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TAKUKURU 
yafuatilia 
miradi ya 
bilioni 61/-

Samia avutia 
wazawa 
kuwekeza 
nchini

Dk. Mwinyi: 
Serikali kuajiri 
walimu wapya, 
kuboresha 
maslahi yao

Jinsi chumvi 
inavyoathiri 
mwili na 
kusababisha 
magonjwa

Saratani ya 
mlango wa 
kizazi kinara 
kuwatesa 
Watanzania

Uk. 18Uk. 8Uk. 3

   Kila chama kipewe nafasi kwa uzoefu wake      CCM ipewe heshima 
kuendelea kuongoza nchi      Upinzani upewe heshima kuendelea kupinga

Nchimbi afunguka mazito uchaguzi

ALI HASSAN MWINYI: Muungano kama ndoa, haikosi migongano

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Balozi wa Rwanda nchini Tanzania, Fatou Harerimana  
alipokwenda Ikulu Chamwimo mkoami Dodoma kuaga baada ya kumaliza muda wake wa kazi.nchini jana.

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa 
wa Kinondoni, Dar es Salaam, 
imefanikiwa kufuatilia utekelezaji 
miradi sita yenye thamani ya zaidi 
ya Sh. Bilioni 61 ikiwemo mradi 
wa ujenzi wa uwanja michezo 
Mwenge ambao umekamilika 
kwa asilimia 92.  Uk. 4

Na Mwandishi Wetu

B A R A Z A  l a  Ta i f a  l a 
U weze s h a j i  Wa n a n c h i 
Kiuchumi (NEEC), limesema 
katika muda wa miaka 
mitatu ya Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan madarakani, 
kumekuwepo na ongezeko 
kubwa la wazawa kuwekeza 
nchini. Uk. 4
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Na Mwandishi Maalum

WATOTO 60 waliozaliwa na 
matatizo ya moyo ambayo ni 
matundu na mishipa ya damu 
kutokukaa katika mpangilio 
wake, watafanyiwa upasuaji wa 
moyo katika kambi maalum ya 
matibabu Taasisi ya Moyo Jakaya 
Kikwete (JKCI).
Kambi hiyo ya upasuaji 

mkubwa na mdogo wa moyo 
ya siku nane, inafanyika chini 
ya wataalamu wa JKCI kwa 
kushirikiana na  wenzao kutoka 
mradi wa Little Heart wa Shirika 
la Muntada Aid lenye makao yake 
makuu jijini London, Uingereza.
Mkuu wa  K i tengo  cha 

Magonjwa ya Moyo kwa Watoto 
wa JKCI, Dk. Sulende Kubhoja, 
alisema katika kambi hiyo, 
watoto wanafanyiwa uchunguzi 
na wanaokutwa na matatizo 
wanafanyiwa upasuaji mdogo 
wa moyo kwa njia ya tundu dogo 

kupitia mtambo wa Cathlab 
pamoja na upasuaji mkubwa wa 
moyo wa kufungua  kifua.
“Tunawaomba wazazi wenye 

watoto wanaosumbuliwa na 
matatizo ya moyo yakiwemo 
matundu, mishipa ya damu na 
valvu za moyo (PDA, ASD, VSD for 
device closure na PS), wawalete 
JKCI kwa ajili ya kufanyiwa 
uchunguzi na kupata matibabu.
“Pia tunawaomba madaktari 

kutoka hospitali zote nchini, 
kuwapa rufaa watoto wenye 
matatizo hayo ili waje JKCI 
kwa ajili ya kupata huduma za 
matibabu,” alisema Dk. Kubhoja 
ambaye pia ni Daktari Bingwa wa 
magonjwa ya moyo kwa watoto.
Akizungumza kwa niaba 

ya Mkurugenzi wa Idara ya 
Upasuaji, Dk. Angela Muhozya, 
Daktari Bingwa wa upasuaji 
wa moyo wa JKCI, Alex Joseph, 
alisema wanatarajia kufanya 
upasuaji  mkubwa wa kufungua 

Watoto 60 wafanyiwa upasuaji 
   moyo Kambi Maalum JKCI

Na Mwandishi Maalum

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, 
Angellah Kairuki,  amesema 
Tanzania inaongoza kwa kuwa na 
simba, nyati na chui wengi barani 
Afrika, huku ikishikilia nafasi ya 
tatu kwa kuwa na idadi kubwa ya 
tembo.
Akitangaza matokeo ya sensa 

ya wanyamapori juzi ambapo 

pia alizindua taarifa ya watalii wa 
kimataifa waliotembelea Tanzania 
mwaka 2023, Waziri Angellah 
alisema matokeo ya sensa hiyo 
yatasaidia kwenye usimamizi wa 
wanyamapori nchini na kupanga 
mipango ya kuboresha  uhifadhi na  
kutangaza  utalii duniani.
Sensa ya wanyamapori ilifanywa 

na Tawiri kwa kushirikiana na 
Tanapa, Tawa, NCAA, Idara ya 

Wanyamapori  na Frankfurt 
Zoological Society katika mifumo 
ya ikolojia ya Nyerere-Selous-
Mikumi, Saadani-Wamimbiki na 
Serengeti.
Matokeo  hayo  ya  sensa 

yalitangazwa kwenye mkutano 
uliowahusisha wadau wa uhifadhi 
na utalii.
Alisema tayari serikali imetenga 

fedha kwa ajili ya kufanya sensa ya 

wanyamapori nchi nzima mapema 
hapo mwakani.
Aliitaka Tawiri kuandaa mpango 

kazi kwa ajili ya sensa ijayo huku 
pia akielekeza watendaji wa 
wizara yake kuchambua kwa kina  
matokeo ya sensa hii  ili yaleta tija.
Akitoa taarifa ya sensa hiyo, 

alisema spishi zilizoonyesha idadi 
kubwa ni pamoja na nyati (59,878), 
tembo (20,006), nyumbu (19,060), 

kifua kwa watoto 20.
“Mgonjwa anayefanyiwa 

upasuaji mkubwa wa moyo, 
anahi ta j i  damu ny ing i , 
tunashukuru tuna damu ya 
kutosha kwa ajIli ya watoto 
wanaofany iwa  upasua j i , 
t unawaomba  wananch i 
muendelee kuchangia damu 
kwa ajili  ya watoto wetu 
wanaofanyiwa upasuaji wa 
moyo,” alisema Dk. Alex.
Kwa upande wake, Daktari 

Bingwa wa magonjwa ya moyo 
kwa watoto wa JKCI, Stella 
Mongela, alisema katika kambi 
hiyo, watoto 40 watafanyiwa 
upasuaji mdogo wa moyo kwa 
njia ya tundu dogo kupitia 
mtambo wa Cathlab.
“Katika upasuaji huu mdogo 

wa moyo, tunatumia mtambo 
wa Cathlab ambao ni maabara 
maalum inayotumia mionzi 
kwa ajili ya kufanya  uchunguzi 

na matibabu ya moyo, matibabu 
tunayoyatoa ni ya kuziba 
matundu ya moyo pamoja na 
kuzibua mishipa ya damu ya 
moyo iliyoziba,” alisema.
Naye Meneja wa Miradi 

wa Shirika la Muntada Aid, Kabir 
Miah, alisema shirika hilo lina 
miradi mingi ikiwemo ya afya, 
elimu na maji na linafanya kazi 
katika nchi mbalimbali duniani 
ambapo katika Bara la Afrika, 
linafanya kazi katika nchi 30 
ikiwemo Tanzania.
“Hii ni mara ya tisa tunakuja 

Tanzania kuwasaidia watoto 
wenye matatizo ya moyo na 
tumeshafanya upasuaji kwa 
watoto 475, tunafurahi kuona 
tumeokoa maisha ya watoto 
ambao baada ya kupona, 
wanaendelea na maisha yao 
kama watoto wengine ambao 
hawakuzaliwa na matatizo ya 
moyo,” alisema Kabir. 

Tanzania yaongoza Afrika idadi 
 kubwa ya simba, nyati na chui

Mgonjwa 
anayefanyiwa 

upasuaji mkubwa wa 
moyo, anahitaji damu 

nyingi, tunashukuru 
tuna damu ya kutosha 

kwa ajIli ya watoto 
wanaofanyiwa 

upasuaji, tunawaomba 
wananchi muendelee 

kuchangia damu 
kwa ajili ya watoto 

wetu wanaofanyiwa 
upasuaji wa moyo.

kongoni (18,361), swalapala 
(14,031) na ngiri (13,806), ambapo 
spishi zilizoonyesha idadi ndogo 
ni pamoja na twiga (1,679), tandala 
mkubwa/ kudu (1,414) na puku/
sheshe (496). 
Alisema kwa upande wa tembo, 

idadi imeongezeka kutoka 15,501 
(2018) hadi 20,006 (2022) na 
viashiria vya ujangili wa tembo 
au vifo vya tembo vimepungua 
kwa kiasi kikubwa hadi asilimia 
0.8 mwaka 2022 ikilinganishwa na 
asilimia 16 wakati wa sensa ya 2018.
Akizungumzia taarifa ya watalii 

wa kimataifa walioitembelea 
Tanzania mwaka jana alisema Sekta 
ya Utalii ni miongoni mwa sekta 
muhimu katika uchumi wa dunia 
na imeendelea kuimarika baada 
kuathiriwa na mlipuko wa janga la 
Uviko-19.
Alisema mwaka jana sekta 

ya utalii  duniani iliimarika 
kwa kiwango cha asilimia 88 
ikilinganishwa na kiwango cha juu 
kilichofikiwa mwaka 2019.
“Hali hii ilitokana na ukuaji 

endelevu wa maendeleo ya 
teknolojia na juhudi za kukuza 
na kuendeleza maeneo mengine 
ya utalii  duniani.  Takwimu 
zinaonyesha kuwa idadi ya watalii 
duniani iliongezeka kwa asilimia 
34 hadi kufikia watalii bilioni 1.3 
mwaka jana kutoka milioni 960 
mwaka juzi,” alisema.
  Alisema kwa Tanzania, utalii 

wa kimataifa umeimarika kwa 
kiwango cha asilimia 118.4 mwaka 
jana ikilinganishwa na kiwango cha 
juu kabla ya janga la Uviko-19. 
Aidha, alisema idadi ya watalii 

wa kimataifa iliongezeka kutoka 
watalii milioni 1.4 mwaka juzi hadi 
kufikia watalii milioni 1.8 mwaka 
jana sawa na ongezeko la asilimia 
24.3. 
“Hatuna budi kutambua kazi 

kubwa aliyoifanya Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, aliyeitangaza 
Tanzania kupitia fi lamu ya 
Tanzania The Royal Tour,” alisema.
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Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Masoko ya Kariakoo 
(KMC), limesema halitaruhusu 
mfanyabiashara mwenye deni la 
awali, kupata umiliki wa eneo la 
kufanya biashara katika soko hilo.
Kaimu Meneja Mkuu wa KMC, 

Sigsibert Valentine, alisema 
hayo wakati akizungumza na 
waandishi wa habari juzi.
Aliwataka wafanyabiashara 

wote wanaodaiwa kulipa madeni 
yao kabla ya kuomba tena nafasi 
ya kurejea kwenye maeneo yao ya 
biashara.
Alisema shirika hilo linadai 

jumla ya Sh. 497,773,019.26 
a m b a z o  n i  m a d e n i 

yaliyolimbikizwa kwa muda 
mrefu.
“Madeni haya yanapaswa kuwa 

yamelipwa na wafanyabiashara 
kabla ya kurejea sokoni ili wapate 
nafasi ya kusajiliwa kwenye 
mfumo,” alisema.
Alimshukuru Rais Dk. Samia 

Suluhu Hassan, kwa kutoa 
Sh. bilioni 28.03 zilizotumika 
kufanikisha mradi wa ujenzi na 
ukarabati wa Soko la Kariakoo 
ambao kwa sasa umefikia asilimia 
93.
Kuhusu ukusanyaji wa mapato 

alisema, soko hilo litatumia 
mfumo wa kielektoniki wa TAUSI 
kutangaza maeneo ya biashara na 
kukusanya mapato.

Wadaiwa Kariakoo kukosa 
umiliki wa eneo la biashara

Dk. Mwinyi: Serikali kuajiri walimu  
wapya, kuboresha maslahi yao

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Mwinyi, amesema 
serikali itaajiri walimu wapya wa 
masomo ya sayansi na itaendelea 
kuboresha maslahi yao.
Rais Dk.Mwinyi alisema hayo 

alipofungua Skuli ya ghorofa 
ya Sekondari Hassan Khamis 
Hafidh iliyopo Monduli Wilaya 
ya Magharibi A Mkoa wa 
Mjini Magharibi juzi ikiwa ni 
maadhimisho ya miaka ya 60 ya 
Muungano wa Tanganyika na 

Zanzibar. 
Aidha, aliiapongeza Wizara ya 

Elimu kwa kazi nzuri ya kuvuka 
malengo ya Ilani ya Utekelezaji ya 
Uchaguzi ya CCM 2020-2025.
Kadhalika, Rais Dk. Mwinyi 

alifafanua kuwa ujenzi wa  
miundombinu ya skuli ina lengo 
la kuboresha ili kupunguza 
msongamano wa wanafunzi na 
kutozidi idadi ya 45 kila darasa.
Aidha, aliwataka wananchi 

k u e n d e l e a  k u u dum i s h a 
Muungano ili kupata maendeleo 
katika nyanja zote.

Habari Kitaifa

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi, Dk. Hussein Mwinyi

Na Mwandishi Wetu, Tanga

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amewaonya viongozi wanaogawa 
maeneo kwenye kitega uchumi 
kipya cha Dk. Samia Suluhu 
Hassan Business Centre kilichopo 
stendi ya Kange, nje kidogo ya Jiji 
la Tanga, kujiepusha na vitendo 
vya rushwa.
 “Viongozi wote mnaosimamia 

mchaka to  wa  kuwapa ta 
wapangaji  wa jengo hi l i , 
jiepusheni na vitendo vya rushwa 
kwa kisingizio cha kutokidhi 
vigezo. Mkuu wa Mkoa upo hapa, 
wewe pamoja na watendaji wako, 
hakikisheni mnachukua hatua 
stahiki. Fanyeni uhakiki wa vigezo 
vilivyopo ili kuwezesha wananchi 
wengi wenye nia kunufaika,” 
alisema. 
 Alitoa onyo hilo wakati 

akizungumza na viongozi na 
wananchi baada ya ya kuweka 
jiwe la msingi la  mradi wa 
kitega uchumi kilichopo eneo 
la Kange ikiwa ni sehemu ya 
shamrashamra za maadhimisho 
ya miaka 60 ya Muungano wa 
Tanzania ambapo kilele chake ni 
Aprili 26, mwaka huu. 
 “Kwenye ugawaji wa maeneo 

kama haya, kuna watu huwa 
wanadai rushwa, mtu hata 
biashara yenyewe hajaanza, 
unataka atoe chochote, mtaji 
utabakia kweli?,” Alihoji na 
kuwataka wananchi wakati 
wakifanya maombi yao, wasisite 
kutoa taarifa iwapo wataombwa 
rushwa na maafisa wa serikali ili 
wahusika wakamatwe.
 Alisema azma ya serikali ni 

kuhakikisha kuwa halmashauri 
z o t e  z i n a j i e nd e s h a  n a 
zinajisimamia kwa kutumia 
mapato yake ya ndani. 
“Ili kufanikisha azma hiyo, 

ser ika l i  i l iweka  mikakat i 
mbal imbal i  kwa a j i l i  ya 
kuzigharimia halmashauri 
ambazo zilibuni miradi ya 
kimkakati yenye lengo la kutoa 
huduma bora zaidi na zenye 
uhakika kwa wananchi. Mradi wa 
kimkakati wa kitega uchumi wa 
Jiji la Tanga, ambao leo hii (juzi), 
nimeuwekea jiwe la msingi, ni 
moja ya miradi hiyo,” alisisitiza.

Rais Dk. Mwinyi 
alifafanua 

kuwa ujenzi wa  
miundombinu ya 

skuli ina lengo 
la kuboresha 

ili kupunguza 
msongamano wa 

wanafunzi na 
kutozidi idadi ya 

45 kila darasa.

Majaliwa aonya rushwa kitega  
uchumi Stendi ya Kange

 Aidha, alkiwapongeza viongozi 
wa Halmashauri ya Jiji la Tanga 
kwa kutumia kikamilifu fursa za 
kimapato zilizopo ili kuongeza 
uwezo wa kujitegemea kwa 
kubuni na kuandaa mradi huo 
wa kimkakati wa Jengo la Kitega 
Uchumi katika Kituo Kikuu cha 
Mabasi cha Kange.
 Wakati huo huo, Waziri Mkuu 

ametumia fursa hiyo kuwasihi 
wananchi na viongozi, wafuatilie 
kwa makini maadhimisho ya 
miaka 60 ya Muungano na hasa 
hotuba ya kitaifa ambayo itatolewa 
kwenye vyombo vya habari na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, kesho 
kuanzia saa 3:00 usiku.
 Pia aliwataka wajitokeze kwa 

wingi na kutoa maoni yao kuhusu 
Dira ya Taifa waitakayo pindi 
kamati za kukusanya maoni 
zikianza kutembelea maeneo yao 
ili nchi iwe na Dira mpya ya Taifa 
ya Maendeleo ambayo ni jumuishi 
na shirikishi.

 “Serikali imeanzisha mchakato 
wa kuandaa Dira mpya ya Taifa ya 
Maendeleo ambayo inatarajiwa 
kutoa mwongozo wa mwelekeo 
wa nchi kwa kipindi cha miaka 
zaidi ya 25 ijayo. Mheshimiwa 
Rais alisema vijana ni wengi 
hivyo washirikishwe kwa wingi. 
Kama ni afya, semeni mnataka 
iweje, kama ni biashara, semeni 
mnataka iweje,” alisema na 
kuongeza: 
 “Halmashauri zenu na Jiji la 

Tanga watatoa rasmi siku ya 
kutoa maoni ili mwende mkatoe 
maoni yenu. Kama ni michezo 
au kilimo sema unatamani nini 
kiwemo. Na je; mawazo yako 
ni yapi. Tunatamani kuona 
kila Mtanzania akitoa maoni 
yake kuhusu Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya 2050.” 
 Kwa upande wake, Mkuu 

w Mkoa wa Tanga, Dk. Batilda 
Burian, alisema katika kipindi 
cha miaka mitatu, zaidi ya Sh. 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa

trilioni 2.6 zimepokelewa katika 
mkoa huo kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi mbalimbali.
 Alsema kati ya fedha hizo, Sh. 

bilioni 159 zimetumika kwenye 
elimu, ambapo wamejenga shule 
mpya 77, kwenye maji walipokea 
Sh. trilioni 1.2 na afya Sh. bilioni 
36 ambazo zimetumika kujenga 
hospitali sita mpya za wilaya na 
majengo ya dharura.
 Mapema, akitoa taarifa ya 

mradi huo mbele ya Waziri Mkuu, 
Mkuregenzi wa Jiji la Tanga, Fred 
Sagamiko, alisema kitega uchumi 
hicho kimejengwa jirani na stendi 
kuu, kituo cha daladala, bodaboda 
na kituo cha maegesho ya malori.  

 Alisema mradi huo hadi 
kukamilika kwake utagharimu 
Sh. bilioni 8.7 na kwamba hadi 
sasa wameshatumia Sh. bilioni 
7.4 kumlipa mkandarasi na Sh. 
milioni 544.7 ambapo hadi sasa 
kiasi kilicholipwa ni Sh. bilioni 7.9 
ambayo ni sawa na asilimia 90.7 ya 
gharama za mradi.
 Naye, Mhandisi wa Jiji, Issa 

Rajab Mchezo alisema ndani ya 
kitega uchumi hicho kutakuwa na 
ofisi 42 za wakata tiketi za mabasi, 
eneo la wasafiri kupumzika, 
maduka, migahawa, vyoo na 
ukumbi mkubwa wa kufanyia 
shughuli mbalimbali.
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TAKUKURU yafuatilia 
miradi ya bilioni 61/-

Na Mwandishi Wetu

K
ATIBU Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), 
Balozi Dk. Emmanuel 
Nchimbi, amesema pasipo 
na shaka yoyote, vyama 

vya upinzani vinafanya kazi nzuri ya 
upinzani na amewataka wanaCCM 
kuendelea kuwapa heshima hiyo ya 
kuendelea kuwa wapinzani.
 Amesema kila inapotokea nafasi 

ya kupiga kura, wakumbuke kuwa 
wapinzani ni wazuri kuendelea 
kuwa wapinzani na CCM ni wazuri 
kuendelea kuongozi nchi.
Aliyasema hayo mjini Mbinga 

mkoani Ruvuma hivi karibuni 
wakati akitoa maagizo au maelekezo 
kwa wanachama wa CCM moja ya 
njia muhimu za kufanya kupata 
wagombea mahiri na wenye ari, 
wakati wa Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa utakaofanyika mwishoni mwa 
mwaka huu.
  A l i s ema  CCM imekuwa 

madarakani tangu mwaka 1977 na 
hivyo kuwa Chama chenye uzoefu 
wa kuongoza na uzoefu wa kuleta 
maendeleo.
  A l i s ema  c h ama  h i c h o 

kimethibitisha kwa vitendo kwamba 
kinajali maendeleo ya Watanzania.
 Kwa upande wa vyama  ya upinzani, 

alisema vimekuwepo tangu mwaka 
1992 na hivyo kuthibitisha kwa 
vitendo kwamba vina uwezo mkubwa 
wa kufanya kazi ya upinzani.
 “...kwa hiyo, muendelee kuwapa 

heshima hiyo ya kuendelea kuwa 
wapinzani wetu kwa sababu ni kazi 
wanayoiweza bila shaka yoyote na 
wanaifanya vizuri mno. Na mkiwapa 
kazi nyingine, itawashinda,” alisema.
 Aliwataka kila inapotokea nafasi 

ya kupiga kura, wakumbuke kwamba 
wapinzani ni wazuri kuendelea 
kuwa wapinzani na CCM ni wazuri 
kuendelea kuongoza nchi.
  Akitoa mfano alisema, fundi 

cherehani mwenye uzoefu wa miaka 
15, maana yake ufundi na uzoefu 
wake hauwezi kupambanishwa na 
mtu ambaye hana uzoefu.
Aidha, alisema fundi ujenzi 

wa nyumba mwenye uzoefu wa 
miaka 40, hawezi kufananishwa na 
mwingine, lakini kila mtu anakuwa na 
ujuzi katika eneo ambalo amekuwa 
akifanyia kazi.
Balozi Dk. Nchimbi alisema 

CCM wapewe nafasi ya kuendelea 
kuongoza nchi na kuwaletea 
Watanzania maendeleo na   vyama 
vya upinzani ambao wameonekana 
kufanya vizuri sana kazi ya upinzani, 
wapewe nafasi ya kuendelea kuwa 
wapinzani.
Katibu Mkuu alihitimisha ziara 

yake ya kikazi ya siku nne juzi mkoani 
humo kati ya mikoa sita iliyoanza 
Aprili 13, mwaka huu ikiwamo Katavi, 
Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe na 
Ruvuma, akiambatana na Katibu wa 
Halmashauri Kuu ya CCM (NEC) Taifa, 
Oganaizesheni, Issa Haji Usi Gavu na 
Katibu wa NEC ya CCM Taifa, Itikadi, 
Uenezi na Mafunzo,  Amos Makalla.

