwachulia nchi nyingi 

wengi ulimwenguni kuwa maadui 
wao.
Urusi iko juu katika orodha yao, 

pamoja na Marekani, Ulaya, Israel, 
Wayahudi, Wakristo, Waislamu wa 
Shia, Taliban na watawala wote wa 
mataifa yenye Waislamu wengi, 
ambao wanawaona kuwa “waasi”.
Uadui wa Islamic State kwa Urusi 

unakumbukwa nyuma kwenye vita 
vya Chechnya katika miaka ya 1990 
na mapema miaka ya 2000, wakati 
vikosi vya Moscow vilipoharibu mji 
mkuu wa Chechnya, Grozny.
Hivi karibuni, Urusi iliingia katika 

vita vya wenyewe kwa wenyewe 
vya Syria kwa upande wa mshirika 
wake, Rais Bashar al-Assad, na 

Jeshi la Anga la Urusi limefanya 
milipuko isiyohesabika ya waasi 
na raia na kuua idadi kubwa ya 
kundi la Islamic State na Al-Qaeda- 
wapiganaji wanaohusishwa.
Huko Afghanistan, IS-K inaiona 

Urusi kama mshirika wa Taliban, 
ndiyo sababu walishambulia 
Ubalozi wa Urusi huko Kabul 
mwaka 2022.

Kisha kuna masuala kadhaa 
ndani ya Urusi yenyewe.
Urusi inatazamwa na IS-K kama 

nchi ya Kikristo sana na video yao 
ilitumwa baada ya shambulio la 
Moscow inazungumza juu ya kuua 
Wakristo.
Tajik na wafanyakazi wengine 

wahamiaji wa Asia ya Kati wakati 
mwingine wako chini ya kiwango 
cha unyanyasaji na tuhuma 
na FSB inapojaribu kumaliza 
mashambulio ya kigaidi.
Hatimaye, Urusi , taifa ambalo 

kwa sasa liko kwenye vita vyake 
vikali na jirani yake Ukraine, 
huenda ikawa ni shabaha inayofaa 
ya fursa kwa IS-K, mahali ambapo 

silaha zilipatikana na askari wa 
adui kuangushwa.

TUSICHOKIFAHAMU
Kuna maswali kadhaa ambayo 

hayajajibiwa kuhusu tukio zima.
Kwa  mfano,  kwa  n in i 

washambuliaji walitangatanga 
wapendavyo kwa karibu saa moja 
kuzunguka Ukumbi wa Crocus 
bila hisia zozote za uharaka?
Katika nchi ambayo polisi na 

huduma maalum, haswa FSB, 
wako kila mahali, watu hao wenye 
silaha walifanya kama wanajua 
kwamba hawataingiliwa na timu 
ya polisi ya SWAT.
Kisha kuna silaha, si  tu 

bunduki, lakini zenye nguvu, za 
kisasa. Je, waliwezaje kuzipata na 
kuzisafirisha bila kutambuliwa 
kwenye ukumbi huo?
Ukamataji wao wa haraka pia 

unashangaza.
Tofauti na wapiganaji wengi wa 

kijihadi kwenye uvamizi kama 
huu, wanaume hawa hawakuwa 
wamevaa fulana au mikanda ya 
kujitoa mhanga.
Na hata hivyo, haikuchukua 

muda mrefu kwa mamlaka za 
Urusi, mamlaka zile zile za Urusi 
ambazo zilishindwa kuzuia njama 
mbaya zaidi ya ugaidi katika 
miaka 20 iliyokuwa ikitokea mbele 

ya macho yao, kuwakusanya 
washukiwa na kuwapeleka 
mahakamani.
Haya yote yanawafanya baadhi 

ya wachambuzi kutafakari 
kuhusu aina fulani ya kile 
kinachoitwa “kazi ya ndani” 
na Kremlin, au “operesheni ya 
uwongo ya bendera” ili kupata 
uungwaji mkono wa watu wengi 
kwenye vita dhidi ya Ukraine.
Hata hivyo, hakuna ushahidi 

mgumu wa kuunga mkono 
nadharia hiyo na ujasusi wa 
Marekani umethibitisha kwamba 
kwa maoni yao, ni Islamic State 
iliyohusika na shambulio hilo 
baya.
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“KAMWE sikuwahi kuzingatia 
kujiingiza katika siasa,” anasema 
mtoza ushuru huyo wa zamani 
na mume wa wake wawili.
Wa c h a c h e  w a l i k u w a 

wamesikia kuhusu mwaka 
mmoja  ul iopita  na  sasa 
anatazamiwa kuwa Rais.
Kuinuka kwa njia ya ajabu 

kwa Bassirou Diomaye Faye, 
kunafikia kipindi cha hali ya juu 
katika siasa za Senegal ambazo 
ziliwavutia watu wengi.
Miezi ya kukaa jela pamoja 

na mshirika na mwanasiasa 
mwenye ushawishi, Ousmane 
Sonko, iliisha ghafla, wawili hao 
wakiachiliwa wiki moja kabla ya 
uchaguzi wa urais.
Sasa ‘Bwana Safi’,  kama 

anavyoitwa kwa jina la utani, 
lazima aanze kufanyia kazi 
mageuzi makubwa aliyoahidi.
“Anayependa utaratibu” 

na “asiye wa kujionyesha,” ni 
maneno yanayotumiwa mara 
nyingi kuelezea mtoza ushuru 
huyo wa zamani ambaye 
alisherehekea siku yake ya 
kuzaliwa ya miaka 44 juzi 
Jumatatu.
Faye, anakumbuka kwa furaha 

maisha yake ya kijijini huko 
Ndiaganiao, ambapo anasema 
yeye hurudi kila Jumapili kufanya 
kazi za shamba.
Upendo na heshima yake 

Kutoka jela hadi kuwa Rais 
mwenye umri mdogo Afrika

Itabidi 
ashughulikie 

uhalisia wa 
bajeti kwa 

kuanzia... Lakini 
naona kwamba 
ana matamanio 
mengi,” Waziri 

Mkuu wa 
zamani, Aminata 

Touré, ambaye 
alihudumu 

chini ya Rais 
anayeondoka 

Macky Sall, 
anaiambia 

BBCkisheria na 
kukuza jamii 

inayoshirikishwa 
zaidi na yenye 

usawa.

kwa maisha ya kijijini, inalingana 
na kutokuwa na imani kubwa 
na wasomi wa Senegal na walio 
katika siasa za sasa.
“Hajawahi kuwa waziri na 

hakuwa kiongozi wa serikali, hivyo 
wakosoaji wanahoji ukosefu wake 
wa uzoefu,” mchambuzi Alioune 
Tine aliambia BBC.
“Lakini, kwa mtazamo wa 

Faye, watu wa ndani ambao 
wameendesha nchi tangu mwaka 
1960, wameshindwa kwa kiasi 
kikubwa.”
Kupambana na umaskini, 

ukosefu wa haki na ufisadi ni 
ajenda kuu ya Faye. Walipokuwa 
wakifanya kazi katika Hazina ya 
Kitaifa , yeye na Sonko, waliunda 
jopokazi  la  muungano i l i 
kukabiliana na ufisadi.
Makubaliano ya gesi, mafuta, 

uvuvi na ulinzi, lazima yote 
yajadiliwe upya ili kuwahudumia 
vyema watu wa Senegal, anasema 
Faye.
Anaanzisha enzi ya “uhuru” na 

“mpasuka” kinyume cha zaidi ya 
hayo, aliwaambia wapiga kura, na 
hiyo ni kweli hasa kwa uhusiano 
na Ufaransa.
Rais mteule wa Senegal, 

anasema kuwa ataondoa sarafu 
ya CFA franc ambayo inakosolewa 
sana, ambayo imeegemezwa 
kwenye Euro na kuungwa mkono 
na mkoloni wa zamani Ufaransa.
Faye anataka kubadilisha sarafu 

mpya ya Senegal, au eneo la Afrika 
Magharibi, ingawa hii haitakuwa 
rahisi.
“Itabidi ashughulikie uhalisia wa 

bajeti kwa kuanzia... Lakini naona 
kwamba ana matamanio mengi,” 
Waziri Mkuu wa zamani, Aminata 
Touré, ambaye alihudumu chini 
ya Rais anayeondoka Macky Sall, 
anaiambia BBC.
Ku ima r i s h a  uhu r u  wa 

mahakama na kuunda nafasi za 
kazi kwa vijana wengi wa Senegal, 
pia ni vipaumbele muhimu kwa 
Faye ambayo mtangulizi wake, 
hakuyatilia umuhimu, Touré 
anaongeza.
Yeye siyo kigogo pekee wa kisiasa 

ambaye amemuunga mkono Faye 
mwenye umri wa miaka 44 - Rais 
wa zamani Abdoulaye Wade, 
alifanya vivyo hivyo siku mbili tu 
kabla ya kura ya juzi Jumapili.
Ni mabadiliko ya ajabu kwa Faye 

ambaye alikaa gerezani miezi 11 
iliyopita kwa mashitaka ya uasi na 
miaka mingi zaidi kabla ya hapo 
chini ya kivuli cha mshirika wake.

‘Bassirou ni mimi’
Bassirou Diomaye Faye, 

alitangazwa Februari, mwsaka 
huu kama mgombea anayeitwa 
“Mpango B”, akichukua nafasi ya 
kigogo wa upinzani, Ousmane 
Sonko. “Ningesema hata ana 
uadilifu zaidi kuliko Sonko,” 
alisema kwa majigambo.

Wanaume  wote  wawi l i 
walianzisha chama ambacho 
sasa kilivunjwa cha Pastef, wote ni 
watoza ushuru na wanaume wote 
walijikuta wamefungwa mwaka 
jana kwa mashitaka ambayo 
walisema yalichochewa kisiasa.
Sonko aliishia kuhukumiwa 

kwa makosa mawili, jambo 
lililomaanisha kwamba alizuiwa 
kushiriki uchaguzi, hivyo Faye 
akaingilia kati.
“Bassirou ni mimi,” Sonko 

aliwaambia wafuasi hivi majuzi. 
“Ni pande mbili za sarafu moja,” 
mwenzake wa Pastef Moustapha 
Sarré, anakubali.
Hii imesababisha ukosoaji 

kwamba Faye ni “Rais kwa 
chaguo-msingi”.
Si hivyo, asema mchambuzi 

Tine. Lakini uhusiano wa wawili 
hao, unaweza kuleta mtindo mpya 
wa uongozi.
“Labda wataanzisha mtindo wa 

kujitenga na mfumo wa urais wa 
kuwa na mkuu wa nchi mwenye 
mamlaka yote’
“Sonko bila shaka ni kiongozi 

as iyepingwa wa  Paste f  - 
Kilelezo haswa ..., lakini wawili 
hao wamekuwa na nguvu ya 
ushirikiano na kutegemeana.”
Awa l i ,  Fa y e  h a ku t a k a 

kujihusisha na siasa. “Haijawahi 
kuniingia akilini,” alisema mwaka 
2019 wakati akikumbuka utoto 
wake.
Mmoja wa mashujaa wa Faye, 

ni mwanahistoria wa Senegal, 
marehemu Cheikh Anta Diop - 
ambaye kazi yake inaonekana 
kama mtangulizi wa Afrocentrism-
dhana ya kuipigania Afrika na 
itikadi zake. Wote wanaonekana 
kama wafuasi wa mrengo wa 
kushoto wa kuunga mkono sera 
zinazoigemea Afrika iliyoungana.
Matokeo ya mapema yalipokuja 

siku ya Jumatatu yakionyesha Faye 
anatazamiwa kupata ushindi, 
watu katika mji mkuu, Dakar, 
walisherehekea kwa kupiga honi 
za gari na kuimba kwa sauti kubwa 
ya muziki.
Mwitikio kutoka kwa masoko 

ya kimataifa, haukuvutia kwa 
kiasi hicho, huku dhamana za 
dola za Senegal zikishuka hadi 
kiwango cha chini kabisa katika 
kipindi cha miezi mitano. Shirika 
la Habari la Reuters linaripoti 
kuwa wawekezaji wana wasiwasi 
kuwa uongozi wa Faye huenda 
ukapuuza sera za nchi zinazofaa 
kibiashara.
Awali ,  uchaguzi  ulikuwa 

ufanyike mwezi uliopita, lakini 
Sall aliahirisha saa chache kabla ya 
kampeni kuanza na kusababisha 
maandamano makubwa ya 
upinzani  na mgogoro wa 
kidemokrasia.
Wagombea wengi walikuwa na 

muda mchache mno wa kujiandaa 
mara tu tarehe mpya ya uchaguzi 
ilipowekwa, lakini Faye alikuwa 
na zaidi ya wiki moja tu baada ya 
kuachiliwa kutoka jela.
Licha ya kipindi kifupi cha 

kampeni,  raia wa Senegal 
walikuwa wameshikilia kwamba 
watajitokeza na kutumia kura 
yao, Christopher Fomunyoh, wa 
Taasisi ya Kitaifa ya Kidemokrasia 
ya Mambo ya Kimataifa,  aliiambia 
BBC Newsday.
“Senegal iko katika mchakato 

wa  kuth ib i t i sha  kwamba 
demokrasia inaweza kujisahihisha 
na kuja kuwa na nguvu na uthabiti 
zaidi.”
Na mtihani wa kweli kwa 

‘msafishaji’ wa Senegal ndiyo 
umeanza.
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Vijana anzisheni familia, 
msiangamie kwa kukosa maarifa

Na Dkt. Felician Kilahama

N
amshukuru Mwenyezi 
Mungu kwa yote hasa 
kwa mwaka huu 2024 
jinsi anavyoendelea 
kutulinda na kutujaslia 

mema ikiwa ni pamoja na 
kuimarisha afya zetu. 

Hata hivyo, Neno la Mungu 
linatutia moyo tunapoambiwa 
‘tusiogope’ maana Muumba wetu 
yupo pamoja nasi na hatatuacha: 
‘mapenzi yake yatimizwe’. 

Kadhalika, tunapaswa kuwa 
wa kiasi na wenye uvumilivu 
toshelezi huku tukizitumia fursa 
tulizonazo kwa weledi mkubwa, 
akili na maarifa wakati huohuo, 
tukimtukuza Mungu aliye Alfa na 
Omega.

Tanzania tunayo changamoto 
kubwa kuhusu hatima za vijana 
wetu hasa wa kiume kwa maisha 
yao sasa na baadaye. 

N i m e t h u b u t u  k u s e m a 
hivyo baada ya kuona majira 
yanavyokwenda, nyakati zinapita 
na miaka kuzidi kuongezeka 
lakini mwelekeo wa vijana wengi 
umekuwa siyo wenye kuletafaraja 
kwenye familia zatu. 

H u k o  n y u m a  n i l i w a h i 
kuekeza kuwa tangu mwanzo 
Mungu aliumba mume na mke, 
akawaweka kwenye Bustani nzuri 
ya Edeni.

Mwanamume akiwa mzaliwa 
wa kwanza akapewa madaraka ya 
kuisimamia na kitunza Bustani 
pamoja na familia na mwanamke 
akiwa msaidizi wake wa karibu.

Hata hivyo, katika mazingiara ya 
sasa, vijana wetu wa kiume (ingawa 
siyo wote) lakini katika ujumla wao; 
wamepoteza dira na umuhima wa 
kulinda “Urithi” tuliopewa tangu 
kuumbwa kwa Adam na Hawa 
(Eva) ambao ndiyo binadamu 
wa kwanza kuishi kwenye sayari 
iitwayo Dunia. 

Jambo la kushangaza ni kuona 
vijana walio na umri wa kuoa 
waishio mijini na vjijini, hawana 
hamu kabisa ya kuwa na familia 
(kuoa/kuzaa watoto). 

Ukiwadadisi  kwa undani 
unapewa jibu jepesi: “hali ya 
maisha siyo rafiki (eti-vigumu 
kwa kijana kuwa na familia) hivyo 
hawatamani kuoa.”

Mtazamo huo hasi unaifanya 
jamii ipoteze mwelekeo sahihi wa 
kulitii agizo la Mungu alilowapa 
‘Adam’ na ‘Hawa’  kwamba 
“enendeni mkazae, mkaongezeke 
na kuijaza dunia”.

Sipati piacha kamili maana 
kujitetea kupitia ‘ugumu wa 
maisha’ chanzo chake nini?

Ukiuliza wapi umethibitishiwa 
kimaandishi (au kwa namna 
yoyote ile) kuwa ulipozaliwa 
ukahakikishiwa kuwa maisha yako 
hapa duniani yatakuwa rahisi/
mepesi: yaani ule, unywe, uvinjari 
unavyotaka kirahisirahi bila 
kutokwa jasho? 

Hupata jibu lakini inabaki 
kulalamikia Serikali na hata wazazi 
kwa hisia kuwa wanatelekezwa. 
Wengi malalamiko ni hakuna ajira/
kazi. Kwamba fedha imekuwa 
vigumu kupatikana, na kadhalika 

na kadhalika! 
Ukiwaambia tangu mwanzo 

binadamu alipomwasi Mungu, kwa 
mujibu wa maandiko, akaambiwa 
“kwa jasho lako utakula chakula” 
mbali ya kuonywa kuwa “asiyetaka 
kufanyakazi wakati yu mzima wa 
afya asile chakula”. 

Sasa huo urahisi wa maisha 
unaingiaje kama siyo kujidanganya 
na kupelekea kupenya kwa ‘roho’ 
haribifu hatimaye kuukumbatia 
‘uovu’ kwa kutaka kujirahisishia 
maisha? 

Mwanamume simama kidete, 
fanyakazi kwa bidii ili uitwe 
baba wa familia na siyo kinyume 
chake. Kutaka vya urahisirahisi ni 
kujidhalilisha na kutothaminiwa 
vizuri na jamii yako.

Na kimsingi ukishaazisha 
familia, mazingira yatakulazimisha 
tu kufanya kazi kwa bidii.

Hii ni kukwepa wajibu wa msingi 
ambao unatutaka wanaume 
t u f a n y e k a z i  k w a  m a l e n g o 
maalumu ili kuifanya 
Tanzania kuwa na 
familia lakini pia nchi 
ikawa na watu wa 
kutosha.

Tukumbuke kuwa 
‘watu/wananchi’ 
ni mtaji muhimu 
unaohitajika kwa 
maendeleo ya 
taifa letu.

Bila 
watu wa 
kutosha 

tunajidanganya na kweli haimo 
ndani mwetu wakati nchi yetu ni 
kubwa na idadi ya watu ni ndogo. 
Ingawa maeneo mengine hayawezi 
kukaliwa na watu kama sehemu 
za ardhioevu/maji na hifadhi za 
wanyama na misitu; bado idadi ya 
watu ni ndogo.

