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Na Hellen Mwango

KAMPUNI  y a  O r x y 
Tanzan ia ,  imegawa 
mitungi 100 ya gesi ya 
kupikia kwa wahariri 

na waandishi wa habari kama 
sehemu ya jamii ikiunga mkono 
uhamasishaji unaofanywa na 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
kuhusu matumizi ya nishati safi 
ya kupikia.
Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni 

ya Orxy Tanzania, Benoite 
Araman, alisema kampuni yake 
imeipa umuhimu mkubwa 
kampeni ya Rais Dk. Samia 
kuhamasisha matumizi ya nishati 
safi ya kupikia.
 Alisema wahariri na waandishi 

wa habari, wana nafasi kubwa ya 
kutoa elimu na kufikisha taarifa 
haraka kwa jamii.
  “Kampeni hii tunaipa uzito 

mkubwa kutokana na nafasi 
yenu katika jamii kwa hiyo kupitia 
mitungi hii mtafikisha kwa haraka 
zaidi umuhimu wa kuachana na 
matumizi ya kuni na mkaa na 
kujikita kwenye nishati safi.
  “Pia,  tunajikita  katika 

kumuondolea  mwanamke 
na msichana wa Kitanzania, 
maradhi ya mara kwa mara 
yanayotokana na kuvuta moshi 
wa kuni na mkaa,” alisema.
Alisema imeweka kipaumbele 

katika kuhamasisha nishati safi ya 
kupikia na wameamua kuibeba 
kampeni hiyo kwa ukubwa wake.
  Alisema wako sambamba 

na serikali hasa Rais Dk. Samia 
kuhakikisha dhamira yake ya 
kufikisha asimilia 80 ya matumizi 
ya nishati safi ifikapo 2030 na 
kwamba Oryx imedhamiria 
kutimiza ndoto hiyo.
“Tunawakabidhi mtungi wa 

gesi kilo 15 na jiko lenye sehemu 
mbili za kupikia, ninyi ni kundi 
lenye ushawishi mtahamsisha 
jamii kutumia nishati safi kwa 
haraka zaidi, kwa nafasi zenu 
mnashiriki matukio mbalimba ya 
mabadiliko hayo tunawashukuru 
sana waandishi wote,” alisema.
  Mpaka sasa Oryx wametoa 

mitungi 33,000 katika makundi 
na maeneo mbalimbali Bara na 
Visiwani yenye thamani ya Sh. 
bilioni 1.5.
 Akizungumzia faida wa taasisi 

kutumia gesi, alisema kuna faida 
kubwa na kwamba inasaidia 
kuongeza ufanisi na kupunguza 
muda wa kutafuta nishati 
nyingine kama kuni na mkaa 
pamoja na kulinda mazingira kwa 
kutokomeza ukataji wa miti.
 Faida nyingine ni kuwaepusha 

wanawake   na watoto kupata 
majeraha wakati wa kubeba 
kuni na mazingira hatarishi ya 
kukutana na wanyama wakali 
wakati wakitafuta kuni na 
watapata muda wa kufanya 
shughuki za uzalishaji wa 
kiuchumi.
  Alisema ili  kufanikisha 

kampeni hiyo na kuhakikisha kila 
Mtanzania anatumia gesi bila 
kujali kipato, wanashirikiana na 
NMB kwa ajili ya kufanya malipo 

ya kununua gesi kidogo kidogo 
ama kibubu.
  Kwa upande wake Meneja 

Usambazaji, Peter Ndomba 
alisema matumizi ya gesi 
yanahitaji uangalifu ikiwamo 
kuzuia watoto kuwa karibu au 
kuchezea sehemu ya mfuniko wa 
mtungi ili kuepusha matukio ya 
ajali ya gesi.
  “Gesi huwa ni hatari kama 

itawekwa kwenye mazingira 
yasiyo mazuri lazima kuwe na 
sababu ya kulipuka, haiwezi 
kusababisha ajali kizembe, 
inahitaji uangalifu mkubwa hasa 
kwa watoto.
 “Kwa mfano, mtu unachoma 

nyama na jiko la mkaa pembeni 
ya mtungi wa gesi hiyo ni hatari, 
wale wanaojaza bila kufuata 
utaratibu, kinyume cha sheria 
gesi ni hatari pia,” alisema.
 Alisema Tanzania ina nyumba 

milioni 14 wanaotumia gesi 
milioni mbili lengo ni kufikiwa 
watu milioni nane wanaotumia 
nishati safi.

Rais Dk. Samia azidi kuungwa 
mkono matumizi ya nishati safi 

Warioba: Waandishi fanyeni tafiti 
kuisadia serikali kutoa maamuzi

Na Mwandishi Wetu, Dodoma

WAANDISHI nchini, wametakiwa kulisaidia 
taifa kwa kufanya tafiti zitakazoisaidia serikali 
kutoa maamuzi ikiwamo kuendeleza nchi na 
kuzitumia katika kuielimisha jamii.
Rai hiyo ilitolewa jana na Waziri Mkuu wa 

zamani Jaji Joseph Warioba, wakati akifungua 
kongamano la Baraza la Habari Tanzania (MCT) 
la wadau wa habari na uchaguzi jijini Dodoma.
“Vyombo vya habari vinaandika na kutangaza 

habari za matukio zaidi bila kuzingatia 
mojawapo ya misingi yake mikuu mitatu, 
ikiwamo kuelimisha,” alisema.
 Alisema umuhimu wa vyombo vya habari 

kufanya utafiti, kuelimisha jamii na kuishauri 
serikali kuhusu matokeo ya tafiti hizo.
“Wanahabari, msiwe sehemu ya kulalamika 

wakati mna nafasi ya kutengeneza ajenda kwa 
kufanya utafiti na kutoa elimu ya mambo ya 

msingi kwa nchi,” alisema Jaji Warioba.
Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Idara ya 

Habari Tanzania (Maelezo) na Msemaji Mkuu 
wa Serikali, Mobhare Matinyi, aliipongeza MCT 
kwa kuandaa kongamano hilo na mchango 
wake katika kuboresha weledi, maadili na 
uwajibikaji kwenye tasnia ya habari.
Alisema MCT inasaidia katika kuboresha 

viwango vya kazi za uandishi na utangazaji 
wa habari nchini, ikiwamo kutetea haki za 
wananchi pamoja na waandishi wa habari.
Aidha, alisema anavishukuru vyombo vya 

habari kwa kazi kubwa na nyeti wanayoifanya 
ya kuuelimisha umma, hasa katika kipindi cha 
Uchaguzi.
Hata hivyo, alivikumbusha vyombo hivyo 

nchini kuzingatia uandishi wa habari za kweli, 
zilizo sahihi na zinazozingatia mizania.
Alionya kuwa uandishi na usambazaji wa 

habari za uongo si tu zinafifisha taswira ya 

 Jaji Joseph Sinde Warioba

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Oryx, Benoite Araman, akimkabidhi mtungi na jiko la gesi 
Mpigapicha Mkuu wa Magazeti ya The Guadian Ltd, Selemani Mpochi, ikiwa ni kuunga mkono 

kampeni ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, ya matumizi ya nishati safi. (Picha: Mpigapicha Wetu).

nchi na ya fani ya uandishi wa habari, bali pia kwa 
mwandishi na vyombo vyao.
Awali, Mkurugenzi Mtendaji MCT, Ernest 

Sungura, alisema vyombo vya habari vya Tanzania 
huwa havina maandalizi ya pamoja ya namna ya 
kuandika na kutangaza habari za uchaguzi.
“Vyombo vya habari nchini, havina maandalizi 

katika kila hatua ya mchakato wa uchaguzi 
kuanzia uboreshaji wa daftari la wapiga kura, 
kujiandikisha kwa wapiga kura, uteuzi wa 
wagombea, elimu kwa mpiga kura na kampeni 
hadi siku ya kupiga kura,” alisema.
Alisema vyombo vya habari nchini wakati wote 

vinajikita katika maneno ya wana siasa na mambo 
binafsi ya wagombea badala ya kujikita katika 
kuelimisha na kutoa taarifa sahihi za masuala 
ya msingi na mambo yanayowaathiri wananchi 
katika maisha yao ya kila siku.
“Vyombo vya habari nchini huwa havina 

uelewa mpana wa viwango vya kimataifa 
vya masuala ya uchaguzi, sheria na kanuni 
mbalimbali za uchaguzi Tanzania,” alisema.
  Alisema mambo    mengine ni pamoja na 

mifumo ya usimamizi wa uchaguzi, uelewa 
mpana wa sera, itikadi ya vyama vya siasa na ilani 
zao za uchaguzi.
Kaulimbiu ya kongamano hilo la wadau wa 

Habari na Uchaguzi Tanzania ni ‘Uandishi wa 
habari za uchaguzi kwa weledi hujenga usawa, 
haki na uwajibikaji.’
  Akizungumza kwa niaba ya Katibu Mkuu 

wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Balozi Dk. 
Emmanuel Nchimbi, Katibu ya Itikadi, Uenezi 
na Mafunzo wa CCM, CPA Amos Makalla, 
alisema chama chake kitakuwa mstari wa mbele 
kutekeleza kwa vitendo haki, usawa na wajibu ili 
kuwa na uchaguzi ulio huru, wa haki na wenye 
kuaminika.
 Alisema anavikumbusha vyombo vya habari 

kuwa pamoja na kuandika habari zao kwa uhuru, 
lakini wanapaswa kutambua kuwa hawana nchi 
mbadala hivyo ni muhimu kuhakikisha habari 
zote zinaiacha nchi ikiwa salama na yenye amani.
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Na Mwandishi Wetu, Mwanza

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (Takukuru), Mkoa wa 
Mwanza, katika kuzuia vitendo 
vya rushwa kwenye miradi ya 
maendeleo, imeanza na mkakati 
wa kutoa elimu kwa wananchi 
kusimamia matumizi ya sahihi ya 
fedha zinazotolewa na serikali ili 
kutekeleza miradi hiyo.
Pia, katika kipindi cha robo 

ya nne ya mwaka 2023/24, 
itaendelea kutekeleza majukumu 
yake ya kuchunguza makosa ya 
rushwa na kuwachukulia hatua 
watakaojihusisha na vitendo vya 
rushwa kwa mujibu wa sheria.
Kauli hiyo ilitolewa juzi na 

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa 
Mwanza, James Ruge, alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu taarifa ya utendaji 
wa taasisi hiyo katika kipindi cha 
Januari hadi Machi, mwaka huu.
Alisema katika robo ya nne ya 

mwaka 2023/24, imeandaa mkakati 
wa kuzuia vitendo vya rushwa kwa 
kuwaelimisha wananchi kusimamia 
kwa karibu zaidi matumizi ya fedha 

Takukuru yaanza na elimu 
 utekelezaji miradi ya umma

Mwenge wa Uhuru watoa kauli kwa watendaji

Na Mwamvua Mwinyi, Bagamoyo

KIONGOZI wa Mbio za Mwenge 
wa Uhuru Kitaifa, Godfrey Mzava, 
amewataka watendaji kuendelea 
kumsaidia Rais Dk. Samia 
Suluhu Hussam katika jitihada 
zake madhubuti za kuwaletea 
wananchi maendeleo na kuinua 
uchumi wa Taifa.
 Alisema hayo wakati akikagua 

na kuweka jiwe la msingi katika 
mradi wa upanuzi wa maji, ujenzi 
wa tangi la maji lita 50,000 Kijiji 

cha Kidomole, Halmashauri ya 
Bagamoyo mkoani Pwani jana.
 Mradi huo utakaogharimu Sh. 

milioni 176, umefikia asilimia 90 
na utahudumia kaya 700 zenye 
wakazi 3,660.
 “Maji hayana mbadala, kila siku 

lazima tuguse maji, kwa umuhimu 
huo, Rais Dk. Samia anaendelea 
kuboresha miundombinu ya maji, 
kushusha fedha kwenye miradi ya 
huduma, kujenga miradi ya maji 
ilihali wananchi wapate huduma 
na maji safi, salama yenye uhakika 

na karibu na mazingira yao ili 
wasifuate umbali mrefu.
  “Miradi yote ya maendeleo 

is imamiwe na muendelee 
kushi r ik iana  Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) na viongozi 
wa Serikali ili mambo yaende 
vizuri, nimeona ushirikiano ulipo 
sasa, endelezeni kwa manufaa ya 
jamii,” alisema.
Alisema Rais Dk. Samia yupo 

tayari na amekuwa na utashi 
kuhakikisha anashusha rasilimali 
fedha kutatua kero za wananchi 

ikiwemo kusogeza huduma ya 
maji safi, salama na karibu ya 
jamii.
 Akipokea Mwenge wa Uhuru 

katika viwanja vya Shule ya 
Msingi  Fukayosi ,  Kata ya 
Fukayosi kutoka Halmashauri ya 
Chalinze, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Bagamoyo, 
Shauri Selenda, alisema miradi 15 
yenye thamani ya Sh. bilioni 13.7 
itatembelewa na kukimbizwa 
urefu wa kilomita 159.7.
 Miradi mingine iliyotembelewa 

na Halmashauri ya Bagamoyo ni 
kukagua mradi wa duka la dawa za 
jamii, Hospital ya Wilaya na mradi 
wa barabara, Kitongoji cha Benki, 
Kata ya Dunda.
  Pamoja na hayo, umekagua 

shughuli za makundi yenye 
mahitaji maalum na ukatili wa 
kijinsia, kukagua mradi wa sekta 
ya barabara, sekta ya elimu, 
afya 2024 na kukagua shughuli 
za uhifadhi wa mazingira 
na uchakataji wa mifuko ya 
sandarusi.

Habari Kitaifa

zinazotolewa na serikali kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo.
Alisema mbali na kutoa elimu 

ya kuzuia vitendo vya rushwa 
na madhara yake katika jamii, 
wataendelea kutekeleza majukumu 
yao ya kuchunguza makosa ya rushwa 
na kuwachukulia hatua wale wote 
watakaohusika na vitendo hivyo kwa 
mujibu wa sheria.
“Takukuru Mwanza inatoa wito 

kwa wananchi kusimamia miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa na serikali 
katika maeneo yao. Kwa pamoja tuzuie 
na kukemea vitendo vya rushwa katika 
maeneo ya kupata huduma kwa kuwa 
ni jukumu letu sote wananchi,” alisema.
Mapema,  Ruge alisema wananchi 

wa maeneo mbalimbali mkoani 
Mwanza, wamefurahia na kunufaika 
kwa kupata huduma bora za afya, maji, 
umeme, elimu na barabara kutokana na 
utekelezaji wa programu ya Takukuru 
Rafiki.
“Programu hiyo  inayolenga 

kutambua kero katika sekta ya huduma 
za jamii na miradi ya maendeleo katika 
sekta za maji, elimu, nishati ya umeme, 
afya, ardhi na barabara imekuwa 
na manufaa kwa wananchi katika 
uboreshaji wa huduma,” alisema.
Alisema katika kipindi cha Januari 

hadi Machi, mwaka huu, manufaa 
mengi yamepatikana kupitia programu 
hiyo ya Takukuru Rafiki na manufaa 
kama vile kutengenezwa kwa pampu 
ya maji na kuwezesha wananchi wa 
Kata ya Mahina wilayani Nyamagana, 
kupata huduma maji sasa.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Mwanza, James Ruge, akizungumza na waandishi 
wa habari (hawapo pichani), jana alipokuwa akitoa taarifa ya utendaji wa taasisi hiyo 

kwa kipindi cha Januari hadi Machi,  mwaka huu.



4 Uelekeo | Jumatano Mei 1 - 7, 2024 |  Habari Kitaifa4 Uelekeo | Jumatano Mei 01 - 07, 2024 |  Habari Kitaifa

Na Mwandishi Wetu

L
EO ni Mei Mosi ambayo 
ni siku maalum kwa 
wa f anyakaz i  ko t e 
d u n i a n i  amb apo 
n ch i n i  Tan z an i a , 

maadhimishio  ya  k i ta i fa 
yanafanyika jijini Arusha na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, ni 
mgeni rasmi.
Macho  na  mas ik io  ya 

wafanyakaz i  nch in i ,  l eo 
yameelekezwa kwa Rais Dk. 
Samia kusikiliza atakavyoijibu 
kaulimbiu ya mwaka huu 
ya Shirikisho la Vyama vya 
Wafanyakazi  nchini (Tucta) 
inayosema “Nyongeza  ya 
mishahara, ni msingi wa mafao 
bora na kinga dhidi ya hali ngumu 
ya maisha.” 
Katika mkutano wake na 

waandishi wa habari  hivi 
karibuni, Rais wa Tucta, Tumaini 
Nyamhokya, alisema kaulimbiu 
hiyo inaendana na uhalisia 
wa maisha ya mfanyakazi kwa 
sasa kwani gharama za maisha 
zimepanda na mishahara 
haikidhi mahitaji ya kila siku ya 
mfanyakazi.
 Kadhalika, alisema mishahara 

ikiwa bora, itawezesha pia mafao 
kuwa bora  wakati wa kustaafu.
N y um h o k y a  a l i s e m a 

maadhimisho ya Mei Mosi 
mwaka huu, yameratibiwa na 
vyama vyote 13 vinavyounda 
Tucta.
Alivitaja vyama hivyo kuwa ni 

Chodawu, COTWU (T), CWT, 

Dowuta, Raawu, TALGWU, 
Tamico, Tasu,, Tewuta, TRAWU, 
TPAWU, Tughe na Tuico .
A i dha ,  a l i s ema  Tuc t a 

imeshirikiana na vyama vyote 
vilivyo nje ya shirikisho hilo 
vilivyojitokeza katika maandalizi 
hayo.
Tayari Mkuu wa Mkoa wa 

Arusha, Paul Makonda, ametoa 
wito kwa wananchi kujitokeza 
kwa wingi kushiriki kilele 
cha siku hiyo ya wafanyakazi 
yanayofanyika katika Uwanja 
wa Sheikh Amri Abeid Kaluta 
ambapo Rais Dk. Samia ni mgeni 
rasmi.
Alitoa wito huo hivi karibuni 

alipokuwa azungumza kwenye 
kikao kazi cha maandalizi 
kuelekea Siku ya Wafanyakazi 
Duniani kilichofanyika  katika 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa.
Alisema uwepo wa shughuli 

hiyo ya kitaifa mkoani humo, ni 
fursa kubwa kwa wakazi wake 
katika kuchangamkia fursa, hivyo 
uongozi wa mkoa huo umeandaa 
eneo maalumu kando ya uwanja 
wa Sheikh Amri Abeid kwa ajili 
ya kutumiwa na wajasiriamali 
kufanya biashara zao.
Alisema uwepo wa siku ya 

wafanyakazi   unaashiria uhuru 
na haki za wafanyakazi mahala 
pa kazi.
 Alisema ni vyema wananchi 

wakatambua kuwa ushiriki wao 
utawaongezea morali watumishi 
katika kuhudumia jamii, hivyo 
wajitokeze kwa wingi kuhudhuria 
siku hiyo maalum ya wafanyakazi.

Wafanyakazi wote  leo
masikio kwa Samia

TIC kujenga ofisi Arusha
Na Mwandishi Wetu, Arusha

KITUO cha Uwekezaji Nchini (TIC), kinatarajiwa 
kujengwa ofisi mkoani Arusha ili kupanua 
huduma kwa wadau wanaotaka kuwekeza katika 
sekta ya utalii na nyinginezo.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Mipango na 

Uwekezaji, Profesa Kitila Mkumbo, alisema hayo 
jijini hapa jana wakati akitoa hotuba ya ufunguzi 
wa Kongamano la Uwekezaji kwenye Sekta ya 
Utalii lililohudhuriwa na zaidi ya wadau 420 
kutoka serikalini, wadau wengine kutoka ndani 
na nje ya nchi.
Alisema kupitia utekelezaji wa sera na sheria 

mbalimbali za uwekezaji na maelekezo ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, serikali imeendelea 
kupata mafanikio katika kuhamasisha, kuvutia 
na kuwezesha uwekezaji nchini.
Profesa Mkumbo alitaja mambo 10 ya msingi 

katika utalii ikiwemo amani, utulivu na salama, 
malazi, miundombinu ya usafiri, mikakati 
mizuri ya kutangaza utalii, suala la tabia njema 
na ukarimu wa wenyeji.
Mengine ni uwepo wa miundombinu ya 

malazi, elimu kwa watoaji huduma kwa watalii, 
uwepo wa mitaji kwa ajili ya uwekezaji, uwepo 
wa idadi ya watu wenye uwezo wa kuongea lugha 
zaidi ya moja, kuwepo na vituo vya kujifunza 
lugha na uhusiano bora wa kimataifa.
Akizungumza katika kongamano hilo Waziri wa 

Maliasili na Utalii Angela Kairuki (Mb) alisema 
kutokana filamu ya The Royal Tour wameweza 
kufikia watalii milioni 1.8 na wanajianda zaidi 
kuona namna ya kuongeza watalii na maeneo 
ya malazi ikiwemo kuandaa malazi ya madaraja 
mbalimbali yenye ubora, usafi pamoja na 
huduma zinazopatikana
“Fursa bado zipo katika mnyororo wa 

thamani ambapo kwa umoja wetu utatusaidia 
kuboresha uchumi zaidi na kuongeza pato 
ila lengo likiwa ni kufikia matarajio ya 
watalii wanapokuja wapate kumbukumbu 
nzuri sambaba na wenyeji wasiwe ‘ndugu 
watazamaji’ na badala yake wawe wa moja 
katika kuongezea Pato la Taifa.
“Tunatakiwa kuongeza utalii wa mikutano 

kwa kuhakikisha ukumbi wa AICC unakamilika 
kwa haraka ili uwe na tija, wageni wavutiwe 
zaidi pamoja na kuliongezea Taifa kipato,” 
alisema.
Akieleza Maudhui ya mkutano huu, Katibu 

Mkuu Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji, Dk. 
Tausi Kida, alisema kongamano hilo ni takwa 
kutoka ofisi hiyo ambayo Rais Dk. Samia aliitoa 
wakati akiwaapisha viongozi.
Aidha, alisema utalii wa ndani unaongezeka 

kwa kasi hadi kufikia watu milioni 1.9 
tofauti na hapo awali, kwani mwaka 2022 
Tanzania ilikuwa inapokea watalii 1.5 milioni 
ukilinganishwa na mwaka 2023 watalii 
wameongezeka hadi kufikia milioni mbili 
alisema kwa sasa Tanzania inapokea wageni 
milioni nne huku changamoto ya vidanda 
ikiwepo132, 676.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Mipango na Uwekezaji, 
Profesa Kitila Mkumbo



5Uelekeo  | Jumatano Mei 1 - 7, 2024 | Habari Kitaifa 5Uelekeo  | Jumatano Mei 01 - 07, 2024 |  Habari Kitaifa

TAEC yapunguza muda wa utoaji 
cheti cha uchunguzi wa mionzi

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Nguvu za Atomu 
Tanzania (TAEC), imepunguza 
kwa asilimia 98 siku za utoaji wa 
cheti cha uchunguzi wa mionzi 
(RAC) kutoka zaidi ya siku saba 
hadi kufikia kwa wastani wa saa 
tatu hadi siku moja.
Awali, utaratibu wa uchunguzi 

wa mionzi ulikuwa una mlolongo 
mrefu na kusababisha malalamiko 
mengi kutoka kwa wadau 
mbalimbali ambapo mfumo wa 
kielektroniki umesaidia mno.
Hayo yalisemwa jijini Dar es 

Salaam juzi na Mkurugenzi Mkuu 
wa TAEC, Profesa Lazaro Busagala, 

alipokuwa akiwasilisha 
kwa wahariri na waandishi 
wa vyombo vya habari 
chini ya uratibu wa Msajili 
wa Hazina, Nehemiah 
Msechu, mafanikio ya 
Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, 
kupitia TAEC.
Aidha, Prifesa Busagala 

alisema Serikali ya Awamu 
ya Sita inayoongozwan 
na Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, imeondoa tozo 
na kupunguza tozo kwaθ 
kuamua kubeba gharama 
za upimaji hususan kwa 
wale wanaosafirisha bidhaa 
nje ya nchi kwaθ kupunguza 
kutoka asilimia 0.2 ya 
malipwani kuwa asilimia 
0.1 ya malipwani, sawa na 
punguzo la asilimia 50. 
Hali kadhalika, alisema 

kwa  wafanyabiashara 
wadogo, hupatiwa bure 
huduma ya upimaji θ wa 
sampuli sawa na punguzo la 
asilimia 100. 
Vile vile, Profesa Busagala 

alisema serikali imeendelea 
kusogeza huduma kwa 
wananchi θ  kwa kujenga 
miundombinu inayoipa 
TAEC uwezo wa kutoa 
huduma kwa tija na ufanisi. 
“Se r i k a l i  ime j enga 

majengo sita ya maabara 
na ofisi katika kanda tano 
yenye thamani ya takribani 
Sh. bilioni 28.11 ambapo 
majengo manne kati ya 
hayo, yamekamilika. Miradi 
hiyo ipo Arusha, Dar es 
Salaam, Dodoma, Mbeya, 
Mwanza na Zanzibar.
Aidha, Serikali ya Awamu 

Sita kupitia TAEC, ipo 
katika hatua za mwishoθ 
kukamalisha mpango wa 
ufadhili kwa vijana wa 
Kitanzania kusoma vyuo 
vya nje ya nchi masomo 
ya teknolojia na sayansi 
ya nyuklia katika ngazi ya 
shahada za uzamili.
P r o f e s a  B u s a g a l a 

alisema kila mwaka, vijana 
Watanzania watano hupata 
ufadhili huu lengo likiwa ni 
kuongeza idadi ya wataalam 
nchini katika nyanja ya 
teknolojia na sayansi ya 
nyuklia ili kuhakikisha 
kwamba nchi inanufaika 
ipasavyo na fursa za sayansi 
ya nyuklia.
 Alisema serikali pia 

imewajengea uwezo wa 
kitaalam watumishi ili 
kujenga taifa lenye uwezo 
katika teknolojia ya nyuklia. 
“Kwa kufuata mpango 

wa mafunzo uliowekwa na 
kuanza kutekelezwa, TAEC 
imeshasomesha watumishi 
29 na inaendelea kusomesha 
wengine 32 ndani ya miaka 
mitatu. Jumla itakuwa 
watumishi 61.  Hili  ni 
muhimu sana kwa ustawi 
wa taifa letu katika sekta 
ya sayansi na teknolojia ya 
nyuklia,” aliongeza Profesa 
Busagala.