Nchimbi afunguka 
  mazito uchaguzi

CCM ipewe heshima kuendelea kuongoza nchi
Kila chama kipewe nafasi kwa uzoefu wake

Upinzani upewe heshima kuendelea kupinga

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa 
wa Kinondoni, Dar es Salaam, 
imefanikiwa kufuatilia utekelezaji 
miradi sita yenye thamani ya zaidi 
ya Sh. Bilioni 61 ikiwemo mradi 
wa ujenzi wa uwanja michezo 
Mwenge ambao umekamilika kwa 
asilimia 92.
Hayo yalisemwa na Naibu 

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa 
Kinondoni, Elizabeth Mokiwa, 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam jana 
kuhusu utendaji kazi kwa kipindi 
cha miezi mitatu kuanzia Januari 
hadi Machi mwaka huu. Alisema 
miradi hiyo sita ina thamani ya sh 

61,910,746,284.42.
Akizungumzia mradi wa ujenzi 

wa uwanja wa michezo Mwenge 
wenye thamani ya Sh.  4,065, 
100, 285.25, Mokiwa alisema 
TAKUKURU inaendelea kufuatilia 
ili kuhakikisha unakamilika kwa 
kuzingatia ubora na thamani ya 
fedha.
Aliutaja mradi mwingine kuwa 

wa ujenzi wa mtandao wa maji taka 
na vituo viwili vya kusukuma maji 
wenye thamani ya Sh. 52, 407, 401, 
646. 15 ambao umefika asilimia 
60 na unatarajiwa kukamilika 
Novemba 24 mwaka huu, kwa 
mujibu wa mkataba.
“Tumefuatilia miradi yote na 

tumebaini mapungufu machache 
ambayo wahusika wameshauriwa 
kurekebisha .  Tunaende lea 
kufuatilia kwa ukaribu hadi miradi 
itakapokamilika na kuhakikisha 
inakuwa yenye ubora kwa 
kuzingatia thamani ya fedha,” 
alisema.
Aidha alisema TAKUKURU 

imepokea  mala lamiko  40 

Na Mwandishi Wetu 

BARAZA la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi (NEEC), 
limesema katika muda wa 
miaka mitatu ya Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan madarakani, 
kumekuwepo na ongezeko 
kubwa la wazawa kuwekeza 
nchini.
Katibu Mtendaji wa NEEC, 

Being’i Issa, alisema hayo 
jana wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
kongamano la nne la Ushiriki 
wa Watanzania kwenye uchumi 
na Uwekezaji litakalofanyika 
kwa siku mbili Aprili 27 hadi 28 
mwaka huu.
Alisema kongamano hilo 

hufanyika kila baada ya 
miaka miwili ikiwa ni pamoja 
kuangalia tathimini ya miaka 
miwili iliyopita na kuweka 
dira ya miaka miwili katika 
uwekezaji kwa wazawa.
A l i sema  mgeni  rasmi 

anatarajiwa kuwa Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. 
Dotto Biteko.

Samia avutia 
wazawa 

kuwekeza 
nchini

yaliyohusu rushwa na kwamba 
yanaendelea kufanyiwa kazi 
ili kupatiwa ufumbuzi huku 
mashaur i  mawi l i  yak iwa 
yametolewa maamuzi na Jamhuri 
(upande wa mashtaka) kushinda.
Alisema wamefungua mashauri 

mapya matatu na mashauri 19 
yanaendelea mahakamani.
Alisema TAKUKURU Mkoa 

wa Kinondoni inaendelea na 
mikakati ya kutoa huduma 
inayowafikia wananchi wote 
kupitia utekelezaji wa programu 
ya TAKUKURU – Rafiki ambayo 
imekuwa na mchango mkubwa 
kwa kuwafikia wananchi pamoja 
na wadau mbalimbali ikiwemo 
wenye jukumu la kusimamia na 
kutekeleza miradi ya maendeleo.
“Natoa wito kwa wananchi 

kuendelea kutoa ushirikiano 
kwa TAKUKURU na kuwasihi 
wanapopata taarifa zozote za 
rushwa watoe taarifa kupitia 
mitandao yote ya simu kwa 
kupiga au kutuma ujumbe mfupi 
kwa namba ya dharura 113- Bure,” 
alisema.

Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa Kinondoni, Elizabeth Mokiwa
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Waathirika wa mafuriko ya
Mlimba wazidi `kupigwa jeki’
Na Mwandishi Wetu, 
Kilombero
 

MWENYEKITI wa Wazazi wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM} 
mkoani Morogoro, Dk.   Rose 
Rwakatare, ametoa msaada wa 
tani tano za mchele kwa waathirika 
wa mafuriko wa Jimbo la Mlimba 
mkoani  huku akiwaomba wadau 
wengine kujitokeza kuwasaidia.
Alikabidhi msaada huo jana kwa 

Mkuu wa Wilaya ya Kilombero, 
Dunstan Kyoba katika hafla 
ambayo iliyofanyika kwenye 
ofisi ya Mkuu wa Wilaya mkoani 
Morogoro. 
Ak izungumza  baada  ya 

kukabidhi msaada huo, Dk. Rose 

alisema amezaliwa Mlimba, hivyo 
ameguswa mno kuona wananchi 
wenzake wanaishi maisha ya shida 
baada ya kukumbwa na mafuriko.
“Mimi ni mzaliwa wa Mlimba, 

kwa hiyo hapa ni nyumbani kwetu 
ndiyo maana nimeamua kuja kulia 
na wanaolia, tufarijiane wakati 
huu mgumu, sijaja bure nimekuja 
na tani tano za mchele angalau 
wapate chakula wakati huu wa 
shida,” alisema Dk. Rose ambaye 
pia ni Mkurugenzi wa Shule za St 
Mary’s nchini.
Aidha, alimshukuru Rais Dk. 

Samia Suluhu Hassan kwa kutuma 
ujumbe kupeleka msaada wa vitu 
mbalimbali kwa waathirika hao 
na kuwaomba wadau mbalimbali 
waendelee kupeleka msaada ya 
kibinadamu.
“Hata ukiwa na mfuko mmoja 

wa mchele,  unga,  mafuta, 
unakaaribishwa kuja kusaidia 
Watanzania wenzako kwa sababu 
wako kwenye hali ngumu sana 
ya maisha, sisi ni Watanzania 

na tunajulikana dunia nzima 
kwa upendo kwa watu wote,” 
alisema. 
Naye Mkuu wa Wilaya ya 

Kilombero, Kyoba alimshukuru 
Dk .  Rose  kwa  upendo 
aliouonesha kwa wakazi wa 
Mlimba na kuwaomba wadau 
wengine kuiga mfano huo na 
kwenda kusaidia vitu vya aina 
mbalimbali.
A l i s ema  msaada  huo 

umekuja wakati mwafaka 
kwani wananchi wa maeneo 
yaliyoathirika na mafuriko, 
wanahitaji faraja na kushikwa 
mkono na Watanzania wenzao 
wakati huu.
“Napenda  kutoa  wi to 

kwa viongozi wengine na 
wafanyabiashara, waige mfano 
wa Dk. Rose Rwakatare waje 
kusaidia wananchi ambao wako 
kwenye wakati mgumu wakati 
huu,” alisema. 
Kw a  u p a n d e  w a k e , 

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya 
Kilombero, Mohamed Msuya, 
alimpongeza Dk. Rose kwa 
msaada alioutoa kwa wananchi 
hao.
  Alisema msaada huo ni 

wa kuigwa na wa mfano 
kwa wananchi wa Wilaya 
ya Kilombero na kwamba 
bila kujali itikadi za kisiasa, 
w a n a n c h i  w a n a p a sw a 
kuungana wakati huu mgumu 
kusaidia wenzao.
  “Tumpongeze sana Dk. 

Rose kwa kuwa na maono 
ya kuwasaidia wananchi wa 
Kilombero, kutoa ni moyo wala 
si utajiri kwa sababu kuna watu 
wana vitu vingi, lakini hawana 
moyo wa kutoa,” alisema na 
kuongeza: 
“ N a w a o m b a  s a n a 

Watanzania wote bila kujali 
itikadi, kujitokeza kuwasaidia 
wananchi wa Jimbo la Mlimba 
waliopata shida ya mafuriko 
na tutampa ushirikiano wa 
kutosha yeyote atakayeleta 
msaada,” alisema na kuongeza 
“Dk. Rose Rwakatare, ni 

mfano wa kuigwa kwa wananchi 
wa Wilaya ya Kilombero, huyu 
ana moyo wa kipekee kwa 
sababu kila linapotokea tatizo, 
amekuwa msaada mkubwa 
kwenye Wilaya ya Kilombero.” 
  Alisema baadhi ya watu 

wanataka kutoa msaada, lakini 
wanaogopa kutokana na sababu 
za kisiasa, hivyo amewatoa 
hofu kwamba wajitokeze 
kusaidia kwani CCM na Serikali, 
itawalinda kwa kuwa siasa ni 
mpaka 2025.
Mkurugenzi wa Mji wa 

I fakara,  Zahra  Michuzi , 
alimpongeza Dk. Rose kwa 
msaada  a l ioutoa  kwani 
utawawezesha wananchi 
waliopata maafa kupata 
chakula wakati huu ambapo 
wanajipanga kuanza maisha 
mapya baada ya janga la 
mafuriko.
Alisema uongozi wa wilaya 

hiyo umefarijika mno na 
msaaada huo ambao aliahidi 
kuwa watahakikisha unawafikia 
wahusika kwa wakati mwafaka.
“Nitoe rai kwa wananchi 

na wadau mbalimbali wa 
maendeleo  was i tuchoke 
bali waendele kutusaidia 
kwa sababu mahitaji  ni 
mengi   kuanzia chakula, 
dawa, maturubai, tunaomba 
kila atakayeguswa ajitokeze 
kusaidia wananchi wetu,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Wazazi Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Morogoro, 
Dk. Rose Rwakatare, akimkabidhi Mkuu wa Wilaya ya Kilombero, Dunstan 

Kyoba, msaada wa tani tano za vyakula kwa waathirika wa mafuriko wa 
Jimbo la Mlimba mkoani humo katika hafla iliyofanyika jana kwenye Ofisi za 

Mkuu wa Wilaya.  Picha: (Mpigapicha Wetu)
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Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
Mbeya ilianzisha kituo 
cha malezi ya watoto kwa 
ajili ya kutoa uangalizi kwa 

watoto wa watumishi wa hospitali 
hiyo wanapokuwa kazini.

Kuanzishwa kituo hicho ni 
kuwasaidia watumishi wasiokuwa na 
wafanyakazi wa nyumbani wafanye 
kazi kwa utulivu na hivyo kutekeleza 
majukumu yao 
kwa ufanisi.

L a k i n i  p i a 
a m h a t u a  h i yo 
inasaidia 
kuwalinda 
w a t o t o  d h i d i 
ya  vitendo  vya 
ukatili wa kijinsia.

Mpango huo 
pia unapunguza 
ruhusa za mara 
kwa mara kwa 
watumishi 
wanawake ambao 
wamekuwa 
wakiziomba 
kwa ‘kisingizio’ 
cha  kutokuwa 
na wasaidizi wa 
kuwaachia watoto 
wanapokuwa 
kazini.

N i  k a w a i d a 
kwenye taasisi 
b a a d h i  y a 
watumishi wenye 
watoto kuchelewa 
kazini kwa madai 
hayo hayo ya 
kuwahudumia 
watoto, hivyo uwepo wa kituo kama 
hicho pia unwkomesha ‘kisingizio’ 
cha uchelewaji kazini.

K i t u o  h i c h o  
kinawaangalizi  wa  watoto wenye 
taaluma  hiyo,  ikiwa ni pamoja na 
walimu waliobobea kwenye malezi 
ya watoto, hivyo watumishi wanapata 
fursa ya kwenda kuwaona watoto 
wao kwa ajili ya kuwanyonyesha kwa 
kuwa wanakuwa katika mazingira ya 
eneo la kazi na hivyo kuchukua muda 
mfupi kuwahudumia na kuendelea 
kuchapa kazi.

Hatua ya hospitali hiyo kuwa na 

kituo cha aina hii ni muhimu na 
inasaidia kuongeza ufanisi kazini 
na ulinzi madhubuti wa watoto 
kutokana na kulelewa na watalaamu 
huku pia kituo kikiwa na michezo 
mbalimbali ya kujenga afya na 
kukuza ufahamu wa watoto.

Vituo kama hivi, havileti manufaa 
kwa watumishi ambao hawana 
mayaya pekee bali hata walio 

nao kutokana na 
watoto kulelewa na 
watalaamu na uhakika 
wa ulinzi wao dhidi ya 
unyanyasaji.

Vinaweza kuwa na 
umuhimu pia kwa 
watumishi wa kiume 
hasa kwa kuzingatia 
mukatadha wa usawa 
wa kijinsia unaohimiza 
ushiriki wa namna sawa 
na wenza wao wa kike 
katika malezi na makuzi 
ya watoto.

Ni vyema taasisi 
m b a l i m b a l i  z a 
umma na hata za 
binafsi zikaanzisha 
uataratibu kama huu 
kwa sababu mbali na 
watumishi kuwa na 
hofu na mustakabali 
wa watoto wao, lakini 
ni kweli kabisa kwamba 
baadhi ya watumishi 
wamekuwa wakitumia 
visingizio vya kwenda 
kuangalia watoto huku 
wakiwa na mambo yao 
mengine.

Ni kwa msingi huo, ni vyema 
hospitali nyingine na taasisi 
zinazotoa huduma kwa wananchi 
kama halmashauri mbalimbali, 
vyombo vya kutoa haki na usimamizi 
wa sheria, ofisi za wakuu wa mikoa 
na wilaya na kadhalika na kadhalika 
zikaanzisha vituo vya aina hii.

Hili ni jambo ambalo linaweza pia 
kutungiwa sheria na kanuni ili baadhi 
ya taasisi iwe ni lazima kwao kuwa na 
vituo vya aina hii, watumishi gani 
wanapaswa kuvitumia, watoto wa 
umri gani watalelewa na mengine 
mfano wa hayo.

Hatua ya hospitali 
hiyo kuwa na 
kituo cha aina 
hii ni muhimu 
na inasaidia 
kuongeza ufanisi 
kazini na ulinzi 
madhubuti wa 
watoto kutokana 
na kulelewa na 
watalaamu huku 
pia kituo kikiwa 
na michezo 
mbalimbali ya 
kujenga afya na 
kukuza ufahamu 
wa watoto.

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Vituo vya kulelea watoto 
wa watumishi visambae

Nauli 
mara 
mbili

Wanaobeza Muungano ni 
mbilikimo wa kufikiri

Jana, Mbunge wa Viti Maalumu, Mwantumu Dau 
Haji alisema kwamba Muungano wetu ambao ni 
wa pekee duniani ni muhimu kutokana manufaa 
yake.

Mbunge huyo alisema wale wanaobeza Muungano 
ni watu ambao hawaoni kwa maana kwamba hawana 
macho na ni mbilikimo (wa kufikiri).

Akichangia Bajeti ya Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) kwa mwaka wa fedha 
2024/2025 jana Bungeni, Mwantumu alimpongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa kudumisha 
muungano na kuwataka Watanzania wote 
kudumisha muungano huo.

Alisema changamoto zilizobakia katika Muungano 
sio kubwa sana na kwamba anaamini kwa kuwa 
zinafanyiwa kazi zitamalizika moja baada ya nyingine 
na hata zitakazoendelea kuibuka. 

Tunakubaliana na Mbunge huyo kwamba 
Muungano wetu ambao sasa unafikisha miaka 
60 umekuwa na manufaa makubwa na kwakweli 
anayeubeza ni mvivu wa kufikiri au anategemea 
maslahi binafsi endapo utavunjika.

Kwa kuwakumbusha tu baadhi ya faida za 
Muungano wetu ni mafanikio makubwa ambayo 
yamepatikana ikiwemo kuimarika kwa ulinzi na 
usalama, maendeleo ya kiuchumi, kukuza tamaduni 
na lugha ya Kiswahili pamoja na maendeleo ya 
kisiasa.

Licha kuendelea wa muungano wa kipekee zaidi 
duniani ambao umedumu kwa miaka 60 uwepo wa 
sera ya fedha ya pamoja na kuwa na usimamizi wa 
pamoja wa Benki Kuu ya Tanzania kumesaidia katika 
kuimarisha uchumi pamoja na kudhibiti mfumuko 

wa bei kwa pande zote za Muungano. 
Muungano umesaifia kukua kwa uwekezaji 

nchini kutokana na kukuza soko  linalochagizwa 
na Muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Sasa hivi 
Mpemba anaweza kirahisi kabisa kuuza samaki wake 
Tanzania Bara na mfanyabishara wa Kyela, Mbeya 
hana vikwazo kwenda kuuza mchele wake Unguja.

Lakini kijamii, mtu wa Musoma anaweza kuoa 
au kuolewa Zanzibar na kinyume chake na hasa 
kutokana na kuunganishwa na lugha yetu adhimu ya 
Kiswahili.

Kuhusu changamoto kwenye Muungano, haziwezi 
kukosekana kwa sababu Muungano ni sawa na ndoa.

Hayati Rais Ali Hassan Mwinyi ameandika kwenye 
kitabu cha safari ya maisha yake kwamba kama 
ilivyo katika ndoa, muungano wa nchi mbili hauwezi 
kukosa migongano midogo na mikubwa ya hapa na 
pale. 

Mwinyi anasema dawa ya migongano kama hiyo 
ni ndogo, nayo ni kwa wahusika kuikalia kitako na 
kuijadili kinagaubaga. Maana, anasema penye nia 
njema katu hapaharibiki neno. Mwenyezi Mungu 
hurahisisha mapatano pale wahusika wanapokuwa na 
nia ya dhati ya kuyatafuta mapatano na maelewano.

Mwinyi anasema hata watu waliwahi kudai Serikali 
ya Tanganyika ulikuwa mkakati wa kuunda mfumo 
wa kula tu na wala si uhuru. Maana anasema ni 
vigumu kuona lipi hasa la msingi ambalo Tanzania 
Bara inakosa kwenye mfumo wa serikali mbili. Ni 
vivyo hivyo pia kwa upande wa Zanzibar hakuna 
wanalokosa.

Ndio maana tunasema wanaobeza muungano ni 
mbilikimo wa kufikiri.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255784122020

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 / 	

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi

JICHO LANGU
 

Katika jiji la Dar es Salaam, 
inapofika jioni ambapo usafiri 
huwa wa shida, kuna madereva 
wanaofanya ujanjaujanja ili 
kuvuna nauli mara mbili. Mara 
nyingi hukatisha njia au kujenga 
mazingira ya watu kuwafuata 
mbali na kuwalipisha mara 
mbili.

Kwa mfano, madereva wa 
Temeke - Shule ya Uhuru, 
wanaposhushia abiria kwenye 

kona ya Barabara ya Shauri 
Moyo, na abiria kupandia 
mahala hapo nyakati za jioni, 
wanamtoza mara mbili katika 
eneo lisilofika hata robo 
kilometa kabla ya kufika kituo 
cha mwisho. Wizi mtupu!

Ni vyema wamwogope Mungu, 
na pia abiria wawakomeshe kwa 
kutofuata magari pale Shauri 
Moyo ili waje na kupakilia abiria 
kwenye kituo cha mwisho.
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 Na Mwandishi Wetu, 
Dodoma

TUME ya Taifa ya Matumizi 
ya Ardhi pamoja na Wizara ya 
Maliasili na Utalii hazina budi 
kushirikiana kupima na kuweka 
mipaka ya ushoroba kati ya 
Hifadhi ya Taifa Manyara na 
Hifadhi ya Taifa Tarangire ambao 
uko hatarini kutoweka kutokana 
na shughuli za kibinadamu 
zinazoendelea.
Naibu Wazir i  wa Ardhi 

Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Geofrey Pinda alisema 
hayo jijini Dodoma jana wakati 
akifungua kikao cha wadau wa 
Tume hiyo kwa niaba ya Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 

ya Makazi, Jerry Silaa.
“Wizara ya Ardhi iko tayari 

wakati wote kushirikiana na 
Wizara ya Maliasili na Utalii 
kubaini maeneo yote ambayo sisi 
tunaona ni muhimu yakaachwa 
kwa manufaa ya Taifa,’’ alisema.
Aidha aliitaka Tume hiyo 

kushirikiana na Wizara ya 
Maliasili na Utalii kuchukua 
hatua za haraka na mapema ili 
baadaye isije kulazimika kutumia 
nguvu kuondoa watu katika eneo 
la ushoroba wa wanayama hao.
Katika hatua nyingine Waziri 

Pinda amezitaka mamlaka 
za upangaji nchini ambazo 
ni Halmashauri kuhakikisha 
mipango yote iliyoandaliwa 
kwa kushirikiana na wadau 

inawasilishwa Tume ya Taifa ya 
Matumizi ya Ardhi ili kusajiliwa 
ili na kutangazwa katika Gazeti la 
Serikali.
Naye Katibu Mkuu Wizara ya 

Ardhi Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi Mhandisi Anthony 
Sanga, alisema idadi ya watu 
katika vijiji imekuwa kiongezeka 
kwa watani wa asilimia 2.4 kwa 
mwaka akibainisha kuwa vijijini 
kuna kaya zaidi ya milioni 8.6 
sawa na asilimia 60.3 ya kaya zote 
nchini.
Alisema ardhi ikipangwa, 

kupimwa na kumilikishwa 
itachangia maendeleo ya 
kiuchumi ikiwemo usalama wa 
chakula na mtaji muhimu katika 
kuondoa umasikini.

Wizara kushirikiana kuokoa 
ushoroba Tarangire - Manyara

Na Mwandishi Wetu, Nachingwea

MKUU wa Wilaya ya Nachingwea, 
Mohamed Moyo, amesema kuna watu 
wanataka Muungano uvunjike kwa maslahi 
yao, lakini wote wanaotaka hivyo wachapwe 
viboko ili iwe fundisho kwa wengine.
 Moyo alitoa kauli hiyo jana mjini 

Nachingwea katika mdahalo wa kuelekea 
siku ya Muungano wa Tanzania.
“Wapo watu wanataka Muungano 

huu uvunjike kwa masalhi yao, jambo 
hilo halitakubalika katika jamii yetu, hao 
wanatakiwa kuchapwa viboko” alisema.
 Aidha alisema Muungano wa Tanzania 

ni nembo kubwa duniani jambo ambalo 
hadi sasa Tanzania ipo salama baada ya 
Tanganyika na Zanzibar kuungana na 
kuwafanya wananchi wote kuwa wa moja.
 “Waogopeni kama ukoma wote 

wanaotaka Muungano uvunjike maana 
hakuna mwananchi anayetaka kupata 
ugonjwa huo,” alisema Mkuu wa Wilaya 
Moyo.

Na Mwandishi Wetu

KIKAO cha Mahakama ya Rufani 
kinachoongozwa na Jopo la Majaji 
Watatu wamepiga kambi mkoani 
Kigoma kusikiliza kesi 26 katika 
Mahakama Kuu Kanda ya Kigoma. 
Naibu Msajili wa Mahakama ya 

Rufani, Flora Mtarania, alisema 
kesi 13 kati ya hizo ni rufaa za 
makosa ya jinai, sita ni rufaa za 
kesi za madai, na saba za maombi 
ya madai.
Alisema jopo linajumuisha 

Mwenyekit i  wa Jopo,  Jaj i 
Mwanaisha Kwariko, Zephrine 
Galeba na Dk. Benhaji Masoud.
 “Kesi hizo zitasikilizwa ndani 

ya wiki tatu katika Mahakama 
ya Rufani inayoketi chini ya jopo 
hilo,” alisema.

Aidha alisema, jopo hilo la 
Majaji wa Rufani linakusudia 
kusikiliza mashauri matatu kwa 
siku, yaani, kuanzia Aprili 22 hadi 
Mei 10, mwaka huu watahitimisha 
kikao hicho.
Alisema, wamepanga kusoma 

hukumu au maamuzi ya kikao 
hicho kwa mujibu wa ratiba hiyo 
ili kuendana na Mpango Mkakati 
wa Mahakama.
Mapema kabla ya kuanza 

kwa kikao hicho, Jaji Mfawidhi 
wa Mahakama Kuu, Kanda ya 
Kigoma, Augustine Rwizile, 
a l i w a on goz a  w a t um i s h i 
kuwapokea  ma ja j i   hao 
waliofika kwa ajili ya kuanza 
vikao vya  Mahakama ya Rufani 
vilivyopangwa  kufanyika katika 
Kanda hiyo.

