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Na Mwandishi Wetu

SPIKA wa Bunge Dk. Tulia Ackson, 
amesema Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, ameisaini miswada ya 
sheria minne kuwa sheria. Uk. 2

Samia kuzitoa kifungoni
Bureau de Change nchini

UZINDUZI MBIO ZA 
MWENGE 2024:

Askofu David Mwasota 
aandika historia Pasaka

Na Mwandishi Wetu

ASKOFU Mkuu wa 
Kanisa la  Naioth 
G o s p e l  A s s e m b l y 
T a n z a n i a ,  D k . 
D a v i d  M w a s o t a , 
amewashangaza 
w e n g i  h u s u s a n 
washirika (waumini) 
wa kanisa hilo baada 
ya kuamua kuwapa 
medali za dhahabu 
Wachungaji wote wa 
kanisa hilo Jimbo la 
Dar es Salaam.  Uk. 5

Balozi Dk. Nchimbi 'amwagiwa' baraka za Mzee Yusuf Makamba



2 Uelekeo | Jumatano April 3 - 9, 2024 |  Habari Kitaifa2 Uelekeo | Jumatano Aprili 03 - 09, 2024 |  Habari Kitaifa

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Balozi 
Dk.  Emmanuel Nchimbi, 
amemtembelea kumjulia hali 
Katibu Mkuu Mstaafu wa CCM, 
Yusuf Makamba, nyumbani 
kwake jijini Dar es Salaam.
Balozi Dk. Nchimbi alifanya 

hivyo juzi ambapo Mzee 
Makamba alimpongeza kwa 
kuteuliwa kushika nafasi hiyo 
na kumtakia heri kwenye 
majukumu hayo mapya na 
kumzawadia shati moja la sare 
ya CCM ikiwa ni ishara ya kifaa 
cha kazi.
Ba l oz i  Dk .  Nch imb i , 

alimshukuru Mzee Makamba 
kwa  z awad i  h i y o  n a 
kumshukuru.

Balozi Dk. Nchimbi `amwagiwa’ 
   baraka za Mzee Makamba

Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi, 
alipomtembelea  Katibu Mkuu Mstaafu wa CCM, Yusuf Makamba, kumjulia hali 

nyumbani kwake jijini Dar es Salaam jana.

Sheria Tume Huru ya Taifa 
ya Uchaguzi sasa rasmi

Na Mwandishi Wetu

SPIKA wa Bunge Dk. Tulia 
Ackson, amesema Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, 
ameisaini miswada ya sheria 
minne kuwa sheria.
Spika Dk. Tulia amesema 

kwa sasa sheria hizo zitaitwa 
Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani 
namba 1 ya mwaka 2024, 
Sheria ya Tume Huru ya 
Taifa ya Uchaguzi namba 
2 ya mwaka 2024, Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria za 
Vyama vya Siasa namba 3 
ya mwaka 2024 na Sheria ya 
Marekebisho mbalimbali ya 
Sheria namba 4 ya mwaka 

2024.
Alisema hayo wakati 

akilitaarifu Bunge katika 
Mkutano wa 15 j i j ini 
Dodoma jana.
Alisema katika Mkutano 

wa 14 wa Bunge, wabunge 
walipitisha miswada minne 
ya sheria, ambayo sasa 
imepata kibali rasmi kwa 
Rais Dk.   Samia ili ianze 
kutumika kwa mujibu wa 
sheria.
“Kwa taarifa hii napenda 

kulitaarifu Bunge hili tukufu 
kuwa tayari miswada hiyo 
minne imeshapata kibali 
cha Mheshimiwa Rais Dk 
Samia na kuwa sheria za 
nchi,” alisema.

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Afya imesema kuanza kwa 
utekelezaji wa Bima ya Afya kwa wote, 
itakuwa suluhu ya kudumu ya utekelezaji 
wa Sera ya Wazee kupata matibabu bure 
kila Kituo cha Afya nchini.
Naibu Waziri wa Afya Dk. Godwin Mollel, 

alisema hayo kwenye Bunge la 12, Mkutano 
wa 15 na Kikao cha Kwanza wakati akijibu 
swali la Mbunge wa Viti Maakum Tauhida 
Gallos aliyetaka kujua kama Sera ya Wazee 
kupata matibabu bure inatekelezwa katika 
kila Kituo cha Afya nchini
“Wazee wasio na uwezo wa kugharimia 

huduma za afya, wameendelea kupatiwa 
huduma hizo kwa utaratibu wa msamaha, 
hata hivyo, ni kweli kuna changamoto 
kwenye baadhi ya maeneo,” alisema.
Dk. Mollel alitoa wito kwa wabunge na 

madiwani, kuhakikisha wanashirikiana ili 
kusimamia Sera ya Wazee kupata matibabu 
bure inatekelezwa katika maeneo yao ili 
kuleta ufanisi wa utekelezaji wa sera hiyo 
katika maeneo yao.

Na Mwandishi Wetu

MASHIRIKA yasiyo ya 
k iser ikal i ,  yametakiwa 
kuwasi l isha taar i fa  za 
utekelezaji wa kazi zao kwa 
mwaka 2023 na kulipa ada.
Kwa mujibu wa taarifa ya 

Msajili wa Mashirika hayo 
kutoka Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Vickness 
Mayao, mwisho wa kulipa 
ada na kuwasilisha taarifa ni 
Aprili 15.
A l i s ema  b a ad a  y a 

muda  huo  mash i r ika 
yatakayoshindwa kutekeleza 
kwa wakati malipo yote ya 
ada yataliwa na faini.
Alisema baada ya Aprili 

16, mwaka huu, mashirika 
yote ambayo hayajawasilisha 
taar i fa  na kul ipa ada 
yatatangazwa kupitia Mfumo 
wa Kielektroniki wa Usajili na 
Uratibu wa Mashirika Yasiyo 
ya Kiserikali na Tovuti ya 
Wizara.

Spika Dk. Tulia Ackson)

Mashirika yabanwa 
kuwasilisha taarifa, ada

‘Bima ya 
Afya suluhu 

utekelezaji Sera 
ya Wazee’

Naibu Waziri wa Afya, Godwin Mollel

Wazee wasio 
na uwezo wa 

kugharimia 
huduma za afya, 

wameendelea 
kupatiwa huduma 

hizo kwa utaratibu 
wa msamaha, hata 

hivyo, ni kweli 
kuna changamoto 

kwenye baadhi 
ya maeneo 

atawasilisha”

Msajili wa 
Mashirika 

hayo kutoka 
Wizara ya 
Maendeleo 

ya Jamii, 
Jinsia, 

Wanawake 
na Makundi 

Maalum, 
Vickness 
Mayao
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Matukio mbalimbali  ya uzinduzi  Mbio za Mwenge Moshi jana
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Naibu Waziri wa Fedha, Hamad Hassan Chande

Ni zile zilizofungiwa miaka 8 iliyopita

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amesema katika kipindi cha miaka 
mitatu ya uongozi wa Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, Watanzania 
wameshuhudia mafanikio makubwa 
katika utekelezaji wa dhamira yake ya 
kuwaletea maendeleo.
Aliyasema hayo akiwa mgeni rasmi 

katika uzinduzi wa Mbio za Mwenge 
wa Uhuru kwa mwaka 2024, sherehe 
zilizofanyika Manispaa ya Moshi 
mkoani Kilimanjaro jana.
“Tumeshuhud ia  ma fan i k io 

makubwa ya uongozi wa kiongozi wetu 
Rais Dk. Samia, tumeona dhamira yake 
yeye pamoja na Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, katika kuwaletea 
wananchi huduma bora za afya, 
elimu, maji safi na salama,” alisema na 

kjuongeza:
“Pia ameongeza tija katika kilimo, 

utalii na kuimarisha sekta ya viwanda 
na kuweka mazingira bora ya 
uwekezaji.” 
Kauli mbiu ya Mbio za Mwenge 

mwaka huu ni: `Tunza mazingira na 
shiriki chaguzi za Serikali za Mitaa kwa 
ujenzi wa Taifa endelevu.’
Akizungumzia kauli mbiu hiyo, 

Waziri Mkuu Majaliwa alisema 
imetoa wito kwa Watanzania kushiriki 
kikamilifu katika uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa ambao mchakato wake 
umeshaanza.
Aidha, alisema inawakumbusha 

Watanzania wenye sifa ya kuchagua na 
kuchaguliwa, kushiriki uchaguzi huo 
utakaofanyika Oktoba, mwaka huu.
“...na inatukumbusha wananchi 

wote kutumia fursa ya kuchagua 
viongozi wa vitongoji, vijiji na mitaa 

kote nchini, zoezi litakalokwenda 
sambamba  na  wa jumbe  wa 
halmashauri kuu za vijiji,” alisema na 
kuongeza, “viongozi hao kwetu sisi ni 
muhimu sana.”
Pia alisema kauli mbiu hiyo inaweka 

msisitizo kwa jamii nzima kushiriki 
kikamilifu kaitka uhifadhi na utunzaji 
wa mazingira.
“Hii inatokana na ukweli kwamba 

suala la utunzaji wa mazingira 
linamhusu kila mmoja wetu na 
inatukumbusha wajibu wetu wa 
kuhakikisha dunia inakuwa mahali 
salama,” alisema.
Alisema sambamba na kauli 

mbiu hiyo, Mbio za Mwenge mwaka 
huu, zitaendelea kuelimisha na 
kuhamasisha jamii juu ya umuhimu 
wa lishe bora, mapambano dhidi ya 
rushwa, Ukimwi na matumizi ya dawa 
rasmi.

Na Mwandishi Wetu, Dodoma

SERIKALI ya Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, imepanga muda 
wowote kuyafungulia maduka ya kubadilisha 
fedha za kigeni yaliyofungiwa miaka minane 
iliyopita kwa tuhuma mbalimbali.
Naibu Waziri wa Fedha, Hamad Hassan 

Chande, alisema Bungeni jijini Dodoma jana 
kuwa Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi 
wa Rais Dk. Samia, haipo tayari kuona rasilimali 
na fedha za mtu yeyote zilizochukuliwa, 
zimebaki serikalini.
Al ikuwa aki j ibu swal i  la  Mbunge 

wa Chumbuni,  Ussi  Salum Pondeza, 
aliyehoji  sababu zilizosababisha maduka ya 
kubadilisha fedha kuondolewa katika biashara 
na wananchi wengi kupoteza ajira zao.
Alisema serikali ipo mbioni kufungulia 

maduka ya kubadilisha fedha nchini ambayo 
yalifungiwa mwaka 2016 kutokana na tuhuma 
za utakatishaji fedha, huku wabunge wakitaka 
maduka yasiyo na hatia yalipwe fidia.
“Serikali itayafungulia maduka hayo muda 

wowote kuanzia sasa (jana) na kurudishiwa mali 
na fedha zao zote zilizopokwa na serikali katika 
operesheni iliyofanyika mwaka 2016.
“Nimhakikishie Mheshimiwa Mbunge Ussi 

wale wote ambao maduka yao hayana makosa, 
watarejeshewa fedha zao na mali zao, lakini 
nimpe taarifa tu mwaka ule maduka 68 ndiyo 
yalifungwa, tayari tumeshafungulia maduka 
61, yaliyobaki ni saba na yatafunguliwa muda 
wowote,” alisema.
Alisema serikali ilichukua uamuzi wa kufungia 

maduka ya kubadilisha fedha mwaka 2016, 

baada ya Benki Kuu ya Tanzania (BoT), kufanya 
ukaguzi wa maduka ya kubadilisha fedha za 
kigeni na kugundua miamala mbalimbali kwa 
baadhi ya maduka, kinyume cha matakwa ya 
sheria na kanuni za usimamizi wa maduka ya 
fedha za kigeni.
Pia alisema BoT ilifanya udhibiti  wa 

utakatishaji wa fedha haramu.
Alisema kufuatia hali hiyo, mwaka 2018 

na 2019, BoT kwa kushirikiana na mamlaka 
nyingine za serikali, ilifanya operesheni ya 
ukaguzi maalum kwenye maduka yote ya 
kubadilisha fedha za kigeni nchini na kubaini 
makosa mbalimbali,  ikiwemo kutofanya 
utambuzi wa wateja kabla ya kutoa huduma 
kinyume cha kifungu cha 15(1) cha Sheria ya 
Udhibiti wa Utakatishaji Fedha Haramu, Sura 
423 na kanuni ya 17 ya Kanuni za Udhibiti wa 
Utakatishaji Fedha Haramu;
“Kugawa miamala ya wateja kwa lengo la 

kukwepa kutunza kumbukumbu muhimu 
zinazoonesha uhalali wa miamala kinyume 
cha Kanuni ya 23(4) ya Kanuni za Biashara ya 
Kubadilisha Fedha za Kigeni ya mwaka 2015 
na kutokutoa stakabadhi za miamala kinyume 
cha Kanuni ya 23(1) ya Kanuni za Biashara ya 
Kubadilisha Fedha za Kigeni ya mwaka 2015,” 
alifafanua.
Alisema maduka ya kubadilisha fedha, 

yalikuwa hayawasilishi taarifa sahihi za miamala 
BoT na hivyo kuathiri upatikanaji wa takwimu 
muhimu kwa ajili ya shughuli za kiuchumi; na 
baadhi ya maduka yalikuwa yanajihusisha na 
uhamishaji wa fedha nje ya nchi bila kuwa na 
leseni wala kibali cha BoT.

Samia kuzitoa kifungoni
Bureau de Change nchini

Fedha na mali kurejeshewa wahusika

Mafanikio makubwa miaka 
mitatu ya Samia - Majaliwa

UZINDUZI MBIO ZA MWENGE 2024:
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Tanroads yaweka vivuko maalum 
barabara ya Mwendokasi

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Barabara Nchini 
( TANROADS )  umewek a 
mazingira mazuri kwa watembea 
kwa miguu kwenye barabara 
ya Mabasi ya Yaendayo Haraka 
(BRT - 3) ya Nyerere jijini Dar es 
Salaam.
Akizungumza hivi karibuni 

msimamizi wa mradi huo 
Mhandisi Frank Mbilinyi, 
alisema wananchi waendao kwa 
miguu wanaotumia barabara 
hiyo, watalindwa kwa kuwekewa, 
alama za pundamilia na vivuko 
maalum.
Pia alisema wataweka taa 

za kuwaruhusu kuvuka kila 
wanapovuka upande mmoja 
kwenda mwingine na kutawekwa 
matuta kwenye barabara ya 
lami ya kawaida ili kupunguza 
mwendokasi wa magari.
“Kama mnavyoona kuna taa 

za kuvukia watu kwenye eneo la 
kuvukia wananchi hata katika 
kila barabara za kawaida na 
zile zenye miundombinu ya 
mwendokasi kwa kuwasaidia 
kufika vema wanapokwenda 
kwenye vituo vya mabasi hayo au 
kuvuka kutoka upande mmoja 
na kwenda mwingine,” alisema.
Alisema hawataweza kupata 

madhara aidha kugongwa 
na magari au pikipiki, pia 
kutajengwa vivuko maalum 
vya wao kupita wanapokwenda 
kuepusha madhara,” alisema.
Alisema ujenzi huo wa 

barabara ya Mabasi Yaendayo 
Haraka (BRT 3) unaotarajiwa 
kukamilika Machi mwaka 
huu, umefikia asilimia 45 kwa 
mkandarasi kuanza kujengea 
nguzo za vituo vya mabasi, 
pia kumwagia maji  mara 
kwa mara, ili kuondoa vumbi 
lisilete madhara kwa watumiaji 
wa barabara ambayo ujenzi 
unaendelea.
Mhandisi Mbilinyi alisema 

barabara za Mabasi Yaendayo 
Haraka zimeshaanza kujengwa 
kwa matabaka mbalimbali 
yakiwemo tabaka la zege 
kuziruhusu kupitika kwa urahisi. 
Aliwata watumiaji wa barabara 

hiyo wenye vyombo vya moto 
kuhakikisha wanafuata sheria 
za barabarani ili kuepuka 
kusababisha msongamano usio 
wa lazima.

Na Mwandishi Wetu

A
SKOFU Mkuu  wa 
Kanisa la Naioth Gospel 
Assembly Tanzania, 
Dk. David Mwasota, 
amewashangaza wengi 

hususan washirika (waumini) 
wa kanisa hilo baada ya kuamua 
kuwapa medali za dhahabu 
Wachungaji wote wa kanisa hilo 
Jimbo la Dar es Salaam.
Tukio hilo la aina yake, lilifanywa 

wakati wa Ibada maalum ya 
Jumatatu ya Pasaka ambapo 
washirika wa makanisa yote ya 
Naioth Gospel Assembly Jimbo 
la Dar es Salaam, walikutana na 
kufanya ibada moja. 
Ibada hiyo ilifanyika Makao 

Makuu ya kanisa hilo eneo la 
External jijini Dar es Salaam.
Ak i zungumza  k ab l a  y a 

kuwavalisha medali kama nishani 

ya heshima kuenzi utumishi 
wao ndani ya kanisa hilo, Askofu 
Mwasota alisema akiwa Askofu 
Mkuu, anaheshimu utendaji wa 
Wachungaji chini yake. 
“Wachungaji hawa wamekuwa 

wakifanya kazi kubwa yenye mapito 
na majaribu mengi na ndiyo maana 
kwa dhati, nimeamua kuwapa 
medali kuonesha nathamini sana 
kazi wanayoifanya,” alisema.
Baada ya tukio hilo, Askofu wa 

Jimbo la Dar es Salaam, Mchungaji 
G ideon  Lukwaya  Rash id , 
akiwakilisha wachungaji wengine, 
alimshukuru Askofu Mwasota 
kwa kuwapa heshima hiyo na 
kueleza kuwa ni la kihistoria kwani 
halijazoeleka na halijafanywa 
mahali pengine zaidi ya wao kuona 
Mkuu wa Nchi, akiwapa nishani 
kama hizo makamanda wake 
hususan kwenye Majeshi ya Ulinzi 
na Usalama. 

“Tukio hili limetupa heshima, 
hamasa na motisha kubwa. Hivyo 
tunakuhakikishia Baba Askofu
kuwa kazi hii itaendelea kwa 

viwango ambavyo havijawahi 
kuonekana kabla,” alisema Askofu 
wa Jimbo.
Kadhalika,  tukio hilo pia 

liliwagusa waumini wa kanisa hilo 
na kufurahi kuona wachungaji wao 
wakiheshimiwa na kiongozi 
wao mkuu. 
Waumini 

h a o  w a l i t o a 
h i s ia  zao  kwa 
shangwe kubwa 
walioionesha 
waka t i  A sko fu 
Mwasota akiwapa 
wachungaji wao 
nishani za heshima.
Kw a  n y a k a t i 

t o fau t i ,  gaze t i 
l a  U E L E K E O 

liliwasikia waumini 
wakielezea kuwa 
Askofu Mwasota, 
amefanya jambo 
l i l i lobeba his ia 
kuwaheshimu na 
kwa namna moja au 
nyingine, ni kama 
anawashukuru 
wa tumi sh i  wa 
Mungu wanaofanya 
kazi pamoja naye. 
“Mara  ny ing i 

wakubwa 
(Maaskofu), kazi 
yao ni kupokea tu 
heshima bila kujali 
kabisa watenda 
kazi walio chini 
yao. Heshima na 
s i fa  wanapewa 
wao tu viongozi wa 
juu kana kwamba 
ndiyo wanaofanya 

kila kitu, lakini leo 
(juzi Jumatatu), 
Askofu Mwasota 
ameonesha tukio la 
kipekee kuonesha
kuwa anafanya 

kazi na wachungaji, 
ndiyo maana kanisa 
hilo sasa linakua 
kwa kasi,” akisikika 
mmoja wa waumini 
akisema.
Wachungaji 

waliopewa medali 
za dhahabu ikiwa 
ni ishara ya nishani 
ya  heshima ni 
Gideon Lukwaya, 
Anderson Chogo, 
Erasto Haule, Festo 
Kalengela, Boniface 
Kamwela na Mary 
Kisinda.
Wengine ni Mary 

Askofu David Mwasota aandika historia

Askofu Mkuu wa Kanisa la Naioth Gospel Assembly, Dk. David Mwasota
akimvalisha medali, Mchungaji Boniface Kamwela (kulia), wa Kanisa la 

Naioth Mwananyamala juzi Jumatatu ya Pasaka.

Askofu Mkuu wa Kanisa la Naioth Gospel Assembly, Dk. David 
Mwasota akikabidhiwa Tuzo ya heshima kwa uongozi bora kutoka 

kwa  Mchungaji Gideon Lukwaya (kushoto), ambaye ni Askofu 
Naioth Jimbo la Dar es Salaam juzi Jumatatu ya Pasaka.

Atoa nishani kwa Wachungaji Apewa Tuzo ya heshima

Na Mwandishi Wetu

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la 
Naioth Gospel Assembly 
Tanzania,

Dk. David Mwasota, 
amewashangaza wengi hususan 
washirika (waumini) wa kanisa hilo 
baada ya kuamua kuwapa medali 
za dhahabu Wachungaji wote wa 
kanisa hilo Jimbo la Dar es Salaam.

Tukio hilo la aina yake, lilifanywa
wakati wa Ibada maalum ya 

Jumatatu ya Pasaka ambapo 
washirika wa makanisa yote ya 
Naioth Gospel Assembly Jimbo 
la Dar es Salaam, walikutana na 
kufanya ibada moja.

Ibada hiyo ilifanyika Makao 
Makuu ya kanisa hilo eneo la 
External jijini Dar es Salaam. 
Akizungumza k a b l  a ya 
kuwavalisha medali kama nishani 

ya heshima kuenzi utumishi 
wao ndani ya kanisa hilo, Askofu 
Mwasota alisema akiwa Askofu 
Mkuu, anaheshimu utendaji wa 
Wachungaji chini yake.

“Wachungaji hawa wamekuwa 
wakifanya kazi kubwa yenye mapito 
na majaribu mengi na ndiyo maana 
kwa dhati, nimeamua kuwapa 
medali kuonesha nathamini sana 
kazi wanayoifanya,” alisema.

Baada ya tukio hilo, Askofu 
wa Jimbo la Dar es Salaam, 
Mchungaji  Gideon Lukwaya 
Rashid, akiwakilisha wachungaji 
wengine, alimshukuru Askofu 
Mwasota kwa kuwapa heshima 
hiyo na kueleza kuwa ni la kihistoria 
kwani halijazoeleka na halijafanywa 
mahali pengine zaidi ya wao kuona 
Mkuu wa Nchi, akiwapa nishani 
kama hizo makamanda wake 
hususan kwenye Majeshi ya Ulinzi 

na Usalama.
“Tukio hili limetupa heshima, 

hamasa na motisha kubwa. Hivyo 
tunakuhakikishia Baba Askofu 
kuwa kazi hii itaendelea kwa 
viwango ambavyo havijawahi 
kuonekana kabla,” alisema Askofu 
wa Jimbo.

Kadhalika,  tukio hilo pia 
liliwagusa waumini wa kanisa hilo 
na kufurahi kuona wachungaji wao 
wakiheshimiwa na kiongozi wao 
mkuu.

Waumini h a o w a l i t o a hisia zao 
kwa shangwe kubwa walioionesha 
wakat i Askofu Mwasota akiwapa 
wachungaji  wao nishani za 
heshima. Kw a n y a k a t i tofaut i 
, gazeti l a U E L E K E O liliwasikia 
waumini wakielezea kuwa Askofu 
Mwasota, amefanya jambo l i l i 
lobeba hisia kuwaheshimu na kwa 
namna moja au nyingine, ni kama 

anawashukuru watumishi wa 
Mungu wanaofanya kazi pamoja 
naye.

“ M a r a  n y i n g i  w a k u b w a 
(Maaskofu), kazi yao ni kupokea tu 
heshima bila kujali kabisa watenda 
kazi walio chini yao. Heshima na sifa 
wanapewa wao tu viongozi wa juu 
kana kwamba ndiyo wanaofanya 
kila kitu, lakini leo (juzi Jumatatu), 
Askofu Mwasota ameonesha 
tukio la kipekee kuonesha kuwa 
anafanya kazi na wachungaji, ndiyo 
maana kanisa hilo sasa linakua kwa 
kasi,” akisikika mmoja wa waumini 
akisema.

Wachungaji waliopewa medali za 
dhahabu ikiwa ni ishara ya nishani 
ya heshima ni Gideon Lukwaya, 
Anderson Chogo, Erasto Haule, 
Festo Kalengela, Boniface Kamwela 
na Mary Kisinda.

