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Mufti Mkuu awamwagia
pongezi Samia, Mwinyi

Aibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Dk. Dotto Biteko

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,  akikagua kwa helikopta athari zilizosababishwa na mafuriko 
yaliyotokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini katika maeneo ya Taweta, 

Masagati, Utengule na Malinyi jana. (Picha: Ofisi ya Waziri Mkuu)

Kasi ya wizi wa misalaba  makaburini watisha Mbinga
Na Claudia Kayombo, Mbinga

BAADHI ya wafanyabiashara 
wa vyuma chakavu, wameanza 
kuvamia makaburi na kung’oa 
misalaba ya chuma wilayani 
Mbinga na kuiuza kama chuma 
chakavu.
Akizungumzia wizi huo, Padri 

Witney Ngahi, alikemea tabia hiyo 
akisema inavuka mipaka hadi 
kuwaibia marehemu misalaba 
makaburini.
Padri Ngahi ambaye ni Paroko 

wa Parokia ya Mbinga, alionesha 
masikitiko hayo hivi karibuni 
wakati wa Misa Takatifu parokiani 

hapo.
Kemeo la Padri  Ngwahi 

limekuja siku chache tangu 
kusambaa mitandaoni picha ya 
mtu wilayani hapa aliyekutwa 
na misalaba ya chuma akilenga 
kwenda kuiuza kama vyuma 
chakavu.
Alisema zaidi ya misalaba 25 ya 

vyuma imeibiwa kwa kung’olewa 
katika makaburi ya parokia.
Padri Ngwahi alisema wezi wa 

misalaba wanapaswa kutambua 
kuwa kabla misalaba hiyo 
kusimikwa makaburini, kiongozi 
wa dini huibariki na hivyo kuwa 
visakramenti.

Kemeo la Padri Ngwahi 
limekuja siku chache 

tangu kusambaa 
mitandaoni picha ya 

mtu wilayani hapa 
aliyekutwa na misalaba 

ya chuma akilenga 
kwenda kuiuza kama 

vyuma chakavu.

Na Mwandishi Wetu, Dodoma

NAIBU Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, 
Dk. Dotto Biteko, 
am e s em a  R a i s 

Dk. Samia Suluhu Hassan, 
amejipatia wizara yake fedha 
nyingi kwa ajili ya kuondoa kero 
ya umeme nchini na kwamba 
mikoa mitano Kigoma, Katavi, 
Rukwa, Lindi na Mtwara, 
itaunganishwa kwenye Gridi ya 
Taifa.
Alitoa kauli hiyo jana wakati 

akifungua Wiki ya Maonesho 
ya Nishati yanayofanyika katika 
viunga vya Bunge jijini Dodoma.
“Ra i s  Samia  a l i ag i za 

tuhakikishe wananchi wanapata 
umeme wa uhakika, tuache stori 
kwa kuwa wakikosa huduma 
hiyo, wanalalamika na Mama 
yetu hataki kusikia malalamiko 
ya wananachi wake,” alisema.
 Alisema maonyesho hayo si 

kwa ajili ya kupiga picha, bali 
ni ya kuwasikiliza wabunge 
ambao ni wawakilishi wa 
wananch i  i l i  wak i r ud i 
majimboni, wakawaeleweshe 
vizuri changamoto na juhudi za 
serikali katika kutatua kero zao.
“Siku ya Pasaka, nilisahau 

kabisa kufufuka kwa Yesu, 
nawapongeza sana Shirika la 
Umeme Tanzania (Tanesco) 
kazi kubwa waliyoifanya siku ile. 
Hawa wafanyakazi wa Tanesco 
kwa kweli wanafanya kazi 
sana hitilafu ya Pasaka ilikuwa 
ifanyiwe kazi na kukamilika 
kwa muda wa siku nne, lakini 
walifanya kazi kwa saa tisa na 
umeme ukarejea nchi nzima, 
nawapongeza sana,” alisema 
na kuongeza:
“Mkurugenzi Mkuu wa 

Tanesco, unapowasikiliza 
w a bun g e  h a p a  k ama 
jambo haliwezekani wajibu 
ukweli usiwadanganye, eti 
tunalichukua, hapana wapeni 
majibu ya uhakika na yale 
yanayowezekana.” 
 Alisema baada ya maonyesho 

hayo, wataandaa taarifa ya kila 
lalamiko na jinsi lilivyosikilizwa 
ili kuliwasilisha kwa Waziri 
Mkuu.
“Lazima tufanye kazi , 

Tanesco bado kuna mahitaji 
makubwa ya umeme na 

tunajiandaa kuuza kwa majirani 
zetu,” alisema.
  Alisisitiza kwamba baada 

ya Rais kufungua nchi, Mkoa 
Pwani una viwanda zaidi ya 30 
na vinahitaji umeme mwingi, 
hivyo, serikali inahakikisha 
mahitaji hayo yanakamilika.
  Alisema ndoto ya kuuza 

umeme kwa majirani kama 
Uganda, Kenya na Zambia, sasa 
wakati wake umefika.
  Kwa upande wa Zanzibar 

alisema tayari maboresho 
yanafanyika kuongeza nguvu 
kubwa kutoka Tanga kwenda 
Pemba na kutoka Dar es Salaam 
kwenda Unguja kwa hiyo wizara 
hiyo inapaswa kusimama 
katika kutenda kuliko kusema 
maneno.
Aidha, aliwataka wabunge 

kutoa maoni na ushauri katika 
maonyesho hayo ikiwamo 
mahali ambapo hawafanyi 
vizuri ili baada ya maonesho 
wapate semina ya kufafanua 
yale ambayo yatahitaji majibu 
na ufafanuzi.
“Nawatangazia 

Watanzania,  wabunge ni 
watu wa kwanza kufuatilia 
watu  wanaowawaki l i sha 
kama  wanapata umeme si kwa 
kusema bungeni bali hata kwa 
kwenda ofisi za wizara na shirika 
hiyo, alisema na kuongeza:
  “Nawatolea na siri, katika 

vikao vyetu vya Wabunge wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
ni wakali sana walishaniweka 
kitimoto wakidai wanataka 
umeme hawataki stori, kwa hiyo 
tuwasikilize na tukayafanyie 
kazi yale yatakayoboresha 
upatikanaji wa umeme, kama 
sasa hakuna tena mgawo,” 
alisema.
Ak izungumzia  kuhusu 

kuunga mkono ajenda ya Rais 
Samia ya matumizi ya nishati 
safi na salama, alisema mara ya 
mwisho kibali cha kuchimba 
gesi kilitolewa mwaka 2006, 
lakini wameshapata kibali 
kingine cha leseni ya kuanza 
kuchimba  na  wataanza 
kuchimba.
  Aidha, alisema anataka 

wakazi wa Mkoa wa Mtwara 
waone umuhimu wa kutumia 
gesi majumbani na nyingine 
watauza nchi jirani.

Na Mwandishi Wetu

MUFTI Mkuu wa Tanzania, Sheikh 
Abubakar Zuberi, amewapongeza 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
na Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
kwa uzalendo uliotukuka wa 
kutunza na kuzilinda Tunu za 
Muungano kama zilivyoasisiwa 
na Baba wa Taifa Hayati Mwalimu 
Julius Nyerere na Hayati Sheikh 
Abeid Amani Karume.
A l i t o a  p o n g e z i  h i z o 

alipozungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana 
kuelekea maadhimisho ya miaka 
60 ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar kabla ya kufanyika dua ya 
pamoja ya kuombea nchi.
Alisema Baraza limepokea 

mwaliko wa kushiriki dua hiyo 
itakayofanyika Dodoma na 
kuongozwa na Makamu wa Rais, 
Dk. Philip Mpango, hivyo, anatoa 
wito kwa Waislamu wote kushiriki 
katika dua hiyo.

Mikoa 5 kuunganishwa
 umeme Gridi ya Taifa

“Napenda kuchukua fursa hii 
kuwaalika viongozi na waumini 
wote wa Kiislamu waliopo mkoani 
Dodoma na wilaya zake na mikoa 
jirani, kujitokeza kwa wingi kushiriki 
dua hiyo itakayofanyika Aprili 22, 
mwaka huu katika Uwanja wa 
Jamhuri,” alisema.
Alisema kama Waislamu wa 

Tanzania wana kila sababu ya 
kujivunia mafanikio ya miaka 60 
ya Muungano kwani katika kipindi 
chote, nchi ina utulivu, amani, 
umoja na mshikamano.
Kaulimbiu ya maadhimisho 

hayo ni ‘Tumeshikamana na 
Tumeimarika kwa Maendeleo ya 
Taifa letu.’

Mufti Mkuu wa Tanzania, 
Sheikh Abubakar Zuberi
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Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi, akimsikiliza mmoja 
wa wananchi waliojitokeza kumlaki msafara wake ulipowasili katika Soko la Mazao katika Mji wa 

Tunduma mkoani Songwe jana kuangalia maendeleo ya maboresho ya soko hilo na kusikiliza kero za 
wafanyabiashara. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Daniel Chongolo.

Na Mwandishi Wetu, Dodoma

JAJI Mkuu wa Mahakama ya 
Tanzania, Profesa Ibrahim Hamis 
Juma, amewataka wanafunzi 
wanaohitimu masomo ya 
sheria kuwa na utamaduni wa 
kujisomea kwa kuwa dunia 
sasa hivi inapitia mabadiliko 
makubwa ya matumizi ya 
teknolojia kwenye utendaji wa 
kazi.
Aliyasema hayo jijini hapa juzi 

wakati akiongoza maadhimisho 
ya Siku ya Sheria ya Chuo Kikuu 
cha Dodoma (Udom) ambayo 
yameongozwa na kaulimbiu, 
“Uimarishwaji wa kliniki za 
sheria vyuo vikuu katika kukuza 
na kupanua wigo wa upatikanaji 
wa haki Tanzania.”
“Maarifa katika Karne ya 21, 

huletewi, unatafuta na unatafuta 
kwa kusoma, bahati nzuri tuna 
mifumo mizuri ya teknolojia 
ambayo inatuwezesha kusoma 
na Mwalimu Nyerere alisema 
wenzetu wanapotembea, sisi 
tunapaswa kukimbia,” alisema.
Alisema katika zama hizi za 

teknolojia, wanapaswa kukimbia 
ili kwenda sawa na wenzao kwani 
kasi ya mabadiliko ni kubwa.
Aidha, alisema kwa sasa 

kuna changamoto kubwa ya 
mrundikano wa mawakili 
katika maeneo ya mjini, hivyo 
amewaomba wanafunzi hao 
pindi watakapohitimu masomo 
yao, kusambaa katika maeneo 
mbalimbali ya nchi ikiwemo 
vijijini ili kuwasaidia wananchi 
wanaopitia changamoto za 
kisheria.
“Mnapokutana na wananchi 

katika kutoa msaada wa 

Wanasheria wafundwa 
utamaduni wa kujisomea

kisheria, moja ya majukumu 
yenu ni kuhakikisha mnafahamu 
changamoto  za  k i she r i a 
zinazowakabili wananchi wa 
kawaida, kuna watu wapo 
Tanzania, lakini hawajui uhalisia 
wa changamoto zinazowakabili 
wananchi wa kawaida,” alisema.
Pia alisema hakuna uwekezaji 

mkubwa kama uwekezaji wa 
maarifa kwani Karne hii ya 21 
inahitaji zaidi maarifa ili kutimiza 
majukumu yao ipasavyo.
Kwa upande wake, Makamu 

Mkuu wa Chuo cha Udom, Profesa 
Lughano Kusiluka, ameiomba 
Mahakama kuwa na matawi ya 
vyuo vya sheria kila kanda ili 
kuwasaidia wanafunzi wanaotaka 
kusoma sheria kubakia katika 
maeneo yao kuliko kusafiri kufuata 
vyuo hivyo sehemu za mbali.
“Mimi nashauri, ila mtaangalia 

kama litakuwa ni jambo jema 
kwa kuwa tuna majaji wengi 
kwenye kanda na hao ndiyo wa 
kuwafundisha hawa kwenye 
mafunzo kwa vitendo, kwa kuwa 
tuna Tehama ambayo inaweza 
ikawasaidia watu kusoma na 
vitendo, nadhani ingekuwa ni 
vizuri Mahakama ikafikiria kuwa 
na matawi ya Shule za Sheria 
angalau katika kila kanda ili vijana 
hawa wasome huko,” alisema.
A l i s e m a  w a m e k u w a 

wakishirikiana vyema na Wizara 
ya Katiba na Sheria na wadau 
wengine kama njia ya kuwajengea 
uwezo na ufanisi mkubwa vijana 
wanaohitimu masomo yao ya 
sheria.
Maadhimisho ya Siku ya 

Sheria  Udom mwaka huu 
yanaadhimishwa kwa mara ya tatu 
tangu yaasisiwe.

Na Claudia Kayombo, Songea

MKUU  w a  M k o a  w a 
Ruvuma, Ahmed Abbas Ahmed, 
amewataka madaktari wafawidhi 
wa vituo vya afya na madaktari 
wakuu wa wilaya, kusimamia 

RC awatwisha zigo 
madaktari wafawidhi

ukusanyaji wa mapato katika vituo 
vya kutolea huduma za afya.
A l i ya sema  hayo  waka t i 

akifungua Mkutano wa Mwaka wa 
Wadau wa Bohari ya Dawa (MSD), 
Kanda ya Iringa, uliofanyika mjini 
Songea ambao ulihudhuriwa na 
waganga wakuu na wakurugenzi 
wa halmashauri za mkoa wa 
Ruvuma pamoja na wataalam wa 
maabara.
Alisema hatua ya kusimamia 

ukusanyaji wa mapato katika 
vituo vya kutolea huduma za 
afya, itaviwezesha kulipa madeni 
inayodaiwa na MSD baada ya 
kupokea shehena ya bidhaa ili 
kuepusha madeni yasiyo ya lazima.

Alisema hatua ya kuvisimamia 
vituo vya kutolea huduma za afya, 
itawezesha kununua bidhaa za afya 
na kusimamia mnyororo wa ugavi 
wa bidhaa hizo.
Aidha, aliwataka kushirikiana 

ili kuboresha huduma za afya 
kwa wananchi hasa wagonjwa 
wanaofika hospitali  kupata 
matibabu.
Alisema Rais Dk. Samia Suluhu 

Hassan, ameendelea kuongeza na 
kutenga fedha kwa ajili ya kununua 
bidhaa za afya ili kuboresha 
huduma hizo na kwamba kila 
mmoja ana wajibu wa kusimamia 
matumizi ya vifaa hivyo ili kuleta 
tija kwa wananchi.
Alisema ikiwa watatekeleza hayo, 

wananchi watapata huduma bora 
za afya katika maeneo yao bila 
kuwapo kwa manung’uniko na 
kujenga imani kwa wananchi dhidi 
ya serikali yao.

Dk. Nchimbi atoa rai viongozi 
na wazee kuwalinda watoto, vijana
Na Mwandishi Wetu, Sumbawanga

KATIBU Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Balozi Dk. 
Emmanuel Nchimbi, ametoa 
wito kwa 
viongozi wa serikali, taasisi 

mbalimbali zisizo za kiserikali, 
wazee na viongozi wa dini, 
kwa pamoja kuwa sehemu ya 
kuendelea kuwa walinzi wazuri 

kwa watoto na vijana.
B a l o z i  D k .  N c h imb i 

ametoa rai hiyo kutokana na 
kusikitishwa na mmomonyoko 
wa maadili uliyokithiri nchini.
Aliyasema hayo alipokuwa 

akizungumza kwenye mkutano 
uliokutanisha Mabalozi wa 
Mashina wa CCM, viongozi 
wa serikali, taasisi mbalimbali 
zisizo za kiserikali,  wazee 

Jaji Mkuu wa Mahakama ya Tanzania, 
Profesa Ibrahim Hamis Juma

Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma, Ahmed Abbas Ahmed

na viongozi wa dini mjini 
Sumbawanga mkoani Rukwa 
juzi.
Aidha, Balozi Dk. Nchimbi 

amekemea vikali tabia hiyo 
kwa baadhi ya wazazi na walezi 
wanoshindwa kutimiza wajibu 
wao vizuri na kusababisha 
watoto na vijana wengi kuwa na 
tabia zisizofaa katika jamii.
A i dha ,  amewa shuku r u 

viongozi wa dini kwa kuendelea 
kuliombea Taifa kuwa na amani 
na utulivu wakati wote.
“Viongozi wa dini mnafanya 

kaz i  kubwa  sana  ka t ika 
kuiombea na kuilinda amani 
na mshikamano wa nchi yetu, 
alisema na kuongeza:
“Kuna wakati mnasali na 

kutufanya hadi anayesikiliza 
maombi, kujiona na kutuambia 

kwamba unayo sababu ya 
kuilinda amani ya nchi yetu. “
A l i s ema :  “Nawaomba 

viongozi wa dini, endeleeni 
kutoa maombi ya kuliombea 
Tai fa  kat ika  masuala  ya 
mmomonyoko wa maadili, 
kumekuwa na mmomonyoko 
makubwa ya maadili  kwa 
vijana na watoto.”

Habari Kitaifa
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Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akimpa pole na kumfariji Mwanakheri Mussa Yussuf, mjane 
wa marehemu Mzee Mussa Abdulrahman ambaye alikuwa rafiki wa familia na jirani wa 

karibu. Alifariki dunia usiku wa kuamkia jana Mtaa wa Mombasa, Zanzibar ambapo Rais Dk. 
Samia alifika kutoa pole msibani Kwahani Mchangamwingi, Zanzibar jana.

Na Allan Vicent, Tabora

U
MOJA wa Wanawake 
Ta n z a n i a  ( UWT ) 
m k o a n i  Ta b o r a , 
umeahidi kumuunga 
mkono kwa asilimia 

100 Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
kwa utendaji wake wa kazi, huku 
ukisema watazunguka mkoa 
mzima kuyasemea mazuri yake, 
kuhamasisha wanawake kumuunga 
mkono na kumpigia kura za ndiyo.
Katibu wa UWT Mkoa wa Tabora, 

Rhoda Madaha, alisema kuwa miaka 
mitatu ya Rais Dk. Samia madarakani, 
imeleta neema kwa wananchi katika 
sekta zote ikiwemo elimu, afya, 
maji, nishati na miundombinu ya 
barabara.
“Wamepita viongozi wengi, lakini 

kwa uthubutu huu wa Mama (Samia), 
tunamuunga mkono kwa asilimia 
100, tutazunguka mkoa mzima 
kuyasema mazuri yote aliyoyafanya 
na tutahamasisha wanawake wote 
wamuunge mkono,” alisisitiza.
A l i y a s ema  h a y o  w a k a t i 

akizungumza na gazeti hili la 
UELEKEO juzi, lililotaka kujua 
mikakati ya UWT kuelekea Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa mwaka huu na 
Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na 
Madiwani hapo mwakani.
Alisema kasi, weledi na ubunifu wa 

Rais Dk. Samia, vimewezesha miradi 
mikubwa ya kimkakati kama ujenzi 
wa reli ya kisasa (SGR), Bomba la 
Mafuta ghafi kutoka Hoima Uganda 
hadi Tanga, kutekelezwa kwa ufanisi 
mkubwa na kutoa fursa za ajira kwa 
wananchi wengi.
Alitaja mradi mwingine kuwa 

ni Bwawa la Kuzalisha Umeme la 

Mwalimu Nyerere ambalo tayari 
limeanza kuongeza nguvu ya 
umeme nchini baada ya kinu cha 
kwanza kuwashwa, matokeo chanya 
yameanza kuonekana na mgawo wa 
umeme sasa umeisha.
A l i sema  Ra i s  Dk .  Samia 

ametekeleza miradi mingi ya maji 
mikoa yote nchini na mingine 
inaendelea kutekelezwa kama Mradi 
wa Maji wa Ziwa Victoria na Mradi wa 
Maji wa Miji 28, ambayo imewafuta 
machozi wanawake.
Alisema wanawake walikuwa 

wakihangaika kufuata maji umbali 
mrefu, lakini Mama (Dk. Samia), 
amemaliza kero hiyo, sasa maji 
yameendelea kusogezwa karibu zaidi 
na wananchi ili kumtua mama ndoo 
kichwani.
Naye Mwenyekiti wa UWT Mkoa, 

Mwanne Mchemba, alisema Rais 
Samia amefanya mambo makubwa, 
hawawezi kukaa kimya, hivyo 
aliahidi kuwa mwakani watatembea 
nyumba kwa nyumba, mtaa kwa 
mtaa, kitongoji kwa kitongoji, kijiji 
kwa kijiji, kata kwa kata na tarafa kwa 
tarafa ili kumwombea kura.
Alieleza kuwa chini ya uongozi 

wa Rais Dk. Samia, nchi ipo 
katika mikono salama, wanawake 
wanajivunia kuwa na kiongozi 
mwanamke, mchapakazi mahiri 
na wa viwango, hivyo wakaahidi 
kumuunga mkono na kumpa kura za 
kishindo.
Aidha, aliwataka wanawake wote 

mkoani Tabora,  kujitokeza kwa wingi 
katika uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
na ule wa mwakani ili kuwapigia 
kura wagombea wote wa CCM huku 
akiwaomba wote wenye sifa na 
uwezo kujitokeza kugombea pia. 

