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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan, akihutubia viongozi mbalimbali, wadau wa nishati pamoja na washiriki 
katika Mkutano wa Kimataifa wa Nishati Safi ya Kupikia kwa Afrika uliofanyika katika Makao Makuu ya Shirika la Elimu, Sayansi na Utamaduni 
la Umoja wa Mataifa (Unesco) jijini Paris, Ufaransa jana. Rais Dk. Samia pia ni Mwenyekiti Mwenza wa Mkutano huo wa Kimataifa ambao 
umewakutanisha viongozi kutoka sehemu mbalimbali duniani.
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AF yatakiwa kuendelea`kuipiga jeki’ Tanzania 
Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Ofisi ya Makamu, 
Mhandisi Cyprian Luhemeja, 
ameutaka Mfuko wa Kimataifa wa 
Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi 
(AF), kuendelea kuipatia Tanzania 
fedha za kuendelea kutekeleza 
miradi ya kuhimili mabadiliko ya 
tabianchi inayotekelezwa maeneo 
mbalimbali nchini.
Mhandisi Luhemeja alitoa 

wito huo alipokuwa akifungua 
Mkutano wa kubadilishana 
uzoefu kwa nchi wanachama 
z i n a z o t e k e l e z a  m i r a d i 
inayosimamiwa na AF  jijini 
Dodoma juzi.
Mkutano huo uliwashirikisha 

watendaji na watalaamu wa 
serikali na Sekretarieti ya AF 
ambapo pamoja na mambo 
mengine, utaainisha maeneo 
maalum ya kipaumbele na 
mikakati mbadala ya kusaidia 
kukabiliana na athari za uharibifu 

wa mazingira na mabadiliko 
ya tabianchi katika maeneo 
mbalimbali nchini.
M h a n d i s i  L u h e m e j a 

aliushukuru Mfuko huo kwa 
kuipatia fedha Tanzania na 
kuahidi serikali kupitia Ofisi ya 
Makamu wa Rais, itahakikisha 
fedha zinazotolewa zitaendelea 
kuelekezwa katika miradi ya 
kipaumbele iliyoanishwa na AF 
hasa ya kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi.
Aliongeza kuwa ajenda ya 

mazingira ni moja ya vipaumbele 
vya Serikali ya Awamu ya Sita 
na kutokana na umuhimu 
huo, Ofisi ya Makamu wa Rais 
itaendelea kusimamia vyema 
miradi inayolenga kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabianchi 
iliyotekelezwa katika maeneo 
mbalimbali nchini ili kuzisadia 
jamii.
Alisema kutokana na umuhimu 

wa ajenda ya kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi, Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
Mazingira (Nemc) limeialika 
Sekretarieti ya Mfuko huo 
pamoja na Nchi Wanachama kuja 
Tanzania ili kujifunza majukumu, 
mafanikio na changamoto 
inazopitia Nemc kuona miradi 
inayotekelezwa katika maeneo 
mbalimbali nchini inavyoweza 
kukabiliana na madhara ya 
mazingira na mabadiliko ya 
tabianchi kwa vitendo.
Mhandisi Luhemeja alisema 

mkutano huo baina ya Nemc na 
Mfuko huo, utasaidia kupatikana 
njia mbadala za kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi ikiwemo 
uchimbaji wa visima vya maji, 
mbinu za kisasa za umwagiliaji 
mashambani, ufugaji wa kisasa 
na jinsi mbinu hizo zinavyoweza 
kuleta maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi kwa wananchi wa 
maeneo husika.
Alisema Serikali ya Awamu 

ya Sita imeendelea kuwa mstari 
wa mbele katika kuhamasisha 
jamii umuhimu wa kuhifadhi na 
kutunza mazingira ili kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi.
Alitoa wito kwa jamii kutunza 

na kuhifadhi mazingira ikiwemo 
kujenga utamaduni wa kupanda 
miti.
Naye Mratibu wa Mfuko huo, 

Farayi Madziwa, aliipongeza 
Serikali ya Tanzania kupitia 
Ofisi ya Makamu wa Rais kwa 
juhudi mbalimbali inazoendelea 
kuzifanya katika kukabiliana na 
athari za uharibifu wa mazingira 
na mabadiliko ya tabianchi 
kupitia miradi mbalimbali 
inayotekelezwa katika maeneo 
mbalimbali ya nchi.
Alisema fuko huo utaendelea 

kutoa  fedha  na  kujenga 
uwezo wa kitaalamu kwa nchi 
zinazoendelea ikiwemo Tanzania 
ili kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
ameliahidi Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia Watoto 
(Unicef) kuwa Serikali ya Tanzania  
itaendelea kulipa ushirikiano ili 

liendelee kutekeleza majukumu yake 
ipasavyo katika sekta mbalimbali 
zikiwemo za elimu, afya na maji. 
Majaliwa alitoa ahadi hiyo jana 

baada ya kukutana na Mkurugenzi 
Mkazi wa  Unicef, Elke Wisch, ofisini 
kwa Waziri Mkuu Bungeni jijini 

Dodoma jana.
Kat ika  mazungumzo  yao 

Mhesh imiwa  Waz i r i  Mkuu 
amemuahidi Bi. Wisch kuwa Serikali 
ya Tanzania itaendelea kulipa 
ushirikiano Shirika hilo ili liweze 
kutekeleza majukumu yake ipasavyo 

katika sekta mbalimbali zikiwemo 
afya, maji na elimu.
Kwa upande wake,  Wisch 

aliipongeza Serikali ya Tanzania 
kwa kuendelea kuweka mipango 
katika kuboresha sekta ya elimu, 
mpango wa kukabiliana na maafa 

pamoja na kupiga vita ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto.
Aidha, Wisch aliahidi kuwa 

Unicef itaendelea kushirikiana na 
Serikali ya Tanzamia katika kuandaa 
na kutekeleza mpango kazi wa 
kukabiliana na maafa. 

Majaliwa aiahidi Unicef ushirikiano

MABADILIKO YA TABIANCHI:

Mkutano huo 
uliwashirikisha 

watendaji na 
watalaamu 

wa serikali na 
Sekretarieti 

ya AF ambapo 
pamoja na 

mambo mengine, 
utaainisha 

maeneo maalum 
ya kipaumbele.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,  akizungumza na Mkurugenzi Mkazi 
wa  Unicef, Elke Wisch, ofisini kwake Bungeni jijini Dodoma jana.
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Ubalozi wa Marekani 
wafungwa kwa 

siku mbili

Tume yawafunda watendaji
Na Mwandishi Wetu

TUME Huru ya Taifa ya Uchaguzi, 
imewataka watendaji wa Uchaguzi 
Mdogo wa Ubunge katika Jimbo 
la Kwahani, Zanzibar, kutekeleza 
wajibu na majukumu waliyopewa 
kwa kuzingatia katiba, sheria, 
kanuni na miongozo iliyotolewa na 
itakayotolewa na Tume wakati wa 
uchaguzi mdogo.
Wi to  huo  u l i to l ewa  na 

Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa 
ya Uchaguzi, Jaji mstaafu Jacobs 
Mwambegele, wakati akifungua 
mafunzo kwa mratibu wa uchaguzi, 
msimamizi   wa uchaguzi na 
wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi 
ngazi ya jimbo.
Mafunzo hayo yalianza juzi 

na yanatarajiwa kuhitimishwa 
leo Mkoa wa Mjini Magharibi, 
Zanzibar.
Jaj i  Mwambegele al isema 

u c h a g u z i  n i  m c h a k a t o 
unaojumuisha hatua na taratibu 
mbalimbali za kisheria zinazopaswa 

kufuatwa na kuzingatiwa kwani 
hatua na taratibu hizo ndiyo msingi 
wa uchaguzi kuwa mzuri, wenye 
ufanisi na hivyo kupunguza au 
kuondoa  malalamiko ama vurugu 
wakati wote wa mchakato wa 
uchaguzi.
“Nachukua nafasi hii kuwaasa 

kuwa pamoja na uzoefu ambao 
baadhi  yenu mnao kat ika 
uendesha j i  wa  uchaguz i , 
mhakikishe mnazingatia maelekezo 
mtakayopewa na Tume badala ya 
kufanya kazi kwa mazoea. Hivyo, 
itafaa zaidi tutakapohitimisha 
mafunzo yetu hapa, sote tuwe 
na utimamu wa kusimamia 
uchaguzi kwa ufanisi wa hali ya juu 
badala ya uzoefu,” alisisitiza Jaji 
Mwambegele.
Sambamba na kuzingatia sheria, 

Jaji Mwambegele aliwakumbusha 
washir ik i  wa  mafunzo  na 
kuwasisitiza kuwa, wakati wote 
wa mchakato wa uchaguzi, ni 
vema wakavishirikisha kwa karibu 
vyama vya siasa na wadau wengine 

Habari Kitaifa

Na Mwandishi Wetu

UBALOZI wa Marekani nchini 
Tanzania, umefungwa kwa siku 
mbili kutokana na ukosefu wa 
mtandao wa intaneti iliyoathiri 
nchi kadhaa za Afrika Mashariki.
“Kwa sababu ya huduma duni 

za mtandao kote nchini, Ubalozi 
hautafunguliwa kwa umma,” 
Ubalozi ulisema kwenye chapisho 
kwenye X (zamani Twitter) juzi 
Jumatatu.
Ubalozi huo umeahirisha miadi 

yote ya konsula kwa siku ya jana 
Jumanne na leo Jumatano hadi 
mambo yatakapotengamaa.
Ubalozi huo, hata hivyo, 

u t a e n d e l e a  k u p a t i k a n a 
kwa makusanyo ya visa na 
kushughulikia kesi za dharura 
zinazohusisha raia wa Marekani.
Mtandao uliyopotea tangu 

Jumapili asubuhi, umesababisha 
umeathiri huduma za intaneti 
nchini Tanzania, Kenya, Rwanda 
na Uganda.
Tathmini ya kampuni ya 

ufuati l iaj i  wa mtandao ya 
NetBlocks siku ya Jumatatu 
i l ionyesha kuwa Tanzania 
imeathirika zaidi na kukatika kwa 
huduma za intaneti.
Hitilafu hiyo imetokana na 

kukatika kwa nyaya za chini ya 
bahari zinazounganisha eneo 
hilo na dunia nzima kupitia Afrika 
Kusini, mtaalam wa sekta hiyo Ben 
Roberts aliambia BBC.
Siku ya Jumatatu, watu katika 

mataifa ya Afrika Mashariki, 
walikuwa bado wanafikia kiasi 
kidogo sana cha mtandao huku 
baadhi ya watoa huduma za 
mawas i l iano  wakionyesha 
kuwa suala hilo lilikuwa bado 
halijatatuliwa kikamilifu. BBC.

wa uchaguzi kuhusu masuala 
ya kiuchaguzi wanayostahili 
kushirikishwa, kwani jambo hilo 
litawarahisishia   utekelezaji wa 
majukumu. 
Aliongeza kuwa ni muhimu 

kwa watendaji hao wa uchaguzi 
pia, kuhakikisha wanalitambua 
na kulijua   vyema eneo ambalo 
uchaguzi utaendeshwa ikiwemo 
miundombinu ya kufika katika 
vituo vya kupigia kura.
Kadhalika, Jaji Mwambegele 

aliwasisitiza kufanya utambuzi 
na kukagua vituo vya kupigia 
kura mapema ili kubaini mahitaji 
maalum ya vituo husika kwa 
lengo la   kuhakikisha mpangilio 
mzuri ambao utaruhusu uchaguzi 
kufanyika kwa utulivu na amani.
“ Ku h a k i k i s h a  mn a a j i r i 

watendaji wa vituo wenye weledi, 
wanaojitambua na tuachane na 
upendeleo kwa ndugu na jamaa 
ambao hawana sifa za kufanya 
shughuli za uchaguzi,” alisema na 
kuongeza:

 “Kuhakiki vifaa vya uchaguzi 
mnavyopokea kutoka Tume na 
kuhakikisha kila mkuu wa kituo 
anapata vifaa vyote vya uchaguzi 
vinavyohitajika mapema; kuvipatia 
vyama vya siasa orodha ya vituo 
vya kupigia kura ili kuviwezesha 
kupanga mawakala.”
Vilevile, aliwataka wahakikishe 

siku ya uchaguzi wanaweka 
utaratibu utakaowezesha kila kituo 
cha kupigia kura kufunguliwa 
saa 1:00 asubuhi; na kufanya 
mawasiliano na Tume pale ambapo 
utahitajika ushauri kuhusiana na 
masuala ya uchaguzi.
 “Mmeaminiwa na kuteuliwa kwa 

sababu mnao uwezo wa kufanya 
kazi ya kusimamia uchaguzi, hivyo 
jambo muhimu mnalotakiwa 
kuzingatia ni kujiamini na kufanya 
kazi kwa weledi,” alisema 
Mafunzo  kwa  watenda j i 

w a  u ch a gu z i  y eme l en g a 
kuwakumbushamambo muhimu 
kuhusu usimamizi, uratibu na 
uendeshaji wa uchaguzi mdogo wa 

Ubunge katika Jimbo la Kwahani 
Wilaya ya Mjini Mkoa wa Mjini 
Magharibi, Zanzibar. 
Rat iba  ya  uchaguzi  huo 

inaonesha kwamba, fomu za uteuzi 
wa wagombea zitaanza kutolewa 
kuanzia Mei 17 hadi 23, mwaka 
huu  uteuzi ni Mei 23 na kampeni za 
uchaguzi zitaanza Mei 18 hadi Juni 
7, mwaka huu na uchaguzi utakuwa 
Juni 8, mwaka huu.

Jaji mstaafu Jacobs 
Mwambegele

UCHAGUZI MDOGO KWAHANI:

HITILAFU YA INTANETI:

Viongozi, Wadau wa Nishati pamoja na Washiriki mbalimbali, wakiwa kwenye Mkutano wa Kimataifa wa Nishati Safi ya Kupikia 
kwa Afrika uliofanyika katika Makao Makuu ya Unesco jiijini Paris, Ufaransa jana.

Sehemu ya majengo ya Hospitali ya Rufaa Mkoa wa Njombe.
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Dk. Samia: Nishati safi ya kupikia 
  itawakwamua wanawake kiuchumi

Ndege 85 zisizo na rubani 
 kudhibiti uvuvi haramu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega, amesema Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, amemaliza 
kadhia ya uvuvi haramu nchini 
kwa kutekeleza mikakati ya muda 
mfupi na mrefu.
Waziri Ulega alitoa kauli hiyo 

jana wakati akiomba Bunge 
kuidhinisha makadirio na mapato 
na matumizi ya wizara yake ya Sh. 
bilioni 460.333 kwa mwaka wa 
fedha wa 2024/2025 jijini Dodoma 
jana.
“Tunakusudia tuandike historia 

ya Mheshimiwa Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, Rais shupavu 
wa Awamu ya Sita kwa kumaliza 
kadhia ya uvuvi haramu kwa 
kuweka na kutekeleza mikakati 
madhubuti ya muda mfupi na 
mrefu… Mkakati mmojawapo 
ni kutumia teknolojia za kisasa 

ambazo pamoja na kudhibiti, 
zitazuia uhalifu wa uvuvi katika 
bahari na maziwa yetu” alisema 
na kuongeza: 
“Teknolojia hizo ni kama vile 

matumizi ya ndege maalum 
zisizokuwa na rubani 85 ambazo 
zina uwezo wa kusafiri kilomita 
100 kwa muda wa saa mbili na 
kuchukua picha za kiwango cha 
juu za uhalifu wa uvuvi haramu na 
utoroshaji wa mazao ya uvuvi.”
Pia alisema wizara yake 

inakusudia kuanza kutumia 
mfumo wa ufuat i l ia j i  wa 
kielektroniki ambao utafungwa 
kat ika  vyombo vyote  vya 
uvuvi zikiwemo boti za kisasa 
zilizotolewa hivi karibuni.
“Mfumo huo utafuat i l ia 

mienendo yote ya wavuvi nchini 
ikiwemo kuweka kumbukumbu 
za wavuvi. Pamoja na kuzuia uvuvi 
haramu, mfumo huu utasaidia 

kuweka usalama wa wavuvi na 
wananchi ambao wanapata 
matatizo wakiwa maeneo ya maji.”
Al isema teknoloj ia  hiyo 

itaongeza ufanisi na kupunguza 
matumizi ya rasilimali fedha na 
muda.
Aidha, Waziri Ulega alisema 

wizara yake ina mkakati wa   
kuongeza uzalishaji, masoko 
pamoja na thamani ya mazao ya 
mifugo na uvuvi.
  Alisema wizara yake pamoja 

na mambo mengine, imepanga 
kuimarisha ulinzi na usimamizi 
wa rasilimali za mifugo na uvuvi, 
kuhamasisha uwekezaji katika 
sekta za mifugo na uvuvi na 
kuimarisha utafiti, mafunzo na 
huduma za ugani katika sekta za 
mifugo na uvuvi.
A l i s e m a  m r a d i 

mwing ine,    i t akami l i sha 
kuundwa kwa chombo maalum 

BAJETI YA MIFUGO, UVUVI 2024/2025:

kitakachosimamia uendelezaji 
wa mazao na miundombinu ya 
mifugo na mageuzi katika Tasnia 
ya Maziwa na Mabadiliko ya 
Tabianchi (T-CSDTP) wa miaka 
mitano (5) wenye kunufaisha 
walengwa 58,000.
“Mrad i  huo  u tahus i sha 

kununua ng’ombe wa maziwa 
17,200, kujenga mabanda 5,000 
ya ng’ombe, kujenga mfumo wa 

uvunaji maji ya mvua katika kaya 
22,400, kununua na kusanikisha 
mitambo 2,800 ya biogesi, 
kujenga vituo 950 vya kukusanya 
maziwa, kununua dozi 929,000 
za chanjo za mifugo na kujenga 
kilomita 140 za barabara,” 
alisema na kuongeza:
“Tutaanzisha kambi moja 

ya mifugo (Livestock Guest 
house) katika Ranchi ya Mkata, 
tutanunua na kusambaza 
madume 60 ya mbari bora 
za mifugo aina ya Brahman 
ili kuongeza uzalishaji na tija 
katika mnyororo wa thamani wa 
mifugo na mazao yake.”
Miradi mingine kwa mjujibu 

wa Waziri Ulega ni kujenga 
kituo cha mafunzo ya wadau 
wa mnyororo wa thamani wa 
malisho aina ya mabingobingo 
( Juncao),    kuboresha na 
kuendeleza hekta 20,000 za 
maeneo ya malisho katika eneo 
la Msomera, Kitwai na Saunyi.
  “Wizara yangu ina mkakati 

wa kukamilisha ujenzi wa 
mabwawa saba na visima virefu 
vitatu, kuwezesha uendeshaji 
wa mashamba ya kuzalisha 
malisho na mbegu za malisho 
na   kuwezesha kukamilisha 
ujenzi wa miundombinu ya 
kufundishia na kujifunzia,” 
alisema.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega

Na Mwandishi Wetu

R
AIS wa  Jamhur i 
ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. Samia 
Su l u hu  Ha s s a n , 
amesema licha ya 

Afrika kuwa na idadi kubwa ya 
watu na raslimali zote muhimu, ni 
bara la chini kuwa na upatikanaji 
wa nishati safi ya kupikia.
Zaidi ya Waafrika milioni 

900, wanatumia nishati isiyo 
safi ya kupikia, jambo ambalo 
l inachangia  uhar ibifu wa 
mazingira, upotevu wa bioanuai 
na athari za kiafya.
Rais Dk. Samia aliyasema hayo 

akiwa Mwenyekiti Mwenza wa 
Mkutano Mkuu wa Nishati Safi ya 
Kupikia 
uliowakutanisha Marais, 

Viongozi na Wadau mbalimbali 
wa Afrika katika Makao Makuu 
ya Shirika la Elimu, Sayansi na 
Utamaduni (Unesco) jijini Paris, 
Ufaransa jana. 
Rais Dk. Samia alisema nishati 

safi ya kupikia ina maeneo 
matatu. 
La kwanza alilitaja kjuwa ni 

hasa maeneo ya vijijini ni uwezo 
mdogo kutokana na gharama 
kubwa na upatikanaji wake pia ni 
taabu.
La pili alisema ni ulimwengu 

kwa jumla kutolipa suala hilo 
kipaumbele. Ufadhili mdogo na 
watu kutokujua fursa za kiuchumi 
zilizopo kwenye nishati safi ya 
kupikia inayorejesha nyuma 
harakati hizo.
Na pia kutokuwepo ushirikiano 

wa kuhakikisha nishati safi ya 
kupikia inapatikana kwa wote. 
Rais Samia alisisitiza upatikanaji, 
gharama ndogo na suluhu 

zinazotekelezeka.
Rais Dk.Samia pia alisema 

kuongezeka kwa upatikanaji wa 
nishati safi ya kupikia, itasaidia 
wanawake kupata fursa zaidi 
kushiriki shughuli nyingine za 
kiuchumi, kupunguza umaskini 
na usawa wa kijinsia.
Hata hivyo, Rais Dk. Samia 

ambaye pia ni kinara wa 
kuhamasisha matumizi ya Nishati 
Safi ya Kupikia, Afrika,
Alisema licha ya changamoto 

hizo, Tanzania ina dhamira ya 
kutekeleza Mkakati wa Taifa 
wa Nishati Safi ya Kupikia 
uliozinduliwa hivi karibuni 
uliokusudia kufikia asilimia 80 ya 
Watanzania wanaotumia nishati 
hiyo ifikapo mwaka 2034.
Aliwaeleza wajumbe wa 

Mkutano huo uliohudhuriwa na 
zaidi ya watu 1,000 wakiwemo 
Marais, Viongozi mbalimbali, 
asasi za kiraia na wadau masuala 
ya nishati safi kuwa malengo 
hasa ni kuhakikisha mbali na 
Afrika kupata uelewa, lakini pia 
liwe jambo la kimataifa ambapo 
pia itakuwa rahisi kuchangia ili 
kutekeleza azma hiyo.
“Pia nia ni kuandaa sera 

madhubuti inayotekelezeka kwa 
ajili ya nishati safi ya kupikia 
na kuharakisha ushirikiano wa 
wadau katika suala hilo,” alisema.
Inakadiriwa kuwa Dola bilioni 

nne za Marekani zinahitajika kwa 
ajili ya matumizi ya Nishati safi 
bafrani Afrika.
Mwishoni  mwa mwaka 

jana, Rais Dk. Samia alizindua 
Programu ya Nishati Safi ya 
Kupikia ya Kusaidia Wanawake 
Barani Afrika ambayo ilipokelewa 
vema na viongozi mbalimbali wa 
bara hilo.
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SMZ yawakalia kooni wakala 
wa elimu ya nje wababaishaji 
Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

SERIKALI ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ), imesema 
itaendesha msako na kuzifutia usajili wa wakala 
wa elimu ya nje ambao wanafanya kazi zao kwa 
ubabaishaji na kuipongeza Global Education Link GEL 
kwa mchango mkubwa inaotoa kwenye sekta ya elimu.
 Hayo yalisemwa jana na Naibu Waziri wa Elimu na 

Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali Abdulgulam Hussein, 
alipotembelea ofisi za Global Education Link (GEL) 
zilizoko katika jengo la Thabit Kombo Zanzibar.
Alisema wizara inatambua kazi nzuri zinazofaanywa 

na baadhi ya wakala kama GEL, lakini kuna taaasisi 
zimeingia kwenye fani hiyo na kufanya kazi kwa 
ubabaishaji, hali ambayo imesababisha malalamiko 
mengi.
“ Wizara inatambua mchango wa Global Education 