Wengine ni Mary Chacha, 

Moses Mwakalambile, Bernadeta 
Mbedule, Floriance Ngaile, Raphael 
Mwakasege, Frank Mwambete, 
Tabia Luvanda, Seraphine Gaitani, 
David Kabika na Rahel Mwasota

Kwa upande mwingine, uongozi 
wa Jimbo la Dar es Salaam, umempa 
Askofu wao Mkuu, David Mwasota, 
Tuzo maalum ya heshima kuenzi na 
kuthamini kazi kubwa na uongozi 
wake bora. 

Akimkabidhi Tuzo hiyo kwa niaba 
ya Wachungaji wa Jimbo la Dar es 
Salaam, Askofu wa Jimbo la Dar

es Salaam, Mchungaji Lukwaya, 
alisema Askofu Mwasota amekuwa 
kiongozi bora, baba, mshauri na 
mwalimu mzuri. 

“Siku zote ameyafanya haya kwa 
upendo mkubwa na ushirika bila 
kuchoka na bila kujali nafasi yake 
kubwa,” alisema.
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Tanroads yaweka vivuko maalum 
barabara ya Mwendokasi

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Barabara Nchini 
( TANROADS )  umewek a 
mazingira mazuri kwa watembea 
kwa miguu kwenye barabara 
ya Mabasi ya Yaendayo Haraka 
(BRT - 3) ya Nyerere jijini Dar es 
Salaam.
Akizungumza hivi karibuni 

msimamizi wa mradi huo 
Mhandisi Frank Mbilinyi, 
alisema wananchi waendao kwa 
miguu wanaotumia barabara 
hiyo, watalindwa kwa kuwekewa, 
alama za pundamilia na vivuko 
maalum.
Pia alisema wataweka taa 

za kuwaruhusu kuvuka kila 
wanapovuka upande mmoja 
kwenda mwingine na kutawekwa 
matuta kwenye barabara ya 
lami ya kawaida ili kupunguza 
mwendokasi wa magari.
“Kama mnavyoona kuna taa 

za kuvukia watu kwenye eneo la 
kuvukia wananchi hata katika 
kila barabara za kawaida na 
zile zenye miundombinu ya 
mwendokasi kwa kuwasaidia 
kufika vema wanapokwenda 
kwenye vituo vya mabasi hayo au 
kuvuka kutoka upande mmoja 
na kwenda mwingine,” alisema.
Alisema hawataweza kupata 

madhara aidha kugongwa 
na magari au pikipiki, pia 
kutajengwa vivuko maalum 
vya wao kupita wanapokwenda 
kuepusha madhara,” alisema.
Alisema ujenzi huo wa 

barabara ya Mabasi Yaendayo 
Haraka (BRT 3) unaotarajiwa 
kukamilika Machi mwaka 
huu, umefikia asilimia 45 kwa 
mkandarasi kuanza kujengea 
nguzo za vituo vya mabasi, 
pia kumwagia maji  mara 
kwa mara, ili kuondoa vumbi 
lisilete madhara kwa watumiaji 
wa barabara ambayo ujenzi 
unaendelea.
Mhandisi Mbilinyi alisema 

barabara za Mabasi Yaendayo 
Haraka zimeshaanza kujengwa 
kwa matabaka mbalimbali 
yakiwemo tabaka la zege 
kuziruhusu kupitika kwa urahisi. 
Aliwata watumiaji wa barabara 

hiyo wenye vyombo vya moto 
kuhakikisha wanafuata sheria 
za barabarani ili kuepuka 
kusababisha msongamano usio 
wa lazima.

Na Mwandishi Wetu

A
SKOFU Mkuu  wa 
Kanisa la Naioth Gospel 
Assembly Tanzania, 
Dk. David Mwasota, 
amewashangaza wengi 

hususan washirika (waumini) 
wa kanisa hilo baada ya kuamua 
kuwapa medali za dhahabu 
Wachungaji wote wa kanisa hilo 
Jimbo la Dar es Salaam.
Tukio hilo la aina yake, lilifanywa 

wakati wa Ibada maalum ya 
Jumatatu ya Pasaka ambapo 
washirika wa makanisa yote ya 
Naioth Gospel Assembly Jimbo 
la Dar es Salaam, walikutana na 
kufanya ibada moja. 
Ibada hiyo ilifanyika Makao 

Makuu ya kanisa hilo eneo la 
External jijini Dar es Salaam.
Ak i zungumza  k ab l a  y a 

kuwavalisha medali kama nishani 

ya heshima kuenzi utumishi 
wao ndani ya kanisa hilo, Askofu 
Mwasota alisema akiwa Askofu 
Mkuu, anaheshimu utendaji wa 
Wachungaji chini yake. 
“Wachungaji hawa wamekuwa 

wakifanya kazi kubwa yenye mapito 
na majaribu mengi na ndiyo maana 
kwa dhati, nimeamua kuwapa 
medali kuonesha nathamini sana 
kazi wanayoifanya,” alisema.
Baada ya tukio hilo, Askofu wa 

Jimbo la Dar es Salaam, Mchungaji 
G ideon  Lukwaya  Rash id , 
akiwakilisha wachungaji wengine, 
alimshukuru Askofu Mwasota 
kwa kuwapa heshima hiyo na 
kueleza kuwa ni la kihistoria kwani 
halijazoeleka na halijafanywa 
mahali pengine zaidi ya wao kuona 
Mkuu wa Nchi, akiwapa nishani 
kama hizo makamanda wake 
hususan kwenye Majeshi ya Ulinzi 
na Usalama. 

“Tukio hili limetupa heshima, 
hamasa na motisha kubwa. Hivyo 
tunakuhakikishia Baba Askofu
kuwa kazi hii itaendelea kwa 

viwango ambavyo havijawahi 
kuonekana kabla,” alisema Askofu 
wa Jimbo.
Kadhalika,  tukio hilo pia 

liliwagusa waumini wa kanisa hilo 
na kufurahi kuona wachungaji wao 
wakiheshimiwa na kiongozi 
wao mkuu. 
Waumini 

h a o  w a l i t o a 
h i s ia  zao  kwa 
shangwe kubwa 
walioionesha 
waka t i  A sko fu 
Mwasota akiwapa 
wachungaji wao 
nishani za heshima.
Kw a  n y a k a t i 

t o fau t i ,  gaze t i 
l a  U E L E K E O 

liliwasikia waumini 
wakielezea kuwa 
Askofu Mwasota, 
amefanya jambo 
l i l i lobeba his ia 
kuwaheshimu na 
kwa namna moja au 
nyingine, ni kama 
anawashukuru 
wa tumi sh i  wa 
Mungu wanaofanya 
kazi pamoja naye. 
“Mara  ny ing i 

wakubwa 
(Maaskofu), kazi 
yao ni kupokea tu 
heshima bila kujali 
kabisa watenda 
kazi walio chini 
yao. Heshima na 
s i fa  wanapewa 
wao tu viongozi wa 
juu kana kwamba 
ndiyo wanaofanya 

kila kitu, lakini leo 
(juzi Jumatatu), 
Askofu Mwasota 
ameonesha tukio la 
kipekee kuonesha
kuwa anafanya 

kazi na wachungaji, 
ndiyo maana kanisa 
hilo sasa linakua 
kwa kasi,” akisikika 
mmoja wa waumini 
akisema.
Wachungaji 

waliopewa medali 
za dhahabu ikiwa 
ni ishara ya nishani 
ya  heshima ni 
Gideon Lukwaya, 
Anderson Chogo, 
Erasto Haule, Festo 
Kalengela, Boniface 
Kamwela na Mary 
Kisinda.
Wengine ni Mary 

Askofu David Mwasota aandika historia

Askofu Mkuu wa Kanisa la Naioth Gospel Assembly, Dk. David Mwasota
akimvalisha medali, Mchungaji Boniface Kamwela (kulia), wa Kanisa la 

Naioth Mwananyamala juzi Jumatatu ya Pasaka.

Askofu Mkuu wa Kanisa la Naioth Gospel Assembly, Dk. David 
Mwasota akikabidhiwa Tuzo ya heshima kwa uongozi bora kutoka 

kwa  Mchungaji Gideon Lukwaya (kushoto), ambaye ni Askofu 
Naioth Jimbo la Dar es Salaam juzi Jumatatu ya Pasaka.

Atoa nishani kwa Wachungaji Apewa Tuzo ya heshima
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J
ANA, Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa, alizindua Mbio za 
Mwenge wa Uhuru kwa mwaka 
huu wa 2024 katika Uwanja wa 

Michezo wa Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi (MoCU), mkoani Kilimanjaro.

Waziri Mkuu, aliorodesha manufaa 
ya Mbio za Mwenge ikiwa ni pamoja 
na kuchochea na kuhamashisha 
tunu za taifa 
ambazo ni amani, 
uzalendo, umoja 
na mshikamano 
ndani ya Taifa na 
pia kuchochea 
s h u g h u l i  z a 
maendeleo.

Akasema 
M w e n g e  w a 
Uhuru umekua 
chombo 
muhimu katika 
kuhamasisha 
uzalendo na pia 
kuhamasisha 
j a m i i  y a 
Watanzania 
kuhusu lishe bora, 
kujikinga dhidi ya 
maambukizi ya 
Ukimwi, ugonjwa 
w a  m a l a r i a , 
mapambano 
dhidi ya rushwa 
pamoja na dawa 
za kulevya.

 Hata hivyo, 
Wa z i r i  M k u u 
alisema mbio hizo 
zitaendelea kutoa 
hamasa kwa jamii 
kusitisha biashara 
na matumizi ya 
dawa za kulevya.

Alikiri kwamba bangi na mirungi 
zimeendelea kutumika kwa wingi 
na vijana. Alifafanua kwamba vijana 
wamekuwa wakitumia aina nyingine 
ya bangi yenye kiasi kikubwa cha 
kilevi inayofahamika kwa majina ya 
“Cha Arusha” na “Skanka”. Alitoa wito 
kwa vijana kuacha kutumia dawa 

hizo za kulevya akisema dawa hizo, 
Cha Arusha na Skanka zinawafanya 
kuwa vichaa.

Aidha Majaliwa alisema Mbio za 
Mwenge mwaka huu zitaendelea 
kutoa hamasa kwa jamii kusitisha 
kilimo haramu cha bangi na mirungi 
pamoja na kusitisha biashara na 
matumizi ya madawa ya kulevya.

Ni katika muktadha 
huo alitoa rai kwa 
mikoa na wakulima 
wanaojishughulisha 
na shughuli za kilimo 
cha bangi  kucha 
mara moja kwani 
watakapogunduliwa na 
kukamatwa hatua kali 
zitachuliwa dhidi yao.

Kw a  k w e l i ,  n i 
v y e m a  w a n a n c h i 
tusaidiane na serikali 
kunusuru vijana wetu 
na matumizi ya dawa 
za kulevya, hususani 
bangi na mirungi kwani 
zimekuwa na athari 
nyingi hasi dhidi yao. 

Bila shaka wakulima, 
w a u z a j i  n a  h a t a 
watumiaji wa hizi dawa 
tunaishi nao mitaani 
na vijijini na hivyo ni 
muhimu kila mmoja  
wetu asisite kuvijulisha 
vyombo vya sheria 
ki la  anapogundua 
u w e p o  w a  w a t u 
wanaojihusisha na 
kilimo au biashara 
ya bangi na mirungi. 
Hii pia ni pamoja na 
dawa zote za kulevya 
ikiwemo kokeni, heroin 

na nyinginezo pamoja na pombe 
haramu ya gongo.

Tunaponusuru vijana wetu 
ambao wanahitajika sana kwa ajili 
ya maendeleo ya Taifa tunakuwa pia 
tumeokoa taifa. Shime Watanzania, 
vita dhidi ya dawa za kulevya ni yetu 
sote, si ya vyombo vya dola pekee.

Mwenge wa 
Uhuru umekua 
chombo 
muhimu katika 
kuhamasisha 
uzalendo na pia 
kuhamasisha 
jamii ya 
Watanzania 
kuhusu lishe 
bora, kujikinga 
dhidi ya 
maambukizi ya 
Ukimwi, ugonjwa 
wa malaria, 
mapambano 
dhidi ya rushwa 
pamoja na dawa 
za kulevya.

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Tushirikiane kukomesha 
bangi, mirungi

Lugha 
chafu ndani 
ya mabasi 
ya umma

Hatua ya kufungulia maduka ya 
fedha ni ya kupongezwa

Ni jambo jema kusikia kwamba Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, imepanga 
muda wowote kuyafungulia maduka ya 

kubadilisha fedha za kigeni yaliyofungiwa miaka 
minane iliyopita.

Hayo yalidhihirika jana Bungeni jijini Dodoma 
wakati Naibu Waziri wa Fedha, Hamad Hassan 
Chande, alipokuwa akijibu swali.

Alisema kuwa Serikali ya Awamu ya Sita chini 
ya uongozi wa Rais Dk. Samia, haipo tayari kuona 
rasilimali na fedha za mtu yeyote zilizochukuliwa, 
zinabaki serikalini.

Mapema Mbunge wa Chumbuni, Ussi Salum 
Pondeza, alitaka kujua ni nini kilisababisha maduka 
ya kubadilisha fedha kuondolewa katika biashara na 
wananchi wengi kupoteza ajira zao.

Katika jibu lake, Chande alisema serikali ipo mbioni 
kufungulia maduka ya kubadilisha fedha nchini 
ambayo yalifungiwa mwaka 2016 kutokana na tuhuma 
mbalimbali.

Alisema serikali itayafungulia maduka hayo muda 
wowote kuanzia jana na wahusika kurudishiwa 
mali na fedha zao zote zilizopokwa na serikali katika 
operesheni iliyofanyika mwaka 2016.

Alitaja idadi ya maduka yaliyofungwa kuwa ni 68 
na kwamba tayari maduka 61, yameshafunguliwa 
na kubakia saba  ambayo pia yatafunguliwa muda 
wowote.

Tunaunga mkono hatua hii kwa sababu kurudi kwa 

maduka hayo, mbali na  kusogeza huduma karibu 
na wananchi, yatasaidia kutengeneza ajira kwa 
Watanzania.

Kwa kuwa waswahili wanasema mtego wa panya 
hukamata waliomo na wasiomo, taarifa ya Naibu 
Waziri inaonesha kwamba kuna fedha na mali 
zilikamatwa na vyombo vya dola  lakini kimsingi bado 
ni haki ya wananchi husika ambazo walizipata kwa 
jasho lao.

Hii imezidi kuonesha namna Rais Samia alivyo 
mwadilifu mcha-Mungu na anayetembea katika 
falsafa yake ya R4, yaani maridhiano, kuvumiliana, 
mageuzi au mabadiliko na kujenga nchi upya.

Hata hivyo, ni imani yetu kwamba haya maduka 
yatafuata  sheria na kanuni za usimamizi wa maduka 
ya fedha za kigeni na hayatajihusisha na utakatishaji 
fedha wala kufanya miamala isiyokubalika.

Kwamba sasa maduka haya yatafanya utambuzi wa 
wateja kabla ya kutoa huduma kama inavyotakiwa 
na  kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Udhibiti wa 
Utakatishaji Fedha Haramu, Sura 423 na kanuni ya 17 
ya Kanuni za Udhibiti wa Utakatishaji Fedha Haramu.

Mbali na taratibu na kanuni nyingine kama 
zilivyoorodheshwa na Naibu Waziri  katika jibu 
lake ambazo maduka haya yanapaswa kufuata, pia 
tunaamini sasa yatakuwa yanawasilishi taarifa sahihi 
za miamala  yao BoT na hivyo kusaidia upatikanaji wa 
takwimu muhimu kwa ajili ya shughuli za kiuchumi.

Pia tunaamini itakuwa mwiko kwa maduka haya 
kujihusisha na uhamishaji wa fedha kwenda nje ya 
nchi labda kama yatakuwa na leseni au kibali cha 
Benki Kuu.

KUNA baadhi ya watu wana tabia ya 
kuporomosha matusi wakiwa ndani 
ya mabasi pasipo kujali kuwa kuna 
watoto na watu wa rika na jinsia 
tofauti. Watu hao huporomosha 
matusi hayo wakiwa ama wamelewa 
pombe au kitu kingine cha kilevi. 
Ukiwaangalia, ni watu wazima 
tena hapana shaka wana familia 
majumbani kwao.

Haipendezi na si ustaarabu 
kufanya hivyo, kwani hiyo ni kero 
kubwa kwa abiria wenzako. Nawasihi 
wanaofanya hivyo, wabadilike.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255753333330

Mhariri Michezo: +255787559090

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 /  

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi

JICHO LANGU
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M
AFUTA  y o t e 
yamejaa mafuta 
na kalori, lakini 
muundo wake 
wa kemikali na 

madhara ya afya, yanaweza kuwa 
tofauti kabisa.
Mafuta ya kupikia ni chakula 

muhimu, lakini kuna habari 
nyingi zinazokinzana kuhusu 
jinsi uwezo wake wa kiafya. 
Kuna aina nyingi za mafuta 

kutoka ya nazi hadi mizeituni, 
mboga za kijani hadi kanola, 
parachichi hadi ufuta .
Mafuta yanayofaa kutumia na 

yanayopaswa kuepuka
Mafuta ya kupikia kwa 

kawaida, yana majina yake kama 
vile ya karanga, mbegu, matunda, 
mimea au nafaka ambako hutoka 
ama kwa kuponda, kukandamiza 
au kusindika.

MAFUTA YA NAZI
Katika muongo uliopita, 

mafuta ya nazi ambayo yana 
takriban asilimia 90 ya mafuta 
yaliyojaa, yamekuwa miongoni 
mwa vyakula bora vya kisasa.
Yamesifiwa kuwa chakula 

cha hali ya juu (miongoni mwa 
mambo mengine, kwa sababu 
kuna uwezekano mdogo wa 
kuhifadhiwa mwilini kama 
mafuta na kuna uwezekano 
mkubwa wa kutumiwa kama 
nishati), lakini mtaalamu wa 
magonjwa wa Chuo Kikuu cha 
Harvard anasema ni `sumu 
mwilini.’
Kutumia mafuta yaliyojaa 

zaidi ya gram 20 kwa wanawake 
na gram 30 kwa wanaume kwa 
siku, kulingana na miongozo ya 
Uingereza, husababisha mwili 

kuzalisha cholesterol mwilini, 
ambayo huongeza hatari ya 
ugonjwa wa moyo.

Zipo aina tatu za asidi ya 
mafuta: 
Mnyororo mfupi, wa kati 

na mrefu. Asidi ya mafuta ya 
mnyororo mfupi na wa kati, 
hufyonzwa ndani ya damu na 
kutumika kama chanzo cha 
nishati, lakini asidi ya mafuta ya 
mnyororo mrefu, husafirishwa 
hadi kwenye ini, na hivyo 
kuongeza viwango vya cholesterol 
katika damu.
“Mafuta ya nazi yalikuwa 

maarufu miaka kadhaa iliyopita 
yalipodaiwa kuwa na athari 
maalum,”  anasema A l ice 
Lichtenstein, Profesa wa Sayansi 
ya Lishe na Sera katika Chuo Kikuu 
cha Tufts, Massachusetts.
“Lakini  ukiangalia  taf i t i 

zinazolinganisha mafuta hayo na 
mengine, matokeo yanaonesha 
kuwa ina mafuta mengi yaliyojaa 
na hakuna majaribio ya kliniki 
yanayounga mkono madai hayo 
ya awali.”
 Uchunguzi unaonyesha kuwa 

mafuta ya nazi yana mafuta 
mengi.
M a j a r i b i o  m e n g i 

yaliyodhibitiwa bila mpangilio 
maalum, yanaonesha kuwa 
mafuta ya nazi huongeza viwango 
vya cholesterol hatari, lipoprotein 
ya  ch in i  (LDL) ,  ambayo 
inahusishwa na ugonjwa wa moyo 
na kiharusi, lakini pia huongeza 
cholesterol yenye faida, HDL, 
ambayo huondoa LDL kutoka 
mkondo wa damu.
Mapitio ya 2023 ya majaribio 

yaliyodhibitiwa bila mpangilio, 
yalihitimisha kuwa mafuta ya nazi 
yana athari kidogo kwa LDL kuliko 

siagi, lakini siyo mafuta ya alizeti.
Chkaula kilichojaa mafuta 

mengi kinaweza kuongeza 
cholesterol ya HDL kwa sababu 
kina kiasi kikubwa cha asidi ya 
lauriki, ambayo imegunduliwa 
kuongeza viwango vya juu vya 
protini HDL katika damu zaidi 
ya viwango vya chini vya protini 
au LDL.
Lakini Taylor Wallace, Profesa 

Mshiriki Idara ya Lishe na 
Mafunzo ya Chakula katika Chuo 
Kikuu cha George Mason huko 
Virginia, anashikilia kuwa asidi 
ya lauric haina afya bora kama 
wengine wanavyodai.
Imeelezwa kama asidi ya 

mafuta ya C12, kumaanisha 
kuwa ina atomi 12 za kaboni na 
hiyo inaiweka kwenye ufafanuzi 
wa asidi ya mafuta ya mnyororo 
wa kati.
“C12 ni kama asidi ya mafuta 

ya mnyororo mrefu ambayo 
imeainishwa kama mnyororo 
wa kati,” anaelezea Wallace. 
“Takriban asilimia 70 ya C12 
huonekana kama asidi ya mafuta 
ambayo husafirishwa hadi 
kwenye ini.”
Asidi za mafuta ya mlolongo 

mrefu, ina uwezekano mkubwa 
wa kuhifadhiwa kwenye ini 
kama mafuta na baada ya muda, 
zinaweza kusababisha matatizo 
ya afya kama vile ugonjwa wa ini 
ambalo halijaathiriwa na ulevi.
Badala  yake,  wataalam 

wanashauri kuchagua mafuta 
yenye uzito wa kiwango cha chini 
huku yakiwa ni kiwango cha juu 
cha mafuta mengine yenye afya.
Imethibitishwa kuwa mafuta 

ya polyunsaturated (omega 
3 na omega 6) na mafuta ya 

>>>Inaendelea   Uk. 8

Mafuta yenye afya kwa kupikia
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Mafuta yenye afya kwa kupikia
ndogo ya kusababisha ugonjwa wa moyo. 
Kubadilisha siagi, majarini, mayonesi 
au mafuta ya maziwa kwa mafuta ya 
mizeituni kunapunguza hatari kwa 
asilimia tano hadi asilimia saba.
Uchambuzi wa 2021 wa idadi ya watu 

ambao uliolinganisha afya ya watu na 
matumizi yao ya siagi, majarini, mafuta 
ya mahindi, mafuta ya canola na mafuta 
ya mizeituni kwa zaidi ya miaka 15, 
uligundua kuwa, kwa ujumla, kupika 
kwa mafuta ni afya kuliko kutumia siagi 
na majarini.

MAFUTA YA MIZEITUNI
Marta Guasch-Ferre, Mwandishi na 

Mwanasayansi wa Utafiti katika Idara ya 
Lishe katika Shule ya Afya ya Umma ya 
TH Chan katika Chuo Kikuu cha Harvard 
huko Boston, alichambua afya na lishe ya 
zaidi ya watu 100,000 kwa zaidi ya miaka 
24 na kugundua kuwa wale waliotumia 
mafuta ya mzeituni walikuwa na hatari 
ya chini ya asilimia 15 ya ugonjwa wa 
moyo.
Faida za kiafya za mafuta ya 

mzeituni zinaweza kuhusishwa kwa 
sehemu na asidi yake ya mafuta ya 
monounsaturated, ambayo yana 
vitamini na madini na polyphenols na 
virutubisho vodogo vinavyotokana na 
mimea.
“Lakini siyo tu juu ya kuongeza mafuta 

ya mzeituni kwenye lishe, ni juu ya 
mafuta ya mizeituni kuchukua nafasi ya 
mafuta mengine ambayo hayana afya,” 
anasema Guasch-Ferre.
Mafuta ya mizeituni,  ambayo 

hupatikana kwa kusaga mizeituni na 
kutenganisha mafuta kutoka kwa massa 
yao, yanajulikana kuwa mafuta ya afya 
zaidi ya mboga. Utafiti uligundua kuwa 
mafuta ya mizeituni yanaweza kuwa na 
faida katika kuzuia ugonjwa wa moyo na 
kisukari cha aina ya mbili.
Uchunguzi wa 2023 wa tafiti ulipata 

ushahidi kwamba mafuta ya mizeituni 
yanaweza pia kuboresha hatari ya kupata 
magonjwa ya mfumo wa neva kama vile 
Alzheimer’s na yanaweza kusaidia na 
dalili za wasiwasi na unyogovu,na vilevile 
yanaweza kusababisha mabadiliko 
katika microbiome ya utumbo.