UWT yamwahidi mazito Dk. Samia

Kinana: Chagua viongozi
kwa uwezo, si kabila, dini

Na Mwandishi Wetu, Rorya
 

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Bara, 
Abdulrahman Kinana, amewataka 
wanachama wa chama hicho na 
wananchi kwa ujumla, kuacha 
tabia za ukabila na udini akieleza 
kuwa ni mambo ya kizamani na 
yanawagawa.
 Akizungumza na wajumbe wa 

Halmashauri Kuu ya CCM Wilaya 
ya Rorya mkoani Mara, Kinana 
alisema nchi kuwa na makabila, 
ni jambo la kawaida, ila ukabila ni 
jambo baya.
 Alisema hayo baada ya baadhi 

ya wajumbe kuibua hoja kwamba 
kuna mambo yanafanyika 
katika Wilaya ya Rorya ambayo 
yanaashir ia  kuwepo kwa 
changamoto ya ukabila miongoni 
mwao.
  Alisema Baba wa Taifa, 

Mwalimu Julius Nyerere, ametoka 
mkoa huo na ni kabila dogo sana 
na aliongoza nchi kwa miaka 
24, na kwamba alipendwa, 
aliheshimiwa, alithaminiwa 
na alitukuzwa siyo kwa sababu 
ya ukabila bali kazi aliyokuwa 

anaifanya, utendaji na uadilifu 
wake uliomfanya aheshimike 
Tanzania, Afrika na duniani.
“Sasa usimpe mtu nafasi 

ya uongozi kwa sababu ya 
kabila lake, dini au umbile, 
usimhukumu, hayo ni mambo ya 
kizamani sana, tuangalie mtu ana 
uwezo atafanya kazi, atajituma 
na kujitolea, mnampima kwa 
vigezo siyo kwamba huyu ni 
ndugu yangu,” alisema na 
kuongeza:
“Mtu mmoja kwenye kabila 

lako akipata cheo anakusaidia 
nini hasa wewe mwenyewe? 
Uko kijijini kule, mngekuwa 
mnagawana mshahara sawa, kila 
mmoja anakuletea Sh. 300,000 
kutoka kwenye mshahara wake 
kwa sababu ni kabila lako sawa... 
wekeni watu kwa uwezo.”
Aidha, alieleza kuwa jambo 

ambalo Baba wa Taifa aliwaachia 
kuwa ni umoja wa kitaifa, akitolea 
mfano kwamba kuna nchi jirani, 
(hakuzibainisha kwa majina), 
kwamba mtu hawezi kuwa 
gavana wa jimbo kama anatoka 
sehemu nyingine, lakini Tanzania 
wanafanya kazi nchi nzima.

Sasa usimpe mtu nafasi 
ya uongozi kwa sababu 
ya kabila lake, dini au 
umbile, usimhukumu, 

hayo ni mambo ya 
kizamani sana.
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TBS yatoa leseni 2,106 kwa wazalishaji bidhaa
Na Mwandishi Wetu

S
HIRIKA la Viwango 
Tanzania ( TBS),  
limetoa jumla ya 
leseni za ubora wa 
bidhaa 2,106 kwa 

wazalishaji mbalimbali wa 
bidhaa hapa nchini sawa 
na asilimia 105.3 ya lengo 
la kutoa leseni 2,000 katika 
kipindi cha miaka mitatu ya 
uongozi wa Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan.
Kati ya leseni hizo, 1,051 

zilitolewa bure na kwa 
wajasiriamali wadogo.
Hayo ya l ie lezwa na 

Mkurugenzi Mkuu wa TBS, 
Dk. Athumani Ngenyu 
alipokuwa akiwasilisha 
taarifa ya utendaji  na 
mafanikio ya taasisi hiyo kwa 
wahariri na waandishi wa 
vyombo vya habari jijini Dar 
es Salaam chini ya uratibu wa 
Msajili wa Hazina, Nehemiah 
Mchechu.
Dk. Ngenyu alisema mbali 

ya kutoa leseni hizo, pia 
TBS iliendesha mafunzo 
kwa wadau 5,789 kutoka 
mikoa mbalimbali nchini 
na kwamba shirika hilo 
linaendelea kutoa mafunzo 
kwa wajasiriamali wadogo 
(MSEs) na wazalishaji ili 
kuwawezesha kuzalisha 
bidhaa zinazokidhi matakwa 
ya viwango vya ubora 
na usalama na hatimaye 
kukidhi  ushindani  wa 
masoko ya ndani, kikanda na 
kimataifa. 
A idha ,  Dk .  Ngenyu 

alisema TBS imewekeza 
kwenye ununuzi wa vifaa vya 
maabara vya kisasa (state-
of-the-art-equipment) kwa 
kutumia fedha za ndani 
pamoja na misaada kutoka 
kwa wadau mbalimbali wa 
maendeleo. 
Alisema katika kipindi 

cha miaka mitatu, jumla ya 
viwango 1,721 vya kitaifa, 
viliandaliwa sawa na asilimia 
101.2 ya lengo la kuandaa 
viwango 1,700 na kwamba 
viwango hivyo viliandaliwa 
katika nyanja mbalimbali.
A idha,  a l i sema TBS 

imeshiriki katika uandaaji wa 
viwango vya kibiashara vya 
Afrika Mashariki na Afrika.
Vilevile, alisema Shirika 

linatarajia kuanza ujenzi wa 
maabara ya kisasa katika 
Kanda ya Ziwa (Mwanza)
Inayotarajiwa kuhudumia 

mikoa sita ya Mwanza, 
Kagera ,  Mara ,  Ge i ta , 
Shinyanga na Simiyu.
Kadha l i k a ,  a l i s ema 

TBS inakusudia kujenga 
maabara Kanda ya Kaskazini 
Arushaitakayohudumia 
mikoa minne ya Arusha, 
Kil imanjaro,  Tanga na 
Manyara. 
Alisema kwa sasa TBS ina 

maabara 12 zilizopo Ubungo 
jijini Dar es Salaam ambazo 
zimehakikiwa na kupatiwa 
cheti cha ithibati ya umahiri 
wa kimataifa (accreditation) 
na hivyo kuwezesha majibu 
ya sampuli kutoka katika 
maabara hizo kuaminika 
kokote duniani na hivyo 
kurahisisha biashara.

TBS iliendesha 
mafunzo kwa wadau 
5,789 kutoka mikoa 
mbalimbali nchini 
na kwamba shirika 

hilo linaendelea 
kutoa mafunzo kwa 

wajasiriamali wadogo 
(MSEs) na wazalishaji ili 
kuwawezesha kuzalisha 

bidhaa zinazokidhi 
matakwa ya viwango 

vya ubora na usalama 
na hatimaye kukidhi 

ushindani wa masoko 
ya ndani, kikanda na 

kimataifa. 
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J
UMAMOSI ya Aprili 13, 2024, 
kulikuwa na tukio adhimu la Tuzo 
ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya 
uandishi Bunifu. Malemgo ya 

tuzo hiyo, pamoja na mambo mengine 
ni kuhamasisha uandishi wa vitabu 
miongoni mwa Watanzania.

Lakini wakati tuzo hiyo ikihamasisha 
uandishi wa vitabu, kumekuwa na 
shida ya mwamko mdogo wa usomaji 
vitabu.

Akizungumza kwenye tuzo hizo, 
M w e n y e k i t i  w a 
Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Elimu, 
U t a m a d u n i  n a 
Michezo, Musa Sima 
alisema teknolojia 
p i a  i m e c h a n g i a 
uvivu wa kusoma 
vitabu ambapo watu 
wanapenda kusoma 
v i t u  v i f u p i f u p i 
kwenye mitandao.

Hivi  kar ibuni, 
muuzaji mmoja wa 
vitabu katikati ya 
jiji la Dar es Salaam, 
alikiririwa na TBC 
Digital  akisema 
k w a m b a  w a t e j a 
wake wakubwa ni 
wazungu na ndio 
maana ana vitabu 
vingi vya lugha za 
kigeni!

Alisema ni nadra 
kuona wazungu 
wakipita mara mbili tatu bila kununua 
kitabu lakini anaweza kumaliza wiki 
hajauza kitabu hata kimoja kwa 
Mtanzania hata kama wanaopita pale 
ni mamia kwa maelfu! 

Kinachotakiwa bila shaka kwa sasa 
ni kila mtu na kila mdau kupenda 
kusoma na kuhamasisha pia wengine 
usomaji wa vitabu, magazeti na 
majarida.

Ndio maana Sima wakati wa Tuzo 
aliitaka Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, kushirikiana na wabunge 
pamoja na wadau wengine kurejesha 
hamasa ya usomaji wa vitabu nchini.

Alisema usomaji wa vitabu, mbali 
na kumpa mtu maarifa unaimarisha 
lugha na utamaduni.

Hii ilinikumbusha wakati fulani 

Baraza la Habari Tanzania (MCT) 
lilizindua vitabu vinne na Katibu Mkuu 
wa Baraza hilo wakati huo, Kajubi 
Mukajanga, alieleza kusikitishwa 
kwake na hali ya usomaji wa vitabu 
na magazeti ilivyoshuka kwa kiwango 
kikubwa nchini.

Alisema kwa kuwa yeye pia ni 
mchapaji, anakumbuka miaka ya 
nyuma, walikuwa wanachapa kitabu 
cha riwaya wastani wa nakala 10,000, 
lakini mwaka haushi wanalazimika 

k u c h a p a  n a k a l a 
nyingine.

“Lakini sasa, licha ya 
idadi ya Watanzania 
kuongezeka maradufu 
(zaidi ya watu milioni 
55), mtu anachapisha 
nakala 1,000 lakini 
m w a k a  u n a i s h a 
hajamaliza kuziuza!” 
Alisema akionesha 
masikitiko.

Alisema tatizo la 
k u s h u k a  u s o m a j i 
l i n a c h a n g i w a  n a 
walimu ambao badala 
ya kufundisha watoto 
kupata maarifa wao 
wanawafundisha 
kujibu mitihani hivyo 
i n a s h u s h a  a r i  y a 
kutafuta maarifa kwa 
kusoma vitabu!

Kwa msingi huo alitoa 
rai kwa Watanzania 
wakiwemo walimu 
kubadilika na kujenga 

utamaduni wa kusoma kwa sababu 
maarifa yako kwenye vitabu na 
machapisho mbalimbali.

Katika kuongeza hamasa ya kusoma, 
sisi wazazi pia tuna dhima kubwa 
ya kujenga utamaduni wa kusoma 
miongoni mwa watoto wetu.

Tutaujenga huu utamaduni kwa 
sisi wenyewe kubadilika na kupenda 
kusoma machapisho mbalimbali, 
kununua vitabu vikiwemo vya 
riwaya ambavyo mbali na maarifa 
husaidia sana katika kufundisha 
lugha na kuhakikisha watoto wetu pia 
wanavisoma.

Tuwape watoto muda mfupi wa 
kuangalia televisheni na mrefu 
wa kusoma na kisha kuwauliza 
maswali kuona kama wameelewa 
walichosoma.

Lakini sasa, 
licha ya idadi 
ya Watanzania 
kuongezeka 
maradufu 
(zaidi ya watu 
milioni 55), mtu 
anachapisha 
nakala 1,000 
lakini mwaka 
unaisha 
hajamaliza 
kuziuza!

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Kila mdau ahamasishe 
usomaji vitabu

Stendi hii 
itaanza 
kazi lini?

Tujitenge mbali na ukabila 
kwenye chaguzi

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Bara, Abdulrahman 
Kinana, amewataka wanachama 
wa chama hicho na wananchi 

kwa ujumla, kujitenga na tabia za ukabila na 
udini akieleza kuwa ni mambo ya kizamani na 
yanayowagawa wananchi.

Kinana ameyasema hayo wakati akizungumza 
na wajumbe wa Halmashauri Kuu ya CCM Wilaya 
ya Rorya mkoani Mara ambako amefanya ziara. 
Amesema nchi kuwa na makabila, ni jambo 
la kawaida, ila ukabila ni jambo baya na la 
kukemewa mithili ya pepo mchafu.

Makamu Mwenyekiti huyo amesema hayo 
baada ya baadhi ya wajumbe kuibua hoja kwamba 
kuna mambo yanafanyika katika Wilaya ya Rorya 
ambayo yanaashiria kuwepo kwa changamoto 
ya ukabila miongoni mwao. Sehemu kubwa ya 
wenyeji wa Rorya ani Wajaluo lakini pia kuna 
Wakurya na Wajita wachache.

Kinana amekemea ukabila na udini wakati 
mwafaka hasa kwa kuzingatia kwamba nchi yetu 
inaelekea kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa 
baadaye mwaka huu na mwaka kesho tunaingia 
kwenye uchaguzi mkuu.

Huwa inasemwa kwamba changamoto kubwa 
kwa demokarsia barani Afrika sio fahari ya kuwa 
na makabila mengi, bali ni watu ‘wajinga’ kutumia 

makabila hayo kuendeleza siasa za ubinafsi 
ambazo zinachochea siasa za kikabila. Tusiende 
huko.

Ndio maana Kinana amewaonya wananchi 
kutompa mtu nafasi ya uongozi kwa sababu ya 
kabila lake, dini au umbile lake. Anasema cha 
kuangalia ni kama mtu anayetaka uongozi ana 
uwezo na atafanya kazi kwa kujituma na hata 
kujitolea.

Kinana amesisitiza kwamba mgombea apimwe 
kwa vigezo hivyo vya uwezo wake ni si kwa sababu 
ni ndugu yako, dini yako au kabila lako.

Kimsingi, kama alivyosema Kinana, ukabila na 
udini ni ubaguzi hatari na sumu ya maendeleo. 
Mambo haya hatuyakemei kwenye chaguzi tu 
bali wakati wote ubaguzi huu wa ukabila, udini, 
umajimbo au rangi ya mtu ni wa kuogopwa kama 
Uviko-19.

Juzijuzi hapa, Rwanda imeadhimisha miaka 30 
ya mauaji ya kimbari ambayo karibu watu milioni 
moja waliuawa na ‘kosa’ lao kubwa ni kuzaliwa tu 
katika kabila Kitutsi.

Ubaguzi wa ukabila au dini, umesababisha 
watu kukosa haki zao, watu kukosa ajira, kukosa 
elimu na huduma nyingine muhimu lakini na hata 
kuuawa.

Shime Watanzania, tusilee kabisa ubaguzi wa 
kikabila na kidini.

Kumekuwa na adha kubwa ya 
mahala pa daladala kushushia 
abiria katika eneo la Gerezani 
(wengine wanaita Shule ya Uhuru 
au Kariakoo) Dar es Salaam, 
hususani kwa zinazotokea Temeke.

Hii ni kwa sababu stendi ya 
daladala hizo bado inatengenezwa 
na hivyo daladala zinashushia 
abiria kwenye Barabara ya 

Shaurimoyo. Lakini barabara hiyo 
kwa sasa imejaa maji na hivyo 
abiria wanalazimika kushushiwa 
mbali au kwenye tope. 

Tunajiuliza, kwa nini stendi 
hii muhimu imechukua muda 
mrefu kukamilika? Je, kwa nini hii 
barabara ya Shaurimoyo, hususani 
katika eneo hili la Shule ya Uhuru 
haiboreshwi?   

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255784122020

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 / 	

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi

JICHO LANGU
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Na Mwandishi Wetu, Rorya

MAKAMU Mwenyekiti 
wa Chama Cha 
Mapinduzi 
(CCM) Tanzania 

Bara Abdulrahman Kinana 
amewaeleza wanachama wa 
Chama hicho uchaguzi wa 
Serikali za mitaa mwaka huu 
na uchaguzi mkuu mwakani 
utakuwa na ushindani hivyo 
wasibwete.
Akizungumza katika kikao 

kazi cha ndani na Wana CCM 
Wilaya ya Rorya mkoani Mara 
ambako anaendelea na ziara ya 
kikazi, jana, Kinana amesema 
kuna kanuni za uchaguzi za 
vyombo vya dola. 
“Tunatakiwa tufuate maadili 

ya uchaguzi na tufanye kila 
linalowezekana na nimepata 
ahad i  n y i n g i  kwamba 
tutashinda kwenye uchaguzi 
unaokuja wa Serikali za mitaa 

CCM tusibwete, uchaguzi huu 
unaushindani mkubwa-Kinana

Asema sheria ya uchaguzi imetoa nafasi ya ushindani
Ni muhimu kuisoma na kuilewa sheria ya uchaguzi
Akemea ukabila , asisitiza umoja na mshikamano

mwaka huu, niwambie utakuwa 
na ushindani.
“Kwa sababu zile sheria za 

uchaguzi zilizotungwa bungeni 
zinatoa nafasi ya ushindani, 
kwa hiyo tusibwete, badala yake 
tujipange vizuri. Tunatakiwa 
tujipange wanachama ili tupate 
ushindi wa kishindo mwaka 
huu pamoja na uchaguzi mkuu 
mwaka 2025,” amesema.
Kinana amesisitiza kuwa 

kuelekea uchaguzi wa serikali 
za mitaa ni vema wana CCM 
wakashikamana na kama kuna 
mtu mchana yuko upande wa 

CCM na usiku upinzani anapaswa 
kuwekwa kando haraka.
“Hatuwezi kukubali watu wavae 

nguo za kijani mchana halafu 
baadaye unabadilika, hatuwezi 
kukubali,” amesema Kinana 
ambaye pia ni Mlezi wa CCM 
Mkoa wa Mara.
Aidha, amesisitiza umoja na 

mshikamano na kama kuna 
changamoto zozote wanapaswa 
kuzizungumza kama Chama 
kupa ta  u fumbuz i  wake . 
“Tunatakiwa tushikamane na 
tuzingatie kanuni na katiba yetu 
ya CCM.”
Kuhusu viongozi  ambao 

wamechaguliwa na sasa wako 
madarakani wakiwemo madiwani 
na wabunge, Kinana amesema 
waachwe wafanye kazi na hakuna 
sababu ya kuwavuruga.
“Kuna watu wanaitwa madalali 

wa vyeo, kazi yao ni kuuza vyeo 
anakuja kwako anakwambia 
mwaka  u j ao  una t a k iwa 

tukuchague wewe, ukisikia hivyo 
ujue anatafuta riziki na akimaliza 
kuzungumza anaomba nauli, ujue 
huyo ni dalali.
“Wakati mwingine anakupigia 

simu anakwambia hebu nirushie 
bando kuna habari nataka nikupe. 
Hao ni madali, ukija kuanguka 
anasema mimi nilikusaidia ila 
wajumbe wamekuangusha.” 
Ameeleza.
Amesema kwa kuwa kipindi 

cha uchaguzi bado hakijafika na 
kuna watu wanatamaa ya kuwa 
madiwani, ingawa jambo hilo 
si dhambi, lakini ni muhimu 

utaratibu wa Chama na kanuni 
mbalimbali ziheshimiwe.

 AKEMEA UKABILA
Makamu Mwenyeki t i  wa 

Chama cha Mapinduzi (CCM) 
Bara Abdulrahman Kinana 
amewasisitiza wanachama wa 
chama hicho na wananchi kwa 
ujumla kuachana na tabia za 
ukabila akieleza kuwa ni mambo 
ya kizamani na yanawagawa.
Akizungumza na wajumbe wa 

halmashauri kuu ya CCM Wilaya 
ya Roria, mkoani Mara, alisema 
nchi kuwa na makabila ni jambo la 
kawaida ila ukabila ni jambo baya, 
akieleza kuwa kumuhukumu mtu 
kwa jambo ambalo hana uwezo 
nalo sio sahihi.
Kinana alisema hayo baada 

ya baadhi ya wajumbe kuibua 
hoja kwamba kuna mambo 
yanafanyika katika wilaya ya Roria 
ambayo yanaashiria kuwepo kwa 
changamoto ya ukabila miongoni 

mwao.
Alisema Baba wa taifa Julius 

Nyerere ametoka mkoa huo, na ni 
kabila dogo sana na ameongoza 
nchi kwa miaka 24, na kwamba 
a l ipendwa,  a l iheshimiwa, 
alithaminiwa na alitukuzwa sio 
kwa sababu ya ukabila bali ni kazi 
aliyokuwa anafanya, utendaji 
na uadilifu wake uliomfanya 
aheshimika Tanzania, Afrika na 
duniani.
“Sasa usimpe mtu nafasi ya 

uongozi kwasababu ya kabila lake, 
dini au umbile usimuhukumu, 
hayo ni mambo ya kizamani 

sana, tuangalie mtu anauwezo 
atafanya kazi atajituma na 
kujitolea, mnampima kwa 
vigezo sio kwamba huyu ni 
ndugu yangu.
“Mtu mmoja kwenye kabila 

lako akipata cheo anakusaidia 
nini hasa wewe mwenyewe? 
Uko kijijini kule mngekuwa 
mnagawana mshahara sawa, 
kila mmoja anakuletea 300,000 
kutoka kwenye mshahara wake 
kwasababu ni kabila lako sawa... 

wekeni watu kwa uwezo,” 
alisisitiza Kinana.
Aidha, alieleza kuwa jambo 

ambalo Baba wa taifa aliwaachia 
ni umoja wa kitaifa, akitolea 
mfano kwamba kuna nchi 
jirani, hakuzibainisha kwa 
majina, kwamba mtu hawezi 
kuwa gavana wa jimbo kama 
anatoka sehemu nyingine, lakini 
Tanzania wanafanya kazi nchi 
nzima.
 

