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Dk. Samia atengua RC, DC
  na kuteua viongozi wanne

Na Hellen Mwango

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, 
amefanya uteuzi wa viongozi na 
kutengua nafasi ya Mkuu wa Mkoa 
wa Simiyu na Mkuu wa Wilaya ya 

Nanyumbu mkoani Mtwara.
Amemteua aliyekuwa Mkuu wa Wilaya 

ya Momba, Kenan Kihongosi, kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Simiyu akichukua nafasi ya 
Dk. Yahaya Nawanda ambaye uteuzi wake 
umetenguliwa.
Taarifa iliyotolewa na Kaimu Mkurugenzi 

wa Mawasiliano ya Rais, Ikulu, Sharifa 
Nyanga, iliwataja wengine walioteuliwa 
kuwa ni Elias Mwandobo ambaye anakuwa 
Mkuu wa Wilaya ya Momba. Kabla ya 
uteuzi huo, Mwandobo alikuwa Ofisa 
Mwandamizi Ofisi ya Rais, Ikulu.
Mwingine ni Christopher Magala, 

aliyeteuliwa kuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Nanyumbu kushika nafasi ya Stephen 
Mwakajumilo ambaye uteuzi wake 
umetenguliwa.  
Kadhalika, Rais amemteua George 

Herbet, kuwa Msajili wa Mahakama ya 
Rufani. Kabla ya uteuzi huo, Herbet alikuwa 
Naibu Msaijili wa Mahakama ya Rufani.
Alisema uapisho wa Mkuu wa Mkoa 

na Msajili wa Mahakama ya Rufani, 
utatangazwa tarehe itakayopangwa.

Na Mwandishi Wetu, 
Zanzibar

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, 
Dk.  Hussein Al i  Mwinyi , 
ameipongeza Taasisi ya Al Mazrui 
Charitable Organisation ya Abu 
Dhabi kwa kuendelea kutoa 
huduma za kijamii ikiwamo 
huduma za afya, elimu na maji.
Aidha, ameipongeza taasisi 

hiyo  kwa kutoa jengo lake 

kwa Serikali ili litumike kwa 
matumizi ya huduma za afya kwa 
wananchi.
Rais Dk. Mwinyi alitoa pongezi 

hizo wakati akizungumza na 
vijana wa Chuo cha Ufundi 
Mubarak Al Mazrui  baada ya 
kutembelea eneo hilo Mkoa wa 
Mjini Magharibi jana.
Alisema Serikali imetoa kibali 

cha kuajiri vijana waliokuwa 
wanajitolea katika mashirika ya 
Serikali ikiwemo Mamlaka ya 
Maji Zanzibar (Zawa).

Dk. Mwinyi aipongeza taasisi 
kwa huduma za kijamii

UVCCM wataka mtandao 
X ufungiwe nchini

Na Hellen Mwango

MWENYEKITI  wa Umoja wa 
Vijana wa Chama Cha Mapinduzi 
(UVCCM)  Taifa,  Mohamed 
Kawaida,  ameitaka Wizara 
ya Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, kuufungia 
mtandao wa ‘X’ unaoonyesha 
maudhui ya ngono yanayokwenda 
kinyume cha utamaduni wa 
Watanzania usitumike nchini.
Amesema kwa kuufunga ama 

kuondoa maudhui yanayohusiana 
na ngono, utawanusuru vijana 
wanaoutumia.
 “Sisi UVCCM, Jumuiya yetu 

inafuatilia malezi na makuzi 
mema ya vijana walioko ndani ya 
Chama na wasio kwenye chama, 
haturidhishwi na maudhui 
ya mtandao huo kwa kuwa 
yanakwenda kinyume cha maadili 
ya utamaduni wa Mtanzania,” 
alisema Kawaida alipokuwan 
akizungumza na waandishi wa 
habari ofisini kwake jijini Dar es 
Salaam jana na kuongeza:
“ Tu n a i o m b a  W i z a r a 

inayohusika iufungie mara moja 
au kama wanaweza kuondoa 
maudhui ya ngono tukaendelea 
kupata taarifa zenye maadili sawa, 
lakini kwa ujumla sisi tunachotaka 
kama haiwezekani, basi kwa 
Watanzania hatuna kazi nao 
ufungwe mila zetu hazituruhusu.” 
Aidha, alisema mbali na 

UVCCM kuyakataa maudhui 
hayo, pia Serikali na tamaduni za 

Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi 
(UVCCM) Taifa, Mohamed Kawaida, akizungumza na waandishi 

wa habari (hawapo pichani), jijini Dar es Salaam jana.

Tanzania, haziruhusu kuangalia 
maudhui ya ngono kwenye 
mitandao.
Alisema umefika wakati sasa 

vijana washikamane kulinda 
maadili ya kila kijana na wana 
haki ya kutetea mila na desturi za 
Tanzania.
“Kuna watu watalalamika, lakini 

tunasema mtandao huo ufungiwe 

nchini, ikiwa wizara yetu husika 
itaweza kuzuia tusione masuala 
ya ngono, tutaendelea nao, lakini 
kama itakuwa huru, hatuutaki...
Wazungu walituandaa kisaikolojia 
tukaona ‘X’ ni neno la kawaida 
kuna Watanzania zaidi ya 300,000 
wanautumia  mtandao huu,” 
alisema.
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viongozi wachapa kazi ambao 
wanasimamia ipasavyo miradi 
ya maji, kuanzia Waziri mwenye 
dhamana ya Maji Jumaa Awesu, 
Mkuu wa Wilaya na Meneja wa 
Ruwasa wa Wilaya,” alisema.  
Kwa upande wake, mkulima 

Stella Kanonko (42), mkazi wa 
Kijiji cha Kazuramimba, alieleza 
kuwa miradi ya maji iliyoletwa 
na Rais Samia, imewapunguzia 
adha ya kunywa maji machafu na 
kutembea umbali mrefu kwenda 
kuchota maji ya mtoni.
“Tunajivunia kuwa na Rais 

anayejali maisha ya wananchi, 
tulikuwa tunateseka sana kubeba 
ndoo za maji kichwani kutoka 
mtoni au mabondeni, kinamama 
wa  Uv inza  tumeshaamua , 
mwakani tunampa kura zote,” 
alisema.
Mwanachama wa Umoja wa 

Wanawake (UWT ) wa CCM 
wilayani hapa, Yasinta Ntabirwa, 
alipongeza kazi nzuri inayofanywa 
na Rais Samia ya kutekeleza miradi 
ya maji mijini na vijijini kwani 
imesaidia kutatua kero ya maji kwa 
wananchi.

Kairuki ateta na Waziri wa Utalii 
wa Indonesia nchini Hispania

Na Mwandishi Wetu, Barcelona-
Hispania

WAZIRI wa Maliasili 
na Utalii, Angellah 
Kairuki, amekutana 
n a  k u f a n y a 

mazungumzo na Wazir i  wa 
Utalii na Uchumi wa Jamhuri ya 
Indonesia,  Sandiaga Salahuddin 
Uno.
Mawaziri hao walikutana na 

kujadiliana masuala mbalimbali 
ya ushirikiano katika sekta ya 
Maliasili na Utalii.
Akizungumza katika kikao 

hicho ki l ichofanyika  j i j in i 
Barcelona, Hispania,  Kairuki 
alisema kuwa Tanzania iko 
tayari kushirikiana na Indonesia 
katika masuala ya utangazaji 
utalii hasa kwa kutumia njia za 
kidijitali kimataifa, uhifadhi wa 
wanyamapori, utoaji huduma 
kwa wateja na kuvutia mikutano 
ya kimataifa.
Alitaja maeneo mengine ya 

ushirikiano kuwa ni mafunzo 
na kujengeana uwezo akitolea 
mfano wa mafunzo ya “wellness 
and spa’’ na utalii wa matibabu,  
“ E c o  t o u r i sm ,”  “G r e e n 
investment” na kuweka mkazo 
katika matumizi ya nishati 
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mbadala.
Aidha, aliumia fursa hiyo 

kuwakaribisha wawekezaji kutoka 
nchini Indonesia kuwekeza nchini 
katika huduma ya malazi kwenye 
maeneo maalum yaliyotengwa 
kwa ajili ya uwekezaji ndani ya 
hifadhi na nje ya maeneo ya 
hifadhi.

Kwa upande wake, Waziri wa 
Utalii na Uchumi wa Jamhuri ya 
Indonesia,  Sandiaga Salahuddin 
Uno, alisema kuwa  Indonesia 
inataka kuimarisha mahusiano 
baina yake na Tanzania  na 
pia hivi karibuni itakamilisha 
mchakato wa kusaini Mkataba wa 
Makubaliano (MOU).

Kikao hicho pia kilihudhuriwa 
na Balozi wa Tanzania nchini 
Ufaransa, Ali Jabir Mwadini, 
Mkurugenzi wa Idara ya Utalii, 
Wizara ya Maliasili na Utalii, 
Dk. Thereza Mugobi pamoja 
na Maafisa Waandamizi kutoka 
Wizara ya Maliasili na Utalii ya 
Tanzania na Indonesia.

Uvinza waahidi kura za kishindo kwa Dk. Samia
Na Allan Kitwe, Uvinza

WAKAZI wa vijiji na vitongoji 
mbalimbali katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Uvinza mkoani 
K igoma,  wameguswa  kwa 
kiwango kikubwa na kasi ya 
utendaji wa Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan na kuahidi 
kumpa kura za kishindo kwenye 
Uchaguzi Mkuu wa mwakani.
Wa l iba in i sha  hayo  kwa 

nyakati tofauti walipokuwa 
wakizungumza na mwandishi 
wa gazeti hili ambapo walieleza 
kufurahishwa na kasi yake ya 
utekelezaji miradi ya maji katika 
vijiji na kata mbalimbali ndani ya 
wilaya hiyo.
Mjasiriamali Uhuru Lubambo 

(52), mkazi wa Kitongoji cha 
Kamgumile  mj in i  Uvinza , 
alimpongeza Rais Dk. Samia 
kwa kuwapelekea mradi wa maji 
uliogharimu mamilioni ya fedha 
na kumaliza kero iliyodumu kwa 
miaka mingi.
Alisema mradi huo licha ya 

kuwawezesha kupata huduma 
ya maji safi na salama ya bomba 
kwa ajili ya kunywa na matumizi 
ya nyumbani, pia maji hayo 
yamemsaidia kustawisha bustani 
ya miti ya matunda ambayo 
humpa kipato.
A l i s ema  b u s t a n i  h i y o 

imemwezesha kupata zaidi ya 
Shilingi 400,000 kila mwezi kwa 
kuuza miti ya matunda na kivuli 
anayootesha na kumwagilia 
kwa kutumia maji yaliyoletwa 
na Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (Ruwasa).
‘ Tu n am s h u k u r u  s a n a 

Rais  Samia kwa kutuletea 

Na Allan Kitwe, Tabora

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Paul 
Chacha, amewaonya wanaume 
wenye tabia ya kulaghai watoto 
wa shule za msingi na sekondari 
kwa lengo la kufanya nao mapenzi 
akisema kiama chao kimefika.
Alitoa onyo hilo hivi karibuni 

al ipokuwa akizungumza na 
walimu na wanafunzi wa shule 
za msingi kutoka mikoa 28 
ya Tanzania Bara na Visiwani 
wanaoshiriki Umitashumita mjini 
hapa.
Alisema serikali imeendelea 

kuweka mazingira bora katika 
shu le  zo te  i l i  kuwezesha 
watoto wote kupata el imu, 
hivyo, akawaonya wanaume 
wanaokatisha ndoto za mtoto wa 
kike.
A l i s e m a  a t a h a k i k i s h a 

watoto wote wa kiume na kike 
wanalindwa na kupatiwa haki 
zao za msingi ikiwemo elimu na 
kuongeza kuwa mafataki wote 
wanaorubuni watoto wa kike 
watakiona cha moto.
“Yeyote atakayemchezea mtoto 

wa kike, kuoa au kumpa mimba, 
akajisalimishe mwenyewe Kituo 
cha Polisi hata kabla sijamkamata, 
katika hili sitapepesa macho, 
sheria itachukua mkondo wake,” 
alisema.
A l i p on g e z a  k a z i  n z u r i 

inayoendelea  kufanywa na 
serikali katika mkoa huo kwani 
katika kipindi cha miaka mitatu, 
wameshapokea zaidi  ya Sh 
bilioni 260 kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali za maendeleo katika 
sekta ya elimu.
A l i sema  Sh .  b i l ion i  144 

z i m e t um i k a  k u b o r e s h a 
m i undomb i nu  y a  e l imu 
na michezo, Sh. bilioni 103 
zimetumika kwa ujenzi  wa 
vyumba vya madarasa katika 
shule za msingi na sekondari na 
Sh. bilioni 41 zimegharimia elimu 
bila malipo.
Aidha, Chacha alimshukuru 

Rais kwa kuwaletea kiasi cha Sh. 
bilioni   3.4 kwa ajili ukarabati 
mkubwa wa shule nne kongwe za 
mkoa huo ambazo ni   Sekondari 
ya Tabora Wavulana, Tabora 
Wasichana, Milambo na Kazima.

Na Mwandishi Wetu, Sumbawanga

MKUU wa Mkoa wa Rukwa, 
Makongoro Nyerere, amewataka 
watoa huduma ndogo ndogo 
za fedha mkoani hapa, kusajili 
huduma zao za kifedha kwa 
mujibu wa Sheria ya Fedha ya 
Mwaka 2018 na kutoa elimu kwa 
wateja wao kabla ya kuwakopesha.
Alitoa maagizo hayo wakati 

akizungumza na waandishi wa 
habari mjini hapa jana.
“Watoa huduma ndogo za fedha 

ni watu muhimu katika mkoa 
wetu na Taifa kwa ujumla. Pamoja 
na umuhimu huo, naagiza kuwa 
watoa huduma ndogo ndogo 
za fedha wote mkoani hapa, 
wasajiliwe kwa mujibu wa sheria,” 
aliagiza.
Alisema sambamba na zoezi la 

kusajili vikundi vidogo vidogo vya 

huduma ndogo za fedha, ni vyema 
pia kwa watoa mikopo kutoa elimu 
kwa wanaowakopesha na kuwapa 
muda wa kuelewa mikataba kabla 
ya kuwapa mkopo.
“Mtoa huduma za kifedha, 

toa elimu kwa yule unayetaka 
kumkopesha kuhusu huduma 
yako kabla ya kumkopesha. 
Na hili liende sambamba na 
wanaokopeshwa kupewa muda 
wa kutosha kusoma mikataba 
yao na kuielewa vizuri kabla ya 
kumkopesha, usimshtukize ule 
mkataba mpe muda ausome 
auelewe ndiyo umkopeshe,” 
alisema.
Aidha, alitoa rai kwa wakuu 

wa wilaya wote wa mkoani 
hapa,  kuhakikisha kwamba 
wanasimamia maelekezo yake 
kuanzia ngazi ya vijiji, kata, tarafa 
na halmashauri zote.

RC Makongoro: Wanaotoa 
huduma za fedha wasajiliwe

Alibainisha kuwa wakazi wengi 
wa mji wa Uvinza walikuwa 
wanategemea maji ya Mto Luchugi 
na Malagarasi kwa kunywa, lakini 
sasa kupitia Ruwasa, wananchi 
wengi wanapata maji nyumbani 
kwao au karibu na maeneo yao.
Aliwataka wanawake na wakazi 

wote wa wilaya hiyo na mkoa 
mzima, kumuunga mkono Rais 
Samia atakapochukua fomu ya 
kugombea urais mwakani ili 
amalizie miaka yake mitano kwa 
mafanikio makubwa ya kujivunia.

RC awajia juu 
mafataki

MKUU wa Mkoa wa Rukwa, Makongoro Nyerere
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Samia acharuka
Na Mwandishi Wetu
 

RAIS Dk. Samia Suluhu 
Ha s s a n ,  ame s ema 
amejigeuza ‘chura’ akiwa 
hasikii wala kujibu kelele 

nyingi zinazopigwa na watu 
wanaotaka kukwamisha mageuzi 
ya kiuchumi anayofanya.
Amesema mtu yeyote anayetaka 

kumkera,  basi  amkanyagie 
uchumi wake.
“Ka t i ka  mageuz i  haya , 

tutawakanyaga wengi wale ambao 
hawataki kwenda mbele,” alisema.
Alisema hayo katika hafla 

kupokea gawio na michango 
kutoka kwa mashirika na taasisi 
za umma Ikulu jijini Dar es Salaam 
jana.
Akifafanua hadithi ya chura, Rais 

Dk. Samia alisema waliwekewa 
post kwamba atakayefika juu 
kabisa, atapewa zawadi, sasa 
chura wakaanza kupanda mmoja 
mmoja.
Alisema sasa huko chini, 

w a t a z a m a j i  w a l i k u w a 
w a k i w a am b i a  s h u k e n i 
mtaanguka shukeni, ninyi hatari 
hiyo, hamuwezi kufika shuka, 
mtashindwa tu, basi kelele zikawa 

nyingi.
Alisema kelele zikawa nyingi kama 

ambavyo zinazopigwa nchini, hivyo chura 
wakaanza kushuka mmoja mmoja na 
akabakia mmoja tu akapanda hadi juu na 
kuteremka.
“Sasa kama kawaida akazongwa, 

umewezaje kufika, kumbe yule chura ni 
kiziwi hasikii, kwa hiyo kelele zote zile 
alizopigiwa yeye wala, akapanda tu juu na 
mlingoti wake tu mpaka juu.
“Sasa na mimi nimejigeuza hivyo hivyo 

chura, nyingi tu zinapigwa kelele. Wakiona 
hujibu wanasema ngoja sasa tulitukane 
labda litajibu, sijibu. Najigeuza tu chura, 
sisikii kabisa. Ninachotaka ni mageuzi ya 
kiuchumi katika nchi hii na sitaki kingine.
“Sasa kwenye mageuzi haya, tutakanyaga 

nguru wa Mshihiri. Mnamjua Mshihiri? 
Mshihiri ni kabila fulani hivi kazi yao ni 
kuuza nguru. Mnajua nguru?  Nguru wale 
si wanawaanika kwenye jua. Sasa ukitaka 
kumkera Mshihiri nenda kakanyage nguru 
wake.
“Kwa hiyo anayetaka kunikera mimi, 

anikanyagie uchumi wangu. Anikanyagie 
uchumi wangu.
“Lak in i  ka t i ka  mageuz i  haya 

tutawakanyaga wengi, wale ambao hawataki 
kwenda mbele. Na ndiyo watakaopiga 
kelele nyingi sana, sasa ndugu yangu wewe, 
mwanangu wewe uliye kwenye shirika 
ambaye hutaki kukanyagiwa nguru wako, 
nenda kachape kazi.
“Leta mageuzi kwenye shirika lako, leta 

mageuzi, chapa kazi tuone tija inaonekana, 
inaonekana hivi tija,” alisisitiza Rais Dk. 
Samia.

Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, 
ametangaza kuwepo kwa siku 
moja maalum ya kitaifa kila 
mwaka ambayo Serikali itakuwa 
ikipokea gawio na michango kutoka 
kwa mashirika na taasisi za umma.
Alisema hayo katika hafla kupokea 

gawio na michango kutoka kwa 
mashirika na taasisi za umma Ikulu 
jijini Dar es Salaam jana.
“Ofisi yangu ilipokea maombi 

maalum ya baadhi ya mashirika 
kutaka kuwasilisha hundi serikalini. 
Lakini kwa sababu maombi yalikuwa 
mengi tukikaa kila siku kwa kampuni 
moja, tukasema aah aah; tukaja na 
wazo la kuwa na siku hii maalum 
ya kupokea gawio. Na ni ombi pia la 
Msajili wa Hazina,” alisema.
Mapema akizungumza katika 

hafla hiyo,  Msajili wa Hazina, 
Nehemiah Mchechu, alipendekeza 
kwa Rais Dk. Samia kuwepo kwa siku 
ya kitaifa ya gawio ambayo itakuwa 
ikifanyika kila mwaka.
“Ikikupendeza, siku ya leo iwe 

ya gawio Tanzania, kama itafaa 
naomba iingie katika ratiba ya ofisi 
yako kufanyika kila mwisho wa Mei 
au mwanzoni mwa Juni kila mwaka,” 
alisema na kuongeza:
“Huko makanisani, siku kama hii 

huitwa Sikukuu ya Mavuno; na kila 
Ijumaa au Jumapili, kuna sadaka 
na zaka, sasa serikalini tumesema 
hebu tuzitafute sana tulete zaka zetu 
walau mara moja kwa mwaka katika 
Tanzania Dividend Day.”
Akizungumzia ombi la pili 

al imwomba Rais  Dk.  Samia 
kuridhia kuwa mgeni rasmi katika 
kikao kikuu cha kila mwaka cha 
wakuu wa mashirika na taasisi za 
umma pamoja na wenyeviti wao 
kinachotarajiwa kufanyika wiki ya 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akipokea mfano wa hundi yaSh. bilioni 34.7 kama gawio na michango kutoka kwa 
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Dk. Jabiri Bakari  kwenye hafla iliyofanyika 

Ikulu jijini Dar es Salaam jana.

pili ya Agosti, mwaka huu.
Taasisi 10 zilitoa gawio serikalini katika 

makundi mawili ambayo kundi la kwanza ni ya 
mashirika na kibiashara.
Katika kundi hilo liliongozwa na NMB 

ambayo hundi yake ilikuwa ya      Sh. bilioni 54.5 
ikifuatiwa na Twiga Minerals iliyotoa hundi ya 
Sh. bilioni 53.4, Airtel Tanzania Sh. bilioni 40.8, 
Puma Energy Tanzania Sh. bilioni 12.2, na TPC 
Moshi Sh. bilioni 10.2.

Kundi lingine ni mashirika yaliyochangia 
asilimia 15 ya mapato ghafi ambayo ni TPA 
ilitoa Sh. bilioni 153.9, TCRA Sh. bilioni 34.7, 
TFS Sh. bilioni 21.3, TASAC Sh. bilioni 19.1 na 
BRELA Sh. bilioni 18.9.