Link na tunakupongeza tunajua mchango wake 
kwenye sekta ya elimu, mimi najua nilishawahi kuja 
kwenye moja ya shughuli zako nikajionea ukubwa wa 
kazi zenu, lakini wale ambao 
hawako makini, tutawafutia 
usajili,” alisema.
Alisema kuna vijana 

nchini wakiwemo Wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi 
wamekuwa wakirubuniwa 
na baadhi ya mawakala wa 
mfukoni wasio waaminifu, 
hali ambayo imesababisha 
malalamiko mengi.
“Nitatembelea 

wakala wote na wale 
ambao hawatambuliki, 
watafunga ofisi, lakini 
GEL  t ume j i r i dh i s h a 
mnafanyakazi kubwa sana 
na kwa kweli nimevutiwa 
na mawazo uliyotushauri 
k u h u s u  n amn a  y a 
kuwasafirisha wanafunzi 
wengi nje ya nchi kwa 
koz i  ambazo  haz ipo   
hapa nchini,” alisema na 
kuongeza:
“Mollel tuletee taarifa 

rasmi kuhusu wazo lako 
nitaelekeza ofisi yangu 
irat ibu suala  hi l i  na 
kutushauri kwa sababu Rais 
wa Zanzibar, Dk.   Hussein 
Mwiny i  n i  mwelewa 
sana anataka mabadiliko 
ameifanya elimu kuwa 
k i p aumbe l e  kwenye 
serikali  yake,  siamini 
kwamba tukimpa wazo hili 
atalikataa.”
Alisema Chuo Kikuu 

Zanzibar (SUZA), kinac 
hangamoto kubwa ya 
nafasi kwani uwezo wake 
ni kuchukua wanafunzi 60 
kwenye kozi ya afya wakati 
wanaoomba kozi hiyo huwa 
ni zaidi ya 800.
“Tunashindiwa 

kuwachukua kwa sababu 
hatuna pa kuwaweka na 
kwa maana hiyo tunakosa 
wataalamu wengi wa sekta 
ya afya na kwa hiyo kuna 
umuhimu wa kuwapeleka 
nje ya nchi ili  tupate 
wataalamu wengi wa fani ya 
afya,” alisema.
Naibu Waziri alisema 

Rais  Dk. Hussein Mwinyi 
anatoa nafasi za vijana 
kwenda kusoma nje ya nchi, 
kwa hiyo ni wakati mwafaka 
k w e n d a  k um s h a u r i 
kuwapeleka nje wale ambao 
wanakosa nafasi kwenye 
fani wanazoomba hapa 
nchini.
“Elimu ambayo nimeipata 

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali 
Zanzibar, Ali Abdulgulam Hussein

ndani ya saa moja hapa ni kubwa 
sana naomba tuendelee kutoa 
elimu watu wajue wakitaka 
kwenda kusoma nje ya nchi 
wafanye nini, serikali tusijifungie 
tunatakiwa kukutana na wadau wa 
sekta binafsi kama Global tunapata 
mawazo mapya,” alisema.
“Wizara tuko tayari kuratibu 

mikutano ya mara kwa mara baina 
ya wadau wa serikali na wa sekta 
binafsi tupeane mawazo mapya, 
wajumbe wa Baraza la Wawakilishi 
nao tuwape elimu wajue mawakala 
wa elimu ya juu wanafanya nini, 
Global Education Link anafanya 
nini, maana wasipoelimishwa 
wanaweza kudhani ni wale wale 
wajanja wajanja tu,” alisema.
Alisema hivi karibuni Baraza 

la Wawakilishi litaanza vikao 
vyake, hivyo atatumia nafasi 
yake kuitambulisha Global  kwa 
Wa jumbe  wa  Ba raza  i l i 
wawafahamu na wawatumie kwa 
ajili ya kupeleka watoto wao nje.
Alisema ingawa GEL ni ya muda 

mrefu, lakini kuna umuhimu 

wa kukutana na wadau wengi 
mara kwa mara na kuwaeleza 
wanachofanya ili kufautisha na zile 
taasisi ambazo zimekuwa zikifanya 
kazi kwa  ujanja ujanja.
“Tutakaa na Bodi ya Mikopo, 

namimi nitaratibu kikao hicho 
tuone namna ya kusaidia 
wanafunzi, tumefungua chuo 
cha Tehama Zanzibar na nia ni 
kupokea wanafunzi wa kigeni 
kwa hiyo ni fursa kwenu kuleta 
wanafunzi  kutoka mataifa 
mbalimbali,” alisema.
Mkurugenzi Mkuu wa GEL, 

Abdulmalik Mollel,  alisema 
w am e z u n g um a  m am b o 
mbalimbali na Naibu Waziri 
ikiwemo namna ya kuitumia elimu 
kuakisi uchumi.
Alisema Rais Dk. Hussein 

Mwinyi amekuwa mstari wa mbele 
kuhamasisha uwekezaji kwenye 
uchumi wa buluu na maono 
makubwa ya kukuza uchumi wa 
Zanzibar, hivyo kuna umuhimu 
wa kufanya maandalizi mazuri ya 
rasilimali watu.
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C
HAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema) kipo 
katika kipindi cha Uchaguzi 
Mkuu wa ndani, baada ya 

kumaliza kupata safu za viongozi 
wa ngazi ya chini, hivi sasa wapo 
katika hatua ya kupitisha majina ya 
watakaowania nyadhifa za ngazi ya 
Kanda kabla ya ile ya juu kabisa ya 
uenyekiti.

Wakati tukitarajia demokrasia 
kutamalaki katika chaguzi hizi 
kama lilivyo jina la 
chama chao, badala 
yake tunashuhudia 
malumbano yasiyo 
na tija wala kwisha 
miongoni mwa viongozi 
wa chama hiki!

M a k u n d i  k a t i k a 
chaguzi zozote ni jambo 
la kawaida na ni sehemu 
ya demokrasia, lakini 
yakivuka mipaka na 
kuzua uhasama, chuki 
na mitafaruku miongoni 
mwa viongozi wa juu wa 
chama hii haikubaliki.

Makamu Mwenyekiti 
wa Chama, Tundu 
Lissu anasema chaguzi 
zao zimegumbikwa 
na rushwa iliyokithiri, 
mwenyewe anasema 
kuna fedha chafu kutoka 
kambi ya Mwenyekiti 
wake, Freeman Mbowe 
alizozitawanya kwa 
wagombea anaowataka 
i l i  w a z i t u m i e 
‘kuwalainisha’ 
wapigakura. 

Kauli hii ya Lissu 
imechukuliwa na wafuasi wa Mbowe 
kama ina lengo la kumchafua 
Mwenyekiti wao ili Makamu huyo wa 
Chadema ajisafishie njia ya kushika 
hatamu ya kuongoza chama hiki kikuu 
cha upinzani.

Mwenyekiti wa Chadema Kanda 
ya Kaskazini, Godbless Lema ambaye 
ni ‘Timu Mbowe’, ameibuka na 
kumshangaa Lissu kwa kuonyesha 
dhamira ya kuutaka uenyekiti wa 
chama chao kinyume na ahadi yake 
ya huko nyuma!

Lema anadaia Lissu baada ya 

kusaidiwa na kuuguzwa kwa karibu 
na Mbowe alipopata madhila 
ya kupigwa risasi na kunusurika 
kuuawa, eti aliweka ahadi ya kwamba, 
hatogombea nafasi yoyote ya uongozi 
ndani ya chama hicho ambayo 
Mwenyekiti wake ataonesha nia ya 
kugombea!

Kabla hatujakaa vizuri, wiki hii 
tena ameibuka mwanachama 
mwandamizi wa Chadema, Halima 
Mdee na kudai Lissu ana roho 

mbaya na uchu wa 
m a d a r a k a  n a 
anautaka Uenyekiti 
wa Chama hicho 
k w a  g h a r a m a 
yoyote ile hata kwa 
kuchafua wenzake!

Mdee ambaye 
hatambuliki ndani 
ya Chadema kama 
mwanachama 
wao, anaonekana 
naye anajikomba 
kwa Mbowe kwa 
kumchafua Lissu 
akidhania labda 
anaweza kupata 
huruma wa bosi 
wake huyo.

S i s i  w a d a u 
wa masuala ya 
siasa tunajiuliza 
i le  demokrasia 
inayoimbwa na 
C h a d e m a  s i k u 
zote ipo wapi? 
Kama ndani ya 
chama chao kidogo 
wanashindwa 
kuelewana, 
wataongoza vipi 

taifa hili kama watafanikiwa kushika 
dola?

Malumbano yao haya ni kwa faida 
ya nani? Kundi la viongozi waandamizi 
wanapomwandama kiongozi wao 
mmoja anayekemea rushwa ndani ya 
chama chao ni kwa maslahi ya nani?

Hivi kuna baadhi ya viongozi ndani 
ya Chadema nafasi zao wamezikatia 
hatimiliki na ni marufuku kuguswa 
na wengine? Kama ndiyo, ipo wapi 
hiyo demokrasia wanayoiimba huku 
kwenye majukwaa ya maandamano?

Lissu baada ya 
kusaidiwa na 
kuuguzwa kwa 
karibu na Mbowe 
alipopata madhila 
ya kupigwa risasi 
na kunusurika 
kuuawa, eti 
aliweka ahadi 
ya kwamba, 
hatogombea 
nafasi yoyote 
ya uongozi 
ndani ya chama 
hicho ambayo 
Mwenyekiti wake 
ataonesha nia ya 
kugombea!
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Iko wapi demokrasia ndani 
ya chama cha demokrasia?

Umeme bado unakatika

Hatua ya kutumia ndege kukamata 
wavuvi haramu imekaa vyema

Katika juhudi za kuimarisha ulinzi katika 
maeneo ya uvuvi, Serikali imesema sasa 
imekusudia kununua ndege zisizo na rubani 
(drones) sita zitakazotumika kuangalia 

wahalifu kwenye maeneo ya uvuvi.
Hayo yalisemwa jana Bungeni na Waziri wa 

Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega wakati akihitimisha 
hotuba ya Bajeti ya Wizara yake kwa mwaka wa fedha 
2024/2025.

Uvuvi haramu na usiofuata kanuni umekuwa ni 
sumu kubwa ya uzalishaji wa samaki kwa njia ya asili 
kwa maana ya kutegemea bahari, maziwa na mito.

Uvuvi huu usio endelevu, licha ya kupunguza 
upatikanaji wa samaki, umesababisha jamii ambazo 
zimekuwa zikiishi kwa kutegemea samaki kuwa 
katika hali mbaya kiuchumi.

Ni kutokana na uvuvi haramu umesababisha hadi 
Ziwa Tanganyika kufungwa kwa kipindi cha miezi 
mitatu ili kuruhusu samaki kuzaliana. Ziwa hilo 
pengine tangu limeumbwa na Mungu halijawahi 
kufikia hatua kama hiyo.

Tunafahamu, kwa kipindi kirefu serikali imekuwa 
ikijitahidi kupambana na uvuvi haramu ukiwa ni 
pamoja na kuweka doria za mara kwa mara.

Doria kama zilizofanyika katika maeneo ya Ukanda 
wa Ziwa Victoria miqmwishoni zilisaidia kupunguza 
vitendo vya uvuvi haramu, biashara ya samaki 
wachanga na utoroshaji wa mazao ya uvuvi kwenda 
nje ya nchi kwa asilimia 80.

Iliwahi kuelezwa kwamba katika kipindi cha 
miaka mitatu kuanzia 2017/2018 - 2019/2020, Kikosi 
Kazi kilifanya doria na operesheni katika maeneo 
mbalimbali ya Ukanda wa Ziwa Victoria na kwa 
utekelezaji wa doria hizo uliwezesha kukamatwa kwa 
zana haramu zilizokuwa zikitumika katika shughuli 
za uvuvi ikiwemo nyavu za makila, makokoro, nyavu 
za timba (Monofilament) na nyavu za dagaa. Pia, vifaa 
vilivyokuwa vinatumika kwenye uvuvi haramu na 
utoroshaji wa mazao ya uvuvi ikiwemo injini za boti 
pamoja na gari.

Hatua ya kutumia drones kupambana na uvuvi 
haramu sambamba na kuendelezwa kwa doria za 
vikosi kazi ibila shaka itasaidia sana kudhibiti uvuvi 
haramu na pia kuangalia usalama katika bahari zetu 
maziwa na mito.

Lakini pia tunaishauru Serikali iendelea kutoa 
elimu kwa wavuvi ili kuondokana na matumizi ya 
zana haramu ambazo zinatishia kupungua kwa 
samaki katika maji ya asili.

Ni vyema pia kwa wavuvi, wafanyabiashara na jamii 
kwa ujumla  kutoiachia serikali katika kupambana na 
kudhibiti uvuvi haramu. Haya yawe mapambano ya 
kila mtu.

Lakini kutokana na ongezeko la watu, juhudi pia 
ziendelezwe za wananchi kufuga samaki kwa kutumia 
vizimba, mabwawa na hata madumu ili kupunguza 
utegemezi wa vyanzo vya asili katika kupata samaki.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255784122020

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 / 	

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi

JICHO LANGU
 Na Hamisi Kibari 

Baada ya kukaa miezi kadhaa 
nchi  ik ishuhudia  mgawo 
wa umeme, hivi karibuni 
tuliambiwa kwamba sasa nchi 
yetu inazalisha umeme wa 
kutosha na mgawo haupo tena.

Lakini maeneo mengi ya Dar 
es Salaam, ikiwemo Temeke Kwa 
Maganga umeme unaendelea 
kukatika mara kwa mara. Hata 
juzi, katika baadhi ya mitaa 

kwenye eneo hilo hadi asubuhi 
yake kwa maan aya jana kulikuwa 
hakuna umeme.

Kinachoonekana huenda 
umeme sasa unakatika kutokana 
na hitilafu za hapa na pale lakini 
wahusika wanachelewa sana 
kuja kurekeisha hata wakipigiwa 
simu kupitia call centre. Ni 
vyema wahusika wafanyie kazi 
hili. Umeme ni maendeleo.
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JICHO LANGU
Na Godfrey Sanga

Sangagodfrey26@gmail.com

U
WAJIBIKAJI  ni  suala 
linalomhusu kila mmoja 
wetu kwa maisha ya kila 
siku, kwani ndiyo chanzo 

au nguzo kwa maendeleo binafsi na 
taifa kwa ujumla.
Uwajibikaji ni alama ya kutimiza 

na kutekeleza wajibu unaompasa 
mtu bila ulazima wa kusimamiwa.
Pamoja na umuhimu huo, jambo 

hilo linaonekana kuwa changamoto 
katika ofisi na taasisi nyingi, 
zinazohusika na utoaji huduma kwa 
jamii.
Malalamiko ya 

kutowajibika ndiyo 
yanayonifanya 
nifungue 
jicho langu leo 
kutazama.
Nikianzia 

hospitalini, daktari 
au  mhudumu 
katika utoaji wa 
h uduma  kwa 
baadhi ya maeneo 
utakuta wagonjwa 
wanarundikana 
kwenye  fo leni 
kubwa wakisubiri 
huduma ,  kwa 
kutokuwepo 
wahusika au kukaa 
bila kusikilizwa.
Ukienda kwenye halmashauri, kata 

hata vijiji, kuna hali hiyo kwa maofisa 
wengi wakiamini kwamba hata 
wasipofanya kazi kuna mishahara 
mwisho wa mwezi.
Kasumba hi i  inasababisha 

haki kutotendeka kwa wananchi 
wanohitaji huduma katika maeneo 
mengi hususani kwenye sekta 
muhimu za kijamii.
Hii inapeleka lawama kwenye 

serikali au taasisi husika, wakati 
ni uzembe wa watu wachache 
waliopewa nafasi ya kuhudumia 
umma.
Mfano ujenzi wa barabara 

unafanyika lakini unasababisha 
uharibifu mkubwa wa mabomba 
ya maji ilihali mkandarasi alipaswa 
kufahamu eneo la mabomba ili 

wakati wote wa ujenzi, wananchi 
wasikose huduma muhimu ya maji.
Barabarani nako ni hivyo hivyo, 

kutowajibika kwa baadhi ya 
madereva pamoja na watumiaji 
wengine wa barabara kunasababisha 
ajali zinazoepukika.
Ninatambua jitihada kubwa za 

serikali katika kuongeza watumishi 
pamoja na mazingira mazuri ya kazi 
ikiwamo nyongeza ya mishahara 
iliyotangazwa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, mjini Morogoro juzi.

Pamoja na jitihada hizi 
za serikali, ni jukumu 
la kila mfanyakazi au 
mtendaji kutambua kuwa 
wajibu wa kutumika 
b i l a  k u s im am iw a 
litamuongezea ufanisi 
wa kazi, ndipo ambapo 
ataanza kuona faida 
nyingi katika kazi yake.
Jicho langu limeona 

k uwa ,  n amna  y a 
pekee katika kukuza 
na  ku l i j enga  ta i f a 
kunahitaji kujituma kwa 
bidii kwa kila mmoja 
wetu, hususani kwa 
watendaji walioaminiwa 
ili kupeleka tumaini 
kwa walengwa ambao 
n i  j am i i ,  n d i p o 

tutakaporithisha kizazi cha kesho 
kuwa watendaji bora katika nyadhifa 
watakazozitumikia.
Napenda kukukumbusha ewe 

mfanyakazi, mtendaji na jamii 
kwa ujumla kuwa kujituma katika 
uwajibikaji ni jambo la msingi 
litakalo kufanya uaminike pasipo 
kutegemea.
Wewe ofisa uliyepo ofisini 

fanya kazi, timiza wajibu pasipo 
kusimamiwa au kuweka maslahi 
yako mbele ili uweze kuwajibika. 
Kwani uwajibikaji ni hali ya kiongozi 
au mtendaji kuwa tayari kujibu, 
kubeba dhamana na kutoa maelezo 
kwa wananchi juu ya maamuzi 
au matendo, aliyoyafanya katika 
kutekeleza dhamana aliyopewa.

Watumishi wa umma 
wajibikeni bila kusukumwa

Vifusi kurundikwa barabarani bila kusambazwa

Vivuko vitachochea ukuaji wa uchumi, biashara

U
TEKELEZAJI wa miradi mikubwa 
ya maendeleo hususani ujenzi wa 
miundombinu nchini, unadhihirisha 
uwajibikaji mkubwa unaofanywa na 

Serikali ya Awamu ya Sita, chini ya uongozi wa 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.
Tunafahamu kwamba kuna ujenzi mkubwa wa 

barabara, madaraja, reli ya kisasa na upanuzi wa 
bandari; unaondelea nchini.
Leo tunaelekeza pongezi zetu kwa serikali 

kutokana na ujenzi wa vivuko ambao hadi sasa 
serikali imekwishatoa Sh. bilioni 37, ambazo 
zinajenga vivuko sita.
Kati ya fedha hizo, Sh. bilioni 33.2 ni kwa ajili 

ya ujenzi wa vivuko vitano vitakavyotoa huduma 
kwenye vituo vya Kisorya-Rugezi (Bunda), 
Bwiro – Bukondo (Ukerewe), Nyakarilo – Kome 
(Sengerema), Ijinga – Kahangala (Magu) na Mafia 
– Nyamisati (Pwani).
Kiasi cha Sh. bilioni 3.8, kitatumika kujenga 

kivuko cha sita kitakachotoa huduma kati ya 
Buyagu-Mbalika.
Mbali ya ujenzi wa vivuko vipya, katika mwaka 

wa fedha 2022/23, Serikali imefanya ukarabati 
wa vivuko 18 pamoja na Ujenzi na ukarabati wa 
miundombinu ya vivuko katika maeneo 11 ya 

huduma kwa gharama ya Sh. bilioni 27.5.
Tunaipongeza serikali na kipekee Rais Samia 

kwa kuidhinisha fedha hizi ili ziboreshe huduma 
hii muhimu kwa wakazi wa maeneo hayo.
Kujengwa kwa vivuko hivi kutaondoa kero 

nyingi za kiuchumi na kijamii; na kutarahisisha 
huduma za usafirishaji wa mizigo na abiria na 
hivyo kuchagiza sekta nyingine muhimu.
Jambo la kufurahisha zaidi ni kwamba kazi ya 

ujenzi huu inahusisha pia kampuni za kizalengo 
na mfano mzuri ni mkataba wa ujenzi wa kivuko 
cha Buyagu-Mbalika, uliosainiwa wiki iliyopita 
kati ya serikali na kampuni ya Songoro Marine 
Transport Limited ya jijini Mwanza.
Kuipatia kampuni ya kizawa Sh. bilioni tatu 

na ushee, kutaongeza ajira za moja kwa moja 
na zisizo rasmi na matokeo yake ni kuongeza 
mzunguko wa fedha nchini.
Mzunguko wa fedha ukiongezeka, tutaona 

sekta nyingine ndogo zikikua mathalani 
ujenzi wa nyumba za makazi, uanzishwaji wa 
biashara kama migahawa na maduka pamoja na 
nyinginezo.
Ndio maana tunapongeza ujenzi huu na zaidi 

sana ushirikishwaji wa kampuni za kizalendo 
katika miradi hii muhimu.

Jicho langu 
limeona kuwa, 
namna ya pekee 
katika kukuza 
na kulijenga 
taifa kunahitaji 
kujituma kwa 
bidii kwa kila 
mmoja wetu...

BAADHI ya barabara katika Jiji la Dar es Salaam, 
zimerundikwa vifusi bila kusambazwa kwa muda mrefu.
Jambo hili halipendezi tena ni hatari kwa usalama wa 
watumiaji wa barabara, hususani kipindi hiki cha mvua, 
kwani magari yanapishana kwa taabu, yanaingilia mpaka 
sehemu ya watembea kwa miguu na wakati mwingine 
yanakwama kwenye vifusi hivyo.
Wahusika kama mlikuwa hamjajipanga kuvisambaza kwa 
wakati, basi mngesubiri, maana shida

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni
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Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

N
ENO utamaduni,  si 
geni katika maisha yetu 
ya kila siku kwani lipo 
linatamkwa karibu kila 

siku katika nyanja mbalimbali.
Utamaduni ni jinsi mfumo wa 

kibinadamu anavyokabili maisha 
katika mazingira yake. 
Hiyo inajumlisha ujuzi, imani, 

sanaa, maadili, sheria na desturi.
Suala la nguo fupi (zinazoonesha 

maungo ya mwili), kuonesha kitovu 
kwa wanawake na uvaaji wa suruali 
chini ya makalio kwa wanaume 
maarufu kama milegezo au kata 
`K,’ imeonekana kuwa fasheni kwa 
kizazi cha sasa.
Hali hii inazidi kushamiri zaidi, 

na wakati mwingine hata baadhi 
ya watu wazima wameonekana 
kuathirika pia na jambo hili.
 Je, ni nini tunamaanisha katika 

uvaaji huo? Au kuna jambo 
lililojificha tusilolifahamu nyuama 
ya pazia?
Maana Jicho Langu limeona 

miongoni  mwa wanafunzi 
wa kike kuzikunja sketi zao za 
shule mpaka kuvuka magoti na 
wengine kuzipunguza kabisa 
ikiwa ni tofauti na zilivyoshonwa 
chini ya usimamizi wa wazazi/
walezi. Wazazi na walezi, hebu 
wachunguzeni watoto wenu.
Wanaume nao, suruali chini 

mpaka nguo za ndani zinaonekana, 
Huenda hii ikawa ni miongoni 
mwa sababu zinazochochea 
wimbi la ubakaji na ukatili wa 
kijinsia kushamiri katika jamii 
zetu. Tunawafundisha nini watoto 
wanaokua na tunalileaje taifa letu 
la kesho?
Ndiyo, huenda tukakipoteza 

kabisa kizazi tunachokilea kwa 
sababu tunadiriki kuwaangalia tu 
wakiwa wamevalia mavazi hayo ya 
ajabu katika umri huo mdogo, sitaki 
kuamini kama kufanya hivyo ni 
urembo au utanashati. Kuna jambo 
tunalolitangaza.
Jicho langu limeona,huenda 

miaka 20 ijayo, tukarudi katika 

Nguo fupi, kata `K’ 
si utamaduni wetu!