Makamu Mwenyekiti wa CCM Tanzania Bara Abdulrahman Kinana akizungumza na 
Viongozi Wa CCM  katika kikao maalumu cha Halmashauri Kuu ya CCM Wilaya Rorya mkoani 

Mara akiwa katika ziara ya kuimarisha Chama mkoani humo.

Makamu Mwenyekiti wa CCM Tanzania Bara Abdulrahman 
Kinana akisalimiana na Mtoto wa Baba wa Taifa Hayati 

Mwalimu Julius Nyerere, Madaraka Nyerere, alipofika kuzuru 
kaburi hilo Mwitongo, wilayani Butiama Mkoa wa Mara akiwa 

katika ziara ya kuimarisha mkoani humo.

Makamu Mwenyekiti wa CCM Tanzania Bara Abdulrahman 
Kinana akiweka shada la maua katika kaburi la Baba wa 

Taifa Mwalimu Julius Nyerere alipofika kuzuru kaburi hilo 
Mwitongo, wilayani Butiama Mkoa wa Mara akiwa katika 

ziara ya kuimarisha mkoani humo.
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Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi 
katika picha tofauti akiwa kwenye ziara ya kikazi mkoani Songwe
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Na Hamid Yassin

N
DANI ya miaka mitatu 
tu ya uhuru chini ya 
uongozi wa Baba wa 
Taifa, hayati Mwalimu 
Jul ius  Kambarage 

Nyerere, Tanganyika iliungana 
na Zanzibar na kuzaliwa taifa la 
Tanzania. Kuanzia hapo rasmi 
jina la Tanganyika likafutwa na 
upande huu wa pili wa muungano 
ukaanza kujul ikana kama 
Tanzania Bara.

Mkataba ule wa Muungano 
ulitiwa saini na aliyekuwa Rais 
wa Tanganyika, hayati Mwalimu 
Nyerere na aliyekuwa Rais wa 
Zanzibar, hayati  Abeid Amani 
Karume Aprili 22, 1964 huko 
Zanzibar.

Ulithibitishwa na Bunge 
la Tanganyika na Baraza la 
Mapinduzi hapo Aprili 26, 1964 na 
ilipofika Aprili 27, mwaka huohuo 
viongozi  wa nchi zote mbili 
walikutana katika Ukumbi wa 
Karimjee jijini Dar es Salaam na 
kubadilishana Hati za Muungano.

Sheria za Muungano wakati 
ule zilitoa tamko la Jamhuri 
katika Ibara ya 4 ikiwa na maana; 
Jamhuri ya Watu wa Zanzibar 
italazimika siku zote baada 
ya kuungana, kuunganishwa 
kuwa Dola ya Jamhuri  kwa jina 
la Jamhuri ya Muungano wa  
Tanganyika na Zanzibar (Ibara ya 
4 Sheria za Muungano).

Jina la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar 
lilibadilishwa baadaye Oktoba 
28, 1964 na kuwa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania  kwa 
kupitisha Sheria ya Jamhuri ya 
Muungano, Sheria namba 61 ya 

mwaka 1964.
Uongozi wa Mwalimu  Nyerere 

na Karume uliijengea Tanzania 
heshima ya kimataifa kutokana na 
msisitizo wake wa maadili kama 
msingi wa maamuzi ya siasa. 

Tangu Aprili 26 mwaka 1964 
ni miaka 60 sasa, Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar 
umedumu, bado upo imara, 
madhubuti na wenye afya. Je, nini 
siri ya mafanikio ya Muungano 
huo?

Ni dhahiri utashi, ukomavu 
na ushupavu wa kisiasa huku 
vikichagizwa na nia ya dhati 
waliyokuwa nayo waasisi wa 
nchi hizi mbili; Mwalimu Nyerere 
wa Tanganyika na Karume wa 
Zanzibar.

Muungano huu ni wa kipekee 
kwani umefanya wananchi wa 
pande mbili zote za Muungano 
kuishi na kupendana kindugu 
licha ya tofauti zao za kidini, 
kiitikadi na kikanda. Hili ni jambo 
la kujivunia sana kwani nchi 
mbalimbali zilitamani kufanya 
hivyo, Afrika na dunia kwa ujumla 
lakini jambo hili limewashinda 
wengi. 

Licha ya changamoto na tofauti 
ndogondogo zilizopo katika 
Muungano, bado Watanzania 
wamebaki wakiwa kitu kimoja, 
wakiishi kwa utulivu na amani.

Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar ni mmoja wa 
kutolewa mfano miongoni 
mwa majaribio mengi ya nchi 
na nchi kuungana duniani 
ambapo wengi hawakudumu. 
Kwa uchache tu, leo Muungano 
wetu unatukumbusha baadhi ya 
mataifa yaliyojiunga na juhudi 
zao kugonga mwamba kutokana 

na changamoto mbalimbali.
Upekee wa Muungano huu 

pia unatokana na muundo wa 
wake, wengine wanasema ni 
shirikisho, wengine wanasema 
ni muungano. Moja ya mambo 
yanayowasumbua wasomi wa 
katiba na sayansi za siasa ni aina 
ya Muungano wetu ambapo 
ziliungana nchi mbili ikazaliwa 
nchi moja lakini yenye serikali 
mbili.

Muungano wetu una upekee 
kimuundo kwa sababu kuna 
serikali mbili kwa maana ya 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ambayo ina mamlaka 
katika Jamhuri ya Muungano na 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
ambayo ina mamlaka ndani ya 
Zanzibar pekee. 

Serikali hizi zinaendesha 
mambo yake bila kuathiri upande 
mwingine lakini pia zinatumia 
sarafu moja, lugha moja na 
uwakilishi mmoja kimataifa na 
kuufanya Muungano huu uzidi 
kuonekana wa kipekee.

Akiongea kuhusu Muungano 
huu katika mahojiano maalumu 
na Kituo cha Televisheni cha NTV 
cha nchini Kenya, Rais Mstaafu 
wa Awamu ya Nne, Dk. Jakaya 
Kikwete alisema; “Muungano 
huu kuendelea kuwepo kwa 
zaidi ya nusu karne ni mafanikio 
makubwa. Kumekuwepo na 
wakati mgumu na changamoto 
mbalimbali, lakini tumeweza 
kukabiliana nazo na umeendelea 
kuwa imara zaidi. Siyo kuendelea 
kuwepo tu pia umeendelea 
kuimarika.”  

Dk. Kikwete alitolea ufafanuzi 
zaidi kuhusu kudumu na upekee 
wa Muungano akisema pia 

umefanikishwa kwa kutatuliwa 
kero. Mwaka 2006 kero za 
Muungano zilikuwa zimebaki 
13 kati ya 31 zilizowasilishwa na 
Tume ya Shelukindo. Baadaye 
kero tisa zikafanyiw kazi na 
kukabaki kero nne tu.

Duniani zimekuwepo jitihada 
za kuunda Muungano wa mataifa 
mbalimbali lakini jitihada hizi 
ama zilifanikiwa kwa kipindi 
kifupi au ziliishia njiani. Mwaka 
1922 uliundwa Muungano wa 
Kisovieti wa Kisoshalisti wa Urusi, 
ukijumuisha nchi wanachama 15. 

Muungano huu ulidumu kwa 
takribani miaka 69 na kuvunjika 
Disemba 26, 1991 kutokana na 
kushindwa kufikiwa malengo ya 
Umoja huo.

Siyo Muungano huo tu wa 
Kisovieti bali kulikuwa na 
majaribio mengi ya Muungano 
yalifanyika barani Afrika na 
kwingineko duniani lakini 
yalishindwa kudumu. 

H i s t o r i a  y a  k u u n d w a 
Mu u n g a n o  w a  n c h i  a u 
shirikisho katika nchi za Kiafrika 
inathibitisha kuwa kulikuwa 
na majaribio mengi lakini 
yalishindwa. 

Mapema miaka ya 1960 jaribio 
la kuunganisha Mali, Ghana na 
Guinea lilishindikana. Liberia, 
Ghana, Guinea na Mali waliunda 
Muungano lakini jaribio hilo 
ilivunjika mwaka 1962.

Shirikisho la nchi za Misri, 
Libya na Sudan li l iundwa 
mwaka 1970 na kufa mwaka 
1971. Shirikisho lingine la Misri, 
Libya na Syria liliundwa mwaka 
1972 na kuvunjika mwaka 1977. 
Muungano wa Misri na Libya 
uliundwa 1972 na kuvunjika 1974. 

Sisi ni wapekee kwa Muungano 
wa kipekee duniani

Muungano mwingine ni 
wa Misri na Syria wa mwaka 
1962 hadi 1977. Mwaka 
1982, Senegal na Gambia 
wal i iungana na kuj i i ta 
Senegambia nao haukufika 
popote.

Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ilipoundwa 
mwaka 1964 kwa Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar 
( i n a y o j u m u i s h a  V i s i w a 
vya Pemba na Unguja), 
Tanganyika ilikuwa imetoka 
kutawaliwa wa Waingereza 
chini ya udhamini wa Umoja 
wa Mataifa (UN) huku 
Zanzibar yenyewe ikiwa 
imejiondoa kwenye makucha 
ya Sultani.

K a t i k a  m k u t a n o  n a 
Waandishi wa Habari, Ikulu, 
Oktoba 29, 1964, Rais Nyerere 
alitangaza kwamba, Baraza 
la Mawaziri limechagua 
jina “Tanzania” kuwakilisha 
Jamhuri  ya Muungano, 
akiwafundisha pia namna ya 
kulitamka jina jipya, kwamba 
ni “Tan-Zan-ia”, sio “Tanzania”. 

Tanzania ni kifupisho 
chenye kumaanisha Tan 
– Tanganyika na Zan – 
Zanzibar, ambapo herufi 
– “ia” kukamilisha Tan-zan-
ia, zimetoka Zanzibar (i) 
na Tanganyika (a). Kati ya 
majina manne yaliyochuana 
hadi mwisho na “Tan-Zan-
ia”, ni pamoja na “Tanzan”, 
“Tangibar” na “Zantan”.

Ni ukweli usiopingika kuwa 
Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar ulioizaa Tanzania 
ni wa kipekee kimuundo 
pia umedumu muda mrefu 
na unaendelea kudumu 
licha changamoto chache 
ulizopitia. 

Ukiwa unafikisha miaka 
60, tuendelee kuulinda na 
kuutetea Muungano huu. 
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N
ianze kwa kuishukuru 
na kuipongeza Serikali 
kupitia Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 
kwa kuanzisha Tuzo 

ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya 
Uandishi Bunifu.  Na hasa pongezi 
zangu za dhati zimwendee 
Waziri wa Elimu, Profesa Adolf 
Mkenda aliyekuja na wazo hili 
na kulisimamia mpaka limezaa 
matunda. 

Ni wazo zuri kwa sababu ya 
faida zake ambazo ni pamoja 
na kuamsha ari ya Watanzania 
kuandika vitabu katika nyanja 
mbalimbali za fasihi  kama vile 
riwaya, hadithi za watoto na 
mashairi.

Ni hatua inayosaidia kuongeza 
idadi ya vitabu vya fasihi shuleni 
na kwenye maktaba zetu, kukuza 
Lugha adhimu ya  Kiswahili, 
kusaidia waandishi wa Tanzania 
gharama za kuchapa vitabu, 
kusaidia wachapishaji binafsi na 
faida nyingine kadha wa kadha 
ikiwemo ya kuendelea kumwenzi 
Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
N y e r e r e  a m b a y e  a l i k u w a 
mwanafasihi.

Ninawapongeza pia waandaaji 
wa tuzo za mwaka huu kwa jinsi 
mambo yalivyokuwa mazuri 
Jumamosi ya Aprili 13, 2024. 
Baadhi ya mambo hayo ni kumleta 
mgeni rasmi sahihi kabisa, Mshindi 
wa Tuzo ya Nobel kwa upande 
wa Fasihi, Profesa Abdulrazak 
Gurnah, Mtanzania anayeishi 
Uingereza;  Ukumbi murua 
uliopambwa vyema na shughuli 
nzima kuendeshwa vizuri mwanzo 
mwisho.

Pia ninawapongeza wote 
walioshinda tuzo, Laura Pettie 
Kissakwa kwa upande wa Riwaya, 
Mohammed Omar Juma kwa 
upande wa mashairi na Blandina 
Isabella Lucas kwa upande wa 
hadithi za watoto.

Na w a p o n g eze a  p i a  w o t e 
walioingia kwenye kumi bora na 
kila aliyethubutu kushiriki hata 
kama hakutajwa kabisa kwenye 
kumi bora, asikate tamaa. Mwakani 
ajaribu tena.

Ni n a f a h a m u  k u n a  w a t u 
walituma miswada yao mwaka 
jana na mwaka huu lakini 
haikubahatika kuingia kwenye 
kumi bora. Hawa pia ninawaomba 
wasikate tamaa. Wajitahidi kufuata 
vigezo kama vilivyoainishwa wakati 
wa utoaji wa tuzo na kuhakikisha 
miswada yao inapitiwa na wahariri 
ili kuiboresha.

Mambo ya kupongeza katika 
hizi tuzo ni mengi lakini kwa leo, 
nimalizie kwa kupongeza hatua 
ya kubadili au kuchanganya 
majaji. Kama sikosei katika jopo 
la majaji wa mwaka huu kulikuwa 
na sura mpya kwa maana kwamba 

miongoni mwao kama si wote, si 
wale wa mwaka jana.

Nasema hivyo kwa sababu kazi 
ya kujaji fasihi andishi ambazo si 
mahesabu kwamba jibu ni moja, 
licha ya kuweka vigezo, wakati 
mwingine mrengo, mtazamo, 
itikadi, upenzi wa jaji pia una nafasi 
katika kuamua riwaya ipi, hadithi 
ipi ya watoto au shairi lipi lichukue 
nafasi gani.

Kwa mfano, mimi kati ya riwaya 
ambazo ukinipa inanishinda 
kusoma (kama si hadithi ya 
watoto) ni yenye matukio au 
masimulizi ya kufikiria kama vile: 
“Ghafla likatokea jini, likammeza 
yule adui huku nikishuhudia”, au 
“kutokana na uchawi aliopewa na 
babu yake, walipomkaribia akapaa. 
Akawa anaruka kutoka ghorofa 
moja kwenda jingine” na mengine 
mfano wa hayo. Lakini kuna 
wapenzi wa riwaya za aina hiyo!

Labda katika hili nishauri tu 
kwamba, wakiona inafaa, pale 
kwenye jopo la majaji wanaweza 
kuingiza hata mabingwa wa 
kusoma vitabu kwani baadhi 
wanafahamika. Ninawafahamu 
w a t u  w a n n e  a m b a o 
wamejipambanua kama wasomaji 
wakubwa wa vitabu nchini kama 
Buinda Mujungu wa pale Arusha, 
Peter Chapusa wa Bagamoyo, 
Salim Aljabry wa Dar es Salaam na 
mwanasiasa Zitto Kabwe.

Huyu mwamba, Chapusa, 
a l i n i s h a n g a z a  s i k u  m o j a 
aliponiambia ana vitabu zaidi 
ya 400 kwenye maktaba yake 
nyumbani. Lakini alinishangaza 
zaidi alipoanza kunitajia mtunzi 
gani kaiba hadithi ya nani!

KUSHIRIKI ZAIDI YA NYANJA 
MOJA

Mmoja wa magwiji wa uandishi 
bunifu ambao nchi hii imewahi 
kuwashuhudia ni Hayati Shaaban 
Robert. Hili gwiji lilikuwa mahiri 
katika riwaya, insha na mashairi. 

Leo Shaban Robert angekuwepo, 
halafu kwenye tuzo hii ya uandishi 
bunifu ukambana kwamba 
ashiriki nyanja moja pekee, kama 
anachagua mashairi, asiguse 
riwaya au hadithi za watoto na  
kinyume chake, asingekuelewa. 

Hata sasa, Alhamdulillah, tunao 
akina Shaaban Robert kadhaa na 
mmoja ninayemfahamu ni Katibu 
wa Umoja wa Waandishi wa Riwaya 
wenye Dira (UWARIDI), Ibrahim 
Gama. Pia ninawafahamu watu 
kama Lilian Mbaga ambaye ni 
mtunzi mzuri wa riwaya kwa ajili ya 
watu wazima na hadithi za watoto.

Moja ya masharti ya mashindano 
haya ni mtu kuchagua nyanja moja 
tu. Mimi sioni kama ni vibaya mtu 
kama anaweza nyanja zaidi ya 
moja kwa nini asijaribu kotekote. 
Na pengine siku moja tunaweza 

kuona mtu akishinda nyanja zaidi 
ya moja kama ambavyo niliona 
kwenye mashindano ya masuala 
ya filamu mwaka huu.

VITABU AINA HII VIRUHUSIWE 
PIA

Katika mashindano ya mwaka 
huu ya kuwania Tuzo ya Taifa ya 
Mwalimu Nyerere ya Uandishi 
Bunifu kulikuwa na masharti ya 
muswada usiwe umechapishwa na 
mchapaji (anayefahamika), usiwe 
umechapwa na mwandishi binafsi 
au kuchapishwa mtandaoni.

Kama moja ya malengo ya 
kuanzisha tuzo hii ni serikali 
kusaidia waandishi wa Tanzania 
kuchapa vi tabu vyao kwa 
kuwa gharama ni kubwa na pia 
kuongeza idadi ya vitabu vya fasihi 
ya Kiswahili kwenye mashule 
na maktaba zetu, sharti hili 
linapaswa kuangaliwa upya kama 
nitakavyojadili.

Kuna watu wamekuwa ni 
miswada mizuri lakini wanapata 
ugumu kwenye kuichapa, sababu 
kubwa ikiwa ni fedha. Wakitaka 
ithibati ya Baraza la Kiswahili 
wanaambiwa milioni kadhaa 
za pesa ambazo hawamudu na 
hata wakienda Taasisi ya Elimu 
(TET) ili kuona kama vitabu vyao 
vinaweza kuingia kwenye mitaala 
pia wanakutana na gharama. 
Hawa wakienda kwenye kampuni 
za uchapishaji  wanakutana 
na urasimu na/ au kuambiwa 
malipo ya mirabaha ambayo 
haiwaridhishi.

Baadhi ya hawa wameingia 
pale Kariakoo na kuchapa riwaya 
zao, mashairi au hadithi za 
watoto nakala chache sana, mara 
nyingi hazizidi 1,000 ili angalau 
‘watoke’. Vitabu hivi mara nyingi 
vinachapwa bila ubora wala 
ithibati yoyote licha ya kuwa na 
maudhui bora.

Nimebahatika kusoma vitabu 
kama Fumbo cha Maundu 
Mwingizi, Bondia cha Hussein 
Tuwa, Kiroba Cheusi cha Laura 
Pettie, Hatinafsi cha Lilian Mbaga 
na vinginevyo.

Kwa mtazamo wangu, riwaya 
kama hizi zingeruhusiwa kushiriki 
kwani baadhi zikishinda tuzo 
na kwenda kwenye mlolongo 
‘unaoeleweka’ zitaongeza kitu 
katika fasihi ya Tanzania kuliko 
kuziacha huko ‘vichakani’ ziliko 
ambako hata kama zimekwisha 
kabisa madukani, wahusika 
wanaweza kuchukua miaka kadhaa 
wakitafuta pesa kuvirudufisha 
nakala nyingine.

Pengine walioweka sharti hili, 
wanalinganisha waandishi wengi 
wa Tanzania na watu wenye uwezo 
wa kuchapa vitabu vyao hata nje 
ya nchi! Wengi, nikiwemo mimi 
tuna riwaya tunazodhani ni nzuri 
lakini zimechapwa vichochoroni 
na ziliwafikia Watanzania wasiozidi 
1,000 kati ya Watanzania zaidi ya 
milioni 55!

MAJAJI KUELEZA MAKOSA 
WALIOONA

Katika tuzo za mwaka huu, 
niliona majaji wakieleza vigezo 
walivyokuwa wakifuata lakini 
pia wangeweza kueleza makosa 
yaliyofanywa na wengi katika 
ki la  nyanja  i l i  kuwajenga 
watakaoshiriki mwaka kesho 
wasirudie makosa yaleyale. 

Nashauri hili walifanye tuzo zijazo.
Pamoja na kupatikana washindi 

wa kila nyanja nina hakika mshindi 
hawezi kuwa sahihi asilimia 100 
kwa sababu si malaika. Ni katika 
muktadha huo, nashauri ingekuwa 
vizuri majaji hawa kukaa meza 
moja na kuwaeleza washindi 
maeneo ya kuboresha, hata kama 
ni machache, kabla ya muswada 
kuchapwa kitabu.

KUONGEZA WIGO VITABU VYA 
KUCHAPA

Mambo ni mengi ya kushauri. 
Nitaendelea siku nyingine lakini 
leo nimalizie kwa kushauri serikali 
kupanua wigo wa vitabu vya 
kuchapa. 

Ningetamani kuona angalau 
vitabu vitatu; yaani cha mshindi 
wa kwanza hadi wa tatu kwa kila 
nyanja vinachapwa na serikali na 
kama bajeti inabana basi angalau 
viwili.

