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‘Samia anawatambua
  na kuwajali wajane’

Na Mwandishi Wetu, Songea

KATIBU Tawala wa Mkoa wa 
Ruvuma, Rehema Madenge, 
amesema Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, anawatambua na kuwajali 

wajane na kwamba serikali anayoiongoza 
imetekeleza hatua mbalimbali kuhakikisha 
changamoto za wajane zinatatuliwa.
Alisema hayo mjini hapa wakati 

akifungua maadhimisho ya Siku ya Wajane 
Duniani jana ambayo kimkoa yalifanyika 
ukumbi wa Manispaa ya Songea.
Alisema Tanzania kama yalivyo mataifa 

mengine, inatekeleza mpango wa 
kijamii kutumia nishati safi ya kupikia ili 
kuondokana na uharibifu wa mazingira na 
athari za kiafya.
Kwa mujibu takwimu za Sensa ya Watu 

na Makazi za mwaka 2022, Mkoa wa 
Ruvuma una jumla ya wajane 49,702, huku 
takwimu za kitaifa zikionesha Tanzania ina 
wajane 1,396,262.
Alisema wajane wengi wanakabiliwa na 

changamoto mbalimbali.
“Baadhi ya wajane pia hujikuta 

wanafukuzwa nyumbani mwao, kutengwa 
na kunyanyaswa na ndugu wa mume 

…apongezwa kwa uteuzi
      unaozingatia jinsia

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Kat ibu  Mkuu 
Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki,  Balozi Said 
Mussa, amempongeza Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, 
kwa uteuzi anaoufanya kwa 
kuwa unazingatia jinsia 
hatua ambayo umeipaisha 
n ch i  kwa  kuwa  na 
wanawake asilimia 24 katika 
diplomasia.
Al i toa pongezi  hizo 

wakati akizungumza na 
waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam juzi katika 
maadhimisho ya Siku ya 
Kimataifa ya Wanawake 
katika Diplomasia ambapo 
kwa mara ya kwanza 
yaliadhimishwa nchini 
tangu kuasisiwa kwake na 
Baraza la Umoja wa Mataifa 
mwaka 2022.
Alisema Rais Dk. Samia, 

amekuwa  ms ta r i  wa 
mbele katika kuhakikisha 
wanawake wako mbele 
katika ngazi ya maamuzi kwa 
kuhakikisha anawachagua 
katika nafasi mbalimbali.
“Kwa kutambua mchango 

wa  wanawake  kat ika 
diplomasia, leo hapa tupo 
na wanadiplomasia nguli 
kutoka ndani ya nchi na 
nje, tunaye Balozi Getrude 
Mongella, Balozi Amina 
Salum Alli, Balozi Riberata 
Mulamula na Mabalozi 

mbalimbali wanaowakilisha 
nchi zao hapa,” alisema 
Balozi Mussa.
Kwa upande wake, Waziri 

wa Maendeleo ya Jamii 
kutoka Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, Riziki Pembe 
Juma, alisema uwepo wa 
maadhimisho hayo hapa 
nchini ni jitihada ya serikali 
zote za Muungano katika 
kuhakikisha inamuwezesha 
mwanamke kuingia katika 
nyanja zote za maamuzi.
“Serikali  zote mbili , 

zimetambua uwepo wa 
wanawake kwa kuwachagua 
katika sekta mbalimbali 
i k i w em o  m a w a z i r i 
ambapo sasa kwa Zanzibar 
wanawake waliopo katika 
nafasi za maamuzi ni 
asilimia 33,” alisema.
Akizungumzia kuhusu 

uchumi, Pembe alisema 
serikali zote zimeweka 
miundombinu ya kuwainua 
wanawake ikiwemo kuwapa 
kipaumbele katika kuwapa 
mikopo isiyokuwa na riba.
“Wanawake wamepewa 

kipaumbele kila sehemu 
kwenye s iasa,  tunaye 
Jemedari wetu Rais Dk. 
Samia, ukienda kwenye 
uchumi wanawake wapo, 
kwenye elimu, afya kote 
serikali imeweka mazingira 
ma zu r i  k uh a k i k i s h a 
mwanamke anapata nafasi,” 
alisema.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, 
Dk. Dorothy Gwajima

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan

pamoja na jamii na wengine hulazimishwa 
kuolewa na ndugu wa marehemu pasipo 
ridhaa yao, pia wengine hukosa utetezi 
mbele ya vyombo vya sheria wanapotafuta 
haki zao,’’ alisema.
Akizungumzia kaulimbiu ya siku ya 

wajane ya mwaka huu inayosema; Imarisha 
mifumo ya upatikanaji wa nishati, kukuza 
uchumi wa wajane na familia, Rehema 
alisema inasisitiza na kuhimiza matumizi 
ya nishati safi na salama ya kupikia.
Mapema risala ya wajane iliipongeza 

serikali kwa kutambua siku hiyo muhimu 
ambayo inatoa fursa kwa wajane kutafakari 
mipango, mikakati,  mafanikio na 
changamoto ili kuimarisha na kuzitatua.
Waliipongeza serikali kwa kutoa fursa 

ya mikopo inayotokana na asilimia nne 
ya fedha za mapato ya ndani kwa ajili ya 
kuwawezesha wanawake wajane kiuchumi 
ambapo hadi sasa vikundi vitatu vya 
wanawake wajane katika Manispaa ya 
Songea vimepatiwa Sh. milioni 5.3.
Maadhimisho ya kilele cha Siku ya 

Wajane Duniani hufanyika kila mwaka 
Juni 23 ambapo mwaka huu kwa Mkoa wa 
Ruvuma, yalifanyika Juni 24.

`Marufuku CCTV 
maeneo ya faragha’

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi 
(PDPC), imezionya taasisi na 
kampuni zinazotumia kamera za 
usalama maeneo ya kazi (CCTV), 
kuacha kuweka kamera hizo katika 
maeneo ya faragha kama vile vyooni.
Aidha, taarifa iliyotolewa na Tume 

hiyo jijini Dodoma juzi, imetoa wito 
kwa wadau wote kufanya mapitio ya 
kina ya vitendo vyao vya ufuatiliaji 
na kuhakikisha kuwa wanazingatia 
kikamilifu Sheria na Kanuni za 
Ulinzi wa Taarifa Binafsi.
“Heshima kwa faragha ya mhusika 

wa taarifa ni ya msingi na ni jukumu 

la kila taasisi kulinda taarifa binafsi 
za watu,” ilisema.
“PDPC inatoa onyo kali kwa taasisi 

na kampuni zote zinazotumia 
kamera za usalama maeneo faragha 
kuacha kufanya hivyo.
“Taasis i  na  kampuni  zote 

z inakumbushwa  kuz inga t i a 
kikamilifu Sheria ya Ulinzi wa Taarifa 
Binafsi na Kanuni zake wakati 
wa kufunga mifumo ya usalama 
maeneo ya kazi au nyumbani,” 
ilisema.
Taarifa ilisema ni muhimu hatua 

zozote za ufuatiliaji ziwe za uwiano 
na zenye kuheshimu haki za faragha 
za watu.

Serikali 
zote mbili, 

zimetambua 
uwepo wa 

wanawake kwa 
kuwachagua 
katika sekta 
mbalimbali 

ikiwemo 
mawaziri 

ambapo sasa 
kwa Zanzibar 

wanawake 
waliopo katika 

nafasi za 
maamuzi ni 
asilimia 33.
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Polisi watakaoshiriki mafunzo 
Nigeria wakabidhiwa Bendera

Habari Kitaifa

‘Samia anawatambua
  na kuwajali wajane’

Mwinyi ataka ushirikiano na Big  
Win mpango wa lishe mashuleni

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, ameitaka Taasisi ya Big 
Win Philanthropy ya Uingereza, 
kushirikiana na serikali yake kwa 

mpango wa lishe mashuleni katika 
kupunguza utoro na kuongeza ufaulu 
wa watoto.
Alitoa kauli hiyo alipokutana na Ofisa 

Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Big Win 
Philanthropy, Dk. Kesete Admasu na 
ujumbe wake waliofika Ikulu Zanzibar 

jana.
Aidha, Dk. Admasu alisema wako 

tayari kushirikiana na Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar katika fursa za 
kuwajengea uwezo watendaji wake, 
viongozi pamoja na ushirikiano   wa 
sekta mbalimbali.

 Na Abel Paul, Jeshi la Polisi

POLISI wa kike wanaokwenda Abuja nchini 
Nigeria kushiriki mafunzo ya askari wa 
kike Ukanda wa Afrika kuanzia Julai Mosi 
hadi 9, mwaka huu, wamekabidhiwa 

rasmi Bendera ya Taifa.
Akiwakabidhi Bendera hiyo Makao Makuu 

Ndogo ya Jeshi hilo jijini Dar es Salaam juzi, 
Kamishna wa Operesheni na Mafunzo wa Jeshi 
la Polisi nchini, CP Awadh Juma Haji, aliwataka 
kuzingatia nidhamu wakati wote wa mafunzo 
yao huko Abuja, Nigeria ambayo yamelenga 
kuwajengea uwezo.
A l i s ema  m iongon i  mwa  mambo 

watakayojifunza, ni uongozi, afya ya akili na 
mengine yanayohusu ulinzi.
Alisema mafunzo hayo yataleta tija kwa Jeshi la 

Polisi nchini.
Aidha, aliwataka kuzingatia nidhamu ambapo 

aliwasihi kwenda kwao Nigeria ni kuiwakilisha 
nchi na italeta sifa kwa nchi na kwa Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan.
Pia aliwataka askari hao kutangaza sifa nzuri ya 

Tanzania ambayo imeenea duniani kote katika 
masuala ya amani na utulivu na  kuvitangaza 
vivutio vya utalii vilivyopo nchini.

Na Mwandishi Wetu, Rukwa

SHIRIKA la Umeme Tanzania 
(Tanesco), limetangaza kuanza 
rasmi kwa zoezi la maboresho 
ya mfumo wa Luku kwa mikoa 
ya Kanda ya Kusini na Nyanda za 
Juu Kusini Magharibi.
Kaimu Mkurugenzi  wa 

Mawasiliano na Uhusiano 
kwa Umma wa Tanesco, Irene 
Gowelle, alisema hayo katika 
ziara ya utoaji wa elimu kwa 
wateja kupitia vituo mbalimbali 
vya redio katika Mikoa ya Lindi, 
Mtwara, Ruvuma, Njombe, 
Mbeya, Songwe, Rukwa na 
Iringa.
Alisema tayari zoezi kama 

hilo limekwishafanyika mikoa 
ya Kanda ya Ziwa na Kanda ya 
Magharibi, na kwamba kuanzia 
juzi limeanza rasmi katika mikoa 
ya Kanda ya Kusini na Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini Magharibi.
Alisema  lengo la shirika 

kufanya maboresho hayo ni 
kuendana na mabadiliko ya 
kimfumo ya viwango vya mita 
za Luku vya kimataifa, vilevile 
kuongeza ufanisi na usalama wa 
mita za Luku nchini.

Tanesco yaanza 
maboresho  ya Luku 

Kanda za Kusini

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Maji na Usafi wa Mazingira 
mj ini  Igunga  ( Iguwasa) ,  inatara j ia 
kukamilisha ujenzi wa mtambo wa kutibu 
maji taka ifikapo Oktoba, mwaka huu.
Akitoa taarifa mbele ya Kamati ya Siasa 

ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya 
ya Igunga mkoani Tabora, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Iguwasa, Mhandisi Humphrey 
Mwiyombela, alisema ujenzi wa mtambo 
huo ulianza Julai, mwaka jana na unatarajia 
kukamilika Oktoba, mwaka huu.
“Pamoja na jukumu la kusambaza maji 

safi na salama ya kunywa mjini Igunga, 
Iguwasa tuna jukumu lingine la kuhakikisha 
mazingira yanakuwa safi,” alisema.
Alisema katika kuhakikisha mji wa Igunga 

unakuwa safi, mamlaka hiyo inatekeleza 
mradi mkubwa wa ujenzi wa mtambo wa 
kusafisha maji taka unaogharimu kiasi cha 
Sh. bilioni 1.8 fedha kutoka serikalini.
Alisema mradi huo kwa sasa umefikia 

as i l imia  23  na  kukami l ika  kwake 
kutawanufaisha jumla ya wakazi 82,768 wa 
mji wa Igunga na vitongoji vyake.
Kwa upande wake, Mwenyekiti wa CCM 

Wilaya ya Igunga, Mafunda Temanya, 
alisema mradi huo ni muhimu kwa ustawi wa 
afya za wananchi wa Igunga, hivyo aliwataka 
Iguwasa kuhakikisha wanamsimamia 
mkandaraji vizuri ili atekeleze mradi huo kwa 
wakati.
Naye Katibu wa CCM Wilaya ya Igunga, 

Ebenezer Ole Mainoya, alisema Ilani 
ya Uchaguzi ya CCM inasisitiza serikali 
kupambana na maradhi, hivyo, miradi ya 
usafi wa mazingira ina mchango mkubwa 
katika kuboresha afya za wananchi.

Mtambo wa 
kutibu maji  taka 

kukamilika 
Oktoba
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Na Hellen Mwango

RAIS Mstaafu Dk. 
Jakaya Kikwete, 
amemshukuru 
Rais  Dk.  Samia 

Suluhu Hassan, kwa ujenzi 
wa Hospitali ya Msoga 
ambayo inatoa huduma 
kwa watu kutoka maeneo 
jirani na abiria wanaopata 
ajali barabarani.
Alisema hayo wakati 

akihojiwa na kituo kimoja 
cha redio jijini Dar es 
Salaam ikiwa ni sehemu ya 
maandalizi ya Msoga Half 
Marathon 2024 ambayo 
ni maalum kwa ajili ya 
kuchangia afya ya mama 
na mtoto.
Rais mstaafu Kikwete 

anatarajiwa kuwa mgeni 
rasmi katika tukio hilo 
litakalofanyika Juni 29, 
mwaka huu kijijini Msoga, 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Chalinze.
Al isema pamoja  na 

juhudi za serikali kujenga 
hospi ta l i  h iyo,  bado 
haijakamilika na inahitaji 
mchango wa jamii kupitia 
Msoga Half  Marathon 
2024.
Alisema waandaji wa 

Msoga Half  Marathon 
2024,  wana mapenzi 
mema  na  l engo  l a 
kuchangia  uboreshaj i 
wa huduma ya mama 
na mtoto hasa watoto 
wanaozaliwa kabla ya 
muda wao.
A l i s ema  l e n g o  l a 

m a r a t h o n  h i y o  n i 
kukusanya Sh. milioni 330 
kwa ajili kupigania afya ya 
mama na mtoto.
A l iwaomba  wadau 

wenye mapenzi mema 
kujitokeza kwa wingi 

kutimiza lengo na kuiunga 
mkono Serikali  katika 
juhudi  zake  kwenye 
huduma za afya.
“Se r i k a l i  i n a j eng a 

h o s p i t a l i  m p y a , 
imekamil ika jengo la 
wazazi, watoto, upasuaji, 
X-ray, wodi za wagonjwa 
baada ya upasuaji na eneo 
la magonjwa ya mlipuko.
“Bado  kuna  u jenz i 

unaendelea  wa wodi 
za wagonjwa wote kwa 
wanawake na wanaume, 
tunahitaji wodi ya watoto 
waliozaliwa kabla ya muda 
wao kutimia,  s ipendi 
wanavyoitwa watoto njiti, 
nachukia sana, binadamu 
unamwitaje njit i  kwa 
kweli, Baraza la Kiswahili 
waangalie jina lingine hili 
linaniudhi,” alisema.
A l i s ema  Ho sp i t a l i 

ya Msoga si  kwamba 
inahudumia wakazi wa 
kijiji hicho pekee, bali 
wananchi kutoka kona 
tofauti ikiwamo Wilaya 
ya  Handen i  mkoan i 
Ta n g a ,  N g e r e n g e r e 
mkoani  Morogoro na 
abiria wanaopata ajali 
kutoka mikoa inayotumia 
barabara ya karibu na 
hospitali hiyo.
“Bado  kuna  u jenz i 

wa wodi za wagonjwa 
w a  m a g o n j w a 
mbalimbali,  nyumba za 
madaktari na wauguzi 
unaendelea naishukuru 
sana serikali na tayari 
imeanza kutoa huduma 
hata baadhi ya mashabiki 
wa  Simba  majeruhi , 
walipata huduma katika 
hospitali hiyo,” alisema na 
kuongeza:
“Chumba cha kuhifadhia 

maiti tunacho, lakini kina 

NAIROBI, Kenya

WATU k a d h a a 
wamepigwa 
r i s a s i  n c h i n i 
K e n y a  h u k u 

waandamanaji wakiingia 
katika maeneo ya Bunge la 
nchi hiyo.
Makumi  kwa  mae l fu 

ya Wakenya wamekuwa 
w a k i a nd amana  m j i n i 
Nairobi tangu asubuhi ya 
jana, huku maandamano 
sawia yakifanyika katika 
miji na majiji mengine kote 
nchini.
Video kwenye mitandao 

ya  k i jamii  inaonekana 
kuonesha maelfu ya watu 
wakitembea kuelekea Mji 
Mkuu Nairobi kujiunga 
na maandamano, ambayo 
yaliitishwa kupinga msururu 
wa mapendekezo ya ushuru 

mpya katika Muswada wa 
Fedha.
Bunge la nchini Kenya 

jana lilipitisha marekebisho 
ya Muswada wa Fedha kwa 
mwaka 2024.
Muswada huo wa Sheria 

ya Fedha wenye utata, 
umepitia Kamati ya Bunge 
zima ambapo wabunge 
walikuwa wakipiga kura ya 
marekebisho ya Muswada 
huo ambao ulisomwa kwa 
mara ya tatu,
Hii ni baada ya Wabunge 

195 kupiga kura kupitisha 
muswada huo huku 106 
wakipiga kura kukataa sheria 
iliyopendekezwa.
Makab i l i ano  maka l i 

yamezuka katikati ya mji 
wa Nairobi baada ya polisi 
kuwatawanya waandamanaji 
wakipinga Muswada wa 
Fedha wa 2024.  BBC.

JK amshukuru Rais Dk. Samia 

Hali si shwari Kenya

majokofu 12 ambayo hayatoshi, 
wakati mwingine yanajaa na 
maiti wanalazwa chini, si vyema 
kuongelea mambo ya chumba 
cha maiti, lakini inabidi kwa kuwa 
tunahitaji jamii ijitokeze kuchangia 
maboresho na ujenzi zaidi.”
“M im i  mwenyewe  h ap a 

n ik i fa ,  l az ima  n i tape lekwa 
hapo ‘mochwari’ kwanza siwezi 
kuwekwa nyumbani kwangu,” 
alisema kwa msisitizo umuhimu 
wa jamii kushiriki kuboresha 
hospitali hiyo.
Alisema huduma zenye mahitaji 

makubwa, ni za mama na mtoto.
“Niliwahi kwenda pale hospitali 

nikamkuta mama amejifungua 
mapacha ambao hawajatimiza 
muda wa kuzaliwa amewafunga 
kifuani kwake ni kutokana na 
kutokuwa na vifaa” alisema na 
kufafanua:
  “Serikali ina mchango wake, 

lakini jamii pia ina mchango 
wake, waliobuni Msoga Marathon 
2024 ,  nawashuku ru  s ana , 
walibuni kitu kizuri kwa faida ya 
Watanzania wote na makadirio 
yao ni kukusanya Sh. milioni 330 
ili kupata mahitaji yote ya msingi 
wanayotaka kuchangia.” 
Akizungumzia faida ya hospitali 

hiyo kwa Watanzania, alisema 
inasaidia kwa asilimia kubwa 
kwa kuwa kutoka Kibaha hakuna 
hospital i  nyingine na wote 
wanahudumiwa Msoga.
“Siku moja basi  l i l i lokuwa 

likitoka jijini Dodoma lilipata 
ajali, mama alikuwa na mtoto 
wake anampeleka kwa Mchungaji 
Mwamposa ,  mtoto  a l iumia 
akalazwa pale kwa matibabu, huwa 
napita mara kwa mara kuwajulia 
hali wagonjwa nikaelewa kumbe 
hospitali hii si ya kuhudumia watu 
wa Msoga au  Chalinze pekee,” 

alisema.
A l i s e m a  w a a n d a j i 

wamesema maandalizi yako 
tayari kwa kuwa wakazi wa 
Msoga wanajishughulisha 
na kilimo na ufugaji pamoja 
na jirani zetu anawaalika 
Watanzania wenye mapenzi 
mema  ku j iunga  ka t ika 
kuchangia harambee hiyo.
Akizungumzia watumishi 

wa umma kujiandaa kustaafu, 
Dk. Kikwete alisema alianza 
kuj iandaa akiwa Wazir i 
alinunua eka 20 kwa Sh. 
60,000 na aliipandisha hadhi 
ardhi ya Msoga kutoka Sh. 
150,000 kwa heka moja hadi 
Sh. 300,000 japo wenyeji 
walipanga bei ndogo alikataa 
akapandisha hadhi ya ardhi 
kijijini hapo.
A l i s em a  w a t um i s h i 

wasisubiri wafike miaka 50 
ndipo waanze kujiandaa 
kustaafu, bali  wajiandae 
mapema ili wasipate taabu.
  “Nikiwa Waziri, nilikuwa 

nafuga ng’ombe Bagamoyo, 
lakini serikali ikalitaka lile 
eneo kwa ajili ya makazi ya 
watu, nikaona nirudi kijijini 
kwetu Msoga, nikanunua 
e ka  2 0 ,  n i k ahami sh i a 
mifugo yangu, kule Kiwanga 
nilinunua eka 20 kwa Sh. 
60,000, lakini leo hii wapo 
jirani zangu wanauza eka 
moja Sh. milioni nane,” 
alisema Dk. Kikwete.
Aidha, alisema ardhi sasa 

imepanda bei Msoga wapo 
wajanja walinunua eka moja 
kwa Sh. 80,000, lakini sasa 
wanakata vipande wanauza 
kwa Sh. milioni sita kwa hiyo 
ujanja kuwahi.
M s o g a  M a r a t h o n 

inatarajiwa kufanyika Juni 
29, mwaka huu kwa ajili ya 
kuchangia Afya ya Mama na 
Mtoto.