Bodaboda kuwa wachafu

M
IAKA miwili tangu Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, aingie madarakani 
tumeona nchi ikipiga hatua kubwa 
za kiuchumi, kijamii, kidiplomasia na 

tumeshuhudia nchi ‘ikitembea’ kwa kasi kubwa.
Katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili, kuna 

habari kubwa inayoangazia uwekezaji mkubwa 
uliofanywa na serikali katika Bandari ya Dar es 
Salaam ulivyozaa matunda.
Tumeona Sh. bilioni 573 ambazo Rais Samia 

amezitoa kuwekeza katika Bandari ya Dar 
es Salaam, zilivyoleta kiasi cha kuiwezesha 
kuhudumia zaidi ya tani milioni 20 za shehena 
mchanganyiko kwa mwaka.
Tumeona  fedha  h izo  z ik i imar isha 

miundombinu ya bandari hii muhimu kwa ajili 
ya kukuza biashara za ndani na nje ya nchi.
Bandari imenunua pia mitambo ya kisasa ya 

kupakua na kupakia makontena na ikifungwa 
kamera za ulinzi kila kona, ili kudhibiti wizi.
Huu ni uwekezaji ambao matunda yake 

tutayaona leo na miaka mingi ijayo kwa kuwa 

bandari inachangia kiasi kikubwa cha mapato ya 
serikali.
Tunampongeza Rais Samia kwa dhamira hii ya 

kuimarisha bandari na hivyo kuchochea ukuaji 
wa uchumi wa nchi kwa jumla.
Kuiwezesha Bandari ya Dar es Salaam ili iweze 

kuhudumia meli ya ukubwa wa aina yoyote na 
kwa wakati wowote, ni jambo linaloonyesha 
namna Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais Dk. Samia ilivyodhamiria kufungua nchi 
kiuchumi na kibiashara.
Tunajua kwamba kufunguka kwa bandari 

kutaimarisha sekta zote ambazo tumeona Serikali 
ya Awamu ya Sita ikizifungua kama kilimo, madini 
na nyinginezo ambazo zinahitaji sana sekta ya 
usafirishaji.
Gazeti la UELEKEO na Watanzania kwa jumla, 

tunajua kuimarika kwa bandari hii kutaongeza 
makusanyo ya mapato ya serikali hivyo nchi 
itaweza kutekeleza miradi mingine ya maendeleo 
na kijamii katika kuifikia Tanzania ya uchumi wa 
juu.

BAADHI ya waendesha bodaboda ambao hawajali suala la usafi 
wao wa kimwili na mavazi, abiria tunapata adha kubwa ya 
harufu mbaya pindi tunapopanda usafiri huo.  Utakuta mavazi 
ya baadhi ya waendesha bodaboda ni machafu, yamechanika 
na kutoa harufu mbaya.  Mbaya zaidi, wengine hata kuoga 
ni nadra, nywele zimeshikana mithili ya vitunguu swaumu!  
Jamani, hebu jaribuni kuiona kazi yenu sawa na kazi nyingine 
kwamba unapoondoka nyumbani kwako, andaa mavazi yako 
safi na wewe mwenyewe uwe msafi kimwili ingawa baadhi yao, 
ukweli ni watanashati. MJIREKEBISHE.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255693257410 / 0766005061

Mhariri Michezo: +255713055011 / 0621350860

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 /  

                                                    + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: jaridalamwekeleo@gmail.com

Wasiliana nasi

JICHO LANGU
Na Godfrey Sanga

sangagodfrey26@gmail.com

Wazazi kwa 
walezi, bado 
tuna jukumu 
la kuwaeleza 
watoto wetu 
wa kike juu 
ya hatari ya 
kujihusisha 
kimapenzi 
katika umri 
mdogo na hata 
katika masomo 
yao kama 
wanafunzi...

zama zile zilizoelezwa katika baadhi 
ya vitabu kutembea bila nguo.
Hivi lile suala la kuwaadhibu 

wanaovaa  nguo  za  a jabu 
limepotelea wapi? Maana lilisaidia 
kwa kiasi fulani kupunguza tabia 
hiyo.
Je, ni kweli tunataka serikali itoe 

elimu ya mavazi yanayotupasa 
kuvaa? Au nguo zinazositiri haziingii 
katika miili yetu? Nafikiri tuna kila 
sababu ya kubadilika wanawake 
kwa wanaume wenye mienendo hii.
Hakika, siyo maadili yetu. Ni kweli 

kila binadamu ana haki na uhuru 
wa kuvaa vile anavyotaka, lakini 
tutunze na kuheshimu mila na 
desturi zetu kama Watanzania.
Jicho langu limeona, ni matarajio 

yangu kwamba kutakuwa na 
mabadiliko katika hili.

Uwekezaji Bandari D’Salaam 
utachochea kasi ya uchumi

Email: uelekeohabari@gmail.com
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Fahamu dalili za magonjwa manane ya figo

KWA mujibu wa utafiti wa 
hivi karibuni wa Shirika 
la India la Nephrology, 
w a t u  m i l i o n i  8 4 

dun ian i  ko te  wanaugua 
magonjwa mbalimbali ya figo. 
Hii  inamaanisha kwamba, 
mtu mmoja kati ya kila watu 
10 duniani, ana aina fulani ya 
ugonjwa wa figo.
Ikumbukwe kwamba kati 

ya sababu 10 za vifo duniani, 
ugonjwa wa figo uko katika nafasi 
ya saba.
Moja ya sababu za kuongezeka 

kwa magonjwa ya figo ni kwamba 
magonjwa haya hayazingatiwi 
kuwa mabaya katika hatua za 
mwanzo.
Dk.Milli Mathew, ambaye ni 

Mkuu wa Hospitali ya MGM 
Health Care, anasema mara 
nyingi umakini huoneshwa kwa 

ugonjwa wa figo ugonjwa huo 
unapofikia hatua mbaya.
Kwa hiyo, ni muhimu kuelewa 

magonjwa ya figo na dalili zake na 
kumsaidia daktari katika hatua za 
mwanzo za ugonjwa huo.

Jinsi figo zinavyofanya kazi
Figo ni moja ya viungo muhimu 

vya mwili wa binadamu, ambayo 
kazi yake kuu ni kuondoa taka 
kutoka mwilini kwa njia ya mkojo.
Kwa  kusud i  h i l i ,  f i go 

hutenganisha vitu kutoka kwenye 
damu, ambavyo ni hatari kwa 
mwili wa binadamu, ikiwa ni 
pamoja na baadhi ya madini 
yasiyo ya lazima na kisha damu 
safi huzunguka mwilini.
Mtindo wa maisha, lishe, 

tabia,  matatizo ya kijeni, 
dawa na matatizo mengine 
yanayohusiana na afya, yanaweza 

kusababisha figo kushindwa 
kufanya kazi.
Usumbufu katika utendaji wa 

kawaida wa figo, husababishwa 
na magonjwa fulani. 
Hatari kubwa katika suala 

hili ni kwamba ugonjwa huo 
haujatambuliwa katika hatua za 
mwanzo na baadhi ya dalili zake 
hazionekani.
Dk. Milli Mathew anasema, 

kadiri ugonjwa unavyoendelea, 
dalili huonekana na unaweza 
kuelewa maendeleo haya kupitia 
uchunguzi na vipimo vya afya 
pekee.

Magonjwa ya kawaida ya 
figo na dalili zake

Ugonjwa sugu wa figo
 Aina hii ya ugonjwa wa figo, 

hudumu kwa muda mrefu na 
mara nyingi huwapata watu 

wenye kisukari au shinikizo la damu.
Katika hatua za mwanzo za 

ugonjwa huu, hakuna dali l i 
zinazoweza kuonekana, lakini jambo 
muhimu ni kwamba ugonjwa huu 
unaweza kuponywa kwa matibabu 
sahihi.

Dalili 
. Kukosa hamu ya kula
. Kuvimba miguu na viungo
. Matatizo ya kupumua
. Kukosa usingizi 
. Kujisaidia haja ndogo kidogo.

Mawe ya figo
>>>Inaendelea  Uk. 8

Mawe ya figo kimsingi ni 
madini ambayo hujilimbikiza 
kwenye figo na kuwa na 
muonekano wa mawe.
Kwa mujibu wa wataalamu 

wa matibabu, baada ya jiwe 
moja au mawili kuundwa, kwa 
mara ya kwanza hakuna dalili 
na mgonjwa hana matatizo 
yoyote makubwa.
Tatizo hili husababishwa na 

unywaji wa maji kidogo, unene 
kupita kiasi, lishe isiyofaa na 
mtindo wa maisha.
Watu wanaougua ugonjwa 
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Fahamu dalili za magonjwa manane ya figo
huu, hupata shida kupata haja ndogo 
au kuwa na damu kwenye mkojo. 
Watu walioathirika hulalamika kwa 
maumivu kwenye eneo la figo lenye 
jiwe.

Ugonjwa wa figo kutokana na 
kisukari
Kwa mujibu wa utafiti, kila mtu 

mmoja kati ya watatu mwenye kisukari, 
huugua ugonjwa wa figo na figo zao 
kushindwa kufanya kazi.
Ugonjwa huu ni wa kawaida zaidi 

kwa watu ambao hawana udhibiti wa 
ugonjwa wa kisukari.

Dalili
. Maumivu ya mguu 
. Uchovu 
. Kupoteza uzito
.Upele wa mwili
Kutapika.

Ugumu wa figo na shinikizo la 
damu
Mbali na ugonjwa wa kisukari, 

ugonjwa unaoharibu figo ni shinikizo 
la damu, kutokana na mishipa ya damu 
kwenye figo kuharibika na kazi yake ya 
kawaida huathirika.
Kwa sababu hii, figo haiwezi 

kufanya kazi yake ya kusafisha vitu 
visivyohitajika kutoka kwenye damu na 
haiwezi kuondoa madini hatari kwenye 
mwili kutoka kwenye damu. 
Kwa hivyo, vitu visivyo vya lazima 

hujilimbikiza kwenye mishipa ya damu 
na shinikizo la damu huongezeka zaidi.

Dalili:
- Kichefuchefu na kutapika
- Uudhaifu
- Maumivu ya kichwa na shingo.

Maambukizi katika njia ya mkojo
Ingawa maambukizi ya mfumo wa 

mkojo siyo ugonjwa wa figo moja kwa 
moja, huathiri figo.
Ug o n j w a  h u u  u n a w e z a 

kusababishwa na bakteria na iwapo 
bakteria hao hawatazuiliwa na 
kutibiwa haraka, wanaweza kufika 
sehemu ya juu ya njia ya mkojo na 
kuharibu figo.

Dalili:

- Maumivu ya mgongo
- Homa
- Haja ndogo yenye maumivu
- Maumivu ya tumbo

- Damu kwenye mkojo
- Kuumwa miguu
- Kutapika.

Ugonjwa wa figo wa polycystic

Ugonjwa huu husababishwa na uvimbe 
kwenye kibofu ambao hukua kwa muda 
na kusababisha figo kushindwa kufanya 
kazi. Jeni pia inaweza kuwa sababu.

Dalili:
- Maumivu katika sehemu ya juu ya 

tumbo
-  Maumivu upande mmoja wa tumbo
-  Damu kwenye mkojo au bakteria.

AJ Nephropathy
Ugonjwa wa figo kwa kawaida huanza 

utotoni na wakati wa ujana.
Dk. Milli Mathew anasema, katika 

>>>Inatoka  Uk. 7

ugonjwa huu, kuna damu kwenye mkojo. 
Ugonjwa huu unaweza kutambuliwa 
kupitia vipimo.

Figo kushindwa kufanya kazi
Katika kushindwa, figo huacha kufanya 

kazi, kwa sababu mara nyingi, dalili 
huonekana kwa watu wenye ugonjwa huu, 
wakati ugonjwa huo unaendelea sana.
Kuna hatua tano za ugonjwa huu na 

dalili hazionekani hadi hatua ya nne.

Dalili za ugonjwa huu huonekana tu 
wakati figo zinaacha kufanya kazi kabisa.

Dalili hizo ni:

- Kupoteza hamu ya kula
- Kutapika
- Udhaifu mkubwa wa kimwili
- Uvimbe wa sehemu za mwili
- Usingizi.  BBC.

Mbali na ugonjwa 
wa kisukari, 

ugonjwa 
unaoharibu figo 

ni shinikizo la 
damu, kutokana 

na mishipa ya 
damu kwenye figo 
kuharibika na kazi 

yake ya kawaida 
huathirika.

Kwa sababu 
hii, figo haiwezi 

kufanya kazi yake 
ya kusafisha vitu 

visivyohitajika 
kutoka kwenye 

damu na haiwezi 
kuondoa madini 

hatari kwenye mwili 
kutoka kwenye 

damu. 
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Halmashauri zioneshe mfano 
utekelezaji maagizo ya viongozi
Na John Ngunge

B
ILA shaka si mara yako 
ya kwanza kusikia 
kauli za amri za kupiga 
marufuku jambo fulani 
au kutendeka kwa kitu 

fulani zikitolewa na viongozi.
Mar ufuku na kaul i  hizo 

zimekuwa zikitolewa mara kwa 
mara kwa nyakati na mazingira 
tofauti, iwe kisiasa, kidini au 
kiutawala na nadhalika.

Mara nyingi amri hizo au wakati 
mwingine kauli za serikali husikika 
kwenye mikutano ya siasa au 
mikutano na waandishi 
wa habari. Kauli za serikali 
hutolewa pia bungeni 
ikiwa ni ishara ya kuweka 
msimamo wa jambo fulani.

M a r a  k a d h a a 
t u m e s h u h u d i a  a m r i 
zinazotolewa na viongozi, 
hususan, kwenye mikutano 
ya hadhara iwe ya kisiasa 
au mingine, maagizo yao 
yakipuuzwa kutekelezwa 
na viongozi wa chini.

Ni katika muktadha huo, 
Mei 15, 2023, Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa alikemea 
baadhi ya watumishi wa 
umma kudharau maagizo 
yanayotolewa na viongozi 
wao.

Alitoa kemeo hilo wakati 
alipokwenda kuwasikiliza 
w a f a n y a b i a s h a r a  w a 
Kariakoo ambao waligoma 
k u f a n y a  b i a s h a r a 
wakipinga kile walichokiita 
unyanyasaji  uliokuwa 
ukifanywa na watumishi 
wa Mamlaka ya Kodi 
Tanzania ( TRA) katika 
makusanyo ya kodi.

K i k u bw a  w a l i k u w a 
wakilalamikia 
kamatakamata iliyokuwa 
ikifanywa na watumishi wa 
taasisi hiyo ya kodi dhidi 
yao.

Waziri Mkuu Majaliwa baada 
ya kuwasikiliza alisitisha Kikosi 
Kazi kilichoundwa kwa ajili ya 
kukusanya kodi katika eneo.

Pamoja na hatua aliyochukua, 
Waziri Mkuu Majaliwa alionesha 
dhahiri kukerwa na tabia ya 
watumishi wa mamlaka hiyo 
kuacha kutekeleza maagizo 
yanayotolewa na viongozi wakidai 
kuwa ni ya kisiasa.

“Hakuna mtumishi wa Serikali 
anayepaswa kumdharau kiongozi 
wake wa juu,” alinukuliwa kusema 
na kuwataja viongozi hao kuwa ni 
Rais, Makamu wa Rais na Waziri 
Mkuu.

Alipigilia msumari kwenye 
j e n e z a  a k i s e m a  c h o c h o t e 
kitakachotamkwa na viongozi 
hao ni agizo nan linapaswa 
kutekelezwa.

Alisema Rais anapotoa agizo wao 
kama wasaidizi wake wanapaswa 
kulitekeleza na si vinginevyo.

“Rais Samia aliagiza madai ya 
kodi ya miaka mitano nyuma kwa 
wafanyabiashara, wasidaiwe; 
lakini TRA wanawaambia watoe 
barua kuhusu suala hilo. Mnadai 

barua kwa watu wa Kariakoo, 
wanapatia wapi barua ya Rais, 
halafu mnasema agizo lililotolewa 
na Rais ni la kisiasa, hiyo ni dharau, 
na natamani nimjue huyo mtu 
aliyesema hivyo nishughulike naye 
mara moja,” alikuja juu.

Wa z i r i  M k u u  M a j a l i w a 
alitoa kauli hiyo baada ya 
wafanyabiashara hao kusisitiza 
kugoma licha ya aliyekuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam 
wakati  huo, Amos Makalla 
(sasa hivi Katibu Mwenezi wa 
CCM) kuwataka kuusitisha, 
wakisema wakifungua biashara 
zao Kikosi Kazi hicho kitahitaji 

wafanyabiashara hao watoe 
waraka unaowataka kusitisha 
mambo yote yanayolalamikiwa.

Walidai kuwa wataambiwa 
maagizo hayo ni ya kisiasa na 
hayana ushahidi wa kimaandishi 
au waraka.

Lakini jambo muhimu la 
kukumbuka hapa ni kwamba 
dharau za watendaji juu ya kauli 
zinazotolewa na viongozi wa 
juu zimekuwa siyo jambo geni 
kusikika.

Tuchukue kwa mfano, wakati 
wa uongozi wa awamu ya tano 
chini ya uongozi wa Rais Dk. 
John Pombe Magufuli (sasa 
marehemu), ulipiga marufuku 
halmashauri zote kutoza mazao ya 
wakulima wanayosafirisha kutoka 
mashambani kwenda majumbani 
kwao.

Mfano kutoka Halmashauri 
ya Wilaya ya Munduli, unaweza 
kutusaidia kupata tafsiri ya maana 
ya mazao. Kwa mujibu wa sheria 
ndogondogo ya halmashauri hiyo, 
‘mazao’ maana yake ni mazao ya 
chakula, biashara, maua, matunda 
na mboga yanayolimwa ndani ya 
halmashauri.

Na ‘mifugo’ maana yake ni 
wanyama wote wafugwao na 
binadamu na i ta jumuisha 
n g’ o m b e,  m b u z i ,  k o n d o o, 
nguruwe, punda, kuku na bata.

Halmashauri zote zina sheria 
ndogondogo ambazo ndani yake 
zimeweka sheria ya kutoza ushuru 
wa mazao. Sheria hizo zimetungwa 
na kupitishwa na Baraza la 
Madiwani wa Halmashauri husika.

Hayati Magufuli kwa nyakati na 
mahali tofauti enzi za uhai wake 
alikuwa akisikika kupiga marufuku 
utozaji wa ushuru wa mazao ya 
wakulima kutoka mashambani 
hadi majumbani kwao na hasa 

mazao yasiyofikia tani moja.
Aliwapiga marufuku wakuu 

wa wilaya, wakurugenzi wa 
halmashauri au watendaji wa 
vijiji kuwatoza wakulima ushuru 
wa mazao, akisema atakayefanya 
hivyo atakiona cha mtema kuni.

B i l a  s h a k a  a g i z o  h i l o 
lilitekelezwa, licha ya halmashauri 
hizo kuwa na sheria ndogondogo 
zilizoruhusu utozaji ushuru wa 
mazao hayo.

Baada ya kifo cha Rais Dk. 
Magufuli, halmashauri nyingi 
zilirejesha utaratibu wa kutoza 
ushuru mazao ya wakulima 
wanayoyabeba kutoka shambani 
ili kwenda kuyahifadhi majumbani 
kwao utadhani  agizo hi lo 
lilishafutwa!

Kilichofuata baada ya hapo 
ni malalamiko.  Malalamiko 
yakaanza kusikika kila upande, 
wakilalamikia ushuru huo. 
Lakini wiki iliyopita, Watanzania 
wamesikia tena kauli ya aina hiyo 
ikitolewa na kiongozi bungeni.

Safari hii aliyetoa kauli ni 
Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Dk. Festo Dugange, 

kauli ambayo kimsingi siyo mpya 
na inakwenda kwa taasisi zilezile.

Ni katika Mkutano wa Bunge 
la Bajeti unaoendelea mjini 
Dodoma, ndipo malalamiko dhidi 
ya halmashauri kutoza ushuru wa 
mazao ya wakulima yaliibuka.

Ilikuwa katika kipindi cha 
maswali na majibu bungeni, wakati 
akijibu swali la Mbunge wa Jimbo 
la Kilombero, Abubakar Damian 
Asenga, aliibua malalamiko ya 
wananchi wa jimbo lake na kuhoji: 
Kwanini wananchi wa Wilaya ya 
Kilombero wanatozwa ushuru wa 
mazao chini ya tani moja katika 
mageti ya Idete, Kivukoni na Kidatu 

kinyume na maelekezo ya Serikali.
Naye Mbunge wa Jimbo la 

Bukene, Selemani Zedi, kupitia 
swali lake la nyongeza aliwasilisha 
malalamiko ya wapiga kura wake. 
Zedi aliitaka Serikali kutoa katazo 
kwa Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Nzega Vijijini kuwatoza kodi 
ya mazao wakulima wa kawaida 
katika halmashauri hiyo.

Ndipon Naibu Waziri, Dk. 
Dugange akawaelekeza wataalamu 
na wasimamizi wa mageti katika 
halmashauri zote kuacha kutoza 
ushuru wakulima wanaosafirisha 
mazao chini ya tani moja ndani ya 
Halmashauri husika.

Pia aliwataka kufuata utaratibu 
wa kiwango cha tozo kisichozidi 
asilimia tatu ya mazao yaliyo 
chini ya tani moja kwenda nje 
halmashauri.

Kw a  u p a n d e  w a  s h e r i a 
ndogondogo zinazotungwa na 
halmashauri, ni kama vile Waziri 
Waziri Mkuu Majaliwa amepigilia 
msumari. Ametaka mamlaka 
husika na hapa ni halmashauri 
kuacha kupitisha sheria ndogo 
ndogo zinazowaumiza wananchi.

Waziri Mkuu anasema badhi ya 

sheria ndogondogo zinazoumiza 
wananchi zinahawamasisha pia 
kuwachukia viongozi na serikali 
yao.

Alitoa angalizo hilo wakati 
akizungumza na wakuu wa 
mikoa na makatibu tawala wa 
mikoa akiwataka kusimamia 
mapendekezo ya Tume ya Haki ya 
Jinai iliyoundwa na Rais Dk. Samia.

Ingawa warsha ilikuwa mahususi 
kwa ajili ya kupewa maelekezo 
ya kusimammia utekelezaji wa 
mapendekezo ya Tume ya Haki ya 
Jinai, lakini nadhani imekuwa ya 
faida kwao ili wasimamie sheria 
zingine ndogondogo ambazo 

z i m e k u w a  k e r o  k w a 
wananchi.

Malalamiko 
yaliyowasilishwa bungeni 
na wabunge Asenga na 
Zedi ambao kwa muundo 
wa Baraza la Madiwani 
wao ni wajumbe, yalipaswa 
kutatuliwa huko katika 
mabaraza kwa kuacha 
kupitisha sheria zinazotoza 
ushuru wa mazao ya 
wakulima au kuzifuta kama 
tayari zilikuwepo.

Ushiriki  wao katika 
mabaraza hayo ungesaidia 
kuondoa kero kama hiyo 
na nyingine zinazofanana 
nazo.