Lakini ninaamini kampuni 
za uchapaji zitafanyia kazi pia 
ushauri uliotolewa na Mwenyekiti 
wa Kamati ya Tuzo, Profesa 
Penina Mlama ambaye alizitaka 
kuingia mikataba na washindi 
kuanzia namba moja hadi 10 ili 
kuchapa vitabu vyao. Hili limekaa 
vizuri sana. Hapa pia serikali 
inaweza kufikiria kuwapa ruzuku 
wachapishaji.

Kwa kumalizia,  nashaur i 
ikiwezekana, washindi kuanzia 
namba nne hadi 10 wasiishie 
kupata tu cheti bali fedha, hata 
kama ni lakini tatu kila mmoja ili 
‘kuwafuta’ jasho na kuhamasisha 
zaidi ushiriki tuzo zijazo.

H i l i  l i n a w e z e k a n a  k w a 
k u p u n g u z a  g h a r a m a  z a 
m a a n d a l i z i .  Kw a  m f a n o, 
ningekuwa mimi ningealika mgeni 
mmoja mmoja tu kutoka Kenya na 
Uganda badala ya kuleta zaidi ya 
mmoja, labda kama wanajilipia 
gharama!

LAURA MSHINDI WA RIWAYA 
TUZO YA MWL. NYERERE

Laura Pettie Kissakwa wa Dar 
es Salaam ameibuka mshindi wa 
kwanza kwenye kipengele cha 
Riwaya katika Tuzo ya Taifa ya 
Mwalimu Nyerere ya Uandishi 
Bunugu iliyotolea usiku wa Aprili 
13, 2024  katika ukumbi wa The 
Super Dome Masaki Dar es Salaam.

Hata hivyo, Laura, mwandishi wa 
kitabu maarufu cha Kiroba Cheusi 
hakuwepo ukumbini na hivyo 
tuzo ilipokelewa kwa niaba yake 
na Mwalimu Kalunga Matovolwa    
kutoka Umoja wa Waandishi wa 
Riwaya wenye Dira (UWARIDI). 

Katika hafla huyo mgeni rasmi 
alikuwa Profesa Abdulrazak 
Gurnah ambaye ni mshindi wa 
Tuzo ya Nobel ya mwaka 2021 
katika Fasihi.

Jungu Kuu

Huyu mwamba, 
Chapusa, 
alinishangaza 
siku moja 
aliponiambia 
ana vitabu zaidi 
ya 400 kwenye 
maktaba yake 
nyumbani. 
Lakini 
alinishangaza 
zaidi alipoanza 
kunitajia 
mtunzi gani 
kaiba hadithi ya 
nani!

Waandaaji tuzo ya uandishi bunifu 
mnaweza kuchukua ushauri huu

TUKUBALIANE  KUTOKUBALIANA
Hamisi Kibari 

Simu: 0758143457
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Timu Nchimbi kila la 
kheri, mmeanza vizuri 

Na Hamid Yassin

T
AFSIRI sahihi ya neno 
‘chama’ kwa mujibu 
wa Kamusi yetu ya 
Kiswahili ni kikundi 
cha watu walioungana 

pamoja kwa lengo la kutekeleza 
matakwa yao ya kisiasa, 
kiuchumi, kijamii n.k; hivyo 
kamwe hakiwezi kuendeshwa 
kwa nguvu, uwezo, akili, maono 
na hata amri na maamuzi ya mtu 
mmoja!

Sekretarieti ya Chama cha 
Mapinduzi (CCM) chini ya 
uongozi wa Katibu wake Mkuu, 
Dk. Emmanuel Nchimbi Aprili 
13 ilianza ziara ya awali ya 
mikoa sita kule mkoani Katavi na 
karibu viongozi wote walioongea 
walihimiza suala la umoja na 
mshikamano miongoni mwa 
Wana- CCM na Watanzania kwa 
ujumla.

Katika hotuba yake pale 
Katavi, Dk. Nchimbi amesema 
Watanzania wana imani kubwa 
na CCM, hivyo ni wajibu wa 
kila kiongozi kushughulika na 
kutatua kero zao.

“CCM ni chama cha kupigania 
haki ya wanyonge na lazima 
tuendeleze hilo katika kila 
ngazi kuanzia shina hadi taifa, 
wananchi wana imani kubwa 
na CCM hivyo ni wajibu wa kila 
kiongozi kushughulikia kero, 
adha na masaibu ya wananchi 
wetu,” alieleza Dk. Nchimbi 
huku akisisitiza hilo si jukumu la 
kiongozi fulani au mtu mmoja.

“Ka t i k a  m i a k a  m i t a t u , 
serikali ya CCM chini ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, 
imefanya mambo makubwa 
sana. Msione haya kuyatangaza 
na kuyasemea, siasa ni lazima 
useme ulichofanya bila kusema 
hata aliyeshuhudia ukifanya 
atajifanya kama hajaona, 
wengine watasema bana si 
wajibu wenu kufanya, 
yaani atachukulia kirahisi 
na bila kujali, lazima 
tuisemee vema serikali yetu 
inayowajali wananchi wake 

kwa kuwa 
n i  s e r i k a l i 
inayojitambua,” 
Dk. Nchimbi alizidi kutoa 
darasa la bure.

Pia aliwataka Wana-CCM kote 
nchini kujitokeza hadharani  
kifua mbele kutetea serikali ya 
chama chao huku akiwataka 
wale wenye tabia ya 

kujikweza na umimi, waache 
mara moja wanaposimamia 
utekelezaji wa Ilani ya CCM, 
wasitafute maslahi binafsi, 
sambamba na kuacha tabia ya  
kuwafuata viongozi wa serikali, 
kuomba fedha kwa kuwatisha na 
kuweka uongo ndani yake.

Dk. Nchimbi amefichua kuwa, 
wapo viongozi wa CCM wenye 
tabia hiyo na wanawajua na 
kusisitiza hiyo si haki bali ni 
ukandamizaji na wizi, kisha 
akawaagiza watumie wajibu wao 
wa haki kama wana CCM.

B a l o z i  N c h i m b i  p i a 
aliwaambia Wana - Katavi 
kwamba wamesikia kero zao 
hususani ile ya umeme na 
kuahidi kwamba wanakwenda 
kuitatua kwa kasi  kama 
alivyowaeleza Katibu wa Itikadi, 
Uenezi na Mafunzo, Amosi 
Makala ambaye alitangulia 
kuongea katika mkutano huo wa 
hadhara.

Na a m ,  h i i  n d i yo  CC M 
ninayoijua mimi, hii ndiyo 
m i s i n g i  y a  c h a m a  h i k i 
iliyowekwa na waasisi wake, 
na siyo hii tabia inayozuka siku 
hizi kwa baadhi ya viongozi 
kuota mapembe na kujifanya 
wao ndiyo chama, wao ndiyo 
alfa na omega; yaani wanataka 
kuwaaminisha watu kwamba 
bila wao hakuna CCM! Hii 
k a m w e  h a i w e z e k a n i  n a 
haikubaliki!

Ha y a t i  Ba b a  w a  Ta i f a , 
M w a l i m u  Ju l i u s  Nye re re 
wakati anastaafu alisema, 
namnukuu;  “Mimi nang’atuka 
lakini naendelea kuamini kuwa 
bila CCM madhubuti nchi hii 
itayumba.” Hivyo niwaambie 
ndugu zangu mtu asiyeitakia 
mema nchi hii atatamani kuona 
CCM inapasuka.

ITIKADI
Kwa miaka mingi,  CCM 

imekuwa ikifuata itikadi ya siasa 
ya Ujamaa na Kujitegemea. 

Itikadi hii ilipewa nguvu za 
kisera mwaka 1967 pale 

l i l ipotangazwa Azimio 
la Arusha. Kutokana na 

azimio hilo uchumi 
uliwekwa mikononi 

m w a  u m m a 
s a m b a m b a  n a 

kusisitiza  

umuhimu 

wa kushirikiana miongoni mwa 
raia. 

Ni wazi Dk. Nchimbi na timu 
yake wameliona hili. Hivyo 
wamedhamiria kukirudisha 
chama katika misingi yake 
ya awali, naamini ikiwemo 
kuitekeleza kwa vitendo siasa 
ya ujamaa na kujitegemea kwa 
mazingira ya sasa.

Tunataka kila linalofanywa na 
chama hiki pamoja na serikali 
yake, liendane na imani ya 
ujamaa na kujitegemea. 

Katika mkutano ule wa kwanza 
katika ziara ya Sekretarieti hiyo 
mpya ya CCM kule Katavi, pia 
Katibu wa Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo CCM Taifa, Amosi 
M a k a l l a  a l i w a t a k a  w a t u 
wajue kuwa mambo yaliyo 
mahakamani yanamalizwa 
m a h a k a m a n i  n a  h a k u n a 
kiongozi wa Serikali au Chama 
anayeweza kuingilia Mhimili 
wa Mahakama.

“ M i m i  n i m e t o k a 
kwenye ukuu wa mkoa. 
N i n a p o s i k i l i z a  k e r o, 
kwanza huwa tunasikiliza 
k e r o  a m b a z o  h a z i p o 
mahakamani, siku moja 
nipo Mbeya kuna mtu 
alikuja na makabrasha 
a k a s e m a  M a h a k a m a 
ya Kwanza alishindwa, 
Ma h a k a m a  y a  Wi l a y a 
al ishindwa,  Mahakama 
Kuu alishindwa, Mahakama 
ya Rufaa pia alishindwa, 
akaniambia wewe umeteuliwa 
na Rais tengua hizo hukumu 
zote, ingewezekana vipi?” Alihoji 
Makala.

“Lazima watu wetu 
wajue mambo yaliyo 
mahakamani 
yanamalizwa 
mahakamani. 

Tunachoweza kukupa ni ushauri 
basi, sisi tunawasaidia wananchi 
y a l e  m a s h a u r i  a m b a y o 
yanahitaji mambo ya utawala, 
kwa hiyo mkija kwenye mkutano 
wa hadhara tunawakaribisha, 
lakini msilete mambo ambayo 
yapo mahakamani. Ukweli 
lazima usemwe,  i takuwa 
tunawadanganya tu watu 
kuwaambia kwamba tunaweza 
kuwasaidia masuala yaliyopo 
mahakamani, sio kweli. Lazima 
wakati mwingine tuseme kweli.” 
Huu ndiyo utawala wa sheria 
unavyotakiwa kuwa. Siyo 
kiongozi unawaambia wananchi 
kama hamna fedha msiende 
kudai haki mahakamani kwani 
huko ni kwa 

matajiri na siyo watu maskini!
Inasikitisha, hapa kiongozi 

si tu anauchafua Mhimili wa 
Mahakama bali pia hamtendei 
haki kiongozi mkuu wa nchi 
aliyemwamini na kumpa hayo 
madaraka!

Viongozi ni kioo cha jamii, 
hivyo kila linalokutoka ulimini 
linatakiwa liwe lenye busara, 
kujenga na kuelimisha mbele ya 
jamii unayoiongoza.

CCM HAITAKIWI KUGAWA 
WATU

CCM ni chama kikongwe na 
chenye uzoefu mkubwa hivyo 
kamwe kupitia viongozi wake 
hakitakiwi kuchafua holela 
taasisi zake wala kugawa watu 
kwa kuwa hilo linasababisha  
mpasuko wa ndani ya chama, 
kunakwamisha maendeleo 
kwa wananchi sambamba na 

kuwapa faida wapinzani wake 
kupata mianya ya kuwaponda 
kwenye hadhara zao.

Nimefurahishwa na kauli 
ya Dk. Nchimbi kuliona 
hilo, kwamba Chama Cha 
Mapinduzi hakitaki  na 
kinakemea tabia ya uongozi 
wa kugawa watu kwa kuwa 
unapelekea mpasuko ndani 
ya Chama na kukwamisha 
maendeleo kwa Watanzania.

Balozi Dkt. Nchimbi 
amebainisha kuwa moja 

ya changamoto kubwa 
iliyopo ndani ya 

CCM ni 
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siasa. Walikuwa na viongozi 
wenzao ambao wengi wao 
walikuwa ni wanaharakati tu.

TOFAUTI YA CCM NA VYAMA 
VINGINE 

Kuna tofauti kubwa  kati ya 
CCM na vyama vingine vya siasa 
nchini. Tofauti kati ya CCM na 
vyama vingine zipo nyingi, lakini 
nitazijadili chache tu.

Kwanza kabisa, tofauti kubwa 
ni kwamba, CCM ndio chenye 
Serikali tangu mwaka 1995, 
tumezoea kukiita chama tawala. 
Ndiyo chenye Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na 
Rais wa Zanzibar, Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano, 
Spika wa Bunge la Tanzania, 
Spika wa Baraza la Wawakilishi, 
Waziri Mkuu, Waziri Kiongozi, 
na Mawaziri.

Kutokana na ukweli kwamba 
C C M  n i  c h a m a  t a w a l a , 
hutegemei basi  viongozi wa 
CCM, ambayo ndio wenye 
Serikali  wakawa wazushi, 
waongo, wachochezi, wafitini, 
wabaguzi ndani ya chama kama 
walivyo baadhi ya viongozi wa 
vyama vya upinzani.

Viongozi wa CCM wawe 
wafitini ili iweje, waseme uongo 
ili wapate nini, wawachochee 
wananchi kufanya vurugu 
kwa faida ya nani? Serikali ya 
CCM imekula kiapo baada ya 
kupata ridhaa ya wananchi, 
hivyo hatutegemei kusikia 
kutoka midomo ya viongozi 
wao maneno yasiyo kichwa 
wala miguu. Wakati wote wapo 
makini kwa sababu wapo 

kuwatumikia. Na ndio maana 
Dk. Nchimbi anasema wananchi 
wa imani kubwa na CCM

Tofauti nyingine ni kwamba, 
Ilani ya Uchaguzi ya CCM ndio 
imekubaliwa na Watanzania 
hivyo ni kazi yake kuona Serikali 
zake zinatekeleza Ilani zake 
za Uchaguzi tangu mwaka 
1995 hadi mwakani 2025. 
Vyama vingine hawana. Ilani 
zao zimekuwa zikikataliwa na 
Watanzania.    

Kazi ya CCM ni kuhakikisha 
ahadi zake kupitia Ilani ya 
Uchaguzi zinatekelezwa katika 
ngazi zote. Katika kipindi chote 
cha miaka mitano, CCM ina 
kazi ya kufanya kuhakikisha 
inasukuma na kuhamasisha 
maendeleo ya wananchi kama 
ilivyoanza kazi hii Sekretarieti 
yake mpya chini ya Komredi 
Nchimbi na timu yake!

Hatutarajii kuona wala kusikia 
viongozi wa CCM wakizunguka  
nchi nzima kupigana vijembe 
wenyewe kwa wenyewe ama 
dhidi ya viongozi wa upinzani 
kama wanavyofanya baadhi 
yao, uongo na kuchochea chuki 
miongoni mwa Watanzania. 

Kama alivyosema Dk. Nchimbi 
kila Mwana- CCM anatakiwa 
kukipambania chama na Serikali 
yake, kutoka kifua mbele bila 
woga na kuyaweka hadharani 
yote mazuri yanayofanywa na 
chama na Serikali hii ya Awamu 
ya Sita ya Dk. Samia Suluhu 
Hassan.

Kwa maoni na ushauri; 0768 
888787/ 0784 122 020. 

tabia ya baadhi ya viongozi 
w a n a o s h i n d w a  n a  w a l e 
wanaoshinda katika chaguzi 
kutokukubali matokeo moyoni 
mwao na matokeo yake, pamoja 
na uchache wao,  wamekuwa 
na madhara makubwa kwenye 
muktadha wa maendeleo ya 
chama na kutaka tabia hiyo 
iachwe mara moja kwa kuwa 
ni ujinga na sio misingi ya 
demokrasia.

“Unakuta mtu kagombea 
na kashida lakini baadaye 
anaibuka na kuanza  kutafuta 
nani hakumuunga mkono 
i l i  a p a m b a n e  n a y e  n a 
kumkandamiza, hiyo ni tabia 
ya kijinga na haiungwi mkono. 
Tuache mara moja,” ameonya 
Balozi Dkt. Nchimbi.

MFUMO WA VYAMA VINGI
Miaka hairudi nyuma na 

Tanzania siyo kisiwa, mabadiliko 
ya yaliyotokea duniani baada ya 
kumalizika kwa vita baridi kati ya 
Mashariki na Magharibi, ikabidi 
na nchi yetu mfumo wa vyama 
vingi vya siasa nchini urudi 
mwaka 1992. 

Kurudishwa kwa mfumo huu 
kulitokana na taarifa ya Tume 
ya Hayati Jaji Francis Nyalali, 
iliyopewa kazi ya kuhuisha 
mfumo wa siasa nchini kufuatia 
mabadiliko hayo yaliyojiri 
duniani.

Katika taarifa ya Jaji Nyalali, 
w a n a n c h i  w a l i p o u l i z w a 
kuhusiana na mfumo wa vyama 
vingi kurudishwa hapa nchini, 
asilimia 20 tu ndio walikubaliana 
nao na asilimia 80 wakasema 
tuendelee na mfumo wa chama 
kimoja.

Hata hivyo, Halmashauri Kuu 
ya Taifa ya CCM pamoja kwamba 
i l iona Watanzania  wengi 
walitaka kuendelea na chama 
kimoja, wakaamua kukubaliana 
na kundi dogo lililoutaka mfumo 
huu.

Kukubaliwa kwa mfumo 
wa vyama vingi vya siasa, 
kukafungua ukurasa mpya 
kisiasa nchini. Makundi ya 
watu waliokuwa wakiendesha 
harakati za kutaka mageuzi 
nchini,  sasa yakawa huru 
kuanzisha vyama vya siasa.

Hapa tukaanza kushuhudia 
zilizokuwa kamati za mageuzi 
zikiwa vyama vya siasa na mfano 
mzuri ni NCCR-Mageuzi. 

Tukashuhudia KAMAHURU 
kutoka Zanzibar chini ya 
marehemu Seif Shariff Hamad 
ikiungana na Chama cha 
Wananchi (CWT) cha marehemu 

James Mapalala kutoka bara 
wakaunda Chama cha Civic 
United Front (CUF).

V y a m a  v i k a e n d e l e a 
kuundwa kama vile Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) chini ya Edwin 
Mtei, Tanzania Labour Party 
(TLP) chini  ya Leo Lwekama, 
NRA chini ya Ahmad Olotu, 
NLD chini  ya marehemu 
Emmanuel Makaidi,  UMD 
chini ya marehemu Mzee Said 
Fundikira, UDP chini ya John 
Cheyo  na UPDP ya Fahmi 
Nasoro Dovutwa.

V i n g i n e  v i l i e n d e l e a 
kuanzishwa na kupewa usajili 
wa kudumu na kuingia kwenye 

uwanja wa siasa. 
Kwa bahati mbaya, vyote hivi 

viliingia  vikiwa vigeni katika 
kufanya siasa zaidi ya uana 
harakati. Ungeweza kufikiria 
kuwa, huenda waanzilishi 
walikuwa na uzoefu katika 
nyanja ya siasa, lakini ukweli ni 
kwamba, idadi kubwa ilikuwa ya 
wanasiasa wasio  na uzoefu.

Hata kama walikuwapo 
waliofahamika huko nyuma 
wakiwa katika chama cha TANU 
na baadaye CCM kama vile, 
marehemu Mzee Fundikira, 
marehemu Seif, marehemu 
Shaaban Mloo, na wengine 
wachache, lakini walishindwa 
kuendana na dhana halisi ya 
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UKWAJU unajuulikana 
z a i d i  k w a  m a t u m i z i 
yake kwenye vyakula 
hasa katika maeneo ya 

Asia, Amerika Kusini, visiwa vya 
Caribean na Afrika.

Vilevile, ukwaju ni maarufu 
katika uponyaji . Hutumika 
kupunguza maumivu, kutuliza 
usumbufu wa tumbo na kutuliza 
homa.

Wa t a f i t i  w a  z a m a  h i z i , 
wamegundua kuwa ukwaju 
unaweza kutoa faida zaidi za kiafya 
kuliko ilivyokuwa inajulikana hapo 
awali.

Katika dawa za jadi, ukwaju 
umetumika kutibu matatizo 
yanayohusiana na ini. Ulaji wa 
ukwaju pia hutumika kutuliza 
kichefuchefu.

Ukwaju unatoa kinga ya mwili 
kwa kuzalisha virutubisho vya 
procyanidins na wataalamu 
wanaamini vinalinda ini na 
kukabiliana na magonjwa ya ini.

AFYA YA MOYO
Kama matunda mengi ya rangi 

nyeusi, ukwaju una virutubisho 
v i n g i  v y a  p o l y p h e n o l s  n a 
flavonoids. Virutubisho hivi 
vinajulikana kuwa na athari chanya 
kwenye viwango vya mafuta.

Kutumia ukwaju kunaweza 
kusaidia katika kuvunjika na 
kupunguza mafuta katika damu. 
Kusawazisha viwango vya mafuta 
kunaweza kusaidia afya ya moyo 
na mishipa kwa ujumla.