Takwimu za Sensa ya Watu na 
Makazi (2022) zinaonyesha kuwa 
idadi ya watu kwa kilometa moja 
ya mraba (km2) ni 68 (wastani). 
Hata hivyo ipo mikoa ambayo watu 
bado kidogo kama Katavi (watu 25) 
kwa km2 au Lindi (watu 18) kwa 
km2 na Ruvuma (watu 29) kilometa 
moja ya mraba.

Wakati huo tunatarajia kufikia 
idadi ya watu (Tanzania Bara) 147 
millioni (mwaka 2050) kutoka 
milioni kama 60 ya sasa, sawa na 
ongezeko la takribani asilimia 3.2 
kwa mwaka. 

Kwa mwelekeo huu wa ‘ushoga/
usagaji’ kushamiri na vijana 
wengi kuhofia ndoa kwa visingizio 
kadhaa; idadi hiyo itatoka wapi? 
Labda wahamiaji kutoka nje!!!

Pamoja na hayo, vijana wetu 
wa kiume wamekuwa wepesi 
kukiuka misingi ya ‘ubaba’ 
kupitia familia: ‘mume/mke’ 
kuishi pamoja na kupitia baraka 
ya watoto watakaowazaa 

wakaitwa ‘baba/mama’ wa familia 
na siyo kinyume chake. 

Unajiul iza  ki jana 
‘m t a n a s h a t i ’  n a 

mwenye 
afya njema 

anachangamkia 
“ u s h o g a”  n a 
kuona fahari 
akitangazwa 
‘shoga’. 

Inawezekana 
akafanya hivyo kwa 
tamaa ya kupata 
fedha za haraka 
kwa kurubuniwa 
na wenye nia 
mbaya na kwa 
kukosa maarifa 
y a  k i m b i n g u 
anatumbukia 
kirahisi kwenye mtego 
wa aina hiyo. 

Lakini mapato ya aina 
hiyo yanafaida gani iwapo 
hutakuwa na familia na 
kajivunia uwepo wako katika 
dunia hii kama dume la 
mbegu?

Hata hivyo, tukumbuke 
Mungu tunayemwamini na 
aliyehai milele yote, yeye ndiye 
muasisi wa yote: Alfa na Omega. 
Hakuna wa kulinganishwa naye 

maana yeye ndiye msingi wa 
yote yaliyo mema kwa maisha ya 
binadamu. 

Tukumbuke Mwenyezi Mungu 

hututakia mema kila wakati. Hivyo 
vijana wetu walijue hilo na wamche 
Mungu ipasavyo bila shuruti 
maana kumcha Mungu ni chanzo 
cha ‘maarifa’; ambayo ndiyo hazina 
kubwa kwa mafanikio yetu la sivyo 
vijana wengi ‘wataangamia’ kama 
Neno la Mungu linavyotuonya: 
“watu wangu wanaangamia kwa 
kukosa maarifa”.

Vijana kumbukeni ushoga ni 
dimbwi kubwa la uovu. Ni kinyaa 
na chukizo kubwa kwa muumba 
wako. Vilevile, ni kuwa na mioyo 
iliyosheheni mawazo mabaya 
na kujivika miguu iliyo miepesi 
kukimbilia ‘maovu’. 

Vijana kutumbukia kwenye 
maovu kama ushoga au usagaji  
na kwa kisingizio cha ‘haki za 
binadamu’ ni sawa na kukosa 
maar i fa  hal i  inayopelekea 
maumivu makubwa kwa wazazi na 
jamii kwa ujumla. 

Najiuliza wazazi wa kijana 
k a m a  h u yo  w a n a j i s i k i a j e ? 
Wanaposikia au kumshuhudia 
kijana waliompata akiwa zawadi 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu, 
ghafla anageuka kuwa mwovu 
wa kufanya mambo 
yanayomchukiza 
muumba na ambayo 
ni mwiko kwetu sisi 
Waafrika.

H e b u  j i u l i z e . 
U m e z a l i w a  n i 

m w a n a m u m e  i w e j e  u w e 
na matamanio ya kumuoa 
mwanamume mwenzako? Iweje, 
uone fahari na kujisifu kuwa 
umeolewa na mwanamume 
mwenzako na kujiona ni mke 
wake? Kwa hali hiyo wazazi 
tunajisikiaje kuwaona watoto 
tuliowazaa kwa mapenzi makubwa 
ya Mungu wanageuka kuwa 
‘vituko’ kwenye jamii tunayoishi 
tena bila aibu? Binti naye anageuka 
kuwa mwanamume eti anamuoa 
binti mwenzake. Uhalali huo 
unatokana na nini? Kama jamii 
tulikatae hili kwa nguvu zetu zote 
na kulipiga vita. Hakuna cha haki 
za binadanu wala chochote kile ni 
‘UOVU’ mkubwa.

Kwa hili viongozi wetu wa 
‘kiroho’ kupitia madhehebu 
mbalimbali simameni imara 
na kukemea kwa nguvu zote 
na viongozi wenye mamlaka za 
kidunia kataeni na kemeeni kwa 
kinywa kipana. Dunia ituelewe 
hivyo kuwa hatuko tayar i 
kukumbatia uovu kwa ajili ya 
kutaka kufurahisha watu wengine. 

M w e n y e z i  M u n g u 
aliivumilia Sodoma na 

Gomora, akiwaonya 
waache uovu huo 

l a k i n i  w a k a w a 
wakaidi mwishowe 

wakaangamizwa kwa 
moto. 
Sasa tunaishi kwenye 

Ulimwengu wa ‘Rehema’ 
na ‘Neema’ za Mungu 

Mwenyezi; ambaye 
anatuhurumia 
lakini kutii sauti 
yake na maagizo 
yake na kuuacha 
uovu ni jambo.
linalopendeza 

mbele yake. 
Hatuwezi 

kudumu na 
kuendeleza 
u ov u  k w a 
sababu 
‘Neema’ ipo 
hapana! 

Lazima 
v i j a n a  w e t u 
waenende katika 
nj ia  zis izoleta 
machukizo kwetu 
wazazi/jamii 
nanMungu wetu 

pia.
V i j a n a  w e n g i 

wanalia kuwa hali ya uchumi 
na maisha inakuwa ngumu 

na ajira ni kidogo kulingana na 
mahitaji, Kazi za kujituma hata 
kama ni kulima, kufuga au kazi 
nyinginezo za kumpatia kijana 
kipato zinapuuzwa kwa kutaka 
kupata fedha kirahisirahisi wakati 
kwa jasho letu; tunapaswa kupata 
riziki zetu za kila siku. 

ukumbuke kwamba inapotokea 
uovu ukakithiri kwenye jamii 
milango ya Baraka kat ika 
‘Ulimwengu wa Roho’ inafungwa. 
Hatuwezi kumlaumu Mungu 
kwa sababu tunajiangamiza kwa 
kukosa maarifa. 

Itaendelea
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Chadema 
hawaeleweki 
wanataka nini. 
Hapohapo 
wanaandamana, 
hapohapo 
walipeleka watu 
bungeni kutoa 
maoni yao, 
hapohapo wanataka 
maboresho ya 
sheria, hapohapo 
wanaandamana 
kupinga muswada 
wa sheria...

ya miswada iliyokuwa ikipelekwa 
bungeni.

Lakini ghafla tukaanza kusikia 
mwelekeo wa maandamano 
yao ni kuzungumzia ugumu wa 
maisha na hususani wakijikita 
kwenye sukari ambayo kimsingi 
serikali  i l i j i tahidi  kueleza 
sababu ya uhaba wa sukari 
na kusababisha bidhaa hiyo 
kupanda.

Baadhi ya sababu zilielezwa 
kwamba ni kutokana na madhara 
ya mvua nyingi yaliyopelekea 
kupungua kwa uzalishaji. 

Leo bei ya sukari mijini hadi 
vijijini imeshuka. Kilo ni wastani 
wa Sh. 3200 na inasema bei 
inakwenda kushuka zaidi mpaka 
2,500.

Kimsingi ,  ukiachana na 
sukari, gharama ya bidhaa 
nyingi zimeshuka lakini hili 
Chadema hawalioni na wala 
hawazungumzii namna serikali 
i l ivyoweka ruzuku kwenye 

mbolea.
Nimalizie kwa kuwaomba 

Chadema waache kuwa chama 
cha matukio. Ili kukiokoa chama 
hicho, viongozi waliopo wakubali 
kwamba wamechoka, waachie 
wengine  kukiongoza  kwa 
sababu maandamano hayawezi 
kuwafikisha kokote.

Kwenye mkakati wa mabadiliko 
iliandikwa namna hii.  “Ni 
dhahiri mabadiliko (ya uongozi) 
yanahitajika kwa kuwa wakuu 
waliopo wanatumia mbinu 
zilezile na kupata matokeo yale 
yale.”

Chadema pia ifanyie kazi 
maneno haya ya Waziri Mkumbo 
aliposema kwamba wapinzani 
hawawezi kushika Dola kwa kuwa 
mabingwa wa kukosoa badala ya 
kuja na sera mbadala.

Haya, la kupanda mishahara 
ya wabunge limekanushwa na 
sukari imeshuka, sasa tunasubiri 
wimbo ambao Chadema Jazz 
Band mtakuja nao.

Sukari imeshuka 
bei, Chadema mna 
nyimbo nyingine?

TUKUBALIANE  KUTOKUBALIANA
Hamisi Kibari 

Simu: 0758143457

“
SASA hivi wamekuja na 
ajenda nyingine, hali ngumu 
ya maisha... Kwani wana CCM 
hawaguswi na ugumu wa 

maisha. Rais Samia Suluhu Hassan 
mwaka jana aliwekeza bilioni 100 
kila mwezi kukabiliana na bei ya 
mafuta, mbona hili hawalisemi?” 

Hiyo ni kauli iliyotolewa hivi 
karibuni na Makamu Mwenyekiti 
wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Abdulrahman Kinana 
alipozungumzia kuvunjika kwa 
mazungumzo ya maridhiano baina 
ya CCM na Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA).

Kimsingi,  Kinana alisema 
moja ya sababu ya kuvunjika kwa 
mazungumzo hayo ni kuchoshwa 
na tabia ya Chadema ya kutotumia 
lugha za staha kwa kiongozi na 
Mkuu wa nchi wanapokuwa kwenye 
mikutano yao.

Lakini pia akawa anahoji 
Chadema wanachokitaka ni nini 
hasa? Dira yao nini. Sera mbadala 
zao ni zipi? Ndipo akasema:

“ C h a d e m a  h a w a e l e w e k i 
w a n a t a k a  n i n i .  Ha p o h a p o 
w a n a a n d a m a n a ,  h a p o h a p o 
walipeleka watu bungeni kutoa 
maoni yao, hapohapo wanataka 
maboresho ya sheria, hapohapo 
wanaandamana kupinga muswada 
wa sheria, hawaeleweki wanataka 
nini,” alisema Kinana.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Mipango na Uwekezaji, Prof Kitila 
Mkumbo ambaye ametokea 
upinzani aliwahi kusema kwamba 
upinzani unaweza kujikuta katika 
wakati mgumu usipokuwa na hoja 
na mbinu za kushindana na Serikali 
na badala yake wakabaki kwenye 
mazoea ya kusubiri CCM wakosee 
ndo wapate hoja!

Pamoja onyo hilo la Profesa 
Mkumbo na hata wale walioandika 
ulioitwa mkakati wa mabadiliko 
ndani ya Chadema na kujikuta 
wamefukuzwa, waliwahi kukionya 
chama hicho kubadili mwenendo 
wake.

Hata hivyo, imekuwa sawa na 
kumpigia mbuzi gitaa. Chadema 
imeendelea kuonesha kwamba 
ni chama cha siasa za matukio na 
‘kuokoteza’ yale yanayoonekana 
kuwa mapungufu ya serikali ili 
kupata cha kusema kwa watu 
kikiamini kwamba kwa hatua hiyo 
labda kitajiongezea wanachama.

Katika ‘kuokoteza’ huko, hivi 
karibuni, Mwenyekiti wa Chadema, 
Freeman Mbowe aliibuka na na 
jambo la ajabu aliposema:

“ Wa b u n g e  w a l i k u w a  n a 
mshahara wa shilingi milioni 13 
wakati natoka bungeni. Bunge 
ambalo limejaa wabunge wa 
CCM mwaka 2023 wakajiongezea 
mishahara hadi Sh milioni 18, hebu 
fikiria manesi, walimu na madaktari 
wetu wanalipwa nini, mshahara 
hautoshi.”

Kabla ya kuijadili kauli hii, 
ieleweke kwamba imekanushwa 
tayari na Ofisi ya Bunge, hali 
inayodhihirisha sifa nyingine ya 
Chadema ya kuokoteza habari 
kwenye korido na kuzifanya mtaji 
wa kiasasa bila hata kuzifanyia kazi 
kwa kina ili kujua ukweli wake.

Hii iliwahi pia kuwagharimu 

baadhi ya viongozi wa Chadema 
kushtakiwa na kushindwa kutoa 
ushahidi wa madai waliotoa 
dhidi ya viongozi. Ni kama 
Chadema wameshindwa kusoma 
mazingira ukutani kwamba zama 
zimebadilika. Ukizuka na jambo 
usilo nalo ushahidi na hasa kama 
linamhusu mtu binafsi, basi ujue 
mtakutana mahakamani.

Ningali ninajiuliza kwamba hivi 
kweli Mbowe ni mtu wa kushindwa 
kupata usahihi wa mishara ya 
wabunge kabla ya kwenda ‘kuruka 
na udaku’.

Lakini sasa tuje kwenye hoja ya 
Mbowe. Hivi shilingi milioni 13 
ni nyingi au chache? Ni nyingi au 
chache kwa nani? Shilingi milioni 
18 je?

Kwa wengine, shilingi milioni 13 
pia ni nyingi sana lakini la kujiuliza 
wakati akiwa bungeni Mbowe 
aliziona chache? Hazikuwa nyingi 
kuwafikiria manesi, polisi, walimu 
na madaktari au hawakuwepo. 
Je, haya mapenzi ya ghafla kwa 
wananchi yamekuja je?

Lakini hata kama wabunge 
wangepandishiwa mishahara na 
kufikia hizo shilingi milioni 18, 
bila shaka hazipandi hivihivi bali 
zinategemea mazingira, vigezo na 
hali ya uchumi wa nchi. Tukubali 
tusikubali wabunge ni wawakilishi 
wetu na wana majukumu mengi na 
muhimu.

Wabunge ni watu wanaoishi na 
wananchi na kwa kweli wengi wao 
naweza kusema ni kama mashine 
za kutolea pesa (ATM) za wananchi. 
Walio wengi, tunawaona kwenye 
kusaidia wapiga kura wao katika 
masuala mbalimbali kama misiba 
hadi kusaidia karo za shule.

Ninajua hii si kazi ya wabunge 
lakini wao ni watumishi wa 
wananchi kwa hiyo mara nyingi 
mazingira yanawafanya kujikuta 
katika hali ya kulazimika kuingia 
kwenye mifuko yao kusaidia kero 
mbalimbali za wananchi.

Tumeshuhudia pia baadhi ya 
wabunge wakishindwa hata kulipa 
madeni kutokana na matumizi 
mengi ya pesa wanayolazimika 
kuyafanya.

Lakini hii Chadema ya Mbowe 
kweli ina ‘moral authority’ ya 
kuzungumzia mishahara ya 
wafanyakazi? Si ndio chama hiki 
kinawakataa wabunge wake wa 
viti maalumu bungeni, akina Mdee 
na kundi lake wakati huohuo 
wameomba pesa za ruzuku za 
wabunge hao zipatazo bilioni mbili. 

Kwa nini hawajasema pesa hizo, 
kwa kuwa hawawatambui akina 
Mdee, zigawiwe kwa wafanyakazi 
ama kufanya kazi nyingine za 
kijamii?

Ukisoma ule Mkakati  wa 
Mabadiliko ulioandikwa mwaka 
2013, ulionesha kwamba uongozi 
wa akina Mbowe ni wabadhirifu 
ajabu. Hawa ndio wanaweza 
kuwa watetezi wa mishahara ya 
wafanakazi?

Lakini tutoke huko, tuje sasa 
kwenye maandamano ya Chadema 
ambayo hivi karibuni Mbowe 
alikaririwa akisema sasa yatakuwa 
mithili ya mila.

Maandamano yao, mwanzo 
yalikuwa kama ya upinga baadhia 
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Dk. Samia anavyowaumbua 
wapinzani uchwara!

Na Hamid Yassin

V
IONGOZI wa Chama 
cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema) 
wanaendelea 
k u z u n g u k a  m i k o a 

kadhaa kujaribu kumchafua Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. Samia 

Suluhu Hassan, Serikali 
yake sambamba na 

C h a m a  t a w a l a 
(CCM), lakini sasa 

wanaumbuliwa 
na mapokeo 

y a  m i a k a 
yake mitatu 

madarakani.
Kila pembe Tanzania sasa 

inamwimba Mama Dk. Samia kwa 
mazuri zaidi kuliko yale mabaya ya 
kupikwa dhidi yake.

Machi 19 wiki iliyopita Rais Dk. 
Samia ametimiza miaka mitatu ya 
mafanikio ya kutukuka madarakani, 
huku baadhi ya viongozi wa vyama 
vya upinzani aliowatoa jela ya 
kisiasa ya miaka sita wakiumbuka 
hadharani baada ya kupambana 
kuviza na kufisha hatua kubwa ya 
maendeleo yaliyoletwa hapa nchini 
na Serikali hii ya Awamu ya Sita.

Awali Mwenyekiti wa chama 
hicho kikuu cha upinzani , 
Freeman Mbowe na wenzake 
walitoa sifa kemkem kwa Rais 
Samia lakini sasa katika hali ya 
kushangaza wamegeuka kama 
kinyonga na kupambana ‘kumsagia 
kunguni’ kwa wananchi kupitia  
maandamano yao waliyofanya 
kwenye mikoa ya Dar es Salaam, 

Mwanza, Mbeya na Arusha! 
Lakini wapi, Mama hachafuliki!

Kupitia moja ya zile ‘R’ zake 
nne katika kipindi hiki cha 
uongozi wake, alitumia ile ya 
Maridhiano (Reconciliation), 
kukutana na viongozi wa vyama 
vya upinzani na kufanya nao 
mazungumzo yenye lengo la 
kujenga na kuleta maridhiano 
na umoja wa kisiasa nchini.

Miongoni mwa viongozi 
aliokutana nao ni pamoja na 
Mwenyekiti wa Chama cha 

Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema),  Freeman 

Mbowe mara tu baada 
ya kutoka mahabusi 
m w a k a  2 0 2 1 
alikokuwa rumande 
akikabiliwa na kesi.

