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Wanajeshi watatu wa Tanzania 
Kikosi cha SADC wauawa DRC

Benki Kuu 
yafafanua 

ongezeko la 
riba

Fenesi ni tiba 
ya saratani 

na moyo

MSD yatoa 
msaada Rufiji

   Wadau wa Mfuko wa Afya wamwaga bil. 37.7/-

VITA DHIDI YA MALARIA:

Rais Samia azidi 
kuungwa mkono

Na Mwandishi Wetu

ASKARI watatu wa Jeshi la 
Wananchi wa Tanzania ( JWTZ) 
Kikosi cha SADC kilichopelekwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) kuisaidiana na askari wa nchi 
hiyo kupambana na waasi wa M23, 

wameuawa katika shambulio la 
kombora.

Taarifa zilizoripotiwa na baadhi 
ya vyombo vya habari vya nje 
vikiwanukuu maafisa wa Kikosi cha 
SADC, vilieleza kuwa askari hao 
waliuawa wakiwa eneo la Mashariki 
mwa DRC.

Kikosi hicho cha SADC, kilipeleka 
wanajeshi katika Jimbo la Kivu 
Kaskazini Desemba, mwaka jana  
kusaidia Serikali ya Kinshasa 
kudhibiti tena maeneo yaliyotekwa 
na waasi wa M23 Mashariki mwa 
DRC. 
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Na Mwandishi Wetu

BOHARI ya Dawa (MSD), 
imetoa bidhaa za afya 
mbalimbali kwa waathrika 
wa mafuriko katika Wilaya ya 

Rufiji mkoani Pwani.
Meneja wa MSD Kanda ya Dar es 

Salaam, Betia Kaema, alisema MSD 
baada ya kuona taarifa ya janga la 
mafuriko, iliamua kuchukua hatua 
za haraka kuwasiliana na Mamlaka 
za Wilaya ili kufahamu mahitaji 
yanayotakiwa kwa waathirika.
“Leo (jana), tumekabidhi vifaa 

ili kuhakikisha huduma za afya 
hazisimami kwa wananchi, lakini pia 
tumetembelea maeneo mbalimbali 
kujionea athari za mafuriko haya. 
MSD itaendelea kutoa ushirikiano 
mpaka pale hali itakapotengamaa,” 
alisema.
Ak i zungumza  waka t i  wa 

kukabidhiwa bidhaa hizo, Mganga 
Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, Dk. Hamis 
Abdallah, aliishukuru MSD kwa hatua 
za haraka zilizochukuliwa kuwasaidia 
waathirika hao.
Alisema bidhaa hizo zitasaidia 

katika utoaji wa huduma kwa 
waathirika wa mafuriko.
Bidhaa hizo zilikabidhiwa Kituo cha 

Afya Mohoro kilichopo Halmashauri 
ya Wilaya ya Rufiji ambazo ni 
pamoja na dawa za kuzuia na kutibu 
malaria, dawa za kutibu kuharisha 
na magonjwa mengine ya milipuko 
kama vile kipindupindu.
Kwa upande wa vifaa ni pamoja 

na  magodoro,  mashuka  na 
vyandarua, milingoti ya kutundikia 
maji tiba, binliners na vifaa vingine 
vitakavyosaidia katika zoezi hilo.

MSD `yawapiga jeki’ 
waathirika mafuriko Rufiji

Na Mwandishi Wetu, Arusha

VIGOGO sita wa Kituo cha Kimataifa cha 
Mikutano Arusha (AICC), wamesimamishwa 
kazi kupisha uchunguzi dhidi ya tuhuma za 
kukiuka taratibu na kanuni za uendeshaji wa 
mashirika ya umma.
Kwa mujibu wa Mkuu wa Kitengo cha 

Mawasiliano AICC, Freddy Maro, vigogo hao 
walisimamishwa kuanzia Aprili 3, mwaka 
huu.
Aliwataja kuwa ni Mkurugenzi wa Fedha  na 

Utawala CPA Savo Mung’ong’o, Mkurugenzi 
wa Miliki na Miradi, Mhandisi Victor 
Kamagenge na Mkurugenzi wa Masoko na 
Mikutano, Mkunde Mushi.  
Wengine ni Mkuu wa Kitengo cha 

Rasilimali Watu na Utawala, Festo Mramba, 
Mhasibu Mkuu CPA Augustine Karadoga na 
Meneja JNICC, Catherine Kilinda.

Na Mwandishi Wetu

WAHAMIAJI haramu 16 raia wa 
Ethiopia, wametiwaa mbaroni 
mkoani Iringa kwa tuhuma za 
kuingia nchini bila kibali.
Wahamiaj i  hao haramu, 

walikamatwa na Askari wa 
Uhamiaji kwa kushirikiana na 
polisi mkoani Iringa.
Akizungumza na vyombo 

vya habari mjini Mafinga juzi, 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Iringa, Allan Bukumbi, alisema 
wahamiaji hao walikamatwa 
katika eneo la msitu wa Luganga 
Kata ya Sao Hill, wilayani Mufindi.
Alifafanua kuwa walikutwa 

wakiwa wametelekezwa katika 
shamba la mahindi baada ya 
kushushwa kwenye gari ambalo 
awali lilikuwa likisomeka namba 
za usajili STL 3999 aina ya Land 
Cruiser V8 lenye rangi nyeupe 
ambapo dereva wake alilitelekeza 
baada ya kuona anafuatiliwa na 

askari.
“Baada ya dereva huyo kuona 

anafuatiliwa na askari, akaona 
hataweza kupita barabara kuu, 
hivyo alipita njia nyingine na 
kufika sehemu ambako alikutana 
na tikiti (swap), hali iliyowafanya 
washindwe kuendelea na safari 
hiyo, ndipo alipowashusha 
wahamiaji hao na kuifunga na 
kutokomea kusikojulikana,” 
alisema Kamanda Bukumbi.
Alisema uchunguzi wa awali 

umebaini kwamba gari hilo 
limesajiliwa kwa namba T 803 
CVW linalomnilikiwa na mkazi 
mmoja wa Tabata jijini Dar es 
Salaam huku akieleza jitihada 
mbalimbali ambazo zinaendelea 
za kumtafuta dereva pamoja na 
mmiliki wa gari hilo.
Kwa upande wake, Afisa 

Uhamiaji wa Mkoa wa Iringa, 
Peter Kimario, alisema biashara 
hiyo haramu ya binadamu, 
ni mbaya kwani inahatarisha 

usalama wa Taifa.
“Kupitia vyombo vya habari, 

natoa wito kwa Watanzania 
watusaidie katika kampeni 
yetu ambayo imeanzishwa 
nchini mzima inayoitwa ‘Mjue 
Jirani Yako’ kwa sababu hawa 
tumewakamta kwenye magari 
ya aina hiyo, hivyo tunaamini 
wanaweza kutumia mbinu za 
kuvaa vizuri kama Watanzania 
na kusafiri katika vyombo vya 
usafiri vya kawaida bila kuwajua,” 
alisema.
Alisema kampeni hiyo ya Mjue 

Jirani Yako, imeanzishwa ili 
kujua vitu ambavyo vinaendelea 
katika maisha ya wananchi kwa 
sababu usalama wa nchi, kila mtu 
anahusika katika jambo hilo.
Hata hivyo, alisisitiza kuwa 

Jeshi la Uhamiaji litaendelea 
kushirikiana na vyombo vingine 
ili kuhakikisha wahamiaji hao 
wanafikishwa kwenye vyombo 
husika na kuchukuliwa hatua.

Wahamiaji haramu 16 
watiwa mbaroni Iringa

Vigogo sita AICC 
wasimamishwa kazi

Baada ya dereva 
huyo kuona 

anafuatiliwa na 
askari, akaona 

hataweza kupita 
barabara kuu, 

hivyo alipita 
njia nyingine na 

kufika sehemu 
ambako alikutana 

na tikiti (swap), 
hali iliyowafanya 

washindwe 
kuendelea na 

safari hiyo, ndipo 
alipowashusha 
wahamiaji hao 

na kuifunga 
na kutokomea 

kusikojulikana.” 

Mkurugenzi wa Fedha  na 
Utawala CPA Savo Mung’ong’o, 

Mkurugenzi wa Miliki na Miradi, 
Mhandisi Victor Kamagenge 

na Mkurugenzi wa Masoko na 
Mikutano, Mkunde Mushi.  
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Waziri wa Afya Ummy Mwalimu

Na Mwandishi Wetu, Dodoma

W
ADAU wa Mfuko wa 
Afya, wameichangia 
Serikali inayoongozwa 
na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, Sh. 

bilioni 37.7 kusaidia kutokomeza 
malaria nchini, ifikapo mwaka 2030.
Wadau hao ni Uswisi, Denmark, 

Ireland, Korea Kusini, mashirika ya 
UNFPA, UNICEF na Benki ya Dunia, 
kupitia awamu ya ufadhili wa moja 
kwa moja wa Kituo cha Afya (DHFF) 
(2021-2025).
Waziri wa Afya Ummy Mwalimu, 

alisema hayo wakati wa kikao na 
Balozi wa Uswisi nchini Didier 
Chassot, kilichofanyika katika ofisi za 
Wizara ya Afya jijini Dodoma juzi.
Alisema wizara yake kwa pamoja na 

wadau hao, wamejadiliana masuala 
yenye manufaa kwa pande zote mbili 
katika ushirikiano unaoendelea.
“Kwa niaba ya Serikali chini ya 

Rais Dk. Samia, tunashukuru kupitia 
kwako Balozi kwa msaada wa Serikali 
ya Uswisi na ahadi zako ambazo 
umezitoa katika kusaidia Sekta ya 
Afya kupitia michango mbalimbali ya 
ruzuku,” alisema.
Alisema lengo la jumla la mradi 

ni kuchangia kutokomeza malaria 
i f ikapo mwaka 2030 kupit ia 
ushirikishwaji wa wadau wa kitaifa, 
baina ya kisekta na kikanda kwa 

kushawishi mijadala ya sera za 
kimataifa na miongozo ya kiufundi 
kwa kushirikishana desturi za 
Kitanzania.
“Mradi  huu unawanufaisha 

Watanzania (Bara na Zanzibar) 
wanaokabiliwa na changamoto 
kubwa ya ugonjwa wa malaria hasa 
wale wa vijijini na wale walio katika 
makundi hatarishi zaidi (wajawazito 
na watoto, watu binafsi wanaoishi 
katika mazingira hatarishi),” alisema.
Aliiomba Serikali  ya Uswizi 

kuendelea kushirikiana na Tanzania 
katika kutokomeza magonjwa ya 
ngono ikiwa ni pamoja na VVU, 
mimba zisizotarajiwa, ndoa za 
utotoni, ukatili wa kijinsia pamoja na 
kusaidia wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii (CHWs) ambao wana jukumu 
katika kutoa huduma muhimu za afya 
kwa jamii.
Kwa upande wake, Balozi wa Uswisi 

nchini Chassot, alisema Serikali ya 
Uswisi itaendelea na dhamira yake 
ya kuisaidia Sekta ya Afya nchini ili 
kudumisha umoja uliopo baina ya 
nchi hizo mbili.
“Serikali ya Uswisi itachangia kwa 

pamoja na Serikali ya Ujerumani kwa 
lengo la kuendeleza umoja wetu kwa 
kutoa msaada wa kiufundi kwa njia ya 
kujenga uwezo kwa taasisi zilizopewa 
mamlaka na uidhinishaji wa Bima ya 
Afya kwa Wote (UHI),” alisema Balozi 
Chassot.

Rais Samia azidi kuungwa mkono

30 mbaroni tuhuma 
kughushi nyaraka za mafao 

Wanajeshi watatu wa Tanzania 
Kikosi cha SADC wauawa DRC

VITA DHIDI YA MALARIA: 

Wadau wa Afya wamwaga bil. 37.7/-

Na Mwandishi Wetu

ASKARI watatu wa Jeshi la 
Wananchi wa Tanzania (JWTZ) 
Kikosi cha SADC kilichopelekwa 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) kuisaidiana na 
askari wa nchi hiyo kupambana 
na waasi wa M23, wameuawa 
katika shambulio la kombora.

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya 
Dar es Salaam kwa kushirikiana 
na maofisa wa
Shirika la Taifa la Hifadhi ya 

Jamii (NSSF), linawashikilia watu 
30 kwa tuhuma za kughushi 
nyaraka zinazohusiana na 
mafao.
Kamanda wa Polisi wa kanda 

hiyo, Jumanne Muliro, alisema 
jeshi hilo kwa kushirikiana na 
maofisa, wamewakamata watu 
hao na kwamba hatua za kisheria 
zinaendelea kuchukuliwa dhidi 
yao.
Alisema jeshi hilo linaendelea 

kusimamia mifumo mbalimbali 

ya kiuhalifu Dar es Salaam.
Kamanda Muliro alisema 

hatua za kisheria zikikamilika 
watafikishwa mahakamani 
kujibu tuhuma hizo.
Aidha, Kamanda Muliro 

akizungumzia kuhusu mafanikio 
ya mfumo wa haki jinai, alisema 
kuanzia Januari hadi Machi, 
mwaka huu, watuhumiwa 
mbalimbali walipatikana na 
hatia wakiwamo wenye makosa 
ya kulawiti, kubaka na utapeli.
Alisema waliopatikana na 

hatia ya makosa ya kuingiliwa 
kinyume cha maumbile, kubaka 
na kulawiti, walihukumiwa 
adhabu za kifungo cha maisha, 
miaka 60 na 50 jela.

Taarifa zilizoripotiwa na baadhi 
ya vyombo vya habari vya nje 
vikiwanukuu maafisa wa Kikosi 
cha SADC, vilieleza kuwa askari 
hao waliuawa wakiwa eneo la 

Mashariki mwa DRC.
Kikosi hicho cha SADC, 

kilipeleka wanajeshi katika Jimbo 
la Kivu Kaskazini Desemba, 
mwaka jana  kusaidia Serikali ya 
Kinshasa kudhibiti tena maeneo 
yaliyotekwa na waasi wa M23 
Mashariki mwa DRC.
Kikosi hicho kinajumuisha 

wanajeshi wa Afrika Kusini, 
Tanzania na Malawi.
“Tukio hili la kusikitisha 

lilitokea baada ya kombora la 
adui kuanguka karibu na kambi 
ya wanajeshi hao,” taarifa ya 
Kikosi cha SADC ilifafanua bila 

kutoa maelezo zaidi.
Juhudi za gazeti hili kumpata 

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa, Stergomena Tax, 
kwa ufafanuzi zaidi kuhusiana na 
tukio hilo, hazikufanikiwa kwani 
simu yake ya mkononi iliita bila 
kupokelewa na hata alipotumiwa 
ujumbe kupitia simu yake, 
hakuujibu.
Hali kadhalika, Waziri wa 

Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, January 
Makamba, simu yake iliita bila 
kupokelewa.
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BoT yafafanua ongezeko la riba

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali 
Ahmed Abbas Ahmed, amewataka 
watumishi wa sekta ya afya mkoani hapa, 
kuzingatia weledi na kutoa huduma bora 
kwa wananchi ili kuakisi maboresho na 
uwekezaji mkubwa uliofanywa na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, katika sekta 
ya afya.
Amesema serikali imetoa fedha 

nyingi kwa ajili ya maboresho na ujenzi 
wa miundombinu ya afya kama vile 
majengo, ununuzi wa bidhaa za afya na 
kuwezesha ajira za kutosha, lengo likiwa 
kuinua hadhi ya huduma zinazotolewa 
nchini, hasa zinazowagusa wananchi wa 
kawaida.
Alitoa rai hiyo wakati wa akifungua 

kikao kazi baina ya Bohari ya Dawa 
(MSD) Kanda ya Iringa na wadau wake 
kutoka halmashauri saba za mkoani 
Ruvuma (Madaba Tc, Madaba Dc, Songea 
MC, Songea DC, Nyasa DC, Mbinga TC na 
Mbinga DC), kilichofanyika mjini Songea 
juzi.
Aliwakumbusha viongozi hao wa sekta 

ya afya mkoani hapa, kufanya maoteo 
yao ya bidhaa za afya kwa usahihi, 
umakini na kwa wakati ili kuiwezesha 
MSD kutekeleza majukumu yake ya ugavi 
wa bidhaa za afya kwa weledi.
Al iwataka pia  watendaj i  hao 

kusimamia ukusanyaji wa mapato na 
kutumia vyema vyanzo vyao vingine vya 
mapato kulipa madeni ya MSD, huku 
akiwakumbusha pia kuhakiki taarifa 
sahihi za utunzaji na utoaji wa bidhaa za 
afya ili kuepuka upotevu wa bidhaa hizo.
Kwa upande wake, Mkurugenzi wa 

Ugavi na Uendeshaji wa MSD, Victor 
Sungusia, alibainisha maboresho 
yanayoendelea kufanywa na MSD katika 
nyanja mbalimbali kupitia majukumu 
yake makuu ya uzalishaji, ununuzi, 
utunzaji na usambazaji.
Sungusia alibainisha jinsi MSD 

ilivyojizatiti katika utekelezaji wa 
majukumu yake kupitia mifumo ya kisasa 
ya kidigitali, ugatuzi wa majukumu ya 
Kanda, ujenzi wa viwanda mbalimbali 
vya dawa na vifaa tiba, maboresho 
ya mfumo wa usambazaji wa bidhaa, 
upanuzi wa maeneo ya uhifadhi na 
kuwajengea uwezo watumishi wake.
Naye Meneja wa MSD Kanda ya 

Iringa, Robert Lugembe, akiwakiribisha 
wajumbe wa kikao hicho, alibainisha 
kuongezeka kwa uwezo wa MSD 
kuwahudumia wateja wake na kukidhi 
mahitaji, sambamba na maboresho ya 
upatikanaji wa bidhaa za afya mathalani 
vifaa tiba, mkoani humo.

Na Mwandishi Wetu

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT), 
imesema ongezeko la asilimia sita 
ya riba Benki Kuu limeongezwa ili 
kudhibiti mfumuko wa bei siku za 
usoni.
Akizungumza na waandishi wa 

habari jijini Dar es Salaam juzi, 
Mkurugenzi wa Utafiti na Sera 
za Uchumi BoT, Dk. Suleiman 
Missango, alisema mwenendo 
wa uchumi wa dunia, ulikuwa 
unaashiria uwepo wa mfumuko 
wa bei.
Alisema kutokana na hali hiyo, 

BoT ikaona iongeze riba kutoka 
asilimia 5.5 hadi asilimia sita 
katika robo ya pili kuanzia Aprili, Mkurugenzi wa Utafiti na Sera za Uchumi BoT, Dk. Suleiman Missango

mwaka huu.
Alisema kupanda kwa riba 

hiyo kumezingatia ukuaji wa 
uchumi kwa maana ya uwepo 
wa fedha za kutosha katika 
mzunguko kulingana na malengo 
yaliyowekwa.
“Wengi walijua tunakwenda 

kuweka ukomo wa riba, siyo kweli, 
kwa kupandisha riba hiyo maana 
yake tunapunguza ukwasi katika 
mzunguko na hivyo kudhibiti 
mfumuko wa bei kwa siku zijazo.
“Kupanda kwa riba hiyo, 

kumezingatia ukuaji wa uchumi, 
maamuzi mengine yatachukuliwa 
Julai mwanzoni na riba hii ni ya 
robo ya kwanza ya Aprili, mwaka 
huu na inaweza kupungua 
au kuongezeka kwa kadiri ya 

uchambuzi utakavyokuwa,” 
alifafanua.
Pia alisema BoT imekuwa 

ikifanya kazi kwa karibu na 
mabenki ili kudhibiti ujazi wa 
fedha katika mabenki na kwenye 
mzunguko.
“Tangu BoT ianzishe mfumo wa 

riba ya benki mwaka huu badala 
ya mfumo wa zamani wa ujazi wa 
fedha hali imeendelea kuwa tulivu 
na mapokeo yamekuwa mazuri 
kwa wadau,” alisema.
Alisema hali hiyo imetokana na 

juhudi kubwa ya kutoa elimu kwa 
wadau katika sekta na imeahidi 
kuendelea kutoa elimu kwa 
wanananchi kuweza kufanya 
uamuzi sahihi katika shughuli za 
kiuchumi.

RC ataka weledi, huduma 
bora sekta ya afya
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J
ICHO langu leo linawaangazia 
madereva wa pikipiki za kubeba 
abiria maarufu kama bodaboda 
jinsi wanavyoshindwa kuheshimu 

sheria za usalama barabarani 
zikiwemo alama za barabarani.

Usafiri wa bodaboda kwa sasa, 
upo katika kila 
kona ya nchi na 
kwa hakika ni 
chanzo cha vijana 
wengi kujipatia 
vipato vyao vya 
kuendeshea 
maisha yao.

W a p o  k i l a 
mkoa,  wilaya, 
ki j i j i  na hata 
vitongoji na usafiri 
wa bodaboda, 
umekuwa 
ukiwasaidia watu 
wengi mijini na 
vijijini.

Ha t a  h i v y o, 
licha ya umuhimu 
wake, madereva 
wengi wa vyombo 
hivyo vya moto 
vya magurudumu 
mawil i ,  ndiyo 
wanaoongoza 
k w a  k u k i u k a 
sheria za usalama 
wa barabarani 
na hivyo kuwa 
chanzo kikubwa 
cha ajali. 

N i  n a d r a 
kumuona dereva 
w a  b o d a b o d a 
akisimama 
kwenye mataa 
hata kama hajaruhusiwa na hivyo 
kuhatarisha usalama wake, waenda 
kwa miguu na vyombo vingine vya 
moto.