KUPAMBANA NA SARATANI
V i r u t u b i s h o  v y a  u k w a j u , 

vinaweza kuzuia uharibifu wa seli. 
Vinaweza kukabiliana na athari za 
molekuli, ambazo zinahusishwa 
na mabadiliko ya seli ambayo 
yanaweza kusababisha saratani.

Ukwjau hutoa kinga nyingi kwa 
mwili. Katika utafiti kwa wanyama, 
watafiti waligundua virutubisho 
vya ukwaju vinaweza kupunguza 
uharibifu unaosababishwa na 
saratani wa seli za figo.

Kupambana na maambukizi
Ukwaju hutumika kuondoa 

maambukizi, hutumiwa kama 
dawa ya kutuliza maumivu ya 
majeraha. Kadhalika, ukwaju 
hupunguza uvimbe na maumivu 
kwenye jeraha.

Watafiti wamegundua unaweza 
kupunguza uvimbe wa ndani pia, 
jambo ambalo lina faida kiafya. 

KUPAMBANA NA KISUKARI
Uk w a j u  u n a  v i r u t u b i s h o 

ambavyo vinaweza kuboresha 
udhibiti wa sukari ya damu kwa 
wale walio na ugonjwa wa kisukari.

Ukwaju unaweza kutumika kama 
msaada wa lishe na kuunganishwa 
na dawa za ugonjwa wa kisukari na 
hurekebisha tishu zilizoharibika.

FAIDA KWA NGOZI
Matumizi ya ukwaju yanaweza 

kuwa na faida kwa matatizo ya 
ngozi, majipu na shida nyingine za 
ngozi.

Virutubisho vilivyopo katika 
ukwaju, hutoa kinga kwa mwili na 
huonyesha ulinzi dhidi ya uharibifu 
wa ngozi kutokana na mionzi ya 
jua.

UKWAJU NI SALAMA KWA KILA 
MTU?

Kama chakula, ukwaju ni familia 
ya kunde na hivyo una uwezo wa 
kusababisha athari ya mzio kwa 
baadhi ya watu.

Ukwaju unaweza kupunguza 
viwango vya sukari ya damu na kwa 
hivyo unapaswa kutumiwa kwa 
tahadhari ikiwa una ugonjwa wa 
kisukari. Unaweza pia kusababisha 
kuharisha ikiwa utatumiwa kwa 
kiasi kikubwa.

BBC.

Zijue faida za ukwaju  
kwa afya ya binadamu
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Mkenya anayemiliki 
hospitali Marekani

CHRISTINE Ouma alisafiri 
kwenda Marekani mwaka 
2001, alipokuwa na umri wa 
miaka 20.

Kwa sasa anamiliki hospitali katika 
jimbo la Texas, nchini humo.

Alisomea taaluma ya uuguzi katika 
chuo cha Houston Community 
College kilichoko Houston TX, 
ambapo alikabidhiwa cheti cha LVN 
mwaka 2008 na kusajiliwa pia katika 
taasisi ya Excelsior College, Albany, 
New York, mwaka 2020.

“Jina langu rasmi la usajili ni 
RN CRNI®, kwa hivyo, hujulikana 
kama Christine Ouma RN CRNI®,” 
anasema.

Anasema aliasisi kampuni yake ya 
kutoa huduma za afya mwaka 2018, 
lakini wakati huo, alikuwa akifanya 
kazi kwingine, na akaitumia kama 
mbinu ya kupata mapato ya ziada.

Aliacha kazi ya kuajiriwa Juni 2022, 
na kujitosa kikamilifu katika utoaji 
huduma za uuguzi katika kampuni 
yake inayojulikana kwa jina Healing 
Bridges Infusion Specialists, ambapo 
hutoa huduma katika maeneo 
tofautitofauti, kama vile nyumbani 
kwa wagonjwa, vituo vya huduma 
katika ofisi za madaktari, na katika 
maeneo yanayouza dawa.

“Kilichonitia motisha ni mapenzi 
yangu kwa uuguzi wa kunywesha 
dawa, na mwito wa kutoa huduma,” 
anasema muuguzi huyo.

“Niliamua kuhudumu hapa 
kwa sababu Marekani kwa sasa 
ni nyumbani, na nina kibali cha 
kuhudumu. Pia, ni rahisi kwangu 
kama muuguzi kumiliki biashara hii 
katika nchi hii, kwa sababu sheria 
na mwongozo, itifaki na miundo, 
hata kama ni kali, zimebuniwa, 
kufanyiwa utafiti, kuandikwa; kwa 
hivyo, ni salama kuwa mhudumu wa 
kujitegemea,” anaeleza.

Muuguzi huyu anasema hutoa 
huduma za uuguzi katika maeneo ya 
Houston, TX na miji mingine iliyoko 
karibu na maeneo hayo.

Anasema kwamba, shughuli hiyo 
ni ghali kuanzisha, kwa sababu 
kuna leseni na stakabadhi ambazo 
zinatakiwa kutolewa katika Jimbo la 
Texas, ambazo ni sharti muuguzi awe 
nazo, kabla hajamgusa mgonjwa.

Ouma anasema kuwa, baada ya 
kufanya kazi za kuajiriwa katika 
kampuni saba, alipata kazi ya uuguzi 
wa kunywesha dawa kwa bahati tu.

“Haikuwa kwa uwezo wangu. 
Nilifika hapa kwa neema ya Mungu; 
nikaipenda, nikaitumikia vyema na 

kuwa bora kwayo, na hapa ndipo 
tupo sasa,” anasema.

Muuguzi huyo anafichua kuwa, 
alianza shughuli hiyo peke yake, 
kama mhudumu, na alikuwa 
akiwaalika wauguzi wenzake 
kumsaidia wakati  alipokuwa 
akisafiri, na wakawa timu.

Kwa sasa, ana wafanyakazi zaidi 
ya kumi – watatu wanaoshughulika 
ofisini na wengine wanaohudumia 
wagonjwa nje ya ofisi.

Ouma anasema kuwa, wauguzi 
wanapoenda kuwashughulikia 
wagonjwa nyumbani, humhudumia 
mgonjwa mmoja kwa wakati mmoja, 
lakini wagonjwa wanapotembelea 
kituo chao cha matibabu, muuguzi 
mmoja huwahudumia wagonjwa 
watatu au zaidi, kila mmoja, kwa 
wakati mmoja.

Anadokeza kuwa, baadhi ya 
wagonjwa huhudumiwa kwa muda 
wa dakika 15 tu.

Anaongeza kuwa, kuna mambo 
fulani yanayochangia idadi ya 
wagonjwa wanaoshughulikiwa.

Muuguzi huyo anasema kwamba, 
anapania kupanua biashara hiyo 
ili kuwahudumia wagonjwa wengi 
katika eneo la Texas, na katika 
maeneo mengine Marekani.

Chanzo: Taifa Leo

Teknolojia  inatupa 
fursa nyingi mpya za 
kukutana na watu 
mbalimbali wakiwemo 

wapenzi.
Mwandishi David Robson 

alizungumza na Paul Brunson, 
mkuu wa utafiti wa Mtandao 
wa Tinder - ambaye ameandika 
kitabu kipya cha Find Love: 
How to Navigate Modern Love 
and Discover the Right Partner 
for You.

Ta f s i r i  y a k e  i s i y o 
maalumu inaweza kuwa: 
Kutafuta Mpenzi: Jinsi ya 
Kutafuta Mapenzi ya Kisasa 
n a  Ku g u n d u a  M w e n z a 
Anayekufaa.

Kupata mpenzi  daima 
imekuwa uamuzi muhimu 
sana, lakini kulingana na 
utafiti wa kitabu hiki, Brunson 
anaamini kutafuta na kudumu 
na mpenzi katika zama hizi 
ni vigumu zaidi kuliko wakati 
mwingine wowote katika 
historia ya binadamu.

Sababu moja ni kwamba, 
kuna aina nyingi za mahusiano 
kwa sasa. Unaweza kuwa na 
mke mmoja au mume mmoja 
au kuna uhusiano wa zaidi 
ya mtu mmoja au uhusiano 
wa kuishi pamoja au kuishi 
mbalimbali.

Kuwepo kwa namna nyingi 
za mahusiano kunafanya 
kupata mshirika wa kuendana 
na lengo lako katika mapenzi 
kuwa changamoto zaidi.

Pili, ni hulka ya mwanadamu 
kutaka mambo mengi kutoka 
kwa wenza wetu. Hapo awali, 
watu walihitaji  mtu wa 
kusaidia kulinda au kulea 
mtoto, au kutunza shamba.

Lakini sasa tumefikia hatua 
ambapo tunataka mpenzi 
awe amekamilika kitu kitu. 
Tunataka awe sawa kiakili, 
awe Mkurugenzi Mtendaji, 
tunataka awe mzazi bora, 
tunataka awe hodari kitandani 
pia.

Kwakweli, watu wengi 
wamekata tamaa. Lakini 
watu wengine wanatumia 
changamoto hizo kwa faida 
yao. Wanajaribu kubaini 
kasoro katika uhusiano wao, ili 
waweze kuuboresha.

KUTAFUTA MPENZI 
MTANDAONI

Mwandishi pia alimuuliza 
Paul Brunson swali hili: “Kwa 
kuzingatia kazi yako katika 

Tinder, ni aina gani ya makosa 
ambayo watu hufanya katika 
mbinu zao za kuchumbiana 
mtandaoni?”

Naye akajibu: “Kuna makosa 
kadhaa. Mtu hafanyi maamuzi 
mapema kutambua lengo 
la uhusiano autakao. Kwa 
sababu kuna aina nyingi za 
mahusiano.

S a s a  t u m e u n d a 
kipengele kwenye Tinder 
kinachokuruhusu kuchagua 
lengo lako la uhusiano. Kwa 
sababu, ikiwa wewe unatafuta 
mpenzi wa muda mrefu, 
lakini mimi natafuta mpenzi 
wa muda mfupi, na tukiingia 
kwenye uhusiano, italeta shida.

Tatizo jingine kubwa ni 
picha. Watu hawaweki picha 
zao za karibuni, kwa hivyo 
wanapoonekana siku ya 
kukutana, picha zao hazifanani 
na wao walivyo sasa.

Nilipojiunga na Tinder 
miaka miwili iliyopita, ilibidi 
nifungue akaunti ili kuona 
hali ikoje, na niliweka picha 
ambayo nilipiga miaka 12 
nyuma.

Mtu niliyekuwa nikifanya 
kazi naye huko Tinder alisema 
Paul, huonekani hivyo. Sote 
tunafikiri tunaonekana kama 
tulivyokuwa miaka 10 iliyopita, 
lakini hatuko hivyo.

U n a p a s w a  k u w a  n a 
picha tatu hadi tano - moja 
inayoonyesha tabasamu la 
kweli, moja inayoonyesha 
mwili wako mzima, na baadhi 
ya picha zako ukifanya kitu 
ambacho unakipenda.

TOFAUTI YA VIZAZI
Tu n a p a s w a  k u e l e w a 

k w a m b a  k i z a z i  c h a  Z 
(waliozaliwa kuanzia miaka 
ya 90), katika jiji au nchi yako 
kinaweza kuwa tofauti na 
kizazi cha Z katika jiji au nchi 
nyingine.

Katika utafiti wetu katika 
Tinder, tuligundua kuwa 
kigezo nambari moja cha 
iwapo mtu anataka kukutana 
nawe kwa mara ya pili au la, ni 
jinsi alivyoliwazika alipokuwa 
na wewe kwa mara ya kwanza.

Ilihali katika vizazi vyote 
vilivyotangulia, mvuto wa 
kimwili ulikuwa jambo la 
kwanza. Katika zama hizi, 
mvuto wa kimwili ni jambo 
namba mbili kwa kizazi cha Z.

Chanzo: BBC

Kwa nini ni vigumu 
kupata mpenzi wa 

kweli nyakaati hizi?
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“Mtu  ni Afya, Jali Afya Yako”, 
huo ni msemo maarufu 
unaotumiwa na maofisa wa 
Wizara ya Afya kuelimisha 

wananchi juu ya umuhimu wa 
kutunza afya zao kwani afya ni 
mtaji muhimu katika maisha ya 
mwanadamu hasa katika kufikia 
mipango na maendeleo endelevu. 

Kutokana na umuhimu wa 
afya bora kwa wananchi, serikali 
imekuwa ikisisitiza sana wananchi 
wake kuwa na utaratibu au 
utamaduni wa kupima afya zao 
mara kwa mara ili kama kuna tatizo 
la kiafya ligundulike mapema na 
kupatiwa tiba stahiki.

Kuna magonjwa kama saratani, 
tunaambiwa yanatibika kama 
mgonjwa atagundulika ugonjwa 
ukiwa hatua ya kwanza au ya 
pili. Lakini wengi tatizo linakuja 
kugundulika tayari ugonjwa ukiwa 
hatua ya nne ambayo ni ya mwisho 
kabisa. Hapo huwa ni kusubiria tu 
miujiza ya Mwenyezi Mungu!

Kimsingi, serikali inawajbika 
moja kwa moja kuhakikisha afya 
na maisha ya wananchi wake 
yanakuwa salama. Kutokana 
na wajibu huu wa ser ikal i 
kwa wananchi wake, suala la 
kuwafikishia wananchi huduma 
bora za afya bila kujali umbali au 
maeneo wanayoishi halikwepeki. 

Ndiyo maana ujenzi na ukarabati 
wa zahanati, vituo vya afya, 
hospitali za wilaya, mkoa, na zile 
za rufaa unaendea nchi nzima. 
Vilevile, sekta binafsi inashiriki 
kikamilifu katika kujenga na 
kuboresha vituo vya afya na 
hospitali ili kasi ya kuwafikishia 
wananchi huduma bora iongezeke 
kwa ustawi wa wananchi na 
maendeleo ya nchi.

Utoaji wa huduma bora za afya 
kwa wananchi hauwezi kufanikiwa 
kama hakutakuwa na raslimali watu 
wa kutosha wa kuhakikishia utoaji 
wa huduma bora kwa wananchi. 
Ndio maana serikali inaendelea 
na utaratibu wa kuajiri wataalamu 
wa afya bila kusahau mpango wa 
kutoa mafunzo na hatimaye kuajiri 
wahudumu wa afya ngazi ya jamii 
ili kuimarisha utoaji wa huduma 
bora za afya kwa wananchi popote 
walipo.  

Ikumbukwe kuwa moja ya 
vipaumbele sita vya kisera vya 
Wizara ya Afya kwa mwaka 
2024/2025 ni pamoja na kuajiri 
wahudumu wa afya ngazi ya jamii 
ili kuwafikishia wananchi huduma 
bora kule walipo. 

Januari 31, 2024 kulifanyika 
tukio la Uzinduzi wa Wahudumu 
wa Afya Ngazi ya Jamii. Uzinduzi 
huo ulifanyika katika Kituo cha 
Mikutano cha Kimataifa cha 
Julius Nyerere Jijini Dar es Salaam 
ambapo Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango alisema katika 

kuhakikisha  huduma za afya 
zinawafikia wananchi kuanzia 
katika ngazi za chini kabisa, serikali 
imetenga shilingi bilioni 899.4 
kufanikisha azma ya kuwajengea 
uwezo jumla ya wahudumu wa afya 
ngazi ya jamii wapatao 137, 294 
katika mikoa yote 26 ya Tanzania 
Bara. 

“ W a h u d u m u  w a  a f y a 
m t a k a o p e w a  d h a m a n a  y a 
kutekeleza jukumu hili zingatieni 
weledi na kujituma pamoja na 
kutoa rai kwa jamii kupokea 
mpango huu na kuthamini huduma 
za wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii kwa kuwapa ushirikiano wa 
kutosha ili kulinda na kuboresha 
afya katika jamii,” anasema Dk. 
Mpango.

Kusudio la serikali la kutumia 
mabilioni hayo ya pesa kwa ajili 
wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii ni katika kuhakikisha kila 
mwananchi anafikiwa na huduma 
za afya ili kuimarisha afya za 
wananchi wote. 

N d i y o,  w a h u d u m u  h a w a 
watakuwa na jukumu la kutoa 
elimu ya afya, huduma za afya 
kinga, huduma tembezi na mkoba 
na baadhi ya huduma za awali za 
tiba kabla ya kutoa rufaa. Huduma 
zote hizi ni msingi mzuri wa 
kuimarisha afya za wananchi na 
kuepuka kutumia gharama kubwa 
kutibu wananchi kwa mambo 
yanayoepukika kupitia utoaji wa 
elimu ya afya kwa wananchi.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu 
anaunga mkono mpango wa 
k u w a t u m i a  w a h u d u m u  w a 
afya ngazi ya jamii kutokana 
na umuhimu wao kwani wana 
mchango mkubwa katika sekta ya 
afya na wamesaidia sana kuongeza 
ufanisi katika utoaji wa huduma 
za afya, kupunguza mzigo kwenye 
vituo vya afya kwa kuimarisha kinga 
ya maradhi katika jamii. 

“Ukiangalia ugonjwa wa kifua 
kikuu, katika kila wagonjwa 100, 
wagonjwa 50 wameibuliwa na 
watoa huduma wa afya ngazi 
ya jamii, kwa hiyo watakwenda 
kupunguza gharama za kuwatibu 
watu. Taasisi ya Saratani ya 
Ocean Road wagonjwa wanafikia 
tatizo likiwa hatua za mwisho, 
kisukari na matatizo ya figo 
wagonjwa wanachelewa kubaini 
matatizo haya,” amesema Ummy 
akimaanisha kupitia wahudumu 
hao wa afya katika ngazi ya jamii 
watasaidia sana kuwaibua mapema 
wale wenye matatizo hayo kungali 
mapema.

Kiukweli Serikali ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa na Rais Dk. 
Samia Suluhu Hasssan akisaidiwa 
na wataalamu wa Wizara ya Afya 
inaonekana imejizatiti kuhakikisha 
h u d u m a  b o r a  z i n a w a f i k i a 
wananchi kwa kuhakikisha 
inafanikisha mahitaji yote muhimu 
yanayohitajika kwa watoa huduma 
hawa yakiwemo masuala ya 
mafunzo kwa miezi sita darasani 
na nje ya darasa na vitendea kazi. 

Kwa wataofanikiwa kuchaguliwa 
na hatimaye kuhitimu mafunzo, 
watakuwa na jukumu la kufikia 
kaya 25 kwa wiki na kaya 100 kwa 
mwezi huku wakitakiwa kutoa 
ripoti kwenye uongozi wa kituo cha 
afya kilichopo karibu nao chini ya 
mtendaji wa kata.

Aprili 06, 2024, Wizara ya Afya 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais 
(Tamisemi) ilitangaza nafasi za 
kazi kwa wahudumu wa afya ngazi 
ya jamii 8,900 watakaokwenda 
kutekeleza afua jumuishi za afya, 
lishe na ustawi wa jamii katika ngazi 
za vitongoji na vijiji. 

Katika tangazo hilo, awamu 
ya kwanza ya mpango huo 
utaanza kwenye mikoa 10 na 
halmashauri mbili  kwa kila 
mkoa na itakayonufaika ni Geita 
wahudumu 920, Kagera 878, 
Kigoma 1,094, Lindi 1,724, Mbeya 
836, Njombe 746, Pwani 480, 
Songwe 774, Tabora 966 na Tanga 
482. Bada ya kukamilika awamu hii 
ya kwanza, utekelezaji wa mpango 
huu utaendelea kwenye mikoa na 
halmashauri zingine za Tanzania 
Bara.

Wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii watasambazwa kwenye 
kila kitongoji au mtaa ambapo 
kwa kila mtaa au kitongoji 
kitapata wahudumu wawili yaani 
mwanaume na mwanamke. 

Hivi karibuni, kwenye kikao 
kifupi baina ya mawaziri kutoka 
wizara za kisekta na ugeni kutoka 
nchini Uingereza ukiongozwa na 
Waziri wa Uingereza na Maendeleo 

ya Afya, Andrew Mitchel, Waziri 
Ummy aliendelea kusisitiza 
umuhimu wa wahudumu wa afya 
ngazi ya jamii. 

“Mikakati hii ambayo tumeanza 
nayo ya utoaji wa Elimu ya Lishe 
pamoja na Uzazi wa Mpango kwa 
Wahudumu wa Afya Ngazi ya 
Jamii ili watumike kutoa elimu ya 
afya hizo kwa wananchi kwa kuwa 
wao ndio wapo karibu zaidi na 
wananchi,” amesema Ummy.  

Hivyo basi, wahudumu wa 
afya ngazi ya jamii ni watu 
muhimu sana. Kwa muktadha 
huo wahakikishe wanatimiza 
majukumu yao ipasavyo il i 
kuendelea kulinda afya za 
wananchi. 

Wahudumu hawa wajue wana 
deni katika udhibiti wa magonjwa 
ya kuambukiza kama kifua 
kikuu na malaria na magonjwa 
yasiyoambukiza kama kisukari, 
pesha, saratani na kadhalika.

Pia tunawatarajia kusaidia katika 
kudhibiti magonjwa ya mlipuko 
kama kipindupindu, masuala ya 
afya ya uzazi, lishe, mama na mtoto 
na usafi wa mazingira. 

Serikali, wizara na wananchi 
kwa ujumla tunawategemea 
wahudumu hawa wa afya ngazi ya 
jamii kuwa sehemu ya kuboresha 
afya za wananchi. Msituangushe 
tafadhali.