Rais Mstaafu Dk. Jakaya Kikwete
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MUHAS kujadili tafiti magonjwa yasiyoambukizwa
Na Mwandishi Wetu

CHUO cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili 
(MUHAS), kinatarajia 
kufanya kongamano 

lake la 12 la kisayansi litakalojadili 
tafiti  mbalimbali hususan, 
zenye majibu ya magonjwa 
yasiyoambukiza.
Makamu Mkuu wa chuo hicho, 

Profesa Appolinary Kamuhabwa, 
alisemwa hayo juzi wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari juu ya kongamano hilo 
litakalofanyika kwa siku mbili 
kuanzia Juni 27 na 28, mwaka huu 
katika Kituo cha Afrika Mashariki 

cha Umahiri wa Magonjwa ya 
Moyo, Mishipa na Damu.
Alisema kongamano hilo 

linatarajiwa kuwa na wajumbe 
zaidi ya 400 kutoka ndani na 
nje ya nchi ambapo tafiti za 
kisayansi 80 zitawasilishwa kwa 
njia ya maongezi huku nyingine 
107 zitawasilishwa kwa njia ya 
mabango.
Alisema jukumu la MUHAS 

ni kutoa mafunzo ili kujenga 
rasilimali kwa watu wa fani ya 
afya, kufanya utafiti na kushiriki 
kikamilifu katika utoaji huduma 
ya afya katika jamii,” alisema.
“Kongamano hili ni sehemu 

ya kumuenzi Mkuu wa kwanza 

wa Chuo aliyekuwa Rais wa 
Awamu ya Pili Hayati Ali Hassan 
Mwinyi. Pia limebeba kauli mbiu 
isemayo, ‘Sayansi kama hadithi ya 
maisha: nguvu ya tafiti, ubunifu 
na ushirikiano katika kuimarisha 
mifumo thabiti wa afya.’
Alisema katika kongamano 

hilo baadhi ya matokeo ya tafiti 
zitakazowasilishwa ni pamoja 
na upatikanaji wa huduma 
wodi maalum za kulaza watoto 
wachanga ni asilimia 48, asilimia 
15 ya wagonjwa wa VVU wana 
kiwango cha juu ya sukari, 
unywaji wa pombe na shinikio 
la juu la damu linachangia 
wagonjwa hawa kuwa na kiwango 

Makamu Mkuu wa chuo hicho, 
Profesa Appolinary Kamuhabwa

cha juu cha sukari.
Alisema tafiti nyingine ni ile 

iliyofanywa Kinondoni ambapo 
asilimia 54.5 ya wanawake 
wanaojichubua wengi wao 
wanoafanya kazi ya mapokezi.
Alisema kutakuwa na mijadala 

mingi kuhusu ustawi wa afya 
ambapo kutakuwa na wataalam 
kutoka nje na ndani ya nchi.
Mijadala mingine itahusisha 

ufanisi wa kugharimia mifumo 
ya afya nchini ambapo watafiti 
watawasilisha jinsi gani nchi 
itatekeleza mfumo huu ili kuleta 
tija kwa wananchi wote, mifumo 
bora ya kuishi ili kujikinga na 
magonjwa yasiyoambukiza.
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TANGU kuanzishwa kwa 
mfumo wa vyama vingi vya 
siasa hapa nchi ni miaka 
32     iliyopita (Juni, 1992), 

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa mwaka 
huu utakuwa wa 11 na umepangwa 
kufanyika mwezi Novemba.

Naweza kusema uchaguzi huo 
ulikuwa ukifanyika kwa usawa 
japokuwa manung’uniko ya hapa na 
pale hayakosekani ikizingatiwa nafasi 
hizo hugombaniwa 
na vyama tofauti vya 
siasa.

Mpigakura katika 
uchaguzi wa serikali 
za mitaa ni mtu 
yeyote ambaye ni 
raia wa Tanzania 
aliyefikisha umri 
wa miaka 18 na 
kuendelea, anaweza 
k u w a  m k a z i 
anayeishi katika kaya 
au taasisi iliyopo 
katika eneo la Mtaa 
kwa upande wa 
mijini au anaishi 
kwenye eneo la 
kijiji au mitongoji 
na ambaye ama 
ana kaya au anaishi 
katika kaya au yaasisi 
iliyopo katika eneo 
hilo.

Mpigakura lazima 
majina yake yawemo 
k w e n y e  o r o d h a 
ya wapigakura na 
kwamba Msimamizi 
Msaidizi atajiridhisha 
juu ya uhalali wa 
mpigakura ambako 
h u k o  m i a k a  y a 
nyuma alitakiwa 
k u o n e s h a  m o j a 
k a t i  y a  ‘u t i t i r i ’ 
wa vitambulisho 
vifuatavyo vikiwemo 
cha mpigakura, cha 
kazi, hati ya kusafiria 
( p a s s p o r t )  n a 
kadhalika. 

Lakini kuanzia 
uchaguzi wa mwaka 
2 0 1 9  v i m e k u w a 
vikitumika 
vitambulisho viwili 
tu, cha mpigakura na kile cha Taifa, 

yaani cha NIDA. Cha taifa kilitumika 
kama mwananchi hakuwa na kile cha 
mpigakura.

Pia huwa kuna utaratibu wa kupiga 
kura na mahitaji mengine muhimu, 
kama vile atatokea mpiga kura 
ambaye ana ulemavu wa macho au 
ulemavu wowote wa kimaumbile au 
hajui kusoma na kuandika, anaweza 
kumuomba mtu aliyemchagua yeye 
mwenyewe kumsaidia kupiga kura.

Isipokuwa 
Msimamizi 
w a  U c h a g u z i , 
Msimamizi Msaidizi 
w a  U c h a g u z i , 
M g o m b e a  a u 
mwakilishi wake.

P i a  h u w a 
k u n a  m a r u f u k u 
kadhaa ikiwemo 
kuharibu orodha 
ya wapiga kura,  
mgombea kutoa 
taarifa za uongo, 
kuharibu karatasi 
z a  w a g o m b e a ,  
kughushi karatasi za 
uteuzi, kupiga kura 
zaidi ya moja.

V i n g i n e  n i 
k u v u r u g a  k w a 
kutishia wapigakura 
a u  w a g o m b e a , 
kufanya kampeni 
siku ya uchaguzi, 
kuvaa mavazi au 
nembo za chama, 
kumzuia msimamizi 
w a  u c h a g u z i 
kufanya kazi yake,  
kukiuka masharti 
ya kiapo chake, 
k u k i u k a  k a n u n i 
na kupatikana na 
karatasi zaidi ya moja 
za mgombea mmoja. 

Masuala haya na 
kama kuna mengine 
mapya huu ndiyo 
wakati wake kwa 
watakaosimamia 
u c h a g u z i  k u t o a 
elimu ya uchaguzi 
huo wa Serikali za 
mitaa badala ya 
kusubiri hadi dakika 
za mwisho ndipo 

wahusika wakurupuke kuelimisha 

Mpigakura 
lazima majina 
yake yawemo 
kwenye orodha 
ya wapigakura 
na kwamba 
Msimamizi 
Msaidizi 
atajiridhisha 
juu ya uhalali 
wa mpigakura 
ambako huko 
miaka ya nyuma 
alitakiwa 
kuonesha moja 
kati ya ‘utitiri’ 
wa vitambulisho 
vifuatavyo 
vikiwemo cha 
mpigakura, 
cha kazi, hati 
ya kusafiria 
(passport) na 
kadhalika. 

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Elimu uchaguzi Serikali za 
Mitaa itolewe mapema

Mabosi DAWASA mnajua hili?

Kuweka kamera mpaka 
maliwatoni si sahihi

HEBU fikiria unaingia maliwatoni 
kujisaidia, ukiwa hujui hili wala lile, 
kumbe kila unachofanya humo watu 
wanakuona au kama wavyosema vijana 

wa vijiweni, ‘watu wanakupiga chabo’!
Heri iishie kukipiga chabo kwa jicho na jambo 

likaisha siku hiyo lakini hapa taswira yako 
inarekodiwa na mtu au watu wakitaka kukuona 
tena na tena muda wowote ulivyokuwa ‘ukijinafasi’  
wanakuona!

Ni katika muktadha huo, jana, Tume  ya Ulinzi 
wa Taarifa Binafsi (PDPC), ilizionya taasisi na 
kampuni zinazotumia kamera za usalama maeneo 
ya kazi (CCTV), kuacha kuweka kamera hizo katika 
maeneo ya faragha kama vile vyooni.

Tume hiyo imetoa wito kwa wadau wote kufanya 
mapitio ya kina ya vitendo vyao vya ufuatiliaji na 
kuhakikisha kuwa wanazingatia kikamilifu Sheria 
na Kanuni za Ulinzi wa Taarifa Binafsi.

Tume imekumbusha kwamba heshima ya mtu 
kwa faragha yake ni ya msingi na ni jukumu la kila 
taasisi kulinda taarifa binafsi za watu. Tume ikatoa 
onyo kali kwa taasisi na kampuni zote zinazotumia 
kamera za usalama maeneo ya faragha kuacha 
kufanya hivyo.

Tume imesisitiza umuhimu wa taasisi kuzingatia 

kikamilifu Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi 
na Kanuni zake wakati wa kufunga mifumo ya 
usalama maeneo ya kazi au nyumbani.

Ingawa tunaamini kama zipo taasisi zinazoweka 
kamera hadi maeneo ya faragha ni chache, 
tunaunga mkono kwa dhati kabisa hatua hii ya 
PDPC na hivyo kama zipo zinazofanya hivyo 
ziondoe mara moja hizo kamera. Na Waswahili 
wanasema lisemwalo lipo, kama halipo laja.

Na kimsingi, mtu yeyote mwenye akili timamu 
akigundua kwamba huko maliwatoni kumbe hana 
faragha yoyote, hata haja yake, iwe ndogo kubwa 
inakata palepale!

Ingawa Tume umejielekeza kwa taasisi lakini 
huenda kuna watu binafsi na wamiliki wa sehemu 
za mikusanyiko ya watu wengi kama kwenye 
mabaa na mahoteli wamefunga pia kamera za 
ulinzi hadi maeneo haya faragha.

Wanaweza kuwa wamefunga kwa ajili ya ulinzi 
lakini kufunga kamera hadi vyooni haikubaliki 
abadani.

Tunaamini kwamba onyo hili pia linawahusu 
watu binafsi kwani Sheria na Kanuni za Ulinzi 
wa Taarifa Binafsi hazibagui na hivyo kama wapo 
waondoe mara moja hizo kamera au hatua kali 
zichukuliwe juu yao.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255784122020

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 / 	

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi

JICHO LANGU
Na Hamid Yassin

Hu k u  u s w a h i l i n i  k w e t u 
k u m e k u w a  n a  t a t i zo  l a 
mabomba ya maji kutoboka au 
kukatika mara kwa mara.

Wakati mwingine, ni kutokana 
na magari au pikipiki lakini 
ukiwapigia simu watu wa 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam 
(DAWASA) huchelewa sana 
kufika. 

Lakini kuna wale wakata maji 
mitaani, wanaweza kuja hata 
mara mbili na kukuta bomba 
limekatika na kutiririsha maji 
mtaani lakini hawajali. Yaani 
wanajali kumkatia mtu maji kwa 
kushindwa kulipa bili tena miezi 
miwili tu lakini maji ya DAWASA 
yanayotiririka hivyo hawajali. 
Hii haijakaa sawa.
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Hatua  muhimu za kufikia 
malengo ya mauzo

Na Mwandishi Wetu

K
ATIKA ulimwengu wa 
biashara, mafanikio 
haya j i  kwa  bahat i 
nasibu bali huhitaji 
mipango makini, juhudi 

endelevu na zaidi ya yote, malengo 
yanayopimika.
Kama ilivyo katika shughuli 

yoyote ya kiuchumi au kijamii, 
lazima kuwe na malanego.
Na vivyo hivyo, kwenye tasnia 

ya mauzo, malengo ni sehemu 
muhimu mno ya kufanikisha faida 
kupitia ongozeko la mauzo.
Kuweka malengo ya mauzo, ni 

mojawapo ya nyenzo muhimu kwa 
biashara yoyote inayolenga ukuaji 
na ustawi. 
Chukua fursa hii kabla ya 

kuendelea kusoma makala kwa 
kujiuliza swali hili. Je; una malengo 
ya mauzo kwenye biashara yako?. 
Kama jibu ni ndiyo, vyema. Na 
kama jibu ni hapana, tambua hauko 
makini na biashra yako.
Hivyo basi, anza sasa kutengeneza 

mipango ya kukuwezesha kuanza 
kuweka malengo ya mauzo. 
Malengo haya yakiwepo, ni 
rahisi kujua kule biashara yako 
inakoelekea. Kama kuna dalili 

za kufifia au kisinyaa kwa soko, 
itakusaidia kujipanga na kujilinda 
na hasara.
Malengo haya yanatoa mwongozo 

na dira kwa timu ya mauzo, huku 
yakiwawezesha kufuatilia na 
kuboresha utendaji wao.
Katika makala haya, tutachunguza 

umuhimu wa kuweka malengo ya 
mauzo, njia bora za kuyafikia na jinsi 
ya kuhakikisha kikosi kazi chako 
cha mauzo, kinabaki kwenye mstari 
sahihi wa mafanikio.

UMUHIMU WA KUWEKA 
MALENGO YA MAUZO

Malengo ya mauzo ni muhimu 
kwa sababu kadhaa. Kwanza, 
yanaweka matarajio wazi kwa 
timu yako. Bila malengo, timu ya 
mauzo inaweza kukosa mwelekeo, 
hali itakayopunguza ufanisi wao. 
Malengo yanatoa kipimo cha 
utendaji na hivyo kuruhusu
timu na uongozi kutathmini 

maendeleo na kufanya marekebisho 
inapohitajika. Zaidi ya hayo, 
malengo yanawapa wafanyakazi 
motisha. 
Malengo yanapowekwa vizuri, 

yanakuwa kama changamoto 
inayowafanya  wa fanyakaz i 
wajitahidi zaidi ili kuyafikia na hata 

kuyapita.
Kama  v i l e  t un a yowek a 

malengo kwenye maisha,  ndivyo 
tunavyohitajika kuwa na malengo 
katika idara ya mauzo kwenye 
biashara zetu. Kama bado huna 
malengo ya mauzo,
tafuta mtu mzoefu wa kukusaidia 

kuweka msingi imara wa kuweka 
malengo sahihi ya mauzo.

MBINU BORA ZA KUWEKA 
MALENGO YA MAUZO

Ma l e n g o  Mahu s u s i  n a 
anayopimika.
Ni muhimu kuhakikisha malengo 

yako ni mahususi na yanayopimika. 
Badala ya kusema `tunahitaji 
kuongeza mauzo,’  sema `tunahitaji 
kuongeza mauzo kwa asilimia 20 
ndani ya miezi sita ijayo.’
Malengo haya yanaweka viwango 

vya wazi vya mafanikio na kuruhusu 
timu kufuatilia maendeleo kwa 
urahisi.

MALENGO YANAYOWEZA 
KUFIKIWA NA YANAYOFAA
Weka malengo yanayoweza 

kufikiwa, lakini pia yanayotoa 
changamoto. Malengo yanayoweza 
kufikiwa yanahakikisha
timu haikati tamaa mapema, 

wakat i  malengo yanayotoa 
changamoto yanahakikisha kuwa 
timu inafanya juhudi za ziada. 
Kwa mfano, ikiwa timu yako 

imekuwa ikiongeza mauzo kwa 
asilimia 10 kila mwaka, jaribu 
kuweka lengo la asilimia 15 au 20. 
Hii itachochea ubunifu na jitihada 
za ziada.

MALENGO YANAYOENDANA NA 
MUDA

Malengo yanapaswa kuwa na 
muda maalum wa kuyafikia. Hii 
inaweka hali ya dharura na kuzuia 
uzembe. Weka muda unaofaa ambao 
unatoa nafasi ya kutosha kufikia 
lengo, lakini pia unahakikisha kuwa 
timu inaendelea kujitahidi. 
Kwa mfano, lengo la kuongeza 

mauzo kwa asilimia 20 ndani ya 
mwaka mmoja, linaweza kuwa na 
hatua ndogo ndogo za kila robo 
mwaka ili kufuatilia maendeleo.

HATUA MUHIMU ZA KUFIKIA 
MALENGO YA MAUZO

Tafiti na uchambuzi wa soko: 
Kabla ya kuweka malengo, ni 

muhimu kufanya utafiti wa kina wa 
soko. Fahamu mwenendo wa soko, 
tabia za wateja na ushindani. 
Hii itakusaidia kuweka malengo 

yanayoendana na hali halisi ya soko 
na kuepuka kuweka malengo yasiyo 
halisi.

Jenga mkakati wa mauzo: 
Baada ya kufanya utafiti wa 

soko, jenga mkakati wa mauzo 
unaoendana na malengo yako. 
Mkakati huu unapaswa kujumuisha 
njia za
kuvutia wateja wapya, kuhifadhi 

wateja wa zamani, na kuongeza 
thamani ya mauzo kwa kila mteja. 
Kwa mfano, unaweza kuanzisha 

programu za uaminifu au ofa 
maalum za msimu.

Mafunzo na maendeleo   
ya timu: 

Hakikisha timu yako ina vifaa 
na ujuzi wa kutosha kufikia 
malengo. Wekeza katika mafunzo 
na maendeleo ya timu. Mafunzo ya 
mara kwa mara kuhusu mbinu mpya 
za mauzo, matumizi ya teknolojia, 
na huduma kwa wateja yanaweza 
kuongeza ufanisi wa timu.

Teknolojia na zana za kisasa: 
Tumia teknolojia na zana za 

kisasa kusaidia timu yako kufikia 
malengo. Programu za usimamizi 
wa mahusiano na wateja (UMW) 
maarufu kama UMW, uchambuzi 
wa data na zana za mawasiliano 
zinaweza kurahisisha kazi na 
kuongeza tija. Kwa mfano, mfumo wa 
UMW unaweza kusaidia kufuatilia 
wateja na mauzo kwa urahisi, huku 
ukitoa taarifa muhimu kwa wakati 
halisi.

Motisha na zawadi: 
Tia motisha timu yako kwa 

kutumia mfumo wa zawadi. 
Hiiinaweza kuwa katika mfumo wa 
bonasi, likizo za ziada au kutambua 
na kusherehekea mafanikio yao. 
Motisha zinaweza kuongeza ari ya 

kufanya kazi na kuhakikisha kila mtu 
anafanya kazi kwa bidii ili kufikia 
malengo.

KUFUATA NA KUREKEBISHA.
Malengo:
Ni muhimu kufuatilia maendeleo 

ya malengo kwa wakati halisi. Hii 
inasaidia kugundua changamoto 
mapema na kufanya marekebisho 
inapohitajika. Tumia ripoti za mara 
kwa mara, mikutano ya tathmini, 
na maoni kutoka kwa timu yako ili 
kuhakikisha kuwa mko kwenye njia 
sahihi.
Kama sehemu ya utaratibu huu, 

kuwa tayari kubadilisha malengo 
yako inapohitajika.
Soko linaweza kubadilika, na 

hivyo, malengo yako yanapaswa 
kuwa ya kubadilika pia.
Kwa mfano, ikiwa kuna mabadiliko 

makubwa katika uchumi au 
ushindani,  unaweza kuhitaji 
kurekebisha malengo yako ili 
kuendana na hali mpya.
Ni muhimu kukumbuka kuwa 

kuweka malengo ya mauzo ni 
sanaa na sayansi inayohitaji utafiti, 
mipango, na utekelezaji makini. 
Malengo haya yanatoa mwelekeo, 
motisha, na kipimo cha mafanikio 
kwa timu ya mauzo.
Kwa kutumia mbinu bora za 

kuweka malengo, kuchukua hatua 
sahihi za kuyafikia, na kufuatilia 
maendeleo kwa karibu, biashara 
yoyote inaweza kujiweka kwenye 
njia ya mafanikio makubwa. Kama 
msemo wa Kiswahili unavyosema, 
`lengo halitimii bila bidii,’ na hivyo, 
ni muhimu kuhakikisha kuwa timu 
yako inafanya kazi kwa bidii na kwa 
mwelekeo sahihi ili kufikia malengo 
ya mauzo na kustawi katika soko 
lenye ushindani.
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Mambo 6 ya kupunguza msongo wa 
mawazo unapojiandaa kwa mtihani

U
NAPOSOMA kwa 
ajili ya mtihani, 
unaweza kuhisi 
msongo wa mawazo 
na kuelemewa na 

maandalizi yako ya mtihani.
Mfadha iko  n i  s ehemu 

ya kawaida ya maisha ya 
mwanadamu na  mt ihani 
unaweza kukupa wakati mgumu 
sana.
Hata hivyo, kuna njia za 

kudhibiti msongo wa mawazo na 
kudumisha ustawi wako.
Kujiwekea tabia nzuri za 

kudhibiti mfadhaiko, kutachangia 
ustawi wako wa kisaikolojia na 
hatimaye utendaji wako katika 
masomo.