MAFUTA YA PARACHICHI

monounsaturated, hupunguza 
cholesterol na kutoa asidi muhimu 
ya mafuta na vitamini.
Hupatikana katika aina nyingi 

tofauti za mafuta ya mboga, ingawa 
kiasi halisi kinategemea mmea 
na mchakato wa kiteknolojia 
unaotumiwa wakati wa uzalishaji.
Wataalamu wanashauri kuchagua 

mafuta yenye kiwango cha chini cha 
mafuta na kiwango cha juu ya aina 
ya mafuta mengine yenye afya kwa 
kiasi.
“Taf i t i  nyingi  z inaonesha 

kuwa vyakula vilivyo na mafuta 
mengi ya monounsaturated na 
polyunsaturated, vinahusishwa na 
hatari ndogo ya ugonjwa wa moyo 
na mishipa,” Lichtenstein anasema. 
“Inapendekezwa kuchukua nafasi ya 
vyanzo vya mafuta yasiyosafishwa 
na mafuta ya polyunsaturated, 
hasa mafuta ya mboga, karanga na 
mbegu,” anaongeza.
Utafiti ulihusisha kuchukua 

nafasi ya mafuta yaliyojaa na 
kubadilisha na mafuta ya zeituni, 
kwa mfano, ambayo yana hatari 

>>>Inatoka  Uk. 7

Mafuta ya parachichi - ambayo ni 
mgeni katika soko la mafuta, yana kiasi 
kikubwa cha phytochemicals na asidi 
oleic na yanaweza kupatikana kutoka kwa 
matunda sawa na mafuta ya mzeituni 
ambayo huhifadhi zaidi kemikali za afya 
zinazopatikana kwenye mmea.
Watafiti wanasema katika nakala yao ya 

2019 kwamba, kulingana na joto ambalo 
mafuta hayo yanahifadhiwa na kwa muda 
gani, mafuta ya parachichi yanaweza 
kuchukuliwa kuwa mbadala mzuri 
wa mafuta ya mizeituni, kwa sehemu 
kutokana na maudhui yake ya antioxidant 
na phenol. Mafuta haya ni sawa na yale ya 
mzeituini.
Katika utafiti  mmoja, watu 13 

walikunywa kifungua kinywa chenye 
mafuta mengi kilicho na siagi ya 
parachichi au mafuta. Watafiti kisha 
walichambua damu yao na kugundua 
kuwa wale waliotumia mafuta, walilindwa 
zaidi dhidi ya athari za kifungua kinywa 
cha mafuta.
•  Imani potofu kuhusu jinsi ya 

kupunguza mafuta mwilini
• Faida tano za kula samaki wenye 

mafuta

MAFUTA YA UFUTA
Mafuta ya ufuta hupatikana kutoka kwa 

mbegu za ufuta zilizochomwa au mbichi, 
zilizojaa vitamini, madini, protini na 
nyuzi.
Uchunguzi wa 2020 wa tafiti kuhusu 

madhara ya mafuta ya ufuta kwa afya yetu 
ulihitimisha kuwa kuna ushahidi fulani wa 
kupendekeza kwamba inaweza kuboresha 
alama fulani za viumbe (viwango katika 
damu vinavyoonyesha hatari ya kupata 
magonjwa fulani).
Hata hivyo, ushahidi ni mdogo na tafiti 

zaidi zinahitajika.

MAFUTA YA KANOLA
Mafuta ya Canola, yanayotokana na 

ua la manjano lenya jina kama hilo, yana 
viwango vya chini vya mafuta yaliyojaa 
mafuta na viwango vya juu vya mafuta ya 
monounsaturated na polyunsaturated, 
ikiwa ni pamoja na asidi ya oleic.
Uchunguzi wa tafiti kuhusu faida za 

kiafya za mafuta ya canola ulihitimisha 
kuwa yanaweza kusaidia kupunguza 
kolesteroli na hatari ya kupata kisukari 
cha aina ya 2, ikilinganishwa na vyakula 
vingine vyenye mafuta mengi. Kwa ujumla, 
inaweza kuwa nyongeza nzuri kwa lishe.
Hata hivyo, mwaka 2017, wanasayansi 

walilisha panya lishe iliyojaa mafuta ya 
canola na wakahitimisha kuwa waliongeza 
uzito zaidi kuliko panya ambao 
waliendelea na lishe isiyo na mafuta hayo.
BBC.
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Na Dkt. Felician Kilahama

H
akuna aliye kama 
Mungu wetu aliye 
h a i  n a  m w e n y e 
k u t u r e h e m u  k i l a 

k u k i c h a .  A n a t u p e n d a  n a 
kututakia mema wote wenye 
mwili na hukumu zake ni za haki, 
hivyo inatupasa kumcha Yeye na 
kumshukuru pasipo kuchoka. 

Sehemu ya kwanza ya makala 
hii ilimalizia kwa kuwaomba 
viongozi wa taifa letu walio 
na dhamana ya kutuongoza 
wasifumbienmacho maovu 
kama ya ushoga na usagaji bali 
wasimame katika kweli na hiyo na 
kwa hakika kweli itatuweka huru 
na salama mbele za Mwenyezi 
Mungu. La sivyo taifa litaadhibiwa 
kwa kuukumbatia ‘uovu’.

Pamoja na angalizo hilo kitaifa, 
vijana wa kiume wajiulize nini 
kimejiri hadi kujiona wanyonge 
kiasi cha kutopenda kuoa na 
kuwa ‘baba’ wa familia? 

Maelezo ninayoyapata toka kwa 
baadhi yao hayatoshelezi hata 
kidogo. Kusema hali ya maisha 
imekuwa ngumu siyo utetezi 
bali vijana mnajiweka kwenye 
sintofahamu kwa matakwa yenu 
wenyewe maana mnakiuka 
kanuni ya ‘urithi’ wetu. 

Imeamndikwa ‘utawaacha 
wazazi wako nawe utaambatana 
na mkeo na wawili mtakuwa 
m w i l i  m m o j a’.  M k i i s h i 
pamoja kwa kupendana huku 
mkikabiliana na mema au 
mabaya mwisho mtafanikiwa. 

Hii inamaanisha kujizatiti 
kwelikweli ili kukabiliana na 
lolote litakalotokea mkiwa  mume 
na mke huku mwanaume akimtia 
moyo mkewe kwa kupambana 
bila kuchoka.

Tangu enzi za mababu zetu 
hadi sasa maisha yamekuwa 
siyo ‘lelemama’; ni pamoja 
na kupambana na mazingira 
yaliyo mbele yetu kwa faida 
yetu na watoto watakaozaliwa 
kupitia.‘taasisi ya ndoa’. 

Sasa kizazi hiki kinaiharibu 
misingi ya familia kutokana na 
vijana wanaotakiwa kuwa ‘baba’ 
wa familia, lakini wanajiona 
wanyonge hivyo kujikita zaidi 
kwenye ‘maovu’ na kujenga tabia 
zisizofaa katika jamii. 

Tuseme nini juu ya hali hiyo 
isiyofaa kwa vijana wetu, hasa 
wa kiume kudharau wajibu wao 
waliopewa tangu kuumbwa 
kwa binadamu? Tumwombe 
Mungu kupitia toba ya kweli 
na kuomboleza ili nguvu ya 
kimbingu irehemu vijana wetu na 
wabadirike kimtazamo na kifikra 
na kurejea kwenye uhaliasia wao 
wa kuoa na kuitunza familia.

Kwa bahati mbaya, mabinti/
w a s i c h a n a  b a a d h i  y a o 
wanachangamkia ‘udhaifu’ 
huo na kupelekea wao kuwa 
na familia. Kinachojiri sasa 
w a n a w a k e  w a m e k u w a 
wajasiriamali wazuri na kutokana 
na mafanikio fedha, wanatafuta/
kununua viwanja, wanajenga 
nyumba, wananunua magari 
na kadhalika. Kupitia njia hiyo 

wanawanasa vijana wa kiuma 
kirahisi; hatimaye kuishi kama 
mume na mke (hata bila kujali 
taratibu zinazotakiwa kufuatwa 
hadi kufunga ndoa. Sasa anaoa 
au anayeolewa ni msichana/
mwanamke au kijana wa kiume? 
Hapa msingi wa kanuni ya ndoa 
umetetereka: vijana wa kiume 
kulikoni?

Tuache utani!  hali  hiyo 
haipendezi hata kidogo kijana 
mtanashati unatekwa kirahisi 
kwa kisingizio cha maisha kuwa 
magumu. Kwa nini usijiulize huyu 
anayeniteka, amefanyaje mpaka 
akafikia hali ya kunivuta bila ya 
kujitetea? 

Hakuna namna vijana wetu 
wa kiume rudini kwenye ‘reli’ na 
muweze kuendesha garimoshi’ 
bila kutetereka, la sivyo kuna 
kukwama mbeleni kutokana na 
kutojitambua sawasawa. 

Mnatakiwa kuwa na malengo 
yenye tija na kuufahamu wajibu 
wenu kwamba ‘mke’ unayemuoa 
anatoka kwao anakuja kwako siyo 
wewe kutoka kwenu na kuhamia 
kwake. Kufanya hivyo ni kukiuka 
maadili mema na kupoteza 
heshima ya kiume.

Zitafakarini njia zenu na 
mrejee kwenye misingi ya ndoa 
iliyowekwa tangu enzi za ‘Adam’ 
na ‘Hawa’. Hata wakati huo Adam 
hakwenda kwa Hawa bali Hawa 
ndiye aliyeletwa kwa Adam 
ikiashiria msichana kuachana na 
wazazi wake na kuambatana na 
mumewe na kuwa kitu kimoja. 

Ilikuwa ndoa ya kwanza 
i l i y o f u n g w a  n a  M u n g u 
mwenyewe ingawa suala la 
‘mahari’ wakati huo halikuwepo 
bali Mungu alitaka kuanzisha 
‘taasisi ya ndoa’ na mengine 
(kama mahari) yatafuata lakini 
kwa utaratibu na misingi 
inayokubalika kijamii na kiroho 
pia.

Sasa kinachotakiwa ni vijana 
wetu kuwa makini katika kutunza 
na kuimarisha heshima yao 
ya kuitwa ‘mwanamume bora’ 
mwenye kuipenda na kuitunza 
familia yake. Tuondokane na 
‘roho’ za kuwa tegenezi au 
kupenda maisha rahisi hadi 
kupelekea kujidhalilisha pasipo 
sababu za msingi. 

Uliumbwa uwe mwanamume 
hivyo kaza buti, songambele 
kama askari vitani akitetea taifa 
yake. 

V i v y o h i v y o ,  k i j a n a 
mwanamume usilegee maana 
kufanikiwa kimaisha ni kuwa na 
mtazamo chanya ikiwa ni-pamoja 
na “Kumcha Mwenyezi Mungu” 
na “Kumwabudu” katika roho na 
kweli. Ukifanya hivyo hutakosa 
Rehema za Mungu na atakujalia 
kupitia maarifa ya kimbingu 
uweze kumpata mke mwema kwa 
kuzingatia maandiko kuwa: “mke 
mwema” hutoka kwa Mungu na 
hatimaye atakuwezesha kuwa 
mume hodari wa vita kuilinda 
familia yako.

Kw a  k u w a  m i s i n g i  z a 
kuwawezesha vijana kuwa 
wanaume thabiti zinapindishwa 
kwa manufaa binafsi; kiasi 

kwamba wasichana na wanawake 
wanachukua fursa na kujizatiti 
na hivyo kuwazidi kete vijana 
wakiume. Vilevile, suala la 
kuwaacha wazazi na kuambatana 
na mkewe na kuwa kitu kimoja 
linawayawaya; hivyo misingi ya 
kuyamudu maisha ya kifamilia 
imeharibika. 

Huko nyuma wazazi wetu 
walikuwa nguzo muhimu katika 
kujenga uimara kwa familia za 
watoto wao wa kiume. Upendo 
ulitawala na vijana wakitii sauti 
za wazazi na kutambua kuwa 
harakati zao (wazazi) zinalenga 
kuwatakia maisha mema na 
yenye baraka tele.

Kusudi la makala hii siyo 
kulaumu bali ni kujenga uwelewa 
kwa vijana wetu kwamba lazima 
kijana mwanamume ajivunie 
kuwa baba mwenye familia yake.

Katika tamaduni na mila 
za  kiafr ika,  k i jana ndiye 
m w e n d e l e z a j i  w a  ‘u k o o’. 
Yawezekana yapo makabila 
machache ambayo msingi wa 
ukoo umewekwa kwa mwanamke 
au mjomba lakini kimsingi ni 
kwa wanaume mwenye kurithi 
na kuendeleza ukoo husika. 
Lakini tuseme nini maana 
misingi ikiharibika mwenye haki 
atafanyaje?

Hata hivyo, nyakati hizi 
zinaitwa: ‘kizazi cha kidijiti’ 
hivyo masuala ya utandawazi, 
mitandao ya kijamii kupitia 
‘simujanja’, kompyuta mpakato, 
vishikwambi, luninga, na 
kadhalika vimesababisha 
mageuzi makubwa katika 
makabila mengi hapa nchini 
kiasi kwamba misingi ya 
awali ya kikabila na koo 
mbalimbali haithaminiwi 
tena. 

Vijana wetu wengi 
w a m ez a m a  k a t i k a 
matumizi ya vifaa 
vya kidi j i t i  hadi 
kujipatia wake au 
kuanza mahusiano 
kupitia mitandao 
ya kijamii na njia 
nyinginezo za 
kidijiti. 

Walioanzisha 
teknolojia hizo 
wanashabikia 
kinachoendelea 
barani 
A f r i k a  h a d i 
kulazimisha kile 
wanachouta 
‘ h a k i  z a 
binadamu’ kiasi 
kwamba hata 
baadhi ya mataifa 
b a r a n i  A f r i k a 
yatunge sera na 
sheria zinazoshabikia 
‘vitendo vya uovu’. Hii 
maanake nini? Ni dalili za 
viashiria vyenye kuonesha 
kuwa “mpinga” Kristo 
ananyatianyatia.

Mataifa yaliyoendela na 
ambayo ni chimbuko la 
elimu ya Kikristo na hatimaye 
wakaweza kutuletea ‘Habari 
Njema’ takribani zaidi ya 
miaka 100 iliyopita; sasa 

Vijana wa kiume amkeni, 
msibweteke, msidanganyike 

wanarejea kwenye kusambaza 
‘uovu’ kupitia kisingizio cha 
“haki za binadamu”. 

Hizo ni haki gani kwa 
mwanaume kufunga ndoa 
na mwanauume mwenzake? 
Kama siyo makusudi ya 
kupingana na mapenzi ya 
Mungu tunayemwabudu na 
kumtegemea kwa maisha yetu 
ya kila siku wakati ni uovu 
uliokithiri? Inasikitisha sana.

Tu n a h i t a j i  h e k i m a  y a 
kimbingu itusaidie ili tutambue 
yaliyo chukizo mbele za Mungu 
tusiyakumbatie. Nakubali, 
tumo kwenye ulimwengu wa 
kidijiti lakini kisiwe kisingizio 
cha kudhalilisha utu wetu na 
kufanya mambo ambayo hata 
wanyama hawafanyi.

Mungu alituumba kwa sura na 
mfano wake hivyo tujiheshimu 
na tutende yaliyo mema na 
kutendeana haki. Wenye pesa 
kunyanyasa wasionazo siyo 
jambo jema hata kidogo. 

Sikatai kuwepo haki za 
binadamu na demokrasia 
pamoja na uhuru wa mtu 
kufanya anavyotaka; lakini 
ikifika mahali kuwepo mipaka 
kati ya ulimwengu wa kimwili 
na kiroho.

Mwenyezi Mungu aliyeasili 
ya mema yote aendelee 
kuheshimiwa na kuogopwa 
na kila mwenye mwili. Wakati 
huohuo, vigezo na masharti 
husika vikizingatiwa kwa kutii 
na kunyenyekea mbele yake 
Mungu. Roho za kuchochea 
uovu ili ufanyike kupitia 
‘dirisha’ la ‘haki za binadamu’ 
pamoja-na teknolojia za 
kidijitali na/au TEHAMA; 
zikemewe ipasavyo zisijiinue 
kwenye ulimwengu wa kimwili.



11Uelekeo  | Jumatano April 3 - 9, 2024 | Jungu Kuu

Na Mwandishi Wetu

J
ANA, Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa alizindua Mbio 
za Mwenge wa Uhuru 
kwa mwaka huu wa 2024 

katika Uwanja wa Michezo wa 
Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 
(MoCU), mkoani Kilimanjaro.

Mbio za Mwenge mwaka huu 
pia zinakwenda sambamba 
na maadhimisho ya miaka 60 
ya muungano wa nchi yetu na 
Zanzibar.

 Mwenge huo baada ya 
kuzinduliwa jana ulikabidhiwa 
kwa vijana sita kutoka Tanzania 
Bara na Zanzibar kwa lengo la 
kuukimbiza katika mikoa 31 
yenye jumla ya halmashauri 195 
za Jamhuri wa Muungano wa 
Tanzania kwa siku 195.

Imeelezwa kwamba mbio 
hizo za Mwenge zitaendelea 
kuhamasisha amani, umoja, 
upendo na mshikamano wa 
kitaifa pamoja na kuwahimiza 
wananchi kushiriki  katika 
shughuli za maendeleo kwenye 
maeneo yao.

Ujumbe wa Mbio za Mwenge 
wa mwaka huu ni ‘Tunza 
Mazingira na Shiriki Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa kwa Ujenzi wa 
Taifa Endelevu.’ 

Makala hii, pamoja na mambo 
mengine inalenga kuonesha 
umuhimu wa Mbio za Mwenge 
kwani baadhi ya wapinzani 
wamekuwa wakiponda kuendelea 
kuwa na mbio za Mewenge.

HISTORIA YA MWENGE
Historia ya nchi yetu ni pana 

na ya kuvutia kwa namna ya 
pekee ukilinganisha na nchi 
nyingi za Afrika na Duniani 
kote. Upekee huu unatokana 
na uwezo wa kujenga hoja na 
uadilifu wa viongozi wetu, hasa 
mwasisi wa Taifa letu Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere 
alipochaguliwa kuwa mjumbe 
kwenye Baraza la kikoloni la 
kutunga Sheria ( Tanganyika 
Legislative Council) mwaka 1958.

Kwa kuwa Mwalimu alikuwa 
na ndoto ya kuiona Tanganyika 
na Afrika iliyo huru, mwaka 1958 
katika hotuba yake ya kwanza 
alitamka maneno ya kifalsafa kwa 
wajumbe na Spika wa Baraza la 
kikoloni la kutunga Sheria kwa 
kusema: “Sisi tunataka Uhuru 
wa Tanganyika, Mkitupatia 
tutauwasha Mwenge wa Uhuru 
na kuuweka juu ya Mlima 
Kilimanjaro, umulike ndani na 
nje na mipaka yetu, ulete tumaini 
pale ambapo hakuna matumaini, 
upendo mahali palipo na chuki na 
heshima palipojaa dharau.”

Maneno haya aliyarudia tena 
mwaka 1959 alipohutubia kikao 
cha 35 cha Baraza la Umoja wa 
Mataifa kama Mbunge mwakilishi 
pekee wa Tanganyika.

Falsafa hiyo ya Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere ilikuwa ni 
kiashiria kikubwa kwa Waingereza 

kwamba watu wa Tanganyika 
wamechoka kutawaliwa. 

Siku Tanganyika ilipopata 
Uhuru Desemba 9,  1961, 
Mwalimu Nyerere aliuwasha 
M w e n g e  w a  U h u r u  n a 
akamkabidhi Luteni Alexander 
Nyirenda na kikosi cha vijana 
wenzake, wakaupeleka Mwenge 
wa Uhuru juu ya Mlima 
Kilimanjaro.

Mwalimu wakati akitoa hotuba 
ya siku ya Uhuru; aliwatangazia 
Watanganyika, Afrika na Dunia 
kwa ujumla kwa kusema “Sisi 
tumekwisha uwasha Mwenge wa 
Uhuru na kuuweka juu ya Mlima 
Kilimanjaro, umulike ndani na nje 
ya mipaka yetu, ulete matumaini 
pale ambapo hakuna matumaini, 
ulete upendo mahali penye chuki 
na heshima mahali palipo jaa 
dharau.”

Luteni Alexander Nyirenda 
a k i p a n d i s h a  B e n d e r a  n a 
Mwenge wa uhuru juu ya Mlima 
Kilimanjaro usiku wa kuamkia 
Desemba 9, 1961.

Baada ya Uhuru wa Tanganyika 
na kuwashwa kwa Mwenge wa 
Uhuru, Mwalimu Nyerere na 
viongozi wenzake wa awamu 
ya kwanza walielekeza juhudi 
zao katika kuwaunganisha 
Watanzania na kuweka misingi 
imara ya kulijenga taifa huru la 
Tanganyika; kudumisha amani, 
upendo, umoja, mshikamano na 
kuweka sera za kukabili  maadui 
ujinga, umaskini na maradhi.

Awamu hii ilitafsiri falsafa ya 
Mwalimu aliyoijenga katika 
Mwenge wa Uhuru kwa 
kuweka misingi madhubuti 
ya uhusiano wa nje, sera ya 
kutofungamana na siasa za 
upande wowote, na kuweka 
msisitizo mkubwa katika 
ukombozi wa Bara la Afrika 
na mapambano dhidi ya 
ubeberu na vibaraka wao. 

Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar,  Azimio la 
Arusha lililosisitiza siasa ya 
Ujamaa na Kujitegemea, 
na kuundwa kwa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki ni 
matunda ya utelekezaji 
wa Falsafa ya Mwenge 
wa Uhuru.

Ma ra  b a a d a  y a 
Mapinduzi Matukufu 
ya Zanzibar ya tarehe 
12  Januar i  mwaka 
1 9 6 4 ,  Ta n g a n y i k a 
iliungana na Zanzibar 
na kupata Taifa moja la 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Haya ni 
mafanikio makubwa katika 
kutekeleza falsafa ya Mwenge 
wa Uhuru kwani Wazanzibar 
walirejeshewa matumaini 
yaliyokuwa yametoweka chini 
ya utawala wa Kisultani.

Hata baada ya Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar 
wa mwaka 1964, falsafa ya 
Mwenge wa Uhuru iliendelezwa 
kwa kuukimbiza Mwenge 
wa Uhuru katika Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa 
lengo la kujenga na kuimairisha 
misingi ya amani,  umoja, 
uzalendo, upendo, mshikamano 
na kuhamasisha shughuli za 
maendeleo katika jamii zetu na 
kupeleka kwa Watanzania wote 
ujumbe maalumu uliokusudiwa 
na Serikali kila mwaka. 

Aidha, Mwenge wa Uhuru ni 
chombo pekee tulichonacho 
kama taifa cha kuwaunganisha 
Watanzania na kuwa wamoja 
kwani haufungamani na itikadi 
za kisiasa, makabila yetu wala dini 
zetu. Mwenge wa Uhuru ni mali 
ya Watanzania wote.

MWENGE KUSIMAMIWA NA 
SERIKALI

Hadi mwaka 1992, Mbio za 
Mwenge wa Uhuru zilikuwa 
zikisimamiwa na kuratibiwa na 
chama tawala kwa maana ya 
Chama Cha Mapinduzi. 

Baada ya nchi yetu kuingia 
katika mfumo wa 

vyama 
vingi 
vya 

Falsafa, dhana na 
umuhimu wa Mwenge 
bado uko palepale

Umuhimu huu unatokana na 
ukweli kwamba, leo hii tunahitaji 
kujenga Taifa lenye amani, 
umoja, upendo na mshikamano 
wa kitaifa kuliko wakati wowote 
ule ikiwa ni pamoja na kujenga 
taifa lisilokuwa na dhuluma, 
unyonge, rushwa, ubaguzi, 
ukabila, udini wala vitendo vya 
kifisadi.