…atangaza Siku Maalum ya Gawio
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EU yaiahidi Tanzania  misaada nishati safi
Na Mwandishi Wetu

UMOJA wa Ulaya (EU), 
umeahidi kuendelea 
kufadhili miradi ya 
nishati safi ya kupikia 

kupitia mfuko maalumu wa 
nishati safi ili kuiwezesha 
Serikali ya Tanzania kufikia 
malengo yake.
Malengo ya serikali  ni 

kuhakikisha ifikapo mwaka 
2034, asilimia 80 ya Watanzania 
watumie niashati safi ya kupikia 
na kuachana na mkaa.
Hayo yalisemwa na Meneja 

Mradi wa Nishati kutoka EU, 
Massimiliano Pedretti, kwenye 
mjadala wa wadau wa sekta ya 
nishati waliokutana kujadili na 

kutathmini üelekeo wa sekta ya 
nishati.
Wadau  hao  wa l i kuwa 

wakijadili sekta hiyo ya nishati 
ilipotoka, ilipo na inapoelekea 
baada ya utekelezaji wa bajeti  
ya mwaka 2022/2023 sanjari na 
changamoto zilizopo na namna 
ya kukabiliana nazo.
Alisema watafanya hivyo 

kuunga mkono juhudi za serikali 
katika mkakati   na utekelezaji 
kufikia azma ya asilimia 80 ya 
Watanzania kutumia nishati safi 
ifikapo mwaka 2034.
A l i s ema  i l i  Tanzan i a 

ifikie azma yake, ni lazima 
ichukue jitihada za makusudi 
kuhakikisha inaweka mazingira 
mazuri kwa wauzaji wa mitungi 

ya gesi, watengenezaji wa 
majiko ya umeme ili kuchochea 
wananchi kutumia nishati  safi 
ya kupikia kwa gharama nafuu 
na upatikanaji wa haraka.
Tayari mradi wa mfuko 

maalumu wa   nishati   safi ya 
kupikia unafanya kazi na Wizara 
ya Nishati ili kuhakikisha taasisi 
kama Magereza, shule, hospitali 
kupitia Wakala wa Nishati  REA, 
wanafanya kazi kwa pamoja 
na kuweka miundombinu ya 
nishati safi ya kupikia kwenye 
maeneo yao.
Naye Meneja mradi wa 

matumizi bora ya umeme 
kutoka Shirika la Maendeleo 
la Umoja wa Mataifa (UNDP), 
Aaron Cunningham, alisema 

UNDP iliamua kuunga mkono 
jitihada za Serikali ya Tanzania 
kwenye sekta ya nishati safi 
ya kupikia kwa kuhakikisha 
pia inaanzisha programu hiyo 
ili kuwe na matumizi bora ya 
nishati ya umeme kwenye vifaa 
vitakavyotumiwa na wadau.
Aliongeza kuwa tayari 

wameshaainisha viwango 
vtakavyotumiwa kwenye 
bidhaa aina tano kama vipoza 
umeme, jokofu, televisheni, 
feni na majiko ya umeme ili 
vitumie umeme kidogo.
A l i s ema  m rad i  huu 

unatekelezwa kwa pamoja 
na Wizara ya Nishati tangu 
walipoanzisha mwaka 2022 na 
wamekuwa bega kwa bega na 
Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS) ili viwango hivyo vitoe 
unafuu wa matumizi ya 
umeme kwenye vifaa hivyo.
EU imekuwa ikichangia kwa 

kiasi kikubwa kwenye bajeti na 
miradi ya maendeleo hususani 
miradi ya umeme.
Nayo Wizara ya Nishati 

imewatoa hofu wadau wa 
sekta binafsi kuwa serikali 
inathamini mchango wa 
matumizi yote ya nishati safi 
ya kupikia ikiwemo umeme, 
gesi na nishati nyingine zote 
ambazo ni rafiki kwa mazingira 
na afya.
Hayo yalisemwa kwenye 

mkutano huo na Kamishna 
Msaidizi wa Maendeleo ya 
Umeme wa Wizara hiyo, Styden 
Rwebangila, aliyemwakilisha 
Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Felchesmi Mramba kwenye 
mjadala wa wadau hao wa 
sekta ya nishati.
‘’Napenda kuwatoa hofu 

wadau wa sekta binafsi na 
Watanzania kuwa nishati 
safi ya kupikia  inajumuusha 
nishati zote na siyo gesi pekee 
kama wengine wanavyodhani,’’ 
alisema Kamishna Rwebangila.
Alisema Wizara ya Nishati 

i n a t h am i n i  m c h a n g o 
unaotolewa na wadau wa 
maendeleo hususani EU kwa 
kufadhili miradi mbalimbali 
kwenye sekta ya nishati 
hususani nishati safi ya kupikia 
na itaendelea kushirikiana nao 
kwenye upangaji wa mipango 
mkakati na uendelezaji wa sera.
 Mkutano huo uliohudhuriwa 

na taasisi zilizoko chini ya 
Wizara ikiwemo REA, EWURA, 
TPDC, PURA, Tanesco, wadau 
wa maendeleo na sekta binafsi.
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WATANZANIA hatuoneani 
huruma hata kidogo kila 
mtu anaangalia masilahi 
yake binafsi hata kama 

anatambua jambo baya analofanya 
linawaumiza wengine.

Leo nataka kuzungumzia tabia 
mbaya ya baadhi ya wafanyabiashara 
kuchezea mizani ya kupimia bidhaa 
mbalimbali ili kuwapunja walaji kwa 
maana ya wateja wao ili wapate faida 
maradufu.

Hil i  ni  jambo 
ambalo  l imeota 
m i z i z i  l a k i n i 
linachukuliwa ‘poa’ 
tu na wahusika 
huku raia wengi 
wakiumizwa bila 
kujua la kufanya.

Nakumbuka ni 
miaka mingi imepita 
wafanyabiashara wa 
maduka ya vyakula 
ilikuwa ni lazima 
kila baada ya miaka 
miwil i  kupeleka 
mizani yao kwenye 
vituo maalumu ili 
kukaguliwa.

 Ilikuwa ni lazima 
kufanya hivyo kwani 
baadhi  ya wale 
wenye tamaa ya 
fedha walishawishika 
kuzichezea ili uzito 
u s i t i m i e ;  h i v y o 
w a t e j a  w a k a w a 
wanapunjwa  kwa 
vitu wanavyopimiwa; 
udhaifu huo ungali 
unaendelea hadi leo 
hii.

Muda si mrefu malalamiko 
yakawafikia wahusika na wao kwa 
kweli hawakusita kuyatembelea 
maduka hayo bila kungoja muda 
uliopangwa. Walikamatwa wengi 
wakiwa wameweka vijiwe vidogo ili 
isigote panapohusika; na kupewa 
adhabu au kuonywa! Pia  adhabu hiyo 
haikufua dafu! Baadhi waliendelea 
kufanya biashara hiyo katika 
mazingira ya kujificha kila kukicha. 
Pengine wauza nyama na kwenye 
masoko wanaingiza kwa udanganyifu 

huu.
Cha kushangaza, siku hizi hawa  

wafanyabiashara wamejisahau 
kabisa kwamba; mizani yao ni lazima 
ikaguliwe; na hiyo imetokana na kuwa 
wale watu wa vipimo hawakagui 
na kufuatilia ipasavyo kama mizani 
wanazotumia wafanyabiashara 
zinafanya kazi inavyopasa au la. 

Kwa udhaifu wa viongozi wahusika 
(Wizara ya Biashara na Viwanda) 
wafanyabiashara hao wameibuka 

na mbinu nyingine 
mpya tena; ambapo 
huweka mizani yao 
mahali ambapo si 
rahisi kuonekana 
na wateja wakati wa 
kupima kwa kuiziba 
na vitu vingine; yaani 
mizani huonekana 
sehemu ya juu tu.  

Wananchi 
wanapowalalamikia 
wafanyabiashara 
hao,  serikali ya mitaa 
hakuna hatua yoyote 
inayochukuliwa ila 
jibu huwa; si la lazima 
kununua mahitaji 
yako kwenye duka 
hilo.  Majibu hayo 
yanatia uchungu kwa 
wananchi ambao 
hawajui cha kufanya 
k w a n i  k w e n y e 
serikali ya mtaa 
hawapati majibu ya 
kuridhisha. 

Zamani maduka 
h a y o  y a l i k u w a 
yakitembelewa na 

wakaguzi kutoka wizarani mara kwa 
mara, mizani hiyo ilikuwa ikikaa 
mahali pa wazi kwenye maduka yao.

Vitabu vya dini vimekataza 
wafanyabiashara kipunja wateja 
kwenye mizani kwamba kiama 
watakuwa kuni za moto lakini wengi 
hawajali.

Tunaomba mizani iwe mpya au ya 
zamani iwe mahali pa wazi ili mteja 
apate kuona upimaji wa alichokitaka 
na zikgaguliwe. Kama kuna upungufu 
wa wafanyakazi Wakala ya Vipimo 
(WMA) waongezwe.

Nakumbuka 
ni miaka 
mingi imepita 
wafanyabiashara 
wa maduka ya 
vyakula ilikuwa 
ni lazima kila 
baada ya miaka 
miwili kupeleka 
mizani yao 
kwenye vituo 
maalumu ili 
kukaguliwa.

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Mizani madukani ikaguliwe 
mara kwa mara

Jengeni upande huu flyover 

Hatuwezi kuendelea kwa 
kujifungia ndani

Baada ya Rais Samia Suluhu Hassan kurejea 
na ujumbe wake wiki iliyopita akitoka ziara 
ya siku sita nchini Korea Kusini, Kurugenzi ya 
Mawasiliano Ikulu iliwakutanisha waandishi 

wa habari na mawaziri waliokuwa kwenye msafara 
huo kuelezea mafanikio na tathmini ya ziara.

Baadhi ya mambo ambayo mawaziri walisema 
Tanzania inakwenda kunufaika ni pamoja Wakorea 
kutusaidia kuboresha viwango vya bidhaa zetu 
tunazozalisha na kuongezeka maradufu kwa biashara 
baina yetu na Korea, hususani katika mazao ya kilimo 
na madini.

Matarajio mengine ni ujenzi wa chuo (atamizi) cha 
sayansi na teknolojia nchini, kiwanda cha magari 
cha Hyundai kuunganisha magari yake hapa nchini, 
kuanzishwa kwa viwanda vya kuchakata madini 
ya kimkakati hapa nchini, watengeneza filamu 
wa Tanzania kushirikiana na wa Korea ili kwenda 
kimataifa na mengine lukuki bila kusahau mikopo ya 
bei nafuu sana tuliopata.

Lakini lipo hili alilolizungumza Waziri wa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, January 
Makamba kuhusu kuwepo kwa Watanzania 
wanaodhani kwamba safari za nje za viongozi wetu wa

kitaifa hazina uhusiano na maendeleo yetu ya 
ndani. January anasema zina uhusiano mkubwa sana.

Katika dunia ya sasa nchi zinashindana kibiashara 
na uzalishaji lakini pia zinashirikiana katika mambo 
mbalimbali kama biashara, kupambana na ugaidi, 
mabadiliko ya tabianchi, kubadilishana teknolojia na 
kadhalika na kadhalika

Tunakubaliana na January kwamba huwezi 
ukajifungia ndani bila kushirikiana na mtu nje 
halafu ukategemea maendeleo na badala yake hata 
maendeleo yako ya ndani na matarajio hayatatimia.

Tanzania tunaheshimika huko nje kunatokana 
na kuwa na misimamo katika masuala ya kimataifa, 
kauli zetu, tunavyohusiana vizuri na mataifa mengine 
kisiasa na kiuchumi na hata namna yalivyo maendeleo 
yetu ya ndani.

Tukumbuke tulijaribu kujifungia na matokeo yake 
ni kwamba uwekezaji kutoka nje ulipungua sana. Hata 
kwenye biashara za kimataifa hatukuwa tunafanya 
vizuri kama tunavyoendelea kufanya sasa na kusema 
kweli hata heshima ya Tanzania ilipungua. Tuwe 
wakweli tu.

Lakini pia tunakubaliana na January kwamba, 
hata kama hatumpendi kwa sababu ya itikadi zetu za 
kisiasa, hata kama tukiwa hapa ndani tunamchokonoa 
chokonoa, Samia Suluhu Hassan ndiye nembo ya 
Tanzania nje ya nchi.

Kwa hiyo anapokuwa nje, ni sura ya Tanzania 
tutake tusitake, hivyo tuache kuichafua. Tuwe kimya 
kama hatuna cha kumshauri na akirejea nyumbani 
basi tuendelee na ukosoaji kama tunao. Hivyo 
ndivyo mataifa yaliyoendelea na watu waungwana 
wanavyofanya.

Na hata kwa kiwango cha familia, haipendezi wana 
ndoa kuanika siri zenu nje badala ya kumaliza kero na 
tofauti zenu ndani na hasa kwa kuzingatia Rais Samia 
amefungua milango ya mazungumzo na maridhiano 
kupitia R zake nne.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255784122020

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 / 	

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi

JICHO LANGU
Na Hamid Yassin

Kama kuna sehemu foleni 
inasumbua sana ni Tazara, 
hasa kutoka Bandari kuelekea 
Ubungo. Mara nyingi foleni 
huanza Kiwanda cha Serengeti 
na ni eneo ambalo mtu kakaa 
saa nzima na zaidi kutokana na 
foleni ni kawaida.

Ingawa upande wa kutoka 
katikati ya Jiji kwenda Kwanja 
cha Ndege kuna daraja la juu, 

lakini serikali ilikosea kuweka 
daraja hilo sehemu moja na 
kusahau au  kudharau upande 
wa pili.

Ni wakati mwafaka sasa 
kujenga daraja la upande wa 
kutoka badarini kama ilivyo 
daraja la Ubungo ili kumaliza 
tatizo hili. Bila shaka hakuna 
kinachoshindikana Kukiwa na 
maamuzi na utashi wa kisiasa.
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Vyakula muhimu wanavyopaswa 
 kula watoto kwa afya na ukuaji 

Protini za 
nafaka, kama 

vile maharage na 
kunde, huhesabiwa 

kuwa ni protini 
zisizo kamili, 
kumaanisha 

zinakosa moja 
au zaidi ya asidi 

muhimu ya amino 
na lazima zitumike 
na vyanzo vingine 

vya protini ili 
kutoa asidi zote 
zinazohitajika.

KAMA mzazi, mahitaji 
ya lishe ya mtoto wako 
mchanga  na  mto to  
aliyekua kidogo, ni wazi 

kuwa ni kipaumbele na ni rahisi 
kuhisi kuelemewa na habari nyingi 
za mitandaoni.
Vyakula ambavyo mtoto hula 

katika miaka yao ya mapema, 
vinaweza kuathiri tabia zao za ulaji 
baadaye maishani.
Kwa hiyo, ni muhimu kuanzisha 

uhusiano mzuri na chakula tangu 
umri mdogo na ili kuhakikisha 
mahitaji ya virutubishi ya mtoto 
yanatimia, ni muhimu kuzingatia 
milo mitatu kwa siku. Milo hii 
inapaswa kujumuisha vyakula 
kutoka kila moja ya vikundi vitano 
vikuu vya chakula.
- Vyakula vya protini, kama vile 

samaki, nyama, mayai na kunde.
- Wanga, kama viazi na wali. 

Matunda na mboga za rangi tofauti.
- Maziwa na bidhaa za maziwa.

MIEZI SITA YA MWANZO
Katika miezi sita ya kwanza, 

maziwa ya mama au maziwa ya 
unga ya watoto, hutoa nguvu 
na virutubisho vingi kwa mtoto  
anavyohitaji hadi kufikia umri wa 
miezi sita.
V i tamini  D  n i  moja  ya 

virutubisho muhimu. Watoto 
wanaotumia maziwa ya unga kila 
siku hawana haja ya kuongeza 
virutubisho vya vitamin D, lakini 
watoto wanaonyonyeshwa pekee 
wanapaswa kupewa virutubisho 
hivyo.
Serikali  ya Uingereza pia 

inapendekeza watoto wote wenye 
umri wa miezi sita hadi miaka 
mitano wapate nyongeza ya 
vitamini A, C na D kila siku.
M a z i w a  y a  n g ’ o m b e 

hayapendekezwi kama kinywaji 
cha kila siku kwa watoto wachanga 
kabla ya umri wa mwaka mmoja.

PROTINI NI MUHIMU  KWA 
MTOTO

Protini ni muhimu kwa ukuaji, 
ukuaji wa ubongo na kuifanya 
mifupa imara na yenye nguvu. 
Vinavyojenga protini ni asidi ya 
amino, ambayo lazima itoke kwenye 
chakula. Kuna asidi 20 tofauti za 
amino, tisa ni muhimu katika lishe 
ya mtoto.
Protini za wanyama - kama vile 

nyama, samaki, mayai, maziwa, 
mtindi na jibini - zina asidi zote tisa 
muhimu za amino na huchukuliwa 
kuwa muhimu zaidi kwa ukuaji na 
maendeleo ya mtoto.
Protini za nafaka, kama vile 

maharage na kunde, huhesabiwa 
kuwa ni protini zisizo kamili, 
kumaanisha zinakosa moja au 
zaidi ya asidi muhimu ya amino na 
lazima zitumike na vyanzo vingine 
vya protini ili kutoa asidi zote 
zinazohitajika.
S e r i k a l i  y a  U i n g e r e z a 

inapendekeza kula samaki mara 
mbili kwa wiki, ikiwa ni pamoja na 
samaki wenye mafuta.
Mazao ya mashambani au 

ya l iyos indikwa  n i  mazur i , 
lakini kumbuka kuwa mazao 
yaliyokaushwa na ya makopo, huwa 
na chumvi nyingi.

>>>Inaendelea   Uk. 8

WANGA KWA MTOTO
Vyakula vya wanga ni muhimu 

kwa sababu ni chanzo muhimu 
cha nishati ya mwili na hutoa 
nyuzi nzuri kwa usagaji chakula.
Watoto wanahitaji  wanga 

katika kila mlo - mkate, viazi, 
wali. Hata hivyo, watoto wadogo 
(hasa wale walio chini ya umri wa 
miaka miwili), wanaweza kupata 

ugumu wa kusaga aina za nafaka 
na nyuzinyuzi zinaweza kuwafanya 
wajisikie kushiba haraka, hivyo 
kuhatarisha hamu yao ya kula.
Kidogo kidogo, watoto wapewe 

wanga wenye nyuzi ili mfumo wa 
Usagaji chakula wa mtoto wako 
uweze kukabiliana na nyuzinyuzi za 
wanga.

Vyakula vya wanga ni muhimu 
kwa sababu ni chanzo muhimu cha 
nguvu na hutoa nyuzi ambazo ni 
nzuri kwa usagaji chakula.

MATUNDA NA MBOGA KWA 
MTOTO

Matunda na mboga, hutoa 
vitamini,  madini  na nyuzi. 

Inashauriwa kuanza kuwapa watoto 
baada ya umri wa miezi sita.
Saizi ya kutumikia inategemea 

umri, urefu na shughuli za mwili 
za mtoto, kwa hivyo hakuna sheria 
zilizowekwa. Njia rahisi ni kumpa 
kiasi ambacho kinafaa kwenye 
kiganja cha mkono wa mtoto.
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Matunda yal iyokaushwa 
yanapaswa kupewa watoto 
pamoja na mlo mwingine badala 
ya kumpa kama yalivyo, kwani 
kiwango cha juu cha sukari 
kinaweza kusababisha kuoza kwa 
meno.

VIPI KUHUSU MAZIWA?
Unapomnyonyesha mtoto, ni 

vyema kuendelea kumnyonyesha, 
ikiwa unaweza, ambayo itasaidia 
lishe yake wakati wa kumpa aina 
nyingine za chakula.
Maziwa yote na bidhaa za 

maziwa (ikiwa ni pamoja na 
maziwa, mtindi na jibini), ni 
chanzo muhimu cha kalsiamu na 
iodini, pamoja na vitamini A, D na 
B12.
Baada ya umri wa mwaka 

mmoja, unaweza kumpa maziwa 
ya ng’ombe na inashauriwa 
kumpa maziwa mara mbili kila 
siku kama vile maziwa, jibini, 
mtindi au jibini.
Kwa watoto wenye umri wa 

mwaka moja hadi miwili, chagua 
maziwa yoyote, kwani ni muhimu 
kwa ukuaji na kupata vitamin 
muhimu.
Zaidi ya hayo, maziwa yenye 

mafuta kidogo, huenda yasitoe 
kalori au vitamini zinazohitaji. 
Unaweza kumpa maziwa yenye 

mafuta, ilimradi tu mtoto 
anakula aina mbalimbali 
za vyakula na kupata uzito 
kawaida.
Bidhaa na maziwa 

zenye mafuta kidogo zina 
kalsiamu nyingi kama yale 
yaliyo na mafuta mengi, 
lakini  maziwa yenye 
mafuta kidogo, yanapaswa 
kuepukwa hadi mtoto 
atakapofikisha umri wa 
miaka mitano.

Inafaa kukumbuka kuwa 
mtindi wa viwandani mara 
nyingi hupakiwa na sukari, 
hivyo epuka mtindi wenye 
ladha. Badala yake, chagua 
mtindi wa asili.

MAFUTA NA SUKARI 
KWA MTOTO 

I n g a w a  w a t o t o 
wanahitaji kiasi fulani 
cha mafuta ili kukua, 
haipendekezi  kumpa 

>>>Inatoka  Uk. 7

Vyakula muhimu wanavyopaswa 
 kula watoto kwa afya na ukuaji 

kiasi kikubwa cha mafuta ya aina 
yoyote.
Siagi ni chanzo cha nishati 

ya mwili, muhimu kwa watoto 
wadogo ambao wanakua haraka 
na wanafanya kazi za kimwili.
Mafuta pia ni muhimu ili 

kuwezesha ngozi kupata vitamini 
fulani, ikiwa ni pamoja na vitamini 
A, D, E na K. Ni muhimu kwa kazi 
ya kinga na utendaji wa ubongo.
Mafuta yanapatikana katika 

samaki, karanga, mbegu na 
mafuta yao. Hata hivyo, karanga 
nzima na mbegu, zinapaswa 
kuepukwa hadi mtoto awe na 
umri wa miaka mitano kutokana 
na hatari ya kupaliwa.
Vinywaji laini, pipi, biskuti 

na keki - mara nyingi huwa na 
sukari nyingi. Ulaji wa vyakula 
vilivyoongezwa sukari, mafuta 
na chumvi nyingi kupita kiasi, 
ni mojawapo ya sababu kuu 
z inazochangia  unene  wa 
kupindukia.

VITAFUNIO KWA MTOTO
Ni muhimu kwa mtoto mdogo 

kula  vi tafunio vinavyofaa 
(siyo kula mara kwa mara) ili 
kudumisha hamu yao ya kula.
Kadiri unavyomsaidia mtoto 

kujua wakati wa kula, ndivyo 
atakavyoamua ni chakula gani 
anachopaswa kula anapokua.
Wa t o t o  w a n a p o omb a 

chakula, hakikisha kuwa hana 
kiu, kwani wakati mwingine 
huchanganyikiwa.
Matunda kama zabibu, ni 

chaguo zuri kwa watoto. Vilevile, 
kutafuna vitu kama karoti, tango 
au nyanya, pia ni chaguo nzuri.
Juisi inaweza kuwa njia nzuri 

ya kuhimiza watoto kuongeza 
ulaji wao wa vitamini C, kwa 
mfumo wao wa kinga, uzalishaji 
wa nishati na kuzuia upungufu wa 
damu.
Lakini kula matunda bora kwa 

watoto (na meno yao) kuliko 
juisi hasa zinazoongezwa sukari, 
ambayo ni vyema kupunguza 
kutumia. Kinachofaa zaidi ni 
kuyafanya maji kuwa kinywaji 
kikuu cha mtoto na asizidishe 
glasi moja ndogo ya juisi.BBC.

Unapomnyonyesha mtoto, 
ni vyema kuendelea 

kumnyonyesha, ikiwa 
unaweza, ambayo itasaidia 

lishe yake wakati wa kumpa 
aina nyingine za chakula.



9Uelekeo  | Jumatano Juni 12-18, 2024 | 

ungu
kuu

JAMII
SIASA

UCHUMI

U
el

ek
eo

 | Jumatano Juni 12-18, 2024 | JARIDA

Jarida 
hili 

haliuzw
i

Chadema yadhihirisha 
wapinzani bado sana!

UK
. 1

2 
& 

13



10 Uelekeo | Jumatano Juni 12-18, 2024 |  

Na Dkt. Felician Kilahama

M
w e n y e z i  Mu n g u 
aliye Alfa na Omega; 
a l i u m b a  � Du n i a � 
pamoja na �vyote 
viijazavyo�. Kulingana 

na Maandiko Matakatifu, Mungu 
alisiimika dunia katika misingi yake 
kwa uhakika na weledi mkubwa. 