. PUMUA
Kitu cha kwanza cha kufanya 

unapohisi msongo wa mawazo, 
ni kupumua kwa nguvu.
Unapoanza kuhisi mfadhaiko, 

mapigo ya moyo huongezeka, 
viganja hutokwa na jasho na 
shinikizo la damu huongezeka.
Ukivuta pumzi kidogo wakati 

hisia hii inapoanza, unaweza 
kudhibiti mapigo ya moyo na 
kupunguza mfadhaiko mwilini.
Baada ya kupumua, kuna 

mambo mengine unaweza 
kufanya ili kujisikia vizuri.

. WEKA MALENGO 
YANAYOWEZEKANA
Ni muhimu sana kuweka 

malengo yanayowezekana 
ambayo unaamini utayafikia.
Usiweke vitu vingi kwenye 

orodha yako ya mambo ya 
kufanya - hili litakufanya utakuwa 
na wasiwasi. Fikiria juu ya kile 
kinachowezekana kwa wakati 
ulio nao, na uweke malengo ya 
maendeleo endelevu.
Kumbuka kupanga muda 

wa kujiliwaza mwenyewe na 
usisahau kujipongeza kwa 
mafanikio yako.

. CHUKUA MAPUMZIKO
Hakuna mtu anayeweza 

kufanya kazi moja milele, kama 
vile kusoma tu siku nzima. Baada 
ya muda, utachoka na hutaweza 
kukamilisha kazi zako.
Inaweza pia kumaanisha 

utahita j i  nguvu zaidi  i l i 
kukamilisha kazi fulani katika 
kiwango chetu cha kawaida 
na kusoma kwa muda mrefu 
kunaongeza hatari ya kufanya 
makosa.
Kwa  h i v yo,  ku chukua 

mapumziko kutaboresha uwezo 
wako wa kusoma. Ikiwa unaona 
umetumia muda mrefu kusoma, 
acha na fanya jambo lingine.

. TOKA NJE YA NYUMBA 
YAKO
Shughuli ya kimwili ni muhimu 

sana kuboresha afya yako na 
kupunguza msongo. Mfano; 
kutembea, kukimbia au kucheza 
mchezo unaopenda.
Hii itaifanya akili yako iache 

kuwaza masomo muda wote 
na utawaza mambo mengine 
unayoyaona huko nje.  Na 

mazoezi siku zote ni kitu kizuri kwa 
ajili ya afya ya mwanadamu.

. TAFUTA MARAFIKI
Maingiliano ya kijamii, ni chanzo 

muhimu cha ustawi kwa vijana. 

Unaweza kuzungumza na 
marafiki mtandaoni, lakini 
ma tumiz i  makubwa  ya 
mitandao ya kijamii yanaweza 
pia kuwa na athari mbaya kwa 
ustawi.
Ni muhimu kudumisha 

uhusiano wa nje ya mtandao; 
panga kukutana na marafiki 
zako kabla ya mtihani na 
ufurahie wakati huo pamoja nao.
Mapumziko  baada  ya 

masomo ni fursa nzuri ya 
kubadili mawazo. 
Kwa nini usikutane na rafiki 

kwa matembezi kwenye bustani 
au kwenye barabara?

. FANYA MAAMUZI YENYE 
AFYA
Unywaji wa vinywaji vya vikali 

unaweza kusababisha utendaji 
duni katika masomo, kama vile 
unywaji wa pombe au utumiaji 
wa sigara.
Badala ya kunywa kinywaji 

cha kuongeza nguvu, kunywa tu 
maji au chagua chakula chenye 
lishe, kama vile matunda.
Na badala ya kuchelewa 

kulala, upe kipau mbele usingizi 
wako. 
Kukatiza usingizi kunaweza 

kuvuruga hisia zetu na kinyume 
chake, kupata saa za kutosha za 
kulala ni jambo bora kwa afya.
Mchanganyiko wa tabia zenye 

afya na shughuli unazopenda 
ni kichocheo cha kufaulu 
katika mitihani na udhibiti wa 
mafadhaiko.
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Na Dkt. Felician Kilahama

Na m s h u k u r u  Mu n g u 
Mwenyezi kwa kuwa 
n d i y e  a n a y e t u j a l i a 
kupumua, uhai na afya 

njema. Watu wote walioumbwa 
kwa sura na mfano wake Mungu, 
hatuna budi kumtolea Mungu 
shukrani za dhati kwa maana 
ndiye mwingi wa rehema na 
fadhili zake kwetu ni za milele.

Makala haya yamejikita kwenye 
taswira ya uhifadhi wa mazingira 
katika makazi yetu na kuhimiza 
kufanyia kazi msemo huu 
maridhawa kwamba ‘Yatunze 
mazingira ili nayo yakutunze.’

Eneo la  Tanzania  Bara 
( Tanganyika) lina miaka 63 
tangu liwe huru baada ya 
kutawaliwa na Waingereza tangu 
1918 hadi Desemba 9, 1961. 
Vilevile, ni miaka 60 ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
tangu kuanzishwa kutokana 
na Tanganyika kuungana na 
Zanzibar, Aprili 26, 1964.

WATU, MIFUGO INAONGEZEKA
Pamoja na idadi ya watu, 

m i f u g o  n a  w a n y a m a p o r i 
kuongezeka kila mwaka, eneo la 
ardhi linabaki lilelile au wakati 
mwingine kupungua. Uzoefu 
unaonyesha kuwa chanzo 
kikubwa cha kupungua ardhi 
inayotegemewa kwa kilimo/
ufugaji ni mimomonyoko ya 
udongo au kumeguka ardhi 

kutokana na kasi kubwa ya maji 
ya mvua kwenye eneo lililoachwa 
wazi kupitia shughuli mbalimbali 
za kibinadamu zisizokuwa 
endelevu.

Pia bahari imekuwa ikitanuka 
na kula eneo la nchi kavu taratibu 
kutokana na ongezeko la maji 
linasababishwa na hali nyingi 
ikiwemo ya ongezeko la joto 
linaloyeyusha theluji katika 
baadhi ya maeneo ya dunia 
na kimsingi maji yakipata joto 
hutanuka.

MISITU, ARDHI YA KILIMO 
VINAPUNGUA

Kulingana na takwimu za Juni 
14, 2024 zinazotolewa na Umoja 
wa Mataifa (United Nations) 
kupitia mifumo yake wa kidijiti, 
mathalani, “Worldometer”; 
kiwango cha kutoweka misitu 
(forest-loss) kidunia iimefikia 
hekta (ha) 2.4 milioni kwa mwaka. 
Kadhalika, kiwango cha kupotea 
ardhi (land-loss) kutokana 
na sababu mbalimbali  za 
kibinadamu pia kimefikia hekta 
3.2 milioni.

Tanzania Bara, tunakabiliwa 
na changamoto hizo: kutoweka 
misitu asilia kwa kiwango cha 
hekta 372,000 kwa mwaka lakini 
pia tishio la kupoteza ardhi 
inayofaa kwa kilimo kutokana 
na mmomonyoko wa udongo 
au kumeguka ardhi sehemu 
mbalimbali nchini hasa kwenye 
miteremko mikali  ambako 

kanuni  za  ki l imo-hifadhi 
zimekuwa hazizingatiwi.

YALIYOPITA 
YANAFURAHISHA

Wakati tunapata uhuru mwaka 
1961, hali ya vijito (streams) 
mito (rivers) kwenye mikoa 
yote ilikuwa nzuri. Kingo zake 
tangu kijito au mto ulipoanzia 
hadi mwisho unapoingiza maji 
baharini, ziwani au bwawani; 
z i l ikuwa zimefunikwa na 
uotoasili (misitu, aina nyingine 
za mimea pamoja na nyasi).

K a d h a l i k a ,  v i n a  v y a k e 
(river beds) vilikuwa chini 
kulingana na ikolojia ya mahali 
husika. Mathalani kwa wale 
wanaokumbuka hali ilivyokuwa 
kwa Mto Msimbazi katika 
miaka ya 1970: maji yalikuwa 
yanatiririka vizuri yakiwa safi 
bila ya taka ngumu au kusheheni 
udongo, mchanga na matope 
kama ilivyo nyakati hizi hadi 
kupelekea kutengeneza vilima 
ambavyo havikutarajiwa kuwepo 
kandokando ya kingo za mto.

Miaka ya 1950 hadi 1980,  mvua 
zilikuwa zinanyesha kwa wakati 
na nyingi hadi mito kusheheni 
maji mengi lakini ilikuwa mara 
chache sana kutokea madhara 
hatarishi kama ilivyo sasa.

Nakumbuka mwaka 1969 
nikisafiri wakati wa likizo 
kuelekea nyumbani wakati 
wa masika, tulipofika mkoani 
Singida tulikuta mto umefurika 

maji na magari hayakuweza 
kupita ila abiria tukavuka kwa 
miguu na kupanda gari ililokuwa 
mbele na waliokuwa kwenye 
gari hilo wakapanda tuliloliacha 
nyuma.

Vilevile, kwa mara ya kwanza 
nilipofika katika Manispaa 
ya Moshi 1974; nikiwa hapo 
Moshi nilikuwa nasikia sauti/
maporomoko kutokana na maji 
yaliyokuwa yakibubujika kwenye 
mito yakielekea uwanda wa chini 
bondeni.

Kadhalika, ilikuwa vigumu 
k u o n a  k i l e l e  c h a  M l i m a 
K i l imanjaro kutokana na 
mawingu mazito juu yake. 
Mkibahatika kuona kilele hali 
yake ilikuwa ya kupendeza 
sana kutokana na sehemu 
kubwa kusheheni theluji/
barafu wakati huohuo misitu 
ikiwa imeshikamana vizuri kwa 
kuuzunguka mlima wote.

Miaka ya  1970,  wakat i 
nikisomea shahada ya kwanza; 
Kitivo cha Kilimo, Kampasi ya 
Morogoro, Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM); Milima ya 
Uluguru ilikuwa inafunikwa 
na mawingu mazito hadi 
kwenye eneo lililokuwa ni tovuti 
ya asubuhi (morning site). 
Vilevile kulikuwepo na vijito 
vinavyotiririsha maji mwaka 
mzima.

Kwa miaka mitatu niliyokaa 
Morogoro (1974 hadi 1977) 
sikuwahi kushuhudia matukio 

ya mioto kwenye misituasili 
kama ilivyokuja kuwa kwa 
miongo mitatu iliyopita. Kwa 
ujumla miaka hiyo, Tanzania 
Bara, katika ujumla wake, hali 
ilikuwa ni kijani zaidi maana nchi 
nzima ilifunikwa na uotoasili 
ikiwemo misitu mikubwa, mbuga 
zilizosheheni aina mbalimbali 
za mimea/nyasi pamoja na 
ardhioevu ya kutosha kuhifadhi 
maji ya mvua kwa muda mrefu. 
Wakati huo, mito ilikuwa na maji 
ya kutosheleza karibu majira 
yote hata wakati wa kiangazi 
hayakukosekana.

HALI SASA SI HALI
Nyakati hizi, hali kama hiyo 

imebaki historia kutokana na 
shughuli nyingi za kibinadamu 
zisizokuwa endelevu hadi 
kupelekea uotoasili kutoweka 
kwa kasi kubwa na kusababisha 
kushamiri kwa mmomonyoko 
wa udongo, mchanga na matope 
mpaka kumeguka ardhi. Matokeo 
ya hali hii ni udongo mzuri 
kusafirishwa na kasi kubwa ya 
maji inaponyesha mvua kubwa 
na kuikuta ardhi iko tupu bila 
kufunikwa na uotoasilia.

K a t i k a  h a l i  h i y o  m i t o 
husafirisha udongo, mchanga na 
matope pamoja na takangumu 
hadi baharini; kwenye maziwa 
na katika mabwawa hivyo, 
kupunguza vina vyake kwa kiasi 
kikubwa.

Inaendelea uk. 18 
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Ziara Chadema Kaskazini 
zinavyompaisha  Dk. Samia 

Na Hamid Yassin

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema), 
kinafanya mikutano ya 
hadhara  katika mikoa 

minne ya Kanda ya Kaskazini 
katika kile wanachodai ni 
Operesheni yake ya kukijenga 
chama chao, lakini kinyume 
chake sasa wanamnadi vema 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassani 
kwani hakauki midomoni mwao! 
Akitangaza ziara hiyo ya Chadema, 
Katibu wa Chama hicho Kanda ya 
Kaskazini, Amani Golugwa alisema 
mikutano hiyo itafanyika katika 
mikoa minne ambayo ni Arusha, 
Manyara, Tanga na Kilimanjaro. 
G o l u g w a  a l i s e m a  k u w a , 
operesheni hiyo ya siku 21 
itafanyika katika majimbo 35 
yaliyopo kwenye mikoa hiyo na 
itaongozwa na Mwenyekiti wa 
Chadema Taifa, Freeman Mbowe. 
Amesema kat ika  majimbo 
ya Ngorongoro na Karatu 
kutafanyika mikutano mitano 
kila jimbo na itaongozwa na 
Mwenyekiti Mbowe na Makamu 
Mwenyekiti wa Taifa, Tundu Lissu. 
"Kwa majimbo ya Ngorongoro 
na Karatu tunatarajia kufanya 
mikutano mitano katika majimbo 
hayo, na kwa upekee 

Mwenyekiti wa Taifa atashirikiana 
na Makamu Mwenyekiti Lissu," 
amesema.

AJENDA DHAIFU
Baada ya kufuatilia hotuba 

za viongozi wa chama hicho 
k a t i k a  m a e n e o  a m b a y o 
w a m e s h a p i t a ,  n i m e b a i n i 
hakuna ajenda ya kuimarisha 
Chadema wala kukijenga zaidi 
ya kutumika kuwaonyesha 
umma wa Watanzania kwamba 
ndani ya chama hicho hakuna 
u g o m v i  w a l a  m i s u g u a n o 
miongoni mwa viongozi wao!  
"Tunataka kuonyesha CCM 
na wapinzani wetu wengine 
na Watanzania kwa ujumla 
kwamba tuna watu, tuna Mungu, 
tuna nguvu. Hiyo ndiyo fahari 
yetu na uimara wetu Kanda ya 
Kaskazini ambayo ni ngome ya 
Chadema," aliongea Mbowe. 
Mwenyekiti huyo wa Chadema 
huku akiwa na Makamu wake 
Tundu Lissu anamuuliza Dk. 
Samia; “Haya kiko wapi si ulisema 
hatuelewani? Mbowe hana 
ugomvi na Lissu wala kiongozi 
yeyote wa Chadema, mimi ni Baba 
wa Wana- Chadema wote, sina 
upande, leo nipo hapa na Lissu 
aibu iko kwako na wapinzani 
wetu wengine,” aliongea  kwenye 
mkutano wao hadhara kule 
Karatu.

Hivi tangu Chadema 
waanze kulumbana wenyewe 
kwa wenyewe, Rais Dk. Samia 
ameshawahi kutoa neno lolote juu 
ya sitofahamu 
ndani ya 
chama 
hicho? 
Jibu ni 

hapana. 
Binafsi sijamsikia Rais siyo 

kugusia tu bali hata kutamka 
neno juu ya ‘songombingo’ 
i l iyozuka ndani ya chama 
hicho kat ika  kipindi  hiki 
cha chaguzi zao za ndani. 
Hivi kumsingizia au kumlisha 
maneno ya ovyo ambayo Dk. 
Samia hawajawahi kuongea ndiyo 
kuijenga Chadema na kuimarisha? 
Kama ndivyo basi imekula kwao; 
hapo wanachofanya ni kumnadi 
yeye vema kwenye mikutano 
badala ya kuimarisha chama chao!

Katika mikutano inayoendelea 
ya Chadema pia inazungumzia 
ushiriki wao kwenye uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa baadaye 
mwaka huu huku wakitamba 
kufanya vizuri eti kama mizengwe 
haitakuwepo!

WATU WASAHAULIFU
C h a d e m a  h a w a e l e w e k i 

na wepesi sana kusahau, si 
hivi karibuni tu hapa walidai 
hawatashiriki uchaguzi wowote 
bila kupatikana Katiba mpya na 
Tume Huru ya Uchaguzi? 

Sasa hizi kampeni zisizo rasmi 
wanazofanya kwenye mikutano 
yao huko Kaskazini ya Tanzania 
kutaka kushinda uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa mwaka huu na 

ule Uchaguzi Mkuu mwakani 
zinatoka wapi?

Ama tayari Katiba 
Mpya na Tume Huru 

wanazotaka wao 

z i m e s h a p a t i k a n a ?  Wa a c h e 
mazingaombwe ya kisiasa, Hivi 
sasa Watanzania wanaona kila 
kinachofanyika ndani ya taifa hili 
chini ya Serikali ya Awamu ya Sita 
ya Dk. Samia. 

KAULI YA LOWASSA
Wanataka kushinda chaguzi 

mbele ya CCM,  wamejipanga? 
Hebu wakumbuke kauli ya 
aliyekuwa mgombea wao wa 
urais mwaka 2015 hayati Edward 
Lowassa, halafu wakae chini 
wajitafakari! 

Na k u m b u k a  m a n e n o  y a 
a l i y e k u w a  m g o m b e a  w a 
Chadema, marehemu Edward 
Ngoyayi Lowassa kwenye kampeni 
za Uchaguzi Mkuu uliofanyika 
Oktoba 25 mwaka 2015 kuwa, 
wapinzani kama hawakushinda 
uchaguzi mkuu mwaka ule, basi 
wategemee kufanya hivyo baada 
ya miaka hamsini ijayo.

Hadi hivi karibuni, sikuwa 
naamini kwamba,  marehemu 
Lowassa alimaanisha katika kauli 
yake ile zaidi ya kuwa lugha za 
kuwatahadharisha wapigakura 
wasifanye ‘makosa’ ya kumchagua 
aliyekuwa mgombea wa CCM 
hayati Dk. John Pombe Magufuli.

K a m a  k w e l i  L o w a s s a 
alimaanisha katika kauli yake 
ile, basi hakuna haja ya kuwa 
n a  v y a m a vya 
upinzani kama 

Chadema katika medani ya siasa 
za hapa nchini, kwani miaka 
hamsini (nusu karne) kutoka 
wakati ule ni kipindi kirefu sana. 

Sasa hivi Chadema inafanya 
kazi  ipi  iwapo wanaamini 
wangeshindwa kutumia fursa 
ya kuiondoa  CCM mwaka ule 
madarakani basi hawataweza 
kuiondoa madarakani CCM 
kamwe katika kipindi hicho cha 
miaka 50.

Wahenga walinena; “Ulimi 
u l i p o n z a  k i c h w a”  n a  p i a 
wanasema "ulimi huumba". Hata 
kama Lowassa alikuwa anapiga 
propaganda ili atimize ndoto 
yake ya muda mrefu ya kuingia 
Ikulu kupitia mgongo halali wa 
wapigakura, sasa imekula kwao 
na wasubiri hiyo ‘miaka hamsini’ 
ipite ili wajaribu tena bahati yao.

Na kwa kauli wanazozitoa 
hivi sasa viongozi wa Chadema, 
n i  d h a h i r i  s h a h i r i  k u w a , 
wameshakata tamaa ya kufanya 
mipango ya kuing’oa CCM 
madarakani katika miaka ya hivi 
karibuni.

Na wanachofanya kule Kanda 
ya Kaskazini katika ziara yao hii 
ya siku 21 ni kutumia muda mrefu 
kuikosoa CCM na viongozi wake 
wakati wenyewe walishatamka 
hawana ubavu wa kuingia Ikulu, 
mi naona ni ziara ya kukipigia 
debe Chama tawala kwa mlango 
wa uwani!

HAWANA SERA MBADALA?
Tu l i o s o m a  C u b a  h u w a 

tunategemea kusikia  sera 
mbadala. Kwa mfano, sasa 
hivi tuna elimu bila malipo 
na kwa upande wa vyuo 
vikuu kuna mikopo. Yote haya 
yanamhakikishia mtoto wa 

maskini kusoma ngazi zote za 
elimu bila shida. 
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Serikali ifanyie kazi hoja 
chanya Bajeti 2024/2025

Na Hamisi Kibari

T
angu Bajeti Kuu ya 
Serikali kwa mwaka 
wa fedha 2024/2025 
ilipowasilishwa 
b u n g e n i  Ju n i  1 3 , 

2024 na Waziri wa Fedha, Dkt. 
Mwigulu Nchemba, wabunge 
walipata muda wa kuisoma na 
kisha kuanza kuijadili.

Sambamba na Bajeti, wabunge 
wamekuwa pia  waki jadi l i 
Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa  wa mwaka 2024/25 
uliowasilishwa na Waziri katika 
Ofisi ya Rais anayeshughulikia 
Mipango na Uwekezaji, Profesa 
Kitila Mkumbo.

Kama kumbukumbu zangu ni 
sahihi, leo mjadala utakamilika 
na hivyo wabunge wanatarajia 
kupiga kura kuikubali  au 
kukataa Bajeti hiyo ya serikali. 
Lakini kumbuka kama wabunge 
wataipigia kura ya ‘hapana’ 
kwa asilimia kubwa, jambo 
ambalo halitegemewi kutokea, 
Rais Samia Suluhu Hassan 

atalazimika kulivunja Bunge.
Yapo mengi yamejadiliwa 

bungeni na hata nje ya Bunge 
ambayo ninaamini yamemfikia 
pia Waziri Dkt. Nchemba na 
ambayo bila shaka serikali 
yetu sikivu haitaacha kuyatilia 
maanani.