Mkurugenzi Mkuu wa TAEC, Profesa Lazaro Busagala

Serikali imejenga 
majengo sita ya maabara 

na ofisi katika kanda 
tano yenye thamani 

ya takribani Sh. bilioni 
28.11 ambapo majengo 

manne kati ya hayo, 
yamekamilika. Miradi 
hiyo ipo Arusha, Dar 
es Salaam, Dodoma, 
Mbeya, Mwanza na 

Zanzibar.
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J
ANA kwenye kipindi cha maswali 
na majibu Bungeni, serikali ilipiga 
marufuku halmashauri zote 
nchini kuacha kutoza kodi kwenye 

mazao ya wakulima wa kawaida 
wanaosafirisha mazao yao kutoka 
shambani.

Kauli hiyo ilitolewa na Naibu Waziri, 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Dk. 
Festo Dugange wakati akijibu swali 
la nyongeza la Mbunge 
wa Jimbo la Bukene, 
Selemani Zedi aliyeitaka 
Serikali kutoa katazo 
kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Nzega 
Vijijini kuwatoza kodi 
ya mazao ya wakulima 
wa kawaida katika 
halmashauri hiyo.

Kwanza 
ninampongeza Naibu 
Waziri kwa hatua hiyo 
huku nikukumbuka hivi 
karibuni kuona klipu ya 
mwanamama mmoja, 
mchuuzi wa kusafirisha 
vitunguu akilalamikia 
kitu kama hicho, kama 
sikosei ilikuwa mikoa ya 
kaskazini.

Mwanamama 
huyo alidai kwamba 
wamekuwa 
wakisumbuliwa sana 
na maofisa wa serikali 
za mitaa kusimamisha 
m a g a r i  y a n a y o t o a 
magunia ya bidhaa zao 
kutoka mashambani kwa 
wakulina na kuwadai 
ushuru na hongo kwa kusafirisha 
mazao yasiyofikia hata tani moja.

Yule mwanamke akakumbusha 
kwamba wakati wa Utawala wa Rais 
John Magufuli alipiga marufuku 
kwa wakurugenzi na watendaji 
wa halmashauri kuwatoza ushuru 
wasafirishaji wa mazao chini ya tani 
moja.

Akasema ingawa hajawahi kusikia 
kama kauli hiyo imetengeuliwa, 
wamekuwa wakitozwa na kupata 
usumbufu mkubwa.

Kilichonihamasisha kuandika 
ninayoyaandika ni kile ambacho 

serikali imekuwa ikizihamasisha 
halmashauri zetu kufanya, yaani 
kuondoa ‘mentality’ ya kutoza, kutoza, 
kutoza na badala yake ijikite zaidi 
katika kuanzisha miradi ya kuiingizia 
fedha na pia kupunguza kutegemea 
ruzuku ya serikali.

Ni katika muktadha huo, Waziri wa 
Tamisemi, Mohamed Mchengerwa 
anasema kigezo cha ziada cha 
kuzipima halmashauri zote nchini 

kwa sasa ni namna 
zitakavyobuni 
vyanzo vipya vya 
mapato kuanzia 
viwili na kuendelea 
kwa kila mwaka wa 
fedha.

Mchengerwa 
aliyasema hayo hivi 
karibuni wakati 
w a  k u f u n g u a 
Mkutano wa 38 wa 
Jumuiya ya Serikali 
za Mitaa (ALAT) 
Taifa unaofanyika 
Zanzibar.

Alisema nguvu ya 
kila halmashauri ni 
mapato na ili iweze 
kutekeleza miradi 
yenye tija lazima 
kuwe na mapato ya 
uhakika.

Alisema 
kumekuwa na tabia 
ya halmashauri 
kuweka makadirio 
ya bajeti kidogo 
n a  k u k u s a n y a 
zaidi  na kisha 
‘kujimwambafai’ 

kwamba wamevuka malengo, jambo 
ambalo hata mimi ninaona halina 
maana!

Lakini Waziri akasisitiza kwamba 
ni vyema takwimu za bajeti za 
halmashauri ziendane na uhalisia wa 
tathmini ya vyanzo vya mapato.

Ni vyema sana halmashauri 
zianzishe vyanzo vingi vya mapato, 
hatua ambayo pia itaongeza ajira 
badala ya halmashauri zetu kukalia 
kwenye kutoza, kutoza na kutoza. 
Wajue zile wanazotoza ni huduma na 
anayeumia ni mwananchi wa kawaida 
anayelipia tozo hizo!

kigezo cha 
ziada cha 
kuzipima 
halmashauri 
zote nchini 
kwa sasa 
ni namna 
zitakavyobuni 
vyanzo vipya 
vya mapato 
kuanzia viwili 
na kuendelea 
kwa kila 
mwaka wa 
fedha.

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Anzisheni vyanzo vya 
mapato, punguzeni tozo

Stendi ya Mwenge inasubiri nini?

Waajiri boresheni maslahi, 
watumishi wajibikeni

LEO ni Mei Mosi ambayo ni siku maalumu 
kwa wafanyakazi kote duniani. Hapa 
nyumbani Tanzania, maadhimishio ya 
kitaifa yanafanyika jijini Arusha na mgeni 

rasmi anatazamiwa kuwa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan.

Jana viongozi mbalimbali wa kitaifa waliwasili 
Arusha kwa ajili ya kushiriki maadhimisho haya 
ikiwa ni pamoja, Makamu wa Rais Dkt. Phillip 
Mpango, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na Spika 
wa Bunge la Jamhuri ya Muungano, Dkt. Tulia 
Ackson.

Hakuna ubishi kwamba macho na masikio ya 
wafanyakazi nchini, leo yameelekezwa kwa Rais Dk. 
Samia kusikiliza atakavyoijibu kaulimbiu ya mwaka 
huu ya Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi  nchini 
(Tucta) inayosema  “Nyongeza ya mishahara, ni 
msingi wa mafao bora na kinga dhidi ya hali ngumu 
ya maisha.” 

Katika maadhimisho haya ambayo hufanyika 
takribani kila mkoa nchini mwetu, wafanyakazi 
ambao watakuwa wametekeleza majukumu 
yao vizuri wanatazamiwa kutunukiwa zawadi 
mbalimbali.

Ni vyema utamaduni huu wa kuwazawadia 
wafanyakazi wanaoonesha uwajibikaji mzuri 
na nidhamu kazini wakawa wanatambuliwa na 
kuzawadia ili kuwahamasisha kuwajibika zaidi na 
kuhamasisha wengine kufuata nyayo zao.

Mara nyingi, serikali ambayo ndio mwajiri 
mkuu, huwa inaongeza mishahara ya watumishi 
katika sekta ya umma pamoja ahadi nyingine za 
kuboresha maslahi ya wafanyakazi.

Kimsingi, serikali inapopandisha mshahara 
katika sekta ya umma, hali hiyo pia huathiri sekta 
binafsi kwa maana ya kwamba waajiri binafsi 
nao ‘huzolewa’ na upepo huo na kupandisha 
mishahara.

Wakati tungetamani kuona wafanyakazi wa 
Tanzania wakiongozewa mshahara, lakini ni 
vyema ijulikane pia kwamba serikali haitakuwa na 
uwezo wa kuongeza mishahara kama wafanyakazi 
hawahawa hawatakuwa wamezalisha kwa tija au 
kutoa huduma zilizotukuka katika kusaidia sekta 
nyingine ili  kutunisha mfuko wa serikali.

Ndio maana Waswahili wanasema haki ya 
watumishi wa umma kuongezewa mshahara 
ili kuboresha maisha yao, ni lazima pia iende 
sambamba na kutimiza wajibu wao.

Hivyo, wafanyakazi wa Tanzania wanapaswa 
kutimiza wajibu wao wa kufanyakazi kwa uaminifu 
na kwa bidii ili kutengeneza mazingira ya nchi kuwa 
na uchumi mzuri utakaopelekea wafanyakazi hawa 
kulipwa mishahara minono zaidi.

Yote kwa yote ni imani yetu kwamba serikali na 
waajiri wengine watajitafakari katika kuhakikisha 
wanaboresha maslahi ya watumishi, lakini pia 
watumishi watumie maadhimisho haya kutafakari 
kama wanatumiza ipasavyo wajibu wao.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255784122020

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 /  

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi

JICHO LANGU
 

Kumekuwa na maelezo kwamba baada 
ya stendi mpya ya mabasi ya Mwenge 
kukamilika, mabasi yatapunguzwa kwenye 
Stendi ya Makumbusho ambayo kwa sasa 
imejaa na kuwa kama kichochoro.

 Ukipita Stendi ya Mwenge ni kama 
kila kitu kiko tayari lakini bado haijaanza 
kutumika. Shida ni nini?
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UPO uvumi mwingi kwamba 
nyama ya kuku wa kisasa 
maarufu kama kuku wa kizungu 
husababisha matatizo mengi 
ya afya.Je, kuku wa kizungu ni 
yupi, hukuzwa kwa njia gani 
na je; kuna hatari yoyote kwa 
miili ya binadamu wanapokula 
nyama ya kuku hawa? 
Mae l ezo  ku toka  kwa 

wataalam:

Kuku wa kizungu ni yupi?
Kuku wa kizungu hufugwa 

kwenye mashamba. Hukua 
kwa muda mfupi sana. Mpango 
huu ulianzishwa kwa mara ya 
kwanza miaka ya 1930 katika 
nchi nyingi ikiwemo Marekani.
Mwishoni mwa miaka ya 

1960, kuku wa nyama walienea 
ulimwenguni kote. Uzalishaji 
wa kuku hao uliongezeka 
kutokana na uhaba wa nyama 
ya kuku.
Nyama hii ya kuku, ni 

muhimu hasa kwa nchi nyingi 
ambako kuna uhaba wa protini.
Kipindi cha kukua, gharama 

ya chini na protini ya juu ni 
sababu kuu za ongezeko la 
mahitaji ya nyama hii.
Muthuramalingam, ambaye 

ana uzoefu wa muda mrefu 
katika usimamizi wa ufugaji wa 
kuku, anasema kuwa ufugaji wa 
kuku wa nyama, ulianza nchini 
India miaka ya 1970 na ulaji wa 
nyama uliongezeka sana kati ya 
mwaka 1980 na 1985.
Anasema katika kipindi 

cha miaka 30 tangu wakati 

Je; kuna ukweli wowote kuku wa 
`kizungu’ wana madhara kiafya?

huo, kuku wa nyama wamekuwa 
wengi kuliko kuku wa asili na sasa 
wanapatikana katika kila mkoa.
Kwa mujibu wa Tume ya 

Kudhibiti Wafugaji wa Kuku, wale 
wanaofugwa kwa muda mrefu kwa 
mayai, hujulikana kama ‘layers’ na 
wanaouzwa kwa nyama kwa muda 
mfupi, huitwa ‘broilers’.
Kuku wa kizungu ni aina 

maalum ya kuku wa Cornish. Aina 
hii ya kuku ina uwezo wa kukua 
haraka sana. Tangu mwaka 1970, 
wameanza kufuga kuku wa aina 
hii kwa ajili ya nyama,” alisema 
daktari wa watoto na mshauri wa 
lishe Dk. Arun Kumar.
“Kutokana na mabadiliko ya 

kisasa katika tasnia hii, kuku wa 
nyama ambao walikuwa wakikua 
kwa siku 60, sasa wanakua ndani ya 
siku 32. Sababu yake ni mabadiliko 

ya chakula kinachotolewa kwa ajili ya 
kuku hawa,” anasema.
 
Kuna tofauti gani kati ya kuku wa 

kizungu na wa kienyeji?
Kwa kawaida, huchukua miezi sita au 

zaidi kukuza kuku wa kienyeji. Lakini, 
kuku wa nyama hupata uzito wa zaidi ya 
kilo mbili  ndani ya siku 35 hadi siku 45.
Hata hivyo, kuku wa kizungu hawana 

kinga sawa na kuku wa kienyeji. Kwa 
hiyo, kuku wa nyama wanahitaji 
kuchanjwa mara kadhaa.
 Mtaalamu wa lishe, Meenakshi Bajaj, 

anasema kuna miongozo maalum ya 
ufugaji wa kuku wa nyama.
Tume ya Kudhibiti Wafugaji wa Kuku, 

imetoa mwongozo wa jinsi ya ufugaji 

wa kuku wa nyama unaostahili 
kufanywa.
Kwa mujibu wa miongozo hii, 

kuku wa kizungu wanapaswa 
kufugwa kwa muda wa kati ya 
wiki sita na nane.
Miongozo imeamuliwa 

kuhusu aina gani ya chakula, 
maji, mazingira ya kulea, 
chanjo na dawa wanapewa.
Tume ya Kudhibiti Ufugaji 

wa Kuku, inapendekeza ufugaji 
wa kuku wa kizungu kwa njia 
yenye afya.
 Ripoti nyingi zinadai kuwa 

kuku wa kizungu hudungwa 
sindano za homoni kuwafanya 
wakue haraka.
Taarifa hizi zinasema kuwa 

wale wanaokula hupata 
matatizo yanayohusiana na 
homoni na vifaranga hubalehe 
mapema. 

Je, ni kweli kuku hawa 
wanadungwa sindano za 
homoni? 
Muthuramalingam anasema 

kuwa jambo kama hi lo 
halitafanyika.
“Kuku hawa wanapokea, 

hushambuliwa na virusi vya 
aina mbalimbali, sawa na 
binadamu anavyochanjwa 
dhidi ya virusi, kuku hawa 
pia huchanjwa, mbali na 
hayo hakuna dawa nyingine,” 

Tume ya 
Kudhibiti 

Wafugaji wa 
Kuku, imetoa 

mwongozo wa 
jinsi ya ufugaji 

wa kuku 
wa nyama 

unaostahili 
kufanywa.

Kwa mujibu 
wa miongozo 

hii, kuku 
wa kizungu 
wanapaswa 

kufugwa kwa 
muda wa kati 
ya wiki sita na 

nane.

>> INAENDELEA UK. 8
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anasema.
Naibu Katibu wa Kamati ya 

Udhibiti wa Wafugaji wa Kuku, 
Sarath anasema kuwa ikiwa homoni 
itawekwa kwa kila kuku, gharama 
itaongezeka sana.
Hakutakuwa na fursa kama hiyo. 

Ikiwa kitu kitatokea kwa kuku hawa, 
antibiotics itatolewa, anasema.
Kuku wa nyama hukua ndani ya 

siku 42 hadi 45. Hawapewi homoni. 
“Hawa sio kama wanyama wengine 
wakubwa,” anafafanua.
 ‘Hakuna kitu kama homoni ya 

ukuaji’
“Watu wengi wanadhani kuku 

hawa wanafugwa kwa homoni za 
ukuaji. Lakini hakuna homoni kama 
hiyo. Homoni hutumika kwa watoto 
waliodumaa ili kuongeza urefu wao. 
Iwapo zitatumika kwa kuku, 

wanastahili wapewe nne kila 
siku kwa siku 40. Hiyo ina maana 
kwamba gharama itakuwa ya juu.
“Ili kuwakinga kuku hawa dhidi 

ya maambukizi ya virusi, chanjo 
tano hutolewa kwa kila kuku. Wengi 
huzichukulia kama sindano za 
homoni,” anasema.
Meenakshi ,  mtaalamu wa 

lishe, anasema kwa hakika kuna 
hatari katika kufuga kuku katika 
mashamba ya kuku bila kufuata 
sheria zilizowekwa na Tume ya 
Kudhibiti Wafugaji wa Kuku.
Aidha, Profesa wa Chuo cha 

Madaktari cha Serikali cha Chennai, 
Stanley na Mkuu wa Idara ya 
Matibabu, S Chandrasekhar, pia 
anatoa maoni sawa wakati watu 
wanakula aina ya kuku ambao 
wamepewa kemikali na antibiotics.
“Maelfu ya kuku wanafugwa 

kwenye viwanda vya kuku kwa 

kuongeza kemikali kwa kuku 
hao kwa ajili ya nyama ya 
ziada.
Viua sumu vilivyo na nguvu, 

huwekwa kwenye vyakula 
vyao ili kuzuia virusi vya 
aina yoyote kuwashambulia. 
Kemika l i  h i z i  hu i twa 
visumbufu vya endocrine.
Anasema ulaji wa vitu 

vyenye  kemikal i  h izo, 
unaweza  kusabab i sha 
matatizo ya kiafya mfano 
ugumba, uvimbe kwenye 
tezi dume na kukoma hedhi 
mapema.

Chandrasekhar anasema 
kuwa kemikali katika kuku 
wa nyama, si sababu pekee 
ya magonjwa haya, lakini hii 
inaweza pia kuwa moja ya 
sababu.
Dk. Arun Kumar, anasema 

kula kuku wa nyama, hakuleti 
hatari yoyote kwa watu
Dk Kumar anasema licha 

ya kuenea kwa matumizi ya 
antibiotics katika ufugaji wa 
kuku wa kizungu, haziathiri 
watu moja kwa moja.
“Mara nyingi watu hupewa 

dawa za kuua viua sumu, 

>> INATOKA UK. 7

hivyo vinavyopewa kuku.
Dk.Kumar anasema kuwa kula 

kuku wa nyama hakuleti hatari kwa 
wanadamu.
“Kuku wa nyama ni nyeti sana, 

hutolewa kwa dozi ndogo kuliko 
inavyotakiwa, dawa hizi za antibiotics 
hutolewa kwa maelekezo ya daktari wa 
mifugo. Hakuna nafasi ya kushambulia 
binadamu, kisayansi hili haliwezekani,” 
anasisitiza.
 
Walaji wa biryani wanapaswa 

kufanya nini?
Uchunguzi wa hivi karibuni umebaini 

kuwa biryani ilikuwa chakula nambari 
moja kilichoagizwa na kampuni za 
utoaji wa chakula nchini India mwaka 
jana. 
Kuku biryani, ni maarufu sana kwa 

Wahindi. Kula kuku kupita kiasi pia 
ni hatari. Lakini, mtaalamu wa lishe, 
Meenakshi anasema kwamba hatari hizi 
zinaweza kuepukwa.
“Unaweza kula gramu 100 za kuku 

mara tatu kwa wiki. Mbali na kukaanga, 
inaweza kuliwa katika mchuzi au 
kuchemshwa. Katika kesi ya biryani, 
kula mara mbili kwa mwezi kwa kiasi,” 
anasema.  BBC.

Je; kuna ukweli wowote kuku wa 
`kizungu’ wana madhara kiafya?
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Wafanyakazi wa majumbani 
wasiendelee kusahaulika

 Mbali ya kuwa na haki 
ya  kufanya kazi zenye staha 
lakini pia wana haki ya kufanya 
majadiliano na waajiri ama 
vyama vya waajiri kwa lengo la 
kuboresha haki na maslahi bora 
ya kazi.

 Suala la umri katika ajira za 
majumbani limekua ni tatizo 
lingine kwani watoto wamekuwa 
wakifanyishwa kazi hizi kinyume 
na utaratibu. Imekuwa ni 
rahisi watoto kupatikana na 
kutumikishwa kwenye ajira hizi. 
Umri unaostahili kufanya kazi 
za majumbani ni miaka 18 na 
kuendelea.

Wenye umri chini ya miaka 18 
lakini si chini ya 15 wanaweza 
kuajiriwa kuwa wafanyakazi 
wa majumbani lakini kazi 
zao zisiwanyime elimu ya 
lazima, mafunzo ya ufundi 
ama kijiendeleza zaidi. Wale 
wanaoishi na waajiri inatakiwa 
wapewe maisha yenye staha na 
waajiri waheshimu faragha ya 
wafanyakazi hao.

 Ikumbiukwe kwamba Tanzani 
ni miongoni mwa nchi za kwanza 
kusaini Mkataba wa Kimataifa 
wa Wafanyakazi za Majumbani.

 Sasa kinachohitajika ni serikali 
kuridhia mkataba huu kuwa 
sheria ili utekelezaji wake uweze 
kuwakomboa wafanyakazi 
hawa na waondokane na adhaa 
zinazowakabili.

Baadhi ya haki za wafanyakazi 
w a  m a j u m b a n i  k a m a 
zilivyoorodheshwa, kwa wetu 
wengine, kutokana na mazoea 
wanaweza kushangaa na 
kujiuliza, “Yaani hausigeli nimpe 
likizo ya malipo, nimpe muda wa 
mapumziko kila siku.”

M a w a z o  k a m a  h a y o 
y a n a t o k a n a  m a z o e a  n a 
mitazamo ya kikale, lakini 
u t a r a t i b u  u k i b a d i l i k a 
haitachukua muda mrefu 
watu watazoea. Na mfanyakazi 
wa ndani akitendewa hayo, 
kinadharia  atafanya kazi 
vizuri zaidi na upatikanaji wa 
wafanyakazi hawa utakuwa 
mwepesi.

 Katika kubadilisha mitazamo 
ya hovyo, Chadawu imekuwa 
i k i h i m i z a  w a f a n y a k a z i 
majumbani wasiitwe dada au 
beki namba tatu bali “mfanyakazi 
wa nyumbani.”

Hivyo, tutumie Mei Dei 
kuisukuma serikali kuridhia 
mkataba huo.

 Na Mwandishi Wetu 
                

W
AFANYAKAZI 
wa majumbani  
ni kundi kubwa 
ambalo si vyema 
kupuuzwa katika 

karne hii. Wafanyakazi hawa wana 
mchango mkubwa, si kwa familia 
tu zilizowaajiri bali pia kwa taifa 
zima la Tanzania.

 Wakati fulani, takwimu za 
Shirika la Kazi Duniani (ILO) 
zilionesha kuwa wafanyakazi 
wa majumbani milioni 5.2 
wameajiriwa kwenye sekta hii 
katika bara la Afrika pekee. Hii ni 
takwimu ya mwaka 2008, hivyo 
idadi ni zaidi ya hiyo kwa mwaka 
huu wa 2024.