P i a  R a i s  k w a 
n y a k a t i  t o f a u t i 
alikutana na viongozi 
wa vyama vya ACT 
Wazalendo, Chama 
cha ADC, Chama 
c h a  W a n a n c h i 
( C U F )  n a  p i a 
viongozi wa Kituo 
cha Demokrasia 
Tanzania (TCD)

Katika mikutano 
yote hiyo, Dk. Samia 
alikuwa akisisitiza 
u m u h i m u  w a 
k u s h i r i k i a n a  i l i 
kuijenga Tanzania 
ya  kuaminiana na 
kuheshimiana kwa 
misingi ya haki na 
kusahau yaliyopita.

Akizungumza 
kuhusu suala  la 
maridhiano mara 
baada ya kukutana 
n a  D k .  S a m i a , 
M w e n y e k i t i  w a 

C h a d e m a ,  M b ow e 
alielezea umuhimu wa 
k u o n d o a  u h a s a m a 
wa kisiasa pamoja na 

kusameheana.
“Ameonesha njia kwa taifa letu 

namna tunavyopaswa kuwa,  Rais 
Samia na Falsafa yake ya R nne 
katika kuijenga nchi yetu Tanzania 
amedhamiria  kusameheana ili kwa 
pamoja tujenge taifa lenye uhuru, 
haki, demokrasia, na maendeleo 
ya watu wote,” alinena Mbowe  bila 
kupepesa macho wala mdomo 
ingawa sasa amekuwa  tofauti.

MWENYEKITI ADC 
AWASHANGAA

Mwenyekiti wa Chama cha 
Alliance for Democratic Change 
(ADC), Hamad Rashid Mohamed 
amewashangaa wapinzani wenzake 
kwa madai yao kwamba Dk. Samia 
anaminya demokrasia hapa nchini 
na kubainisha kwamba si kweli hata 
kidogo.

Akizungumzia miaka mitatu ya 
awamu ya sita, Hamad ameweka 
wazi kuwa,  Serikali hii imefanya 
mambo mengi mazuri katika 
kipindi hiki kifupi kama vile 
kuruhusu siasa kufanyika kwa 
uhuru mkubwa kulinganisha na 
awamu iliyopita.

“Nadhani hawa wenzetu wana 
ajenda yao ya siri au wameamua 
tu kuvaa miwani ya mbao kwa 
makusudi  i l i  wasione haya 
maendeleo yanayofanywa na 
awamu hii ya sita chini ya Dk. 
Samia,” ametanabahisha Hamad 
Rashidi. 

Mwanasiasa huyo mkongwe 
aliyetokea CCM kisha kwenda 
kuasisi Chama cha upinzani cha 
Wananchi (CUF) na wenzake 
akiwemo Hayati Seif Sharif Hamad, 
marehemu Shaban Khamis Mloo na 
wengineo kabla ya kutofautiana na 
kuibukia ADC, amesema mnyonge 
anyongwe lakini haki yake apewe; 
akifafanua kwamba akina Mbowe 
hawamtendei haki Rais Samia.

K i o n g o z i  h u y u  a m b a y e 
ameshashika nyadhifa kadhaa 
k u bw a  k we n ye  Se r i k a l i  y a 
Muungano na ile ya Zanzibar 
ikiwemo ile ya maridhiano chini ya 
marais wastaafu, Amani Abeid na 
Dk. Mohamed Shein, amewapasha 
viongozi wa Chadema kwamba 
hata yale majukwaa wanayotumia 
‘kumnanga’ Dk. Samia ni yeye 
aliyeruhusu!

“Serikali ya awamu ya tano 
iliweka msimamo wake kwamba 
uchaguzi ukiisha watu wakafanye 
kazi, hakuna cha kufanya siasa, 
mikutano ya ndani wala ya hadhara. 
Sasa Rais Samia amewarejeshea 
haki yao ya kikatiba badala ya 
kumpongeza wao wanazurura 
m i k o a n i  w a k i m l a u m u ! ” 
Ameshangaa Hamad Rashid.

Ameongeza kwamba ki l io 
kikubwa kule kambi ya upinzani 
kilikuwa ni mabadiliko ya Katiba 
ambayo Dk.  Samia al iunda 
Sekretarieti  Maalumu iliyozunguka 
nchi nzima na kusikiliza maoni 
toka wananchi wa kada mbalimbali 

Anatenda bila jazba, siyo mwoga na anamudu vishindo 
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wakiwemo viongozi wa vyama 
vyote vya siasa na wale wa taasisi 
za dini na wananchi uliokuwa 
ukiratibiwa na ofisi ya  Msajili 
wa Vyama vya Siasa na Baraza 
la Vyama vya Siasa ili kupitia 
miswada ya marekebisho ya 
katiba. 

Miswada iliyopitishwa na 
B u n g e  a n a y o i z u n g u m z i a 
Hamad Rashid ni pamoja na 
ule wa Sheria ya Uchaguzi ya 
Rais, Wabunge na Madiwani 
ya mwaka 2023, Muswada wa 
Sheria ya Tume ya Uchaguzi wa 
mwaka 2023 na Muswada wa 
Sheria ya Marekebisho ya Sheria 
za Vyama vya Siasa wa mwaka 
2023. Hii ilipingwa na Chadema 
na walitaka itolewe Bungeni.

Tangu wiki iliyopita vyombo 
mbalimbali vya habari, wizara, 
idara za Serikali na taasisi tafauti 
zimekuwa zikiweka hadharani 
mambo yote ya maendeleo 
yaliyofanywa katika hii miaka 
mitatu ya awamu ya sita; hivyo 
nachelea kuandika hayo yote 
kwani nitakuwa narudia tu hapa 
na karibu kila sekta kumekuwa 
na mabadiliko chanya.

N d i y o  m a a n a  m a k a l a 
haya yamejikita zaidi katika 
kuwashangaa wale wanaojifanya 
hawazioni kazi hizo na hayo 
maendeleo yaliyoletwa na 
awamu hii chini ya Dk. Samia 
hususani baadhi ya vyama vya 
siasa vya upinzani wakiongozwa 
na kinara wao Chadema.

DK. SAMIA NI NANI? 
Samia Suluhu Hassan alizaliwa  

Januari 27 mwaka 1960. ni Rais 
wa Sita wa Tanzania.  Kabla ya 
kuwa rais kutokana na kifo cha 
John Magufuli, kilichotokea 
tarehe 17 Machi 2021, Samia 
alikuwa Makamu wa Rais kwa 
sababu ya kuwa mgombea 
mwenza katika Uchaguzi Mkuu 

wa 2015 na kisha uchaguzi wa 
2020.

Alisoma shule za msingi za 
Chwaka hapo Unguja, Ziwani 
kule Pemba na Mahonda 
(Unguja) katika miaka ya 
1966 hadi 1972. Aliendelea na 
masomo ya sekondari shule za 
Ng’ambo, Unguja (1973-1975) na 
Lumumba, Unguja (1976). 

Baada ya kumaliza masomo 
yake ya sekondari mnamo 1977, 
aliajiriwa na Wizara ya Mipango 
na Maendeleo kama karani. 
Alisoma kozi fupi kadhaa. 
Mnamo 1986, alihitimu diploma 
ya juu katika utawala wa umma 
kutoka Taasisi ya Usimamizi wa 
Maendeleo (sasa Chuo Kikuu cha 
Mzumbe ). 

Baada ya kuhitimu, aliajiriwa 
kwenye mradi uliofadhiliwa 
na Shirika la Mpango wa 
Chakula Duniani (World Food 
Programme). Kati ya mwaka 
1992 na 1994, alisoma kwenye 
Chuo Kikuu cha Manchester, 
U i n g e r e z a  n a  k u h i t i m u 
stashahada ya uzamili katika 
uchumi. 

Mwaka 2000 aliamua kujiunga 
na siasa. Aliteuliwa na CCM 
kama mbunge wa viti maalumu 
katika Baraza la Wawakilishi la 
Zanzibar, akateuliwa na Rais 
Amani Karume kuwa Waziri wa 
Utalii na Bishara. Alichaguliwa 
tena mnamo 2005 kwenye viti 
maalumu na aliteuliwa tena 
kama Waziri katika Wizara ya 
Kazi, Jinsia na Watoto. 

Mwaka 2010 al igombea 
kwenye uchaguzi wa Bunge la 
Kitaifa, akisimama katika jimbo 
la Makunduchi na kushinda kwa 
zaidi ya asilimia 80. Rais Jakaya 
Kikwete alimteua kuwa Waziri wa 
Nchi katika ofisi ya Makamu wa 
Rais anayeshughulikia Mambo 
ya Muungano. 

Mwaka 2014  alichaguliwa 

kuwa Makamu Mwenyekiti 
wa Bunge Maalumu la Katiba 
lililokuwa na jukumu la kuandaa 
katiba mpya ya nchi.

Mnamo mwaka 2015, alipata 
shahada yake ya pili (MSc)  katika 
Maendeleo ya Uchumi wa Jamii 
kupitia mpango wa pamoja 
kati ya Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania na Chuo Kikuu cha 
Kusini mwa New Hampshire.

 Makamu wa Rais
Mnamo Julai 2015, mteule wa 

urais wa CCM, John Magufuli 
alimchagua kuwa mgombea 
mwenza wa uchaguzi wa 2015 
na kumfanya kuwa mgombea 
mwenza wa kwanza mwanamke 
katika historia ya chama hicho. 
Baadaye alikuwa Makamu wa 
Rais wa kwanza mwanamke 
katika historia ya nchi kutokana 
na ushindi wa Magufuli katika 
uchaguzi ule. 

Novemba  5 mwaka 2015 
aliapishwa kama Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, akiwa mwanamke 
wa kwanza kufikia cheo hicho, 
akarudia baada ya uchaguzi 
mkuu wa tarehe 29 Oktoba 2020. 

URAIS
Sasa amekuwa rais wa kwanza 

mwanamke na rais wa pili 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kutoka Zanzibar,  wa 
kwanza alikuwa hayati Ally 
Hassan Mwinyi, Rais wa awamu 
ya Pili.

Dk. Samia aliingia madarakani 
Machi 19 mwaka 2021 kutokana  
na utaratibu wa Katiba ya nchi 
kufuatia kifo cha mtangulizi 
wake, hayati John Magufuli.

Apri l i   30 mwaka 2021 
alichaguliwa kuwa Mwenyekiti 
wa CCM akiwa mwenyekiti wa 
kwanza mwanamke. 

Wanazengwe walikuwa na 
wasiwasi naye, lakini Dk. Samia 

ameonesha ni mtulivu na mtu 
makini na hicho ndicho kipimo 
cha busara kwa mujibu wa 
maandiko. Dk. Samia siyo mama 
amri. Akihutubia hana vishindo 
wala msisitizo wa ubabe 
kwamba yeye ni Rais. 

D k .  S a m i a  h a p a y u k i , 
hadhalilishi wa chini yake kwa 
maneno mabaya. hainui mabega 
kwamba yeye ni mwanamke wa 
kwanza kuwa na cheo   kikubwa 
kuwahi kutokea nchini. Daima 
huvaa nafasi mbili,  kama 
mwanamke mlezi wa wana 
na kama kiongozi mwenye 
madaraka.

Ta n g u  Ma c h i  1 9  2 0 2 1 , 
alipokula kiapo cha utii na 
uaminifu kuwa Rais,  Dk. Samia 
hajawahi kusikika akifoka na 
kusema “mimi ndiye Rais”,  
hajasema;  huku ukweli ukiwa 
wazi kwamba yeye ndiye Rais 
pekee mwanamke wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kuwahi 
kutokea!

Ni kwa kutambua hivyo 
ndiyo maana humuoni Dk. 
Samia mwenye mihemko. Bali 
Watanzania wanamshuhudia 
Rais wao mwenye lugha laini, 
zenye kuonya panapostahili 
kuonya na kutoa maelekezo 
mahsusi  mahal i  ambapo 
yanahitajika.

T h a m a n i  k u bw a  z a i d i 
kwa Dk. Samia ni nidhamu. 
Aliwahi kuwaambia wanawake 
kutambua nafasi zao. Akasema 
kuwa yeye pamoja na kuwa ni 
Rais lakini akifika nyumbani 
anampigia goti mume wake.

Dk. Samia alisema kuwa 
utamaduni wa Mtanzania lazima 
uendelezwe kwa wanawake 
kuwa watiifu kwa waume zao. 
Akajipambanua yeye binafsi 
kama mfano. Ana madaraka 
makubwa serikalini,  cheo 
namba moja kwenye nchi lakini 

hajapoteza utiifu kwa familia 
yake wala jamii ya Watanzania.

Jinsi alivyoonesha utulivu 
na busara wakati wa Bunge la 
Katiba mwaka 2014 alipokuwa 
M a k a m u  M w e n y e k i t i , 
ilitosha kumpambanua kuwa 
mwanamke wa aina gani. Mama 
yetu hutenda mambo yake bila 
jazba halafu siyo mwoga na 
anamudu vishindo vya wenye 
kuzua vishindo.

Muone sasa Dk. Samia; 
ni mtulivu na mpole lakini 
m w a n a m k e  i m a r a  s a n a 
anapokabiliana na watu wenye 
vishindo. 

Basi tu baadhi ya viongozi wa 
vyama vya upinzani wanakosa 
fadhila kwa kutaka kumchafua 
wakati yeye ndiye amewatoa 
kwenye ‘jela’ ya kisiasa ya 
takribani miaka sita!

Uzuri wa Dk. Samia ni 
k w a m b a  a n a p o k a b i l i a n a 
na watu wakorofi wala yeye 
hapayuki.  Anakupa nafasi 
uoneshe ungangari wako kisha 
anakudhibiti bila kelele. Halafu 
wewe uliyedhani ni imara, 
mwenyewe unajikosoa kwamba 
umekutana na mwanamke 
imara zaidi.

Ombi langu kwa Watanzania 
w e n z a n g u ,  k w a  h i k i 
alichotuonyesha Mhe. Dk. 
Samia hatuna cha kumlipa zaidi 
ya kumrudisha madarakani 
kwenye Uchaguzi Mkuu ujao wa 
mwakani 2025. 

Kumrudisha? Ndiyo; Machi 19 
mwaka 2021 aliapishwa kuwa 
Rais wa Tanzania kwa mujibu wa 
Katiba ya nchi. Hatukumweka 
sisi, safari hii ni zamu yetu. 
Mwenyezi Mungu akituweka hai 
tumrudishe Ikulu kwa njia ya 
sanduku la kura! Inshallah.

Kwa maoni; 0768 888 787 
ama 0784 122020.
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 Na Mwandishi Wetu 

Upandaji miti unatajwa 
m i o n g o n i  m w a  n j i a 
muhimu za kukabiliana na 
changamoto ya mabadiliko 

ya tabianchi inayoikabili jamii yetu 
na Dunia kwa ujumla. 

Wataalamu wa mazingira 
wanashauri upandaji miti kwa wingi 
kama njia mojawapo ya kuboresha 
mazingira na kuokoa maisha ya 
viumbe hai ikiwemo binadamu. 
Ndiyo maana Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania imeendelea 
kuweka msisitizo kwa wananchi 
wake kupanda miti.

Januari  25,  2024,  Serikali 
kupitia Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) 
ilizindua zoezi la upandaji miti 
kuelekea Maadhimisho ya Miaka 
60 ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar. 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira), 
Dkt. Selemani Jafo,  alisema zoezi 
hilo ni mwendelezo wa kampeni ya 
Serikali ya uhifadhi wa mazingira 
hususani, kupanda na kutunza miti. 
Dkt. Jafo alisisitiza kila mwananchi 
kupanda mti wa kumbukumbu 
ya Muungano na kila taasisi 
katika ngazi zote, kitaifa, kimkoa 
na mamlaka za Serikali za Mitaa, 
kupanda miti isiyopungua 60 kama 
alama ya miaka 60.

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan aliadhimisha siku ya 
kumbukumbu ya kuzaliwa kwake 
Januari 27, 2024 kwa kuungana na 
wananchi wa makundi mbalimbali 
kupanda miti 4720 ikiwemo miti 120 
ya matunda katika eneo la Donge 

Muwanda, visiwani Zanzibar. 
Rais Samia aliadhimisha siku 

hiyo kwa kupanda miti kwa sababu 
ya kuwepo kwa uharibifu mkubwa 
wa mazingira nchini hasa visiwani 
humo na kusema kuwa upandaji wa 
miti kwa wingi utasaidia kurudisha 
hali asilia ya bahari na kupunguza 
kasi ya mmomonyoko wa ardhi.

Mamlaka ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi (VETA), imeitikia 
wito huo na kuanza utekelezaji 
wake ambapo hadi sasa miti zaidi ya 
40,000 imepandwa na watumishi na 
wanafunzi wa mamlaka hiyo.

Akizungumza wakati wa zoezi 
la upandaji miti lililohusisha 
watumishi wa VETA Makao Makuu 
jijini Dodoma tarehe 25 Machi, 
2024, Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa VETA, CPA Anthony Kasore, 
amesema zoezi hilo limefanyika 
kwenye vituo vya VETA nchini ikiwa 
ni utekelezaji wa maagizo ya Serikali 
ya kila mwananchi na kila taasisi 
kupanda miti ili kutunza mazingira.

Katika Chuo cha VETA Wilaya ya 
Bahi mkoani Dodoma, jumla ya miti 
700 imepandwa katika eneo la chuo 
hicho ikiwa ni hatua ya kutunza 
mazingira. Zoezi la upandaji miti 
chuoni hapo lilizinduliwa na Mkuu 
wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary 
Senyamule tarehe 20 Februari, 2024 
na kuhusisha viongozi mbalimbali 
wa Wilaya hiyo pamoja na walimu 
na wanafunzi wa VETA Bahi.

Senyamule alisisitiza utunzwaji 
wa chuo hicho ikiwemo miche 
iliyopandwa ili ikue na kuleta 
mandhari nzuri ya chuo na 
hatimaye kuweka mazingira mazuri 
ya kufundishia na kujifunzia.

Kaimu Msajili wa Chuo cha 
VETA Wilaya ya Bahi, Daudi 
Lyanga anasema wanafunzi 

wanashiriki vyema katika utunzaji 
wa miche iliyopandwa na kwamba 
wamekuwa wakipata elimu mara 
kwa mara juu ya umuhimu wa 
kutunza mazingira.