Baadhi ya hoja nilizopanga 
kuzigusia katika makala haya 
ni  zinazohusu kupunguza 
matumizi ya pesa taslimu 
(kwenda cashless economy); 
ubadhirifu na umuhimu wa 
ubanaji wa matumizi; mbinu za 
kusimamia upungufu wa sukari; 
suala gesi inayotumika kwenye 
magari, kikokotoo na adhabu 
kwa mfanyabiashara kutokutoa 
risiti.

MATUMIZI YA FEDHA TASLIMU
Wabunge wanaona moja ya 

changamoto katika kukusanya 
kodi ni matumizi makubwa 
ya fedha taslimu huku serikali 
ikishindwa kufuatilia miamala ya 
biashara kwa sababu ya malipo 
kufanyika kwa pesa taslimu.

Ni kwa msingi huo, wabunge 
wanapendekeza Sheria ya 
Mifumo ya Malipo Sura 437 na 
Sheria ya Usimamizi wa Kodi 
sura ya 438 ziangaliwe upya 
kwa kuanzisha sharti la kufanya 
malipo kwa njia ya kielektroniki 
wakati wa kufanya manunuzi ya 
huduma na bidhaa.

Ninachokumbuka Wazir i 
Mwigulu siku moja aligusia hili 
akisema hilo ni jambo ambalo 
serikali inalifanyia kazi na hasa 
inalenga kuongeza matumizi ya 
lipa kwa namba.

Matumaini yangu ni kwamba 
wakati wa majumuisho Waziri 
atatoa ufafanuzi zaidi kuhusu 
hili na kuharakisha matumizi ya 
cashless economy na hasa kwa 
kuzingatia kwamba matumizi 
ya simu za mikononi na intaneti 
yamekuwa yakiongezeka.

Itakumbukwa kwamba Mei 
16, 2024 Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari Nape Nnauye, wakati 
akiwasilisha Hotuba ya Bajeti 
ya wizara yake kwa mwaka 

wa fedha 2024/2025 Bungeni 
alisema kwamba laini za simu 
zilizosajiliwa zimeongezeka 
kutoka milioni 62.3 Mwezi Aprili, 
2023 hadi kufikia laini milioni 
72.5 Mwezi Aprili, 2024, sawa na 
ongezeko la asilimia 16.4.

Nape pia alisema watumiaji wa 
intaneti wameongezeka kutoka 
milioni 33.1 Mwezi Aprili, 2023 
hadi kufikia milioni 36.8 Mwezi 
Aprili, 2024 sawa na ongezeko la 
asilimia 11.2.

Alibainisha kwamba katika 
kipindi hicho, pia watumiaji wa 
huduma za kutuma na kupokea 
pesa kwa njia ya mtandao wa 
simu waliongezeka kutoka 
milioni 44.3 hadi kufikia milioni 
53.0 mwezi Aprili, 2024 sawa na 
ongezeko la asilimia 19.6.

Aidha, Waziri Nape amesema, 
idadi ya watoa huduma wa 
miundombinu ya mawasiliano 
imefikia 25 ikilinganishwa na 
watoa huduma 23 waliokuwepo 
hadi Mwezi Aprili 2023, sawa na 
ongezeko la asilimia 8.7.

Maendeleo haya yanaonesha 

... leo mjadala 
utakamilika na 
hivyo wabunge 
wanatarajia kupiga 
kura kuikubali 
au kukataa Bajeti 
hiyo ya serikali. 
Lakini kumbuka 
kama wabunge 
wataipigia kura 
ya ‘hapana’ kwa 
asilimia kubwa, 
jambo ambalo 
halitegemewi 
kutokea, Rais 
Samia Suluhu 
Hassan atalazimika 
kulivunja Bunge.
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kwamba suala la  malipo 
yasiyotumia pesa taslimu 
yanawezekana kwa zaidi ya nusu 
ya Watanzania na hadi kufikia 
mwaka kesho kutakuwa na 
ongezeko kubwa zaidi.

MATUMIZI YA FEDHA ZA 
SERIKALI

Moja ya eneo ambalo wabunge 
wamelizungumzia sana ni la 
matumizi mabaya ya pesa za 
serikali na wapigaji wa ‘madili’ 
huku mbunge wa Gairo, Ahmed 
Shabiby akisema kuwa wapigaji 
wa fedha za umma wamekuwa 
wengi, na wamejikita kwenye 
kusifia kuwa ‘Mama Anaupiga 
Mwingi,’ lakini kiuhalisia wao 
ndio wanaoupiga mwingi kwa 
kuiba fedha za umma!

“Nchi imefikia wakati sasa hivi, 
lazima tuseme ukweli, wapigaji 
wamekuwa wengi. Wengine 
utasikia tu, ‘Mama Anaupiga 
Mwingi,’ sio kwamba anaupiga 
mwingi anamsifia kwenye moyo, 
anaupiga mwingi yeye anaiba 
hela,” ameeleza.

Mbunge huyo amehoji Serikali 
kushindwa kutekeleza ahadi 
yake ya kukopesha magari 
kwa watumishi wa umma 
wanaostahili kupewa magari, 
badala ya Serikali kubeba mzigo 
wa kuwanunulia ni kugharamia 
magari kama njia ya kupunguza 
matumizi ya Serikali.

Wabunge pia  wamehoji 
ununuzi wa mashangingi, 
hususani kwenye halmashauri 
huku nyingi bado zikitegemea 
ruzuku kutoka serikali kuu 
kujiendesha.

Mbunge wa Viti Maalumu, 
Anatropia Theonest ameonesha 
kwamba baadhi ya magari 
yanayonunuliwa hadi shilingi 
milioni 300, yakifanya kazi 
kidogo, tuseme miaka miwili 
kisha yakiharibika kidogo 
yanatelekezwa na yanapouzwa 
kwenye minada yanauzwa bei ya 
kutupwa.

Mbunge huyo anasema ili 
serikali ifanikiwe katika mipango 
yake ni lazima sehemu kubwa 
ya mapato yake iende kwenye 
matumizi ya maendeleo, na kiasi 
kidogo kwenye matumizi ya 
kawaida, na si kama ilivyo sasa 
na kuonekana kushangazwa na 
kiasi kikubwa kinachotumiwa 
na serikali kwa ajili ya kununua 
magari kwa ajili ya viongozi.

“Unapopeleka magari ya 
zaidi ya shilingi milioni 800 
kwenye halmashauri moja, 
value for money (thamani ya 
pesa) tunayoipata ni kiasi gani?” 
Amehoji Anatropia na kuongeza, 
“Kwa nini viongozi watumie 
mashangingi?”

SUKARI
Kuhusu sukar i ,  ser ikal i 

i n a p e n d e k e z a  k u f a n y a 
marekebisho kwenye Sheria 
ya Sukari, Namba 6 ambapo 
pamoja na mambo mengine 
inalenga kuuwezesha Wakala 
wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula 
(NFRA) kununua, kuratibu 
na kuhifadhi pengo la sukari 
kwenye hifadhi ya chakula ya 
Taifa. Lengo la hatua hiyo ni 
kuwezesha upatikanaji wa sukari 
nchini na kuondoa uhodhi kwa 
baadhi ya wenye viwanda bila 
kuathiri dhamira ya serikali ya 
kulinda viwanda vya ndani.

K u m e k u w a  n a  m a o n i 
mchanganyiko kutoka kwa 
wabunge waliochangia eneo 
hili lakini wengi wao wameunga 
mkono mpango huo ili kulinda 
mwananchi.

Mbunge wa Tandahimba, 
Katani Katani alisema; “Leo hii 
nitashangaa kuona mbunge 
ambaye atapinga kuletwa sheria 
hii bungeni, ili wananchi wetu 
waendelee kupata shida kila 
mwaka ya kupanda kwa bei 
ya sukari,” huku Mbunge wa 
Makete, Festo Sanga akisema 
mabadiliko ya sheria ya sukari 
yatasaidia kuondoa tabia 
iliyojengeka kwa wale waliopewa 
dhamana kufanya mambo kwa 
maslahi yao binafsi.

GESI
Kuhusu tozo ya shilingi 382 

kwenye kila kilo moja ya gesi 
inayotumika kwenye magari, 
wabunge wengi wamepinga 
pendekezo hili.

Kutokana na ongezeko hilo 
kilo moja ya gesi kama serikali 
haitaachana na hatua hii, bei 
itakuwa Sh 1,932 kutoka Sh 1,550 
iliyokuwa inauzwa awali.

Kwa upande wake, Mbunge wa 
Geita Vijijini, Joseph Musukuma 
a m e s e m a  o n g e z e k o  h i l o 
litakwamisha lengo la kutaka 
kuwe na matumizi makubwa ya 
nishati salama ya gesi ambayo 
ni kipaumbele cha Rais Samia 

Suluhu.
Kwa upande wake Mbunge 

wa Muleba Kaskazini, Charles 
Mwijage alisema, “Tumekosea, 
na Mheshimiwa Waziri Mwigulu 
unisikilize, kwa nini unaweka 
ongezeko la pesa kwenye gesi, 
kwa nini gesi na watu wengi 
hawataki kuzungumza. Sisi 
gesi kwetu ni kinga, ni usalama 
kwamba endapo kuna tatizo 
kwenye ugavi sisi nchi tutabaki 
salama.”

A k a e n d e l e a :  “D a w a  n i 
k u w a h i m i z a  Wa t a n z a n i a 
watumie gesi nyingi tuwape 
kichocheo kusudi, moja tuwe 
salama kwa vyombo vya usafiri, 
pili itakapotokea tatizo tutakuwa 
hatuna tatizo lakini mnatafuta 
p e s a  m b o n a  m n a z i a c h a 
zinapita.”

Wabunge wameona pia 
kuweka kodi kutapunguza 
hamasa ya wenye magari 
k u h a m i a  k we n ye  n i s h a t i 
hiyo ambayo pia ni rafiki wa 
mazingira.

Mbunge wa Viti Maalumu, 
Esther Matiko ameshauri 
kuharakisha kuwezesha magari 
ya dizeli nayo yawekewe mfumo 
wa kutumia gesi kwani sasa 
magari yanayowekewa mfumo 
wa gesi ni ya dizeli pekee.

Mbunge huyo pia ameshauri 
vifaa vinavyotumika kubadilisha 
mifumo ya mafuta kwenda 
kwenye gesi pia ipunguziwe 
kodi au kuondolewa kabisa ili 
kufanya urahisishaji wa gharama 
za kubadilisha mifumo na hivyo 
Watanzania wengi kuweza 
kwenda kwenye gesi.

Halikadhalika ameshauri 
kuongeza idadi ya vituo vya 
kuuza gesi asilia kwa ajili ya 
magari na pia kuongeza maeneo 
yanayowezesha kubadilisha 
mfumo wa mafuta kwenda 
kwenye gesi.

KIKOKOTOO
Shirikisho la Vyama vya 

Wafanyakazi Tanzania (TUCTA), 
l imepongeza serikali  kwa 
kuongoza malipo ya mkupuo 
ya pensheni kutoka asilimia 33 
ya sasa hadi 40 kwa wafanyakazi 
waliokuwa wakilipwa asilimia 
50 (PSSSF) kabla ya mifuko 
k u u n g a n i s h w a .  A i d h a , 
mapendekezo hayo yanasema 
asilimia 35 iwe kwa watumishi 
ambao walikuwa wakipokea 

Jungu Kuu

Waziri wa Fedha, Mwigulu Nchemba.

Sukari.
Mashangingi

asilimia 25 (NSSF) kabla ya 
mifuko kuunganishwa.

Lakini Tucta imeishauri serikali 
kuangalia upya na kuweka usawa 
katika nyongeza ya mkupuo 
ya kikokotoo kwa watumishi 
walioguswa na mabadiliko ya 
Sheria ya Utumishi wa Umma, ili 
kuwe na usawa wa asilimia 40 na 
kuondoa tofauti iliyopo.

Rais wa TUCTA, Tumaini 
N y a m h o k y a ,  a n a s e m a 
watumishi wote ni kundi moja la 
wafanyakazi wanaotoka kwenye 
utumishi wa umma kupitia 
mfuko wa PPF ambao uliunda 
mfuko wa PSSSF.

Nyamhokya anasema Tucta 
inaishauri serikali kufanya 
mchakato wa mabadiliko ya 
Sheria ya Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Sekta Binafsi, 
k u t o k a n a  n a  m a b a d i l i k o 
yaliyopendekezwa kutonufaisha 
wote na kuigusa PSSSF pekee 
inayopata asilimia 40 huku NSSF 
ikiwa imepata asilimia 35.

Kwa upande wao, wabunge 
wa viti maalum, Halima Mdee 
na Esther Bulaya wamesema 
kuwa suala la serikali kuongeza 
malipo ya mkupuo ya pensheni 

hadi asilimia 40 bado hayatoshi, 
badala yake wameitaka serikali 
kama kweli ina dhamira ya 
kuboresha maslahi ya watumishi 
warejeshe bungeni sheria hiyo 
ifanyiwe maboresho, pamoja na 
kanuni zake ili kuwanufaisha 
watumishi.

“Sote tunajua kikokotoo 
bado ni janga na hii haijaisha 
mpaka iishe. Hitaji lao lilikuwa 
asilimia 50 wachukue mafao kwa 
mkupuo,” amesema Bulaya.

SHERIA YA KODI
Mbunge wa Kahama, Jumanne 

Kishimba amepinga mpango 
wa serikali wa kurekebisha 
Kifungu cha 86(1) cha Sheria ya 
Usimamizi wa Kodi kwa kuweka 
ukomo wa faini ya juu ya kosa 
la kutokutoa risiti wa kiasi cha 
shilingi 15,000,000. Amesema 
anayeuza bidhaa sio tajiri bali 
ni mfanyakazi, hivyo amehoji 
kwa nini mfanyakazi afanye 
kosa halafu adhabu apewe tajiri 
ambaye hafahamu kilichotokea. 
Pia, amependekeza mtu ambaye 
atanunua bidhaa au kulipia 
huduma na asipodai risiti naye 
apewe adhabu.
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Msoga Half Marathon, 
jambo jema la kuigwa

Na Dk. Reubeni Lumbagala

Na y a k u m b u k a  v y e m a 
maneno ya mwalimu 
wangu wa Somo la Uraia 
takribani miaka 20 iliyopita 

nilipokuwa kidato cha kwanza. 
M w a l i m u  h u y o  w a k a t i 

akitufundisha mada  ya Haki za 
Binadamu alitutolea mifano ya haki 
mbalimbali kuhusu haki hizo kama 
vile haki ya kusikilizwa, haki ya 
kuchagua na kuchaguliwa, haki ya 
kujiunga na taasisi uitakayo, haki ya 
kujieleza, haki ya kupata elimu, haki 
ya kucheza, haki ya kuishi na haki ya 
kulindwa, kutaja kwa uchache.

Lakini katika mkazo wake, 
mwalimu alituambia pamoja na 
kwamba haki zote za binadamu ni 
muhimu sana lakini haki ya kuishi 
(Right to life) imebeba haki nyingine 
zote. 

Kivipi? Kimsingi, binadamu 
anapokuwa hai anakuwa na nguvu 
ya kudai haki zake nyingine zote 
ili aweze kuzipata na kuzifurahia. 
Akatusisitiza kuwa kama ni suala 
la kuzipanga haki za binadamu 
kimtiririko kutokana na uzito 
wake, basi haki ya kuishi ni namba 
moja, nyingine zinafuata. Ndiyo 
maana hata wanaopinga adhabu 
ya kifo, wanazo sababu nyingi 
lakini pamoja na kusema kwamba 
wapelelezi, waendesha mashtaka 
hadi hakimu anaweza kukosa na 
hivyo mkanyonga mtu asiye na kosa 
na kumnyofoa haki namba moja 
ambayo hamwezi kumrejeshea 
tena uhai hata mkigundua makosa 
baadaye.

Kwamba mtu hata afanye kosa 
lipi ikiwemo kuua, ukishamnyonga, 
anakosa nafasi ya kujutia makosa 
yake au kutumikia adhabu nyingine 
mbadala itakayomfanya ajutie 
kosa lake. Makala hii hailengi 
kuzungumzia haki za binadamu 
kwa kina bali nimeyakumbuka 
maneno haya ya mwalimu 
wangu kwa kuzingatia umuhimu 
mkubwa wa sekta ya afya kwani 
sekta ya afya ni miongoni mwa 
sekta ambazo zina uhusiano wa 
moja kwa moja katika kuhakikisha 
binadamu anapata haki ya kuishi 
kupitia huduma bora za afya 
zinazoweza kuokoa maisha yake 
pale anapoumwa. 

Ndiyo maana unaweza kumsikia 
Naibu Waziri wa Afya, Dkt. Godwin 
Mollel, akijibu swali bungeni 
kama ilivyotokea juzi kwamba 
Tanzania imefanikiwa kupunguza 
vifo vya mama na mtoto kabla ya 
muda uliotegemewa na kuvunja 
rekodi ya kufikia 104 badala ya 225 
iliyotegemewa mwaka 2025.

Kwamba kitaifa vifo vimepungua 
kutoka 556 mwaka 2016 hadi kufikia 
vifo 104 mwaka 2023 ambapo kwa 
mujibu wa Shirika la Afya Duniani 
(WHO) ilitegemewa vifo vipungue 
hadi  kufikia 225 ifikapo mwaka 
2025.

Nini kinapunguza vifo hapo? 
Jibu bila shaka ni kuboresha 
huduma bora za afya na kuchangia 
binadamu kupata haki ya kuishi na 
kufurahia maisha yake kwa kupata 
tiba na matibabu bora.

Hayati Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere alitaja 
maadui watatu wa maendeleo 
akisema ni ujinga, umaskini 
na maradhi na akaweka mkazo 
m k u bw a  k w a  Wa t a n z a n i a 
k u p a m b a n a  k u t o k o m e z a 
maadui hawa kwani bila kufanya 
hivyo, itakuwa ngumu kufikia 
maendeleo endelevu.  Adui 
maradhi atatokomezwa kupitia 
elimu na huduma bora za afya kwa 
wananchi.

Maradhi, hata kama hayapotezi 
haki ya mgonjwa kuishi lakini 
yanasababisha watu kushindwa 
kuzalisha mali ipasavyo, na si 
kwa mgonjwa pekee bali hata 
wanaomuuguza.

Kutokana na umuhimu wa kuwa 
na afya bora, serikali  imekuwa 
ikishirikiana na wadau mbalimbali 
kama wale wa kusaidia maendele 
(development partners), taasisi 
za dini, sekta binafsi na wengineo 
katika kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma bora za afya 
katika ngazi zote kuanzia kwenye 
zahanati, vituo cha afya, hospitali 
za wilaya, mkoa, rufaa hadi taifa.

Huduma ya mama na mtoto 
kama aliyoigusia Naibu Waziri 
Molle juzi bungeni, ni muhimu sana 
kwani bila kuweka mazingira bora 
ya afya, kundi hili litakosa kufurahia 
haki ya kuishi kwani ukosefu wa 
huduma au huduma mbovu dhidi 
yao husababisha vifo vyao, jambo 
ambalo serikali au mtu yeyote 
makini hawezi kuwa  tayari kuliona 
likitokea na ndiyo maana serikali 
inapambana asubuhi, mchana, 
jioni na usiku kutokomeza vifo vya 
mama na mtoto.

Ikumbukwe kwamba kiwango 
cha vifo vya watoto wachanga 
pekee kinachukuliwa kuwa kipimo 
nyeti sana cha afya ya idadi ya 
watu kwa sababu kuna uhusiano 
kati ya sababu za vifo vya watoto 
wachanga na mambo mengine 
ambayo huathiri hali ya watu wote 
kama vile maendeleo ya kiuchumi, 
hali ya jumla ya maisha, ustawi wa 
kijamii, viwango vya magonjwa na 
kadhalika.

S e r i k a l i  i n a p a m b a n a 
kuitokomeza hivi hivi kwa kuwekeza 
fedha nyingi ili kuhakikisha mama 
na mtoto wanapata huduma bora 
za afya. 

Juhudi za kuboresha huduma 
ya mama na mtoto zinafanyika 
nchi nzima ili kuhakikisha mama 
na mtoto wanakuwa salama kwa 
kupata huduma bora za afya.

Kwa upande wake, Mbunge 
wa Chalinze (CCM) ambaye 
pia ni Naibu Waziri Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Ridhiwani 
Kikwete, ameipa kipaumbele sekta 
ya afya. Hii ni kwa sababu pamoja 
na mambo mengine, anafanya 
jitihada kubwa kuhakikisha ubora 
wa huduma ya mama na mtoto 
jimboni kwake inakuwepo kwa 
ubora na viwango vya juu.

Kutokana na umuhimu wa 
raslimali fedha katika uboreshaji 
wa huduma hiyo, Ridhiwani 
kwa kushirikiana na viongozi na 
wadau wa maendeleo wameandaa 
mbio za hisani zilizopewa jina 
la “Msoga Half Marathon 2024” 
zitakazofanyika Jumamosi Juni 29, 
2024, kuanzia saa 12 asubuhi katika 
viwanja vya Msoga, Chalinze.

Lengo ni kuchangisha fedha 
kiasi cha shilingi milioni 700 ili 
kuboresha huduma ya mama na 
mtoto kwenye Hospitali ya Wilaya 
ya Msoga kwa kununua vifaa tiba 
vitakavyotumika kwenye wodi 
ya wazazi na mtoto njiti (watoto 
wanaozaliwa kabla ya wakati).

Hebu fikiria, ingawa kama nchi 
tumepunguza sana vifo vya mama 
na mtoto (rejea jibu la Naibu Waziri 
wa Afya bungeni) lakini hatua hii 
ya Ridhiwani inaenda kuokoa vifo 
vingapi? Mbio hizo zitahusisha 
watu kukimbia umbali wa kilometa 
5, 10 na 21. Kwa yeyote aliye tayari 
kushiriki mbio hizo anaweza 
kujisajili kwa kulipia gharama za 
usajili kiasi cha shilingi 35,000.