Maandiko pia yanatuhakikishia 
kuwa vyote Mungu alivyoviumba, 
iwe vilivyopo juu angani; kwenye 
uso wa dunia na chini ya ardhi, 
baharini na vyote vilivyomo; 
alivikamilisha katika muda wa siku 
tano tu na siku ya sita akakamilisha 
kazi ya uumbaji kwa kumuumba 
binadamu na siku ya �saba� Mungu 
akapumzika baada ya kuona vyote 
alivyoumba viko katika usitahili 
wake na kupendeza. Mungu 
akavibariki vyote alivyoviumba na 
kuvipa uwezo wa kuongezeka na 
kujaza anga zima juu, vilivyo chini 
ya ardhi, pamoja na kwenye maji 
katika mito, maziwa, mabwawa na 
baharini. Vilevile, Mungu akaweka 
jua (nuru, wakati wa mchana) 
na giza (wakati wa usiku) hivyo 
ikawa mwanzo wa kuwepo majira, 
misimu na nyakati tofautitofauti.

Sasa ni mamilioni ya miaka 
mingi sana yamepita tangu kazi 
ya uumbaji ifanyike na Mungu 
akakasimu kwetu wanadamu 
madaraka kamili ya �kuvimiliki na 
kuvitawala� viumbe vyote.

 Je, katika kulitimiza jukumu 
hilo la kumiliki na kutawala, 
hadi kusababisha uharibifu 
mkubwa wa mazingira  na 
kupelekea mabadiliko makubwa 
ya tabianchi, nani aliyezembea, 
anayestahili kulaumiwa? Je, ni 
wanadamu wa kwanza �Adam na 
Eva (Hawa)� au vizazi vilivyofuata 
au nini chimbuko la hayo yote kiasi 
kwamba kizazi cha sasa kinahaha 
kwa mahangaiko makubwa 
kutokana na halihalisi iliyojitokeza 
kuhusu uharibifu wa mazingira na 
madhara makubwa yatokanayo 
na changamoto ya mabadiliko ya 

tabianchi?
Uzoefu tulionao unatuonyesha 

kuwa inapotokea changamoto 
kubwa tunasema �asitafutwe 
mchawi bali tugange yaliyotokea�. 
Wakati  mwingine unasikia 
�tusifukue makaburi� maana 
tutapelekea ukosefu wa amani au 
kusababisha maumivu makali kwa 
baadhi ya wahusika au utajenga 
uhasama bila kutarajia�. 

Je, kwa hali hii ya mabadiliko ya 
tabianchi, wakati baadhi ya mataifa 
yanateseka kutokana na �uchafuzi 
mkubwa wa mazingira� wakati 
huo mataifa machache yakipeta 
huku tukijua wao ndiyo chimbuko 
kubwa la uharibifu mkubwa wa 
mazingira, tutaendelea na hali hiyo 
hadi lini?

Kwa upande wa taifa letu 
pia tujichunguze ili tufahamu 
sawasawa hali halisi ilivyo kwenye 
mazingira yanayotuzunguka, 
tangu tulipoanza kutawaliwa 
na wakoloni miaka ya 1880 hadi 
sasa. Je, hali ya mazingira kwenye 
maeneo mbalimbali nchini ilikuwa 
ikoje tukilinganisha na hali ya sasa? 

Kufanya tathmini kama hiyo ni 
muhimu ili kujua tumejikwaa wapi. 
Tujitathimini hali ya mazingira 
ilikuwaje nyakati hizo za ukoloni 
na baada ya kujitawala hadi sasa 
kumekuwepo na mwelekeo gani 
na je, tunaelekea wapi kwa miaka 
ijayo? 

Wa t a w a l a  w a  k i k o l o n i 
waligundua kuwa shughuli za 
kibinadamu ambazo zilikuwa 
siyo endelevu zinasababisha 
kutoweka kwa misitu ya asili kwa 
haraka kutokana na kilimo cha 
kuhamahama na kuchoma moto 
mapori hovyo vyakati za kiangazi.

Jitihada zao za kupambana na 
hali hiyo hazikusaidia kutokana 
na uwezo mdogo waliokuwa nao 
wakati huo. Hata hivyo, waliona 
vyema, baadhi ya maeneo yenye 
misitu iliyofaa kuhifadhi mazingira, 
bioanuwai (biodiversity) ikiwemo 
vyanzo vya maji; ikatengenezewa 
s h e r i a  y a  k u l i n d a  m i s i t u 

iliyohifadhaiwa. 
Katika kuitekeleza sheria, misitu 

husika ikawekewa mipaka rasimi 
na kutengeneza ramani. Vilevile, 
ikagawanywa kwenye maeneo ya 
kuisimamia (Ranges), kuwekewa 
walinzi misitu (Forest Rangers) 
na kuandaliwa mipango ya 
kuisimamia. 

Baada ya hatua hiyo, hakuna mtu 
aliyekuwa anaruhusiwa kufanya 
shughuli yoyote katika misitu 
iliyohifadhiwa bila kibali maalumu.

Hao walikuwa Wajerumani na 
baada ya Waigereza kuchukua 
madaraka wakati Vita ya Kwanza 
ya Dunia kumalizika mwaka 1918; 
waliendeleza kasi ya kuyahifadhi 
baadhi ya maeneo yenye misitu 
sitahili na kuyawekea walinzi 
misitu. Kwa ujumla, misitu zaidi ya 
250 yenye hadhi ya �kuhifadhiwa� 
ikahifadhiwa kati ya 1990 na 1961. 

Tulipojitawala tukaendeleza 
juhudi hizo hadi tukafikia misitu 
zaidi ya 600 chini ya Serikali Kuu 
na takribani misitu iliyohifadhiwa 
200 ikawa chini ya usimamizi wa 
halmashauri za wilaya. 

Wakati wa kuyafanya hayo, 
juhudi za kuzuia uharibifu 
wa misitu kwenye maeneo 
ya vijiji, kutokana na kilimo 
cha kuhamahama pamoja na 
kuchunga mifugo kiholela, 
hazikuwa za kutosha hivyo, 
uharibifu uliendelea.

Pamoja na kwamba wakoloni 
walianzisha Chuo cha Misitu kwa 
Wataalamu wa Kati (technical 
cadre) Olmotonyi, Arusha kati ya 
1937 na 1938; hakikuwa na uwezo 
wa kutoa wataalamu toshelezi. 

Kati ya mwaka 1970 na 1974 
mafunzo ya misitu kwa ngazi ya 
shahada yalianzishwa Morogoro 
katika Kitivo cha Kilimo cha 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
hivyo kuwezesha taifa kuwapata 
wataalamu husika (professional 
cadre). 

Wakati huohuo, Serikali ilikuwa 
na mkakati wa kuokoa maeneo 
yaliyokuwa yameheribiwa na 

m i m o m o n yo k o  y a  u d o n g o 
hivyo kusababisha makorongo 
makubwa katika Mkoa wa 
Dodoma (HADO) hususani eneo 
la Haubi, Kondoa Irangi, Wilayani 
Kondoa pia kuanzisha mradi 
Mkoani Shinyanga wa Hifadhi 
Ardhi Shinyanga (HASHI) pamoja 
na kuokoa maeneo kadhaa 
katika mikoa ya Arusha (sehemu 
za Babati) na Iringa (Isimani) 
yalishughulikiwa kwa misaada ya 
wahisani kutoka nje ya nchi.

Hata hivyo, juhudi za kuilinda 
na kuisimamia misitu ya asili 
Tanzania Bara, zilianza kupungua 
nguvu baada ya watunga sera/
wafanya maamuzi kupitisha sera 
iliyopelekea dekta fulani kupewa 
kipaumbele cha kitaifa kuliko 
nyingine. 

Hali hiyo ikapunguza bajeti 
iliyokuwa inatengwa kwa ajili ya 
kuisimamia na kuitunza misitu. 
Ikafika mahali, hata Kada ya walinzi 
misitu iliyoanzishwa wakati wa 
wakaoloni ikafutwa. Kitendo hicho 
kikapelekea juhudi za kuisimamia 
na kuilinda misitu kuzorota. 

Hali hiyo pamoja na kukosekana 
kwa matumizi bora ya ardhi, 
ongezeko la namba ya watu na 
mifugo bila kusahau matumizi 
makubwa ya �mkaa�; kuchoma 
moto mapori hovyo, kila mwaka; 
yote hayo yakasababisha maumivu 
makubwa kwenye misitu ya asili.

Kilichoendelea baada ya hapo, 
uwezo wa Idara kuisimamia 
misitu ukapungua (watumishi 
wachache na uhaba ya vitendea 
kazi) hivyo, kidogokidogo, misitu 
ikawa inapoteza uhalisia wake 
kila mwaka. Kadhalika, kasi ya 
mimomonyoko ya udongo, ikawa 
inaongezeka hivyo, uharibifu wa 
mazingira kuonekana kitu cha 
kawaida vijijini na mijini (uchafu, 
vitendo vya kutupa taka hovyo 
kushamiri).

Kimataifa, hasa kwenye nchi 
zilizoendelea mathalani, Marekani 
na nchi za Ulaya; matumizi ya 
nishati inayozalisha �gesiukaa� 

(kaboni) kwa wingi katika viwanda 
hivyo kumepelekea ongezeko la 
�joto� duniani. 

Tangu 1992 hadi sasa, kupitia 
Umoja wa Mataifa, pia kumekuwa 
kukifanyika mikutano kila mwaka, 
kutafuta maafikiano kuhusu nini 
kifanyike ili kuzuia ongezeko la 
joto duniani. Mkutano wa kwanza 
ulifanyikia Rio De Janeiro, Brazil 
na Tanzania ilishiriki kikamilifu 
na hata sasa tunahudhuria vikao 
vya kimataifa tukitarajia kupata 
suluhisho la kudumu juu ya 
ongezeko la joto linalochangia 
pakubwa mabadiliko ya tabianchi 
(climate change).

Tangu 1992 hadi sasa ni takribani 
miaka 32 lakini maafa yanazidi 
kushamiri kutokana na mabadiliko 
ya tabianchi. Mtoto aliyezaliwa 
mwaka huo amekua, akasoma hadi 
chuo kikuu na kufanikiwa kupata 
digrii mbili/tatu mataifa bila 
kufanikisha lengo la kuzuia joto 
lisizidi digrii mbili (2oC) Celsius, 
kwa viwango vya miaka 1990. 

N a j i u l i z a ,  t u n a k w a m a 
wapi au ndiyo michakato ya 
k i d i p l o m a s i a  i n a v y o k u w a 
(hakuna kulazimishana) hadi 
matajiri waone wameguswa kwa 
kiasi kikubwa ndipo wachukue 
tahadhari? 

Waswahili husema �kuchukua 
tahadhari mapema ni bora zaidi 
kuliko kuhangaika na madhara 
hasi� au �heri nusu shari kuliko shari 
kamili�. 

Kwa hali ya sasa duniani ilivyo, 
Watanzania tuchukue maamuzi 
magumu, mapema kuhakikisha 
tunalinda mazingira ili kujinusuru 
na madhara yasiyotarajiwa. 
Tusingoje hadi hali imekuwa 
hatarishi kwa maisha yetu na 
viumbe wengine ndipo tuhangaike 
kufanya marekebeshisho maana 
gharama zake ni kubwa sana.

[Makala itakayofuata itajikita 
kwenye �Nini kifanyike ili 
kuyanusuru mazingira yasendelee 
kuhaaribika na kuhatarisha uhai 
nchini].

Jungu Kuu

Madhara ya mabadiliko ya 
tabianchi nani alaumiwe?
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Kuzuia 
wanaotaka 
kutoa rushwa 
pekee 
hakutoshi 
kwani 
makundi ya 
wapiga kura 
wanasadiki 
kuwa mtu 
hawezi 
kumchagua 
kiongozi 
anayemtaka 
mpaka awe 
amepewa 
chochote, 
hivyo 
tuwaelimishe 
na tuyaishi 
maisha ya 
kwenye vitabu 
vya dini kuwa 
anayetoa na 
anayepokea 
rushwa, wote 
wana hatia.

Tukumbushane jambo hili 
muhimu kuelekea chaguzi zetu

TUKUBALIANE  KUTOKUBALIANA
Hamisi Kibari 

Simu: 0758143457

“Bila shaka miongoni mwenu 
wamo ambao wanataka 
kuingia kwenye uwanja 
wa siasa; lakini swali la 

msingi ni kwa nini unataka 
kuongoza? Barani Afrika, njia 
rahisi ya kujipatia utajiri kwa 
njia zisizo halali ni uongozi wa 
kisiasa. Unapata utajiri ambao 
haukuutolea jasho kabisa,” 
anasema Profesa wa sheria, 
mwanaharakati na mchambuzi 
mahiri wa masuala mbalimbali 
kutoka nchini Kenya, Profesa 
Patrick Lumumba.

Lumumba, katika hotuba 
niliyomkariri akisema maneno 
hayo, alizidi kusema: “Kwa bahati 
mbaya sana, wapiga kura nao 
wanakumbatia jambo hili ovu... 
Nao wanatarajia kuhongwa na 
wagombea ili wawapige kura.”

K i s h a  m w a n a m a j u m u i 
hiyo akasema: “Mpaka pale 
tutakapotatua tatizo la ubaguzi 
(kumchagua mtu kwa kabila, dini, 
umajimbo, uswahiba) na rushwa, 
Afrika haiwezi kupata viongozi 
wazuri.”

Maneno haya ya Profesa 
Lumumba, yanakaribiana na 
yale aliyoyasema Mwalimu 
Nyerere enzi za uhai wake wakati 
tunaelekea kwenye uchaguzi 
mkuu wa mwaka 1995. Mwalimu 
alisema kwamba rushwa kwenye 
siasa ni ufa hatari unaotakiwa 
kuzibwa.

“Uchaguzi wa mwaka huu 
(1995) utakuwa ni uchaguzi 
wa pesa. Zamani katika CCM 
na katika Tanu, tunapochagua 
candidate (mgombea) wetu, 
kama ana mali tunamuuliza, 
hii mali umepata wapi? Mali 
ilikuwa disqualification (kigezo 
cha kutochaguliwa kugombea). 
Mwaka huu (1995), mali itakuwa 
number one qualification (kigezo 
cha kwanza kuchaguliwa), 
w a m e z i p a t a  w a p i ?  H u o 
tunadhani ni ufa wa tatu. Ulitikisa 
na umetikisa.”

Profesa Lumumba pia alipata 
kusema kwamba kimsingi 
katika chaguzi zetu, wapiga 
kura wa Afrika ni kama vile 
tunapewa hundi ili kuandika 
kiasi  wanachotaka (blank 
cheque) kwa maana ya kupewa 
nafasi ya kuchagua kiongozi 
atakayetupa maendeleo. Lakini 
ajabu tunashindwa kutumia 
nafasi hiyo adhimu kuchagua 
viongozi watakaotutumikia na 
badala yake tunachagua viongozi 
watakaojiwakilisha wenyewe na 
matumbo yao!

Profesa Lumumba huwa 
anasema kuchagua kiongozi 
kwa sababu amekuhonga fedha 
au kwa sababu ni kabila au dini 

yako bila kuangalia maono na 
uwezo wake katika uongozi 
basi usitegemee atajikita katika 
kushughulikia kero zako kwa 
dhati kabisa kabisa.

Kwa msemo wa Profesa, ni 
sawa na kununua pikipiki halafu 
utegemee ije ifanye kazi kama 
Benzi. Sahau!

Prof. Lumumba amekuwa 
akisema bila kutafuna maneno 
kwamba janga kubwa la Afrika 
ni watu kuchagua viongozi wezi 
kuanzia ngazi za mitaa hadi ngazi 
za juu huku watu safi katika jamii 
wakipuuzwa.

 Juni 3 mwaka huu, Waziri 
w a  N c h i ,  O f i s i  y a  Ra i s , 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, George 
Si m b a c h a w e n e  a l i w a t a k a 
viongozi wa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) kutumia taaluma 
na ujuzi walio nao katika kutoa 
elimu kwa wananchi kuhusu 
madhara ya kupokea rushwa 
hasa katika kipindi cha uchaguzi 
wa viongozi mbalimbali.

Simbachawene alitoa agizo 
hilo katika Shule ya Uongozi 
ya Mwalimu Julius Nyerere, 
Kibaha mkoani Pwani wakati 
akifungua kikao kazi cha viongozi 
wa Takukuru kil icholenga 
kujiimarisha zaidi katika kuzuia 
na kupambana na rushwa wakati 
wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, 
na Uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani.

Waziri huyo anasema ni wakati 
sasa wa wananchi kupewa elimu 
kwa nguvu zote juu ya rushwa 
katika chaguzi ili kupata viongozi 
bora kwa maendeleo ya taifa 
kwani kuna kundi kubwa la 
wananchi linaamini kuwa wakati 
chaguzi ni wakati wa mavuno 
kwao, kwa maana anayetaka 
kugombea naye awape rushwa ili 
wampigie kura. Huu ni msiba!

“Kuzuia wanaotaka kutoa 
rushwa pekee hakutoshi kwani 
makundi  ya wapiga kura 
wanasadiki kuwa mtu hawezi 
kumchagua kiongozi anayemtaka 
mpaka awe amepewa chochote, 
hivyo tuwaelimishe na tuyaishi 
maisha ya kwenye vitabu vya dini 
kuwa anayetoa na anayepokea 
rushwa, wote wana hatia,” 
anasema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mkuu wa Takukuru, Salum 
Hamduni alisema watajipanga 
vema ili kuhakikisha uchaguzi 
unafanyika kwa ufanisi mkubwa 
bila ya kuwa na chembechembe 
za rushwa ili kuwapata viongozi 
bora kwa maendeleo ya taifa.

Maelezo hayo ya bosi wa 
Takukuru ni ya msingi lakini 

elimu kwa Watanzania kuelewa 
madhara ya kununua pikipiki na 
kudhani itawafanyia kazi kama 
Benzi ni muhimu zaidi. Kama 
wananchi hawatakuwa tayari 
kupokea rushwa, hakutakuwa na 
wa kumpa rushwa na wakaoingia 
kichwakichwa itakuwa rahisi 
kuwadaka pia.

Mafundisho ya dini ya Kiislamu 
yanaonesha kwamba kati ya watu 
watakaokuwa na msalaba hatari 
Siku ya Kiama ni viongozi wasio 
waadilifu.

Baada ya Mtume Muhammad 
(rehema na amani zimshukie) 
kuondoka duniani, tunajifunza 
k w a m b a  k i l a  s w a h a b a 
( m w a n a f u n z i / m f u a s i  w a 
Mtume) aliogopa kujitokeza 
k i c h w a k i c h w a  k u c h u k u a 
hatamu za kuongoza waumini. 
Walichokuwa wanaogopa ni hofu 
kila wakijiuliza kama watatenda 
uadilifu ipasavyo. Walijiuliza, je, 
wataingia kiburi na kupandisha 
mabega?  Watatenda haki kwa 
kila mtu? Hii  ni kwa sababu 
walijua na kuwa na uhakika 
kwamba kuna siku watasimama 
kwenye mahakama tukufu ya 
Mwenyezi Mungu. Je, watajibu 
nini wakivurunda?

Tunasoma kwenye historia 
(sirra) kwamba kiongozi wa 
kwanza wa waumini (kwa 
mujibu wa mafundisho hayo) 
al ikuwa Abubakar Sadiiq, 
lakini hadi kukubali uongozi 
alifuatwa mara kadhaa na 
maswahaba wenzake wakisema 
kwa jinsi wanavyomwona na 
jinsi alivyomwadilifu anafaa 
achukue haramu za uongozi. Yeye 
alijitahidi sana kukataa akihofu 
kubeba mzigo hatari mwishoni 
akakubali. Ndivyo pia ilikuwa kwa 
viongozi wengine waliofuatia.

Ninaandika haya nikijua 
viongozi wengi wa dini hiyo 
wa sasa dunia imewakamata 
kiasi kwamba hawaogopi na 
wanakimbilia madaraka na hasa 
kama kuna maslahi fulani ya 
kidunia! Hili si la kuficha. Naamini 
wanajua kwamba madaraka 
wanayokimbilia ni ‘mtego’ hatari 
kama wanavyosema vijana kwani 
kama hawatafanya uadilifu, moto 
unawasubiri!

Mwalimu Nyerere alipata 
kusema pia maneno takribani 
sawa kabisa na mafundisho 
haya ya Uislamu. Alisema 
maneno haya. “Ikulu ni mahala 
patakatifu. Mtu safi kabisa kabisa 
hawezi kupakimbilia... Utaoni 
watu wanaumwa, wana kero na 
matatizo haya na yale basi ujue 
huo ni mzigo wako.”

Ingawa Mwalimu alilenga 
uongozi wa juu wa nchi yetu 

alipotamka Ikulu, lakini hilo 
linamgusa kila kiongozi kuanzia 
familia, mjumbe wa mtaa, 
diwani, meneja wa kampuni, 
m k u r u g e n z i ,  m b u n g e  n a 
kadhalika. 

Ukiwa diwani, kwa mfano, 
w e w e  n i  m w a k i l i s h i  w a 
wananchi wa eneo lako kwenye 
halmashauri. Kero za wananchi 
ambazo zinaweza kutatuliwa 
katika ngazi ya halmashauri, 
usipozitafutia ufumbuzi wakati 
ni mzigo wako, wewe si mwadilifu 
na siku ya Kiama ni haki kabisa 
utupwe motoni!

M w a l i m u  a l i s e m a  m t u 
wa kuogopwa kama ukoma 
ni yule anayepita kuomba 
kuchaguliwa huku akitoa rushwa 
na ndipo akahoji;  Hizi fedha 
atazirudishaje?

Jibu ni kama tulivyoanza 
andiko hi l i  pale  Profesa 
Lumumba anaposema kwamba 
Barani Afrika, njia rahisi ya 
kujipatia utajiri kwa njia zisizo 
halali ni uongozi wa kisiasa! Hivyo 
mtu huyu anachotafuta si kutatua 
kero za wananchi bali kutatua 
shida zake kupitia kodi zetu! 

Kwa maneno mafupi sana, 
ninachosema hapa ndugu 
zangu ni kwamba Takukuru, 
viongozi wetu na taasisi nyingine 
zakiwemo za kidini, wana 
dhima kubwa ya kuwazindua 
Watanzania kujitambua kuhusu 
kosa kubwa la kuendekeza njaa 
na kuchagua viongozi watoa 
rushwa. 

Ni n a w a s h a u r i  w a h u s i k a 
wakiwemo Takukuru kutumia 
waandishi wa habari na wasanii 
kufikisha ujumbe kama huu 
kwa Watanzania tunapoelekea 
kwenye chaguzi zilizo mbele yetu. 
Si vibaya wakawa na bajeti kwa 
ajili hiyo.

Na kwa wananchi wenzangu, 
mnaonaje tukianza kwenye 
m i t a a  ye t u  k u s a k a  w a t u 
tutakaowachagua kwenye serikali 
za mitaa/vijiji, diwani hadi 
mbunge baada ya kujiridhisha 
kwamba ni waadilifu, wana 
maono na wanaweza kusaidia 
jamii. Tusisubiri waje kutuomba, 
bali sisi ndio tutoke tukawaombe 
wagombee baada ya kuona 
wanatosha. 

Ikiwezekana tujichangishe 
wenyewe kugharimia kampeni 
zao kwa sababu tunataka 
watufanyie kazi sisi za kupeleka 
kero zetu kwenye vyombo 
v y a  m a a m u z i .  N a a m i n i 
siku tukifanya hivi tutapata 
wawakilishi/viongozi wa kweli 
ambao watatutumikia sisi na si 
vinginevyo.
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Chadema yadhihirisha 
wapinzani bado sana!

maana ya “Orodha ya aibu”.
Kwa maana kubwa zaidi ni 

kwamba orodha ile ilikuwa 
ya watu wa hovyo kupita kitu 
chochote kile kutokana na 
ukweli kwamba walituambia 
ilisheheni wahujumu uchumi 
wa Taifa hili na hawakustahili 
kukabidhiwa dhamana ya 
kuongoza nchi hii!