 Wafanyakazi wa majumbani 
wana mchango mkubwa kwa 
familia na kwa pato la nchi, japo 
suala hili halionekani kirahisi kwa 
jamii. Kufanya kazi majumbani, 
huwapa fursa wafanyakazi 
wengine kufanya kazi za uzalishaji 
katika sekta rasmi na sekta isiyo 
rasmi kwa ufanisi. Hivyo bila 
wao utendaji wa watumishi hawa 
unakuwa mashakani.

 Kwa mujibu wa Chama 
cha Wafanyakazi wa Hifadhi, 
Mahoteli, Majumbani, Huduma 
za Jamii na Ushauri (CHODAWU)  
mfanyakazi wa majumbani ni 
mtu yoyote anayehusika na kazi 
za majumbani katika mahusiano 
ya ajira.

 Chama hiki kimezianisha kazi 
za majumbani kuwa ni “kazi 
zinazofanyika ndani au kwa ajili 
ya kaya moja au zaidi”. Chama 
kilizitaja kazi hizi kuwa ni usafi 
wa nyumba, upishi, kufua na 
kupiga pasi, kulea watoto, wazee 
na wagonjwa katika familia, 
kuangalia bustani, ulinzi wa 
nyumba na udereva wa gari la 
familia na kutunza wanyama 
katika kaya.

 Chama hicho kwa 
kushirikiana na Shirika la 
Kazi Duniani (ILO) na wadau 
wengine wamekuwa wakiitaka 
serikali iridhie mkataba namba 
189 wa kazi zenye staha kwa 
wafanyakazi wa majumbani, 
sheria za kazi na kusisitiza 
mazingira bora ya kazi kwa 
wafanyakazi wa majumbani.

 Umoja wa Mataifa kupitia 
Shirika la Kazi Duniani (ILO) 
katika Mkutano wake wa 100 
uliofanyika Juni, 2011 Jijini 
Geneva, Switzerland ulipitisha 
mkataba wa kimataifa namba 189 
pamoja na mapendekezo yake 

namba 201.
 Katika mkataba huo wa 

kimataifa i l iazimiwa kuwa 
wafanyakazi wa majumbani 
wapewe kazi za heshima kama 
wafanyakazi wengine katika sekta 
zingine na wasitengwe katika 
mifuko ya hifadhi ya jamii.

 Serikali ya Tanzania iliunga 
mkono mkataba huu hivyo sasa ni 
vyema kwa serikali yetu kuridhia 
ili mkataba huu uweze kutumika 
katika sheria zetu za nchi.

 Mkataba huu utakaporidhiwa 
u t a k o m e s h a  m a n y a n y a s o 
na dhuluma wanazofanyiwa 
wafanyakazi hawa kama vile 
wengine kutolipwa ujira kwa 
kisingizio cha udugu. Wengine 
wanafanya kazi mishahara 
inatumwa makwao ama kwa 
mawakala waliowaunganisha 
kwenye ajira hizo.

 Wengine wamekuwa wakifanya 
kazi kwa ujira wa lishe na malazi 
tu. Wengi miongoni mwao 
wanafanyishwa kazi zaidi 
ya muda wa masaa 
y a  k a z i 

yaliyowekwa kisheria. Hawapewi 
fursa za kujiendeleza kielimu ama 
kiujuzi. Likizo ikiwa ni sehemu ya 
haki katika ajira, lakini wengi wao 
hawazipati na 

wanahofu hata kuhoji kwa 
kuogopa kupoteza vibarua vyao.

 Endapo utafanyika utafiti 
wa jinsi gani wafanyakazi wa 
majumbani huchangia katika 
uchumi wa Taifa matokeo 
yatakuwa ya ajabu.  

Wafanyakazi wa majumbani 
kama wafanyakazi wengine wana 
haki zifuatazo: Kulipwa mishahara 
ama ujira wa kazi wanazofanya. 
Wafanyakazi hawa wana muda 
wa kazi na muda wa kupumzika 
kama zilivyo kazi zingine. Muda 
wa kazi kwa mujibu wa sheria za 
nchi ni saa tisa.

 Mbali na muda wa mapumziko 
ya kila siku pia kuna mapumziko 
ya kila wiki. Halikadhalika kuna 
muda kwa ajili ya shughuli binafsi 
ziwe za kujiendeleza kwa ajili ya 
ustawi wake ama faragha.

 Wafanyakazi hawa haki ya 
kupewa likizo zote kuanzia, likizo 
ya mwaka na malipo yake, likizo 

ya uzazi pindi inapotokea 
suala la uzazi, likizo 

y a  u g o n j w a 
na l ikizo ya 

huruma.
 Pia wana 

h a k i  y a 
kupata 
matibabu, 
kufanya 
kazi katika 
mazingira 
ya afya na 
usalama 
na 
kutetewa 
haki zao 
kupitia 
vyombo 
vya 
sheria.

 Wana 
haki 
p i a  y a 
kujiunga 
na vyama 
vya 

wafanyakazi 
k a m a  v i l e 

Chodawu, 
wanahaki  ya 

k u j i u n g a  n a 
mifuko ya hifadhi 

ya jamii kama vile 
NSSF, LAPF na PPF ili 

kujiwekea akiba.
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LEO ni Mei Mosi na kama 
kawaida,  Watanzania, 
hususani wafanyakazi, 
wanaungana na wenzao 

duniani kote kuadhimisha Siku ya 
Wafanyakazi Duniani.

Ni siku ambayo wafanyakazi 
duniani  kote  hukaa chini 
kutathmini maendeleo yao, 
matatizo yao na kuyaweka wazi 
kwa waajiri wao.

Siku hii huwa na uzito mkubwa 
kwa wafanyakazi kutokana na 
maadhmisho yake katika nchi 
mbalimbali  kuhutubiwa na 
viongozi mashuhuri wa nchi 
ambao pia ni waajiri wakubwa.

Kwa upande wa Tanzania, 
sherehe za Mei Mosi zitafanyika 
pale mkoani Arusha, na mgeni 
rasmi si mwingine bali Rais 
Samia Suluhu Hassan ambaye 
atawahutubia wafanyakazi na bila 
shaka atazingumzia maslahi yao.

M e i  M o s i  i m e k u w a 
ikiadhimishwa kwa hisia tofauti 
na wafanyakazi huku wakibeba 
mabango yenye jumbe mbalimbali 
kwa waajiri wao, ikiwa ni pamoja 
na kufikisha kilio chao au hata 
matarajio yao.

Mei Mosi ya mwaka huu, 
kama zilivyo nyingine bila shaka 
itaambatana na neema kwa baadhi 
ya wafanyakazi waliofanyakazi zao 
kwa bidii, nidhamu na ufanisi na 
hivyo kutunukiwa zawadi ya kuwa 
wafanyakazi bora.

Pamoja na yote zikiwemo 
salamu mbalimbali, ugawaji wa 
zawadi kwa wafanyakazi bora na 
mengine mengi yanayofanyika, 
ukweli ni kwamba shauku kubwa 
ya wafanyakazi huwa ni kusikia 
serikali ikitangaza nyongeza za 
mishara.

Lakini ambacho wafanyakazi 
wanapaswa kuzingatia ni kwamba 
mshahara hautoki  hewani, 
bali ni kutokana na uwezo wa 
serikali kutegemea maendeleo ya 
uzalishaji na utoaji huduma bora 
katika nchi yetu.

Kw a  m a a n a  h i y o,  k a d r i 
wafanyakazi, iwe wa sekta binafsi 
au ya umma watakavyochapa kazi 
zaidi, wakazalisha zaidi, wakauza 
bidhaa zaidi au kutoa huduma 
bora zaidi, uchumi utapanda 
zaidi na maokoto yataongezeka 
maradufu. Kwa maana hiyo serikali 
kuongeza mishahara itakuwa sawa 
na kumsukuma mlevi.

Kimsingi, serikali inapopandisha 
mshahara katika sekta ya umma, 
hali hiyo pia huathiri sekta binafsi 
kwa maana ya kwamba waajiri 
binafsi nao ‘huzolewa’ na upepo 
huo na kupandisha mishahara.

K imsingi  huwa ni  azma 
ya serikali kuona kuwa kila 
mfanyakazi anapata mshahara 
unaokidhi gharama ya maisha 
kwa sasa, ila changamoto, kama 
ambavyo nimeeleza hapo juu kitu 
ambacho limekuwa kikigomba ni 

uwezo mdogo wa serikali kifedha.
Katika mazingira kama hayo 

serikali inashindwa kuongeza 
kiwango kikubwa cha mshahara 
kwa mara moja, lakini imekuwa 
ikifanya hivyo kwa awamu. 

Hata hivyo, ninachosema 
hapa ni kwamba wafanyakazi 
wetu wakiamua kuchapa kazi 
kama siafu au zaidi ya ambavyo 
tunasika wenzetu Wachina 
wanavyoshambulia kazi, suala la 
mishahara kuongezeka litakuwa 
mikononi mwao.

Kimsingi, jukumu la mfanyakazi 
makini ni kufanya kazi kwa bidii 
na nidhamu kubwa ili kuongeza 
ufanisi na kudhihirisha kwamba 
ni kweli ana haki ya kupandishwa 
mshahara kwani Waswahili 
wanasema hakuna haki bila 
wajibu. 

Hivyo, wafanyakazi wa Tanzania 
wanapaswa kutimiza wajibu wao 
wa kufanyakazi kwa uaminifu na 
kwa bidii ili kutengeneza mazingira 
ya nchi kuwa na uchumi mzuri 
utakaopelekea wafanyakazi hawa 
kulipwa mishahara minono zaidi.

Hivi karibuni, Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Dkt. Dotto Biteko aliwataka 
wafanyakazi wa Shirika la Umeme 
(Tanesco) kuhakikisha suala la 
mteja linalowezekana leo lisingoje 
kesho.

Hebu fikiria katika mazingira 
ambayo mteja wa Tanesco, tuseme 
mfanyabishara au mwekezaji, 
anatoa taarifa ya kuhitaji umeme, 
au kutokea hitilafu kwenye eneo 
lake halafu wahusika wanaanza 
kumzungusha kwa uzembe au 
kujenga mazingira ya kuomba 
rushwa kiasi kwamba jambo la 
kufanywa siku moja linachukua 
wiki mbili. Hapo Tanesco itakuwa 
imepoteza shilingi ngapi za 
kulipwa matumizi ya umeme na 
huyu mteja? Kama ni mlipa kodi au 
ushuru, serikali itakiwa imepoteza 
kiasi gani cha fedha?

Wakati umefika sasa kwa 
wafanyakazi kuacha tabia ya 
kulilia maslahi makubwa huku 
wakishindwa kutimiza wajibu 
wao kwa maana ya kuwa waadilifu 
kazini kwa kuutumikia umma 
kadri ya uwezo wao na kuwa kifua 
mbele kwamba kuna kitu kizuri 
wameifanyia nchi yao.

Nirudie tena kusema kwamba 
uungwana ni kabla ya mtu hajadai 
haki zaidi na marupurupu, 
anapaswa kwanza kutekeleza 
wajibu.

Kubwa ambalo wafanyakazi wa 
Tanzania wanapaswa kujiepusha 
nalo ni kujihusisha na vitendo 
vya ufisadi na rushwa ambavyo 
vinadidimiza uchumi wa nchi na 
kunyima haki za wananchi.

Baadhi ya wafanyakazi, hususani 
katika sekta ya umma, wamekuwa 
na mazoea ya kutowajibika vizuri 
mahala pao pa kazi ikiwmo 

Jungu Kuu

Mei Mosi ichochee uwajibikaji

TUKUBALIANE  KUTOKUBALIANA
Hamisi Kibari 

Simu: 0758143457

kutumia muda mwingi kufanya 
shughuli nyingine zisizohusiana 
na ofisi au idara waliopo au kukalia 
kupiga ‘stori’ badala ya kuchapa 
kazi.

Si jambo la kushangaza kwenda 
kwenye ofisi fulani na ukaambiwa 
msubiri ofisa amekwenda kunywa 
chai na ukatumia hata saa mbili 
ukisubiri huduma kwa ofisa huyo 
wa umma anayekunywa chai.

Hili ni jambo la aibu, na kila 
mmoja atambue kuwa kwa kufanya 
hivyo siokwamba anaathiri taifa tu, 
bali pia anajiathiri yeye mwenyewe 
kama mfanyakazi, kwani mwisho 
wa siku serikali itashindwa kufikia 
malengo yake kiuchumi kutokana 

na uzalishaji kuwa mdogo.
M t o a  h u d u m a 

anapomkwamisha mtu kwa saa 
mbili ina maana kwamba wote 
wawili katika muda huo watakuwa 
hawazilishi na hivyo kurudisha 
maendeleo ya nchi nyuma.

Uchumi wa taifa hili hautakuzwa 
na watu wa nje isipokuwa ni 
Watanzania wenyewe, na hakuna 
njia nyingine ya kukuza uchumi 
ila ni kwa kuweka nidhamu 
na kufanyakazi kwa bidii na 
uaminifu. Ni wakati sasa wa 
kuondoa dhana iliyojengeka 
kwamba Watanzania ni wavivu na 
wanaopenda visingizio mahala pa 
kazi.

Hakika ki la  mmoja wetu 
akitimizwa wajibu wake ipasavyo 
hakuna shaka kwamba kizazi cha 
sasa na kijacho, yaani watoto wa 
wafanyakazi walioko maofisini 
sasa watafaida matunda ya nchi 
yao, ikiwemo kupokea mishahara 
minono na marupurupu mengine.

Nchi zi l izopiga hatua za 
maendeleo ambazo leo tunawaona 
kama wabwana wakubwa wakiwa 
na uchumi mzuri,  kikubwa 
baada ya kuwekeza kwenye 
elimu, walijifunza nidhamu na 
uwajibikaji, jambo ambalo hata 
Watanzania tunaliweza tukiamua 
kwa dhati.
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Mei Mosi 1995 Nyerere alitaka 
kiongozi kaliba ya Samia

Na Hamid Yassin

L
E O  n i  S i k u  y a 
Wafanyakazi Duniani, 
maarufu kama Mei 
M o s i .  U n a w e z a 
kuiadhimisha v i le 

upendavyo hata kama si 
mfanyakazi. Mimi kwa upande 
wangu nimeamua kuienzi siku 
hii kwa kukumbuka hotuba 
ya mwisho ya Baba wa Taifa 
hili, hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere kabla ya 
uchaguzi mkuu wa kwanza 
chini ya mfumo wa vyama vingi 
ya siasa mwaka 1995.

Sasa unaelekea mwaka wa 25 
tangu Watanzania tumpoteze 
Mwalimu Julius Kambarage 

Nyerere, mwasisi wa Taifa letu 
la Tanzania aliyeaga dunia 
Oktoba 14, 1999 katika Hospitali 
ya Mt. Thomas iliyopo London, 
Uingereza.

Katika kipindi chote hicho 
Watanzania  tunaendelea 
kumkumbuka kwa maono 
aliyokuwa nayo juu ya nchi 
yetu lakini pia uhitaji wa 
kiongozi mzalendo, mwadilifu 
na mwenye utayari wa kuleta 
maendeleo kwa watu wake ili 
kukidhi matarajio yao.

HOTUBA YA MEI MOSI 1995
Tukiwa tunaingia miaka ya 

uchaguzi, yaani huu wa 2024 
ambao mwezi Oktoba tutakuwa 
na Uchaguzi wa Serikali za 

Mitaa na ule wa mwakani 
2025 tutapokuwa na Uchaguzi 
Mkuu wa Taifa, hotuba aliyotoa 
Mwalimu Nyerere kule Mbeya 
mwaka 1995 kwenye sherehe 
za Mei Mosi imenijia kichwani 
mwangu! 

Siyo siri, miongoni mwa 
hotuba zake maarufu ni ile 
aliyoitoa mkoani Mbeya katika 
kilele cha Mei Mosi, mwaka 
1995 kwenye Uwanja wa 
Sokoine.

 Hotuba ile ilikuwa ni hotuba 
yake ya mwisho kabla ya 
kufanyika kwa mara ya kwanza 
Uchaguzi Mkuu  katika mfumo 
wa vyama vingi vya kisiasa 
nchini baadaye mwaka huo 
1995.

Pamoja na kwamba Mwalimu 
alizungumzia masuala ya 
wafanyakazi, maendeleo na 
kukemea dosari zilizoanza 
kujitokeza nchini, kwa hisia pia 
alisisitiza wajibu wa viongozi 
watakaochaguliwa kuanzia 
ngazi ya  diwani, mbunge hadi  
rais  katika kutatua matatizo ya 
jamii zao.

NYERERE NA NDOTO YA RAIS
Katika hotuba hiyo alisema, 

“Tunataka mtu anayetaka 
kuwa rais wetu ajiulize anataka 
kuifanyia nini nchi yetu na sio 
nchi yetu itamfanyia nini?” 

Hili swali linalomtaka kila 
anayetaka kuwa mgombea 
wa chama chochote na katika 

ngazi yoyote kujiuliza kwa 
dhati kabisa. Anataka kuidiaje 
nchi yetu, amepanga kuwapa 
nini  wsnanchi  ambacho 
watakikumbuka dahari.

A i d h a ,  M w a l i m u 
alitanabahisha kuwa mgombea 
atakayechaguliwa akerwe 
na hali ya umasikini wa 
Watanzania na kwamba kero 
hiyo imsukume kuwa tayari 
kuishughulikia iwe  ni katika 
ngazi ya udiwani, ubunge na 
urais.

Vilevile, alionya wagombea  
kuwa Ikulu si mahali pa 
kukimbilia isipokuwa ni mahali 
ambapo unakutana na matatizo 
mengi ya wananchi kama vile 
njaa, umaskini na huna budi 
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ambazo hapo awali zilikuwa 
zinapatikana nje ya nchi. 

H a t u a  n y i n g i n e 
z i l i z o c h u k u l i w a  k a t i k a 
kuwaletea maendeleo wananchi 
wa kada mbalimbali   ni 
pamoja na kuimarishwa kwa 
miundombinu, sekta ya usafiri 
na usafirishaji, uanzishwaji wa 
masoko ya madini na utoaji wa 
risiti za kielektroniki.

Ujenzi wa mradi mkubwa 
wa kufua umeme wa Bonde la 
Rufiji wenye uwezo wa kuzalisha 
megawati 2,115 unaoendelea 
kwa gharama ya shilingi trilioni 
6.5, sasa vinu viwili vyenye 
uwezo wa kuzalisha umeme wa 
megawati 670 tayari vimewashwa 
na kuingizwa kwenye gridi ya 
taifa.

Ule ujenzi wa reli ya kisasa 
(SGR) itakayogharimu shilingi  
trilioni 7 upo kwenye kasi ya 
kimbunga na juzi hapa treni ya 
majaribio iliwachukua viongozi 
wa dini wa madhehebu yote 
hadi Dodoma walipokwenda 
kuliombea taifa.

Aidha, viwanda zaidi ya 12,300 
vikiwemo  vidogo, vikubwa na 
vya kati vimeanzishwa katika 
maeneo mbalimbali nchini. 

Mafanikio haya yanatokana na 
ujasiri wa Rais Dk. Samia kufanya 
maamuzi magumu ambayo 
yalionekana hayawezekani 
machoni mwa wengi kutokana 
na yeye Rais kuwa ndiye kiongozi 
wa kwanza mwanamke wa ngazi 
ya juu kabisa ya taifa hili. 

Julai mwaka 2020, Benki ya 
Dunia iliitangaza Tanzania 
kuwa miongoni mwa mataifa 
yenye uchumi wa kipato cha 
kati wa  dola 1,006 hadi 3,995 
kwa mwaka, katika hali ya 
kushangaza ghafla tulishuka 
kiuchumi na kuondolewa huko 
kwenye nchi zenye uchumi wa 
kati duniani, lakini juzi kwenye 
hotuba yake kwa taifa mkesha wa 
kuamkia Siku ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar, Rais Dk. 
Samia  aliutangazia umma wa 
Watanzania kwamba tumerejea 
tena kwa kishindo kwenye 
uchumi wa kati.

Hali hii inayoelezwa kuwa 
imetokana na utekelezaji wa 
miradi mikubwa ya kimkakati 
iliyoweza kukuza ajira kwa 
wananchi na kuinua  vipato vyao.

Tunapoendelea kuadhimisha 
miaka 60 ya Muungano na Mei 
Mosi ya mwaka huu, tunayo 
sababu  ya  kujivunia mafanikio 
yaliyopatikana sasa nchini kwa 
kuwa ndiyo ilikuwa ndoto ya  
Baba wa Taifa ya mwaka 1995.

Ndoto ya kuona Watanzania 
tunaiishi kwa vitendo hasa 
tunapoangalia hatua kubwa za 
maendeleo ambazo nchi yetu 
imezipiga kwa muda huu mfupi 
wa miaka mitatu ya Dk. Samia.  
Ni hali halisi.

Hivyo, tunatarajia vyama vyote 
vya siasa kuanzia uchaguzi wa 
serikali za mitaa mwaka huu na 
ule mkuu mwakani katika ngazi 
zote, vitasimamisha wagombea 
wenye sifa kama Dk. Samia 
Suluhu Hassan ili kuenzi yale 
aliyotamka Baba wa Taifa hili, 
hayati Mwalimu Nyerere kwenye 
Sherehe zile za Mei Mosi za 
mwaka 1995!

Alamsiki.
 
Kwa maoni na ushauri; 0768 

888 787 au 0784 122 020

kuyatatua matatizo hayo kwa 
manufaa ya taifa zima.

“Ukiona mtu anapakimbilia, 
na hasa anapotumia vipesa 
kwenda Ikulu, mtu huyo ni 
wa kuogopa kama ukoma!......
Mtanzania wa leo hawezi 
kununua watu bila kwanza 
yeye kununuliwa, na kama 
kanunuliwa atazilipaje, … 
kama kakopa atazirudishaje?” 
Alihoji Mwalimu.

VIONGOZI WAFIA NCHI
Tu n a p o e l e k e a  k a t i k a 

uchaguzi  wa Serikali  za 
Mitaa mwaka huu na ule 
Mkuu Oktoba mwakani 2025, 
nakumbuka namna Mwalimu 
Nyerere alivyoipenda  nchi 
yake, alijitoa kwa nadharia 
na vitendo, alikuwa mshauri 
katika masuala mbalimbali 
kuanzia siasa, uchumi, na hata 
masuala ya kijamii.

Mwalimu aliipenda nchi yake 
na alikuwa tayari kusaidiana na 
viongozi wengine wanaoijenga 
nchi bila kujali itikadi za kisiasa 
au kidini. 

Alikuwa kiongozi mkweli 
asiyetetereka kwani alikuwa 
t a y a r i  k u w a p i n g a  n a 
kuwakemea bila woga viongozi 
wanaoharibu nchi hata kama 
wanatoka katika chama chake.

Al i tamani  kuona ta i fa 
linaongozwa na kiongozi 
mwadilifu, jasiri na shujaa, 
kiongozi mwenye nia ya dhati 
ya kupambana na maadui 
ujinga, maradhi na  njaa ili 
kuleta maendeleo ya kiuchumi 
kwa watu.

SAMIA NA NDOTO ZA 
NYERERE 

Kupitia hotuba zake, ni 
kama vile Baba wa Taifa aliota 
ndoto juu ya Rais wa Awamu 
ya Sita, Dk. Samia Suluhu 
Hassani.  Miaka mitatu iliyopita 
Watanzania tulishuhudia 
Katiba yetu ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
ikitupatia Rais huyu kufuatia 
kifo cha ghafla cha mtangulizi 
w a k e,  D k .  Jo h n  Po m b e 

Magufuli.
Nasema Katiba ilitupatia Dk. 

Samia, hatukumchagua sisi raia 
kwa njia ya sanduku la kura  ili 
aiongoze  nchi yetu kwa kipindi 
cha miaka hii inayokaribia 
minne na baadaye Mwenyezi 
Mungu ikimpendeza Inshallah 
aingie  tena madarakani 
hapo mwakani kwa ridhaa ya 
wananchi.