Lakini kwa ambaye hataweza 

kushiriki katika mbio hizo, yuko 
huru kuchangia kiasi chochote kadri 
alivyojaliwa na Mwenyezi Mungu. 
Kama ambavyo nimeshagusia awali, 
upatikanaji wa fedha hizo utasaidia 
kwa kiasi kikubwa kupunguza vifo 
vya mama na mtoto na hatimaye 
kuwahakikisha usalama na haki yao 
ya kuishi kupitia huduma bora za afya. 

Wakati nikihimiza watu wengi 
kujitokeza kuchangia mbio hizo 
kutokana na faida itakayopatika na 
hata wahusika kupata thawabu kutoka 
kwa Mungu Mwenyezi kwa kufanya 
jambo la kuokoa maisha ya viumbe 
wake, kwa mtazamo wangu, haya ndio 
mambo mazuri ya wengine kuiga.

Nasikia mwisho wa wiki pale 
Morogoro, ile mechi ya Timu Kibwana 
na Timu Job ililenga pia kuchangia 
huduma za kitiba za mama na 
mtoto. Ni ubunifu mzuri na hivyo 
kinachotakiwani ni watu, kila sehemu 
kuendelea kuwa wabunifu kupata 
fedha za kuokoa mama na mtoto huku 
sisi wengine tukiunga mkono kwa 
dhati juhudi kama hizi kwa kuchangia 
na sisi waandishi wa habari na makala 
kuendelea kuhamishia jamii kuunga 
mkono juhudi hizi.

 Kutokana na ufinyu wa Bajeti, 
ama kama wabunge wanavyopenda 

kusema kwamba ‘kasungura kadogo’ 
serikali haiwezi kuboresha huduma za 
mama na mtoto kwa asilimia 100 nchi 
nzima. Afua kama hizi ni muhimu.

Ndio maana nahimiza viongozi 
wengine katika maeneo mbalimbali 
ya nchi yetu kuja na mipango 
inayoshirikisha wadau mbalimbali 
katika kuboresha huduma za afya.

Nimalizie kwa kumpongeza 
R a i s  Sa m i a  Su l u h u  Ha s s a n 
ambaye ameanzisha utaratibu wa 
madaktari bingwa kutembelea 
mikoa mbalimbali kutibu wananchi 
(Maarufu Madaktari wa Samia) 
kwa kushirikiana na madaktari wa 
eneo husika na juzi wameanza kazi 
mkoani Mara. Na Moja ya eneo 
watakaloliangalia kwa umakini ni hili 
la afya ya mama na mtoto.

Halikadhalika ninampongeza Mkuu 
wa Mkoa wa Arusha, Paul Makonda 
ambaye amefanikiwa kukusanya 
madaktari lukuki na vifaa tiba na 
kuweka kambi ya kutoa huduma za 
afya kwa wana-Arusha huku vipimo 
na ushauri vikitolewa bure kabisa.

Dk. Reubeni Lumbagala ni Mwalimu 
wa Shule ya Sekondari Mlali iliyoko 
wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma. 
Maoni: 0620 800 462

Lengo ni 
kuchangisha 
fedha kiasi cha 
shilingi milioni 
700 ili kuboresha 
huduma ya 
mama na 
mtoto kwenye 
Hospitali ya 
Wilaya ya Msoga 
kwa kununua 
vifaa tiba 
vitakavyotumika 
kwenye wodi ya 
wazazi na mtoto 
njiti.
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Na Thomas Chale

Bila shaka ulishawahi 
kusikia neno Apimondia, 
siyo? Kama hujawahi 
basi  usipate  taabu. 

Nitakufafanulia. Hili ni shirika 
la kimataifa lisilo la kiserikali 
linalowaleta pamoja wafugaji 
nyuki, watengenezaji wa vifaa 
vya ufugaji nyuki na wanasayansi 
mbalimbali wanaojihusisha 
ufugaji nyuki (apiculture), tiba 
zitokanazo na asali (apitherapy), 
uchavushaji, maendeleo ya 
biashara zinazohusisha nyuki na 
uchumi utokanao na nyuki kwa 
ujumla.

Lengo la shirika hil i  ni 
kuwezesha ubadilishanaji wa 
taarifa na mijadala ambapo 
wafugaji nyuki, wanasayansi, 
wafanyabiashara wa asali , 
mawakala wa maendeleo ya 
shughuli za nyuki, mafundi na 
wabunge hukutana kusikiliza, 
kujadiliana na kujifunza kutoka 
kwa kila mmoja wao.

Kwa hiyo, mbali na maana 
hiyo kwamba ni shirika, lakini 
Apimondia huchuliwa zaidi 
kama kusanyiko muhimu sana la 
kimataifa ambapo wafuga  nyuki 
na wadau wengine  wa nyuki 
duniani hukutana pamoja.

Kama nilivyokwishadokeza 
lengo la kujadili ni kufanya 
biashara ya mazao ya nyuki na 
teknolojia zake. Pia kupata taarifa 
za kisayansi za tafiti mbalimbali 
zihusuzo nyuki.  

Mkutano wa kwanza ulifanyika 
mwaka 1897 katika mji wa 
Antwerp, Ubelgiji, kisha ukawa 
unazunguka kila baada ya miaka 
miwili kwenye nchi nyingine na 
ifikapo 2027 utafanyika Arusha 
Tanzania.    

Tanzania iko tayari kuwa 
mwenyeji wa  Apimondia 2027, 
itakayofanyika Katika kityuo cha  
Mikutano ya Kimataifa AICC  
Arusha Tanzania, ambapo zaidi 
ya wageni 6,000 wanatarajia 
kuhudhuria.

Hayo yalithibitishwa na Waziri 
wa Maliasili na Utalii, Angellah 
Kariuki alipokuwa mgeni rasmi 
katika ufunguzi wa maonesho ya 
kwanza ya asali Tanzania (Honey 
Show), yaliyofanyika Juni 19-21, 
2024 katika Kituo cha Mikutano 
cha Kimataifa cha Julius Nyerere 
(JNICC) jijini Dar es Salaam. 

Katika hafla hiyo, Waziri Angela  
Kiriuki, aliambatana na Rais 
wa Apimondia Duniani, Dk. 
Jef Pettifs, Rais wa Apimondia 
Kamesheni ya  Afrika Bw. David 
Mkomana na Waziri Mkuu 

Mstaafu, mtoto wa Mkulima 
Mizengo Kayanza Pinda. Waziri 
Mkuu Mstaafu, Pinda ni mmoja 
wa wafugaji wakubwa wa nyuki 
nchini Tanzania

Waziri Kariuki alieleza lengo la 
maonesho hayo kuwa ni kutoa  
elimu ya umuhimu wa sekta ya 
nyuki, uongezaji thamani mazao 
ya nyuki, nafasi yake  katika 
utunzaji mazingira, ukuzaji 
uchumi, uongezaji ajira, tiba na 
lishe.

Waziri Kariuki, aliwapongeza  
sana waandaaji wa maonesho 
hayo ikiwemo Wizara ya Maliasili 
na Utalii kupitia Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS), ikiongozwa na Kamishina 
wake Prof. Dosantos Silayo kwa 
kushirikiana na wadau wa sekta 
binafsi ikiwemo TanziFarm 
iliyowakilishwa na Mhandisi 
Kaizirege Kamara.

Wadau wengine walioshiriki 
na kuwezesha na kufanikidha 
maonesho hayo ni Benki ya CRDB, 
NMB na shirika la mikopo ya 
karadha la PASS, Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam na wadau wengine 
kadha wa kadha.

Waziri Kariuki alihamasisha 
Watanzania kujitokeza kwa wingi 
kuchangamkia fursa za ufugaji 
nyuki na uzalishaji wa asali ili 

kukuza vipato vyao.
Waziri Mkuu mstaafu, Pinda, 

ambaye pia ni mlezi wa shughuli 
za ufugaji nyuki, alipongeza sana 
sekta binafsi, ampapo vijana 
wengi walionesha mfano wa 
kuigwa katika sekta  na taasisi 
zisizo za kiserikali kwa pamoja 
katika utayari wa kuleta mapiduzi 
makubwa katika sekta ya nyuki.

Waziri Kariuki alimhakikishia 
Rais wa Apimondia na wadau 
wengine  kuwa, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dk. 
Samia Hassan Suluhu ameridhia 
mkutano wa Apimondia 2027 
kufanyika Tanzania na kwenye 
ukumbi wa AICC ulioko katika Mji 
wa kitalii wa  Arusha.  

Tanzania ambayo kwa sasa 
inazalisha tani 35,000 za asali 
kwa mwaka, inalenga kuongeza 
uzalishaji hadi kufikia hadi tani 
100,000 kwa mwaka.

Maonesho hayo yaliyomalizika 
Ijumaa ya wiki iliyopita yakiwa na 
kaulimbiu “Beyond Hives, Beyond 
Borders” yalishrikisha wadau 
kutoka, Uingereza, Hispani, Misri, 
Zimbabwe, Lesotho, visiwa vya 
Ushellishelli  na Kenya.

Akitoa shukrani zake kwa dhati,  
Dk. Jeff, Rais wa Apimondia 
alisema, haikuwa rahisi kwa 
Tanzania kuchaguliwa kuwa 

mwenyeji wa mkutano huo 
mkubwa duniani, ambapo nchi 
saba ziliwania kupata wasaa 
huo na zilishindana na mwisho 
ikabaki Tanzania na Umoja wa 
falme za Kiarabu (UAE).

Hii ilikuwa Septemba 2023 mjini 
Santiago Chile,  kura zilipigwa na 
Tanzania ikachaguliwa, pongezi 
kwa viongozi wa Wizara na bosi 
wa TSF, Prof. Silayo na timu yake 
iliyowakilisha Tanzania vizuri 
katika mkutano ule wa Santiago, 
Chile. 

Hivyo Tanzanzia itakuwa 
mwenyeji wa mkutano wa 50 wa 
Apimondia baada ya mkutano 
wa  49, utaofanyika  Copenhagen, 
Denmark, mwaka 2025.

Ugeni wa watu takribani 
6,000 si haba kwani ujio wao 
utawanufaisha Watanzania wengi 
wakiwemo wafanyabiashara 
mbalimbali na wenye mahoteli. 
Bila shaka wageni hawa watapata 
pia fursa ya kutembelea vivutio 
vyetu vya utalii na hivyo kwenda 
kuwa wapiga debe wetu wazuri 
wa vivutio vya Tanzania.

Shime wakazi wa Arusha, 2027 
unaweza kudhani ni mbali lakini 
ni keshokutwa tu. Ninaamini 
mtaendeleza ukarimu wetu kama 
Watanzania kwa wageni wetu 
hawa.

Jungu Kuu

Heshima kubwa wafuga nyuki 
duniani kote kukusanyika 

Tanzania 2027
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Lengo la chama chochote 
cha siasa ni kushika dola 
kwa maana ya kushinda 
uchaguzi mkuu na hatimaye 

kuunda serikali. Hata hivyo, ili 
chama cha siasa kiweze kushinda 
uchaguzi mkuu ni lazima kijipange 
ipasavyo kwa kuongeza idadi ya 
wanachama, kufanya mikutano 
ya hadhara kwa kunadi sera zake 
ili kujiimarisha zaidi na mwishoe 
wananchi wakichague kupitia 
sanduku la kura siku ya uchaguzi.

Ushindi wa chama chochote 
cha siasa hauji kwa miujiza bali 
ni matokeo ya kujipanga na 
kujiimarisha kisiasa na kuwa na 
sera nzuri zinazotekelezeka na 
zinazogusa maisha ya wananchi. 
Kwa hiyo, vyama hivi vya siasa, 
iwe ni chama tawala au vyama 
vya upinzani, vina kazi kubwa 
ya kufanya ili kuweza kushinda 
uchaguzi.

Wajibu wa kuhakikisha chama 
kinashinda uchaguzi ni jukumu la 
viongozi pamoja na wanachama, 
wafuasi, wakereketwa, mashabiki 
w a  c h a m a  h u s i k a .  C h a m a 
kinapofanikiwa kushinda katika 
uchaguzi, ushindi huo ni fahari 
na heshima kwa viongozi na 
wanachama.

Kwa mantiki hii, ni lazima 
viongozi wawe bega kwa bega na 
wanachama wao na kushawishi 

wanachama wapya katika kutafuta 
na kufanikisha ushindi. Hakuna 
ushindi unaoweza kupatikana 
kwa juhudi za viongozi pekee 
au wanachama pekee, ni lazima 
v i o n g o z i  n a  w a n a n c h a m a 
waunganishe nguvu ya pamoja 
kuusaka ushindi na ndiyo maana 
wahenga walisema umoja ni nguvu, 
utengano ni udhaifu.

Ni  b a h a t i  m b a y a  w a k a t i 
mwingine, baadhi ya wanachama 
wanadhani vyama vyao vinaweza 
kushinda kwa juhudi za viongozi 
pekee. Hapana. Mwanachama 
wa chama chochote cha siasa 
anao wajibu wa kujitoa ipasavyo 
ili kuchangia ushindi wa chama 
chake katika uchaguzi. Kujitoa na 
kupigania chama ndiyo chachu ya 
uimara na ushindi katika uchaguzi.

K i m s i n g i ,  m w a n a c h a m a 
anapaswa kujitoa kikamilifu 
kwa chama chake, mathalani, 
kuhudhuria vikao, mikutano, 
kutoa mchango wa mawazo, 
mapendekezo, fedha na hata 
kuuza sera za chama chake kwa 
wananchi ili kuongeza idadi ya kura 
na hatimaye chama chake kiweze 
kupata ushindi wa kishindo.

Hivi karibuni, Mbunge wa Jimbo 
la Chalinze kwa tiketi ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) na Naibu 
Waziri, Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala 

Bora, Ridhiwani Kikwete alikuwa 
mgeni rami kwenye Mkutano wa 
Kuwaaga Wanachama wa CCM, 
Seneti ya Vyuo na Vyuo Vikuu. 
Mkutano huu ulifanyika katika 
Chuo cha Mtakatifu Jordan mkoani 
Morogoro.

Katika hotuba yake aliyoitoa, 
pamoja na mambo mengine,  
a l i w a a s a  v i j a n a  w a  C C M 
kukipigania chama chao kwa wivu 
mkubwa ili kulinda na kutekeleza 
malengo na kuleta maendeleo kwa 
wananchi bila ubaguzi. 

“Piganieni  chama chenu, 
msisubiri kukumbushwa jukumu 
hilo,” alisema Ridhiwani. Huu 
ni ujumbe mfupi na ambao 
unaweza kuonekana wa kawaida 
lakini ukiuchambua unaweza 
kujaza madafatari kadhaa ya 
kurasa 48! Ujumbe huu unaweza 
kufanyiwa kazi si WanaCCM pekee 
waliohudhuria hafla hiyo lakini 
pia kwa wanachama wengine nchi 
nzima. 

Kimsingi, Ridhiwani Kikwete 
anaelewa nguvu ya wananchama 
katika kufanikisha ushindi. Pamoja 
na kwamba alikuwa anaongea 
na vijana lakini ushindi wa CCM 
unategemea pia mchango wa 
jumuiya ya wanawake, wazazi, 
wakereketwa, mashabiki, wafuasi 
wa CCM na wananchi kwa ujumla.

Kutokana na umuhimu wa 

wanachama kupigania chama 
chao, ni kweli kabisa hakuna 
sababu ya wanachama kusubiri 
kuambiwa na viongozi wao wajibu 
huu wa msingi bali wao wenyewe 
wanatakiwa waanze mchakato huo 
kwa kutambua kuwa bila juhudi zao 
hakuna ushindi.

Vijana ni nguvu kazi ya Taifa. 
Kwa hiyo, hata katika harakati za 
kupigania chama, vijana wanayo 
nafasi kubwa ya kutoa mchango 
wao na hatimaye kufanikisha 
ushindi wa kushindo bila kusahau 
kushirikiana na wengine. Wito 
uliotolewa na Ridhiwani Kikwete 
juu ya wanachama wa CCM 
kupigania chama chao umekuja 
wakati mwafaka ikizingatiwa 
kuwa mwaka huu kuna uchaguzi 
wa serikali za mitaa na mwakani 
uchaguzi mkuu.

Katika chaguzi hizi,  CCM 
k i n a k w e n d a  k u e l e z a  y a l e 
waliyoyaahidi kipindi cha uchaguzi 
na yapi wameyatekeleza. Aidha, 
CCM kinakwenda kuomba ridhaa 
kwa mara nyingine kuendelea 
kuwatumikia wananchi.

N i  w a j i b u  s a s a  w a  k i l a 
mwanachama wa CCM kuangalia 
namna ambavyo ataweza kusaidia 
ushindi wa chama chake badala ya 
kukaa sebuleni na kuimba “Iyena 
iyena, shangilia ushindi unakuja” 
bila yeye kuwajibika kujitoa kwa 

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462

Jungu Kuu

Ujumbe maridhawa kwa 
wanachama wa CCM

hali na mali kutafuta ushindi wa 
chama chake. Mwanachama 
anaweza kutoa msaada wa 
kimawazo (moral supports) au 
msaada wa vitu (material supports) 
ili mradi kufanikisha ushindi wa 
chama.

Yapo mengi ambayo yamefanywa 
na serikali ambayo yanapaswa 
kusemwa kwa wananchi ili kuondoa 
upotoshaji uliopo wa baadhi ya 
watu wanaodai serikali haijafanya 
chochote. Ni muhimu wananchi 
wapewe taarifa sahihi kuhusiana na 
kazi nzuri ziliyofanywa na serikali 
katika maeneo mbalimbali hapa 
nchini.

I k u m b u k w e  k u w a  u o n g o 
ukisemwa bila kukanushwa, 
uongo huo hugeuka kuwa kweli. 
Wanachama wa CCM wanalo 
jukumu la kutoa maelezo na 
ufafanuzi wa kina ili kuondoa 
upotoshaji uliopo kuhusiana na 
kazi nzuri zilizofanywa na serikali.

Kuna mitandao ya kijamii kama 
Facebook, Whatsapp na Instagram 
ambapo wanachama wa CCM 
wanaweza kuitumia kueleza na 
kufafanua kazi nzuri zilizofanywa 
na serikali zinazogusa maisha ya 
watu kwenye sekta za afya, elimu, 
maji, umeme, miundombinu, 
kilimo, biashara, masoko, viwanda, 
uvuvi, na mifugo. 

Aidha, kwa wale wenye uwezo 
wa kuandika makala na uchambuzi 
wa kina wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo na ile ya kimkakati 
i l i y o t e k e l e z w a  n a  s e r i k a l i 
wanaweza kuandaa makala hizo 
ili ziweze kusomwa na wananchi 
mbalimbali kwenye mitandao ya 
kijamii, magazetini na kwenye 
majarida ili kuongeza uelewa wa 
wananchi kuhusiana na kazi nzuri 
zilizofanywa na serikali yao sikivu. 

Hii yote ni namna ambayo 
wanachama wanaweza kupigania 
chama chao ili kiendelee kupata 
ridhaa ya wananchi ya kuwaongoza 
katika kipindi kingine cha miaka 
mitano ijayo.

Viongozi wa chama wanao 
wajibu wa kuwapa wanachama 
wao taarifa sahihi za miradi 
mbalimbali ya maendeleo na ya 
kimkakati pamoja na thamani ya 
fedha za miradi hiyo iliyotekelezwa 
katika maeneo mbalimbali nchini 
ili wanachama wawe na ujasiri wa 
kueleza na kukipigania chama chao 
mbele ya wananchi. Aidha, kuna 
umuhimu wa wanachama kuelewa 
namna miradi hiyo ya maendeleo 
ilivyosaidia kuboresha maisha ya 
wananchi, hii itasaidia kujenga na 
kuendeleza imani ya wananchi kwa 
chama.

N a a m i n i  u j u m b e  m z u r i 
uliotolewa na Ridhiwani Kikwete 
utafanyiwa kazi na wanachama na 
viongozi wote wa CCM. Mapenzi ya 
wanachama na viongozi kwa chama 
chao ni pamoja na kukipigania kwa 
hali na mali, iwe jua iwe mvua, kwa 
jasho na damu ili kiendelee kupata 
ridhaa ya kuongoza. Wito mzuri 
umetolewa, kifuatacho ni kuingia 
kwenye utekelezaji mara moja 
yaani chap kwa haraka..

Mwandishi ni Mwalimu wa Shule 
ya Sekondari Mlali iliyoko wilaya 
ya Kongwa mkoani Dodoma.
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wewe na yeye hamna jambo 
lingine nje ya mwenzi wako. 
Muda ambao huna jambo 
linalochukua akili yako. Muda 
huu unaweza kutafutwa hata 
mara moja kwa wiki. Zima kila 
kitu. Sikiliza kwa makini. Fanya 
mambo anayopenda kufanya. 
Muda huu waache watoto 
na dada ili uwe na mwenzi 
wako. Ikiwezekana tumia 
weekend flani nje ya nyumbani 
na mwenzi wako mkiwa na 
utulivu.

35. UTII (SUBMISSION) - 
Moja ya mahitaji makubwa 
ya mwanaume ni utii. Kila 
mwanaume ana hisia ya 
ukuu ndani yake ambayo 
inahita j i  u iheshimu na 
kutii  daima, umtumikie, 
zungumza naye kwa heshima 
na kumtendea kama mfalme 
wako. Mwanamke lazima 
amhesh imu  na  kumt i i  
mumewe. Kama mwanaume 
hajajisikia kuheshimiwa au 
kupewa utii, basi haijalishi 
unavyo j i t ah id i  kwenye 
mambo mengi mengineyo, 
bado utakuwa hujafikia lengo. 
Utii ndiyo kiini na njia pekee 

ya kwanza inayoonesha 
upendo wa mwanamke kwa 
mwanaume.  Mwanamke 
ni vizuri utambue hili, hata 
ukimpa nini kwa kiasi gani, 
kama bado unaweza kubishana 
naye na kumwinulia sauti, 
utakuwa ni kama unatwanga 
maji kwenye kinu. 