DC atamani wanaotaka 
Muungano uvunjike 

wachapwe viboko

Wapo watu 
wanataka 

Muungano 
huu uvunjike 

kwa 
masalhi yao, 

jambo hilo 
halitakubalika 

katika jamii 
yetu, hao 

wanatakiwa 
kuchapwa 

viboko

Jopo la Majaji kusikiliza kesi 26 Kigoma

Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Geofrey Pinda

Wizara 
ya Ardhi 

iko tayari 
wakati wote 
kushirikiana 
na Wizara ya 

Maliasili na 
Utalii kubaini 
maeneo yote 

ambayo sisi 
tunaona ni 

muhimu 
yakaachwa 

kwa manufaa 
ya Taifa

Jaji Mkuu  Profesa Ibrahim Juma

‘Acheni kuchukua 
sheria mkononi’
Na Mwandishi Wetu, 
Mbozi

WAKAZI wa Kijiji cha Itewe, 
Kata ya Itaka, wilayani 
Mbozi, Mkoa wa Songwe 
wametakiwa kuacha tabia ya 
kujichukulia sheria mkononi 
wakati unapotokea uhalifu 
katika maeneo yao.
Wito huo ulitolewa na 

Mkuu wa Upelelezi na 
Makosa ya Jinai Wilaya ya 
Mbozi, Mrakibu Msaidizi 
wa Polisi A SP Julius Kishai, 
wakati akitoa elimu juu ya 
madhara ya kujichukulia 
sheria mkononi kijijinji hapo 

jana.
A l i s ema  bada l a  y a 

kujichukulia sheria mkononi, 
wanatakiwa kutoa taarifa 
za uhalifu kwa Jeshi la Polisi 
ili hatua zaidi za kisheria 
zichukuliwe haraka.
“Acheni kujichukulia sheria 

mkononi, toeni taarifa za 
uhalifu na wahalifu, katika 
Kituo cha Polisi kilichopo 
karibu nanyi ikiwa ni pamoja 
na kuwakamata wahalifu 
hao na kuwafikisha kituoni 
au kwa viongozi wa amani 
ili  taratibu za kisheria 
zichukuliwe dhidi yao,” 
alisema.



8 Uelekeo | Jumatano Aprili 24 - 30, 2024 |  Habari Kitaifa8 Uelekeo | Jumatano Aprili 24 - 30, 2024 |  Makala za Kimataifa

Na Mwandishi Wetu, 
Mwanza

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu, 
amesema saratani inayoongoza 
kutesa Watanzania ni ya mlango 
wa kizazi, hivyo amewaomba 
wazazi/walezi  kuwapeleka 
wasichana kupata dozi moja ya 
chanjo ya HPV ambayo inatosha 
kumkinga dhidi ya saratani hiyo.
Amesema katika kila wagonjwa 

100 wanaougua saratani, 23 ni wa 
saratani ya mlango wa kizazi.
Al iyasema hayo kwenye 

uzinduzi wa Maadhimisho ya 
Dozi moja ya chanjo ya HPV kwa 
wasichana wenye umri wa miaka 
tisa hadi 14 iliyozinduliwa katika 
viwanja vya Furahisha Wilaya ya 
Ilemela mkoani Mwanza juzi.

“Wataalamu wetu kutoka 
Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa 
y a  B i n a d am u  ( N IMR ) 
wametuhakikishia kuwa dozi 
moja ya chanjo ya HPV, inatosha 
kumkinga msichana kupata 
saratani ya mlango wa kizazi,” 
a l isema Wazir i  Ummy na 
kuongeza:
“Awali dozi zilikuwa zinatolewa 

mbili, ya kwanza inatolewa leo 
na baada ya miezi sita inatolewa 
nyingine hii ilikuwa inasababisha 
mabinti wengi kutorudi kupata 
dozi ya pili, sasa hivi tumeamua 
kutoa dozi moja ya HPV kwa kuwa 
inatosha kuwakinga wasichana 
dhidi ya maambukizi ya saratani 
ya mlango wa kizazi.”
Alitaja saratani inayofuata kuwa 

ni ya mfumo wa chakula ambayo 

Wanafunzi waathirika 
wa mafuriko kuendelea 
na masomo shule jirani

Saratani ya mlango wa kizazi 
kinara kuwatesa Watanzania

Na Mwandishi Wetu, 
Rufiji

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Profesa Adolf Mkenda, 
amesema serikali imejipanga 
kuhakikisha wanafunzi ambao 
shule zao zimefungwa kutokana 
na mafuriko nchini, wanaendelea 
na masomo.
Akizungumza na waathirika wa 

mafuriko katika Vijiji vya Muhoro 
na Chumbi B Wilaya ya Rufiji 
mkoani Pwani, Profesa Mkenda 
aliwataka wazazi kuwaruhusu 
watoto wote kwenda shule zilizo 
karibu na maeneo waliyopo 
kuendelea na masomo.
“Mafuriko yasiwe sababu 

ya mtoto yeyote kukosa elimu 
na kwamba shule zilizo karibu 
ziendelee kuwapokea wanafunzi 
kutoka shule zilizoathirika na 
kufungwa kuendelea na masomo 
huku serikali ikiendelea na 
mikakati mingine ya muda mrefu 
ya kukabiliana na changamoto 
hiyo,” alisema na kuongeza:
“Mw a n a f u n z i  y e y o t e 

anayepelekwa katika shule 
iliyo jirani na zile zilizoathirika, 
apoke lewe  aende lee  na 
masomo huku taratibu nyingine 
zikiendelea, ikiwemo uhamisho 
iwapo mzazi ataridhia abaki 
hapo. Kikubwa apokelewe 
kwanza bila vikwazo,” alisisitiza 
Waziri Profesa Mkenda.

Waziri ahimiza chanjo kwa wasichana

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu

ni asilimia 11, saratani ya matiti 
asilimia 10.4 na saratani ya tezi 
dume asilimia 8.9.
Waziri Ummy alitoa wito kwa 

wazazi na walezi wote nchini, 
kuhakikisha watoto wanapata 
chanjo zote wanazopaswa kupata 
kwa kuwa lengo kubwa la chanjo 
ni kuwakinga na magonjwa 
yakiwemo haya ya saratani 
pamoja na kuwakinga na vifo 
vinavyoweza kuzuilika na chanjo.
Kwa upande wake, Mkuu wa 

Wilaya ya Nyamagana, Amina 
Makilagi, alimhakilishia Mkuu 
wa Mkoa Mwanza, Saidi Mtanda, 
kwamba watoto wote wenye umri 
wa kuanzia miaka tisa hadi 14 
watapata chanjo hiyo ili kufikia 
malengo.

Na Mwandishi Wetu

VIJIJI 52 katika Wilaya ya Mvomero 
mkoani Morogoro, vinatarajiwa 
kunufaika na Mradi wa Uboreshaji 
Usalama wa Milki za Ardhi (LTIP) 
kwa kuandaliwa mipango ya 
matumizi ya ardhi ya vijiji.
Mkuu wa Wilaya ya Mvomero, 

Judith Nguli, alisema hayo juzi 
wakati wa kujadili utekelezaji wa 
mradi huo.
Alisema kupitia mradi huu lengo 

ni kuandaa jumla ya Mipango 
Shirikishi ya Matumizi ya Ardhi ya 
Vijiji 52 katika Wilaya ya Mvomero 
ambapo hadi kufikia sasa tayari 
mipango 48 imekwishaandaliwa.
‘‘Tarafa nne zilizopo Mvomero 

zitakazonufaika na mradi huu ni 
Tarafa ya Mgeta – vijiji 19, Tarafa ya 
Mvomero – vijiji 11, Tarafa ya Mlali 
– vijiji 11 na Tarafa ya Turiani – vijiji 
11 ambavyo kwa pamoja vitakuwa 
na jumla ya mipango ya matumizi 
ya ardhi 52,’’ alisema.
Msimamizi wa Mradi katika 

Wilaya ya Mvomero, Sambalu 
Simon, alisema lengo la kuandaa 
mipango ya matumizi ya ardhi 
ya vijiji ni kuimarisha milki za 
ardhi na matumizi yake, kugawa 
ardhi na kuboresha matumizi 
na hifadhi ya ardhi kulingana na 
mapendekezo na uwezo wa kijiji, 
kubaini na kutenga maeneo ya 
umma pamoja na kuimarisha 
utunzaji wa mazingira kupitia 
sheria ndogo zinazotungwa 
kusimamia mpango.
Kwa upande wake, mkazi 

katika wilaya hiyo Sofia Lucas, 
alimshukuru Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, kwa kupeleka 
mradi huo wilayani kwao, kwa 
kuwa umewekeza katika kutoa 
elimu kwa jamii hususani makundi 
maalumu kama ushiriki wa 
wanawake katika kumiliki ardhi ili 

Vijiji 52 Mvomero 
kunufaika mradi wa LTIP

kuwakomboa kiuchumi.
Mradi wa Uboreshaji Usalama 

wa Milki za Ardhi unaotekelezwa 
na Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, 
umeweka nguvu kubwa katika 
kutoa elimu kwa wananchi 
kuanzia ngazi ya kitaifa, wilaya, 
mtaa/kijiji mpaka kitongoji 
ikiwa ni pamoja na kuzingatia 
haki za makundi mbalimbali 
yakiwemo wakulima, wafugaji, 
wavuvi, wanawake, vijana, 
wenye ulemavu sambamba na 
utoaji wa elimu ya usawa wa 
jinsia katika umiliki wa ardhi 
ili kuhakikisha usalama kwa 
kila kipande cha ardhi kwa 
Mtanzania.Waziri wa Elimu, Profesa Mkenda

Kwa upande 
wake, mkazi 

katika wilaya 
hiyo Sofia Lucas, 

alimshukuru Rais 
Dk. Samia Suluhu 

Hassan, kwa 
kupeleka mradi 

huo wilayani 
kwao, kwa kuwa 

umewekeza 
katika kutoa 

elimu kwa jamii 

Mkuu wa Wilaya ya Mvomero, Judith Nguli
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Na Mwandishi Wetu

‘
’Matumaini yangu, yalikuwa 
kuunganisha nchi hizi za 
Afrika Mashariki na kuwa 
muungano mmoja. Kwa 
upande wa Zanzibar niliongea 

na Karume, akasema niko tayari, 
ita watu wa magazeti sasa hivi. 
Nikamwambia tufanye taratibu 
na tukafanikiwa.’’ 

Hiyo ni kauli ya Mwalimu 
Julius Nyerere ambaye alikuwa 
m w a n a m a j u m u i  m k u bw a 
wa Afrika aliyeamini katika 
muungano.

Akikemea ukabila, umajimbo, 
udini au ubaguzi wa rangi, 
mambo ambayo ni sumu ya 
muungano, Mwalimu pia alipata 
kusema: “Waingereza na jeuri 
yao yote wametawala dunia. 
Wafaransa na jeuri yao yote 
wametawala dunia. Wajerumani 
na jeuri yao yote wameipiga 
Ulaya. Leo wanaungana kuwa 
taifa moja. Nyinyi Waswahili, 
vinchi vidogovidogo hivi vya 
watu ishirini na saba milioni 
mnazungumza makabila!”

Mwalimu ambaye wakati huo 
alikuwa pia Mwenyekiti wa Tume 
ya Kusini (South Commission), 
alikuwa akizungumzia Umoja wa 
Ulaya (EU) uliokuwa unaelekea 
kuzifanya nchi hizo kuwa mithili 
ya moja, zikiwa na sarafu moja, 
jeshi moja (NATO), Bunge na 
mengi ya pamoja lukuki kabla 
mzizi wa ubaguzi na kujitenga 
haujamea kwenye myoyo ya 
Waingereza na kujiondoa kwenye 
umoja huo.

Kimsingi, Mwalimu kwa kujua 
umuhimu wa Muungano alikuwa 
mkali sana juu ya wote waliojaribu 
kuleta mawazo ya kuvunja 
Muungano.

K u n a  w a b u n g e  5 5 , 
wakiongozwa na Njelu Kasaka 
wakati wa uhai wake walijaribu 
kutikisa Muungano kwa kutaka 
kuanzisha serikali ya Tanganyika 
ndani ya Muungano, jambo 
ambalo lilikuwa lina hatarisha 
Muungano wetu wa serikali mbili, 
Mwalimu Nyerere alikuja juu na 
kukemea vikali.

Lingine lililojiri wakati huo 
ambalo pia lilikuwa linatikisa 
Muungano ni pale Zanzibar 
ilipotaka kujiunga Jumuiya ya 
Kiislamu (OIC) kivyakevyake, 
jambo lililokuwa linakwenda 
kinyume cha katiba ingawa 
pengine dhamira ilikuwa njema 
kwamba Zanzibar  i l ikuwa 
haijiungi kwa ajili ya dini bali 
manufaa ya kiuchumi na kijamii 
ya Jumuiya hiyo.

WANASIASA KUCHOCHEA 
CHUKI 

Lakini ukiachana na mambo 
kama hayo, kumekuwa na tatizo 
la baadhi ya wanasiasa, kuona 
kama Muungano ni kikwazo cha 

kutimiza malengo yao ya kisiasa 
yaliyo nyuma ya pazia.

Hawa wanakuwa na visingizio 
vingi visivyo na maana kama vile 
madai kwamba “Watanganyika 
ndio sasa wanao tuamulia 
mambo yetu” au madai kwamba 
“wao ni wachache lakini kwenye 
nafasi fulanifulani kwa nini tuwe 
na uwakilishi sawa?” Wanasahau 
kwamba haya ndio makubaliano 
ya muungano.

Ndio maana mchambuzi 
mmoja wa masuala ya siasa na ya 
kijamii, Habibu Miraji amesema 
baadhi ya wanasiasa wamekuwa 
wakijaribu kushawishi wananchi 
kuchukia Muungano lakini 
wananchi wenyewe wanaupenda 
na kimsingi hakuna anayeupinga.

Anasema katika kudhihirisha 
hilo,  Mpemba angetamani 
akivua samaki wake Pemba 
akawauze Bara na halikadhalika, 
Mnyakyusa angetamani akauze 
viazi vyake Unguja hadi Comoro, 
hivyo ni dhahiri kuwa wananchi 
wanautaka Muungano. 

VIJANA KUFAHAMU HISTORIA
Ni kutokana hofu hiyo, Makamu 

wa Rais, Dk. Philip Mpango 
ametoa wito Watanzania wote 
hususani vijana kuongeza jitihada 
katika kufahamu historia ya nchi 
ili kuhakikisha wanapata uelewa 
wa Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar.

Dk. Mpango ametoa wito huo 
hivi karibuni wakati akifanya 
mahojiano maalumu na Shirika 
la Utangazaji Tanzania (TBC) 
kuhusu Miaka 60 ya Muungano.

 Makamu wa Rais amesisitiza 
umuhimu wa kutoa elimu kuhusu 
Muungano kuanzia ngazi ya shule 
za msingi. Aidha amesema ni 
vema kutumia mbinu mbalimbali 
zinazoendana na vijana katika 
kutoa elimu hiyo ikiwemo sanaa 
kama vile muziki na mitandao 
ya kijamii na kujadili namna 
ya kujenga na kuimarisha 
Muungano kwa hoja bila jazba.

 MAFANIKIO YA MUUNGANO
D k .  M p a n g o  a m e s e m a 

katika kipindi cha Miaka 60 
ya Muungano, mafanikio 
m a k u bw a  y a m e p a t i k a n a 
ikiwemo kuimarika kwa ulinzi 
na usalama, maendeleo ya 
kiuchumi, kukuza tamaduni 
na lugha ya Kiswahili pamoja 
na maendeleo ya kisiasa. 
Ameongeza kwamba ni 
Muungano wa kipekee 
zaidi  duniani  ambao 
umedumu kwa miaka 60.

  Aidha anasema uwepo 
wa sera ya fedha ya pamoja 
na kuwa na usimamizi wa 
pamoja wa Benki Kuu ya 
Tanzania kumesaidia katika 
kuimarisha uchumi pamoja na 
kudhibiti mfumuko wa bei kwa 
pande zote za Muungano. 

Makamu wa Rais anasema 
kukua kwa uwekezaji nchini 
ni kutokana na ukubwa wa 
soko lililopo linalochagizwa na 
Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar.

MAMBO WANAYOPASWA 
KUJUA VIJANA 

Mbali na kujua faida lukuki za 
Muunfano, vijana wanapaswa 
k u j u a  m a m b o  m a k u bw a 
yaliyosababisha Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar.

Kuna mambo ya msingi ambayo 
ndiyo yaliyochagiza kuwepo 
kwa Muungano.  Mambo hayo ni 
mengi lakini katika makala haya 
tutaja machache.

Kwanza katika Afrika kulikuwa 
na vuguvugu kubwa sana la 
kuhakikisha kwamba nchi 
zetu hizi  zinaungana, 
tunakuwa wamoja ili Afrika 
nzima tuwe na nguvu zaidi 
kwa kuzingatia usemi 
kwamba “umoja ni 
nguvu” na utengano 
ni udhaifu.  

Kwa mujibu wa 
Dk. Mpango, dhana 
ya kuungana ilikuwa ni 
moja ya vitu vikubwa 
sana na viongozi wa 
wakati  ule walikuwa 
wanajaribu kuona namna 
ya kuunganisha Afrika 
nzima.

“Tunakumbuka kwamba 
(Kwame) Nkrumah kule Ghana 
na viongozi wenzake wakati 
ule, Mwalimu 

(Nyerere),  Mzee (Kenneth) 
Kaunda (wa Zambia) na wengineo 
(walitaka Afrika kuungana),” 
anasema Dk. Mpango.

Mpango anaongeza kwamba 
muungano wetu (hasa) ulikuja 
kufuatia Mapinduzi matukufu ya 
Zanzibar ya Januari 12, 1964.

“Kumbe wakati ule kulikuwa 
bado kuna hofu kule Zanzibar 
kwamba himaya ya Sultani 
i l i y o t i m u l i w a  w a n a w e z a 
wakajipanga wakarudi tena. 
Lakini si hivyo tu bali wakasema 
kama wakija Zanzibar wanaweza 
kuja (hadi) Tanganyika, hivyo 

kulikuwa na 
hofu 

juu 

Vijana wafundishwe historia, 
wajue muungano na faida zake

ya usalama wa mataifa haya 
mawili. 

“Kwa miaka mingi, wananchi 
wetu walikua ni ndugu kuanzia 
kipindi kile cha utumwa na 
hata kabla (ya ukoloni). Watu 
walikuwa na biashara za utumwa, 
watu wametoka Kigoma na nchi 
zile za jirani, walikuwa wanapita 
pale Zanzibar, lakini kulikuwa 
na msimu wa kuvuna karafuu, 
wananchi walikuwa wanatoka 
huku (Bara) wanakwenda 
kuvuna karafuu... Kadhalika 
baadhi ya vyakula vilikuwa 
vinatoka upande wa bara 
vinakuja Zanzibar. Lakini si 
hivyo tu, walifika mahali babu 
zetu wale wanaoana. Hayo ndiyo 
mambo makubwa aliyosukuma 
muungano,” anasema Dkt. 
Mpango.

Rais wa Awamu ya Tano, Dk. 
John Magufuli aliwahi kueleza 
umuhimu wa vijana wetu 
kufundishwa kwa umakini 
mkubwa somo la Historia ya 

nchi yao na kuwajengea 
u z a l e n d o  k w a  n c h i 

yao. Bila shaka wakati 
umefika kwa hatua hii 
kuchukuliwa.

V i j a n a  a m b a o 
hawafundishwi faida 
za muungano, historia 
na namna waasisi wa 
taifa letu walivyokuwa 
n a  u c h u n g u  n a 
muungano ni rahisi 
k u r u b u n i w a  n a 

wanasiasa uchwara 
ili kuuchukia.
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Na Hamisi Kibari
 

KATIKA kitabu chake, Mzee 
Rukhsa: Safari ya Maisha 
Yangu, Rais wa Awamu 
ya Pili ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Hayati 
Ali Hassan Mwinyi, alizungumzia 
kuhusu muungano, akisema ni 
moja maeneo muhimu aliyokuwa 
akiyangaalia sana kulingana na 
umuhimu na unyeti wake. 

Rais Mwinyi ambaye alifariki 
dunia  Alhamisi, Februari 29, 
2024 katika Hospitali ya Mzena, 
Kijitonyama jijini Dar es Salaam 
alipokuwa akipatiwa matibabu, 
katika kitabu hicho ametaja 
baadhi ya mambo yaliyotokea 
wakati wa uongozi wake na kugusa 
muungano na kwamba mengine 
yalimuudhi Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere lakini 
mwisho wa siku mambo yalikaa 
sawa.

Mwinyi katika kitabu chake 
anamshukuru Mwalimu Nyerere 
kwa kutoa ushauri mzuri ambao 
ukitumiwa utazidi  kulinda 
muungano lakini pia anasema 
kwamba hakuna kitu ambacho 
Watanganyika wanakosa kwenye 
muungano wala Wazanzibari.

 
MUUNGANO KAMA NDOA

 Katika kitabu chake, Rais Mwinyi 
anasema ni lazima kukubali pia 
kuwa  muungano  wowote ule 
una changamoto zake na huwezi 
kutegemea kila siku mambo yawe 
tambarare. 

 “Muungano wa nchi mbili huru 
unafanana na muungano wa ndoa. 
Lazima kila mmoja wa hao wawili 
akubali kujipunguzia uhuru wake 
aliouzowea. Kila mwanandoa 
hupaswa kati ya watu wawili 
kumjali mwenzake ili ndoa idumu. 
Ni lazima kujifunza tabia na hulka 
za mwenziwe na kuzizingatia,” 
anaandika Mzee Mwinyi.

 Anaendelea: “Ili ndoa idumu na 
kuimarika, kila mmoja lazima ajue 
na kujali matatizo ya mwenziwe, na 
wote wawili wajifunze kusikilizana, 
kuaminiana, kuhurumiana na 
kuvumiliana. Sifa hizi zinatakiwa 
pia kwenye muungano  wa nchi 
mbili ili muungano huo udumu na 
kuimarika mwaka hadi mwaka.

  “Na kama i l ivyo katika 
ndoa,  muungano  wa nchi mbili 
hauwezi kukosa migongano 
midogo na mikubwa ya hapa 
na pale. Dawa ya migongano 
kama hiyo ni ndogo, nayo ni 
kwa wahusika kuikalia kitako 
n a  k u i j a d i l i  k i n a g a u b a g a . 
Maana, penye nia njema katu 
hapaharibiki neno. Mwenyezi 
Mungu hurahisisha mapatano pale 
wahusika wanapokuwa na nia ya 
dhati ya kuyatafuta mapatano na 
maelewano.”

 
MUUNGANO NA VYAMA VINGI

  Katika kitabu hicho, Mwinyi 
anaeleza pia jinsi walivyoumiza 
kichwa wakati wa utawala wake 
kukubali kwenda kwenye siasa za 
vyama vingi huku wakihakisha 
hilo haliwezi kuathiri muungano 
kutokana na umuhimu na faida 
zake kwa Watanzania.

 “Halmashauri Kuu ya Taifa ya 
Chama cha Mapinduzi (NEC) 

iliyoketi Februari 1990, ilizingatia 
mabadiliko ya kisiasa yaliyokuwa 
yanatokea duniani wakati huo 
na kuamua kuwa pengine wakati 
umefika kwa Tanzania kuwa 
na mfumo wa vyama vingi vya 
siasa, lakini kwa namna ambayo 
haitahatarisha amani, umoja, 
mshikamano na  Muungano  wa 
Tanzania,” anaandika Mwinyi.