Mbio za Mwenge wa Uhuru 
zimeendelea kuhamasisha 
wananchi kwa kushirikiana na 
Serikali yao katika kubuni na 
kutekeleza shughuli mbalimbali 
za maendeleo katika nyanja za 
kilimo, ufugaji, Uvuvi endelevu, 
uboreshaj i  na ujenzi  wa 
miundombinu ya barabara, afya, 
elimu, maji, umeme na huduma 
za jamii katika maeneo yote 
nchini na hasa katika maeneo 
yasiyofikika kiurahisi. 

Kwa watakaofuatilia Mbio za 
Mwenge, watasikia miradi mingi 
sana itakayokuwa inazinduliwa 
na kukaguliwa na mbio hizo huku 
fedha zikitokana na serikali na 
hata nguvu za wananchi.  

Hata hivyo, michango mingi 
inayotolewa na wananchi ni ya 
hiari mara nyingi hutolewa baada 
ya wananchi kuhamasishwa 
na kufahamu umuhimu na 
matumizi yake ambayo ni 
kugharamia kwa miradi yao 
wenyewe.

Mbio za Mwenge wa Uhuru 
zimekuwa zikitumika kuelimisha 
wananchi katika maeneo yote 
nchini jinsi ya kupambana na 
maradhi yanayotishia ustawi wa 
watu wetu kama vile Ukimwi, 
Malaria na kupambana na 
matumizi ya Dawa za kulevya. 

Pamoja na njia nyingine 
zinazotumika kuwahamasisha 
wananchi wetu, bado Mbio za 
Mwenge wa Uhuru zimekuwa ni 
njia sahihi ya kufikisha taarifa na 
elimu sahihi ya changomoto hizi 
kwa watanzania wote.

Mbio za Mwenge wa Uhuru 
pia, zimeendelea kuhamasisha 
na kuimarisha umuhimu wa 
Muungano kwa Watanzania wa 
pande zote mbili za nchi yetu.

Kimataifa, Mwenge wa Uhuru 
umeendelea kusimamia dhana 
ya na maudhui yake ya kumulika 
hata nje ya mipaka yetu. Kwani 
umeendelea kuhamasisha amani 
ndani ya Afrika Mashariki, Kusini 
mwa Jangwa la Sahara Afrika na 
Duniani kwa ujumla. 

Tanzania imeendelea kuwa 
msuluhishi wa Amani Afrika na 
mfano wa kuigwa kwa mataifa 
mengine duniani kote na 
imeshiriki ukombozi wa Bara la 
Afrika hasa kusini mwa Afrika 
na kusisitiza juu ya umoja, 
mshikamano, upendo na amani 
kwa mataifa hayo.

M w e n g e  w a  u h u r u 
umeendeleza falsafa ya kumulika 
ndani ya mipaka ya taifa letu 
kwa kumulika uovu katika jamii 
ikiwemo uzembe, kutowajibika, 
vitendo vya rushwa na ufisadi 
katika miradi mbalimbali ya 
maendeleo na huduma za kijamii 
nchini.

Mbio za Mwenge wa Uhuru 
pia hutumika katika kuratibu na 
kutathimini shughuli mbambali 
za maendeleo zinazofanywa 
na wadau wa maendeleo na 
kukusanya taarifa zinazohusu 
kero za wananchi ambazo 
husaidia Serikali katika upangaji 
na utelezaji wa mipango ya  
maendeleo kwa wananchi wake.

siasa mwaka 1992; mwaka 
1993 Mbio za Mwenge wa 
Uhuru zilianza kusimamiwa 
na Serikali chini ya Wizara 
yenye dhamana na Maendeleo 
ya Vijana kwa pande zote 
mbili, Muungani na Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar.

Mabadiliko hayo yalikuwa 
ni kiashiria kikubwa kwa 
Watanzania wote kwamba 
Mwenge wa Uhuru hauna 
Chama, hauna kabila na hauna 
dini isipokuwa ni kwa ajili ya 
kujenga na kudumisha umoja 

wa 
kitaifa. 

Tangu Mbio 
za Mwenge 
w a  U h u r u 
ziasisiwe hadi 
leo, misingi na 
madhumuni 
ya Mwenge 
wa Uhuru na 
Mbio zake 
zimeendelea 
kuwa zenye 

manufaa 
m a k u bw a  n a 
zitaendelea 
kurithishwa vizazi 
hadi vizazi katika taifa 
letu.

FAIDA ZA KITAIFA, KIMATAIFA
Mwenge wa Uhuru umekuwa 

ni chombo muhimu cha kujenga 
undugu, umoja, mshikamano na 
kudumisha amani pote unapopita 
bila kujali itikadi zetu za kisiasa, 
dini wala makabila yetu. 
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Wapinzani: ndani wanasigina 
demokrasia, nje wanaidai!

Na Hamid Yassin

D
ESEMBA 17 na 18 
mwaka 2018 viongozi 
wa vyama sita vya 
siasa vya upinzani 
wal ikutana mjini 

Unguja Zanzibar, kwa wito wa 
aliyekuwa Katibu Mkuu wa 
Chama cha Wananchi (CUF) 
kwa nia ya kujadili hali ya kisiasa 
hapa nchini.

Vyama vilivyokutana ni CUF, 
Chadema, NCCR-Mageuzi, NLD, 
ACT-Wazalendo na Chauma. 
Nakumbuka miongoni mwa 
watu waliowakilisha vyama 
hivyo ni pamoja na Marehemu 
Seif Sharif Hamad, Freeman 

Mbowe, marehemu Edward 
Lowassa, Fredirick Sumaye 
(kabla hawajarejea CCM), 
James Mbatia, Mzee Hashim 
Rungwe, na Zitto Kabwe.

Akiongea na waandishi wa 
habari baada ya kikao kile cha 
siku mbili za viongozi hao; 
aliyekuwa Katibu Mkuu wa 
CUF; Hayati Maalim Seif Sharrif 
Hamad alisema viongozi hao 
walipitisha maazimio kadhaa na 
ambayo yangekuwa ni agenda 
kuu kwa mwaka uliofuata, yaani 
2019.

Pamoja na mambo mengine; 
yalitolewa maazimio na au 
matamko ya kwamba; mwaka 
2019 ulikuwa ni mwaka wa kudai 

demokrasia na haki ya vyama 
kufanya mikutano ya hadhara na 
maandamano na pia walipitisha 
azimio kwamba, Mwenyekiti wa 
Chadema, Freeman Mbowe na 
aliyekuwa Mbunge wa Tarime 
Mjini, Esther Matiko waliokuwa 
wanashikiliwa katika gereza 
la Segerea jijini Dar es salaam, 
walikuwa ni wafungwa wa 
kisiasa!

Kikao chao ambacho hakikuwa 
kinarushwa moja kwa moja 
kwenye vyombo vya habari na 
wala kuhudhuriwa na waandishi 
wa habari, mambo yangeweza 
kuishia humo ukumbini ni wazi 
tusingejua waliyokubaliana mle 
ndani.

Lakini kwa sababu na kwa 
hiari yao waliamua kuongea 
na waandishi wa habari; ni 
wazi kuwa walitaka umma ujue 
kilichojiri na pengine walitaka 
umma uwaunge mkono.

Kupitia vyombo vya habari, 
umma ulijuzwa kilichowakalisha 
kitako watu wale, nami ninayo 
haki yangu ya kuwakumbusha 
umma wa Watanzania kupitia 
Ibara ya 18 ya Katiba ya nchi 
inayoniruhusu kutoa mawazo 
na hususani juu ya matamko ya 
watu kama hawa.

Kazi ya kusoma, kufikiri, 
kuchambua na kuandika ni kazi 
ngumu sana. Ni kazi inayohitaji 
muda, utulivu, uvumilivu na 

ustaarabu. Ni kazi ngumu, lakini 
pia ni kazi ya wajibu kwa watu 
makini.

Kudai demokrasia ni jambo 
zuri na pia ni jambo la afya 
kwa ustawi wa taifa letu katika 
miaka mingi ijayo. Hivyo ile 
kauli kwamba eti Freeman 
Mbowe na Esther Matiko 
walikuwa wafungwa wa kisiasa, 
katu haikuniingia akilini na 
wala haikubaliki kwa watu 
makini kwa sababu hawa 
w a l i k u w a  h a w a j a f u n g w a . 
Walikuwa mahabusu na kesi zao 
zikiendelea.

 Inasikitisha kwa viongozi 
niliowataja hapo juu wakiwemo 
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watu walowahi kuwa mawaziri 
wakuu kutoa azimio kuwa 
waliokuwa mahabusu (Freeman 
Mbowe na Esther Matiko) 
kwamba walikuwa wafungwa wa 
kisiasa.

Leo nimeamua kuongelea 
umuhimu wa kudai demokrasia 
tu na wala si juu ya kesi ile 
iliyowakabili watuhumiwa na 
mahabusu wale wa Chadema 
ambayo hata hivyo,  Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan 
‘wanayemnanga’ hivi sasa 
huko kwenye majukwaa ya 
maandamano yao aliwafutia zile 
kesi zao!

Jambo ambalo ninadhani 
litachukua muda mrefu wa 
kulizungumzia ni hili la viongozi 
hawa kudai demokrasia. Pamoja 
na kwamba;  kwa mujibu 
wa tafsiri ya Kamusi yetu ya 
Kiswahili neno demokrasia lina 
maana ya mfumo wa kuendesha 
serikali iliyochaguliwa na watu 
kwa manufaa ya watu; lakini 
maneno ‘uhuru wa mawazo’ 
kuwa haki  ya  binadamu 
hayawezi kukosekana katika 
tafsiri yoyote ya maana ya 
demokrasia.

‘Locus stands’  ni  neno 

lililozoeleka sana mahakamani, 
maneno haya yanamaanisha juu 
ya uhalali wa mtu aliye na tatizo 
kwenda mahakamani, kama 
ndiye alistahili kwenda hapo na 
si mtu mwingine.

Nimeurejea msemo huu wa 
Kiingereza kwa sababu kikundi 
cha viongozi waliokutana 
Zanzibar mwaka ule kwa wito wa 
Katibu Mkuu wa CUF; hawawezi 
kufungua midomo yao na 
kusema wanadai demokrasia.

N i n a a m i n i ,  a z i m i o  l a 
kusema Freeman Mbowe na 
Esther Matiko kuwa walikuwa 
ni  wafungwa wa kisiasa, 
kama lingepelekwa kwenye 
sekretariati za vyama vyao 
ambavyo vina idara mbalimbali 
zikiwemo idara za sheria, 
azimio hilo au lingekataliwa au 
lingerekebishwa.

UKARIMU HUANZIA NYUMBANI
Waswahili wana usemi wao 

kwamba ukarimu huanzia 
n y u m b a n i .  H a i w e z e k a n i 

ukajadili suala la kukosekana 
ukarimu kwa jirani wakati wewe 
mwenyewe nyumbani kwako 
huna ukarimu wowote.

Waungwana pia wanasema 
kabla hujazungumzia kibanzi 
kwenye jicho la mwenzako, 
ondoa kwanza boriti kwenye 
jicho lako. 

Vivyo hivyo hata demokrasia, 
inatakiwa ianzie ndani ya vyama, 
na ile ya nje iwe ni kwa ajili ya 
kuongezea ile iliyomo ndani. 
Je, kuna demokrasia ndani ya 
vyama vyetu?

HALI ILIVYO NDANI YA 
CHADEMA YA MBOWE

Ukirejea waraka wa mkakati wa 
mabadiliko ulioandikwa miaka 
10 iliyopita (2013) na baadhi ya 
viongozi wa Chadema, ulionesha 
dhahiri kwamba uongozi sasa 
wa chama hicho haruhusu 
demokrasia wala kubadilishana 
kijiti cha uongozi.

K a t i k a  u t a n g u l i z i  w a 
w a r a k a  h u o ,  w a h u s i k a 
waliandika namna hii: “Taasisi 
tunayoizungumzia (Chadema) 
ilisajiliwa rasmi mwezi January 
1993 na kutokea wakati huo 
imeongozwa na wakuu wa taasisi 

wapatao wawili na aliyepo kwa 
sasa ni wa tatu. 

“Wa kwanza (Edwin Mtei) 
aliongoza kwa miaka mitano 
tangu wakati huo 1993 hadi 1998 
na kumwachia aliyefuata (Bob 
Nyange Makani) ambaye naye 
aliongoza kwa miaka mitano 
hadi mwanzoni mwa 2004 na 
kumwachia aliyepo sasa.”

Ndipo waandishi waraka 
huo wanasema: “Huyu aliyepo 
(Freeman Mbowe) aliongoza 
kwa miaka mitano tangu 
mwaka 2004 hadi 2009 na kisha 
akachaguliwa tena mwaka 2009 
kwa kipindi cha pili. Tunapenda 
kwa hatua ya mwanzo kabisa 
kutambua juhudi za wakuu wetu 
wote waliopita walizozifanya 
katika kuhakikisha taasisi yetu 
inakua kwa kutumia uwezo 
wote waliokuwa nao na katika 
mazingira yaliyowakabili. 

WAASISI CHADENA 
HAWAKUWA MADIKTETA 

Wa a n d i s h i  w a  w a r a k a 

wanasema Mtei na Makani 
waliweka msingi mzuri ya 
kutong’ang’ania madaraka na 
badala yake kuachia mapema 
na kumwachia  mwingine 
kidemokrasia bila vurugu.

 “Ha w a k u w a  m a d i k t e t a 
na  tunawapongeza sana. 
Walijitahidi sana kutokuwa 
wapenda madaraka na kimsingi 
walituwekea utamaduni ambao 
walitaka wote tuufuate na 
kujenga taasisi imara inayojali 
demokrasia na haki ya kila 
mwana taasisi.”

Waandishi wa waraka wakazidi 
kuandika namna hii: “Lakini 
kuna matatizo yameanza 
kujitokeza na tusipochukua 
hatua haraka huko mbele 
tunaweza kupata shida kubwa. 
Tunapenda kuainisha matatizo 
hayo kwa uchache kama 
ifuatavyo:

Wakati tukiufanyia mwongozo 
we t u  m a b a d i l i k o  m w a k a 
2006 hatukugusa kipengele 
k i n a c h o m z u i a  k i o n g o z i 
kuongoza kwenye nafasi moja 
kwa zaidi ya vipindi viwili vya 
miaka mitano mitano. Lakini 
wakati mwongozo unachapwa 
chini  ya uongozi  ul iopo, 

kipengele hicho kiliondolewa 
kinyemela. Mambo yanayotokea 
hivi leo yanaonyesha dhahiri 
kipengele hicho kiliondolewa 
kwa makusudi kwa maslahi na 
kwa faida ya viongozi waliopo 
madarakani kwa sasa. 

Hiki kinaweza kuchukuliwa 
kama kitendo kidogo lakini 
kama viongozi wetu wanaweza 
kutokuwa waaminifu katika 
jambo kama hili, ni dhahiri 
h a w a w e z i  k u a m i n i k a  n a 
wanaweza kufanya mambo 
mengine makubwa na yenye 
athari zisizomithirika kwa taasisi 
yetu.”

Ni n a c h o j a d i l i  h a p a  n i 
kwamba kukosekana kwa 
demokrasia ndani ya Chadema 
ndilo chimbuko la kuzaliwa 
kwa ACT-Wazalendo. Kwani 
ni kutokana na mkakati huo 
wa kutaka mabadiliko baadhi 
ya waliofukuzwa ikiwa ni 
pamoja na aliyekuwa Naibu 
Katibu Mkuu wa Chadema, 
Zitto Kabwe ambaye alikuwa 

kiongozi wa ACT-Wazalendo 
kabla ya kiujiuzulu hivi karibuni, 
aliyekuwa Mjumbe wa Kamati 
Kuu ya Chadema, Profesa 
Kitila Mkumbo (sasa Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais, Mipango 
na Uwekezaji) na aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Chadema Mkoa 
wa Arusha, Samsoni Mwigamba.

Leo Chadema wanaweza vipi 
kufungua midomo yao mbele 
ya Zitto Kabwe, waliyemtimua 
kwa kuhisiwa kuwa anautaka 
uenyekiti wa chama hicho, kuwa 
wanadai demokrasia?

Kukosekana kwa demokrasia 
ndani ya ACT-Wazalendo, 
ndilo chimbuko la Kaka yetu 
mpendwa Prof. Kitilya Mkumbo 
(ambaye sasa ni Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais Mipango na 
Uwezekaji) na wenzake kadhaa 
kujiuzulu uanachama wa ACT-
Wazalendo na kujiunga na CCM; 
leo Zitto anawezaje kupata 
jeuri ya kudai demokrasia na 
kuruhusu yale yaliyojadiliwa 
kikaoni Zanzibar yaanikwe hata 
yawafikie Kitilya na wengineo 
waliokikimbia chama hicho?

HALI IKOJE KATIKA VYAMA 
VINGINE?

Kukosekana kwa demokrasia 
ndani ya CUF ndilo lililokuwa 
chimbuko la kuzaliwa kwa 
Chama cha ADC; leo hii viongozi 
wa chama hiki ingawa nacho 
kimesambaratika watapata wapi 
ujasiri wa kuongea na waandishi 
wa habari juu ya maazimio 
yao ambayo yatamfika Hamad 
Rashid wa ADC?

Ku k o s e k a n a  k w a  h a k i 
na demokrasia  ndani  ya 
uliokuwa Umoja wa Katiba 
ya Wananchi (UKAWA), ni 
kitu kilichomhangaisha sana 
Mzee Emmanuel Makaidi hata 
wengine kufikiria kwamba 
huenda ilichangia kifo chake 
cha ghafla; wale waliokuwa 
washirika wa UKAWA katika 
k ikao cha Zanzibar,  leo 
wanaweza vipi  kufungua 
midomo ya kudai demokrasia 
mbele ya mtoto wa Mzee 
Makaidi (Oscar Makaidi), 
Mwenyekiti mpya wa NLD 
ambaye alirithi uongozi wa baba 
yake?

Kukosekana kwa demokrasia 
ndani ya NCCR-Mageuzi ndilo 
chimbuko la kuzaliwa Chama 
cha Chauma cha Mzee Hashim 
Rungwe; Leo Mbatia anaweza 
vipi kufungua mdomo wa kudai 
demokrasia mbele ya Mzee 
Hashimu Spunda Rungwe, 
aliyetimuliwa NCCR-Mageuzi 
kwa sababu tu alikuwa na 
mawazo tofauti na Mbatia?

Kukosekana kwa demokrasia 
ndani  ya  NCCR-Mageuzi 
ndilo chimbuko la viongozi 
wengi ndani ya Chama hicho 
k u u k i m b i a  u o n g o z i  w a 
Mbatia kwa kujiuzulu; wako 
wapi viongozi hawa; Mama 
yetu Edith Serafina Lucina, 
Polisya Mwaiseje, Ndimara 
Tegambwage, Dk Ringo Tenga, 
Japhet  Hasunga,  Mabere 
Marando, Anthony Komu, 
Joseph Selasini ,  Laurent 
S u r u m b u  Ta r a ,  Mo s e n a 
N y a m b a b e ,  D k .  G e o r g e 
Kahangwa, Mama Zaituni 
Buyogera, Mama Leticia Mosore, 
Martin Juju Danda nk.

Mbatia ana uchungu gani 
na NCCR-Mageuzi hata adai 
demokrasia, na hali yeye ndiye 
alishirikiana na Chadema na 

CUF kukidhoofisha? Mwaka 
2015 Mbatia alikuwa ndiye 
chanzo cha NCCR-Mageuzi 
kupoteza majimbo manne ya 
Kasulu Vijijini (Mama Zaituni 
Agripina Buyogera), Kasulu 
Mjini (Moses Joseph Machali), 
Kigoma Kusini (David Zacharia 
Kafulila) na jimbo la Muhambwe 
(Felix Francis Mkosamali).

Katika hali ya kushangaza 
alishirikiana na Chadema 
kuwatosa wagombea wote wa 
NCCR-Mageuzi walioteuliwa 
k u g o m b e a  u b u n g e  c h i n i 
ya UKAWA na badala yake 
Chadema iliweka wagombea 
katika majimbo hayo na 
kumwomba marehemu Lowassa 
asiwanadi wagombea wa NCCR-
Mageuzi waliopitishwa na 
UKAWA na badala yake awanadi 
wavamizi  waliowekwa na 
Chadema. Hapa demokrasia ina 
nafasi kweli?

Mbatia aliyekwenda Zanzibar 
mwaka 2018 akiwa hana 
Makamu Mwenyekiti Bara, hana 
Katibu Mkuu wala Naibu Katibu 
Mkuu Bara, wote walimkimbia 
kwa sababu ya ugumu wa 
kushaurika. Leo anapata wapi 
ujasiri wa kudai demokrasia?

J e ,  m n a k u m b u k a  y a 
John Momose Cheyo na 
marehemu Amani Nzugile 
Jidulamabambasi kwenye UDP 
yao? Kwa sababu ilionekana ni 
dhahiri huwezi kumwondoa 
Cheyo kwa kura,  ikabidi 
Jidulamabambasi na timu yake 
kufanya mapinduzi ambayo 
hata hivyo hayakudumu sana.

KUDAI DEMOKRASIA NI SAHIHI 
LAKINI…

Ninaandika makala haya 
nikiwa sina mashaka moyoni 
ya kwamba, ni kweli kuna haja 
ya kudai demokrasia, suala la 
kufanya mikutano ya hadhara 
ni haki ya vyama vya siasa kwa 
mujibu wa sheria kuu ya nchi 
(Katiba), pamoja na sheria ya 
vyama vya siasa.

Lakini hakuna uhalali na 
wala hakuna sheria yoyote 
inayosema; Chama chenye 
wabunge au madiwani ndicho tu 
kinaruhusiwa kufanya mikutano 
ya hadhara, yeyote anayewaza 
katika mtazamo kama huu, 
anakwenda kinyume cha Katiba 
na sheria za nchi.

Hata vyama vyenye wabunge 
n a  m a d i w a n i  h a v i t a k i w i 
kuifurahia hali hii kwa sababu; 
matamko kama haya pia 
yanavizuia vyama visivyo na 
wabunge na madiwani kwenye 
eneo fulani kufanya mikutano 
ya hadhara. Matamko haya 
yanawanyima wananchi haki ya 
kupata habari kama waliyopewa 
na Katiba ya nchi (Ibara ya 18 (b) 
na (d).

Kwamba ukiutaka uongozi 
kwenye vyama hivi vya upinzani 
ni kama unataka kuondoa 
sehemu ya kiungo cha kiongozi 
fulani anayeshikilia nafasi fulani! 
Vyama vimekuwa mali binafsi 
za watu. Leo eti watu hawa 
waliokaa madarakani kati ya 
miaka 20 hadi 32 nao wanalilia 
demokrasia kwa mkuu wa nchi, 
ambaye yupo madarakani kwa 
kipindi kifupi tu cha miaka 
mitatu sasa!

Yaani...!

 Kwa maoni na ushauri; 0768 
888 787au 0784 122 020.
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Na Mwandishi Wetu

Al ipokuwa aki le lewa 
nchini Nigeria, Valerie 
Lomari anasema bibi 
alikuwa akimwonyesha 

upendo mkubwa.
Akiwa na umri wa miaka 16, 

alichukuliwa na bibi yake huyo 
hadi kijiji kingine akimwambia 
wanaenda likizo, ambako alijikuta 
akikatwa sehemu ya viungo vyake 
vya siri, jambo ambalo alijitahidi 
kulipinga bila mafanikio. 

Licha ya uchungu aliopitia, sasa 
akiwa na umri wa miaka 52, tukio 
hilo la kukeketwa limekuwa kama 
nguo aliyoivaa mwilini muda 
wote iliyogoma kumwachia.

Valerie bado anaishi na 
kiwewe cha kihisia na kimwili 
kutokana na tukio hilo ambalo 
limekuwa na kasoro kubwa katika 
maisha yake na amedhamiria 
kutokomeza utamaduni huo 
kadri anavyoweza.

Mama huyo wa watoto watatu, 
sasa hivi husaidia waathiriwa wa 
ukeketaji huko Cambridgeshire, 
Essex, Hertfordshire na London. 
Haya hapa chini masimulizi yake.

“Nilipokuwa nikipita kwenye 
geti la nyumba hiyo, ghafla nilihisi 
kuumwa na tumbo. Mwanamke 
mmoja mrefu na mwenye sura 
ya kutisha alituingiza ndani na 
kufunga mlango. 