36. UKARIBU KIHISIA 
NA HALI YA MAPENZI 
(ROMANCE) -  Mara tu 
unaponunua gari jipya, iwe 
ni Toyota, Mercedes au hata 
Ferrari, kama hauweki mafuta, 
ni lazima itasimama. Hali, 
matendo na hisia za kimapenzi 
ni kama mafuta katika ndoa. 
Hayapatikani katika vitu vya 
gharama au vikubwa bali katika 
vitu vya kawaida unavyofanya 
kwa njia maalum. Mfano 
ujumbe mfupi katikati ya siku 
yake yenye shughuli nyingi 
au kumpitia ofisini kwake 
kwa chakula mchana, safari 
ya wikendi, zawadi ndogo, 
kumsaidia kuchana nywele au 
mgusano wa kihisia wa mwili 
(Physical Romantic touch), nk. 
Hali hii ya mapenzi itaboresha 

Misumari ya mahusiano - 7

Makala

WIKI iliyopita tuliendelea na 
somo hili lenye makusudi 
ya kuimarisha mahusiano 
yetu. Mambo haya unaweza 
k u y a c hu ku l i a  k i r a h i s i 
au kutoyapa uzito lakini 
ukiyazingatia na kuamua kwa 
dhati kuyatekeleza, huleta 
uimara wa mahusiano, amani 
na kuwajengea furaha. Karibu 
tuendelee safu hii sehemu 
ya saba (7) kwa faida yako na 
ustawi wa jamii yetu.  

3 2 .  U S H I R I K I A N O 
(PARTICIPATION) –  Kila 
mtu anatamani wewe kama 
mwenzi wake uwe sehemu ya 
michakato yote ya maisha kama 
vile malezi ya watoto. Kama 
ni mume basi usiwe mume au 
baba asiyeonekana. Mara kwa 
mara shiriki katika mikutano 
ya wazazi na walimu shuleni, 
saidia kuwaandaa kwa ibada 
kanisani, wafundishe nidhamu 
au jitolee kufanya majukumu ili 
mkeo apumzike. Tunachotaka 
ni wewe kuhusika. Pesa kamwe 
haitaweza kuchukua nafasi 
yako kabisa. Hii inajenga 
muunganiko wa familia kwa 
mzazi hasa baba kujihusisha 
na mambo ya nyumbani 
badala ya kuishia tu kazini 
ukija nyumbani huhusiki 
na chochote. Hata watoto 
hawajifunzi kitu.

33. UTULIVU (QUIET) - Kila 
mwanaume anapenda kuwa na 
muda wake binafsi. Hapendi 
kuambiwa mambo mara kwa 
mara na hapendi kukosolewa 
kila mara.  Mara nyingi, 
anataka amani na utulivu ili 
aweze kufikiri na kupanga. 
Hivyo jaribu kutokuwa daima 
karibu naye. Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. Kuwa na roho 
yenye upole na utulivu. Chagua 
muda mzuri anapokuwa tayari 
kuutumia muda huu naye. Na 
unapokuwa naye, heshimu 
nafasi yake kama kiongozi 
acha awe kiongozi nawe kuwa 
msaidizi na mshauri mwema. 
Hii itamfanya mwanaume 
kukuhitaji na kuhitaji ushauri 
na ushiriki wako kwenye 
mambo yake. “ Let things flow 
automatically” 

3 4 .  M U D A  B O R A 
KUBORESHA UHUSIANO 
(QUALITY TIME)  - Kama 
wazo lako la kutumia muda na 
mwenzi wako ni kukaa mbele 
ya televisheni ukiangalia mpira 
wakati yeye akizungumza nawe, 
mara kwa mara unakubali 
wakati hata hukusikia hata 
neno alilolisema, hapo tambua 
kuwa huu si muda bora. 
Muda ulio bora ni ule ambao 

Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. 

Kuwa na roho 
yenye upole na 
utulivu. Chagua 

muda mzuri 
anapokuwa 

tayari kuutumia 
muda huu naye. 
Na unapokuwa 
naye, heshimu 

nafasi yake 
kama kiongozi 

acha awe 
kiongozi nawe 
kuwa msaidizi 

na mshauri 
mwema. 

zaidi mahusiano yako na 
kuchangia sana uridhikaji wa 
mwenzi (Intimancy). 

37. USALAMA (SECURITY) 
- Moja ya mahitaji makubwa 
ya kila mwanamke ni usalama 
toka kwa mumewe. Anahitaji 
kujua kuwa anaweza kulala 
na uhakika kwamba kuna mtu 
anayemwamini anamwangalia. 
Anataka kuwa salama kiroho, 
kihisia, na kimwili. Anataka 
kuwa na kuhani, mwalimu, 
kiongozi,  mpenzi, na askari wote 
wakiunganishwa katika mtu 
mmoja. Mtu ambaye atakuwa 
tayari kusimama kwa ajili yake, 
kuwa mwaminifu kwake, na 
kusimama naye wakati wa 
matatizo. Mwanamke anahitaji 
kupata tumaini la maisha, 
ajue anaelekea wapi, uhakika 
wa kula, kulala, matibabu na 
maeneo mengine. Hii inampa 
mwanamke utulivu mkubwa wa 
nafsi

Wework Consult -  Your 
Partner in Growth.

Itaendelea wiki ijayo…
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Inatoka uk. 11
Tu n a t a k a  k u s i k i a  w a o 

wataboresha vipi eneo hilo. Je, sasa 
watakuja na elimu bure mpaka 
chuo Kikuu? Kwenye afya vipi? 
Madini, kilimo, ufagaji, uvuvi, 
utunzaji wa mazingira na mengine 
lukuki wao wamejipangaje?

Hizi siasa za kupakana matope 
kama njia ya kuamini zitakupa 
wachama  wengi mimi naamini ni 
kujichora tu.

KUPOTEZA MUDA
Utatumia maneno yapi mapya 

ya kumpaka matope Dk. Samia 
mbele ya Watanzania hivi sasa? Bila 
shaka ni kupoteza muda. Kazi za 
Mama huyu wa Taifa zinaonekana 
na kila raia wa taifa hili wakiwemo 
wale wavaa miwani ya mbao kama 
baadhi ya viongozi wa Chadema.

UKABILA
Katika ziara yao hiyo ya mikoa 

ya Kaskazini, pia Chadema 
wanaendelea kujadili Uzanzibari 
wa Rais Dk. Samia na kueneza 
uongo kwamba kutokana na 
kutoka huko upande wa pili wa 
Muungano wa taifa hili ndiyo 
maana hana uchungu na mikoa 
hiyo kiasi cha kuamua kuuza ardhi 
yao kwa Waarabu wa Omani!

Wanaoeneza hii  sumu ya 
ubaguzi si wengine ni bali wale 
wale viongozi wakuu wa chama 
hicho, Mbowe na Makamu wake 
Lissu ambao sasa suala la Rais 

Dk. Samia na Uzanzibari wake 
imekuwa ajenda yao kuu kwenye 
kila mkutano wao!

Hi l i  s u a l a  l a  C h a d e m a 
k u t o u k u b a l i  h a t a  k i d o g o 
Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar, halikuanza awamu hii, 
bali ni muda mrefu tangu wakati 
wa awamu za tatu na nne, lakini 
Rais Dk. Samia katika hotuba 
yake ya kwanza kwenye Bunge 
la Jamhuri ya Muungano mwaka 
2021 alisema kuwa, ataupigania 
kwa nguvu zake zote. 

Kiongozi kinara wa chama hicho 
anayeongoza kuhoji masuala ya 
Zanzibar katika Muungano wetu 
ni huyu Makamu Mwenyekiti wa 
Chadema, Tundu Lissu.

Baada ya kuipinga kwa muda 
mrefu Zanzibar, sasa Mwenyezi 
Mungu amempiga bakora ya kiutu 
uzima kwa kumleta Mzanzibari 
Dk. Samia kuwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania!

Hebu fikiri Lissu anajisikiaje 
kuongozwa na Mzanzibari ambako 
tangu awe mwanasiasa hajawahi 
kuukubali upande huo ingawa 
alikwenda kule kuomba kura zao 
alipogombea urais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania mwaka 
2020!

Lissu ni msomi aliyebobea katika 
masuala ya sheria na ni mmoja ya 
mawakili wazuri tu hapa nchini. 
Lakini kujitumbukiza kwake katika 
mambo ya kisiasa naye ameweka 
taaluma pembeni na kugeuka 

kuwa bingwa wa mazingaombwe 
ya kisiasa.

HACHAFULIKI
N i m e w a h i  k u a n d i k a 

kwamba, Dk. Samia hachafuliki, 
narudia tena kamwe Chadema 
hawatafanikiwa kile wanachoita 
kukijenga na kuimarisha chama 
chao kwa ngonjera za kujaribu 
kumpaka matope rais wetu!

C h a n g a m o t o  k u b w a 
inayoikumba Chadema na 
vyama vingine vya upinzani ni 
kukosa utambulisho kwenye 
makundi ya kijamii na hii 
imetokana na sababu nyingi 
ikiwemo viongozi waliochoka 
kung’ang’ania ofisi. Vile ambavyo 
vimeshindwa kusimamia itikadi 
zao zilivyovianzisha, vivyo hivyo 
vyama vingi havina shabaha kwa 
makundi mahsusi.

Hii ndiyo imekuwa sababu 
ya vyama hivi kuibuka na hoja 
za propaganda zisizoisha, mara 
mafisadi papa, mara huyu si 
Mtanganyika; propaganda muflisi 
zinazowafanya wagande sehemu 
moja bila kupiga hatua kwenye  
medani za siasa hapa nchini.

Bahati mbaya kwa vyama 
vya upinzani nchini ni kuwa 
vinachuana na chama kikongwe 
kinachoongoza dola kwa zaidi ya 
miaka 63 sasa.

Utaona kuwa CCM shabaha 
y a k e  i l i k u w a  Wa t a n z a n i a 
wanyonge, yaani wakulima na 

wafanyakazi. Hata hivyo, baada 
ya kukaa madarakani muda 
mrefu, kilifaidika na kikawa 
chama cha watu wote, yaani hadi 
wafanyabiashara na vigogo wenye 
fedha.

CHADEMA NA UPWEKE
Ni shida kubwa kwa chama cha 

siasa ambacho hakijawahi kushika 
dola, kikiwa hakijipambanui 
kimaudhui kuhusu wakulima, 
wafugaji, wavuvi na wote wenye 
kuendesha maisha kupitia fursa 
asilia. Chama kinakuwa hakina 
kundi linalokishika mkono.

Vyama vya upinzani vipo vingi, 
lakini wamachinga, mama lishe, 
waendesha bodaboda, bajaji 
na kadhalika hawaoni chenye 
kutafsiri vizuri changamoto zao 
ili wakione cha kwao. Uchaguzi 
unapofika wanaangalia mvuto wa 
mgombea na siyo chama.

KUPOTEZA MWELEKEO 
Vita dhidi ya ufisadi ulikuwa 

utambulisho mkuu wa vyama 
vya upinzani kabla ya Uchaguzi 
M k u u  2 0 1 5 .  Ut a m b u l i s h o 
huo umeshapoteza mvuto na 
unaendelea kufutika kadiri Rais 
wa Awamu ya Sita, Dk. Samia 
Suluhu Hassani anavyopambana 
kurejesha nidhamu ya uwajibikaji 
na kupunguza kama si kuziba 
kabisa mianya ya rushwa.

Je, vyama kama Chadema 
havioni makundi mahsusi ya 

kutetea ili viungwe mkono na 
kupata utambulisho badala ya 
kuendeleza siasa za maji taka  kila 
mwaka?

Ni hasara kubwa kwa chama 
cha upinzani kuifikiria dola wakati 
hakitafsiriki kwa unyoofu kwenye 
makundi ya kijamii. Matokeo yake 
watu wanaona vyama vipo sawa, 
isipokuwa vinatofautiana kuwa 
kingine kinatawala na vingine ni 
upinzani.

Chama cha upinzani kutegemea 
aina ya mgombea kwenye uchaguzi 
ili kukishinda chama tawala ni 
hasara kubwa. Chama kinatakiwa 
kiwe na mtaji mkubwa wa kuingia 
nao kwenye uchaguzi. Mtaji huo ni 
utambulisho wake kwenye jamii na 
namna kinavyopokelewa.

Chama hakipaswi kuingia 
kwenye uchaguzi na matarajio ya 
kamari. Kinapaswa kuwa na mtaji 
mzuri wa kisiasa. Na mtaji bora 
wenye nguvu ni utambulisho wake. 
Chama kikikumbatiwa na kundi 
kubwa au lenye mvuto na matokeo 
huvutia.

Kwa hiyo Chadema wajue yale 
wanayoyafanya hivi sasa kwenye 
ziara yao ya mikoa ya Kaskazini si 
kumbomoa Rais Dk. Samia bali 
ni kuzidi kumnadi yeye na chama 
chake CCM kuelekea uchaguzi wa 
mwaka huu wa Serikali za mitaa na 
ule Uchaguzi Mkuu wa mwakani!

Kwa maoni na ushauri; 0768 888 
787 au 0784 122 020.

Ziara Chadema zinavyompaisha Samia

Ni suala la kufa na kupona
Inatoka uk. 10

Tunachokishuhudia sasa ni 
matokeo hasi maana kwa zaidi 
ya miaka 60 ya uhuru; yamekuwa 
yakijitokeza taratibu taratibu 
lakini sana kimefikia kiwango 
hatarishi. Mvua zikinyesha mito 
inafurika maji haraka kiasi cha 
kuvuka kingo za mito na kusambaa 
haraka na kusababisha mafuriko 
yasiyotarajiwa. Vilevile, ardhi ya 
kufaa kilimo imekuwa ikipungua 
na hivyo taifa kukabiliana na athari 
za maeneo kadhaa kugeuka jangwa. 
Sasa Tanzania Bara hali ndiyo hiyo 
inayoyumbisha maisha yetu na 
vizazi vijavyo.

TUSILEGEZE KAMBA
Ni n i  K i f a n y i k e ?  Kw a n z a , 

nashukuru kwa hatua iliyochuliwa 
na viongozi wa kitaifa kukemea 
uharibifu mkubwa wa mazingira 
na kuwataka Watanzania kuchukua 
hatua kulinda mazingira kwa 
kupanda miti kwa wingi pia 
kuitunza misitu iliyo karibu nao 
katika maeneo wanayoishi. Hili 
ni jambo jema na la kupongezwa 
maana ni ‘Utashi mzuri Kisiasa’  
kama ilivyojitokeza 2014.

Tusilegeze kamba bali juhudi 
z i p a t e  m s u k u m o  t o s h e l ez i 
kiasi kwamba miti ikioteshwa 
inatunzwa, inakua na kuonekana 
katika uhalisia wake: iwe ni ya 
matunda, kupata kivuli, yenye sifa 
za dawa, kupata mbao/nguzo/kuni 
au kuhifadhi udongo na mazingira.

SHERIA ZIFUATWE KIKAMILIFU
Pili, juhudi zifanyike ili sheria/

kanuni zilizopo zitekelezwe 
kuanzia Serikali za Vijiji, Serikali 
za Mitaa hadi Serikali Kuu na 
Taasisi husika pia kushirikiana na 
Sekta binafsi: iwe kwenye shule 
za msingi, sekondari na hata vyuo 
vya kati na juu. Iwapo sheria/
kanuni zake zilizopo hazitoshelezi 
kwa maana ya kutokuwa na nguvu 
au kutotekelezeka ipasavyo; 
marekebisho yafanyike haraka.

TULINDE VYANZO, KINGO ZA 
MITO

Tatu, vijito na mito, vyanzo vyake 
vilindwe (hasa misitulindimaji) na 
maeneo mengine muhimu kama 
ardhioevu. Kadhalika, kuhakikisha 
uotoasili unarejea kwenye ukanda 
wa mita 30/60 (safeguard-zone) 
kutoka kingo za vijito/mito pande 
zote mbili kulingana na ukubwa wa 
kijito/mto.

Hali  hiyo iwe tangu mto 
unapoanzia hadi mwisho wake 
mfano, kuanzia Mto Ruaha Mkuu 
na vijito vinavyoingiza maji 
tuhakikishe uhifadhi wa kingo 
unarejea. Mto Rufiji na mingineyo 
yote inayoingiza maji baharini 
ilindwe ipasavyo.

Kilimo cha aina yoyote kifanyike 
nje ya ukanda wa mita 60 toka 
ukingo wa mto kwa mito mikubwa 
na vijito/mito midogo mita 30 
ili kuondoa athari za mito kujaa 
udongo, mchanga na takangumu.

Bila kufanya hivyo, tutajikuta 
baada ya miaka kadhaa Bwawa la 

Mwalimu Nyerere litaonekana lina 
maji kumbe kina cha kuhifadhi maji 
kimepungua kutokana na kujaa 
udongo/mchanga (siltation).

Hali hiyo, ikiendelea kutokea taifa 
litapata hasara kubwa kwa kukosa 
umeme wa uhakika na wa gharama 
nafuu kwa sababu maji kupungua 
haraka. Uhifadhi imara unatakiwa 
pia kwa mabwawa ya Mtera, Kidatu, 
Kihansi, Nyumba ya Mungu, na 
kwenye Mto Kagera (Rusumo) ili 
kulinda uhai wa mabwawa hayo.

TUCHAGUE VIONGOZI WALINZI 
WA MAZINGIRA

N n e,  k w e n y e  k a y a  z e t u 
na sehemu za kazi, usafi wa 
mazingira utamalaki na kila 
mhusika awajibike ipasavyo. 
Katika uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa watakaochaguliwa wawe 
ni watu wa kuwajibika ipasavyo. 
Wasiwe ni watu wa kuona mambo 
yanaharibika bila kutochukua 
hatua stahiki.

Watendaji Kata wachakarike na 
magari ya kusomba taka ngumu 
yaonekane yakifanya kazi ipasavyo 
siyo tu katikati ya majiji, manispaa 
na miji bali hata sehemu zilizo nje 
ya hapo.

TUFANYE TAFITI
Tano, wataalamu wa sekta 

husika wafanye utafiti wa kina 
kujua mpaka sasa mabwawa 
yameathiriwa kwa kiasi gani 
kutokana na kujaa udongo/
mchanga na takataka nyinginezo na 
hatimaye waishauri serikali hatua 

za kuchukua kurejesha uhai wa 
mabwawa husika. Msisitizo wangu 
ni kuzisimamia sheria na kanuni 
zinazohusika kutunza misitu/
mazingira na vyombo husika 
visilaze damu wakati wa kulisaidia 
taifa na watu wake ni sasa.

Kimsingi hatujui kesho mambo 
yatakuwaje ingawa tunatakiwa 
k u w e k a  m i p a n g o  s a h i h i 
inayotekelezeka. Wizara za Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Ofisi ya Makamu 
wa  Rais-(Mazingira) na  Wizara ya 
Maliasili na Utalii zishirikiane vya 
kutosha kuhakikisha mazingira 
yanalindwa ipasavyo.

Hii ni pamoja na wizara 
zinazohusika na ardhi, nishati, 
kilimo, mifugo na uvuvi, afya, 
madini, viwanda na biashara 
pamoja na uwekezaji na vyombo 
vyake waweke mbele  k i la 
wakati ajenda ya mazingira na 
kushirikiana kwa hali ya juu.

NEMC ONGEZENI MAKALI
Baraza la Taifa la Kusimamia 

Mazingira (NEMC) wasimamie 
utekelezaji wa sheria na kanuni 
ipasavyo bila kufumbia macho 
wala kumwonea mtu.

Kuwepo na wepesi wa kuchukua 
hatua kabla hali haijawa mbaya 
na wahusika kuwajibika ipasavyo. 
Suala la kulinda mazingira ni la 
kufa na Kupona hivyo NEMC 
wanatakiwa kutimiza wajibu 
na sio kufanya kazi kwa mazoea 
jambo ambalo halifai kabisa bali 
‘vaeni silaha viunoni mwenu 
mkalipiganie taifa’ ipasavyo.

Naamini kila mdau akitimiza 
wajibu wake ndani ya miaka 
m i c h a c h e  i j a y o,  t u t a w e z a 
kuyashuhudia mabadiliko tarajiwa.

Mungu ibariki Tanzania

Tusilegeze 
kamba bali 
juhudi zipate 
msukumo 
toshelezi kiasi 
kwamba miti 
ikioteshwa 
inatunzwa, 
inakua na 
kuonekana 
katika uhalisia 
wake: iwe ni 
ya matunda, 
kupata kivuli, 
yenye sifa 
za dawa, 
kupata mbao/
nguzo/kuni 
au kuhifadhi 
udongo na 
mazingira.
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NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, William Ruto, 
amewaaga maafisa 400 wa polisi 
wanaotarajiwa kuongoza ujumbe 
unaoungwa mkono na Umoja 
wa Mataifa (UN) kukabiliana na 
ghasia za magenge nchini Haiti, 
afisa wa serikali na chanzo cha 
polisi kimesema.
Taifa hilo la Afrika Mashariki 

lilijitolea kutuma polisi 1,000 
ili kuleta utulivu nchini Haiti, 
pamoja na vikosi kutoka nchi 
nyingine kadhaa, lakini kupelekwa 
kwao kumekumbwa na matatizo 
ya kisheria.
Hata hivyo, Rais Ruto amekuwa 

akiunga mkono misheni hiyo 
kwa shauku na maafisa walisema 
mwishoni mwa wiki kwamba 
kikosi kingeondoka jana Jumanne.