“Taa za barabarani, zimewekwa 
kwa ajili ya madereva wa magari, siyo 
sisi bodaboda,” mmoja wa madereva 
wa bodaboda, alijibu hivyo baada 
ya kupitisha pikipiki yake wakati taa 

nyekundu zinazoashiria kusimama, 
zikiwa zimewaka.

Jicho langu lilikuwa katika usafiri 
huo siku kadhaa zilizopita na 
lilimshuhudia dereva mmoja wa 
bodaboda, akipitiliza kwenye mataa 
bila kuzingatia taa za kuongoza magari 

barabarani.
Na  J i c h o  l a n g u 

lilipomhoji kwanini 
hakusimama pale taa 
zilipomtaka asubiri, 
dereva wa bodaboda 
a l i m j i b u :  “ Ta a  z a 
barabarani, zimewekwa 
kwa ajili ya madereva 
wa magari, siyo sisi wa 
bodaboda.”

J i c h o  l a n g u 
linawakumbusha 
madereva wote wa 
bodaboda umuhimu 
wa kuzingatia sheria za  
usalama wa barabarani.

I e l e w e k e  k u w a 
alama za barabarani, 
hazikuwekwa kwa lengo 
la kupamba barabara, 
bali kuwasaidia wale 
w o t e  w a e n d e s h a 
vyombo vya moto na 
waenda kwa miguu.

D h a n a  k w a m b a 
bodaboda anayesimama 
kwenye mataa kwa 
kuzingatia sheria, ni 
ushamba, ni potofu na 
Jicho langu linaamini 
kwamba anayevunja 
sheria kwa makusudi, 
ndiye mshamba.

Madereva wengi wa 
bodaboda wamepoteza 

viungo vyao kama vile kukatwa miguu, 
mikono na kadhalika na wengine hata 
kuaga dunia, kutokana na kutozingatia 
sheria za usalama barabarani.

Ni vema sasa madereva wote wa 
bodaboda wakazingatia sheria za 
usalama barabarani ili kuepusha ajali 
zisizokuwa za lazima.

Dhana 
kwamba 
bodaboda 
anayesimama 
kwenye mataa 
kwa kuzingatia 
sheria, ni 
ushamba, 
ni potofu na 
Jicho langu 
linaamini 
kwamba 
anayevunja 
sheria kwa 
makusudi, 
ndiye 
mshamba.

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Dereva wa bodaboda 
heshimuni alama za 

barabarani si mapambo

Kutokuwepo viti kwenye vituo 
vya mabasi ya mwendokasi

Kutokomeza malaria
 nchini inawezekana

Ni taarifa zinazotia moyo kusikia kwamba 
wadau wa Mfuko wa Afya, wameichangia 
Serikali Sh. bilioni 37.7 kusaidia kutokomeza 
malaria nchini ifikapo mwaka 2030.

Wadau hao ni nchi za Uswisi, Denmark, Ireland, 
Korea Kusini, mashirika ya UNFPA, UNICEF na Benki 
ya Dunia. 

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, amesema hayo 
wakati wa kikao chake na Balozi wa Uswisi nchini, 
Didier Chassot.

Kwa mujibu wa Waziri, hatua hiyo inawanufaisha 
Watanzania wa pande zote mbili wanaokabiliwa na 
changamoto ya ugonjwa wa malaria, hasa wale wa 
vijijini na wale walio katika makundi hatarishi zaidi, 
hususani wajawazito, wazee na watoto.

Tunapenda kuchukua fursa hii kuwapongeza wadau 
hao kwa kutoa fedha hizo na pia tunaipongeza serikali 
yetu inayoongozwa na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kuendelea kuaminiwa na wada katika mapambano 
dhidi ya malaria hadi kuendelea kutoa fedha zao kwa 
ajili ya Watanzania.

Kimsingi, Tanzania imepiga hatua katika kupunguza 
ugonjwa wa malaria licha ya baadhi ya mikoa kuwa na 
maambukizi ya juu ya ugonjwa huo na mikoa mingine 
kama Arusha, Manyara, Njombe, Kilimanjaro na 
Iringa kuwa na maambukizi ya chini.

Mwezi uliopita, Katibu Mkuu Wizara ya Afya Dkt. 
John Jingu, alisema kiwango cha maambukizi ya 
malaria nchini kimepungua na kufikia asilimia 8.1 
mwaka 2023 kutoka asilimia 15 mwaka 2015.

Alisema kupungua kwa kiwango hicho cha 
maambukizi ya malaria kunatokana na jitihada za 
dhati za Serikali katika kuhakikisha kiwango cha 
malaria nchini kinafikia sifuri. Hii ni kwa kuweka 
mikakati ya kutokomeza mazalia ya mbu sambamba 
na kuhakikisha upatikanaji wa vitendanishi na dawa 
za kutibu malaria katika vituo vyote vya kutolea 
huduma za afya nchini.

Wakati serikali ikifanya jitihada za kutokomeza 
malaria, wananchi pia tuna sehemu yetu ya kusaidia 
juhudi hizo na hatimaye kuharakisha maambukizi ya 
malaria nchini kubaki sifuri.

 Baadhi ya mambo tunayopaswa kufanya ni 
kudhibiti wa mazingira yetu kwa kuhakikisha mbu 
na wadudu wengine waharibifu hawapati sehemu 
ya kuzaliana. Hii ni pamoja na kujitenga na maji 
yaliyotuama katika maeneon yetu na kufyeka vichaka 
na nyasi ndefu.

Lingine ni kutumia vyandarua vyenye dawa hasa 
kwa kuzingatia kwamba kimsingi mbu hupata 
wadudu wanaoambukiza malaria baada ya kumuuma 
mtu mwenye ugonjwa huo.

Wananchi tumekuwa wazembe kidogo katika 
kutumia vyandarua na badaa yake, hata katika 
maeneo ambayo watu wanagawiwa vyandarua bure, 
wengine huvigeuza kuwa neti za kuvulia samaki au 
huzungushia bustani za mbogamboga kuzuia kuku 
kama si kuanikia dagaa maeneo ya Kanda ya Ziwa.

Shime wananchi, malaria ni kati ya magonjwa 
yanayoua kwa wingi, tubebe jukumu letu kusaidiana 
na serikali kutokomeza ugonjwa huu. 

BAADHI ya vituo vya mabasi 
ya mwendokasi, havina viti 
(mabenchi)  ya kupumzikia 
abiria wanaosubiri usafiri huo 
tegemezi katika Jiji la Dar es 
Salaam. Tunashukuru kwa vituo 
vichache kama Kimara, Ubungo, 
Gerezani na Kivukoni kwa kuwepo 
huduma hiyo ingawa bado haikidhi 

mahitaji.
Ni muhimu kusambaza huduma 

hiyo katika vituo vingine hususan 
vile vinavyokusanya watu wengi 
kama Faya, Kimara Korogwe ili 
kuwasaidia abiria wenye mahitaji 
maalum wakiwemo wajawazito, 
wazee, wagonjwa na wenye 
ulemavu wa viungo.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255753333330

Mhariri Michezo: +255787559090

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 / 	

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi

JICHO LANGU
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Na Allan Vicent, Tabora  

WANACHAMA 51 wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) wamechukua 
fomu ya kugombea nafasi ya 
Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Tabora ili kujaza nafasi iliyoachwa 
wazi na aliyekuwa Mwenyekiti 
wa Mkoa huo, Mzee Hassan 
Mohamed Wakasuvi, aliyefariki 
dunia Februari 21, mwaka huu.
Akitoa taarifa kwa vyombo vya 

habari jana Katibu wa Siasa na 
Uenezi wa CCM Mkoa, Idd Moshi, 
alisema kuwa jumla ya wana CCM 
51 wamechukua fomu kwa ajili ya 
uchaguzi mdogo wa kujaza nafasi 
hiyo.
Alisema zoezi la uchukuaji 

fomu lilianza Aprili 6, 2024 na 
kumalizika juzi saa 10.00 jioni 
ambapo hadi dirisha linafunguwa 
jumla ya makada 51 walijitokeza 
kuchukua fomu na kati yao 
wanne hawakurejesha fomu zao.

Na Mwandishi Wetu, Dodoma

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
anayeshughulikia Elimu, Zainabu 
Katimba, amewataka watumishi wa 
Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
kuendelea kufanya kazi kwa bidii ili 
kutimiza azma ya Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan ya kuleta maendeleo katika Sekta 
ya Elimu.
Alisema hayo wakati akifungua 

Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi la 
Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
unaofanyika jijini Dodoma.
Alileza kuwa TSC ndiyo yenye 

dhamana ya kusimamia walimu ambao 
wanachukua zaidi ya nusu ya watumishi 
wa umma nchini, hivyo ni vema kufanya 
kazi kwa bidii ili waweze kutekeleza 
majukumu yao kwa amani na utulivu.
“Natumia nafasi hii kumpongeza kwa 

dhati Rais Dk. Samia kwa kutimiza miaka 
mitatu tangu alipoanza kuliongoza Taifa 
la Tanzania…katika kipindi cha uongozi 
wake tumeshuhudia akitoa kipaumbele 
kikubwa katika Sekta ya Elimu, 
watumishi wa umma wamepandishwa 

TSC yatakiwa kutimiza azma 
ya Samia sekta ya elimu

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
anayeshughulikia Elimu, Zainabu Katimba, akifungua Mkutano wa Baraza la 

Wafanyakazi la Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), jijini Dodoma juzi.

51 wachukua fomu 
kugombea uenyekiti

Waziri wa Mifugo na Uvuvi 
Abdallah Ulega

vyeo kwa mfululizo,” alisema.
Alisema katika kudhihirisha hilo,  walimu 

227,383 wamepandishwa vyeo na walimu 
37,879 wameajiriwa katika kipindi cha uongozi 
wake.
“Ukiangalia juhudi hizo za Rais wetu, ni 

muhimu kwenu ninyi watumishi kuhakikisha 
kila mmoja anatimiza wajibu wake 
kikamilifu na kusaidia kutatua changamoto 
zinazorudisha nyuma utendaji kazi wa 
walimu,” alisema.
Aidha, Naibu Waziri ameipongeza TSC 

kwa kujenga mfumo wa kielektoniki wa 
Teachers’ Service Commission Management 
Information System (TSCMIS), kusimika 
mtandao wa intaneti kwenye baadhi ya Ofisi 
za Wilaya pamoja na kutekeleza mradi wa 
ujenzi wa jengo la TSC makao makuu ambalo 
limefikia asilimia 37.
“Ninawapongeza kwa kuendelea kutekeleza 

majukumu yenu hususan katika masuala ya 
matumizi ya teknolojia ambayo yanarahisisha 
utekelezaji wa majukumu yenu. Kuhusu Mradi 
wa ujenzi wa jengo la ofisi unaoendelea, 
ninamtaka Mkandarasi, SUMA JKT kuongeza 
kazi ya ujenzi ili kuhakikisha kazi hiyo 
inakamilika katika muda ulioainishwa kwenye 
mkataba,” alisema.  
Ak izungumzia  kuhusu  Baraza  la 

Wafanyakazi,  Naibu Waziri  Zainabu 
aliipongeza TSC kwa kuwa na Baraza la 
Wafanyakazi ambalo lipo hai huku akiwataka 
wajumbe wa Baraza hilo kutumia mkutano 
huo  kuwalisisha vyema hoja za watumishi 
wengine ili zipatiwe ufumbuzi kwa mujibu wa 
sheria, kanuni na taratibu.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi 
Abdallah Ulega, amewataka 
wanachama wa Chama cha 
Wafugaji Tanzania (CCWT), 
kuchagua viongozi wenye nia ya 
kufanya kazi na kushirikiana na 
serikali kuleta maendeleo kwa 
wafugaji badala ya kuendeleza 
ugomvi wa mara kwa mara.
Waziri Ulega alisema hayo 

wakati akifungua mkutano mkuu 
wa uchaguzi wa chama hicho 
unaofanyika jijini Dodoma jana.
“ C h a g u e n i  v i o n g o z i 

watakaowaunganisha, waje 
kufanya kazi, washirikiane na 
serikali, chagueni viongozi wenye 
uelekeo uleule wa Serikali,” 
alisema.

Ulega: 
Chagueni 

wasioendekeza 
ugomvi

Mwenezi alifafanua kuwa 
kati ya makada 51 waliochukua 
fomu 45 ni wanaume na sita ni 
wanawake na miongoni mwao ni 
viongozi wa chama katika ngazi 
mbalimbali, viongozi wa serikali 
na wanachama wa kawaida.
Idd alisema kesho Kamati ya 

Usalama na Maadili ya chama 
ngazi ya mkoa itakutana kupitia 
majina ya wagombea wote na 
baada ya hapo, Aprili 13, mwaka 
huu, Kamati ya Siasa ya Mkoa 
itakutana na kutoa mapendekezo 
yao.

Alisema baada ya mchakato wa 
awali wa vikao vya chama ngazi 
ya mkoa, majina ya wagombea 
waliopendekezwa yatapelekwa 
makao makuu ya chama ili 
kuendelea na mchakato mwingine 
ikiwemo uteuzi wa mwisho wa 
wagombea.
“Uchaguzi ndani ya CCM ni wa 

kidemokrasia, kila mgombea ana 
haki sawa na mwenzake, naomba 
wagombea wote na wanaCCM 
tuendelee kuwa watulivu hadi 
vikao vya juu vitakapofanya uteuzi 
wa mwisho na kutuletea majina,” 

alisema.
Aidha Mwenezi aliwataka 

wagombea kutofanya kampeni 
ya aina yoyote ile katika kipindi 
hiki hadi watakapoletewa majina 
na kutangazwa utaratibu wa 
uchaguzi huo ikiwemo tarehe 
ya uchaguzi na siku ya kuanza 
kampeni.
Alionya kuwa chama hakitasita 

kumchukulia hatua mgombea 
yeyote atakayefanya  kampeni 
kinyume na utaratibu na jina 
lake linaweza kuondolewa katika 
orodha ya wagombea.  

MNH, ReSurge International 
kushirikiana upasuaji rekebishi

Na Mwandishi Wetu

HOSPITAL I  y a  Ta i f a 
Muhimbili (MNH) na Shirika 
lisilo la Kiserikali la Marekani 
ReSurge International, 
wamekubaliana kuendeleza 
ushirikiano na kujengeana 
uwezo katika kufanya 
upasuaji rekebishi.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

MNH, Profesa Mohamed 
Janabi alisema hayo juzi 
baada ya kukutana na 
kufanya mazungumzo na 
Afisa Mkuu kutoka ReSurge 
International.
A l i s e m a  u p a s u a j i 

huo ni kwa watu wenye 
changamoto mbalimbali 

ikiwemo waliopata ajali ya 
kuungua moto na wenye 
misuli iliyokakamaa kutokana 
na majeraha.
Profesa Janabi alisema 

Muhimbili ina nguzo tatu 
muhimu ambazo ni Huduma, 
Elimu na Utafiti, hivyo kama 
Hospitali ya Taifa haina budi 
kutekeleza kwa vitendo kwa 
kuwa ni wajibu wao.
Alieleza MNH itaendelea 

kuboresha ushirikiano na 
wadau mbalimbali kutoka 
ndani na nje ya nchi ili 
kuendelea kuwajengea uwezo 
wataalam wake zaidi katika 
kutoa huduma za kibingwa na 
ubingwa bobezi hapa nchini.
“Ili kuendena na mabadiliko 

ya sayansi na teknolojia 
katika tiba, naamini katika 
kujifunza na kuongeza elimu 
kwa kubadilishana uzoefu 
kutoka kwa watua ambao 
wanajua zaidi,” alisema.
Kwa  upande  wake, 

Da k t a r i  B i n gwa  wa 
Upasuaji wa MNH, Dk. 
Ibrahim Mkoma, alisema 
mwanzoni mwa mwaka 
huu MNH ilishirikiana na 
wataalam kutoka shirika 
hilo na kufanya kambi 
maalum ya siku tano 
iliyohusisha upasuaji wa 
urembo na upasuaji wa 
matibabu (Cosmetic and 
Reconstructive Surgery) kwa 
wagonjwa nane.

Mkurugenzi Mtendaji wa MNH, 
Profesa Mohamed Janabi
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Wanyama 9 wenye uwezo wa kuishi 
bila chakula, maji kwa muda mrefu

CHAKULA ndiyo chanzo 
kikuu cha nishati kwa 
mwili wa  ili kufanya kazi 
vizuri. 

Wanadamu hawawezi kuishi 
bila chakula na maji kwa siku 
nyingi. Ulaji chakula ni sehemu ya 
maisha ya binadamu na ni asili ya 
binadamu kula chakula kila siku. 
Lakini, je, unajua kwamba kuna 
viumbe wengi wanaoweza kuishi 
bila kula chakula au kunywa maji?
Wanyama wengine wanahitaji 

kula mara kadhaa kwa siku ili 
kupata nguvu ya kuishi. Kwa 
mfano, tembo anaweza kula hadi 
kilo 375 za mimea kwa siku.
Kando na ngamia ambao 

wanaweza kuishi kwa miezi kadhaa 
bila maji, kuna wanyama wengine 
wanaofanana na ngamia. 

Baadhi ya wanyama hao ni:-

1. Mamba
 Mamba, ambaye ni mmoja wa 

viumbe wa zamani zaidi duniani, 
anaweza kuishi kwa miezi kadhaa 
bila chakula na wakati mwingine 
katika hali mbaya, anaweza kuishi 
hadi miaka mitatu bila chakula.
Wanahifadhi  nishati  kwa 

kupunguza harakati na wakati 
mwingine huacha kabisa kusonga.

2. Chura
 Chura hupatikana zaidi kwenye 

maeneo yenye unyevunyevu 
na miili yao inaweza kukaa bila 
chakula kwa hadi miezi 16.

3. Buibui
Buibui wanapaswa kusubiri 

chakula chao kufika na wakati 
mwingine kusubiri kunaweza kuwa 
kwa muda mrefu. 

Mi i l i  ya  wadudu hawa, 
imeundwa kwa namna ambayo 
wanaweza kukaa kati ya miezi 
mitatu hadi minne bila chakula na 
hata hadi mwaka mmoja.

4. Kobe
Kobe ni mojawapo ya wanyama 

wanaoishi kwa muda mrefu zaidi 
wa aina yake. Kobe mkubwa 
mwenye uzito wa hadi kilo 417, 
anaweza kuishi bila chakula na 
maji kwa mwaka mzima.

5. Simba wa baharini
 Simba wa baharini wanaweza 

kuishi bila chakula kwa muda 
wa wiki nane hadi 10, lakini 
jambo la kushangaza ni kwamba 
wasipokula, huwa hai wanapoanza 
kazi yao ya kuwinda.

6. Nyoka
Nyoka wanaweza kuishi bila 

chakula kwa zaidi ya mwaka 
mmoja. Hii inawezeshwa na 
ukweli kwamba mfumo wao wa 
utumbo, hupungua kwa asilimia 
70 katika hali ya hewa ya baridi.

7. Nge
Nge hula theluthi moja ya uzito 

wa mwili wao kwa mlo mmoja. 
Hii husaidia tu kupunguza kemia 
ya mmeng’enyo wa chakula na 
kudhibiti lishe yao na kuifanya iwe 
rahisi kwao kukaa bila chakula kwa 
mwaka.

8. Nyangumi
Nyangumi hutumia mafuta 

ya ziada wanayohifadhi kila 
wanapokula wakati wa msimu wa 
joto, jambo ambalo huwawezesha 
kukaa bila chakula kwa hadi miezi 
sita.
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Na John Ngunge

“
NIDHAMU ya kazi, ni 
msingi, wa mafanikio 
mema kazini. Viongozi na 
wafanyakazi, lazima wote, 
tuwe na nidhamu. Migogoro 

na migongano ya kazini ni ukosefu 
wa nidhamu.

“Viongozi wote wajibu wenu 
mkubwa, ni kulinda heshima, na 
kudumisha nidhamu ya kazi.”

Maneno hayo kuntu yamo 
kwenye kibao kilichopigwa miaka 
ya nyuma na Bendi ya JUWATA Jazz 
Band iliyokuja kujuliana baadaye 
kama OTTU Jazz.

Ni bendi iliyokuwa inamilikiwa 
na Jumuiya ya Wafanyakazi, 
sasa Shirikisho la Vyama vya 
Wafanyakazi (TUCTA).

Maneno yaliyomo kwenye 
w i m b o  h u o  y a n a  u j u m b e 
muhimu hadi leo kwani sumu ya 
utendaji mbovu ni kukosekana 
kwa nidhamu ya kazi. Kwamba 
kunapokuwa na migogoro na 
migongano kazini, hatuwezi 
kutegemea ufanisi katika eneo hilo.

W i m b o  u n a w a k u m b u s h a 
viongozi kwamba wajibu wao 
mkubwa ni kudumisha nidhamu 
ya kazi ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha hakuna migogoro na 
migongano katika maeneo ya kazi 
wanayoyaongoza. Je, hali ikoje?

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
hivi karibuni alitoa onyo kwa 
wateule wake akiwataka kwenda 
kutatua migogoro katika maeneo 
yao na kamwe wasiwe sehemu ya  

utengenezaji wa migogoro.
Rais Samia amerudia kutoa onyo 

hilo baada ya kuwa amechukua 
hatua kali dhidi ya baadhi ya 
wateule wake waliotengeneza 
migogoro katika taasisi au maeneo 
wanayoyaongoza.

Migogoro kati ya wateule/
watendaj i  kat ika  sekta  ya 
umma imekuwa ikikwamisha 
utendaji kazi. Kama Waswahili 
wanavyosema, mafahali wawili 
wanapogombana zinazotumia 
ni nyasi na katika muktadha huo 
kunapokuwa na mgogoro kwenye 
ofisi ya umma, wanaoumia ni 
wananchi kwa kukosa huduma 
stahiki.