Hivi karibuni, Waziri 
wa Tamisemi, Mohamed 
Mchengerwa alizitaka 
halmashauri zote kuibua 
miradi mingi ya kuziingizia 
fedha kuliko kutegemea 
zaidi tozo ambazo alisema 
n y i n g i  z i n a e l e k e z w a 
kwenye huduma na ruzuku 
kutoka serikali kuu.

Alisema halmashauri 
sasa hazitakuwa zinapimwa 
kwa kufikia malengo ya 
makusanyo waliojiwekea 
k w a  m w a k a  a m b a p o 
n y i n g i n e  h u j i w e k e a 

malengo kiduchu ili mwisho wa 
siku zionekane zimezidi lengo, bali 
sasa zitapimwa kwa ubunifu wa 
wingi vyanzo vipya vya mapato.

Halmashauri nyingi zina ardhi, 
zina wataalamu na zinakopesheka 
kwa maana zina uhakika wa 
kupata mitaji. Pamoja na kuwa 
na wataalamu zina uwezo hata 
kwenda kujifunza kwa wengine 
namna ya kuzalisha kitu fulani kwa 
tija hata nje ya nchi.

Kwa maana hiyo hazina matatizo 
ya kuanzisha miradi ikiwemo 
viwanda vidogo vya kuongeza 
mnyonyoro wa thamani mazao ya 
wakulima na wafugaji badala ya 
kung’ang’ania kuwakamua fedha 
baada ya kuzalisha mazao yao kwa 
jasho lao.

Unaweza kukuta halmashauri 
ya wilaya fulani ina wafugaji lukuki 
wa ng’ombe lakini inashindwa 
hata kuanzisha kiwanda kidogo 
cha kusindika mazao yatokanayo 
na maziwa na kugeuka kuwa soko 
la wafugaji au hata kuanzisha 
kiwanda cha kusindika nyama 
kama si ngozi na mazao yake!

Halmashauri zibadilike.
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Nyerere alivyotabiri kuja kwa 
watu wasiotumia common sense

TUKUBALIANE  KUTOKUBALIANA
Hamisi Kibari 

Simu: 0758143457

“
Tusiingie kwenye mtego wa 
kujenga chuki. Katika nchi 
yetu, Rais anaweza kutoka 
popote. Anaweza kutoka 

Kigoma au Lindi. Anaweza akatoka 
Wete au Pwani. Anaweza kutoka 
Tanganyika (Tanzania Bara) au 
Zanzibar. Tunachopaswa kufanya 
ni kuhakikisha kwamba pande 
zote za Muungano ziwe zinajiona 
zinatendewa haki. Pande zote za 
Muungano zinaonekana kwa usawa 
wake kwa sababu hizi ni nchi mbili 
huru zilizoungana. Na pande zote za 
muungano ziwe zinaheshimu 
kila upande.”

M a n e n o  h a y o 
yamezungumzwa 
na Zitto Kabwe 
n a  m i m i 
nimeyachukua 
kutoka 
kwenye 
kipande 
kimoja 
cha klipu 

i n a y o z u n g u k a  m t a n d a o n i 
ambapo mwanasiasa hiyo alikuwa 
akizungumza kwenye mkutano 
mmoja wa hadhara hivi karibuni.

Zitto anaendelea kusema: “Siyo 
mmoja aone hawa wachache hawa 
wengi. Kwenye sheria za kimataifa 
hakuna nchi ndogo. Seychelles 
(Ushelisheli) ina watu laki moja, 
lakini kwenye Umoja wa Mataifa, 
ina kura moja sawa na China yenye 
watu bilioni 1.3 ambayo pia ina kura 
moja.” 

Maneno 
ya 

Zitto kwamba tusiingie mtego wa 
kujenga chuki yana maana kubwa 
sana na kwa kweli yanawajibu moja 
kwa moja viongozi wa Chadema 
bila kuacha hata chenga.  

Ya n a w a j i b u  v i o n g oz i  w a 
Chadema ambao kauli zao ni kama 
vile haziwaheshimu Wazanzibari 
huku wakijaribu kupandikiza 
mbegu kwamba kwa kuwa Zanzibar 
ina watu wachache, hakuna sababu 
ya kuwapa idadi kubwa uwakilishi 
kat ika  vyombo mbalimbal i 
likiwemo Bunge.

H i v i  k a r i b u n i ,  M a k a m u 
Mwenyekiti wa Chadema, Tundu 
Lissu alikaririwa katika mkutano 
wake mmoja akisema: “Huyu 
Rais (Samia) Mzanzibari, siyo 

Mtanganyika; kwa sababu ya 
miaka 60 ya Muungano, 

huyu Mzanzibari akatoka 
anakotoka kuja kuvuruga 

watu huku. Usingekuwa 
Muungano 

asingethubutu kwa 
sababu asingekuwa 

Rais.”
Lissu pia alidai 

au kufafanua 
kwamba Samia 
anachovuruga 

huku 
Bara ni 

kile 

alichoita 
kuwafukuza 

Wamasai 
Ngorongoro 
na eti ameuza 
Bandar i  ya 
Dar es Salaam 
kwa Mwarabu 
kwa sababu 

yeye (Samia) si 
Mtanganyika.

Tangu 
akiwa Bungeni, 

L i s s u  a l i k u w a 
pia akihoji mara 

kwa mara ni kwa 
nini Wazanzibari ni 

wachache lakini wana 
uwakil ishi  mkubwa 

Bungeni.
H a t a  j u z i ,  L i s s u 

huyohuyo amehoji kwamba 
ni kwa nini Mbunge wa 

Zanzibar anawakilisha 
w a t u  t a k r i b a n i 

elfu saba, lakini 
mbunge wa huku 

Tanzania bara 
anawakilisha 

wakati 
mwingine 

z a i d i  y a 
watu laki 

moja?
Watu wengi walilalaani kauli za 

Lissu wakiwemo baadhi ya viongozi 
wa vyama vya siasa wakisema ni za 
kebehi, chuki na kuidhihaki serikali 
na viongozi wake.

Akizungumza na waandishi 
wa habari visiwani Zanzibar, 
Mwakilikishi wa mwavuli wa 
vyama 11 vya siasa, Juma Ali Khatib 
alisema Lissu hana nia njema kwa 
Watanzania kutokana na kuhubiri 
kauli za kibaguzi hasa kwa upande 
wa Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar.

Alisema Watanzania wana 
maadili yao, wakiongozwa na mila, 
silka na utamaduni katika misingi 
ya kuheshimiana na ndiyo sifa ya 
Mtanzania.

Juma ambaye ni Mwenyekiti wa 
Chama cha ADA Tadea, alisema 
asili ya Tanzania linatokana na 
muunganiko wa wananchi wa 
pande mbili zilizokuwa huru 
pamoja na undugu wa damu wa 
mataifa mawili, hivyo siyo vyema 
kiongozi huyo kukebehi upande 
mmoja wa muungano huo.

Juma alimtaka Msajili wa Vyama 
vya Siasa nchini achukuwe hatua 
kwa mujibu wa sheria za vyama 
na vyombo vya ulinzi na usalama 
dhidi ya mwanasiasa huyo ili kuwa 
fundisho kwa watu wengine.

Alikumbusha kwamba lengo la 
Rais Samia Suluhu Hassan kufungua 
mikutano ya kisiasani ili viongozi wa 
vyama vya siasa kuendelea kunadi 
sera zao kwa kufanya mikutano ya 
kistaarabu, siyo kuzungumzia kauli 
za uchochezi, kejeli na ubaguzi 

Naye Haji Ambari kutoka Chama 
cha NCCR-Mageuzi, alisema 
wakati huu Tanzania ikifikisha 
miaka 60 ya muungano siyo vyema 
kuzungumzia chuki za kuwagawa 
Watanzania bila ya sababu ya 
msingi au kwa uroho wa madaraka 
ya mtu fulani.

A l i s e m a  w a k a t i  u m e f i k a 
kwa Watanzania kutokukubali 
kugawanywa na wanasiasa ambao 
hawana nia njema kwa taifa lao 
hivyo ni wajibu wa kila Mtanzania 
kuendelea kuhubiri umoja na 
ushikamano uliopo.

Lissu alipotoa meneno ya 
kibaguzi, Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Nape Nnauye alizungumza 
bungeni akishangaa viongozi wa 
Chadema kutokemea maneno hayo 
ya ubaguzi ya Lissu na kukejeli urais 
wa Dk. Samia. 

Kumbe imedhihirika kwamba 
la Lissu na la Mwenyekiti wa 
Chadema, Freeman Mbowe ni 
moja. Katika katika mkutano 
wake wa hadhara wiki iliyopita, 
Mwenyekiti huyo wa Chadema, 
Mbowe, alidai kuwa Zanzibar wana 
Rais wao lakini wanatukopesha na 
sisi (Wabara) Rais wetu na kudai 

Bara (Tanganyika) tunatawaliwa 
na Rais wa nchi jirani kwa sababu 
visiwa hivyo ni nchi kamili! 

Pia Mbowe alijifanya kushangaa 
inakuwaje Zanzibar yenye watu 
wasiozidi milioni moja na nusu 
wanatoa wabunge 80 kwenye 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania!

Mbowe akazidi kusema: “Tupo 
Watanzania milioni 64 leo, lakini 
tunatawaliwa na nchi jirani ya 
Zanzibar, yaani visiwa hivyo 
vinatukopesha sisi Watanganyika 
Rais. Zanzibar  yote ina watu 
wasiozidi milioni moja na nusu 
halafu wanatoa wabunge 80 kwenye 
Bunge la Jamhuri ya Muungano; 
huu kama si uchizi ni nini?”

Haya maneno ukiyaangalia kwa 
ndani ni ya uchochezi lakini mimi 
sipendi kwenda huko.

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere alipata kusema kwamba 
viongozi waliofilisika kisiasa 
hupenda kutumia dini na ukabila 
ili kuungwa mkono na ndicho 
kinachotokea kwa Chadema. Ni 
kama wamekosa cha kukosoa 
kwenye utendaji wa Rais Samia 
ndipo wamekuja na dhana ya 
Uzanzibari na Utanganyika.

Lakini pia Mwalimu Nyeerere 
alionya kwamba Zanzibar, hata 
tukiamua kwenda kwenye serikali 
moja, lazima isilinganishwe na 
Lindi kwenye uwakilishi. Yenyewe 
itakuwa na uwakilishi mkubwa. 

Mwalimu alisema, “Watasema 
Wazanzibari hivi kweli mtawafanya 
kama watu wa Lindi? Wana watu laki 
saba (wakati huo). Lindi pia wana 
watu laki saba. Hivi kwa common 
sense, nchi zilizokuwa mbili...  hata 
kama mtaafikiana kuwa na serikali 
moja. Nyinyi mnasema hivyo, 
Wazanzibari wanasema hivyo 
kwamba serikali mbili zinatuletea 
mgogoro, twende kwenye serikali 
mbili. Mka-move kwenda kwenye 
serikali moja, watu wenye busara 
watasema msiifanye Zanzibari 
kama Lindi. Watesema Zanzibari 
bado, representation (uwakilishi) 
yake katika Bunge haiwezi kuwa 
sawa na Lindi. Watu wenye nia 
njema watasema hiovyo.

“Ni kweli kuna watu watakuja 
kuuliza baadaye, mbona Zanzibari 
wana watu laki saba wana watu 
wengi katika Bunge hili kuliko 
Lindi.  Maelezo yatakiwa ni 
historical (yataangalia suala la 
historia). Ndivyo ilivyo duniani siku 
zote. Hata watoto watakapokuwa 
wamesahau, lazima wakumbushwe 
kwamba Zanzibar huko nyuma, na 
Tanzania Bara, zilikuwa ni nchi 
mbili mbalimbali lakini yakawa 
mazungumzo tukaungana. Kwa 
hiyo hata kama mtakwenda kwenye 
serikali moja, kama nia ni njema, 
Zanzibar lazima itendewe tofauti 
na Lindi.”



12 Uelekeo | Jumatano Mei 15 -21, 2024 |  Jungu Kuu

‘Dikteta’ Mbowe 
anavyomwonea wivu, 

husuda Rais Samia

Na Hamid Yassin

M
ACHI 25 mwaka 
huu, Mwenyekiti 
wa Chama Cha 
Demokrasia 
n a  M a e n d e l e o 

(Chadema), Freeman Mbowe 
akiwa kwenye mkutano wa 
hadhara wilayani Hai, Kata ya 
Bamang’ombe alidai kuwa, 
mara baada ya Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2020 alilazimika 
kukimbia nchi baada ya kunasa 
habari za kutaka kuuwawa na 
Serikali ya Awamu ya Tano. 

Mwanasiasa huyo ambaye 
aliporudi nchini aliswekwa 
r u m a n d e  h a d i  a l i p o k u j a 
‘kuokolewa’ na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan. Alidail alikaa 
Kenya kwa miezi miwili kabla 
ya kukimbilia Dubai alipoweka 
maskani yake kwa muda mrefu 
kabla ya kurejea nchini.

“Nisingerudi, ningeendelea 
kukaa hukohuko lakini niliamua 
kurejea nchini baada ya kusikia 
wimbo wa ‘parapanda’ ukilia 
huku Tanzania,” Mbowe alieleza 
hadhara i le  akimaanisha 
kwamba alirejea nchini baada 
ya kusikia taarifa kwamba Rais 
wa Awamu ya Tano, John Pombe 
Magufuli amefariki dunia.

Sitaki kurejea yote aliyosema 
Mbowe siku ile kwa sababu 
nilishaandika na wala si mada 
yangu ya leo, nimegusia tu 
nikitaka kuunganisha kauli ile 
kwamba alirejea nchini kwa 
kuwa, Rais wa nchi alikuwa ni 
mwingine ambaye ni Dk. Samia 
Suluhu Hassani!

Lakini nigusie tu kwamba 
katika mila zetu Waafrika 
ni mwiko kumsema vibaya 
marehemu na ni kosa au mwiko 
zaidi kumsingizia marehemu. 
Mababu waliozuia jambo hili 
bila shaka walijua watatokea 
akina Mbowe na kuwadingizia 
marehemu kila wanavyojisikia 
kwa sababu wanajua hayupo, 
hawezi kuwajibu.

KUNGURU HAFUGIKI
Na kweli Dk. Samia alimsitiri 

sana Mbowe aliporejea nchini, 
kwani alidakwa na kuswekwa 
rumande ili akabiliane na kesi 
zake alizozikimbia wakati wa 
Serikali ya Awamu ya Tano. Hii 
inaonesha dhahiri kwamba 
Mbowe alikuwa anakimbia 
kesi lakini anahadaa watu kwa 
kumsingizia marehemu.

Hata hivyo, Rais wetu kwa 
uungwana wake na kwa 
madaraka alio nayo kama 
kiongozi wa dola aliuomba 
mhimili wa mahakama umfutie 
kesi zake zote ili awe huru 
kufanya siasa.

Waswahili wana misemo yao 
kama vile; “Kunguru hafugiki,” 
“Binadamu hawana wema, ” na 
“Hasidi hana sababu!” Fadhila 
zote zile za Dk. Samia kwa 
Mbowe malipo yake ni haya ya 
kumbagua na kumwita ni Rais 
wa Tanganyika wa ‘kukopeshwa’ 
toka Zanzibar!

KUFILISIKA KISIASA 
Mbowe katika mkutano 

wake wa hadhara wiki iliyopita, 
alikwenda mbali na kudai, kuwa 
Zanzibar wana Rais wao lakini 
wanatukopesha na sisi (Wabara)  
Rais wetu na kudai Bara 
(Tanganyika) tunatawaliwa na 
Rais wa nchi jirani kwa sababu 
visiwa hivyo ni nchi kamili. Hivi 

hawa wanapandikiza mbegu 
gani hii?!

P i a  M b o w e  a l i j i f a n y a 
kushangaa et i  inakuwaje 
Zanzibar yenye watu wasiozidi 
milioni moja na nusu wanatoa 
wabunge 80 kwenye Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Mbowe si maamuma, ni 
msomi kwa kiasi chake na 
naamini anajua vizuri masharti 
ya kuungana kwa nchi hizi 
zilizokuwa huru kabla ya 
kuungana Aprili 26 mwaka 
1964. Isipokua kwa makusudi 
anafanya mazingaombwe ya 
kisiasa!

“Tupo Watanzania milioni 
64 leo, lakini tunatawaliwa na 
nchi jirani ya Zanzibar, yaani 
visiwa hivyo vinatukopesha sisi 
Watanganyika Rais. Zanzibar  
yote ina watu wasiozidi milioni 
moja na nusu halafu wanatoa 
Wabunge 80 kwenye Bunge la 
Jamhuri ya Muungano; huu 
kama si uchizi ni nini?” Alihoji 
Mwenyekiti huyo wa Chadema.

Huu ni zaidi ya uchochezi 
kwa kusigina katiba na kama 
ingekuwa enzi ya Serikali ya 
Awamu ya Kwanza ya Baba wa 
Taifa, hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere au ile 
ya Awamu ya Tano ya hayati 
John Pombe Magufuli; saa hizi 

Mbowe angekuwa mahabusu 
akisubiri kuburuzwaahakamani 
kufafanua kauli zake ambazo 
bahati ni nzuri ni wajinga tu 
wanaweza kumwelewa.

A n g a l a u  m a n e n o  h a y a 
yangekuwa yananenwa na 
Mwanademokrasia wa kweli, 
lakini yanatoka kinywani kwa 
dikteta namba moja wa kambi 
ya upinzani, ambaye hataki 
kuona wanasiasa wenzake wa 
kambi hiyo  wakichanua kwenye 
medani za siasa za taifa hili. 

Lakini sisi tuliosoma Cuba, 
tunajua kinachomtesa Mbowe 
na wenzake ni kukosa hoja 
kutokana Rais Samia kutoshikika 
kila mahala kwa kuupiga 
mwingi. Baba wa Taifa Mwalimu 
Ny e re re  a l i p a t a  k u s e m a 
kwamba mwanasiasa anafilisika 
kisiasa, mara moja hutafuta 
kuungwa mkono kwa kutumia 
dini au ukabila (umajimbo). 
Watanganyika wana shida gani 
na Uzanzibari wa Rais Samia 
kama anaowaongoza vizuri?

MTAFURUKU NDANI YA 
CHADEMA

W a s w a h i l i  w a n a s e m a 
lisemwalo lipo kama halipo laja. 
Hivi sasa umezuka mtafaruku 
mkubwa ndani ya Chadema, 
kisa ni uchaguzi wa ndani wa 
chama hiki ambapo Mbowe 
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wenye tija. Viongozi ambao 
wataelewa kuwa vyama vya 
siasa si NGO’s za watu bali 
ni vya wanachama wao na 
kwamba yeyote anaweza kukalia 
kiti iwapo atachaguliwa na 
kuaminiwa.

UDIKTETA WA DHAHIRI 
Utafiti unaonesha wazi kuwa 

wale wote wanaong’ang’ania 
uongozi kwenye vyama huwa 
madikteta wanapoingia Ikulu 
na kwamba huwa hawako tayari 
kung’atuka kama alivyofanya 
Baba wa Taifa, hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere 
mwaka 1985 alipomwachia nchi 
Mzee Ruksa, hayati Ali Hassan 
Mwinyi!

Mwalimu Nyerere aling’atuka 
kwenye uongozi wa Serikali 
mwaka 1985 na baadaye 
akang’atuka kwenye uongozi wa 
Chama chake mwaka 1987.

Alipokuwa akiachia Uenyekiti 
CCM, Mwalimu alisema wakati 
umefika wa kuamini watu 
wengine kushika wadhifa 
mkubwa kama huo ili kuifanya 
nchi iwe tulivu na yenye amani. 

Zitto Kabwe ameweza pale 
ACT Wazalendo akiwa bado 
kijana mdogo mwenye nguvu, 
Mbowe unashindwa nini 
kufanya hivyo hapo Chadema? 
Shauri yako endelea kumwonea 
wivu Dk. Samia na Wabunge 
wa Zanzibar kwenye Bunge la 
Jamhuri ya Muungano huku 
wewe mwenyewe unajichimbia 
‘kaburi’ ndani ya Chadema. 
Sijui utamweleza nini Mzee Mtei 
kina Lissu wakishika hatamu ya 
chama chenu!

Kwa ushauri na maoni; 
0768 888 787 au 0784 122 020.

ameingia kwenye malumbano 
makubwa na Makamu wake, 
Tundu Antiphas Lissu akihisi 
jamaa anaitaka nafasi yake ya 
Uenyekiti!

Na kimsingi, wote wawili 
hawafai kwa sababu nyingi moja 
wapo ni wote kuwa na vinasaba 
vya udikteta na kukosa busara za 
kiuongozi. Lakini kwa nini wote 
hawafai kama Chadema inataka 
kutoka iliko na kuwa chama 
kitakacholeta upinzani mkali 
kwa CCM ni mada nyingine 
nitakayoitayarisha siku nyingine.

S a s a  h i v i  C h a d e m a 
imegawanyika katika makundi 
mawili, ‘Timu Mbowe’ na ‘Timu 
Lissu’ kiasi cha kuvuruga hata 
chaguzi zao za Kanda! Mbowe 
anawataka  kina Godbless 
Lema, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ na 
wengine wanaomtii waongoze 
Kanda zao za Kimajimbo, lakini 
Lissu naye ana watu wake 
anaowapigia kampeni washike 
nafasi hizo akina Peter Simon 
Msigwa!

Lissu anasema kuna fedha 
chafu na ufisadi mkubwa katika 
uchaguzi wa ndani wa chama 
hiki mwaka huu na anahoji fedha 
hizi za kukivuruga chama chao 
kambi ya Mbowe wamezitoa 
wapi?

Kwa madudu haya ndani ya 
Chadema Mbowe anatoa wapi 
nguvu za kuhoji uhalali wa Urais 
wa Dk. Samia ndani ya Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania?

Wahenga wanasema kabla ya 
kutoa kibanzi kwenye jicho la  
mwenzako angalia kwanza boriti  
iliyopo kwenye jicho lako!

USHAURI WA BABA WA TAIFA
Mbowe amefanya mambo 

mengi ya ajabu ndani ya chama 
chake, ametengeneza maadui 
wengi ndani na nje ya Chadema; 
hivyo kila anayemwona mbele 
yake anahisi ni adui yake, hebu 
ageuke nyuma amwone adui 
yake halisi. Ni hichohicho kivuli 
chake, hakuna kingine!

Wa k a t i   i n a a n z i s h w a 
Chadema nakumbuka Baba wa 
Taifa, hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere alimtaka 
mwasisi wake, Mzee Edwin Mtei 
kuzingatia demokrasia ya kweli 
na si ya kupakana mafuta kwa 
mgongo wa chupa.

Mwalimu akamtakia heri na 

kumtaka alielewe vyema neno 
“Demokrasia” kuwa  demokrasia 
si umangimeza, bali ni urari wa 
siasa, uvumilivu na kukubali 
kushindwa.

Aidha, akamwambia kuwa 
demokrasia hailei vurugu, 
uzandiki ,  wala kinyongo. 
Kwamba demokrasia inamwekea 
ukomo kiongozi wake hata awe 
mwasisi. Kikubwa kuliko vyote 
ni kwamba demokrasia hutaka 
watu wapokezane vijiti kwa 
utaratibu mahsusi.

Lakini wosia huo wa Baba wa 
Taifa kwa Mzee Mtei umekuwa 
sawa na kaa la moto. Kwani 
Chama hicho kimekuwa kana 
kwamba ni cha kiukoo.