Achilia mbali chaguzi za 
mwanzo za mfumo huu wa 
vyama vingi, kwenye kampeni 
za mwaka 2015 za kwenda 
Ikulu, pamoja na wapinzani 

h a o  k u w a t a k a  w a n a n c h i 
wasiichague CCM kurejea Ikulu, 
lakini waliendelea pia kudai 
kuwa chama hicho hakina jipya 
katika kuongoza nchi hii.

Cha kushangaza ni kwamba 
wapinzani haohao walikuwa 
wakitupa makombora hayo 
huku wakiwa na mtu ambaye 
wao wenyewe walimwita fisadi 
nambari moja akiwa ndio Rais 
wao mtarajiwa, hayati Lowassa!

Ukweli kwamba Chadema 
hii si chama cha kupambana 
na ufisadi kama walivyokuwa 
w a k i t u d a n g a n y a  u l i a n z a 
kujitokeza pale Rais wa Awamu 
ya Tano, Dk. John Magufuli 
alipoanza kutumbua mafisadi, 
lakini hawakuonesha kabisa 

kumuunga mkono hata kwa 
unafiki tu, bali walikaa kimya 
muda wote huku kama kawaida 
wakitafuta makosa ili kumsema 
vibaya!

UFISADI NA HILA
Kabla hatujasahau yale 

‘mabomu’ yao ya mafisadi papa 
ndani ya CCM, sasa wameamua 
kuweka wazi kwamba si lazima 
chama kishike dola ndiyo kiwe 
na mafisadi bali hata huko 
upinzani wamejaa kama wote!

Si maneno yangu haya, bali 

ni ya viongozi waandamizi 
w a  C h a d e m a  a m b a o 
wametudhihirishia kwamba 
ndani ya uchaguzi wao wa ndani 
unaoendelea nchini kote kuna 
ufisadi mkubwa, wizi na hila 
kibao!

Alianza Makamu Mwenyekiti 
wa Chadema, Tundu Lissu 
akifichua kwamba Mwenyekiti 
wake, Freeman Mbowe ana 
genge lake analotaka lishike 
hatamu ya kuongoza chama 
hicho na analiwezesha fedha za 
chama chao kinyemela.

L i s s u  a m e w e k a  w a z i 
kwamba chaguzi za ndani 
zinaoendelea ndani ya chama 
chao zimegubikwa na rushwa 
na ufisadi uliokithiri huku 

mlengwa mkubwa akiwa Bosi 
wake Mbowe.

Wakati tunamshangaa Lissu 
ambaye ndiye alikuwa kinara 
kudai CCM ina Mafisadi Papa, 
sasa ameibuka aliyekuwa 
mgombea wa nafasi ya Ujumbe 
wa Kamati ya Utendaji wa 
chama hicho kanda ya Nyasa, 
Mchungaji Peter Simon Msigwa 
na kunena yaleyale ya Makamu 
Mwenyekiti kwamba uchaguzi 
huo umejaa rushwa na hila 
kibao!

M c h u n g a j i  M s i g w a 

aliyebwagwa na Joseph Mbilinyi 
‘Sugu’ kwenye uchaguzi huo wa 
Kanda ya Nyasa kwa kupata kura 
52 dhidi ya 54, anadai uongozi 
wa juu wa chama hicho kambi 
ya Mwenyekiti wao Mbowe 
ulituma wasimamizi maalumu 
wa uchaguzi huo kule Nyanda 
za Juu kwenda kumuangamiza 
yeye!

Kiongozi huyu aliyeshika 
wadhifa wa uenyekiti wa Kanda 
hiyo kwa vipindi vitatu, anasema 
Mbowe anatengeneza safu yake 
ya uongozi ndani ya Chadema 
ili aendelee kukiburuza chama 
hicho milele!

Sauti kama hii unaweza 
kuisikia vizuri zaidi ukisoma 
Wa ra k a  w a  M k a k a t i  w a 

Mabadiliko 2013 kwa kuugoogle 
kwenye mtandao.

Mchungaji anasema rafu 
alizochezewa si za nchi hii! 
Anamtaja Naibu Katibu Mkuu 
wa Chadema Bara, Benson 
Kigaila aliyetumwa na Makao 
Makuu kwenda kusimamia 
uchaguzi huo wa Kanda ya 
Nyasa kwamba, alikwenda kule 
akiwa na maelekezo maalumu 
ya  kuhakikisha hashindi 
uchaguzi huo!

Anadai licha kuibiwa kura 
m c h a n a  k w e u p e,  l a k i n i 

wapigakura watatu waliokuwa 
upande wake walizuiwa kupiga 
kura kwa masilahi ya mpinzani 
wake, Mr ‘Sugu’.

HATA CCM WANATOFAUTIANA
Kutofautiana miongoni mwa 

binadamu hususani viongozi, 
ni jambo la kawaida. Hata CCM 
wanotafautiana na kutibuana 
sana, lakini si hadharani kama 
wafanyavyo Chadema, wao 
hufanya hivyo kwenye vikao 
halali vya ndani!

Ni aghalabu kusikia kiongozi 
wa CCM hususani wale wa ngazi 
ya juu akiropoka hadharani 
kwamba, Mwenyekiti, Makamu 
au Katibu Mkuu wake anafanya 
hili ama lile kwa masilahi ya 

Na Hamid Yassin

K
ULIPUANA hadharani 
kunakoendelea 
m i o n g o n i  m w a 
viongozi wa Chama 
c h a  D e m o k r a s i a 

na Maendeleo (Chadema), 
kunadhihirisha kitu kimoja 
kikubwa; kwamba wapinzani 
bado hawajaiva kukabidhiwa 
mamlaka ya kuongoza taifa hili.

Katika kipindi hiki cha uchaguzi 
wa ndani wa Chadema ambacho 
kinachukuliwa kama chama 
kikuu cha upinzani tumesikia 
na kushuhudia madudu mengi 
ambayo ni dhahiri yanabainisha 
kwamba hakistahili kuaminika 
mbele ya Watanzania kwani bado 
kinakosa sifa ya uongozi,

kama viongozi wakuu wa 
chama wanatukanana hadharani, 
wanachafuana mchana kweupe 
kisa, matabaka ya viongozi 
kwenye chaguzi za ndani ya 
chama; Je,  tukiwakabidhi nchi 
itakuwaje? Si watatuuza hawa 
asubuhi tu!

WAELEKEZANA MAKOMBORA
Yale maneno ya makombora 

makali waliyokuwa wakiwatupia 
viongozi wa chama tawala CCM, 
hivi sasa wameyaelekeza kwenye 
ngome yao na wanajilipua 
wenyewe kwa wenyewe!

Tulikuwa tunaambiwa CCM 
kuna mafisadi papa, kumbe 
Chadema wamejaa tele na 
w a l i k u w a  w a n a t u f i c h a  i l i 
tuwakabidhi nchi ‘waishughulikie’ 
b a ra b a ra !  Sa s a  M w e n y e z i 
Mungu amewalaani wameanza 
k u t a f u n a n a  we n ye we  k w a 
wenyewe kama wachawi!

Kimsingi, ukisoma ule waraka 
wa Mkakati wa Mabadiliko 
ul iosababisha  akina  Zi t to 
Kabwe wakafukuzwa Chadema, 
u k i u s o m a  k a t i k a  m i s t a r i 
utagundua kwa Chadema kuna 
ufisadi lakini sasa mambo 
yanazidi kuwa hadharani.

B i l a  s h a k a  Wa t a n z a n i a 
wanakumbuka ngebe za viongozi 
wa vyama vya upinzani zilizokuwa 
zikidai kuwa Serikali za CCM 
tangu ya hayati Mzee Ali Hassan 
Mwinyi mpaka ile ya awamu 
ya tano ya hayati John Pombe 
Magufuli  zilikuwa za kifisadi na 
zisizoleta maendeleo yoyote.

K i b a y a  z a i d i  n i  p a l e 
walipokwenda mbali mno kwa 
kudai kuwa baadhi ya awamu 
kwenye hizo serikali chini ya 
Chama Cha Mapinduzi zilikuwa 
na viongozi legelege na wasioweza 
kwenda na kasi ya mapambano ya 
ufisadi na uhujumu wa mali ya 
umma.

Kana kwamba hiyo haitoshi, 
wapinzani hao walithubutu 
kumtusi aliyekuwa Waziri Mkuu 
wa kwanza wa Awamu ya Nne, 
marehemu Edward Ngoyai 
Lowassa kwa kumtangaza kuwa 
alikuwa fisadi nambari moja kati 
ya 20 waliowaita kwa lugha ya 
Kiingereza “List of Shame” kwa 

Peter Msigwa
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fulani au nia fulani ovu mbele ya 
kadamnasi ya watu!

CCM hutibuana, kuonyana 
na kuyamaliza huko kwenye 
vikao vya ndani, na wakitoka 
nje wote huongea lugha moja. 
Ukiona Mwana CCM kapewa 
‘kadi nyekundu’ hadharani basi 
ujue huyo ameshindikana, yaani 
ni nunda!

Kwa mtaji huo basi ninawataka 
hapa Chadema wawaombe radhi 
Watanzania kwa kuwadanganya  
ikiwa ni kwa kutamka wazi 
kabisa kwa ndimi    zao ama 
misikitini,  makanisani au 
kwenye mikutano yao iwe ya 
ndani au ya hadhara kwamba 
CCM si kwenye udanganyifu 
nyakati za chaguzi bali kwao 
wao.

TUMWACHE RAIS ACHAPE KAZI
Niongeze pia hapa kwamba 

wapinzani  waliopitwa na 
wakati na walio na umahututi 
wa kisiasa kama Tundu Lissu, 
Freeman Mbowe kwa kuwataja 
wachache wanatakiwa kuacha 
figisu, badala yake kumpa uga 
mkubwa Rais wetu Dk. Samia 
Suluhu Hassan aongoze nchi hii 
kwa amani na utulivu.

Nasema hivi kwa sababu, 
Rais wetu amekuwa na jitihada 
za kuturejesha kule ambako 
vijana wetu walikuwa wakisoma 
bure tangu chipukizi hadi chuo 
kikuu, wakitibiwa bure maradhi 
yoyote yale, na kikubwa kabisa 
ni kurejesha kulitumikia Jeshi 
la Kujenga Taifa (JKT) kwa ajili 
ya kulinda adabu za vijana 

wetu, kuwa wazalendo na kuwa 
wamiliki wa afya njema na 
ustawi mwema.

Nani anabisha hapa nikisema 
kwamba kujuana zaidi kwetu 
kulitokana na kuweko JKT huku 
baadhi yetu tukijikuta hatuna 
uwezo wa kujizuia kujuana 
milele na kuwa ndugu au wazazi!

Kwa mtaji huu basi, hawa 
wapinzani uchwara waache 
unafiki wao wa kisiasa na 
kumwacha Dk. Samia ajikite 
kwenye uongozi wa haki na wa 
kweli.

Ni kweli,  Rais Samia ni 
binadamu, anaweza kuwa 
na mapungufu lakini staha 
lazima iwapo kama una hoja ya 
kumfikishia. 

Wanaompinga, tena bila 
s t a h a  w a j u e  k u w a  w a k o 
nyuma ya gharika kubwa 
kama zilivyowakuta wale wote 
waliowapinga wateule wa 
Mungu wetu.

Ni aibu kiasi  gani kwa 
chama kikuu cha upinzani 
kuwa na viongozi wapiga 
mazingaombwe, halafu watu 
wa aina hii eti wanataka kuwa 
marais wa nchi hii tukufu ya 
Tanzania ambayo imekomboa 
nusu ya dunia nzima kupitia 
vikao vya kimataifa (UN) mpaka 
kwenye ardhi ya waliokuwa 
wakitawaliwa kwa mabavu na 
dhambi kama Msumbiji, Afrika 
Kusini, Angola, Namibia na 
Zimbabwe.

Poleni sana kina Lissu, 
Mchungaji Msigwa na wenzenu 
kama ninyi mnaokumbana na 

dhahama ya Mwenyekiti wenu 
Mbowe ambaye msamiati wa 
kung’atuka madarakani ili 
kupisha wengine yeye na genge 
lake hana.

KUJITAFUTIA LAANA
Hata hivyo, nikiwa naelekea 

kutamatisha makala haya 
napebdq kuwaambia kwamba 
jamaa yenu Lissu anapitia na 
kukiona cha mtemakuni kwa 
kukosa radhi za Baba wa Taifa 
hili, hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere kwa kitendo 
chake cha kumdhihaki  kwenye 
Bunge la Katiba la mwaka 2014.

Mafundisho ya dini zetu yenye 
pumzi ya Mungu yanatutaka 
tusiwadharau wazazi wetu 
na waliotuzidi umri kwani 
tunaweza kujipa laana. 

Kwa taifa hili, Nyerere ni 
baba na ndio maana anaitwa 
Baba wa Taifa. Mtu kapigania 
uhuru wa taifa lako halafu 
wewe Lissu kakusomesha bure 
kuanzia darasa la kwanza hadi 
chuo kikuu hata kama mwaka 
wako wa mwisho ulisoma 
kwa kupewa mkopo jumlisha 
matibabu ya bure kwa sababu 
enzi za Mwalimu matibabu 
yalikuwa bure halafu unakuja 
kumdhihaki! Laana haikuachi 
na namna ya kuondokana nayo 
ni rahisi tu. Kutibu na kuomba 
radhi.

Nimalizie kwa kumwombea 
mema Rais wangu. Mungu 
atakulinda Dk. Samia dhidi ya 
binadamu hawa wenye vijiba vya 
roho na visolokwino. Tunaona 

Jungu Kuu

Kikao cha Kanda ya Nyasa kikiongozwa na Joseph Mbilinyi.

Tundu Lissu

jinsi unavyoifanya Tanzania leo 
hii ili kurejea kwenye utukufu 
wake. Unafanya yote haya si 
kwa uchawi wala shiriki bali kwa 
ridhaa na karama za mwenyewe 
Jalali ambaye unamwomba 
usiku na mchana akujaalie wewe, 
familia yako na Watanzania 
wote wakiwemo wapinzani 
wanaokubeza! 

Mungu akulinde na ubaya 
wote iwe hapa duniani na/au 
kesho akhera. 

Kwani kwa uadilifu wako na 
nia yako safi Mwenyezi Mungu 
Mtukufu atakulinda na kila shari.

 
Kwa maoni na ushauri; 0768 

888 787 ama 0784 122 020.
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Na Hamisi Kibari

JUNI 5 wiki iliyopita ilikuwa 
Siku ya Mazingira Duniani 
a m b a p o  i l i a d h i m i s h w a 
kitaifa pale Dodoma huku 

maeneo mengine nchini pia 
yakiiadhimisha kwa namna 
tofautitofauti.

Kuna walioiadhimisha kwa 
mihadhara ya kukumbushana 
umuhimu wa kutunza na kuhifadhi 
mazingira, kuna walioiadhimisha 
kwa kufanya usafi katika maeneo 
yao, kuna walioiadhimisha kwa 
kupanda miti na kadhalika na 
kadhalika. Kwa hiyo utaona 
mazingira  ni  dhana pana 
ikuhusisha uchafu na wachafu, 
umuhimu wa kuzungukwa na uoto 
na ndio maana tunapanda miti, na 
hata masuala ya kelele ni suala pia 
linalohusu mazingira yetu.

Katika makala haya ninakusudia 
kuzungumzia suala la umuhimu 
wa kuhifadhi misitu ambalo kwa 
mtazamo wangu lilijitokeza sana. 
Misitu ni nini? Ni mkusanyiko wa 
uoto unaojumuisha miti mingi 
ambamo pia hupatikana mimea 
mbalimbali zikiwemo nyasi fupi 
au ndefu. Ndani ya misitu pia kuna 
viumbe hai kadha wa kadha.

Misitu inaweza kuwa ya asili 
ikiwa na miti mbalimbali kama 
vile mipingo, mikoko, miyombo, 
migunga na mingine mingi au 
yaweza  kuwa imetokana na miti 
ya kupandwa na binadamu kama 
misaji, mikaratusi na kadhalika. 
Misitu ya asili ni kama vile msitu 
wa Udzungwa ulioko Morogoro 
na ya kupadwa ni kama vile 
Tongwe na Nilo iliyoko Muheza 
na Korogowe mtawalia, mkoani 
Tanga.

FAIDA ZA MISITU
Misitu ina faida nyingi kwa 

mwanadamu na viumbe wengine, 
baadhi ya hizo ni kunyonya 
hewa chafu na kutoa hewa nzuri 
kwa mwanadamu, kusababisha 
vyanzo vingi vya maji, kuwa 
makazi ya viumbe mbalimbali na 
ndani ya misitu hupatikana aina 
mbalimbali za miti ikiwemo miti 
dawa au inayotoa mbao.

Misitu pia hutupatia nishati ya 
kupikia (kuni na mkaa) husaidia 
kuzuia mmomonyoko wa udongo, 
huwezesha ufugaji wa nyuki 
huwa chanzo cha kuvuta mvua 
na pia misitu ni kivutio cha utalii. 
Kwa mantiki hiyo, mwanadamu 
hutegemea sana uwepo wa misitu 
kwa mustakabali wa maisha 
yake kutokana na faida lukuki 
anazopata. Kwa lugha nyingine 
misitu ni uhai.

MADHARA YA KUMALIZA 
MISITU

Pamoja na umuhimu huo 
wa rasilimali misitu, dunia 
imeendelea kushuhudia uharibifu 
mkubwa wa misitu ambao 
unatokea kila kukicha, hali ambayo 
inatoa ujumbe wa hatari kwa siku 
zijazo kuhusu mazingira.

Mbali na kukosa faida luluki za 
misitu pale inapoharibiwa kama 
ilivyoelezwa tayari, kuna tatizo 
kubwa ambalo dunia inakabiliana 
nalo sasa la mabadiliko ya 
tabianchi, linalochangiwa kwa 
kiwango kikubwa na uharibifu wa 
mazingira ikiwemo uharibifu wa 
misitu, hali ambayo inasababisha 
ongezeko la joto duniani.

Nchini Tanzania, kwa takwimu 
zilizopo kiasi cha hekta 469,420 
za misitu, ukubwa ambao ni 
maradufu ya ukubwa wa jiji la Dar 
es Salaam, hupotea kila mwaka 
nchini Tanzania kutokana ukataji 
wa miti usio endelevu.

NINI KINACHOMALIZA MISITU?
Watu wengi ukiwauliza swali ni 

kitu gani hasa kinachoongoza kwa 
kusababisha uharibifu mkubwa 
wa misitu, watatupa lawama 
kwenye ukataji wa miti kwa ajili 
ya mkaa, mbao au kuni. Hata 
kwenye mijadala mingi ya Wiki 
ya Mazingira hadi siku ya kilele, 
Juni 5, mijadala mingi ilijielekeza 
kwenye watu kuaminishwa 
kwamba ukataji wa miti kwa ajili ya 
kuni na mkaa ndivyo vinaongoza 
kwa kumaliza misitu nchini.

L a k i n i  u k we l i  s i  h i v yo. 
Unashangaa? Sikia maelezo. 
Kinachoongoza katika kumaliza 
misitu kwa mujibu wa tafiti 
zilizopo ni kilimo, hususani kilimo 
cha kuhamahama. Kwamba wakati 
ukataji mkaa unaweza kuruhusu 
msitu kuota upya, kilimo huondoa 
kabisa msitu!

Kwa lugha nyingine, pori 
linaweza kukatwa miti yote kwa 
ajili ya mbao, kuni na mkaa lakini 
kama halitaguswa tena kwa 
miaka kuanzia 12 na kuendelea, 
litarudi tena kuwa msitu. Lakini 
ukishageuza eneo hilo kuwa 
shamba, sahau kurudi kuwa msitu!

Pamoja na watu kutegemea 
raslimali za misitu kuendesha 
maisha yao, asilimia kubwa ya 
Watanzania hutegemea kilimo ili 
kujipatia mahitaji yao ya kila siku. 
Kilimo hutoa chakula, kilimo ni 
biashara na kilimo hutoa mali ghafi 
kwa ajili ya viwanda vyetu.

Kilimo katika nchi za Afrika 
ambazo ziko nyuma katika 
utumiaji wa teknolojia za kisasa 
unaowezesha eneo dogo kuzalisha 
mazao mengi, kimekuwa kila 
wakati ni chenye kuhitaji eneo 
kubwa. Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la Kuhifadhi Misitu ya 
Asili Tanzania (TFCG), Charles 
Meshack anasema mahitaji ya 

ardhi kwa ajili ya mashamba ya 
kilimo yanachangia upotevu wa 
misitu kwa asilimia 80 wakati mkaa 
ambao unanyooshewa sana kidole 
ni chini ya asilimia 10.

Meshack alibainisha hayo wakati 
fulani alipozungumza na wabunge 
wa Jamhuri  ya Muungano 
ambao ni wajumbe wa Kamati ya 
Viwanda, Biashara na Mazingira 
na Kamati ya Ardhi, Maliasili na 
Utalii jijini Dodoma. Bahati nzuri 
mimi (mwandishi wa makala 
haya) nilikuwepo. Alisema siku 
hiyo kwamba kwa mujibu wa tafiti 
mbalimbali zilizofanywa na TFCG 
na taasisi nyingine zimeonesha 
upotevu mkubwa wa misitu nchini 
unasababishwa na kilimo hasa cha 
zao la mahindi.

Akasema asilimia kubwa ya 
upotevu huo unatokea hasa katika 
maeneo ambayo misitu yake haina 
mfumo wa Usimamizi Shirikishi 
wa Misitu ya Jamii (USMJ).

Meshack anasema utafiti 
unaonesha kuwa Tanzania ina 
jumla ya hekta milioni 48 za misitu 
ambapo asilimia 47 ya misitu hiyo 
ipo katika ardhi za vijiji na kwamba 
ni hekta milioni mbili pekee ndizo 
zipo kwenye usimamizi shirikishi 
(USMJ).  Meshack anasema 
iwapo hakutakuwa na jitihada za 
kuilinda, kuitunza na kuindeleza, 
baada ya miaka 40 ijayo misitu 
itatoweka kabisa nchini.

Mkurugenzi huyo anasema 
mfumo wa USMJ umeweza 
kuchochea uhifadhi,  ulinzi 
na utunzaji huku maendeleo 
yakipatikana. “Ushahidi upo kuwa 
Usimamizi Shirikishi wa Misitu 
ya Jamii umeweza kuongeza 
thamani mazao ya misitu nchini, 
lakini pia miradi ya elimu, afya, 
maji, uhifadhi ikifanikishwa kwa 
uendelevu,” anasema.

USIMAMIZI SHIRIKISHI 
UNAFANYIKAJE?

Usimazizi shirikishi ni pale 
wananchi, wanapowezeshwa 
kupitia elimu kuona manufaa 
ya msitu unaowazunguka na 
kugeuka kuwa walinzi thabiti wa 
msitu huku wakivuna raslimali 
za misitu kwa njia endelevu. 
Mfano wake, wakati akizungumza 
ulikuwa unapatikana katika vijiji 
zaidi ya 30 katika wilaya za Kilosa, 
Mvomero na Morogoro vijijini 
mkoani Morogoro ambako vijiji 
vingine nchini vinaweza kwenda 
kujifunza.

Vijiji hivyo, kwanza vina mpango 
wa matumizi bora ya ardhi. 
Baada ya kupimwa kijiji hutenga 
eneo kwa ajili ya msitu, eneo la 
mashamba, malisho, makazi na 
huduma za jamii. Kupitia mradi 
wa Kuleta Mabadiliko Katika 
Sekta ya mkaa nchini (TTCS), vijiji 
hivyo viliwezeshwa na TFCG kwa 
kushirikiana na Mtandao wa Jamii  
wa Usimamizi wa Misitu Tanzania  
(MJUMITA) kuzalisha mkaa kwa 
njia endelevu.