Ajabu, watu wameendelea 
kutengeza migogoro wakiwemo 
wateule wa Rais licha ya ukweli 
kwamba wanaobainika, hatua 
kali za kinidhamu zimekuwa 
zikichukuliwa dhidi yao. Hatua 
hizo ni kama kutengua uteuzi wao, 
kuonywa, kusimamishwa kazi na 
zingine nyingi.

R a i s  S a m i a  a m e w a t a k a 
viongozi wateule kuwa sehemu 
ya kuwaunganisha watu na sio 
kutengeneza migogogoro katika 
jamii yao.

Kwamba wanapaswa kuwa 
watatuzi wa migogoro kwa 
kuzingatia sheria na kanuni 
zilizopo wakitumia pia busara, na 
kushirikisha wataalamu wa fani 
mbalimbali katika eneo au ofisi 
zao, yaani washauri wataalamu na 
jamii.

Suala la kuwepo kwa migogoro 

katika baadhi ya ofisi za umma 
lina athari nyingi na halipaswi 
kufumbiwa macho. Linadumaza 
jitihada za serikali kuwaletea 
maendeleo wananchi.

Migogoro mingi inayokuja 
kutokana na majukumu ya kazi 
hutengenezwa na mtu, jamii au 
kikundi cha watu na kusukumizwa 
katika idara au ofisi za umma au 
binafsi, ili wahusika wahangaike 
nayo.

Akiwaapisha viongozi wateule, 
Aprili 4, mwaka huu, jijini Dar 
es Salaam, Rais Samia aliwataka 
kwenda kufanya kazi ya kuwaletea 
maendeleo wananchi, kutatua 
migogoro yao na siyo kwenda 
kutengeneza migororo.

“Niwaombe kafanyeni kazi kwa 
kuwaunganisha watu, nendeni 
katatueni migogoro iliyoko huko 
mnakokwenda na msiende 
kutengeneza migogoro,” alionya.

Onyo la Rais Dk. Samia limekuja 
takribani miezi 10 hivi baada 
ya kutengua uteuzi wa viongozi 
wakuu wa Wakala wa Usajili, Ufilisi 
na Udhamini (RITA), Juni 18, 
mwaka jana.

Akiwaapisha wateule wapya 
wa RITA, Samia alibainisha kuwa 
ugomvi usiokwisha uliohushisha 
utendaji kazi katika ofisi ya RITA 
ndiyo ulikuwa chanzo ya utenguzi 
huo.

“Kabidhi Wasii Mkuu na naibu 
wako nimewateua baada ya 
kuwaondoa viongozi wote wawili 
waliokuwepo pale. Nilikuwa 
nategemea wananchi wapate 

huduma za kuridhisha ndani ya ile 
ofisi, lakini kilichokuwa kinatokea 
ilikuwa ni ugomvi.

“ N i k a s e m a  l a b d a  k w a 
kuwa wote walikuwa akina 
mama ndiyo maana kulikuwa 
na ugomvi mkubwa, lakini 
ukiangalia kwa ndani kulikuwa 
na kutokutekelezeka kwa kazi 
v i z u r i ,  m w i n g i n e  a k i s e m a 
huyu anakasirika, mwingine 
akirekebisha mwingine anachafua, 
kwa hiyo nikaamua kuwaondoa 
wote wawili watapangiwa kazi 
nyingine, sasa nendeni ninyi,” Rais 
aliwaagiza wateule wapya.

Aliwataka wakashirikiane kutoa 
huduma kwa wananchi akisema: 
“Ile ni ofisi kubwa, wananchi 
wanaitegemea, badala ya kujenga 
ugomvi humo ndani, nendeni 
kashirikianeni, angalieni wapi 
kumeharibika, wekeni sawa toeni 
huduma.”

Rais  Dk.  Samia  a l ie leza 
kulikuwa na baadhi ya kesi 
ambazo zilifika ofisini kwake 
na kila alipojaribu kuwaambia 
walalamikaji warudi Rita, walikataa 
wakisema hapaendeki na hawajui 
kinachoendelea.

“Kama mlivyokula kiapo hapa 
mkashirikiane,  nimewateua 
kuhakikisha mambo yanakuwa 
sawa,” alisema.

Hatua ya Samia ni mwendelezo 
wa hatua kama hiyo iliyokuwa 
ikichukuliwa na Rais Dk. John 
Pombe Magufuli enzi za uhai wake 
kwa kuwatumbua wateule ambao 
walikuwa wakitengeneza migogoro 

‘Mafundi’ kutengeneza 
migogoro washughulikiwe

mara kwa mara.
M t e u l e  m m o j a  a l i ye p a t a 

kuwa Mkuu wa Mkoa Mwanza 
alitumbuliwa kwa kile kilichodaiwa 
kutengeneza migogoro ya mara 
kwa mara.

Kama hiyo haikutosha siku ya 
kuwaapisha wateule Juni 20, 2020, 
Magufuli alisema haridhishwi 
kuona migogoro baina yao.

“Niseme kwa ufupi sana, 
nendeni mkazingatie viapo vyenu. 
Inanisikitisha pale ninapowateua 
na watu hawafuati viapo vyao.

“Utakumbuka hivi karibuni 
Arusha ilibidi nitengue uteuzi 
wa wote niliokuwa nimewateua 
kuanzia RC, Mkurugenzi pamoja na 
DC. Ni kwa sababu katika kipindi 
cha karibu miaka miwili walikuwa 
wanagombana tu, kila mmoja ni 
bosi, kila mmoja anatengeneza 
m i z e n g w e  y a  m w e n z a k e . 
Waliniudhi,” alisema.

Katika jamii zetu wapo watu 
mafundi wa kutengeneza migogoro 
na kuisukumiza katika jamii au 
ofisi fulani. Hao nao wanahitaji 
kumulikwa.

Suala la kuzalisha/kutengeneza 
lipo pia kwa watumishi wa ngazi 
ya mwanzo kabisa serikalini, 
yaani maafisa watendaji wa vijiji. 
Baadhi yao wanashutumiwa 
kuwa sehemu ya migogoro 
katika taasisi zilizopo kwenye 
maeneo yao, wakipika majungu, 
kuwagawa wanavijiji katika hoja 
ambazo wamezitengeneza na ili 
kuzihalalisha wanaitisha mikutano 
ya kijiji kukubaliana na hoja 
zilizopikwa.

Wapo maofisa watendaji wa 
vijijji na wa kata ambao maeneo 
fulani wanawaitwa ‘miunguwatu’ 
wanakwamisha shughuli  za 
kuwaletea maendeleo wananchi 
wa maeneo hao.

Katika mazingira mengine, 
Makamu wa Rais Dk. Philip 
Mpango, Februari 14, mwaka 
jana, alibainisha hilo alipotoa 
onyo; “msijifanye ‘miungu watu’ 
kwa kuwakamata wananchi na 
kupora mali zao kwa uonevu, 
simamieni sheria lakini msionee 
watu. Sisi huku juu tunaletewa 
tuhuma nyingi za ukiukwaji wa 
maadili ya viongozi wa umma 
ambazo zinafanywa na baadhi 
yenu Maofisa Watendaji wa Kata,” 
alisema.

Aliwataka wakurugenzi wote 
nchini kufuatilia tuhuma hizo na 
kuchukua hatua stahiki za kisheria 
na kinidhamu.

Taarifa zinaonesha kuwa yapo 
maeneo ya vijiji katika baadhi ya 
halmashauri ambazo wananchi 
wake wamewakataa watendaji wa 
vijiji wanaodumaza maendeleo 
katika taasisi zilizopo katika 
maeneo yao kwa kutengeneza 
migogoro isiyoisha kwa wananchi.

Ni vema wakurugenzi watendaji 
wa halmashauri wakachukua hatua 
stahiki za kuwawajibisha maafisa 
watendaji wa vijiji wanaotengeneza 
migogoro kama ambavyo Rais Dk. 
Samia anavyowawajibisha wateule 
wake wanaotengeza migororo 
maeneo ya kazi.

La kuzingatia ni kwamba, 
watu mnaweza msiwe marafiki. 
Mnaweza kuwa na mitazamo 
inayosigana sana na hata mnaweza 
kuwa maadui kabisa! Lakini 
mnapoingia ofisi ya umma (hata 
ya binafsi) uadui wenu mnauacha 
nje, mnashirikiana kwa kuzingatia 
nidhamu ya kazi kutoa huduma 
kwa wananchi. Mkitoka nje ya ofisi 
mnaendeleza uadui wenu alimradi 
usiguse misingi ya kazi na maslahi 
ya wananchi.
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NC H I  y a  R w a n d a 
mwishoni mwa wiki 
imeadhimisha miaka 
30 tangu kutokea kwa 

mauaji ya kimbari baina ya Watutsi 
na Wahutu wenye msimamo wa 
wastani yaliyojiri mwaka 1994.

N i  k u m b u k u m b u 
iliyoadhimishwa katika Jiji la Kigali 
na kuhudhuriwa na viongozi 
mbalimbali kutoka barani Afrika, 
Ulaya, Amerika na Asia ikiwa ni 
pamoja na Rais Samia Suluhu 
Hassan.

I s h a r a  y a  k u a n z a  k w a 
kumbukumbu ya mauaji ya 
kimbari ilikuwa  pamoja na 
kuwasha mishumaa katika eneo 
la Gisozi, mahala ambapo mabaki 
ya miili ya watu zaidi ya 250,000 
imezikwa katika kaburi la pamoja.

Mauaji hayo ya kimbari yalianza 
April 7, 1994, siku moja baada 
ya ndege iliyombeba Rais wa 
wakati huo wa Rwanda, Juvenali 
Habyarimana na aliyekuwa Rais 
wa Burundi, Cyprian Ntyaramira 
kutunguliwa wakati ikijiandaa 
kutua katika Uwanja wa Ndege 
wa Kigali. Viongozi hao walikuwa 
wakitokea Tanzania walikokuwa 
na Mkutano na Rais Ali Hassan 
Mwinyi.

Baada ya tukio hilo, majeshi ya 
serikali ya wakati huo na makundi 
yenye silaha ya Impunzamugambi 
na Intarahamwe yaliyokuwa na 
unasaba na chama tawala cha 
MRND yalianza kuwaua watu wa 
jamii ya Watutsi na Wahutu wenye 
msimamo wa wastani wakilenga 
kumaliza kabisa kizazi chao (ethnic 
cleansing).

Mtu mmoja ambaye alifanikiwa 
kutoroka akiwa na umri wa miaka 
sita baada ya kushuhudia mauaji ya 
ndugu zake anasema ilifikia wakati 
wakajua fika kwamba hakuna eneo 
ambalo lilikuwa salama jijini Kigali.

Hata alipojiunga na msafara 
wa watu waliokuwa wanakimbia 
al ipoteana na ndugu zake 
wachache waliokuwa wamebaki 

akiwemo mmoja wa wazazi wake.
“Kwa hiyo, tukaamua kujiunga na 

wengine waliokuwa wakiondoka 
huko,  waki jar ibu kuepuka 
vizuizi vya barabarani ambavyo 
vilisimamiwa na wapiganaji 
waliojihami kwa mapanga. 
Tulihisi kana kwamba mji mzima 
wa Kigali ni mauaji tu. Hakuna 
aliyekuwa na uhakika wa kufika 
salama huko tunakokimbilia. 
Tulikuwa maelfu ya watu, sote 
tukitembea kwa miguu, au 
kutumia baiskeli na pikipiki, 
magari, au malor,” anasema mtu 
huyo ambaye ni miongoni mwa 
wachache waliofanikiwa kuepuka 
kifo alipozungumza na Shirika 
la Utangazaji la Uingereza hivi 
karibuni.

Kwa mujibu wa Umoja wa 
Mataifa, karibu watu milioni moja 
waliuawa hadi kufikia mwezi Julai 
ambapo vikosi vya vuguvugu la 
Ukombozi wa Rwanda (Rwanda 
Patriotic Army (RPA) vilipofanikiwa 
kukomesha mauaji hayo baada ya 
kuudhibiti mji wa Kigali.

SABABU YA MAUAJI 
Mauaji hayo yalitokea kutokana 

na sababu mbalimbali lakini 
kubwa ikiwa ni ubaguzi wa kikabila 
(ubaguzi wa rangi) baina ya Watutsi 
na Wahutu.

Ha l i  y a  m v u t a n o  b a i n a 
ya makabila hayo ulikuwa 
umetanda kwa miongo kadhaa. 
Tatizo lilianzia kwa Wakoloni wa 
Kibelgiji  waliokuwa wakitawala 
Rwanda kuendesha siasa za 
‘wagawe ili utawale’ ambao ndio 
walichochea ukabila. Ubelgiji 
ilitawala nchi hiyo baada ya Vita 
vya Kwanza vya Dunia hadi mwaka 
1962. 

Wabelgiji waliwaona Watutsi 
walio wachache kuwa bora, na 
kuwapendelea katika nafasi za 
uongozi kulinganisha na Wahutu 
walio wengi. Baadhi ya Watutsi 
wenye madaraka nao wakaonesha 
waziwazi kuwabagua Wahutu. 

Upendeleo huu ulizua mvutano na 
malalamiko muda wote.

Mwishoni mwa miaka ya 1950 
na mwanzoni mwa miaka ya 1960, 
mapambano ya kudai uhuru 
kutoka kwa utawala wa Ubelgiji 
yalipata nguvu nchini Rwanda.  
Mapambano haya yalihusisha 
makundi mawili hasimu ya Wahutu 
na Watutsi huku makundi hayo 
mawili yote yakitafuta kumng’oa 
mkoloni ingawa yenyewe kwa 
yenyewe yalikuwa yakipingana!	
 

Mapinduzi  ya  1959-1962 
yalisababisha mkoloni kuachia 
madaraka na Rwanda kupata 
uhuru, lakini viongozi wa Wahutu 
ndio walichukua udhibiti wa 
serikali. 

Watutsi wengi waliuawa katika 
mapinduzi hayo au kulazimishwa 
kuikimbia nchi yao huku serikali 
mpya ya wazawa ikionesha 
waziwazi chuki na vitisho kwa 
Watutsi.

Inaelezwa kwamba takribani 
Wa t u t s i  z a i d i  y a  3 3 6 , 0 0 0 
walilazimika kutafuta hifadhi 
katika nchi jirani. Kundi la 
wakimbizi hawa lililoelekea nchini 
Uganda likiaamua kuanzisha 
Rwanda Patriotic Front (RPF) 
ambayo, chini ya uongozi wa Fred 
Rwigyema na Paul Kagame, likawa 
jeshi lililo tayari kwa vita dhidi ya 
Serikali ya Kigali.

Rwanda iliendelea kutawaliwa 
na vita vya wenyewe kwa 
wenyewe  ambavyo vilipiganwa 
kati ya wanajeshi wa Rwanda, 
wakiiwakilisha serikali ya nchi hiyo, 
na waasi hao wa Rwandan Patriotic 
Front (RPF) kuanzia Oktoba 1, 1990 
hadi 18 Julai 1994. 

Kwa hiyo, cha msingi hapa ni 
sumu ya ukabila iliyojengwa na 
wakoloni ndiyo ambayo imekuwa 
ikiitafuna Rwanda.

MADHARA YA KUBAGUANA
Madhara ya ukabali, kama 

ambavyo tumeona yalisababisha 

kuzaliswa kwa wakimbizi kutoka 
kabila la Watutsi baada ya Wahutu 
walio wengi kuchukua madaraka 
ya kuongoza nchi katika mapinduzi 
ambayo pia yalimwaga damu 
nyingi ya Watutsi.

Lakini baya zaidi ni hayo 
mauaji ya kimbari ambayo wauaji 
walipania kufuta kabisa kizazi cha 
Watutsi walio wachache. Hali hii 
ikisababisha nchi jirani kuanza 
kubeba mzigo wa wakimbizi.

Katika kitabu cha Safari ya 
Maisha Yangu kilichoandikwa 
na Rais wa Awamu ya Pili, Hayati 
Alhaji Ali Hassan Mwinyi ameeleza 
namna serikali yake ilivyokuwa 
ikishughulikia wakimbizi kutoka 
Rwanda waliokuwa wakimiminika 
kila siku nchini, hususani katika 
Wilaya ya Ngara mkoani Kagera.

Lakini mbali na mauaji ya 
kimbari  ambayo yameacha 
madonda na maumivu, nchi ya 
Rwanda imekuwa haina utulivu 
kwa muda mrefu.

Hali ya usalama ilikuwa mbaya 
zaidi katika tawala zilizopita lakini 
hata sasa bado kuna vikundi vya 
Wahutu ambavyo haviridhiki na 
utawala wa Kigali.

Hata hivyo, Rais Paul Kagame 
anapaswa kupewa maua yake 
angali hai kwani katika kipindi 
cha miaka 30 amejitahidi kujenga 
mshikamano na kuaminiana 
miongoni mwa Wanyarwanda, 
hatua ambayo imesaidia sana 
katika kuwaletea Wanyarwanda 
maendeleo makubwa.

M i a k a  3 0  s a s a , 
Wanyarwanda kupitia kaulimbiu 
yao iitwayo Kwibuka, wameendelea 
kuinuka na chini ya uongozi wa 
Rais Kagame, Rwanda imeibuka 
kutoka kuwa Taifa lililofeli na kuwa 
sehemu ya matumaini kwa maisha 
ya binadamu.

CHA KUJIFUNZA
Watanzania tunachopaswa 

kujifunza hapa ni kuendelea 
kulinda amani yetu na kuepuka 

vitu ambavyo vinaweza kutugawa 
na kusababisha chuki miongoni 
mwetu. Mambo yanayoweza 
kutugawa ni ukabila, udini, 
umajimbo na hata itikadi za kisiasa 
kama wanasiasa wetu hawatakuwa 
makini na ndimi zao.

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere aliwahi kututahadharisha 
kuhusu kulea ubaguzi wa aina 
yoyote ile, uwe wa kikabila, 
umajimbo, udini,  rangi na 
kadhalika akisema dhambi ya 
kumbagua mwananchi mwenzako 
ni sawa na kula nyama ya mtu. 
Haiwezi kukuacha salama.

Kwa hiyo, tunapoona yeyote 
miongoni mwetu anaonesha dalili 
za kuleta jambo linalotugawa kama 
Watanzania, tumkemee kama 
pepo mchafu na tusimruhusu 
kupandikiza hiyo chuki.

FALSAFA YA R4 ZA SAMIA
Nichukue fursa hii kumpongeza 

Rais Samia kuja na Falsafa ya R4 
inayoonesha kwamba Tanzania 
tuna kiongozi aliyedhihirisha 
anajua umuhimu wa kuleta umoja, 
mshikamano na amani ya nchi.

Hizo ‘R’ nne ni vifupi vya 
m a n e n o  y a  K i i n g e r e z a ; 
Reconciliation (Maridhiano), 
Re s i l i e n c e  ( Us t a h i m i l i v u ) , 
Reform (Mabadiliko/mageuzi) na 
Rebuilding (Kujenga upya).

Mambo haya yote ambayo Rais 
Samia anayetekeleza kwa vitendo 
ni kitu muhimu katika ujenzi wa 
taifa ili kuwa na sauti moja. Rais 
Samia anaamini maridhiano na 
maelewano yanawezekana kwa 
kukaa pamoja na kujadiliana 
kwa njia ya mazungumzo na 
ya amani na hivyo kuhakikisha 
umoja wa Watanzania unaendelea 
kuimarika.

Shime Watanzania, wakati 
tukijifunza tatizo la kulea ubaguzi 
kutoka kwa majirani zetu wa 
Rwanda, ni vyema tuendelee 
kuimarisha amani ya nchi yetu 
na kumuunga mkono Rais Samia 
katika kufanyia kazi falsafa yake 
hiyo ya ‘R’ nne.

Maadhimisho miaka 30 mauaji Rwanda 
yatukumbushe kuchunga amani yetu

TUKUBALIANE  KUTOKUBALIANA
Hamisi Kibari 

Simu: 0758143457
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Muungano ulivyoimarisha 
ukaribu kiuchumi, kijamii

Na Mwandishi Wetu

W
a z i r i  M k u u 
Kassim Majaliwa 
Jumatatu ya wiki 
hii  amezindua 
n e m b o  n a 

kaulimbiu ya maadhimimisho ya 
sherehe za miaka 60 ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
uzinduzi uliofanyika Jijini 
Dodoma.

Kaulimbiu inasema: “Miaka 
60 ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Tumeshikamana, 
Tumeimarika kwa Maendeleo ya 
Taifa letu.”

I t a k u m b u k w a  k w a m b a 
Ta n g a n y i k a  n a  Z a n z i b a r 
viliungana rasmi na kuzaliwa 
Tanzania Aprili 26, 1964.

Katika uzinduzi huo, Waziri 
M k u u  K a s s i m  M a j a l i w a 
anawataka Watanzania wote, 
Bara na Visiwani waendelee 
kuulinda, kuuenzi, kujivunia 
na kuuthamini Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar. 

Wa z i r i  M k u u  a n a s e m a 
Muungano huu ni tunu adimu 
na adhimu inayopaswa kulindwa 
kwa gharama yoyote na hivyo 
anamtaja kila mtanzania awe 
mlinzi wa huu muungano.

Wa z i r i  M k u u  a n a s e m a 
anasema Watanzania wana kila 

sababu ya kujivunia muungano 
wao huu kutimiza miaka 60. 