Kwa nini nasema hivi? Ndiyo; 
nasema hivi kwa sababu Mzee 
Mtei alipostaafu Uenyekiti wa 
Chadema alimkabidhi wadhifa 
huo, Mzee Bob Makani ambaye 
walikuwa na  ‘ushemeji’ baina 
yao.

Baada ya kuondoka kwa 
Makani (sasa ni marehemu), 
M z e e  M t e i  a k a m k a b i d h i 
mkwewe Uenyekiti wa Chama 
hicho. Mkwewe huyu ni nani? 
Ndiye huyu  Freeman Aikaeli 
Mbowe ambaye mpaka hivi 
ninavyoandika makala haya 
amekalia kiti hicho kwa zaidi ya 
miaka 20 hadi sasa na hakuna 
dalili zozote zinazoonesha 
atakiachia labda kwa kung’olewa 
au vurugu na mapambano.

KITI CHA MBOWE MOTO!
Nathubutu kusema hapa 

k u w a  k i l a  a l i y e t h u b u t u 
kuwania nafasi hii ya Mbowe 
alifanyiwa mizengwe mpaka 
akafukuzwa uanachama. Kama 
mimi muongo, basi waulizeni 
Zitto Zuberi Kabwe, Samson 
Mwigamba na Kitila Mkumbo.

Kana kwamba hiyo haitoshi, 
kuna sakata la marehemu 
Chacha Zakayo Wangwe ambalo 
mpaka leo hii miaka 16 baada 
ya kufa halijapatiwa suluhu 
wala ufafanuzi wa tija kuhusu 
jinsi alivyokufa kwenye ajali ya 
utata ya Julai 27 mwaka 2008 
kule Dodoma akiwa Makamu 
Mwenyekiti wa Chadema.

Mbowe ni mtu ambaye watu 
walimsema vibaya kuhusu kifo 
cha Wangwe ambaye alipoutaka 
uwenyekiti wake wakavurugana 
vibaya.

Mwaka 2021, mjane wa Chacha 

Wangwe kwa wanaokumbuka, 
Mjane wa Chacha Wangwe, Ghati 
Wangwe akiomba serikali ifanya 
uchunguzi wa kifo cha mumewe. 

Wengine ambao walishindwa 
kukielewa vyema Chama hicho 
kuwa si cha kidemokrasia kama 
kinavyojiita ni kaka yangu John 
Shibuda na Said Arfi aliyekuwa 
pia Makamu Mwenyekiti wa 
Chadema kabla naye kujiuzulu 
ghafla Novemba 22 mwaka 
2013! Hawa wawili walijiunga na 
chama hicho kwa mbwembwe 
na vishindo kwa kutegemea 
kuwa kiko sawa na jina lake.

Masikini hawakujua kabisa 
kuwa chama hicho ni cha 
wanaharakati na kina wenyewe 
kina-Mtei na wafuasi wake.

Kana kwamba hiyo haitoshi, 
watu wamuulize Dk. Wilbrod 
Slaa kilichomkuta. Bila ajizi wala 
majungu, Dk. Slaa  alifanya kazi 
kubwa mno ya kukikuza chama 
hicho na kukifanya kuwa imara 
alipojiunga nacho  akitokea 
CCM. 

Lakini leo hii yuko wapi? 
Kabakia kuwa kibaraka wa 
kujikomba kwenye mikutano 
ya hadhara na maandamano 
yao baada ya CCM na Serikali 
yake kuchoka kumstiri tangu 
alipojitengea na Chadema 
mwaka 2015.

Niseme wazi hapa kwamba 
M b ow e  l a z i m a  a j i f u n z e 
demokrasia kwa wapinzani 
wenzake ambao si wengine bali 
ni Hamad Rashid Mohammed na 
Zitto Zubeir Kabwe.

Hamad Rashid Mohammed 
aliwataka viongozi wa vyama 
vya siasa nchini kuweka ukomo 
wa uongozi.

Alisema yeye, iwapo Mwenyezi 
Mu n g u  ( S W )  a t a m j a a l i a 
ataongoza chama hicho kwa 

miaka kumi tu na baada ya hapo 
atawaachia wengine.

Alisema ni vyema kabisa 
kwa vyama vya siasa kuwa na 
utaratibu wa kuwatayarisha 
watu kuwa viongozi badala 
ya viongozi waliopo kuwa 
madarakani bila kikomo.

Kwamba uongozi bora ni ule 
wenye ukomo na siyo ule wa 
milele mpaka mtu afe. Kwani 
uongozi wa aina hiyo ni waziwazi 
kuwa ni usultani kama siyo 
ufalme.

Sultan au Mfalme anapokufa 
lazima arithiwe na kaka yake, 
mtoto wake au nduguye yeyote. 
Wenyewe wanasema eti damu 
isitoke nje! Lo! Usultani hadi 
ndani ya chama cha siasa, hatari 
kubwa! 

Hamad Rashid aling’atuka 
Chama cha Wananchi (CUF) 
akiwa ni kiongozi wa nafasi za 
juu, alianzisha rasmi na Chama 
cha Alliance For Democratic 
Change (ADC),  ambacho 
ametanabahisha kwamba hataki 
kukaa milele kwenye uongozi 
kabla ya kuwachia wengine.

Ni kwa mtaji huo basi, wakati 
umefika wa Mbowe kuachia 
nafasi yake kwa wengine. Aache 
kabisa umangimeza kwani tabia 
hiyo itaua Chadema.

Nasema hivi kwa sababu 
endapo watu hawatakuwa 
wakitayarishwa ndani ya vyama 
vyao, kutakuja tokea balaa 
kubwa la kutokuwa na viongozi 
waadilifu. 

Badala yake tutakuja kuwa na 
madikteta ambao kwao uongozi 
ni vita, malumbano, mapigano 
na kelele zisizokuwa na tija kama 
hizo zinazotekelezwa na kina 
Mbowe, Tundu Lissu na wafuasi 
wao.

Tanzania inahitaji viongozi 
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Mwandishi Wetu na mashirika 
ya Kimataifa

DO K T A  C u t h b e r t 
Maendaenda 
ambaye alikuwa meneja 
wa Mradi wa Ushiriki 

Sawa wa Wanaume katika Haki ya 
Afya ya Uzazi na Ujinsia (TMEP) 
mradi ambao haupo kwa sasa, 
wakati fulani akizungumza 
kwenye semina na waandishi 
wa habari alisema kile ambacho 
k i m e k u w a  k i k i s a b a b i s h a 
baadhi ya wanaume kushindwa 
kuwatosheleza wenza wao kunako 
sita kwa sita, asilimia zaidi ya 60 ni 
sababu za kisaikolojia.

“Mwanaume ukiwa na hofu 
kwamba leo pengine nitashindwa 
ku-perform, kweli utashindwa. 
Lakini mwenza akiwa mchafu 
au kugundua maumbile ambayo 
hukutarajia pia kama ndio 
unakutana naye kwa mara ya 
kwanza, inaweza kusababisha 
ukashindwa ku-perform. Na hii 
ni kwa jinsia zote mbili,” alisema 
Maendaenda.

Lakini alisema sababu nyingine 
i n a y o w a f a n y a  w a n a u m e 
kushindwa kuleta heshima ya 
ndoa nyumba ni magonjwa 
ikiwemo kisukari.

Alisema sababu nyingine ni 
vyakula. Kwamba kutotumia 
vyakula bora inaweza pia 
k u s a b a b i s h a  m w a n a u m e 
ashindwe ku-perform sawasawa 
pale anapojifungia na mwenza 
wake kwenye kuta nne. Kwamba 
vyakula duni pia vinaweza 
kupunguza hamu ya mwenza 

mwenye jinsi ya ‘ke’ kuhitaji 
‘chakula cha usiku’. 

Kwa mujibu wa daktari huyo, 
baadhi ya watu wanaamini 
k w a m b a  k u n a  v y a k u l a 
vinavyofanana na mbegu za 
kiume kama karanga, nazi au 
mihogo kwamba vinasaidia 
kuongeza nguvu za kiume. 
Anasema vinaweza kusaidia 
kutegemea virutubisho vilivyomo 
lakini si kwa sababu ya kufanana 
huko.

“Ni kama kuna matunda 
mekundu yanaitwa matunda 
damu. Watu wanadhani kwa 
sababu yanafanana na damu 
ukiyala basi unapata damu 
moja kwa moja. Si sahihi. Ukila 
haya matunda yataingia kwenye 
mfumo wa chakula na mwili 
utanyonya virutubisho vililivyomo 
na unaweza kukuta hakuna hata 
madini ya chuma yanayosaidia 
katika utengenezaji wa damu. 

“Vivyo kwa vitu kama karanga 
au supu ya pweza. Ukila vitaingia 
mwilini kama vyakula vingine. 
Cha masingi ni mwanaume kula 
mlo wenye virutubusho vyote 
muhimu na kwa wakazi wa mijini 
wanaofanya kazi kubweteka na 
kutumia sana magari kuhakikisha 
wanafanya mazoezi,” anasema.

  Katika andiko moja kwenye 
mtandao wa BBC, masuala la 
vyakula na suala zima la wanaume 
kuleta heshima ya ndoa nyumbani 
limezungumziwa pia.

Chokoleti, stroberi, chaza 
andiko alinsema vyakula ambayo 
huelezwa kwamba vinaweza 
k u o n g ez a  h a m u  y a  w a t u 

kukurubiana na wenza wao. Je, 
kuna ukweli wowote kwenye 
madai hayo?

Kwa mujibu wa andiko hilo, 
wale ambao wana matatizo 
kwenye performance yao ni kweli 
vyakula fulani vinaweza kusaidia 
kwa njia moja ama nyingine.

A n d i k o  l i n a s e m a  j a m i i 
mbalimbali  katika historia 
zimekuwa zikitumia vyakula 
ambavyo vinaweza kuongeza 
hamu ya ku-perform.

“Hata hivyo, watu walio na 
matatizo katika ufanyaji wao wa 
mapenzi ndio huona mabadiliko 
wanapokula hivi  vyakula,” 
anasema Lauri Wright, msemaji 
wa Chuo cha Nutrition and 
Dietetics cha Marekani. “Mtu 
asiye na matatizo hawezi kuona 
mabadiliko yoyote.”

Chakula kimoja ambacho 
kinaaminika kwa muda mrefu 
kuongeza nguvu za kiume ni 
chokoleti. Utafiti unaonyesha 
kuwa kakao pia ni zao ambazo 
linaweza kuongeza hamu ya ku-
perform.

Kula chokoleti  kunaweza 
kuongeza hamu ya kufanya 
‘mambo yetu yale’ kwa kuchochea 
utengenezaji serotonini na 
kemikal i  ya  dopamini  ya 
nyurotransmita, ambazo pia 
huchangia katika mwitikio wetu 
wa katika ku-perform.

Michael Krychman, mtaalamu 
na mshauri wa masuala ya 
kujamiiana kutoka kliniki ya 
Sexual Health and Survivorship 
Medicine, Marekani anasema 
“tunachojua ni kwamba, watu 

wanaofanya mazoezi, kula lishe 
bora na kupunguza msongo wa 
mawazo, vitu hivi vyote huboresha 
maisha ya wanapokuwa wanataka 
ku-perform.”

“Mlo wetu unaweza kufanya 
kazi kama kichochezi kutupa 
manufaa kama vile mtiririko 
mzuri wa damu, kuongezeka 
homoni au kuongeza hamu ya ku-
perform,” anasema Wright.

“Jambo la msingi kuzingatia 
ni kula samaki, kula nyama isiyo 
na mafuta, karanga, matunda, 
mbogamboga na nafaka. Hivi 
huasaidia kazi ya neva na kusaidia 
mtiririko wa damu na homoni,” 
anasema Wright.

“Hamu ku-perform pia ni suala 
la kisaikolojia. Ukweli ni kwamba 
hamu ya kushiriki na mwenza ina 
mambo mengi. Dawa au chakula 
vinaweza kufanya kazi,” anasema 
Nan Wise, mtaalamu wa saikolojia 
na masuala ya kujamiina katika 
Chuo Kikuu cha Rutgers cha New 
Jersey, Marekani.

“Uzoefu wetu pia unaweza 
kuchangia kujua ni vyakula 
gani vinavyoongeza hamu ya 
kutaka ku-perform kwa mtu 
mmoja mmoja,” anasema Jean-
Christophe Billeter, profesa wa 
tabia za kijamii na kujamiiana 
katika Chuo Kikuu cha Groningen 
nchini Uholanzi.

 “Ubongo unakuwa na waya 
wa kutengeneza kumbukumbu 
tunapopata mafanikio ya tendo 
la ndoa, kulingana na hali 
itakavyotokea katika mazingira 
ambayo mtu ali-perform, hii 
itakuwa ni kitu cha kuamsha 

hamu ya kukutana na mwenza.”
Kuna utafiti unapendekeza 

k u w a  m a w a z o  c h a n y a 
yanahusishwa na kuongezeka kwa 
msisimko wa mwili kuhitaji ku-
perform, na mtu kupata lishe iliyo 
na vyakula vingi vinavyotokena na 
mimea.

I n a w e z e k a n a  c h a k u l a 
chochote kinaweza kuwa na 
sifa za kuongeza hamu ya ku-
perform. Kwa maana kwamba, 
ikiwa mtu ana njaa na hakuna 
chakula, hamu yake ya kukutana 
na mwenza kunako sita kwa sita 
itapungua.

Kimsingi, wanadamu, mke 
na mume hukutana wakiwa 
wamejifungua chumbani ili 
kuzaliana, na tunahitaji kuwa 
na uzito mzuri na kuwa na lishe 
ambayo hutoa virutubisho sahihi 
ili kufanya hivyo, anasema Billeter.

Pia kuna ushahidi kwamba 
tunakula vyakula vinavyotufanya 
tuonekane tunavutia kwa watu wa 
jinsia tofauti. Fikiria ndege fulani, 
madume wana rangi nyingi zaidi 
kwa sababu majike wanavutiwa 
nazo, na wanapata rangi hii kwa 
kula vyakula fulani.

Hiyo ipo kwa wanadamu 
pia. Hapo awali, wanawake 
walionekana kuwa na mvuto 
zaidi kwa wanaume wanapokuwa 
wanene lakini sasa mtazamo 
umebadilika,” anasema Bileter.

“Buibui hukamata nzi ili 
kumwasilisha kwa majike ili 
kujamiiana nayo, wakati nyenje 
huzalisha jeli ili kuwashawishi 
majike kujamiiana nao,” anasema 
Abbott.

Je, vyakula vya kuongeza heshima 
ya ndoa vinafanya kazi kweli?
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Kutana na binadamu mwenye 
figo nne mwilini mwake

WENGI wanafahamu kuwa 
kwa kawaida, binadamu ana 
figo mbili katika mwili wake, 
lakini hivi karibuni nchini 

Somalia, aligundulika mtu mmoja akiwa 
na figo nne.

Kuna watu watatu pekee wenye figo za 
ziada zilizorekodiwa duniani kote na mtu 
wa nne sasa amepatikana nchini Somalia.

Watu wenye figo za ziada, huwa 
hawajitambui mpaka pale wanapopatwa 
na hali ya kiafya inayowalazimu 
kumtembelea daktari, bila kujua juu ya 
ukuu wa ziada ambao Mungu amewapa, 
lakini hugundua tu wanapopima, na 
wanafahamu baada ya uchunguzi wa 
ultrasound au baada ya upasuaji.

Mvulana mdogo ambaye madaktari 
hawakumtaja jina lake, aliugua na 
baada ya uchunguzi wa muda mrefu, 
aligundilika a kuwa ana figo nne.

Hospitali ya Mafunzo na Utafiti ya 
Kituruki nchini Somalia, iliyokuwa 
ikijulikana kwa jina la Digfeer, 
ilitembelewa na mgonjwa huyo aliyekuwa 
akilalamikia maumivu kwenye figo yake 
ya kushoto.

Baada ya madaktari kumfanyia 
uchunguzi, walibaini kuwa mgonjwa 
huyo ana figo nne.

Dk. Abdikarin Hussein Mohamed 
Gabayre, daktari wa mfumo wa mkojo 

na upasuaji wa uzazi wa kiume ambaye 
alimfanyia mgonjwa upasuaji, aliambia 
BBC jinsi walivyofahamu hali hiyo.

“Mgonjwa aliyetembelea hospitali 
aligundulika kuwa na hali hii baada ya 
kufanyiwa uchunguzi, ilishangaza kwa 
sababu watu watatu tu ndio walikuwa 
wanajulikana duniani na atakuwa mtu wa 
nne, baada ya hapo tukatafuta njia bora 
ya matibabu ya mgonjwa huyu kwani ni 
tofauti na watu wengine”.

Mgonjwa huyo pia alifanyiwa upasuaji 
kutokana na maumivu aliyokuwa 
akiyalalamikia kutokana na jiwe 
lililokuwa kwenye fupanyonga lake la 
kushoto.

JE; KUNA FAIDA NA HASARA YA 
KUWA NA FIGO NNE?

Mgonjwa huyo alikuwa akisumbuliwa 
na mawe kwenye figo kwa muda na 
madaktari walisema kuwa kunywa maji 
machafu na kula nyama nyekundu, 
pamoja na mambo mengi, ni chanzo cha 
mawe kwenye figo.

Kwa mgonjwa huyu mwenye figo nne, 
figo zake ziko na afya nzuri na zinafanya 
kazi kwa kawaida, ni dhahiri kwamba figo 
mbili za upande wa kulia hazitegemei kila 
mmoja, wakati figo mbili za upande wa 
kushoto zimeunganishwa kwa sehemu.

Figo ambayo mara nyingi huwa 

inakabiliana na pombe na bidhaa taka, 
huwa inakabiliwa na ukuaji wa mawe, 
jambo ambalo madaktari walieleza kuwa 
ndio sababu mgonjwa huyu anaathirika 
zaidi na mawe kuliko watu wa kawaida 
ambao wana figo mbili.

“Siyo athari au tatizo maalum mgonjwa 
huyu kuwa na figo nne, bali ni rahisi 
kupata matatizo ya figo yanayohusiana 
na mawe, kwa kuwa ana figo nne, 
anaweza kuhisi maumivu kama watu wa 
kawaida wana figo mbili lakini maumivu 
yake ni zaidi ya kawaida,” alisema Dk 
Gabayre.

JE WALIO NA FIGO NNE NI BORA 
KULIKO WALIO NA MBILI?

Madaktari wanasema kwamba ubora 
wa figo zake nne ni sawa na mtu mwenye 
figo mbili na hakuna faida zaidi ya watu 
wa kawaida, kama ni kwa utendaji na kazi.

Inafaa pia kuzingatia kwamba ikiwa 
figo zake mbili zitatolewa, ni sawa na mtu 
aliye na figo mbili, ambayo inamaanisha 
kuwa ana upungufu.

Madaktari hao waliishauri familia 
ya mgonjwa kufuatilia na kuchukua 
uangalizi maalum, na pia walisema 
kila inapohitajika matibabu anahitaji 
huduma tofauti na ilivyozoeleka kwa 
kuwa hali yake ni tofauti na watu 
wengine. BBC.

Dk. Abdikarin Hussein 
Mohamed Gabayre
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Mwanafalsafa mmoja wa 
kiroho aliwahi kusema 
kwamba mtu aliyepewa 
dunia na muumba wake 

ni yule anayeamka asubuhi akiwa 
na vitu vitatu vifuatavyo: amani, 
chakula cha siku hiyo na afya.

 Kuhusu suala la afya ambalo 
makala hii linaiangazia zaidi, utoaji 
wa huduma bora kwa wagonjwa 
unategemea uwepo wa vitu vingi, 
lakini kubwa miongoni mwa hayo 
ni uwepo wa wataalamu wenye 
ujuzi, maarifa na weledi.

Kukosekana kwa wataalamu 
wa kuwahudumia wagonjwa, 
kunapelekea vifo na matumizi 
m a k u bw a  y a  f e d h a  k w a n i 
wagonjwa watalazimika kwenda 
nje ya nchi kutafuta matibabu, 
jambo linaloongeza gharama za 
matibabu kutokana na kugharamia 
nauli, chakula, malazi na matibabu 
yenyewe.

Na kumbuka hilo la kwenda nje 
kutafuta matibabu wanaomudu 
ni wachache na hivyo naweza 
kusema tumepoteza Watanzania 
wengi miaka ya nyuma kutokana 
na kukosa madaktari bingwa na 
bobezi katika nchi yetu. Gharama 
za kutibiwa nje mara nyingi huwa 
zaidi ya mara mbili kama ugonjwa 
uleule utatibiwa hapa nchini.

Ni ukweli uliodhahiri kuwa 
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
uongozi shupavu wa Dk. Samia 
Suluhu Hassan umejipambanua 
pasi na shaka kuipa msukumo 
na kipaumbele sekta ya afya 
kwa kuboresha miundombinu, 
upatikanaji wa dawa, vifaa tiba, 
na kuwajengea uwezo raslimali 
watu ili kuhakikisha huduma 
zinazotolewa zinakidhi vigezo vya 
kitaifa na kimataifa. 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kupitia Bodi ya Mikopo 
ya Elimu ya Juu (HESLB) inatoa 
mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya 
juu wanaosomea kozi mbalimbali, 
ambapo miongoni mwa hizo ni 
wanafunzi wanaosoma kozi za afya 
ili kuongeza wigo wa wataalamu 
wa afya watakaotumia maarifa, 
ujuzi na stadi mbalimbali katika 
kuwahudumia Watanzania.

Katika eneo ambalo bado 
hatujawa na wataalamu wa kutosha 
ni la ubingwa na ubingwa bobezi. 
Kutokana na uhaba wa wataalamu 
hawa, Rais Samia ameweka 
mkakati wa kutoa ufadhili wa 
masomo unaogharimu bilioni 
10.9 ili Watanzania wengi waweze 
kusoma na hatimaye kupunguza 
upungufu uliopo sasa katika eneo 
hilo muhimu.

Fedha hizi zimetengwa ili 
kuwezesha wanafunzi 1,109 kwenye 
masomo ya ubingwa na ubingwa 
bobezi kupitia mradi wa Dk. Samia 
Super-Specialized Scholarship 
Programme kwa mwaka wa fedha 

2023/2024.
Akifungua Mkutano wa Mwaka 

wa Chama Cha Madaktari Bingwa 
na Magonjwa ya Ndani Tanzania 
(APHYTA) jijini Dar es Salaam, 
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu 
alisema: “Serikali imeendelea kutoa 
kipaumbele kwa madaktari bingwa 
katika kuwaendeleza kitaaluma 
kupitia programu ambayo imetoa 
nafasi za ufadhili wa masomo ya 
ubingwa kwa mwaka wa masomo 
2023/2024, kwa wanafunzi 1,109 
ikiwa ni ongezeko la wanafunzi 
582 ukilinganisha na mwaka wa 
masomo 2022/2023.”

Utoaji wa ufadhili wa masomo 
kwa madaktari bingwa na bingwa 
bobezi ni njia bora inayohakikisha 
upatikanaji wa wataalamu wa 
uhakika kwa manufaa ya nchi yetu 
badala ya kutegemea 
wataalamu kutoka 
nje ya nchi kuja 
k u t o a  h u d u m a 
nchini kwetu ambao 
wanagharimu fedha 
nyingi  kuwaleta 
nchini au kupeleka 
wagonjwa wetu nje.

N i  j a m b o 
muhimu kwa taifa 
kujitosheleza kwa 
wataalamu wake wa 
ndani ili kuwa na 
uhakika wa huduma 
bora za afya. 

H i v y o  b a s i , 
u w e k e z a j i  h u u 
m k u bw a  w e n y e 
lengo la kuhakikisha 
nchi yetu inakuwa 
n a  m a d a k t a r i 
bingwa na bingwa 
bobezi ni jambo la 
kupongezwa sana. 