Niliona visu, nyembe na 
bakuli lililokuwa na mafuta 
likiwa limewekwa juu ya meza, 
huku wanawake wengine wawili 
wakiwa wamekaa na kunikazia 
macho. 

Nilimuuliza bibi kwa nini 
tulikuwa pale. Alifikiri kidogo 
kisha akaniambia anataka niwe 
msafi na kunitayarisha kwa ajili 
ya maisha ya ndoa.

Niligundua nini kitatokea 
na niliamua kupingana na bibi 
ambaye kwa kweli muda wote 
alikuwa na huruma kwangu 
isipokuwa siku hiyo. Nikataka 
waniache niondoke. 

Hawakunikubalia. Nilipoona 

hawanielewi na sasa wanataka 
kunikeketa nilipiga kelele na 
kupiga mateke kwa nguvu zangu 
zote. Ghafla nilijikuta niko chini 
na wamenibana. Sikuweza 
kufurukuta.

Nilihisi maumivu makali 
na nikafikiri nitakufa. Nilipiga 
kelele hadi sauti ikawa haitoki. 
Nilimwona bibi yangu akiwa 
a m e s i m a m a  p e m b e n i  n a 
akiniangalia kwa huruma, kisha 
akawa naye analia.

Nilihisi kusalitiwa na bibi yangu 
kipenzi. Alikuwa ni mtu pekee 
niliyempenda sana lakini alikuwa 
ameruhusu hili nifanyie jambo 
hili la kikatili. 

Nililazimishwa kulala chini 
kwa saa kadhaa ili damu yangu 
isimame. Kwa kweli nilitokwa na 
damu nyingi sana. Baada ya siku 
mbili za kuwa katika nyumba 
hiyo, bibi yangu alinichukua hadi 
alipokuwa anaishi kule kijijini na 
nilikaa huko kwa muda. Nilijikuta 
kila mara ni mtu mwenye 
wasiwasi nyingi.

Mwishoni mwa majira ya 
joto, nilirudi shuleni nikasoma 
hadi nilipoingia chuo kikuu. 
Niliwaficha watu kilichotokea 
kwa sababu nilikuwa naona aibu, 
na nilidhani lilikuwa ni kosa langu 
kuwa mtu ambaye maeneo yake 
ya siri yamekatwa.

Wakati nikiwa mwaka wa 
mwisho chuoni, wakati huo 
nikiwa na umri wa miaka 26, 
nilikutana na mwanaume mbaye 
alikuja kuwa mume wangu Tony. 
Yeye alikuja akiwa ametoka 
London kumtembelea dada yake. 

Sikumsemesha sana kwani 
nilikuwa na woga sana alipotaka 
niwe na urafiki naye lakini 
baada ya kuona amedhamiria 
kunioa, nilimweleza kila kitu 
kilichonipata. Nilitaka kumweka 
kando kwa sababu sikufikiri 
kwamba nilistahili kupendwa 
hadi kuolewa, lakini yeye 
aliedelea kunishawishi niwe 
mkewe.

Ingawa nilikuwa sipendi 
mtu mwingine pale chuoni 

wakiwemo wasichana wenzangu 
kujua kwamba nimekeketwa, 
lakini nilikuwa ninasikia habari 
za wasichana waliokeketwa 
jinsi wanavyochekwa na vijana 
wa kisasa. Kwamba wanapata 
taabu pale anapotoka na mtu 
wake kisha huyo jamaa akataka 
kupitisha vidole vyake sehemu 
zake za siri kwa sababu ataona 
tofauti. 

Hata hivyo, ndani ya mwaka 
mmoja, Tony alihiari kufunga 
ndoa na mimi na kuhamia 
Uingereza. Hata tulipooana, 
ilikuwa vigumu kwangu kuongea 
naye, bado nilikuwa na wasiwasi 
mwingi. Nilikuwa nikizungumza 
naye kutoka chumba kingine au 
ningeandika maandishi asome 
kwenye kijikaratasi. Ilibidi 
aniamini lakini aliniamini zaidi 
ya nilivyojiamini.

Kushiriki tendo la ndoa daima 
ilikuwa vigumu kwangu hata 
baada ya kuolewa. Hata sasa 
nilivyolazimika kumridhisha 
mume wangu nilikuwa sisikii 
chochote kwa sababu na wakati 
mwingine inanifanya nijisikie 
kama mimi sio mwanamke 
kamili. Lakini najua nimebarikiwa 
kuwa na mtu ninayempenda.

Kwa bahati mbaya tulipoteza 
mimba nyingi kutokana na 
maambukizo niliyopata na 
yalinirudisha katika utoto wangu 
na maumivu yangu. Baada ya ile 
ya mimba ya tano kuharibika, 
mume wangu alinishawishi 
niende kwa daktari, lakini 
niliogopa sana kuruhusu mtu 
yeyote anichunguze. Nilidhani 
hata ningekamatwa. Lakini 
daktari wangu aliniunga mkono 
sana na kunielekeza kwa 
mtaalamu wa ukeketaji.

Ninashukuru sana kwamba 
tuliweza kupata watoto watatu wa 
ajabu pamoja, wasichana wawili 
na mvulana. Kuzaa kulikuwa na 
uchungu sana ingawa kwa wiki 
ya kwanza au zaidi sikuweza 
kushikamana na watoto kwa 
sababu nilikuwa nikiuguza 
majeraha.

Baada ya kupata mtoto wa tatu, 
nilipata ujasiri wa kuzungumza 
na bibi yangu kuhusu kile 
kilichotokea. Nilikata tiketi ya 
ndege na kurudi nyumbani. 
Nilimweleza yote niliyopitia na 
akaanza kulia. Ninaelewa sasa 
kwamba alifanya hivyo kwa 
upendo, alifikiri ilikuwa ni bora 
kwangu kwa sababu hata yeye 
alifanyiwa hivyo. 

Alinitaka niwe mwazi kwa 
sababu na yeye ameshafunguka 
macho kwamba nizungumze juu 
ya uovu huo na kuhakikisha kuwa 
watu wanajua ukweli.

Nilianza kuwaambia watu 
juu ya kile kilichonipata na 
wanawake wengine waliniambia 
kwamba wao pia walikuwa 
wamepitia hayo. Miaka mitano 
iliyopita, niliamua kuanzisha 
shirika la Women of Grace, shirika 
linalounganisha waathiriwa wa 
ukeketaji na wale wenye matatizo 
ya kiafya tunawasaidia pia. 

Tu n a k a r i b i s h a  v i k u n d i 
vya misaada, tunatengeneza 
nafasi salama na tunatuma 
wanawake kwa ushauri nasaha. 
Tunaelimisha familia na mimi 
huzungumza shuleni kuhusu 
hatari za ukeketaji. 

Ukeketaji ni ukiukwaji wa 
haki za wanawake na unahitaji 
kukomeshwa kupitia elimu. 
Watoto wanapaswa kujua 
kwamba miili yao ni yao.

N i l i k u m b a n a  n a 
pingamizi 
mwanzoni 
kwa 

sababu eneo ninaloishi Essex 
wengi wao ni wazungu. Ukeketaji 
unaathiri zaidi jamii za wahamiaji 
nchini Uingereza, lakini pia 
unaweza kuathiri watu ambao 
wameishi hapa kwa miaka mingi. 

M a r a  n y i n g i  u k e k e t a j i 
hufanywa nkwa kisiri. Wanafikiri 
ni jambo la kawaida na ni sehemu 
ya utamaduni au mila zao lakini 
hili ni janga. Kuna aibu nyingi 
na unyanyapaa na wasichana 
wengi hawataki kuzungumza 
y a n a y ow a p a t a  k w a  w a l e 
waliokeketwa. 

Nimechapisha vipeperushi 
kuhusu FGM katika lugha tofauti 
ili niweze kuwafikia wanawake 
katika jamii zote.

Ninajivunia kuwa balozi wa 
Healthwatch Essex, kikundi 
ambacho kinalenga kuelimisha 
wengine kuhusu madhara ya 
ukeketaji ambayo humfanya mtu 
kuishi na kiwewe. Hivi majuzi 
nilitoa hotuba kuhusu FGM katika 
mkutano wa Umoja wa Mataifa 
huko New York.

Ninachotaka kusema ukeketaji 
ni kifungo cha maisha na 
bado ninaishi na kiwewe cha 
ukeketaji na kihisia. Lakini 
ninakataa kuiruhusu initeke 
nyara na kuamua mkondo wa 
maisha yangu. Nina nguvu 
na ninapendwa na sitaacha 
kusimulia hadithi yangu hadi 
utamaduni huu wa kikatili 

utokomezwe.

Chanzo: BBC

‘Nilikeketwa nikiwa na miaka 
16, nimetesekaa sana’
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Kongwa waanza kunufaika 
na maji ya chanzo cha Sagara

Na Rahel Muhando, Dodoma

KWA mujibu wa Sensa ya 
Watu na Makazi ya mwaka 
2022, Wilaya ya Kongwa 
iliyopo mkoani Dodoma, 

ina jumla ya wakazi 443,867. 
Mahitaji ya majisafi katika Mji wa 

Kongwa ni mita za ujazo 2,400 kwa 
siku, ambapo uzalishaji uliopo ni 
wastani wa mita za ujazo 1,432 kwa 
siku. 

Hadi kufikia Machi, mwaka huu, 
jumla ya wateja 1,892 walikuwa 
wameunganishwa na kufungiwa 
dira za maji kati ya wateja 76,200 
wanaohudumiwa na Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Dodoma (DUWASA) Kanda ya 
Kongwa.

Eneo la huduma kwa Mji wa 
Kongwa ni Kata nne ambazo ni 
Kongwa, Ugogoni, Sagara na Sejeli. 
Kanda ya Kongwa, ni eneo la 
huduma la Duwasa.

Hali ya upatikanaji wa huduma ya 
maji kwa sasa ni asilimia 88 kutoka 
vyanzo vya maji vya visima na 
vyanzo vya maji mserereko.

Machi 15, mwaka huu, ni siku 
ambayo wananchi wa Mji wa 
Kongwa walianza kupata huduma 
ya majisafi na salama kutoka katika 
chanzo cha maji cha Mlima wa 
Sagara.

Chanzo hicho kipo wilayani 
Kongwa na kinachosimamiwa 
na na kuendeshwa na Mamlaka 
ya Majisafi na kinasimamiwa na 
Duwasa.

Chanzo cha maji mserereko 
k u t o k a  m l i m a  S a g a r a , 
kimekarabatiwa kwa gharama ya 

Sh. milioni 129 ili kuboresha hali ya 
upatikanaji wa huduma ya majisafi 
kwa kuzalisha lita milioni 1.32. 

Mradi wa Sagara umekamilika na 
unahudumia idadi wa wananchi 
takriban 10,000 wa Vijiji vinne vya 
Ijaka, Ibwaga, Sagara A na B.

Mradi wa ukarabati wa chanzo 
cha maji ya mserereko cha Sagara, 
ulianza kutekelezwa na Duwasa 
Kanda ya Kongwa Agosti, 2023. 

Maboresho ya chanzo cha maji 
ya Sagara, ni hatua mojawapo ya 
kuboresha hali ya huduma ya maji 
kwa Mji wa Kongwa pamoja na vijiji 
vya Ijaka, Sagara A na B, pamoja na 
Kijiji cha Ibwaga ambavyo vilikuwa 
na adha ya upatikanaji wa maji. Kazi 
zilizofanyika katika ukarabati wa 
mradi huu, ni pamoja na ujenzi wa 
choteo la maji katika chanzo, ulazaji 
na ufungaji wa bomba za maji za 
chuma zenye kipenyo cha inchi sita 
kwa umbali wa mita 432, ujenzi wa 
nguzo tisa za chuma katika korongo 
la Ibwaga na kuvusha bomba za 
chuma za inchi nne umbali wa mita 
114 katika mto Ibwaga, ambapo 
ukarabati wake umefikia asilimia 
98 na wananchi tayari wameanza 
kupata huduma ya majisafi ya 
mlima Sagara.

Mradi wa maji wa ukarabati wa 
chanzo Sagara, utasaidia jamii ya 
Kongwa kupata huduma ya maji 
yasiyo na chumvi, kuziba pengo la 
upungufu wa maji kwa kuongeza 
mita za ujazo 730 kwa siku, pamoja 
kukuza uchumi wa wananchi kwa 
kupata muda wa kutosha kufanya 
shughuli za kimaendeleo na 
kuimarisha afya za wananchi.

Katika kuimarisha dhana ya 

ushirikishwaji  wa wananchi 
kwenye utekelezaji hadi kukamilika 
kwa miradi, Machi 21, mwaka huu 
ikiwa ni mwendelezo wa kuwapatia 
wananchi elimu ya utunzaji wa 
miradi inayotekelezwa katika 
maeneo yao, Duwasa ilitekeleza 
jukumu hilo kwa wateja wake 
pamoja na kusikiliza kero kwa kauli 
mbiu isemayo: “ Kero yako, wajibu 
wangu’.

Wananachi wa Sagara na Kongwa, 
kwa ujumla wanaishukuru Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, kwa 
kutoa Sh. milioni 129 kutekeleza 
mradi huu, ikiwa ni utekelezaji wa 
Ilani ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) wa kuwafikishia wananchi 
huduma ya majisafi na salama.

Meneja wa Duwasa Kanda ya 
Kongwa, Amran Gama, anasema 
Mradi wa Ukarabati wa Chanzo 
cha Maji cha Mlima Sagara, 
umepokelewa kwa shangwe na 
wananchi wa Kongwa kwani 
awali walikuwa wakipata maji ya 
visima ambayo yana asili ya kuwa 
na chumvi kiasi tofauti na maji 
wanayoyapata hivi sasa kutoka 
mlimani ambayo ni laini, baridi na 
matamu.

Aidha, Gama amewaomba 
wananchi wa Kongwa kujitokeza 
kwa wingi kuunganishiwa huduma 
ya majisafi baada ya mradi huo 
kukamilika, kwani maji ni ya 
ukakika.

D u w a s a  i n a s i m a m i a 
n a  k u h u d u m i a  m a e n e o 
matano,ambayo ni Jiji la Dodoma 
na Miji ya Kongwa, Chamwino, Bahi 
na Kibaigwa.

MENEJA wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma 
(DUWASA) Kanda ya Kongwa, Amran Gama, akikagua aendeleo ya 
Mradi wa Chanzo cha Maji Sagara jijini Dodoma hivi karibu.

 Chanzo cha Maji cha Sagara
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Nc h i  m b a l i m b a l i 
z i n a k a b i l i a n a  n a 
tatizo la vitendo vya 
k i k a t i l i ,  h u s u s a n i 

ukatili wa kijinsia. Vita hii ni 
endelevu kutokana na ukweli 
kuwa vitendo vya kikatili  
vinazorotesha juhudi za kufikia 
maendeleo kuanzia ngazi 
ya familia, jamii na nchi kwa 
ujumla. 

Kundi la wanawake na watoto 
ni muhimu katika juhudi za 
kujenga ustawi bora wa jamii na 
kujenga Taifa lenye maendeleo 
katika nyanja zote za kisiasa, 
kijamii na kiuchumi. Pamoja na 
umuhimu wa kundi hili katika 
ustawi wa jamii na maendeleo, 
b a a d h i  y a  w a n a j a m i i 
wanashiriki kulifanyia ukatili 
kundi  hi l i  muhimu, hali 
inayoathiri juhudi zinazofanyika 
za kufikia ustawi na maendeleo 
ya nchi.

Ukatili unaotajwa ni pamoja 
na vitendo vya ukatili wa 
kimwili, ukatili wa kingono, 
ukatili wa kisaikolojia na ukatili 
wa kiuchumi.

Februari 15, 2022 jij ini 
Dodoma, Waziri wa Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Watoto Dkt. Dorothy Gwajima 
alitoa rai kwa kamati za ulinzi 
wa wanawake na watoto 
zinazotekeleza Mpango Kazi 
wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili 
Dhidi ya Wanawake na Watoto 
(MTAKUWWA) kuweka mikakati 
ya kupambana na vitendo vya 
ukatili vinavyotokea nchini.

Uundwaji wa kamati za ulinzi 
wa wanawake na watoto ni 
juhudi zinazofanywa na serikali 
katika mapambano dhidi ya 
vitendo vya kikatili kama vile 
ubakaji, ukeketaji, ulawiti, 
kuwapiga wanawake, ajira za 
watoto na mimba za utotoni. 

Kutokana na umuhimu wa 
kujenga jamii yenye amani, 
furaha na ustawi, serikali haina 
budi kushirikiana na asasi za 
kiraia, viongozi wa dini na jamii 
kwa ujumla katika vita dhidi ya 
vitendo vya kikatili.

Utendajikazi usioridhisha wa 
kamati za ulinzi wa wanawake 
na watoto hususani kwenye 
ngazi za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na Vijiji umetajwa kuwa 
miongoni mwa changamoto 
zinazoathiri mapambano ya 
ukatili wa kijinsia. 

Kamati za ulinzi wa wanawake 
na watoto zilizoko kwenye mitaa 
na vijiji ni nguzo muhimu katika 

utoaji wa taarifa za vitendo vya 
ukatili kwani ndizo kamati 
zinazoishi na wanajamii moja 
kwa moja. Kwa hiyo, ufanisi 
wa utendajikazi wa kamati hizi 
utasaidia hatua madhubuti 
kuchukuliwa dhidi ya wote 
wanaoshiriki katika vitendo vya 
ukatili wa wanawake na watoto.

O n g e z e k o  l a  v i t e n d o 
v y a  u k a t i l i  k a t i k a  j a m i i 
umesababisha ongezeko la idadi 
ya kamati za ulinzi wa wanawake 
na watoto ili kukabiliana na 
vitendo hivyo.

Ongezeko la kamati za ulinzi 
ni jambo moja lakini ufanisi 
katika utendaji ni jambo la 
msingi zaidi kufanikisha vita 
dhidi ya ukatili wa kijinsia. 

Kwa hiyo,  kamati  zote 
kuanzia ngazi ya Taifa hadi 
mitaa zinapaswa kuingia katika 
utendaji kazi uliotukuka ili 
malengo ya kupunguza kama 
si kumaliza kabisa vitendo 
vya ukatili dhidi ya wanawake 
na watoto yaweze kutimia. Ni 
vyema kamati hizi zitekeleze 
kikamilifu wajibu wao ili 
kusaidia kujenga jamii yenye 
furaha, amani na ustawi bora 
kwa maendeleo endelevu.

Vitendo vya ukatili haviwezi 
kupungua kama kamati za 
ulinzi wa wanawake na watoto 
hazitasimama imara katika 
mapambano haya. Muda wa 
kamati hizi kukaa maofisi 
kusubiri taarifa za ukatili 
umepitwa na wakati, badala 
yake wanawajibika kufuatilia na 
kuchukua hatua dhidi ya ukatili 
au viashiria vyake.

Mafanikio ya mapambano 
dhidi ya vitendo vya ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto 
yanachagiza kufikiwa kwa 
m i p a n g o  y a  m a e n d e l e o 
katika nchi yetu kutokana na 
umuhimu wa kundi hili katika 
jamii. Mathalani, mafanikio ya 
vita dhidi ya watoto wa mitaani, 
ukatili wa watoto, mimba na 
ndoa za utotoni zitawezesha 
watoto kupata haki yao ya elimu 
na hatimaye kufanikiwa katika 
masomo na maisha. 

Wa s i c h a n a  a m b a o  n i 
w a n a w a k e  w a  b a a d a y e, 
wakipata haki ya elimu bila 
ubaguzi,  watalea watoto 
wakiwapa misingi muhimu ya 
elimu, watajikomboa kifikra 
na kiuchumi na hatimaye Taifa 
kupata maendeleo.

Kamati za ulinzi wa wanawake 
n a  w a t o t o  n c h i  n z i m a 

zinapaswa kushirikiana na 
jamii ili kupata taarifa muhimu 
zitakazowezesha kupatikana 
kwa taarifa na hatimaye 
kuchukuliwa hatua dhidi ya 
wahusika wa vitendo vya ukatili. 

P i a ,  j a m i i  i n a w a j i b i k a 
kuwafichua wahusika wa 
vitendo vya ukatili ili hatua 
stahiki ziweze kuchukuliwa 
dhidi yao. Watanzania tuna 
wajibu wa kuifanya agenda ya 
mapambano ya vitendo vya 
ukatili kuwa ya kitaifa ili kila 
Mtanzania aone anawajibika 
katika kuchangia mafanikio na 
ustawi wa jamii kwa kuondoa 
vitendo vya kikatili.

Mapambano dhidi ya ukatili 
wa kijinsia pia hayapaswi 
kumsahau mtoto wa kiume 
ambaye naye yupo kwenye 
hatari ya kupoteza haki zake 
za kimsingi. 

Mathalani, katika vituo 
vya mabasi, wapo watoto 
wengi wa kiume wanaofanya 
b i a s h a ra  a m b a o  k w a 
umr i  wao walipaswa 
kuwa shuleni. Pia katika 
miji mikubwa kama Dar 
es Salaam watoto hao 
wanajishughulisha na 
shughuli za kuosha 
vioo kwenye magari 
p a l e  m a g a r i  h a y o 
yanapokuwa kat ika 
foleni. Katika maeneo 
ya vi j i j ini  baadhi  ya 
watoto waliopaswa kuwa 
shule unaweza kuwaona 
kwenye vibarua vya kulima 
m a s h a m b a ,  k u p o n d a 
kokoto, kwenye shughuli za 
uvuvi na kadhalika.

Kwahiyo, kuna umuhimu wa 
jamii kubadilisha mtazamo wa 
kudhani kuwa mapambano ya 
ukatili wa kijinsia yanahusisha 
watoto wa kike na wanawake 
peke yao. Hata watoto wa kiume 
na wanaume nao wanafanyiwa 
vitendo vya kikatili, hivyo ni 
muhimu katika utekelezaji wa 
mikakati, wasisahaulike ili 
kujenga jamii yenye usawa 
wa kijinsia na hatimaye 
kujenga jamii imara yenye 
furaha na amani.

M w a n d i s h i  n i 
mwalimu wa Shule 
ya Sekondari Mlali 
iliyoko wilaya ya 
Kongwa mkoni 
Dodoma.

Jungu Kuu

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462

Kamati hizi zisilegelege 
kumaliza tatizo la ukatili
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wewe na yeye hamna jambo 
lingine nje ya mwenzi wako. 
Muda ambao huna jambo 
linalochukua akili yako. Muda 
huu unaweza kutafutwa hata 
mara moja kwa wiki. Zima kila 
kitu. Sikiliza kwa makini. Fanya 
mambo anayopenda kufanya. 
Muda huu waache watoto 
na dada ili uwe na mwenzi 
wako. Ikiwezekana tumia 
weekend flani nje ya nyumbani 
na mwenzi wako mkiwa na 
utulivu.

35. UTII (SUBMISSION) - 
Moja ya mahitaji makubwa 
ya mwanaume ni utii. Kila 
mwanaume ana hisia ya 
ukuu ndani yake ambayo 
inahita j i  u iheshimu na 
kutii  daima, umtumikie, 
zungumza naye kwa heshima 
na kumtendea kama mfalme 
wako. Mwanamke lazima 
amhesh imu  na  kumt i i  
mumewe. Kama mwanaume 
hajajisikia kuheshimiwa au 
kupewa utii, basi haijalishi 
unavyo j i t ah id i  kwenye 
mambo mengi mengineyo, 
bado utakuwa hujafikia lengo. 
Utii ndiyo kiini na njia pekee 

ya kwanza inayoonesha 
upendo wa mwanamke kwa 
mwanaume.  Mwanamke 
ni vizuri utambue hili, hata 
ukimpa nini kwa kiasi gani, 
kama bado unaweza kubishana 
naye na kumwinulia sauti, 
utakuwa ni kama unatwanga 
maji kwenye kinu. 