“Ni  ukwel i  us iopingika 
kwamba muungano wetu 
umeendelea kuwa na tija kubwa 
na kuchagiza maendeleo ya 
nchi yetu na wananchi wote 
kwa ujumla,” anasema Majaliwa 
na kuongeza kwamba kilele 
cha sherehe za Muungano 
kitafanyika katika Uwanja wa 
Uhuru, Jijini Dar es Salaam na 
hivyo anatoa wito kwa wananchi 
wote wa pande mbili  za 
muungano wajitokeze kwa wingi 
ili kushuhudia maadhimisho 
hayo.

TUWASHUKURU WAASISI
Muungano wa Tanganyika na 

Zanzibar tunaojivunia kutokana 
na faida zake lukuki kama 
makala haya yanavyoeleza, ni 
matokeo ya fikra zilizoasisiwa na 
Mwalimu Nyerere kwa upande 
wa Tanzania Bara na Abeid 
Aman Karume kwa upande wa 
Zanzibar.

Waasisi hawa wa muungano 
hawapo tena duniani lakini 
m u u n g a n o  u m e e n d e l e a 
kudumu. 

Serikali zote, ikiwemo hii 
ya Awamu ya Sita zimekuwa 
ziki fanya j i t ihada kubwa 
kuimarisha Muungano huu 

wa mwaka 1964 kwa bahati 
Ilani ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) inasisitiza umuhimu wa 
kudumisha Muungano.

MUUNDO WA MUUNGANO
Muundo wa Muungano wa 

Tanzania kama ulivyoelezwa 
katika Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, una 
vyombo viwili vyenye mamlaka 
ya utendaji ambavyo ni Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano 
na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar; vyombo viwili vyenye 
mamlaka ya kutekeleza utoaji 
haki ambavyo ni Mahakama 
ya Jamhuri ya Muungano na 
Mahakama ya Zanzibar; na 
vyombo viwili vyenye mamlaka 
ya kutunga sheria na kusimamia 
utekelezaji wa shughuli za umma 
ambavyo ni Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
na Baraza la Wawakilishi la 
Zanzibar.

Ser ikal i  ya  Jamhur i  ya 
Mu u n g a n o  w a  Ta n z a n i a 
i n a s h u g h u l i k i a  m a m b o 
yote ya Muungano kama 
yalivyoainishwa katika Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 
na yasiyo ya Muungano kwa 
upande wa Tanzania Bara. 
Aidha, Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar inashughulikia mambo 
yote yasiyo ya Muungano kwa 
upande wa Tanzania Visiwani.

SABABU YA MUUNGANO
Muungano wa Tanganyika na 

Zanzibar umekuwepo kutokana 
na sababu mbalimbali kama 
vile kuwepo kwa mahusiano ya 
karibu na ya kihistoria baina ya 
Tanganyika na Zanzibar katika 
nyanja mbalimbali kama vile 
undugu wa damu, biashara, 
utamaduni, lugha na mahusiano 
ya karibu kisiasa hususani baina 
ya vyama vya TANU na ASP.

Pia,  azma ya kuwa na 
Muungano wa Afrika, hususan 
kwa kuanzia na Shirikisho la 
Afrika Mashariki. Hata kabla ya 
uhuru wa Tanganyika, Mwalimu 
Nyerere pamoja na viongozi 
wengine waliokuwa wakipigania 
uhuru katika ukanda wa Afrika 
walikuwa na matarajio ya 
kuwa na Muungano wa Afrika. 
Mwalimu Nyerere binafsi 
alipendelea uwepo Muungano 
wa Afrika kwa kuanzia na 
Mashirikisho ya kikanda.

K i m s i n g i  z i p o  s a b a b u 
mbalimbali zilizosababisha 
Muungano huu kama vile 
historia za nchi hizo mbili, 
ukaribu wa nchi hizi mbili, 
m u i n g i l i a n o  w a  k i j a m i i , 

ushirikiano wa kibiashara, 
ushirikiano madhubuti na wa 
muda mrefu wa kisiasa baina 
ya TANU na ASP, ushirikiano na 
urafiki wa muda mrefu kati ya 
watu, viongozi, na wakati wa 
harakati za utaifa uliopelekea 
uhuru wa nchi hizo mbili.

FAIDA ZA MUUNGANO
Kupitia muungano, hakuna 

ubishi kwamba wananchi wa 
pande zote mbili za Muungano 
w a m e o n g e z a  u k a r i b u 
wao kijamii,  kiuchumi na 
kiutamaduni.

Ukaribu huo unatokana na 
juhudi za serikali zote mbili, ya 
Muungano na ile ya Zanzibar 
kuweka mazingira wezeshi 
kupitia mazungumzo yenye 
lengo la kutatua changamoto 
zinazoukabili Muungano. 

Kamati ya pamoja ya kujadili 
changamoto za muungano iliyo 
chini ya ofisi ya Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, imekutana mara kwa 
mara na kujadili changamoto za 
muungano kwa ufanisi.

Hata wizara na sekta nyingine 
zisizo za Muungano zimekuwa 
pia zikikutana na kujadili namna 
ya kushirikiana katika kutekeleza 
miradi mbalimbali ya kiuchumi 
na kijamii.  

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizindua nembo ya kaulimbiu ya maadhimimisho 
ya sherehe za miaka 60 ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Jijini Dodoma.



13Uelekeo  | Jumatano Aprili 10 - 16, 2024 | Jungu Kuu

za muungano.
Jafo anataja kero zilizobaki 

kuwa ni suala la mgawanyo 
wa mapato yatokanayo na 
hisa za Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar zilizokuwa katika 
Bodi ya Sarafu ya Afrika 
Mashariki ,  mgawanyo wa 
faida kutoka Benki Kuu, suala 
zima la uingizwaji wa sukari 
inayozalishwa katika kiwanda 
cha Mahonda, Zanzibar katika 
soko la Tanzania Bara pamoja na 
usajili wa vyombo vya moto.  

Jafo anasema hoja hizo 
zilizobaki ziko katika hatua 
m b a l i m b a l i  z a  k u p a t i w a 
ufumbuzi. Anasema kwa kuwa 
serikali zote mbili, SJMT na 
SMZ zina nia na dhamira ya 
dhati ya kuhakikisha mambo 
yote yanayoleta changamoto 
katika utekeleaji wa masuala 
ya muungano yanapatiwa 
ufumbuzi, basi hata hizo chache 
zilizobaki zitapatiwa ufumbuzi.

Anasisitiza kwamba Serikali za 
pande mbili chini ya uongozi wa 
Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Rais Dkt. Samia Sulihu Hassan 
na Serkali ya Awamu ya Nane 
Zanzibar zimeweka suala la 
kuimarisha muungano kuwa 
ni moja ya vipaumbele vyao na 
hivyo zinaendelea kushirikiana 
kwa pamoja kuhuisha na 
kudumisha muungano.

HOJA ZILIZOPATIWA 
UFUMBUZI

Baadhi  ya  changamoto 
zilizopatiwa ufumbuzi ni pamoja 
na utekelezaji wa sheria ya tume 
ya haki za binadamu na utawala 
bora, uvuvi kwenye ukanda 
wa uchumi wa bahari kuu, 
utekelezaji wa sheria ya usafiri 
wa majini pamoja na mgawanyo 
wa mapato ya misaada na uwezo 
wa Zanzibar kukopa.

MUUNGANO UKO IMARA
M w a k a  h u u  w a  2 0 2 4 , 

Mu u n g a n o  w a  Ta n z a n i a 
ulitimiza miaka 60 ukiwa 
umefanya mambo mengi 
makubwa kwa manufaa ya 
pande mbili za muungano.  

Matarajio ya Watanzania 
wengi ni kwamba muungano 
a m b a o  n i  w a  w a n a n c h i 
utaendelea kuimarika zaidi na 
wananchi wa pande zote mbili 
kutumia fursa nyingi za uchumi 
zinazopatikana pande zote 
mbili za Muungano kujiletea 
maendeleo.

Rais wa Awamu ya Nne, Jakaya 
Kikwete aliwahi kusema kuwa 
Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar uko imara na kwamba 
utaendeleaa kuzidi kuwa imara 
kwa wakati huu na hata hapo 
baadae.

Kikwete anasema kuwa 
sherehe za muungano ambazo 
zilikuwa za mwisho kwake 
akiwa madarakani, zilionyesha 
ukomavu wa muungano licha 
ya kuwepo kwa changamoto 
c h a c h e  s a n a  a m b a z o 
zinaendelea kufanyiwa kazi 
kuhusiana na Muungano.

Anasema juhudi za makusudi 
zimekuwa zikichukuliwa katika 
k u h a k i k i s h a  c h a n g a m o t o 
zilizopo zinapatiwa ufumbuzi.

Kikwete anazidi kusema 
manufaa makubwa ambayo 
watu wameyapata katika 
muungano, ni kujuana kati ya 
Wanzanzibari na Watanganyika 
katika unyonge na kuongeza 
heshima ya uhuru na nguvu 

kushika serikali.
Faida za muungano siku hizi 

zinaonekana pia katika nyanja 
za kiuchumi na kijamii. Kwamba 
kuna Watanzania wengi siku 
hizi ambao wanafaidika na 
muungano kwa kufanyakazi, 
kulima, au kufanya bishara 
katika sehemu moja yapo ya 
muungano ambako si asili yao 
kwa kuzaliwa.

Lakini moja ya faida za 
kijamii imekuwa ni watu wa 
maeneo haya mawili ya nchi 
yetu kuoleana bila tatizo 
kulinganisha na pale Mtanzania 
anapotaka kuoa ama kuolewa 
katika nchi kama Rwanda au 
Kenya. 

HASARA ZA KUTOKUWEPO 
MUUNGANO

Muungano usingekuwepo, 
k u s i n g e k u w a  n a  f a i d a 
tunazozizungumza leo kama 
hizo za ushirikiano wa kindugu.

L a k i n i  k u n g e k u w a  n a 
hasara kubwa kwa pande 
zote, Tanganyika na Zanzibar 
kwamba Zanzibar ingedumu 
k a t i k a  w a s i w a s i  k w a n i 
mbinu zingeweza kutumika 
kumrudisha Sultani huku 
Tanganyika, pamoja na ukubwa 
wake, isingekuwa salama kabisa 
kama kungekuwa na vurugu 
visiwani.

UHALALI WA MUUNGANO
Baada ya kuundwa kwa 

serikali mpya ya ASP ya Jamhuri 
ya Watu wa Zanzibar iliyokuwa 
ikiongozwa na Baraza la 
Mapinduzi chini ya Mwenyekiti 
Abeid Karume, viongozi wa 
Ta n g a n y i k a  n a  Za n z i b a r 
walianza mazungumzo ya 
kuungana.

Mazungumzo hayo yalikuwa 
ni ya kuungana kwa msingi ya 
kurudisha undugu na umoja wa 
watu wa Zanzibar na Tanganyika, 
kama vile ilivyokuwa kabla ya 
ukoloni kugawana bara hili na 
kutawala Afrika.

Mazungumzo hayo yalifanyika 
Dar es Salaam na yalifanyika 
kwa lengo la kuweka msingi ili 
wataalamu wakayaandike hayo 
makubaliano katika lugha ya 
kisheria.

Aprili 22, 1964 Mwalimu 
Nyerere, Rais wa Tanganyika 
alienda Unguja kukamilisha 
mazungumzo yake na viongozi 
wa serikali  ya Mapinduzi 
ya Zanzibar na wakafikia 
makubaliano.

Kwenda kwa Mwalimu Nyerere 
Zanzibar kukawa kama kugonga 
muhuri katika maafikiano 
ambayo yalikuwa yapo tangu 
zamani. Baada ya hapo, Nyerere 
aliitisha kikao cha dharura cha 
Bunge la Tanganyika Aprili 25, 
1964.

Kikao hicho kikathibitisha 
makubaliano ya msingi juu 
ya muungano yaliyofikiwa 
katika mazungumzo baina ya 
viongozi wa Tanganyika na 
Zanzibar na kwenye hotuba yake 
Nyerere alisisitiza umuhimu wa 
kuunganisha nchi mbili jirani 
ambazo kabla ya hapo ziliwahi 
kuwa nchi moja.

Aprili 26, mwaka 1964 Jamhuri 
ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar ilizaliwa na baadaye 
ikapewa jina Tanzania, na siku 
hiyo hiyo Karume akifuatana na 
mawaziri na wajumbe wa Baraza 
la Mapinduzi walikwenda Dar 
es Salaam kutia saini hati ya 
Muungano.

Kimsingi, vikao hivi vimekuwa 
vikiimarisha ushirikiano wa 
pande zote mbili na kuwaweka 
watendaji karibu zaidi.

Hivi karibuni, Waziri wa 

Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), 
Suleiman Jafo alisema kwamba 
tangu mwaka 2006, hoja 22 kati 
ya 25 zilipokewa na Kamati ya 

Pamoja ya Serikali ya Tanzania 
(SJMT) na Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ) zimepatiwa 
ufumbuzi na kuondolewa 
kwenye kwenye orodha ya hoja 

Biashara ya picha na sanaa mbalimbali Zanzibar.

Biashara katika mitaa ya Kariakoo.

Shughuli za uvuvi katika bahari ya Hindi.
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FENESI au kwa jina la 
kisayansi Artocarpus 
heterophyllus, ni tunda 
la kitropiki ambalo hukua 

Asia, Afrika na Amerika Kusini 
na linajulikana kuwa tunda 
kubwa zaidi linaloweza kuliwa 
ulimwenguni.

Mbegu na nyama ya tunda hili, 
inaweza kuchemshwa na kuliwa 
katika kama kari; tunda likiiva 
kabisa linaweza kuliwa likiwa 
bichi na kutumika katika vyakula 
vitamu na vilivyo chachu.

Barani Afrika, tunda hili huliwa 
mara nyingi likiwa limeiva, lakini 
katika Bara Asia, linaliwa kama 
mbadala mzuri wa nyama katika 
matoleo ya mboga mboga ya 
mapishi ya asili kama vile nyama 
ya kuku.

Ingawa, badala ya nyama 
maarufu, fenesi haichangii 
kiwango sawa cha protini, kwa 
hivyo ni wazo zuri kuichanganya 
na viungo vingine vya protini 
kutoka kwa mimea kama vile 
maharage, kunde na njugu .

Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Chakula na Kilimo (FAO), 
sasa limeorodhesha tunda hili la 
fenesi kama mojawapo ya mazao 
yaliyosahaulika barani Afrika 
ambayo yanaweza kusaidia 
kumaliza njaa na pia kupambana 
na aina mbalimbali ya maradhi.

ZIFUATAZO NI BAADHI YA 

FAIDA ZA TUNDA HILI:

Kinga dhidi ya magonjwa
Fenesi ni chanzo muhimu 

cha aina mbal imbal i  za 
phytonutrients, misombo hii 
ya mimea, ni kinga na inaweza 
kusaidia kuzuia maendeleo 
ya baadhi ya magonjwa sugu, 
kama vile kisukari. Ina vitamini 
C, carotenoids pamoja na 
polyphenols na flavonoids.

Hutumika katika matibabu ya 
saratani ya tezi dume, saratani 
ya tumbo, saratani ya mapafu, 
magonjwa ya moyo na shinikizo 
la damu. Pia ina uwezo wa kuzuia 
mtu kuzeeka.

Chanzo cha vitamini na 
madini

Fenesi ina kiasi cha chini 
cha kalori wakati, kulingana 
na angalau utafiti mmoja ina 
virutubisho vingi zaidi kuliko 
matunda mengine mengi 
maarufu kama vile tufaha, 
parachichi na ndizi. Kwa kweli, 
mbegu na nyama yake ina 
kalsiamu na chuma zaidi kuliko 
matunda mengine ya kitropiki na 
ni chanzo muhimu cha vitamini 
B ikiwa ni pamoja na B1, B3, B6 
na folate.

Inaweza kusaidia kuboresha 
afya ya moyo

Pa m o j a  n a  k u s a m b a z a 

phytonutrients ya kinga fenesi 
pia ina virutubisho rafiki kwa 
moyo ikiwa ni pamoja na 
potasiamu na nyuzi.

Kuboresha kinga ya mwili
Ni viungo vya nyuzi katika 

t u n d a  h i l i  z i n a z o s a i d i a 
utumbo pamoja na vitamini 
C na beta-carotene ambayo 
yanapendekeza kwamba fenesi 
inaweza kusaidia afya ya kinga na 
uwezekano wa kupunguza hatari 
ya kuambukizwa na virusi.

Mbali  na hayo,  kiungo 
kilichopatikana katika mbegu ya 
matunda, kinaonekana kuamsha 
seli muhimu za kinga, zinazoitwa 
neutrophils. Seli hizi za kinga ni 
mojawapo ya mistari yetu ya 
kwanza ya ulinzi na huongeza 
nguvu za seli nyingine za kinga.

Kutengeza bidhaa nyingine
Kando na kutumika katika 

kuoka na kutengeneza sharubati 
na saladi. Fenesi inaweza 
kupikwa ikiwa kijani. Mbegu 
zinaweza kupikwa au kuliwa 
zikiwa mbichi.

Pia fenesi hutengeneza pipi, 
ice cream, juisi, mvinyo, jamu na 
kachumbari.

Majani yake hutumiwa kwa 
kawaida kulisha mbuzi na ni 
chanzo kizuri cha protini na 
nguvu. BBC.

Maajabu ya tunda fenesi linavyoweza 
kutibu aina tatu ya saratani na moyo



15Uelekeo  | Jumatano Aprili 10 - 16, 2024 | Jungu Kuu

Kwa kauli hii tata, Lema ahojiwe, achanguzwe
Na Hamid Yassin

MA R A  b a a d a  y a 
kutangazwa kwamba 
P a u l  M a k o n d a 
ameteuliwa kuwa Mkuu 

wa Mkoa wa Arusha, Mwenyekiti 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema) Kanda ya 
Kaskazini, Godbless Lema aliibuka 
na kauli kadhaa tata juu ya uteuzi 
huo.

Katika kauli alizitoa Lema 
ambaye alishakuwa Mbunge wa 
Arusha kwa vipindi viwili (2010 hadi 
2020), ambayo imenistua mimi ni 
ile kwamba pamoja na Makonda 
kupata uteuzi huo lakini; “Kamwe 
hawezi kupata fursa ya kuua tena 
watu!”

A l a a !  K u m b e  M a k o n d a 
ameshawahi kuua na akaachwa 
bila kufikishwa kwenye vyombo 
v y a  d o l a !  Ya a n i  Ma k o n d a 
yupo juu ya sheria za nchi hii 
na anaweza kufanya jambo 
baya kama hilo na akina Lema 
wakajua lakini hakuburuzwa 
mahakamani kama wauaji wengine 
wanavyoshughulikiwa!

Kutoa madai makubwa namna 
hiyo inatakiwa uwe na ushahidi 
vinginevyo uwe na kichwa kama 
cha mwenda wazimu hivi!

Madai ya kukurupuka kama haya 
ndio ndio wengine wakifikishwa 
mahakamani na kushindwa 
kuthibitisha madai yao huishia 
kudai kwamba wananyaswa kisiasa.

Pamoja na kuamua kuandika 
makala haya lakini siyo siri 
mshangao mkubwa umenigubika, 
hivi kwa nini Makonda mwenyewe 
yupo kimya juu ya kauli hizi nzito za 
Lema dhidi yake? Labda wanasiasa 
wamezoeana katika kauli kama hizi, 
hivyo amepuuza; Je, vyombo vya 
dola kwa nini navyo viko kimya?

Maana hapa hachaful iwi 
Makonda peke yake, hata vyombo 
vya dola vinachafuka, hivyo 
vilitakiwa kulifuatilia hili kwa kina 
aidha kwa kumkamata Makonda 
au huyu Lema anayetoa kauli hizi 
ili akazithibitishe mbele ya vyombo 
vya sheria.

Hata hivyo, nimedokezwa 
kwamba hiki  ni  kiwewe tu 
k i m e m k u m b a  L e m a  b a a d a 
ya Makonda kuteuliwa kuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha 
akihisi ametumwa akamdhibiti 
yeye asishinde Ubunge kwenye 
Uchaguzi Mkuu wa mwakani 
ambao tayari ameshatangaza nia 
kwamba atajaribu tena bahati yake 
ya kurejea Bungeni kupitia jimbo la 
Arusha mjini.

Ni huo Ubunge tu unaomfanya 
Lema kumchafua mwenzake 
mitandaoni na habari za kuhusika 
na mauaji au wana ugomvi wao 
mwingine? Kama kweli ni ubunge 
basi ni hatari kubwa, Makonda 
aishi Arusha kwa tahadhari kubwa 
la sivyo yanaweza kumkuta ya 
kumkuta!

Tangu kuanza kwa mfumo wa 
vyama vingi hapa nchini mwaka 
1992, ukiondoa yale mauaji 
yaliyotokea Zanzibar mwaka 
2001,  mikoa miwili ya Kaskazini 
ya Kilimanjaro na Arusha ndio 
inaongoza kwa matukio ya  mauaji 
na vurugu nyingi za kisiasa kuliko 
mikoa mingine yote hapa nchini.

Kule mitandaoni kulichafuka 
hasa baada ya Lema kuposti 
hiyo habari ya kwamba kamwe 

Makonda hawezi kupata fursa ya 
kuua tena watu, wengi wakimuuliza 
kiongozi huyo wa Chadema jinsi 
atakavyomdhibiti Mkuu huyo wa 
Mkoa wa Arusha ‘asifanye tena hayo 
mauaji’!

Majibu yake yalikuwa mafupi 
kwa kila aliyemuuliza kwamba; 
“Kamwe hataua tena!”

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan akiongea kwenye hafla 
ya kuwaapisha wateule wake 
wiki iliyopita Jijini Dar es Salaam 
hakutamka kwamba amempeleka 
Makonda Arusha akamdhibiti 
Lema au kushughulika  na 
masuala ya siasa tu, bali alitaja 
maeneo mengine kadhaa ambayo 
Mkuu huyo wa Mkoa anatakiwa    
akayasimamie.