K a t i k a  u c h a g u z i   w a 
mwaka 2020, uliohusisha na 
kushindanisha wagombea 
toka vyama tofauti, mgombea 
wa urais wa Chama tawala 
nchini, CCM, hayati Magufuli, 
alitangazwa kuibuka mshindi 
wa  kiti cha urais sambamba na 
aliyekuwa mgombea mwenza 
Dk. Samia. 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC),  chini ya Mwenyekiti 
wa Tume hiyo wakati huo, Jaji 
Mstaafu Simistokles Kaijage 
ilimtangaza rasmi  John Pombe 
Magufuli kuwa  ndiye rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa  
Tanzania na kwamba alishinda 
kwa kupata kura 12,516,252 
sawa na  asilimia 84  za kura 
zote zilizopigwa dhidi ya 
mshindani wake  wa karibu, 
Tundu Lissu aliyepata kura 1, 
933, 271 sawa na asilimia 13 ya 
kura zote zilizopigwa.

Watanzania walimpenda 
sana hayati Magufuli, lakini 
Mwenyezi Mungu alimpenda 
zaidi, hivyo ilipofika Machi 
17 mwaka 2021 alimchukua 
k i u m b e  w a k e  n a  k a m a 
nilivyosema hapo juu kwa 
mujibu wa Katiba yetu mara 
moja Makamu wake, Dk. 
Samia aliapishwa Machi 19, 
2021kushika wadhifa huo.

Tangu alipoapishwa rasmi, 
Machi 19 mwaka 2021, Rais 
Dk. Samia amedhihirisha  kwa 
vitendo kuwa ile ndoto ya Baba 
wa Taifa katika hotuba yake ya 
Mei Mosi, 1995 sasa imetimia  
k w a  k u w a  a m e p a t i k a n a 
kiongozi anayeguswa na shida 
za wananchi kwa dhati ya moyo 
wake, sifa ambayo Baba wa 
Taifa alikuwa akisisitizia.

HOTUBA YA SAMIA BUNGENI 
Katika hotuba yake ya 

kwanza aliyoitoa Bungeni Jijini 
Dodoma, Aprili 22 mwaka 
2021, Dk. Samia alieleza azma 
na mwelekeo wa Serikali ya 
Awamu ya Sita ambao pamoja 
na kudumisha mazuri ya 
awamu zote zilizopita, lakini 
pia kuendeleza mema yaliyopo 
na kuleta mengine mapya.

Dk. Samia alisema jitihada 
zaidi zinahitajika katika kukuza 
uchumi na vilevile kupambana 
n a  u m a s k i n i ,  r u s h w a , 
ubadhirifu, urasimu, upotevu 
wa mapato, uzembe sehemu za 
kazi na migogoro ya wakulima 
na wafugaji. 

Pia Dk. Samia alizungumzia 
m a e n e o  m e n g i n e  k a m a 
u p u n g u f u  w a  h u d u m a 
muhimu za kijamii kama vile 
maji, nishati, afya, elimu, ajira 
na  ubovu wa miundombinu, 
kwamba chini ya uongozi 
wake atayasimamia kikamilifu 
na sasa baada ya miaka 
hii michache mitatu kila 
Mtanzania ni shuhuda wa kasi 
kubwa ya kutimiza ahadi zake 
kikamilifu. 

Aidha, Dk. Samia aliahidi 
kushughulikia matatizo ya 
wananchi bila kujali itikadi 
za vyama vya siasa isipokuwa 
kutanguliza nchi mbele kwa 
kuwa matarajio na matumaini 
ya wananchi katika kipindi cha 
uongozi wake ni makubwa.

“ Wa n a c h o t a k a  k u o n a 
wananchi  ni nchi yetu kupiga 
hatua kubwa za maendeleo 
zitakazojibu matumaini yao na 
kutatua shida na kero zao. Nyie 
na mimi baada ya hii miaka 
yangu ya awali tutapimwa 
kwa namna tutakavyokuwa 
tumetekeleza mambo ambayo 
tumewaahidi Watanzania 
wenzetu,” alisema Rais Dk. 
Samia.

SAMIA AUPIGA MWINGI KILA 
SEKTA

Wakati  tunaenzi mawazo 
na nasaha za Baba wa Taifa 

kuelekea miaka 25 tangu 
alipofariki, Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya uongozi wa 
Mama  imefanikiwa kuleta 
maendeleo kwa wananchi kwa 
kipindi kifupi.

Aidha, kama ilivyokuwa 
Awamu ya Tano, Awamu hii 
pia imeendelea kuimarisha 
nidhamu na uwajibikaj i 
kwa watumishi wa umma, 
imeondoa urasimu,  na hivyo 
kupunguza rushwa kwa kiasi 
kikubwa ndani ya Serikali, 
kupunguza sherehe na warsha 
na kuelekeza fedha zilizokuwa 
zitumike kwenye huduma za 
jamii.

Kwa upande wa kilimo, 
Serikali ya Awamu ya Sita, 
imeimarisha upatikanaji wa 
pembejeo kwa wakulima 
huku ikifikia hatua ya kutoa 
ruzuku kwenye mbolea pale 
ilipopanda ikiwa ni pamoja na  
kuimarisha vyama vya ushirika 
ili kuwawezesha wakulima 
kuzalisha kwa tija. 

Ili kuwashirikisha vijana 
kwenye kilimo cha kisasa 
serikali ya Dk. Samia imekuja 
na kitu kinachoitwa jenga kesho 
iliyo bora (BBT) huku ikiwa 
imeongoza maradufu maeneo 
ya skimu za umwagiliaji na 
huduma za ugani.

Kupitia Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) kuanzia mwaka 
2015 hadi  mwezi, Aprili, 
2021, vijiji 9,112 kati ya 12,268 
ambavyo ni sawa na asilimia 80 
vilikuwa vimepatiwa umeme, 
lakini sasa vijiji vingi vimefikiwa 
na umeme na sasa Serikali ya 
Awamu ya Sita mwaka huu 2024 
imeanza mpango wa kufikisha 
umeme wa REA siyo vijijini 
tena, bali hadi  vitongojini.  

A i d h a ,  s e k t a  y a  a f y a 
i m e i m a r i s h w a  a m b a p o 
upatikanaji wa dawa, vifaa 
tiba na huduma za matibabu 
zimekuwa za uhakika ikiwa 
ni pamoja na kujenga na 
kukarabati vituo vya afya, 
hospitali za Wilaya, hospitali 
za rufaa na za kanda pamoja na 
kuongeza huduma za kibingwa 
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Nianze sehemu ya pili ya 
makala hii kwa kutoa 
shukrani za dhati kwa 
Mungu aliye muumba 

wetu na mwingi wa kuturehemu na 
kututakia mema bila kuchoka, jina 
lake libarikiwe. Aamin.

Sehemu ya kwanza ya mfululizo 
wa makala haya nililiihitimisha 
kwa kuwashauri vijana wetu 
kwamba wawe wepesi  wa 
kumtanguliza Mwenyezi Mungu 
aliye Alfa na Omega na wajue kuwa 
kwake hakuna kinachoshindikana. 

Mungu akiwa upande wao 
hatowaacha waangamie kwa 
kukosa maarifa; bali atawawezesha 
kufanya shughuli zao kwa ungalifu 
na weledi mkubwa. Aliye na macho 
haambiwi tazama na mwenye 
masikio na asikie na kufanya 
uamuzi sahihi, kwa wakati.

Ushauri huo unalenga kujenga 
k i z a z i  k i n a c h o m h e s h i m u 
na kumpa Mungu Utukufu 
anaoustahili kama muumbaji wetu 
na aliye asili ya mema yote.

Kimsingi,  na kwa uzoefu 
tulionao; hakuna binadamu 
aliyejinyenyekeza mbele ya Mungu 
na kuitii sauti yake kwa imani 
kubwa na akamaanisha kwelikweli, 
akaishia kuwa na maisha ya 
mahangaiko. 

Vijana wetu wanahangaika 
sana kutafuta maisha bora kupitia 
mapato watakayopata kila siku 
lakini, wanaishia kulalamika hali 
ngumu kutokana na gharama za 
maisha na hasa kwa wanaoshi 
sehemu za mijini. 

Vilevile, sehemu za vijijini 
vijana wanahangaika bila kupata 
suluhisho la kweli. Waliosoma 
walitarajia kupata kazi za kuvaa tai 
shingoni lakini wamekwama. Ajira 
za aina hiyo zimekuwa lulu kiasi 
kwamba wasomi sasa wamekuwa 
wengi kupita lugha kutamka na 
ajira zimekuwa finyu sana.

Baadhi kati ya waliohitimu vyuo 
vikuu, na vyuo vya-l kati (Technical 
Certificates’ holders) wamepata 
neema ya kuajiriwa lakini walio 
wengi wanaishia kutoajiriwa na 
kubaki wanahangaika kila siku 
wakitafuta ajira bila kupata. 

Hata hivyo, wako baadhi ambao 
wamepata fursa za kuajiriwa lakini 
wanakumbwa na changamoto 
mbalimbali kiasi cha kupoteza 
ajira zao. Kimsingi, ni kutokana na 
sababu kadhaa ambazo pengine 
ni nje ya uwezo wao. Mathalani 
karibu wengi tumetoka kwenye 
familia ambazo hazikuwa na 
uelewa wa kina kuhusu Mungu wa 
kweli ambaye sisi tumebahatika 
kumfahamu na kumwamwamini. 

Yeye aliyehai na kwamba 
ndiye aliyetuumba kwa kutumia 
udongo na baadaye kumpulizia 
binadamu aliyemuumba pumzi ya 
uhai akapata-kupumua na kuwa 
nafsihai. 

Wahenga wetu wa kale kupitia 
ukoo au koo tulipozaliwa kwa 

njia za kibailojia kutoka viuno 
vya baba kupitia ‘matumbo ya 
mama’; tukawa binadamu na 
kufungamanishwa na ukoo husika 
kulingana na mahali tulipozaliwa. 

Kwa kuwa mababu na mabibi 
zetu kupitia kutomfahamu Mungu 
aliyeziumba mbingu na ardhi; 
walijiungamanisha na miungu 
mingine kinyume na Mungu wa 
kweli. Kujua au kutokujua, yote 
tisa, kumi ni machukizo makubwa 
kwa Mungu wetu; ambaye ni 
Mungu mwenye wivu sana kiasi 
cha kuamsha ghadhabu yake 
ambayo ni vigumu kuikwepa.

M a a n d i k o  m a t a k a t i f u 
yanatuonya kwamba: Mungu 
hupatiliza wana ‘uovu’ wa baba zao 
kizazi cha tatu na cha nne (Kutoka 
20:5). Hivyo, tunatahadharishwa 
kutoisujudia wala kuitumikia 
miungu mingine kwa sababu 
Mungu aliyehai hafungamanishi 
na vitu vingine.  

Ukiangalia waliofanya uovu 
ni baadhi ya mababu zetu lakini 
‘wana’ katika kizazi cha tatu na nne 
ndio wanaopatilizwa kwa ‘uovu’ 
uliofanywa na ‘babu/bibi’ zetu. 

Hili hatuwezi kulikwepa maana 
ni kanuni aliyoiweka Mungu 
mwenye haki na hukumu zake 
ni adili. Sasa kijana aliyesoma 
lakini anatoka kwenye familia 
zenye ukoo wenye ‘madhababu’ 
w a l i y oy a t u m i a  ‘ b a b u / b i b i 
kuiabudu miungu yao na kutoa 
sadaka mbalimbali kiwemo za 
kumwaga damu. 

Walipokuwa wakifanya hivyo, 
hawakuwa na ufahamu kuwa 
walichokuwa wanakifanya ni 
kinyume na mapenzi ya Mungu. 
Kwa uelewa wangu mdogo kuhusu 
elimu ya kiroho (dini); kuabudu 
miungu’ mingine na kuitolea 
sadaka ni machukizo makubwa 
kwa Mungu wa kweli. 

Waisrael, kwa nyakati tofauti, 
waliadhibiwa sana mpaka wengi 
wakipoteza uhai kutokana na 
machukizo kama hayo ambayo 
ni  machukizo kwa Mungu 
tunayemwamini.

Nikirejea kwa vijana wetu 
wanaohangaika kutafuta ajira 
huku wamemaliza masomo 
yao vyuo vikuu na vyuo vingine 
bila kufanikiwa; wakati huo ni 
wachache sana wanaofanikiwa 
kuajiriwa lakini baadhi yao 
pia hawafiki mbali wanaishia 
kupoteza ajira zao. 

Tukifuati l ia  kwa ukaribu 
tutagundua pengine ni matokeo 
ya ‘uovu’ ulifanyika enzi hizo na 
kumpelekea Mungu kutuadhibu 
kupitia kizazi cha tatu na cha nne. 

I s i t o s h e ,  b a a d h i  y e t u 
yawezekana tulishiriki kwenye 
ibada za ukoo/koo na kuiabudu 
miungu mingine; kwa kutokujua 
athari zake kwa maisha yetu 
ya baadaye. Ukifuatilia baadhi 
ya wanaopata aj ira  lakini 
wanafukuzwa kazi :  henda 
sababu zikawa ni ulevi uliokithiri, 
kutowajibika ipasavyo, kutokuwa 
na nidhamu nzuri au kukosa 
usikivu na kutii taratibu za kazi 
hadi kufanya kazi chini ya viwango.

Ka d h a l i k a ,  w a p o  a m b a o 
hawakupata ajira za moja kwa 
moja lakini wakaona wajiajiri 
wenyewe (wajasiliamali) wengine 
kuajiriwa katika sekta binafsi. 

V i l e v i l e ,  i w a p o  k u n a 
wajasiliamali ambao historia yao 
inaonyesha wametoka kwenye 
koo zilizofanya matambiko 
na kuabudu miungu mingine; 
watakumbwa na ghadhabu 
ya Mungu kutokana na uovu 
waliufanya na babu/bibi hususani 
muda ukifika kizazi cha tatu na cha 
nne kitakumbana na changamoto 
lukuki kwenye shughuli zao za kila 
siku. 

Mathalani, wakifanikiwa kupata 
mikopo, lakini wanahangaika 
bila mafanikio, wateja wanakuwa 
wachache.  Isitoshe baadhi 
yao wanaishia kuwakopesha 
wateja biadhaa au/na huduma 
wakitegemea kulipwa kadri 
walivyokubaliana. Lakini, baadhi 
hawalipi haraka kulingana na 
makubaliano. 

Mwisho inakuwa hasara tupu 
hadi kufilisiwa kutokana na 
kushindwa kulipa mikopo/riba. 
Vijana wengine hawafanikiwi 
kutokana nafsi/nyota zao 
kutekwa/kuchuliwa kimiujiza 
kupitia ‘ulimwengu wa roho 
wenye asili ya ‘giza. 

Kadhalika, 
nyakati hizi 

zinafahamika za kidijiti ambapo 
matumizi ya simujanja zimeteka 
mawazo/fikra za vijana wengi, 
kiasi cha kutowajali wateja. 

Mathalani, unaingia kwenye 
duka unakuta wahudumu wako 
bize na simu ‘wakichati; unasema 
lakini wao wako kimya hakuna 
anayekujali. 

Mahali fulani, nilikumbwa na 
hali kama hiyo hadi nikatamka; 
“Hivi hapa nazungumza na 
binadamu au ni sanamu?” Ndipo 
wakazinduka na kusema samahani 
baba nikawajibu mbarikiwe 
nikaondoka. 

Hali kama hiyo ni kawaida 
sehemu nyingi za biashara siku 
hizi. Ule usemi “mteja ni mfalme” 
hawana mazoea nao na kuufanyia 
kazi. 

Ni kizazi cha kidijiti hakina 
mazoea na lugha rafiki kwa wateja 
bali wameishajiweka kwenye 
mazingira ya ‘kuchati muda mrefu; 
kwa hali hiyo ni kuwafukuza 
wateja. 

Lakini wapo wenye mafanikio 
mazuri ukichunguza unakuta ni 
‘wacha Mungu’ hivyo wanayo 
hekima ya Mungu inayoambatana 
na ujasiri/kutokata tamaa hadi 
kuitumia lugha nzuri/rafiki kwa 
wateja na kujenga ‘urafiki-tija’ 
hadi kushikamana nao kwenye 
shughuli za kila siku: hiyo ndiyo siri 
kubwa kwa mafanikio yao.

Kadhalika, wapo wanaokwama 
katika shughuli zao sababu ya tabia 
zao zinakuwa mbaya mathalani, 
kutotii maelekezo ya wazazi au/na 
waangalizi ikiwemo walimu wao. 

Inafika wakati mzazi anatoa 
tamko lisilotarajiwa ambalo 
linapelekea mtoto kulaaniwa au 
niseme kutobarikiwa. 

Mwisho, vijana 
wanaishia 

kutangatanga bila mafanikio 
kulingana na kile kilichotoka 
kwenye vinywa vya wazazi wake; 
baba au mama. Kwa kiasi fulani, 
wapo wanaofanikiwa katika 
kufanya biashara zao lakini 
wanaishia kutumia mapato 
kianasa na mwisho kutenda 
‘maovu’ ambayo ni machukizo kwa 
Mungu. 

Hivyo hawamchi na kumpa 
Mungu utukufu kutokana na 
vifungo vilivyowanasa kutokana 
na misingi mibovu kwenye koo zao 
kupitia madhabahu zinazotumika 
kuiabudu na kuitii  miungu 
mingine iwe ni mizimu au sanamu. 

Hata hivyo, vijana wetu katika 
wingi wao na wenye tabaka 
mbalimbali ikiwemo makabila 
mbalimbali na tamaduni na uelewa 
tofauti, ni vigumu kwao kuweza 
kuchomoka kwenye mitego ya aina 
hiyo katika ulimwengu wa kiroho 
mpaka mhusika apate Neema ya 
kweli ya Mungu. 

Uzoefu unaonesha kuwa vijana 
wengi wanajikita katika uovu 
kupitia unywaji pombe uliokithiri, 
kuvuta sigara hata kulowea kwenye 
dawa za kulyevya. Bahati mbaya 
nafsi na vinywa vyao kuna roho 
za uongo/udanganyifu uliokithiri 
hivyo kutotii hadi kuwadharau 
watu wazima hasa wenye umri 
mkubwa (adabu imepotea). 

Mfano, tulipanda mabasi 
mwendokasi (DRT-buses) na watu 
wazima wengi tulikuwemo kwenye 
hicho chombo cha kusafirisha 
abiria; tukiwa tumesimama 
(wachache wetu wal ikuwa 
wamekaa). Mtu mzima mwenye 
umri zaidi ya miaka 80 akaingia 
kwenye basi hilo na kukuta viti 
vimejaa huki vijana kadhaa wakiwa 
wamekalia viti. 

M t u  m z i m a  a l i y e k u w a 
amekaa akawashutua vijana kwa 
kuwaambia: jamani huyo mzee 
aliyesimama hamumuoni? Ndipo 
tukasikia baadhi wanajibu: Mjini 
(Dar es Salaam) hakuna wazee. 
Mwisho wa uzee Chalinze! 

Kwa mtazamo au welekeo huo, 
vijana wetu wamepotoka kimaadili 
na kwenda kinyume na tamaduni 
zetu ambazo ni nzuri, zinastahili 
kuendelezwa. 

Ha t a  k a m a  k u n a  w a ze e 
wanaoendekeza ujana, wakiamini 
uzee mwisho Chalinze na kufanya 
mambo ambayo usingeyatazamia 
kuona yanafanywana mtu huyo 
mzima, basi huku pia nikenda 
kinyume na maadili.

Vijana ni vyema wafahamu 
kuwa wanapanda mbegu mbaya, 
lakini wakibahatika kuufikia umri 
mkubwa yanayowatoka vinywani 
mwao, yatawakumba hivyo hivyo, 
kubaki wanalalamika maisha 
magumu hadi uzeeni.  

Ndio maana nasema unapolia 
maisha magumu, jiulize wewe 
unachangiaje?

Itaendelea.

Unapolalamikia maisha magumu 
wewe binafsi umechangiaje? 
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Mengi yamefanyika miaka 
60 ya Muungano Tanzania

zimeongezeka kutoka shule 41  hadi 
shule 6,511 mwaka huu, kati ya hizo, 
4,892 ni za Serikali na 1,619 ni za 
binafsi. 

AFYA
Kwa upande wa huduma za 

afya, Waziri Dk. Jafo anasema 
zinaendelea kuimarika kutokana 
na uwekezaji mkubwa uliofanywa 
na Serikali katika kipindi chote cha 
Muungano.

Anasema kutokana na uwekezaji 
huo, vituo vya kutolea huduma 
za afya ngazi zote vimeongezeka 
kutoka vituo 1,343 kwa mwaka 1960 
hadi vituo 9,662 mwaka huu.

Kati ya vituo hivyo, anasema 
zahanati ni 8,043, vituo vya afya 
1,176 hospitali za halmashauri 171, 
hospitali zenye hadhi ya wilaya 
182, hospitali za rufaa za mikoa 28, 
hospitali zenye hadhi ya mkoa 34, 
hospitali tano za rufaa za kanda, 
hospitali zenye hadhi ya kanda 11, 
hospitali sita maalum, hospitali ya 
taifa moja na hospitali maalumu za 
taifa sita.

“ M f a n i k i o  m e n g i n e 
yaliyopatikana katika kipindi 
cha miaka 60 ya Muungano ni 
kuimarika kwa upatikana wa 
huduma za maji, umeme na 
mtandao bora wa barabara. 
Upatikanaji wa maji vijijini 
umeongezeka kutoka asilimia 32 
mwaka 2000 hadi asilimia 77, kwa 
mwaka 2022,” anasema.

HUDUMA ZA JAMII
Katika kipindi chote cha miaka 

60 ya Muungano, Dk. Jafo anasema 

Serikali zote mbili zinaendelea 
kuweka mazingira wezeshi na rafiki 
kwa wananchi wa pande zote mbili 
kufanya kazi kwa uhuru na amani.

Hali hii inaiwezesha wananchi 
wote kuendelea kujitosheleza kwa 
chakula na kwamba inaongezeka 
kutoka asilimia 90, mwaka 2000 
hadi 124 mwaka 2022.

UHUSIANO
 Akizungumzia uhusiano, 

Waziri Jafo anasema undugu na 
uhusiano wa wananchi unaendelea 
kuimarika huku wananchi wa 
pande zote mbili wakiungana katika 
misingi ya ndoa na kujenga urafiki 
katika uendeshaji wa shughuli za 
kibiashara na kijamii.

A n a s e m a  u h u s i a n o  h u o 
unawaongezea Watanzania uhuru 
wa kuishi katika eneo na upande 
wowote wa Muungano, kupunguza 
migawanyiko ya kijamii na kuondoa 
hisia za ukabila na ubaguzi 
miongoni mwao.

UCHUMI
Waziri Jafo anaendelea kuelezea 

eneo la uchumi kwamba, tangu 
kuasisiwa kwa Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar, Tanzania 
ina mafanikio makubwa kiuchumi 
na hasa kwa kuzingatia kwamba 
Muungano umepanua soko huku 
matumizi ya sarafu moja yakiwa 
chachu ya kukuza biashara na 
kuimarisha uchumi.

A i d h a  a n a s e m a  t a k w i m u 
zinaonesha kuwa mwenendo wa 
ukuaji wa uchumi katika kipindi 
cha miaka 60 ni wa kuridhisha 

na kwamba Pato Ghafi la Taifa 
linaendelea kukua kutoka Sh. 
Trilioni 156.4 kwa mwaka 2021 
hadi kufikia Sh. Trilioni 170.3, kwa 
mwaka 2022.

Pia, anasema Pato la Taifa kati ya 
mtu na mtu linakua na kuongezeka 
mwaka hadi mwaka na kufikia 
wastani wa Sh. 2,844,641 (sawa na 
Dola za Marekani 1,229.1), mwaka 
2022 kutoka wastani wa Sh. 2,708, 
999 (sawa na Dola za Marekani 
1,173.3 kwa mwaka 2021.

“Hali hii imewezesha nchi yetu 
kuingia kwenye kundi la nchi 
zenye Kipato cha Kati cha Chini, “ 
anasema.