Mwandishi ni Mwalimu wa Shule 
ya Sekondari Mlali iliyoko wilaya 
ya Kongwa mkoani Dodoma.

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462

Jungu Kuu

Wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii tunawategemea sana



17Uelekeo  | Jumatano Aprili 17 - 23, 2024 | Kolamu 17Uelekeo  | Jumamosi Novemba 01 - 07, 2023 |  

Mafanikio yote 
huanzia ndani 
y a k o ,  l a k i n i 
kinachofanya 
u kua j i  ndan i 
yako  n i  a ina 
ya  taar i fa  na 
maarifa ambayo 
unayaruhusu 
kuingia  ndani 
yako mara kwa 
m a r a .  N j i a 
hii  ya kwanza 
inatengeneza 
nguvu ya ubunifu 
(Creative Forces) 
n d a n i  y a k o 
kukuwezesha 
kuwajibika 
kufanya maamuzi 
ya  kuzishinda 
changamoto zote 
zilizo ndani na 
nje yako. Kikubwa 
cha kufahamu 
ni kwamba, njia 
hii ni ile ambayo 
wewe unapanga 
na kuamua na 
kuweka  b id i i . 
Hii ndiyo yenye 
asilimia kubwa ya 
kufikisha kwenye 
ukuu.
Nj ia  ya  p i l i 

inaitwa Njia ya 
Kujifananisha 
( The  path  to  
Mediocrity).
Njia hii inauzima au kuua 

uwezo uliomo ndani yako, watu 
wengi bila ya kujua wanapita 
njia hii. Kwenye njia hii, uwezo 
na nguvu ndani yako hazihusiki 
kwenye ukuaji wako, unajikuta 
unaishi  tu kulingana na 
mazingira yako, unaangalia tu 
wanaokuzungua wanafanyaje 
na hakuna chujio ndani yako. 
Lile eneo la maamuzi (Centre  
of decision and choices) ndani 
yako linakuwa halifanyi kazi. 
Kinachotokea ni kuathiriwa 
moja kwa moja na mambo 
ya nje nawe kuwa hivyohivyo 
mazingira ya nje yalivyo. Kwenye 
njia hii, maisha yanaamua na 
kukufanya kuwa mtu wa aina 
fulani (culture software) kwa 
maana ya kwamba, mfumo 
unaokutengeneza unakuwa 
nje ndani (outside-in),ambapo 
unajikuta unakuwa na mtindo 

wa kutafuta tu njia rahisi kuishi 
(short-cut au quick fix kwenye 
maisha).
Ni vyema kama utaamua 

kuifuata njia ya kwanza (The 
path to Greatness) sababu 
itakayoendeleza na kukuza 
nguvu  na  uwezo  wako, 
itakutengeneza na kukujengea 
uwezo wa kutoa mchango wako 
duniani.
Lakini kumbuka haitoshi 

kuutambua na kuuendeleza tu 
uwezo wako, unahitaji kujua 
namna ya kuutumia huo uwezo 
(know how to express your 
potential) katika namna ambayo 
itagusa maisha yako na maisha 
ya watu wengine.
Mwandishi Stephen Convey 

katika kitabu “The 8th habit” 
amefundisha vizuri njia hii ya 
“the Path to Greatness”, unaweza 
kutafuta kitabu chako ukasoma.

Unapita njia ipi kwenye maisha?

Makala

Lakini kumbuka 
haitoshi 
kuutambua na 
kuuendeleza tu 
uwezo wako, 
unahitaji kujua 
namna ya 
kuutumia huo 
uwezo (know 
how to express 
your...

W
ENGI 
tumejengewa 
iman i  kuwa , 
maisha yanakuja 
yenyewe na ni 

kudra tu.
Tumeamin i  kuwa  k i l a 

kinachotutokea, tumepangiwa 
au ni bahati. Dhana hii pamoja 
na kuwa ina ukweli, lakini 
imepokelewa na kutumika 
vibaya kwa jamii hususan za Ki-
Afrika, wakidhani ndiyo majaliwa 
na hakuna namna nyingine.
Dhana hii imefanya watu 

kutopanga malengo na kuamua 
hatma zao. Jamii zilizoendelea 
wal ie lewa kuwa,  maisha 
yanapangwa na mhusika kuanzia 
kwenye aina ya taarifa (maarifa) 
anayoyapokea zaidi ambayo 
yanajenga mtazamo wake na 
kuathiri ukuaji wake.
Kila mtu ana uwezo ndani yake. 

Wewe unayesoma makala hii pia 
umezaliwa na uwezo mkubwa 
ndani yako, uwezo unaoweza 
kubadilisha maisha yako na ya 
wale wanaokuzunguka, uwezo 
unaoweza kuleta mabadiliko 
kwenye eneo lako la kazi, uwezo 
unaoweza kubadili hali yako ya 
kiuchumi na kimahusiano, huu 
ni ukweli ambao watu wengi 
hawaukubali au wanaukubali 
ila hawauamini. Lakini haitoshi 
tu kujua una uwezo ndani yako, 
unatakiwa uuendeleze huo 
uwezo ukitambua kuwa, ziko 
njia mbili ambazo wanapita watu 
wote.
Njia ya kwanza inaitwa “Njia 

kuelekea Ukuu” (the path to 
Greatness). Njia hii inakufanya 
wewe kuhusika kikamilifu 
kuibua na kutumia nguvu na 
uwezo ulionao. Mchakato huo 
ndiyo safari ya kuyabadili maisha 
yako na kutoa mchango wako 
kugusa na kuhudumia wengine. 
Njia hii hufuata mtiririko wa 
ukuaji unaoanzia ndani kuja nje 
Sequential growth - from inside-
out). Mtiririko huu unaanza na 
wewe kuamua maeneo ambayo 
unataka kuwa bora, unachagua 
aina ya taarifa na maarifa 
yatakayokufikisha kwenye ubora 
unaoukusudia, tatu ni kujitoa 
kwa dhati kwa kupunguza 
mambo mengine ili kutoa muda 
wa kutosha kujipatia maarifa 
hayo mahsusi.

Kliniki ya Fikra inatambua na 
kumshukuru mchango mkubwa 
wa Mwalimu na Paul Masatu 
kwenye ujenzi wa makala hii. 
Yeye amejenga msingi wa maarifa 
haya leo. Mungu ambariki kwa 
mchango mkubwa.
Kama unapenda kupata 

ushauri au usimamizi wa karibu 
katika kuishi mwongozo huu 
au miongozo iliyotangulia, 
(Unaweza kuwa Taasisi Binafsi au 
ya Serikali, Kikundi cha kijamii, 
Kanisa, Umoja, NGO, Mtu binafsi 
n.k) karibu sana, tutashirikiana 
kwa neema na msaada wa 
Mungu.
Karibu tuwasiliane kwa namba 

0676055444 au barua pepe 
mngongopaul@yahoo.com na 
kwenye mitandao ya kijamii.

Paul Mng’ong’o
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ROHO NYEUSI

“N A I M A ,  N a i m a …  w e 
Naima,” nilisikia sauti ya bibi 
aliyekuwa amelala kwenye 
kitanda kilichokuwa pembeni 

mwangu akiniita.
“A b e e ,  b i b i ,”  n i l i i t i k a . 

Ni k a m s a b a h i .  Ni k a n y a y u k a 
na kuketi kitandani. Nilijua 
kumekucha, bibi ananiamsha ili 
tuswali Swala ya Alfajiri.

“Ninajisikia vibaya. Kichwa 
kinaniuma sana, moyo unanienda 
mbio. Hebu nipe dawa zangu 
kwenye kabati hapo ninywe,” 
alisema.

Nikashuka kitandani, nikawasha 
taa na kumpa dawa zake za moyo 
kama alivyoniagiza. Kabla sijarudi 
kitandani baada ya kugundua 
ilikuwa bado usiku mnene, 
akaniambia nichukue kitambaa na 
maji ili nimfute mwilini kupunguza 
joto la homa.

Kwa kweli nilipomgusa, alikuwa 
na homa kali hadi nikashituka. 

“Bibi, nikawaamshe majirani?” 
Nilimuuliza wakati nikiendelea 
k u m f u t a  m a j i  h u k u  y e y e 
akitetemeka na kugugumia kwa 
maumivu.

“Hapana, in shaa Allah, Mwenyezi 
Mungu Mtukufu atanisaidia hadi 
asubuhi halafu utanisindikiza 
hospitali. Nahisi nimepatwa na 
malaria kali. Nilianza kusikia hali 
tofauti tangu jioni. Nisomee Kuran 
na dua kwenye maji kisha unipe.” 

Nikamsomea. Akanywa yale 
maji na mengine akajipaka usoni. 
Nilimwacha akiendelea kugugumia 
maumivu, nikapitiwa na usingizi.

Niliposhituka kutoka usingizini, 
nikahisi kulikuwa kumekucha. 

“Asalaamu alaikum,” nilimtolea 
salamu bibi nikiamini atakuwa 
macho, lakini hakujibu salamu 
yangu.

“Ninakusalimu Binti Musendo, 
Asalaamu alaikum. Bado umelala?” 
Nikasema, safari hii kwa kupaza 
sauti zaidi. Lakini hakujibu salamu 
yangu. Nikahisi alikuwa bado 
usingizini kutokana na kuhangaika 
na ugonjwa uliompata usiku huo.

Mwanga wa nje kupitia kwenye 
nyufa za madirisha na milio ya 
ndege kwenye miti iliyo jirani 
na nyumba ya bibi vilinijulisha 
kwamba haiwezekani kwamba 
bado ni usiku. Nilihisi hata jua 
linakaribia kuchomoza.

Niliona ni vyema nimwamshe 
tuswali kisha nijiandae kwenda 
shule, kama bibi atasema ameamka 
vizuri au tufanye maandalizi 
ya kwenda hospitali. Ilikuwa 
haiwezekani bibi aamke na kisha 
kuswali peke yake bila kuniamsha, 
labda kama atajua nina dharura 
ya kisheria inayoniweka mbali na 
swala kwa sababu nilikuwa tayari 
nimevunja ungo.  

Kutokana na bibi kuhangaika na 
kilichokuwa kinamsumbua usiku 
huo, nilihisi ilikuwa ndio sababu 
ya kuchelewa kuamka kutokana na 
kukaa muda mrefu akiwa macho. 

Ni mara chache sana bibi ambaye 
tulikuwa tukilala pamoja chumbani 
mwake kupitiwa na usingizi wakati 

wa swala hadi kuchomoza jua. Siku 
za aina hiyo zinaweza kuhesabika.

B i b i  y a n g u  a l i y e k u w a 
akijishughulisha na biashara ya 
kuuza mbogamboga na nyanya 
katika soko kuu la mji wa Geita, 
hata kama yuko taabani kiasi gani, 
alikuwa hawezi kupitwa na kipindi 

cha swala. Ataswali kwa namna 
yoyote, akiwa amekaa ama amelala 
kitandani.

Nilishuka kitandani, nikasogea 
kitandani mwake. “Bibi, bibi... 
Amka. Kumeshakucha. Swalaa.”

Bibi yangu, maarufu kwa jina 
la Binti Musendo ingawa jina lake 
halisi ni Kauthar Musendo, hakujibu 
kitu. Hali iliyonifanya nishawishike 
kumtikisa. Bado niliamini kwamba 
kutokana na kuhangaika usiku ndio 
maana alilala fofofo namna ile. 

“Bibi, bibi... amka...”. Hakuitika 
wala kujitikisa. Ghafla nilihisi moyo 
ukinienda mbio kwani haikuwa 
kawaida kumwamsha bibi hadi 
kumtikisa kiasi kile bila kushituka 
kutoka usingizini. 

Nilifungua dirisha na nuru kidogo 
iliingia chumbani, lakini ilikuwa si 
ya kuniwezesha kumwona usoni 
sawasawa. Nikawasha taa. Mpaka 
sasa sijui kwa nini nilitaka nimwone 
usoni.

Nilimwona amefumba macho 
nikaamini bado ana usingizi mzito. 
Nikamtikisa, sasa kwa nguvu zaidi 
kama ambavyo yeye amekuwa 
akifanya anaponiamsha, hasa siku 
ambazo ninachelewa kulala kwa 
ajili ya kujisomea.

Bado bibi hakuamka. Nikahisi 
k u c h a n g a n y i k i w a .  Ha i k u w a 
hali ya kawaida. Kwa kuzingatia 
kwamba nyumba nzima tulikuwa 
peke yetu, mimi na yeye, nikapata 
wazo la kuwaamsha majirani. 
Mjomba ambaye ni mtu wa kuja na 
kuondoka, hakuwepo nyumbani 

baada ya kupata kibarua kwenye 
machimbo ya dhahabu wilaya jirani 
ya Mbogwe. 

Nikatoka hadi nyumba ya jirani 
yetu ambako nilimkuta Mzee 
Hashim Lukanya,  mwalimu 
mstaafu, akifagia uwanja wa 
nyumba yake asubuhi hiyo. 

“Mwalimu... Bibi sijui kawaje… 
Namwamsha, namwita wala 
hajibu kitu. Niko mwenyewe 
tu nyumbani,” nilisema huku 
nikitetemeka kwa ndani baada ya 
kumtolea salamu. Licha kustaafu, 
b a d o  t u l i e n d e l e a  k u m w i t a 
mwalimu. Si mimi peke yangu bali 
jamii nzima.

“ U n a s e m a j e ? ”  A l i n i h o j i 
akisimama kufagia. Wakati huo 
mkewe ambaye alikuwa akitoa 
nguo nje kwa ajili ya kufua akawa 
anasogea jirani yetu.

“Ninamwamsha bibi haamki... 
Hadi nimemtikisa sana lakini 
wapi... Nyumbani niko peke yangu,” 
nikarudia kusema.

“Mh! Labda kalala tu. Usiwe na 
wasiwasi Naima... Kwani mjomba 
wako toka aende kwenye migodi 
hajarudi? Juzi niliona mtu kama 
yeye hapo nyumbani?” 

“Hajarudi.” 

“Kwa hiyo unataka nini, Mtoto 
wa Boksi?” mke wa Mzee Lukanya 
ambaye alikuwa amesogea jirani 
zaidi, akahoji na hasa aliposoma 
uso wangu ambao ulionesha 
mashaka makubwa. Yeye ni kati 
ya watu walioendelea kuniita jina 
langu la utotoni la Mtoto wa Boksi.

“Ninamwamsha bibi lakini 
haamki. Nimeshamtikisa mara 
kadhaa lakini  wapi. . .  Mimi 
a m e n i s h a n g a z a .  Ni n a o m b a 
mkamwangalie.”

“Baba Amina, yaani hali kama 
anayosema Mtoto wa Boksi 
unaichukulia masihara. Twende 
t u k a m w a n g a l i e,”  a k a s h a u r i 
mwanamke huyo.

Baada ya sekunde kadhaa, 
mimi, Mwalimu Lukanya na 
mkewe tulikuwa chumbani kwa 
bibi. Majirani zetu hao ambao 
ndio wa karibu zaidi walianza kwa 
kumwita bibi lakini hakuitika hata 
walipozidisha sauti. 

Mke wa Lukanya alimtikisa lakini 
hakuonesha kushituka. Akapeleka 
mkono wake kwenye kifua cha 
bibi pale kitandani na kusikiliza 
mapigo. Akainuka na kumwangalia 
mumewe huku akitikisa kichwa.

Mwalimu Lukanya yeye alipeleka 
kidole chake kwenye pua za bibi na 
kusikilizia kisha akaangaliana na 
mkewe. 

Muda wote mimi ambaye karibu 
maisha yangu yote hadi wakati huo 
nilikuwa nikiishi na bibi kiasi cha 
awali kudhani ndiye mama yangu 
mzazi, nilikuwa nimesimama 

karibu yao nikiwaangalia majirani 
zetu hao ambao sasa walikuwa 
wakionekana vizuri baada ya 
mwanga wa nje kuongezeka. 

Nilizidi kuogopa kwa kitendo 
chao cha kuangaliana huku mke 
wa mwalimu akiendelea kutikisa 
kichwa.

Mwalimu Lukanya alinishika 
mkono, tukatoka naye nje huku 
akimwacha mkewe akiwa bado 
ameduwaa pale pembeni mwa 
kitanda cha bibi.

“Una namba ya simu ya mjomba 
wako?” Aliniuliza baada ya kuvuka 
kizingiti cha mlango akiwa bado 
amenishika mkono.

“Mjomba siku hizi hana simu… 
Kwani mmegundua nini?” niliuliza 
kwa wahaka. Moyo ulizidi kunienda 
mbio kwani pamoja na udogo 
wangu, nilihisi kuna kitu hakiko 
sawa.

“Mama yako mzazi, Subira, una 
namba yake ya simu?” Mwalimu 
aliniuliza.

“Namba ya mama sina. Hata bibi 
hana. Yaani mama hana kabisa 
mawasiliano na mtu,” nilisema na 
kuongeza kwamba namba niliyo 
nayo ni ya mama mdogo aliyekuwa 
masomoni. 

Mzee Lukanya al iendelea 
kutafakari wakati mkewe pia akitoka 
nje, mimi nikamgeukia tena. “Kwani 
Mwalimu, bibi kapatwa na nini?” 

“Lete namba ya mama yako 
mdogo,” Mwalimu alisema.  

Itaendelea

Na Hamisi Kibari
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Idara dhidi ya 
ufisadi Nigeria

yapata Dola mil. 
25 zilizoibwa

Mapigano yazuka katika
mpaka Tigray, Amhara

ADDIS ABABA, Ethiopia

MAPIGANO  y amepamba 
moto katika moja ya maeneo 
yanayozozaniwa kati ya Majimbo 
ya Tigray na Amhara nchini 
Ethiopia katika kipindi nadra cha 
vurugu baada ya makubaliano ya 
amani yaliyotiwa saini mwishoni 
mwa mwaka 2022 kumaliza moja 
ya vita mbaya zaidi barani Afrika.
Wilaya ya Raya Alamata 

inayozozaniwa na majimbo yote 
mawili,ilikuwa chini ya Tigray 
Kusini kabla ya vita kuanza, lakini 
tangu wakati huo, imekuwa chini 
ya udhibiti wa vikosi vya Amhara.
Wakazi waliambia BBC kwamba 

mapigano yalianza wikendi na 
kuendelea kwa siku kadhaa.
M a a f i s a  w a  Amh a r a 

waliwashutumu wapiganaji 
wa kundi la Tigray Peoples 
Liberation Front (TPLF) kwa 
kuanzisha mashambulizi huku 
Mkuu wa eneo la Kusini mwa 
Tigray, akisema wanamgambo wa 
Amhara walifyatua risasi.
Chama cha upinzani cha 

National Movement of the 
Amhara (NaMA) katika taarifa 
yake, kililaumu TPLF ambayo 
i l isema il ikuwa ikianzisha 
uvamizi.
Akiandika kwenye X, Getachew 

Reda, Mkuu wa Utawala wa muda 
wa Tigray, alisema maendeleo ya 
hivi karibuni katika maeneo hayo 
hayakuhusisha migogoro kati ya 
vikosi vya Tigray na Serikali ya 
Shirikisho au kati ya mikoa jirani 
ya Tigray na Amhara.

YERUSALEM, Israel

BARAZA la Mawaziri la Vita la 
Israel, limekutana kujadili jibu 
lake kwa mashambulizi ya Iran 
yasiyo na kifani. 
Hata hivyo, Israel haikuweka 

hadharani  iwapo uamuzi 
ulikuwa umefikiwa.
Washirika wake wamelaani 

vikali vitendo vya Iran, lakini 
wameitaka Serikali ya Benjamin 
Netanyahu, kujizuia.
Wakati Iran ikiashiria kwamba 

inazingatia suala hilo kumalizwa, 
Mkuu wa Jeshi la Israel alisema 
shambulio hilo halitakosa jibu. 
“Tunatathmini hatua zetu 

ABUJA, Nigeria

IDARA ya Kupambana na 
Ufisadi nchini Nigeria, imesema 
kuwa tayari imepata karibu Dola 
milioni 27 kufuatia uchunguzi 
dhidi ya Waziri wa serikali 
aliyesimamishwa kazi pamoja 
na maafisa wengine.
R a i s  B o l a  T i n u b u , 

alimsimamisha kazi Waziri wa 
Masuala ya Kibinadamu na 
Kuangamiza Umaskini, Betta 
Edu, Januari, mwaka huu, 
kufuatia tuhuma kwamba 
alielekeza fedha za umma 
kwenye akaunti binafsi za benki. 
R a i s  T i n u b u  p i a 

alimsimamisha kazi Kiongozi 
wa Uwekezaji wa Jamii kwenye 
wizara hiyo, Halima Shehu, 
kutokana na tuhuma za ufisadi.
Kwa mijibu wa Shirika la 

Habari la Reuters, Shehu 
alikamatwa na kisha kuachiliwa 
kwa dhamana. 
Taarifa zaidi zinasema kuwa 

aliyekuwa Waziri wa Wizara 
ya Kupambana na Umaskini, 
Sadiya Umar Farouq, pia 
alikamatwa ili kusaidia kwenye 
uchunguzi. 
Rais Tinubu tangu kuchukua 

madaraka  mwaka  j ana , 
amefanya marekebisho kadhaa 
ya kiuchumi,  wakati  pia 
akiwasimamisha kazi maafisa 
kadhaa serikalini, akiwemo 
Gavana wa Benki Kuu, Godwin 
Emefiele.  VOA.