36. UKARIBU KIHISIA 
NA HALI YA MAPENZI 
(ROMANCE) -  Mara tu 
unaponunua gari jipya, iwe 
ni Toyota, Mercedes au hata 
Ferrari, kama hauweki mafuta, 
ni lazima itasimama. Hali, 
matendo na hisia za kimapenzi 
ni kama mafuta katika ndoa. 
Hayapatikani katika vitu vya 
gharama au vikubwa bali katika 
vitu vya kawaida unavyofanya 
kwa njia maalum. Mfano 
ujumbe mfupi katikati ya siku 
yake yenye shughuli nyingi 
au kumpitia ofisini kwake 
kwa chakula mchana, safari 
ya wikendi, zawadi ndogo, 
kumsaidia kuchana nywele au 
mgusano wa kihisia wa mwili 
(Physical Romantic touch), nk. 
Hali hii ya mapenzi itaboresha 

Misumari ya mahusiano - 7

Makala

WIKI iliyopita tuliendelea na 
somo hili lenye makusudi 
ya kuimarisha mahusiano 
yetu. Mambo haya unaweza 
k u y a c hu ku l i a  k i r a h i s i 
au kutoyapa uzito lakini 
ukiyazingatia na kuamua kwa 
dhati kuyatekeleza, huleta 
uimara wa mahusiano, amani 
na kuwajengea furaha. Karibu 
tuendelee safu hii sehemu 
ya saba (7) kwa faida yako na 
ustawi wa jamii yetu.  

3 2 .  U S H I R I K I A N O 
(PARTICIPATION) –  Kila 
mtu anatamani wewe kama 
mwenzi wake uwe sehemu ya 
michakato yote ya maisha kama 
vile malezi ya watoto. Kama 
ni mume basi usiwe mume au 
baba asiyeonekana. Mara kwa 
mara shiriki katika mikutano 
ya wazazi na walimu shuleni, 
saidia kuwaandaa kwa ibada 
kanisani, wafundishe nidhamu 
au jitolee kufanya majukumu ili 
mkeo apumzike. Tunachotaka 
ni wewe kuhusika. Pesa kamwe 
haitaweza kuchukua nafasi 
yako kabisa. Hii inajenga 
muunganiko wa familia kwa 
mzazi hasa baba kujihusisha 
na mambo ya nyumbani 
badala ya kuishia tu kazini 
ukija nyumbani huhusiki 
na chochote. Hata watoto 
hawajifunzi kitu.

33. UTULIVU (QUIET) - Kila 
mwanaume anapenda kuwa na 
muda wake binafsi. Hapendi 
kuambiwa mambo mara kwa 
mara na hapendi kukosolewa 
kila mara.  Mara nyingi, 
anataka amani na utulivu ili 
aweze kufikiri na kupanga. 
Hivyo jaribu kutokuwa daima 
karibu naye. Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. Kuwa na roho 
yenye upole na utulivu. Chagua 
muda mzuri anapokuwa tayari 
kuutumia muda huu naye. Na 
unapokuwa naye, heshimu 
nafasi yake kama kiongozi 
acha awe kiongozi nawe kuwa 
msaidizi na mshauri mwema. 
Hii itamfanya mwanaume 
kukuhitaji na kuhitaji ushauri 
na ushiriki wako kwenye 
mambo yake. “ Let things flow 
automatically” 

3 4 .  M U D A  B O R A 
KUBORESHA UHUSIANO 
(QUALITY TIME)  - Kama 
wazo lako la kutumia muda na 
mwenzi wako ni kukaa mbele 
ya televisheni ukiangalia mpira 
wakati yeye akizungumza nawe, 
mara kwa mara unakubali 
wakati hata hukusikia hata 
neno alilolisema, hapo tambua 
kuwa huu si muda bora. 
Muda ulio bora ni ule ambao 

Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. 

Kuwa na roho 
yenye upole na 
utulivu. Chagua 

muda mzuri 
anapokuwa 

tayari kuutumia 
muda huu naye. 
Na unapokuwa 
naye, heshimu 

nafasi yake 
kama kiongozi 

acha awe 
kiongozi nawe 
kuwa msaidizi 

na mshauri 
mwema. 

zaidi mahusiano yako na 
kuchangia sana uridhikaji wa 
mwenzi (Intimancy). 

37. USALAMA (SECURITY) 
- Moja ya mahitaji makubwa 
ya kila mwanamke ni usalama 
toka kwa mumewe. Anahitaji 
kujua kuwa anaweza kulala 
na uhakika kwamba kuna mtu 
anayemwamini anamwangalia. 
Anataka kuwa salama kiroho, 
kihisia, na kimwili. Anataka 
kuwa na kuhani, mwalimu, 
kiongozi,  mpenzi, na askari wote 
wakiunganishwa katika mtu 
mmoja. Mtu ambaye atakuwa 
tayari kusimama kwa ajili yake, 
kuwa mwaminifu kwake, na 
kusimama naye wakati wa 
matatizo. Mwanamke anahitaji 
kupata tumaini la maisha, 
ajue anaelekea wapi, uhakika 
wa kula, kulala, matibabu na 
maeneo mengine. Hii inampa 
mwanamke utulivu mkubwa wa 
nafsi

Wework Consult -  Your 
Partner in Growth.

Itaendelea wiki ijayo…

MPANGO wa Maendeleo 
Bi n a f s i  ( Pe r s o n a l 
Development Plan) 
ni mwongozo kwa 

maisha na mafanikio yako ya 
baadaye. Maendeleo binafsi ni 
mchakato wa mtu kujiboresha 
mwenyewe kupitia tabia na 
shughuli zenye malengo. 

Ni harakati ya kukua kibinafsi ili 
kuongeza ubora wa maisha yako 
na kufikia ndoto na matarajio 
yako. Unapoamua kuunda 
mpango wa maendeleo binafsi, 
maana yake unaanza kutafakari 
juu ya aina ya mtu unayetaka 
kuwa, ujuzi unaoutamani, na 
mafanikio unayotaka. 

Mtu hawezi kuwa zaidi ya 
uwezo wa fikra zake. Kwa maana 
nyingine, mtu unayemwona ni 
zao la fikra zake. Unapoamua 
kuchukua udhibiti  juu ya 
fikra zako, unaweza kuongoza 
maendeleo yako binafsi na 
kuharakisha kufikia unachotaka. 
Kuweka malengo ya maendeleo 
binafsi, kunafungua ulimwengu 
wa fursa mpya kwako na 
kuongeza ubora wa maisha yako.

Kuna tofauti kidogo kati ya 

maendeleo binafsi (Personal 
Development) na maboresho 
binafsi (Self Improvement). 
Maendeleo binafsi ni kazi 
u n a y o f a n y a  k u b a d i l i s h a 
mwonekano wako. Ni juhudi 
unazofanya kuendelea katika kazi 
yako, mtindo wako wa maisha, 
mtazamo wako, umbo lako, na 
uhusiano wako na watu. 

Kw a  u p a n d e  w a  p i l i , 
k u j i b o re s h a  k i b i n a f s i  n i 
mabadiliko ya ndani kuelekea 
ubora wa tabia, hadhi, au maarifa 
kwa jitihada zako wenyewe. 
Huu ni mchakato wa maisha 
wa kudumu wa kutafuta njia za 
kubadilisha tabia zako ili ufikie 
uwezo wako mkamilifu.

MAENEO SABA 
YANAYOONESHA 
MAENDELEO BINAFSI

Maendeleo binafsi lazima 
kuzingatia mambo ya msingi 
kama vile ujuzi binafsi, ukuaji 
binafsi, nguvu binafsi, nk. Mambo 
haya pamoja na mengine, huunda 
tabia za kujiboresha mwenyewe 
wakati ukuaji wa kibinafsi 
unategemea sana elimu na 

ujuzi. Kuna maeneo saba makuu 
ya maendeleo binafsi: - Ujuzi 
binafsi – Huu unaweza kuwa 
ule uliozaliwa nao pamoja na ule 
uliopatikana kupitia kujifunza na 
mazoezi ya makusudi. Mifano ya 
ujuzi wa binafsi unaotakiwa kuwa 
nao ni kama vile ujuzi wa kufanya 
maamuzi sahihi, ujuzi wa kufanya 
kazi kwa ushirikiano, ujuzi wa 
kuwa na utaratibu, ujuzi wa 
mawasiliano, na ujuzi mwingine 
muhimu.

Ukuaji binafsi – Hii inaanza 
na kuwa na mpango wa ukuaji 
binafsi. Ni hatua za kuelekea kuwa 
bora zaidi na kutoka katika eneo 
lako la faraja (Comfort Zone). 

Binadamu na akili ya binadamu 
vinabadilika kila wakati. Huwezi 
kuwa mtu yuleyule uliyekuwa 
mwaka mmoja uliopita. Hii ni 
jitihada ya kuwa toleo bora zaidi 
la wewe leo kuliko ulivyokuwa 
jana.

Nguvu binafsi - Ni mamlaka 
ambayo wengine wanakuamini 
kuwa nayo katika hali fulani. 
Nguvu hii inachochewa na uwezo 
wako wa mawasiliano, maarifa 
yako, na hali yako kimwonekano. 

Nguvu hii inaweza kuzidishwa 

na mtandao mpana zaidi wa 
mawasiliano, kutafuta kujifunza 
zaidi, na kukua kifedha. Nguvu 
hii inazidisha idadi ya milango 
ambayo wengine wataiacha wazi 
ili wewe uingie.

Maboresho binafsi (Self 
Improvement)- Kujiboresha 
binafsi ni kujenga tabia njema 
na kuwa na mtazamo chanya 
wa kiakili. Kufikiria kabla ya 
kuchukua hatua, ni muhimu 
sana katika kukuza kiwango 
kikubwa cha kujiboresha binafsi. 
Ili kukusaidia kufikiri, weka 
vipaumbele na kuwa na mtazamo 
chanya wa kiakili ili kufikia 
malengo yako.

Uwezo binafsi  - Uwezo 
binafsi unawezakuwa sawa na 
nguvu Binafsi, isipokuwa uwezo 
ni nguvu unayoiona ndani 
yako, badala ya jinsi wengine 
wanavyokuona. Kukuza taswira 
chanya na kukumbatia ubunifu 
katika maisha yako ya kila siku 
kunaweza kuharakisha muda wa 
kufikia uwezo binafsi na malengo 
yako. 

Tathmini binafsi - Ni muhimu 
kufahamu maeneo ambayo una 
vipaji asili pamoja na kuchambua 

maeneo ambayo unahitaji 
kujiboresha. Hii inaitwa tathmini 
binafsi. 

Ha p a  u n a t a k i w a  k u w a 
mwaminifu kuhusu hali yako 
ya sasa, kwa kuwa hiyo pekee 
ndiyo hatua ya kwanza kuelekea 
mbele. Mara kwa mara jitajidi 
kujitathmini na kuona maeneo 
yako ya mapungufu na kufanya 
marekebisho kwenye mapungufu 
yako huku ukiimarisha maeneo 
yako ambayo una nguvu na 
ubora.

Malengo binafsi - Ndoto 
hazina maana bila malengo yaliyo 
wazi. Kuweka malengo ya muda 
mfupi na mrefu ni hatua muhimu 
katika kuyatimiza na kukua. 
Kuwa na mpango uliowekwa 
kunakusaidia kuelewa vyema ni 
mikakati gani inayohitajika. 

Kama unapenda kupata 
ushauri au usimamizi wa karibu 
katika kuishi mwongozo huu, 
(Unaweza kuwa Taasisi Binafsi au 
ya Serikali, Kikundi cha kijamii, 
Kanisa, Umoja, NGO, Mtu binafsi 
n.k) Karibu tuwasiliane 

Wework Consult - Your Partner 
in Growth.

Mpango wa maendeleo yako binafsi
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Nisamehe Mama 
Kenny. Shetani 
tu. Tuanze upya 
tulee watoto 
wetu… Unaweza 
ukawa kweli 
hunipendi tena 
lakini kwa niaba 
ya watoto wetu 
naomba turudi 
kuishi kama 
zamani.

Niko tayari kwa kifo - 24

kusimama pembeni.
“M k e  w a n g u .  Kw a  k w e l i 

nilikukosea sana. Nisamehe. 
Nisamehe kwa yote. Naomba 
tuungane tena kwa sababu ya 
watoto wetu hata kama hunipendi 
tena,” alisema Chris.

“Kwanza usiniite mke wako. Mke 
gani unampiga mithili ya kifo halafu 
unatelekeza maiti yake hospitali. 
Wewe ni mnyama. Hilo la mimi 
kuishi na wewe kama mtu na mke, 
sahau. Haliwezekani. Lakini pamoja 
na yote, leo ninapenda tu nikuambie 
kwamba nimekusamehe. Nyanyuka 
na wala usinipigie magoti . 
Haya yamekwisha lakini ujue 
kinachofuata ni kuachana tu kwa 
wema. Mimi siwezi tena kuishi na 
wewe kama mume na mke hata 
sekunde moja zaidi ya kushirikiana 
tu kulea watoto wetu,” alisema 
Mama Kenny.”Ninakupenda mke 

wangu. Nisamehe sana...””Mke 
wako? Hapana. Mimi si mke wako 
tena bali mzazi mwenzako. Na hayo 
mapenzi yamekuja lini? Ni baada 
ya yule kimada wako kukukimbia? 
Ni baada ya kukufilisi? Kwa mfano 
nikiamua tuishi tena pamoja, 
hivi ukipata kimada mwingine 
itakuwaje na mabinti warembo 
wanazaliwa kila kukicha… Hapana. 
Nimeshaamua, nitaolewa na Dk. 
Goima na kila kitu kinakwenda 
vyema kwa ajili ya ndoa.”

“Rudisha moyo wako mke wangu. 
Unajua…”

“Nimeshakwambia usiniite 
tena mke wako. Niite Mama 
Kenny. Kwanza mimi nimebadili 
dini. Nitaolewa na Muislamu 
mwenzangu, unasikia?”

“Hilo la dini tutalizungumza. 
Tutafikia tu makubaliano,” alisema 
Chris akiwa bado amepiga magoti. 

Licha ya kusamehewa na 
watu ambao wangekuwa 
mashahidi kwa kusema 
h a w a n a  m p a n g o  w a 

kumshitaki, Chris anapofikishwa 
mahakamani anakiri kosa la 
kumuua mkewe bila kukusudia. 
Lakini siku ya hukumu ghafla 
mkewe huyo ambaye alijua 
alikufa anatokea na watu wengi 
wanashangaa na kusababisha 
tafrani mahakamani wakidhani 
ni msukule. Dk. Goima anaieleza 
mahakama kilichojiri. Anaeleza 
sababu ya kumdanganya Chris 
kuhusu kifo cha mkewe ni 
kuudhiwa na tabia yake na hasa 
aliposikia masimulizi ya mkewe 
na kuanza kumchuna fedha ili 
kumkomoa…. Endelea.

“Mh... Kitendo cha kuniletea 
mwanamke chumbani kwangu, 
kunipiga mithili ya kuniua na 
kutaka nisijulikane kama nimekufa 
na kuzikwa kama mzoga na 
halmashauri ni kwamba mimi 
hanipendi kabisa na siwezi 
kulazimisha mapenzi,” alisema 
na watu wengi mahakamani 
pale wakamgeukia Chris ambaye 
machozi yalikuwa yanamwagika. 
Chris akiwa bado kasimama 
k i z i m b a n i  m i t h i l i  y a  m t u 
aliyemwagiwa maji alinyoosha 
mkono kutaka kusema kitu.

Jaji alimruhusu lakini alipotaka 
kuzungumza akajikuta analia.

Jaji aliandika maneno mawili 
matatu kisha akanyanyua tena 
uso wake. “Kwa maelezo hayo na 
kwa mujibu wa kesi ya kuua bila 
kukusudia iliyokuwa mbele yangu, 
ninamwachia huru mshitakiwa 
Chrysostom Mataruma Magati. 
Lakini anaweza kushitakiwa kwa 
kosa la kujeruhi… Hata hivyo, 
wewe dokta na Tausi, mnaweza 
kushitakiwa pia kwa kudanganya 
kifo cha mtu na kusababisha kesi hii 
ambapo gharama nyingi za serikali 
zimetumika... Hilo ni suala la polisi 
wakiona inafaa. Hata mauziano 
yenu ya nyumba kwa mbali ninaona 
kama kuna utata wa kisheria. Lakini 
binafsi nadhani mlifanya vyema 
kumtia adabu mwanamume wa 
hovyo kama Chris...”

Baada ya kusema maneno 
hayo, Jaji Wesai alinyanyuka, na 
watu wote walinyanyuka pale 
mahakamani. Mwalimu Misango 
akitokwa machozi ya furaha 
alikuwa wa kwanza kumrukia Tausi 
na kumkumbatia huku Jacob naye 
akisubiri zamu ya kumkumbatia 
dada yake.

Chris akiwa huru baada ya 
kuamini siku hiyo angelifungwa, 
na akiwa kama asiyeamini yale 
yaliyotokea mbele yake, alikwenda 
na kumpigia magoti Tausi.

Dada yake na Jacob waliokuwa 
pale wakaamua kumpisha na 

Na Hamisi Kibari
Mtanzani wa kwanza kushinda Tuzo ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya Uandishi Bunifu

“Nyanyuka usipoteze muda 
wako.”

“Nisamehe Mama Kenny. 
Shetani tu. Tuanze upya tulee 
watoto wetu… Unaweza ukawa 
kweli hunipendi tena lakini kwa 
niaba ya watoto wetu naomba 
turudi kuishi kama zamani,” alizidi 
kuomba Chris akiwa bado kapiga 
magoti na sasa machozi yakiwa 
yanamtoka.”Watoto watalelewa 
tu, lakini tukiwa hatuko pamoja... 
Ninajua wanaume mnafanana 
kwa aina fulani lakini nadhani Dk. 
Goima atanifaa na ananipenda. 
Unachotakiwa kufanya ni kunipa 
talaka yangu nikuache utange na 
njia na akina Joyce wako,” alizidi 
kusema Mama Kenny.”Usiseme 
hivyo Mama Kenny... Usiseme 
hivyo…” 

“Itabidi ukubaliane na matokeo 
Chris. Penzi langu kwako halipo 
tena. Nilikupenda sana lakini wewe 
ndiye mtu ninayekuchukia pengine 
kuliko mtu yeyote hapa dunia. Ona 
umefanya niishi mbali na wanangu 
kwa muda wote huu. Mwanaume 
laana kabisa,” alisisitiza Tausi na 
mara Dk. Goima akaja pale akiwa 
ameandamana na mkewe na yule 
mwanamke akamshika mkono 
Tausi ili waondoke. “Huyu ndiye 
shemeji mpya,” aliuliza Jacob 
ambaye muda wote alikuwa kimya 
akisikiliza malumbano ya dada 
yake na mumewe.”Ndiye huyu kaka 
ytangu,” alisema akianza kupiga 
hatua.”Mama Kenny, ninajua 
mdogo wangu alikutendea mabaya. 
Lakini mbona umefanya haraka 
sana. Ungempa nafasi nyingine,” 
al isema Mwalimu Misango 
akimfuata nyuma.”Unasema 
kweli wifi... Lakini mambo haya 
hupangwa na Mungu. Naona 
ndiye kanipangia haya. Angepanga 
nife kwa kipigo cha mdogo 
wako ningeshakufa. Ningeweza 
hata kufa kwa machungu ya 
kutelekezwa na mdogo wako. 
Ningeweza hata kufa kwa presha 
siku nilipokuta kondomu kwenye 
suruali yake. Hukumbuki wifi... 
Nitakuja nyumbani kuwachukua 
wanangu. Ninakushuru sana na 
wewe nsitokutenga abadani wifi. 
Ninakupenda sana,” alisema 
akiondoka na kujongea kwenye gari 
la kifahari la Dk Goima. Alimuaga 
kaka yake, Jacob akamweleza 
kwamba atawasi l iana naye 
baadaye.

“Sawa dada tutawasiliana. Na 
mimi kimsingi ninaheshimu 
matakwana uamuzi wako.”

Chris alinyanyuka akimwangalia 
mkewe akijongea kwenye lile 
gari jeusi lililokuwa limeegeshwa 
pembeni ya mahakama hiyo. Kama 
asiyeamini macho yake akaona 
mkewe akimezwa na hilo gari. 

Gari lile jeusi, jipya likaondoka. 
Chris akabaki akifuta machozi pale 
nje ya mahakama.

“Haiwezekani… Haiwezekani,” 
akajisemea kama mtu aliyepagawa.

“Twende nyumbani Chris… 
Tuliza Mawazo. Haya ndio mavuno 
ya kutelekeza familia.”Mwisho
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Israel yadaiwa 
kuwaua 

Majenerali 
wa Iran 

DRC yamteua Waziri Mkuu 
wa kwanza mwanamke

DRC, Congo

WAZIRI wa Mipango wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), Judith Suminwa Tuluka, 
amekuwa Waziri Mkuu wa kwanza 
mwanamke katika taifa hilo la 
Afrika ya Kati, televisheni ya serikali 
imetangaza.
Waziri huyo Mkuu mpya, ni 

mchumi na amechukua nafasi ya 
Jean Michel Lukonde, kufuatia 
ushindi wa kishindo wa muhula 
wa pili wa Rais Felix Tshisekedi, 
kwenye uchaguzi wa Desemba 20, 
mwaka jana.
Tu luka  a l i s ema  kup i t i a 

televisheni ya taifa: “Kazi ni kubwa, 
changamoto ni kubwa, lakini kwa 
pamoja tutafika.”
“ Ninafahamu jukumu kubwa 

linalonisubiri,” aliongeza, akisema 
anataka kufanya kazi “kwa ajili ya 
amani na maendeleo” ili “wananchi 
wa Congo wanufaike na rasilimali” 

za nchi.
Rais Felix Tshisekedi, alishinda 

rasmi kwa asilimia 73.47 kwenye 
uchaguzi wa Desemba, mwaka 
jana ambao ulifanyika kwa amani 
kwa kiasi kikubwa katika nchi 
inayokumbwa na ghasia na ukosefu 
wa usalama.
Lakini upinzani ulidai uchaguzi 

uligubikwa na udanganyifu.
Waziri Mkuu mpya atakuwa na 

jukumu la kutekeleza vipaumbele 
vilivyotangazwa na Rais kuhusu 
ajira, vijana, wanawake na uwiano 
wa kitaifa katika taifa hilo la 
takriban watu milioni 100.
Ra is  Tshisekedi  a l i sh ika 

madaraka tangu mwaka 2019 
akiahidi kuboresha maisha nchini 
DRC, nchi yenye utajiri wa madini, 
lakini yenye raia wengi maskini 
na kumaliza umwagaji damu wa 
miaka 25 mashariki mwa nchi.
VOA.

AFGHANISTAN, Taliban

TAKRIBAN watoto tisa wamefariki 
dunia baada ya bomu la kutengwa 
Ardhini kulipukaa usiku, Maafisa 
wa Taliban Kusini Mashariki mwa 
Afghanistan wamesema.
“Bomu lililokuwa halijalipuka” 

lilikuwa ni mabaki ya mizozo ya 
zamani, lililipuka siku ya Jumapili 
wakati kikundi cha watoto wa 
kiume na wa kike wakilichezea 
katika Wilaya ya Geru, Jimbo la 
Ghazni, alisema Msemaji wa serikali 
ya jimbo.
Hamidullah Nisar, alidai kuwa 

bomu hilo li l iachwa wakati 
wa uvamizi wa Russia nchini 
Afghanistan katika miaka ya 1980.
Umoja wa Mataifa mjini Kabul 

ulisema Jumatatu kuwa maelfu 
ya raia, wakiwemo wanawake 
na watoto, nchini Afghanistan 
waliuawa au kujeruhiwa na 
mabomu ya kutegwa ardhini na 
vilipuzi vingine vilivyobakia baada 

TEHRAN, Iran

KIKOSI cha Walinzi wa Mapinduzi 
nchini Iran (IRGC), kimesema 
maafisa saba wameuawa katika 
shambulizi la Israel katika jengo la 
Ubalozi Mdogo wa Iran katika mji 
mkuu wa Syria, Damascus.
Brigedia Jenerali Mohammad 

Reza Zahedi, Kamanda Mkuu wa 
Kikosi cha wa Wasomi cha Quds 
na Brig-Jenerali Mohammad 
Hadi Haji-Rahimi, Naibu wake, 
wal i ta jwa  miongoni  mwa 
waliofariki dunia.Serikali za Iran 
na Syria, zimelaani shambulizi 
hilo ambalo liliharibu jengo jirani 
na Ubalozi wa Iran.
Jeshi  la  Is rae l  l i l i sema 

hal izungumzia  taar i fa  za 
vyombo vya habari vya kigeni.
Hata hivyo, limekiri kutekeleza 
mamia ya mashambulizi katika 
miaka ya hivi karibuni kwa 
kuyalenga makundi ambayo yana 
uhusiano na Iran nchini Syria na 
makundi washirika yenye silaha 
ambayo, yanayofadhiliwa na 
kupewa mafunzo na Walinzi wa 
Mapinduzi.
Mashambul iz i  ya  Is rae l 

yameripotiwa kuongezeka tangu 
kuanza kwa vita huko Gaza 
Oktoba, mwaka jana, kujibu 
mashambulizi ya kuvuka mpaka 
Kaskazini mwa Israel yaliyofanywa 
na Hezbollah na makundi 
mengine yanayoungwa mkono na 
Iran huko Lebanon na Syria.
Lakini shambulio la Jumatatu 

litaonekana kama ongezeko 
kubwa la mashambulizi hayo.
Waisrael wanaonekana kujaribu 

azma ya Wairan na washirika wao 
na kuashiria kwamba wana nia ya 
dhati ya kuongeza shinikizo kwa 
maadui zao.
Waisrael wanaangalia ukweli 

kwamba Iran na Hezbollah, 
hazijafanya bidii kama ambavyo 
wengine wanaweza kutarajia. 
Sasa wanataka kuona iwapo Iran 
na Hezbollah watachukua hatua 
yoyote dhidi ya Israel.
BBC.