Baada ya kumalizika kwa mradi 
wa TTCS katika vijiji hivyo darasa, 
sasa TFCG na Mjumita wakawa 
wanaendesha mradi wa kuhifadhi 
misitu kwa kuwezesha biashara 
endelevu ya mazao ya misitu 
(CoForEST ). Kinachofanyika 
msituni ni eneo la asilimia 10 la 
msitu wa kijiji ndilo hutengwa kwa 
ajili ya uzalishaji mkaa miaka yote. 
Mkaa huzalishwa kitalaamu kwa 
kuruhusu miti kukua na kuzaliana 
upya na hivyo uzalishaji kuwa 
endelevu. Pia uchomaji wa mkaa 
hutumia tanuri kichuguu ambalo 
hutoa mkaa mwingi mzuri.
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hapa nchini, hivyo haikushangaza 
pale Serikali ilipoamua kuyafuta 
magazeti hayo na siyo kuyafungia.

Ilipokuja zamu ya Awamu ya Tatu 
ya hayati Benjamin William Mkapa 
baadhi ya waandishi hawakuacha 
kujikita katika maandishi ya 
fedheha na matusi dhidi yake.

Lakini kwa vile Mkapa alikuwa  ni 
Mwandishi wa Habari kitaaluma 
tena makini hapa Tanzania na nje ya 
nchi, alichukua hatua mbalimbali 
za kufungia magazeti ya waandishi 
wa aina hiyo na ndipo aliposema 
kwa sauti kubwa dhidi ya hao 
waliojiita wanaharakati wa haki za 
binadamu. 

Alisema, naomba nimnukuu; 
“Ukidai haki timiza wajibu”. 
Akaongeza,  “Hakuna uhuru 
usiokuwa na mipaka; hata hao 
Wazungu wanalijua hilo.”

Basi, na mimi huo ndio msimamo 
wangu mkubwa wa makala haya 
kwa siku ya leo.

Ningewaomba waandishi wa 
habari tubadilike hasa kwenye 
kipindi kama hiki ambapo dunia 
inakwenda kombo sana baada ya 
kuvurugwa na mitandao ya kijamii. 
Mitandao ya kijamii? Ndiyo, hii sasa 
ndiyo inatuharibia mustakabali 
wa taaluma hii na nchi yetu kwa 
ujumla.

Tushukuru Mungu vyombo vya 
habari vingi hivi sasa vimetulia, ni 
mara chache sana kuona vimeibuka 
na habari zisizo na kichwa wala 
miguu, hasa kutokana na Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Dk. Samia 
kuwatendea sana haki ikiwemo 
kuvifungulia vile vilivyokuwa 
vimefungiwa kwa muda mrefu 
tangu awamu zilizotangulia 
na kuvitaka vijikite katika 
weledi hata vikikosoa serikali 
vifanye hivyo kwa staha.

Lakini huku kwenye 
mitandao ya kijamii ndiyo 
kumeibuka kama janga la 
taifa, kwa sababu huku si 
waandishi wa habari pekee 
w a n a o h u s i k a  k u w e k a 
maudhui mbalimbali, 
bali kila anayejua 

k u s o m a  n a  k u a n d i k a  a n a 
mwanya wa kuandika chochote 
anachojisikia!

Wanasiasa, wanaharakati na 
wananchi wa kawaida wenye 
mahaba na vyama mbalimbali 
wanatumia fursa ya kuwepo kwa 
mitandao hii kuivuruga nchi yetu 
kwa kuweka maudhui ya ovyo 
kwenye mitandao  hiyo kuliko yale 
ya kujenga.

Kwa hiyo ndipo ninaporudi 
palepale kwamba wanaharakati 
wa nchi hii na hata hao mabeberu 
hawana tija kabisa wanapodai kuwa 
uhuru wa vyombo vya habari hapa 
nchini umebanwa.

Zipo nchi kadhaa hasa zile za 
Asia na Mashariki ya mbali ambapo 
matumizi ya mitandao kwa raia 
wao yana mipaka yake huku nchi 
nyingine zikipiga marufuku kabisa.

Huku kwetu baadhi ya wananchi 
watumia vibaya hii fursa ya uhuru 
wa kutumia mitandao kufanya 
masuala ya ovyo kama vile 
kujiingiza kwenye  uanaharakati 
uchwara na wa kipuuzi kwa 
kutumiwa na mabeberu kama 
walivyotumiwa kuwatukana Marais 
Mwinyi, Mkapa na sasa wanataka 
kumkosea adabu Rais wetu, Dk. 
Samia kwenye mitandao hiyo. 

Mpaka hapa namwambia Rais 
Dk. Samia  kuwa asitishwe na hao 
wanaojiita wanaharakati, 
si wa 

hapa ndani bali hata hao wa nje, 
wanaodai kwamba uhuru wa habari 
unabanwa hapa nchini.

Ni vyema wajue kuwa duniani 
kote taaluma ya habari kama zilivyo 
taaluma nyingine ina miiko yake. 
Bila kuitekeleza, hiyo si taaluma bali 
ni umaamuma! 

Nawaambia hivi kuwa wewe 
Rais wetu si maamuma; unajua 
mambo mengi sana kuliko ukomo 
wa akili zao. Ndio maana unazo 
radhi za Mola na kinga yake 
dhidi ya maibilisi hao wanaojiita 
wanaharakati.

Si unafiki kusema  kwamba 
Watanzania ni hodari  kwa uongo 
na uzushi si tu barani Afrika bali 
wanaweza kuongoza duniani.

Katika miaka ya themanini na 
tisini jiji la Lagos nchini Nigeria 
lilisifika kwa uzushi na uongo kwa 
kisingizio cha wahitimu wa vyuo 
vikuu nchini humo kukosa  ajira  
serikalini au kwenye mashirika na 
makampuni binafsi.

Jungu Kuu

Ukidai 
haki timiza 
wajibu. 
Hakuna 
uhuru 
usiokuwa na 
mipaka; hata 
hao Wazungu 
wanalijua 
hilo.

Uhuru usiokuwa na mipaka ni wendawazimu
 Na Hamid Yassin

KW A N Z A  k a b i s a 
nimpongeze na kumtakia 
maisha marefu Rais Samia 
Suluhu Hassani  kwa 

kutimiza miaka mitatu ya uongozi 
wake Machi 19  mwaka huu.

Kwa mtaji huo basi nimtake Rais 
Dk. Samia ajisikie salama kabisa na 
kumtaka akabiliane na changamoto 
nyingi za kuiwezesha Tanzania 
kuwa nchi ya uchumi wa kati na 
viwanda kama ilivyokuwa wakati.

Kwa nini nimesema changamoto? 
Ndiyo; changamoto kwa sababu 
wamezuka watu wanaoji ita 
wanaharakati wa haki za binadamu 
wanaomshutumu Rais wetu kwa 
mambo mbalimbali yasiokuwa na 
kichwa wala miguu.

Kwa kweli binafsi nilipowasikia 
watu hao wakiongopa kwamba 
kwenye Awamu hii hakuna uhuru 
wa vyombo vya habari, nilirudi 
nyuma zaidi wakati wa Utawala wa 
Awamu ya Pili wa hayati Alhaji Ali 
Hassan Mwinyi.

Kwa waliokuwepo wakati huo 
watakumbuka kuwa utawala huo 
ulifuta magazeti matano hapa 
nchini baada ya kwenda kinyume 
cha wajibu wao.

Kwa nini nasema “wajibu wao?” 
Ndiyo, nasema hivyo kwa sababu 
katika dunia hii mtu akitaka haki 
lazima atimize wajibu. Kwa msemo 
mwingine ni kwamba “Hakuna haki 
bila wajibu”.

Kana kwamba hiyo haitoshi, 
“hakuna uhuru usiokuwa na 
mipaka”. Uhuru ni lazima uwe na 
mipaka kinyume chake huwa ni 
wendawazimu.

Basi, Kufutwa huko kwa magazeti 
hayo matano wakati wa Utawala 
wa Alhaji Mwinyi kulikuja baada 
ya baadhi ya waliokuwa wamejidai 
ni waandishi wa habari kumbe 
walikuwa wavamizi wa fani hiyo.

Nawaita wavamizi kwa sababu 
walikwenda mbali zaidi kiasi cha 
kumtukana kama siyo kumsingizia 
Mzee Mwinyi kuwa alikuwa 
amedharau kuongea na madaktari 
na wauguzi wa Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili.

Ndipo kulipoanza sekeseke 
kubwa la matusi dhidi 
yake bila kukumbuka 
kwamba Mzee Ruksa 
ndiye aliyeruhusu 
v y o m b o  v y a 
habari binafsi 
kutamalaki 

Wasomi hao waliokosa ajira 
serikalini walijiingiza kwenye 
shughuli za utapeli walifanikiwa 
kuutekeleza kwa weledi mkubwa 
kutokana na elimu yao.

Hali hii sasa imeanza kujikita kwa 
kasi ya ajabu nchini mwetu  tangu 
Serikali iliporuhusu mitandao ya 
kijamii.

Mitandao hii imedhihirisha 
kile kinachoitwa uzushi na uongo 
uliovuka mipaka kutokana na kila 
mara kuzusha mambo  ambayo 
kama hayatadhibitiwa yanaweza 
kuiingiza nchi kwenye taharuki au 
hata machafuko kabisa.

Tukumbuke kwamba Rwanda 
iliingia kwenye ghasia zilizopelekea 
kutokea mauaji ya kimbari mwaka 
1994 kutokana na baadhi ya 
vyombo vya habari kusambaza 
uzushi uliotopea na kusababisha 
mauaji hayo. 

Hii mitandao ya kijamii ya 
Tanzania haikuanza leo kuzua 
uongo, nakumbuka wakati wa 
Serikali ya Awamu ya Tano ilianza 
kusambaza uzushi hatari pale 
ilipodai kuwa aliyekuwa Makamu 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Bi. Samia Suluhu 
Hassan alikuwa haelewani na 
aliyekuwa Rais hayati John Pombe 
Joseph Magufuli.

Mitandao  hiyo, ambayo maudhui 
yake  yalinukuliwa na baadhi 
ya magazeti, vituo vya redio na 
televisheni za hapa nchini, ilidai 
kuwa Makamu huyo wa Rais 
ambaye hivi sasa ndiye Rais wetu, 
alikuwa ameandika barua ya 
kujiuzulu wadhifa wake huo wakati 
si kweli! 

Ukiacha uzushi, ikiwemo Dk. 
Philip Mpango wakati fulani 
kuzushiwa kifo, pia mitandao 
iliwahi kuzusha habari za upuuzi 
kwamba, hayati Magufuli alimtosa 
mtangulizi wake, Rais mstaafu wa 
Awamu ya Nne, Dk. Jakaya Mrisho 
Khalfan Kikwete.

Kwa muktadha huo basi, niseme 
hapa kuwa Serikali inaweza 
kulazimika kuifungia baadhi 
ya mitandao hiyo ya kijamii 
inayoandika uongo na uzushi 
ambayo inaweza kusababisha 
machafuko.

Hakuna ubishi kwamba baadhi 
ya mitandao hii imeamua kuwa 
mbadala wa vyama vya upinzani  
kuendesha siasa za ovyo na chuki 
dhidi ya CCM na Serikali yake. 
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Mahitaji ya msingi ya 
binadamu ni chakula, 
malazi  na mavazi. 
Binadamu akiyapata 

mahitaji haya, anakuwa amekidhi 
mahitaji  muhimu na hivyo 
kuendelea na mchakato wa 
kutafuta mahitaji mengine ya ziada 
kwa ustawi wa maisha yake.

Hitaji la chakula kwa mfano 
linakamilika pale ambapo chakula 
kinakuwa kimeandaliwa na 
kupikwa vyema tayari kwa kuliwa. 
Ili chakula kiive ni lazima kipikwe 
kwenye nishati ya kupikia kama vile 
kuni, mkaa, jiko la gesi au umeme 
na aina nyingine ya nishati kama 
mafuta ya taa, jua na kadhalika.

Hivyo, kukamilika kwa chakula 
kunategemea matumizi ya nishati 
ya kupikia katika maandalizi yake. 
Kutokana na hatua za kimaendeleo 
hasa nyanja za sayansi  na 
teknolojia, utunzaji wa mazingira 
na kulinda afya za binadamu, upo 
umuhimu wa kutumia nishati 
safi ya kupikia kama vile majiko 
yanayotumia gesi na umeme na 
kuachana kabisa na nishati chafu 
kama ya kuni na mkaa.

Kwa miaka mingi hasa katika 
nchi zinazoendelea kama Tanzania, 
nishati chafu ya kuni na mkaa 
imekuwa ndiyo inatumika kwa 
asilimia kubwa kupikia mijini na 
vijijini. Matumizi makubwa ya 
kuni na mkaa yamekuwa na athari 
hasi katika jamii kutokana na 
kuharibu mazingira, kuhatarisha 
afya za binadamu na kusababisha 
mabadiliko ya tabianchi.

Katika mambo ambayo naona 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
ataacha alama isiyofutika Tanzania 
na Bara la Afrika kwa ujumla na 
kufanya jina lake kuandikwa kwa 
wino wa dhahabu wakati huu 
akiwa madarakani na hata baada 
ya kustaafu ni pamoja na hili la 
harakati anazozifanya kupambania 
kufanikisha mpango wa matumizi 
ya nishati safi ya kupikia kwa 
Tanzania na Bara la Afrika. 

Zipo harakati nyingi ambazo 
Rais Samia anafanya ambazo bila 
shaka zitaacha alama kubwa kama 
vile kuwarejesha shule wanafunzi 
waliopata changamoto mbalimbali 
s h u l e n i  i k i w e m o  m i m b a , 
kuhamasisha vijana wakiwemo 
wasomi kushiriki kwenye kilimo 
cha kisasa kupitia Jenga Kesho iliyo 
Bora (BBT), maboresho ya mitaala 
ya elimu inayojielekeza kwenye 
kuwawezesha watoto kumaliza 
shule wakiwa tayari wana ujuzi 
fulani na mengine lukuki.

Lakini  leo  imenipendeza 
kuangazia hili la nishati safi ya 
kupikia. Harakati anazozifanya 
Rais Samia katika eneo hili pekee 
zinaacha alama kubwa katika 
uongozi wake na hii ndiyo sifa ya 
kiongozi bora – kuacha alama.

Jambo hili la kiongozi kuacha 
alama amelisema pia Rais Mstaafu 

wa Awamu ya Nne, Dk. Jakaya 
Mrisho Kikwete akiwa jijini Dar 
es Salaam katika mahafali ya saba 
wakati akiwatunuku astashahada 
na vyeti wahitimu 198 katika 
Taasisi ya Uongozi ambapo 
a m e w a s h a u r i  w a l i o h i t i m u 
uongozi  kuwa na mipango 

na mawazo yatakayowezesha 
kuacha alama katika uongozi wao 
pale watakapomaliza muda au 
kuhamishwa.

 “ Wa t u  w a t a k u k u m b u k a 
kwa lipi katika uongozi wako. 
Tujitahidi kuacha alama. Viongozi 
lazima wawe tayari kila wakati 
kutafuta suluhu za changamoto 
zinazoendelea kama vile umaskini, 
mabadiliko ya tabianchi, ujinga, 
shida ya chakula, magonjwa na 
mambo mengine wajikite kutatua 
kero zinazojitokeza,” alisema 
Kikwete.

N i  u k w e l i  k u w a  R a i s 
Samia ameona changamoto 
zinazosababishwa na matumizi 
ya kuni na mkaa, ndiyo maana 
akachukua hatua za kuwa kinara 
wa kusukuma ajenda ya nishati safi 
ya kupikia.

Kwa mfano, kwa mujibu wa 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais-Muungano na Mazingira, 
Dk. Selemani Jafo, zaidi ya watu 

32,000 hufariki dunia kila mwaka 
nchini kutokana na matumizi ya 
nishati chafu huku kila mwaka nchi 
ikipoteza zaidi ya hekta 469,420 
za misitu kutokana na uharibifu 
unaochangiwa na ukataji miti kwa 
ajili ya kupata nishati chafu ya 
kupikia.

Ikumbukwe kuwa matarajio 
ya serikali ni kuwa hadi kufikia 
mwaka 2034, zaidi ya asilimia 80 
ya Watanzania wawe wanatumia 
nishati safi ya kupikia. Miaka 10 
ijayo kuanzia sasa si mbali, ndiyo 
maana Rais Samia amekuwa 
akipaza sauti ndani na nje ya 
Tanzania kupigania matumizi ya 
nishati safi ya kupikia.

A k i w a  k w e n y e  M k u t a n o 
Mkuu wa Nishati Safi ya Kupikia 
uliowakutanisha Marais, Viongozi 
na Wadau mbalimbali wa Afrika 
katika Makao Makuu ya Shirika 
la Elimu, Sayansi na Utamaduni 
(Unesco) jijini Paris, Ufaransa, Rais 
Dk. Samia alisema zaidi ya Waafrika 
milioni 900 wanatumia nishati isiyo 
safi ya kupikia, jambo linalochangia 
uharibifu wa mazingira, upotevu 
wa bioanuai na athari za kiafya.

 Katika Mkutano huo, Rais Samia 
alisisitiza kuwa kuongezeka kwa 
upatikanaji wa nishati safi ya 
kupikia itasaidia wanawake kupata 

fursa zaidi kushiriki shughuli 
nyingine za kiuchumi, kupunguza 
umaskini na usawa wa kijinsia.

UTASHI WA KISIASA
Hakuna shaka kuwa Rais Samia 

amedhamiria kuiona Tanzania na 
Afrika ikiachana na nishati chafu na 

kutumia nishati safi na ndio maana 
kila anapopata jukwaa la kuongea 
na wananchi, ndani na nje ya nchi 
amekuwa akisisitiza ajenda ya 
nishati safi ya kupikia.

Kwa mfano,  Mei 8, 2024, 
Tanzania ilizindua Mkakati wa 
Taifa wa Nishati Safi ya Kupikia 
ambapo mkakati huo umekusudia 
kufikia asilimia 80 ya Watanzania 
wanaotumia nishati safi ifikapo 
mwaka 2034 yaani miaka 10 ijayo 
kuanzia sasa. 

Katika Mkutano huo nchini 
Ufaransa, Rais Samia alisema; 
“Serikali imelipa umuhimu suala 
la nishati safi ya kupikia ambapo 
katika kuyafikia malengo hayo 
bajeti kuu ya serikali imeweka 
kipaumbele katika kuwezesha 
upatikanaji wa nishati hiyo 
s a m b a m b a  n a  k u w a i n u a 
wanawake.”

Wiki iliyopita, akiwa katika 
ziara ya siku sita nchini Korea 
Kusini Samia pia aliingiza ajenda 

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462

Jungu Kuu

Rais Samia anavyoweka alama 
isiyofutika nishati safi ya kupikia

ya nishati safi ya kupikia akiitaka 
nchi hiyo ambayo imepiga hatua 
kimaendeleo kuona namna 
itakavyoweza kusaidia katika suala 
zima la nishati safi ya kupikia.“Kwa 
kuwa nimekuwa Rais Mtendaji 
pekee katika ukumbi huu sasa 

hivi, lazima nizungumze kuhusu 
ajenda muhimu ya Afrika na suala 
la mwanamke wa Afrika... Hili ni 
suala la kuwekeza katika nishati 
safi na salama ya kupikia,” alisema.

Alisema Tanzania inapenda 
kusisitiza hitaji la kuimarisha 
ubia katika ushirikiano huu ili 
kuendeleza nishati safi ya kupikia. 
Alisema uwekezaji katika nishati 
safi ya kupikia siyo tu utapunguza 
utoaji wa hewa chafu na kulinda 
misitu bali pia unapunguza 
vifo vinavyotokana na matatizo 
ya upumuaji na kuwawezesha 
wanawake ambao ndio wapishi 
kufanya kazi zao kwa usalama 
zaidi. “Ajenda ya uwekezaji katika 
nishati safi ya kupikia Afrika pia 
unatoa fursa za kukua kiuchumi 
katika maana ya kutafuta ufumbuzi 
wa upatikanaji wa niashati safi ya 
kupikia Afrika,” alisema.
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wewe na yeye hamna jambo 
lingine nje ya mwenzi wako. 
Muda ambao huna jambo 
linalochukua akili yako. Muda 
huu unaweza kutafutwa hata 
mara moja kwa wiki. Zima kila 
kitu. Sikiliza kwa makini. Fanya 
mambo anayopenda kufanya. 
Muda huu waache watoto 
na dada ili uwe na mwenzi 
wako. Ikiwezekana tumia 
weekend flani nje ya nyumbani 
na mwenzi wako mkiwa na 
utulivu.

35. UTII (SUBMISSION) - 
Moja ya mahitaji makubwa 
ya mwanaume ni utii. Kila 
mwanaume ana hisia ya 
ukuu ndani yake ambayo 
inahita j i  u iheshimu na 
kutii  daima, umtumikie, 
zungumza naye kwa heshima 
na kumtendea kama mfalme 
wako. Mwanamke lazima 
amhesh imu  na  kumt i i  
mumewe. Kama mwanaume 
hajajisikia kuheshimiwa au 
kupewa utii, basi haijalishi 
unavyo j i t ah id i  kwenye 
mambo mengi mengineyo, 
bado utakuwa hujafikia lengo. 
Utii ndiyo kiini na njia pekee 

ya kwanza inayoonesha 
upendo wa mwanamke kwa 
mwanaume.  Mwanamke 
ni vizuri utambue hili, hata 
ukimpa nini kwa kiasi gani, 
kama bado unaweza kubishana 
naye na kumwinulia sauti, 
utakuwa ni kama unatwanga 
maji kwenye kinu. 

36. UKARIBU KIHISIA 
NA HALI YA MAPENZI 
(ROMANCE) -  Mara tu 
unaponunua gari jipya, iwe 
ni Toyota, Mercedes au hata 
Ferrari, kama hauweki mafuta, 
ni lazima itasimama. Hali, 
matendo na hisia za kimapenzi 
ni kama mafuta katika ndoa. 
Hayapatikani katika vitu vya 
gharama au vikubwa bali katika 
vitu vya kawaida unavyofanya 
kwa njia maalum. Mfano 
ujumbe mfupi katikati ya siku 
yake yenye shughuli nyingi 
au kumpitia ofisini kwake 
kwa chakula mchana, safari 
ya wikendi, zawadi ndogo, 
kumsaidia kuchana nywele au 
mgusano wa kihisia wa mwili 
(Physical Romantic touch), nk. 
Hali hii ya mapenzi itaboresha 

Misumari ya mahusiano - 7

Makala

WIKI iliyopita tuliendelea na 
somo hili lenye makusudi 
ya kuimarisha mahusiano 
yetu. Mambo haya unaweza 
k u y a c hu ku l i a  k i r a h i s i 
au kutoyapa uzito lakini 
ukiyazingatia na kuamua kwa 
dhati kuyatekeleza, huleta 
uimara wa mahusiano, amani 
na kuwajengea furaha. Karibu 
tuendelee safu hii sehemu 
ya saba (7) kwa faida yako na 
ustawi wa jamii yetu.  

3 2 .  U S H I R I K I A N O 
(PARTICIPATION) –  Kila 
mtu anatamani wewe kama 
mwenzi wake uwe sehemu ya 
michakato yote ya maisha kama 
vile malezi ya watoto. Kama 
ni mume basi usiwe mume au 
baba asiyeonekana. Mara kwa 
mara shiriki katika mikutano 
ya wazazi na walimu shuleni, 
saidia kuwaandaa kwa ibada 
kanisani, wafundishe nidhamu 
au jitolee kufanya majukumu ili 
mkeo apumzike. Tunachotaka 
ni wewe kuhusika. Pesa kamwe 
haitaweza kuchukua nafasi 
yako kabisa. Hii inajenga 
muunganiko wa familia kwa 
mzazi hasa baba kujihusisha 
na mambo ya nyumbani 
badala ya kuishia tu kazini 
ukija nyumbani huhusiki 
na chochote. Hata watoto 
hawajifunzi kitu.