Baraza la Mawaziri lakutana 
kujadili jibu shambulio la Iran

PARIS, Ufaransa

RAIS wa Ufaransa, Emmanuel 
Macron, amesema wafadhili wa 
dunia, wameahidi Dola bilioni 
2.1 kusaidia kukabiliana na 
mgogoro wa kibinadamu nchini 
Sudan  iliyoharibiwa na vita.
Ra i s  Mac ron  a l i kuwa 

akizungumza j i j ini  Par is 
juz i  Jumatatu  mwishoni 
mwa mkutano wa kimataifa 
uliopitishwa kuhamasisha 
kuhusu umuhimu wa msaada 
wa kifedha kwa juhudi ambazo 
ufadhili umepungua kwa kiasi 
kikubwa.
Katibu Mkuu wa Umoja wa 

Mataifa (UN), Antonio Guterres, 
aliitaka dunia kutosahau kuhusu 
watu wa Sudan, huku akitoa wito 
wa kusitishwa kwa mapigano Rais Bola Tinubu

Alilaumu maadui wa mpango wa 
amani kutoka karibu au mbali kwa 
matukio bila kutaja wao ni nani.
Hai jabainika  kama kuna 

majeruhi wowote, lakini vyombo 
vya habari vinavyounga mkono 
Amhara, viliripoti kwamba vikosi 
vya Tigray viliingia katika baadhi ya 
wilaya siku ya Jumatatu.
Hivi majuzi Serikali ya Shirikisho 

imesema Jeshi litadhibiti maeneo 
yenye migogoro hadi suluhu 
litakapotolewa.
Kuna  was iwas i  kwamba 

hii inaweza kuzidisha mzozo 
unaoendelea tangu Agosti, mwaka 
jana katika eneo la Amhara, 
Ethiopia lenye watu wengi zaid 
kati ya wanamgambo wa ndani na 
Jeshi. VOA.

dhidi ya shambulio hili 
l a  makombora  mengi , 
makombora ya kusafiri, 
UAV hadi eneo la taifa la 
Israel litajibiwa,” Luteni 
Jenerali Herzi Halevi, alisema 
lak in i  hakuta ja  ha tua 
itakayochukuliwa au kutoa 
mpangilio wa nyakati.
Mkuu wa zamani wa CIA, 

David Petraeus, alikiambia 
kipindi cha World Tonight 
cha BBC Radio 4 kwamba, 
Wa s h i n g t o n  h a i t a k i 
kuhatarisha ustawi wa uchumi 
wa dunia kutokana na Israel 
kulipiza kisasi dhidi ya Iran.
Jenerali Petraeus, ambaye 

p ia  a l iv iongoza  v ikos i 
vya kimataifa vya Iraq 
na Afghanistan, alisema 
shambulio la Iran lilikuwa 
jambo kubwa san na kwamba 
nchi za Magharibi zilipaswa 
kuelewa jinsi hii ilikuwa 
muhimu kwa Israel.BBC.

Wafadhili wa dunia waahidi Doa bil. 2.1 
kukabili gogoro la kibinadamu Sudan

katika maadhimisho ya mwaka 
mmoja wa vita vya wenyewe kwa 
wenyewe vya taifa hilo la Barani 
Afrika.
“Ni vita dhidi ya maelfu ya raia 

ambao wameuawa na dazani za 
maelfu ya watu waliojeruhiwa,”  
Guterres aliwaambia waandishi 
wa habari katika Makao Makuu ya 
Umoja wa Mataifa huko New York 
na kuongeza:
“Ni vita dhidi ya watu milioni 

18 wanaokabiliwa na njaa kali na 
jamii sasa zinatazama tishio la 
njaa katika miezi ijayo.”
Mapigano yalizuka katika Mji 

Mkuu wa Sudan, Khartoum, 
mwaka mmoja uliopita kati ya 
Majenerali wapinzani, mmoja 
akiongoza Kikosi cha Wanajeshi 
wa Sudan (SAF) na mwingine 
Kikosi cha RSF. Uadui ulienea 

haraka nchi nzima.
UN inasema zaidi ya watu 

milioni nane wamekimbia 
makwao kutafuta usalama na 
milioni 1.8 kati yao wamehamia 
nchi jirani.
Jit ihada za kuwasaidia 

m am i l i o n i  y a  w a t u 
wanaokabi l iwa  na  n jaa 
kutokana na vita, zimezuiliwa 
na kuendelea kwa mapigano 
yanayoendelea na vikwazo 
v i l ivyowekwa na  pande 
zinazopigana.
Aidha, pia imeathiriwa 

na ukosefu wa ufadhili wa 
kutosha kutoka kwa Jumuiya ya 
Kimataifa kutokana na mataifa 
mbalimbali kuhitajika kufadhili 
migogoro mingine ya kimataif, 
ikiwa ni pamoja na Gaza na 
Ukraine.VOA.

Rais Tinubu pia 
alimsimamisha 

kazi Kiongozi wa 
Uwekezaji wa Jamii 

kwenye wizara 
hiyo, Halima Shehu, 
kutokana na tuhuma 

za ufisadi.

Benjamin Netanyahu

Rais wa Ufaransa, 
Emmanuel Macron
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Abdallah Gama

Ameyataja 
mafanikio mengine 
ya Simba ndani ya 
miaka sita kuwa ni 
pamoja na kutwaa 
Ngao ya jamii mara 

4, kufika robo 
fainali ya Ligi ya 

Mabingwa mara 4, 
kufika robo fainali ya 
Kombe la Shirikisho 

la Afrika mara 
moja, msimu huu 

imekuwa miongoni 
mwa timu nane 

Asema hakuna safari isiyokuwa na mabonde na miinuko!

 | Jumatano Aprili 17- 23, 2024 |  

Na Mwandishi Wetu

MSHAURI wa masuala ya soka 
wa Rais wa Heshima wa Klabu 
ya Simba, Crescentius Magori 
amewataka wanachama na 
mashabiki wa Wekundu hao wa 
Msimbazi watulie katika kipindi 
hiki timu yao inapitia wakati 
mgumu.
Magor i  amewashangaa 

Wanasimba kuingia katika 
mtego wa kuibeza timu yao 
wakati haijafanya vibaya kama 
inavyovumishwa na wapinzani 
wao wasioitakia mema timu yao.
Kiongozi huyo aliyekuwa CEO 

wa kwanza baada ya mabadiliko 
ya mfumo wa uendeshaji wa 
klabu ya Simba, amefafanua 
kwamba mbali  ya Simba 
kutolewa kwenye hatua ya robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika sambamba na kutupwa 
nje katika michuano ya
Kombe la Shirikisho la CRDB, 

bado klabu yao ndiyo yenye
mafanikio kuliko timu yoyote 

Tanzania kwenye kipindi cha 
miaka sita sasa.
“Safari ya Simba mpya ilianza 

mwaka 2018, safari ambayo 
mpaka sasa haijakamilika! 
Mategemeo ya kila Mwana-
Simba ni kuwa baada ya 
mabadiliko ya Katiba ya Januari 
mwaka huu 2024, Serikali 
itakamilisha mchakato huo 
hivi karibuni ili mfumo uanze 
kutekelezwa barabara,” amedai 
Magori.
Magori ambaye amewahi 

kuwa Makamu wa Rais wa 
Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
ametanabahisha kuwa, katika 
kipindi hiki cha miaka sita ya 
Simba mpya, timu yao imepiga 
hatua kubwa kimaendeleo 
tafauti inavyobezwa kwenye 

baadhi ya vyombo vya habari 
na mitandaoni na Wanasimba 
kuingia mkenge wa kutukana  
wachezaji na viongozi wao.
Ameeleza kuwa, Simba imetoka 

katika timu isiyojulikana ni ya 
ngapi Afrika (unranked) mpaka 
namba 5 Afrika, imetoka kwenye 
bajeti ya shilingi bilioni 3 mpaka 
bajeti ya zaidi ya shilingi bilioni 20 
kwa mwaka, timu yao imechukua 
ubingwa wa Tanzania mara 
nne mfululizo sambamba na 
kutwaa ubingwa wa Kombe la 

Shirikisho(FA) mara 3 mfululizo 
na kuhoji inakuaje timu mbovu?
Ameyataja mafanikio mengine 

ya Simba ndani ya miaka sita 
kuwa ni pamoja na kutwaa 
Ngao ya jamii mara 4, kufika 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
mara 4, kufika robo fainali ya 
Kombe la Shirikisho la Afrika 
mara moja, msimu huu imekuwa 
miongoni mwa timu nane Afrika 
zilizoshiriki mashindano mapya 
ya Ligi ya Soka Afrika (Football 
League).
Katika kipindi hicho cha miaka 

sita Magori ameyataja mafanikio 
mengine ya Simba ni kujenga 
viwanja vyake vya mazoezi, timu 
yao ya wanawake, Simba Queens 
kuchukua ubingwa wa Tanzania 
mara 3 sambamba na timu hiyo 
kufika nusu fainali ya Ligi ya 
Wanawake Afrika mwa juzi.

“Mafanikio haya katika 
kipindi cha miaka 6 siyo 
madogo kwa namna yoyote ile! 
Hakuna Timu yoyote Tanzania 
iliyowahi kufikia mafanikio 
haya!” Amejinasibu Magori.
Badala  ya  kuwalaumu 

v i on goz i  w ao  Mago r i 
amewa taka  Wanas imba 
wenzake kutoa pongezi kuanzia 
kwa Mwekezaji wao Mohamed 
Dewji ‘Mo’, Bodi ya Simba na 
Menejimenti ya Klabu hiyo, 
walimu na wachezaji!
“Na fahamu  hamu  ya 

Wanasimba ni kurudisha 
Ufalme wetu hapa nyumbani 
na kuvuka hatua ya robo fainali 
kwenye michuano ya CAF! 
Ndoto hizi haziwezi kufikiwa 
kwa mabishano, mvurugano na 
ugomvi bali kwa kukaa chini na 
kujipanga kimkakati!” Amesihi 
Magori.
P i a  k i o n g o z i  h u y o 

mwandamizi  amewataka 
Wanasimba kupuuza uvumi 
unaodai kwamba Mwekezaji wa 
‘Mo’ amejiweka kando na klabu 
hiyo kutokana na kuchelewa 
kukamilika kwa mchakato wa 
mabadiliko ndani ya klabu hiyo.
“Naomba niwahakikishie 

baada ya mazungumzo na 
Rais wa Heshima wa Klabu 
Mohamed Dewji amekanusha 
uvumi huo, naomba niwatoe 
hofu kuwa Mo hajawahi kuiacha 
Simba na hataiacha Simba na 
ataendelea kushirikiana na 
uongozi katika kujipanga upya 
kurudisha heshima ya Simba 
na kuzidi kuimarika!” Ameeleza 
Magori huku awasisitiza Wana 
- Simba kuachana kelele za 
mitandaoni, wawe nyuma ya 
timu yao kwani Simba imara 
inakuja!

Magoli awataka Wana-Simba watulieMagori awataka Wana-Simba watulie
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TOT ni bandika bandua 
Tamasha la Dk. Samia

Na Hamid Yassin

KUNDI la Tanzania One Theatre (TOT) 
linalomilikiwa na Chama cha Mapinduzi 
(CCM) wanajifua kwa wiki ya pili sasa kwa ajili 
ya Tamasha maalumu Jumamosi la kuenzi kazi 
zilizotukuka zilizofanywa na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, katika miaka yake mitatu ya uongozi 
wa taifa hili.

Gazeti hili la Uelekeo limekuwa likihudhuria 
mazoezi hayo yanayofanyika kwenye ukumbi 
wao wa nyumbani wa CCM Mwinjuma 
Mwananyamala na kushuhudia kazi pevu 
ya kuandaa na kufanyia mazoezi ya nyimbo 
kadhaa mpya zitakazosikika kwa mara ya 
kwanza kwenye Tamasha hilo.

TOT ambayo sasa ipo chini ya uongozi wa 
msanii maarufu wa muziki wa taarabu Malikia 
Khadija Omar Abdallah Kopa imesema 
kundi lao lilianzishwa mwaka 1992 kwa kazi 
maalumu ya kupigia ‘chapuo’ Chama tawala 
CCM na Serikali hivyo sasa wanachukua 
jukumu lao la kuzifikisha kwa wananchi kazi 
hizo alizofanya Rais Dk. Samia kwa njia ya 
sanaa kama kawaida yao.

Katibu Mipango wa TOT, Omari Mussa 
Jenela almaarufu kama Bokilo ameliambia 
Uelekeo kuwa, uzinduzi wa nyimbo hizo 
utakaofanyika kwenye Viwanja vya TTCL 
Kijitonyama utakuwa na nyimbo sita mpya 
toka fani zao za kwanya, taarabu na muziki wa 
dansi.

Bokilo amezitaja nyimbo hizo kuwa ni 
pamoja na ‘Jicho la Mama’ na ‘Dk. Samia 
Mwamba’ ambazo ni za dansi huku upande 
wa kwaya wanakuja na nyimbo za ‘Kanyaga 
twende’ na ‘Twende kwa pamoja’ zilizotungwa 
na mwimbaji wa kundi hilo, Meka Twalib huku 
kibao cha tatu kinachokwenda kwa jina la ‘Kazi 
iendelee’ kimetungwa na msanii mwingine wa 
kundi hilo, Peter Kakondeli.

Katibu Mipango huyo ambaye pia ni 
kiongozi wa shoo wa TOT, amepasha kuwa, 
kutakuwa na wimbo maalumu wa Chama 
uliotungwana Omari Ally, lakini wanahifadhi 
jina lake hili kuwashtukiza mashabiki wao 
pale TTCL Kijitonyama.

Yajifua vilivyo kuhanikiza vibao 
vipya TTCL Kijitonyama
Mrisho Mpoto, Msechu, Msagasumu, 
Barnabas kutoa ‘kampani’

‘Kishata mtaa’, ‘Mwanamke Mambo’, 
‘Una moyo’, ‘Full Stop’, ‘Nalijua Jiji’, 
‘Mjini Chuo Kikuu’, ‘Top in Town’, ‘Wrong 
Number’ na nyinginezo za kutosha.

Wakati huo huo, Siku hiyo ya Jumamosi 
TOT watapewa ‘kampani’ na wasanii 
kadhaa wa muziki wa Bongo Fleva 
wataongozwa na Peter Msechu na Elias 
Barnaba Inyasi, upande Singeli Msaga 
Sumu atashuka na vibao vyake vya 

Mbali na nyimbo hizo za dansi na 
kwaya za kumuenzi Dk. Samia, pia 
Bokilo amesema kutakuwa na burudani 
ya nyimbo za mipasho, yaani taarab 
ambapo watakaohudhuria Tamasha hilo, 
watapata fursa ya kusikia vibao vipya vinne 
maridhawa sambamba na nyimbo zote za 
zamani za dansi, kwaya na taarab za kundi 
hilo.

“ H a t u t a w a a c h a  h i v i  h i v i 
watakaohudhuria, tutawapigia hadi nyimbo 
zetu za zamani kama vile ‘Mtaji wa Maskini,’, 
‘Aminata’, ‘Mtu Pesa’, ‘Walimwengu’, ‘Kisa 
cha Mpemba’, ‘Jirani’ na nyingine kadhaa,” 
amesema Bokilo.

Kwa upande wa taarabu utakaoongozwa 
na  Mal ik ia  Khadi ja  Kopa tayar i 
umekamilisha kufanyia mazoezi vibao 
vinne vya ‘mipasho’ ambayo kwa ubora 
wake lazima vitapagawisha watu pale TTCL 
Kijitonyama.

Kopa aliyeibukia kundi la taarabu la 
Culture la Zanzibar kupitia nyimbo za 
‘Kadandie’, ‘Nimejisilimu’, ‘Wa hoi’ na 
‘Daktari’; kabla aliyekuwa Mkurugenzi 
Mkuu wa TOT, marehemu John Komba 
kumvuta kundi hilo mwaka 1992 mara 
baada ya kuasisiwa kwake, amewataka 
mashabiki zake kutokosa burudani hiyo 
Jumamosi.

Ameweka mambo hadharani kwamba 
kabla ya kuporomosha hivyo vibao vipya, 
ataanza na bashirafu ya mipasho yake ya 
zamani iliyotikisa Afrika Mashariki na Kati 
ya ‘Ngwinji, ‘Mambo iko huku’, ‘TX Mpenzi’,

‘Mwanaume Mashine’, ‘Unanitega shemeji’ na 
nyinginezo zinazotmba hivi sasa.

Mwanamuziki nguli wa kughani mashairi 
hapa nchini, Mjomba Mrisho Mpoto pia 
atakuwepo kwenye Tamasha hilo la Dk. 
Samia na ameahidi atashuka na nyimbo 
kadhaa ikiwemo maalumu itakayoelezea yote 
yaliyofanywa na Mheshimiwa Rais hususani 
lile la kupigania kuwatua wakina mama ndoo 
za maji.
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Wiki iliyopita tuliona simuliza 
ya mwanamuziki mkongwe wa 
Reggae. Innocent Nganyagwa 
akisimulia jinsi alivyojitosa 
katika muziki na kupitia ‘msoto’ 
mkubwa.  Endelea kupata 
simulizi hii sehemu ya pili ya 
kusisimua kupitia gazeti lako 
hili pendwa la Uelekeo.

NILIKATAA  ku k a t a 
nywele ila walishindwa 
kunifukuza maana 
m c h a n g o  w a n g u 

ulikuwa adhimu sana kwenye 
Bendi. Nikaunda Bendi ya kwangu 
mwenyewe ‘The Inspirational 
Sounds’ wanamuziki wangu 
hawakunielewa wakaacha bendi 
nilipokuja Dar es Salaam Baraza 
la Sanaa la Taifa (BASATA) kufanya 
usajili.
Nikaamua kurudi jijini na kuwa 

‘Solo Artist’ tukaandaa Tamasha 
kubwa la Reggae kwa kushirikiana 
na Enrico Figuieredo, Pompydou 
Dominick na Issack Waziri nuru 
ikaangazika nikapata Promo 
magazetini. Nikaitwa kujiunga na 
Bendi ya Makondeko Six Luguruni 
Mbezi, nikatumikia kwa uadilifu 
na kudunduliza mishahara hata 
nikafanikiwa kupata fedha za 
kurekodi albamu ya Money-Pesa 
(Life Controversies). 
Baadaye pale Makondeko 

ndipo alipokuja marehemu 
Harila Yusuph Tongolanga (R.I.P) 
tukasugua sana mipini ya rhumba 
za Kimakonde kwa mtindo wa 
‘Ntavala’ mimi nilikuwa mpiga 
besi mwenye mbwembwe nyingi 
za kucheza jukwaani, hata 
wakanipa a.k.a ya ‘Kata Miwa’ 
kwenye nyimbo za bendi hiyo 
‘Kila Munu avena kwao sehemu 
ya II’, ‘Tuvamu’, ‘Chipaleta’, ‘Mija 
Masudi’ n.k.
Tongolanga alipenda sana 

kunihanikiza “Bomba Inno...
bombaa....Inno...,” wakati huo 
sijaanza kuitwa Ras Inno hata kule 
Iringa nilijipa a.k.a za ‘Kaya Man’ 
baadaye ‘Man from the Hills’ & 
‘Inno Ricky’. 
Hatimaye baada ya kutoa 

Albamu yangu ya kwanza 
‘Money-Pesa’ mwaka 1994 a.k.a 
ya Ras Inno iliyoasisiwa na 
aliyekuwa Mwandishi wa Gazeti 
la Mfanyakazi Ibrahim Hassan 
ikashika kasi. ‘Gila’ ngoma kutoka 
albamu hiyo ikahanikiza sana 
hatimaye ndoto zikaanza kutimia, 
nikakubalika katika medani ya 
tasnia na kukwea majukwaa 
mbalimbali kutumbuiza kama. 