MAZINGIRA
Tangu kuasisiwa kwa Muungano, 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kupitia Ofisi ya Makamu 
wa Rais inatekeleza na kuratibu 
shughuli ya uhifadhi na usimamizi 
wa mazingira ili kuhakikisha 
matumizi sahihi ya rasilimali asili 
na maendeleo endelevu kwa ajili ya 
kizazi cha sasa na kizazi kijacho. 

Idara ya Mazingira ilianzishwa 
mwaka 1992 ikiwa ni juhudi za 
Serikali kuhimiza uhifadhi na 
usimamizi wa mazingira nchini 
kama ilivyohimizwa na Azimio la 
Rio, mwaka 1992 linalozitaka nchi 
zote duniani kutambua uhusiano 
uliopo kati ya maendeleo na 
mazingira.

Jafo anasema kutokana na 
kuanzishwa kwa Idara ya Mazingira, 
Tanzania ime0ridhia mikataba 
mbalimbali ya kimataifa inayohusu 
uhifadhi  na usimamizi  wa 

mazingira katika kutekeleza Azimio 
la Rio la mwaka 1992.

Hata hivyo, Tanzania iliandaa 
Mpango wa Kwanza wa Taifa 
wa Uhifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (National Environmental 
Action Plan - NEAP), 1994.

Anasema tangu wakati huo, 
Sera ya Mazingira ya 1997, Sheria 
ya Usimamizi wa Mazingira Sura 
191, programu, mikakati, mipango 
na miongozo mbalimbali ya 
kitaifa ya uhifadhi na usimamizi 
wa mazingira imeandaliwa na 
kutekelezwa.

Katika utekelezaji wa Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira, jumla ya 
Sheria Ndogo 326 zimeandaliwa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
katika mikoa ya Dodoma (15), 
Kilimanjaro (7), Mbeya (57), Mtwara 
(69), Morogoro (53), Pwani (59) na 
Ruvuma (66).

Waziri Jafo anaendelea kueleza 
mwaka 2012 hadi mwaka huu,  vyeti 
2,812 vya Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira (TAM) na vyeti 1534 vya 
ukaguzi wa mazingira vilitolewa 
kwa miradi mbalimbali.

Anasema vyeti 17 vya tathmini ya 
mazingira kimkakati vilitolewa kwa 
ajili ya kuandaa na kutekeleza sera, 
mipango na miradi ya kimkakati.

Hata hivyo, anasema Serikali 
inaendelea kutekeleza Sera ya 
Taifa ya Mazingira ya mwaka 1997 
ambapo mafanikio makubwa 
yamepatikana katika uhifadhi na 
usimamizi wa mazingira ikiwa ni 
pamoja na kuratibu utekelezaji wa 
Kampeni ya Upandaji Miti nchini 
ambapo kila Halmashauri ya Wilaya 
ilielekezwa kupanda miti milioni 1.5 
kila mwaka.

Na Hellen Mwango

MA A D H I M I S H O  y a 
miaka 60 ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
y a l i f a n y i k a  n c h i n i 

kote wiki iliyopita Aprili 26, huku 
yakionesha kwamba kumekuwa 
na mafanikio makubwa kisiasa, 
huduma za kijamii, ulinzi na 
usalama, kiuchumi na kimazingira.

Katika kipindi hicho chote 
k u m e k u w a  n a  m a p i t o  y a 
changamoto za hapa na pale, lakini 
manufaa au tuseme faida ni nyingi, 
hali ambayo inawafanya Watanzania 
kutembea kifua mbele.

Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar uliasisiwa na Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere aliyekuwa 
Rais wa kwanza wa Tanganyika na 
Rais Sheikh Abeid Amani Karume 
Rais wa kwanza wa Zanzibar.

Ilikuwa ni kipindi ambacho nchi 
nyingi za Afrika zilikuwa zimetoka 
kupata uhuru au ziko katika harakati 
za kupata uhuru huku Kukiwa na 
mawazo mengi ya kuunganisha Bara 
la Afrika.

Muungano ulifanyika Aprili 26, 
1964 na kuzaa jina la Tanzania na 
tunapoadhimisha miaka 60 sasa 
unaendelea kuwa muungano wa 
pekee Afrika na dunia nzima kwa 
ujumla.

Zipo nchi nyingi Afrika, Ulaya na 
Asia ambazo zilijaribu kuungana 
lakini safari ya muungano wao 
iliishia ukutani.

Mafanikio ya muungano huu, 
kwa maana ya maendeleo ambayo 
nchi umepata huku sehemu kubwa 
ikichagizwa na Muungano yapo 
mengi aghalabu katika kila nyanja; 
elimu, afya, maji, barabara, umeme, 
chakula cha kutosha pamoja na 
ustawi wa jamii kwa ujumla. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira), 
Dk. Selemani Jafo katika taarifa 
yake kwa umma Machi 26, mwaka 
huu, jijini Dodoma, alibainisha 
mafanikio lukiki yaliyopatikana 
katika kipindi hiki cha miaka 60 ya 
Muungano.

Anasema kudumu kwa Muungano 
kunatokana na utashi wa dhati 
wa kisiasa waliokuwa nao waasisi 
wa Muungano na viongozi ambao 
wameendelea kuongoza nchi yetu.

Kwamba tumebahatika kuwa 
na viongozi wa kitaifa ambao 
wamekuwa na uchungu na 
Muungano wakitaka  kuona 
unasimama muda wote.

Ni kutokana na uongozi wetu 
uliwezesha pia vyama vya siasa 
vya Tanganyika African National 
Union (TANU) na Afro Shiraz Party 
(ASP) kuungana Februari 5, 1977 
na baadaye kuunda Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).

“Kuunganishwa kwa vyama 
hivi kuliongeza ari ya umoja 
na ushirikiano kati ya watu wa 
Tanganyika na Zanzibar na 
muungano wa vyama hivyo ni nguzo 
muhimu katika kujenga mfumo wa 
kuwa na vyama vya siasa vya kitaifa, 
kukuza demokrasia, uhuru wa kutoa 
maoni na uwazi katika uendeshaji 
wa shughuli za kisiasa,” anasema 
Jafo.

ELIMU
Akizungumzia kuhusu elimu, 

Waziri Jafo anasema, shule za msingi 
zimeongezeka kutoka shule 3,270 
kipindi cha Muungano hadi shule 
20,562 mwaka huu. 

Anasema kati ya hizo, shule za 
Serikali ni 18,012 na za binafsi ni 
2,550.

Kw a  u p a n d e  w a  S h u l e 
za  Sekondar i  pia  anasema 
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Juhudi za kuinua uchumi na 
kuboresha hali ya maisha ya 
wananchi zinahitaji mikakati 
inayotekelezeka na inayogusa 

maisha ya watu moja kwa moja. 
Ni muhimu kwa viongozi na 
wananchi kushirikiana kwa 
pamoja ili kutimiza azma hiyo 
yenye mustakabali mwema kwa 
wananchi na Taifa kwa ujumla.

Zipo sekta nyingi ambazo 
zinachangia maendeleo ya 
uchumi, mojawapo ni sekta ya 

masoko. Masoko yanatoa fursa kwa 
wafanyabiashara na wajasiriamali 
kuuza bidhaa na huduma ambazo 
zinachangia kuinua uchumi na 
kuboresha hali za uchumi za 
wananchi.

Mikoa, wilaya, miji na vijiji vingi 
hapa nchini vina masoko ambayo 
yana mchango mkubwa katika 
ukuzaji uchumi. Kwa mfano, Jiji 
la Tanga limepata fursa ya mradi 
wenye lengo la kujenga masoko 
makubwa na ya kisasa matatu 
yajulikanayo kwa majina ya 
Mdandini, Mlango wa Chuma na 
Samaki Kasera.

Lengo la hatua hiyo ni kuinua hali 
za maisha ya wananchi wa Tanga 
Mjini, mkoa wa Tanga na Taifa pia.

Kipekee kabisa nimpongeze 
Mbunge wa Tanga Mjini ambaye pia 
ni Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu 
ambaye ni alifanya juhudi kubwa za 
kuhakikisha masoko ya Tanga Mjini 
yanajengwa na kuwa bora zaidi ili 
kupanua wigo wa biashara. 

Ummy Mwalimu ni Mbunge wa 
Jimbo la Tanga Mjini kwa tiketi ya 

Chama Cha Mapinduzi (CCM). 
Aliingia bungeni mwaka 2010 kwa 
mwamvuli wa viti maalumu hadi 
mwaka 2020 alipoamua kugombea 
Jimbo la Tanga Mjini ambapo 
aliibuka kidedea na kufanikisha 
kuwawakilishi wananchi katika 
jimbo hilo kwa kipindi cha miaka 
mitano, yaani 2020-2025.

Moja ya ahadi ya Mbunge Ummy 
kwa wananchi wake ilikuwa ni 
kuhakikisha wafanyabiashara wa 
Tanga Mjini wanafanya biashara 

zao katika mazingira mazuri na 
rafiki ili kukuza uchumi wao na wa 
Taifa. 

Masoko ni moja ya eneo ambalo 
lina mchango mkubwa katika 
kukuza uchumi. Kwanza tujiulize 
soko ni nini na lina faida gani?

Neno ‘soko’ hurejelea mahali 
ambapo wanunuzi na wauzaji 
hukutana kwa ajili ya shughuli za 
kibiashara au tuseme kubadilishana 
bidhaa na fedha. Kazi ya soko 
ni kuwezesha ubadilishanaji wa 
bidhaa na huduma kufanyika kwa 
njia ambayo wanunuzi na wauzaji 
hukutana wao kwa wao.

Uwepo wa soko kunafanya 
mzalishaji, hususani mkulima 
kuwa na uhakika wa kupeleka 
mazao yake. Lakini hapon pia 
kuna wengi wananufaika; madalali, 
wachuuzi, lakini pia Halmashauri 
ya Jiji kwa kukusanya ushuru.

Kutokana na ukweli  huo, 
Mbunge Ummy Mwalimu ameipa 
nguvu na msukumo mkubwa 
sekta ya masoko ili wananchi wa 
Tanga Mjini waweze kunufaika na 

hatimaye kuboresha hali zao za 
kiuchumi.

Jimbo la Tanga Mjini lina masoko 
mengi, mathalani Uzunguni, 
Kisosora, Majani Mapana, Mlango 
wa Chuma, Makorora, Mgandini 
na Ngamiani kutaja kwa uchache 
ambayo yanachangia  sana 
kuongeza mapato ya ndani ya 
halmashauri na ya nchi pia kupitia 
ushuru na kodi zinazolipwa na 
wafanyabiashara. 

Il i  kuongeza hamasa kwa 

wafanyabiashara kulipa ushuru 
na kodi kwa hiari, mazingira 
wanayofanyia biashara yanapaswa 
kuboreshwa na kuwa bora zaidi 
ili wafanyabiashara waone tija ya 
kuendelea kulipa kodi serikalini.

Inapotokea wafanyabiashara 
wanalipa kodi zao, lakini hakuna 
uboreshaji wa mazingira yao ya 
kufanyia baishara, wanavunjika 
moyo wa kuendelea kulipa kodi 
na hvyo kuilalamikia serikali yao 
kwa kushindwa kuwahudumia 
ipasavyo. 

Kutokana na umuhimu wa 
uboreshaji wa mazingira ya 
wafanyabishara  wakiwemo 
wa masokoni, Mbunge Ummy 
Mwalimu amefanya juhudi kubwa 
za kuboresha mazingira ya masoko 
kwa kuhakikisha masoko ya Tanga 
Mjini yanaboreshwa na kuwa ya 
kisasa zaidi ili kuchochea uchumi 
wa wananchi na Taifa.

Serikali  i l ibuni mradi wa 
uendelezaji miji kwa kushirikiana 
na Umoja wa Ulaya (EU), mradi 
huo unajulikana kwa jina la 

Green & Smart Cities. Mradi huu 
unazinufaisha majiji ya Tanga, 
Mwanza na Halmshauri ya Ilemela.

Kwa Tanga Jiji,  mradi huo 
utakuwa na manufaa kwa kuwa 
utajenga masoko ya kisasa ya 
vyakula kutoka mashambani, 
soko la uchakataji wa samaki, 
m i u n d o m b i n u  y a  k i j a n i , 
kudhibiti maji taka, kuboresha 
maji safi na kuhakikisha taka 
zote zinzozalishwa jijini Tanga 
zinachakatwa na kutengeneza 

bidhaa mbalimbali.
Sekta ya masoko katika jimbo la 

Tanga Mjini itanufaika moja kwa 
moja kwani kupitia mradi wa Green 
& Smart Cities kama nilivyotangulia 
kusema mwanzoni ambapo mradi 
huu utaboresha masoko matatu ya 
Mlango wa Chuma, Mgandini na 
lile la Samaki Kasera. 

Katika Bajeti ya 2024/2025, 
Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Tamisemi) 
imeshaidhinisha utekelezaji wa 
miradi huu. Kwa mantiki hiyo, 
kuanza kwa bajeti mpya Julai Mosi, 
2024, kunatoa fursa ya ujenzi wa 
masoko hayo matatu ambayo kwa 
pamoja yatagharimu shilingi bilioni 
52.5 ambayo ni matokeo ya juhudi 
kubwa zinazofanywa na Mbunge 
Ummy Mwalimu kwa wananchi 
wake wa Tanga Mjini kuinua sekta 
ya masoko.

Kutokana ya masoko haya 
kujengwa kisasa na kuwa makubwa 
kuliko ilivyo sasa, kunatoa fursa 
kwa wafanyabiashara wengi kupata 
vizimba vya kufanya biashara 

kuliko idadi ya sasa. Ongezeko la 
wafanyabiashara katika masoko 
haya matatu kunaongeza ajira 
kwa wananchi na hivyo kuboresha 
uchumi moja kwa moja.

Vilevile, masoko haya yataongeza 
makusanyo ya ushuru na kodi 
kutoka kwa wafanyabiashara. 
Mradi wa masoko haya matatu 
y a n a t e g e m e w a  k u o n g e z a 
makusanyo na hivyo kuimarisha 
mapato ya ndani ya Halmashauri 
ya Jiji la Tanga na nchi kwa ujumla.

Kuinua sekta za kilimo na 
uvuvi. Masoko haya yatakuwa 
chachu kwa wakazi wa mkoa wa 
Tanga kuongeza uzalishaji katika 
kilimo na uvuvi kwani kutakuwa 
na masoko ya uhakika kwa ajili 
ya mazao ya kilimo na uvuvi. 
Ikumbukwe kilimo na uvuvi ni 
sekta muhimu kwa uchumi wa 
mkoa wa Tanga. Ujio wa masoko 
haya ya kisasa ya Mgandini, Mlango 
wa Chuma na Samaki Kasera, kuna 
mchango wa moja kwa moja katika 
kuinua kilimo na uvuvi.

Pamoja na hayo, pia masoko haya 
yatakuwa chachu ya uboreshaji 
wa sekta nyingine kama vile 
elimu, afya, maji, miundombinu. 
Mafanikio ya sekta moja yanagusa 
pia sekta nyingine. Ongezeko la 
mapato kutokana na masoko haya, 
yataijengea uwezo wa kimapato 
Halmashauri ya Jiji la Tanga na 
hivyo kuwa na kumudu kuboresha 
sekta hizo kupitia mapato ya ndani 
na hivyo kuchochea maendeleo 
zaidi kwa wakazi wa Tanga na Taifa 
kwa ujumla.

Ni muda mwafaka sasa kwa 
wakazi na wananchi wa Jiji la Tanga 
kuchangamkia fursa ya vizimba 
katika masoko haya matatu pindi 
yatakapokamilika ili kuongeza 
ajira na kukuza uchumi wao. 
Wakulima na wazalishaji wengine 
wa bidhaa wa ndani na hata nje 
pia wazidi kufanya shughuli zao 
wakilenga kunufaika na masoko 
haya. Halmashauri ya Jiji la Tanga 
iendelee kutenga fedha kwa ajili 
ya kuboresha masoko mengine ili 
kukuza biashara. 

Mbunge Ummy Mwalimu 
aendelee kutafuta fedha ndani 
na nje ya nchi ili kuboresha zaidi 
masoko jijini Tanga ili kuchagiza 
zaidi maendeleo ya wapiga kura. 
Kwa hakika, masoko yote Tanga 
Mjini yakiboreshwa na kuwa ya 
kisasa, yatasaidia sana kuboresha 
hali za kiuchumi za wananchi 
wa Tanga. Juhudi zilizofanywa 
na Mbunge Ummy Mwalimu za 
kuinua sekta ya masoko Tanga 
Mjini ninapaswa kuungwa mkono 
na wananchi kwa kuchangamkia 
fursa hiyo muhimu ya kiuchumi 
kwa maendeleo endelevu.

Mwandishi ni Mwalimu wa 
Shule ya Sekondari Mlali iliyoko 
wilaya ya Kongwa mkoani 
Dodoma.

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462

Jungu Kuu

Masoko haya ya kisasa Jiji la 
Tanga ni fursa muhimu

Mchoro wa soko la Mlango wa Chuma
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wewe na yeye hamna jambo 
lingine nje ya mwenzi wako. 
Muda ambao huna jambo 
linalochukua akili yako. Muda 
huu unaweza kutafutwa hata 
mara moja kwa wiki. Zima kila 
kitu. Sikiliza kwa makini. Fanya 
mambo anayopenda kufanya. 
Muda huu waache watoto 
na dada ili uwe na mwenzi 
wako. Ikiwezekana tumia 
weekend flani nje ya nyumbani 
na mwenzi wako mkiwa na 
utulivu.

35. UTII (SUBMISSION) - 
Moja ya mahitaji makubwa 
ya mwanaume ni utii. Kila 
mwanaume ana hisia ya 
ukuu ndani yake ambayo 
inahita j i  u iheshimu na 
kutii  daima, umtumikie, 
zungumza naye kwa heshima 
na kumtendea kama mfalme 
wako. Mwanamke lazima 
amhesh imu  na  kumt i i  
mumewe. Kama mwanaume 
hajajisikia kuheshimiwa au 
kupewa utii, basi haijalishi 
unavyo j i t ah id i  kwenye 
mambo mengi mengineyo, 
bado utakuwa hujafikia lengo. 
Utii ndiyo kiini na njia pekee 

ya kwanza inayoonesha 
upendo wa mwanamke kwa 
mwanaume.  Mwanamke 
ni vizuri utambue hili, hata 
ukimpa nini kwa kiasi gani, 
kama bado unaweza kubishana 
naye na kumwinulia sauti, 
utakuwa ni kama unatwanga 
maji kwenye kinu. 

36. UKARIBU KIHISIA 
NA HALI YA MAPENZI 
(ROMANCE) -  Mara tu 
unaponunua gari jipya, iwe 
ni Toyota, Mercedes au hata 
Ferrari, kama hauweki mafuta, 
ni lazima itasimama. Hali, 
matendo na hisia za kimapenzi 
ni kama mafuta katika ndoa. 
Hayapatikani katika vitu vya 
gharama au vikubwa bali katika 
vitu vya kawaida unavyofanya 
kwa njia maalum. Mfano 
ujumbe mfupi katikati ya siku 
yake yenye shughuli nyingi 
au kumpitia ofisini kwake 
kwa chakula mchana, safari 
ya wikendi, zawadi ndogo, 
kumsaidia kuchana nywele au 
mgusano wa kihisia wa mwili 
(Physical Romantic touch), nk. 
Hali hii ya mapenzi itaboresha 

Misumari ya mahusiano - 7

Makala

WIKI iliyopita tuliendelea na 
somo hili lenye makusudi 
ya kuimarisha mahusiano 
yetu. Mambo haya unaweza 
k u y a c hu ku l i a  k i r a h i s i 
au kutoyapa uzito lakini 
ukiyazingatia na kuamua kwa 
dhati kuyatekeleza, huleta 
uimara wa mahusiano, amani 
na kuwajengea furaha. Karibu 
tuendelee safu hii sehemu 
ya saba (7) kwa faida yako na 
ustawi wa jamii yetu.  

3 2 .  U S H I R I K I A N O 
(PARTICIPATION) –  Kila 
mtu anatamani wewe kama 
mwenzi wake uwe sehemu ya 
michakato yote ya maisha kama 
vile malezi ya watoto. Kama 
ni mume basi usiwe mume au 
baba asiyeonekana. Mara kwa 
mara shiriki katika mikutano 
ya wazazi na walimu shuleni, 
saidia kuwaandaa kwa ibada 
kanisani, wafundishe nidhamu 
au jitolee kufanya majukumu ili 
mkeo apumzike. Tunachotaka 
ni wewe kuhusika. Pesa kamwe 
haitaweza kuchukua nafasi 
yako kabisa. Hii inajenga 
muunganiko wa familia kwa 
mzazi hasa baba kujihusisha 
na mambo ya nyumbani 
badala ya kuishia tu kazini 
ukija nyumbani huhusiki 
na chochote. Hata watoto 
hawajifunzi kitu.

33. UTULIVU (QUIET) - Kila 
mwanaume anapenda kuwa na 
muda wake binafsi. Hapendi 
kuambiwa mambo mara kwa 
mara na hapendi kukosolewa 
kila mara.  Mara nyingi, 
anataka amani na utulivu ili 
aweze kufikiri na kupanga. 
Hivyo jaribu kutokuwa daima 
karibu naye. Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. Kuwa na roho 
yenye upole na utulivu. Chagua 
muda mzuri anapokuwa tayari 
kuutumia muda huu naye. Na 
unapokuwa naye, heshimu 
nafasi yake kama kiongozi 
acha awe kiongozi nawe kuwa 
msaidizi na mshauri mwema. 
Hii itamfanya mwanaume 
kukuhitaji na kuhitaji ushauri 
na ushiriki wako kwenye 
mambo yake. “ Let things flow 
automatically” 

3 4 .  M U D A  B O R A 
KUBORESHA UHUSIANO 
(QUALITY TIME)  - Kama 
wazo lako la kutumia muda na 
mwenzi wako ni kukaa mbele 
ya televisheni ukiangalia mpira 
wakati yeye akizungumza nawe, 
mara kwa mara unakubali 
wakati hata hukusikia hata 
neno alilolisema, hapo tambua 
kuwa huu si muda bora. 
Muda ulio bora ni ule ambao 

Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. 

Kuwa na roho 
yenye upole na 
utulivu. Chagua 

muda mzuri 
anapokuwa 

tayari kuutumia 
muda huu naye. 
Na unapokuwa 
naye, heshimu 

nafasi yake 
kama kiongozi 

acha awe 
kiongozi nawe 
kuwa msaidizi 

na mshauri 
mwema. 

zaidi mahusiano yako na 
kuchangia sana uridhikaji wa 
mwenzi (Intimancy). 

37. USALAMA (SECURITY) 
- Moja ya mahitaji makubwa 
ya kila mwanamke ni usalama 
toka kwa mumewe. Anahitaji 
kujua kuwa anaweza kulala 
na uhakika kwamba kuna mtu 
anayemwamini anamwangalia. 
Anataka kuwa salama kiroho, 
kihisia, na kimwili. Anataka 
kuwa na kuhani, mwalimu, 
kiongozi,  mpenzi, na askari wote 
wakiunganishwa katika mtu 
mmoja. Mtu ambaye atakuwa 
tayari kusimama kwa ajili yake, 
kuwa mwaminifu kwake, na 
kusimama naye wakati wa 
matatizo. Mwanamke anahitaji 
kupata tumaini la maisha, 
ajue anaelekea wapi, uhakika 
wa kula, kulala, matibabu na 
maeneo mengine. Hii inampa 
mwanamke utulivu mkubwa wa 
nafsi

Wework Consult -  Your 
Partner in Growth.

Itaendelea wiki ijayo…

Wiki kadhaa zilizopita 
tulilianza somo hili 
l e n y e  m a k u s u d i 
y a  k u i m a r i s h a 

ufahamu wetu kuhusu fedha. Leo 
tunaendelea na sehemu ya tatu. Ni 
muhimu kufahamu mambo haya 
kwa undani kama una malengo ya 
kukua kifedha. 

Mambo haya ninayokuletea 
h a p a  n i  s a h i h i  k a b i s a  n a 
yamehakikiwa na kutolewa 
pia na mwongozo wa nyenzo 
ya kufundishia elimu ya fedha 
uliotolewa na Wizara ya Fedha. 
Karibu tuendelee na safu hii 
sehemu ya nne kwa faida yako na 
ustawi wa jamii yetu.  