�Maofisa misitu wameendelea 
kututembelea na kutoa elimu kwa 
wanafunzi wetu juu ya utunzaji 
wa mazingira na wanafunzi wetu 
wanafurahia kufanya shughuli 
mbalimbali kama vile kumwagilia 
miche ya miti na kuandaa bustani 
za mbogamboga na matunda,� 
amesema  

Februari 28, 2024, Mkuu wa 
Wilaya ya Uyui, Zakaria Mwansasu 
aliongoza zoezi la upandaji miti 
katika chuo cha VETA Wilaya ya 
Uyui, mkoani Tabora. Walimu 
na wanafunzi wa chuo hicho 
walishiriki katika zoezi hilo ambapo 
miche ya miti 500 ilipandwa katika 
maeneo mbalimbali ya chuo.

Akizungumza baada ya zoezi 
la upandaji miti,  Mwansasu 
alisisitiza miti hiyo kutunzwa na 
kuagiza kila mwanafunzi chuoni 
hapo kukabidhiwa mti kwa ajili ya 
kuutunza.

�Nakabidhi miti hii naomba kila 
shimo liwe na mwanafunzi mmoja 
au wawili ili huo mti ukipotea au 
kukauka ni lazima urudishiwe. 
Tusipande miti halafu kesho na 
keshokutwa miti hiyo inakauka,� 
alisema.

Naye Kaimu Msajili wa chuo 
hicho, Fedric Lukumay aliahidi 
kusimamia utunzaji wa miti hiyo 
pamoja na mazingira ya chuo ili 
kufanya madhari ya chuo hicho 
kuwa mazuri.

Kasore amewaasa watumishi 
na wanafunzi kutunza miti 
iliyopandwa ili ikue na kuleta 
maana halisi ya zoezi hilo na 

pia amewahimiza watumishi 
kuendelea na zoezi hilo katika 
maeneo wanayoishi.

�Kupanda miti ni jambo moja 
na kutunza miti hiyo ni jambo 

lingine la muhimu sana  Nasisitiza 
tukatunze miti hii ili ikue na 
kutupa uhai pamoja na kuboresha 
muonekano wa mazingira yetu,� 
amesema.

Kasore ameshukuru Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania (TFS) 
kwa kutoa miti hiyo bure na kuahidi 
kuendeleza ushirikiano katika 
shughuli mbalimbali za uhifadhi wa 
misitu na utunzaji mazingira.

Afisa Misitu wa TFS Kanda ya Kati, 
Jenipha Elius, aliyesimamia zoezi la 
upandaji miti kwa watumishi wa 
VETA Makao Makuu, amesema 
anaamini miti hiyo itatunzwa na 
kukua vizuri hasa kwa kuzingatia 
kuwa imefuata hatua zote muhimu 
za kitaalamu za upandaji miti. 

Amewasihi watumishi wa VETA 
kujenga utamaduni wa kupanda 
miti kwenye maeneo wanayoishi na 
kujipatia faida mbalimbali ikiwemo 
hali nzuri ya hewa pamoja na 

matunda na kuwakaribisha kupata 
miti bure kutoka TFS.

Furaha Paul ni miongoni mwa 
watumishi wa VETA Makao Makuu 
walioshiriki zoezi hilo ambaye 
amesema amejis ikia  fahar i 
kupanda miti ambayo itanufaisha 
watanzania wengi kwa miaka mingi 
ijayo.

�Kwa kweli najisikia furaha 
kushiriki kwenye zoezi hili la 
kihistoria kwa kuwa naamini 
miti hii itatumiwa na sisi, watoto 
wetu, wajukuu hadi vitukuu 
vyetu,�amesema

Kilele cha Maadhimisho ya Miaka 
60 Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar kinatarajiwa kuwa  Aprili 
26, 2024.

VETA inavyounga mkono upandaji 
miti miaka 60 ya Muungano
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Wa i s l a m u  d u n i a n i 
kote wanaendelea 
n a  M f u n g o  w a 
Mwezi Mtukufu wa 

Ramadhani na haya ni mambo 
muhimu ya kujua katika mwezi 
huu.

NIA YA KUFUNGA 
INAPATIKANAJE?

Wanazuoni wanakubaliana 
kwamba kujichunga na vitu 
vinavyoharibu swaumu (pia 
hutamkwa saumu) kuanzia alfajiri 
inapoingia hadi magharibi ni nguzo 
kuu ya funga baada ya mfungaji 
kuweka nia ya kufunga. 

Nia ni ya moyoni mwa mtu na 
si kutamkishwa na mtu mwingine 
kama wengi wanavyodhani au 
kama inavyofanyika kwa baadhi ya 
watu.

Nia ya kufanga inatakiwa 
ipatikane kila siku kabla ya kuingia 
alfajiri. Wanazuoni wanaamini 
kwamba hata kujiandaa kwa ajili 
ya daku kwa lengo la kufunga kesho 
yake ni nia tosha. 

B a a d h i  y a  w a n a z u o n i 
w a n a a m i n i  p i a  k w a m b a 
ukichukulia Ramadhani nzima 
kama ibada moja basi ukinuia 
kufunga mwezi mzima tayari ni nia 
inayotosha pia.

Kufunga si kujuzuia na kula na 
kunywa pekee bali pia kujizuia na 
machafu kama vile kusengenya, 
kusema uongo, kutazama maovu 
na hata kuyaendea.

DUA IPI SAHIHI WAKATI WA 
KUFUTURU?

Baadhi ya wafungaji wengi 
wakati wa kufuturu huleta dua 
ya “Allaahumma laka swumtu wa 
‘ala rizqika aftartu” (Ewe Mwenyezi 
Mungu Mlezi, kwa ajili yako 
nimefunga na kwa riziki ulionipa 
ninafungua swaumu ya leo).”  

Kufuturu kwa kuanza na dua 
hiyo kunatokana na hadithi dhaifu 
iliyoelezewa na Abu Dawood (2358) 
kutoka kwa Mu’aadh ibn Zuhrah, 
ambaye anasema alimsikia Mtume 
Muhammad (S.A.W) akisema dua 
hiyo wakati wa kufuturu. 

Hakuna haja ya kutumia dua 
hii dhaifu kwa sababu kuna ripoti 
sahihi kutoka kwa Abu Dawood 
huyo huyo (2357) kutokana na 
hadith ya Ibn ‘Umar (Mwenyezi 
Mungu awe na radhi naye) ambaye 
anasema: Wakati Mtume wa 
Mwenyezi Mungu Mlezi (Amani na 
Rehema za Mwenyezi Mungu Mlezi 
ziwe juu yake) akianza kufuturu 
alikuwa akisema: “Dhahaba al-
zamau’a, wa abtallat al-‘uruuq 
wa thabata al-ajr insha Allah (Kiu 
imeondoka, mishipa ya damu 
imejaa, na malipo yatapatikana, 
kama Mwenyezi Mungu Mlezi 
atataka).” (al-Albaani katika  Saheeh 
Abi Dawood).

Pili,  ni muhimu kwa mtu 
aliyefunga kuomba dua wakati 
wote ikiwa ni pamoja na wakati 
wa kufuturu. Hii ni kutokana 
na mapokezi ya Ahmad (8030) 

kutokana na hadithi ya Abu 
Hurayrah ambayo ina meneno 
mengi lakini inaisha kwa kumkariri 
Mtume (SAW ) akisema:  “Kuna 
watu watatu ambao dua zao 
hazirejeshwi (bila kupokelewa na 
Mwenyezi Mungu Mlezi): kiongozi 
mwadilifu, mtu aliyefunga swaumu 
hadi anapofuturu, na maombi ya 
mtu aliyepotezwa...”  

Kwa mantiki hiyo mfungaji 
anatakiwa kumuomba sana 
Mwenyezi Mungu Mlezi amwingize 
peponi na kumsamehe makosa 
yake pamoja na dua zingine kwa 
maisha ya dunia.

VITU GANI VINATENGUA 
SWAUMU?

Mwenyezi Mungu Mlezi ametupa 
ibada ya kufunga katika misingi ya 
busara ya hali ya juu.

Anamtaka mja wake afunge 
lakini katika mazingara ambayo 
hayatakuwa sababu ya yeye 
kudhurika lakini mfungaji hatakiwi 
kufanya kile ambacho kitaharibu 
funga yake.

Kw a  m s i n g i  h u o ,  v i t u 
vinavyoharibu/kubatilisha 
swaumu vinaweza kugawanyika 
katika makundi mawili; mosi 
ni vinavyotoka mwilini kama 
vile kujitapisha kwa makusudi, 
kufanya tendo la ndoa mchana 
wa Ramadhani, kupata damu 
ya hedhi na kupiga chuku (tiba 
inayohusisha kutoa damu ama 
pia inajulikana kama kuumika au 
hijama -blood cupping).

Vitu hivi vinapotoka ndani ya 
mwili huufanya kuwa dhaifu. Kwa 
mantiki hiyo Mwenyezi Mungu 
Mlezi amevieleza kama vitu 
vinavyotengua swaumu.

Aina ya pili ya vitu vinavyoharibu 
saumu ni vile vinavyoingia kwenye 
mwili wa binadamu kama vile kula 
na kunywa. Kama mtu atakula na 
kunywa hatofikia lengo la kufunga.

Mwenyezi Mungu katika al-
Baqarah 2:187 ametaja vitu vitatu 
vinavyotengua saumu; kula, 
kunywa na kufanya tendo la 
ndoa. Vitu vingine vinavyotengua 
swaumu vimetajwa na Mtume 
(SAW ) kupitia hadithi zake 
( m a t a m s h i ,  m a t e n d o  a m a 
yale yaliyofanywa mbele yake 
akayaridhia ama kuyakataza). 

MAMBO SABA YANAYOTENGUA 
SWAUMU

Kwa ushahidi wa Qur’an na 
hadith hizo wanazuoni wametaja 
mambo saba yanayotengua 
swaumu  ambayo ni: kufanya tendo 
la ndoa mchana wa Ramadhani, 
kujichua hadi kutoa manii, 
kupatwa hedhi (kwa akina mama) 
au damu ya uzazi (nifaas), kula na 
kunywa, chochote kinachoweza 
kuchukuliwa kama “kula na 
kunywa”, kutoa damu kwa njia ya 
hijama ama yanayofanana na hayo 
na kutapika kwa makusudi. 

UFAFANUZI ZAIDI
Kufanya tendo la ndoa mchana 

wa Ramadhani ni kosa kubwa 
kwa mfungaji. Hapa ni pale tupu 

Baadhi ya mambo muhimu 
kujua mwezi wa Ramadhani 

mbili zinapokutana hata kama 
mshindo haukutokea, watu hao 
wanakuwa wametengua funga yao. 
Licha ya kwamba hawatotakiwa 
kula isipokuwa kumalizia siku, 
wanakabiliwa na kufanya kafara 
kubwa.

Wakati anayefungua kwa sababu 
sita zilizobaki analipa siku alizokosa 
peke yake, mwenye kufanya tendo 
la ndoa na mkewe mchana wa 
Ramadhani anatakiwa kulipa kwa 
kufunga siku 60 au kulisha maskini 
60 ama kumwachia mtumwa huru 
kama anaye.

Ufafanuzi kuhusu kujichua 
k w a  k u t u m i a  m k o n o  h a d i 
kufikia mshindo (masturbation) 
kunaelezwa kuwa, mbali ya kuwa 
kitendo hicho ni haramu, pia 
kinatengua saumu ya mfungaji. 

Wanazuoni wanakubaliana 
kwamba kama mtu ataanza 
kujichua kisha akaacha bila kufikia 
mshindo, anapaswa kuleta toba kwa 
kosa hilo lakini funga yake itakuwa 
haijatenguka. 

Mtu aliyefunga anapaswa 
kujiweka mbali  na mambo 
yanayotamanisha kama vile 
kutoangalia watu waliovaa nusu 
uchi, picha za utupu na asikaribishe 
mawazo yanayoweza kumfanya 
atamani kufanya tendo la ndoa ama 
kujichua. 

Kuhusu mtu kutokwa na 
m a d h i i  ( m a j i m a j i  a m b a y o 
si  manii),  wanazuoni walio 
wengi wanakubaliana kwamba 
hayatengui saumu ya mtu. 

Kifunguzi cha tatu, kula na 
kunywa, wanazuoni wanafafanua 
kwamba ni chochote kitakachofika 
tumboni kupitia mdomoni.

Kuhusu yale yanayoingia pia 
kwenye kichwa cha habari ‘kula 
na kunywa’ yanahusisha mambo 
yafuatayo:

Mosi, ni kuongezewa damu 

kwa mtu ambaye anafunga. Hili 
linabatilishwa swaumu kwani damu 
inatokana na chakula na vinywaji.

Pili, ni kulishwa chakula ama kitu 
mbadala wa chakula kwa njia ya 
mpira ama dripu. (Fatwa ya Shekhe 
Ibn Uthaymeen katika Majaalis 
Shahr Ramadhaan uk 70). 

SINDANO HAIHARIBU SWAUMU
Kuhusu sindano ambayo mtu 

hachomwi kwa ajili ya kuwa 
mbadala wa chakula ama kinywaji 
isipokuwa kwa ajili ya tiba ama 
chanjo, yaani kama vile sinadano ya 
kutibu maleria ama insulini kwa ajili 
ya kisukari havitengui swaumu hata 
kama zinachomwa kwenye mishipa 
ya damu.

 Hata hivyo, katika kuwa katika 
hali ya usalama zaidi inashauriwa 
kwamba ni vyema sindano mtu 
akachoma usiku.

Kusafishwa figo (Kidney dialysis) 
ambapo mgonjwa huongezewa 
kemikali fulani na sukari wanazuoni 
wengi wanakubaliana kwamba 
inatengua swaumu. 

Mtu akipata ugonjwa wa 
kutokwa na damu puani funga 
yake haitatenguka kwani ni jambo 
linalomtokea bila yeye kutaka 
(labda kama itamdhoofisha kwa 
hali ambayo hawezi kufunga na 
anahitaji tiba). 

Kuhusu kutoka damu kwa ajili ya 
kung’oa jino, kufanyiwa upasuaji, 
kupima damu ama kupata jeraha 
na mengine kama hayo hayatengui 
s w a u m u  i s i p o k u w a ,  k a m a 
ilivyosemwa hapo juu, yatakuwa na 
athari kwa maana ya kumdhoofisha 
mfungaji. 

H a t a  h i v y o,  w a n a z u o n i 
wanakubaliana kwamba kupiga 
chuku au kutoa damu pekee 
h a k u h a r i b u  s w a m u  k a m a 
hakutaandamana na madhara yake 
(udhaifu). Katika kutoa damu kwa 

ajili ya kumpa magonjwa imekuwa 
ikishauriwa mtoaji kunywa maji 
mengi na vimininika, hali ambayo 
inaonekana kutoa damu kunaleta 
udhaifu wa mwili.

KUTAPIKA
Kujitapisha kwa makusui 

kunatengua swaumu. Hii inatokana 
na Hadithi ya Mtume (SAW ) 
inayosema: “Yeyote anayetapika 
bila kukusudia hatakiwi kulipa siku 
hiyo isipokuwa anayejitapisha kwa 
makusudi.” 

Kujitapisha hufanyika wa 
kuingiza kidole hadi kooni, 
kubonyeza tumbo, kunusa kitu 
ambacho mtu anajua kinamtapisha 
ama kuangalia kwa makusudi 
kinyaa.

HEDHI 
Jambo la saba linalotengua 

swaumu ni mwanamke kupata 
hedhi ama damu ya uzazi. 

Hii ni kwa sababu Mtume 
(SAW) alisema: “Je, siyo kwamba 
mwanamke anapokuwa kwenye 
hedhi hapaswi kuswali wala 
kufunga?” al-Bukhaari, 304. 

Mwanamke anapoona damu ya 
hedhi ama nifaas (damu ya uzazi), 
funga yake inabatilika hata kama 
ni dakika chache kabla ya muda wa 
kufuturu. 

Lakini kama mwanamke atahisi 
kwamba hedhi imeshaanza lakini 
hajaona damu hadi kuzama kwa 
jua, funga yake itakuwa sahihi kwa 
mujibu wa wanazuoni wengi.

Kama damu ya hedhi au nifaas 
itakoma usiku halafu mwanamke 
huyo amedhamiria kufunga siku ya 
pili yake halafu alfajiri ikampazukia 
kabla hajaoga, wanazuoni walio 
wengi wanaona kwamba funga yake 
ni sahihi.
Chanzo: IslamQA (Maswali na 
Majibu)
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“TUNAFANYA haya katika 
kusaidia wananchi kero zao 
mbalimbali ili tutakapo kufa 
watu wasitutafute kwenye 

makaburi yaliyonakshiwa na 
marumaru bali kwenye mioyo ya 
wale ambao walinufaika na sisi 
kutokana na haya tunayoyafanya.”

Maneno hayo maarufu yaliwahi 
kusemwa na mfanyabiashara na 
kiongozi mashauri wa zamani 
wa Morocco, Abu Abdullah 
Muhammad Ibn Battutah.

Hii kwa mbali inafanana na kauli 
aliyoitoa wakati fulani Rais wa 
Awamu ya Pili Ali Hassan Mwinyi 
kwamba “Maisha ni historia tu. 
Basi jitahidi uwe historia nzuri.”

Swali kwa wewe kiongozi katika 
ofisi ya umma, unadhani kutokana 
na utumishi wako, hata kabla 
hujaondoka duniani utakuwa 
historia nzuri? Utagusa mioyo ya 
watu watakaokuwa wanakumbuka 
utumishi wako uliotukuka?

Chama cha TANU (Tanganyika 
A f r i c a n  Na t i o n a l  Un i o n ) 
kilichofanya kazi kubwa ya kuleta 
ukombozi Tanganyika (sasa 
Tanzania Bara) kiliweka ahadi zake 
ambazo wanachama na viongozi 
wake wa wakati huo na sasa CCM 
wanapaswa kuzielewa, kuziishi na 
kuzitendea. Mathalani, moja ya 
ahadi za za mwanachama wake 
ni ile isemayo “Cheo ni dhamana, 
sitatumia cheo changu wala cha 
mtu mwingine kwa faida yangu.”

Kimsingi, ahadi hii ina lengo 
la kuwakumbusha watumishi, 
watendaji na viongozi kuwa 
nafasi walizonazo si mali yao, 
wala si nafasi ya kudumu, bali ni 
nafasi za utumishi wa umma kwa 
muda tu na hivyo wanawajibika 
kuwatumikia wananchi kutoka na 
kupewa dhamana hiyo na kamwe 
wasitumie nafasi zao au za watu 
wengine kwa manufaa yao binafsi. 