Kutumwa huko kuliidhinishwa 
na Azimio la Baraza la Usalama 
la UN Oktoba, mwaka jana na 
kucheleweshwa na uamuzi wa 
Mahakama ya Kenya Januari, 
mwaka huu.
Mahakama ilisema utawala 

wa Rais Ruto hauna mamlaka ya 
kutuma maafisa nje ya nchi bila 
makubaliano ya awali ya nchi 
mbili.
Waka t i  s e r i ka l i  i l i pa ta 

makubaliano hayo na Haiti Machi, 
mwaka huu, chama kidogo cha 
upinzani kiliwasilisha kesi mpya 
katika jaribio jingine la kuyazuia.
Nch i  ny ing ine  ambazo 

zimeonyesha nia ya kujiunga na 
misheni hiyo ni pamoja na Benin, 
Bahamas, Bangladesh, Barbados 
na Chad.
BBC.

Ruto awaaga polisi 400 wanaokwenda Haiti

KIGALI, Rwanda

M
TU mmoja amefariki 
dunia na wengine kadhaa 
ku j e ruh iwa  waka t i 
wa mvutano kwenye 

mkutano wa kampeni za uchaguzi 
wa Rais wa Rwanda, Paul Kagame, 
maafisa wamesema.
Kampeni za uchaguzi mkuu wa Julai 

mosi zilianza Jumamosi, huku Rais 
Kagame akifanya mikutano miwili 
kaskazini mwa Rwanda mwishoni 
mwa wiki.

Ajali  hiyo il itokea Jumapili 
wilayani Rubavu, ambapo watu 
37 walijeruhiwa, wanne kati yao 
wamelazwa hospitalini wakiwa na 
majeraha mabaya, taarifa ya Wizara 
ya Serikali za Mitaa ilisema.
Iliomba msamaha kwa familia ya 

marehemu na kuongeza kuwa timu 
ya matibabu kwenye eneo la mkasa 
ilifanya kila linalowezekana.
Rais Kagame (66), anawania 

muhula wa nne. Amekuwa Kiongozi 
Mkuu wa nchi hiyo tangu mwaka 
1994, wakati kundi lake la waasi la 
wakati huo, Rwanda Patriotic Front, 

lilipotwaa mamlaka mwishoni mwa 
mauaji ya kimbari yaliyoelekezwa kwa 
watu wa kabila lake la Watutsi.
Alishinda uchaguzi uliopita wa 

urais mwaka 2017 kwa karibu asilimia 
99 ya kura.
Rais Kagame na chama chake cha 

RPF Inkotanyi, hawajatoa maoni yao 
kuhusiana na kifo hicho.
Hata hivyo, Jumatatu asubuhi, RPF 

Inotanyi ilichapisha video kwenye 
Facebook ya Rais Kagame akipanda 
jukwaani kwenye mkutano huo 
uliohudhuriwa na takriban watu 
250,000. BBC.

Kampeni zaanza kwa kifo cha 
mmoja na kadhaa kujeruhiwa 

NAIROBI, Kenya

JOE Biden na Donald Trump, 
wagombea wawili wakongwe 
zaidi kuwahi kugombea urais 
wa Marekani, umri ni suala la 
uchaguzi na wala hawawezi 
kulikwepa.
Alhamisi iliyopita, Rais wa 

sasa wa chama cha Democratic, 
Biden (81) na mtangulizi wake wa 
chama cha Republican, Trump 
(78), watachuana huko Atlanta, 
Georgia, kwa mdahalo wa kwanza 
kati ya miwili kabla ya uchaguzi 
wa Novemba, mwaka huu.
Kwa dakika 90, Rais Biden 

na Rais wa zamani Trump, 

watazungumza juu ya masuala 
kdahaa ikiwa ni pamoja na 
uchumi na vita vya kigeni hadi 
uhamiaji na mustakabali wa 
demokrasia.
Kute l eza ,  ku j i kwaa  au 

kupotosha  kwa  maneno, 
kunaweza kuzidisha wasiwasi 
kuhusu umri wao mkubwa, 
kukiwa na uwezekano wa kuunda 
upya kinyang’anyiro cha urais 
ambacho tayari kilikuwa kigumu 
wakati wapiga kura wanaanza 
kuwa makini.
Lakini kutoa utendaji mzuri, 

kunaweza kuwa muhimu zaidi 
kwa Rais Biden, Rais mkongwe 
zaidi wa taifa hilo ambaye 

Umri wagubika mdahalo wa kwanza wa Biden,Trump

SEOUL, Korea Kusini

MOTO mkubwa wa kiwanda ulioanza baada ya betri kadhaa 
za lithiamu kulipuka umeua takriban watu 22 nchini Korea 
Kusini.
Moto huo ulizuka Jumatatu asubuhi kwenye kiwanda cha 

Aricell katika mji wa Hwaseong, takriban kilomita 45 kusini 
mwa Mji Mkuu Seoul.
Picha za runinga za ndani zilionyesha moshi mkubwa 

na milipuko midogo ikitokea wakati wazima moto 
wakipambana kuzima moto huo. Sehemu ya paa ilikuwa 
imeanguka.
Korea Kusini ni mzalishaji mkuu wa betri za lithiamu, 

ambazo hutumiwa katika vitu vingi kutoka kwa magari ya 
umeme hadi vikapatilishi bebe.
Afisa wa zima moto, Kim Jin-young, alisema Wachina 18, 

raia mmoja wa Laos na wafanyikazi wawili wa Korea Kusini, 
wamethibitishwa kuwa miongoni mwa waliofariki dunia.

Watu 22 wafa kiwanda 
kikiwaka moto 

amekuwa akikabiliwa na maswali 
kuhusu uwezo wake na utimamu wake 
wa kiakili tangu aingie madarakani.
“Hakuna kuficha ukweli kwamba 

Biden mwenye umri wa miaka 81, 
hakuna kuficha ukweli kwamba 
Trump kimsingi, ana umri sawa,” 
alisema Jim Messina, mwanamkakati 
wa Kidemokrasia ambaye alisimamia 
kampeni “Siyo mashindano ya umri, ni 
mashindano ya sera na tabia. Sehemu 
ya kile kinachohitajika kutokea kesho 
usiku ni kuanza tu mazungumzo 
kuhusu tofauti kati yao,” alisema 
Messina.
Sudan sasa ina idadi kubwa ya watoto 

walioachwa bila makao kote duniani ya 
urais ya Barack Obama 2012. BBC.

KHARTOUM, Sudan

MKUU wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia Watoto 
(UNICEF), Catherine Russell, 
amesema Sudan ina idadi kubwa 
zaidi ya watoto waliokimbia makazi 
yao duniani. 
Russell  pia alionya kuwa 

mamilioni ya watoto wa Sudan, 
wana utapiamlo na karibu wote 

wameacha shule.
Russell  anasafiri  kuelekea 

Sudan huku ilani ya njaa ikizidi 
kuongezeka. 
“Watoto wako kwenye hatari 

kubwa ya janga hili la njaa, alisema: 
milioni tisa hawapati chakula cha 
kutosha mara kwa mara, karibu 
milioni nne wanakabiliwa na 
utapiamlo mkali,” alisema na 
kuongeza: 

UN:  Sudan yaongoza kwa wingi wa 
watoto waliokimbia makazi duniani

“Pia kuna shida ya kusoma, 
karibu watoto wote wa nchi 
hawako shuleni, katika hatari 
ya kuwa kizazi kilichopotea 
ambacho kinaweza kuchangia 
kukosekana kwa utulivu siku 
zijazo.”
Licha ya hali mbaya ya 

kibinadamu, juhudi za Marekani 
za kuanzisha upya mazungumzo 
ya amani zimeshindwa. 
Na matakwa ya Umoja wa 

Mataifa ya kusitisha mapigano 
katika mojawapo ya maeneo 
makuu ya vita, mji unaozingirwa 
wa El Fasher, yamepuuzwa.  BBC.
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Maquiz; Bendi iliyotikisa 
‘viota’ vya burudani-2

Wiki iliyopita kuwaletea 
sehemu ya kwanza ya historia ya 
Maquiz,  wiki hii Mwandishi Wetu 
Hamid Yassin kwa msaada wa 
vyanzo mbalimbali, anakuletea 
sehemu ya pili ya makala hiyo 
ya Maquis du Zaire iliyotamba 
vilivyo hapa Tanzania kuanzia 
miaka ya 1970 hadi 1990.

MAQUIS du  Za i re 
ambayo  i l i k uwa 
i k i p i g a  m u z i k i 
mara  mo ja  kwa 

wiki, ilikuwa ikifika usiku wa 
manane, wanasitisha muziki na 
kusikika kipaza sauti kikiuliza 
kama wapenzi wao walikwenda 
ukumbini na miswaki?  
Wapenzi walikuwa wakijibu 

ndiyooooo… Wanaelezwa dawa 
ya meno ipo hapo. Muziki ulikuwa 
unapigwa hadi alfajiri.
Bendi hiyo ikiwa hapa nchini 

ilikuwa ikipiga na kucheza katika  
mitindo  mbalimbali kwa nyakati 
tofauti. Mitindo hiyo ilikuwa ya 
Chakula Kapombe, Kamanyola, 
Bishe Bishe, Zembwela, Chekecha 
na Ogelea Piga mbizi.
Mwema Mudjanga ‘Mzee 

Chekecha’ ndiye aliyekuwa 
akinogesha zaidi  mit indo 
hiyo. Alikuwa kivutio kikubwa 
ukumbini licha ya kazi yake ya  
kupuliza tarumbeta, alikuwa ‘rapa’ 
aliyeweza kuwainua vitini wapenzi 
kwenda kucheza, akitumia  
vibwagizo vya ‘Chekeee….  
Chekechaaa’  ‘Tusangalaa’, ‘aima 
imaa’,  ‘Bishe bishee’, ‘cheza 
Kamanyolaa’, ‘cheza kwa maringo’, 
‘ Cheza  ukijidai’ ‘  Sanifuu Saa... 
Sanifu, Ongeleaa piga mbizi … na 
mengine mengi.
Maquis du Zaire wakati huo  

ilikuwa imesheheni wanamuziki 
zaidi  ya  40 wenye vipaj i 
vinavyopishana. Kwa idadi hiyo, 
laiti kama wangelikuwa na tamaa, 
wangeliweza kupiga muziki katika 
kumbi tatu tofauti kwa wakati 
mmoja.
Nina uhakika kwamba msomaji 

wangu una shauku ya  kujua au 
kukumbushwa kikosi kamili 
ki l ichokuwa kinatengeneza 
Maquis du Zaire wakati huo. 
Nikianza na safu ya waimbaji 

wal ikuwepo akina  Mbuya 
Makonga ‘Adios’,  Mutombo 
Lufungula ‘Audax’, Mukumbule 
Lolembo ‘Parashi’, Kabeya Badu, 
Kalala Mbwebwe, mapacha 
Kassalo Kyanga na  Kyanga Songa.
Wengine walikuwa  Kiniki 

K ieto,  Abubakar  Kasongo 
Mpinda ‘Clayton’, Mbombo wa 
Mbomboka, Kikumbi Mwanza 
Mpango ‘King Kiki’, Tshimanga 
Kalala Assosa, Kabeya Badu, 
Masiya Radi ‘Dikuba kuba’,  Issa 
Nundu na Tabia Mwanjelwa, 
Rahma Shaari na Anna Mwaole.
Wapiga gita  la solo alikuwepo  

Chimbwiza Nguza Mbangu 
‘Nguza Vicking’ ambaye kwa 
umahiri wake wa kulicharaza gita 
hilo, wapenzi walimpachika cheo 
cha juu kabisa jeshini cha   ‘Field 
Marshal’.
Wengine katika gitaa hilo  

walikuwa akina Ilunga Lubaba, 
Dekula Kahanga ‘Vumbi’ na 
Mbwana Suleiman ‘Mbwana Cox’.
Gitaa la rhythm walikuwepo 

Mulenga Kalonji ‘Vata’, Omari 
Makuka na Steven Kaingilila 
Mauffi. Bila kuwashau akina 
Mbambu  Kazad i ,  Mondo 
Mondonde na  Nawayi Kabwila.
Gitaa  zito la besi lilikuwa 

Benovilla

likiungurumishwa na Ilunga 
Banza ‘Banza Mchafu’ ambaye 
alijizolea umaarufu mkubwa 
kwa kulicharaza gita hilo  akiwa 
kajitwisha kwenye upara kichwani 
kwake.  Wengine  wal ikuwa 
Ibrahimu na Mujos wa Bayeke.
Kama nilivyokujuza hapo 

awali  kwamba bendi  hiyo 
ilikuwa imejaza mseto wa vipaji 
mbalimbali. Kwa upande wa 
wapuliza Saxophone ‘mdomo wa 
bata’ walikuwepo akina Mafumu 
Bilali ‘Bombenga ‘Super Sax’,  
Khatibu Iteyi Iteyi,  Alex Kanyimbo,  
Kalamazoo, Akulyake Suleimani 
‘King Mallu’, Roy Mukuna ‘Mukuna 
wa Mukuna’, Chibangu Katayi , 
Comson Mkomwa na  Majengo 
Selemani.
Wapuliza tarumbeta walikuwepo 

Mbonyezaji   wa Kinada 
a l ikuwa Mbuya Makonga 
‘Adios’ huku Mutombo Sozzy  
akizicharaza drums akisaidiana 
na  Matei Joseph.  Tumba 
zilikuwa zikigongwa na Siddy 
Morris ‘Super Konga’ na Pulukulu 
Wabandoki Motto.
Walikuwepo na wanenguaji  

mahir i   ambao walikuwa 
wakitoa burudani za pekee 
wakati huo akina ‘Washa Washa’, 
Dulla ‘Panga Panga’, Wandema 
Rashidi, Anna Mganga, Kinacho, 
Mwajuma, Fr ida Shir ima,  
Zuwena na  Ngalula Tshiandanda, 
wak iongozwa  na  Nku lu 
Wabangoi.
Ikiwa White House bendi hiyo 

ilitoka na vibao vingi vikiwemo 
vya Double double, Clara, 
Kyembe, Maiga, Mpenzi Luta, 
Mwana yoka ya Babote, Ngalula, 
Nasononeka, Nimepigwa ngwala, 
Promotion, Ngalula, Karubandika 
na Noelle Bonane wimbo ambao 
ulikuwa ukipigwa mahsusi 
nyakati za Krimasi na mwaka 
mpya.
Zingine zilikuwa Dora mtoto 

wa Dodoma, Balimwacha, 
Malokelee, Promotion, Seya, 
Sophia, Sumu ya mapenzi, 
Sababu ya nini, Zowa, Uba, Safari 
ya Mbeya, Wakati nikiwa mdogo 
na nyingine nyingi zisizo idadi.
Kuna msemo usemao “Cha 

kuazima hakistiri maungo”  
msemo huo uliisibu bendi 
ya  Maquis du Zaire baada ya 
kuingia katika maelewano 
‘hafifu’ na mwenye ukumbi, hadi 
kulazimika kuondoka wakiacha 
ukumbi huo ukibadilishwa kuwa 
Gereji hadi leo.
B a a d a y e  b e n d i  h i y o 

ikabadilishwa jina na kuwa 
Maquis Original  wakipiga 
katika kumbi za Wapiwapi’s pale 
maduka mawili, Chang’ombe na 
CCM Kata ya 14 Temeke, kabla 
ya kuhamia ukumbi mpya kwa 
wakati huo wa Lang’ata pale  
Kinondoni.
Maquis  Or ig inal  i l i le ta 

wanamuziki  wengine toka 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo muda mfupi kabla ya 
mpiga gitaa la solo, Dekula 
Kahanga ‘Vumbi’ kuondoka 
kwenda Stockholm nchini 
Sweden.
Wanamuziki hao walikuwa 

Kivugutu Motona Chatcho (Solo), 
na waimbaji Freditto Butamu na 
Luhembwe Mwahitwa ‘Bobo 
Sukari’.
Wa l i t i k i s a  ukumbi  wa 

Lang’ata  kwa nyimbo zao kali za 
Mangolibo, Mayanga,  Kisebengo, 
Makumbele, zikisindikizwa 
na wimbo wa Ngalula ambao 
mwimbaji Thsimanga Kalala 
Assosa alikuwa akitoa kibwagizo 
wakati wa ‘chorus’ akiita “ Vumbiii 
Vumbiii  Vumbiii. Nyimbo zote 
zilipigwa na kutamba kwa 
mitindo ya  ‘Washawasha’ na 
‘Sendema’.
Maquis Original ikiwa Lang’ata, 

kuna shabiki mmoja aliyejulikana 
kwa jina la ‘Magoma moto’  
ambaye  alikuwa kivutio kikubwa 
kwa wapenzi wa Maquis, kwa 
kuonyesha uhodari wa kucheza 
‘Sendema’  akiwa kajitwisha 
chupa ya Bia juu ya kichwa chake.
Ikumbukwe kwamba idadi 

kubwa mno miongoni mwa 
wanamuziki wanaotajwa humu, 
wameshatangulia mbele za haki.
Mungu  a z iwek e  r oho 

zao pahala pema peponi 
waliotangulia. Amina.

Tshimanga Kalala Assosa  

akina Mwema Mudjanga ‘Mzee 
Chekecha’ Nkashama Kanku Kelly,  
Mioma wa Mwamba ‘Mzee Tito’, 
Kayembe Ndalabuu ‘Trumbloo’  
Mpoyo Kalenga, Berry Kankonde,  
Kaumba Kalemba,  Ngoi Mubenga, 
Ilunga Ngoi ‘Bizos’, Morgan 
Machege na Ngenda Kalonga.
Vijana hao kwa pamoja walikuwa 

wakitoa burudani maridadi  
wakiwa wamejitwisha tarumbeta 
zao vichwani wakilishambulia 
jukwaa, huku wakicheza kwa staili 
za aina yake ukumbini.
Madoido na mbwembwe hizo, 

ziliwavutia  wapenzi wengi na 
kupenda kuhamishia viti vyao 
wakisogea  sehemu iliyokuwa 
karibu, ili kushuhudia vijana hao 
wakifanya maajabu ya kuchezea 
vyombo hivyo.

Dekula Kahanga ‘Vumbi’

Skasy Kasambula akiwa na  mapacha Kassalo Kyanga na  Kyanga Songa
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KAHANGA WAKIYACHARAZA MAGITA.
 
 BAADHI YA WANAMUZIKI WA MAQUIS DU ZAIRE TOKA 

KUSHOTO, SULEIMA MBWANA ‘COX’, MBUYA MAKONGA 
‘ADIOS’, MUJOS WA BAYEKE, KSTEVEN KAINGILILA 
MAUFFI, DEKELA KAHANGA ‘VUMBI’ ISSA NUNDU 
MUKUMBULE LOLEMBO ‘PARASHI’ NA ROY MUKUNA.
 
 MPIGA TUMBA WA MAQUIS DU ZAIRE SIDY MORRIS 

AKIZIDUNDATUMBA KWA STAILI YA AINA YAKE.

Utoto, kazi na familia
LONDON, England 

TUMEMWONA  kama 
mchezaji na tunamfahamu 
kama meneja, lakini Mikel 
Arteta ni nani hasa?

Katika wiki ya mwisho ya msimu 
wa kusisimua wa Ligi Kuu ya 
Uingereza, meneja wa Arsenal 
alimualika mwandishi wa BBC 
Sport Guillem Balague nyumbani 
kwake kwa mahojiano ya kipekee 
ya saa moja.
Arteta amezungumza juu ya 

utoto wake, kazi yake, maisha yake 
ya familia na Umeneja wake kazi 
anayoifanya sasa.

MAISHA YA UTOTONI YA 
ARTETA NA LA MASIA

Arteta alikulia katika kitongoji 
kizuri cha Antiguo huko San 
Sebastian.
“Ninapenda maji, napenda jua 

na napenda ufuo, na jumuisha 
mpira wa miguu juu ya hayo,” 
anasema.
“Hapo ndipo nilitumia saa 

nyingi za mchana, nikicheza 
ufukweni nilipokuwa mtoto. 
Kw an g u  m im i ,  i l i k uw a 
mchanganyiko mzuri.”
Akiwa na umri wa miaka 

14, Arteta alikutana na kipa 
wa baadaye wa Uhispania na 
Liverpool Pepe Reina katika siku 
yake ya kwanza katika Chuo cha 
mafunzo ya soka cha Barcelona,   
La Masia. Alikuwa rafiki na kulala 
chumba kimoja na magwiji wa 
Barca, Victor Valdez na Andres 
Iniesta wakiwa vijana.
“Yeye (Reina) amekuwa mmoja 

wa marafiki zangu wa karibu,” 
asema. “Tulishiriki vitanda vyetu 
kwa miaka mitatu. Mojawapo ya 
kumbukumbu nzuri zaidi ambayo 
ninayo maishani mwangu ni 
wakati tuliotumia pamoja.
“Tulikuwa tukishindana kwa 

sababu ilitubidi, kwa sababu sote 
tulitaka kufika kwenye kikosi cha 
kwanza - lakini ilikuwa hisia halisi 
ya familia.”