UWEKEZAJI
UWEKEZAJI NI NINI?

Uwekezaji ni kununua mali kwa 
madhumuni ya kupata mapato 
katika siku zijazo au kuiuza baadae 
kwa gharama ya juu kwa ajili ya 
kupata faida. Uwekezaji unaweza 
kuwa katika hali ya mali kama vile 
mifugo (ng’ombe, mbuzi, kuku), 
ardhi, mazao, kulima miti, vyumba 
vya kukodisha, majengo, vito vya 
thamani (kama dhahabu,almas, 
tanzanite), biashara (kama 
m a d u k a ,  b o d a b o d a )  a u 
dhamana (kwa maana ya hisa na 
hatifungani) zinazotoa faida.

AINA ZA UWEKEZAJI
1. HISA

Hisa ni sehemu ya umiliki wa 
kampuni. Mwekezaji anayenunua 
hisa za kampuni, ananunua haki 
ya kumiliki kampuni hiyo. Stahili 
za mwanahisa ni pamoja na 
kushiriki katika kutoa maamuzi 

ya kampuni katika mikutano 
mikuu ya wanahisa; kupata gawio 
litokanalo na faida ya kampuni; 
na kuuza hisa zake kwa faida 
pale ambapo kuna ongezeko la 
thamani ya hisa. 

Bei  ya  hisa  za  kampuni 
zilizoorodheshwa katika Soko 
la Hisa hubadilika kwa wakati 
kulingana na nguvu ya soko, 
ambapo thamani ya hisa huweza 
kuongezeka au kupungua. Hivyo 
ni muhimu mnunuzi wa hisa 
kujiridhisha na mwenendo wa 
utendaji wa kampuni kabla ya 
kuwekeza kwenye hisa zake.

FAIDA YA KUWEKEZA 
KWENYE HISA

(i) Kupata gawio kutokana na 
faida ya kampuni;

(ii) Ni moja ya njia ya kuweka 
akiba kwa matumizi ya baadaye;

(iii) Kupata fursa ya kutoa 
maoni kwenye mkutano mkuu wa 
kampuni; na

(iv) Hisa zinaweza kutumika 
kama dhamana (collateral) ya 
kupata mkopo.

Katika uwekezaji wa hisa, ni 
muhimu kuwekeza kwenye hisa za 
kampuni zilizoorodheshwa katika 
soko la hisa kutokana na faida 
mbalimbali zikiwemo:

(i) Unafuu wa kodi ya zuio 
kwenye gawio ya asilimia 5 kwa 
kampuni zilizoorodheshwa 
kwenye soko la hisa ukilinganisha 
n a  a s i l i m i a  1 0  k w a  z i l e 
zisizoorodheshwa; na

(ii) Hakuna kodi ya ongezeko 
la thamani ya hisa za kampuni 
zilizoorodheshwa kwenye soko la 
hisa ikilinganishwa na asilimia 10  

kwa zile zisizoorodheshwa kwenye 
soko la hisa.

II. HATIFUNGANI
Hatifungani ni hati ya deni 

ambalo Serikali au kampuni 
hukopa kutoka kwa wawekezaji/
u m m a  k w a  m a k u b a l i a n o 
maalumu ya kimkataba na 
huwalipa wawekezaji  r iba 
(coupon). Aidha, baada ya 
kupevuka kwa hatifungani, yaani 
baada ya muda wa makubaliano 
ya ukomo wa uwekezaji kufika, 
wawekezaji hurejeshewa pesa zao 
(Principal Amount).

AINA KUU ZA HATIFUNGANI
(a) Hatifungani za Kampuni 

(Corporate Bonds); na
(b) Hatifungani za Serikali 

(Government Bonds)
(a) Hatifungani za Kampuni 

(Corporate Bonds);
Hatifungani hizi hutolewa na 

kampuni binafsi baada ya kupata 
idhini kutoka CMSA kwa lengo 
la kupata fedha au kukuza mitaji 
kwa ajili ya kugharamia shughuli 
zao za maendeleo. Hatifungani 
za kampuni hupevuka ndani 
ya muda ulioainishwa katika 
waraka wa matarajio. Hatifungani 
za Kampuni hutolewa kwa 
umma kupitia soko la awali 
(primary market) na baadaye 
kuorodheshwa katika soko la 
hisa (secondary market), ambapo 
wawekezeji hushiriki kupitia 
watendaji wa masoko ya mitaji 
wenye leseni za Mamlaka ya 
Masoko ya Mitaji na Dhamana 
(CMSA). Kampuni mbalimbali 
zimekuwa zikitoa hatifungani 

kwa umma kwa lengo la kupata 
mitaji. Mfano, benki ya NMB, 
NBC, Standard Chartered, Exim, 
kampuni ya TMRC n.k. Hadi 
kufikia Disemba, 2020 hatifungani 
16 za kampuni binafsi zimetolewa 
kwa umma na kuorodheshwa 
kwenye Soko la Hisa (DSE). 
Vilevile, kuna Hatifungani za 
Manispaa (Municipal bonds). 
Hatifungani hizi hutolewa na 
Halmashauri za Serikali za Mitaa, 
Wilaya, Miji, Manispaa na majiji 
kwa lengo la kupata fedha za 
kugharamia miradi ya maendeleo, 
kama vile ujenzi wa barabara, 
madaraja, shule, hospitali, 
maegesho ya magari, masoko, n.k.

(b) Hatifungani za Serikali
Hatifungani hizi hutolewa kwa 

Umma na Benki Kuu ya Tanzania 
(BOT ) kwa niaba ya Serikali 
kupitia Soko la Awali (Primary 
Market) ili kuiwezesha Serikali 
kupata fedha za kugharamia 
miradi ya maendeleo. Baada ya 
mauzo ya awali, Hatifungani hizi 
huorodheshwa kwenye Soko 
la Hisa la Dar es Salaam (DSE) 
ambapo hatifungani hizi huuzwa 
na kununuliwa kwa wawekezaji 
mbalimbali kulingana na nguvu ya 
Soko. Aidha, hatifungani za Serikali 
zimegawanyika katika makundi 
mawili ambayo ni hatifungani za 
muda mfupi na muda mrefu.

Hatifungani za muda mfupi 
(Treasury Bills), hizi ni hatifungani 
ambazo muda wa kupevuka wa 
uwekezaji ni chini ya mwaka 
mmoja (siku 35, 91, 182 na 
364). Riba za Hatifungani hizi 
huwa ni asilimia 3.24, 5.21 na 

9.17 kulingana na muda, kama 
zilivyoainishwa hapo juu.

Hatifungani za muda mrefu 
(Treasury Bonds), Hizi huchukua 
muda wa kuanzia miaka 2 na zaidi. 
Kwa Tanzania, hatifungani za 
muda mrefu huanzia miaka 2, 5, 7, 
10, 15, 20 hadi miaka 25. Hizi mara 
nyingi huwa na riba (coupon rate) 
ya 7.82%, 9.18%, 10.08%, 11.44%, 
13.5% 15.49% na 15.95% kulingana 
na muda kama zilivyoainishwa 
hapo juu.

WANAOSTAHILI KUSHIRIKI 
KATIKA UWEKEZAJI WA 
HATIFUNGANI ZA SERIKALI

Wakaazi/wakazi wote wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
wanastahili kushiriki katika 
mnada wa hatifungani za Serikali. 
Mwekezaji mwenye kiwango 
cha kuanzia shilingi 1,000,000 
kwa hatifungani za muda mrefu 
na kiasi cha shilingi 500,000 
kwa hatifungani za muda mfupi 
anaruhusiwa kushiriki katika 
mnada wa hatifungani hizi. 
Aidha, wawekezaji watashiriki 
katika ununuzi wa hatifungani 
za Serikali kupitia kwa wakala 
wanaotambulika kisheria.

Kama ungependa kupata 
ushauri au usimamizi wa karibu 
katika kuishi mwongozo huu, 
(Unaweza kuwa Taasisi, Kikundi, 
Kanisa, Umoja, NGO au Mtu 
binafsi), karibu sana tutashirikiana 
nawe kwa neema na msaada wa 
Mungu. Karibu uwasiliane nasi 
kwa namba 0676055444 au barua 
pepe mngongopaul@yahoo.com 

Wework Consult - Your Partner 
in Growth
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Na Mwandishi Maalumu

MU U N G A N O  w a 
T a n g a n y i k a  n a 
Zanzibar ndio chanzo 
cha ushirikiano wa 

Kidiplomasia na Jamhuri ya 
Watu wa China wakati huo chini 
ya Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere, Sheikh Abeid Amani 
Karume  kwa kushirikiana na 
Mwenyekiti Mao Ze Dong  na Waziri 
Mkuu  Chou en Lai wa China ambao 
sasa unatimiza miaka 60.

Alama ya Tanzania kwa Taifa la 
Watu wa China imesimikwa na  
Mwalimu Nyerere, Rais wa Kwanza 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania  aliposhauri  na kupigania 
Serikali ya Jamhuri ya Watu wa 
China (The People Republic of 
China) kujiunga na Umoja wa 
Mataifa.

Ta n z a n i a  i l i p a m b a n a  n a 
Marekani  mwaka 1973 kuipigania 
China kuingia kwenye Baraza Kuu la 
Umoja wa Mataifa wakati aliyewahi 
kuwa Rais wa nchi ya Marekani, 
George Bush ‘Senior’ alipokuwa 
Balozi wa Marekani  Umoja wa 
Mataifa na Dkt. Salim Ahmed Salim 
akiwa Mwakilishi  wa Kudumu wa 
Tanzania   katika Umoja wa Mataifa. 

Mwana  Diplomasia huyo 
aliwezesha nchi ya  China kuchukua 
kiti chake halali cha Umoja wa 
Mataifa  ambacho kilichokuwa 
kinakaliwa kinyemela na Taiwan, 
Taifa ambalo lilikuwa jimbo lililoasi 
toka China kutoka Chama cha 
Kikomunisti cha China na kujiita  
Kuomitang chini ya Kibaraka Kai 
Shekh kuanzia 1947.

Wakati wa kampeni hizo ujumbe 
wa Tanzania ukiongozwa    na  Chifu 
Patrick Kunambi ulihakikisha China 
inaingizwa UN na kuigaragaza 
Marekani ambayo ilianza kununua 
kura za wajumbe kwa kutoa rushwa  
waziwazi kwa hela ambazo Bush 
alisema anatoa papo  kwa papo. 
Njama hizo hazikufua dafu kwa 
diplomasia ya Tanzania, mwishowe 
China iliingia UN kwa kishindo.

Tanzania ikiwa na mtaji wa nchi 
zisizofungamana upande wowote 
(Non Aligned Countries), zilishinda 
kwa umoja na uwingi wao kwani 
kwenye Baraza Kuu kura  za turufu 
‘Veto’  hazitumiki.  Hii ilikua 
faraja sana kwa China ambayo 
ilianza kukata tamaa wakati ule 
wa vita baridi ambapo pamoja 
kuwa mwanachama mwanzilishi 
aliwekewa vikwazo  na Marekani  
kwa sababu ya kuiunga  mkono 
Taiwan.

Nyakati hizo historia inatuambia 
siasa za ulimwengu zilikuwa 
makundi mawili ya Magharibi 
ikiongozwa na Marekani na 
Mashariki ikiongozwa  na Urusi 
na hivyo kuanzisha uhasama 
ambao Marekani ililipiza kisasi kwa 
Tanzania kwa kumpigia kura ya 
Veto mara mbili Balozi  Dkt. Salim  
alipowania Ukatibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa na kukataliwa na 
taifa hilo. 

Wakati wa kuiingiza China UN  
Marekani kwa kutamba kwake  
akaanzisha  msemo wa kebehi 
kwa mataifa ya Afrika wa ‘banana 
republics’ ambao Bush alimaanisha 
nchi ndogondogo  zenye uchumi 
dhaifu.  

Lakini Marekani ikashindwa 
vibaya pamoja na kumwaga fedha 

nyingi kwani siku zote palipo na 
ukweli  uongo hujitenga; na  ukweli 
siku zote hushinda.

Kwa kuzingatia hayo China na 
Tanzania  ni marafiki wa damu 
hivyo hufaana kwa dhiki na faraja.

Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere 
akiwa mwanafalsafa aliyebobea 
katika masuala mbalimbali duniani 
ikiwemo historia, alitambua 
mapema kasoro iliyokuwepo 
ya Taifa la Watu wa China 
kuwakilishwa katika Umoja wa 
Mataifa  na Taifa dogo  la Kisiwa cha  
Taiwan. 

Jamhuri ya Watu wa China ilikuwa 
na jumla ya watu milioni 800 wakati 
huo na Kisiwa cha Taiwan ambacho 
kilikuwa kinawakilisha China katika 
Umoja wa Mataifa kikiwa na jumla 
ya watu milioni 18. 

Kutokana na Muungano wetu 
kuwa na watu mahiri na wana 
Diplomasia wabobezi  Mwalimu 

alimwagiza Balozi wetu wakati huo 
katika Umoja wa Mataifa, Dkt. Salim 
(ambaye ni Mzanzibari) ahakikishe 
China inaingizwa Umoja wa 
Mataifa na kuwa mwanachama wa 
umoja huo, historia hii imeandikwa 
mwanzoni mwa miaka ya 1970.

Dkt. Salim alitoa pendekezo  
hilo  kwenye Umoja wa Mataifa na 
kuwauliza kwa nini Taiwan ikiwa na 
idadi ndogo ya watu  inaiwakilisha 
China kwenye Umoja huo badala ya 
China kuiwakilisha Taiwan yenye 
idadi ndogo ya watu na eneo dogo 
la kijiografia.

Umoja wa Mataifa ukachukua 
hatua stahiki kwa kukaa kikao na 
kujadili mapendekezo hayo ya 

Serikali ya Tanzania juu ya Jamhuri 
ya Watu wa China kuwa miongoni 
mwa nchi wawakilishi katika Umoja 
huo na takribani nchi 33 zilipiga 
kura ili kumpata mwakilishi halali 
kati ya China na kisiwa cha Taiwan, 
matokeo yake China ilishinda 
hapo ndipo ilipoanza kujulikana 
Kimataifa.

Hivyo, China ni wenzetu na 
historia inajieleza ambapo katika 
miaka ya 1960 nchi nyingi za 
Afrika zilikuwa katika vuguvugu 
la kutafuta uhuru, Tanzania ikiwa 
miongoni mwao.  Wakati huo 
China ilikuwa katika vita baridi na 
Marekani na kiuchumi ilikuwa ni 
nchi masikini. 

Hata hivyo, Hayati Baba wa 
Taifa Mwalimu Nyerere na Rais 
wa kwanza wa Zambia  Kenneth 
Kaunda walikwenda nchi za 
magharibi kuomba kujengewa reli 
kati ya Tanzania na Zambia kwa 

sababu reli zilizokuwepo Afrika 
Kusini, Zimbabwe na Msumbiji 
zilikuwa zikiendeshwa kwa ubaguzi, 
nchi za magharibi hazikukubali 
ombi hilo. Lakini walipokwenda 
China kuomba msaada huo 
wa ujenzi waliambiwa reli hiyo 
itajengwa kwa ushirikiano.

Wachina wakashiriki katika 
ukombozi wa Kusini mwa Jangwa 
la Sahara ambapo walijenga Reli 
ya TAZARA iliyojulikana kama Reli 
ya Uhuru.  Mwenyekiti Mao Ze 
Dong  na Waziri Mkuu  Chou en 
Lai wa China walikuwa marafiki 
wa Mwalimu Nyerere Baba wa 
Taifa la Tanzania na urafiki huo 
umedumishwa hadi leo.

China imeimarika na kuwa 
mshirika mkubwa wa Afrika 
kiuchumi. Fedha zinazotoka 
China kuelekea Afrika zimekuwa 
zikiongezeka tofauti na zamani.  

China imekuwa ikitoa misaada 
na kuwa mfadhili mkuu wa 
fedha katika kutekeleza miradi 
mingi ya miundo mbinu ambayo 
inashuhudiwa Barani Afrika na 
Tanzania kwa ujumla katika miaka 
ya hivi karibuni. Hakuna nchi 
inayoweza kulingana na kiwango 
chake cha ushirika. 

Kutokana na hali hii, biashara 
inainuka kwa asilimia 20 kila 
mwaka,  katika kipindi  cha 
mwongo mmoja uliopita.  Yapo 
makampuni zaidi ya 10,000 ya 
China yanayofanya kazi barani 
Afrika, hiyo ikiwa ni mara nne zaidi 
ya makadirio ya awali. Inakadiriwa 
kuwa asilimia 90 ya kampuni hizo 
ni zile za binafsi katika sekta tofauti 

huku theluthi moja zikijikita katika 
viwanda. 

Kampuni hizo zinachangia kwa 
mitaji ya uwekezaji, maendeleo ya 
usimamizi na ujasiriamali katika 
sekta mbalimbali Barani Afrika. Kwa 
kufanya hivyo, zinasaidia kukuza 
maendeleo ya uchumi wa nchi za 
Afrika. Tunaamini kuna nafasi ya 
kuendelea zaidi. 

Mbali na viwanda, robo ya 
kampuni za China zimejikita katika 
utoaji huduma kwenye biashara na 
ujenzi. Tayari asilimia 12 za mapato 
ya viwanda vya Afrika hutokana na 
kampuni za China, hiyo ikikadiriwa 
kuwa ni jumla ya dola bilioni 500 

kwa mwaka.
Kwa upande wa miundombinu, 

China imechukua asilimia 50 ya 
soko la Afrika husuani kwenye 
uhandisi, ununuzi na ujenzi. 
Kampuni za China zinapata faida 
nzuri na kurejesha fedha zao za 
mtaji kwa muda wa mwaka mmoja 
au chini ya muda huo. 

Kampuni hizo zinalenga zaidi 
matakwa ya masoko ya Afrika 
yanayokuwa kwa kasi kuliko 
kulenga kwenye bidhaa za kuuza au 
kusafirisha nje ya Afrika. Uwekezaji 
wao unaashiria ushirikiano wa 
kudumu kwa Afrika. Kampuni 
za China zina matumaini ya 
mustakabali mzuri wa Afrika.

Uwekezaji na biashara Barani 
Afrika unaofanywa na China 
unaleta faida kuu za kiuchumi 
kama vile kubuni nafasi za ajira 
na taaluma, kubadilishana ujuzi 

na teknolojia na pia ni ufadhili na 
maendeleo ya miundo mbinu.

Imani na alama aliyoiweka 
Mwalimu Nyerere na Sheikh 
Karume shujaa wa Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar pamoja na 
Muungano,  ndio inayotufanya 
t u t e m b e e  k i f u a  m b e l e  n a 
kuthaminiwa kwa kiasi kikubwa  
na Jamhuri ya Watu wa China 
ambao wakati sisi Aprili 26  2024 
ni kumbukizi ya  Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar, 
wao wanaadhimisha siku ya 
kumbukumbu ya Ushirikiano wa 
Kidiplomasia  wa Tanzania na China 
kutimiza miaka 60 pia.

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Mwenyekiti Mao Ze Dong

Makala Kitaifa

Muungano na uhusiano wa Kimataifa
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Watu 50 wafa baada ya 
bwawa kuvunja kingo

NAIROBI, Kenya

TAKRIBAN watu 50 wamefariki 
dunia nchini Kenya baada ya bwawa 
kuvunja kingo zake kufuatia mvua 
kubwa na mafuriko, Afisa wa Shirika 
la Msalaba Mwekundu amesema.
Watu katika vijiji karibu na Mai 

Mahiu, yapata kilomita 60 kutoka Mji 
Mkuu, Nairobi, walisombwa na maji 
walipokuwa wamelala.
Juhudi za uokoaji zinaendelea 

kuwatoa watu kwenye tope, 
huku kukiwa na hofu kwamba 
huenda idadi ya waliofariki dunia 
ikaongezeka.
Zaidi ya watu 100 wameuawa 

katika mafuriko ambayo yameharibu 
sehemu za Kenya mwezi uliopita.

LOME, Togo

RAIA wa Togo, wamepiga kura kuwachagua 
wabunge baada ya mageuzi ya kikatiba 
yaliyosababisha mgawanyiko ambao 
wapinzani wanasema yanampa Rais Faure 
Gnassingbe, mwanya wa kuongeza muda 
wa kuendelea kushika madaraka.
Shirika la Habari la AFP, limeripoti kuwa 

vituo vya kura vilifungwa saa 12:00 jioni na 
kura zikaanza kuhesabiwa.
Taarifa ya Tume ya Uchaguzi nchini 

humo ilisema huenda matokeo ya awali 
yangeanza kutolewa juzi jioni.

Makamu wakuu wa mikoa 179 
wachaguliwa 
Zoezi hilo ni la kuwachagua wabunge 

113 na pia kwa mara ya kwanza, makamu 
wakuu wa mikoa 179 katika wilaya tano 
ambao pamoja na madiwani, watachagua 
baraza jipya lililoundwa la seneti.
Kwa mujibu wa chama tawala cha 

Gnassingbe, UNIR, hatua hiyo inaifanya 
Togo kuwa na uwakilishi zaidi, lakini vyama 
vya upinzani viliwahamasisha wafuasi 
kupiga kura dhidi ya kile walichokitaja kuwa 
mapinduzi ya kitaasisi.

Kampeni zamalizika kabla ya uchaguzi 
Baada ya kupiga kura juzi, Jean- Pierre 

Fabre, Kiongozi wa chama kikuu cha 
upinzani, National Alliance for Change, 
alisema walikuwa na kampeni nzuri ya 
uchaguzi na kwamba wanalaani kasoro 
za uongozi uliopo madarakani huku 
akiongeza kuwa raia wa Togo watafanya 
maamuzi bora.
  Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika 

Magharibi (Ecowas), ilisema kuwa itatuma 
timu ya waangalizi nchini Togo kufuatilia 
zoezi hilo la uchaguzi.
Wakati wa kupiga kura, Tume ya Uchaguzi 

humo, ilikataa kuruhusu Baraza la 
Maaskofu wa nchi hiyo kupeleka waangalizi 
wa uchaguzi kote nchini.
Soma pia :Togo:  Wabunge sasa 

kumchagua Rais katika katiba mpya
Kwa upande wake, shirika la kutetea 

Shirika la 
Ndege Kenya 

lasitisha 
safari za DRC

Sauti ya kishindo iliwaamsha watu 
alfajiri ya juzi Jumatatu huku wimbi 
la maji likitiririka kutoka kwenye 
bwawa lililopasuka la mto eneo la 
Mai Mahiu.
Wakazi walizungumza juu ya usiku 

wa juhudi kubwa za kuwaondoa 
watu kutoka kwa mafuriko na 
kuwachimba kutoka kwenye 
matope.
Shirika la Msalaba Mwekundu la 

Kenya, limejiunga na shughuli za 
utafutaji na uokoaji, huku Meneja 
wake wa kushughulikia dharura, 
Anthony Muchiri, akiambia BBC 
kwamba idadi ya waliofariki dunia 
imeongezeka hadi kufikia 50.
“Hili ndilo janga baya zaidi 

kuwahi kunipata katika taaluma 
yangu,” alisema, akiongeza kuwa 
siyo tu kwamba nyumba za watu 
zilisombwa, lakini pia sehemu 
muhimu ya maisha yao.
Kati ya miili iliyopatikana kufikia 

sasa, 17 ni ya watoto, Kamanda 
wa Polisi, Stephen Kirui, alisema 
akinukuliwa na Shirika la Habari la 
Reuters.  
BBC.

Togo yapiga kura ya wabunge  
baada ya mageuzi ya kikatiba

Raia wa Togo akipiga kura ya kuwachagua wabunge Picha: AFP

haki la Amnesty International limetoa wito kwa 
serikali ya nchi hiyo kukomesha ukandamizaji 
unaoongezeka.