Licha ya kuwa ahadi hii ni ya 
wanachama wa CCM, lakini 
ni ahadi ambayo inapaswa 
kufanyiwa kazi aliyekabidhiwa 
ofisi ya umma. Kwa mtumishi au 
kiongozi anayeelewa vyema ahadi 
hii na kuifanyia kazi kikamilifu, 
utumishi wake utaleta manufaa na 
faida nyingi kwa wananchi na taifa 
na daima atakumbukwa na kizazi 
cha sasa na kijacho. Kuiishi ahadi 
hii ni kuwatumikia wananchi kwa 
kuhakikisha maslahi na haki zao 
wanazipata kwa wakati na kamwe 
hatakuwa sehemu ya kukwamisha 
na kuzuia kabisa haki kupatikana 
bali kuiwezesha kupatikana.

Juzi nilimsikia Sheikh mmoja 
akiwaambiwa waumini wa dini ya 
Kiislamu ambao wanaendelea na 
Mfungo wa Ramadhani kuhusu 
Hadithi ya Mtume Muhammad 
(SAW ) inayosema kwamba 
muumini anayemfurahisha sana 
Mwenyezi Mungu ni yule ambaye 
watu wengi wananufaika naye. 

Kwamba kadri unavyopendwa 
na Mungu kutokana na waja waje 
wengi wanavyonufaika na wewe, 

ndivyo pia Mungu anavyozidi 
kukupa baraka za hapa duniani na 
kesho ahera. 

Nimpongeze Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Dk. Doto 
Biteko ambaye mara kwa mara 
amekuwa akisisitiza uwajibikaji, 
uzalendo na moyo wa dhati wa 
kuwatumikia wananchi kwani kwa 
kufanya hivyo, kero za wananchi 
zinatatuliwa na hatimaye ufikiwaji 
wa mipango na malengo ya nchi 
unatimia kwa wakati.

Mathalani, hivi karibuni Dk. 
Biteko alifungua Mkutano wa 
Tano wa Baraza la Wafanyakazi la 
Wizara ya Nishati, alisisitiza kuwa 
cheo ni dhamana, hivyo watumishi 
wa Wizara ya Nishati wakiwemo 
Tanesco wawahudumie wananchi 
ili nchi iweze kusonga mbele 
kimaendeleo.

“Yani wewe kuwa mtu wa 
Tanesco au kuwa mtu wa Wizara 
ya Nishati unaonaje fahari 
kuabudiwa na kutukuzwa kwa 
sababu ya cheo ambacho kwanza 
sio chako ni cha watu… Hivi vyeo 
vyote mlivyonavyo kikiwemo 
cha kwangu sio vya kwetu ni 
temporary (vya muda mfupi) kwa 
ajili ya ku-service (kuhudumia) 
wakati ule. Kwa nini msijifanyie 
marafiki kwa vyeo mlivyo navyo? 
Kwa nini  mnajitengenezea 
maadui kwa vyeo mlivyonavyo? 
Unafanya Tanesco ambalo ni 
shirika zuri la nchi linaonekana ni 
shirika ambalo ni baya la hovyo. 
Akisimama mtu wa Tanesco mahali 
popote watu wanaanza kucheka 
utafikiri kasimama comedian 
(mchekeshaji), kwa nini? Ni kwa 
sababu ya character (tabia) za watu 
wa mle ndani.

“Kumpelekea mtu nguzo 
mpaka akupe hela, na wananchi 
wapo wanaojua kushawishi. 
Atakushawishi kwa haraka zake 
anakwambia, bwana nisaidie 
niwekee nguzo hapa haraka 
kuna milioni hapa. Siku nguzo 
i m e s i m a m a  a t a k u m b u k a 
milioni yake na atakwenda 
kwa wengine kuwaambia wale 
jamaa hawapeleki nguzo mpaka 
milioni, unahangaika hapa, mimi 
nilivyomgonga milioni, mbona 
kesho yake ilifika. Tunaonekana 
wote humu wapiga dili,” alisema.

Kwa viongozi wote wawe wa 
kuchaguliwa au kuteuliwa wana 
jukumu la kuwatumikia wananchi 
wanaowaongoza na kuhakikisha 
nafasi walizonazo zinakuwa ni 
daraja la kufanikisha maendeleo 
badala ya kukwamisha. Wapo 
wanaoelewa vyema dhana ya 
cheo ni dhamana na hivyo kwa 
wakati walionao wa kuwatumikia 
wananchi wanatimiza wajibu 
wao kikamilifu na kwa moyo wa 
uwajibikaji na uzalendo mkubwa.

Cheo ni kama koti la kuazima, 
ambalo kwa kuwa umeliazima ni 
lazima utalirudisha kwa wenyewe. 
Ni muhimu kuwa mnyenyekevu 
katika kuwatumikia wananchi. 

Lakini pia wapo baadhi watu 
ambao kwao cheo ni fimbo ya 
kuwachapa wengine, na hivyo 
kutaka kuonesha umuhimu wa 
nafasi zao kwa kuwakwamisha 
wengine. Viongozi wanaotumia 
nafasi zao kuwaumiza wengine, 
wanapaswa kubadilika kwani cheo 
ni dhamana. 

Vilevile, kwa watumishi wa 
umma waliopewa dhamana 
ya kuwatumikia wananchi 
wapo wanaowajibika na wapo 
wanaokwamisha wengine kwa 
nafasi walizonazo. Ninaandika 
makala haya ili kuwakumbusha 
wenye vyeo na madaraka katika 
ofisi za umma kuzingatia kila mara 
kwamba cheo walicho nacho, 
ofisi ya umma wanayoitumikia ni 
dhamana. 

Wajue kwamba mshahara 
w a n a o l i p w a ,  k i y o y o z i 
wanachofurahia au kama kuna 
gari  wamepewa basi vyote 
vinatokana na kodi za wananchi 
w a n a ov u j a  j a s h o  i l i  w a o 
wawatumikie. Kwamba kimsingi 
waajiri wao halisi ni hawa 
wananchi na hivyo si watu wa 
kusukumwasukumwa bali 
wanatakiwa wawatumikie.

Kw a  l u g h a  n y i n g i n e 
walioko kwenye ofisi za 
umma wajue kwamba ndio 
watumwa wa wananchi 
na si kufikiri kwamba 
wananchi wanapaswa 
kuwatumikia wao. 

Biteko alipokuwa 
Waziri  wa Madini, 
aliwakumbusha 
wakurugenzi ndani 
y a  w i z a r a  h i y o 
kuacha ushamba wa 
kuwanyima magari 
watumishi wao wa 
ngazi za chini pindi 
wanapokuwa na 
ziara za kikazi kwa 
k u t a k a  m a g a r i 
hayo wayatumie 
w a o  w e n y e w e 
hata kama kwa 
w a k a t i  h u o 
hayana kazi ya 
msingi, kwani 
kufanya hivyo 

kunakwamisha 
maendeleo.

Nimalizie 
k w a  k u r u d i a 
kuwakumbusha 
wote waliopewa 
nafasi mbalimbali za 
kuwahudumia wananchi 
kuzingatia kuwa cheo ni dhamana 
tu, leo wapo kwenye nafasi hizo, 
kesho wataondoka wengine 
wataingia. 

Wananchi wanataka huduma, 
w a l i o p e w a  d h a m a n a  y a 
kuwahudumia watimize wajibu 
wao kikamilifu kwa maslahi 
na maendeleo ya nchi yetu. 

Jungu Kuu

Yani wewe kuwa 
mtu wa Tanesco 
au kuwa mtu 
wa Wizara 
ya Nishati 
unaonaje fahari 
kuabudiwa na 
kutukuzwa 
kwa sababu ya 
cheo ambacho 
kwanza sio 
chako ni cha 
watu… 

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462

Kumbukeni kila mara cheo ni dhamana tu
Ikumbukwe kuwa huduma 
bora kwa wananchi ni moja ya 
mkazo mkubwa unaohimizwa 
na Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya uongozi mahiri wa 
Dk. Samia Suluhu Hassan. 

Asante sana Dk, Biteko 
kwa kuhimiza uwajibikaji 
na dhana ya cheo ni 
dhamana. Ukipewa ofisi 
ya umma, ukipewa cheo, 
ukichaguliwa kuwa 
mbunge, ukisoma hadi 
kuwa profesa usidhani 
kwamba wewe una 
uwezo, maarifa na akili 
nyingi kuliko Watanzania 
wengine, la hasha. Wapo 
Watanzania wanaoweza 
kufanya kazi hiyo ila kwa 
sasa Mungu amekuchagua 
wewe. Acha kiburi, tumikia 
watu ili uwe hadithi nzuri.
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wewe na yeye hamna jambo 
lingine nje ya mwenzi wako. 
Muda ambao huna jambo 
linalochukua akili yako. Muda 
huu unaweza kutafutwa hata 
mara moja kwa wiki. Zima kila 
kitu. Sikiliza kwa makini. Fanya 
mambo anayopenda kufanya. 
Muda huu waache watoto 
na dada ili uwe na mwenzi 
wako. Ikiwezekana tumia 
weekend flani nje ya nyumbani 
na mwenzi wako mkiwa na 
utulivu.

35. UTII (SUBMISSION) - 
Moja ya mahitaji makubwa 
ya mwanaume ni utii. Kila 
mwanaume ana hisia ya 
ukuu ndani yake ambayo 
inahita j i  u iheshimu na 
kutii  daima, umtumikie, 
zungumza naye kwa heshima 
na kumtendea kama mfalme 
wako. Mwanamke lazima 
amhesh imu  na  kumt i i  
mumewe. Kama mwanaume 
hajajisikia kuheshimiwa au 
kupewa utii, basi haijalishi 
unavyo j i t ah id i  kwenye 
mambo mengi mengineyo, 
bado utakuwa hujafikia lengo. 
Utii ndiyo kiini na njia pekee 

ya kwanza inayoonesha 
upendo wa mwanamke kwa 
mwanaume.  Mwanamke 
ni vizuri utambue hili, hata 
ukimpa nini kwa kiasi gani, 
kama bado unaweza kubishana 
naye na kumwinulia sauti, 
utakuwa ni kama unatwanga 
maji kwenye kinu. 

36. UKARIBU KIHISIA 
NA HALI YA MAPENZI 
(ROMANCE) -  Mara tu 
unaponunua gari jipya, iwe 
ni Toyota, Mercedes au hata 
Ferrari, kama hauweki mafuta, 
ni lazima itasimama. Hali, 
matendo na hisia za kimapenzi 
ni kama mafuta katika ndoa. 
Hayapatikani katika vitu vya 
gharama au vikubwa bali katika 
vitu vya kawaida unavyofanya 
kwa njia maalum. Mfano 
ujumbe mfupi katikati ya siku 
yake yenye shughuli nyingi 
au kumpitia ofisini kwake 
kwa chakula mchana, safari 
ya wikendi, zawadi ndogo, 
kumsaidia kuchana nywele au 
mgusano wa kihisia wa mwili 
(Physical Romantic touch), nk. 
Hali hii ya mapenzi itaboresha 

Misumari ya mahusiano - 7

Makala

WIKI iliyopita tuliendelea na 
somo hili lenye makusudi 
ya kuimarisha mahusiano 
yetu. Mambo haya unaweza 
k u y a c hu ku l i a  k i r a h i s i 
au kutoyapa uzito lakini 
ukiyazingatia na kuamua kwa 
dhati kuyatekeleza, huleta 
uimara wa mahusiano, amani 
na kuwajengea furaha. Karibu 
tuendelee safu hii sehemu 
ya saba (7) kwa faida yako na 
ustawi wa jamii yetu.  

3 2 .  U S H I R I K I A N O 
(PARTICIPATION) –  Kila 
mtu anatamani wewe kama 
mwenzi wake uwe sehemu ya 
michakato yote ya maisha kama 
vile malezi ya watoto. Kama 
ni mume basi usiwe mume au 
baba asiyeonekana. Mara kwa 
mara shiriki katika mikutano 
ya wazazi na walimu shuleni, 
saidia kuwaandaa kwa ibada 
kanisani, wafundishe nidhamu 
au jitolee kufanya majukumu ili 
mkeo apumzike. Tunachotaka 
ni wewe kuhusika. Pesa kamwe 
haitaweza kuchukua nafasi 
yako kabisa. Hii inajenga 
muunganiko wa familia kwa 
mzazi hasa baba kujihusisha 
na mambo ya nyumbani 
badala ya kuishia tu kazini 
ukija nyumbani huhusiki 
na chochote. Hata watoto 
hawajifunzi kitu.

33. UTULIVU (QUIET) - Kila 
mwanaume anapenda kuwa na 
muda wake binafsi. Hapendi 
kuambiwa mambo mara kwa 
mara na hapendi kukosolewa 
kila mara.  Mara nyingi, 
anataka amani na utulivu ili 
aweze kufikiri na kupanga. 
Hivyo jaribu kutokuwa daima 
karibu naye. Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. Kuwa na roho 
yenye upole na utulivu. Chagua 
muda mzuri anapokuwa tayari 
kuutumia muda huu naye. Na 
unapokuwa naye, heshimu 
nafasi yake kama kiongozi 
acha awe kiongozi nawe kuwa 
msaidizi na mshauri mwema. 
Hii itamfanya mwanaume 
kukuhitaji na kuhitaji ushauri 
na ushiriki wako kwenye 
mambo yake. “ Let things flow 
automatically” 

3 4 .  M U D A  B O R A 
KUBORESHA UHUSIANO 
(QUALITY TIME)  - Kama 
wazo lako la kutumia muda na 
mwenzi wako ni kukaa mbele 
ya televisheni ukiangalia mpira 
wakati yeye akizungumza nawe, 
mara kwa mara unakubali 
wakati hata hukusikia hata 
neno alilolisema, hapo tambua 
kuwa huu si muda bora. 
Muda ulio bora ni ule ambao 

Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. 

Kuwa na roho 
yenye upole na 
utulivu. Chagua 

muda mzuri 
anapokuwa 

tayari kuutumia 
muda huu naye. 
Na unapokuwa 
naye, heshimu 

nafasi yake 
kama kiongozi 

acha awe 
kiongozi nawe 
kuwa msaidizi 

na mshauri 
mwema. 

zaidi mahusiano yako na 
kuchangia sana uridhikaji wa 
mwenzi (Intimancy). 

37. USALAMA (SECURITY) 
- Moja ya mahitaji makubwa 
ya kila mwanamke ni usalama 
toka kwa mumewe. Anahitaji 
kujua kuwa anaweza kulala 
na uhakika kwamba kuna mtu 
anayemwamini anamwangalia. 
Anataka kuwa salama kiroho, 
kihisia, na kimwili. Anataka 
kuwa na kuhani, mwalimu, 
kiongozi,  mpenzi, na askari wote 
wakiunganishwa katika mtu 
mmoja. Mtu ambaye atakuwa 
tayari kusimama kwa ajili yake, 
kuwa mwaminifu kwake, na 
kusimama naye wakati wa 
matatizo. Mwanamke anahitaji 
kupata tumaini la maisha, 
ajue anaelekea wapi, uhakika 
wa kula, kulala, matibabu na 
maeneo mengine. Hii inampa 
mwanamke utulivu mkubwa wa 
nafsi

Wework Consult -  Your 
Partner in Growth.

Itaendelea wiki ijayo…

nini cha kununua, toa kipaumbele 
kwa vitu muhimu ambavyo kwa 
dhati unavihitaji. Kisha weka 
akiba na kuwekeza kwa kadiri 
unavyoweza. 

Pili, wakati wa kununua bidhaa 
au huduma, uwe mwangalifu 
kwa kuwa bidhaa na huduma 
zinatofautiana thamani na ubora. 

Kw a  b i d h a a  u n a yo i h i t a j i 
hakikisha unazingatia ubora 
na thamani (Value for money) 
sambamba na gharama za 
uendeshaji wa bidhaa husika. 

Unaweza kupata bidhaa kwa 
bei nzuri na ni bidhaa bora lakini 
gharama za uendeshaji ni kubwa 
kuliko uwezo wako. Ni muhimu 
kuwa makini na hayo mambo yote. 
Ili haya yote yakae vizuri, ni vyema 
usifanye Manunuzi kwa mihemko 
au kwa pupa, jipe muda, tulia na 
fanya utafiti wa kutosha.

Tatu, unaponunua chakula na 
mahitaji mengine ya nyumbani, 
jifunze na jitahidi kujijengea uwezo 
wa kununua mahitaji kwa jumla 
na kupunguza hali ya kununua 
kidogokidogo. 

Manunuzi ya jumla yatakusaidia 
kupunguza safari za dukani, 
yatakusaidia kupunguza gharama 
lakini pia yatakujengea utaratibu 
na uwezo wa kufuatilia 
m a t u m i z i  y a k o 
n a  k i s h a 

kujitathmini. 

4. TUNZA KUMBUKUMBU YA 
MATUMIZI YAKO

Kutunza kumbukumbu ya 
matumizi  yako inakusaidia 
kupanga vipaumbele vya mahitaji 
yako. Pia, itakusaidia kufuatilia 
fedha inatumika wapi zaidi 
(tracking records). 

5. WEKA AKIBA NA KUFANYA 
UWEKEZAJI KIDOGOKIDOGO

Kwanza kabisa, akiba ni Nini?
Jibu ni kwamba 

akiba ni 

s e h e m u  y a  m a p a t o  y a k o 
iliyohifadhiwa sehemu salama 
kwa ajili ya matumizi ya baadaye, 
dharura na uwekezaji.

Je, ni upi utaratibu wa kuweka 
akiba?

Kuweka akiba kunafanywa kwa 
kupunguza matumizi yasiyo ya 
lazima.

Sio lazima kuweka fedha nyingi 
kwa wakati mmoja, unaweza 
kuweka sehemu ndogo ya kipato 
unachokipata kama akiba. 

Hata ukiwa mwanafunzi , 
m k u l i m a ,  m f a n y a k a z i  a u 
mjasiliamali mdogo unahitaji 
kuweka akiba sehemu ndogo ya 
kipato unachopata. 

Kwa kawaida fedha hiyo 
ikiwekwa kidogokidogo kwa 

mfululizo itaongezeka na 
kuwa kubwa na itakusaidia 
kwenye matumizi, dharura 
na uwekezaji baadaye.

Nikuibie siri, wazungu 
w e n g i  t u n a o w a o n a 
wanakuja kutalii huku 
kwetu, si kwamba wana 
pesa nyingi isipokuwa 
wengi wao wni matokeo ya 
kuweka akiba.