Madaktari hawa 
wanategemewa 
k u t o a  h u d u m a 
ya  matibabu ya 
magonjwa ya akina mama na 
uzazi, magonjwa ya ndani kama 
vile shinikizo la damu, kisukari, 
figo, magonjwa  ya watoto, mifupa, 
upasuaji, macho, kinywa na meno, 
pua na koo, upasuaji wa watoto 
wenye midomo sungura, masikio, 
ngozi, moyo, mfumo wa chakula 
pamoja na magonjwa ya saratani.

W a t a a l a m u  h a w a 
w a t a k a p o h i t i m u  m a s o m o 
yao, watakuwa na jukumu la 
kutumia elimu waliyoipata katika 
kuwahudumia wananchi wa 
maeneo mbalimbali ya nchi yetu. 

Huduma watakazozitoa kwa 
wagonjwa zitasaidia sana kuokoa 
maisha ya wananchi kwani kwa 
muda mrefu nchi yetu imekuwa 
na upungufu wa wataalamu hawa 
ambao ni muhimu sana kwa 
mustakabali wa afya na ustawi wa 
wananchi.

Ku t o k a n a  n a  m a b o re s h a 

makubwa katika sekta ya afya, wapo 
wagonjwa kutoka nchi mbalimbali 
za Afrika ambao sasa wanafuata 
huduma za afya Tanzania. Kwa hiyo, 
uwepo wa madaktari hawa bingwa 
na bingwa bobezi sambamba na 
serikali ya Dk. Samia kuleta vifaa 
tiba za kisasa, kunatoa fursa kwa 
sekta ya afya kuongeza mapato 
kutokana na kupokea wagonjwa wa 
ndani na nje ya nchi wanaofuata 
huduma za afya Tanzania na hivyo  
kunyanyua utalii wa kimatibabu 
nchini mwetu. 

Akizungumza wakati wageni 
kutoka Sierra Leone walipowasili 
katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete ( JKCI), Mkurugenzi 
Mtendaji wa JKCI, Dk. Peter 
Kisenge alisema: “Tumepata ugeni 
wa wenzetu kutoka Sierra Leone 

wamekuja kuona maendeleo 
haya kuanzia tulipoanza hadi sasa 
wamekuja kujifunza viongozi wetu 
wanavyotuongoza na kuwa na 
taasisi kama hii. Vilevile wamekuja 
kuona utendajikazi wa wahudumu 
wetu wa afya wanavyofanya kazi ili 
wanapokwenda kuanzisha taasisi 
kwao wawe na uelewa wa kutosha.

“Pili wamekuja kujifunza ili 
kuleta wagonjwa kutoka Sierra 
Leone kuja kutibiwa hapa kwani 
wamejionea wenyewe kuwa 
watatibiwa vizuri na hii ni sehemu 
ya tiba utalii ambayo Rais pia 
amefanya.”

Ni jambo la faraja kuona Tanzania 
leo imekuwa shamba darasa katika 
sekta ya afya kwa mataifa mengine 
kuja kujifunza na kutibiwa. Haya 
yote yanatokana na uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na serikali ili 
kuhakikisha wananchi wanakuwa 
na afya njema.

Katika muktadha huo, Waziri 
Ummy al is is i t iza:  “Kupit ia 
muundo huu mpya wa Sekta ya 
Afya, tutaweza kuwatambua kwa 
kuwawekea mazingira mazuri 
madaktari wenye ubobezi katika 
maeneo mbalimbali ikiwemo wa 
masuala ya magonjwa ya ndani.”

Kuwatambua na kuwawekea 
mazingira bora madaktari bingwa 
na bingwa bobezi ili kutoa huduma 
kwa wananchi ni muhimu sana 
kwani itawavutia kufanya kazi 
ndani ya nchi na katika maeneo 
mbalimbali ya nchi yetu na hivyo 
kuwafikia wananchi wengi kwa 
huduma bora za kimataifa. 

Vipaumbele sita vya kisera 
vya sekta ya afya kwa mwaka 
2024/2025 ni pamoja na raslimali 
watu. Raslimali watu ni wataalamu 

wa afya ambao wizara imepanga 
kuwajengea uwezo kwa kupata 
mafunzo ya muda mfupi na mrefu 
ili kuendana na mazingira na 
mahitaji ya utoaji wa huduma bora 
za kiafya za kisasa na zenye viwango 
bora.

Ikumbukwe kuwa dhamira ya 
Rais Samia ni kupata wataalamu 
bingwa na bobezi wa kutosha wa 
kuweza kuhudumia halmashauri 
zote 184 hapa nchini na ndiyo 
maana kila mwaka kumekuwa 
na ongezeko la raslimali fedha 
z inazotengwa kwa a j i l i  ya 
kufanikisha azma hii. 

Mathalani kwa mwaka wa fedha 
2021/2022, serikali ilitenga bilioni 
3, mwaka 2022/2023 bilioni 8 na 
mwaka 2023/2024 bilioni 10.9 ili 
kusomesha madaktari bingwa na 
bingwa bobezi katika magonjwa 
mbalimbali.

Mei 6, 2024 Waziri Ummy 

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462

Jungu Kuu

Kongole Samia uwekezaji huu 
mkubwa madaktari bingwa

Mwalimu alizindua Mpango 
Kabambe wa Madaktari Bingwa 
wa Rais Samia Katika Hospitali za 
Wilaya. Uzinduzi huu ulifanyika 
kwenye Hospitali ya Manispaa 
ya Iringa (Frelimo), Iringa, huku 
ukichagizwa na  kaul imbiu 
isemayo “Tumekufikia, Karibu 
Tukuhudumie.” 

Kwa mujibu wa Waziri Ummy, 
miongoni mwa mafanikio ya 
wataalamu hawa ni kupunguza vifo 
vya watoto wachanga. “Mpango 
Kabambe wa Madaktari Bingwa wa 
Dkt. Samia utasaidia kupunguza 
vifo vya watoto wachanga kwa 
kuwajengea uwezo watoa watoa 
huduma wengine katika hospitali za 
halmashauri kwa kuwa dhamira ya 
serikali ni kuwa na wodi maalumu 
za watoto wachanga (NCU) katika 
hospitali hizo kuokoa maisha ya 
watoto wachanga wenye siku 0-28. 

Tunaweza kuokoa maisha 
ya watoto wachanga endapo 
tutaanzisha wodi maalumu za 
watoto wachanga, tukaviwekea 
vifaa tiba ili endapo mtoto akiwa 
na changamoto yoyote aweze 
kupata huduma,” amesisitiza Waziri 
Ummy.

Vilevile, kwa mujibu wa Waziri 
Ummy, Rais Samia ameweka 
rekodi duniani kwa kupunguza vifo 
vitokanavyo na uzazi kwa asilimia 
80, kutoka vifo 556 kati ya vizazi hai 
100,000 kwa mwaka hadi vifo 104 
kati ya 100,000. 

Wakati serikali  ikiendelea 
kusomesha watalaamu hawa 
ili kuongeza idadi kubwa zaidi, 
madaktari bingwa na bobezi 
waliopo sasa wanawajengea 
uwezo madaktari wengine katika 
halamshauri mbalimbali nchini 
huku wakitoa huduma za kibingwa 
kwa wananchi. 

Dhamira ya Rais Samia ya 
kuhakikisha huduma bora za 
kibingwa zinatolewa nchini na 
kuwafikia wananchi wote ili 
kupunguza gharama za kutibiwa 
nje ya nchi haina tone la shaka. 
Kwani nikisema Mama Samia 
hana baya kwenye sektya ya afya, 
nitakuwa nimekosea kwa uwekezaji 
na utashi mkubwa wa kisiasa 
aliouonyesha katika kipindi kifupi 
cha uongozi wake? 

Kongole Mama Samia kwa kuipa 
msukumo mkubwa sekta ya afya 
nchini kwa maendeleo na ustawi wa 
maisha ya wananchi. Watanzania 
sasa tunaamka tukiwa na uhakika 
pia wa afya zetu mbali na amani 
pamoja na chakula. Hayo mawili; 
chakula na amani jinsi Rais Samia 
anavyoyapambania kupitia mikati 
yake na  R zake nne, nitayajidili siku 
nyingine panapo majaaliwa.

Mwandishi ni Mwalimu wa Shule 
ya Sekondari Mlali iliyoko wilaya ya 
Kongwa mkoani Dodoma.
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Na Mwandishi Wetu

WAKATI ninajiandaa 
kuandika makala haya, 
niliongea na mama 
mmoja mjamzito, 

mkazi wa Temeke, Dar es Salaam, 
Lucy (sio jina lake halisi), na 
kumuuliza kuhusu chakula 
anachopata kila siku kwa ajili yake 
na mtoto aliyeko tumboni.

Mama huyo ambaye huu 
utakuwa uzazi wake wa tatu kama 
atajaaliwa kujifungua salama 
aliniambia kwamba, kwa kawaida 
asubuhi hunywa chai ya rangi na 
muhogo.

“Mimi ninapendelea sana 
muhogo wa kuchemsha au wa 
kukaanga ingawa mara nyingine 
ninasukumia kwa chapati , 
maandazi au vitumbua,” anasema 
Lucy.

Mama huyo anaendelea kueleza 
kwamba mchana kwa kawaida hula 
ugali wake wa sembe kwa nyama 
au samaki, ingawa anasema wakati 
mwingine samaki humpa hali ya 
kichefuchefu.

“Niliwahi kuambiwa kwamba 
kwa hali yangu (ya ujauzito) kula 
samaki ni muhimu, kwa hiyo 
huwa nalazimishalazimisha kula,” 
anasema. 

Kuhusu mlo wake wa usiku, 
Lucy ananiambia kwamba mara 
nyingi hula wali kwa maharagwe, 
au samaki na kwamba mara moja 
moja akiwa na fedha  ananunua 
chipsi kwa kuku (wa kisasa) au 
mayai (ya kuku wa kisasa) na 
‘kusukumizia’ kwa soda baridi.

Nilimuuliza mama huyu kama 
katika mlo wake wa kila siku 
anahakikisha unakuwa na mboga 
za majani au tunda, akajibu 
kwamba siyo kitu anachozingatia 
sana.

“Kuna wakati nikiwa na hamu ya 
mlenda, kisamvu au matembele 
ndio ninanunua. Mimi napenda 
sana kisamvu na mlenda hivyo 
angalau kwa wiki ninakula kimoja 
wapo,” anasema.

Kuhusu matunda,  mama 
huyo anasema si mpenzi sana 
wa matunda lakini anasema 
h u w a  a n a k u l a mara 
moja pale mume wake 
anaponunua lakini 

yeye si rahisi kutoa pesa yake 
kununua tunda!

Nilimuuliza Lucy kama anajua 
lishe ni nini? Akajibu kwamba 
anachofahamu yeye lishe ni ule 
unga maalumu uliochanganywa 
mahindi, mtama, ulezi na unga wa 
soya.

Swali la msingi nilililokuwa 
ninatafuta kwake na ambalo ndilo 
limebeba maudhui ya makala haya, 
nilitaka kufahamu kama anajua 
lolote kuhusu umuhimu wa siku 
1,000 za mtoto.

Nilitegemea ajibu kwamba 
hajui, lakini ninashukuru kwamba 
Lucy aliwahi kusikia umuhimu wa 
siku hizo alipokuwa na mimba ya 
mtoto wake wa pili. Nilipomuuliza 
anifafanulie maana ya siku hizo 
elfu moja kwa mtoto, hapo ndipo 
ilikuwa ‘lugha gongana’.

“Nakumbuka walisema hizo ni 
siku ambazo mzazi unapaswa kuwa 
karibu na mtoto na kuhakikisha 
anakula na kushiba,” alijibu. 

Lucy, pengine anawakilisha 
idadi ya wazazi wengi wakiwemo 
akina baba. Kwa kuwa hivi 
karibuni nilishiriki kwenye semina 
inayohusu masuala ya lishe 
iliyotayarishwa na Jukwaa la Lishe 
Tanzania (PANITA) nilichukua 
fursa ya kumfafanulia Lucy haya 
yafuatayo.

N i  k w a  u f a f a n u z i  h u u , 
tutaangalia kama mama huyu 
mjamzito anakula lishe bora na 
kama kuna madhara yoyote kwa 
mwanae aliyeko tumboni. 

SIKU 1,000 NI ZIPI? 
Kw a  m u j i b u  w a 

Mratibu wa Programu 
wa PANITA, Jane Msagati, 
Siku 1,000 huhesabiwa toka 
mimba inapotungwa mpaka 
pale mtoto anapotimiza umri wa 
miaka miwili, yaani anapofanya 
sherehe yake ya pili ya kuzaliwa.

Jane anasema siku hizi ni 
muhimu sana kwa kuwa ndio 
msingi wa maisha ya binadamu 
yeyote.

Anasema wazazi ni muhimu 
k u z i n g a t i a  l i s h e  b o ra 
katika siku hizo1,000 kwa 
kuwa matokeo yake 
huendelea kwa kipindi 
chote cha maisha ya 

mwanadamu na kwamba mtoto 
akishaathirika katika siku hizi 
kutokana na upungufu wa lishe 
huwezi tena kurekebisha upungufu 
huo. 

Umuhimu wa siku 1000
Jane Msagati anasema lishe 

bora kwa siku 1,000 huokoa vifo 
vya watoto zaidi ya 1,000,000 
kwa mwaka duniani na kwamba 
kama zitatumika vizuri huongeza 
kiwango cha kuelewa cha mtoto 
na kumwezesha kufanya vizuri 
shuleni na maishani kwa ujumla. 
Hii inatokana na ukweli kwamba 
mtoto akikosa lishe bora katika 
hizo siku 1,000 mara nyingi hupata 
udumavu ambao ni hali ya ubongo 
wake kutokua katika kiwango 
kinachotakiwa.

Kiuchumi, kwa mujibu wa Jane, 
siku hizi 1,000 kama mama atakula 
lishe bora wakati wote na mtoto, 
huongeza uchumi wa nchi kwa 
maana ya kumwezesha kuzalisha 
pato la mwaka la (GDP) kwa 
asilimia 2-3.

“Siku hizi zikizingatiwa na 
wazazi kwa maana ya lishe bora 
kwa mama na mtoto akishazaliwa 
hadi kuadhimisha miaka miwili ya 
kuzaliwa, hupunguza uwezekano 
wa magonjwa ya muda mrefu 
(chronic diseases) na mzio 
(allergy),” anasema Jane.

LISHE BORA NI IPI?
Mratibu huyo wa Programu 

wa PANITA,  Jane Msagat i , 
anafafanua kwamba, lishe ni hali 
ya mwili kupokea chakula chenye 

virutubisho 
vyote 

muhimu kwa ajili ya kuujenga, 
kuukinga na kuupa joto, hivyo 
kuuwezesha kufanya kazi vizuri.

Anataja virutubisho hivyo kuwa 
ni pamoja na protini, wanga, 
vitamini, madini, nyuzi nyuzi na 
maji. 

Anasema matatizo makuu ya 
lishe nchini yamegawanyika katika 
makundi matatu: Upungufu au 
utapiamlo wa protini na wanga; 
upungufu au utapiamlo wa 
virutubisho vya vitamini na madini 
na hivi karibuni kumekuwa na 
utapiamlo utokanao na unene 
kupita kiasi.

“Lakini upungufu wa virutubisho 
vya vitamini na madini ndiyo 
unaoathiri zaidi sehemu kubwa 
ya jamii na waathirika wakubwa ni 
watoto walio katika umri wa chini 
ya miaka mitano na wanawake 
walio katika umri wa uzazi,” 
anasema.

Jane anafafanua kwamba 
kwa kuwa mwili wa binadamu 
hauna uwezo wa kutengeneza 
virutubisho, chanzo kikuu cha 
virutubisho hivyo ni kutoka 
kwenye chakula na kwamba 
inatakiwa mtu, na hususani 
mtoto au mama mjamzito 
kula vyakula vinavyohitajiwa 
na mwili kila siku na siyo kile 
kinachomfurahisha kula.

Mtaalamu hiyo wa lishe 
anataja vyakula hivyo kuwa 
ni wanga kiasi kinachotakiwa 
(kama ugali, wali na maandazi), 
protini (nyama, maziwa, mayai 
na maharage) pamoja na 
vitamini na madini, vitu ambavyo 
vinapatikana zaidi kwenye 
matunda na mbogamboga.

Kwa mantiki hiyo, utaona kuwa 
Lucy ambaye ni mjamzito, hapati 
lishe inayotakiwa. Anaweza 
k u w a  a n a p a t a  w a n g a 

n a  p r o t i n i  l a k i n i 
hali vya kutosha 

mbogamboga 
na matunda, 

vyakula 

a m b a v y o  v i t a m s a i d i a 
kumuongezea vitamini na madini 
mbalimbalimbali.

Lakini mbaya zaidi, anakula ugali 
wa sembe ambao ni sawa na kula 
makapi, anakula chipsi na mayai 
au kuku wa kisasa ambao pia 
watalaamu wanasema ni chakula 
kisicho na virutubisho muhimu 
kwa binadamu. 

MAMBO YA KUZINGATIA 
KATIKA SIKU 1000

Kwa mujibu wa Jane, kubwa la 
kuzingatia ni lishe bora ya mama 
mjamzito kama Lucy katika kipindi 
chote cha ujauzito na kufuatiwa 
na lishe bora ya mtoto tangu 
anapozaliwa hadi atakapofikisha 
u m r i  w a  m i a k a  m i w i l i  n a 
kuendelea.

Kadhalika, Jane anasena mtoto 
anatakiwa anyonye maziwa ya 
mama tu kwa miezi sita ya kwanza.

Inaendelea uk. 18

Siku 1,000 tu zinaweza kujenga 
maisha mwanao au kuyaharibu
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Siku 1,000 za kujenga au kuharibu

Inatoka uk. 17

“Baada ya miezi sita, ni vyema 
mtoto alishwe vyakula vya ziada 
vyenye virutubisho vyote na wakati 
huo huo aendelee kunyonya 
maziwa ya mama yake,” anasena 
Jane na kuongeza kwamba hii ya 
kunyonyesha mtoto inamfanya pia 
mtoto kuwa karibu zaidi na mama 
yake.

Jane anasema ni muhimu mama 
anayenyonyesha ahakikishe 
anapokwenda kwa daktari kama 
anaumwa amwambie mara moja 
bila hata kusubiri kuulizwa kuwa 
ananyonyesha ili asije akapewa 
dawa itakayokwenda hadi kwenye 
maziwa.

Anasema dawa kama hizo 
huweza kumfanya akakataa 

kunyonya baada ya kusikia harufu 
au ladha ambayo hakuzoea.

“Unajua mtoto anasikia sana 
harufu na ladha. Ndio maana 
mjamzito anatakiwa kuangalia 
sana anapoumwa kama dawa 
anayotaka kunywa inafaa kwa 
mama mjamzito au la. Kingine cha 
muhimu, mama anayenyonyesha 
hatakiwi kunywa pombe kwa 
sababu harufu yake ina kawaida 
ya kukimbilia kwenye maziwa. 
Hiyo pia inaweza kumfanya mtoto 
akatae kunyonya,” anasema.

Anasema lingine la muhimu 
n i  k u h a k i k i s h a  k w a m b a 
mtoto anapata chanjo zote 
zilizoidhinishwa na serikali na pia 
kunakuwa na matumizi ya kutosha 
ya chumvi yenye madini joto.

Lingine analosisitiza Jane ni 

familia kumpa mama msaada wa 
kutosha kipindi chote cha kuanzia 
ujauzito na hadi kulea mtoto ikiwa 
ni pamoja na baba kuwa naye 
karibu, kula naye na kumsaidia 
shughuli.

“Mama anapokuwa katika 
miezi mitatu ya kwanza baada ya 
kushika mimba, yaani wakati mwili 
unapokuwa ukipambana kwa 
kudhani kuna kitu kibaya kimeingia 
mwilini, baba anatakiwa kuwaribu 
na mkewe hasa kipindi cha kula ili 
kumhimiza kula. 

“Kama nilivyosema, muda wote 
wa ujauzito mama anapaswa kula 
lishe bora na inapendeza zaidi hata 
kabla ya kushika mimba mama 
ajiandae kwa lishe bora kwanza,” 
anasema Jane. 

Mtaalamu huyo wa l ishe 

LISHE BORA NA ELIMU
Kama ilivyodokezwa hapo juu, 

lishe katika siku 1,000 za mtoto ina 
nafasi kubwa katika kujenga afya 
yake ikiwa ni pamoja na ubongo 
wake. 

Mwezi  ul iopita,  matokeo 
ya mtihani wa kidato cha nne 
yaliyotolewa na Baraza la Mitihani 
(Necta) yalionesha kwamba ufaulu 
umeshuka chini kwa asilimia 1.85 
kwa kulinganisha na matokeo ya 
mwaka jana.

Pia ilielezwa kwamba somo la 
Hesabu liliendelea kuonekana 
gumu kwa watahiniwa wengi. 

Kwa upande wa ubora wa 
ufaulu kwa kuangalia madaraja 
waliyopata watahiniwa wa shule, 
ililezwa kwamba waliopata daraja 
la Kwanza ni 9,816 sawa na asilimia 
2.77, daraja la pili ni 31,986 sawa na 
asilimia 9.01, daraja la tatu ni 48,127 
sawa na asilimia 13.56.

Waliopata daraja la nne ambalo 
kimsingi ni karibu na kufeli 
walikuwa  240,996, sawa na asilimia 
67.91 na waliopata daraja la sifuri, 
yaani waliofeli kabisa walikuwa 
113,489.

Sababu za kufeli kwa watoto 
wetu, mara nyingi kinachoangaliwa 
ni vitu kama waalimu wa kutosha, 
vitabu na hata mazingira ya 
kusomea. Lakini suala la udumavu 
w a  a k i l i  w a  w a t o t o  we n g i 
haliangaliwi kama sababu ya wengi 
kutofanya vizuri.

Hili lingekuwa linafanyika pia 
ili kuwakumbusha wazazi na 
serikali kwa ujumla kuwekeza vya 
kutosha katika lishe bora ya watoto, 
hususani ndani ya siku 1,000.

HALI ILIVYO NCHINI
Takwimu za kitaifa juu upungufu 

wa virutubisho vya vitamini na 
madini zinaonesha kwamba katika 
vitamini A, watoto walioathirika 
asilimia 33 na akina mama asilimia 
37.

Kuhusu upungufu wa damu 
(anemia), Jane Msagati anasema 
zaidi ya nusu ya watoto chini ya 
umri wa miaka mitano, yaani 
asilimia 59, wana upungufu wa 
damu  na karibu asilimnia 41 ya 
akina mama wana upungufu wa 
damu pia.

Kuhusu upungufu wa madini 
joto, Jane anasema unachangia kwa 
kiasi kikubwa kudumaa kwa akili na 
kwamba mtoto akishapata hali hiyo 
huwa ni tatizo la kudumu.

Matatizo mengine ya ukosefu wa 
virutubisho mwilini ni kuharibika 
kwa mimba, kuzaa watoto wafu, 
utaahira, ulemavu, goita na 
udumavu ambapo zaidi ya watoto 
asilimia 42 wamedumaa.

Takwimu pia  z inaonesha 
kwamba takribani watoto 130 walio 
chini ya umri wa miaka mitano hufa 
kila siku kutokana na matatizo ya 
lishe.

Na kwa mujibu wa takwimu 
hizo, zaidi ya wanawake 1600 hufa 
kila mwaka kutokana na matatizo 
mbalimbali yatokanayo na ukosefu 
wa damu wakati wa uzazi.