Upinzani Togo haufurahii haki ya kujieleza
Mkurugenzi wa shirika hilo kwa Afrika 

Magharibi na Kati Samira Daoud, amesema 
nchini Togo,sauti za upinzani hazifurahii haki 
yao ya kujieleza na mikutano ya amani. Daoud 
ameongeza kuwa imekuwa vigumu kuchangia 
kwa njia huru kwenye mjadala kuhusu katiba 
mpya kutokana na uoga wa hatua za kisasi.
Wabunge waliidhinisha nafasi inayofanana na 

ya Waziri Mkuu

Kura hiyo imefanyika baada ya wabunge 
mwezi huu, kupiga kura kuidhinisha kuwepo 
kwa nafasi inayofanana na ya Waziri Mkuu 
ambayo kwa mujibu wa wapinzani, iliundwa 
ili kumsaidia Rais Gnassingbe kuepukana na 
ukomo wa kukaa madarakani.
Tayari Gnassingble (57), ameshashinda katika 

chaguzi nne ambazo zote zilipingwa na vyama 
vya upinzani kutokana na kile walichokiita kuwa 
ni dosari. 
Kwa mujibu wa katiba ya awali, Gnassingbe 

angeweza kugombea urais mwaka 2025 pekee 
katika muhula mmoja uliosalia.
DW.

WASHINGTON, 
Marekani

SHIRIKA la Ndege la Kenya 
Airways (KQ), limesitisha 
safari za ndege kuelekea 
Mji Mkuu wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC), Kinshasa kwa sababu 
ya kuzuiliwa kinyume cha 
sheria kwa wafanyakazi wawili 
na ujasusi wa kijeshi.
KQ ilitoa tangazo hilo juzi 

Jumatatu katika taarifa kwenye 
X zamani Twitter na kusema 
hawawezi kuendeleza safari 
za ndege bila wafanyakazi hao 
na kwamba kusimamishwa 
kwa safari hizo, kulianza jana 
Jumanne.
Aprili 19, mwaka huu, 

wafanyakazi wawili wa KQ, 
waliwekwa chini ya ulinzi 
na Uchunguzi wa Kijeshi 
(DEMIAP) kwa sababu ya 
madai ya kukosa nyaraka za 
forodha za mizigo ya thamani, 
kwa mujibu na shirika hilo la 
ndege.
L a k i n i  A f i s a  Mkuu 

Mtendaji wa KQ, alisema 
mzigo huo haukubebwa au 
kukubaliwa na KQ kutokana 
na kutokamilika kwa nyaraka.
Wakati wa kukamatwa 

kwao , simu za wafanyakazi 
hao wawili zilichukuliwa 
na kuzuiliwa hadi Aprili 23, 
mwaka huu wakati maafisa 
wa Ubalozi na timu ya KQ, 
waliruhusiwa kuwatembelea.
Kampun i  y a  ndeg e 

iliwahimiza wanajeshi wa DRC 
kuwaachilia wafanyakazi wa 
KQ kwa familia zao.
Hata hivyo, Serikali ya 

DRC, haijatoa tamko lolote 
kuhusiana na hilo.  BBC.
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Kiswahili  kilivyomheshimisha Shaaban Robert

Na Mwandishi Maalumu

MWANAFALSAFA bingwa 
wa Kiswahili Tanzania 
na dunia nzima, hayati 
Shaaban Robert Januari 

20 mwaka huu alitimiza miaka 62 
tangu aage dunia.

Bingwa huyu wa mashairi, ngano, 
lugha, usanifu, weledi wa ngeli na 
mwandishi wa riwaya zilizoteka 
hisia za wengi duniani, kiukweli  
si mtu wa kudharau hata kidogo 
kutokana na ukweli kwamba 
maandishi yake yote yalikuwa 
yakilenga kitu muhimu na bado 
yanaishi hadi leo.

Baadhi ya watu na hasa watunzi 
wa zamani wa vitabu kama kina 
Shaffi Adam Shaffi kwa kumtaja 
mmoja wao, wanajua hata kisa cha 
mzee huyo kutunga vitabu vyake 
viwili vilivyoitwa “Kusadikika” na 
“Kufikirika”.

Kwa kudokeza tu, alikuwa 
amejikita zaidi katika maadili  ya 
Tanzania, Watanzania wenyewe na 
hasa wale waliokuwa wakisadikika 
kuwa ni wakombozi wa Taifa hili.

Hakika inaeleweka wazi kuwa 
katika enzi yake palikuwa na 
malenga wawili wengine waliokuwa 
wakichuana naye vikali kwenye 
mashairi, ngano, lugha, usanifu, 
weledi, ngeli na umahiri.

Lak in i  kama  a l i vyosema 
mwenyewe ‘Mtu yeyote aliyetenda 
tendo bora alikuwa bora’, ndivyo 
ilivyokuwa kwake. Kwani ni 
Sheikh Shaaban bin Robert 
pekee ndiye aliyeendelea kuishi 
mpaka leo hii katika nyanja hiyo 
pamoja na Tanzania kumuwekea 
‘m t imanyongo’  d h i d i  y a 
kumbukumbu kubwa kwa ajili yake 

zaidi ya ile ya shule ya Sekondari ya 
Shaaban Robert pekee.

Mshindani wake, Shekh Amri 
Kaluta Abeid wa Kigoma ana 
kumbukumbu kubwa iliyowekwa 
huko Arusha ambapo hadi leo 
anatamkwa kila wanamichezo 
wanapojifua kwenye Uwanja 
uliopewa jina lake jijini humo.

Kana kwamba hiyo haitoshi, 
jina la Sheikh Amri Kaluta Abeid 
limeendelea kudumu kwenye mitaa 
kadhaa nchini Tanzania. Iko mitaa 
kadhaa nchini inaitwa ‘Kaluta’. Hiyo 
ni kwa kumuenzi mshairi huyo 
ambaye mwishoni mwa maisha 
yake alitaka kujiingiza kwenye siasa 
na dini.

Hatua  h i i  i l imponza  na 
kujiondolea sifa yake kwani alianza 
malumbano ambayo yalihatarisha 
umoja wa nchi yetu.

Mshindani mwingine wa Sheikh 
Shaaban bin Robert alikuwa Padri 
Mathias Mnyampala ambaye pia 
iko mitaa kadhaa nchini imepewa 
jina lake kwa heshima yake.

Huyu naye alikuwa malenga 
wa haja akipepetana na Sheikh 
Shaaban bin Robert ingawa kwa 
kweli hakufua dafu hata kidogo 
mbele yake.

Naye pia alipojiingiza kwenye 
masuala ya dini kule Kipalapala, 
sanaa yake ikapotea miongoni mwa 
watu kiasi kwamba hata athari yake  
haikuhisiwa au kuonekana tena 
kwenye jamii yetu hii mpaka leo.

Kwa mtaji huu basi ni kwamba, 
Sheikh Shaaban bin Robert 
amechomoa ‘ree’ kutoka kwenye 
jozi ya karata. Ndiyo maana leo 
hii anajulikana zaidi kwa tungo 
na usawiri wake wa mambo kiasi 
ambacho jina lake limevuka mipaka 

Uingereza walimpatia hadi uraia wa heshima
ya nchi yetu hadi huko duniani.

Nathubutu kusema hapa 
kwamba malenga huyu zaidi ya 
kutochusha kila anapotajwa, lakini 
ndiye aliyeifundisha dunia lugha 
fasaha ya Kiswahili.

Kwa jinsi hii basi uko umuhimu 
mkubwa wa kumtazama malenga 
huyu kwa jicho la tatu. Kwani kama 
leo Tanzania inajivuna kuwa lugha 
ya Kiswahili inatumika kwenye 
mikusanyiko ya kimataifa, basi wa 
kumpa shavu la upendo na la ujasiri 
mkubwa si mwingine bali ni Sheikh 
Shaaban bin Robert.

Maandiko yake yasiyochuja 
wala kuchosha mpaka leo hii, 
utadhani misahafu au Biblia, ndiyo 
yaliyoifikisha lugha ya Kiswahili 
hapo ilipo.

Nitoe sifa zangu kubwa hapa 
kwa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
naye kwa kujiunga na watangulizi 
wake kwa kuamua kuienzi lugha 
ya Kiswahili kwenye kazi zake za 
kitaifa na kimataifa na hii imetupa 
faraja kubwa sisi tunaoiona lugha 
hii kuwa ni ya thamani na ya 
upendo mkubwa kwa Tanzania na 
dunia nzima. 

Mwaka 2022 Rais Dk. Samia 
a l i upongeza  Uba l oz i  wa 
Kudumu wa Tanzania nchini 
Marekani na Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Elimu, Sayansi 
na Utamaduni UNESCO kwa 
kaundaa maadhimisho makubwa 
ya kwanza ya Siku ya Kimataifa 
ya Kiswahili duniani na kusema 
kuwa wameitendea haki lugha hiyo 
amabayo ni alama ya uhuru, amani 
na Umoja. 

Akiwahutumia wahudhuriaji wa 
maadhimisho hayo yaliyofanyika 
katika Makao Makuu ya Umoja wa 
Mataifa jijini New York Marekani 
Dk. Samia alisema; “Mmefanya kazi 
kubwa na nzuri ya kukipa nguvu 
Kiswahili, asanteni sana”. 

LUGHA YA UHURU 
Akifafanua kwa nini ameiita 

lugha ya Kiswahili kuwa ni ya 
Uhuru, Rais Samia alisema; 
“M s i s h a n g a e  k w a  n i n i 
nimeihusisha siku hii na Uhuru, 
Amani na Umoja, nimefanya hivyo 
kwasababu Kiswahili kilitumika 
kama lugha ya ukombozi hasa 
kusini mwa Afrika na hivyo 
ilichangia sana kuleta uhuru na 

umoja.” 
Pia alieleza namna lugha hiyo 

ilivyotumika kujenga umoja wa 
kitaifa na mshikamano na kutatua 
migogoro katika ukanda wa Afrika 
Mashariki, Kati na Kusini. 

Akizungumzia Kiswahili na 
Malengo ya Maendeleo endelevu 
ya Umoja wa Mataifa SDGs Rais Dk. 
Samia alisema lugha hii ni nyenzo 
muhimu kwenye utekelezaji wa 
malengo hayo ya SDGs ifikapo 
mwaka 2030 na agenda ya Umoja 
wa Afrika ya mwaka 2063. 

“Jamhuri ya muungano wa 
Tanzania iliunga mkono Azimio 
la Umoja wa Mataifa lenye namba 
A/76/L57 la mwezi Mei mwaka 
2022 kuhusu lugha nyingi, yaani 
‘Multilingualism’ ambalo lilisisitiza  
umuhimu wa Umoja wa Mataifa 
kuzipa kipaumbele lugha ambazo 
sio rasmi katika Umoja huo kama 
vile Kiswahili hii ni kwa kuhakikisha 
lugha hii inawafikia watu wengi 
zaidi duniani,” alipasha  Rais Dk.  
Samia. 

Alisema maadhimisho hayo 
yataendelea kuadhimishwa kila 
mwaka kama ishara ya kutambua 
umuhimu wa lugha ya Kiswahili 
kuwa lugha ya mawasiliano ya 
Kimataifa inayokuza ushirikiano 
wenye mchango katika nyanja 
mbalimbali za amani, umoja na 
maendeleo ya mwanadamu. 

Pia  al iwasihi  Watanzania 
kuitumia lugha ya Kiswahili na 
siku hiyo kutangaza utamaduni 
wao. Naam, huyo ndiye Rais wetu 
anayekipigania Kiswahili hadi huko 
Umoja wa Mataifa.

Uko utafiti uliofanywa duniani 
ukionesha kuwa lugha hii ni tajiri 
yenye maneno matamu na ya 
kuvutia nyuma ya lugha ya Kiarabu 
yenye kuongoza kwa utamu huo 
hapa duniani.

Nakumbuka hapa jinsi Sheikh 
Shaaban bin Robert alivyoendelea 
kuipa hadhi lugha ya Kiswahili pale 
aliposema, “Titi la mama li tamu lau 
kama la mbwa”.

Kuna baadhi ya watu hudhani 
alikuwa akifasiri kama usemavyo 
msemo huo. Lakini kiukweli ni 
kwamba mwenyewe alikuwa 
akiisifia lugha ya Kiswahili kwa 
kusema kuwa ijapokuwa ilikuwa 
bado changa mno wakati huo na 
isiyothaminika kabisa duniani 
hapo awali, bado ni lugha tamu 
mpaka hivi leo.

Kana kwamba Sheikh Shaaban 
bin Robert alikuwa mtabiri, leo hii, 
Chuo Kikuu na kikongwe dunani 
cha Oxford cha nchini Uingereza, 
kimeanzisha kitivo rasmi cha lugha 
ya Kiswahili.

Haya ni matunda makubwa ya 
Sheikh Shaaban bin Robert. Kwani 
pamoja na kwamba hakuwahi 
kuishi na kuona akipewa tuzo 
na heshima kubwa na dola ya 
Kiingereza, lakini leo hii bado dola 
hiyo kubwa na kongwe duniani 
imeendelea kumthamini kwa 
kuruhusu Chuo chake Kikuu hicho 
cha Oxford kuanzisha kitivo cha 
lugha ya Kiswahili.

Kwa taarifa tu ni kwamba Chuo 
Kikuu hicho cha Oxford cha nchini 
Uingereza hivi sasa kina umri wa 
miaka 408 na ushei kikiwa ni moja 
ya vyuo vikuu vichache vyenye 

umri huo hapa duniani.
Chuo Kikuu kingine kikongwe ni 

cha El-Azhar cha Misri ambacho 
kinaelezwa kuwa kina karne karibu 
11 kwa maana ya miaka 1008 tangu 
kianzishwe.

Nadhani baadhi ya watu kama 
si wengi hawalielewi hili. Kwamba 
Sheikh Shaaban bin Robert ni 
mjumbe wa heshima wa dola ya 
Kiingereza (Member of British 
Empire-MBE) tangu alipoanza 
kuandika vitabu vyake vya lugha 
tamu, fasaha, tajiri na yenye 
ulimbwende mkubwa; yaani lugha 
ya Kiswahili.

Leo hii dola hiyo kubwa au Taifa 
hilo kubwa na kongwe duniani 
bado linaendelea kumthamini 
malenga huyo kwa kuanzisha kitivo 
cha lugha ya Kiswahili kwenye 
Chuo Kikuu chake cha Oxford.

Wakati dola hiyo ikimpa heshima 
kubwa malenga wetu huyo, sisi 
Tanzania tumelala usingizi wa 
pono. Tumelala fofo bin fofofo.

Inatia aibu kubwa hata kuona 
Wabunge wakibishana kuhusu 
kutumia lugha ya Kiswahili bungeni 
wakati ni lugha ya kimataifa.

 Ama kweli ‘Mtume hakubaliki 
kwao’. Katika hili; vyote viwili hapa 
ni ‘mtume’. Sheikh Shaaban bin 
Robert ni ‘mtume’ wa lugha ya 
Kiswahili. Lakini anachukuliwa 
wa ‘kawaida’  kabisa na Taifa la 
Tanzania ambako ni kwao.

Kadhalika, Kiswahili chenyewe 
pia ni ‘mtume’. Lakini hakikubaliki 
kwao  Tanzan i a  na  ha sa 
wanaojifanya kuwa ni wasomi 
kumbe ni ushamba tu umetawala 
nafsi zao.

Kibaya zaidi kuna wabunge 
wanaoliongelea hilo ndani ya 
Bunge ambalo lina kumbukumbu 
(Hansard) zisizokufa wala kufutika 
milele na milele.

Kwa mantiki hiyo basi, ubishani 
wowote unaohoji uhalali na 
upendo wa ‘mama yetu’ lugha 
ya Kiswahili utadumu milele na 
milele hadi vitukuu vyetu kama si 
vilembwe vyetu na vinying’inya 
vyetu vitaikuta na kuipenda.

Vitabu alivyotunga hayati 
Shabaan Robert ni pamoja na 
Almasi za Afrika (1971), Koja la 
lugha(1969), Insha na mashairi, 
(1967), Kielezo cha Fasili, (1962), 
Pambo la Lugha, (1968), Ashiki 
Kitabu Hiki, (1968), Mashairi ya 
Shaban Robert, (1971), Sanaa ya 
Ushairi, (1972), Mwafrika Aimba, 
(1969), Masomo Yenye Adili, 
(1959), Mapenzi Bora, (1969) na 
Tenzi za Marudi Mema na Omar 
Khayyam(1973).

Vingine ni Utenzi wa Vita vya 
Uhuru(1961), Almasi za Afrika na 
Tafsiri ya Kingereza (1960), Maisha 
yangu na baada ya miaka hamsini, 
(1949), Adili na Nduguze,(1977) 
Kusadikika (1951), Kufikirika (1968) 
Wasifu wa Siti bint Saad (1967), 
Utu bora Mkulima,(1968), Siku 
ya watenzi wote (1968), Barua za 
Shabani Robert 1931-1958 (2002) 
kiliandaliwa na TUKI kupitia kazi 
zake, Kielezo cha Insha (1954), 
Methali na mifano ya Kiswahili, 
(2007)  TUKI ilikusanya kazi zake na 
kutoa kitabu hiki.

Kwa ushauri na maoni; 0768 888 
787 au 0784 122 020.

Kuna baadhi ya watu 
hudhani alikuwa 

akifasiri kama 
usemavyo msemo 

huo. Lakini kiukweli ni 
kwamba mwenyewe 

alikuwa akiisifia 
lugha ya Kiswahili 
kwa kusema kuwa 
ijapokuwa ilikuwa 
bado changa mno 

wakati huo na 
isiyothaminika kabisa. 

Marehemu Shaaban Robert
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Na Valensi Mbaga

B
AADHI ya wasanii wakubwa 
katika hip-hop wameamua 
kutumia  mafan ik io  yao 
kuwainua wengine. Wapo wengi 

lakini si rahisi kuwataja wote hapa. 
Tunakuletea wachache wanaongoza 
kusaidia jamii  miongoni mwao kutokana 
na utajiri wao.

Wasanii wa muziki wa hip-hop ambao 
wametoa muda na kutumia talanta na 
pesa zao kwa kusaidia jamii ni pamoja na 
hawa wafuatao. 

1: Drake
Drake amekuwa msanii anayejikita 

zaidi kusaidia jamii kuondokana na shida 
mbalimbali kutokana na utajiri alionao 
ambao ameupata kutokana na kazi yake 
ya mziki.

Ukarimu wake ulishika 
vichwa vya habari 
mara nyingi haswa, 
alivutia kila mtu 
wakati albamu 
y a k e  y a 
“Gods Plan” 
ilipotoka na 
akaendelea 
na 
matumizi 
ya  pesa 
huko 
Miami ya 
michango 
na kazi ya 
kusaidia 
watu. Lakini 
pia amekuwa 
akitoa misaada 
kwa  wahanga 
wa matatizo kama  
vimbunga, vifaa vya 
shule na misaada mingine 
wakati huu wote.

Mwaka jana tu, Drake alitoa dola 
milioni 1 kwa shule ya LeBron James’ I 
Promise huko Ohio. 

2: Sean Combs
Wakati Sean “Diddy” Combs anaweka 

mawazo yake kwa jambo fulani, ana 
uhakika wa kulifikia kutokana na  jitihada 
zake za uhisani pamoja na muziki wake.

 Kwa mfano, alichangisha dola milioni 2 
kwa ajili ya watoto wenye VVU/UKIMWI 
kwa kukimbia New York City Marathon 
mwaka 2003. 

Pia alitumia laini yake ya mavazi, Sean 
John kwa Huduma ya Saratani ya Matiti, 
kuhamasisha na kutafiti na baadaye kutoa 
fedha za kutibu wagonjwa wa saratani ya 
matiti.

Anaendelea kutumia mafanikio yake 
kurudisha fadhila kwa jamii zinazohitaji 
msaada. Mwaka jana tu, alitoa dola 
milioni 1 kwa Chuo Kikuu cha Howard, 
akisema kwamba “asingefika alipo bila 
msaada wa Washington HBCU”. 

3: 50 Cent
Curtis “50 Cent” Jackson aliwahi 

kuwaambia Forbes kwamba alijua 
anataka kujihusisha na kazi ya kusaidia 
jamii punde tu baada ya albamu yake ya 
kwanza kuifanya kuwa kubwa. 

Mara moja alianza kufanya kazi 
na mashirika kama Feeding America 
kusaidia watoto wenye njaa.

50 Cent alipokea tuzo ya mwanamziki 
bora anayejihusisha na masuala ya kijamii  
kwa kazi yake ya hisani huko Texas, 
akiweka kiwango cha juu kwa wasanii 
wengine wa ulimwengu wa hip-hop 
linapokuja suala la ufadhili wa jamii.

Akiwa na taasisi yake, G-Unity, 50 
Cent anaendelea kusaidia watoto katika 
maeneo ya mbalimbali kupata mafanikio. 
Msingi hufanya kila kitu kutoka kwa vifaa 
vya kuchezea hadi kozi nzima ya shule 
inayolenga ujasiriamali.

Wanahip-hop 
wanaongoza 
kusaidia jamii  
duniani

4:Akon
Orodha yetu ya nyota wa muziki wa hip-

hop duniani haijumuishi wale wanaorudisha 
fadhila ndani ya nchi aliyomo tu,  Akon ni mfano 
mzuri wa nyota anayetumia ushawishi wake 
kwa manufaa ya kimataifa. Hasa, ameelekeza 
mawazo yake katika kuleta umeme barani 
Afrika.

Kwa mpango wake wa Lighting Global, 
anajaribu kuleta sio umeme tu bali nishati 

endelevu duniani. Tayari, mamilioni ya Waafrika 
sasa wana umeme kutokana na mpango huo, na 
Lighting Global imesaidia kutoa mafunzo kwa 
ajili ya kazi endelevu.

5: Snoop Dogg
Snoop Dogg pia ameipeleka kazi yake ya 

hisani katika kiwango cha kimataifa na Mind 
Gardens Project, ambayo husaidia watoto katika 
miji ya ndani ya Jamaika. 

Katika ngazi ya kitaifa, amekuwa mkarimu 

katika kusaidia programu za michezo kwa 
watoto ambao hawajapata nafasi kubwa na 
ameanzisha Ligi yake ya Soka ya Vijana ya 
Snoop.

Kila mtu kwenye orodha hii (pamoja 
na mastaa kadhaa  wa hip-hop ambao 
hawakutajwa hapa) wameonyesha maana ya 
kuipa jamii kipaumbele zaidi na kuthamini 
utu sio utajiri tu walionao. Itapendeza 
kuona kwamba wao na wengine kama 
wao wataendelea kutuonyesha maana ya 
mafanikio waliyonayo kwa jamii.