Baadhi ya maagizo hayo ni 

pamoja na kwenda kusimamia 
utalii ambako alimweleza kwamba 
wageni ni wengi lakini malazi 
ni machache, pia akamtaka 
akasimamie masuala ya kimataifa 
kwani Arusha ni mji mkubwa 
ambao pia ni makao makuu 
ya Jumuiya Afrika Mashariki 
sambamba na taasisi nyingi za 
kimataifa zilizopo kule.

“Paul umekifanyia kazi nzuri 
chama, tumekupeleka Arusha 
unajua nini kipo kule na unajua 
matumaini yangu kwako, nenda 
kafanye kazi Arusha. Kubwa ni 
masuala ya utalii na Arusha ndiyo 
makao makuu ya Jumuiya ya Afrika 
mashariki na taasisi nyingine 
za kimataifa zipo pale, nenda 
kasimamie.” 

Hayo ndiyo yalikuwa maagizo ya 
Dk. Samia kwa Makonda, hakuna 
cha Lema hapo wala Chadema.

Hii si mara ya kwanza kwa Lema  
kuibuka na kauli tata na mara zote 
huwa ananusurika kupata adhabu 
kubwa. Mwishoni mwa mwaka 

jana  alisakwa na vyombo vya dola 
kwa madai ya kumtishia maisha 
Mtendaji wa Kijiji cha Korongwe, 
Daud Ismail wilayani Nkasi Mkoa 
wa Rukwa.

Agizo la kukamatwa kwa Lema 
lilitolewa na Mkuu wa Wilaya ya 
Nkasi, Mhe. Peter Lijualikali kwa 
maelezo kuwa, alitaka ahojiwe kwa 
kutoa kauli za uchochezi kwenye 
mkutano wa hadhara uliofanyika 
Oktoba 24, 2023 katika kijiji hicho 
kilichopo kitongoji cha Forodhani, 
Kata ya Fipa.

 “Namuagiza OCD wa Nkasi, 
kuchukua hatua za kisheria 
mara moja kumuita kokote aliko 
Godbless Lema ili afike Nkasi 
akafanyiwe mahojiano kuhusu 
kauli yake ya kichochezi ya 
kuhatarisha hali ya usalama ya 
mtendaji huyo katika eneo letu 

na kukwaza juhudi za wananchi 
kufanya shughuli za maendeleo,” 
alikaririwa Lijualikali.

Hata hivyo, hadi leo hatima ya 
agizo lile haieleweki liliishia wapi.

Hivi pale Lema atasema alikuwa 
anaipigania  Chadema ama 
anaihujumu? Wananchi gani wenye 
akili timamu wanaweza kumuunga 
mkono yeye mwenyewe ama 
chama chake kwa kauli kama zile 
za kiwendawazimu za kumtishia 
maisha na kumdhalilisha Mtendaji 
yule wa Kijiji?

Umefika wakati viongozi hawa 
wa kisiasa wawe wanapimwa akili 
zao ijulikane iwapo wako timilifu 
vichwani mwao ama la, kama 
ilivyowahi kupendekezwa kule 
Bungeni miaka kadhaa iliyopita!

Hata tukio la kule Korongwe 
Nkasi Mkoa wa Rukwa si mara ya 
kwanza kwa Lema kutoa hizi kauli 
zake tata na za udhalilishaji kwa 
viongozi na watendaji mbalimbali 
wa taifa hili.

Wakati fulani akiwa Mbunge wa 

Arusha mjini aliwahi kutoa kauli 
ambazo hata mtoto wa darasa la 
kwanza hawezi kuongea akiwa 
ndani ya chombo kikubwa cha 
kutunga sheria, yaani ndani ya 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, lakini yeye alifanya hivyo!

Kwa wale wanaokumbuka 
kama mimi,  nadhani bado 
w a n a z i k u m b u k a  z i l e  k l i p u 
z i l i z o s a m b a a  m i t a n d a o n i 
zikimwonyesha huyu Lema 
akimtabiria kifo aliyekuwa kiongozi 
mmoja wa juu wa taifa hili!

Kwamba angefariki  dunia 
kabla ya mwaka 2020! ‘‘Utabiri’ 
ule  alioutoa Lema Bungeni ndiyo 
ulikuwa mwanzo wa baadhi ya 
Wabunge kutaka kuwe na utaratibu 
wa kuwapima akili ili kuwabaini  
wale wanaotumia bangi na dawa za 
kulevya.

Mimi niliwaunga mkono kwa 
asilimia mia wabunge wale, 
kwani kwankauli ile ya Lema ni 
ukweli usiopingika kuwa maneno 
yale aliyasema akiwa hayuko 
sawa kichwani! Bila kufanya vile 
Bunge letu lingekosa maana. Vitu 
vya kujiuliza hapa Watanzania 
wenzangu na kutafakari kwa kina 
hivi hii jeuri ya kutoa kauli tata mara 
kwa mara Lema anaitoa wapi?

Kitu gani huwa kinamsukuma 
mpaka kujiamini mpaka kutoa 
matamko kama hayo? Je, kuna watu 
nyuma yake wanaomlinda? Kama 
wapo  akina nani hao?

Maana katika lile sakata la kule 
Korongwe Nkasi, Lema alijibu kwa 
jeuri kwamba yuko kijiweni Arusha 
anasubiri hivyo vyombo vya dola 
vikamkamate!

Huyu ni mtu aliyerudi nchini 
Machi mwaka jana baada ya 
kukimbia nchi tangu mwaka 
2020 na kimsingi alikimbia tu 
kivuli chake mwenyewe. Hivi hii 
haiwezekani kwamba anaweka 

mtego kwa Serikali wamswekwe 
‘lupango’ ili ionekane Tanzania 
haina utawala wa kisheria?

Huyu alihifadhiwa Canada kwa 
miaka karibu miwili, nchi ambayo 
kwa kushirikiana na baadhi 
ya vyama vya kihafidhina vya 
Ujerumani ndiyo wafadhili wakuu 
wa chama chao cha Chadema! 

Kwa kuwa wanakula fedha zao na 
kupokea misaada yao mbalimbali 
hutaka kuwaonyesha eti nao 
wanapambana huku! Kumbe ni 
maigizo matupu na uvunjifu wa 
sheria za nchi!

Wana kawaida ya kuanzisha 
tafrani na wanapodhibitiwa na 
vyombo vya dola hurekodi matukio 
hayo na kutuma ‘klipu’ huko kwa 
wahisani wao kuonesha eti huwa 
wanapambana kutaka kushika dola 
lakini huhujumiwa!

Kauli hii ya Lema kwamba 
Makonda ni muuaji  ni tuhuma 
nzito na udhalilishaji  mkubwa 
uliofanywa na kiongozi huyo wa 
Chadema ambao  ungefanywa na 
viongozi wa Serikali ama CCM sasa 
hivi ungesikia kelele nyingi ndani 
na nje ya nchi.

Kauli hii ingekuwa imetamkwa na 
kiongozi wa chama tawala dhidi ya 
wale wa upinzani, zile taasisi za haki 
za binadamu zingekaa kimya?

Je, viongozi wa vyama vya 
upinzani wangekaa kimya na kuona 
ni jambo la kawaida kama ilivyo 
sasa?

Lema aache kuweweseka. Jimbo 
la Arusha si mali yake ndiyo maana 
hivi sasa lipo chini ya mikono 
salama ya CCM kupitia Mbunge 
wake, Mrisho Gambo. Kama 
analitaka aache kuchafua watu, 
asubiri wakati ufike aingie kilingeni!

Kwa maoni au ushauri; 0768 888 
787 ama 0784 122 020
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Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462

SEKTA ya afya ni miongoni 
kwa sekta muhimu katika 
nchi kwani ina mchango 
mkubwa katika kuwezesha 

wananchi kutimiza majukumu 
yao ya kila siku likiwemo jukumu 
kubwa la ujenzi wa taifa. 

Ili wananchi waweze kutimiza 
kikamilifu jukumu la ujenzi wa taifa 
lao kupitia shughuli mbalimbali 
za kiuchumi wanazozifanya, 
mathalani, shughuli za kilimo, 
uvuvi, ufugaji, viwanda, biashara, 
ujasiriamali na kadhalika, ni lazima 
wananchi wawe na afya njema, 
ndiyo maana Wizara ya Afya ina 
msemo usemao “Mtu ni Afya, Jali 
Afya Yako.”

Mtu anapokosa afya njema, 
hawezi kuzalisha, atatumia fedha 
nyingi kujitibu lakini pia ndugu 
wanaomzunguka watalazimika 
kuacha shughuli za uzalishaji ili 
kumuuguza.

Kutokana na umuhimu na 
unyeti wa kipekee wa sekta ya afya, 
katika kipindi cha miaka mitatu ya 
uongozi wa Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya uongozi shupavu wa 
Dk. Samia Suluhu Hassan, sekta hii 
imepatiwa kiasi cha shilingi Trilioni 
6.722 kwa ajili ya kuimarisha 
huduma za afya katika ngazi zote ili 
wananchi popote walipo wanufaike 
na huduma za afya.

Akizungumza na waandishi 
wa habari kuelezea mafanikio 
ya miaka mitatu ya uongozi wa 
Rais Samia katika sekta ya afya, 
Waziri Ummy Mwalimu anasema: 
“Ndani kipindi cha miaka mitatu 
serikali kupitia Wizara ya Afya 

imeendelea kuimarisha upatikanaji 
wa dawa na bidhaa nyingine za 
afya, upatikanaji wa huduma za 
ubingwa na ubingwa bobezi nchini, 
kuimarisha huduma za uchunguzi 
wa magonjwa ikiwemo huduma za 
mionzi, kuimarisha huduma za afya 
ya uzazi, mama na mtoto, kudhibiti 
maambukizi ya HIV/UKIMWI, 
kifua kikuu, malaria na magonjwa 
ya mlipuko, ajira kwa watumishi 
na ufadhili wa wanafunzi katika 
ngazi za fani mbalimbali pamoja 
na kupitishwa kwa sheria ya bima 
ya afya kwa wote.”

 Ikumbukwe kuwa miongoni 
mwa vipaumbele sita vya Wizara 
ya Afya kwa mwaka wa fedha 
2024/2025 ni pamoja na ubora wa 
huduma za afya inayotolewa kwa 
wananchi. Wizara imeweka mkazo 
na msukumo mkubwa kuhakikisha 
wananchi wanapata huduma bora 
za afya kwani pamoja na uboreshaji 
na ujenzi wa miundombinu bora ya 
afya iliyopo sasa, kama wananchi 
hawatapewa huduma bora, 
miundombinu hiyo haitakuwa na 
maana kwa wananchi wanaohitaji 
huduma. 

Akizungumza na Baraza la 
Wafanyakazi wa Wizara ya Afya 
Aprili 4, 2024 lililokutana kwa siku 
moja jijini Dodoma kwa ajili ya 
kupitia utekelezaji na ufafanuzi 
wa hoja mbalimbali pamoja na 
mikakati ya kutoa huduma bora 
kwa wananchi sambamba na 
kujadili bajeti ya Wizara kwa mwaka 
wa fedha 2023/2024 na 2024/2025, 
Waziri Ummy Mwalimu alisisitiza 
wahudumu wa wizara ya afya 

kuzingatia ubora wa huduma za 
afya wanazozitoa kwa wananchi 
kwani ubora wa huduma zao ni 
agenda muhimu katika wizara hiyo.

 Waziri Ummy alisisitiza kuwa 
serikali inafanya juhudi kubwa 
kufikisha huduma bora wa kwa 
wananchi popote walipo. “Tunajua 
tumefanya vizuri sana kwenye 
miundombinu na vifaa tiba, lakini 
tumeendelea kulalamikiwa kwenye 
eneo la huduma, hususani ngazi ya 
msingi, huku juu kwenye kanda na 
ngazi ya hospitali za rufaa za mikoa, 
tumejitahidi sana. 

“Rai yangu kwenu tuendelee 
kusaidia katika kuimarisha 
huduma kwenye zahanat i , 
hospitali za wilaya na vituo vya 
afya. Jambo tukishakubaliana 
kwenye vikao halali, tunatakiwa 
kwenda kwenye utekelezaji, 
tunapoendelea kuzunguka na 
kupiga danadana tunawakwamisha 
wananchi na mwisho wa siku 
tunalaumiwa. Niliombe baraza hili, 
mnapojadiliana suala hili mlipe 
kipaumbele.” amesema Waziri 
Ummy.

 Kimsingi, haipendezi uwekezaji 
mkubwa uliofanyika katika sekta ya 
afya ukachafuliwa kwa wananchi 
kuendelea kulalamikia huduma 
zinazotolewa na wahudumu 
wa afya hasa katika matumizi 
ya lugha na kujali muda katika 
kuwahudumia wananchi. 

Pindi mwananchi anapofika 
kwenye kituo cha kutolea huduma 
anahitaji kupata faraja kutoka kwa 
watoa huduma kupitia lugha nzuri, 
ya staha na ya upole. Huduma bora 

kwa wateja pekee inaweza kumpa 
mgonjwa unafuu katika ugonjwa 
unaomsumbua. Hivyo basi, ni 
vyema wananchi wakapokelewa, 
kusikilizwa, kuhudumiwa na 
kupata huduma zote muhimu ili 
mwananchi aone umuhimu wa 
kwenda kupata huduma za afya 
kwenye vituo rasmi.

 Februari 15, 2024, akizungumza 
kwenye Mkutano Mkuu wa Mwaka 
wa Kisera wa 23 wa Sekta ya Afya 
uliofanyika jijini Dodoma, Waziri 
Ummy alisema: “Suala la ubora 
wa huduma za afya tunaendelea 
kulisisit iza kwa kuzingatia 
umuhimu wa kuboresha huduma 
kwa wateja pamoja na kuhakikisha 
usalama wao ili mteja apate 
huduma iliyokuwa nzuri.” 

Kwahiyo, kitendo cha Waziri 
Ummy kuendelea kusisitiza utoaji 
wa huduma bora kwa wananchi 
mara kwa mara kila apatapo nafasi 
ya kuzungumza, kinaonesha ni kwa 
namna gani amedhamiria kuona 
wananchi wanapata huduma bora 
kwani sekta ya afya inawahudumia 
wananchi moja kwa moja, uso 
kwa uso kila siku katika ngazi 
mbalimbali kuanzia kwenye vijijini 
hadi mijini.

  Kama hiyo haitoshi, akiwa 
mkoani Shinyanga mwezi Julai, 
2023 kwenye ziara ya kikazi, Waziri 
Ummy aliwasisitiza wataalamu 
wa afya kuboresha zaidi utoaji 
wa huduma kwa wananchi kwa 
kuzingatia matumizi ya lugha na 
kauli zenye staha kwa wananchi 
na kuhakikisha upatikanaji wa 
dawa na vipimo ili kuwawezesha 

wananchi kupata huduma bora za 
afya. 

Waziri Ummy alisema: “Ndugu 
zangu wataalamu wa afya, nipende 
kuwasisitiza sana katika kuzingatia 
weledi, maadili, miiko na utu katika 
utoaji wa huduma kwa wananchi 
wetu huku tukitumia muda mwingi 
zaidi kutatua kero na kupunguza 
malalamiko kwa wananchi wetu 
na kwa kuhakikisha pia madaktari 
mnaandika dawa kwa kufuata 
miongozo ya vitabu vya dawa vya 
taifa ili kuondoa malalamiko kwa 
wagonjwa wetu.”

Pengine sasa ni wakati mwafaka 
kwa wahudumu, watumishi na 
wataalamu wa afya kubadilika na 
kuhakikisha wananchi wanaofika 
kupata huduma wanawahudumia 
vizuri. 

Sekta ya afya imebeba uhai wa 
binadamu, hivyo ni muhimu 
kuwahudumiwa wananchi vizuri 
ili waweze kupona na hatimaye 
kurejea kwenye shughuli zao za 
uzalishajimali kwa kuwa na afya 
njema kwa maendeleo yao na ya 
taifa pia. 

Kwangu mimi, sina deni kwa 
Waziri mwenye dhamana ya afya- 
Ummy Mwalimu kwani amesisitiza 
vya kutosha uzingatiaji wa utoaji 
wa huduma bora za afya kwa 
wagonjwa, kazi kwenu wataalamu 
wa afya kutendea kazi maagizo na 
maelekezo haya. Tafakari, chukua 
hatua.

Mwandishi ni Mwalimu wa 
Shule ya Sekondari Mlali iliyoko 
wilaya ya Kongwa mkoani 
Dodoma.

Jungu Kuu

Serikali inawekeza vyema kwenye 
afya, kazi ni kwenu watendaji
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wewe na yeye hamna jambo 
lingine nje ya mwenzi wako. 
Muda ambao huna jambo 
linalochukua akili yako. Muda 
huu unaweza kutafutwa hata 
mara moja kwa wiki. Zima kila 
kitu. Sikiliza kwa makini. Fanya 
mambo anayopenda kufanya. 
Muda huu waache watoto 
na dada ili uwe na mwenzi 
wako. Ikiwezekana tumia 
weekend flani nje ya nyumbani 
na mwenzi wako mkiwa na 
utulivu.

35. UTII (SUBMISSION) - 
Moja ya mahitaji makubwa 
ya mwanaume ni utii. Kila 
mwanaume ana hisia ya 
ukuu ndani yake ambayo 
inahita j i  u iheshimu na 
kutii  daima, umtumikie, 
zungumza naye kwa heshima 
na kumtendea kama mfalme 
wako. Mwanamke lazima 
amhesh imu  na  kumt i i  
mumewe. Kama mwanaume 
hajajisikia kuheshimiwa au 
kupewa utii, basi haijalishi 
unavyo j i t ah id i  kwenye 
mambo mengi mengineyo, 
bado utakuwa hujafikia lengo. 
Utii ndiyo kiini na njia pekee 

ya kwanza inayoonesha 
upendo wa mwanamke kwa 
mwanaume.  Mwanamke 
ni vizuri utambue hili, hata 
ukimpa nini kwa kiasi gani, 
kama bado unaweza kubishana 
naye na kumwinulia sauti, 
utakuwa ni kama unatwanga 
maji kwenye kinu. 

36. UKARIBU KIHISIA 
NA HALI YA MAPENZI 
(ROMANCE) -  Mara tu 
unaponunua gari jipya, iwe 
ni Toyota, Mercedes au hata 
Ferrari, kama hauweki mafuta, 
ni lazima itasimama. Hali, 
matendo na hisia za kimapenzi 
ni kama mafuta katika ndoa. 
Hayapatikani katika vitu vya 
gharama au vikubwa bali katika 
vitu vya kawaida unavyofanya 
kwa njia maalum. Mfano 
ujumbe mfupi katikati ya siku 
yake yenye shughuli nyingi 
au kumpitia ofisini kwake 
kwa chakula mchana, safari 
ya wikendi, zawadi ndogo, 
kumsaidia kuchana nywele au 
mgusano wa kihisia wa mwili 
(Physical Romantic touch), nk. 
Hali hii ya mapenzi itaboresha 

Misumari ya mahusiano - 7

Makala

WIKI iliyopita tuliendelea na 
somo hili lenye makusudi 
ya kuimarisha mahusiano 
yetu. Mambo haya unaweza 
k u y a c hu ku l i a  k i r a h i s i 
au kutoyapa uzito lakini 
ukiyazingatia na kuamua kwa 
dhati kuyatekeleza, huleta 
uimara wa mahusiano, amani 
na kuwajengea furaha. Karibu 
tuendelee safu hii sehemu 
ya saba (7) kwa faida yako na 
ustawi wa jamii yetu.  

3 2 .  U S H I R I K I A N O 
(PARTICIPATION) –  Kila 
mtu anatamani wewe kama 
mwenzi wake uwe sehemu ya 
michakato yote ya maisha kama 
vile malezi ya watoto. Kama 
ni mume basi usiwe mume au 
baba asiyeonekana. Mara kwa 
mara shiriki katika mikutano 
ya wazazi na walimu shuleni, 
saidia kuwaandaa kwa ibada 
kanisani, wafundishe nidhamu 
au jitolee kufanya majukumu ili 
mkeo apumzike. Tunachotaka 
ni wewe kuhusika. Pesa kamwe 
haitaweza kuchukua nafasi 
yako kabisa. Hii inajenga 
muunganiko wa familia kwa 
mzazi hasa baba kujihusisha 
na mambo ya nyumbani 
badala ya kuishia tu kazini 
ukija nyumbani huhusiki 
na chochote. Hata watoto 
hawajifunzi kitu.

33. UTULIVU (QUIET) - Kila 
mwanaume anapenda kuwa na 
muda wake binafsi. Hapendi 
kuambiwa mambo mara kwa 
mara na hapendi kukosolewa 
kila mara.  Mara nyingi, 
anataka amani na utulivu ili 
aweze kufikiri na kupanga. 
Hivyo jaribu kutokuwa daima 
karibu naye. Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. Kuwa na roho 
yenye upole na utulivu. Chagua 
muda mzuri anapokuwa tayari 
kuutumia muda huu naye. Na 
unapokuwa naye, heshimu 
nafasi yake kama kiongozi 
acha awe kiongozi nawe kuwa 
msaidizi na mshauri mwema. 
Hii itamfanya mwanaume 
kukuhitaji na kuhitaji ushauri 
na ushiriki wako kwenye 
mambo yake. “ Let things flow 
automatically” 

3 4 .  M U D A  B O R A 
KUBORESHA UHUSIANO 
(QUALITY TIME)  - Kama 
wazo lako la kutumia muda na 
mwenzi wako ni kukaa mbele 
ya televisheni ukiangalia mpira 
wakati yeye akizungumza nawe, 
mara kwa mara unakubali 
wakati hata hukusikia hata 
neno alilolisema, hapo tambua 
kuwa huu si muda bora. 
Muda ulio bora ni ule ambao 

Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. 