  Anasema kwa kulijua hilo 
waliamua kupata maoni ya 
w a n a n c h i  k u h u s u  j a m b o 
hili kubwa. Anasema ingawa 
Watanzania wengi walitaka mfumo 
wa chama kimoja uendelee lakini 
wakaamua kuingia kwenye mfumo 
wa vyama vingi huku wakiwa 
makini hatua hiyo isije ikawa 
chanzo cha wanasiasa kuleta 
chokochoko za kuua muungano.

  
KUDAI TANGANYIKA NDANI YA 
MUUNGANO

Mwinyi anaandika kwenye 
kitabu chake kwamba moja 
ya jambo lililomsumbua sana 
alipokuwa Rais wa Jamhuri 
ya  Muungano  wa Tanzania ni 
madai ya kikundi cha wabunge 
55 (maarufu kama G 55) kudai 
muundo wa muungano wa serikali 
tatu kwa kufufua serikali ya 
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Muungano wa 
nchi mbili huru 
unafanana 
na muungano wa 
ndoa. Lazima kila 
mmoja wa hao 
wawili akubali 
kujipunguzia 
uhuru wake 
aliouzowea. Kila 
mwanandoa 
hupaswa 
kati ya watu 
wawili kumjali 
mwenzake ili 
ndoa idumu. Ni 
lazima kujifunza 
tabia na hulka 
za mwenziwe na 
kuzizingatia.

Muungano kama ndoa, haikosi migongano
ALI HASSAN MWINYI:

kundi lolote kati ya wanaodai 
Tanganyika kwa upande mmoja 
na Wazanzibari kwa kwa upande 
mwingine ili wasije kutemwa katika 
kutafuta uteuzi wa kugombea urais 
mbele ya safari,” anasema.

  Mwinyi anasema kwa maoni 
y a k e  v i o n g oz i  w a n a o i n g i a 
madarakani si kwa msimamo bali 
kwa kuyumba kwa kufuata upepo 
ili kufurahisha watu hawafai. 

Anasema ni tukio hili ndilo 
lilimfanya Mwalimu awe mkali na 
kufuatilia kwa karibu upatikanaji 
wa mtu wa kuongoza Serikali ya 
Awamu ya Tatu ambaye alikuja 
kuwa Benjamin Mkapa.

  Kisha Mwinyi anaandika: 
“Mnaosoma kitabu hiki mnaweza 
kuona kuwa Mwalimu Nyerere 
aliandika kitabu chake cha 
‘Uongozi Wetu na Hatima ya 
Taifa’ kwa ukali na ghadhabu 
kubwa kiasi gani. Tena akaenda 
kukichapisha nje ya nchí, nchini 
Zimbabwe. Lakini nifikirie mimi 
ambaye nilikaa naye kitako, 
faragha, kuyazungumza haya yote 
yaliyojitokeza katika  Muungano 
wetu. 

“Lugha ni kali, lakini hoja zake 
ni sahihi. Ndio maana nikasema 
nikitazama nyuma natamani 
sana tungelishughulikia jambo 
hili vizuri zaidi kuliko ilivyokuwa 
na nazidi kumshukuru Mwalimu 
N y e r e r e  k w a  k u t u s h a u r i 
vizuri hadi tukalimaliza na 
h a d i  l e o   Mu u n g a n o   we t u 
unaendelea vema; zinazoitwa 
kero zake zimepungua sana na 
chache zilizosalia zinaendelea 
kushughulikiwa kwa kushirikiana 
baina ya Serikali zote mbili,” 

anaandikaa Rais Mwinyi.
Mwinyi anaandika kwamba 

pamoja na kitabu cha Uongozi 
Wetu na Hatima ya Tanzania 
Mwalimu Nverere alitunga pia 
kijitabu kingine, sehemu kubwa 
ikiwa imeandikwa kwa mfumo 
wa shairi, alichokiita, Tanzania! 
Tanzania! 

“Hiki alikichapisha nchini 
mwaka huo huo wa 1993. Ukisoma 
mashairi yale unaona uchungu 
mkubwa na kilio cha Mwalimu juu 
ya Tanzania aliyoiasisi. Unaona 
pia kuwa hakuwa na uhakika 
iwapo sisi tulio madarakani 
tungeweza kuidhibiti hali ile 
na kuuokoa  Muungano  kutoka 
katika hatari ya wazi iliyokuwa 
inatukabili. 

“Nikitazama nyuma, naona moto 
ule wa kudai Serikali ya Tanganyika 
ulikuwa wa kuunda mfumo wa 
kula tu na wala si uhuru. Maana ni 
vigumu kuona lipi hasa la msingi 
ambalo Tanzania Bara inakosa 
kwenye mfumo wa serikali mbili. 
Ni vivyo hivyo pia kwa upande wa 
Zanzibar,” anasema Mwinyi. 

“Penye  muungano  lazima 
kero zitakuwepo, maana huu 
ni  muungano  wa wanadamu, 
si  muungano  wa malaika. La 
muhimu ni kuwa na busara, na 
kupima. Kwangu mimi (Mwinyi) 
umoja wetu ukiwa imara ndilo 
jambo la maana kwa leo na siku za 
usoni kuliko kuendekeza tofauti na 
kero ambazo pande mbili zikiamua 
kwa dhati zinaweza kumalizwa kwa 
maslahi ya kila upande,” anasema 
Mwinyi.

Nukuu hizo za Mwinyi ni 
muhumu sana kuzifanyia kazi.

Tanganvika na kuunda serikali ya 
shirikisho.

 Anasema ingawa hatimaye idadi 
va wabunge waliounga mkono 
hoja hiyo ilizidi 55, lakini jina la 
umaarufu la kikundi hicho lilibaki 
kuwa G55, ikimaanisha kundi la 
wabunge 55 walioasisi hoja hiyo.

 “Jambo hili lilinisumbua sana 
mwaka 1993, na lilinikumba 
kwa kushtukiza. Sikulitarajia. 
Waliolishikia bango walikuwa 
kundi la wa Bunge lililoongozwa 
na Mhe. Njelu Kasaka, wakiwemo 
pia wabunge machachari kama 
Jenerali Ulimwengu, Matheo 
Qaresi na wengineo.”

  Anasema mojawapo ya hoja 
walioisimamia kwato ilikuwa 
suala la Zanzibar kujiunga na 
Jumuiya va Ushirikiano wa Nchi za 
Kiislamu (Organization of Islamic 
Conference), ambayo baadaye 
ilibadili jina na kuwa Organization 
of Islamic Cooperation (0IC).

  “Nilisema wakati ule, na 
naendelea kuamini, kuwa sababu 
hasa ya Zanzibar kujiunga haikuwa 
mambo ya dini bali umaskini tu na 
matarajio ya misaada. Aliyekuwa 
Rais wa Zanzibar wakati huo, 
Mhe. Dkt. Salmin Amour, aliamini 
kuwa ni kwa maslahi ya Zanzibar 
kujiunga na OIC kwa matarajio 
ya misaada mingi kutoka nchi za 
Kiarabu. Aliona hiyo ni haki ya 
Zanzibar…” anasema Mwinyi.

Mwinyi anasema suala hilo hilo 
lilimuudhi sana Mwalimu Nyerere 
huku akihisi kwamba washauri 
wake waliogopa kumweleza 
kuhusu hatari ya jambo hilo.

“Haukuwa woga bali wasaidizi 
w a n g u  w a l i o g o p a  k u u d h i 
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Msimamo wa Chadema 
unavyohatarisha Muungano
Na Hamid Yassin

I
JUMAA ya wiki hii, yaani 
Aprili 26, 2024, Tanzania 
itatimiza miaka 60 tangu 
nchi mbili za Tanganyika na 
Zanzibar ziungane na kuwa 

nchi moja.
Ni miaka mingi ambayo 

tumeshuhudia mengi mazuri 
na changa moto chache za 
Muungano huu. Juzi Makamu 
wa Rais alisema tusiite ‘kero’ 
bali ‘changamoto’ au ‘hoja’ za 
muungano.

L a k i n i  k i l i c h o n i s u k u m a 
kuandika makala haya ni 
jinsi baadhi ya Watanzania 
wanavyoubeza muungano huu 
kana kwamba hauna tija yoyote 
kwa taifa hili.

Kibaya zaidi wanaochagiza 
kuzungumzia zaidi kasoro za 
muungano baina ya Tanganyika 
na Zanzibar kuliko faida 
zake ni wanasiasa ambao 

tunawachukulia kama ni kioo 
cha jamii hususani wale wa 
kambi ya upinzani.

Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema), ndicho 
kinaongoza kuhoji mamlaka 
ya nguvu za kikatiba zilizopo 
upande wa pili wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, yaani 
Zanzibar.

Chadema si tu imekuwa 
ikihoji nguvu za kikatiba za 
Zanzibar katika Muungano, bali 
inazipinga waziwazi; inafanya 
hivyo kupitia kwenye mikutano 
ya majukwaa ya kisiasa na 
iliwahi kufanya hivyo hata katika 
chombo muhimu cha kutunga 
sheria za nchi, yaani Bunge.

Kiongozi kinara wa chama 
hicho anayeongoza kuhoji 
masuala ya Zanzibar katika 
Muungano wetu ni Makamu 
Mwenyekiti wao, Tundu Lissu.

Kila linapojitokeza suala 
l inalohusu Muungano au 

zinapokaribia sherehe za 
Muungano, Lissu huibuka na 
kuwa mbogo kupinga masuala 
mbalimbali ya upande huo wa 
pili wa Tanzania.

HOJA ZA KUOKOTEZA
H i v i  s a s a  C h a d e m a 

wametangaza ratiba yao mpya 
ya maandamano na kubadili 
‘mbinu’ za kuyafanya ambapo 
badala ya kuwa pamoja kila 
wanapokwenda kama awali, 
safari hii viongozi wakuu wa  
chama hicho wamegawana  
maeneo ya kwenda kufanya hayo 
maandamano.

M b a l i  y a  k u g a w a n a 
maeneo ya kwenda kuongoza 
maandamano yao, pia  chama 
hicho kimetangaza kuongeza 
ajenda za kwenda kuzungumza 
huko kwenye maandamano 
yao zikiwemo wanazoita kero 
za ‘Bima ya Afya, Kikokotoo na 
Muungano’!

Hao ndiyo Chadema, chama 
cha kucheza na matukiono 
kwani baada ya sukari kuwa 
tatizo sana ‘wameokoteza’ hayo! 

Baada ya kuzunguka mikoa 
kadhaa na ajenda za Katiba 
mpya na ile hali ngumu ya 
maisha kwa Watanzania, sasa 
wameona watumie fursa ya 
mijadala iliyoibuka kule Bungeni 
ya mafao ya wastaafu ‘Kikokotoo’ 
na Bima ya Afya hususani ule 
kupitia Mfuko wa NHIF ambayo 
kimsingi yote imechagizwa na 
wabunge wa chama tawala, 
CCM.

CCM KUFANYIA KAZI KIKOOTOO
Lakini hata CCM imesema 

imelichukua hilo la kikotoo 
na kueleza bayana kwamba 
italifanyia kazi.

Akiwa mkoani Mara, Makamu 
Mwenyekiti wa CCM, Tanzania 
Bara, Abudulrahman Kinana 
alisema CCM imesikia kilio hicho 

na italifikisha kwenye vikao vya 
chama hicho na kufanyia kazi.

“Mimi nimesikia sana hii 
habari ya kikokotoo kinapigiwa 
kelele nchi nzima, lakini 
jambo moja ambalo nadhani 
limetamkwa rasmi hadharani na 
Katibu Mkuu wa Chama, Ndugu 
Nchimbi (Dkt. Emmanuel) ni 
kwamba jambo hili atalifikisha 
kwa Mwenyekiti wa Chama na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania (Dk. Samia Suluhu 
Hassan).

“ Kw a  m a a n a  n y i n g i n e 
atalifikisha jambo hili kwenye 
vikao husika vya Chama Cha 
Mapinduzi, litajadiliwa kwa 
sababu limepigiwa kelele, 
hatuwezi  kujidai  hatujui, 
hatuwezi kujidai hatujasikia na 
hatuwezi kujidai hatuna habari,” 
amesema.

Ikumbukuwe pia kwamba 
kule Bungeni mawaziri husika 
wametolea ufafanuzi mijadala 
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kuwa, Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar imeainisha maeneo 22 
ya Muungano ili kuweka mambo 
bayana kwa pande zote mbili.

Kati ya hayo 22 nitataja 
m a c h a c h e  k w a  f a i d a  y a 
wananchi ambao Chadema 
inadhani ni ‘mambumbumbu’ 
wa katiba yetu, hivyo inaweza 
kuwatumia kama ngazi ya 
kufanikisha azma zao za kisiasa.

Kubwa la kwanza ni Katiba ya 
Tanzania na Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania; hili 
ni suala la muungano moja kwa 
moja.

Pia masuala ya Mambo 
ya Nchi za Nje, Ulinzi na 
Usalama, Polisi,  Mamlaka 
juu ya mambo yanayohusika 
na hali  ya hatari ,  uraia, 
uhamiaji na la uandikishaji wa 
vyama vya siasa na mambo 
mengine yanayohusiana na 
hayo yameanishwa kama ya 
Muungano.

Katika mambo hayo 22 
yaliyoainishwa katika Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano, Zanzibar 
ina haki sawa na Tanzania Bara 
bila ya kujali udogo wa nchi 
yao wala uchache wa watu 
wake. Haya ndiyo makubaliano 
yaliyoafikiwa kikatiba tangu 
Aprili 26 mwaka 1964.

Kw e n d a  k i n y u m e  n a 
makubal iano haya  kama 
w a n a v y o t a k a  C h a d e m a , 
hakuna tafsiri nyingine zaidi ya 
kukusudia kuusambaratisha 
Muungano wetu uliobaki pekee 
barani Afrika na uliodumu kwa 
miaka mingi ukilinganisha na 
nchi nyingi duniani.

BAADHI YA FAIDA ZA 
MUUNGANO

Muungano wa Tanzania 
n i  t u n u  y a  Wa t a n z a n i a 
w a n a y o s t a h i l i  k u j i v u n i a . 
Muungano huu una nguvu 
na unaendelea kushamiri. 
Katika kipindi cha miaka hii 60 
ya Muungano kumekuwa na 
maendeleo mengi katika sekta 
za kijamii katika pande zote 
ambapo wananchi wananufaika 
katika nyanja mbalimbali.

Wanafunzi toka sehemu 
zote za Muungano wameweza 
kupata elimu ya juu katika 
vyuo mbalimbali vilivyopo 
hapa nchini bila kubaguliwa. 
Mfuko wa Maendeleo wa Taifa 
(TASAF) uliandaa na kutekeleza 
miradi ya maendeleo katika 
sehemu zote za Muungano 
ikiwemo Unguja na Pemba. Je, 
Chadema wanataka Wazanzibari 
wapunguziwe huduma hizi kwa 
sababu ya uchache wao?

Aidha,  kuna miradi  ya 
kimkakati kama ule wa Kuondoa 
Umaskini nchini (NIGP) pande 
zote za Muungano na mfano 
mzuri ni ule ujenzi wa soko la 
Mwanakwerekwe na mradi wa 
chumvi kule Pemba.

Katika jitihada za kupambana 
na umasikini, mpaka kufikia 
mwaka 2007 Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
ilikuwa imetekeleza miradi ya 
kutoa mikopo kwa ajili ya miradi 
midogomidogo (SELF) kwa 
sehemu kubwa nchini ambapo 
jumla ya miradi yenye thamani 
ya shilingi milioni 380.5 ilitolewa 
kwa vikundi na mashirika 
yasiyo ya kiserikali ya  Zanzibar 
pekee. Chadema mpo hapo? 
Au haikuwa haki kutokana na 
uchache wao?

Mbali ya hayo, pia Chadema 

wanatakiwa kuelewa kuwa, 
hata upatikanaji na ugawaji wa 
misaada na mikopo toka nje ya 
Tanzania unaendelea huku kila 
upande wa Muungano ukipata 
mgawo wake; kwa mujibu 
wa makubaliano Zanzibar 
wanapata asilimia 4.5.

Jambo ambalo limeimarisha 
umoja na mshikamano wetu, 
hivyo kudumisha Muungano 
na uhusiano wa karibu baina ya 
watu wa pande hizi mbali.

Kitendo cha Chadema wakati 
ule kupinga wastani uliopangwa 
wa kura za maoni kati ya 
Zanzibar na Tanzania Bara juu 
ya mabadiliko haya  ya katiba 
wanayoyalilia hadi leo kwamba 
Zanzibar ilipendelewa kwani 
wao ni wachache, hakikuwa  
sahihi abadani!

Pia  Chadema ililalamika 
juu ya idadi sawa ya wajumbe 
saba kutoka kila upande wa 
Muungano katika Tume ya Rais 
iliyoratibu maoni ya wananchi 
ya Mabadiliko ya Muswada wa 
Katiba, hayakuwa na mashiko 
zaidi ya kutawaliwa na ubaguzi 
na dharau kwa Wazanzibari.

Ule haukuwa  upendeleo 
ni haki yao kwa mujibu wa 
makubaliano ya pande hizi 
mbili ambapo mawaziri wa 
wizara husika wa pande zote 
mbili za Muungano walikaa 
na wataalamu wao ikiwemo 
Kamati ya Katiba na Sheria na 
kupitia kifungu kwa kifungu 
cha muswada ule uliokuwa  
unawasilishwa bungeni kwa 
mara ya pili.

Si masuala haya ya kisiasa 
tu ambayo Zanzibar imepewa 
haki sawa na Tanzania Bara. 
Kwa mfano kifungu cha 147 cha 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
kinasema kuwa, Mahakama 
itakuwa na wajumbe sawa wa 
kuteuliwa kutoka Zanzibar na 
Tanzania Bara. Sasa itakuwaje 
mtu ama chama cha siasa kihoji 
hali hii wakati msingi wake ni 
katiba yetu?

Kifungu cha 9 (2) cha Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano kinampa 
Rais mamlaka ya kuhifadhi na 
kudumisha kuwepo kwa mambo 
ya Jamhuri ya Muungano, 
sasa inakuwaje Chadema 
wanataka kumwondolea rais 
nguvu hizi za kikatiba kiasi cha 
kunung’unikia mamlaka yake ya 
kuteua Tume ya Kuratibu Maoni 
ya Mabadiliko ya Muswada 
wa Katiba kama alivyofanya 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
mwaka jana?

Hivi sasa vyama vyote vya 
siasa vinatakiwa kufanya 
kazi pande zote mbili  za 
Muungano; sasa kwa kauli 
hizi za viongozi wa Chadema 
kupinga masuala ya kikatiba 
dhidi ya Zanzibar, hawaoni 
kwamba wanajiondolea sifa ya 
kuwa chama cha siasa ndani 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania? Hii pia inatia shaka 
kama chama hiki siku kiingia 
m a d a ra k a n i  k i t a d u m i s h a 
muungano. Dalili zinaonesha 
watauvunja  kutokana na 
ubaguzi wao.

Chadema wanapaswa kuelewa 
kuwa, zaidi ya asilimia 84.8 ya 
Watanzania wamezaliwa baada 
ya mwaka 1964, hawajui uraia 
mwingine zaidi ya Utanzania. 
Hivyo hawawezi kukubali 
kupoteza hadhi yao hii kwa 
ubabaishaji wa watu wachache.

Kwa maoni na ushauri; 0768 
888 787 au 0784 122 020.

yote mbele ya wabunge, lakini 
Chadema kama kawaida yao 
wameona wazidandie  na 
kuzigeuza fursa mpya kwenye 
ajenda za maandamano yao 
wakidhani wanaweza kupata 
huruma kwa wananchi!

CHADEMA NA KIKOTOO
Lakini kwa kuwa mwezi huu 

pia tunaadhimisha miaka 60 ya 
Muungano wetu mtukufu baina 
ya Tanganyika na Zanzibar, kama 
kawaida yao Chadema kupitia 
Lissu wamejinasibu kwenda 
nayo pia kwenye maandamano 
yao kama ajenda ya kero za 
muungano!

Kujadil i  muungano kwa 
lengo la kuuboresha si jambo 
baya, lakini ambacho huwa 
kinaonekana ni kama kupanda 
mbegu za chuki, watu wauchukie 
muungano wao, wachukie 
serikiali moja wapo na mwisho 
wa siku muungano uvunjike.

Wale wanaofuatilia kwa makini 
chama hiki watakubaliana 
na mimi kwamba Chadema 
wamekuwa wakiliibua mara 
kwa mara kwa kipindi cha 
zaidi ya miaka ishirini sasa. 
Kama nilivyoeleza hapo juu, 
wamekuwa wakifanya hivyo 
kwenye viwanja vya mikutano 
ya hadhara, mitaani na hata kule 
Bungeni.

Kama Lissu alivyowahi kufanya 
kwenye kikao cha Bunge la 10 
wakati akisoma maoni ya kambi 
ya upinzani juu ya muswada wa 
mabadiliko ya katiba ya mwaka 
2011,

inawezekana si Lissu binafsi 
anayepinga baadhi ya nguvu 
za kikatiba za Zanzibar katika 
masuala kadhaa yaliyopo 
kwenye Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano, bali ni Chama cha 

Chadema
Lakini kwa kuwa yeye ndiye 

alikuwa kinara wa kuzungumzia 
haya kutokana na nafasi 
aliyokuwa nayo wakati ule 
ya  Waziri Kivuli wa Sheria na 
Katiba ndio maana alibebeshwa 
msalaba ule. Je, hivi sasa kipi 
kinaendelea kumkera?

Lissu ni msomi aliyebobea 
katika masuala ya sheria na 
ni mmoja ya mawakili wazuri 
tu hapa nchini. Pia kabla 
ya kugeukia siasa alikuwa 
mwanaharakati. Lakini kujikita 
kwake zaidi mara kwa mara 
katika mambo ya kisiasa, 
kumemfanya aweke taaluma 
pembeni na kugeuka kuwa 
bingwa wa mazingaombwe ya 
kisiasa.

KUPINGA UWIANO KATIKA 
UWAKILISHI

Chadema imekuwa ikipinga 
waziwazi masuala ya uwiano 
wa watu kati ya Tanzania Bara 
na Zanzibar kwenye vyombo 
vya maamuzi ya masuala 
mbalimbali ya Tanzania.

Hoja yake kuu ni kuwa, 
Z a n z i b a r  n i  t a i f a  d o g o 
ukilinganisha na Tanzania Bara, 
haipaswi kuwa na idadi sawa 
ya watu na upande huu wa pili 
wa Muungano katika vyombo 
mbalimbali vya maamuzi kama 
ile iliyokuwa Tume Huru ya Rais 
ya kuratibu maoni ya wananchi 
juu ya Muswada wa Mabadiliko 
ya Katiba ya mwaka 2011.

Chadema wanapaswa kuelewa 
kuwa, Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar uliofanyika Aprili 26 
mwaka 1964, ulikuwa ni wa nchi 
mbili zilizokuwa huru. Yaani 
Jamhuri ya watu wa Zanzibar na 
Jamhuri ya Tanganyika.

Mapatano haya ya Muungano 

yaliyofanywa chini ya waasisi 
wa mataifa haya mawili, Baba 
wa Taifa, hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere na hayati 
Abeid Amani Karume, shughuli 
zake zilitekelezwa katika katiba 
ya muda ya mwaka 1965 hadi 
mwaka 1977, ilipopitishwa 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
ya mwaka 1977.