VITONGOJI NA JAMAA 
WALIONISHIKA MKONO 

KIUHAKIKA
(Munisandesa- ‘Muziki Ni Safari 

Ndefu Sana’ inaendelea!
Katika kuhangaika kwangu 

kufikia malengo ya ndoto zangu 
kimuziki kuna vitongoji, jamaa na 
maeneo ambayo hayasahauliki 
kwangu kutokana na kunishika 
mkono kiukweli. 
Nilipogomewa tungo zangu 

za reggae katika Bendi ya VICO 
Kanisani Katoliki Mshindo  
huku Bendi yangu Inspirational 
Sounds niliyoiasisi hatukuwa 
na vifaa toshelezo hivyo kuna 
wakati tulidoea vyombo vya  VICO 
kinyemela lakini nikabainika, 

nikazuiwa. 
Wapiga ‘Solo’ na ‘Rythm’ wangu 

Yusuph na Joseph Limba walikuwa 
wanasali Kanisa la Lutheran  
Mkabala na Soko Kuu pale Iringa 
Mjini, tukakimbilia kule tukawa 
tunafanya mazoezi kwa siri.
Lakini siku moja Mchungaji 

alisikia mirindimo tofauti na 
nyimbo za Kanisa alizozoea 
kusikia, akaamua kuja tulipokuwa, 
nasi tulipomuona kwa mbali 
anaelekea tulipo tulibadilisha gia 
na kupiga ‘Gospo’ alipotuuliza 
tulimwambia tulikuwa tuna-testi 
vyombo kwanza na alipotoka tu nje 
ya geti tukaendelea kungurumisha 
Ma-Reggae kama kawaida. 
Awal i  mwanzoni  kab isa 

nikiwa darasa la IV nilitunga 
wimbo wangu wa kwanza kabisa 
(Haukuwa katika miondoko ya 
Reggae), mazoezi ya utotoni 
tulikuwa tunafanyia nyumbani 
kwa Mzee Raidan Mtavangu 
aliyekuwa jamaa wa karibu 
na Baba yangu (Mzee Richard 
Nganyagwa), miongoni mwa 
marafiki zangu kati ya watoto wa 
Mzee Mtavangu ni Oscar Mtavangu 
tukiwa Kitongojini cha Keko Juu, 
Miburani, Temeke hapa jijini 
nakumbuka hamasa ilinigubika 
tulipoambiwa tutengeneze zana 
za sanaa shuleni (Kibasila Primary) 
nilitengeneza gitaa kwa galatoni 
la mafuta ya Okey yaliyokuwa 
maarufu sana wakati huo.
Miaka ya baadaye katika 

kuitafuta njia tulikuwa tunafanya 
mazoezi ya kukopi nyimbo za Bob 
Marley kwa kuimba tulipozipiga 
kwenye Santuri pamoja na rafiki 
yangu Taji Liundi (Master T) 
ambaye kwa sasa ni Mshehereshaji 
maarufu, tukatokota.
Taji akabwaga manyanga mimi 

sikukubali na ndipo baadaye 
nikakutana na kumfahamu Braza 
Richard Ndunguru a.k.a ‘Khaki 
Man’ ambaye alikuwa akipita 
mtaani kwetu (siku hizi mtaa huo 
unaitwa Mtaa wa Pume kutokana 
na Mkazi wa kwanza wa mtaa 
huo Mzee Salum Pume ambaye 

Mwanaye Idd Pume rafiki yangu 
wa utotoni ndiye Mjumbe wetu wa 
Mtaa kwa sasa). 
Bro Rich alikuwa amefuga 

‘Vishungi’  (Dreadlocks)  na 
alivalia tofauti (Ki-culture) na 
hata mwendo wake ulijionesha 
kujiamini akiwa amebeba gitaa. 
Siku moja nikamsimamisha 

na kumsabahi na kumuomba 
anifundishe kupiga gitaa aliniuliza 
kama nasoma nilimueleza kuwa 
nilishamaliza shule, alikubali na 
kuanza kunifundisha gitaa la rythm 
lakini mkono ulikuwa mzito kidogo 
akanihamishia kwenye gitaa la besi 
na baadaye nikawa mpiga drums.
Alipoasisi  Bendi  ya ‘The 

Wailing Peasant’ miongoni mwa 
tuliojiunga pamoja ni rafiki yangu 
Dennis Sakaya lakini yeye alibwaga 
manyanga mipini ilimshinda. 
Bendi ya Peasant ilijinasibisha 

na Viwawa Kanisa Katoliki Parokia 
ya Mt. Maurus Kurasini kwa kuwa 
Khaki Man nami tulisali huko, 
Kitongojini kwetu yeye alikuwa 
kiongozi wa Kikundi cha Rozari 
mimi Makamu wake tukifanya 
Novena mfululizo nyumba kwa 

nyumba miaka ambayo hakukuwa 
na Jumuiya bado. 
Bendi  i l ipofel i  k iuchumi 

nilienda Iringa nikiwa na barua 
ya utambulisho ya Mt. Maurus 
nikajiunga na kikundi cha 
uimbaji cha Kanisa la Kigango cha 
Ndiuka ambako awali nilishaishi 
nilipoenda kumalizia elimu ya 
msingi huko ambapo baba yangu 
alikuwa Diwani wa Kata ya Ruaha.
Siku hizi ni Kata ya Igumbiro 

kutokana na ugatuzi wa mamlaka. 
Kigangoni hakukuwa na vyombo 
vya muziki nikaona kipaji kitafeli 
n ikaomba barua  ny ing ine 
zikawa mbili nikawasilisha VICO 
nikapokelewa kwa kuwa masharti 
ya Kanisa niliyatimiza tangu 
nilikotoka (Mt. Maurus na  Ndiuka) 
ingawa baadaye nilitoka bendi hiyo 
kwa misukosuko niliyokumbana 
nayo na pia  bendi  yangu 
(Inspirational Sounds) ilivunjika. 
Kitongojini Ndiuka ndipo 

nilipoitwa ‘Mnyalukwale’ (Kichaa) 
kwa maneno ya wasioelewa 
nilichokuwa nakitafuta ambayo 
yalimfikia Mzee wangu naye 
hakunielewa hasa wakati huo 

Ras Nganyagwa katika mabonde na  milima ya muziki-2
nilipoanza kufuga vishungi na 
kuwa mhafidhina mzingatia 
kanuni, nilipojaribu na wenzangu 
kuasisi tawi letu la kuabudia 
Urastafari la Ethiopian Orthodox 
juhudi ambazo hazikufanikiwa 
kutokana na wenzangu kuhama 
mkoa. 
Moja kati ya upinzani wa 

baba kwangu nilipokataa kula 
nyama kwa misingi yangu mipya 
niliyoikumbatia na ili anishawishi, 
kila wikiendi akawa ananunua kilo 
tano za nyama ya ng’ombe na kilo 
tatu za kitimoto, ilihali tulikuwa 
tunaishi watatu tu nyumbani hapo 
yaani yeye Baba, mimi na Binamu 
yangu Jeniffer Mpunza (Anaishi 
Nairobi kwa sasa).
Nilipoona mambo yanakuwa 

magumu ni l iamua kurudi 
D’Salaam na kuwa mwanamuziki 
huru  (So lo  Ar t i s t )  kama 
nilivyoeleza awali katika sehemu 
ya Pili ya simulizi hii. 
Jamaa na Marafiki zangu 

walewale wa awali (Dennis, Taji, 
Braza Ndunguru na Issa Maguha) 
nilioanza nao ambao wengine 
waliachana na mipini mimi 
nikaendelea nd’o walionishika 
mkono kila nilipokutana na 
changamoto kwa sababu tu ya 
kupigania kipaji changu. 
Hata nilipofanikiwa kurekodi 

na kurudi tena Iringa safari hii 
walioniita ‘Mnyalukwale’ walihofia 
hata kunisalimia hususan baada 
ya video nilizoshutiwa na Karim 
Sadrus wa Top Shop kutoka na 
nyimbo kuhanikiza kwenye Redio 
ya Taifa (RTD). 
Baba yangu akageuka shabiki 

wangu namba mbili (Shabiki 
wangu namba moja ndani ya 
familia alikuwa hayati kaka 
Mathias, (nitamuelezea baadaye 
kwenye sehemu zinazofuata za 
simulizi).
Mzee wangu akitembea na 

kaseti yenye nyimbo zangu 
kwenye koti lake na kuwaonesha 
marafiki zake na Wana-Ndiuka 
akiwananga kwamba; “Mwanangu 
m l i y e k u w a  m n amw i t a 
Mnyalukwale kumbe alikuwa 
anatafuta njia ya kutokea hapa 
alipofikia!” 
Sadrus ni mtu aliyesababisha 

nifahamike kwa video za nyimbo 
zangu ‘Gila’, ‘Watoto wa Mitaani’ 
na ‘Children On The Street’ 
alizonishuti kutoka albamu yangu 
ya kwanza  ya ‘Money-Pesa’ na 
kuzijumuisha katika ‘Collection’ 
ya video iliyosheheni nyimbo 
za wanamuziki wakubwa akina 
Kasaloo Kyanga na Kyanga Songa, 
Kalala Mbwembwe na King Kikii 
wachache miongoni mwa wengi 
waliokuwemo.
Albamu yangu ya ‘Money-

Pesa’ ya mwaka 1994 ambayo 
majaribio mawili ya awali ya 
kuirekodi yaligonga mwamba 
hadi jaribio la tatu lililofaulu kwa 
fedha za kudunduliza za mshahara 
wa upigaji besi nilipokuwa 
naitumikia Bendi ya Makondeko  
iliyomilikiwa na marehemu  Dk. 
Alex Khalid ambayo makao yake 
yalikuwa Makondeko Village 
Mbezi Luguruni mkabala na 
nyumbani kwa wazazi wa John 
Momadi aliyewahi kuwa Meneja 
wa Samuel Mreteni ‘Jah’ Kimbute.

Itaendelea wiki ijayo.

Ras Innocent Nganyagwa akipokea tuzo wa wimbo bora wa Gila toka kwa Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne, 
Jakaya Mrisho Kikwete wakati huo akiwa Waziri wa Uhusiano wa Kimataifa   na Mambo ya Nje.

Ras Innocent Nganyagwa na tuzo yake
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Na Valensi Mbaga

BAADA ya miaka 74 ya Ligi Kuu 
ya mpira wa  Kikapu nchini 
Marekani, NBA, tumeshuhudia 
watu mashuhuri wengi na wenye 

viwango vya hali ya juu.
Pengine LeBron James au Michael 

Jordan? Bill Russell au Wilt Chamberlain? 
Stephen Curry au Kevin Durant? 
Wote hawa ni nyota wenye kiwango 

kikubwa zaidi katika ligi ya NBA lakini 
wapo wenye mafanikio na historia bora 
zaidi kuliko wengine.
Wafuatao ni wachezaji mashuhuri 

zaidi katika ligi ya NBA na wenye vipaji 
vikubwa zaidi huku wakijenga historia 
kubwa katika ligi hiyo.

5: Magic Johnson
Johnson alibadilisha mchezo huo na 

kuingia kwenye ligi hiyo kama mzuiaji 
mrefu zaidi katika historia ya ligi akiwa 
na futi 6-9. 
Bila Johnson na ushindani wake 

kwa enzi zile na Bird wa Celtics, NBA 
isingeweza kuwa  hapa ilipo leo. 
Johnson aliyekuwa na kipaji kikubwa 
sambamba na mvuto aliipeleka Lakers 
ya “Showtime” hadi faainali tisa za NBA, 
na wakashinda mataji matano. 

4: Bill Rusell
Mshindi mkubwa zaidi katika historia 

ya mpira wa vikapu, Russell alipata 
mataji 11 katika miaka 13 kwa kuwageuza 
Celtics kuwa magwiji wa ulinzi.
 Ustadi wa ulinzi wa Russell na 

uthubutu ulimfanya kuwa msaada kamili 
kwa Wilt Chamberlain, na vile vile mmoja 
wa wachezaji kutoka enzi yake ambaye 
hangeonekana nje ya mahali katika 
vizazi vya baadaye. 
Sifa hizo pia zilimsaidia kupata tuzo 

tano za MVP na chaguzi 11 za All-NBA.

3:  Kareem Abdul-Jabbar
Hakuna mtu katika historia ya NBA 

anayeweza kufikia orodha ndefu ya 
mafanikio ya Abdul-Jabbar. Alishinda 
rekodi ya tuzo sita za MVP na alikuwa 
Nyota wa michezo mara 19.

Wachezaji bora wa muda wote NBA

 Alishinda michuano sita  huku ya kwanza 
na ya mwisho ikija tofauti kwa miaka 17  
na alitajwa katika timu 15 za All-NBA, na 
alichaguliwa mara 10 kikosi cha kwanza cha 
mashindano ya NBA kwa msimu mmoja.
Nyota yake isiyozuilika ilimruhusu 

kufunga pointi nyingi zaidi kuliko mtu 
yeyote katika historia ya ligi.

2: Lebron James
 MVP mara nne na bingwa mara 

tatu ni moja kati ya wachezaji tishio na 

wakutazamwa zaidi.
Alipokuwa na Lakers katika harakati za 

kuwinda taji kama mchezaji hodari akiwa 
na miaka 35 akicheza katika msimu wake 
wa 17 alipata  Kizuizi  cha kufukuzwa katika 
mchezo wa 7 wa fainali za mwaka 2016 na 
baadae kusaidia kukamilisha ushindi wa 
seti 3-1 dhidi ya timu ya Warriors ambayo 
ilishinda michezo kwa kuongoza wakiwa na 
alama 73.

1: Michael Jordan

Mchezaji bora wa wakati wote. Jordan 
aliiongoza Bulls kwenye michuano sita ya 
NBA, akishinda tuzo sita za Fainali za MVP 
na tuzo tano za MVP za msimu wa kawaida 
huku akiwa maarufu duniani ndani na nje 
ya uwanja.
 Uzuri wa Jordan kwenye ncha zote mbili 

za uwanja ulifafanua kizazi cha mpira 
wa vikapu na kuweka kiwango kipya kwa 
wachezaji wanaofuata nyayo zake. Mchezo 
wake ulivuka kiwango cha kawaida cha 
uchezaji kutokana na ubora wake.

Michael Jordan (kushoto) akimwadaha mpinzani wake

Lebron James  Kareem Abdul-Jabbar Magic Johnson



24 Uelekeo | Jumatano Aprili 17 - 23, 2024 |  
24 Uelekeo | Jumatano Aprili 17 - 23, 2024 |  

| Jumatano Aprili 17 - 23, 2024 |  

Uelekeo

Na Mwandishi Wetu

WAKALA Ronnie Santos ambaye 
alisimamia dili la beki wa Klabu ya 
Yanga Gift Freddy amefichua kuwa, 
wakati anamtafuta mchezaji huyo 
huko alipokuwa alikuwa akilipwa 
laki sita pekee lakini kwasasa akiwa 
na Yanga analipwa zaidi ya 
million 12.
Santos amekaririwa 

na Mtandao wa EKsports 
akieleza kwamba, katika 
kipindi cha hivi karibuni 
Ligi Kuu ya Tanzania 
imekuwa na  ubora 
mkubwa hasa baada ya 
klabu mbili za Simba na 

Yanga kuanza kufanya vizuri kwenye 
michuano ya kimataifa.
Wakala huyo wa Kimataifa 

amesema jambo hilo limewavutia 
nyota wengi kuja kuitumikia Ligi 
hii ya NBC ambapo licha ya ubora 
wake kuongezeka pia maslahi kwa 
wachezaji wengi ni makubwa.

“G i f t  F red  a k iwa 
anaitumikia SC Villa alikuwa 
analipwa kiwango sawa na 
Tsh. 600,000 kwa mwezi, 
nikamfanyia mpango wa 
kulipwa zaidi ya shilingi 
milioni kwa 12 kila mwezi 
ndani ya Young Africans na 
jambo hilo likafanikiwa,” 
amedai Santos.

Aziz Ki mchezaji bora MachiWanariadha Afrika wapata kashfa China
BEIJING, China 

UCHUNGUZI unafanyika  juu 
ya mashindano ya Beijing Nusu 
Marathon kufuatia uwepo wa viashiria 
kuwa wakimbiaji watatu kutoka 
Afrika ambao ni Robert Keter na 
Willy Mnangat kutoka Kenya pamoja 
na Dejene Hailu kutoka Ethiopia 
kupunguza mwendo kwa makusudi ili 
kuhakikisha mkimbiaji wa China, He 
Jie anakuwa mshindi.
Katika video iliyozua gumzo, 

wakimbiaji  hao wanaonekana 
w a k i p un g u z a  mwendo  n a 
kumwashiria Jie aongeze kasi apite 
mbele.

Uongozi 
Simba 
matatani

Wazungukwa kila kona 
na ‘wenye klabu yao'
Safu mpya yaandaliwa, 
Magori, Barbra ndani

Na Mwandishi Wetu

HALI si shwari ndani ya Klabu ya 
Simba na habari zilizonaswa na 
Uelekeo ni kwamba, inasubiriwa 
mechi na watani zao Yanga ipite 
Jumamosi hii ili waanze mikakati 
ya kutimua kiongozi mmoja baada 
ya mwingine.
Kwa mujibu wa chanzo chetu 

cha uhakika kilichoshiriki kikao 
kilichofanyika Jumamosi iliyopita 
baina Mwekezaji wao, Mohamed 
‘Mo’ Dewji na baadhi ya viongozi 
wa klabu hiyo.
Chanzo chetu hicho kimedokeza 

kuwa, Mo alihoji mambo mengi 

ikiwemo mwenendo mbaya wa 
timu yao kwenye michuano ya 
kimataifa na ya ndani, usajili 
na matumizi ya fedha anazotoa 
hususani zile za usajili.
“Kumekuwa na uvumi kwamba 

Mo amejiweka pembeni na 
hajataoa fedha zozote za kusaidia 
timu kwa zaidi ya mwaka jambo 
ambalo si la kweli, hivyo aliwataka 
viongozi wamweleza habari hizo 
zinatoka wapi kwani ni kinyume na 
hali halisi hivyo kwa upande wake,” 
kimebainisha chanzo chetu.
Imeelezwa kwenye kikao 

hicho kilichohudhuriwa hadi na 
viongozi wa zamani waliojiweka 

au kuwekwa pembeni na shughuli za 
klabu, maamuzi ya mwisho yaliyofikiwa 
ni baadhi ya viongozi kutakiwa 
kuwajibika wenyewe au kuwajibishwa 
kupitia Bodi ya Wakurugenzi ya 
klabu ama uitishwe Mkutano Mkuu 
Maalumu wa Klabu wakajieleze mbele 
ya wanachama.
Kuna viongozi watatu wa juu (majina 

yao tunayahifadhi kwa sasa) hao 
ndiyo wamekalia kaa la moto baada ya 
kubebeshwa zigo la lawama kwamba 
hao ndiyo chanzo cha migogoro 
yote ndani ya klabu hiyo kiasi cha 
kusababisha timu yao isifanye vizuri 
kwenye ligi kwa mwaka wa pili sasa.
“Kuna kiongozi mmoja wa juu huyu 

ndiye yuko matatani zaidi, amewatenga 
hadi ‘maligendi’ wa klabu hiyo na kibaya 
zaidi hao ndiyo waliomkaribisha ndani 
ya Simba, hivyo nao wamemzunguka 
kila kona na sioni atatumia mbinu gani 
ili aendelee kubaki kwenye nafasi yake,” 
amefichua mtoa habari wetu.
Mtoa habari wetu ameongeza kuwa, 

wahafidhina hao wa uongozi huu wa 
sasa wa Simba wameenda mbali kiasi 
kwamba tayari wameshaandaa safu yao 
mpya ya uongozi na kumkabidhi majina 
Mwekezaji wao Mo Dewji.
Majina yanayotajwa kwenye safu hiyo 

ni pamoja na Crescentius Magori, Jerry 
Yambi, Barbra Gonzalez na wengine 
wachache.
Juhudi za gazeti hili kuwapata 

viongozi wa Simba kuzungumzia sakata 
hili lilikwama kutokana na kutopokea 
simu zao, lakini hata hivyo Mshauri 
wa Rais wa Heshima wa klabu hiyo, 
Magori mwishoni mwa wiki iliyopita 
aliwataka mashabiki wa Wekundu hao 
wa Msimbazi kutulia katika kipindi hiki 
kigumu.
Pamoja na kuongelea masuala 

kadhaa, pia alisema kuwa, baada ya 
mazungumzo yake na Mwekezaji wao 
Mo alimhakikishia kwamba bado yupo 
Simba na hajawahi kuiacha klabu 
hiyo na hatarajii kuiacha huku akiahdi 
kuendelea kushirikiana na viongozi wa 
Bodi yao ya Wakurugenzi.

Na Mwandishi Wetu

SASA rasmi  imethibi t ishwa 
kuwa, Waziri Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Kassim Majaliwa ndiye atakuwa 
mgeni wa heshima Jumamosi hii 
pale kwenye Viwanja vya TTCL 
Kijitonyama katika Tamasha kubwa 
la kumpongeza Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan kwa kazi za kutukuka 
alizozifanya ndani ya miaka mitatu 
ya uongozi wake.
Kwa mujibu wa waandaaji 

Tamasha hilo Kampuni ya Uhuru 
Media Gruop wanaoshirikiana  na 
“Bi Mkubwa Tanzania”, wamepasha 
kuwa, maandalizi ya Tamasha hilo 
la miaka mitatu ya kishindo ya Dk. 

Samia, yamekamilika ikiwemo 
Waziri Mkuu Majaliwa kuthibitisha 
kwamba atakuwepo kwenye Viwanja 
vya TTCL Kijitonyama.
Uhuru Media Group imesema 

kuwa, kupitia udhamini wa wadau 
mbalimbali wenye mapenzi mema 
na uongozi wa Dk. Samia, Tamasha 
litakuwa la kukata na shoka 
kutokana na maandalizi kamambe 
yaliyofanyika ambapo kundi la 
Tanzania One Theatre (TOT) 
litaongoza burudani za wasanii 
mbalimbali walioalikwa.
“Njooni tumpe maua yake Rais 

wetu kipenzi, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, kwani kazi zake zinaongea!” 
Imesema taarifa hiyo ya Uhuru 
Media Group.

Majaliwa mgeni rasmi 
Tamasha la Dk. Samia

Fredy kutoka mshahara 
laki 6 hadi mil. 12 Yanga