Watoto 9 wafa kwa kulipukiwa
    bomu la kutengwa ardhini

Judith Suminwa Tuluka, Waziri Mkuu mpya wa DRC

ya vita.
Ilibandika katika mtandao wa 

X, ambao awali ulijulikana kama 
Twitter, kuwa UN “Washirika wa 
MinAction walikuwa wameondoa 
mabomu eneo la kilomita 

3,011,” wakisisitiza kuwa kazi 
zaidi inahitajika kuwalinda 
Waafghanistan, ikitokana na 
miongo kadhaa ya migogoro.
Afghanistan imepitia miaka 

kadhaa ya vita vya wenyewe kwa 

wenyewe miaka ya 1990 baada 
ya majeshi ya Russia kuondoka 
nchini, na kumaliza kipindi cha 
muongo mmoja wa uingiliaji kati 
wa kijeshi nchini humo.
Wataliban wenye misimamo 

mikali, waliibuka washindi 
katika mapambano ya kuchukua 
madaraka kati ya vikundi 
mbalimbali vya Afghanistan, 
wakichukua udhibiti wa sehemu 
kubwa ya nchi hiyo mwaka 1996 
na kuitawala kwa kutumia tafsiri 
yenye msimamo mkali ya Sheria 
za Kiislamu.
Watawala wenye msimamo 

mkali waliondolewa madarakani 
miaka mitano baadae wakati 
Marekani na washirika wake 
walipoivamia Afghanistan 
kuwaadhibu wale waliokuwa 
wanawah i fadh i  a l -Qa ida 
waliopanga shambulizi la kigaidi 
la Septemba, mwaka 2001 katika 
miji ya Marekani.
VOA.

VITA VYA ISRAEL, GAZA:

YERUSALEM, Israel

BUNGE la Israel limeidhinisha 
sheria inayoipa serikali mamlaka 
ya kupiga marufuku matangazo ya 
chaneli za TV ikiwemo Al Jazeera, 
mtandao unaomilikiwa na taifa la 
Qatar.
Waz i r i  Mkuu ,  Ben j am in 

Netanyahu, alisema: “Atachukua 
hatua mara moja,” ili kufunga ofisi ya 
ndani ya mtandao huo.
Marekani ilionyesha wasiwasi wake 

kuhusu hatua hiyo. Huku waandishi 
wa habari wa kigeni wakipigwa 
marufuku kuingia Gaza, wafanyakazi 
wa Al Jazeera walioko kwenye ukanda 
huo wamekuwa baadhi ya waandishi 
pekee walioandika habari za vita 

Israel kuzuia matangazo ya Al Jazeera 
hivyo mashinani.
Bunge la Knesset, Bunge la Israel, 

liliidhinisha muswada huo unaoruhusu 
mitandao ya kigeni inayozingatiwa kuwa 
tishio kwa usalama wa taifa kupigwa 
marufuku kwa muda. Marufuku hiyo 
ingewekwa kwa muda wa siku 45 
kwa wakati mmoja, ambayo inaweza 
kuongezwa upya.
Sheria hiyo itaendelea kutumika hadi 

Julai au hadi mwisho wa mapigano 
makubwa huko Gaza. Al  Jazeera 
haitatangaza tena kutoka Israel, Waziri 
Mkuu  Netanyahu aliandika kwenye 
Twitter/X, akiuita mtandao huo “chaneli 
ya kigaidi”. Kwa miaka mingi, maafisa wa 

Israel wamekuwa wakishutumu mtandao 
huo kwa chuki dhidi ya Israel. Lakini 
ukosoaji wao kwa shirika hilo la utangazaji 
umeongezeka tangu mashambulizi ya 
Hamas ya Oktoba 7, mwaka jana.
Mamlaka zinadai kuwa ina uhusiano 

wa karibu na Hamas, lakini Al Jazeera 
inakanusha vikali.
Katika taarifa, Al Jazeera ilisema: 

“Netanyahu hakutoa sababu za haki 
kwa ulimwengu kwa mashambulizi yake 
yanayoendelea dhidi ya Al Jazeera na 
uhuru wa vyombo vya habari isipokuwa 
kuwasilisha uongo mpya na kashfa za 
uchochezi dhidi ya mtandao na haki za 
wafanyakazi wake. BBC.

Mashambulizi 
ya Israel 

yameripotiwa 
kuongezeka tangu 

kuanza kwa 
vita huko Gaza 

Oktoba, mwaka 
jana.
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Israel yadaiwa 
kuwaua 

Majenerali 
wa Iran 

DRC yamteua Waziri Mkuu 
wa kwanza mwanamke

DRC, Congo

WAZIRI wa Mipango wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), Judith Suminwa Tuluka, 
amekuwa Waziri Mkuu wa kwanza 
mwanamke katika taifa hilo la 
Afrika ya Kati, televisheni ya serikali 
imetangaza.
Waziri huyo Mkuu mpya, ni 

mchumi na amechukua nafasi ya 
Jean Michel Lukonde, kufuatia 
ushindi wa kishindo wa muhula 
wa pili wa Rais Felix Tshisekedi, 
kwenye uchaguzi wa Desemba 20, 
mwaka jana.
Tu luka  a l i s ema  kup i t i a 

televisheni ya taifa: “Kazi ni kubwa, 
changamoto ni kubwa, lakini kwa 
pamoja tutafika.”
“ Ninafahamu jukumu kubwa 

linalonisubiri,” aliongeza, akisema 
anataka kufanya kazi “kwa ajili ya 
amani na maendeleo” ili “wananchi 
wa Congo wanufaike na rasilimali” 

za nchi.
Rais Felix Tshisekedi, alishinda 

rasmi kwa asilimia 73.47 kwenye 
uchaguzi wa Desemba, mwaka 
jana ambao ulifanyika kwa amani 
kwa kiasi kikubwa katika nchi 
inayokumbwa na ghasia na ukosefu 
wa usalama.
Lakini upinzani ulidai uchaguzi 

uligubikwa na udanganyifu.
Waziri Mkuu mpya atakuwa na 

jukumu la kutekeleza vipaumbele 
vilivyotangazwa na Rais kuhusu 
ajira, vijana, wanawake na uwiano 
wa kitaifa katika taifa hilo la 
takriban watu milioni 100.
Ra is  Tshisekedi  a l i sh ika 

madaraka tangu mwaka 2019 
akiahidi kuboresha maisha nchini 
DRC, nchi yenye utajiri wa madini, 
lakini yenye raia wengi maskini 
na kumaliza umwagaji damu wa 
miaka 25 mashariki mwa nchi.
VOA.

AFGHANISTAN, Taliban

TAKRIBAN watoto tisa wamefariki 
dunia baada ya bomu la kutengwa 
Ardhini kulipukaa usiku, Maafisa 
wa Taliban Kusini Mashariki mwa 
Afghanistan wamesema.
“Bomu lililokuwa halijalipuka” 

lilikuwa ni mabaki ya mizozo ya 
zamani, lililipuka siku ya Jumapili 
wakati kikundi cha watoto wa 
kiume na wa kike wakilichezea 
katika Wilaya ya Geru, Jimbo la 
Ghazni, alisema Msemaji wa serikali 
ya jimbo.
Hamidullah Nisar, alidai kuwa 

bomu hilo li l iachwa wakati 
wa uvamizi wa Russia nchini 
Afghanistan katika miaka ya 1980.
Umoja wa Mataifa mjini Kabul 

ulisema Jumatatu kuwa maelfu 
ya raia, wakiwemo wanawake 
na watoto, nchini Afghanistan 
waliuawa au kujeruhiwa na 
mabomu ya kutegwa ardhini na 
vilipuzi vingine vilivyobakia baada 

TEHRAN, Iran

KIKOSI cha Walinzi wa Mapinduzi 
nchini Iran (IRGC), kimesema 
maafisa saba wameuawa katika 
shambulizi la Israel katika jengo la 
Ubalozi Mdogo wa Iran katika mji 
mkuu wa Syria, Damascus.
Brigedia Jenerali Mohammad 

Reza Zahedi, Kamanda Mkuu wa 
Kikosi cha wa Wasomi cha Quds 
na Brig-Jenerali Mohammad 
Hadi Haji-Rahimi, Naibu wake, 
wal i ta jwa  miongoni  mwa 
waliofariki dunia.Serikali za Iran 
na Syria, zimelaani shambulizi 
hilo ambalo liliharibu jengo jirani 
na Ubalozi wa Iran.
Jeshi  la  Is rae l  l i l i sema 

hal izungumzia  taar i fa  za 
vyombo vya habari vya kigeni.
Hata hivyo, limekiri kutekeleza 
mamia ya mashambulizi katika 
miaka ya hivi karibuni kwa 
kuyalenga makundi ambayo yana 
uhusiano na Iran nchini Syria na 
makundi washirika yenye silaha 
ambayo, yanayofadhiliwa na 
kupewa mafunzo na Walinzi wa 
Mapinduzi.
Mashambul iz i  ya  Is rae l 

yameripotiwa kuongezeka tangu 
kuanza kwa vita huko Gaza 
Oktoba, mwaka jana, kujibu 
mashambulizi ya kuvuka mpaka 
Kaskazini mwa Israel yaliyofanywa 
na Hezbollah na makundi 
mengine yanayoungwa mkono na 
Iran huko Lebanon na Syria.
Lakini shambulio la Jumatatu 

litaonekana kama ongezeko 
kubwa la mashambulizi hayo.
Waisrael wanaonekana kujaribu 

azma ya Wairan na washirika wao 
na kuashiria kwamba wana nia ya 
dhati ya kuongeza shinikizo kwa 
maadui zao.
Waisrael wanaangalia ukweli 

kwamba Iran na Hezbollah, 
hazijafanya bidii kama ambavyo 
wengine wanaweza kutarajia. 
Sasa wanataka kuona iwapo Iran 
na Hezbollah watachukua hatua 
yoyote dhidi ya Israel.
BBC.

Watoto 9 wafa kwa kulipukiwa
    bomu la kutengwa ardhini

Judith Suminwa Tuluka, Waziri Mkuu mpya wa DRC

ya vita.
Ilibandika katika mtandao wa 

X, ambao awali ulijulikana kama 
Twitter, kuwa UN “Washirika wa 
MinAction walikuwa wameondoa 
mabomu eneo la kilomita 

3,011,” wakisisitiza kuwa kazi 
zaidi inahitajika kuwalinda 
Waafghanistan, ikitokana na 
miongo kadhaa ya migogoro.
Afghanistan imepitia miaka 

kadhaa ya vita vya wenyewe kwa 

wenyewe miaka ya 1990 baada 
ya majeshi ya Russia kuondoka 
nchini, na kumaliza kipindi cha 
muongo mmoja wa uingiliaji kati 
wa kijeshi nchini humo.
Wataliban wenye misimamo 

mikali, waliibuka washindi 
katika mapambano ya kuchukua 
madaraka kati ya vikundi 
mbalimbali vya Afghanistan, 
wakichukua udhibiti wa sehemu 
kubwa ya nchi hiyo mwaka 1996 
na kuitawala kwa kutumia tafsiri 
yenye msimamo mkali ya Sheria 
za Kiislamu.
Watawala wenye msimamo 

mkali waliondolewa madarakani 
miaka mitano baadae wakati 
Marekani na washirika wake 
walipoivamia Afghanistan 
kuwaadhibu wale waliokuwa 
wanawah i fadh i  a l -Qa ida 
waliopanga shambulizi la kigaidi 
la Septemba, mwaka 2001 katika 
miji ya Marekani.
VOA.

VITA VYA ISRAEL, GAZA:

YERUSALEM, Israel

BUNGE la Israel limeidhinisha 
sheria inayoipa serikali mamlaka 
ya kupiga marufuku matangazo ya 
chaneli za TV ikiwemo Al Jazeera, 
mtandao unaomilikiwa na taifa la 
Qatar.
Waz i r i  Mkuu ,  Ben j am in 

Netanyahu, alisema: “Atachukua 
hatua mara moja,” ili kufunga ofisi ya 
ndani ya mtandao huo.
Marekani ilionyesha wasiwasi wake 

kuhusu hatua hiyo. Huku waandishi 
wa habari wa kigeni wakipigwa 
marufuku kuingia Gaza, wafanyakazi 
wa Al Jazeera walioko kwenye ukanda 
huo wamekuwa baadhi ya waandishi 
pekee walioandika habari za vita 

Israel kuzuia matangazo ya Al Jazeera 
hivyo mashinani.
Bunge la Knesset, Bunge la Israel, 

liliidhinisha muswada huo unaoruhusu 
mitandao ya kigeni inayozingatiwa kuwa 
tishio kwa usalama wa taifa kupigwa 
marufuku kwa muda. Marufuku hiyo 
ingewekwa kwa muda wa siku 45 
kwa wakati mmoja, ambayo inaweza 
kuongezwa upya.
Sheria hiyo itaendelea kutumika hadi 

Julai au hadi mwisho wa mapigano 
makubwa huko Gaza. Al  Jazeera 
haitatangaza tena kutoka Israel, Waziri 
Mkuu  Netanyahu aliandika kwenye 
Twitter/X, akiuita mtandao huo “chaneli 
ya kigaidi”. Kwa miaka mingi, maafisa wa 

Israel wamekuwa wakishutumu mtandao 
huo kwa chuki dhidi ya Israel. Lakini 
ukosoaji wao kwa shirika hilo la utangazaji 
umeongezeka tangu mashambulizi ya 
Hamas ya Oktoba 7, mwaka jana.
Mamlaka zinadai kuwa ina uhusiano 

wa karibu na Hamas, lakini Al Jazeera 
inakanusha vikali.
Katika taarifa, Al Jazeera ilisema: 

“Netanyahu hakutoa sababu za haki 
kwa ulimwengu kwa mashambulizi yake 
yanayoendelea dhidi ya Al Jazeera na 
uhuru wa vyombo vya habari isipokuwa 
kuwasilisha uongo mpya na kashfa za 
uchochezi dhidi ya mtandao na haki za 
wafanyakazi wake. BBC.

Mashambulizi 
ya Israel 

yameripotiwa 
kuongezeka tangu 

kuanza kwa 
vita huko Gaza 

Oktoba, mwaka 
jana.
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>>>Inaendelea Uk. 21

Na Mwandishi Wetu

R
AIS Mstaafu wa Awamu 
ya Nne, Dk. Jakaya 
Mrisho Kikwete aliwahi 
kutoa mshangao wake 

juu ya kitendo cha Shirikisho 
la Soka nchini (TFF) kubariki 
kuongeza idadi ya wachezaji wa 
kigeni kwenye timu za Ligi Kuu ya 
NBC kutoka 10 hadi 12.
Akizungumza baada ya mbio 

za marathoni za maadhimisho 
ya miaka 60 ya Jeshi la Kujenga 
Taifa (JKT) Juni 25 mwaka jana, 
Dk. Kikwete alisema kuwa, 
wakati idadi ya wachezaji wa 
kigeni wanaoruhusiwa kucheza 
soka ikiwa ni 8 aliwahi kushauri 
ipunguzwe alipoalikwa kwenye 
sherehe za klabu ya Yanga huko 
nyuma.
“Lakini badala ya kupunguza 

wachezaji hao wa kigeni, majibu 
waliyotoa ni kuongeza kutoka 
idadi hiyo ya wachezaji nane hadi 
12!
Mnasukumwa na klabu za 

Simba na Yanga, hizi klabu zinajali 
ushindi tu na si kuwekeza kwa 
watoto na vijana,” alinena Dk. 
Kikwete huku akimtaka Naibu 
Waziri wa Sanaa, Utamaduni 
na Michezo, Hamis Mwinjuma 
aliyekuwepo kwenye shughuli ile 
kwenda kukaa na TFF kuliangalia 
hilo.
Mimi kwa upande wangu sina 

tatizo na idadi hiyo ya wachezaji 

wa kigeni kwenye ligi yetu, lakini 
naungana na Dk. Kikwete kwa 
jambo la kutoziendekeza klabu za 
Simba na Yanga zinazokumbatia 
wachezaji hao wa kigeni, bali 
naisihi TFF, vilabu vingine na 
wadau mbalimbali wa soka 
wajikite kwenye kuandaa watoto 
na vijana wa kuja ‘kuwakimbiza’ 
wachezaji hawa wa kigeni.
Kama jambo hili liliwezeka 

huko kwenye miaka ya sabini 
hadi tisini, kwa nini lishindikane 
hivi sasa ambapo kuna fedha za 
kutosha kupitia wadhamini na 
wafadhili, miundombinu mizuri 
kuanzia pale TFF hadi kwenye 
taasisi binafsi?
Na isiishie kuwaandaa na kisha 

kuwatelekeza wakifika umri 
fulani, bali kuwe na mwendelezo 
wa kuwatunza wachezaji wote 

wanaoandaliwa kwenye timu 
zetu zote za vijana na si kama 
ilivyo sasa ambapo wanasoka 
wengi chipukizi hupotelea kusiko 
julikana!
Dk. Kikwete alisema klabu hizi 

kubwa zinajali ushindi tu, mimi 
naongeza kwamba zinaangalia 
na kuvuna fedha kwa njia za 
mkato pia. Ndiyo, kwa sasa watu 
wanachojali ni pesa tena za dili 

kuliko ilivyokuwa huko miaka ya 
nyuma.
Leo hii huwezi kuona timu 

zetu zikiwa na vituo vya soka au 
michezo kwa ajili ya vijana wetu 
kama ilivyokuwa zamani. Zipo 
timu za kiinimacho zinazoitwa 
vikosi B!
Kiinimacho? Ndiyo, kwa sababu 

sheria za kushiriki Ligi Kuu 
zinalazimisha klabu kuwa na timu 
za vijana, basi viongozi huokoteza
wachezaji mitaani tena wakati 

mwingine bila kujali umri sahihi 
unaotakiwa ilimradi wakidhi 
matakwa ya TFF na ligi ikimalizika 
ndiyo huwa mwisho wa hizo timu 
za vijana!
Matokeo yake ni nini? Ni 

kunufaika kwa klabu zenye 
nguvu ya fedha hapa nchini, 
lakini kuzorota kwa soka letu 
ngazi ya taifa kiujumla, ingawa 
sina budi kupongeza uongozi 
wa sasa wa TFF chini ya Wallace 
Karia unavyopambana kuinua 
kandanda letu.
W a t a n z a n i a  b a d o 

wanakumbuka wakati wa Utawala 
wa Awamu ya Pili pale kiongozi 
wetu, hayati Alhaj Ali Hassan 
Mwinyi aliposema kuwa Tanzania 
kisoka ni kichwa cha mwenda 
wazimu.
Alilisema hilo baada ya kuona 

Tanzania ikifungwa na hata na 
timu kutoka kwenye mataifa 
ambayo idadi ya watu wao 

>>> Tukiziendekeza Simba, Yanga tutavuna mabua
>>> Iliwezekana kwa kina Manara, kwa nini isiwe sasa?

Timu za vijana zisiwe kiini macho
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>>>Inatoka Uk. 20

Michezo

>>>Inatoka  Uk. 20

haizidi laki tatu kama vile Swaziland kwa 
miaka ile.
Uongozi wa Karia na Katibu wake Mkuu 

Wilfred Kidau hawa wanastahili pongezi 
kwa kutilia mkazo soka la vijana na lile la 
wanawake, lakini kote duniani hivi vyama 
vya soka ni watoa sera tu, wanaotakiwa kwa 
kiwango kikubwa kuinua soka letu ni huku 
ngazi ya vilabu ambako ndiyo kwenye timu 
na wachezaji.
Leo hii nchi kama Burkina Faso iliyoko 

Magharibi mwa Afrika ikiwa haina ardhi 
ya kutosha kuanzia ya kulima mpaka ya 
kucheza soka, lakini hivi sasa imejiyakinisha 
kuwa si kichwa cha mwenda wazimu. 
Burkina Faso ambayo huko miaka ya 
nyuma ilikuwa nyuma kisoka, kwa sasa ni 
hatari kulio baadhi ya nchi nyingi ikiwemo 
Tanzania.
Mafanikio kama hayo yanatokana na 

mipango mahsusi ya kizalendo zaidi kuliko 
ile ya kidili kama inavyojizatiti hapa kwetu 
kwa sasa.
Hivi, ni nini kilichofanya au kinachofanya 

timu kama Young Africans maarufu Yanga 
na Simba kutokuwa na programu endelevu 
za vijana wadogo kama ilivyokuwa kwenye 
miaka ya sabini?
Wachezaji kama Adolph Rishad, Juma 

Pondamali, Mohamed  Mkweche, Mohamed 
Yahya ‘Tostao’ , Sunday Manara, Kassimu 
Manara,  Leodgar Tenga na wenzao kama hao 
ni zao la timu za vijana la Yanga wakati huo. 
Huku kwa watani zao Simba kulikuwa na 
akina Willy Mwaijibe, Nicco Njohole, George 
Kulagwa, Abasi Kuka, marehemu Ramadhan 
Lenny na wengine kadhaa walioandaliwa 
kwenye timu za vijana.
Siyo Dar tu hata huko mikoani kulikuwa na 

utaratibu wa kuandaa vijana ambao baadaye 
walikuja kuwa tegemeo siyo kwa klabu 
kubwa bali hata taifa pia.
Baadhi ya wachezaji hao ni kina 

Sembwana, Mbwana Abushiri, Hed Seif na 
mdogo wake Rashid Seif, Washokera wote 
kutoka Tabora.
Baada ya hao walikuja kina Zamoyoni 

Mogela aliyepewa jina la “Golden Boy” na 
aliyekuwa mtangazaji mashuhuri wa soka 
hapa nchini marehemu Ahmed Jongo.
Alikuwepo Gibson Sembuli, Ramadhani 

Timu za vijana zisiwe kiini macho

Mnyepe, Khalid Bitebo, Mwinda 
Ramadhani. Huyu alifanya makubwa 
katika soka ya Tanzania mpaka akaitwa 
“Mwinda Maajabu” kwa jinsi alivyokuwa
akisakata soka kwa umahiri wa kutopea.
Hawa ni kuwataja wachache tu kwani 

wako wengi akiwemo Khalid Abeid 
maarufu kama “Mpishi” kwa jinsi pasi 
zake murua zilivyokuwa zikiwaunganisha 
wachezaji wenzake wa nafasi za 
mashambulizi waliopata mabao kama 
kumsukuma mlevi.
Kwa mtaji huu kwa nini TFF isitayarishe 

sheria au muswada maalum wa kuwataka 
wanaoanzisha timu tangu za soka kuwa 
na vituo vya wachezaji wadogo ambao 
watalelewa hapo hadi wanafunzi na kuwa 
kama kina Pondamali?
Nathubutu kusema hivi kwa sababu 

katika kipindi hiki ambapo soka imepewa 
uwezo mkubwa wa kuwa na wafadhili 
wa nguvu kama kina Mo, Azam GSM 

na wengine, lazima soka itakuwa kwa 
kiwango kikubwa.
Soka yetu itakapokuwa kwa kiwango 

hicho vijana wetu nao watapata nafasi 
ya kucheza nje na kuongeza pato lao 
na la Taifa badala ya sisi kuwa walezi wa 
wanasoka kutoka nje ambao rekodi zao 
hazijulikani wala kutambulika.
Kuna tetesi kubwa kwamba hao 

wanaojifanya madalali wa kuwaleta 
wachezaji hao hapa nchini ni wapiga dili 
tu na wala si chochote katika tasnia hiyo, 
ndiyo maana rundo la wachezaji hao 
ufeli kuliko wale wanaofanikiwa hapa 
Tanzania.
Kwa muktadha huo, naungana tena 

na Dk. Kikwete tutupie zaidi jicho 
kuwaendeleza watoto na vijana wetu 
ambao ndiyo itakuwa ‘mwalobaini’ wa 
kutoendekeza hawa wachezaji wa kigeni, 
yaani tukiwa na wachezaji wenye viwango 
bora na kukidhi sifa zote za kisoka, hawa 

wageni watakimbia wenyewe!
Binafsi nakumbuka jinsi timu ya Simba 

iliyofika nusu fainali ya Klabu Bingwa Afrika 
mwaka 1974 huku ikiwa na wachezaji wote 
Watanzania, pia ile iliyofika fainali ya Kombe 
la CAF mwaka 1993 ikiwa na wachezaji 
wazalendo watupu sambamba na ile iliyotinga 
Ligi ya Mabingwa (Nane Bora) mwaka 2003 
ambayo ilikuwa na mchezaji mmoja tu wa 
kigeni, marehemu Ramadhani Wasso.
Yanga ya akina Kitwana Manara, 