Katiba hii imekuwa ikifanyiwa 
m a b a d i l i k o  m b a l i m b a l i 
kutokana na mahitaji ya wakati 
husika na matokeo ya mijadala 
kadhaa ya kile kinachoitwa 
‘hoja’ za Muungano na ndiyo 
inayotumika hadi hivi sasa.

Mfumo wa Muungano wetu 
una serikali mbili, ambapo 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania (SMT) ambayo 
ndiyo yenye Dola ‘Sovereignty’ 
inayoshughulikia masuala 
yote ya Muungano kwa taasisi 
zinazohusu Muungano na 
mambo ya Tanganyika ambayo 
si ya Muungano.

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
(SMZ) ina mamlaka juu ya 
mambo yasiyo ya Muungano 
yanayohusu Zanzibar kama 
ilivyoainishwa katika sehemu ya 
kwanza ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano na marekebisho yake 
ya mwaka 1995.

Tunaambiwa kuwa, Chadema 
ni  chama ki l ichosheheni 
wasomi, inawezekana ni kweli, 
lakini hata CCM wamejaa 
p o m o n i  i s i p o k u w a  k i n a 
Lissu wanaonekana kiurahisi 
kutokana na uchache wao 
ukilinganisha na wale waliojaa 
kwenye chama tawala na serikali 
yake.

WASOMI WA CHADEMA VIPI?
Hivyo, naamini wasomi hawa 

wa Chadema wanaelewa fika 
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Na Dk. Felician Kilahama

Napenda kumshukuru 
Mu n g u  M w e n y e z i , 
mwingi wa kuturehemu 
kwa kuniwezesha mara 

nyingine kuandika makala hii. 
Hakika nayafanya haya na 

mengineyo siyo kwa uwezo wangu 
mwenyewe bali ni kwa neema 
yake yeye anayetutia nguvu 
na kututakia mema binadamu 
aliowaumba kwa sura na mfano 
wake. 

Makala hii imejikita katika 
kuangalia nadharia za uchumi. 
Mtu mmoja mmoja au serikali 
inahusikaje katika kukua au 
kuporomoka kwa uchumi na  
nafasi ya Mwenyezi inaingiaje 
kwenye ustawi wa mtu.  

Nina dhamira njema yenye 
kutaka kujua uhalisia wa maisha 
yetu Watanzania walio wengi 
vijijini na mijini. Je, tuna uelewa 
mpana kuhusu kukua kwa uchumi 
na maana yake halisi kwa maisha 
yetu ya kila siku?

Tanzania Bara ina eneo kubwa 
kiutawala lililogawanywa katika 
halmashauri za majiji, manispaa, 
miji na wilaya jumla yake ni 184 
(April, 2024); wilaya 139 na mikoa 
26 na majimbo ya uchaguzi 214 
(Aprili, 2024). 

M g a w a n y o  h u o  n i 
kuhakikisha kuna urahisi wa 
kuwahudumia wananchi na hivyo 
kujenga�utawala bora� na wenye 
mweleko sahihi wa kuwatumikia 
na/au kuwahudumia wananchi 
wake kupitia serikali kuu na 
serikali za mitaa pamoja na serikali 
za vijiji na vitongoji husika. 

Vilevile, wananchi wanapata 
huduma mbalimbali kupitia 
majimbo ya uchaguzi. Kadhalika, 
kuna vyombo muhimu katika 
kuimarisha mifumo ya utawala 
ikiwemo: Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania pamoja 
na Mahakama na taasisi zake. 

Lengo kuu ni kuwa na utawala 
bora (imara) na wenye tija kwa 
wananchi wake. Kwa mtazamo 

huo ni wazi kuwa nia ni njema 
na imefungamanishwa kwenye 
misingi ya utawala wa kisheria 
husasni kuwepo Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano Tanzania ambayo 
ndio Sheria Kuu ya nchi na sheria 
nyingine, kanuni na miongozo 
mbalimbali kwa kuzingatia sekta 
mbalimbali na taasisi/mashirika 
ya umma na sekta binafsi, kwa 
faida ya wote. Mwisho wa hayo 
yote ni kuwa na taifa lenye nguvu 
kiuchumi na maisha bora kwa 
wananchi wake.

Sasa turejee kwenye mada 
husika nia ikiwa ni kutaka 
kujifunza Waswahili wanasema 
“aulizaye ataka kujua/kujifunza.” 

Tangu tupate  uhur u wa 
kujitawala na kufanya maamuzi 
yetu bila kuingiliwa na taifa lolote 
ni takribani miaka 63 sasa. Mtu 
aliyezaliwa wakati tunapata uhuru 
Disemba 9, 1961 sasa yuko katika 
kikundi cha �wazee wataafu”. 

Hivyo, ni kipindi kirefu (ingawa 
siyo sana) lakini toshelezi kuweza 
kujipima kimaendeleo kwa ujumla 
wake.

Asili ya andiko hili imetokana 
na mitazamo ya kijamii kuhusu 
maendeleo yetu kwa ujumla na 
kuzingatia shughuli ambazo 
zimekuwa zikitekelezwa na Serikali 
tangu tupate uhuru hadi sasa 
(serikali za awamu sita). 

Tunaposema uchumi wa taifa 
kukua kila mwaka maanake nini? 
Ni vitu gani vinazingatiwa katika 
utoaji wa takwimu zanazoashiria 
ukuaji wa uchumi wa taifa? 

Ipo dhana kwamba kiujumla 
uchumi unaweza kuwa unakua 
kitaifa lakini hali ya maisha 
kwa watu wengi ikawa iko 
chini ya viwango vya kimataifa 
vinavyoainishwa kwa mtazamo wa 
mataifa yaliyoendelea sana. 

Kwa mfano, kusema watu wa 
taifa fulani wanaishi chini ya 
kiwango cha thamani ya ‘Dola 
moja ya Marekani kwa siku� hivyo 
kuitwa masikini. Kwa vipimo 
vyao, hali hiyo inaashiria kuwa 
pamoja na uchumi wa taifa husika 
kukua lakini uhalisia wa maisha 

ya wananchi wengi yako duni: 
kifikira, kimapato na kimaslahi.

Ha p a  Ta n z a n i a ,  u z o e f u 
unaonesha kuwa kumekuwepo na 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii 
pia hadi taifa likaingizwa kwenye 
�Uchumi wa Kati� (middle income 
state). 

Hiyo s iyo hatua ndogo, 
napongeza Serikali zote; ya 
muungano na ya Zanzibar 
kuweza kutufikisha hatua hiyo 
muhimu; ingawa ni kwa vipimo na 
mitazamo ya walioendelea zaidi 
yetu.

Ingependeza Watanzania kujua 
iwapo tumefikia uchumi wa kati 
kimataifa, je, sasa tunaishi kwa 
matumizi ya �Dola za Marekani� 
ngapi kwa siku au bado tupo 
kwenye kiwango kilekile cha awali: 
chini ya dola moja kwa siku?

Kadhalika, kwa kuzingatia 
taarifa na takwimu zitolewazo 
na serikali, kupitia vyombo 
vyake mbalimbali, zinaonesha 
kumekuwepo na kupiga hatua 
kimaendeleo. 

Hii inatokana na nchi yetu kuwa 
na siasa safi, uongozi bora, sera 
zenye mwelekeo sahihi, sheria 
pamoja na utawala bora. Lakini pia 
matumizi ya rasilimali zetu (watu, 
ardhi na maliasili mbalimbali) 
vimelenga kuinua ubora wa 
maisha kwa Watanzania wote.

 Ukipitia Hotuba ya Waziri Mkuu, 
ya Makadirio: Mapato na Matumizi 
kwa kipindi cha 2024/2025; 
unaweza kupata mwanga na picha 
kubwa/kamili ya ninachokijadili 
kwenye makala hii. Mapato ya 
Serikali kupitia kodi na vyanzo 
vingine kama utalii na kadhalika; 
yamekuwa yakiongezeka kila 
mwaka. 

Wawekezaji kwenye sekta 
m b a l i m b a l i  w a m e k u w a 
wakiongezeka na kuongeza fursa 
za ajira kwa wananchi. Vilevile, 
hali ya miundombinu katika 
ujumla wake, imekuwa ikiimarika 
kiasi kwamba hali ni tofauti 
ukilinganisha na miongo mitatu 
minne iliyopita ikiashiria kuwa 
kuna kupiga hatua kubwa kitaifa.

Kwa kuzingatia hayo, ndipo 
sintofahamu ya �sipati picha 
kamili...� juu ya uchumi wetu 
u n a v y o k u a  k u t a m a n i s h a 
kufahamu hali halisi kwa wengi 
ikoje. 

Kwa upande mwingine, ni 
kutokana na mitazamo ya baadhi 
yetu pamoja na �uchumi kukua� 
bado hali ya maisha kwa wengi 
vijijini na mijini imegubikwa na 
malalamiko bado. Ninapopita 
sehemu mbalimbali mathalani, 
Dar es Salaam, hasa maeneo yenye 
mizunguko mikubwa ya watu 
kama Kariakoo, Ilala Sokoni na 
viunga vyake, Buguruni, Mbagala 
Rangi-Tatu, Gongo-la-Mboto; 
Manzese, Mwenge, Tegeta, Mbezi 
(Louis), na maeneo ya masoko 
ya kuuza na kununua bidhaa 
hasa za chakula; kilio cha wengi 
unachokisikia ni: �hali ngumu ya 
maisha� wakidai mzunguko wa 
fedha umekuwa mgumu.

Ukiangalia kwenye baadhi 
y a  m i t a n d a o  y a  k i j a m i i , 
kuna baadhi ya waandikaji 
wanalalamikia  �ugumu wa 
maisha� na mlalamikiwa mkubwa 
ni Serikali. Hakuna hata mmoja 
anayejitathimini kuona kama hali 
aliyonayo pengine imesababishwa 
na uzembe wake, elimu yake duni, 
weledi wake mdogo  au mdau 
mwingine.

Kuna masuala ya mabadiliko 
ya tabianchi. Matokeo yake hasi 
pia yanachangia �ugumu wa 
maisha� kwa kuharibu makazi ya 
watu, kuharibu mazao (chakula/
biashara), mifugo, kuharibu 
miundombinu na kusababisha 
magonjwa mbalimbali ikiwemo 
ya mlipuko, wadudu na wanyama 
hatarishi, hivyo, kusababisha 
ugumu wa maisha. Je, hao 
wanaolalamikia serikali kwa kila 
gumu wanajua wanavyochangia 
mabadiliko ya tabianchi?

Wakati mwingine yote hayo 
ni matokeo ya kutokuwa makini 
katika kujitafutia riziki za kila siku 
kiasi cha kupelekea hali ya hewa 
duniani kutokuwa rafiki kwa 
maisha ya binadamu. 

Unapochunguza kujua hasa nini 
chimbuko la �ugumu wa maisha� 
kusema �Serikali imesababisha 
haya yote� ni jibu jepesi. 

Ukihoji,  �Je, kuna mahali 
palipothibitisha kuwa binadamu 
m a i s h a  h a y a t a k u w a  n a 
misukosuko kiasi cha kuyamudu 
maisha kirahisi? 

Kimsingi hakuna hali kama 
hiyo, isipokuwa imeandikwa 
kwenye misahafu ya imani zetu 
kuwa binadamu: �kwa jasho lake 
atakula chakula� na kuongeza 
kuwa �asiyetaka kufanya kazi asile 
chakula� lakini tunatahadharishwa 
kuwa tuwe na matumaini mema 
huku tukipambana ipasavyo 
mpaka kieleweke. 

Hivyo, ukishauri kuwa �tufanye 
kazi kwa bidii na maarifa ili tuweze 
tujikwamua kiuchumi, kijamii na 
kimaisha’; hakuna anayeelewa 
bali wanaona kama unaongezea 
‘maumivu� juu ya �majeraha’ yao.  

Changamoto kubwa ni kwamba 
wengi tunafanyakazi kimazoea bila 
kujali kuwa kuna hali ya kupata 
na/au kukosa. Ukipata mshukuru 
Mungu na hata kuisifu serikali 
pia kwa kuweka miundombinu 
inayosaidia au kurahisishia 
shughuli zako.

Inatakiwa mambo yakienda 
mrama tumshukuru Mungu kwa 
yote na tuendelee kumwomba ili 
yeye kwa mapenzi yake atusaidia 
kwa kufanya njia pasipo na njia. 
Kwa nini tunataka kila wakati 
tupate na tusipungukiwe; hali 
ambayo ni ngumu sana wakati 
hatuchukui hatua stahiki na 
kusonga mbele kwa kufanya 
kazi kwa moyo na bidii huku 
tukimtanguliza Mungu aliye 
Muweza ya yote na kupitia dua, 
sala/maombi na kuweka bayana 
haja za mioyo yetu kwake, huku 
tukimsihi atusaidie.

Tunapofanya mawasiliano na 
Mungu tuwe wavumilifu maana 
Mungu ni msikivu na anatutakia 
mema; atakapojibu maombi yako 
shukuru na hata akichelea kujibu 
jipe moyo huku ukimshuru yeye 
kwa yote. 

(Inaendelea)

Nafasi yako, ya 
serikali iko wapi 
unapolalamikia 
maisha magumu?
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Ushauri wa kupewa vitu ni 
muhimu wanufaika Tasaf 

Na John Ngunge

WA P O  w a n a o s e m a 
kuwa pesa huondoa 
hasira, huondoa au 
kupunguza msongo 

wa mawazo, na mmoja akizipata 
kamwe macho hayawezi kuwa 
mekundu kutokana na kukesha kwa 
mawazo.

Katika kibao chake cha ‘Ajali’, 
Bendi ya Muziki ya Msondo Ngoma 
imejaribu kuelezea kwa namna 
fulani dhana hii ya mwanaume 
anapokabiliwa na msongo wa 
mawazo wa jinsi gani anaweza 
kutunza familia yake baada ya 
kupata ajali.

Kwamba hali huwa ni ngumu, 
mtu huteseka kwa mahangaiko 
na kujikuta akiwa katika  msongo 
mkubwa wa mawazo.

Lakini wakati mwingine hutokea 
mtu mwenye shida kubwa ya 
kiuchumi akapata ngekewa ya 
fedha ghafla, badala ya kuzigeuza 
mtaji, akazitumia hovyo mpaka 
jamii ikabaki inamshangaa!

M a k a l a  h a y a  h a y a l e n g i 
kuzungumzia masuala ya ajali bali 
hali ya familia zinazohangaika 
na hal i  duni  ya kiuchumi 
iliyosababisha viongozi wetu kuja 
na huu Mpango wa Kunusuru 
Kaya Masikini kupitia Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Kwa mujibu wa Tasaf, awamu ya 

kwanza ya Mpango wa Kunusuru 
Kaya Maskini ulianza rasmi mwaka 
2000 hadi 2005; awamu ya pili 
ilianza mwaka 2005 hadi 2012.

Awamu ya tatu, kipindi cha 
kwanza il ianza kutekelezwa 
mwaka 2013 hadi Desemba, 2019; 
na kipindi cha pili cha awamu 
ya tatu kilianza Februari, 2020 
hadi Septemba, 2023 ambapo 
jumla ya kaya maskini 1,100,000 
ziliandikishwa na wanufaika 
kunyanyua hali yao ya kimaisha.

C h i n i  y a  m p a n g o  h u u , 
walengwa wamekuwa wakipokea 
ruzuku kila mwezi ambayo 
baadhi  imewanufaisha kwa 
kuanzisha miradi ya uzalishaji 
mali kama mashamba, mifugo na 
shughuli za ujasiriamali ambazo 
zimewawezesha kuboresha maisha 
na kujiimarisha kiuchumi.

Hata hivyo,  mpango huu 
unahitaji elimu ya kutosha na 
endelevu ili kuchagiza wanufaika 
kuanzisha shughuli za ujasiriamali 
zitakazowakwamua kiuchumi.

Mbali na elimu ya nadharia, 
wanufaika wengi wanahitaji elimu 
ya vitendo katika kufikia azma hiyo.

Wengine wamezitumia kununulia 
mahitaji ya shule kwa watoto wao, 
kununulia chakula, kununulia dawa 
na huduma zingine za afya.

Zamani  wanufaika  wengi 
walitumia pesa wanazopata 
toka Tasaf kuwekeza kwenye 

elimu ya watoto wao kwa maana 
ya kuwalipia ada na michango 
mingine shuleni, lakini baada ya 
serikali kuja na mpango wa elimu 
bila malipo, wanufaika wamepata 
ahueni kwa kuwa  pesa hizo sasa 
wanazitumia kufanya shughuli 
nyingine za uzalishaji mali ili 
kuwaingizia kipato.

Zipo taarifa zinazoonesha 
kwamba wapo wanufaika wa 
Tasaf walianza na biashara kama 
ya kufuga kuku tuseme kuku 15, 
lakini baada ya miaka michache 
wamekuwa na kuku zaidi ya 100 
huku wakiwa pia wameweza 
kujenga mabanda ya kisasa. 

Vivyo hivyo, wapo waliowekeza 
kwenye mifugo, mashamba, mama 
lishe na sasa wameshafika mbali 
huku baadhi wakiwa wametoka 
kwenye kuishi katika nyumba za 
udongo na nyasi hadi kujenga 
nyumba za kisasa zaidi.

Kwa mfano, ukienda kwenye 
mtandao wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Nyang’hwale, unaweza kukutana 
taarifa za Bi. Pendo Francis Dube, 
mkazi wa kijiji cha Nyang’holongo 
ambaye alianza kwa kulima dengu 
baada ya kupata fedha hizo na 
kufanikiwa kuvuna gunia nne, 
kisha akanunua ng’ombe mmoja 
na alipopata mgao mwingine 
akakusanya fedha na kuongeza 
ng’ombe mwingine. Ng’ombe 
hao wameendelea kuzaliana na 

kufikia ng’ombe saba. Hii ilikuwa 
mwaka 2022 na hivyo pengine 
tunavyoongea mambo yake 
yameongezeka pia.

Lakini Waswahili wanasema 
palipo na wengi hapakosi mengi. 
Kwa bahati mbaya sana, baadhi 
ya wanufaika wa mfuko huu 
wamekuwa wakizitumia pesa 
hizo ndivyo sivyo, tofauti kabisa 
na malengo ya Tasaf. Wamekuwa 
wakizitumia kwa kile siku hizi 
wanachoimba vijana, “kumwagilia 
moyo”.

Ni muhimu sana wanufaika 
wakumbushwe na kusisitizwa 
kuacha kutumia pesa wanazopewa 
‘kumwagilia moyo’ au kufanyia 
anasa zingine ikiwemo kuongeza 
‘nyumba ndogo’.

Kutumia fedha hizi ndivyo sivyo 
inarudisha kaya kulekule kwenye 
hali ya umaskini kuendelea tena 
na tena licha ya kupokea fedha 
zinazotolewa na walipa kodi wa 
Tanzania ili kupitia TASAF zichagize 
maendeleo ya kaya maskini.

Mpaka sasa kuna baadhi ya 
waliozitumia pesa hizo kwa 
mafanikio wameomba waondolewe 
kwenye orodha ya wanufaika.

Lakini wengine bado hawajafikia 
kusimama wenyewe kwa miguu 
yao na hivyo wanaendelea kuwepo 
kwenye orodha ya wanufaika.

Sasa nini kifanyike? Diwani 
wa Kata ya Lubonde, wilayani 

Ludewa, Mkoa wa Njombe, 
Edgar Mtitu, ametoa mwarobaini 
wa kuhakikisha kunakuwa na 
matumizi mazuri ya fedha hizi.

D i w a n i  M t i t u  b a a d a  y a 
kuwaelewa vema wananchi wa 
kata yake, hususan, wanufaika 
wa mradi huo, aliwafuata Tasaf 
kuwapa ushauri unaopaswa 
kuendelezwa kwa wanufaika wa 
maeneo mengine.

Aliwasilisha serikalini ombi 
la kutaka wanufaika wa Tasaf 
katika kata yake wapewe vitu 
watavyozalisha badala ya fedha. 
Kwa mazingira ya watu wake 
yeye alishauri wanufaika wapewe 
ng’ombe wa maziwa badala ya 
kukutana na fedha zinazoweza 
kuwatamanisha au tuseme 
‘kuwawehusha’ na kufanya mambo 
tofauti.

Mtitu anabainisha kuwa endapo 
utaratibu huo utasimamiwa vema 
hakika uchumi wa wanufaika 
utakua.

Ombi la Mtitu linatokana na 
kuwepo kwa matumizi mabaya 
ya fedha wanazopewa baadhi ya 
wanufaika.

Kwa mfano, alieleza siku 
wanufaika wanapopewa fedha, 
baadhi yao hulala nje na wengine 
hushinda vilabuni wakimwagilia 
myoyo  na  kisha hurejea 
majumbani kwao pesa zinapoisha!

Tumesikia ikisemwa, ‘Serikali 
yetu ni sikivu.’ Afisa Mifugo Samwel 
Nziku na Mtaalamu wa Kilimo 
Kata, Erick Kapinga wanathibitisha 
msemo huo kuwa kweli kwa mujibu 
wa eneo lao la utendaji wa kazi.

Wanasema serikali imeamua 
kutoa mradi wa ng’ombe wa 
maziwa kwa wanufaika wa Tasaf, 
Kata ya Lubonde baada ya Diwani 
Mtitu kutoa pendekezo hilo.

Chini ya mpango huo, Tasaf 
imetoa ng’ombe 13 wa maziwa kwa 
wanufaika wake katika kata hiyo 
badala ya kuwapa pesa taslimu.

Kata ya Lubonde ina wanufaika 
12 chini ya mpango huo, hivyo 
serikali imetoa majike 12 na dume 
moja ambalo litatumika na wote.

W a n a s e m a  m a j u k u m u 
waliyonayo sasa ni kutoa elimu na 
matibabu kwa mifugo hiyo.

Diwani Mtitu anasema mbali 
na kuwainua kiuchumi lakini pia 
mradi wa ng’ombe wa maziwa 
utasaidia kukabiliana na tatizo 
la  udumavu na utapiamlo 
linalosababishwa na kutozingatia 
lishe.

A n a w a t a k a  w a n a n c h i 
waliopatiwa msaada wa ng’ombe 
wa maziwa na serikali kuwatunza 
vizuri kwa sababu watakapoanza 
kutoa maziwa itasaidia, mbali na 
kuwaingizia kipato kwa kuuza 
maziwa lakini pia kukabiliana na 
udumavu kwa watoto.

Ni vema elimu ya vitendo kuhusu 
ufugaji, kilimo au ujasiriamali na 
utoaji wa vitu mbadala wa fedha 
vikaendelezwa kama alivyoshauri 
Diwani Mtitu na ushauri huo 
kuanza kutekelezwa katika kata 
yake.

Lakini angalizo hapa ni lazima 
uwepo ushirikishwaji wa wanufaika 
wenyewe kuhusu miradi ya 
ujasiriamali ambayo wangependa 
kuifanya. 

Pengine mwingine mapenzi 
yake ni kufuga nguruwe, mwingine 
kufunguliwa genge au kufanya 
kilimo.

Yule aliyechagua kilimo, kwa 
mfano, anaweza kusaidiwa kupata 
shamba lenye rutuba, akapewa 
mbegu na kukodishiwa kabisa 
trekta sambamba na kupatiwa 
mafunzo ya kilimo cha kisasa. 
Asikutane na fedha.
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KESHOKUTWA Aprili 26, 
2024 inatimia miaka 60 
tangu Tanganyika na 
Zanzibar ziungane na 

kuunda Jamhuri Muungano wa 
Tanzania. Kwa hakika tuna kila 
sababu ya kujivunia muungano 
huu ambapo umedumu kwa miaka 
miaka 60 sasa. 

Kwa sheria za kazi na utumishi 
wa umma, mtu mwenye umri wa 
miaka 60 anapaswa kustaafu kazi 
katika utumishi wa umma. Hivyo 
miaka 60 si haba, ni umri wa mtu 
mzima ambaye sasa anaingia 
kwenye uzee.