33. UTULIVU (QUIET) - Kila 
mwanaume anapenda kuwa na 
muda wake binafsi. Hapendi 
kuambiwa mambo mara kwa 
mara na hapendi kukosolewa 
kila mara.  Mara nyingi, 
anataka amani na utulivu ili 
aweze kufikiri na kupanga. 
Hivyo jaribu kutokuwa daima 
karibu naye. Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. Kuwa na roho 
yenye upole na utulivu. Chagua 
muda mzuri anapokuwa tayari 
kuutumia muda huu naye. Na 
unapokuwa naye, heshimu 
nafasi yake kama kiongozi 
acha awe kiongozi nawe kuwa 
msaidizi na mshauri mwema. 
Hii itamfanya mwanaume 
kukuhitaji na kuhitaji ushauri 
na ushiriki wako kwenye 
mambo yake. “ Let things flow 
automatically” 

3 4 .  M U D A  B O R A 
KUBORESHA UHUSIANO 
(QUALITY TIME)  - Kama 
wazo lako la kutumia muda na 
mwenzi wako ni kukaa mbele 
ya televisheni ukiangalia mpira 
wakati yeye akizungumza nawe, 
mara kwa mara unakubali 
wakati hata hukusikia hata 
neno alilolisema, hapo tambua 
kuwa huu si muda bora. 
Muda ulio bora ni ule ambao 

Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. 

Kuwa na roho 
yenye upole na 
utulivu. Chagua 

muda mzuri 
anapokuwa 

tayari kuutumia 
muda huu naye. 
Na unapokuwa 
naye, heshimu 

nafasi yake 
kama kiongozi 

acha awe 
kiongozi nawe 
kuwa msaidizi 

na mshauri 
mwema. 

zaidi mahusiano yako na 
kuchangia sana uridhikaji wa 
mwenzi (Intimancy). 

37. USALAMA (SECURITY) 
- Moja ya mahitaji makubwa 
ya kila mwanamke ni usalama 
toka kwa mumewe. Anahitaji 
kujua kuwa anaweza kulala 
na uhakika kwamba kuna mtu 
anayemwamini anamwangalia. 
Anataka kuwa salama kiroho, 
kihisia, na kimwili. Anataka 
kuwa na kuhani, mwalimu, 
kiongozi,  mpenzi, na askari wote 
wakiunganishwa katika mtu 
mmoja. Mtu ambaye atakuwa 
tayari kusimama kwa ajili yake, 
kuwa mwaminifu kwake, na 
kusimama naye wakati wa 
matatizo. Mwanamke anahitaji 
kupata tumaini la maisha, 
ajue anaelekea wapi, uhakika 
wa kula, kulala, matibabu na 
maeneo mengine. Hii inampa 
mwanamke utulivu mkubwa wa 
nafsi

Wework Consult -  Your 
Partner in Growth.

Itaendelea wiki ijayo…

KUWA NA WAZO NA 
HAKIKISHA LIMEANDIKWA 
(HAVE AN IDEA WRITE IT 
DOWN) 

 Baada ya kuwa na wazo na 
kuliandika, hatua inayofuata 
kulihusu wazo lako ni kuanza 
utafiti juu ya wazo lako ili 
kujua kama ni wazo la maana 
au hatakiwi kuendelea nalo 
(viability). Kama wewe unasoma 
dondoo hii, jiulize, una wazo 
gani kuhusu maendeleo yako? 
Usiridhike kuishi bila wazo lako 
mwenyewe na kama huna, anza 
sasa kujitafuta na shirikisha hata 
washauri wakusaidie.  Hakuna 
mafanikio bila kuwa na wazo la 
mafanikio.

TENGA MUDA AMBAO 
UTAFANYIA KAZI WAZO 
LAKO (HAVE A CLEAR 
TIMELINE OF GOALS)	

Usipoweka muda hutaweza 
kujipima. Jiwekee mipaka ya 
muda.

JIFUNZE KWA 
WALIOTANGULIA KISHA 
UFANYE KWA UBORA 
(INVEST TIME IN LITERATURE 

REVIEWS)
K a m a  k u n a  h a b a r i 

zinazohusiana na wazo lako 
nenda usome. Kama kuna 
waliokwisha fanya, wasikilize. 
Usikimbilie tu kuanza, kama 
kuna jinsi ya kupata taarifa 
basi zitumie kwanza. Taarifa 
mbalimbali zitakupa maarifa 
mengi ambayo hukuwa nayo 
unapowaza jambo, maarifa haya 
yatakupa kufanya kwa ubora.

LIPANGE WAZO LAKO 
KWA KULIGAWA KWENYE 
MALENGO MADOGOMADOGO 
YENYE SIFA KUBWA TANO 
ZENYE UFUPISHO �SMART� 
(BREAK YOUR THESIS 
DOWN INTO “SMART”).	 Pata 
ufafanuzi wa maelezo haya.	

S � SPECIFIC	 -	 Uwe 
na Malengo Maalumu. Lenga 
kitu maalumu, usiweze mambo 
mengi bila kujua tija, lenga 
jambo mojamoja.

M � MEASURABLE -	
Weka wazo kwenye malengo 
yanayopimika

A � ATTAINABLE	-	
Hakikisha wazo lako 
linatekelezeka.

R � RELEVANT 	 -	
Hakikisha ni wazo la maana na 
sahihi kwa wakati huu.

T � TIMELY 	 -	
Tenga muda maalumu kwa 
wazo kutekelezwa.

Hakikisha unatengeneza au 
kujiunga na mtandao wa watu 
wenye maono kama yako (Get 
the network of the people with 
your vision) 

Ni rahisi kupata mafanikio 
ukiwa na watu wenye malengo 
n a  m a o n o  k a m a  w e w e . 
Mafanikio yako yanategemea 
sana na watu waliokuzunguka. 
Hili ni suala ambalo matokeo 
y a k e  h u w a  h a y a o n e k a n i 
mapema lakini kama ukikosea 
kwenye eneo la marafiki au 
mtandao wako, unafeli haraka.

ANZA SASA KULITEKELEZA 
WAZO LAKO (START NOW)

Kuwa na wazo na kutekeleza 
wazo ni vitu viwili tofauti. 
Wengi wana mawazo lakini 

wanaotekeleza ni wachache. 
Ukipata wazo na kupitia hatua 
zote hapo juu kwa mtiririko 
wake, usingoje kesho wala 
usiahirishe, anza sasa, kwa 
maana nyingine, anza haraka.

KUWA MBUNIFU, ACHA 
WOGA, USIISHI KWA 
MAZOEA, FIKIRIA NJE YA 
UKAWAIDA (THINK OUTSIDE 
THE BOX DO NOT BE AFRAID)	

M a f a n i k i o  y a n a h i t a j i 
mambo haya. Na mambo haya 
yanafanyika baada ya kuanza. 
Ulianza kutekeleza wazo lako 
ukakosa sifa hizi, utaishia kuwa 
wa kawaida. Ubunifu ndiyo 
humtofautisha na wengine	 

PATA WATU SAHIHI 
UTAKAOSHIRIKIANA NAO 
AMBAO WATAKUSAIDIA 
KULIFIKIA LENGO (GET 
PEOPLE WHO CAN HELP 
TAKE YOU THERE)	
KWA KUZINGATIA MASLAHI 
YA PANDE ZOTE (IN A WIN � 
WIN SITUATION) 

Hata kama wazo ni dogo, 
utahitaji watu kukusaidia. 

Ni muhimu kuwa makini 
kuhakikisha vitu vyote muhimu 
vimezingatiwa wakati  wa 
kufanya maamuzi hayo sababu 
aina ya watu utakaokuwa nao 
ndiyo aina ya mafanikio ya wazo 
lako. 

Hamasa ya somo hili ni kukupa 
azma ya kuandaa mafanikio yako 
mwenyewe.

Kama unataka kufanikiwa, 
l a z i m a  u w e  n a  w a z o  l a 
kukufikisha kwenye mafanikio 
unayoyahitaji. Bila kuwa na wazo 
lolote ila unawaza kupata kazi na 
mshahara pekee, sahau kabisa 
neno au dhana ya mafanikio ya 
ziada maishani mwako. 

Sikwambii kuwa itakuwa 
rahisi, ila lazima uwe na wazo na 
ujipange kwa mujibu wa kanuni 
za mafanikio ndipo uingie 
kwenye safari ya wanaohitaji 
kufanikiwa.

Kama unapenda kupata 
ushauri au usimamizi wa karibu 
katika kuishi mwongozo huu, 
(Unaweza kuwa Taasisi Binafsi au 
ya Serikali, Kikundi cha kijamii, 
Kanisa, Umoja, NGO, Mtu binafsi 
n.k) Karibu tuwasiliane 

Wework Consult - Your Partner 
in Growth.

Dondoo muhimu juu ya dhana ya kufanikiwa
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Katika eneo hilo la asilimia 10, 
kunatengwa vitalu vya mita 50 
kwa 50 vinavyovunwa kwa kuruka. 
Kama kitalu A kinavunwa leo, B 
kinarukwa hadi C na B kitarejewa 
baada ya miaka 12 katika 
mzunguko wa miaka 24 ambapo 
kitalu kilichokatwa leo huwa 
kimerejea kuwa msitu mkubwa. 
Miti yenye sifa tu ndio inayovunwa 
kwa ajili ya mkaa. Miti inayofaa 
kwa mbao inaachwa au iliyo katika 
vyanzo vya maji au makazi ya 
viumbe wengine kama nyuki pia 
haiguswi.

Hatua hii ilikuwa ya kipindi cha 
mpito kutokana na ukweli kwamba 
wakati nchi ikipambana kuelekea 
kwenye matumizi ya nishati safi 
ya kupikia, pengine itatuchukua 
miaka kadhaa kuondokana kabisa 
na matumizi ya mkaa na kuni. 
Kwa mantiki hiyo ni vyema katika 
kipindi hiki kukawa na uvunaji 
endelevu wa kuni na mkaa na siyo 
uvunaji holela wa nishati hiyo ya 
enzi na enzi.

JE, WANANCHI WAAACHE 
KILIMO?

Wanachi katika vijiji hivyo 
pia wamejifunza kilimo hifadhi 
kinachowawezesha kulima eneo 
dogo kisasa ili kupata mazao 
mengi. Wamejifunza pia ufugaji 
wa kisasa wa nyuki na kufungua 
vikundi hisa vya kuweka na 
kukopa. Hatua hizo zinasaidia 
kuwapa kipato mbadala badala ya 

kutegemea misitu kiwa kiwango 
kikuwa. Asilimia 60 ya mapato 
ya kijiji hutumika kulinda misitu 
kupitia kamati mbalimbali na 
asilimia 40 hupelekwa kwenye 
miradi ya maendeleo ambayo 
Meshack aliitaja kwamba ni 
pamoja na ujenzi wa shule, 
madarasa, kulipia bima wananchi 
na mingineyo.

Ukitembelea vi j i j i  hivyo 
utagundua kwamba misitu 
inalindwa vyema kulinganisha 
na vijiji visivyo na USMJ na hii 
inaonesha kwamba wananchi 
wanaposhirikishwa na kuona 
faida ya kufanya uzalishaji 
endelevu, huwa ndio walinzi 
namba moja wa misitu yao. 
Kimsingi, tukitaka kunyanyua 
kilimo hatuwezi kuacha kufanya 
mabadiliko makubwa ya kilimo 
yatakayotuweza kulima kwenye 
eneo dogo kwa mavuno mengi.

Bahati nzuri serikali ya Rais 
Samia Suluhu Hassan imeshaliona 
na ndio maana inawekeza kwenye 
kuboresha miundombinu ya 
kilimo cha umwagiliaji, kuboresha 
shughuli za ugani, kuja na mbegu 
bora kupitia taasisi za utafiti 
kama TARI, na hata kuwa tayari 
kutoa ruzuku kwenye mbolea. 
Miradi kama ya Jenga Kesho 
iliyo Bora (BBT) ni muhimu sana 
katika kuwafundisha vijana wetu 
kuendesha kilimo cha kisasa 
ambapo wanaunganishwa na 
vyombo vya fedha kwa ajili ya 
mitaji itakayowawezesha kilimo 
cha kisasa.

Rais Samia anavyoweka alama

Uhuru usiokuwa na mipaka

Uharibifu wa misitu

Ku f u a t i a  s a f a r i  y a  Ra i s 
Samia Korea Kusini, ni habari 
njema kusikia kwamba serikali 
imewakaribisha wawekezaji 
kutoka nchini humo kuwekeza 
katika maeneo mawili; kilimo na 
madini. Akitoa ufafanuzi kuhusu 
ziara hiyo, Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Mipango na Uwekezaji, 
Profesa Kitila Mkumbo amesema 
mbali na kusaidia katika utafiti, 
uwekezaji kutoka nje ikiwemo 
Korea utajikita katika kuzalisha 
bidhaa za kilimo na madini hapa 
hapa Tanzania na si kusafirisha nje 
mali ghafi.

Amesema umri wa Korea Kusini 
ni sawa na Tanzania na kwamba 
walianza maendeleo yao kwa 
kufanya mapinduzi katika kilimo, 
kisha wakafanya mapinduzi ya 

viwanda na sasa wako kwenye 
mapinduzi ya teknolojia. Kwetu sisi 
Watanzania tunapaswa kwenda 
navyo vyote, yaani kufanya 
mageuzi au mapinduzi ya kilimo, 
viwanda na kwenye teknolojia.

Kwa kifupi ninachosema hapa 
ni kwamba wakati tukidhibiti 
matumizi makubwa ya mkaa na 
kuni ambayo pia yamedhihirika 
kuwa na matatizo ya kiafya, 
tusidhani ni salama pia kufungua 
mashamba kila kukicha kwa 
gharama ya kufyeka misitu. Vyote 
tunavihitaji na hivyo suluhisho 
ni kuboresha kilimo ili tulime 
sehemu ndogo na kuvuna kingi. 
Ninajua hii dhana ngumu kidogo 
kuilewa lakini kama hujaelewa 

kuwawezesha Watanzania wengi 
kutumia nishati safi ya majiko 
ya umeme katika kupikia huku 
wakichanganya na majiko ya gesi 
ili kutokomeza kabisa matumizi ya 
nishati chafu kama kuni na mkaa.

Kusema ukweli, asilimia kubwa 
ya Watanzania, hasa waishio mijini 
wana umeme lakini kwa nini 
hawatumii majiko ya umeme? Bila 
shaka sababu kubwa ni gharama 
kubwa ya umeme. Hata kwenye 
nyumba zetu nyingi hizi za kupanga 
si rahisi kukuta matumizi ya umeme 
kwa ajili ya kupikia yakiruhusiwa. 
Hata mwenye nyumba akikubali 
si rahisi wapangaji wenzako 
wakakubali!

Bei ya umeme na gesi vinapaswa 
kuwa chini kuliko kuni na mkaa 
ili wananchi waone umuhimu wa 
kutumia nishati safi ya bei nafuu 
na kuachana kabisa na nishati 
chafu katika kupikia. Kufanyike 
pia utaratibu wa gesi ambao 
utawezesha mtu kununua gesi hata 
akiwa na Sh 1000, kwa maana hiyo 
wahusika waangalie uwezekano wa 
hilo.

Wizara ya Nishati kupitia Shirika 
la Umeme Tanzania (Tanesco) na 
Wakala wa Umeme Vijijini (REA) 
imefanikiwa kwa kiasi kikubwa 
kusambaza umeme mijini na 
vijijini, hali inayoifanya Tanzania 
kuwa kinara Afrika kwa usambazaji 
wa umeme kwa wananchi . 
Na ndiyo maana Mkurugenzi 
Mkazi wa Benki ya Dunia (WB) 
nchini, Nathan Belete amesema 
Benki hiyo inatambua kazi nzuri 
zinazofanywana Serikali  ya 
Tanzania inayoongozwa na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan katika 
masuala ya nishati.

“Hapa Afrika, Tanzania ni 
mfano mzuri katika usambazaji 
wa nishati  ya  umeme kwa 
wananchi. Tumejipanga kuwa 
na mazungumzo zaidi na kuona 
namna bora zaidi ya kusaidia 
katika masuala ya nishati safi ya 
kupikia kwa kufadhili na kuhusisha 
sekta binafsi kwa kuangalia fursa 
zilizopo,” amesema Belete.

Ni jambo la faraja kuona 
juhudi kubwa zinazofanywa 
na serikali katika kusambaza 
nishati ya umeme kwa wananchi 
z i n a t a m b u l i k a  k i t a i f a  n a 
kimataifa. Kwahiyo, umeme huo 
unaosambazwa kwa wananchi 
haupaswi kuwa ni kwa ajili ya 
kupata mwanga usiku, kuangalia 
runinga na kusomea tu, bali pia 
uwe ni chanzo cha nishati safi ya 
kupikia.

Na hii, kama nilivyokwisha 
sema, itafanikiwa endapo bei 
ya umeme itashuka kwa kiasi 
kikubwa hasa baada ya kukamilika 
mradi wa Bwawa la Umeme la 
Mwalimu Nyerere litakalozalisha 
megawati 2115 na pia kuibuliwa na 
kuendelezwa kwa vyanzo vingine 
vipya vya nishati ya umeme 
ukiwemo umeme wa jotoardhi 
unaotafitiwa kule Mbeya.

Rais wangu, Dk. Samia, nikutie 
moyo uendeleze mapambano haya 
ili kufikia mafanikio makubwa 
kabisa ya matumizi ya nishati 
safi ya kupikia. Ninawaomba 
Watanzania wenzangu wakiwemo 
wapinzani wako kisiasa wakuunge 
mkono angalau hata katika hili. 
Haiwezekani wao wawe wanakalia 
kulalamika tu na kutafuta tu 
makosa wakati mwingine kwa tochi 
bila kuunga mkono mambo mazuri 
kama haya na huo ndio uungwana.

Mwandishi ni Mwalimu wa Shule 
ya Sekondari Mlali iliyoko wilaya 
ya Kongwa mkoani Dodoma.

Inatoka uk.16
Alisema Rais wa Benki ya 

Maendeleo Afrika (AfDB), Dk. 
Akinwumi Adesina na yeye, 
wemekuwa wakiifanyia kazi ajenda 
hiyo ili kupata fedha na kwa msingi 
huo akaiomba Serikali ya Jamhuri 
ya Korea kujiunga nao katika suala 
hilo muhimu.

Dhamira ya Rais Samia ya kutaka 
ajenda ya nishati safi ya kupikia 
ifanikiwe Tanzania na Bara la 

Afrika kwa ujumla imewafanya 
wabunge, watu binafsi, kampuni 
binafsi na taasisi zisizo za serikali 
(NGOs)  kutoa misaada wa 
majiko ya gesi bure kwa mama 
lishe na wajasiriamali wengine 
kama mkakati wa kuepukana na 
matumizi ya nishati chafu. Jambo 
hili limefanyika na linaendelea 
kufanyika nchi nzima katika 
kumuunga mkono Rais Samia na 
ajenda ya nishati safi ya kupikia.

BWAWA LA NYERERE NA 
NISHATI SAFI YA KUPIKIA

Serikali inatarajia kutumia 
Shilingi trilini 6.6 hadi kukamilisha 
mradi wa Bwana la Umeme la 
Mwalimu Nyerere (JNHPP) ambapo 
mradi huo unatarajiwa kuzalisha 
megawati 2115 za umeme ambazo 
zitasaidia sana kupunguza tatizo 
la umeme nchini na kuchangia 
maendeleo ya viwanda na uchumi 

kwa ujumla.
Nishati safi ya kupikia inahusisha 

pia matumizi ya majiko ya umeme, 
kwahiyo kukamilika kwa mradi huu 
wa umeme kutasaidia pia kuongeza 
wigo wa matumizi ya nishati safi ya 
umeme.

Ushauri wangu kwa serikali ni 
huu, Mradi wa Umeme wa Bwawa la 
Mwalimu Nyerere utakapokamilika 
na kuzalisha megawati zote 2115, 
serikali ipunguze bei ya umeme ili 

Inatoka uk.15

Nasema hivi kwa sababu mengi 
ya maandishi ya mitandao hiyo 
ya kijamii yamekuwa sawa na 
mikutano ya wapinzani wasiokuwa 
na shukurani ya aina yoyote ile hata 
wakati serikali ikifanya mema kwa 
nchi na jamii yetu.

Kwa jinsi hiyo niiombe Serikali 
yetu makini  isifanye ajizi kabisa 
kwa kuiacha mitandao hiyo 
kujipachika wadhifa wa upinzani 
dhidi yake.

Kw a n i  m i t a n d a o  h i y o 
inapoandika mambo ambayo 
ni hatari kwa usalama wa nchi 
yetu kama hayo  niliyoandika na 
mengine ya uongo kama huo, 
kamwe haiwezi kuvumilika kwani 
huo ni uchochezi kama uchochezi 
mwingine wowote ule! 

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere aliwahi 
kusema hivi, “Hakuna uhuru 

usiokuwa na mipaka. Uhuru 
usiokuwa na mipaka ni sawa na 
wendawazimu au ukichaa”.

Wakati  Mwalimu Nyerere 

akiyasema hayo, Rais mstaafu 
wa Awamu ya Tatu, Benjamin 
William Mkapa aliwahi kuwaambia  
waandishi wa habari waliokuwa 
wakiandika mambo bila mpangilio 
wala ukweli na kudai kubanwa kwa 
haki zao, “Haki haiji bila wajibu” 
kama nilivyoandika hapo awali.

Nami nishindilie msumari wa 
moto hayo kwa kuiomba Serikali 
isipuuze lugha mbaya za mitandao 
hiyo isiyotimiza wajibu wake wa 
kuielimisha jamii au kuipasha jamii 
ukweli wa mambo kwa kuzingatia 
zaidi utaifa, umoja na usalama 
wake.

Nasema hivi  kwa sababu 
kinyume cha hivyo nchi hii itaingia 
kwenye machafuko makubwa 
yatakayowafanya wananchi wake 
kuwa wakimbizi ndani au nje ya 
nchi yao kama vile Wanyarwanda, 
Warundi,  Wasudani Kusini, 
Wasomali, Watunisia, Wamisri, 
Wasyria, Wairaki, Walibya na 

kadhalika.
Matatizo yote hayo huanzishwa 

polepole na habari za kuzua na 
chuki na hasa wakati huu nchi 
hii inapoelekea kwenye chaguzi 
mbalimbali za ustawi wa taifa letu.

Mahasimu hao wa serikali na 
Taifa, kama kina Mange Kimambi 
wanatumia vibaya fursa ya 
mitandao kuwachochea wananchi  
kufanya vurugu za maandamano 
na mapigano yasiyokuwa na 
kichwa wala miguu. Waathirika 
wakubwa wa upuuzi huo huwa ni 
watoto, wazee na wanawake.

Nathubutu kusema hapa 
kwamba mitandao inayochochea 
vurugu na kuzua au kuwatukana 
viongozi wetu idhibitiwe  kwa 
kunyimwa  nguvu kubwa ya 
kufanya wanachotaka kwenye taifa 
hili. 