Ndio maana wazazi kama Lucy 
wanatakiwa kujitahidi kula lishe 
bora ambayo si ghali sana, kwani 
vitu kama fungu la mchicha au 
matembele kwa jiji kama Dar es 
Salaam halizidi Sh 500.

Wanaweza pia kula yai la kuku 
wa kienyeji ambalo ni wastani 
wa sh 500, kikombe cha maziwa 
pia hakizidi Sh 500 na chungwa la 
wastani halizidi Sh 200.

ZINGATIA; Makala hii ilishawahi 
kuchapishwa. Tumeirejea 
kutokana na umumu wake.

anasema ni muhimu baba ahusike 
kipindi chote cha mimba na 
ulezi wa mtoto ikiwa ni pamoja 
na kwenda kliniki, kuhakikisha 
kuna chakula cha kutosha, kutibu 
magonjwa na kumtia mama moyo 
wakati wote wa malezi ya mimba 
na mtoto.

L i n g i n e  l a  k u z i n g a t i a  n i 
kuhakikisha vyakula vinaandaliwa 
katika mazingira safi na salama.

“ L i n g i n e  a m b a l o  w e n g i 
tunapuuzia ni kuboresha hali ya 
chakula katika kaya. Hili linaweza 
kufanywa kwa kutengeneza bustani 
ndogondogo kuzunguka nyumba 
au kama hakuna nafasi unaweza 
kufanya bustani ya makasha au 
viroba,” anasema Jane.

Katika muktadha huo, Jane 
anashauri pia familia kufuga 
wanyama wadogo wadogo kama 
kuku, sungura pamoja na kukausha 
mboga mboga wakati wa masika na 
kuhifadhi kwa  ajili ya kiangazi.

“Ni muihimu katika lishe ya 
mama na mtoto kuongeza vitu 
vya asili kama karanga kwenye 
mboga ili kuongeza virutubishi. 
Kadhalika tumia vizuri vyakula 
vinavyopatikana kirahisi katika 
mazingira yako ili kupunguza 
gharama, lakini la msingi ni 
kuhakikisha vyakula vina makundi 
yote ya lishe,” anasema. 

MAKUNDI LISHE
Makundi ya lishe na vyakula 

vyake ni  pamoja na wanga 
unaopatikana katika vyakula kama 
mahindi, mtama, uwele, ulezi, 
ngano. Kundi lingine ni protini 
ambayo inaweza kupatikana katika 
maziwa, maharage, mbaazi, nyama 
na mayai.

Pia mwili unahitaji mafuta 
yanayoweza kupatikana katika 
karanga na ufuta;  Vitamini 
inayopatikana katika mbogamboga 
zote na matunda na madini 
yanayopatikana zaidi katika 
mbogamboga.
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Blinken atua Ukraine huku
silaha za Marekani zikiwasili

WASHINGTON, Marekani

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa 
Marekani, Antony Blinken, amewasili 
Ukraine huku silaha kutoka kwenye 
fungu jipya la msaada wa Marekani, 
ukianza kuwasili mstari wa mbele.
Ziara yake inakuja wakati nchi hiyo 

ikijitahidi kuzuia uvamizi mkubwa wa 
Urusi karibu na mji wake wa pili kwa 
ukubwa wa Kharkiv.
Mwanadiplomasia Mkuu wa 

Marekani, anatarajiwa kukutana na 
Rais wa Ukraine,Volodymyr Zelensky 
na maafisa wengine.
Bl inken atatoa ujumbe wa 

kutia moyo, maafisa wa Marekani 

wanasema.
Kuwasili kwa Waziri wa Mashauri ya 

nchi za kigeni jana, kunaadhimisha 
wiki tatu tangu Bunge la Congress la 
Marekani hatimaye likubali kifurushi 
kipya cha msaada cha $61bn (£49bn) 
kwa Ukraine.
Kabla ya Blinken kuwasili mjini 

Kyiv, Afisa Mkuu wa Marekani alisema 
silaha zinazofadhiliwa na Marekani 
ambazo sasa zinawasili kwenye mstari 
wa mbele, ni pamoja na viingilia ulinzi 
wa anga, mizinga na makombora 
ya masafa marefu ya kuongozwa na 
ATACMS.
“Tayari tumeanza kupeleka mizinga 

na ATACMS ya masafa marefu ambayo 

inaweza kuenea sehemu yoyote ya 
Ukraine, na pia uwezo mwingine wa 
ulinzi wa anga ambao unakusudiwa 
kukidhi mahitaji muhimu zaidi, haswa 
kwa kutazama shughuli za Urusi 
hivi sasa huko Kharkiv,” afisa huyo 
alisema.
Blinken aliwasili kwa treni, akiingia 

Kyiv baada ya safari ya saa tisa kutoka 
mpaka wa Poland.
Aligusa Jumatatu katika mji wa 

Kusini-Mashariki mwa Poland 
wa Rzeszów, ambao uwanja wake 
wa ndege sasa ni kitovu kikuu cha 
vifaa kinacholeta vifaa vya ulinzi 
na misaada ya kibinadamu nchini 
Ukraine. BBC.

Waandamanaji wa Israel wazuia malori ya misaada inayoelekea Gaza

Msafirishaji wahamiaji
haramu atiwa mbaroni
BAGDAD, Iraq

MMOJA wa wasafirishaji haramu 
wa watu barani Ulaya, amekamatwa 
nchini Iraq kufuatia uchunguzi wa 
BBC.
Barzan Majeed, alikamatwa huko 

Kurdistan ya Iraq Jumapili asubuhi, 

GAZA, Israel

WAANDAMANAJI wa Israel 
wamezuia malori ya misaada 
iliyokuwa ikielekea Gaza siku ya 
Jumatatu, wakitupa vifurushi vya 
chakula barabarani na kufungua 
magunia ya nafaka katika eneo 
l inalokaliwa la Ukingo wa 
Magharibi.
Malori hayo, ambayo yaliwekwa 

kwenye kizuizi cha Tarqumiya 
magharibi mwa Hebroni, yalitoka 
Jordan na yalikuwa yakielekea 
Ukanda wa Gaza,  ambapo 
makumi ya maelfu ya Wapalestina 
wanakabiliwa na uhaba wa chakula 
na misaada.
Ikulu ya White House imelaani 

shambulizi hilo, ikilemea “uporaji” 
wamisafara ya misaada.
Kundi linaloripotiwa kuwa 

kwenye maandamano hayo 
lilisema walikuwa wakiandamana 
kupinga kuendelea kuzuiliwa kwa 
mateka wa Israel huko Gaza.
Picha ambazo hazijathibitishwa 

z i l i z o c h ap i s hwa  kwen y e 
mitandao ya kijamii zilionesha 
waandamanaji wakiangusha 
masanduku kutoka kwenye lori na 
kuyakanyaga mara yalipoanguka.
Baadhi ya video zilionekana 

kuonesha magari yakichomwa 
moto baadaye jioni. BBC haijaweza 
kuthibitisha haya kwa uhuru.
Kulingana na ripoti katika 

vyombo vya habari vya Israel, 
kundi la wanaharakati la Tzav 9 
lilihusika kuandaa maandamano 
hayo.
Ripoti za vyombo vya habari vya 

Israel zinaielezea kama kundi la 
mrengo wa kulia ambalo linatafuta 

kusitisha uhamishaji wa misaada 
ya kibinadamu hadi Gaza huku 
mateka wa Israel wakishikiliwa 
huko.
Muandamana j i  mmo j a 

aliliambia shirika la habari la AFP 
kuwa alikuwa katika kituo cha 

ukaguzi siku ya Jumatatu kwa 
sababu alisikia malori ya misaada 
yalikuwa “yakielekea mikononi 
mwa Hamas, ambao wanajaribu 
kuwaua wanajeshi wengine na 
raia wengine wa Israel”
Hana Giat, mwenye umri wa 

Afisa Mkuu wa serikali alisema. 
Kwa miaka kadhaa, yeye na genge 
lake walijihusisha sana na biashara 
ya magendo ya watu katika boti na 
malori kwenye njia ya majini ya 
Uingereza.
BBC ilimtafuta Majeed maarufu 

kama Scorpion hadi mji wa 
Sulaymaniya, ambapo alisema 
alikuwa amesafirisha maelfu ya 
wahamiaji katika njia hiyo. “Labda 
elfu, labda 10,000. Sijui, idadi 
kamili,” alisema.
Mkuu wa Serikali ya Mkoa wa 

Kurdistan alisema kuwa maafisa 
walitumia matokeo ya uchunguzi 
wa BBC kumpata Majeed.
“Alikamatwa saa moja asubuhi 

nje ya nyumba yake mara tu 
alipotoka nje bila mvutano 
makubwa,” afisa huyo alisema na 
kuongeza:
“Sasa tunatathmini mashitaka 

dhidi yake, kisha tutajadiliana na 
polisi wa Ulaya na waendesha 
mashitaka ambao wanataka 
kumhoji na kumchukulia hatua.”
Shirika la Kitaifa la Uhalifu la 

Uingereza (NCA), pia lilithibitisha 
kukamatwa kwake.  BBC.

MOSCOW, Urusi

URUSI imesema vikosi vyake 
vimeingia katika mji wa mpakani 
wa Kaskazini-Mashariki  wa 
Vovchansk, karibu na mji wa 
pili kwa ukubwa nchini Ukraine 
Kharkiv.
Jeshi la Ukraine l i l isema 

limewarudisha nyuma adui kutoka 
viunga vya kaskazini mwa mji 
huo na kuongeza kuwa lilikuwa 
na mafanikio ya kimbinu katika 
maeneo kadhaa.
Urusi imezidisha mashambulizi 

yake katika eneo hilo baada ya 
uvamizi wa ghafla wa Ijumaa 
iliyopita kuvuka mpaka na kutwaa 
takribani vijiji tisa na makazi katika 
moja ya mashambulizi muhimu 
zaidi ya ardhini tangu uvamizi 
wake dhidi ya Ukraine kuanza 
Februari, 2022.
Maelfu ya raia wamekimbia 

kuelekea Kharkiv. Kuna wasiwasi 
kati miongoni mwa makamanda 
wa Ukraine kuhusu nini kinaweza 
kutokea ikiwa wanajeshi wa Urusi 

miaka 33, alisema  “hakuna chakula 
kinachopaswa kuingia Gaza” hadi 
mateka wa Israeli warudishwe 
wakiwa hai na wenye afya”
Katika taarifa iliyonukuliwa 

na gazeti la Jerusalem Post, Tzav 
9 ilikataa baadhi ya vitendo vya 
waandamanaji, ikisema kuwa 
“vitendo vilifanywa leo ambavyo 
haviendani na maadili ya harakati 
zetu.”
Iliongeza, hata hivyo, kwamba 

“kuzuia malori ni hatua ya ufanisi 
na ya vitendo ambapo tunapiga 
kelele kwamba hakuna msaada 
unaopita hadi mateka wa mwisho 
arudi”
Waandamanaji wanne, akiwemo 

mtoto mdogo, walikamatwa 
kwenyemaandamano hayo, kwa 
mujibu wa taarifa kutoka kwa 
mawakili wao.  BBC.

wataingia ndani ya safu ya 
mizinga ya jiji.
Jeshi la Ukraine limesema 

kuwa Urusi imetuma vikosi 
muhimu katika mashambulizi 
yake ya hivi karibuni na limekiri 
kuwa wanajeshi wa Moscow 
wamepata mafanikio ya kimbinu.
Lakini katika taarifa ya jioni, 

jeshi lilisema Urusi imepoteza 
zaidi ya wanajeshi 100 tangu 
kuanza kwa siku hiyo na 

kuongeza kuwa vikosi vya 
Ukraine vinarejesha maeneo ya 
zamani.
Ilisema mapigano yalikuwa 

yakiendelea katika maeneo 12 na 
yameenea hadi kwenye makazi 
ya Staritsa, Magharibi mwa 
Vochansk.
Awali ilisema vikosi vya akiba 

vilikuwa vinahamishwa hadi 
Mkoa wa Kharkiv ili kuimarisha 
ulinzi wake.  BBC.

Vikosi vya Urusi vyatinga
mji mkubwa wa pili Ukraine

Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani, Antony Blinken
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Simulizi ya Juma  Choka kimuziki

Mwanamuziki mkongwe 
na mahiri katika kucharaza 
ngoma zinazoongoza muziki 
wa dansi ‘drums’, Juma 
Choka;  anasimulia kiufupi 
historia yake ya maisha 
katika muziki huo kama 
alivyoombwa na Uelekeo. 
Pata uhondo!

KWA jina naitwa Juma 
Choka ni Mwanamuziki 
wa dansi hapa Tanzania, 
historia yangu ya muziki 

inaanza mwishoni mwa miaka 
ya 1970 nilipoanza kujifunza 
upigaji wa drums. Historia ya 
maisha yangu kimuziki haiwezi 
kukamilika kama sitamtaja 
mwanamuziki nguli  Mjusi 
Shemboza, nikiri huyu ndiye 
aliyenishika mkono kunipeleka 
kwa walimu wangu wa muziki. 
Yeye akiwa mwanamuziki wa 

bendi ya Uda Jazz mara kadhaa 
alikuwa akinichukua kwenye 
mazoezi na maonyesho ya 
bendi yao ili kunikutanisha na 
mwanamuziki mwenzie ambaye 
alikuwa mpigaji mahiri wa drums 
kwa jina Said Chipembere. 
Mjusi aliniusia sana niongeze 

bidii katika kupita njia za Said 
Chipembere, na kwa vile nilikuwa 
navutiwa na upigaji wake kweli 
sikufanya ajizi kujifunza upigaji 

wa drums.
Baada ya kuwa nimeanza 

kukomaa katika upigaji wa drums 
kwa mara ya kwanza kupanda 
jukwaani kama mwanamuziki 
ilikuwa mwaka 1979 nilipojiunga 
na Bendi ya Chamwino Jazz 
ya Dodoma, pale nilikaa kwa 
miaka mitatu kabla sijajiunga na 
bendi ya Urafiki Jazz iliyokuwa 
ikimilikiwa na kiwanda cha 
kutengeneza nguo, chini ya 
uongozi wa Mkongwe Juma 
Mrisho Feruzi maarufu kama 
Ngulimba wa Ngulimba.
Kama kawaida ya kazi ya 

muziki, kuhama kutoka bendi 
moja kwenda nyingine ni jambo 
la kawaida sana, nami sikuachwa 
nyuma na mkumbo huo, kwani 
baada ya muda nilijiunga na 
bendi ya Dar International wana 
Super Bomboka na mtindo wao 
wa Super Bomboka chini ya 
Marijani Rajab Doza. Nikiwa 
na bendi ya Dar International 
nilishiriki kurekodi nyimbo 
nyingi sana zilizovuma miongoni 
mwa hizo ni ‘Masoud’.
Baada ya Dar International 

nilijiunga na bendi kadhaa 
hapa Dar es salaam zikiwemo 
Orchestra Mambo Bado chini ya 
uongozi wa Kalala Tshimanga 
Asossa na baadae mnamo mwaka 
1985 nilijiunga na bendi maarufu 
ya Orchestra Marquis wana 

‘Zembwela’.
Hata hivyo, kwa sababu moja 

ama nyingine sikudumu sana 
na Marquis nikajiunga na bendi 
mpya ya OSS Safari Intimate 
Rhumba, hii ni bendi iliyokuwa 
ikimilikiwa na Hugo Kisima 
ambaye pia alikuwa akimiliki 
bendi ya Orchestra Safari Sound 
wana ‘Dukuduku’. 
Safari Intimate Rhumba ilikuwa 

ikiongozwa na Kikumbi Mwanza 
Mpango maarufu kama King Kiki. 
Baada ya kufanya kazi na Safari 

Intimate Rhumba kwa muda 
mfupi nilijiunga na bendi ya 
Vijana Jazz wana Pambamoto 
chini ya Hemed Maneti Ulaya, 
hapa nimerekodi nyimbo nyingi 
sana tangu uhai wa Hemed 
Maneti na hata baada kufariki 
kwake mwaka 1990. Nimedumu 
na bendi ya Vijana Jazz kwa muda 
wa miaka minane mpaka mwaka 
1995.

SAFARI YA NAIROBI KENYA
Baada ya kuachana na Vijana 

Jazz, mwaka 1995, safari ya 
kutafuta maisha na kuendelea 
kujifunza masuala ya muziki, 
ilinipeleka jijini Nairobi nchini 
Kenya. Huko nilikutana na 
Wanamuziki kadhaa Watanzania, 
miongoni mwao ni Abdallah 
Gama maarufu kama String 
Master, Musemba wa Minyugu 
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Juma Choka akiwajibika na zana zake

na Rashid Sumuni. 
Kwa kushirikiana na wenzangu 

hawa na wengine wenyeji wa 
Kenya nilifanikiwa kuanzisha bendi 
iliyokuwa ikiitwa Doreem Musica. 
Maskani ya bendi yetu pale mjini 
yalikuwa katika hotel iliyoitwa 
Benrose Motel, mbali na hoteli hiyo 
pia tulikuwa tukipiga katika kumbi 
mbalimbali kwa mikataba maalum.
Msomaji anaweza kujiuliza 

tuliwezaje kumiliki bendi katika 
nchi ya watu? Tulichokuwa tukifanya 
ilikuwa ni kutafuta mikataba na 
wamiliki wa kumbi za starehe na 
vilabu vya usiku ya kupiga muziki, 
baada ya kusaini mkataba unakuwa 
ni wajibu wetu kutafuta vyombo 
hasa vya kukodi, ambavyo jijini 
Nairobi ilikuwa ni biashara ya watu. 
Miongon i  mwa  Wakenya 

waliokuwa wakifanya biashara 
ya kukodisha vyombo vya muziki 
ali itwa Philip,  kupitia huyu 
mwamba ndio nilipata vyombo 
vya kuendeshea bendi ya Doreem 
Musica ambayo miongoni mwa 
wanamuziki waliokuwemo ni 
mapacha raia wa Congo DRC, 
Kasaloo Kyanga na Kyanga Songa 
ambao kwa sasa wameshatangulia 
mbele ya haki. 
Hawa wamewahi kutamba na 

bendi kadhaa Tanzania zikiwemo 
Super Matimila, Orchestra Marquis, 
Ngorongoro Heroes na Tancut 
Almasi.
Masikitiko makubwa ni kuwa 

Doreem Musica haikuweza kutamba 
katika soko la muziki Nairobi na 
Kenya kwa ujumla sababu kubwa 
ikiwa ni tabia ya ulevi wa kupindukia 
ya hawa ndugu mapacha Kyanga 
Songa na Kasaloo Kyanga. Hivyo 
basi Doreem Musica ilisambaratika 
na kila mwanamuziki akalazimika 
kushika hamsini zake kusaka 
malisho kwa namna alivyoweza.

Itaendelea Jumatano ijayo.

Juma Choka

Makala Burudani
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Na Valensi Mbaga

TANGU  hip-hop ilipoingia katika 
bara la Afrika na kusababisha 
mabadiliko ya kitamaduni katika 
miaka ya 1980 na 1990, aina hiyo 

imeendelea kubadilika, na kuzaa vizazi vya 
rappers wenye vipawavi kubwa zaidi.
Kuanzia Asaka Drill nchini Ghana hadi 

Bongo Flava nchini Tanzania, marapa 
mahiri kote barani Afrika wanabuni sauti 
nyingi za kiasili, wakionyesha ubunifu usio 
na kikomo na mbinu ya kipekee ambayo 
imeweka rap ya Kiafrika kwenye ramani. 
Wafuatao ni wasanii wa  kizazi cha hivi 
karibuni cha rappers ambao wamefanikiwa 
kusonga mbele zaidi na kuweka majina yao 
katika historia.

Sarkodie
Huwezi kuwatosheleza wapenzi wa rap 

bila kusikiliza nyimbo za Sarkodie tangu 
alipopata umaarufu. Rapa huyo wa Ghana 
ni hodari sana katika upangaji wa mashari 
na ana mtiririko usio na kifani ambao 
unazipa rekodi zake mguso wa kipekee.
Sarkodie ametawala kwa zaidi ya 

muongo mmoja, akifungua njia kwa vijana 
wengine chipukizi na  kuchangia katika 
kuenea duniani kote kwa rap ya Kiafrika. 
Amefanya kazi na wasanii mbalimbali 

barani Afrika, na kuimarisha hadhi yake 
kama kiongozi mkubwa wa rap Afrika.

Nasty C
Rapa huyo mzaliwa wa Afrika Kusini 

alikuja kujulikana mwaka wa 2016 alipotoa 

50 Cent

wimbo maarufu zaidi wa “Juice Back,” 
ambao ulipata remix na Davido na 
Cassper Nyovest. 
Nasty C anachukuliwa kama aina 

maalum katika hip-hop ya Kiafrika, 
akiwa ameshirikiana na waigizaji 
maarufu kama French Montana na 
ASAP Ferg, na kuwa katika usukani wa 
utandawazi wa muziki wa Kiafrika.
 Akiwa na albamu tatu za studio na 

zaidi ya miito milioni 100 ya kazi kwa 
jina lake, rapper huyo mwenye umri wa 
miaka 26 ni mmoja wa wasanii maarufu 
wa rap wa Kiafrika.

Blaqbonez
Sio rappers wengi hufanya kama 

Blaqbonez.  Mwanamuziki  huyo 
anayejiita “Best Rapper in Africa” 
amejidhihir isha kuwa mtu wa 
kutegemewa, na kujikusanyia mashabiki 
wengi kutokana na mbinu yake ya 
ubunifu katika kutafuta masoko.
Blaqbonez alivamia tasnia hiyo kwa 

mtiririko na maandishi yake tofauti 
mnamo 2018 na albamu yake iliyosifiwa 
sana, Bad Boy Blaq. Akitumia vipengele 
vya Afropop katika nyimbo zake za rap, 
ametoa rekodi ambazo zimemgusa sana 
wafuasi wengi wanaosikiliza kazi zake.

Khaligraph Jones 
Ingawa Khaligraph Jones alianza 

kurap tangu siku zake za shule ya 
sekondari, ilikuwa hadi 2008 alipotoa 
“Maneno na Picha” ndipo alianza rasmi 

kazi yake kama rapper. 
Mnamo mwaka wa 2018, Khaligraph 

Jones alitoa albamu yake ya kwanza 
ya Testimony 1990, ambayo ilimfanya 
aingie kwenye mkondo wa rap ya Afrka.
Aliteuliwa pamoja na Nasty C kwa 

Tuzo za BET katika kitengo cha Mtiririko 
Bora wa Kimataifa mwaka wa 2020. Yeye 
ni mmoja wa wasanii wachache wa rapa 
kutoka Afrika Mashariki wanaofanya 
vizuri kwenye eneo la rap nchini Kenya 
na kimataifa.

Rosa Ree
Ha i k u w a s h a n g a z a  w e n g i 

walipomwona Rosa Ree akishiriki katika 
kipengele cha BET Hip hop Cypher 2020, 
pamoja na Kwesi Arthur na Elizabeth 
Ventura. 
Tangu alipoanza kurap mwaka 

2016, alipotoa wimbo wa “One Time”, 
rapper huyo wa Tanzania hajafunga 
breki. Alitoa albamu yake ya kwanza 
ya Goddess mnamo 2022, akizidi 
kuchanua mbawa zake zake katika 
tasnia inayokua kwa kasi ambayo 
inatawaliwa zaidi na rappers wa 
kiume.