Waasisi wa muungano huu, 
Hayati Julius Kambarage Nyerere 
kwa upande wa Tanganyika na 
Hayati Abeid Amani Karume kwa 
upande wa Zanzibar kwa pamoja 
walikubaliana kuziunganisha 
nchi zao na kuunda Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ambapo 
walichanganya udongo kutoka 
pande zote kama ishara ya 
muungano.

Kutokana na raia wa pande 
zote mbili kuwa ni waafrika, nchi 
hizi mbili kuwa karibu kijiografia 
(Geographical closeness), kuongea 
lugha moja ya Kiswahili, kufanana 
tamaduni kwa kiasi kikubwa, urafiki 
wa Hayati Nyerere na Karume, 
Kufanana itikadi kwa vyama viwili 
vya Tanganyika African National 
Union (TANU) kwa upande wa 
Tanganyika na Afro Shirazi Party 
(ASP) kwa upande wa Zanzibar na 
kufanana historia, waasisi hawa 
waliona ni jambo jema kuungana.  

Mc h a m b u z i  w a  s i a s a  n a 
Diplomasia, Abbas Mwalimu, 
udugu wa watu wa Tanganyika na 
wa Zanzibar ulianza tangu karne ya 
12, kipindi ambacho hata mwasisi 
wa Taifa la Tanzania, Mwalimu 
Julius Nyerere hakuwa amezaliwa 
wala Sheikh Abeid Aman Karume.

Anasema udugu huu unaweza 
kuonekana katika sura ya maeneo 
ambapo mara nyingi watu huwa na 
kawaida ya kuhama na majina ya 
maeneo yao.

“Kw a  m f a n o  u k i t o k a  l e o 
ukaenda Msumbiji utakutana 
na eneo  linaitwa Pemba. Lile 
eneo ukiangalia asili yake utaona 
Wazanzibari wengi walifanya 
biashara eneo lile na hata kwenye 
Muungano ukitoka Dar es Salaam 
Ukienda Zanzibar utakutana na 
sehemu inaitwa Magomeni. Hii 
inaonesha hawa walikuwa ndugu. 
Kinachowatenga ni jiografia tu. Pia 
ukienda maeneo ya Mbweni nayo  
utakutana nako kuna Zanzibar 
vilevile, Kariakoo ukienda Zanzibar 
utaikuta na ukienda Pongwe, kuna 
Pongwe ya Bagamoyo na Pongwe 
ya Tanga na ukienda Zanzibar 
kaskazini Unguja unaikuta Pongwe. 
Sasa unaweza kuona kwa nini 
majina haya yanashabihiana, hii 
inakupa picha kuwa hawa walikua 

ndugu lakini wakagawanywa na 
sababu za Kijiografia,” amefafanua 
Abas Mwalimu akizungumza katika 
Studio za Shirika la Utangazaji 
Tanzania (TBC).

Mchambuzi huyo  anasema nchi 
mbalimbali zimejaribu kuungana 
lakini muungano wao ni tofauti na 
wa Tanzania kwa kuwa Tanzania 

muungano wake ni baina ya watu 
na si maeneo na ndio sababu 
hauitwi Jamhuri ya Muungano 
ya Tanzania bali Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Neno 
‘wa’ likiwakilisha watu na sio ‘ya ‘ 
ambayo ingewakilisha maeneo. 

Manufaa ya muungano wetu 
yanagusa mambo mengi kuanzia 
masuala ya kisiasa, kiusalama, 
kijamii na kiuchumi na hivyo 
kuwa na kila sababu ya kuendelea 
kuimarisha muungano huu na 
kuepukana na chokochoko zote 

zinazoweka kuhatarisha ustawi 
wake.

Amani na mshikamano wa 
kitaifa umeendelea kuimarika sana 
katika miaka hii 60 ya muungano. 
Viongozi na wananchi wa pande 
zote wameendelea kuheshimiana 
na kulinda na kuhakikisha 
amani iliyoasisiwa na waasisi wa 

muungano huu inaendelezwa 
kikamilifu. 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
na Dk. Hussein Ali Mwinyi kwa 
pamoja wamekuwa vielelezo katika 
kuhakikisha amani na mshikamano 
wa kitaifa unaendelezwa ili 
wananchi waendelee kunufaika na 
muungano huu.

Aidha, muungano umeendelea 
kuwa nyezo muhimu ya kuimarisha 
udugu wa damu kwa wananchi wa 
pande zote mbili. Wananchi wote 
wamekuwa ni ndugu sasa bila 

kubaguana. Aidha, muungano 
umesaidia kuchangamana kwa 
wananchi na hivyo kuoana na 
kuzaliana. Hii imesaidia sana 
wananchi kuwa kitu kimoja kupitia 
kuoana na kuzaliana na kuondoa 
kabisa suala la ubaguzi. Muungano 
huu sasa si wa kuchanganya 
udongo bali kuchanganya damu.

Muungano umesaidia sana 
kuimarisha suala la ulinzi na 
usalama. Waasisi wa muungano 
wetu walidhamiria kusaidiana 
katika suala la ulinzi na usalama 
kwani ulinzi na usalama ni 
kichocheo kikubwa cha maendeleo. 

Hivi karibuni akihojiwa na 
Shirika la Utangazaji Tanzania 
(TBC), Makamu wa Rais, Dk. Phillip 
Mpango aligusia suala la usalama 
akisema baada Sultani aliyekuwa 
akitawala Zanzibar kutimuliwa, 
kulikuwa na tetesi ya kujipanga 

upya  kurejea kuvita na kupiga hadi  
Tanganyika na hivyo muungano 
ulikuwa muhimu kwa usalama wa 
pande zote za muungano.

Ni  kat ika  muktadha huo 
tumeshuhudia miaka 60 yenye 
mafanikio ya ulinzi na usalama. 

Wananchi wameendelea kufanya 
shughuli zao za uzalishajimali 
kwa uhuru mkubwa kutokana na 
kuimarika kwa ulinzi na usalama. 
Vyombo vya ulinzi na usalama 
kutoka pande zote vimekuwa 
vikishirikiana sana kuhakikisha 
ulinzi na usalama unaendelea 
kuwepo siku zote.

Muungano pia umekuwa na 
mafanikio kwa upande wa uchumi 
kutokana na uhuru uliopo wa raia 
kutoka pande wote mbili kufanya 
shughuli za kiuchumi; iwe biashara 
au ajira ili kuongeza pato lao na 
nchi kwa ujumla. 

Mwananchi kutoka Tanzania 
bara yuko huru kufanya shughuli 
za kiuchumi Zanzibar na kinyume 
chake alimradi afuate taratibu 
na sheria zinazoongoza kufanya 
shughuli hizo za kiuchumi na 
kibiashara.

Muungano vilevile umetoa uhuru 
kwa wananchi kuwekeza kwenye 
sekta mbalimbali za kiuchumi, 
mathalani; kilimo, uvuvi, ufugaji, 
usafirishaji, madini, nishati na 
huduma mbalimbali za kijamii. 

U h u r u  h u u  u m e w e z e s h a 
wananchi  kuwekeza katika 
shughuli hizo na kukuza uchumi. 
Wananchi pia kupitia muungano 
wamenufaika kwa kuwa huru 
kutumia raslimali zinazopatikana 
ki la  sehemu ya muungano 
mathalani ardhi na bahari katika 
shughuli mbalimbali za kiuchumi 
wanazozifanya. 

Aidha, muungano  umesaidia 
kukuza sekta za utalii, uvuvi na 
uchumi wa buluu kwa kiwango 
kikubwa kwa pande zote mbili.

Nihitimishe makala haya kwa 
kusema, kutokana na manufaa 
mengi ya muungano, wananchi 
wa pande zote mbili tuna kila 
sababu ya kuendelea kudumisha 
muungano huu kwa nguvu zetu 
zote. Tunahitajiana sana kuliko 
wakati wowote katika historia ya 
nchi zetu hizi mbili.

Juhudi kubwa zinazofanywa na 
viongozi wa pande zote mbili za 
kukuza maendeleo zitaendelea 
kuzaa matunda zaidi endapo 
tutaendelea kudumisha muungano 
huu. Kwa hakika tumeshikamana 
na tumeimarika sana katika 
miaka 60 ya muungano na ndiyo 
maana tumepiga hatua kubwa za 
kimaendeleo ambazo kila mwenye 
macho anajionea mwenyewe.

Mwandishi ni Mwalimu wa 
Shule ya Sekondari Mlali iliyoko 
wilaya ya Kongwa mkoani 
Dodoma.  

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462

Jungu Kuu

Tunauhitaji sana Muungano 
kuliko unavyotuhitaji
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wewe na yeye hamna jambo 
lingine nje ya mwenzi wako. 
Muda ambao huna jambo 
linalochukua akili yako. Muda 
huu unaweza kutafutwa hata 
mara moja kwa wiki. Zima kila 
kitu. Sikiliza kwa makini. Fanya 
mambo anayopenda kufanya. 
Muda huu waache watoto 
na dada ili uwe na mwenzi 
wako. Ikiwezekana tumia 
weekend flani nje ya nyumbani 
na mwenzi wako mkiwa na 
utulivu.

35. UTII (SUBMISSION) - 
Moja ya mahitaji makubwa 
ya mwanaume ni utii. Kila 
mwanaume ana hisia ya 
ukuu ndani yake ambayo 
inahita j i  u iheshimu na 
kutii  daima, umtumikie, 
zungumza naye kwa heshima 
na kumtendea kama mfalme 
wako. Mwanamke lazima 
amhesh imu  na  kumt i i  
mumewe. Kama mwanaume 
hajajisikia kuheshimiwa au 
kupewa utii, basi haijalishi 
unavyo j i t ah id i  kwenye 
mambo mengi mengineyo, 
bado utakuwa hujafikia lengo. 
Utii ndiyo kiini na njia pekee 

ya kwanza inayoonesha 
upendo wa mwanamke kwa 
mwanaume.  Mwanamke 
ni vizuri utambue hili, hata 
ukimpa nini kwa kiasi gani, 
kama bado unaweza kubishana 
naye na kumwinulia sauti, 
utakuwa ni kama unatwanga 
maji kwenye kinu. 

36. UKARIBU KIHISIA 
NA HALI YA MAPENZI 
(ROMANCE) -  Mara tu 
unaponunua gari jipya, iwe 
ni Toyota, Mercedes au hata 
Ferrari, kama hauweki mafuta, 
ni lazima itasimama. Hali, 
matendo na hisia za kimapenzi 
ni kama mafuta katika ndoa. 
Hayapatikani katika vitu vya 
gharama au vikubwa bali katika 
vitu vya kawaida unavyofanya 
kwa njia maalum. Mfano 
ujumbe mfupi katikati ya siku 
yake yenye shughuli nyingi 
au kumpitia ofisini kwake 
kwa chakula mchana, safari 
ya wikendi, zawadi ndogo, 
kumsaidia kuchana nywele au 
mgusano wa kihisia wa mwili 
(Physical Romantic touch), nk. 
Hali hii ya mapenzi itaboresha 

Misumari ya mahusiano - 7

Makala

WIKI iliyopita tuliendelea na 
somo hili lenye makusudi 
ya kuimarisha mahusiano 
yetu. Mambo haya unaweza 
k u y a c hu ku l i a  k i r a h i s i 
au kutoyapa uzito lakini 
ukiyazingatia na kuamua kwa 
dhati kuyatekeleza, huleta 
uimara wa mahusiano, amani 
na kuwajengea furaha. Karibu 
tuendelee safu hii sehemu 
ya saba (7) kwa faida yako na 
ustawi wa jamii yetu.  

3 2 .  U S H I R I K I A N O 
(PARTICIPATION) –  Kila 
mtu anatamani wewe kama 
mwenzi wake uwe sehemu ya 
michakato yote ya maisha kama 
vile malezi ya watoto. Kama 
ni mume basi usiwe mume au 
baba asiyeonekana. Mara kwa 
mara shiriki katika mikutano 
ya wazazi na walimu shuleni, 
saidia kuwaandaa kwa ibada 
kanisani, wafundishe nidhamu 
au jitolee kufanya majukumu ili 
mkeo apumzike. Tunachotaka 
ni wewe kuhusika. Pesa kamwe 
haitaweza kuchukua nafasi 
yako kabisa. Hii inajenga 
muunganiko wa familia kwa 
mzazi hasa baba kujihusisha 
na mambo ya nyumbani 
badala ya kuishia tu kazini 
ukija nyumbani huhusiki 
na chochote. Hata watoto 
hawajifunzi kitu.

33. UTULIVU (QUIET) - Kila 
mwanaume anapenda kuwa na 
muda wake binafsi. Hapendi 
kuambiwa mambo mara kwa 
mara na hapendi kukosolewa 
kila mara.  Mara nyingi, 
anataka amani na utulivu ili 
aweze kufikiri na kupanga. 
Hivyo jaribu kutokuwa daima 
karibu naye. Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. Kuwa na roho 
yenye upole na utulivu. Chagua 
muda mzuri anapokuwa tayari 
kuutumia muda huu naye. Na 
unapokuwa naye, heshimu 
nafasi yake kama kiongozi 
acha awe kiongozi nawe kuwa 
msaidizi na mshauri mwema. 
Hii itamfanya mwanaume 
kukuhitaji na kuhitaji ushauri 
na ushiriki wako kwenye 
mambo yake. “ Let things flow 
automatically” 

3 4 .  M U D A  B O R A 
KUBORESHA UHUSIANO 
(QUALITY TIME)  - Kama 
wazo lako la kutumia muda na 
mwenzi wako ni kukaa mbele 
ya televisheni ukiangalia mpira 
wakati yeye akizungumza nawe, 
mara kwa mara unakubali 
wakati hata hukusikia hata 
neno alilolisema, hapo tambua 
kuwa huu si muda bora. 
Muda ulio bora ni ule ambao 

Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. 

Kuwa na roho 
yenye upole na 
utulivu. Chagua 

muda mzuri 
anapokuwa 

tayari kuutumia 
muda huu naye. 
Na unapokuwa 
naye, heshimu 

nafasi yake 
kama kiongozi 

acha awe 
kiongozi nawe 
kuwa msaidizi 

na mshauri 
mwema. 

zaidi mahusiano yako na 
kuchangia sana uridhikaji wa 
mwenzi (Intimancy). 

37. USALAMA (SECURITY) 
- Moja ya mahitaji makubwa 
ya kila mwanamke ni usalama 
toka kwa mumewe. Anahitaji 
kujua kuwa anaweza kulala 
na uhakika kwamba kuna mtu 
anayemwamini anamwangalia. 
Anataka kuwa salama kiroho, 
kihisia, na kimwili. Anataka 
kuwa na kuhani, mwalimu, 
kiongozi,  mpenzi, na askari wote 
wakiunganishwa katika mtu 
mmoja. Mtu ambaye atakuwa 
tayari kusimama kwa ajili yake, 
kuwa mwaminifu kwake, na 
kusimama naye wakati wa 
matatizo. Mwanamke anahitaji 
kupata tumaini la maisha, 
ajue anaelekea wapi, uhakika 
wa kula, kulala, matibabu na 
maeneo mengine. Hii inampa 
mwanamke utulivu mkubwa wa 
nafsi

Wework Consult -  Your 
Partner in Growth.

Itaendelea wiki ijayo…

Wiki takriban tatu 
zilizopita tulianza 
somo hi l i  lenye 
m a k u s u d i  y a 

kuimarisha ufahamu wetu 
kuhusu fedha. Lakini kwa sababu 
zilizokuwa nje ya uwezo wetu, 
tuliishia sehemu ya kwanza na leo 
tunaendelea na sehemu ya pili. Ni 
muhimu kufahamu mambo haya 
kwa undani kama una malengo 
ya kukua kifedha. 

Mambo haya ninayokuletea 
hapa ni  sahihi  kabisa  na 
yamehakikiwa na kutolewa 
pia na mwongozo wa nyenzo 
ya kufundishia elimu ya fedha 
uliotolewa na Wizara ya Fedha. 
Karibu tuendelee na safu hii 
sehemu ya pili  kwa faida yako na 
ustawi wa jamii yetu.  

KABLA YA KUINGIA KWENYE 
MKOPO, HAKIKISHA MAMBO 
YA MSINGI YAFUATAYO: -
1 MKOPO NI NINI?

Mkopo ni fedha iliyotolewa 
na mtu binafsi/taasisi za fedha 
kwa mtu au taasisi ambayo 
ni lazima irejeshwe katika 
muda uliopangwa pamoja 
na riba na gharama nyingine 
zinazoambatana na mkopo huo 
kama vile gharama za taratibu za 
kupata mkopo na bima.

2 DHAMANA YA MIKOPO
Dhamana ni kitu ambacho 

mkopaji  anamiliki  (mfano 
sehemu ya ardhi, gari, nyumba, 
mwajiri nk.) na anaweka kama 
dhamana kipindi anapokopa na 
mkopeshaji anaweza kuchukua 
dhamana hiyo kama mkopaji 
atashindwa kulipa mkopo husika.

 Baadhi  ya wakopeshaji 
wanakubali mtu mwingine kuwa 
mdhamini na ikiwa mkopaji 
atashindwa kulipa mkopo, 
mdhamini atalazimika kulipa 
mkopo huo kwa ajili yake. Hivyo, 
ni muhimu kwa mdhamini kuwa 
makini kabla ya kudhamini 
mikopo ya watu. 

Pamoja na kutoa ushahidi wa 
dhamana mkopaji anaweza kutoa 
uthibitisho wa mzunguko wake 
wa fedha (Cash Floor) ya shughuli 
zake za biashara kwa mkopeshaji. 
Hii itampa mkopeshaji uelewa wa 
uwezo wa mkopaji kulipa mkopo 
na kufanya maamuzi ya kumpa 
au kutompa kiasi cha mkopo 
anachostahili.

3 GHARAMA ZA MKOPO
Mkopaji anapaswa kufahamu 

gharama za mkopo na kuziafiki 
kabla ya kuchukua mkopo. 
Gharama hizo ni pamoja na: riba 
na ada nyingine zilizoainishwa 

katika mkataba wa mkopo. Kabla 
ya kuchukua mkopo, muulize 
mkopeshaji kuhusu jumla ya 
kiasi ambacho unapaswa kulipa 
katika kipindi chote cha mkopo. 
Ni  wajibu wa mkopeshaji 
kumfahamisha mkopaji jumla ya 
gharama zote zinazohusiana na 
mkopo husika. 

Hii ni tahadhari muhimu 
s a b a b u  w a k o p a j i  w e n g i 
wanaangalia tu kile wanachokopa 
na hawazingatii gharama za 
mkopo huo na wengi hujikuta 
wamejiingiza kwenye mikopo 
isiyolipika sababu ya ukubwa wa 
gharama za mkopo.

4 RIBA
R i b a  n i  k i w a n g o  c h a 

gharama ya mkopo ambacho 
hulipwa kwa mtu au taasisi 
ya fedha inayokopesha. Riba 
hukokotolewa kutoka kwenye 
kiwango cha mkopo uliotolewa, 
ambapo kwa kawaida huwa ni 
asilimia ya kiasi cha mkopo kwa 
kipindi husika. 

Sasa ni vizuri upate ufafanuzi 
wa kutosha na kama huelewi 
sana mambo ya asilimia, omba 
mchanganuo wa deni zima na 
mchanganuo wa marejesho 
kuanzia mwezi wa kwanza hadi 
wa mwisho. 

Hii itakupa kujua kila mwezi 
utatakiwa kurejesha shilingi ngapi 
na hivyo kwa miezi yote utakuwa 
umelipa shilingi ngapi? Ufahamu 
huu ndiyo utakuwezesha kujua 
kama unaweza au huwezi.

Aina za Riba
R i b a  i n a w e z a  k u w a 

isiyobadilika (Flat interest Rate) 
au inayobadilika (Reducing 
balance interest rate). 

Riba inayobadilika hutolewa 
kulingana na kiasi cha mkopo 
ambacho hakijarejeshwa. Riba 
isiyobadilika kiwango chake 
huwa hakibadiliki wakati wote wa 
kurejesha mkopo. Kutambua aina 
za riba kunakuwezesha kupanga 
kwa usahihi namna ya kurejesha 
mkopo.

Adhabu za Kutolipa / 
Kuchelewa kurejesha Mkopo

Unajua ni adhabu gani utapata 
ikiwa hutolipa mkopo wako kwa 
muda?

Mkopaji anatakiwa kufahamu 
adhabu au faini atakazotozwa 
ikiwa atashindwa kurejesha 
mkopo kwa wakati kupitia 
mkataba au sera ya mkopo ya 
taasisi. Usipolijua hili unaweza 
kukutana na tatizo kubwa ambalo 
hukulitarajia.

5 NAMNA YA KUPATA MKOPO 
WA GHARAMA NAFUU

Wakati unataka kuchukua 
mkopo, linganisha gharama 
za mikopo inayotolewa kutoka 
taasisi mbalimbali za fedha kwa 
kuzingatia viwango vya riba, 
muda wa kurejesha mkopo, 
tozo na adhabu za kushindwa 
kurejesha mkopo kwa wakati. 

Kukopa kwa mkopeshaji 
mwenye gharama nafuu za 
mkopo kutamwezesha mkopaji 
kulipa mkopo kwa wakati, hivyo 
ni muhimu mkopaji kufanya 
utafiti wa gharama na masharti ya 
mkopo kabla ya kukopa. Ni wajibu 
wa mkopeshaji kutoa taarifa zote 
zinazohitajika kwa mkopaji ili 
aweze kufanya maamuzi sahihi.

Kama ungependa kupata 
ushauri  au usimamizi  wa 
karibu katika kuishi mwongozo 
huu, (Unaweza kuwa Taasisi, 
kikundi, kanisa, umoja, NGO 
au mtu binafsi), karibu sana 
tutashirikiana nawe kwa neema 
na msaada wa Mungu. Karibu 
uwasiliane nasi kwa namba 
0676055444 au barua pepe 
mngongopaul@yahoo.com 

Wework Consult - Your Partner 
in Growth

ITAENDELEA WIKI IJAYO.

MAMBO KADHAA KUHUSU FEDHA - 2
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Jinsi chumvi 
inavyoathiri mwili 

na kusababisha 
magonjwa

WATU hutumia chumvi 
t a n g u  m w a n z o 
wa ustaarabu wa 
kusindika, kuhifadhi 

na kuboresha chakula.
Katika Roma ya kale, chumvi 

ilikuwa muhimu mno kufanya 
biashara kiasi kwamba askari 
walilipwa mshahara wao, kwa 
mfano, kwa chumvi.

Thamani ya chumvi ilikuwa 
kwa kiasi fulani kama kuhifadhi 
chakula, kudhibiti vijidudu 
visivyohitajika na kuruhusu vile 
vinavyohitajika kukua.

Ni uwezo huo wa ajabu wa 
kudhibiti ukuaji wa bakteria 
ambao huenda ulisaidia kukuza 
vyakula vilivyochacha kuanzia 
sauerkraut hadi salami, kutoka 
kwa zeituni hadi mkate, kutoka 
jibini hadi kimchi (mboga 
zilizotiwa chumvi na chachu).

Hata hivyo, upo ushahidi 
unaoongezeka kwamba chumvi 
nyingi (hasa kloridi ya sodiamu 
inayoongezwa ili kuhifadhi na 
kuongeza ladha ya vyakula vingi 
vilivyochakatwa), inawafanya 
watu kuwa wagonjwa.

I n a w e z a  k u s a b a b i s h a 
shinikizo la damu na kuchangia 
mashambulizi ya moyo na 
kiharusi. Pia inahusishwa na 
ongezeko la hatari ya kupata 
saratani ya tumbo na koloni, 
ugonjwa wa Ménière (tatizo la 
sikio la ndani ambalo linaweza 
kusababisha kizunguzungu), 
mifupa na uzito uliokithiri.