Kwa mfano, mwanafunzi 
akiamua kujiwekea akiba 

ya shilingi elfu kumi kila 
mwezi, baada ya 

m i e z i  2 4 
kwa 

Mambo muhimu ya 
kuzingatia kuhusu fedha - 1

VI J A N A  w a n a s e m a 
"fedha ndio mpango 
m z i m a "  i n g a w a 
p i a  k u n a  k a u l i 

inayokinzana na hiyo ukisema 
fedha si msingi wa maendeleo 
siku zote. Misemo hii kila 
mmoja una muktadha wake, 
lakini la muhimu ni kutambua 
kwamba fedha inaendesha 
maisha yetu ya kila siku kwa 
kutuwezesha kufanya miamala 
mingi kila siku.

1. ANZA KUYATAZAMA 
MAISHA YAKO BAADA YA 
KUSTAAFU 

Ni muhimu kuweka mipango 
yako ya kustaafu mapema. 
Jiulize maswali muhimu kama 
vile utahitaji kima cha chini 
cha shilingi ngapi kila mwezi ili 
uishi maisha ya kawaida mazuri 
ukimudu gharama yako wakati 
utakapostaafu? 

Hii itakupa nafasi kuufungua 
ubongo kuanza kujiuliza njia 
mbalimbali ambazo unaweza 
k u a n z a  k u z i a n d a a  s a s a 
kukutengenezea fedha wakati 
huo. Kusahau kuutazama 
wakati huo wa kustaafu sasa, ni 
kuandaa msongo wa mawazo 
wakati utakapofika. Tuna 
masomo mazuri ya jinsi ya 
kujiandaa na maisha baada ya 
kustaafu, ukiyahitaji wasiliana 
nasi. 

Lakini cha muhimu anza 
kujiuliza maswali haya ili 
kufungua ubongo kwa ajili ya 
maandalizi.

2. TAMBUA UTOFAUTI 
KATI YA MAHITAJI NA 
MATAMANIO 

Mahitaji (Needs), ni bidhaa 
na huduma muhimu ambazo 
watu wanahitaji ili waweze 
kuishi. Bidhaa na huduma 
hizi zinajumuisha vitu kama; 
chakula, maji, mavazi, malazi, 
elimu na matibabu (kama 
utapatwa na ugonjwa).

Matamanio (Wants) ni bidhaa 
na huduma ambazo watu 
hutamani kuwa nazo ingawa 
wanaweza kuishi bila kuwa 
nazo na wasidhurike. Vitu hivi ni 
pamoja na; mapambo, urembo, 
starehe, na vitu (mahitaji) ya 
gharama kubwa, sigara, pombe, 
gari au simu vya bei ghali, vito 
vya thamani na starehe za 
gharama.

Ni vyema kushughulika 
na mahitaji muhimu na 
kupunguza kununua 
vitu visivyo vya lazima 
ili kuweza kuweka 
akiba.

3. JALI THAMANI 
YA FEDHA YAKO 

Mosi, unapoamua 

maana ya miaka miwili, atakuwa 
na shilingi 240,000.

Kama mkulima naye ataamua 
kuweka shilingi elfu hamsini 
hamsini kila mwezi, basi baada 
ya miezi 24 atakuwa na shilingi 
1,200,000 kibindoni.

V i v y o  h i v y o,  e n d a p o 
mfanyakazi atakuwa anaweka 
akiba ya shilingi lakini moja 
kila mwezi basi baada miezi 
24 atakuwa ametunza shilingi 
2,400,000.

WAFUNDISHE WATOTO 
KUWEKA AKIBA

Suala la akiba katika jamii yetu 
limekuwa gumu sababu jamii 
haikuandaliwa na kufundishwa 
tabia hii tofauti na wenzetu 
wenye ngozi nyeupe.

Ni vizuri  kuwafundisha 
watoto kuwa na utamaduni 
wa kujiwekea akiba, jambo 
litakalowasaidia kukua wakijua 
umuhimu wa kuweka akiba. 

Unaweza kuwafundisha 
kupitia vifaa vinavyotolewa 
na benki au taasisi za fedha 
kama visanduku vidogo. Aidha, 
kuna taasisi kama vile benki 
zinaelimisha watoto kuhusu 
kuweka akiba. 

WEKA AKIBA ILI 
KUONDOKANA NA MADENI

Kuweka akiba ni moja ya njia 
za kuondokana na madeni. Mtu 
akijipanga kupitia kuweka akiba 
kwa matumizi yake ya msingi, 
hawezi kuingia kiholela kwenye 

madeni kwa sababu ya ada au 
matumizi mengine.  Jiwekee 

utaratibu wa kuweka akiba 
kwa ajili ya ada za watoto.

WEWORK CONSULT 
- YOUR PARTNER IN 

GROWTH

ITAENDELEA 
WIKI IJAYO…
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Niko tayari kwa kifo - 23

kwamba kama ni kuzikwa azikwe 
kama mtu asiyefahamika. Hapo 
nilizidi kuona namna huyu jamaa 
hapa alivyomnyama lakini niliona 
ipo haja ya kumrejeshea Tausi pesa 
ambazo wamechuma na mumewe 
pamoja lakini sasa anatumbua 
na hawara kiasi cha kumpiga na 
kukaribia kumuua,” alisema.

Al is imulia  kwamba Tausi 
alipotoka hospitali baada ya siku 
nne huku mumewe akiwa haji 
kumwona kujua maendeleo yake, 
alimpeleka kwa kificho nyumbani 
kwake na kumuunganisha na 
mkewe ambaye alikuwa katika 
harakati za kufungua kampuni ya 
kupeleka bidhaa za kulainishia 
mitambo (lubricants) katika nchi za 
Rwanda na Burundi ambako kuna 
uhitaji mkubwa wa bidhaa hizo.

“Takribani kila pesa aliyonipa 
Chris ili kuficha kifo cha mkewe 
nilimpa Tausi. Mara ya mwisho, 
alipokosa fedha nikamshauri 
a n i u z u e  n y u m b a .  Kw a m b a 
nimrudishie fedha kadhaa na 
kisha nyumba ibaki mikononi 
mwangu. Alipokubali nikajua sasa 
nimesharejesha nyumba kwa Tausi. 
Kwa hiyo nimeinunua kwa fedha 
zake. Ingawa tuliandikishana kwa 
mwanasheria na jina langu ndilo 
lilikuwa kwenye mauziano, lakini 
tayari nimeshabadilisha, nyumba 
sasa mmiliki ni Kenny, mtoto wao 
mkubwa. Hii sasa maana yake ni 
kwamba asingeweza kumrithisha 
nyumba mwanamke kwani ndipo 
alipokuwa akielekea. Nilifanya 
haya pia kusafisha jina la wanaume 

ambalo lilikuwa limechafuka kupita 
kiasi moyoni mwa Tausi.

Kwa pesa za Chris  Tausi 
ameshirikiana na mwenziye, yaani 
mke wangu kuanzisha biashara. Ili 
kupotea machoni mwa watu hapa 
Tabora, Tausi amekuwa Rwanda 
na Burundi kwenye masoko na juzi 
ndio nimemwita baada ya kusikia 
kuna hii hukumu ili sasa ajitokeze. 
Alikuwa anakuja mara moja moja 
kuangalia nyumba ya kijana wake 
namna ukarabati unavyoendelea.

“Katika jambo ambalo wengi 
mnaweza kushangaa kidogo, mke 
wangu alinishauri nimuoe pia 
Tausi. Msiojua ni kwamba mimi 
na mke wangu mkubwa tulisilimu 
kiasi cha miaka saba iliyopita kuwa 
Waislamu na kisha mke wangu 
nilimpeleka Kenya kusoma dini. 
Kwa sasa ndiye shekhati wa familia.

“Alinihimiza sana kwa sababu 
alimwona Tausi ni mwanamke 
mwenye tabia na alikuwa ameamua 
kusilimu baada ya kufuatilia na 
kuujua Uislamu. Mke wangu pia 
anaamini kwamba sisi wanaume si 
rahisi kutosheka na mke mmoja... 
Pengine yuko sahihi.

“Kwa hiyo, Tausi baada ya leo 
atajivua ndoa, atapata talaka yake, 
atakaa eda kisha nitamwoa na yuko 
tayari kwa hilo... Tausi anaamini 
hawezi tena kuishi na mwanaume 
aliyekaribia kumpeleka kuzimu. 
Kama mheshimiwa Jaji utampa 
nafasi, Tausi atasema mwenyewe,” 
alimaliza masimulizi yake Dokta 
Goima.

Mahakama iliendelea kutulia 

kimya baada ya Dk. Goima 
kuzungumza kila mtu akitafakari 
alichokisikia kiasi kwamba hata 
ungedondosha peni mlio wake 
ungesikika kila mahala katika ile 
mahakama ya wazi. Ilikuwa kama 
wanasikiliza hadithi ya kutunga 
yenye uongo na ukweli na si tukio 
la kweli.

Jaji Wesai aliinama akiandika 
alichokuwa akiandika huku 
mahakama ikiwa bado imetulia 
tuli. Alipoinua uso wake, Jaji huyo 
alimgeukia Mama Kenny: “Hebu 
niambie Tausi, maelezo hayo ni ya 
kweli?”

“Ni kweli mheshimiwa. Ni kweli 
kabisa,” alijibu Mama Kenny na 
wale wenye mashaka wakazidi 
kuthibitisha kwamba ni yeye kwa 
kuwa sasa walisikia sauti yake 
wanayoifahamu mbashara.

“ We w e  n i  Ta u s i  k w e l i 
uliyedhaniwa umekufa na si 
msukule?” Akauliza Jaji kwa utani.

“Ni mimi Jaji. Mimi si msukule. 
Nimekaa mbali na familia yangu 
kwa mateso makubwa lakini 
tulilazimika kufanya hivyo ili 
kumtia adabu Chris,” alijibu Mama 
Kenny.

“Kwa nini unamwita Chris 
badala ya kusema mume wangu? 
Nimesikia hapa kwamba bado 
unamdai talaka. Hivyo kwa sasa 
bado ni mume wako, siyo?” Alizidi 
kuhoji Jaji.

“Mh... Kitendo cha kuniletea 
mwanamke chumbani kwangu, 
kunipiga mithili ya kuniua na 
kutaka nisijulikane kama nimekufa 
na kuzikwa kama mzoga na 

halmashauri ni kwamba mimi 
hanipendi kabisa na siwezi 
kulazimisha mapenzi,” alisema 
na watu wengi mahakamani 
pale wakamgeukia Chris ambaye 
machozi yalikuwa yanamwagika. 
Chris akiwa bado kasimama 
k i z i m b a n i  m i t h i l i  y a  m t u 
aliyemwagiwa maji alinyoosha 
mkono kutaka kusema kitu.

Jaji alimruhusu lakini alipotaka 
kuzungumza akajikuta analia.

Jaji aliandika maneno mawili 
matatu kisha akanyanyua tena 
uso wake. “Kwa maelezo hayo na 
kwa mujibu wa kesi ya kuua bila 
kukusudia iliyokuwa mbele yangu, 
ninamwachia huru mshitakiwa 
Chrysostom Mataruma Magati. 
Lakini anaweza kushitakiwa kwa 
kosa la kujeruhi… Hata hivyo, 
wewe dokta na Tausi, mnaweza 
kushitakiwa pia kwa kudanganya 
kifo cha mtu na kusababisha kesi hii 
ambapo gharama nyingi za serikali 
zimetumika... Hilo ni suala la polisi 
wakiona inafaa. Hata mauziano 
yenu ya nyumba kwa mbali ninaona 
kama kuna utata wa kisheria. Lakini 
binafsi nadhani mlifanya vyema 
kumtia adabu mwanamume wa 
hovyo kama Chris...”

Baada ya kusema maneno 
hayo, Jaji Wesai alinyanyuka, na 
watu wote walinyanyuka pale 
mahakamani. Mwalimu Misango 
akitokwa machozi ya furaha 
alikuwa wa kwanza kumrukia Tausi 
na kumkumbatia huku Jacob naye 
akisubiri zamu ya kumkumbatia 
dada yake.

Itaendelea

Chris anapolazwa hospitali 
n d u g u  z a k e  m k e w e 
wanafika kumjulia hali na 
kumweleza kitu ambacho 

hakuwa anakitarajia. Kwamba 
wamemsamehe kuhusu suala la 
kumuua mkewe bila kukusudia 
na wala hawana mpango wa 
kumshitaki. Joyce naye anafika 
wo d i n i  n a  k w a  m s h a n g a o 
anasema na yeye hana mpango 
wa kumshitaki Chris kwa kosa la 
kufanya jaribio la kumuua. Lakini, 
licha ya kusamehewa na watu 
ambao wangekuwa mashahidi 
kusema hawana mpango wa 
kumshitaki, Chris anapofikishwa 
mahakamani anakiri kosa la 
kumuua mkewe bila kukusudia. 
Lakini siku ya hukumu ghafla 
anatokea mkewe ambaye Chris 
alijua alimuua na watu wengi 
wakaamini hivyo na kusababisha 
tafrani watu wakidhani ni 
msukule. Dk. Goima anaieleza 
mahakama kilichojiri. Anaendelea 
kueleza kwa nini alimdanganya 
Chris kuhusu kifo cha mkewe 
na kuanza kumchuna fedha ili 
kumkomoa... Endelea.

Dk Goima alisema siku Chris 
alipomleta Tausi  pale hospitalini 
akiwa hajitambui, na bahati nzuri 
yeye ndiye alikuwa daktari wa 
zamu, alimkumbuka mwanamke 
huyo baada ya kupoteana kwa 
muda mrefu na hasa baada ya Chris 
kumtajia jina lake.

“Mbali na kwamba nilikiwa 
ninamfahamu, roho iliniuma 
sana baada ya kugundua kwamba 
kapigwa namna ile na mumewe. 
Mimi ni mtu ninayechukia sana 
mnyanyaso ya kijinsia. Yaani 
kwa sababu wewe ni mwanaume 
unajiona una misuli ambayo 
Mungu kakujaalia unampiga mkeo, 
binadamu mwenziyo mithili ya 
kumuua. Roho iliniuma sana,” 
akasema Dk Goima akimtupia jicho 
Chris kwa hasira.

Akaendelea: “Narudia, yaani kwa 
sababu tubwewe ni mwanaume, 
Mungu amekupa misuli unampiga 
mkeo, binadamu mwenziyo mithili 
ya kumuua. Roho iliniuma sana.”

Daktari hyo alisema alijitahidi 
kumtibu Tausi na siku ya pili yake 
alizindukana na kisha kumsimulia 
jinsi mumewe alivyotekwa na 
hawara hadi kumleta nyumbani 
kwake.

“Kwa kweli roho iliniuma sana 
hasa baada ya kuona Tausi amekata 
tamaa ya maisha na amefikia 
kuamini kwamba wanaume wote 
duniani tuko kama Chris. Nilimpigia 
simu Chris na kumdanganya 
kwamba mkewe kafa ili kumtia 
adabu angalau kwa kumtisha 
kwa muda. Lakini ninashukuru 
alipojiingiza mwenyewe kwa 
kuniambia tufiche kifo chake na 

Na Hamisi Kibari
Mtanzani wa kwanza kushinda Tuzo ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya Uandishi Bunifu
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Hamas yashikilia msimamo

Amadou ampongeza 
mpinzani kushinda urais

Ukata watishia 
vikosi SADC 

kuondoka 
Msumbiji

DAKAR, Senegal

MGOMBEA wa ushirika wa 
utawala nchini Senegal Amadou 
Ba, amempongeza mpinzani wake 
kutoka kambi ya upinzani Rais 
Mteule Bassirou Diomaye Faye, 
kwa kushinda uchaguzi wa kiti 
hicho, wiki moja baada ya kutoka 
gerezani.
Alitoa pongezi hizo baada ya 

kushinda katika duru ya kwanza ya 
uchaguzi huo uliofanyika Jumapili 
iliyopita nchini humo.
“Wakati tunasubiri matokeo 

ya uchaguzi wa rais kutangazwa 
rasmi, nampongeza Rais Mteule, 
Bassirou Diomaye Diakhar Faye 
kwa ushindi wake wa duru ya 
kwanza,” alisema Ba katika taarifa 
hiyo.
Uchaguzi  huo ul i fanyika 

baada ya hatua ya awali ya rais 
anayeondoka madarakani Macky 

Sall kutaka kuahirisha uchaguzi 
na kusababisha hofu ya kuwa 
anataka kujaribu kushikilia 
madaraka.
Katika uchaguzi huo, maelfu 

ya Wasenegali  walijitokeza 
katika vituo mbalimbali nchini 
wakisubiri kwa utulivu kupiga 
kura zao.
Rais wa Tume ya Uchaguzi, 

Abdoulaye Sylla, alisema idadi 
kubwa ya watu wa nchi hiyo 
walijitokeza kupiga kura katika 
uchaguzi huo.
Waangalizi kutoka mashirika 

tofatuti walikuwepo, wakiwamo 
100 wa Umoja wa Ulaya 
walioshiriki katika uchaguzi 
nchini humo.
Faye mpinzani wa viongozi 

walioko madarakani aliahidi 
kurejesha “mamlaka ya nchi” 
ikiwamo kupambana na ufisadi na 
kuleta uwiano wa kiuchumi. VOA

MAPUTO, Msumbiji

WANAJESHI kutoka Muungano 
wa Kanda ya Kusini mwa 
Afrika wanaowakilisha nchi 
zao kukabiliana na waasi wa 
Kiislamu nchini Msumbiji 
wanatarajiwa kuondoka nchini 
humo kutokana na changamoto 
ya kifedha.
Waziri wa Mambo ya Nje wa 

Msumbiji Veronica Macamo, 
alisema Jumuiya ya Maendeleo 
ya Kusini mwa Afrika (Sadc) ina 
utaratibu wa kuzingatia ukomo 
wa bajeti yake.
Alisema umoja huo unaamini 

kuwa Msumbiji iko shwari 
tofauti na mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC), kwa kuwa 
inakabiliwa na makundi yenye 
silaha kwa miongo kadhaa sasa.
Vikosi vya kijeshi vya Sadc 

vinapambana kuzima ghasia 
nchini Congo tangu Desemba, 
mwaka jana.
Rais wa Msumbiji, Filipe 

Nyusi alisema Sadc inapanga 
kuondoa vikosi vyake nchini 
mwake Julai, mwaka huu.
Hata hivyo, Rais alisema, 

hatua hiyo haina maana 
kwamba vita vya taifa dhidi 
ya makundi  ya ki j ihadi 
vitamalizika.
“Nchi hizo pia zimejitolea 

kufanya kazi nasi kwa pande 
mbili, ikiwa ni sawa,” aliandika 
kwenye ukurasa wake wa 
mtandao wa Facebook.
“K ama  Wan a s umb i j i 

tunahitaji kuwa tayari kwa 
ukweli huu. Tusikengeuke, 
jukumu kubwa liko kwetu,” 
alisema.
Kundi la waasi lililojihami 

lilishambulia eneo la kaskazini 
mwa Msumbiji kwa miaka sita, 
huku kundi la Islamic State 
likisema ndilo lililohusika na 
baadhi ya ghasia hizo.
Uasi huo, ambao unahusisha 

mashambulizi kadhaa dhidi 
ya umma na vikosi vya jeshi, 
ulisababisha majibu ya kijeshi 
Julai, 2021.
Awali Rwanda ilikuwa nchi ya 

kwanza kupeleka kikosi chake 
kikiwa na zaidi wanajeshi 2,000 
nchini Msumbiji na baadaye 
vikosi kutoka Sadc.BBC