Kuwa na roho 
yenye upole na 
utulivu. Chagua 

muda mzuri 
anapokuwa 

tayari kuutumia 
muda huu naye. 
Na unapokuwa 
naye, heshimu 

nafasi yake 
kama kiongozi 

acha awe 
kiongozi nawe 
kuwa msaidizi 

na mshauri 
mwema. 

zaidi mahusiano yako na 
kuchangia sana uridhikaji wa 
mwenzi (Intimancy). 

37. USALAMA (SECURITY) 
- Moja ya mahitaji makubwa 
ya kila mwanamke ni usalama 
toka kwa mumewe. Anahitaji 
kujua kuwa anaweza kulala 
na uhakika kwamba kuna mtu 
anayemwamini anamwangalia. 
Anataka kuwa salama kiroho, 
kihisia, na kimwili. Anataka 
kuwa na kuhani, mwalimu, 
kiongozi,  mpenzi, na askari wote 
wakiunganishwa katika mtu 
mmoja. Mtu ambaye atakuwa 
tayari kusimama kwa ajili yake, 
kuwa mwaminifu kwake, na 
kusimama naye wakati wa 
matatizo. Mwanamke anahitaji 
kupata tumaini la maisha, 
ajue anaelekea wapi, uhakika 
wa kula, kulala, matibabu na 
maeneo mengine. Hii inampa 
mwanamke utulivu mkubwa wa 
nafsi

Wework Consult -  Your 
Partner in Growth.

Itaendelea wiki ijayo…

1. ACHA KUPENDA KUWARIDHISHA 
AU KUWAFURAHISHA WATU. 

Hili ni tatizo kubwa kwa jamii yetu 
hususan jamii za kijamaa ambazo watu 
wanaishi kama ndugu. Watu wanapenda 
maoni ya watu na wanajaribu kumfanya 
kila mmoja aridhike. Tabia hii itakufanya 
ujitahidi kufanya wanavyotaka watu na 
mwisho kujikuta uko kama wao. 

Tabia hii inakuondolea upekee wako 
(Uniqueness) ambayo ni moja ya siri 
kubwa za kufanikiwa. Ukitaka kusonga 
mbele, hakikisha wazo lako, lipime kwa 
vipimo sahihi (smart) kisha jiamini na 
usonge mbele (Be yourself).

2. ACHA KUJILINGANISHA NA 
WENGINE (NEVER COMPARE 
YOURSELVES WITH OTHERS). 

Kwenye maisha unahitaji kufanya 
tofauti ili kupata matokeo tofauti. 
Ukitaka kujilinganisha na wengine 
tegemea matokeo waliyoyapata.

3. ACHA KUJISHTUKIA – 
Ukiamua kufanya jambo, anza 

hatua za kufanya, acha kujistukia na 
kujiona kama huwezi. Jambo la msingi 
ni kuhakikisha kuwa wazo lako ni 
sahihi. Hakuna siku utajiona unaweza, 
unachotakiwa ni kuanza kisha katika 
safari unajenga uwezo. Wote wanaofanya 
makubwa, kuna siku waliamua na 
kuanza na ukiwauliza, watakwambia 
kuwa uwezo wao umeendelea kujengeka 
siku baada ya siku. Acha kujishtukia na 
kusitasita. Ukiamua anza na usonge 
mbele.

4. ACHA KUKIMBIA CHANGAMOTO 
Vikwazo ni sehemu ya safari. Tafuta 

jinsi ya kutatua na si kukimbia. Hakuna 
kisicho na changamoto. Hata ukiamua 
kulala siku mbili utapata changamoto 
tu ya kuumwa mbavu. Usikimbie 
changamoto kabiliana nazo kwa kutafuta 
njia na kuzitatua.

5. ACHA KUJIDANGANYA/
KUJIRIDHISHA

Mara zote Tafuta uhalisia ili ukupe 
njia sahihi. Usichukulie mambo kirahisi. 
Hakiki njia zako bila kudharau wala 
kuchukulia poa. Kwa lugha rahisi hapa 
nasisitiza uwe makini na ufanye mambo 
kwa tahadhari na kumaanisha hata kama 
unachofanya ni kidogo.

6. ACHA KUFANYA KAWAIDA (ILI 
MRADI) 

Mara zote fanya kwa ubunifu, 
maarifa na ustadi. Tambua chochote 
kisichokuuma hakitawagusa wengine. 
Ukifanya mambo kiholela matokeo yake 
ni holela pia. Unapofanya jambo, tuliza 
akili, kuwa mbunifu, jiulize maswali 
mengi, wekeza nguvu ili upate kilicho 
bora.

7. KUTOFANYA MAANDALIZI YA 
KINA

Jiandae vizuri kwa kila kilicho mbele 

TABIA UNAZOTAKIWA KUZIACHA 
HARAKA ILI KUSONGA MBELE

12. ACHA TABIA YA KUAHIRISHA 
MAMBO (PROCRASTINATION).

Tabia hii inaweza kuwa moja kati ya 
tabia chache kubwa zinazowafanya 
wengi kutopiga hatua. Jiulize unapanga 
mambo mangapi na unatekeleza 
mangapi? Utagundua hata wewe ni 
mhanga na mwathirika wa ugonjwa huu 
mkubwa wa kuahirisha mambo.

13. KUTAKA KUWA SAHIHI WAKATI 
WOTE (PERFECTIONISM) 

Ni muhimu sana kuhakikisha kuwa 
unakuwa sahihi, lakini kuacha kufanya 
mambo kwa ajili ya kutafuta usahihi tu 
kutakuchelewesha sana.

14. ACHA TABIA YA KUSEMA 
“NDIYO” HATA MAHALI AMBAPO 
ULITAKIWA KUSEMA “HAPANA”

Watu wengi tunadhani kusema ndiyo 
ni unyenyekevu au busara. Jambo la 
kwanza ni vizuri kila siku

uwe na ratiba ya mambo ya kufanya 
(To do list). Kama wewe una ratiba yako 
ya mambo ya kufanya, halafu kikija kitu 
kingine hutakubali kila kitu ili kutekeleza 
ratiba yako. Ndiyo yako iwe ndiyo kama 
una nafasi na kama huwezi au huna 
nafasi, sema hapana.

15. ACHA MAWAZO (MTAZAMO) 
HASI
YAANI KUONA KUSHINDWA TU

- Negative Perception. Ni vizuri kuwa 
na muda kujiuliza wewe Unaona nini 
kwenye maisha. Huwezi kupata matokeo 
usiyoyaona kwenye mtazamo kwanza. 
Kama kuna vitu vya kuviacha kwa haraka 
ni mtazamo hasi.

16. ACHA KUPUUZA MALENGO YAKO 
NA KUTOKA KWENYE NJIA

(Lack of self Determination). 
Siku zote timiza malengo usitoke 

kwenye lengo lako wala kuacha njia yako.

17. ACHA KUWA NA MTAZAMO WA 
PESA KULIKO MATOKEO YA KULETA 
SULUHU YA TATIZO KWENYE JAMII. 

Wazo lako ni vizuri ukilipanga 
kwa kuangalia matokeo yake chanya 
kwenye kuwahudumia watu au kutatua 
tatizo fulani kwenye jamii. Wazo lolote 
linalolenga kutatua tatizo kwenye jamii 
litanunuliwa kwa gharama yoyote. 
Lakini mpango ukilenga fedha, inaweza 
kukusumbua.

Kama ungependa kupata ushauri 
au usimamizi wa karibu katika kuishi 
mwongozo huu, (Unaweza kuwa Taasisi, 
Kikundi, Kanisa, Umoja, NGO au mtu 
binafsi), karibu sana tutashirikiana nawe 
kwa neema na msaada wa Mungu. Karibu 
uwasiliane nasi kwa namba 0676055444 
au barua pepe mngongopaul@yahoo.
com

We work Consult
Your Partner in Growth.

yako. Maandalizi mazuri yanakupa urahisi 
na manufaa makubwa kwenye kulifanya 
jambo. Mfano mchezo wa dakika 90 
wa mpira, unaweza kuandaliwa mwezi 
mzima. Mchezo wa ngumi wa round nane, 
unaandaliwa miezi mitatu au zaidi. Hapa 
nakuonesha umuhimu wa kujiandaa na 
kitu unachokifanya.

8. ACHA VISINGIZIO 
“Ukihitaji jambo utatafuta njia, lakini 

kama hutaki utatafuta visingizio”. Hakuna 
kushindwa kunakokosa visingizio.

Ukitaka kufanikiwa, acha kutafuta 
visingizio (excuses). Kiri kushindwa na 
uangalie nini kilikufanya ushindwe kisha 
amua kuwa hutashindwa tena.

9. ACHA UBINAFSI 
Njia yako inahitaji watu sahihi ambao 

una nafasi kwao nao wana nafasi kwako. 
Watu wanaweza kuwa sababu ya uimara 

wako au sababu ya anguko lako. Pamoja 
na angalizo hilo bado ukweli ni kwamba 
unahitaji watu ili kusonga mbele.

Unachotakiwa kufanya ni mambo 
mawili makubwa, acha ubinafsi na 
uchague watu sahihi.

10. ACHA KULALAMIKA SANA
Tabia hiyo inakufanya ujioneshe 

dhaifu usiye na uwezo wa kubadili hali ila 
unataka huruma za watu.

(You sound Powerless) Monitor your 
behavior.

11. ACHA KUKOSOA KILA KITU 
Jifunze kuona mema zaidi kuliko 

mabaya (Positive Mindset). Huwezi 
kupata kitu usichokiona mara kwa mara. 
Ukiwa kila wakati unaona ubaya na 
kukosoa, hatuwezi kutegemea matokeo 
mema kwako. Badili mtazamo, kulalamika 
sana ni zao la mtazamo hasi.
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Mwani unavyoimarisha uchumi wa wanawake Z’bar
Na Muznat Haji

TOFAUTI na aina nyingine 
y a  k i l i m o  a m b a p o 
mkulima hulazimika 
kuchimba ardhi kwa 

kutumia jembe ama zana nyingine, 
kuweka mbegu akitarajia mmea 
kuota ardhini, kilimo cha mwani 
ni tofauti. Zao hili hulimwa kwenye 
maji ya bahari.

Kw a  Z a n z i b a r,  h i s t o r i a 
inaonesha kwamba, kilimo cha 
mwani kilianza mwishoni mwa 
mwaka miaka ya 1980. Kuanzishwa 
kwa kilimo hiki ni kama kileleta 
mgawanyo wa kazi linapokuja 
suala la uchumi wa buluu baina ya 
wanawake na wanaume ambapo 
wanaume wameendelea kufanya 
kazi za uvuvi huku wanawake 
wakiingia kwenye kilimo hicho cha 
mwani.

Aw a l i ,  w a n a w a k e  w e n g i 
waliokuwa wakijishughulisha 
na kilimo cha mwani ni wale 
waliokuwa kwenye mazingira 
magumu kama vile wajane. Hawa 
ndio waliojitosa kwenye kilimo hiki 
wakikiona kama mkombozi wao.

Kutokana na faida za kiuchumi 
na kuongezeka umaarufu wa 
kilimo cha mwani, wanawake 
wengi wameingia kwenye kilimo 
hiki na kwa sasa ni sahihi kusema 
kwamba zao la mwani limekuwa 
moja ya nguzo ya kiuchumi kwa 
akina mama wengi Zanzibar.

Mwani unaweza kuuzungumzia 
kuhusu ubora wa bidhaa zake 
kama kirutubisho mwilini, sabuni, 
jam, mafuta na kadhalika, lakini leo 
makala haya yanalenga kuangalia, 
japo kwa ufupi, namna zao hili 
linavyowanufaisha kiuchumi akina 
mama na kubadilisha maisha yao.

KUBOREHA MAISHA YA 
WANAWAKE

Mariyam Mussa Haji, mkazi 
wa Fuoni Melitano, ambaye ni 
mwanzilishi wa kikundi cha Muzne 
Products chenye watu watatu, 
anasema thamani ya zao la mwani 
imeongezeka ikilinganishwa na 
miaka iliyopita.

“Thamani ya zao la mwani 
imeongezeka kwa sababu sehemu 
ya mwani inayozalishwa hapa 
Zanzibar inasarifiwa na kuzalisha 
bidhaa mbalimbali (zilizoongezwa 
thamani),” anasema Mariyam.

Anasema tofauti na zamani 
ambapo mwani wote uliozalishwa 
Zanzibar ulisafirishwa nje, 
hivi sasa hatua 
y a  m w a n i 

kuzalishwa bidhaa hapa nchini 
kumeongeza mnyororo wa 
thamani kwa wajasirimali, hasa 
wanawake.

Mariyam anazidi kusema 
kwamba tangu kikundi chao 
kianze kuuza bidhaa zitokanazo 
na mwani, wamekuwa wakipata 
faida kubwa na hivyo kujikwamua 
kimaisha kutokana uuzaji wa 
bidhaa hizo.

M i o n g o n i  m w a  b i d h a a 
z i n a zoz a l i s h w a  n a  Mu z n e 
Products, kikundi kilichopo Fuoni 
Meli Tano ambazo mwandishi wa 
makala haya amebatika kuziona ni 
pamoja na sabuni, mafuta, jam na 
unga wa lishe wa mwani.

“Kwa kiasi  fulani  fedha 
tunazopata zinatusaidia kimarisha 
na kuepukana na ukali wa 
umasikini. Wengine wamepata 
ajira za kudumu kwa kuuza bidhaa 
hizi tunazozalisha,” anasema 
Mariyam.

Anasema kwa mwezi mmoja, 
kutegemea sana hali ya soko, 
wana uhakika wa kuingiza kuanzia 
shilingi 300,000 na kundelea.

“Kwa kawaida biashara inaenda 
na msimu kwa wastani tunaweza 
kuingiza Sh. 500,000 pale biashara 
inapokuwa nzuri lakini haikwenda 
vyema hatukosi shilingi 300,000. 
Alhamdulillahi,” anasema.

Mariyam anasema wanunuzi 
wakubwa wa bidhaa za mwani 
mara nyingi hutoka Tanzania 
Bara pamoja na wazungu 
wanaotembelea katika maduka 
yao.

Kwa upande wake, Mwanaisha 
Makame ambaye ni mmoja ya 
wachakataji wa zao la mwani 
kutoka Paje, anasema kazi hiyo 
imesaidia kumwinua kiuchumi 
kwani amefanikiwa kuwasomesha 
watoto wake wawili katika ngazi 
mbalimbali.

Safia Hashim mkaazi wa 
Muungoni, Wilaya ya Kusini 
Unguja, anasema yeye ni mmoja 
kati ya wanawake wanaofaidika 
na kilimo cha mwani, ambapo 
amefikia hatua ya kumiliki 
nyumba.

Safia anasema alipata mafunzo 
ya miezi mitatu kutoka kwa 
mtaalamu kutoka Indonesia 
ambayo yamemwezesha kuwa na 
ujuzi wa kusarifu zao la mwani.

“Kwa sasa naweza kutumia 
m w a n i  k u t e n g e n e z a  v i t u 
mbalimbali kama vyakula, juisi, 

chachandu, 
pilipili, 

kachumbali, chipsi, tambi, chauro, 
visheti, keki, pipi, jam ya matunda, 
sabuni, shampoo na mafuta ya 
kupaka na ya nywele,” anasema 
Safia.

Joyce Denis, Ofisa Uvuvi, 
Kitengo cha Mwani katika Idara 
ya Maendeleo ya Uvuvi na Mazao 
ya Baharini, anasema hatua ya 
wajasirimali kuzalisha bidhaa 
mbalimbali  kumeliongezea 
thamani zao hilo la mwani. 

Ofisa huyo anabainisha kuwa 
bidhaa zinazotokana na mwani 
zinasaidia wanawake wajasirimali 
kuongeza mapato na kuchochea 
bei katika soko ikilinganishwa na 
mwani mbichi.

A i d h a  a n a s e m a  b i d h a a 
zitokanazo na mwani husaidia 
kuimarisha afya ya jamii , 
kutokana na ukweli kwamba 
bidhaa zitokanazo na zao hilo 
zinaposarifiwa na kuwa chakula 
husaidia mwili wa mwanadamu 
kupata virutubisho muhimu.

KUTOKA MALIGHAFI HADI 
BIDHAA

Kilimo cha mwani kimewapatia 
ajira za kudumu wanawake wengi 
katika sehemu za pwani za vijiji 
vya Zanzibar, ambapo baadhi 
ya akina mama waliozungumza 
na mwandishi wa makala haya 
wamesema pamoja na kwamba 
kilimo hicho ni kigumu lakini 
kimebadilisha maisha yao.

Wanawake wengi wamejiajiri 
katika kilimo hicho, ingawa wengi 
wao wanasema kuwa licha ya kazi 
kubwa, bado kipato ni kidogo 
lakini si sawa na kuka bure.

Hata hivyo, anasema tofauti na 
zamani ambapo mwani uliuzwa 
ukiwa ghafi, sasa wanazalisha 
bidhaa nyingi kutokana na zao hilo 
na hivyo kuongeza thamani tofauti 
na kuuza mwani ghafi.

ONGEZEKO LA UZALISHAJI
Kw a  m u j i b u  w a  Wi z a ra 

ya  Uchumi wa Buluu na 
Uvuvi,  uzalishaji  wa zao 
hilovisiwani 
umeongezeka 
k u t o k a ,  t a n i 
1 0 , 5 3 1  k w a 
mwaka 2021, 
hadi tani 

12,594 kwa mwaka 2022 sawa na 
ongezeko la asilimia 20. 

Kwa mujibu wa taarifa za wizara 
hiyo, usafirishaji wa mwani nje 
ya nchi umeongezeka kutoka 
tani 12,124 kwa mwaka 2021 hadi 
tani 13,972 mwaka 2022, sawa na 
ongezeko la asilimia 15.

Zanzibar ni nchi ya nne 4 
duniani kati ya nchi zinazozalisha 
mwani mwekundu, ikiwa nyuma 
ya nchi ya Indonesia, Ufilipino na 
Malaysia, ambapo mwaka 2021 
Zanzibar ilizalisha zaidi ya tani 
12,000. Hata hivyo, juhudi zikizidi 
kufanyika, upo uwezekano wa 
kuzipuku baadhi ya nchi. 

AWAMU YA NANE NA KILIMO 
CHA MWANI

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, anasema 
Zanzibar ni nchi inayoongoza kwa 
uzalishaji wa mwani barani Afrika 
na umekuwa ukiongezeka.

Anasema ili kupata mafanikio 
zaidi ndio maana serikali imeunda 
sera mpya ya uchumi wa buluu 
pamoja na mikakati ya uzalishaji 
wa mazao ya baharini ukiwemo 
mwani.

R a i s  a n a s e m a  s e r i k a l i 
imewekeza fedha nyingi katika 
k u w a s a i d i a  w a k u l i m a  n a 
wajasiriamali wa sekta ya mwani 
wapatao 5,000 Unguja na Pemba 
kwa kuwapatia boti maalumu za 
kuwawezesha kwenda katika maji 
ya kina kirefu zaidi kwa ajili ya 
ulimaji wa mbegu bora za mwani.

TAFITI ZA KITAALAMU
Kw a  m u j i b u  w a  u t a f i t i 

uliofanywa na Suleyum Talib Ali 
kutoka Chuo Kikuu cha Taifa cha 
Zanzibar ulioangazia mchango wa 
kilimo cha mwani katika uchumi 
wa buluu, ulieleza kuwa zao hilo 
limekuwa na nafasi ya pekee katika 
kusaidia maisha ya wakulima.

Kwa mujibu wa utafiti 
huo,  mkulima wa 
mwani kwa mwezi 
ana uhakika wa 
kupata kati ya 
shilingi 120,000 
hadi 200,000, 
ambazo 

humsaidia katika kukabiliana 
na changamoto mbalimbali za 
kimaisha katika familia.

Mtafiti mwingie wa mwani, 
Flower Msuya, yeye anasema 
kilimo cha mwani kinasaidia kwa 
kiasi kikubwa maisha ya wakulima 
na wajasirimali wanaouza bidhaa 
za zao hilo.

Anasema mwani ni wa pili 
kuingiza fedha za kigeni Zanzibar 
na kwamba kilimo cha zao hilo 
kina manufaa makubwa sana kwa 
wanawake wa visiwa hivyo kwa 
kuwa kimeboresha maisha yao.

“Katika utafifi wetu tumebaini 
kuwa mwani unaoitwa cottonie 
unaweza kulimwa kwenye maji 
mengi na ndio mwani bora zaidi, 
hivyo tunatumia tuber note kulima 
mwani huo. Njia hiyo inatumia 
neti na bomba kupanda mwani 
kwenye bahari badala ya vijiti,” 
anasema.

DIRA YA MAENDELEO Z’BAR
Kwa kutambua shughuli za 

wakulima wa mwani, Dira ya 
Mpango wa Maendeleo-endelevu 
ya Zanzibar ya mwaka 2020-
2050 imeeleza kwamba kupitia 
matumizi sahihi ya bahari chini ya 
mikakati ya mwelekeo wa uchumi 
wa buluu ni kupatikana faida ya 
ajira na kupunguza umasikini kwa 
watumiaji wa rasilimali hiyo. 

Aidha dira imeuweka uchumi 
wa buluu kama sekta muhimu 
ya kiuchumi ambayo itaufanya 
uchumi wa Zanzibar kuwa 
endelevu. 