SHINIKIZO LA DAMU
Jukumu la sodiamu katika 

shinikizo la damu na ugonjwa wa 
moyo ni kwa kiasi kikubwa kwa 
sababu inadhibiti kiasi cha maji 
ndani ya mishipa ya damu.

Kwa maneno rahisi, zaidi ya 
sodiamu katika damu, maji zaidi 
huvutia ndani ya mishipa ya 
damu.

Hii husababisha kuongezeka 
kwa shinikizo la damu na hatari 
ya kutokea mshtuko wa moyo na 
kiharusi.

C h u m v i  h u s a b a b i s h a 
kupungua kwa vijidudu vyenye 
afya na metaboli muhimu 
wanazozalisha kutoka kwenye 
nyuzi.

Metaboli hizi hupunguza 
uvimbe kwenye mishipa ya 
damu na kuifanya itulie, ambayo 
husaidia kupunguza shinikizo la 
damu.

Isipokuwa kwa viumbe fulani 
ambavyo hustawi katika chumvi, 
inayoitwa halophiles, viwango 
vya juu vya chumvi vinaweza 
sumu karibu na vi j idudu 
vyoyovyote, hata wale ambao 
mwili wako unavihitaji.

Ndiyo maana watu kwa muda 
mrefu wamekuwa wakitumia 
chumvi kuhifadhi chakula 
na kuwaepusha na bakteria 
wasiohitajika.

Lakini mlo wa kisasa mara 
nyingi huwa na sodiamu nyingi. 
Kwa mujibu wa Shirika la Afya 
Duniani (WHO), matumizi ya 
kiafya ni chini ya miligramu 2,000 
kwa siku kwa mtu mzima wa 
wastani.

Wastani wa ulaji kimataifa wa 
miligramu 4,310 za sodiamu kuna 
uwezekano umeongeza kiwango 
cha chumvi kwenye utumbo juu 
ya viwango vya afya.

CHUMVI KATIKA UZITO 
MKUBWA

Sodiamu inahusishwa na 
matokeo mengine ya afya 

kando na shinikizo la damu na 
microbiome yako inaweza kuwa 
na jukumu hapa pia.

Lishe ya juu ya sodiamu na 
viwango vya juu vya sodiamu 
kwenye kinyesi, vinahusishwa 
kwa kiasi kikubwa na matatizo ya 
kimetaboliki, ikiwa ni pamoja na 
sukari ya juu ya damu, ugonjwa 
wa ini na kuongezeka kwa uzito.

Uchunguzi mmoja ulikadiria 
kuwa kwa kila gramu ya ongezeko 
la kila siku la sodiamu ya lishe, 
kuna hatari ya kuongezeka kwa 
asilimia 15 ya uzito.

Utafiti wa kawaida wa lishe 
kutoka Taasisi za Kitaifa za Afya 
za Marekani, uligundua kuwa 
wale waliofuata lishe ya vyakula 
vilivyosindikwa kwa wiki mbili, 
walitumia kalori 500 zaidi na 
walikuwa na uzito wa kilo moja 
zaidi ikilinganishwa na wale 
waliofuata lishe ndogo.

Moja ya tofauti kubwa kati ya 
milo hii miwili ilikuwa matumizi 
ya ziada ya gramu 1.2 za sodiamu 
na vyakula vilivyochakatwa zaidi.

Moja ya maelezo ni kwa 
nini kuongezeka kwa chumvi 
kunaweza kusababisha kupata 
uzito licha ya kutokuwa na kalori 
ni kwamba sodiamu huongeza 
matamanio.

MATAIFA YANAYOPUNGUZA 
MATUMIZI YA CHUMVI

Wakati nchi nyingi zinatekeleza 
mipango ya kitaifa ya kupunguza 
chumvi, matumizi ya sodiamu 
katika sehemu nyingi za dunia, 
yanaendelea kuongezeka.

Ku p u n g u z a  c h u m v i  y a 
lishe nchini Marekani hasa 
kunaendelea kudorora, wakati 
nchi nyingi za Ulaya zimeanza 
kuona faida kama vile shinikizo 

la damu na vifo vichache 
vinavyotokana na ugonjwa wa 
moyo kupitia mipango kama vile 
kuweka lebo ya chumvi kwenye 
vifurushi, urekebishaji wa chakula 
ili kupunguza chumvi. 

Ulinganisho wa data ya lishe 
kwa bidhaa za chakula cha haraka 
kati ya nchi unaonesha tofauti 
kubwa.

Kw a  m f a n o,  k u k u  w a 
McDonald’s ni chumvi zaidi 
nchini Marekani na hata Coca-
Cola ya Marekani ina chumvi, 
kiungo ambacho hakipo katika 
nchi nyingine.

Sekta ya chumvi nchini 
Marekani inaweza kuwa na 
jukumu katika suala hili.

Alisisitiza kuepuka kanuni za 
serikali kuhusu chumvi katika 
miaka ya 2010, tofauti na vile 
sekta ya tumbaku ilifanya na 
sigara katika miaka ya 1980.

VYAKULA VYENYE CHUMVI 
VINAUZWA VIZURI.

Mojawapo ya sauti kuu za 
tasnia ya chumvi kwa miaka 
mingi, Taasisi ya Chumvi ambayo 
sasa haifanyi kazi, inaweza kuwa 
imechanganya ujumbe wa afya 
ya umma kuhusu umuhimu wa 
kupunguza chumvi kwa kusisitiza 
hali ambazo hazijazoeleka sana 
ambapo kizuizi cha chumvi 
kinaweza kuwa hatari.

L a k i n i  k u n a  u s h a h i d i 
unaoongezeka wa haja ya 
kupunguza chumvi katika 
chakula, na taasisi zinajibu.

Mwaka 2021, Idara ya Kilimo 
ya Marekani, ilitoa muongozo 
mpya ikitoa wito wa kupunguzwa 
kwa hiari polepole kwa chumvi 
katika vyakula vilivyotayarishwa 
kibiashara na kusindika.

Taasisi ya Chumvi ilivunjwa 
mwaka wa 2019. Mashirika 
mengine, kama vile Taasisi 
ya Vyakula Vilivyohifadhiwa 
Marekani na wasambazaji wakuu 
wa viambato, kama vile Cargill, 
wanakubali kupunguza chumvi 
kwenye lishe.

UWIANO SAWA
Unawezaje kulisha vijidudu vya 

utumbo wako vizuri ukizingatia 
ulaji wako wa chumvi?

Anza kwa kupunguza ulaji 
wako wa vyakula vilivyochakatwa 
sana : nyama zenye chumvi 
nyingi (kama vile chakula cha 
haraka na nyama iliyokaushwa), 
chipsi zenye chumvi na vitafunwa 
vyenye chumvi nyingi (kama vile 
soda, vitoweo na mikate).

Hivi sasa, hadi asilimia 70 ya 
chumvi katika lishe ya Marekani, 
hutumiwa kutoka kwenye vyakula 
vilivyosindikwa.

Badala yake, zingatia vyakula 
a m b a v y o  h a v i j a o n g e z w a 
sodiamu na sukari na potasiamu 
na nyuzinyuzi nyingi, kama vile 
vyakula vya mimea ambavyo 
havijasindikwa: maharage, 
k a ra n g a ,  m b e g u ,  n a f a k a , 
matunda na mboga.

Vyakula vilivyochachushwa, 
ilhali kwa kawaida, huwa na 
sodiamu nyingi, vinaweza pia 
kuwa chaguo bora kiafya.

Hatimaye, fikiria uwiano wa 
sodiamu na potasiamu katika 
chakula.  Ingawa sodiamu 
husaidia kuweka maji katika 
mishipa ya damu, potasiamu 
husaidia kuweka maji katika seli. 
Sodiamu ya chakula hutumiwa 
vyema kwa uwiano wa usawa. 

BBC.
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Biden kusambaza 
msaada mpya wa 

kijeshi Ukraine

Watu 10 wafa helikopta za 
 Jeshi zikigongana angani 

KUALA LUMPUR, Malaysia

WATU wamefariki dunia baada 
ya helikopta mbili za Jeshi la 
Wanamaji kugongana angani 
wakati wa mazoezi ya kijeshi ya 
gwaride la Wanamaji wa Kifalme 
Malaysia.
Moja ya ndege hizo ilinasa 

propela ya ndege nyingine kabla 
ya zote kuanguka chini, kulingana 
na video iliyoonyeshwa na 
vyombo vya habari vya ndani.
Tukio hilo lilitokea saa 09:30 

kwa saa za huko katika mji wa 
Malaysia wa Lumut ambao ni 
kitovu cha Kambi ya Jeshi la 
Wanamaji.
H a k u n a  m a n u s u r a 

walioonekana.
“ W a a t h i r i w a  w o t e 

walithibitishwa kuwa wamefariki 
dunia kwenye eneo la tukio 
huku mabaki yakipelekwa katika 
Hospitali ya Jeshi ya Lumut kwa 
utambulisho,” Jeshi la Wanamaji 
la Kifalme la Malaysia lilisema.
Imeongeza kuwa itaunda 

kamati kuchunguza chanzo cha 
tukio hilo.
Moja ya helikopta, HOM M503-

3 ikiwa na watu saba, inaaminika 
kuanguka kwenye njia ya ndege.
Nyingine, Fennec M502-6 

iliyokuwa imebeba waathiriwa 
wengine watatu, i l ianguka 
kwenye kidimbwi cha kuogelea 
kilichokuwa karibu.
Idara ya Zimamoto na Uokoaji 

ya jimbo hilo, ilisema iliarifiwa 
kuhusu tukio hilo saa 09:50 kwa 
saa za ndani  BBC.

JOHANNESBURG, A. Kusini

CHAMA Tawala nchini Afrika 
Kusini cha African National 
Congress (ANC), kimeshindwa 
katika kesi ya pili mahakamani 
dhidi ya chama kipya cha upinzani 
kinachoongozwa na aliyekuwa 
Rais, Jacob Zuma.
Hukumu hiyo ilitolewa na 

Mahakama Kuu ya KwaZulu - Natal 
juzi.
Jaji mmoja katika Mahakama 

Kuu ya KwaZulu-Natal katika Jiji 
la Mashariki la Durban, alitupilia 
mbali kesi ya ANC inayodai 
ukiukaji wa hakimiliki dhidi ya 
chama cha MK Party kwa kutumia 

WASHINGTON, Marekani

RAIS Joe Biden wa Marekani, 
amemwambia Rais wa Ukraine, 
Volodymyr Zelensky kuwa 
atachukua hatua haraka kutuma 
msaada mpya wa kijeshi wa 
Ukraine, baada ya wabunge wa 
Marekani kupitisha kifurushi cha 
msaada cha Dola bilioni 61.
Baraza  l a  Wawak i l i sh i 

liliidhinisha muswada huo 
Jumamosi niliyopita baada ya 
miezi kadhaa ya msukosuko wa 
kisiasa katika bunge hilo.
Rais Biden aliahidi msaada 

muhimu kwa Kyiv ikiwa ni 
pamoja na ulinzi zaidi wa anga 
ikiwa maseneta wataidhinisha 
m u s w a d a  h u o  k a m a 
ilivyotarajiwa jana Jumanne.
Uhakikisho huo unatokea 

wakati mashambulio ya Urusi 
yakiharibu mnara wa Tv huko 
Kharkiv.
Picha zilionyesha mnara 

huo mwekundu na mweupe, 
ukiporomoka sekunde chache 
baada ya makombora ya Urusi 
kuushambulia juzi alasiri katika 
mji wa Mashariki mwa Ukraine, 
ulio umbali wa kilomita 30 kutoka 
mpaka wa Urusi.
Maafisa wa eneo hilo walisema 

hakukuwa na majeruhi katika 
shambulio hilo, huku Gavana 
wa eneo hilo, Oleg Syniehubov 
akiandika kwenye mitandao ya 
kijamii kwamba wafanyakazi 
walikuwa kwenye makazi wakati 
shambulizi hilo linatokea.
Syniehubov aliongeza kuwa 

shambulio hilo limetatiza 
utangazaji wa televisheni katika 
eneo hilo.
Kharkiv imekuwa ikilengwa 

katika mashambulio ya angani 
yasiyokoma na vikosi vya Urusi 
katika wiki za hivi karibuni. 
Katika ujumbe mtandaoni 

baada ya shambulio hilo, Rais 
Zelensky aliandika kwamba 
ilikuwa “nia ya wazi ya Urusi 
kufanya mji huo usiwe na watu.”
A l i o n g e z a :  “A l i k u w a 

amemjul i sha  Rais  Biden 
kuhusu shambulizi hilo, ambalo 
lilifanyika kabla ya kuzungumza 
kwa njia ya simu siku ya 
Jumatatu.” BBC.

Kesi ya ANC dhidi ya chama
   cha MK yatupiliwa mbali 

WASHINGTON, Marekani

MAANDAMANO ya kupinga vita huko 
Gaza, yameenea kutoka Columbia na Yale 
hadi vyuo vikuu vingine nchini Marekani 
huku maafisa wakihangaika kukabiliana 
nayo.
Juzi  usiku,  polisi  walitawanya 

maandamano katika Chuo Kikuu cha New 
York na kukamata watu kadhaa.
Wanafunzi wengi walikamatwa huko 

Yale mapema siku hiyo Columbia 
ilipositisha masomo ya ana kwa ana 
darasani.
Maandamano kama hayo yameibuka 

huko Berkeley, MIT na vyuo vingine kote 
nchini humo.
Maandamano na mijadala mikali 

kuhusu vita vya Israel na Gaza na uhuru 
wa kujieleza vimetikisa vyuo vikuu vya 
Marekani tangu kutokea kwa shambulio 
la Hamas dhidi ya Israel Oktoba 7, mwaka 
jana.

Takriban Waisrael  na raia  wa 
wageni 1,200, waliuawa na wengine 
253 walipelekwa Gaza kama mateka, 
kulingana na hesabu za Israel.
Israel ilijibu kwa kuanzisha vita vyake 

vikali zaidi kuwahi kutokea huko Gaza 
kwa malengo ya kuwaangamiza Hamas na 
kuwakomboa mateka.
Zaidi ya Wapalestina 34,000 huko Gaza, 

wengi wao wakiwa watoto na wanawake, 
wameuawa katika mzozo huo, Wizara 
ya Afya ya eneo hilo inayoendeshwa na 
Hamas, inasema.
Nchini Marekani, wanafunzi wa pande 

zote mbili wanasema kumekuwa na 
ongezeko la matukio ya chuki dhidi ya 
Wayahudi na Uislamu.
Alipoulizwa kuhusu maandamano 

ya chuo hicho juzi, Rais Joe Biden wa 
Marekani, alisema alilaani “maandamano 
ya chuki dhidi ya Wayahudi” pamoja na 
“wale ambao hawaelewi kinachoendelea 
na Wapalestina.”  BBC.

jina na nembo ambayo ANC inadai umiliki 
wake.
Chama cha MK kiliundwa mwishoni 

mwa mwaka jana na kilipewa umuhimu 
zaidi kabla ya uchaguzi wa kitaifa Mei, 
mwaka huu.
MK inachukua jina lake kamili 

uMkhonto weSizwe kutoka kwa mrengo 
wa kijeshi uliovunjwa sasa ulioanzishwa 
na ANC na Nelson Mandela, katika miaka 
ya 1960. 
Nembo ya Chama cha MK inayoonyesha 

mtu aliyeshika mkuki na ngao, ni sawa na 
nembo ya mrengo wa kijeshi wa zamani.
Ombi la ANC la malipo kwa njia 

ya mrabaha au fidia kutoka kwa MK, 
lilikataliwa.
 VOA.

Wanafunzi vyuo vikuu Marekani waandamana 
VITA VYA ISRAEL, GAZA:
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Abdallah Gama

Xabi Alonso 
hatasahaulika 

daima Leverkusen
Na Valensi Mbaga

KIKOSI cha Xabi Alonso cha Bayern 
Leverkusen ni miongoni mwa timu 
zinazozungumzwa zaidi duniani kwa 
sasa kwani hivi karibuni walinyanyua 
taji la Bundesliga kwa mara ya kwanza 
katika historia ya klabu hiyo. 
Wamefanikiwa kufanya hivyo huku 

wakiwa hawajafungwa kwenye ligi 
baada ya kucheza  raundi 31 msimu 
huu.
Kuiondoa Bayern Munich katika 

mbio za ubingwa ambao walikuwa 
washindi wa Bundesliga kwa misimu 
11 mfululizo iliyopita na timu kubwa 
na wababe wa soka nchini humo kwa 
miongo kadhaa, ni jambo la ajabu.
Leverkusen imecheza michezo 

43 bila kupoteza mechi katika 
mashindano yote msimu huu na sasa 
imeshinda kombe lake la kwanza tangu 
1993.
Tukio hilo muhimu liliibua matukio 

ya shangwe ndani ya uwanja uliokuwa 
umejaa watu wa BayArena, huku 
mashabiki wakikimbilia uwanjani 
kusherehekea na wachezaji. Alonso 
aliongoza sherehe hizo.
“Tulitaka kucheza michezo kwa 

mtazamo mzuri msimu huu na 
wachezaji walianza kufanya kazi 
pamoja haraka. Baada ya mechi chache 
za kwanza, tuliona timu hii inaweza 
kucheza soka nzuri sana,” Alonso 
alisema
“Lakini kufanikisha hili kwa njia 

kama hiyo ilikuwa utendaji wa hali ya 
juu. Hatimaye, ni heshima kusema 
kwamba Leverkusen ni mabingwa. 

Inastahili kabisa kwa timu, mashabiki na 
klabu.”
Mbio za ushindi za Leverkusen kwenye 

ligi zilitoka nje ya dira, huku klabu ikiwa 
katika hali mbaya wakati Alonso alipojiunga 
mnamo Oktoba 2022.
Ilikuwa ya pili chini ya Bundesliga na katika 

hali mbaya. Lakini katika kipindi cha miezi 
18, Alonso amefanya mapinduzi makubwa 
katika klabu hiyo, na kuifanya kuwa timu 
inayoshinda taji kutokana na aina yake ya 
uchezaji inayoegemea kumiliki mpira na 
kusajili wachezaji wenye ubora zaidi.
Katika majira ya joto, nahodha wa Uswizi 

Granit Xhaka, mlinzi Alejandro Grimaldo 
na fowadi Victor Boniface walijiunga na 
kuthibitisha mafanikio ya timu.
Xhaka ametoa uongozi katika safu ya 

kiungo, Grimaldo aliongeza mabao na asisti 
kutoka kwa beki wa kushoto na mshambuliaji 
wa Nigeria Boniface amekuwa tishio kwenye 
safu ya ushambuliaji.
Leverkusen walinyakua taji, huku Boniface 

na Xhaka wakifunga mabao matatu kabla ya 
Florian Wirtz.
Mabadiliko ya Alonso yamemfanya 

avutiwe na vilabu vingine vikuu kote barani 
Ulaya  haswa, Bayern Munich, Liverpool na 
Real Madrid  lakini alitangaza mwezi uliopita 
kuwa atasalia Leverkusen msimu ujao.
“Hatukuzungumza sana kuhusu ubingwa 

kwenye chumba cha kubadilishia nguo lakini 
ilikuwa vichwani mwetu kwamba mwaka 
huu tunaweza kuwa mabingwa,” Alonso 
alisema. 
“Sasa lazima tufurahie wakati huu. 

Umekuwa msimu mkali kabisa hadi sasa na 
bado haujaisha. Hatuwezi kuisahau.Sasa 
hii iko nyuma yetu na bado tuna malengo 
makubwa msimu huu.” Aliongeza
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Siri ya kupendwa wimbo wa 
‘Nawashukuru Wazazi’ wa Sikinde 

Na Hamid Yassin

UKIPATA fursa ya kuongea na 
mwanamuziki mkongwe na mahiri 
Abdallah Ally Gama, utafaidika kwa 
kuambiwa mengi muhimu.

Utafaidi kwa kuijua historia sahihi 
ya bendi kongwe ya muziki wa Dansi 
ya Orchestra Mlimani Park maarufu 
‘Sikinde Ngoma ya Ukae’.

Aidha, utapewa simulizi nzuri 
kwa kujua ni wapi bendi hiyo 
ilikoanzia. Vivyo hivyo utaelezwa 
kazi ambazo wanamuziki takriban 
80 tofauti tofauti, walioipigia bendi 
hiyo tangu Novemba Mosi, 1978 
jinsi walivyotokwa na jasho kiasi 
cha kuwafanya wawe mabingwa 
wa muziki Tanzania miaka kumi na 
mbili mfululizo.

Kumbukumbu hizo mbali 
ya kutakiwa kuwepo kwenye 
makabrasha ya ofisi za Mlimani 
Park, bali pia zimo kwenye kichwa 
cha Gama ambazo anaweza 
kukusimulia kwa ufasaha kama vile 
amezihifadhi kwenye kompyuta. 
Jina la Abdallah Gama ambaye 

ndiye mtunzi wa wimbo wa 
‘Nawashukuru Wazazi’,  linaendelea 
kushika chati kwa kuwa mtunzi wa 
kibao bora mpaka sasa ndani ya 
Wanasikinde.
Ukweli huo unachagizwa na jinsi 

wimbo huo unavyoendelea kutesa 
hata baada ya kupita zaidi ya miaka 
37 tangu ulipotungwa.
Mwandishi wa makala ya hivi  

karibuni alipata ukweli usio na 
kificho kuwa; Gama licha ya kukaa 
kando kwa kutoshiriki kuipigia 
bendi hiyo kwa muda mrefu, lakini 
‘ngoma’ yake hiyo ndiyo bado 
inashikilia ubora wa kupendwa na 
wapenzi wengi ndani na nje ya nchi 
ikizizidi nyimbo zote ambazo bendi 
hiyo imewahi kutunga.
Gama almaarufu kama ‘String 

Master’ kutokana  na udonyoaji 
wake maridhawa wa gitaa la rythim, 
anabainisha kuwa, alianza kuandaa 
mashairi ya wimbo wake huo 
alipokuwa nyumbani kwake enzi 
hizo Temeke Chang’ombe Mtaa wa 
Miteja, miaka ya 80.
Anasema baada ya kufika 

kambini  a l imuita  pembeni 
mwimbaji nyota Hassan Rehani 
Bitchuka (bado yuko kundini 
Sikinde), kisha akamweleza azma ya 
kutaka kutunga maudhui ya wimbo 
huo.
Anaongeza kuwa, baada ya hatua 

hiyo magwiji watatu marehemu 
Michael Enock ‘King au Teacher’, 
marehemu Joseph Bartholemeo 
Mulenga ‘Spoiler’ na Bitchuka 
‘Stereo’ waliukarabati wimbo huo 
kabla ya kujitosa kwenye Studio za 
iliyokuwa Redio Tanzania Dar es 

Salaam (RTD) sasa hivi linafahamika 
kama Shirika la Utangazaji Tanzania 
(TBC) kuurekodi huku ukienda 
sambamba na nyimbo nyingine 
tano ambazo zilikuwa zikijumuisha 
albamu yao ya pili.
Uelekeo  kwa kiasi kikubwa 

limewiana kwa asilimia mia na kile 
ambacho Gama amekitamka kwa 
kauli yake wakati akizungumza 
na mwandishi wa makala haya 
kwamba, kwa nini aliamua kutunga 
wimbo huo ambao ulitokea kuchota 
hisia za wengi kisha kupendwa kila 
kona ndani na nje ya nchi hasa 
nchini Kenya.
Mkongwe huyo amefichua kuna 

siku ambayo haikumbuki kwamba, 
alijiwa na wazo moja alipojiuliza 
swali gumu iweje wazazi ambao 
ndiyo watu pekee wanaotuleta 
hapa  duniani, wasahauliwe kwa 
wanamuziki wengi kutowatungia 
nyimbo za kuwaenzi japo kidogo 
kwa yale mema  waliyotufanyia 
toka walipotuzaa, walipotulea, 
walipotusomesha na pengine hata 
pia walipotuwezesha kuoa ama 
kuolewa?
Gama aliona kuwa ni kama 

kuwakosea adabu wazazi kwa 
kutosifia fadhila zao, ama kwa 
vyovyote vile kuacha kuwatendea 
japo hata kutoa shukrani kwao  
huku yeye akijua fika kuwa, alikuwa 
ni mwanamuziki wa kiwango cha 
juu.
Kutokana na kupata mshawasha 

huo, Gama amesema alipata jibu 
moja tu. Kwamba, hakuwa na 
jinsi bali kutunga wimbo ambao 
aliamini kama ungetoka studio, basi 
ungetosha kuwa gumzo la nchi.
Kwa kauli yake, Gama amesema 

miongoni mwa wanamuziki 
walioshiriki kupiga na kutoa 
mchango mkubwa katika kibao 
chake hicho kilirekodiwa RTD 
ni mwanamuziki machachari 
Abdallah Omari ‘Dulla’ anayeishi 
Sweden hivi sasa.
Anasema Dulla alipata ajira 

ndani ya Sikinde kufuatia kupiga 
kwa ustadi gita zito la besi katika 
wimbo huo akiachiwa kwa hiari 
na mkongwe marehemu Abel 
Balthazar.
Gama amewataja wanamuziki 

Omar ‘Dulla’ na Mustapha Hamis 
‘Pishuu’ wa Msondo Ngoma 
kuwa hao ndiyo pekee ambao 
wanamsuuza  kutokana  na 
ukung’utaji wao maridadi wa gita la 
ridhimu kushinda wote.
Mbali ya wimbo huo, vilevile 

Gama ndiye mtunzi wa nyimbo 
‘Khadija’, ‘Elimu ni ufunguo wa 
maisha’, ‘Wikiendi’, ‘Chenga ya 
mwili Dar es Salaam’  na zingine 
kedekede.