AKA
AKA alitambulishwa kwa umati 

mkubwa alipotoa wimbo wa “Victory 
Lap” mnamo 2011, wimbo ulioongoza 
chati ambao ulitangulia albamu yake ya 
kwanza ya Altar Ego.
 AKA anashikilia rekodi ya kuwa rapper 

wa kwanza kutoka Afrika Kusini kuwa na albamu 
iliyouza kwa kiwango cha platinam. Diskografia yake 
imejaa rekodi na albamu zilizovuka mipaka. 
Hadi kifo chake cha kusikitisha, rapa huyo alikuwa 

nyota anayeng’aa katika tasnia ya rap, akihamasisha 
kizazi kipya cha rappers wa Kiafrika.

Bill Nass
Muda mfupi baada ya Bill Nass kuachia wimbo 

wake wa kwanza “Raha” mwaka 2015 aliteuliwa 
kuwa Msanii Mpya Bora katika Tuzo za Kilimanjaro 
Tanzania Music Awards (KTMA).
 Rapa huyo amekuwa kwenye ubora tangu 

wakati huo, akiipeleka muziki wa hip-hop nchini 
Tanzania katika hali ya juu zaidi. Anatambulika 
kama mojawapo ya sauti za kipekee zinazochangia 
uenezaji wa sauti za Kiafrika.

Femi One
Baada ya kucheza pamoja na wasanii wengine wa 

kike kwenye remix ya wimbo wa King Kaka “Ligi Soo” 
na kusainiwa na lebo yake ya rekodi, Femi One one 
ameendelea kujiweka kando katika tasnia ya muziki 
nchini Kenya kutokana na mashairi yake yamezidi 
kumpaisha katka viwango vya juu zaidi. 

Alitoa albamu yake ya kwanza ya Greatness 
mwaka wa 2021, akirap hasa kwa Kiswahili 

na Sheng, na kuimarisha nafasi yake 
kama sauti inayoongoza Afrika 
Mashariki.

Sarkodie

Bill Nass

Rosa ReeNasty C

Sauti za 
Afrika 
katika 

muziki wa
hip hop
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Abdallah Gama

Na Hamid Yassin

W
IKI i l i y o p i t a 
tulishuhudia 
mab ingwa  wa 
z a m a n i  w a 
Tanzania Pamba 

ikirejea kwenye Ligi Kuu ya soka la 
hapa nchini. Hii timu ina historia 
ya kusisimua tangu enzi za miaka 
ya sabini hadi ilipoanza kupotea 
taratibu baada ya kutemwa na 
waliokuwa wanaimiliki Mamlaka 
ya Pamba.
Kuzorota na hatimaye kupotea 

kwa miaka mingi kwa timu ya 
Pamba ni matokeo ya Mashirika 
ya Umma kujiweka pembeni 
katika kuwekeza kwenye michezo 
mwishoni mwa miaka ya 1990 hadi 
mwanzoni mwa miaka ya 2000.
Ziko wapi zile timu za Biashara 

kwenye kila Mkoa? Ziko wapi zile za 
Mashirika kama Pilsner na Ndovu 
zilizomilikiwa na Kiwanda cha Bia 
nchini (TBL)? Unaikumbuka timu 
ya Sigara? Wawekezaji wa kigeni 
ndiyo waliozipoteza timu hizo na 
nyingine nyingi zilizotamba miaka 
ile.
Huo ndiyo ukweli, kujiweka 

pembeni katika michezo kwa 
Mashirika ya Umma na Taasisi za 
Serikali kulikuwa ndiyo chanzo 
kwa kupotea kwa timu nyingi 
zilizotamba miaka hiyo kama vile 
CDA ya Dodoma, Ushirika Moshi, 
RTC Kagera, Biashara Mwanza, 

RTC Kigoma na nyingine kadhaa.

PAMBA FC
Pamba ilikuwa na vizazi kama 

vitatu hivi vya wachezaji hodari 
na mahiri walioibeba timu hiyo 
mabegani mwao hadi kufikia 
kuporomoka baada ya kutemwa 
na Bodi  ya  Pamba iliyokuwa 
inatoa huduma zote muhimu kwa 
timu hii mwishoni mwa miaka ya 
tisini.
K i z a z i  c h a  k w a n z a 

kilichotingisha sana ni kile cha 
miaka ya 70 mwishoni hadi 
themanini mwanzoni, baadhi ya 
wachezaji wale  ni pamoja na akina 
Juma Mhina, Issa Melloo, Joram 
Mwakatika, Ibrahim Magongo, 
Abbas Magongo, Halid Bitebo ‘ 
Zembwela’ Abdallah Bori,  Venance 
Kazungu, Richard Hiza, Mwinda 
Ramadhani ‘Maajabu’, Rafael Paul 
na wengine kadhaa.
Kizazi hiki kilitingisha sana 

kwenye Ligi Daraja  la Kwanza 
wakati ule ikiwa ndiyo ligi ya ngazi 
ya juu zaidi ingawa hakikuwahi 
kutwaa ubingwa wowote wa nchi 
hii. Lakini hayo hapo juu ni majina 
makubwa ya nyota waliotamba 
vilivyo kwenye soka la nchi hii.
Timu ikaanza kubadilishwa 

taratibu hadi kikaja kizazi kingine 
cha hatari pia, Madata Lubigisa 
ambaye alikuwa anawekwa 
benchi na Juma Mhina akaanza 
kuchomoka kwa kasi, hiki pia 

unaweza kukiita kizazi cha akina 
Khalfan Ngassa, Rajabu Risasi, 
Beya Simba, David Mwakalebela, 
Shabaan Makinka,   Dan Mhoja, 
Rwemao  Mkama ,  Jame s 
Washokera, Hamza   Mponda, 
John Makelele, Kitwana Suleiman, 
George Gole, Rashidi Abdallah 
Magongo na wengine kadhaa.
Kumbuka kipindi chote hiki 

kiboko mkubwa wa Pamba katika 
soka la Mwanza ilikuwa timu Coop 
United iliyokuwa inamilikiwa na 
Chama cha Ushirika cha Nyanza 
mkoani humo. 
Coop United iliyokuwa chini 

ya kocha marehemu Muhsini 
Mafutah ( kaka yake Juma Amir 
Pele wa Mwanza), ilikuwa na 
mastaa hodari kama vile Juma 
Amir, Hussein Masha, George 
Masatu, Msonga Rashidi, Mao 
Mkami ‘Ball dancer’, Kingsley 
Malilo, pia walikuwa na kipa wao 
hodari Karume (Kenge). Hapa 
Pamba katika zile mechi za kirafiki 
na maalumu za kimkoa alikuwa 
anapigwa kama amesimama.
Pamba ilikuwa inawataka sana 

nyota wa Coop lakini kikwazo 
kikubwa ilikuwa kocha wao 
Maftah, wachezaji wote hawa 
aliwaandaa na kuwafundisha 
yeye tangu wakiwa wadogo, hivyo 
walimtii sana.
Baadaye Pamba wakaona 

isiwe taabu kwenye udhia 
penyeza Rupia, kuelekea miaka 

ya mwishoni ya themanini, 
wakaamua kumchukua huyu 
kocha Maftah na wachezaji wake 
wote nyota akina Mao, Masha, 
Masatu, Msonga, Juma Amir 
kwenda kuanzisha kizazi cha tatu 
hatari cha Pamba chini ya Bodi 
ya Pamba iliyokuwa inaongozwa 
na mwanamichezo maarufu, 
marehemu George Mpondela 
‘Castro’.
H u y u   m a r e h e m u 

Mponde la   baada  ku toka 
Mamlaka ya Pamba alikwenda 
kuwa Katibu Mkuu wa Yanga 
na ndipo alipobandikwa jina la 
‘Castro’ kutokana na misimamo 
yake mikali dhidi ya waliokuwa 
wafadhili wa Yanga wenye asili 
ya Kihindi marehemu Abbas 
Gulamali na wenzake kina 
marehemu Mohamed Vilani, 
Rameshi Patwa na wengineo.
Baada ya kuwanasa akina Masha 

na wenzake, Pamba iliongeza 
wachezaji kutoka timu nyingine 
za Mwanza na Mkoa wa jirani 
wa Shinyanga kama vile Fumo 
Fellician, Ntenze John Rungu, 
Nicco Bambaga kwa kushirikiana 
na  baadh i  ya  wacheza j i 
waandamizi waliowakuta, Pamba 
ikawa timu yakutoa dozi kali kwa 
kila aliyekatiza mbele yake.
Hapa ndipo jina la TP Lindanda 

lilipochomoza kupitia mtangazaji 
nguli   wa RTD wakati huo 
marehemu, Dominic Chilambo! 

Pamba itatukumbusha 
enzi ya ‘TP Lindanda’

Bado nakumbuka jinsi timu ya 
Pamba FC maarufu kama
Wana-TP Lindanda iliyokuwa 

na wachezaji wazalendo watupu
walipoifunga timu ya Anse- 

aux- Pins FC ya Seychelles jumla 
bao 17-1.
Hi yo  i l i kuwa  kwenye 

michuano ya Kombe la Washindi 
mwaka 1990, baada ya kushinda 
ugenini bao 5-0 na kuja 
kumalizia kazi kwenye mechi ya 
marudiano pale CCM Kirumba 
kwa kuishindilia timu ile bao 12-
1.
Ushindi  ule wa Pamba 

katika mechi iliyotangazwa na 
marehemu Chilambo, ndiyo 
rekodi kwa timu zote za Tanzania 
na
Afrika kwa ujumla kwa ushindi 

mkubwa hadi hivi sasa!
Je, hii Pamba ambayo sasa 

imebadilishwa jina kutoka 
Pamba FC iliyokuwa chini ya 
Bodi ya Mamlaka ya Pamba 
hadi sasa kuitwa Pamba Jiji 
kufuatia aliyekuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Mwanza, Amosi 
Makala kuikabidhi kwa Jiji hilo 
la milima, itaturudisha enzi zile 
za TP Lindanda ama imekuja 
Ligi Kuu ya NBC kusalimu kisha 
kurejea kule ilipozoea kwenye 
Championship? Ni suala la 
kusubiri!

Kwa maoni na ushauri; 0784 
122 020 ama 0768 888 787.

Kikosi cha Pamba Jiji

Marehemu Magongo

Khalfan Ngassa

Nteze John
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Pep Guardiola afichua 
nondo zake muhimu     

Minong’ono ya usajili Ulaya

MANCHESTER, England

KLABU ya Liverpool wanataka 
kumsajili winga wa Newcastle, 
Antony Gordon. Mchezaji huyo wa 

LIVERPOOL, England

NYOTA wa Liverpool Luis Diaz amepuuza 
mapendekezo ya kuondoka majira ya joto 
kwa kusisitiza kuwa anaamini mafanikio 
makubwa yanakuja kwa Reds.
Diaz alijiunga kutoka Porto Januari 2022 

na ana kandarasi Anfield hadi 2027, lakini 
kumekuwa na mazungumzo ya kuhama 
kabla ya hapo na Paris Saint-Germain 
miongoni mwatimu zinazohusishwa 
kumuhitaji.

Diaz akataa ofa PSG

Liverpool wamtolea macho Gordon

Saudia waweka kambi kwa Casemiro

Madrid wamvalia njuga Trent - 
Alexander Arnold

RIYADH, Saudi Arabia

KLABU mbalimbali  za Saudi Pro 
League vinashinikiza kumsajili 
kiungo wa kati wa Manchester 
United Casemiro wakati dirisha 
la uhamisho litakapofunguliwa 
mwezi ujao.
Kulingana na vyanzo vya 

habari hadi wachezaji 10 wa Ligi 
Kuu ya England wanatarajiwa 
kutimkia Saudia  msimu huu 
wa joto  huku klabu ya  Al-Nassr 
yenye nyota kama Cristiano 

Ronaldo, Aymeric Laporte na 
Sadio Mané, wanaohusishwa 
za id i  ku jumui shwa  na 
Casemiro.
Wawakilishi wa Mbrazil huyo 

tayari wanafahamika kuwa 
walifanya mazungumzo na 
vilabu vya Saudia Pro League. 
United wako tayari kumuuza 
na wangependa makubaliano 
y o y o t e  y a k u b a l i w e 
mwanzoni mwa dirisha lakini 
hawatamsukuma Casemiro 
kutokucheza mechi zilizosalia.

MADRID, Hispania

MTAALAMU wa masuala ya uhamisho wa 
wachezaji Fabrizio Romano amethibitisha 
kwamba Real Madrid wanatafuta kumsajili 
Trent Alexander-Arnold kutoka Liverpool 
huku hali ya kandarasi ya beki huyo ikiwa 
matatani.
Alexander-Arnold, Mohamed Salah na Virgil 
van Dijk wote wamehusishwa na uhamisho 
wa kwenda kwingine huku kandarasi zao 
zikitarajiwa kuisha msimu wa joto wa 2025.
Kumekuwa na uvumi kwamba Real Madrid 
wanataka kumsajili Alexander-Arnold ili 
kuziba pengo la mkongwe Dani Carvajal 
kwani Mwingereza huyo ni  mmoja wa 
wachezaji bora katika nafasi yake katika 
soka la dunia kwa sasa.

kimataifa wa Uingereza, 
23, amefurahia msimu 
mzur i  wa  kwanza 
huko St James Park 
na anatarajiwa kuwa 
sehemu ya kikosi cha 
Gareth Southgate katika 
michuano ya Uropa 
msimu huu.
Ubora huo thabiti 

akiwa chini ya mwalimu 
Eddie Howe umevutia 
kitengo cha skauti cha 
Liverpool na kuhitaji 
huduma yake msimu 
ujao huku wakimkosa 
kocha wao Jurgen Klopp.

    Na Valensi Mbaga

K
OCHA mkuu wa klabu 
ya Manchester City, Pep 
Gu a r d i o l a  am e s ema 
Manchester United na 
Che l sea  z i t akuwa  na 

changamoto kuishusha  Manchester 
City na Arsenal kuwania taji la Ligi ya 
Premia ikiwa tu wataendelea kuamini 
kuwa mafanikio yatatokana na 
matumizi makubwa ya  pesa kwenye 
kusajili. 
Meneja wa City anakataa dhana 

kwamba mafanikio ya timu yake 
yanatokana fedha na kudai kuwa,  
ingekuwa pesa ndio sababu pekee basi 
City wasingepata mafanikio waliyonayo 
hivi sasa.
City wameshinda taji la kihistoria na  

la nne mfululizo la Ligi Kuu ya England, 
na wameshinda mara tatu na kuwa 
klabu ya kwanza kufanya hivyo kwa 
kuchukua vikombe vyote vitatu kwa 
pamoja. Ikiwa ni Kombe la FA mara 
mbili katika misimu mfululizo na UEFA 
mara moja.
Inaonekana kuwa ni  hali  ya 

kutokuepukika juu ya mafanikio 
yao baada ya kucheza mechi 21 bila 
kushindwa ambayo imejumuisha sare 
nne pekee.
“Kama ingekuwa sababu ni pesa, 

basi Manchester United walipaswa 
kushinda mataji yote, au Chelsea 
mataji yote, au pengine Arsenal 
mataji yote. Wanatumia pesa 
nyingi katika miaka mitano 
iliyopita kama sisi. Wanapaswa 
kuwepo mbali sana,” amedai 
Guardiola na kuongeza.
“Kwa sababu hiyo basi 

pengine Girona haipaswi kuwa 
kwenye Ligi ya Mabingwa 
msimu ujao na Leicester 
inapaswa kushinda Ligi ya kuu ya 
EPL.”
City inakadiriwa kuwa katika nafasi 

ya saba katika orodha ya jumla ya pesa 
zilizotumika kwenye Ligi Kuu England 
katika kipindi cha miaka mitano 
iliyopita, chini ya nusu ya Chelsea, 
Manchester United na Arsenal lakini pia 
ikifuatiwa na Tottenham, Newcastle na 
Aston Villa.
Sababu kubwa iliyofanya idadi 

yao kushuka hadi Paundi milioni 
259 imekuwa uwezo wao wa kuuza 
wachezaji kama vile Gabriel Jesus, 
Oleksandr Zinchenko, Riyad Mahrez, 
Aymeric Laporte na Cole Palmer kwa 
kiasi kikubwa.
Hakuna hata mmoja wa wachezaji 

hawa ambaye angechukuliwa kuwa 
chaguo la kwanza la moja kwa moja 
na bila wao wanakaribia kuwa timu 
ya kwanza tangu ligi ya England 
ilipoundwa mnamo 1888 kushinda Ligi 
Kuu misimu minne mfululizo.
“Hakuna timu iliyowahi kuchukua 

makombe kama ilivyo City na hali Hiyo 
inaonyesha jinsi ilivyo ngumu. Liverpool 
katika miaka ya 80, United ya Sir Alex 
Ferguson katika miaka ya 90. Chelsea 
wakiwa na Roman Abramovich na Jose 
Mourinho, Arsenal wakiwa na Arsene 
Wenger hawakufanya hivyo.” Aliongeza
Guardiola anasema wazo hilo 

halikuwa mbele ya vichwa vya City 
na siri pekee ni kutengeneza timu 
yenye wachezaji wenye utayari wa 
kupambania timu haijalishi ukubwa wa 
majina yao au ubora woa pia.
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Simba SC yaibomoa 
tena Coastal Union
Na Mwandishi Wetu

B
AADA ya wiki iliyopita kufanikiwa 
kumsainisha beki mahiri 
wa Coastal Union, Lameck 
Elias Lawi, Klabu ya Simba 
imewabomoa tena ‘Wagosi wa 

Kaya’ kwa kuwachukua wachezaji wake 
wengine wawili kipa, Ley Ngumba Matampi 
na beki wa kushoto, Miraji Abdallah.
Habari za uhakika kutoka ndani ya klabu 

hiyo ya Simba zimebainisha kuwa wako 
kwenye hatua za mwisho za kuapata saini za 
wachezaji hao tegemeo wa Coastal Union.
Matampi raia wa Jamuhuri ya 

Kidemokrasia ya Congo aliyefanya vizuri 
msimu huu kwa kuing’arisha Coastal vya 
kutosha, imeelezwa kwamba, anakwenda 
Simba kuchukua nafasi ya kipa Mmorocco 
Ayoub Lakred ambaye amegoma kuongeza 
mkataba na Wekundu wa Msimbazi hao.
Matampi ambaye ameibeba Coastal 

mgongoni mwake kwenye mechi nyingi 
msimu huu, hajaruhusu wavu wake 
kutikiswa katika mechi 12 msimu huu akiwa 
amezidiwa na kipa wa Yanga tu, Djigui 
Diarra mwenye ‘Clean Sheets’ 13 hadi sasa.
Naye beki Miraji imepashwa kuwa, 

anakwenda Simba kusaidiana na mkongwe 
Mohamed Hussein ambaye kwa misimu 
kadhaa amecheza mechi nyingi mfululizo 
kutokana na kukosa masaidi sahihi.

Na Mwandishi Wetu 

NAHODHA wa mabingwa wa soka 
nchini Yanga, Bakari Mwamnyeto 
amesema kuwa, kamwe hafikirii 
kuihama klabu hiyo labda ikitokea 
Wananchi wenyewe wamuache.
Mwamnyeto alitoa kauli hiyo juzi 

mara baada ya Yanga kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu ya NBC kwa kuichapa 
Mtibwa Sugar goli 1-3 na kufikisha 
alama 71 ambazo haziwezi kufikiwa na 
timu yoyote ile.
Beki huyo wa kati amefunguka hayo 

Mwamnyeto: Siondoki Yanga ng’o

Mazembe yawatembelea Wananchi Jangwani
Na Mwandishi 
Wetu

U O N G O Z I  w a 
T P  M a z e m b e 
umetembelea 
Makao Makuu ya 
klabu ya Yanga SC na 
kutembezwa maeneo 
mbalimbali ya klabu 
hiyo.
Uongozi huo chini ya 

Mtendaji wake Mkuu 
(CEO), Freddie Kitenge 
ulikwenda Makao ya 
klabu hiyo na kukutana 

na CEO wa Yanga, 
Andrie Mtine, Ofisa 
Habari wa klabu 
hiyo, Ally Kamwe 
pamoja na Stafu 
wengine wa Yanga 
SC waliowatembeza 
viongozi hao wa 
Mazembe.
Wik i  i l i yop i t a 

Rais wa Yanga SC, 
Mhandisi Hersi Said 
alikuwa nchini Congo 
DR na alikutana na 
Rais wa TP Mazembe, 
Moise Katumbi.

kwa mara ya kwanza baada ya kuenea 
kwa tetesi za kuhitajika na Simba Sc 
ambapo amesisitiza hawezi kuondoka 
Yanga labda wamfukuze!
Nao mabeki Dickson Job na Kibwana 

Shomari wamesema wanasikitishwa na 
hali inayopitia timu iliyowaibua katika 
Ulimwengu wa soka ya Mtibwa Sugar 
ya kupigania kutoshuka daraja kwa 
mwaka wa nne sasa mfululizo.
Job kwanza ameweka bayana kuwa, 

ana furaha kubwa ya kutwaa ubingwa 
wa tatu mfululizo akiwa na Yanga 
pamoja na timu yake hiyo kuchangia 

Job, Kibwana waisikitikia Mtibwa Sugar 

Kibu bado hajasaini kwa Wekundu wa Msimbazi 
Miraji ambaye naye amekuwa na msimu 

mzuri, ni matunda ya timu za vijana za 
Coastal Union ambao nao wamekuwa 
na utamaduni wa kuibua vipaji vingi kila 
msimu ingawa hawaimbwi sana.
Mbali ya wachezaji hao wazawa, pia 

Simba inaendelea na zoezi la kusaka nyota 
wa kigeni wa kuwasainisha na habari za 
hivi punde kutoka ndani ya timu hiyo 
zimebainisha kuwa wako katika hatua za 
mwisho za kumsanisha kiungo mkabaji, 
Mghana Foday Trawally anayecheza soka la 
kulipwa nchini Uturuki.
Wakati huo huo, Carlos Sylivester ambaye 

ni Meneja wa kiungo mshambuliaji wa 
klabu ya Simba, Kibu Denis ameweka 
wazi kwamba mchezaji wake huyo bado 
hajasaini mkataba mpya na klabu yake hiyo.
Carlos maarufu kama ‘Mastermind’ 

amepasha kuwa, ni kweli wapo kwenye 
mazungumzo na Simba ambayo 
yanaelekea ukingoni, lakini Kibu bado 
hajasaini mktaba wowote ule kama 
inavyovumishwa kwenye vyombo vya 
habari.
“Hata mimi naziona hizo taarifa kwenye 

vyombo vya habari na kwenye mitandao 
ya kijamii zikidai eti Kibu ameshamalizana 
na Simba kwa kusaini mkataba wa miaka 
miwili, siyo kweli, mimi ndiye Meneja wake 
ninayesimamia masuala yake yote ya soka,” 
amesisitiza Carlos ‘Mastermind’.

kuichimbia ‘kaburi’ Mtibwa Sugar la 
kushuka daraja.
“Naisikitikia Mtibwa Sugar katika 

hali hii wanayopitia, lakini lazima niwe 
muwazi, nina furaha kubwa kushinda 
leo na kutwaa ubingwa kwani hii ni kazi 
yangu,” amebainisha Job.
Naye Kibwana ambaye kama Job 

ameptia Mtibwa Sugar kuanzia timu za 
vijana hadi ile ya wakubwa, amepasha 
kwamba ana imani timu yake hiyo 
itavuka huu mtihani wa kutoshuka 
daraja unaowakabili.
Kibwana amewataka Mtibwa 

kupigana kwa nguvu zao zote kushinda 
mechi tatu zilizobaki waone kama 
wanaweza kujiokoa na kushuka daraja.