Dira hiyo inakwenda sambamba 
na malengo ya 14 na 6 ya agaenda 
ya Bara la Afrika 2063, ambayo 
inasisitiza matumizi mazuri na 
endelevu ya bahari katika kuleta 
maendeleo.
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“...tarehe ya 
kuushambulia 
mji wa Rafah 
imepangwa”

Hatma ya Zuma kugombea 
au la mikononi mwa Majaji

JOHANNESBURG, Afrika 
Kusini

MAJAJI nchini Afrika Kusini, jana 
Jumanne, walitarajiwa kuamua 
ikiwa Rais wa zamani, Jacob 
Zuma, ataruhusiwa kugombea 
kwenye uchaguzi wa Mei, mwaka 
huu.
Zuma, ambaye anawania 

kupitia chama cha upinzani, 
alikata rufaa dhidi ya uamuzi wa 
maafisa wa Tume ya Uchaguzi 
wa l iomkata l ia  kugombea 
kutokana na kupatikana na hatia 
mwaka 2021.
Juzi Jumatatu, Zuma (81), 

alikuwa mahakamani mjini 

Johannesburg wakati mawakili 
wakijadili kesi hiyo.
“Ikiwa raia wanataka niwe 

Rais, nani atawazuia?,”  Zuma 
aliwambia wafuasi wake baada ya 
kesi kusikilizwa, “ alisema Zuma 
na kuongeza: “Niruhusu niende 
na nimalizie kile nilichokianza.”
Afr ika  Kus in i  inafanya 

uchaguzi mkuu Mei 29, mwaka 
huu ambao unatarajiwa kuwa 
uchaguzi wenye ushindani mkali 
tangu ujio wa demokrasia mwaka 
1994.
Kwa sasa, Serikali ya Afrika 

Kusini inatawaliwa na Chama cha 
African National Congress (ANC).
VOA.

CAIRO, Misri

VIONGOZI wa Misri, Ufaransa na 
Jordan, wameionya Israel kuwa 
mashambulizi dhidi ya mji wa Kusini wa 
Gaza wa Rafah yatakuwa na matokeo 
hatari.
Walisema kwa pamoja kwamba 

italeta tu vifo na mateso zaidi na 
kutishia kuongezeka kwa vita katika 
kanda hiyo.
Marekani pia ilisema inapinga 

mashambulizi yoyote dhidi ya Rafah, 
ambapo zaidi ya Wapalestina milioni 
1.5 wanajihifadhi.
Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin 

Netanyahu, alisema tarehe ya 
shambulizi hilo sasa imepangwa, lakini 
hakutoa maelezo yoyote.

“Leo nimepokea ripoti ya kina kuhusu 
mazungumzo ya Cairo, tunajitahidi 
mara kwa mara ili kufikia malengo yetu, 
kwanza kabisa kuachiliwa kwa mateka 
wetu wote na kupata ushindi kamili 
dhidi ya Hamas,” alisema juzi Jumatatu 
na kuongeza: 
“Ushindi huu unahitaji kuingia Rafah 

na kumaliza ugaidi huko. Itafanyika 
tarehe imepagwa.”
Wakati huo huo, Waziri wa Ulinzi 

wa Israe, Yoav Gallant, amependekeza 
kwamba sasa ulikuwa wakati mwafaka 
wa makubaliano juu ya mateka, miezi 
sita ikiwa vitani na Hamas.
Maoni hayo yanatolewa wakati 

mazungumzo ya kubadilishana 
wafungwa na kusitisha mapigano, 
yakiendelea katika Mji Mkuu wa Misri 
- Cairo.  BBC.

GAZA, Israel

WAZIRI Mkuu wa Israel, 
Benjamin Netanyahu, amesema 
tarehe ya mashambulizi ya 
ardhini, yakilenga mji wa 
Ksini mwa Gaza wa Rafah, 
imepangwa, lakini bila kutaja 
ni lini.
Hayo yalijiri huku White 

House ikisema wapatanishi 
wake mjini Cairo, walikuwa 
w a m e w a s i l i s h a  k w a 
wanamgambo wa Hamas, 
pendekezo la mpango wa 
kus i t i sha  mapigano  na 
kuachiliwa kwa mateka.
“Leo, nilipokea ripoti ya kina 

kuhusu mazungumzo ya Cairo,” 
Kiongozi huyo wa Israel alisema 
huko Yerusalem na kuongeza:
“Tunajitahidi sana ili kufikia 

malengo yetu, kwanza kabisa 
kuachiliwa kwa mateka wetu 
wote, na kupata ushindi kamili 
dhidi ya Hamas. Ushindi 
huu unajumuisha kuingia 
Rafah na kutokomeza vikosi 
vya kigaidi vilivyoko huko. 
Tarehe imepangwa,” alisema 
Netanyahu.
Mara  mo ja  Marekan i 

ilimkemea kiongozi huyo 
wa Israel kufuatia kauli hiyo. 
Msemaji wa Wizara ya Ulinzi 
alisema “Tumeweka wazi 
msimamo wetu kabisa kwamba 
hatuungi mkono operesheni za 
Rafah.”
“Tunataka kuona mpango 

wa kuaminika  wa  j ins i 
watakavyoendesha shughuli 
zozote  huko”  kutokana 
na wasiwasi mkubwa wa 
kibinadamu, kuhusu zaidi ya 
raia milioni moja wa Kipalestina 
walio huko, alisema naibu 
msemaji wa Pentagon Sabrina 
Singh.

Israel yaonywa 
kutoishambulia Rafah 

Rais wa zamani, Jacob Zuma

NEW YORK, Marekani

JAJI mmoja wa Mahakama ya Rufaa 
ya New York, amepinga ombi la 
Rais wa zamani, Donald Trump, la 
kuchelewesha kesi yake ya jinai ya 
Aprili 15, wakati akipambana kuondoa 
kesi hiyo kutoka mji wa Manhattan, 
huko New York.
Uamuzi  huo ulitolewa juzi 

Jumatatu, wiki moja kabla ya uteuzi 
wa jopo la mahakama kuanza. 
Mawakili wa Trump walikuwa 

wamewasilisha hoja katika kikao cha 
dharura, wakidai kwamba kesi hiyo 
ya kihistoria, inapaswa kuahirishwa, 
wakati wakitetea haja ya kuihamisha 
kutoka mji wa Manhattan wenye 
wafuasi wengi wa chama cha 
Democratic.
Trump amependekeza kupitia 

jumbe za mitandao ya kijamii 
kwamba, kesi hiyo ihamishiwe Staten 
Island, Jimbo pekee la New York 
ambalo alishinda katika uchaguzi wa 
mwaka 2016 na ule wa 2020.

Jaji apinga ombi la Donald Trump

Mawakili wa 
Trump walikuwa 

wamewasilisha 
hoja katika kikao 

cha dharura, 
wakidai kwamba 

kesi hiyo ya 
kihistoria, 
inapaswa 

kuahirishwa, 
wakati wakitetea 

haja ya kuihamisha 
kutoka mji wa 

Manhattan wenye 
wafuasi wengi 
wa chama cha 

Democratic.
Rais wa zamani, Donald Trump

Waziri Mkuu wa Israel, 
Benjamin Netanyahu
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Abdallah Gama

Makocha weusi ngumu kuajiriwa Ulaya
Vincent Kompany na Nuno Espírito Santo, ndiyo Mameneja pekee weusi England

LONDON, England

WACHEZAJI wasio weusi wana 
uwezekano wa hadi asilimia 
50 kupata ukocha katika timu 
kuliko wachezaji weusi katika 
kipindi cha miaka 30, kulingana 
na utafiti wa taasisi ya Black 
Footballers Partnership (BFP) 
ya Uingereza.
Ripoti ya wasomi watatu 

iliangalia maisha ya nje ya 
uwanja ya takribani wanasoka 
3,500 wa zamani waliocheza 
Ligi Kuu ya Uingereza au Klabu 
Bingwa kati ya 1990 na 2010.
Iligundua licha ya wachezaji 

weusi kuwa na asilimia 25 ya 
sifa za ukocha zilizotolewa 
na Shirikisho la Soka Ulaya 
(UEFA), miaka ya 2022 na 2023, 
walichangia asilimia 4 pekee ya 
majukumu ya ukocha.
Delroy Corinaldi, Mkurugenzi 

Mtendaji wa BFP, anasema; 
“Kazi katikausimamizi wa soka 
mara nyingi inaonekana ni kazi 
inayoongeza watu, lakini kwa 
wachezaji wa zamani weusi, 
hawaongezeki katika kazi hiyo”
BFP ni Shirika la Wachezaji 

weusi waliopo na wa zamani.
Ripoti hiyo ilitoa muhtasari 

kwamba  wacheza j i  wa 
zamani weusi hupata nafasi 
chache kwenye usimamizi, 
hupandishwa vyeo polepole 
zaidi, maendeleo yao hukwama 
haraka na hufukuzwa kazi 
haraka kuliko wenzao wasio 
weusi.
Pia ripoti hiyo ilieleza mambo 

kadhaa, ikiwa ni pamoja na 
kocha mweusi ana uwezekano 
wa asilimia 41 kufutwa kazi 

kuliko kocha mzungu, wakati 
vipengele kama vile utendakazi 
ni sawa. Na katika majukumu 
yote ya usimamizi, mtu mweusi 
ana uwezekano wa asilimia 17 
kufutwa kazi.
Kati  ya wachezaji  3,500 

katika utafiti huo, asilimia 73 ya 
wachezaji weusi walicheza Ligi 
Kuu ya Uingereza kwa wastani wa 
mechi 62 kwa kila mchezaji, huku 
asilimia 62 ya wachezaji wasio 
weusi walionekana kwenye ligi 
kuu, na wastani wa mechi 49.
“Matokeo ni ya kushangaza 

sana,” Corinaldi aliambia Shirika 
la Habari la PA.
“Wa ch e z a j i  k a nd and a 

wamekuwa kizazi kilichopotea 
nje ya uwanja, licha ya kuwa 
walikuwa nyota ndani ya 
uwanja.”
Ripoti hiyo ilichapishwa muda 

mfupi baada ya kuthibitishwa 
kuwa serikali ya Uingereza 
itaanzisha msimamizi huru wa 
soka wakati Mswada wa Utawala 
wa Soka utakapowasilishwa 
Bungeni siku ya Jumanne.
Wacheza j i  wa  z aman i 

wakiwemo Les Ferdinand, Chris 
Ramsey, Michael Johnson, Ricky 
Hill, Paul Davis na Sol Campbell 
wamejiunga na wito wa Corinaldi 
kutaka malengo ya ushirikishwaji 
na ujumuishwaji wa watu wa 
jamii mbalimbali yawemo katika 
Mswada wa Utawala wa Soka.
Pia wametoa wito kwa wadau 

wa soka kufanya kazi na BFP ili 
kuelewa ubaguzi katika mchezo 
huo na kwa wanasoka weusi 
kupata msaada wanaohitaji ili 
kujiendeleza kila ngazi ya mchezo 
bila kuzuiwa na chuki au ubaguzi 

wa rangi.
‘Mdhibiti  huru anaweza 

kutoa  fursa  lakini  ik iwa 
hatashughulikia usawa wa rangi 
katika mchezo kulingana na data 
zinavyoonyesha basi itakuwa ni 
fursa iliyokwenda bure. Ripoti 
hii ni fursa kwa mchezo wa soka 
kujiunda upya, kushirikiana tena 
na BFP ili tufanye kazi kuelekea 
suluhisho endelevu,” aliongeza 
Corinaldi.

Mwanamuziki mkongwe wa 
muziki wa Raggae, Innocenti 
N g a n y a g w a  a m e a m u a 
kusimulia safari yake ndefu 
ya kimuziki kama inavyoletwa 
hapa na gazeti lako hili la 
Uelekeo. Tupate uhondo huo 
katika sehemu hii ya kwanza ya 
simulizi yake.

 
MWISHONI mwa miaka ya 80 

kuelekea mwanzoni mwa miaka 
ya 90 kulikuwa na Bendi inaitwa 
MCA Orchestra ilikuwa na Makao 
yake Makuu Mabibo hapa jijini. 
Bendi hiyo ilitumia Mtindo 

wake wa ‘Munisandesa’ (Muziki 
ni Safari Ndefu Sana) niliipenda 
bendi hiyo si tu kwa ajili ya uwezo 
wake kimuziki na wanamuziki 
wake mahiri, lakini pia ukweli 
wa maana ya jina la mtindo wao 
walilolibuni. 
Nimepitia  ‘Mtindo’  huo 

Ras Nganyagwa katika mabonde na  milima ya muziki
Anasimulia mwenyewe mikasa hadi mafanikio ya sasa

kwenye ‘msoto’ wangu kimuziki, 
hapo pichani juu ni zama 
ambazo nilikuwa sijafanikiwa 
kuingia  kurekodi studioni 
kurekodi, lakini nilikuwa na 
usongo kupitiliza,  niliasisi 
bendi nikiwa Iringa tukajirekodi 
mazoezini, nikajitengenezea Kava  
nikajiandika jina langu na la bendi 
na albamu! 
Dhamira njema siku zote 

hut imiza  ndoto  maishani 
hatimaye ‘nikatoboa’ kupitia 
albamu ya  ‘Life Controversies’  
ambayo baadaye ikatoka kwa 
jina la ‘Money Pesa’  mwaka 1994 
ikiwa na wimbo wa Gila ambao 
mashabiki huuita ‘Wimbo wa Taifa 
wa Reggae’. 
Huyooo....Mdogo Mdogo: 
Kama walivyoimba Orchestra 

MCA kwamba muziki ni safari 

ndefu sana (MUNISANDESA), 
ndiyo yalivyo maisha yangu katika 
muziki. Nilitunga wimbo wangu 
wa kwanza nikiwa darasa la nne, 
baadaye nikawa mcheza disko 
‘Disco Dancer’ , halafu Dj huku 
nikiendelea kutunga tungo nyingi 
zaidi ndipo baadaye nikageukia 
rasmi Mipini. Hiyo ilikuwa kule 
kitongojini Keko Juu Kata ya 
Miburani, Manispaa ya Temeke,  
nikamfahamu Richard Ndunguru 
Mwalimu wangu wa Muziki 
aliyeunda bendi ya The Wailing 
Peasants  mwaka 1989  nami 
nikawa mpiga drums mwandamizi 
na baadaye kujifunza magitaa ya 
besi na  Rhythm. 
Bendi iliposhindwa kuendelea 

kwa sababu za kiuchumi nikaenda 
Iringa kwa Baba Mzazi huko 
nikajiunga na Bendi ya Vijana 

Consolata Orchestra (VICO) 
iliyomilikiwa na Kanisa Katoliki 
Parokia ya Consolata kitongoji cha 
Mshindo, Iringa Mjini. 

Nuno Espírito SantoVincent Kompany
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>>>Inatoka Uk. 20

Michezo

Vinicius aongoza kwa 
kubaguliwa Hispania

MADRID, Hispania

BRAZIL walikuwa wametoka kuifunga 
England 1-0 mwezi uliopita wakati 
wanahabari walipomwendea Vinicius 
Jr kwa mahojiano katika eneo la 
mchanganyiko la Wembley.

“Lakini tutazungumza juu ya mpira wa 
miguu?” fowadi wa Real Madrid alijibu kwa 
tabasamu.

Baada ya jibu hilo, alikubali kujibu 
maswali machache. Baada ya kugundua 
kuwa atafanya mkutano na waandishi wa 
habari huko Madrid siku chache baadaye 
ambapo ungetawaliwa zaidi na vita vyake 
vya kibinafsi dhidi ya ubaguzi wa rangi, 
Vinicius alitaka kukwepa mada hiyo huko 
London.

Na ndivyo alivyofanya. Lakini basi, 
alipokuwa akizungumza kabla ya mechi 
ya kirafiki ya Brazil dhidi ya Uhispania, 
aliangua kilio alipokuwa akizungumzia 
madhara ya unyanyasaji wa ubaguzi 
wa rangi anayoendelea kuyapata katika 
viwanja vya Uhispania.

“Nataka tu kucheza kandanda, lakini ni 
vigumu kusonga mbele. Najisikia huzuni 
na huzuni zaidi na hamu ya kucheza 
inapungua,” alisema na kuongeza; “Nikiwa 
na umri wa miaka 23, lazima niwafundishe 
Wahispania wengi kuhusu ubaguzi wa 
rangi.”

Kwamba supastaa wa klabu kubwa na 
timu ya taifa duniani alikuwa amefikia 
hatua ya hata kufikiria mustakabali wake 
katika hatua hii ya maisha yake ya soka 
ilidhihirisha tu jinsi hali ilivyo.

La Liga ilirejelea matukio 10 ya ubaguzi 
wa rangi yanayomhusisha Vinicius kwa 
waendesha mashtaka wa Uhispania 
msimu uliopita, lakini inaonekana ni 
machache sana yaliyoshughulikiwa hadi 
sasa.

Wakati Real Madrid watakapomenyana 
na Manchester City siku ya Jumanne 
katika robo fainali ya Ligi ya Mabingwa, 
huenda namba saba asiwee kama mchezaji 
mwenye kipaji zaidi kwenye uwanja wa 
Santiago Bernabeu  ingawa ni miongoni 
mwa wanaoangaziwa.

Lakini pengine ndiye mwanasoka 
muhimu zaidi duniani kwa sasa.

Pambano lake linakwenda zaidi ya soka.
Katika miaka ya hivi karibuni, Vinicius 

amekuwa sauti nyeusi inayoongoza katika 
kukabiliana na changamoto za ubaguzi 
wa rangi katika soka na, licha ya mzigo 
wa kihisia iliomletea, hana nia ya kurudi 
nyuma.

“Vinicius anavunja ukimya uliokuwa 
ukizunguka suala hili na uliwekwa na 
tasnia ya kandanda siku za nyuma,” 
Marcelo Carvalho, mwanzilishi na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la 
Observatory of Racial Discrimination in 
Football, aliiambia Shirika la Haabari la  
BBC.

‘ ’Anapigana na mfumo ambao 
umesheheni ubaguzi wa rangi’’

Hata hivyo, hakuna hata moja kati ya 
hayo ambayo yalimtayarisha kwa kile 
atakachokabiliana nacho Hispania baada 
ya kuondoka Flamengo na kujiunga na 
Real Madrid akiwa na umri wa miaka 
18 mwaka 2018, huku kukiwa na matusi 
mengi kutoka kwa stendi, nyimbo za nyani 

na sanamu iliyotundikwa kwenye daraja.
“Nimeangalia nyuma kidogo na sijawahi 

kuona mchezaji ambaye amenyanyaswa 
kama Vinicius,” mkufunzi wa Real Madrid 
Carlo Ancelotti alisema mwezi uliopita.

Huo ndio ukali wa hali ambayo imegeuka 
kuwa suala la kidiplomasia, huku serikali ya 
Brazil ikimwita balozi wa Uhispania kuelezea 
matukio hayo na kutaka hatua za kukomesha.

Wakati hisia ya kutokujali inabaki, Vinicius 
anafanya kazi peke yake.

Mwaka jana, fowadi huyo alizindua 
kampeni chini ya kauli mbiu “Ubaguzi wa 
rangi, usijifanye hauoni” kwenye mabango 
kote nchini mwake na hata nje ya nchi kwa 
Siku ya Uhamasishaji Weusi.

Pia amesaidia kukarabati shule kadhaa 
nyumbani kupitia taasisi yake na kutoa 
mwongozo wa kupinga ubaguzi wa rangi ili 
kufanya mazingira ya elimu kuwa shirikishi 
zaidi.

Amekuwa akiongea kwenye mitandao 

ya kijamii kuhusu kesi za ubaguzi wa rangi 
zinazohusisha wanasoka wengine pia.

“Mipango hii  ni yake kwa 100%. 
Tunachofanya ni [kuifanya] na kumpa nguvu 
zaidi ya kupigana. Tunatoa ushauri, lakini 
mwisho ni mapambano yake. Hakuanzisha 
vita dhidi ya ubaguzi wa rangi kutoka kwa 
papo hapo. Aliteseka,” akaeleza wakala wake 
Frederico Pena. “Yeye ni mpiganaji. Yeye 
daima imekuwa. Inaendesha katika familia.”