LUSAKA, Zambia

ZAMBIA juzi imetangaza kuingia 
makubaliano ya kihistoria na 
wakopeshaji binafsi wanaomiliki 
Eurobond zenye thamani ya dola 
za Marekani bilioni 3.5 na kuondoa 
kikwazo kikubwa katika marekebisho 
ya muda mrefu ya deni la nchi hiyo.
“Historia imeandikwa, tunayo 

furaha kutangaza makubaliano na 
wamiliki wa Eurobond,” Rais Hakainde 
Hichilema, alisema kupitia mtandao 
wa kijamii wa X na kuongeza:
“Hii ni kurekebisha deni la zaidi ya 

dola za Marekani bilioni 3.5 chini ya 
mfumo wa pamoja wa G20,” alisema.
Aidha, Zambia ni mzalishaji mkubwa 

wa shaba barani Afrika, ilishindwa 
kulipa deni lake la nje la dola za 
Marekani bilioni 18.6 mwaka wa 2020 
lakini mazungumzo hayakwenda 
sawa kuhusu tofauti kati ya China na 
wakopeshaji wa nchi za Magharibi.
Rais Hichilema alisema Desemba, 

mwaka jana kwamba asilimia 98 ya 
wakopeshaji rasmi sasa wametia saini 
makubaliano ya awali ya kurekebisha 
deni la Zambia ambalo lilikadiriwa 
kufikia dola bilioni 32.8 kwa  2022. VOA

JERUSALEM, Israel

KUNDI la Hamas juzi 
wamewambia wapatanishi 
kwamba  wataende lea 
kushikilia msimamo wake 
wa awali kuhusu kufikia 
makubaliano ya kusitisha 
mapigano ya kudumu, 
i k iwamo  kuwaondoa 
wana j e sh i  wa  I s rae l 
ndani ya Gaza na kurejea 
nyumbani kwa Wapalestina 
waliolazimishwa kuhama 
makazi yao.
Pia ,  wanaomba ki le 

wanachoita “ubadilishaji 
wa ukweli wa wafungwa,” 
wakimaanisha wafungwa wa 
Kipalestina kutoka magereza 
ya Israel kwa kubadilishana 
na  mateka  wa Israe l 
wanaoshikiliwa Gaza.
Hata hivyo, ofisi ya Waziri 

Mkuu wa Israel, Benjamin 
Netanyau, haikutoa maelezo.

Zambia yafikia 
makubaliano 

kurekebisha deni

Hamas waliwasi l isha 
mapendekezo yake kuhusu 
kusitisha mapigano kwa 
wapatanishi na Marekani 
katikati mwa Machi, mwaka 
huu, ikiwamo kujumuisha, 
kuachiwa kwa mateka wa 
Israel kwa kubadilishana 
na kuachiwa huru kwa 
wafungwa wa Palestina 100 
kati yao ambao wanatumikia 
vifungo vya maisha gerezani.
Baraza la Usalama la 

Umoja Mataifa Jumatatu 
iliyopita lilipitisha azimio 
l inaloomba kusit ishwa  
mapigano mara moja kati 
ya Israel na Hamas baada 
Marekani kujizuia kupiga 
kura, hali ambayo inaleta 
mtafaruku na mshirika wake 
Israel. VOA

Rais Hakainde Hichilema

Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyau
Rais wa Msumbiji, 

Filipe Nyusi
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Abdallah Gama
>>>Inaendelea Uk. 21

Na Valensi Mbaga

A
FRIKA ina historia 
k u b w a  k a t i k a 
ulimwengu wa soka. 
Mataifa mbalimbali 

ndani ya Bara la Afrika, 
yametoa matukio mengi ya 
ajabu na vipaji vikubwa katika 
ulimwengu wa soka. 
Wengi watakumbuka jinsi 

Senegal ilivyotinga hatua ya 
robo fainali mwaka 2002 huko 
Korea Kusini na Japan, ambayo 
ilijumuisha ushindi maridhawa 
dhidi ya Ufaransa.
Nani angeweza kumsahau 

Asamoah Gyan? Mshabuliaji 
huyo wa zamani alijulikana 
zaidi kwa kuwa bora kwa 
nchi  yake kuliko vi labu 
vyake vya zamani. Kwa hiyo, 
ikizingatiwa ni nyakati ngapi 
za kukumbukwa ambazo 
mataifa haya yamefanya vizuri 
kwa miaka mingi, itapita bila 
kusema kwamba Bara la Afrika 
limetoa wachezaji wenye vipaji.
Kuanzia kwa George Weah 

hadi Jay-Jay Okocha, na hata 
Nwankwo Kanu, lakini pia 
wachezaji wengi kutoka Afrika, 
wameendelea kuimarika katika 
ngazi ya vilabu kote duniani, 
huku wengi wakipata sifa nyingi 
katika maisha yao ya soka. 
Wafuatao ni wachezaji 10 bora 
wa Afrika wanaokumbukwa kila 
wakati katika historia ya soka.

10: ROGER MILA
Roger Milla anafahamika 

 | Jumatano Machi 13 - 19, 2024 |  

zaidi kwa kusherehekea kwenye 
kibendera cha konakwa staili ya aina 
yake. Hata hivyo, ni sawa kusema 
kwamba aliweka soka la Afrika 
kwenye ramani wakati wa siku zake 
kama mtaalamu. 
Mshambuliaji huyo wa zamani, 

alikuwa hodari nchini Ufaransa 
kwa vilabu vya Monaco, Bastia 
na Montpellier. Katika miaka 
ya 1980, alikuwa kiongozi na 
mchezaji muhimu waliposhinda 
AFCON mbili mwaka 1984 na 1988, 
akimaliza kama mfungaji bora.
Wengi wanaweza kuwa tayari 

wanalijua hili, lakini anasalia 
kuwa mchezaji mzee zaidi kuwahi 
kufunga kwenye Kombe la Dunia. 
Licha ya kuwa na umri wa miaka 
42 wakati huo, bado alikuwa 
akifunga mabao katika kiwango 
cha juu, akifunga dhidi ya Urusi 
kwenye mashindano ya 1994 nchini 
Marekani.
 Hadi leo, Milla anachukuliwa 

kuwa mmoja wa wachezaji bora wa 
Kiafrika wa wakati wote.

9: NWANKWO KANU
Kanu hakuwa mfungaji mahiri 

kwa vyovyote vile, lakini ilikuwa 
vigumu kufahamu jinsi Kanu, akiwa 
na urefu wa futi 6 na inchi 6, aliweza 
kusonga kwa umaridadi na kufanya 
makubwa katika historia ya soka.
 Alipata sifa nyingi kwa mtindo 

wake usio wa kawaida ambao 
ul imfanya apate  mafanikio 
makubwa akiwa na Ajax, akishinda 
mataji mengi ya Uholanzi na Ligi 
ya Mabingwa, ambayo ilifuatiwa na 
kipindi kibaya ndani ya Inter Milan 
kabla ya kujiunga na Arsenal mwaka 
1998.
Mshambulizi huyo wa Nigeria, 

aliongeza katika mkusanyiko wake 
wa taji na mataji mawili ya ligi akiwa 
na Arsenal kabla ya kunyanyua 
Kombe la FA akiwa na Portsmouth 
mwaka wa 2008. 
Mara nyingi akionekana akicheza 

na tabasamu kubwa usoni mwake, 
Kanu ni mmoja wa magwiji 
wakubwa wa Ligi kuu ya England na 
mtu mashuhuri kumtazama akiwa 
uwanjani.

8: JAY-JAY OKOCHA
Okocha bila shaka ni mmoja wa 

wachezaji walotoa burudani na 
wakali zaidi enzi zake akicheza Ligi 
Kuu. 
Mashabiki wa Bolton Wanderers 

wangetoa chochote ili kurejea 
mwanzoni mwa miaka ya 2000 
walipokuwa wakisimamiwa na Sam 
Allardyce na walikuwa na wachezaji 
bora kama Okocha, Youri Djorkaeff 
na Fernando Hierro katika safu zao.
 Kuna wachezaji wachache mno 

linapokuja suala la uchezaji.
M a s h a b i k i  w a  B o l t o n 

hawakuchoka kumtazama Okocha 
akiingia uwanjani. Ilikuja mshangao 
kwamba nyota huyo wa Nigeria 
alihamia timu ya Uingereza kwa 
uhamisho wa bure kutoka Paris 
Saint-Germain, lakini hakika 
hakukatishwa tamaa wakati akiwa 
na klabu hiyo. Ingawa hakuwa na 

mataji mengi kwa jina lake, Okocha 
bado alitawazwa Mwanasoka Bora wa 
Afrika wa Mwaka mara mbili.

7: SADIO MANE
 Mchezaji huyo wa kimataifa wa 

Senegal, alianza safari yake katika ligi 
ya daraja la kwanza England akiwa 
na Southampton, ambapo alifunga 
hat-trick ya kasi zaidi kuwahi kutokea 
katika Premier League kwa dakika 
mbili na sekunde 56 Mei 2015 rekodi 
ambayo bado ipo hadi leo.
Bila shaka ni mmoja wa wachezaji 

bora wa Ligi Kuu mwishoni mwa 
miaka ya 2010 na mwanzoni mwa 
2020.
 Ingawa mafanikio yake ya mapema 

yalikuja akiwa na Liverpool ambapo 
alisaidia sana Reds kushinda taji lao 
la kwanza la ligi katika miongo mitatu.
 Fowadi huyo, ambaye kwa sasa 

Historia ya soka la Afrika 
imebebwa na mashujaa hawa
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anacheza pamoja na Cristiano Ronaldo 
katika klabu ya Al-Nassr kufuatia msimu 
mmoja akiwa na Bayern Munich, ni 
mchezaji wa pili wa8 Afrika mwenye 
mabao mengi zaidi katika historia ya Ligi 
Kuu akiwa amefunga mabao 111.

6: ABEDI PELE
Abedi Pele anajulikana kwa kasi yake, 

udhibiti wa karibu, na chenga chenga, 
alikuwa kiungo mshambulizi mwenye 
neema na akili. 
Licha ya kutoonekana kwenye Kombe la 

Dunia akiitumikia timu yake Ghana, bado 
alifurahia mafanikio mengi katika ngazi ya 
klabu. 
Mwanasoka huyo bora wa Afrika mara 

tatu alijijengea urithi mkubwa nchini 
Ufaransa akiwa na Marseille.
Wakati akiwa na miamba hao wa 

Ufaransa, alishinda mataji matatu ya ligi 
na Ligi ya Mabingwa, akiwashinda wababe 
wa Serie A, AC Milan. 
Licha ya kuwa hajawahi kushiriki Kombe 

la Dunia, aliweza kucheza katika Kombe la 
Mataifa ya Afrika mnamo 1982. Muongo 
mmoja baadaye, katika mashindano hayo 
hayo, alishinda Mpira wa Dhahabu huku 
Black Stars ikianguka kwenye fainali dhidi 
ya Ivory Coast. 

5: YAYA TOURE
Wakati akijitengenezea 

jina nchini Uhispania akiwa na 
wababe wa La Liga Barcelona, siku 

nyingi za mafanikio za Toure zilikuja 
wakati akiwa na Manchester City, na 

akawa mwanzilishi wa kawaida wa timu, 
akicheza jukumu muhimu katika kusaidia 
klabu kushinda mechi yao ya kwanza 
kuwahi kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
mwaka wa 2012. 
Kilele cha uwezo wake kilikuja msimu 

wa 2013/14 alipofunga mabao 20 ya ligi na 
kuiongoza City kutwaa taji lao la pili la Ligi 
Kuu.
Ni mfano bora wa mchezaji aliyeibuka 

upya kutoka kuwa mchezaji wa ulinzi 
asiyethaminiwa katika klabu ya Barcelona 
hadi kuwa kiungo bora wa kati (Box to box) 
nchini Uingereza.
 Muda wake wa miaka minane nchini 

Uingereza ulimwona Toure kuwa mmoja 
wa wachezaji bora zaidi wa Manchester 
City wakati wote. Pamoja na hayo, bila 
shaka atashuka kama mmoja wa wachezaji 
bora wa kigeni kucheza England.

4: DIDIER DROGBA
Bila shaka, mmoja wa wachezaji bora wa 

Kiafrika kuwahi kutokea ni Didier Drogba 
ambaye alichangia sana kuinuka kwa 
Chelsea chini ya Jose Mourinho.
 Mchezaji huyo mkubwa wa Ivory 

Coast alifunga mabao 104 kwenye ligi, 
mara nyingi katika hali ya hatari. Lakini 
alikuwa mshambuliaji hodari ambaye 
aliwanyanyasa mabeki kwa nguvu zake 
kubwa na uwezo wake wa angani.
Licha ya kushinda Kiatu cha Dhahabu 

katika Kombe la Mataifa ya Afrika mwaka 
wa 2012, akiwa na Ivory Coast ilishindwa 
kushinda michuano hiyo.
 Wakati wake mkubwa akiwa amevalia 

jezi ya Chelsea, ulikuwa katika fainali 

Historia ya soka la Afrika 
imebebwa na mashujaa hawa

ya Ligi ya Mabingwa wakati bao lake la 
dakika za mwisho la kusawazisha dhidi ya 
Bayern Munich hatimaye kuwafanya The 
Blues kunyakua ushindi wao wa kwanza 
kabisa katika shindano hilo.

3: SAMUEL ETO’O
Anajulikana kwa kuwa fowadi mwenye 

kasi, hodari, na mwenye nguvu ambaye 
alikuwa sahihi kwa miguu yote miwili 
pamoja na kichwa chake. 
Mfungaji hodari na hodari wa mabao, 

Eto’o bila shaka alikuwa mmoja wa 
washambuliaji bora zaidi duniani wakati 
alipokuwa Barcelona na Inter Milan.
 Mafanikio yake makubwa yalikuja 

msimu wa 2009/10 ambapo alicheza 
jukumu kubwa kwa Inter ya Mourinho 
waliposhinda mataji matatu ya kihistoria, 
pamoja na Ligi ya Mabingwa. Mwaka 
huo, alichezeshwa zaidi kama winga 
au hata kama kiungo mkabaji ambayo 
inaonyesha jinsi alivyokuwa mahiri katika 
ubora wake.
Kwa Cameroon, mafanikio yake ya 

kujivunia kwa taifa lake yalikuja mwaka 
wa 2000, waliposhinda medali ya dhahabu 
kwenye Michezo ya Olimpiki ya 2000, na 
kuishinda Uhispania kwenye fainali. 
Katika mwaka huo huo, pia alishiriki 

katika mafanikio ya nchi hiyo kwenye 
Kombe la Mataifa ya Afrika. Ushindi wa 
pili wa Eto’o katika mchuano huo ulikuja 
miaka miwili tu baadaye. 
Yote kwa yote, ni sawa kusema fowadi 

huyo wa zamani alikuwa na taaluma ya 
kipekee na anachukuliwa kuwa mmoja 
wa wachezaji bora wa Kiafrika wa wakati 
wote.

2: GEORGE WEAH
Wakati wa miaka ya 1990, George 

Weah alichukuliwa kuwa mmoja wa 
washambuliaji bora zaidi ulimwenguni. 
Alisifiwa kwa kasi yake, kiwango cha kazi 
pamoja na sifa zake za kimwili. 
Weah alikuwa na jicho la kufunga na 

kwa hakika alijitahidi sana kuziba pengo 
la mshambuliaji wa Milan Marco van 
Basten.
Akipokea tuzo nyingi za kibinafsi wakati 

wa enzi zake za uchezaji, mwanasoka 
huyo wa zamani wa Afrika mara mbili 
alishinda Ballon d’Or mwaka wa 1995. 
Ingawa washambuliaji wengi wakati 

huo walikuwa na mwelekeo mmoja, Weah 
alitofautiana nao kwani alipenda kufanya 
kazi nje ya boksi na kukimbia kuelekea 
ndani ya penalti boksi ikionyesha kuwa 
kero kwa mabeki pinzani.
 

1: MOHAMED SALAH
Ingawa alisahaulika huko Stamford 

Bridge, amefanikiwa kuwa mmoja wa 
wachezaji bora zaidi ulimwenguni akiwa 
na Liverpool. 
Akiwa na zaidi ya mabao 100 katika 

kampeni zake tano za mwisho za Ligi Kuu 
ya Uingereza akiwa na The Reds, kiwango 
cha Mohamed Salah kimeifanya timu 
ya Klopp kufikia kiwango kingine katika 
miaka ya hivi karibuni, huku akifikisha 
mabao baada ya kufunga na kumaliza 
kipindi cha miaka 30 cha kungoja 
ubingwa mwaka 2020.
Kuwa winga  na bado kuvunja rekodi 

kadhaa za ufungaji ni jambo la ajabu sana. 
Bila shaka, mmoja wa washambuliaji 
kamili zaidi kwenye mchezo. Akiwa na 
sifa nyingi kwa jina lake, Salah bado ana 
mengi ya kutoa, na ni wazo la kutisha 
kuona ni nini ataendelea kufikia kabla ya 
kuamua kuiita taaluma.
Pamoja na wachezaji hao wapo magwiji 

mbali mbali ambao wamefanya makubwa 
katika historia ya soka la Afrika ikiwemo 
Michael Essien, Riyad Mahrez, Pierre-
Emerick Aubameyang, Kolo Toure na  
Emmanuel Adebayor.



22 Uelekeo | Jumatano Machi 27 - April 2, 2024 |  Michezo Burudani22 Uelekeo | Jumatano Machi 27- Aprili 02, 2024 |  Habari Michezo

Bongo Fleva yaanza 
kurudi kwenye reli

Na Valensi Mbaga

B
AADA ya kipindi kirefu cha utawala 
wa muziki kutoka nchini Afrika 
Kusini (amapiano) kutawala soko 
la muziki kwa kiwango cha juu, 
taratibu kabisa tumeanza kuona 

wasanii wa Tanzania wakikumbuka na kurudi 
walipotoka kwenye ladha ya bongo fleva halisi.