Abdulhaman Juma, Hassan Gobos, kipa 
mahiri Patrick Nyaga na wengine kadhaa 
ilifika hatua ya robo fainali ya Klabu Bingwa 
Afrika mwaka 1969 na 1970 ikatolewa 
kimizengwe kwa kurusha shilingi baada ya 
sare kwenye mechi zote mbili za nyumbani na 
ugenini dhidi ya Asante Kotoko ya Ghana!
Hata ile Yanga iliyotinga hatua ya makundi 

ya Ligi ya Mabingwa Afrika mwaka 1998 
ilisheheni wachezaji wazalendo watupu 
walioandaliwa barabara tangu wakiwa 
kwenye umri mdogo.
Aidha, bado nakumbuka jinsi timu ya 

Pamba FC maarufu kama Wana-TP Lindanda 
iliyokuwa na wachezaji wazalendo watupu 
walipoifunga timu ya Anse- aux- Pins FC ya 
Seychelles jumla bao 17- 1 kwenye michuano 
ya Kombe la Washindi mwaka 1990, baada ya 
kushinda ugenini bao 5-0 na kuja kumalizia 
kazi kwenye mechi ya marudiano pale CCM 
Kirumba kwa kuishindilia timu ile bao 12-1.
Ushindi ule wa Pamba ndiyo rekodi kwa 

timu zote za Tanzania na Afrika kwa ujumla 
kwa ushindi mkubwa hadi hivi sasa!
Narudia tena tusiziendekeze hizi klabu 

kongwe za Simba na Yanga, zina nguvu 
sana kwenye medani ya soka la nchi hii, 
tusipoangalia hili tutavuna mabua kwenye 
hizi juhudi za kuinua soka letu!
Ukitaka kujua vilabu hivi viwili vya mchezo 

wa soka vina nguvu gani kwa Tanzania, inabidi 
nitoe mfano mmoja ninaoujua. Mmoja 
wa marais wastaafu wa Tanzania alipata 
kuniambia kwamba hakuna namna ambayo 
tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Tanzania 
inaweza kupangwa katika siku ambayo kuna 
pambano la Watani wa Jadi.
Inajulikana kwamba wakati Simba na 

Yanga zinapocheza, Tanzania karibu yote 
husimama. Kuliko chama cha siasa au dini 
nyingineyoyote, hakuna taasisi inayoweza 
kujidai kuwa na ufuasi ambao vilabu hivi 
vinao. Vilabu hivi vinakusanya masikini 
na matajiri, vijana na wazee, wanawake na 
wanaume, watu wa rangi, dini na makabila 
yote wanashabikia timu hizi.
Timu hizi mbili zimeshiriki katika kujenga 

umoja na amani miongoni mwa Watanzania. 
Kwenye kushabikia timu hizi mbili, hakuna 
ubaguzi au tofauti ya aina yoyote na wala 
hakuna klabu mojawapo ya hizo inayoweza 
kufungamanishwa na dini, dhehebu au 
chama chochote cha siasa.
Misri wanajivunia vilabu vya Al Ahly na 

Zamalek lakini kuna itikadi za siasa ndani yake 
ambazo unaweza kuziunganisha na vilabu 
hivyo viwili jambo ambalo ni tofauti na Simba 
na Yanga ambazo ziko kwenye miji yote, dini 
zote, vyama vyote na miongoni mwa watu wa 
rangi zote.
Kwa hiyo, Rais mstaafu, Jakaya Kikwete 

na Mwenyekiti wa Chadema, Freeman 
Mbowe wanaweza kuwa na itikadi tofauti 
kisiasa lakini kwenye Yanga wanakuwa kitu 
kimoja. Inawezekana Kiongozi wa ACT 
Wazalendo, Zitto Kabwe, na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, wanapishana kisiasa lakini 
linapokuja suala la Simba, wanakuwa kitu 
kimoja.
Si sawa na Kenya ambako Gor Mahia 

inahusishwa moja kwa moja na watu wa 
kabila la Wajaluo au AFC Leopards na kabila 
la Waluhya.
Taasisi hizi mbili ni miongoni mwa nguzo 

kubwa ya ndoto ile inayoitwa Tanzania.
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Mbaraka Mwinshehe bado 
kipenzi cha wana Morogoro

Na Mwandishi Wetu

B
ILA ku ja l i  k ama 
Mbaraka Mwaruka 
Mwinshehe hivi sasa 
h a yupo  dun i a n i , 
ajabu ni kwamba hadi 

leo huwaambii kitu wenyeji wa 
Morogoro hasa wakikumbukia 
mambo mengi mazuri  aliyoyafanya 
enzi zake akiwa hai.

Mbaraka alifikwa na mauti 
mwaka 1979,  ambapo gari 
alilokuwa akisafiria na wanamuziki 
wenzake waliokwenda Kenya 
kurekodi  na  kutumbuiza , 
liligongwa  kisha yeye akafariki 
baadaye hospitalini kule Nairobi 
Kenya.

Lilikuwa ni basi la abiria ambalo 
mwanamuziki huyo alikuwa 
amepanda lilielezwa na Askari wa 
Usalama wa Barabarani  (Traffic)  
kuwa, lilikuwa kwenye mwendo 
mkali   kwenye Barabara Kuu ya 
kutoka Mombasa kuelekea Nairobi, 
wakati Mbaraka akienda kurekodi 
albamu yake mpya.

Katika msafara huo, pia Mbaraka 
alikuwa ameongozana na kundi 
la wanamuziki wa bendi yake ya 
Super Volcano, akiwemo shemeji 
yake Bonzo Kwembe ambaye 
alikuwa akipiga gitaa la besi.

H a d i  s a s a  u s h a h i d i 
unadhihirisha kuwa jina la 
Mbaraka bado linakumbukwa mno 
na Watanzania lakini zaidi, wenyeji 
wa Mkoa wa Morogoro hasa wa 
kabila la Waluguru ambako mke wa 
Mbaraka  alikuwa ‘shombe’ kutoka 
kabila hilo.

Uelekeo ambalo wiki hii lilifanya 
ziara ya ‘Mji Kasoro Bahari’ 
limejionea jinsi ambavyo hadi 
leo hii  yapata miaka 45 tangu 
kifo cha gwiji huyo kitokee, lakini 
wenyeji wa mji huo wangali 
wanamkumbuka kipenzi wao. 

Uelekeo  ambalo lilizugumza 
na wadau mbalimbali hasa wale 
wa muziki wa dansi; wengi wao 
wamekiri kuwa licha ya mkoa 
wao kujaliwa kuwa na hazina ya 
wanamuziki wengi; wakiwemo 
marehemu Salum Abdallah, Juma 
Kilaza na wengineo wengi, lakini 
kwa upande wa wana Morogoro 
wao wanadai Mbaraka Mwinshehe  
ndiye bado alama yao kuu.

Kwa mujibu wa mazungumzo 
ambayo  Uelekeo  liliyafanya baina 
yake na mpenzi aliyejitambulisha 
kwa majina ya Maneno Kilimo, yeye 
amekiri akisema Mbaraka atabakia 
kuwa kipenzi cha wana Morogoro.

Maneno  ambaye ni mkazi wa 
Forest Hill, amesema licha ya yeye 
kutobahatika kumuona ana kwa 
ana Mbaraka, lakini ameongeza 
kuwa alianza kusikia sifa zake tangu 
akiwa bado  mdogo.

Maneno ambaye ni mwajiriwa 

>>> Aliwaachia alama ambayo ni vigumu kufutika
>>> Nyimbo ‘Tambiko la Wahenga, ni uthibitisho tosha

wa Jeshi la Wananchi ( JWTZ) 
ameongeza kuwa, wakati Mbaraka 
anafariki dunia, yeye alikuwa na 
umri wa miaka mitatu.

Amesema, licha ya kutomuona 
nguli huyo kutokana  na utoto, 
lakini kila mara alikuwa akiwasikia 
ndugu zake   na hata wazazi wake 
ambao walikuwa wapenzi wa 
muziki hasa ule wa dansi, wakilitaja 
jina la Mbaraka ambalo bado lingali 
vichwani mwao.

James Mkude aliyeishi maeneo ya 
Misufini, yeye amesema anashukuru 
kwamba kutokana na umri aliokuwa 
nao hadi Mbaraka anakufa, alikuwa 
amekwishabahatika mara kadhaa 
kumuona ana kwa ana akiwajibika 
kwenye majukwaa mbalimbali.

Mkude amesema wakati huo yeye 
alikuwa mpenzi wa kumbi nyingi za 
mji huo ambapo bendi ya Morogoro 
Jazz iliyobadilishwa jina kuwa Super 
Volcano   ilikuwa ikitumbuiza wakazi 
wa mjini Morogoro.

“Mimi wakati Mbaraka anakufa, 
tayari nilikuwa na umri wa miaka 23.

Hivyo, kuna wakati nilikuwa 
napenda  sana  muz ik i  wa 
mwanamuziki huyo. Kwa mfano, 
nil ipokuwa nasikia kwamba 
Mbaraka atapiga kwenye Ukumbi 
wa Bwalo la Utamaduni ama 
Ukumbi wa Jeshi, nilikuwa mmoja 
wao”, Mkude amekaririwa akitamba.

Ueleekeo  ili kutaka liambiwe 
mengi yanayomhusu Mbaraka, 
lilifunga safari kiguu na njia hadi 
likatinga viunga vya  Shule ya Msingi 
ya Mwembesongo.

Eneo hilo ndilo linalotajwa na 
wenyeji wa sehemu hiyo kuwa ndiyo  
ulikuwa ni mtaa aliokuwa akiishi 
Mbaraka.

Mwanamama  Sheba Athumani 
Jongo (59) amesema anamkumbuka 
Mbaraka kutokana na tabia yake ya 
kupenda kuongea na watu hususan 
wale ambao walikuwa wakiishi naye 
mtaa mmoja. 

Sheba ambaye ni mwalimu 
mstaafu wa Shule ya Mwembesongo 
aliliambia ‘Jicho la HOJA’ kuwa 
wakati Mbaraka anafariki, yeye 
alikuwa na miaka 21.

Bibi huyo ameongeza licha ya 
kufanya kazi yake ya ualimu akiwa 
bado msichana mbichi, lakini kwake 
wala ualimu haukuwa unamzuia 
kupata muda wa kuzisikiliza 
nyimbo za Mbaraka hasa alipokuwa 
amekwishamaliza majukumu yake.

Mwaka 1972, Mbaraka akiwa na 
bendi yake ya Morogoro Jazz aliipua 
albamu yake iliyokwenda kwa jina la 
‘Tambiko la Wahenga’.

Wimbo huo ambao aliutunga 
mahususi kwa ajili ya kuwaenzi 
Machifu wa Makabila ya Morogoro, 
ulitoka sambamba ukiwa na nyimbo 

nyingine kama vile, ‘Njooni 
Mjionee Milima ya Uluguru 
Inavyotiririka Maji Safi’, ‘Taifa Stars 
Hoyee’, ‘Kombaini ya Morogoro’, 
‘Akula Mwembesongo’ na zingine 
kemkem ambazo zilikuwa gumzo 
kila kona ya mji.

Mbaraka enzi za uhai wake 
alikuwa ni miongoni mwa 
wanamuziki waliojaliwa kuwa na 
vipaji vingi.

Alijua kucharaza gitaa la solo, 
kutunga nyimbo na hata kuimba 
akiwakuna vilivyo wana Morogoro 
kufuatia kuimba kwa ustadi 
mkubwa wimbo wa ‘Tambiko la 
Wahenga’.

Wimbo huo unakumbuka 
kazi nzuri ambazo zilifanywa na 
Machifu ama ‘Vingalu’ (kwa lugha 
ya Kiluguru) ambapo Mbaraka 
amesifia Machifu wa kabila la 
Waluguru, Wapogoro na Wakutu.

Aidha, Mbaraka katika wimbo 
wake huo hakuacha kuwasifu 
wenyeji wa maeneo ya Mgeta, 
Matombo, Ifakara,  Mindu, 
Kingoluwira akiwaimba kwa 
kuwaeleza kuwa ni watu walio 
wakarimu kupindukia.

Chimbuko la mwanamuziki 
huyo kwa kabila ni Mzaramo 
ambaye alizaliwa kijiji  cha  
Mzenga.

Akiwa na umri wa miaka ishirini 
mwanamuziki huyo alizamia 
moja kwa moja Morogoro  
ambapo alifanya makazi yake hadi  
alipokufa. 

Mbaraka Mwaruka Mwinshehe
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I
SIPOKUWA mtindo ndio njia yako 
ya ubunifu, kufikiria nini cha kuvaa 
haipaswi kuhodhi asubuhi yako. 
Maamuzi kuhusu mavazi, viatu, 
vifaa, na mapambo sio lazima 

kuchukua muda mwingi wa maisha yako. 
Kuchagua na kudumisha WARDROBE 
rahisi sio lazima kuwa kazi na sio lazima 
kukuacha na mambo ya upweke tu kwenye 
chumbani yako.
Inachoweza kufanya ni kurahisisha 

kubeba matukio yako yajayo kwa taarifa 
ya muda mfupi, kutumia muda mfupi 
kusafisha, kukandamiza na kutunza nguo 
zako, na kustahimili mifadhaiko machache 
unapojaribu kufahamu cha kuvaa.
Je, huna mambo bora ya kufanya? Labda 

baadhi ya maduka ya ubunifu unayotaka 
kuchunguza? Labda ungefurahia dakika 
chache za ziada za kulala kila siku? Wakati 
wa kutafakari au kufanya mazoezi kila 
asubuhi? Acha kutumia muda wako wote 
kuandaa, kudumisha na kuamua nini 
cha kuvaa. Acha kutumia bajeti yako 
kwa kuongeza zaidi, ili tu ufurahie kuvaa 
kidogo.
Anza kutupa juu ya kitu kutoka 

chumbani yako (hicho HUTOKEA tu kuwa 
ya ajabu, ya starehe, ya kupendeza na ya 
utunzaji rahisi). Kisha, furahia siku yako.

Nini cha Kufanya na nguo 
zako za ziada

Uza nguo zako Kwa hivyo umepunguza 
kabati lako. Umeondoa kila kitu ambacho 
hakiendani kikamilifu. Umeondoa nguo 
hizo ambazo ni za kupendeza. 

Ununuzi wa biashara kwa soksi 
Ndiyo, kabati langu la nguo linaweza 

kuwa dogo kwa hatua nyingi, lakini soksi 
zangu… vizuri huwa bora kila wakati. 
Ninachukua soksi za kufubaisha. 

Ninapenda rangi inayovutia. 
Kudumisha WARDROBE yangu 

ndogo
Mambo yanabadilika nina furaha 

kuripoti kwamba tangu nianze 
safari yangu ya kuvaa nguo ndogo, 
nimepungua uzito. UZITO mwingi. 
Nina uzito wa pauni 37.

Kuishi Rahisi: Kunitunza 
bora ndani na nje

Safari ya kurudi kwenye afya 
njema ni ya taratibu Kuchukua 
wakati na bidii kunitunza - ndani na 
nje - kama mfalme ama malkia.

Kuweka Skinny Jeans? Ugumu 
wa kutupa nguo? Mimi pia.

Nimesoma nakala nzuri kwenye 
Sparkpeople. Ilizungumza juu ya 
jinsi kuweka hizo “jeans za ngozi” 
kwenye kabati lako kwa mpangilio 
mzuri na mchache.SI kukuhimiza 
kupunguza uzito. Ilisema mazoezi 
ya kuhodhi nguo ili kuingia ndani 
inaweza kuumiza maendeleo 
yako ya kupunguza uzito. Nenda 
takwimu.
Hiyo ilikuwa ya kuvutia na 

ina maana (kujithamini chini, 
kujishusha kila wakati unapoangalia 
chumbani, kukataa kuona kwamba 
umri na uzazi hubadilisha uwiano 
wako).

Vaa nguo rahisi

INACHOWEZA 
kufanya ni 

kurahisisha kubeba 
matukio yako yajayo 
kwa taarifa ya muda 
mfupi, kutumia muda 

mfupi kusafisha, 
kukandamiza na 

kutunza nguo zako
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Simba, Yanga haijaisha mpaka iishe

MANCHESTER, Engaland

BAADA ya  mshambuliaji  Erling 
Haaland wa Manchester City 
kushindwa kufua dafu mbele ya 
mabeki wa Arsenal kwenye mchezo 
wa Ligi Kuu England mwishoni 
mwa wiki iliyopita, jambo hilo 
limemuibua nahodha na kiungo 
mtukutu wa zamani wa mahasimu 
wao Manchester United, Roy Kean na 
kumkosoa vilivyo mfumania nyavu 
huyo mahiri.
Keane amedai kuwa,  Haaland 

alicheza katika mechi hiyo kama 
mchezaji wa ligi daraja la pili la 
nchi hiyo (League Two) baada ya 
kushindwa kufanya kitu cha maana 
uwanjani katika mechi ambayo 
alipaswa kupambana na kuonyesha 
ubora wake na kuisaidia timu yake 
kwenye mbio za ubingwa.

Roy Kean amshangaa Haaland 

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Soka 
nchini (TFF) limeingia 
mkataba na Benki ya CRDB  
wa miaka mitatu na nusu 
kudhamini michuano ya 
Kombe la Shirikisho (FA) 
wenye thamani ya  shilingi 

bilioni 3.76.
Kwa kuanzia msimu 

huu CRDB watatoa dola 
laki moja sawa na shilingi 
milioni 255.
Na kwa sasa Kombe 

la FA litaitwa Kombe la 
Shirikisho la CRDB badala 
ya Kombe la Shirikisho la 

Azam kama ilivyokuwa 
awali.
Katika taarifa yake kwa 

vyombo vya habari TFF 
imetoa mchanganuo wa 
kiasi hicho cha shilingi 
bilioni 3.76 kuwa ni 
pamoja  na makato ya kodi 
ya Serikali.

Aziz Ki mchezaji bora Machi
Na Mwandishi Wetu

KIUNGO mshambuliaji wa mabingwa 
watetezi wa Ligi Kuu ya NBC, Yanga, Aziz Ki 
ameshinda tuzo ya mchezaji bora wa mwezi 
Machi.
Aziz Ki amewashinda Feisal Salum na 

Clatous Chama katika katiba kinyang’anyiro 
hicho cha mwezi Machi.
Aziz Ki amefunga mabao 3 na kuhusika na 

mengine 4 hivyo kuhusika kwenye mabao 
7 huku Yanga ikishinda mechi 3 Kati ya 4 
iliyocheza mwezi Machi. 5-0 dhidi ya Ihefu, 
1-0 dhidi ya Geita, 3-1 dhidi ya Namungo na 
kupoteza 2-1 dhidi ya Azam FC. Yanga SC 
ikaendelea kukalia kiti chake cha uongozi kwa 
mwezi wote wa Machi, imekusanya alama 9 
katı ya 12.
Azam FC imeshinda mechi 2 katı ya 3 na 

kutoka sare 1 ikikusanya alama 7 katı ya 9, hivyo 
kocha wake Bruno Ferry amemshinda Miguel 
Gamondi. Azam iliifunga Yanga 2-1, ikaichapa 
Dodoma Jiji 4-1 na kutoka sare 1-1 na Coastal 
Union, hali iliyoibakisha kwenye nafasi yake ya 
pili kwenye msimamo.
Yanga SC wameshikilia nafanya yao ya 

kwanza kwa mwezi Machi na Azam FC 
wameshikilia nafasi yao ya pili kwa mwezi 
Machi.

CRDB mdhamini mpya Kombe la FA

>>>Benchikha atamba kupindua meza ugenini
>>>‘Wananchi' kuwaduwaza Masandawana bila Yao

Na Valensi Mbaga

L
ICHA ya kutopata matokeo 
mazuri wakiwa hapa nyumbani,  
wawakilishi wa Tanzania katika 
michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, Simba na Yanga bado zina 

matumaini ya kufanya vizuri katika mechi 
za marudiano ugenini.
Simba SC waliopoteza dhidi ya Al Ahly 

kwa kukubali kichapo cha bao 1-0, sasa 
wana kibarua kizito pale nchini Misri 
katika mchezo wa mkondo wa pili wakiwa 
ugenini utakaopigwa siku ya Ijumaa katika 
dimba la Cairo International.
Kocha wa Simba  Abdelhak Benchikha 

amesemakuwa, licha ya kikosi chake 
kupoteza mchezo wa awali hapa 
nyumbani amejinasibu kwamba bado 
ana matumaini na viajana wake kwani 
walicheza vema na kilichowaangusha 
n i  ku tokutumia  na fas i  ny ing i 
zilizotengenezwa ambazo amedai kama 
mastaa wa timu hiyo wangekuwa na 
utulivu basi ingetoka na ushindi mnono 
nyumbani mbele ya mabingwa hao 
watetezi wa Afrika.
“Malengo ni yale yale ya Simba kwenda 

nusu fainali, ni kweli tumepoteza 
kutokana na makosa yetu wenyewe. 
Washambuliaji walikosa umakini kutupia 
mipira nyavuni. Tunaenda kuzungumza 
na wachezaji hao na kurekebisha kila 
kitu ili tupate matokeo mazuri ugenini,” 
ametamba Benchikha.
Kwa upande wa watani zao Yanga  wao 

karata yao ya kwanza dhidi ya Mamelodi 
Sundowns ilitamatika suluhu wakiwa 

nyumbani, hivyo mchezo wao wa mkondo 
wa pili utakaopigwa kule nchini Afrika 
Kusini ni kama fainali kwa upande wao.
Licha ya kuwakosa mastaa wake baadhi 

katika mchezo huo wa kwanza bado 
Yanga SC walionyesha ubora wa hali ya 
juu dhidi ya mabingwa hao wa AFL, na 
katika mchezo huo wa pili Pacome pamoja 
na Aucho wanatarajiwa kucheza huku 
Attohoula Yao Kouassi kukiwa hakuna  
uhakika wa kucheza kutokana na daktari 
wa timu ya Yanga kusema kwamba bado 
hawajawa fiti barabara.
Beki huyo wa kupanda na kushuka wa 

kikosi hicho cha ‘Wananchi’, akiikosa 
tena mechi hiyo ya marudiano dhidi ya 
Mamelod itakuwa mara ya pili kufuatia 
kuikosa ile ya kwanza hapa nyumbani 
kwa sababu ya hayo majeraha aliyoyapata 
kwenye mechi ya Ligi Kuu ya NBC Yanga 
ilipocheza na Azam FC na kupoteza kwa 
bao 2-1.
Yanga SC wameshafika nchini Afrika 

Kusini tayari kwa ajili ya maandalizi ya 
mchezo huo wa marudiano utakaopigwa 
siku ya Ijumaa katika uwanja wa Loftus 
Versfeld.
Mabingwa hao wa soka nchini 

wanahitaji kupata ushindi wa aina yoyote 
ama kulazimisha sare ya magoli ili kutinga 
hatua ya nusu fainali ya michuano hiyo 
mikubwa barani Afrika.
Hakuna kisichowezekana, wakongwe 

hao wa soka la Tanzania wakijipanga 
vema wanaweza kuweka historia mpya 
kwa taifa kuona wawakilishi wake wote 
wakiingia hatua ya nusu fainali ya Ligi hiyo 
ya Mabingwa Afrika.