Nataka tu kucheza 
kandanda, lakini ni vigumu 

kusonga mbele. Najisikia 
huzuni na huzuni zaidi na 

hamu ya kucheza inapungua,” 
alisema na kuongeza; “Nikiwa 
na umri wa miaka 23, lazima 

niwafundishe Wahispania 
wengi kuhusu ubaguzi wa 

rangi”
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Wasanii mnafuatilia haki zenu COSOTA?
Ama ziliondoka na Mzee wa ‘Ukweli na Uwazi’ Mkapa!
‘Bongo Movie’ badilikeni ili kuwinda soko la Afrika

Na Hamid Yassin

SIKUSUDII kuamsha upya 
hisia za huzuni zilizogubika 
taifa Julai 24, 2020 mara tu 
baada ya kusikia taarifa 

ya hayati Rais Dkt. John Pombe 
Magufuli akitangazia umma juu ya 
kifo cha Rais Mstaafu wa Awamu 
ya Tatu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Benjamin William 
Mkapa.
Ni  dhah i r i  k uwa  k i f o 

cha  Rais huyo mstaafu na 
mwanadiplomasia mkongwe 
kilikuwa ni pigo kwa taifa, Afrika 
pamoja na dunia kufuatia mchango 
wake ulioakisi mabadiliko ya 
kiuchumi, kisiasa, mahusiano ya 
kimataifa na mapinduzi katika 
sekta za umma na binafsi nchini.
Hakika, Watanzania hawana 

budi kujifunza mambo mengi 
aliyoyafanya Mzee Mkapa na pia 
kumuenzi kwa kuthamini mchango 
wake uliosaidia kuleta mabadiliko 
katika kuleta maendeleo ya kijamii, 
kisiasa na kiuchumi.
Katika uongozi wake Mzee 

Mkapa alianzisha mikakati ya 
kimaendeleo kwa jamii katika 
nyanja mbalimbali. Achilia mbali 
ya kutuachia Uwanja mkubwa 
wa Taifa ambao sasa upo kwa 
jina lake la ‘Mkapa’, lakini nyanja 
nyingine ambazo chini ya uongozi 
wake ziliandaliwa kimkakati ni 
uendelezaji wa sanaa na muziki.
Kama tunavyokumbuka, sekta ya 

sanaa na muziki kwa miaka mingi 
ilikuwa na changamoto nyingi 
hususan kuwepo kwa dhuluma 
kwa wasanii na wanamuziki ambao 
wamekuwa wakitegemea kazi zao 
kwa lengo la kujipatia kipato.
Wamekuwa wakitengeneza 

filamu na kutunga nyimbo ambazo 
haz ikuwanufa isha  wasani i 
kutokana na kudhulumiwa, sababu 
kubwa ilikuwa ni kukosekana kwa 
Sheria ya Hakimiliki enzi hizo.
Kufuatia kilio cha muda mrefu 

cha wasanii kuibiwa kwa kazi zao, 
Mzee Mkapa alianzisha Chama 
cha Hakimiliki Tanzania (COSOTA), 
chombo ambacho ni cha kisheria 
kwa mujibu wa kifungu cha 46 cha 
Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki 
Namba 7 ya mwaka 1999.
Chombo hiki kilipewa mamlaka 

ya kusimamia Sheria ya Hakimiliki.
Ha t u a  h i i  i l i k uwa  n i 

mwanzo wa safari ndefu ya 
wasanii na wanamuziki katika 
kuwaletea mafanikio makubwa 
ikilinganishwa na sheria ya zamani 
ambayo miongoni mwa mambo 
mengine, haikuweka kipengele cha 
kusimamia Hakimiliki za wasanii 
na wanamuziki.
Licha ya kusimamia Hakimiliki, 

kazi nyingine za COSOTA ni kukuza 
na kulinda maslahi ya waandishi 
wa vitabu, waigizaji, wafasiri, 
wachapishaji, watengenezaji wa 
rekodi za santuri, watangazaji na 
wachapishaji na hasa kukusanya 
na kusambaza mirabaha yoyote 
na malipo mengine yanayostahili 
kuhusiana na haki zao.
Aidha, chama hiki pia ni kiungo 

kati ya wamiliki wa haki kwa 
upande mmoja na watumiaji wa 

kazi zao kwa upande mwingine.
Ni dhahiri shahiri kuwa Mzee 

Mkapa alizingatia maslahi 
mapana ya watu wanaojihusisha 
na kazi za sanaa, uandishi na 
utangazaji na hivyo kutokana na 
kifo chake kile Watanzania tuna 
kila sababu ya kuendeleza kila 
zuri alilolifanya.
Sambamba na kujifunza 

namna bora ya kuendeleza 
vipaji, kazi za sanaa na kila 
mmoja kuchangia kwa namna 
yake kwa lengo la kuboresha 
maisha katika jamii, kupunguza 
umasikini kama yalivyokuwa 
maono yake kwa taifa hili.
Katika kitabu alichoandika 

Mzee Mkapa miezi kadhaa kabla 
ya kifo chake na kuzinduliwa na 
aliyekuwa Rais wa Awamu ya 
Tano ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania hayati 
Dk. John Pombe Magufuli, 
alielezea juu ya maisha yake 
binafsi.
Katika kitabu hicho chenye 

jina la “Maisha Yangu, Dhamira 
Yangu:
Rais wa Tanzania Akumbuka,” 

Mzee Mkapa pamoja na kugusia 
masuala mengi, lakini pia 
alielezea juu ya maono yake; “ 
ni maisha ya hali ya juu, amani, 
utulivu na umoja, utawala bora, 
jamii iliyoelimika na uchumi 
shindani wenye uwezo wa 
kukua kiendelevu na mgawanyo 
shirikishi wa kipato!”
Sasa basi funzo la kifo cha 

Mzee Mkapa kwa wasanii kwa 
ujumla wakiwemo wa filamu, 
maarufu kama ‘Bongo movie’ 
ni lipi? Ama upi mchango wa 

mfano historia ya nchi, maisha 
ya viongozi mbalimbali kama vile 
Mama Getrude Mongella namna 
alivyowakilisha nchi katika Mkutano 
wa Beijing mwaka 1990, ukombozi 
wa bara la Afrika na mambo kadha 
wa kadha.
Hapo Bondeni (Afrika ya Kusini) 

waliandaa filamu kuhusu maisha 
ya baba wa taifa lao Mzee Nelson 
Mandela, Marekani wao na filamu 
zao kama za Barrack Obama, Ton 
Braxton, Black Panther na ile ya The 
White house.
Nafahamu kuwa wametuzidi 

kwa teknolojia na taaluma kuhusu 
uandaaji wa filamu lakini bado 
naamini hata sisi tuna ubunifu na 
tunaweza kuandaa filamu zetu kwa 
teknolojia yetu, mazingira yetu na 
ubunifu wetu.
Ndugu zangu wa Bongo movie, 

baada ya kusoma makala hii 
pengine mtataharuki mkidhani 
nimewachana kwa ubaya, la hasha! 
Hakika dhamira yangu ni kuona 
filamu zetu zinakuwa zaidi ya 
kuonesha mapenzi na hadithi za 
kawaida sana. Hakuna ubaya hata 
kidogo mki-act kuhusu historia ya 
nchi yetu.
Nch i  imep i t i a  ma tuk i o 

mbalimbali, lakini katika filamu zetu 
kwa kiasi kikubwa maudhui ni yale 
yale tena utakuta mwanamke wa 
kijijini eti amevaa wigi, kucha ndefu 
mithili ya chui, rangi ya mdomo 
imekolea utadhani ametoka 
kuchinja kuku kwa mdomo!
Kijana wa kiume mwenye 

mkorogo, hereni masikioni achilia 
mbali tattoo zilizomjaa mikononi 
na miguuni. Kuhusu lugha, hapa 
nako kuna vioja vyake kedekede. 
Si ajabu wengi wenu mmewahi 
kuangalia filamu ya Kiswahili 
lakini jina (tittle) lake limeandikwa 
kwa lugha ya Kingereza. Hebu 
tujiulize, ni nani amewahi kuangalia 
filamu ya kihindi yenye jina (title) 
lililoandikwa Kihispania? Mmeona 
wapi? Kuhama kwa COSOTA 
kutoka Wizara ya Viwanda na 
Biashara kwenda Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 
kutaakisi mabadiliko yanayohitajika 

kulingana na wakati uliopo. 
Ni wazi  kuwa Watanzania 
wak iwemo wasan i i  bado 
wanamkumbuka Mzee Mkapa 
kutokana na jinsi alivyowaondoa 
katika unyanyasaji, na dhuluma 
kwa kuibiwa kwa kazi nyingi 
walizokuwa wakizifanya kwa 
jasho lao.
Leo hii Watanzania, hususan 

wasanii wa Bongo movie jiulizeni 
ni kitu gani cha msingi zaidi 
ambacho mnakifanya katika 
kumuenzi Mzee Mkapa? Ni wazi 
kuwa aliwajali na kuanzisha 
COSOTA ili iwasaidie kulinda kazi 
zenu sambamba na kuongeza 
thamani ya vipaji mlivyonavyo 
i l i  muweze kupata  fedha 
zitakazowasaidia nyinyi na familia 
zenu.
Wenzenu wasanii wa muziki 

hususani Bongo Fleva wanafaidika 
sana na mirabaha ya kazi zao; Je, 
nyie pia mnafanya hivyo au mpaka 
COSOTA iwafuate majumbani 
kwenu? Waluguru wana msemo 
wao usemao ‘Kalaghabao’!

Kufuatia kilio 
cha muda mrefu 

cha wasanii 
kuibiwa kwa kazi 
zao, Mzee Mkapa 
alianzisha Chama 

cha Hakimiliki 
Tanzania 

(COSOTA), chombo 
ambacho ni cha 

kisheria kwa 
mujibu wa kifungu 
cha 46 cha Sheria 
ya Hakimiliki na 

Hakishiriki Namba 
7 ya mwaka 1999.

Hayati Benjamin William Mkapa

Wasanii wa Bongo Movie

Bongo movie kwa taifa?
M b a l i  n a  m a f u n z o 

yaliyopatikana katika filamu zile 
za awali za Nsuka, dereva Tax na 
ile ya Chausiku, ambayo siwezi 
kusahau kwani ina radha yake 
ya maisha ya uswazi, au ile ya 
kitambo ya ushuani ya Girlfriend 
iliyotoka mwaka 2003 ikiwa ni 
filamu iliyoleta mapinduzi katika 
sekta ya uigizaji nchini.
Nadhani wakati umefika 

sasa watengenezaji wa filamu 
na wadau wote wa tasnia hiyo 
wakaanza kuandaa filamu 
zenye maslahi mapana ya taifa, 
kuhusu masuala mbalimbali 
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 EID ni nini? Wakati wa Sherehe na 
Mavazi ya Kifahari!
Eid al-Adha au Sikukuu ya Sadaka 

ni tukio la furaha linaloadhimishwa 
na Waislamu kote ulimwenguni. 
Tamaduni inayopendwa sana wakati 
wa sikukuu ya Eid ni kuvaa mavazi 
mazuri ya mtu ili kushiriki katika sala 
maalum na furaha. Kwa kushikilia 
heshima na heshima, mara nyingi 
wanawake huchagua mavazi ya 
kitamaduni ya Kiislamu, kama vile 
abaya, kaftan na nguo za maxi, wakati 
huu.
Unapojitayarisha kwa ajili ya 

sherehe, ni muhimu kuchagua 
mavazi mazuri ya Eid. Hii ni fursa ya 
kuonyesha mtindo wako wa kipekee 
huku ukihifadhi msingi wa mavazi 
ya kawaida ya wanawake. Pamoja na 
wingi wa chaguzi, kazi ya kuchagua 
mkusanyiko bora wa Eid inaweza 
kuonekana kuwa nzito.
K a t i k a  mwon g o z o  h u u 

unaojumuisha yote, tutakusaidia 
katika kugundua mitindo ya Eid, 
kukupa ushauri na mapendekezo 
muhimu ya mavazi yanayovutia 
a m b a y o  y a n a h a k i k i s h a 
unasherehekea kwa ujasiri!
Tokelezea na nguo ya stara kama 

abaya

ABAYA
Abaya zimekuwa vazi la Kiislamu 

lisilopitwa na wakati ambalo mara 
kwa mara linajumuisha staha kwa 
wanawake. Vazi hili linalotiririka 
na tulivu hufunika mwili mzima, 
na kuifanya kuwa chaguo bora kwa 
sikukuu ya Eid. Abaya zinapatikana 
katika mitindo na mifumo mingi, 
ikizingatia mapendeleo yote. 
Chagua kutoka kwa chic, 
abaya nyeusi iliyosafishwa 
au chunguza miundo tata 
iliyopambwa kwa embroidery, 
lace au sequins. Kamilisha 
abaya yako kwa hijabu 
inayolingana na vifaa vya 
kifahari ili kupata mwonekano 
maridadi na mashuhuri wa Eid.
Vifaa mbalimbali vya Eid 

ambavyo vitainua mwonekano 
wako na kukufanya ujiamini na 
kuwa maridadi katika msimu huu wa 
sikukuu.

VITO VYA TAARIFA
Hakuna vazi la Eid ambalo 

limekamilika bila vito vya kupendeza. 
Chagua vipande vya kauli kama vile 
pete kubwa, mikufu iliyotiwa safu, 
au vikuku vidogo ili kuongeza mguso 
wa kuvutia kwenye vazi lako. Zingatia 
miundo ya kitamaduni kama vile 
jhumkas, maang tikka, au choker 
zilizopambwa kwa vito vya rangi ili 
kukidhi mavazi yako na kukumbatia 
mila za kitamaduni.

MIKOBA NA CLUTCHES
Vinaweza kuinua mkusanyiko 

wako wa Eid papo hapo huku 

ukiweka mambo yako muhimu 
karibu. Tafuta mikoba iliyopambwa 
kwa ustadi au mikoba iliyopambwa 
inayolingana au inayosaidia vazi lako. 
Mitindo ya metali, maelezo ya shanga, 
au mifumo iliyopambwa inaweza 
kuongeza kipengele cha ziada cha 
uzuri na kisasa kwa mwonekano wako 
wa jumla.
Kwa wale wanaovaa hijabu au 

mitandio, Eid ni wakati mwafaka 
wa kuonyesha mtindo wako wa 
kibinafsi. Chagua kutoka kwa anuwai 
ya vitambaa, rangi, na mifumo 
inayosaidia mavazi yako. Zingatia 
mitandio ya hariri iliyo na chapa 
tata, hijabu za chiffon nyepesi na za 
kudarizi maridadi, au vifuniko vya 
kifahari vya satin ili kuongeza mguso 
wa umaridadi kwenye mwonekano 
wako.
Viatu vyako vina jukumu muhimu 

katika kukamilisha mkusanyiko wako 
wa Eid. Chagua chaguzi maridadi 
na za starehe zinazolingana na 
mavazi yako. Mojris iliyopambwa ya 
kitamaduni au viatu vilivyopambwa 
vinaweza kuongeza mguso wa 
kitamaduni, wakati visigino vilivyo na 
laini au gorofa katika vivuli vya metali 
vinaweza kuipa mavazi yako makali 
ya kisasa. Chagua viatu ambavyo sio 
tu vinalingana na mavazi yako lakini 
pia hukuruhusu kusonga kwa raha na 
kufurahiya sikukuu.

SAA NA BANGILI
Saa na bangili ni vifaa vingi 

vinavyoweza kuinua vazi lako la Eid 
bila shida. Chagua faini za metali 
kama vile dhahabu, fedha au waridi, 
na uchague miundo inayoendana 

Mtoko wa Eid

na mtindo wako wa kibinafsi. Bangili 
maridadi au saa ya kauli inaweza 
kuongeza mguso wa hali ya juu na 
kukamilisha mwonekano wako kwa 
ujumla.

HENNA
Kupaka hina, hasa kwa sherehe 

kama Eid, ni utamaduni wa jumuiya. 
Wanawake wa rika zote huja pamoja ili 
kupaka hina kwa kila mmoja, kuunda na 
kuthibitisha hisia ya udada na jumuiya.
hina huendana na mapambo kama 
saa,bangili pete na kucha,ili urembo wa 
mikono ukamilike hina ni maridhawa 
kuwepo.
Eid ni tukio maalum ambalo 

linahitaji mtindo mzuri kutoka kichwa 
hadi vidole. Kwa kujumuisha vifaa 
vinavyofaa kwenye vazi lako, unaweza 
kuongeza mguso wa kibinafsi na 
kuunda mkusanyiko mzuri unaoakisi 
mtindo wako na mila za kitamaduni. 
Iwe ni vito vya taarifa, mikoba maridadi, 
mitandio ya kifahari, au vifaa vingine, 
miguso hii ya kumalizia itaboresha 
mwonekano wako wa Eid na kukufanya 
ujiamini na maridadi katika sikukuu 
zote. Kubali ari ya furaha ya Eid kwa 
kujipamba kwa vifaa hivi bora kabisa.
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Uelekeo

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Simba imesikia majigambo 
ya watani wao Yanga kwamba Aprili 20 
watawapa dozi kubwa zaidi ya ile ya 
Novemba 5 mwaka jana lakini imewataka 
wasahau hilo kwani wamejipanga kulipa 

kisasi cha kishindo.
Meneja wa Habari na Mawasiliano wa 

Klabu ya Simba, Ahmed Ally ameliambia 
Uelekeo kwamba amemsikia mwenzake 
Afisa Habari wa Yanga, Ally Kamwe 
akijinasibu watawafunga tena hapo Aprili 
20, lakini amejibu mapigo kuwa hilo 

haliwezekani na kusisitiza watani wao hao 
hawataamini kitachowakuta siku hiyo.
Akiongea kwa njia simu toka Kigoma 

walipokwenda kucheza mechi ya Kombe 
la Shirikisho la CRDB dhidi ya Mashaujaa 
jana, Ahmed amesema Simba inajua wapi 
walipofanya makosa mpaka wakabugizwa 

bao 5-1 katika mechi ile ya Mzunguko wa kwanza na 
kamwe hawatarudia makosa.
“Kocha wetu wa sasa Abdelhak Benchikha 

hakuwepo kwenye lile pambano la awali, lakini 
baada ya kumpatia mikanda ya video na kuiangalia ile 
mechi kwa makini ametuhakikishia Yanga inafungika 
bila shaka yoyote,” amedai Ahmed.
Meneja huyo wa Habari wa Simba ambaye wiki 

yote hii amekuwa akiwacharura watani wao hao 
kufuatia kulalamikia goli lao lililofungwa na Aziz Ki 
dhidi ya Mamelod na kukataliwa na  refa mwenye beji 
ya FIFA kutoka Mauritania, Beida Dahane, ametamba 
kwamba mbali ya Benchikha kuwapa matumaini 
hata wao viongozi wanajua walipojikwaa na Yanga 
kutumia fursa ile kuwaadhibu.
Akizungumzia maandalizi ya pambano hilo la kisasi 

na kukata na shoka, Ahmed amesema hakutakuwa na 
maandalizi maalumu kutokana na kubanwa na ratiba 
ya mechi mfululizo za Ligi Kuu ya NBC, hata hivyo 
wanajua watafanya nini wiki moja kuelekea mechi 
hiyo na mahasimu wao.
Mara baada ya Bodi ya Ligi kutangaza tarehe ya 

mechi hiyo kufuatia wakongwe hao wa soka la nchi 
hii wote  kutupwa nje ya Ligi ya Mbaingwa Afrika, 
Kamwe aliwataka Simba wajiandae kisaikolojia kwani 
Aprili 20 watawapiga kipigo kitakatifu kuliko kile cha 
Novemba 5 mwaka jana.

TOT yashusha vibao vipya 
kumuenzi Dk. Samia

Kuipuliwa kwenye Tamasha kubwa Aprili 20

Simba yatamba kulipa 
kisasi Aprili 20

Na Mwandishi Wetu

KUNDI la Sanaa la Tanzania One 
Theatre (TOT), limeipua vibao 
kadhaa maalumu vya kuenzi kazi 
zilizotukuka zilizofanywa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Dk. Samia Suluhu Hassan, katika 
miaka yake mitatu.
Hayo yamewekwa hadharani na 

Katibu Mipango wa TOT, Omari 
Mussa Jenela al maarufu kama 
Bokilo na kuongeza kuwa, uzinduzi 
wa nyimbo hizo utafanyika 

kwenye Tamasha maalumu kubwa 
litakalofanyika Aprili 20 kwenye 
viwanja vya TTCL Kijitonyama.
Bokilo amezitaja nyimbo hizo 

kuwa ni pamoja na ‘Jicho la Mama’ 
na ‘Dk. Samia Mwamba’ ambazo 
ni za dansi huku upande wa kwaya 
wanakuja na nyimbo za ‘Kanyaga 
twende’ na  ‘Twende kwa pamoja’ 
zilizotungwa na mwimbaji wa 
kundi hilo, Meka Twalib huku kibao 
cha tatu kinachokwenda kwa jina 
la   ‘Kazi iendelee’ kimetungwa na 
msanii mwingine wa kundi hilo, 

Peter Kakondeli.
Katibu Mipango huyo ambaye 

pia ni kiongozi wa shoo wa TOT, 
amepasha kuwa, kutakuwa na 
wimbo maalumu wa Chama 
ul iotungwa na Omari  Al ly, 
lakini wanahifadhi jina lake hili 
kuwashtukiza mashabiki nwao. 
Mbali na nyimbo hizo za dansi 

na kwaya za kumuenzi Dk. Samia, 
pia Bokilo amesema kutakuwa 
na burudani ya nyimbo za 
mipasho, yaani taarab ambapo 
watakaohudhuhuria Tamasha hilo, 
watapata fursa ya kusikia vibao 
vipya vinne maridhawa sambamba 
na nyimbo zote za zamani za dansi, 
kwaya na taarab za kundi hilo.
“Hatutawaacha  h iv i  h iv i , 

tutawapigia hadi nyimbo zetu za 
zamani kama vile ‘Mtaji wa Maskini,’, 
‘Aminata’, ‘Mtu Pesa’, ‘Walimwengu’, 
‘Kisa cha Mpemba’, ‘Jirani’ na 
nyingine kadhaa,” amesema Bokilo.

Aziz Ki mchezaji bora MachiSimba yang’olewa CRDB FA
Mwandishi Wetu

KWA mara nyingine timu ya Mashujaa ya Kigoma 
imeing’oa Simba kwenye michuano ya Kombe la 
Shirikisho la CRDB baada ya kufanya hivyo mwaka 
2018.
Mashujaa ambao mwaka 2018 walishinda ndani ya 

dakika tisini bao 3-2, safari hii wamefanikiwa kutinga 
robo fainali kwa njia ya matuta kwa kufunga penalti 
sita kati ya saba walizopiga huku Simba ikiambulia 
penalti tano kati ya saba walizopiga.
Shujaa wa Mashujaa ni nahodha wao Baraka Mtui 

aliyefunga penalti ya mwisho kati ya zile za nyongeza 
huku Sadio Kanoute akikosa tuta la mwisho kwa 
upande wa Simba.