Kwa maoni na ushauri; 
0768 888 787 au 0784 122 020.
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NEW YORK, Marekani

BARAZA la Usalama la Umoja 
wa Mataifa (UN), limepiga 
kura kuunga mkono mpango 
unaopendekezwa na Marekani wa 
kusitisha mapigano kati ya Israel 
na Gaza.
Pendekezo hilo limeweka 

masharti ya kusitisha mapigano 
kamili, kuachiliwa kwa mateka 
wanaoshikiliwa na Hamas, 
kurejeshwa kwa mabaki ya mateka 
waliokufa na kubadilishana 
wafungwa wa Kipalestina.
Wajumbe 14 kati ya 15 wa Baraza 

la Usalama, walipiga kura kuunga 
mkono azimio hilo lililoandaliwa 
na Marekani. Urusi ilijizuia.
Azimio hilo linasema kuwa 

Israel imekubali pendekezo la 
kusitisha mapigano na kuwataka 
Hamas kukubaliana nalo pia.
Ina maana Baraza la Usalama 

linaungana na serikali kadhaa 
pamoja na kundi la mataifa 

tajiri zaidi duniani la G7, katika 
kuunga mkono mpango wa 
sehemu tatu ambao ulizinduliwa 
na Rais wa Marekani, Joe Biden, 
Mei 31, mwaka huu.
Kura hiyo huenda ikaongeza 

shinikizo kwa pande zote mbili 
kujibu vyema mpango huo kwa 
nia ya kumaliza mzozo huo.
Pia hatua hiyo inajiri muda 

mfupi baada ya Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Marekani, 
Antony Blinken, kukutana na 
viongozi wa kigeni, akiwemo 
Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin 
Netanyahu, katika jaribio la 
kujenga uungwaji mkono kwa 
mpango huo wa amani.
Saa chache kabla ya kura ya 

UN, Blinken alisema ujumbe 
wake kwa viongozi katika eneo 
hilo ulikuwa: “Ikiwa unataka 
kusitishwa kwa mapigano, 
washinikize Hamas waseme, 
ndiyo.” 
BBC.

ADEN, Yemen

TAKRIBAN watu 38 kutoka eneo 
la upembe wa Afrika, wamefariki 
dunia baada ya mashua yao 
kuzama katika pwani ya Yemen, 
maafisa wa eneo hilo wamesema.
Walionusurika wamewaambia 

waokoaji kuwa mashua hiyo 
iliyokuwa imebeba takriban watu 
250, ilizama kutokana na upepo 
mkali.

38 wafa baada ya 
mashua kuzama

Msako unaendelea kuwatafuta 
karibu watu 100 ambao bado 
hawajapatikana.
Mamlaka za mitaa huko 

Rudum, Mashariki mwa Aden, 
zilisema kwamba waliokuwemo 
walikuwa wahamiaji, wengi wao 
kutoka Ethiopia, ambao hutumia 
Yemen kama njia ya kupita 
kuelekea maeneo ya Ghuba.
Hadi Al-Khurma, Mkurugenzi 

wa Wilaya ya Rudum, ameliambia 

Shirika la Habari la Reuters kuwa 
boti hiyo ilizama kabla ya kufika 
ufukweni.
“Wavuvi na wakazi, walifanikiwa 

kuwaokoa wahamiaji 78, ambao 
waliripoti kuwa wengine 100 
waliokuwa nao kwenye boti moja, 
hawapo.
“Msako bado unaendelea na 

Umoja wa Mataifa umearifiwa 
kuhusu tukio hilo,” alisema.
Kwa mujibu wa Umoja wa 

Matai fa ,  wahamiaj i  97 ,000 
waliwasili Yemen kutoka upembe 
wa Afrika mwaka jana.
Ongezeko hilo limetokea licha ya 

vita nchini Yemen na mashambulizi 
ya hivi karibuni ya Wahouthi 
dhidi ya meli zinazopitia Bahari 
Nyekundu.  BBC.

Kundi la wenye silaha 
  laua 25 na kujeruhi

ABUJA, Nigeria

TAKRIBAN watu 25 wameuawa 
na wengine kutekwa nyara na 
watu wenye silaha katika Jimbo la 
Katsina Kaskazini Magharibi mwa 
Nigeria, mamlaka zimesema.
Makumi ya watu waliokuwa 

na bunduki wakiwa na pikipiki, 
walivamia eneo la Yargoje huko 
Kankara Jumapili jioni, Kamishna 
wa Masuala ya Usalama wa 
Serikali, Nasiru Babangida Mu’azu, 
aliambia BBC Hausa.
Mashambulizi ya magenge 

yenye silaha yanayojulikana kama 
majambazi Kaskazini-Magharibi 
na katikati mwa Nigeria yamekuwa 
ya  kawaida,  na  mamlaka 
inaonekana kukosa uwezo wa 
kuyazuia, licha ya madai ya serikali 
na vikosi vya usalama kwamba 
wanafanya kazi kumaliza ukosefu 
wa usalama ulioenea.
Wakazi waliambia BBC kwamba 

makumi ya watu waliokuwa na 
bunduki wakiwa kwenye pikipiki, 
waliingia katika jamii, wakifyatua 
risasi kiholela na kupora maduka 
kabla ya kuwateka nyara idadi 
isiyojulikana ya wanakijiji.”
Watu waliouawa na majambazi 

ni zaidi ya 50, kwa sababu baadhi 
ya maiti bado zinatolewa porini, 
alisema mkazi mmoja ambaye 
hakutaka jina lake litajwe.
“Waliwaua watoto, wanawake 

na wanaume na kuteka nyara 
idadi kubwa ya watu. Waliwajeruhi 
zaidi ya wakazi 30 ambao kwa 
sasa wanapata matibabu katika 
hospitali kuu.

Mkazi mwingine, Abdullahi 
Yunusa Kankara, aliiambia Reuters 
kwamba aliponea chupuchupu 
mashambulizi hayo, ambayo 
alisema yaliendelea hadi saa za 
alfajiri ya Jumatatu.
“Mji wetu umegeuka kuwa 

eneo la kifo. Takriban kila nyumba 
kijijini, imekumbwa na shambulio 
hili. Maiti zaidi zilipatikana 
(Jumatatu) asubuhi,” alisema.
Wa k a z i  w a l i o n u s u r i k a 

wanajaribu kubaini ni watu 
wangapi wametekwa nyara.
Desemba, 2020,  zaidi  ya 

wanafunzi 300 walitekwa nyara 
kutoka shule ya sekondari ya 
wavulana ya bweni nje kidogo ya 
Kankara na genge la watu wenye 
silaha waliokuwa wakiendesha 
pikipiki.
Baadaye waliachiliwa, wiki 

moja baada ya serikali ya Jimbo 
la Katsina kuthibitisha kuwa 
walikuwa kwenye mazungumzo 
na watekaji nyara.
Machi, mwaka huu, makumi 

ya abiria walitekwa nyara katika 
shambulio la mchana pia katika 
eneo hilo hilo la Katsina, jimbo 
ambalo rais wa zamani wa Nigeria 
Muhammadu Buhari anatokea.

Baraza la UN launga mkono 
usitishwaji vita Israel, Gaza

LILONGWE, Malawi

MAKAMU wa Rais wa 
Malawi, Saulos Chilima 
na watu wengine tisa, 
wamefariki dunia baada 

ya mabaki ya ndege iliyombeba, 
kupatikana bila mtu yeyote 
aliyenusurika.
Rais wa Malawi, Lazarus Chakwera, 

alisema Chilima na wengine hao 
tisa, walikuwa wakisafiri nchini 
humo juzi asubuhi wakati ndege yao 
ilipotoweka kwenye rada za uwanja 
wa ndege.
Ndege hiyo kijeshi, ilikuwa ikisafiri 

hali mbaya ya hewa.
Wanajeshi walikuwa wakipekua 

Msitu wa Chikangawa katika juhudi 
za kuitafuta.
Katika kikao na wanahabari juzi 

Jumanne, Rais Chakwera alisema 
Kamanda wa Jeshi la Ulinzi la Malawi 
alimweleza kuwa shughuli ya 
utafutaji na uokoaji imekamilika na 
ndege hiyo kupatikana.
Chakwera alisema “alihuzunishwa 

na kusikitika sana” kuwafahamisha 
Wamalawi kuhusu mkasa huo 
mbaya.
Alisema timu ya uokoaji ilikuta 

ndege hiyo ikiwa imeharibika kabisa.
Makamu wa Rais na Rais, wanatoka 

vyama tofauti, lakini wawili hao 
waliungana kuunda muungano 
wakati wa uchaguzi wa mwaka 2020.

Makamu wa Rais wa Malawi 
athibitika kufa ajali ya ndege
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Historia ya bendi ya Mlimani Park Orchestra-2
Mtindo wake wa muziki ni ‘Sikinde Ngoma ya Ukae’

Na Mwandishi Maalumu

MWAKA 2007: UJERUMANI 
NA UHOLANZI 

Walishiriki jumla ya matamasha 
mane (ambayo yote yanapatikana 
live kwenye YouTube) ambapo 
walipanda jukwaani Julai Mosi 
kwenye Tamasha la Afrika-
Festival, Hertme kule Uholanzi, 
Julai 4 wakashiriki Tamasha la 
Masala-Festival jijini  Hannover 
Ujerumani, Julai 7 wakapanda 
tena jukwaani kwenye Tamasha 
la Folk Festival mjini Rudolstadt 
Ujerumani kabla ya kumalizia 
ziara yao Julai 8 kwenye Tamasha 
la Folk Festival kule Rudolstadt 
Ujerumani.
 
MWAKA 2012 MAREKANI
Mwezi Julai  mwaka 2012, 

wanamuziki Hassan Rehani 
Bitchuka na Ally Jamwaka 
walipata safari ya kwenda 
nchini Marekani na kuzuru 
chuo kikuu cha Florida kwa 
udhamini wa Mmarekani Frank 
Gunderson (Associate Professor 
of Ethnomusicology, College of 
Music at Florida State University).
Wakiwa huko walipata nafasi 

ya kufanya mahojiano ambayo 
yalitumika kuandika kitabu 
kinachojulikana kwa jina la “The 
Legacy of Tanzanian Musicians 

Muhidin Gurumo and Hassan 
Bitchuka”.
Pia walishiriki mihadhara  

kadhaa ambapo Ally Jamwaka 
alipata nafasi ya kufundisha 
kupiga tumba na Bitchuka 
alipata nafasi ya kurekodi wimbo 
mmoja na mganda Damascus 
Kafumbe (mwanafunzi wa Frank 
Gunderson) ambaye pia ni 
mkufunzi wa chuo hicho.

MWAKA 2014
Kwa kutumia nembo ya ‘Black 

Warrior’  wanamuziki kadhaa 
walienda nchini Ujerumani 
ambako walialikwa kupiga 
nyimbo za Mlimani Park.
Wanamuziki hao ni Cosmas 

Chidumule, Hassan Rehani 
B i t chuka ,  Mafumu Bi l a l 
‘Bombenga’, Joseph Kanuti, Tony 
Kalama, Juma Choka na Boniface 
Kachale.
Walishiriki tamasha la TFF 

lililokuwa linafanyika katika mji 
wa Rudolstadt kuanzia Julai 2 
hadi Julai 6 mwaka 2014.

MWAKA 2017
Mwishoni mwa mwaka 2017, 

bendi ilipata safari ya kwenda 
Kenya chini ya uratibu wa 
mwanamuziki Mtanzania Abbu 
Omar. Upande wa Kenya, safari 
iliandaliwa na mmiliki wa Deep 

West Resort pamoja na Citizen 
TV, ikishirikiana na mtangazaji 
(presenter)  wao maarufu 
Mkongwe Uncle Fred Obachi 
Machoka.
Bendi ilipata nafasi ya kufanya 

maonyesho mawili katika siku 
2 tofauti zote katika ukumbi wa 
Deep West Resort Club uliopo 
Nairobi, Kenya.

WATUNZI BORA
Wanamuziki wafuatao ndio 

wanamuziki 6 wanaongoza kwa 
kutunga nyimbo nyingi zaidi 
(Zaidi ya nyimbo 10 kila mmoja) 
katika historia ya bendi; ambao ni 
Hassan Rehani Bitchuka (Nyimbo 
30),  Shaaban Dede (Nyimbo 
27), Cosmas Thobias Chidumule 
(Nyimbo 16), Hussein Jumbe 
(Nyimbo 16), Max Bushoke 
(Nyimbo 11) na Joseph Mulenga 
(Nyimbo 10).

UBINGWA WA MUZIKI WA 
DANSI NA TUZO MBALIMBALI
Bendi  ya Mlimani  Park 

Orchestra ndio bendi bora 
nchini Tanzania kihistoria. Bendi 
ilichukua ubingwa wa muziki 
nchini katika mashindano 
yaliyofanyika mwaka 1982. 
Katika michuano hiyo kwenye 
hatua ya nusu fainali bendi ya 
Mwenge Jazz ‘Paselepa’  iliishinda 

bendi ya JUWATA Jazz ‘Msondo 
Ngoma’ huku Bendi ya Mlimani 
Park Orchestra iliishinda bendi ya 
Arusha Jazz Band. 
Kwenye fainali, bendi ya 

Mlimani Park Orchestra iliishinda 
bendi ya Mwenge Jazz . Sikinde 
walishinda kutokana na nyimbo 
2 za “Tangazia Mataifa” na 
“Uhusiano wa Tanzania na Korea”.
Bendi ilishinda mashindano 

ya MASHIBOTA (Mashindano 
Ya Bendi Za Muziki Wa Dansi 
Nchini) mwaka 1998 kutokana 
na wimbo wa “Mtoto wa Mitaani” 
uliotungwa na marehemu 
Hussein Jumbe.
Kwa muda wa miaka minne 

mfululizo (kuanzia mwaka 1984 
hadi mwaka 1987) bendi ya DDC 
Mlimani Park Orchestra nyimbo 
zake ziliongoza kwenye orodha 
ya nyimbo bora katika Radio 
Tanzania Dar es Salaam (RTD) 
hususan wimbo wake wa ‘Neema’ 
kutokana na idadi ya jinsi nyimbo 
zake zilivyokuwa zinaombwa na 
wasikiliza wa RTD katika vipindi 
vyake tofauti ikiwemo kipindi cha 
“Ombi Lako”.
Bendi  ya Mlimani  Park 

Orchestra imeshinda baadhi ya 
tuzo za Kili Music Award ikiwemo 
ile ya mwaka 2009 ambapo bendi 
ilichukua tuzo ya Mtunzi Bora 
wa Muziki wa Dansi kutokana na 

wimbo wa ‘Supu Umeitia Nazi’ 
uliotungwa na mwanamuziki 
mwimbaji Karama Regesu.
Mwezi Novemba mwaka 2022, 

bendi ilipokea tuzo ya muziki 
ya heshima ya Afrika (Africa 
Honorary Music Award) kutoka 
taasisi iitwayo (The Music in 
Africa Foundation). Wasanii 
waliowahi kupokea tuzo hii kabla 
ya hapo ni Baaba Maal (Senegal, 
2017), Eric Wainaina (Kenya, 
2018), Ebo Taylor (Ghana, 2019), 
Bibie Brew (Ghana, 2019), Vusi 
Mahlasela (South Africa, 2021) na 
Thandiswa Mazwai (South Africa, 
2021).

IDADI YA NYIMBO NA ALBUM
Katika historia yake, bendi 

imeweza kutoa jumla ya albamu 
32. Katika historia yake, bendi 
imeweza kutoa jumla ya nyimbo 
216.

IDADI YA WANAMUZIKI 
WALIOPITIA KWENYE BENDI
Idadi ya wanamuziki waliopitia 

katika bendi  ya Mlimani 
Park Orchestra katika miaka 
45  ni wanamuziki 98. Katika 
wanamuziki hao, wanamuziki 34 
wametangulia mbele ya haki.

Kwa ushauri na maoni; 0768 
888 787 au 0784 122 020.

Bitchuka

Benovilla

Gama
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50 Cent

Sarkodie

Bill Nass

Je, video ya mashambulizi 
ya Diddy itamwangamiza? 

LOS ANGELES, Marekani

PI C H A  za  v ideo  za  CCTV 
zilithibitisha kile ambacho watu 
wengi katika tasnia ya muziki 
walijua kilikuwa kikisubiriwa; 

kipindi cha kuporomoka kwa wasanii wa 
hip-hop wenye ushawishi mkubwa katika 
historia.
Klipu za Sean “Diddy” Combs akimpiga 

teke mpenzi wake wa zamani Cassie 
Ventura  akiwa amelala bila kusonga 
sakafuni, ziliimarisha kuanguka kwake, 
licha ya kuomba msamaha baada ya 
kuvuja.
“Sioni njia ya yeye kurudi kwenye 

umaarufu wa kimuziki baada ya tukio 
hili,” alisema Amy DuBois Barnett, Mhariri 
mkuu wa zamani wa jarida la Ebony, 
ambaye ameandika kuhusu utamaduni wa 
hip-hop.
Sifa ya Combs katika tasnia hiyo 

“imeangaliwa kwa muda,” aliongeza 
Barnett. “Watu wengi walifahamu hasira 
yake isiyozuilika.”
Diddy ambaye awali alijulikana kama P 

Diddy, Puff Daddy au Puffy,  ni mmoja wa 
wasanii maarufu zaidi na waliosifiwa zaidi 
wakati wote, akiwa na Tuzo tatu za Grammy 
na mamilioni ya mauzo ya rekodi kwa jina 
lake.
Kwa miaka mingi, hakuna chochote 

kilichoathiri kupanda kwa Diddy hadi 
alipopata hadhi kama msanii, mtayarishaji 
na mfanyabiashara. Kulikuwa na hadithi 
hasi katika tasnia hiyo, alisema Barnett, 
lakini nyingi zilikaa nje ya macho ya umma.
Novemba mwaka jana,  Ventura 

alisuluhisha kesi dhidi ya Combs  ambapo 
alimshutumu kwa ubakaji na ulanguzi wa 
kingono, kwa kiasi kisichojulikana. Lakini 
wakili wa Combs alisema suluhu hiyo; “kwa 
njia yoyote si kukiri makosa”.
Watu mashuhuri waliendelea kumuunga 

mkono, lakini juhudi zao ziliisha pale 
video ya CCTV iliyopatikana na CNN 
ilipochapishwa hivi karibuni.
Shambulio lililoonyeshwa kwenye 

picha ni la kikatili. Baada ya kumpiga 

teke Ventura kama 
mpira wa miguu, 
Combs, akiwa amevaa 
taulo tu, anaonekana 
akimburuta kwenye 
sakafu.
Video hiyo inaonekana 

kuwa ni mkusanyiko wa picha 
za uchunguzi za tarehe 5 Machi 2016, 
ambazo CNN ilisema zilirekodiwa katika 
Hoteli ya InterContinental huko Century 
City, Los Angeles. Katika kesi yake,  Ventura 
alikuwa ameeleza kisa cha Machi 2016 
katika hoteli hiyo, ambapo Combs alidaiwa 
kumshambulia.
Msururu wa mashitaka mengine 

tangu wakati huo yaliletwa dhidi ya  
Combs kwa unyanyasaji, unyanyasaji wa 
kingono na ubakaji. Zilipowasilishwa, 
rapper huyo alizitaja tuhuma hizo kuwa 
“zinazochukiza” na kusema waathiriwa 
hao walikuwa wakitafuta “malipo ya 
haraka”.
Lakini video ya kushambuliwa kwa 

Ventura ilidhoofisha juhudi zake za 
kukanusha kile kilichoonekana.
Combs alikuwa kimya kwa siku mbili 

baada ya kuachiliwa kwake, kabla 
ya kutuma ujumbe wa msamaha 
kwenye Instagram, akikiri kuwa kweli 
ni yeye aliyeonekana kwenye kanda 
hiyo na kuzitaja hatua zake kuwa 
“hazina madhara”.
“Nilichukizwa wakati huo nilipofanya 

hivyo,” alisema, “na nimechukizwa 
sasa.”
“Nilienda na nikatafuta msaada 

wa kitaalamu,” aliendelea. 
“Niliingia kwenye matibabu, 
kwenda kwenye kituo cha 
msaada wa kurekebisha 
tabia(rehab). Ilinibidi 
kumuomba Mungu 
huruma na neema yake. 
Samahani sana.”
Combs hakumtaja Cassie 

Ventura katika msamaha wake, 
na wanasheria wake walimjibu, 
waakisema: “Kauli ya hivi 
karibuni ya Combs inamhusu 

yeye mwenyewe kuliko watu wengi 
ambao amewaumiza.”

Msamaha huo “ulichelewa sana,” 
alisema Camron Dowlatshahi, wakili 
wa masuala ya burudani huko Los 
Angeles. “Inaonyesha kutoona mbali 
kwa Diddy, akidhani hatawajibishwa 
na kwamba ana pesa za kutosha 

kushughulikia kila kitu.”
Ba rne t t ,  ambaye 

ameandika kuhusu 
u n y a n y a s a j i  w a 
wanawake  ka t ika 
t a s i n i a  y a  r a p , 
alielezea kauli hiyo 
kama “msamaha 
usioshauriwa zaidi 
kuwahi kutokea”.
Alisema ulitoka 

kwenye “kitabu maarufu 
cha playman, kanusha, 

kanusha, kanusha . Ukipatikana 
na hatia . Omba msamaha, kisha 
zungumza kuhusu kwenda 
kutibiwa.”

“Hakuna anayeuchukulia msamaha wake 
kwa uzito, hasa kwa sababu hapo awali 
alimshutumu Cassie na wengine kuwa watu 
waliotafuta mali. Hiyo ilikasirisha watu wengi 
katika tasnia ya muziki.”
Ofisi ya Mwanasheria wa Wilaya ya Los 

Angeles ilisema Ijumaa kwamba haitaweza 
kuleta mashtaka kutokana na sheria ya 
vikwazo vya shambulio.
Je video ya CCTV, na uchunguzi 

unaoendelea, unaacha wapi kazi yake?
Katika muziki wake, Diddy mara nyingi 

amekuwa akitegemea ushirikiano na nyota 
wengine wa maarufu (A-list). Albamu yake 
ya mwisho ilishirikisha Mary J Blige, The 
Weekend, 21 Savage, John Legend. Kuna 
uwezekano mkubwa sana kwamba hawezi 
kuunda tena matoleo kama haya sasa.
Lakini iwa kutakuwa na athari kwa idadi 

kubwa ya wasikilizaji wake hilo si wazi. 
Kampuni ya Fitness Peloton imepiga 
marufuku muziki wake kwenye orodha za 
kucheza za mazoezi tayari, kulingana na 
TMZ, lakini kampuni zingine bado hazijatoa 
maoni.
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Abdallah Gama

Na Hamid Yassin

S
HIRIKISHO la Soka 
nchini (TFF), chini 
ya uongozi wa  Rais 
wa Wal lace  Kar ia 
umethibi t ika  kwa 

vitendo juu ya mustakabali wa 
kupigania  mafanikio ya mpira 
wa miguu na utawala bora hapa 
Tanzania.
Haya  hakuna  ha ja  ya 

ku s imu l iwa  i l i  kuweza 
kuyafahamu bali kila mdau 
anajionea mwenyewe mambo 
makubwa yaliyofanywa na TFF 
hii katika kuhakikisha kandanda 
letu linazidi kukua.
Mizengwe, ujuaji mwingi 

wenyewe walikuwa wanaita 
‘Football Fitina’, sasa inaelekea 
kwisha kama si kubaki stori tu 
kwenye soka letu tangu Karia na 
timu yake ya kina Wilfred Kidao 
waingie kwenye ofisi za pale 
Karume miaka kadhaa iliyopita.
Umefika wakati  hakuna 

budi kuuupa  hongera zao na 
kuwapigia makofi uongozi wa 
sasa Shirikisho hilo kwa namna 
wanavyopambana kuinua soka.
Hata kama kuna wadau wa 

soka wana ugomvi binafsi na 
viongozi wa TFF, basi wanaweza 
kuwasifu hata kinafikia. Kwani 
chini ya uongozi huu wa sasa 
ushindani kwenye Ligi Kuu ya 
NBC  umeongezeka kwa kiasi 
kikubwa, na kupelekea kuongeza 
mvuto wa mashabiki wa ndani 
na nje ya nchi kuifuatilia ligi hiyo.
TFF hii imekuwa na mipango 

na mikakati kabambe ikiwemo 
kuta fu ta  f edha  ambazo 
zinafanya kila timu iwe imara 
na bora kutokana na fedha 
za wadhamini mbalimbali 
walioamua kuwekeza fedha zao 
baada ya kuona sasa mambo ni 
shwari kwenye soka letu.
Hata kufanya vizuri kwa 

vigogo vya soka nchini Simba 
na Yanga kwenye michuano ya 
kimataifa msimu uliopita  pia 
kuna mkono wa TFF, kutokana 

TFF ipewe maua yake 
kwa maendeleo ya soka

na kuzipa ushirikiano mkubwa 
klabu hizo kongwe nchini.
Msimu ul iopita  wa CAF 

Champions League Tanzania 
ilikuwa ndio nchi pekee barani 
Afrika ambayo iliingiza timu mbili 
kwenye hatua ya robo fainali 
ya CAFCL, hii inachagizwa na 
ubora wa ligi, usimamizi mzuri 
wa viongozi wa soka lakini pia 
jitihada za TFF za kuendelea 
kutafuta wadhamini mbalimbali ili 
kuziongezea misuli ya kifedha timu 
za ligi kuu ya Tanzania.