Tasnia ya muziki wa Bongo Fleva imeona 
ongezeko la wasanii wengi kurejea katika 
muziki wa asili ya Tanzania na kuondoka katika 
utumwa wa ladha ya muziki wa kigeni. 

Hii imeleta ladha mpya na tofauti katika 
muziki wa Tanzania, huku wasanii wakileta 

ubunifu na upekee katika kazi zao mpya.
Hali hiyo pia ilimuibua, Naibu Waziri 

wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamis 
Mohamed Mwinjuma maarufu MwanaFA na 
kuandika “Inafurahisha kwamba hits kubwa 
zaidi mbili za muziki wa bongo muda huu 
#Dah na #Mapoz siyo amapiano. Pengine 
tumestukia tumeamua kurudi kwenye reli. Big 
up”.

Wasanii mbalimbali ikiwemo mwanamuziki 
mashuhuri anayetawala soko la muziki wa 
Tanzania kwa sasa, Diamond Platnumz 
(Simba la Masimba Dangote), ni mmoja kati ya 
wasanii wanaoongoza kubadilisha upepo huo.

Ubunifu mpya katika nyimbo mpya 

zinazozalishwa kwa sasa, ndizo zinarudisha 
ladha halisi ya bongo fleva iliyopotea kwa 
kipindi kirefu.

Nyimbo kama “mapoz” kutoka kwa 
Diamond Platnumz akimshirikisha Mr. Blue 
na Jay Melody ambayo imepata kuangaliwa na 
watu milioni 5.9 tangu Februari, mwaka huu.

Ngoma nyingine zilizopata ufuatiliaji 
mkubwa ni pamoja na ‘Dah!’  ya mwanadada 
Nandy akimshirikisha Ali Kiba iliyopata 
wafuasi milioni 6.6, ‘Down’ kutoka kwa 
Rayvanny,1.48M, ‘Umechelewa’ ya Mbosso 
728K.

Nyimbo nyingine ni ‘Dharau’ kutoka kwa 
Ibraah akimshirikisha Harmonize iliyopata 

wafuasi milioni 1.06, ‘Number One’ ya Billnass 
ft Mbosso ikiwa na 204K, ‘Away’ kutoka kwa 
Marioo (Bad) akimshirikisha Harmonize yenye 
watazamaji milioni 1.06.

Pamoja na ‘Zawadi’ ya bibie Zuchu 
akimshirikisha Dadiposlim yenye watazamaji 
437K,’I Made It’ ya Harmonize akimshirikisha 
Bobby Shmurda na Bien ambayo imekusanya 
watazamaji million 2.5 na ‘Nisiulizwe’ ya 
Afrikan Boy Jux yenye watazamaji 983K pamoja 
na nyingine nyingi.

Kwa pamoja kazi hizi kutoka kwa wasanii 
hawa na wengine wengi zimeleta chachu 
kubwa ya kurudisha ladha halisi ya muziki wa 
Tanzania (Bongo Fleva).

Na Mwandishi Wetu

B
AADA ya timu ya taifa 
‘Taifa Stars’ kuichapa 
Mongolia bao 3-0 kwenye 
mechi ya FIFA Series 2024, 
kocha wa zamani wa timu 

hiyo, Charles Boniface Mkwasa, 
amewapongeza makocha wazawa 
Hemed Suleimani ‘Morocco’ na 
msaidizi wake, Juma Mgunda kwa 
kuongoza mauaji hayo.

Akizunguza jijini Dar es Salaam 
jana, Mkwasa alitanabahisha 
kwamba makocha wazalendo, ndiyo 
wanaoweza kuiletea Stars mafanikio 
ya juu, lakini tatizo ni mizengwe 
iliyokithiri kwenye soka la Tanzania 
linalosababisha makocha hao 
wasiaminiwe.

Nyota huyo wa zamani wa 
Yanga na Taifa Stars ambaye pia 
amewahi kuwa kocha na kiongozi 
wa Wanajangwani, alisema wapo 
makocha wengi wazalendo wenye 
sifa na uwezo wa kufundisha timu za 
taifa kuanzia za vijana hadi ile ya Taifa 
Stars wakipewa hiyo fursa kikamilifu.

Akifafanua juu ya imani yake 
kwa makocha wazawa, Mkwasa 
alieleza kuwa, mbali ya makocha hao 
kufahamu mazingira halisi ya nchi 
na wachezaji, lakini pia urahisi wa 
mawasiliano baina ya wachezaji na 
makocha hao wazalendo huwa ni wa 
uhakika.

“Mara nyingi makocha wa 
kigeni wanaokuja hapa Tanzania, 
huongea zaidi lugha za Kiingereza au 
Kifaransa, jambo ambalo limekuwa 
tatizo kubwa kwa wachezaji, inabidi 

watumike wakalimani ambao 
hata hivyo, wengine hushindwa 
kuwasilisha kwa ufasaha kile 
wanachotaka  wal imu hao,” 
alifafanua Mkwasa.

Mkwasa ambaye ni kocha wa 
mwisho mzawa kuwa Kocha Mkuu 
wa Stars amelitaja tatizo lingine 
wanalokabiliana nalo makocha 
wazalendo wanapopewa timu za 
taifa au kufundisha klabu kubwa za 
Tanzania kwamba, huwa hawapewi 
mahitaji muhimu na mazingira 
mazuri ya kufanya kazi kama 
inavyokuwa kwa makocha wa kigeni.

“ V i o n g o z i  w e t u  h u w a 
wanawakwamisha  makocha 
wazawa, aidha kwa kutokujua au 
kwa kudhamiria, sisi huwa hatulipwi 
vizuri na wakati mwingie hatulipwi 
kabisa, mfano ni mimi mwenyewe 

hadi leo bado nadai maslahi yangu 
pale TFF, lakini haitokei hivyo 
kwa makocha wazawa,” alifichua 
Mkwasa.

Mkwasa ambaye enzi zake 
akicheza soka alikuwa maarufu 
kwa jina la ‘Master’ kutokana na 
kucheza soka maridhawa katika 
nafasi zaidi ya moja uwanjani, pia 
aliweka wazi kuwa makocha wazawa 
huwa wanaangushwa kwa kutopewa 
vitendea kazi vya kutosha kama 
inavyokuwa kwa wageni ikiwemo 
mipira michache na vifaa vingine 
muhimu vya mazoezi.

Stars juzi ikiwa chini ya Hemed 
‘Morroco’ na Juma Mgunda baada 
ya Shrikisho la Soka Afrika (CAF) 
kumfungia Kocha Mkuu Mtunisia 
Adel Amrouche mechi nane kufuatia 
kutoa kauli tata wakati wa michuano 

Mkwasa: Makocha wazawa, 
wakiwezeshwa wanaweza

ya Mataifa ya Afrika (AFCON) kule 
Ivory Coast, iliifunga timu ya taifa ya 
Mongolia bao 3-0.

Katika mechi ya awali ya mechi za 
FIFA Series 2024 zinazochezwa Katika 
Jiji la Baku nchini Azerbaijan, Stars 
ilifungwa na Bulgaria bao 1-0.

Charles Boniface Mkwasa
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U
KWELI mmoja unabaki thabiti 
katika uongozi: mwonekano 
wako unazungumza mengi 
kabla hata ya kusema neno. 
Viongozi wa kike wanaotaka 

kuwa viongozi wanaelewa umuhimu 
wa kuonyesha mamlaka, taaluma na 
kujiamini katika kila nyanja ya maisha yao. 
Na moja ya zana zenye nguvu zaidi wanazo 
nazo ni nguo zao za nguo. Makala haya 
yataangazia sanaa ya kuvaa kwa mamlaka, 
kutoa mikakati ya vitendo na vidokezo vya 
kukusaidia kung’aa katika safari yako ya 
uongozi.
Uongozi ni zaidi ya maneno na vitendo; 

inahusisha kila sehemu ya uwepo wako, 
kutia ndani jinsi unavyoonekana na 
jinsi unavyovaa. Ingawa ni muhimu 
kuongoza kwa umahiri, uadilifu, na 
maono, mwonekano wako pia una jukumu 
muhimu katika kuwasilisha mamlaka, 
imani na taaluma. Katika makala haya, 
tutachunguza kwa nini kuangalia na kuvaa 
kama kiongozi ni muhimu na kutoa orodha 
ya vitu vitano vinavyopendekezwa kwa 
WARDROBE ya kiongozi.

Kuelewa nguvu ya WARDROBE
Kabla ya kuzama katika maelezo 

mahususi,  ni  muhimu kufahamu 
ushawishi mkubwa ambao mavazi 
hushikilia. Mavazi yako yanaweza 
kuunda mitazamo, kuongeza kujiamini, 
na kukusaidia kudhihirisha mamlaka 
bila shida. Unapovaa kwa kusudi na nia, 
unatuma ujumbe wenye nguvu kwamba 
uko tayari kuongoza.

Kanuni za msingi za kuvaa kwa 
Mamlaka

Kujiamini ni sifa muhimu kwa kiongozi 
yeyote. Mavazi yako yanapaswa kuakisi na 
kuboresha hali yako ya kujiamini. Chagua 
vipande ambavyo vinakufanya ujisikie 
nguvu na raha. Suti zilizotengenezewa, 
nguo zilizotoshea vizuri, na vifuasi vya 
ujasiri vinaweza kuongeza ujasiri wako.
Pamoja na kujiamini, taaluma pia ni 

jambo lisiloweza kujadiliwa katika uongozi. 
Wekeza katika ubora wa juu, vipande vya 
kawaida vinavyoonyesha umahiri na 
kutegemewa. Blazi nyororo, blauzi zisizo 
na wakati, na viatu vilivyosafishwa ni 
bidhaa kuu za WARDROBE za kitaalamu. 
Kumbuka, umakini kwa undani ni alama 
ya kiongozi wa kweli.

Sanaa ya kujenga WARDROBE 
inayotumika mengi

Wakati wa kujenga WARDROBE 
yako, zingatia vipande visivyo na 
wakati ambavyo vinastahimili mitindo 
inayobadilika kila wakati. Blazi iliyoundwa 
vizuri, nguo nyeusi ndogo, kama vile 
vazi la Lemaire midi, na mkoba bora 
ni uwekezaji ambao hulipa kwa muda 
mrefu. Vitu hivi vinaweza kuchanganywa 

Kuvaa kwa 
Mamlaka

na kuunganishwa ili kuunda aina 
mbalimbali za mavazi ya maridadi.
WARDROBE ya aina nyingi 

hauhitaji mkusanyiko mkubwa 
wa nguo. Kukubali dhana ya 
WARDROBE ya capsule, ambapo 
vipande vichache muhimu vinaweza 
kuunganishwa kwa njia nyingi. Hii 
hurahisisha chaguzi zako za kila siku 
na kuhakikisha unaonekana kuwa 
pamoja kila wakati.

Mavazi kwa ajili ya tukio
Katika mipangilio ya kampuni 

ya hali ya juu, kuvaa kitaalamu 
hakuwezi kujadiliwa. Chagua suti 
zilizowekwa maalum za rangi 
zisizo na rangi, mashati meupe na 
visigino vilivyofungwa. Zingatia 
ufaao na ubora wa mavazi yako, 
kwani maelezo haya yanawasilisha 
umahiri na umakini kwa undani.
Unaweza kuonyesha mtindo 

wako kwa matukio ya mitandao, 
makongamano, na mikutano ya 
nje ya tovuti huku ukidumisha 
mamlaka. Zingatia vipande vya 
kauli, kama vile skafu ya ujasiri au 
vito vya kifahari, ili kuongeza mguso 
wa utu kwenye mavazi yako ya 
kitaalamu - mtindo wa kusawazisha 
kwa ujasiri unaotokana na kuvaa 
kwa kusudi.

Vidokezo vitendo vya utunzaji 
wa WARDROBE

Kudumisha wodi ya kitaalamu 
ni muhimu kama kujenga moja. 
Kagua nguo zako mara kwa mara 
kama zimechakaa na kuchakaa, 
na uwekeze kwenye utunzaji 
unaofaa, kama vile usafishaji wa 
nguo na utunzaji wa viatu. Panga 
WARDROBE yako kwa ufikiaji rahisi 
wa vipande muhimu, uhakikishe 
kuwa uko tayari kila wakati 
kukabiliana na changamoto yoyote 
ya uongozi inayokuja.
Katika safar i  ya  uongozi , 

WARDROBE yako inapaswa 
kuonekana kama mshirika, sio 
mawazo ya baadaye. Kwa kuvaa kwa 
mamlaka, unaboresha picha yako ya 
kitaaluma na kuongeza uwepo wako 
wa kujiamini. Kama kiongozi wa kike 
anayetaka kuwa kiongozi, tumia 
mikakati hii ya kabati kwa manufaa 
yako, ukionyesha kujiamini, taaluma 
na mamlaka katika kila hatua. 
Chukua hatua leo, na acha mavazi 
yako yaakisi kiongozi unayetamani 
kuwa.
Kumbuka, kuvaa kwa mamlaka sio 

kufuata; inahusu kutumia nguvu ya 
mavazi ili kukuza sifa na nguvu zako 
za kipekee kama kiongozi wa kike.

UONGOZI 
ni zaidi ya maneno na 

vitendo; inahusisha 
kila sehemu ya uwepo 

wako, kutia ndani 
jinsi unavyoonekana 
na jinsi unavyovaa. 
Ingawa ni muhimu 

kuongoza kwa umahiri, 
uadilifu, na maono na 

mwonekano.
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LOS ANGELES, Marekani

MWANAMUZIKI na Mfanyabiashara 
maarufu Sean “Diddy” Combs ameanza 
kutafutwa na polisi ambapo baada ya 
polisi kuvamia makazi yake ya Los Angeles 
na yale ya mjini Miami wakimtafuta 
mkongwe huyo, aonekana akitangatanga.

Maafisa 
w a  I d a r a 
y a  Mambo 
y a  N d a n i 
wamechukua 
h a t u a  z a 
kisheria 
kat ika  mi j i 
ya New York, 
Los Angeles, 
n a  M i am i 
kufuatia 
uchunguzi wa 
mashtaka ya 
unyanyasaji 
wa kingono 
yanayomkabili 
tangu mwaka 
jana.
Katika tukio 

hilo, watoto 
wake wawili wa kiume, Justin na King 
Combs, wametiwa nguvuni na askari, 
wakionekana wamefungwa pingu.
Kumekuwa na kesi kadhaa dhidi ya 

Diddy kuhusu unyanyasaji wa kijinsia, 
lakini wanasheria wake wamekanusha 
tuhuma hizo.

P Didy 
akutwa na 

majanga 

Simba yakutwa 
na balaa zito 

Na Mwandishi Wetu

K
LABU ya Simba imetozwa faini 
ya Sh. milioni moja kwa kosa 
la mashabiki wake pamoja 
na walinzi wake wa uwanjani 
(stewards) kupanga njama na 

kufanikisha azma ya kuingia uwanjani na 
kufanya vitendo vinavyoashiria imani 
za kishirikina wakati wa mchezo dhidi 
ya Mashujaa katika dimba la Azam 
Complex Machi 15, mwaka huu.
Taarifa ya Idara ya Mawasiliano ya 

Bodi ya Ligi kuu (TPLB) imebainisha 
kuwa mashabiki hao walionekana 
kupitia video fupi iliyosambaa 
mitandaoni, wakijadiliana na mlinzi wa 
uwanjani (steward) kabla hawajaingia 
uwanjani kufanya tukio hilo lililoleta 
taswira mbaya.
Aidha, walinzi wa uwanjani wa klabu 

ya Simba, Kessy Mohamed, Mrisho Mindu 
Pamoja na Mohamed Salmin pamoja na 
shabiki aliyefahamika kwa jina la Mohamed 
Saleh, wamefungiwa kuingia viwanjani kwa 
kipindi cha miezi 12 kwa kosa la kushiriki 
katika tukio la mashabiki kuingia uwanjani 
wakati mchezo wa mchezo huo uliomalizika 
kwa Simba Sc kushinda 2-0.
“Bodi inaendelea na uchunguzi wenye 

lengo la kufahamu wahusika wengine wa 
tukio hilo ambao hawakutambulika mara 
moja ili wachukuliwe hatua kali za kikanuni.” 
ilisema taarifa hiyo.
Klabu ya Simba inawajibika kuhakikisha 

mashabiki na viongozi walioadhibiwa 

wanatii adhabu zao na kuzitekeleza kikamilifu ili 
kuepuka klabu kuadhibiwa zaidi.
“Bodi ya Ligi Kuu Tanzania, inalaani vikali 

vitendo vinavyoashiria imani za kishirikina 
vinavyofanywa na wachezaji, mashabiki na 
maafisa wa klabu kwani vitendo hivyo vimekuwa 
vikichafua taswira nzuri ya Ligi pamoja na 
kushusha hadhi ya Ligi yenyewe.

MADRID,Hispania

MCHEZAJI Vinicius Junior anaekipiga katika klabu ya Real 
Madrid amedondosha chozi alipokuwa akijibu kuhusu 
masuala ya ubaguzi yanayoendelea Hispania dhidi yake
“Sijawahi kufikiria kuondoka Hispania kwa sababu 

ya maneno ya watu wabaguzi, itawapa nguvu na kupata 
wanachokitaka, Sitaondoka hapa kwenye klabu bora 
zaidi Duniani, Nitabakia Imara kwa sababu Rais na Klabu 
wananiunga mkono”
“Nimekuja hapa kucheza mpira tu na nitafanya hivo 

kwa ajili ya familia yangu mashabiki na klabu yangu na sio 
vinginevyo sitakata tamaaa” Alisema wakati akijibu swali 
hilo
Mara kadhaa Vini amekuwa akikumbana na vitendo vya 

ubaguzi wa rangi katika mchezo wa soka.

Vinicius Jr aumizwa 
na Ubaguzi wa rangi

 Ulimwengu na 
Nyoni wafutiwa 
kadi nyekundu
Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa Singida 
Fountain Gate FC, Thomas 
Ulimwengu amefutiwa adhabu 
yake ya kadi nyekundu aliyoipata 
kwenye mchezo dhidi  ya 
Namungo FC.

Kadi hizo zimefutwa baada 
ya bodi kujiridhisha kuwa 
h a z i k u p a s w a  k u w a  k a d i 
nyekundu.

Pia kiungo Erasto Nyoni wa 
Namungo FC naye amefutiwa 
adhabu yake ya kadi nyekundu 
aliyoipata katika mchezo dhidi 
ya Singida FG.

Bodi ya ligi kupitia kwa 
Mtendaji wake Mkuu, Almasi 
Kasongo wamedhihirisha kuwa 
imeshawatumia barua rasmi 
Singida Fountain Gate FC.