Mtunzi Gama asema aliutunga 
kukumbuka fadhila zao

Awavulia kofia Omar ‘Dulla’,  
Pishuu kwenye ridhimu

Kutokana na 
kupata mshawasha 

huo, Gama amesema 
alipata jibu moja tu. 
Kwamba, hakuwa 

na jinsi bali kutunga 
wimbo ambao 
aliamini kama 

ungetoka studio, 
basi ungetosha kuwa 

gumzo la nchi.
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Wiki iliyopita tuliona simuliza 
ya mwanamuziki mkongwe wa 
Reggae. Innocent Nganyagwa 
akisimulia jinsi alivyojitosa 
katika muziki na kupitia ‘msoto’ 
mkubwa na hatimaye kuanza 
kupata mafanikio ya kimuziki. 
Endelea kupata simulizi hii 
sehemu ya tatu ya kusisimua 
kupitia gazeti lako hili pendwa 
la Uelekeo.

ILIHANIKIZA vilivyo kutokana na 
video alizonishuti Kaka Sadrus. 
Luguruni (Makondeko Six) 
nilipata marafiki wengi akiwemo 
Dweza Kolimba (Mtoto wa 
hayati Horace Kolimba) aliyeishi 
Kwembe na wanakijiji wengine 
wa Luguruni. 
Nil iowataja hapa leo ni 

miongoni mwa wachache kati 
ya wengi ambao kamwe siwezi 
kuwasahau, mathalan, Sadrus 
humwita kaka yangu na wakati 
ule ananishuti video hakuwa 
na familia bado lakini baadaye 
alipoasisi familia kila nilipokuwa 
nikimtembelea aliwaambia 
wanawe kwamba mimi ni baba 
yao mdogo, ingawa walistaajabu 
maana yeye Sadrus ni Mwasia 
mimi Rastaman. 
Hat imaye  Munisandesa 

(Muziki ni safari ndefu sana) 
ilianza kugatua vituo vya fanaka 
kwa sapoti za walioelewa ndoto 
nilizolenga hata kuwafanya 
wapinzani wengine kugeuka 
washitiri na kukubaliana na 
harakati, maana hata kama 

wangenizuia wasingeweza kwani 
ni sawa na kuzuia mawimbi kwa 
viganja kama nitakavyokueleza 
kwenye sehemu inayofuata ya IV.

HATIMAYE 
NIKACHANGAMANA, 

NIKAINUKIA, NIKAKUBALIKA 
KIMUZIKI: 

Munisandesa-Muziki Ni Safari 
Ndefu Sana. Kutoka harakati 
zilizopita nilizokufahamisha katika 
sehemu zilizotangulia ya simulizi 
hii ya ‘Muziki Ni Safari Ndefu Sana’, 
kwenye mapito yangu kimuziki 
hatimaye milango ikafunguka 
kupitia wenye mapenzi mema 
maana dalili za kushikamana 
huonekana mapema. 
Kaka yangu marehemu Mathias 

‘Mathew’ Nganyagwa, ndiye 
alikuwa shabiki wangu na mfuasi 
wangu  namba 
moja ndani 
ya  famil ia 
aliyenikingia 
k i f u a  k i l a 
walipotaka 
kupinga ndoto 
zangu. Mathias alifariki Mei 
10, 1999 siku moja kabla ya 
siku ya kumbukizi ya kifo cha 
Bob Marley. 
Kuinukia kwenye muziki 

kukaniweka mkabala na 
Wana-Reggae waliotangulia 
k im a f a n i k i o  h a p a 
nchini, nikafahamiana 
nao na Jeshi  la 
Askari wa Reggae 
likaongezeka kwa 
idadi. 

Nikafahamiana na Justin ‘Cam’ 
Samue Glaces Kalikawe wakati 
huo alikuwa akiishi mkabala na 
Shule ya Sekondari ya Tambaza 
jirani na Ofisi za STAMICO, mtu 
tuliyeondokea kufahamiana zaidi 
hata nilishawahi kufika nyumbani 
kwake Kitendaguro kule Bukoba 
Mjini mkoani Kagera wakati huo 
Mama yake Mzazi (Maribora 
Kashebo) alikuwa bao hai, 
pia nikafahamiana naye Bi 
Mkubwa huyo. 
Mwingine niliyekuja 

kufahamiana naye ni 
kaka mkubwa Samuel 
Mreteni ‘Jah’ Kimbuteh 
niliyekuwa na kawaida 

ya kumtembelea nyumbani 
kwake Msasani Mtaa wa Ali Bin 
Said, alinisaidia sana mawaidha 
ya kudhibiti hamkani za maisha 
ya Uwenza (Nilikuwa napitia 
changamoto wakati huo) sanjari na 
kunielekeza namna ya kukabiliana 
na changamoto  za 

m a i s h a  y a 
muziki. 

Wapigaji wake nd’o walikuja 
kuwa wapigaji wetu baadaye 
wakiwemo akina Thom Nhigula 
na  Hamis i  Kambimtoni . 
Nikabahatika kukutana uso 
kwa macho na Lucky Dube 
alipokuja hapa nchini kwa 
ziara ya maonesho, sambamba 
na kina Empress Gypse Vancy 
(Mama Africa), Dj Ngomeley na 
Emsley Raimont Smith (Baba T) 
waliomiliki Kampuni iliyoandaa 
Matamasha ya Reggae hapa 
nchini ambako nilipata nafasi ya 
kutumbuiza.
Pia nikafahamiana na Kaka 

mkubwa Innocent Galinoma 
wakati huo tayari alishakuwa 
amehamia nchini Marekani alipo 
hadi sasa anapofanyia shughuli 
zake za muziki. Kaka Inno ambaye 
wengi walikuwa wakichanganya 
utambulisho wake nami tunatoka 
mkoa mmoja kwa asili (Iringa), 
hata vijiji vyetu vya asili Kalenga 
na Kaning’ombe vinakaribiana 
kwa umbali huku wote tukiwa 
kabila moja la Wahehe na sote 
tunafanya Reggae na wote ni 
Rasta. 
Tangu  t ume f ahamiana 

tumekuwa na ukaribu unaokiukia 
nasaba na ushirikiano kwenye 
‘maeneo mtambuka’ ya kimuziki 
na kifamilia sanjari na nduguze 
wengine akiwemo Henry ‘Jongo’ 
Buti Jiwe a.k.a Mzee mwenzangu 
ambao ni watoto wa marehemu  
Mzee Steven Galinoma, ambaye 
aliwahi kuwa Mbunge wa Jimbo 
la Kalenga ambalo linajumuisha 
Kijiji changu cha pili cha asili 
Kiponzelo,  kil ichopo Kata 
ya Maboga wilaya ya Iringa 
Vijijini. Ushirikiano wangu naye 
nitaueleza zaidi kwenye sehemu 
zijazo za Simulizi hii.
Mambo kadhaa ya kimsingi 

yaliyoniinua ni pamoja na 
kutoa albamu yangu ya kwanza 
‘Money-Pesa’ (1994) yenye 
‘Wimbo wa Taifa wa Reggae’ 
(Gila) iliyorekodiwa Studio 
za Don Bosco, Upanga, hapa 
Jijini. Albamu ya Pili iliyofuatia 
‘Millioni 13’ (1997) ilirekodiwa 
pia Don Bosco niliigubika 
mguso wa utetezi kwa watoto 
wanaokabiliwa na madhila 
mbalimbali. 
Jina la Albamu limetokana 

na jina la wimbo ‘Millioni 13’ 
ambazo ni takwimu za Umoja 
wa Mataifa (UN) za idadi ya vifo 
vya watoto wenye umri chini 
ya miaka mitano kwa mwaka 
kutokana na majanga mbalimbali 
yakiwemo yanayosababishwa na 
binadamu (Vita vya wenyewe kwa 
wenyewe). 
Albamu iliyofuata ‘Innocent’ 

(2003)  nil i irekodi  kwenye 
kiwango tofauti (Backyard 
Studio) kutokana na maendeleo 
ya kiteknolojia (Kidijitali) kupiga 
hodi nchini, ambayo ilinipa 
Mwendelezo wa kunyakua 
tuzo kwa kuwa albamu bora 
ya Reggae ya mwaka kwenye 
Tuzo za Taifa. 

Albamu hii ilisababisha 
nijikite kufanya safari ya 
utafiti juu ya madhila 
ya watoto niliyoyaimba 
kwenye nyimbo zilizomo 
kwenye albamu hiyo. Jasiri 
haachi asili kwani kwa kila 
albamu nimehakikisha 
naweka wimbo mmoja wa 
Kihehe; Money-Pesa (Gila), 
Millioni 13 (Pandauli) na 
Innocent (Segito). 

Ras Nganyagwa katika mabonde 
na  milima ya muziki-3
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Minong’ono ya usajili Ulaya
MANCHESTER, England

MENEJA wa Brighton Roberto de Zerbi ndiye  
anayeongoza kuchukua nafasi ya Ten Hag 
ikiwa ataondoka Old Trafford, na Seagulls 
wanamfikiria kocha mkuu wa Burnley 
Vincent Kompany kama mbadala wake.
Hatima ya kocha Erik ten Hag itajulikana 

baada ya tathimini itakayofanywa 
na Mkurugenzi mpya wa Ufundi wa 
Manchester United, Jason Wilcox kabla 
ya klabu hiyo kufanya uamuzi kuhusu 
mustakabali wa Mholanzi huyo.

LONDON, England

WEST Ham wamepanga  kufanya 
mazungumzo na kocha mkuu wa 
Sporting Lisbon Ruben Amorim, 39, huku 
hawajaamua iwapo wataongeza mkataba 
wa David Moyes msimu huu wa joto. 
Haijabainika ni wapi Wagonga Nyundo 

hao wa London wataangukia kati ya Amorim 
na Moyes. Kocha wa zamani wa Wolves Julen 
Lopetegui pia anatajwa kuwa ni mshindani 
mkubwa kati ya wanaowania nafasi hiyo ya 
Moyes.

West Ham wanamtaka 
Ruben Amorin

De Zerbi kumrithi Ten Hag Man United

MUNICH, Ujerumani

B AY E R N  M u n i c h 
wanafuati l ia  hal i  ya 
mchezaji wa Barcelona 
Frenkie de Jong, ingawa 
mshahara wa kiungo 
huyo wa kati wa Uholanzi 
mwenye umri wa miaka 
26 unaweza kukatiza 
uhamisho wake.

Bayern Munich wamtupia jicho de Jong

RIYADH, Saudi Arabia

KLABU ya Saudi Arabia Al-Nassr bado 
ina nia ya kumsajili Kevin de Bruyne 
wa Manchester City msimu wa joto na 
inatarajiwa kuwasiliana na kiungo huyo 
wa kati wa Ubelgiji mwenye umri wa 
miaka 32 hivi karibuni.

Al- Nasri yamwania 
De Bruyne

BARCORONA, Hispania

BARCELONA wameingilia dili la Arsenal 
kutaka kumnunua mshambuliaji wa 
Newcastle United na Uswidi, Alexander 
Isak, 24, mwenye thamani ya pauni 
milioni 90, huku klabu hiyo ya Uhispania 
ikitarajia kufanya makubaliano huku 
Magpies wakitafuta kufuata sheria za 
usawa wa kifedha. 

Barcerona yaingilia dili la 
Arsenal kwa Alexander

MADRID, Hispania

REAL Betis wanalenga kumsajili mlinda 
lango wa zamani wa Manchester United na 
Uhispania David de Gea, 33, ambaye amekuwa 
mchezaji huru tangu kuondoka Old Trafford 
mwishoni mwa msimu uliopita. 

Real Betis wamwinda 
Davis de Gea

Inter Milan watwaa 
ubingwa Italia

Na Valensi Mbaga

K IP IND I  c h a neema 
k w a  I n t e r Milan 
kimeonekana wazi baada 
y a  k u t w a a ubongwa 
wa ligi kuu ya Italia Seria 
A  msimu huu baada 
y a  k uwachapa 
wapinzani wao wa 
jadi  AC Milan bao 2-1.
Inter ilishinda ligi 

mara ya mwisho 
msimu wa 2020/21 
l a k i n i  i l i s h i n dw a 
kuendeleza hilo katika 
miaka miwili  i l iyofuata, 
ikitazama Milan na Napoli 
wakishinda misimu ya 2021-22 na 
2022-23 . 
Wenyeji walianza mchezo kwa 

kumiliki mpira huku wakicheza kwa 
umakini mkubwa, lakini wapinzani 
wao wa Jiji la Milan, AC Milan walipata 
kipigo cha kwanza kufuatia shambuli  
lao la kwanza la maana. 
Baadaye kona iliyopigwa na Dimarco 

ilikutana na Acerbi ambaye alikuwa na 
huru eneo la hatari na kupiga mpira wa 
kichwa uliompita kipa Mike Maignan.
“Tunajikuta katika hali ambayo 

haijawahi kutokea hapo awali,’” 
nahodha wa Inter Lautaro Martínez 
alisema. “Tulihitaji kutumia fursa hii, 
kwa sababu katika pande zote, uwanja 
wote ni wetu sasa.”
Baada ya kushinda mataji mengine 

nane akiwa mchezaji, Simone Inzaghi 
alitwaa taji lake la kwanza la ligi akiwa 
kocha.
“Kushinda ligi zikiwa zimesalia 

mechi tano au  kushinda chini ya 
hapo zikiwa zimesalia mechi tisa, na 
kuifanya kuwa na uhakika kihisabati 
katika mchezo wa derby, hilo ni jambo 
litakalobaki kwetu kama historia,” 
Inzaghi alisema baada ya mchezo huo.
“Kila mtu alitoa mchango wake 

muhimu sana ili tuweze kufikia 
malengo kama haya.”
Wakati huu, imekuwa kampeni 

kubwa kwa vijana wa Inzaghi, huku 
washindi wa Scudetto wakiwa 
wamefunga mabao mengi zaidi 
kwenye Serie A huku pia wakijivunia 
safu ya ulinzi iliyo ngumu zaidi.
Kurud i  kwa  mchez j i  wao 

k i n a raLau t a ro  ku l i ima r i s h a 
mashambulizi ya Nerazzurri, na 
kufunga mabao 23 , huku Marcus 
Thuram na Hakan Calhanoglu wote 
wakifikia takwimu sawa.
Mfumo wa mabeki wa pembeni 

uliotumiwa na Inzaghi, ukiwa na 
uthabiti kutoka kwa Benjamin Pavard, 

Alessandro Bastoni na Stefan 
de Vrij kuwaruhusu Dimarco 
na Denzel Dumfries kusonga 
mbele, ulionyesha ufanisi 
zaidi katika kuwabatilisha 
wapinzani.
Kwa ushindi huu, Inter 

wanasonga mbele ya AC Milan 
katika mataji ya ligi ya Italia, 
wakiwa wametoka sare ya 19 
kabla ya msimu huu huku  

Juventus wanaongoza kwa 
kutwaa ubingwa mara 36.
Zaidi  ya  hayo,  Inter 

walikuwa wameshinda mechi 
tano zilizopita za derby, 
ikijumuisha mikondo yote 
miwili ya nusu fainali ya Ligi 
ya Mabingwa mwaka jana na 
fedheha ya 5-1 dhidi ya Milan 
msimu huu kwenye Serie A.
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Na Mwandishi Wetu

IMEELEZWA kuwa, baadhi ya 
Wajumbe wa Kamati ya Ushauri 
ya Klabu ya Simba iliyoundwa na 
Rais wao wa  Heshima, Mohamed 
‘Mo’ Dewji hawamkubali kocha 
wao mkuu, Abdelhak Benchikha 
na wameanza kumuundia zengwe 
atimuliwe.
Kwa mujibu wa chanzo chetu 

kimefichua kwamba Kamati hiyo 
ya Ushauri yenye wajumbe 21, 
baadhi yao wameamua kutumia 
fursa waliyopewa ya kuishauri 
Bodi ya Wakurugenzi ya Simba 
na Sekretarieti ya klabu hiyo 

kumchimba Benchikha kwamba 
hana jipaya aliloliongeza kwenye 
timu yao tangu aanze kuifundisha.
Wa n a d a i  b o r a  k o c h a 

aliyetimuliwa baada ya kufungwa 
na Yanga 5-1, Mbrazili Roberto 
Oliviera Do Cormo ‘Robertinho’ 
kwamba, timu yao ilikuwa inafanya 
vizuri kuliko sasa ikiwa chini ya 
Benchikha.
Hata  h i vyo,  wanachama 

wengine wa Simba wakiongozwa 
na magwiji wa klabu hiyo, Ismail 
Aden Rage na Jamhuri Kihwelo 
‘Julio’ wamewapinga vikali wenzao 
hao kwa kudai Benchikha si tatizo 
Simba, ni kocha mzuri na mwenye 

wasifu mzuri katika soka la Afrika 
isipokuwa anaangushwa na aina ya 
wachezaji aliowakuta Msimbazi.
Rage ambaye ameshawahi 

kuichezea Simba miaka ya sabini 
na baadaye kuwa kiongozi wa klabu 
hiyo, amesisitiza kuwa, tatizo 
la Simba ni wachezaji wa 
hadhi ya kawaida walionao 
hususani wale wa safu ya 
ushambuliaji na wala siyo 
kocha.
“Mechi yetu na Yanga 

tulitakiwa kushinda, kabla 
watani wetu hawajapata 
bao, sisi washambuliaji wetu 
walishakosa goli mbili za wazi. 

Aziz Ki mchezaji bora MachiSimba yapiga chini ofa ya Lakred

Kisa, uwanja kujaa maji pomoni

Benchikha aundiwa zengwe Simba Kipindi cha pili tukapoteza 
nafasi nyingine mbili, sasa 
hapa unamlaumu vipi kocha 
Benchikha?” Amehoji Rage.
Naye mchezaji wa zamani 

na kocha wa Simba ‘Julio’ 
amemtetea  Benchikha 
na kwenda mbali zaidi 
kwa kutaka timu nzima ya 
Wekundu hao wa Msimbazi 
itimuliwe hasa wachezaji wao 
wa kigeni akidai hawana sifa 
za kuchezea kikosi chao.
“Tatizo la Simba si kocha 

ni wachezaji wanaosajiliwa 
holela kila msimu, timu 
inacheza vizuri kuanzia 
n y uma  h ad i  mbe l e , 
inatengeneza nafasi  za 
kufunga lakini wanashindwa 
kuzi tumia !  Sasa  hapa 
unamtupiaje zigo la lawama 
Benchikha?” ameuliza Julio.

Mechi ya Yanga, JKT  
yaota ‘mbawa’

Wapambe wadai hajafanya lolote tangu atue Msimbazi

Na Mwandishi Wetu

M
ECHI ya Ligi 
Kuu ya NBC 
b a i n a  y a 
wenyeji JKT 
Tanzania na 

mabingwa watetezi Yanga 
imeshindwa kufanyika jana 
kutokana na Uwanja wa 
Generali Isamuyo kujaa maji  
kufuatia mvua zinazoendelea 
kunyesha mfululizo kote 
nchini tangu juzi. 
Kamisaa wa mchezo huo 

Kamwanga Tabwe alisema 
kuwa, baada ya ukaguzi 
uliofanywa na waamuzi wa 
mchezo huo walijiridhisha 
kwamba  mech i  h i yo 
isingewezekana kuchezeka 
kwani hata walipojaribu 
k u d u n d i s h a  m p i r a 
ulishindwa kudunda kama 
kanuni zinavyotaka.
Tambw e  am e s em a 

wanalipeleka suala kwenye 
mamlaka za juu za uongozi 
ambao ndiyo wataamua 

mechi hiyo ichezwe lini na 
kwenye uwanja upi.
Timu zote mbili zilifika 

uwanjani na taratibu zote 
zilifuatwa ikiwemo kuzikagua 
na wachezaji kupasha moto 
misuli kabla ya waamuzi 
kutoa taarifa hiyo kwamba 
mechi  i s ingewezekana 
kuchezwa kutokana na hali 
hiyo ya uwanja.
Wakati huo huo, Klabu ya 

Yanga imeeneza mabango 
maeneo mbalimbali ya Dar 
es Salaam yanayoonyesha 
ushindi wa mabao 7-2 
dhidi ya watani zao Simba 
yal iyopatikana kwenye 
ushindi wa mechi mbili za 
msimu huu wa Ligi Kuu ya 
NBC.
Hii ni mara ya pili kwa 

Yanga kufanya hivyo, awali 
waliweka mabango hayo 
mwezi Novemba mwaka 
jana baada ya kuwafunga 
mahasimu wao bao 5-1 
kwenye mzunguko wa 
kwanza wa Ligi Kuu.

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Klabu ya Simba umetupilia 
mbali ofa ya timu ya MC Alger ya Algeria ya 
dola 375,000 sawa na zaidi ya shilingi milioni 
960 kuhitaji saini ya mlinda mlango wao, 
Ayoub Lakred raia wa Morocco.
Habari kutoka ndani ya Simba SC zimeeleza 

kuwa, wameikataofa hiyo kwa sababu bado 
timu yao ina mpango wa muda mrefu na 
nyanda huyo mwenye umri wa miaka 28.
Timu ya kwanza kuhitaji huduma ya Lakred 

ilikuwa ni Wydad Casablanca ya nchini 
Morocco lakini sasa jirani zao MC Alger 
wamejitosa kumwania kipa huyo. Mbali ya 

Ayoub, pia beki 
kitasa wa timu 
ya Simba Enock 
Inonga Baka 
ameshaaga 
kwa mashabiki 
w a  k l a b u 
hiyo ikidaiwa 
ameshasaini 
mkataba  wa 
awali na timu ya 
AS FAR Rabat ya 
Morocco.