LIGI 
KUU YA 

VIJANA 
Msingi mzuri wa soka 

katika nchi yoyote duniani ni 
kusimamia vema kandanda la 
vijana, na katika hili uongozi wa 
Karia hauna duni kupongezwa 
kwani tumeshuhudia jitihada 
kubwa la kuendeleza soka la vijana.
Tanzania kwa sasa ipo ligi kuu 

kwa timu za vijana kwa maana 
ya U20 na U17 ligi ambazo 
awali hazikuwepo ila sasa TFF 
wameamua kutengeneza msingi 
kuanzia chini na kuibua vipaji 
vipya huku kubwa zaidi ni kuwepo 
na mwendelezo.

LIGI YA WANAWAKE 
Tanzania ina ligi bora ya 

wanawake na ndio maana mara ya 
pili mfululizo bingwa wa CECAFA 
anatoka Ligi Kuu ya Tanzania, 
Msimu juzi ilienda Simba Queens 
kwenye mashindano ya CAF, 
msimu uliopita ilienda JKT Queens 
pengine na msimu ujao anaweza 
akaenda mwakilishi kutoka 
Tanzania.
Lakini pia Tanzania ni nchi ya pili 

ukiwatoa Afrika Kusini nchi zenye 
ligi daraja la Kwanza kwa wanawake 
Afrika tofauti na hapo nchi 
nyingine zote zina ligi kuu pekee, 
ndio maana pia tuna timu nzuri za 

taifa kwa soka la wanawake.
TAIFA STARS

Hapa  n apo  s i  h a b a , 
tumeshuhudia timu yetu ya taifa 
ikishiriki fainali mbili za Kombe 
la Mataifa ya Afrika (AFCON). Hii 
ni kwenye zile fainali zilizofanyika 
nchini Misri mwaka 2019 na zile 
za 2023 zilizofanyika mwaka huu 
kule Ivory Coast.
Kabla ya hapo timu ya taifa ya 

Tanzania, Taifa Stars, ilishiriki 
michuano hiyo mwaka 1980 kule 
nchini Nigeria wakati huo ikiitwa 
Kombe la Mataifa Huru ya Afrika.
Tukitoboa hapa na kuifanya 

t imu yetu kuwa bora 
n a  k u w e z a 

kushindana 
na mataifa mengine, basi 
Tanzania huenda ikaenda kuliteka 
soko la mpira wa miguu Afrika.

CAF YAIMWAGIA SIFA 
Shirikisho la Soka barani Afrika 

(CAF), nalo ni miongoni mwa 
taasisi kubwa zinazovutiwa na kasi 
ya maendeleo hapa nchini chini 
ya uongozi huu wa Karia.
Kauli hiyo ilitolewa na Rais 

wa Shirikisho hilo, Dk. Patrice 
Motsepe Agosti 13, mwaka 2021 
alipokwenda kutembelea moja 
kati ya miradi mikubwa  iliyokuwa 
inaanza kujengwa pale Kigamboni 
na kule Mnyanjani  Tanga 
inayohusisha ujenzi wa vituo vya 
kuvumbua, kuibua na kukuza 
vipaji vya vijana kwenye mchezo 
wa mpira wa miguu kuanzia 
kwa vijana wadogo wenye umri 
chini ya miaka 9, 11, 13, 15, na 
kuendelea; mradi unasimamiwa 
na TFF wakiongezewa nguvu 
kubwa kutoka FIFA.
Rais Motsepe alisema kuwa, 

alifurahi na anajivunia kuona 
mambo makubwa na mazuri ya 
maendeleo kwenye mpira wa 
miguu yanayo fanywa na Rais 
Wallace Karia katika kuhakikisha 
soka linazidi kukua nchini na hata 
Afrika kwa ujumla.
Alipongeza pia utekelezaji 

mzuri wa majukumu kwa uongozi 
wa TFF akisema kuwa katika kila 
uongozi mzuri hapana shaka 
mafanikio lazima yawepo huku 
akisisitiza kulingana na utendaji 
huo  mchezo wa mpira wa miguu 
wa Tanzania (Wanawake na 
Wanaume) utakuwa kwa kiwango 
kikubwa kwa Afrika na hata 
pengine kupiga hatua kubwa zaidi 
kuwa bora kwa ngazi ya Dunia.
Aidha, alimshukuru Katibu 

Mkuu wa CAF Veron Mosengo kwa 
kushirikiana bega kwa bega na 
uongozi wa TFF katika kulitimiza 
jambo hilo kwani amekuwa 
akishirikiana nao tangu likiwa 
wazo mpaka kufikia hatua ya 
kumalizika kwa miradi hiyo.  
Haya ni mazuri machache tu 

kati ya mengi ambayo TFF hii ya 
Karia imelitendea haki soka letu 
katika kipindi chao chote cha 
uongozi mpaka sasa.

Kwa maoni na ushauri; 0784 
122 020, email; rassaultah@
gmail.com
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Na Valensi Mbaga

W
AKATI  mwingine ni dhahiri katika 
mpira wa miguu ni wachezaji 
gani wachanga wanapangwa kwa 
ukubwa. Lionel Messi ndiye mfano 
mmoja unaokuja akilini mara moja, 

ingawa kuna mingine mingi. Ilikuwa wazi kwamba 
Muargentina huyo alikuwa na uwezo wa kuwa 
mwanasoka wa kiwango cha dunia miaka michache 
tu baada ya kujiunga na Barcelona akiwa na umri 
wa miaka 13.
Vile vile, kuna vijana wachache wenye umri wa 

miaka 21 au chini ya miaka hiyo mpaka kufikia 
mwaka wa 2024 ambao wanaonekana kuwa na zana 
zote za kuwa wanasoka bora. Hatuna uwezekano wa 
kuona Messi mwingine akiibuka hivi karibuni, lakini 
hiyo haimaanishi kuwa hawatakuwa wachezaji bora 
kwa haki yao wenyewe.
Wafuatao ni wachezaji chipukizi watano bora 

zaidi katka soka la ulaya kwa sasa;

5: ARDA GULER 
Linapokuja suala la kusajili vipaji vya vijana, 

ni wachache wanaofanya vizuri zaidi kuliko Real 
Madrid hivi sasa, kwa hivyo haikupaswa kushangaza 
kuona wababe hao wa Uhispania wakishinda mbio 
za kusaini talanta ya Kituruki Arda Guler katika 
msimu wa joto wa 2023.
Kiungo wa kati alikuwa akihusishwa sana na 

kila klabu kubwa za Ulaya kwa muda wa miezi 18 
iliyopita, na ilikuwa tayari ni rahisi kuona sababu ya 
kumsajili kutokana na ubora wake.
Alipoibuka kutoka katika akademi ya Fenerbahce 

mnamo 2021, hadi mwisho wa kampeni ya 2021-
22 alikuwa mfungaji bora zaidi wa kilabu huku 
akilinganishwa na mwenzake Mesut Ozil. Wengine 
walifikia hata kumbatiza jina la ‘Messi wa Uturuki’ 
kutokana na uwezo wake wa kuchezea chenga na 
jinsi Guler aliweza kupiga pasi hata akiwa kwenye 
maeneo magumu zaidi.

4: MATHYS TEL 
Msimu wa Bayern Munich wa 2023-24 hakuwa 

bora  kulingana na mpango. Lakini moja ya faida 
kubwa ya kuondoa kampeni kwenye Uwanja wa 
Allianz Arena imekuwa maendeleo ya Mathys Tel, 
ambaye anaendelea kutoa mchango wa kushinda 
mechi nyingi zaidi.
Mchezaji wa kati wakati wa miaka yake ya 

mapema katika akademi ya Rennes, Tel alianza 
kucheza katika safu ya ushambuliaji wakati wa 
ujana wake, na hajawahi kurudi nyuma. 
Akiwa na umri wa miaka 16, alivunja rekodi ya 

Eduardo Camavinga ya kuwa mchezaji mwenye 
umri mdogo zaidi kuwahi kutokea katika klabu 
hiyo ya Ufaransa, na ingawa alicheza mechi saba 
pekee akiwa na Rennes, hiyo ilitosha kuwashawishi 
Bayern kuachana na �20m (£17m/$20m) ili kumpata 
na  kwenda Ujerumani katika msimu wa joto wa 
2022.

3:WARREN ZAIRE-EMERY 
Hivi karibuni tutaishi katika ulimwengu ambapo 

Kylian Mbappe hachezi tena Paris Saint-Germain, 
na hivyo mabingwa hao wa Ufaransa watakuwa 
wakitafuta watu wenye vipawa ambao wanaweza 
kuwaongoza katika enzi mpya huko Parc des 
Princes. 
Paris tayari wana kijana ambaye anaweza kuwa 

Wachezaji 
chipukizi wa 
kuangaliwa 
zaidi Ulaya  

uso wa klabu kwa muongo ujao, 
ikiwa PSG wanataka hivyo.
Mabingwa hao wa Ufaransa 

hawana rekodi nzuri linapokuja 
suala la kuwapa wachezaji wa 
nyumbani nafasi ya kung’ara 
katika kiwango cha juu, lakini 
mara tu Zaire-Emery ilipoibuka na 
nguvu katika Ligi ya Vijana ya UEFA 
akiwa na umri wa miaka 15 mnamo 
2021, alifuatiliwa kwa kasi kwenye 
kikosi cha kwanza. 

2: ENDRICK
Tangu Neymar ajitokeze 
kutokea Santos,  kwa 
sasa  kumekuwa na 
kiwango cha msisimko 
unaomzunguka Endrick 
nchini Brazil,  huku 
fowadi huyo akionekana 
k u w a  s u p a s t a a 
anayesubiriwa baada ya 
kuibuka kwa kichwa chake 

cha habari katika kipindi 
cha miaka miwili iliyopita. 

Ha k i k a  Re a l  Mad r i d 
wanakubaliana na dhana hiyo  
la sivyo hawangekubali kulipa 

kiasi cha Euro milioni 60 
(£52m/$64m) katika 

mkataba wa Endrick 
mnamo Januari 
2024.

Mchezaji huyo 
mwenye umri 
wa miaka 17 
hatakamilisha 
uhamisho wake 

wa k u j i u n g a  n a 
Santiago 

Bernabeu  hadi 
majira ya joto ya 2024, 

lakini msisimko miongoni mwa 
wana Madridista unaonekana, 
hasa baada ya kumtazama Endrick 
akimtimua Palmeiras kunyakua 
taji la Brazil mwishoni mwa 2023. 

1: LAMINE YAMAL
Lamine Yamal anaweza kuwa 

na umri wa miaka 16 pekee, lakini 
ndani ya ukanda wa La Masia jina 
lake limekuwa liking’ara zaidi. 
Mazungumzo yamekuwa kwa 
muda mrefu kwamba akademi 
maarufu ya Barcelona ilifanya 
jambo ambalo lawezekana 
kupatikana kwa kupata mrithi 
anayestahili wa Lionel Messi.
Orodha ya rekodi ambayo Yamal 

tayari amevunja ni ya kushangaza 
mpaka sasa  ndiye mchezaji 

mwenye umri mdogo 
z a i d i  k u w a h i 
kuianza Barcelona, 
mfungaji mabao 
mwenye umri 
mdogo zaidi 
katika historia 

ya Barca na La 
Liga, mchezaji 

mwenye umri 
mdogo zaidi kuwahi 
kuanza mechi ya Ligi ya 

Mab i n gwa  n a 

Endrick

Emery

Masthystel

Arda Guler 

Lamine Yamal

mchezaji na mfungaji 
mwenye umri mdogo 
zaidi katika historia 

ya timu ya taifa ya 
Uhispania.
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Uelekeo
Ufaransa, England zapigiwa upatu kutwaa 
Kombe la Ulaya
BORN, Ujerumani

MAANDALIZI yanaendelea kuelekea 
michuano ya Kombe la Mataifa ya 
Ulaya EURO 2024 itakayotifua vumbi 
kuanzia Juni 14 hapa Ujerumani huku 
timu za England, Ufaransa na wenyeji 
Ujerumani zikipigiwa upatu mkubwa 
kutwaa Kombe hilo.
Huku  wenye j i  U j e r uman i 

wanakabiliwa na shinikizo la kupata 
matokeo bora katika mashindano hayo 
ya Euro 2024. 
Hata hivyo, timu tatu ndio 

zinazopigiwa upatu kutawazwa mabingwa 
wa kandanda barani Ulaya nazo ni Ufaransa, 
Uingereza na wenyeji Ujerumani.

Na Mwandishi Wetu

L
ICHA ya Wajumbe wa 
Bodi ya Wakurugenzi 
ya Simba upande 
w a  w a n a c h am a 
kutoitambua Kamati 

iliyokabidhiwa jukumu la usajili 
ndani ya klabu hiyo, habari za 
uhakika ni kwamba, Kamati 
hiyo inaendelea na zoezi hilo 
kama walivyoagizwa na Rais 
wa Heshima wa Wekundu hao 
wa Msimbazi, Mohamed Mo 
Dewji.
Habari kutoka chanzo chetu 

cha uhakika zimebainisha 
kuwa, pamoja na mkwara 
huo wa Wajumbe hao wa 
Simba, Kamati inaendelea na 
zoezi hilo kama awali huku 
Mwenyekiti wake Crecentius 
Magori akielezwa yuko nchini 
Zambia  kumal i zana  na 
wachezaji wawili wazalendo 
wanaoichezea timu ya taifa, 
Taifa Stars,  ambayo jana 
ilicheza na Chipolopolo kwenye 
michuano ya awali ya Kombe la 
Dunia la 2026.

'

Feisal

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Vyama vya Soka Afrika 
Mashariki na Kati (CECAFA) imetoa 
tarehe ya kuanza michuano ya 
Klabu Bingwa kwa timu za kanda 
hii (Kagame Cup) ambapo itaanza 
kutimua vumbi Julai 6 hadi 22  
Dar es Salaam na Zanzibar huku 
watani wa jadi Simba na Yanga zote 
zikipangwa kushiriki.
Katika taarifa iliyotolewa jana 

na CECAFA kupita Mkurugenzi 
wake Mtendaji, John Auka Gecheo, 
imesema mbali na Simba na Yanga, 
pia zitakuwepo timu nyingine mbili 
toka Tanzania Bara za Azam FC 
na Coastal Uinon ya Tanga huku 
Zanzibar ikiwakilishwa na timu ya 
JKU SC.
Mbali ya timu hizo mwenyeji, 

CECAFA imesema kutakuwa na 
timu alikwa kutoka mataifa jirani 
ambazo tayari zimethibitisha 
kushiriki michuano hiyo ambazo ni 
TP Mazembe ya Congo DR, Nyasa 
Big Bullets ya Malawi na Red Arrows 
FC toka Zambia.
Gecheo amepasha kuwa, 

michuano hiyo ya Kombe la 
Kagame ilipangwa kuanza Julai 
20 hadi Agosti 4 hapa Tanzania, 
lakini imerudishwa nyuma kupisha 
michuano mingine ya kimataifa kwa 
klabu ya msimu ujao 2024/2025.
Baraza hilo la Soka limesema 

michuano hiyo itazisaidia timu za 
ukanda huu wa Afrika Mashariki 
na kujiandaa na michuano 
mikubwa ya Klabu Bingwa na 
Kombe la Shirikisho Afrika na timu 
hizo toka Congo DR, Malawi na 

Zambai zitakuwa kipimo tosha 
kwa timu hizo kabla hazijashiriki 
mashindano hayo ya Afrika 
yanayotarajiwa kuanza mapema 
mwezi Agosti.
Pia Gecheo ametanabahisha 

kuwa, ile michuano ya Kombe 
la Challange kwa timu kubwa 
iliyopangwa kuanza Juni 29 hadi 
Julai 14 2024 imefutwa ili kutoa 
nafasi kwa timu zitakazoshiriki 
mashindano ya Kagame kujiandaa 
kikamilifu.
Timu nyingine zitakazoshiriki 

michuano ya Kombe la Kagame 
ni pamoja na Vital’o ya Burundi, 
APR FC ya Rwanda, El Merreikh, 
Al Hilal na Hai El Wadi za Sudan. 
Pia Gor Mahia FC (Kenya), SC Villa 
(Uganda) na El Merreikh Bentiu FC 
(Sudan Kusini). 

“Imebidi Magori awafuate 
hao wachezaji kumalizana nao 
kule Zambia kwenye kambi ya 
timu ya taifa kwa sababu kuna 
timu nyingine za hapa nchini 
zinawawinda wachezaji hao kwa 
udi na uvumba,” kimedai chanzo 
chetu hicho huku akisema 
ni mapema kutaja majina 

Magori yupo Zambia 
kusainisha nyota wawili

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, 
Profesa Mohamed Janabi 
amesema vilabu vikubwa vya 
Tanzania Simba, Yanga, Azam 
na vingine vinafanya usajili wa 
wachezaji kwa gharama kubwa 
kutoka nje na wa ndani lakini 
huwa havijui vyema hali za 
kiafya za wachezaji hao.
“Tungewashauri sana kabla 

hawajasaini mikataba, hebu 
naomba waje Hospitali ya 
Taifa ya Muhimbili-Mloganzila 
wafanyiwe check up. Maanake 
unamnunua mchezaji kwa dola 
laki moja, laki moja na nusu, 
dola laki mbili halafu anacheza 
mechi mbili baada ya hapo 
hachezi tena,” amesihi Prof. 
Janabi na kuongeza.
“Sihitaji kutoa mifano, najua 

kuna moja ya klabu yetu kubwa 
imemsajili mchezaji mpaka leo 
hajacheza. Amecheza mechi 
mbili nafikiri kama sio tatu. Sasa 
tusiingie kwenye hizo gharama. 
Kitu cha kwanza nafikiri 
akishapatikana mchezaji aje 
apate vipimo, tunasema ‘clean 
bill of health’ kabla hamjatia 
saini ya mwisho,” amesema 
Professa Janabi.
Profesa Janabi ameyasema 

h a y o  Ju n i  1 0 ,  2 0 2 4 
alipozungumza na vyombo 
vya habari katika Hospitali la 
Taifa ya Muhimbili-Mloganzila 
ambapo aliongozana na mmoja 
wa wagonjwa waliofanyiwa 
upandikizaji wa nyonga na 
magoti bandia katika Hospitali 
ya Mloganzila ambaye ni baba 
mzazi wa Haji Manara, Mzee 
Sunday Manara.

Kombe la Kagame 
kutimua vumbi Julai

Kamati ya MO yaendelea 
kusajili Simba ya wachezaji hao kwani  

anaweza kuharibu dili zima 
la kuwasajili.
Mbali na Magori, Wajumbe 

wengine wa Kamati hiyo ya 
usajili ya Simba ni pamoja 
na Kassimu Dewji, Mlamu 
Ng’ambi na Swedi Mkwabi 
aliyewahi kuwa Mwenyekiti 
wa klabu hiyo.
M to a  h aba r i  we t u 

amepasha kuwa, zoezi hilo 
la usajili linakwenda vizuri 
na karibu wachezaji wengi 
wa l io tak iwa  wamesha 
sajiliwa huku wachache 
wakiwa katika hatua za 
mwisho kukamilisha usajili 
wao.
Katika hatua nyingine 

habari kutoka ndani ya klabu 
hiyo ya Simba zimefichua 
kuwa, MO Dewji ameamua 
kushika tena wadhifa wa 
uenyekiti wa Bodi ndani ya 
klabu hiyo kuelekea kipindi 
cha kukamilisha mchakato 
wa mabadiliko ya mfumo wa 
uendeshaji wa Wekundu hao 
wa Msimbazi.
Inaelezwa kuwa, MO 

atarejea nchini hivi karibu 
ambapo pamoja na kuteua 
wajumbe wengine wapya  
toka upande wake, pia 
amedhamiria kushika tena 
wadhifa huo ili kudhibiti 
sitofahamu zinazoibuka 
mara kwa mara ndani ya 
klabu hiyo.

Janabi: Simba, 
Yanga zinasajili 

bila kupima 
wachezaji

Hamid Yassin

M
WENYEKITI 
w a  B o d i  y a 
Wakurugenzi 
ya Klabu ya 
Simba, Salumu 

Abdallah Mhene 'Try Again 
' ameng'atuka katika nafasi 
hiyo kwa masilahi mapana ya 

Wekundu wa Msimbazi.
 T r y  A g a i n 

ametangaza 
uamuzi 

huo 
kupitia 

a k a u n t i  z a  k l a b u  h i y o 
mitandaoni na kwenye baadhi 
ya vyombo vya habari huku 
akisisitiza amefanya uamuzi ili 
kuepusha shari ndani ya Simba.

“Kwa maslahi mapana ya 
Simba kwa kutambua mpira 
ni mchezo wa hisia, mimi 
kama Mwenyekiti wa Bodi 
nimemwomba Mwekezaji wetu 
Mohamed Dewji MO arejee 
kama Mwenyekiti wa Bodi nami 
nitasalia kama Mwanachama 
na kiongozi ambaye nipo tayari 
wakati wowote kuitumikia 
Si m b a , k w a  m a a n a  h i yo 
natangaza kuondoka kwenye 
kiti”amenena  Try Again.

Pia katika taarifa yake hiyo Try 
Again amesema kuwa,  ndani 
ya klabu hiyo kuna wachezaji 
ambao ni wasaliti dhidi ya timu 
yao.

“Jambo lingine ni usaliti 
wa wachezaji,  wachezaji 
tunawasajili kwa pesa nyingi 
tunalipa mishahara mikubwa 
l a k i n i  s i y o  w a a m i n i f u , " 
amesema Try Again na 
kuongeza.

“Na niseme tu 

Try Again ajiuzulu Simba
  Asema anampisha Mwekezaji MO
  Kuna wachezaji wanahujumu klabu

tunaendelea kuwachukulia hatua 
hawa wachezaji ambao siyo 
waaminifu”.

Wiki iliyopita MO aliwataka 
wajumbe wote wa Bodi ya 
Wakurugenzi toka upande wake 
wajiuzulu ili aunde safu mpya ya 
uongozi na karibu wajumbe wote 
walitii amri hiyo isipokuwa Try 
Again ndiyo amechukua uamuzi 
huo jana.

Upande wa Wajumbe wa Bodi 
kutoka upande wa wanachama 
karibu wote wamesema wao 
hawatajiuzulu 
kwa sababu 
hawaoni 
sababu ya 
kufanya 
hivyo.