Snoop Dogg

Akon

Drake

Sean Combs

50 Cent
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Abdallah Gama

Na Hamid Yassin

K
WA mara nyingine tena 
Simba imeachana na 
kocha wake, Abdelhak 
Benchikha kwa ki le 
kilichoelezwa kwamba 

wamevunja mkataba wao kwa 
makubaliano ya pande zote mbili.
Simba imesema Benchikha 

ameomba mwenyewe kuvunja 
mkataba huo kwa madai kuwa 
anauguliwa na mke wake, hivyo 
anataka awe karibu naye i l i 
‘amuuguze’ vizuri.
Cha kushangazza Benchikha 

ameondoka na wasaidizi wake wote 
wawili, Kamal Boujnane na Farid 
Zemit! Je, hawa nao wanakwenda 
kumsaidia kuuguza mke wake?
Huyu si  kocha wa kwanza 

kuondoka Simba kwa kisingizio cha 
kwenda kuwa karibu na familia, wa 
kwanza alikuwa Sven Vandenbroeck 
aliyetimuka kwenye klabu hiyo 
Januari mwaka 2021 na kutoa sababu 
kama hizo lakini kwa mshangao wa 
wengi ndani ya wiki moja baadaye 
akaibukia Morocco kwenye timu ya 
FAR Rabat.
Ndani ya miaka hii sita Simba 

imefundishwa na makocha tisa, huku 
nane kati yao wakiwa ni wakigeni! Hii 
si sawa kwa mustakabali wa klabu 
yoyote yenye malengo chanya ya 
kufanikiwa kwenye medani ya mchezo 
huu pendwa kuanzia hapa nchini, 
Afrika na Duniani kwa ujumla.
Januari  mwaka 2018 Simba 

ilimwajiri kocha Mfaransa Piere 
Lenchantre ambaye aliikuta timu hiyo 
ina ukame wa mataji ya ndani kwa 
miaka mitano mfululizo, akafanikiwa 
kurudidha heshima ya klabu hii kwa 
kuipatia taji la Ligi Kuu, lakini hiyo 
haikumsaidia kubaki Msimbazi kwani 
ilipofika Juni 2018 akatimuliwa!
Julai 2018 Simba ikaingia mkataba 

na kocha Mbelgiji, Patrick Aussems, 
huyu akawapatia mataji yote ya 
ndani, kuanzia Ngao ya Jamii, Kombe 
La FA na lile la Ligi Kuu sambamba na 
kuifikisha timu hiyo hatua ya makundi 

hadi robo fainali.
Lakini ilipofika Novemba mwaka 

2019, Aussems alifungashiwa vilago 
vyake na kuondoka huku akitoa 
maneno ya kuwaponda viongozi wa 
klabu hiyo kwamba ni waongo na 
hawana weledi wa mpira.
Ndipo kocha mwingine Mbelgiji, 

Sven Vandebboeck akachukua nafasi 
yake Desemba 2019 ambaye alikaa 
mwaka mmoja na kuiongoza Simba 
kutamba tena michuano ya ndani 
na kuifikisha hadi hatua ya makundi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, alipofika 
Januari 2021 akatimka kwenye klabu 
hiyo ngonjera kama hizi za Benchikha 
kwamba anataka kuwa karibu na 
familia yake.
Simba  ikawale ta  makocha 

wengine kwa mtindo wa bandika 
bandua ambao ni pamoja na Didier 
Gomezi ( Januari 2021 – Oktoba 
2021), akaja Pablo Franco aliyedumu 
toka Novemba 2021 hadi May 2022, 
akaletwa, Zoran Mac aliyekaa na timu 
miezi mitatu tu toka Juni 2022 hadi 
Sptemba 2022 na kukimbia.
Mza l endo  Juma  Mgunda 

akakabidhiwa timu ya Simba 
Septemba 2022 lakini ilipofika 
Januari 2023 akaondolewa na kupewa 
majukumu mengine ndani ya klabu 
hiyo pamoja na kufanya vizuri sana 
alipokuwa na timu hiyo.
Mikoba ya Mgunda akapewa 

Mbrazili, Roberto Olivieira Januari 
2023 akadumu hadi Novemba mwaka 
huo 2023 akatimuliwa na kuletwa 
Mwalgeria Abdelhak Benchikha 
ambaye amedumu kwa miezi mitano 
tu na kutimka. Sasa amekumbukwa 
tena Mgunda kuifundisha Simba hadi 
mwisho mwa msimu.
K imahesabu  hapa  S imba 

ndiyo iliyoingia hasara kubwa 
kwani makocha wengi kati ya hao 
walitimuliwa hivyo iliwapasa kuwalipa 
gharama za kuvunja mikataba yao.
Ukienda kwa watani zao Yanga, hali 

ni hiyo hiyo hakuna wa kumcheka 
mwenzake, nao wamekuwa wakibadili 
makocha wakigeni kama mashati, 
hususani wakati wa ufadhili na 
uongozi wa Yusuph Manji.

Makocha wa kigeni 
wanavyovuna fedha 
bwerere TZ

Kabla ya ujio wa Kocha 
Hans Van Der  Pluijm raia wa 
Uholanzi, tayari aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Klabu 
ya Yanga Manji, alikuwa 
ametumia zaidi ya shilingi 
690.1 milioni kwa ajili ya 
kuwalipa makocha saba wa 
kigeni ambao waliifundisha 
Yanga kwa vipindi tofauti. 
Huku makocha hao saba wa 

kigeni wakiwa wamepitia mikononi 
mwa Manji tangu mwaka 2007.
Baadhi ya makocha  wa kigeni 

ambao waliifundisha Yanga ni 
Mserbia Dusan Kondic ambaye 
alikinoa kikosi cha timu hiyo katika 
misimu miwili ya mwaka 2007 / 2008 
na 2008/ 2009 huku akiwa na msaidizi 
wake Spaso Solokouski, kwa pamoja 
walifanikiwa kuipa Yanga ubingwa wa 
Ligi Kuu bara mara mbili mfululizo 
kabla ya kutimuliwa na klabu hiyo 
mwanzoni mwa msimu wa mwaka 
2009/2010. 
Ndani ya miezi 18 ambayo kocha 

Dusan Kondic alitumia kuifundisha 
Yanga, alivuna jumla ya Tsh 70.1 
milioni, huku msaidizi wake Spaco 
Solo Kovski akilipwa jumla ya Tsh 14 
milioni. 
Lakini kocha Dustan Kondic 

aliondoka Yanga, huku akiwa  anadai 
fidia ya Tsh 15 milioni kama madai ya 
kuvunjiwa mkataba wake na timu ya 
Yanga.
Pia Spaso Solokovski ambaye 

alikuwa Kocha msaidizi  naye aliidai 
Yanga fidia ya dola 6,000 sawa na Tsh 
9 milioni kama mshahara wake wa 
miezi 6 iliyobaki.
Katika msimu wa mwaka 2010 

/2011 timu ya Yanga ilinolewa na 
Kostadin Papic ambaye alirithi 
mikoba ya Mserbia mwenzake Dusan 
Kondic, lakini hata hivyo  Papic 
alitimuliwa ndani ya miezi minane ya 
kwanza aliyoifundisha timu ya Yanga, 
huku akivuna Tsh 60 milioni kwa 
miezi nane ambayo alikuwa ndani 
ya klabu hiyo aliyokuwa akipokea 
mshahara wa Tsh 7.5 milioni kwa 
mwezi. 
Kocha Mganda Sam Timbe 

alichukua mikoba ya kuinoa klabu 
ya Yanga Januari 2011, akiwa 
amerithi mikoba kutoka kwa Mserbia 
Papic. Lakini kama ‘kawa’ ilipofika 
Septemba  2011, Timbe alifukuzwa 
kazi ya kuendelea kukinoa kikosi cha 
Yanga baada ya kutoka sare na timu 
ya Mtibwa Sugar, katika uwanja wa 
Jamhuri mjini Morogoro. 
Timbe alikuwa tayari ameshaipa 

Yanga ubingwa wa Ligi Kuu bara 
katika msimu wa  mwaka 2010 / 2011 
na kombe la Kagame, huku akivuna 
kiasi cha Tsh. 90 milioni sawa na 
dola za Kimarekani 53,000 wakati 

mshahara wake haukuweza  
kuwekwa wazi.
Lakini baada ya timu ya 

Yanga kumfukuza Timbe nafasi 
yake ikajazwa na Papic kwa 
mara nyingine tena, lakini hata 
hivyo Mserbia huyo hakuweza 
kudumu ndani ya timu hiyo 
na kufukuzwa kazi ndani ya 
miezi minne huku  akiambulia 
kiasi cha Tsh 7.5 milioni kama 
mshahara wa mwezi mmoja  
pia akidai  malimbikizo ya 
mshahara wa miezi mitatu kiasi 
cha dola za Kimarekani  15,000 
ambazo ni sawa na Tsh 22.5 
milioni.
Yanga waliweza kumlipa 

Mserbia huyo malimbikizo 
hayo kabla Shirikisho la Soka 
Duniani (FIFA) kutoa adhabu 
kwa klabu hiyo.
Hatimaye katika msimu 

wa mwaka 2012 /2013, Yanga 
ilimpa timu kocha Mbelgiji Tom 
Saintfiet baada ya kumfukuza 
kazi Papic, lakini kocha huyo 
Saintfiet alidumu ndani ya 
kikosi cha Yanga kwa siku 80, 
na  kufukuzwa kazi baada ya 
kuanza vibaya msimu kwa 
kuambulia kipigo cha mabao 
3-0 kutoka kwa Mtibwa Sugar  
kwenye Uwanja wa Jamhuri 
mjini Morogoro. 
Kipigo hicho kilisitisha ajira 

ya kocha  huyo huku akivuna 
kiasi cha  Tsh 36 milioni  kama 
mshahara wake wa miezi 
mitatu wa kuifundisha klabu 
hiyo, lakini baada ya kuvunjiwa  
mkataba wake Saintifiet alidai 
fidia ya Tsh 18 milioni sawa na 
dola za Kimarekani 12,500.
Kocha  Mdachi Ernest 

Brandts alikabidhiwa mikoba 
ya kuiona timu ya Yanga baada 
ya kumfukuza  kazi Saintfiets. 
Lakini Brandts alidumu kwa 
msimu moja wa mwaka  2013 
/2014, sababu kubwa ya  

kufukuzwa kwa kocha huyo 
ni kutokana na timu ya Yanga 
kukosa ufanisi, pamoja na 
kutoridhishwa kwa uchezaji 
wa timu nzima, pia kufungwa 
mabao 3-1  na Simba katika 
mechi ya ‘nani mtani Jembe’.
Brandts alikuwa akilipwa 

mshahara wa Tsh 17.6 milioni 
kwa mwezi huku akivuna kiasi 
cha Tsh 211.2 milioni ndani ya 
miezi 12 aliyo kaa Jangwani.
Kocha  Hans  P l u i gm 

alikabidhiwa mikoba ya Ernest 
Brandts lakini hata hivyo 
Pluigm alidumu  katika timu 
ya Yanga kwa kipindi cha miezi 
6 katika msimu wa mwaka 
2013/2014 na kuvuna kiasi cha 
Tsh. 108 milioni huku akipokea 
mshahara wa Tsh. 18 milioni 
kwa miezi 9.
Katika msimu wa mwaka 

2014/15  Yanga ilinolewa na 
kocha Mbrazil Marcio Maximo 
ambaye aliwahi kuwa Kocha 
wa timu ya Taifa yaTanzania 
‘Taifa Stars’ kuanzia Juni 2006 
hadi Juni 2010, hata hivyo, 
naye alifukuzwa katika klabu 
ya Yanga, ingawa alikuwa 
akilipwa kiasi cha Tsh. 19 
milioni kwa mwezi sawa na 
dola za Kimarekani 12,000. 
Mikoba yake ikachuliwa tena 
na kocha Hans Van Der  Pluijm 
ambaye hata hivyo hakudumu 
sana akatimkia Uarabuni 
akiongozana kocha mzalendo 
Charles Boniface Mkwasa 
aliyekuwa anamsaidia pale 
Yanga.
Baada ya hapo wakafuata 

k ina  Mzambia  George 
Lwandamina (2016- 2018), 
Mkongomani Mwinyi Zahera 
( 2018 – 2020), Mbelgiji Luc 
Eymel (2020), Msebiea Zlatko 
Krmpotic (2020), Nasreddin 
Nabi na sasa Miguel Angel 
Gamond.

Simba na Yanga zinaongoza 
kufukuza na kukimbiwa

Kostadin Papic Dusan Kondic

Abdelhak Benchikha 



Habari Michezo 23Uelekeo  | Jumatano Mei 01 - 07, 2024 |     Michezo Kimataifa

Na Valensi Mbaga

L
EICESTER City ( The 
Foxes) ambao walishinda 
Ligi  Kuu ya nchini 
England ( EPL )msimu 
wa 2015/16  na baadaye 

kushuka daraja mwishoni mwa 
msimu wa 2022/23, sasa wamerudi 
tena katika Ligi hiyo ya EPL baada 
ya kushinda kwa kishindo cha bao 
3-0 dhidi ya Preston.
The Foxes bado wanaweza 

kufikisha alama 100 ikiwa 
wataishinda Blackburn nyumbani 
siku ya mwisho ya msimu, na 
kuangazia kampeni yao bora kwa 
jumla wanaporejea ligi kuu baada 
ya kukosekana kwa mwaka mmoja 
tu.
Wakati kikosi kikiwa kimebadilika 

kwa kiasi fulani mwaka huu 
kufuatia kushuka daraja na 
kuteuliwa kwa Enzo Maresca 
kama kocha mkuu, baadhi ya 
majina yanayofahamika yanabaki 
kwenye kikosi cha Leicester  hasa 
mfungaji bora Jamie Vardy, ambaye 
amefunga mabao 18 msimu huu 
licha ya kuingia akitokea benchi 
lakini  mara nyingi alianza.
K i e r nan  Dewsbu r y-Ha l l 

amefikisha mabao kumi na mbili, 
huku makinda kama Wout Faes, 
Jannik Vestergaard na Ricardo 
Pereira wamekuwa wachezaji wa 
kutazamwa zaidi kutokana na 
kiwango chao.
Maresca, ambaye aliteuliwa kwa 

mkataba wa miaka mitatu msimu 
uliopita wa kiangazi, alikuwa 
sehemu ya wakufunzi wa timu ya 
vijana ya Manchester City kuanzia 
2020 kwa mwaka mmoja, kabla ya 
kuchukua wadhifa wake wa kwanza 
katika klabu ya Parma ya Italia.
Muda mfupi huko uliishia kwa 

kurejea Man City kama msaidizi wa 
Pep Guardiola kwa msimu mmoja, 
kabla ya kuhamia Leicester miezi 
kumi iliyopita.

    
Minong’ono ya usajili duniani

Leicester kuchangamkia usajili mapema

Liverpool bado ina malengo na Salah

LONDON, England

MABINGWA wa taji la Championship,  Leicester City wataweza 
kusajili wachezaji wakati wa dirisha la usajili la majira ya kiangazi 
licha ya kuwekewa vikwazo na Bodi ya Ligi ya Soka ya Uingereza kwa 
kupewa barua yenye masharti kadhaa ambayo yanapaswa kukamilika 
kwanza kabla ya usajili kuanza.
Hata hivyo, Foxes watalazimika kuuza wachezaji kabla ya Juni 30 

ili kuepuka malipo ya sheria ya faida na uendelevu (PSR) msimu 
ujao huku kiungo wao kati na timu ya taifa ya  Uingereza Kiernan 
Dewsbury-Hall, 25, akizivutia Brentford, Brighton na Fulham. 

LONDON, England

MSHAMBULIZI wa zamani wa Uingereza Jermain 
Defoe, 41, huenda akapata nafasi yake ya kwanza 
ya kuwa meneja baada ya kufanya mazungumzo na 
klabu ya zamani ya Sunderland.
Defor alicheza kwa mafaanikio makubwa 

akitumikioa vilabu kama West Ham United, 
Tottenham Hotspur, Portsmouth,Toronto FC, 
Sunderland, AFC Bournemouth pamoja na Rangers.

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain 
wamepunguza nia ya kumnunua 
Marcus Rashford na watafuatilia 
kwa karibu kama wataweza 
kuipata huduma ya kinda huyo 
au kutafuta mshambuliaji 
mwingine kabla ya dirisha la 
kiangazi kupita.
Miamba hao wa Ufaransa 

wanatafuta mbadala wa  Kylian 
Mbappe baaada ya kutangaza 
nia ya kuondoka na kutimkia 
Real Madrid.

Paris wamkatia tamaa Rashford

Defoe awania Umeneja Sunderland
LIVERPOOL, England

LIVERPOOL wanatarajia Mohamed Salah 
kusalia katika klabu hiyo msimu ujao huku 
akiingia mwaka wa mwisho wa mkataba 
wake uliopo.
Salah ambaye atatimiza umri wa miaka 

32 mwezi Juni, atakuwa na jukumu 
muhimu katika mustakabali wa klabu hiyo 
chini ya Arne Slot, ambaye anatazamiwa 
kuthibitishwa rasmi kama mrithi wa Klopp.

Leicester kuonyesha tena maajabu EPL?
Maresca alishinda tuzo ya 

Meneja Bora wa Mwezi wa 
EFL mwezi Agosti kampeni 
yake ilipoanza vyema, na 
tuzo hiyo hiyo ikifuatia 
Oktoba na Desemba.
Mbio bora za Leicester 

ni mfululizo wa ushindi wa 
mechi tisa kutoka katikati ya 
Septemba hadi mwisho wa 

Oktoba, huku pia wakitoka 
mechi kumi bila kufungwa 
kuanzia mwishoni mwa 
Novemba hadi siku ya 
mwaka mpya. 
Je  tutegemee kuona 

wanachukua ubingwa tena 
kama walivyofanya msimu 
wa 2015/16? au wakishiriki 
na kushuka tena daraja?
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Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kuendelea kupata vipigo 
mfululizo kwenye Ligi Kuu ya NBC, 
Klabu ya Mtibwa Sugar ya Turiani 
Manungu Morogoro imefichua kuwa, 
hali hiyo inatokana na Mkurugenzi 
wake wa zamani Jamal Byser kujiweka 
pembeni na timu yao.
Hayo yamesemwa na Afisa Habari 

wa Mtibwa Sugar Thobias Kifaru mara 
baada ya kipigo cha bao 2-1 ilichopata 
timu yao dhidi ya Mtibwa Sugar juzi 
kwenye Uwanja wa Meja Generali 
Isamuhyo Mbweni Jijini Dar es Salaam 
juzi.
Kifaru akiongea huku akiwataka 

wadau wa soka kuiombea timu yao, 
amesema kukosekana kwa watu sahihi 
wa kuiongoza Mtibwa Sugar tangu 
kujiweka pembeni kwa Byser ndiyo 
sababu ya timu yao kufanya vibaya 

Aziz Ki mchezaji bora Machi

Mtibwa yamlilia Jamal Byser

Yanga yapigwa 
rungu tena na FIFA
Na Hamid Yassin

K
ABLA Klabu ya Yanga 
haijatatua adhabu 
wa l i yopewa  ya 
kufungiwa kusajili 
na Shirikisho la Soka 

Duniani (FIFA) kwa kukiuka 
kanuni za usajili, Shirikisho hilo 
limeipiga rungu lingine kwa 
kupuuza kumlipa mchezaji wao 
wa zamani, Mzambia Lazarous 
Kambole aliyeshinda kesi dhidi 
yao.
Taarifa kutoka Shirikisho la 

Soka nchini (TFF) iliyotolewa 
jana imesema kuwa, Yanga 
imefungiwa kusajili mpaka 
itakapomlipa Kambole kama 
walivyotakiwa na FIFA lakini 
wameshindwa kufanya hivyo 
kwa wakati waliopewa.
TFF imesema Kambole 

alifungua madai FIFA akidai 
mal ipo  ya  mal imbikizo 
ya mishahara na fidia ya 
kuvunjiwa mkataba wake na 
klabu hiyo. Yanga ilitakiwa 
iwe imemlipa mchezaji huyo 
ndani ya siku 45 tangu uamuzi 
huo ul ipotolewa,  lakini 
haikutekeleza hukumu hiyo.

Kutokana  na FIFA kuifungia 
Yanga kusajili Kimataifa, TFF 
nayo imeipa kibano klabu hiyo 
kutofanya usajili wa ndani.
Aprili 12 mwezi uliopita 

TFF ilitoa taarifa ya FIFA 
kuifungia Yanga kufanya usajili 
wa kimataifa kwa kukiuka 
kipengele namba 3 cha kanuni 
za uhamisho wa wachezaji 
(RSTP) cha Shirikisho hilo.
Pamo j a  n a  m ambo 

mengine ilielezwa kuwa, 
Yanga haikuingiza uthibitisho 
wa malipo ya uhamisho wa 
mchezaji husika (hakutajwa 
jina) katika mfumo wa usajili 
(TMS), licha ya kukumbushwa 
kufanya hivyo.
Yanga ilitakiwa kutekeleza 

matakwa hayo ya kikanuni 
na kuwasilisha taarifa kwa 
Sekretarieti ya Kamati ya 
Nidhamu ya FIFA ambapo 
suala hilo lilifikishwa kwa ajili 
ya hatua zaidi.
Katika hatua nyingine, 

TFF imezikumbusha klabu 
kuheshimu mikataba ambayo 
ina ing ia  na  wacheza j i 
na makocha ili  kuepuka 
adhabu mbalimbali ikiwemo 
kufungiwa.

TFF nayo yakazia hukumu

kwa misimu minne sasa.
“Muendelee kutuombea kwa 

Mungu, lazima tukiri tunaweza 
kupotea, haya ni matokeo mabovu 
mno tunayoendelea kuyapata 
ambayo yanatokana na kukosa 
watu sahiii wa kuongoza timu yetu. 
Viongozi wetu wameshindwa kuvaa 

viatu vya Jamal Byser,” aliongea kwa 
uchungu Thobias Kifaru.
Juzi wenyeji, JKT Tanzania 

waliibuka na ushindi wa mabao 
2-1 dhidi ya Mtibwa Sugar ambapo 
mabao yao yalifungwa na Edson 
Katanga dakika ya saba na Sixtus 
Sabilo dakika ya 90, wakati bao pekee 
la Mtibwa Sugar lilifungwa na Charles 
Ilamfya dakika ya 22.
Kwa ushindi huo, JKT Tanzania 

imefikisha pointi 26 katika mchezo 
wa 24 na kusogea nafasi ya 10, wakati 
Mtibwa Sugar inabaki nafasi ya 
mwisho kwenye Ligi ya timu 16 ikiwa 
na pointi 17 za mechi 23 sasa.
Huu ni mwaka wa nne mfululizo 

Mtibwa Sugar inasuasua kwenye Ligi 
Kuu ambapo baada ya kunusurika 
kushuka daraja kwenye miaka mitatu 
iliyopita, bado hali ni ngumu kwao.

Zamalek yatinga fainali Shirikisho Afrika
KUMASI, Ghana

TIMU ya Zamalek SC ya Misri imefanikiwa kutinga 
Fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika baada ya ushindi 
wa mabao 3-0 dhidi ya wenyeji, Dreams FC Uwanja 
wa Baba Yara  Jijini Kumasi hapa nchini Ghana.

Mabao ya Zamalek yalifungwa na beki Mtunisia, 
Hamza Mathlouthi dakika ya 12, mshambuliaji 
Mbenin Samson Akinyoola dakika ya 27 na kiungo 
Mmisri,  Mostafa Shalaby dakika ya 59.

Zamalek inakwenda fainali kwa ushindi huo wa 
ugenini baada ya sare ya bila kufungana na Dreams 
kwenye mchezo wa kwanza wiki iliyopita Jijini Cairo 
Misri na sasa itakutana na RSB Berkane ya Morocco 
iliyofuzu bila jasho kufuatia mabingwa watetezi, USM 
Alger kutotokea uwanjani jana Jijini Berkane.

Na Mwandishi Wetu

Kama kuna msemo wa Kiswahili 
unawafaa Simba msimu huu 
ni ‘Sikio la kufa halisikii dawa’ 
baada ya kuiruhusu Namungo 
kusawazisha bao dakika ya 89 
katiika mechi ya Ligi Kuu ya NBC 
kwenye Uwanja wa Majaliwa 
Ruangwa jana.

Kwa matokeo hayo, Simba 
imeweka rehani nafasi yake ya 
kushiriki michuano ya kimataifa 
msimu ujao, kwani inatakiwa 
ifanye kazi ya ziada kuiondoa 
Azam FC kwenye nafasi ya pili 
iliyopo sasa.

I l i w a c h u k u a  S i m b a 
dakika 33 kupata bao lake la 
kwanza kupitia kwa kiungo 
mshambuliaji  wake Willy 
Essomba Onana, lakini kama 
kawaida yao wakaruhusu 
kirahisi bao hilo kusawazishwa 
na Namungo dakika sita baadaye 
baada ya mshambuliaji Kelvine 
Sabato ‘Kongwe’ kupiga kichwa 
katikati ya mabeki wanne wa 
Wekundu hao wa Msimbazi.

Simba ilipata bao lake la 
pili dakika ya 70 lililofungwa 
na kiungo mshambuliaji wa 
kushoto, Edwin Balua kwa mpira 
wa adhabu ndogo nje kidogo ya 
eneo la hatari la Namungo.

Huku mashabiki  wengi 
wakiamini Simba itaondoka 
uwanjani na alama tatu, 
lakini wapi haikuwa hivyo, 
kwani dakika ya 89 Namungo 
walisawazisha baada ya beki 
Kennedy Juma kuji funga 
kufuatia kuchanganyana na kipa 
wake Ayoub Lackred.

Simba 
sikio la 

kufa