ARTETA KUHUSU PSG 
‘MLINZI’ POCHETTINO

“Mauricio alikuwa kama ngao 
kwangu, alikuwa akinilinda dhidi 
ya kila kitu. Alinipa imani na 
kujiamini sana,” Arteta anasema.
“Alikuwa akicheza nyuma 

yangu na ilikuwa kama kuwa na 

mtu anayekusukuma mgongoni 
mwako na kukufundisha na 
kukusaidia kila wakati. Sikuweza 
kupata mtu yeyote bora zaid yake.”
Kuhusu kuhamia PSG, Arteta 

anasema; “Ulikuwa uamuzi 
mgumu. Ndoto yangu ilikuwa 
kuichezea Barcelona lakini wakati 
huo ilibidi nifuate uhalisia wa 
mambo.”

 ‘KUISHI AU KUFA’ KWA 
ARTETA HUKO RANGERS.

Mnamo 2002 Arteta alisaini 
mkataba wa kujiunga na Rangers, 
alipoondoka Barcelona.
“Sijawahi kuona hali kama 

hii, kuangalia jinsi watu hawa 
wanavyopenda soka,” anasema 
Arteta kuhusu ziara yake ya 
kwanza katika Rangers, ambapo 
walikuwa wakicheza na PSG katika 
Ligi ya Mabingwa.
“Uamuzi bora zaidi tuliofanya. 

Ilikuwa ngumu sana, soka tofauti 
kabisa. Lazima uishi au ufe.”
Wakati akiwa Rangers, Arteta 

alikutana na mwanamke ambaye 
alikuwa mke wake baadaye, Bi 
Lorena, mkufunzi wa masuala ya 
maisha, kwenye safari ya kwenda 
San Sebastian. Sasa wana watoto 
watatu pamoja.
“Amebadilisha maisha yangu. 

Amebadilisha mtazamo wangu 
kuhusu maisha,” anasema.
“Tumepitia hali nyingi, nyingi 

tofauti, zingine za kuvutia, zingine 
ngumu sana.
Nina hisia na yeye kwamba 

hatuwezi kuchokana. Ninaweza 
kukaa hapo saa tano, saa 10, 
kwenda popote duniani na 
kufurahia na kufurahi na kucheka.”
Anasema katika taaluma yao 

huwa wanazungumza kuhusu 
mhusika mkuu ambaye ni 
mchezaji au kocha au meneja, 
lakini anauliza vipi kuhusu mtu 
ambaye yuko karibu na huyo? 
Na bila huyo hakuna misingi 
ya kutosha na hakuna nguvu za 
kutosha za kuwa thabiti.

HISIA ZA HUZUNI JUU YA 
TALAKA YA WAZAZI WA 

ARTETA
Baada ya kuishi Uskochi, 

Arteta mwenye umri wa miaka 
24 alihamia Real Sociedad ya 
Uhispania kwa matumaini ya 
kuweka familia yake pamoja 
baada ya wazazi wake kusema 

walikuwa wakitalikiana.
“Nilijihisi kuwa na huzunni na 

hatia. Sikujua kama hiyo ilikuwa 
ni kwa sababu yangu na kujaribu 
kutekeleza ndoto yangu. Ninahisi 
kuwajibika sana kwa hilo,” 
anasema.
“Sikuwahi kuhisi kuwa ulikuwa 

wito sahihi [kurejea Uhispania], 
lakini nilikuwa na jukumu na 
nilitaka kuwaunganisha tena 
wazazi wangu na familia yangu.
“Ilikuwa balaa. Haijawahi 

kufanya kazi kwa maana hiyo. 
Sijawahi kuhisi kuunganishwa kwa 
wakati wowote.”

ARTETA JUU YA ‘KUPENDA 
KILA DAKIKA’ HUKO EVERTON
Arteta alijiunga na Everton 

mwaka wa 2005 kwa pauni milioni 
2 baada ya kufanikiwa kupata 
mkataba wa mkopo kutoka 
Sociedad.
“Moja kwa moja, unaungana na 

timu, unaungana na wachezaji, 
unaungana na wafanyakazi, 
unaungana na wafuasi. Na hisia 
hiyo inahitajika,” anasema.
“Unajiamini, unajisikia
Arteta juu ya ‘kupenda kila 

dakika’ huko Everton Arteta 
alijiunga na Everton mwaka wa 
2005 kwa pauni milioni 2 baada 
ya kufanikiwa kupata mkataba wa 
mkopo kutoka Sociedad.
“Moja kwa moja, unaungana na 

timu, unaungana na wachezaji, 
unaungana na wafanyakazi, 
unaungana na wafuasi. Na hisia 
hiyo inahitajika,” anasema.
“Una j i amin i ,  una j i s i k i a 

msisimko kila asubuhi kushuka 
kitandani na kwenda kwenye 
mazoezi. Nilipenda kila dakika.”

ARTETA KWENYE 
‘UELEWANO WA AJABU’ 
AKIWA NA GUARDIOLA

Muda mfupi baada ya maisha 
yake ya uchezaji kuisha, Arteta 
aliyekuwa na umri wa miaka 34 
alijiunga na Manchester City 

kama meneja msaidizi wa Pep 
Guardiola.

“TULIKUWA NA UELEWANO 
MZURI WA AJABU,” 

ANASEMA.
“Kwa kutazamana kwa macho 

tu tulielewana wazi juu ya kile 
tulichopaswa kukifanya au kile 
tulichokuwa tunafikiria wakati 
huo.
Anaongeza kuwa, lilikuwa ni 

jambo la kuvutia kuwa sehemu ya 
kitu kipya.

ARTETA NA ARSENAL YA 
WAKATI HUO NA SASA

Arteta aliichezea Arsenal kati ya 
2011 na 2016. Alipojiunga mara ya 
kwanza, alikuwa akiongea kwenye 
chumba tulivu cha kubadilisha.
A n a s e m a ;  “ N i l i a n z a 

kuzungumza na nikaanza 
kuwaunganisha watu wote; ‘Njoo, 
tufanye hivi, nyie’. Nilisisimka 
sana.
“Nitafanya kila kitu. Nitavunja 

kila ukuta hapa. Tunapaswa 
ku f anya  h i l i  k u t o k ea .”, 
anakumbuka.
Anaongea nini juu ya kuhusu 

kustaafu; “Ilikuwa inafikia 
hatua ambayo nilikuwa nahisi 
kupendezwa zaidi na upande wa 
kufundisha kuliko upande wa 
kucheza.”

DESEMBA 2019 ARTETA 
ALIKUA MENEJA WA 

ARSENAL
“Suala lilikuwa la kina zaidi. 

Suala lilikuwa kwenye mizizi yetu. 
Yote yalikuwa ni fujo,” anasema.
“Tunahi ta j i  watu  wetu . 

Tunahitaji kuwashawishi kwamba 
umejitolea na uko tayari kuipeleka 
klabu hii sehemu tofauti kabisa.”
Arteta alipanda mzaituni mbele 

ya ofisi yake, kuashiria umri na 
mizizi ya klabu.
Anasema hivi; “Niliupanda 

mti huo na kusema, ‘Hii ni 
zawadi yangu. Sasa unapaswa 
kuuangalia. Ni kitu kilicho hai. 
Huwezi kuuacha ife.’
“Mti huo ni kiasi sawa cha 

miaka katika klabu yetu ya soka, 
zaidi ya miaka 130.
“Utakuwa huko kila siku. 

Lazima muuangalie na nyote 
muwajibike.”

 Arteta;



22 Uelekeo | Jumatano Juni 26 - Julai 2, 2024 |  Makala Michezo22 Uelekeo | Jumatano Juni  26 - Julai 2, 2024 |  Michezo

Abdallah Gama

Dili la Chama lazidi 
kuzua kizungumkuti

KLABU ya Singida Black 
Stars imekamilisha usajili 
wa kiungo wa FC Lupopo, 
Mick Harvy Itali Ossété 
(24)
Usajili huo umefikiwa 

baada ya mazungumzo ya 
muda mrefu na uongozi 
wa mchezaji huyo. Kila 
kitu kimekamilika na 
kiungo huyo ni mali ya 
Singida Black stars.

Singida Black Stars 
washusha chuma kingine

Simba yakaa mezani 
kumpata Okejepha

SIMBA SC na Rivers United wako 
kwenye hatua ya mwisho ya 
mazungumzo ya kumsajili beki 
wa Nigeria Augustine Okejepha 
kuhamia Tanzania.
Klabu hiyo imependekeza 

mkataba wa zaidi ya dola 100,000, 
pamoja na sehemu ya 40% ya ada 
yoyote ya uhamisho ya baadaye 
ikiwa atauzwa.

Chikamso anukia Yanga 
BEKI wa Enyimba Chikamso Okechukwu 
amejaa kwenye rada za Yanga SC na muda 
wowote kuanzia sasa watakaa mezani kwa 
ajili ya kuongelea dili hilo.
Yanga wanaweza kuanza kujadiliana 

na beki huyo mapema wiki hii ikiwa 
wanahitaji kuongeza nguvu kwenye eneo 
lao la kujilinda zaidi na kutengeneza 
kikosi imara.

KLABU ya soka ya APR ya nchini 
Rwanda imeanza  mazungumzo 
rasmi na winga machachari wa 
Yanga SC  Skudu Makudubela.
APR wameonyesha nia ya dhati 

kuhakikisha wanakamilisha usajili 
wa winga huyo.

APR yamvalia njuga Skudu

Inonga rasmi kukipiga 
AS Far Rabat
BAADA ya  Simba SC kutangaza kutoendelea 
na beki Henock Inonga ambaye imekuwa 
naye kwa miaka mitatu tangu 2021, rasmi sasa 
Mkongomani huyo atakuwa sehemu ya kikosi 
cha AS Far Rabat ya Morocco kwa msimu ujao.
Mashabiki wa AS Far Rabat tayari 

wameshajiandaa kumpokea beki huyo japo 
bado dili lake halijajulikana kuwa la muda 
gani.

Minong’ono ya usajili

U
SAJ I L I  w a 
kiungo 
mshambuliaji 
Mzambia 
Clatous Chota 

Chama unazidi kuzua 
sitofahamu baina ya 
vigogo wa soka nchini, 
Simba na Yanga. 

C h a m a  a n a 
uwezekano mdogo 
kubaki Simba SC 
baada ya kudaiwa 
kuwa, amemalizana 
na Yanga.

Imeelezwa kuwa, 
usajili wake ndani ya 
Yanga umewahusisha 
wanachama wenye 
ushawishi na majina 
makubwa wa klabu 
hiyo, kama ambavyo 
walishiriki kwenye 
kumbakisha A ziz 
Ki Jangwani. MO 
D e w j i  a n a h i t a j i 
mchezaji mwingine 
k i j a n a  m w e n y e 
n g u v u ,  S i m b a  
w a n a a m i n i  p e s a 
anazohitaji Clatous 
Chama wanaweza 
wakampata mchezaji 
mwingine mwenye 
uwezo na mwenye 
umri mdogo ambaye 
atakaa Simba kwa 
muda mrefu. 

Habari 
zote  na 
Valensi
Mbaga
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Dili la Chama lazidi 
kuzua kizungumkuti

    Urembo

Kona ya Urembo

Na Valensi Mbaga

L
AZIMA tuseme kuhusu 
mavazi ya harusi kwani 
kila mtu anayehudhuria 
harusi ana nia ya kuona 
mavazi ya bibi harusi. 

Kwa hivyo, ikiwa unapanga harusi 
yako lazima uwe na vazi ambalo 
utajisikia mrembo na ambalo 
litavutia macho ya kila mtu. Je, 
unawezaje kununua mavazi ya 
harusi? zingatia sheria chache 
rahisi za kununua mavazi ya harusi 
kama ifuatavyo.

1. ANZA UTAFUTAJI WAKO 
MAPEMA

Utafutaji wa mavazi ya harusi 
unapaswa kufanyika kwa kasi 

ya utulivu ili usifanye uamuzi 
wa haraka na kuishia na mavazi 
ambayo hupendi. Mara tu tarehe 
itakapowekwa, anza kuangalia 
nguo popote unapoweza kuzipata. 
kwa mfano,  Mtandao, ni chanzo 
bora cha msukumo kwa miundo 
ya mavazi ya harusi. Unaweza pia 
kufika kwenye  maduka mazuri ya 
harusi kama yapo katika mji wa 
karibu na uangalie.

2. WEKA BAJETI
Baada ya kutazama kwenye 

maduka ya harusi na unajua ni 
kiasi gani cha nguo kitakugharimu, 
weka bajeti. Ongeza pesa kidogo 
juu ya vifaa, gharama za kusafisha 
na matengenezo ya dharura. 
Mara baada ya kuweka bajeti, 

unaweza kununua karibu na nia 
ya kupata mpango bora zaidi, kwa 
mavazi yaliyo tayari au mavazi 
yatakayotengenezwa.

3. FANYA UTAFITI WAKO
Wakati wa kununua mavazi ya 

harusi, kumbuka kuwa nguo hizo 
sio za kawaida. Kuna mitindo 
maalum ambayo inafaa maumbo 
fulani ya mwili. Kabla ya kuamua 
juu ya muundo, tambua sura ya 
mwili wako, na kisha uangalie 
mitindo inayofaa sura hiyo. 
Duka zuri la mitindo ya harusi 
au mshonaji anapaswa kuwa na 
uwezo wa kukupa ushauri sahihi 
juu ya aina ya mavazi ambayo 
ingefaa zaidi kwako.

Mbinu mwafaka za kununua mavazi ya harusi

4. SHIKILIA MAONO YAKO
Nguo unayochagua inapaswa 

kuendana na wazo lako la harusi. 
Kwa mfano, ikiwa unapanga 
harusi ya nje, muundo wa mavazi 
unapaswa kuwa vizuri kuvaa nje. 
Ikiwa unapanga harusi ya jioni 
ya jioni, mavazi inapaswa kuwa 
na mavazi ya chakula cha jioni au 
‘mavazi ya jioni. Pia, ikiwa unafanya 
harusi ya kitamaduni, mavazi 
yanapaswa kuonyesha utamaduni 
na uzuri wa hafla hiyo.

5. MSHIRIKISHE RAFIKI 
PAMOJA

Ni wazo zuri kuwa na rafiki 
anayeweka  a lama  pamoja 
unapopita mjini kutafuta nguo za 
harusi. Rafiki huyu atakuwa kioo 
chako unapojaribu mavazi na 
atakupa maoni ya uaminifu wakati 
umekwama kwenye mavazi gani ya 
kuchukua. Rafiki mmoja au wawili 
tu wanatosha, ingawa, watu wengi 
wanaweza kuishia kukuchanganya!

6. BEBA VIFAA VYAKO
Je,  mavazi  utakayochagua 

yata l ingana  v ip i  na  v i faa 
unavyokusudia kuvaa? Njia bora ya 
kujua jinsi kila kitu kinavyolingana 
ni kubeba pamoja unapoenda 
kutafuta vifaa. Vifaa ni pamoja na 
pete, mkufu, vikuku na vitu vingine 
vya kujitia. Waweke unapojaribu 
kwenye kila vazi ili uone athari 
kamili.

7. VIPI KUHUSU UHAKIKI?
Je, kitaalam ni muhimu wakati wa 

kununua mavazi ya harusi? Ndiyo 
wanafanya! Kwanza, unahitaji 

kujua nyenzo gani ni bora kwa 
mavazi. Pili, lazima ujue wabunifu 
bora na wauzaji wa harusi katika 
eneo lako ni nani. Tatu, unahitaji 
kuona jinsi nguo zilizofanywa na 
wabunifu hawa zinavyoonekana. 
Kwa maoni ya uaminifu juu ya nguo 
za harusi, angalia tovuti na kurasa za 
mitandao ya kijamii za wabunifu na 
maduka ya harusi unayopenda.

8. FANYA MAJARIBIO  
Mara baada ya kuamua juu ya 

kubuni, chagua mavazi na ujaribu;  
si mara moja au mbili, lakini 
mara kadhaa! Ikiwa unununua 
nguo iliyopangwa tayari, itahitaji 
kurekebishwa,  wakati  nguo 
iliyopangwa itahitaji vipimo na 
‘fittings’ kadhaa kabla ya kuwa 
kamilifu. Kumbuka kwamba jambo 
muhimu zaidi ni kufaa, si ukubwa 
wa mavazi. Kufaa kwako mwisho 
lazima iwe angalau wiki moja kabla 
ya harusi!

9. SAINI MKATABA
Mkataba na mtengenezaji 

wa mavazi yako ni muhimu. 
Makubaliano yal iyoandikwa 
yatahakikisha kwamba nyote wawili 
mtashikamana na makubaliano 
kuhusu ununuzi, marekebisho na 
utoaji wa mavazi. Ili kuepuka kukata 
tamaa katika dakika ya mwisho, 
andika kila kitu kwenye karatasi, na 
uombe risiti kwa kila malipo.
Vidokezo hapo juu vitakusaidia 

sana unapoanza mchakato wa 
kununua mavazi ya harusi. Jambo 
la mwisho unapaswa kuwa wewe 
mwenyewe katika mavazi, na 
inapaswa kutafakari utu wako halisi.
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Mels apewa meno ya usajili Msimbazi 
Fasika kumrithi Inonga Simba

Na Hellen Mwango

RAIS Mstaafu, Dk. Jakaya 
Kikwete amezishauri klabu 
za soka nchini kuwekeza 
kwenye timu za vijana 
sambamba na Ser ikal i 
kufanya hivyo kwenye shule 
za msingi na sekondari ili 
kuibua vipaji vya kuendeleza 
mchezo huo.
Pia Rais huyo Mstaafu  

amelishauri Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF) kwa 
kushirikiana na Serikali, 
kupe l eka  wa l imu  wa 
michezo kwenye shule 
mbalimbali ili kuibua vipaji  
na kuendeleza mpira wa soka 
unaopendwa na Watanzania 
wengi nchini.
JK alitoa kauli hiyo jana 

wakati akihojiwa na Kituo 
kimoja cha Redio jijini Dar 
es Salaam  kuhusu Msoga 

Dk. Kikwete ataka soka la vijana litiwe mkazo 
Mara thon i ,  ambapo 
a l i s i s i t i z a  kwamba , 
michezo iko mingi lakini 
Watanzania wanapenda 
sana mpira wa soka.
 “Michezo ni mingi 

l a k i n i  Wa t a n z a n i a 
wanapenda sana mpira 
wa soka, mchezo ambao 
tunacheza tangu tukiwa 
wadogo tulianza na ile 
‘chandimu’ tukitumia 
vitenesi mpaka mpira 
wa matambara yote hiyo 
imetujengea mapenzi 
japo mimi nikiwa Kibaha 
Sekondar i  n i l i kuwa 
mchezaji wa mpira wa 
kikapu (Basketi ball),” 
alisema Dk. Kikwete.
A l i sema ha l i  h iyo 

nd i yo  imewa jengea 
Watanzania kujua mpira 
wa miguu pekee tofauti 
na nchi nyingine ambako 

wanacheza  michezo 
mingi tofauti.
Pia ameitaka serikali 

kukuza sekta ya michezo, 
kutengeneza mazingira 
mazuri kama wakati wake 
alipogharamia kuwaleta 
makocha wa michezo 
nchini ili kuiinua sekta 
hiyo kimataifa zaidi.
“ Wa k a t i  w a n g u 

n i l i amua  kuwa l ip i a 
makocha wa michezo yote 
ikiwamo riadha, mpira wa 
pete na wa soka. Kwa sasa 
Serikali inajenga viwanja 
kwa ajili ya maandalizi ya 
Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON), ni shindano kuu 
la soka la kimataifa katika 
bara la Afrika kwa hiyo 
tukiwa na timu za vijana 
zitaongeza zaidi thamini 
ya michezo nchini ,” 
alisema Dk. Kikwete.

Italia nayo 
yatinga 16 
Bora Ulaya 

LEIPZIG, Italia 

MABINGWA watetezi, 
i tal ia  wamefanikiwa 
kutinga hatua ya 16 Bora 
Kombe la Mataifa Ulaya 
‘Euro 2024’ licha ya sare 
ya 1-1 na Croatia katika 
mchezo wa Kundi B usiku 
wa kuamkia jana Uwanja 
wa Leipzig Jijini Leipzig 
hapa nchini Ujerumani.
K iungo  mkongwe 

wa umri  wa miaka 
38,   Luka Modrić wa 
Real Madrid alianza 
kuifungia Croatia dakika 
ya 55, dakika moja tu 
tangu mkwaju wake 
wa penalti uokolewe 
na  k i pa   G i an lu i g i 
Donnarumma.
L a k i n i  h u k u 

mashabiki wa Croatia 
wakifurahia na kuamini 
wamesonga  mbe le , 
kiungo wa Lazio, Mattia 
Zaccagni  a l iwa inua 
mashabiki  wa Ital ia 
na kuwanyamazisha 
wapinzani kwa kufunga 
bao la  kusawazisha 
dakika ya nane na ya 
mwisho katika muda 
wa nyongeza baada ya 
kutimia dakika 90 za 
kawaida za mchezo.
Mechi nyingine ya 

Kundi B juzi bao pekee 
la  mshambuliaj i  wa 
Barcelona, Ferran Torres 
García dakika ya 13 liliipa 
Hispania ushindi wa 1-0 
dhidi ya Albania Uwanja 
wa Dusseldorf Arena Jijini 
Dusseldorf.

Mzamiru apigwa ‘pingu’ hadi 2026 

Na Mwandishi Wetu

W
AWAKILISHI 
w a  b e k i 
wa kati wa 
Cape town 
City, Raia wa 

Congo DR, Nathan Fasika 
(25) wanatarajia kutua 
nchini keshokutwa Ijumaa  
kufanya mazungumzo ya 
mwisho na Simba.
Habari kutoka ndani ya 

klabu hiyo zimethibitisha 
kuwa, ni kweli wana nia 
ya kumsajili nyota huyo 
na sasa mbivu ama mbichi 
itajulikana Ijumaa hii ila 
Simba wana nia ya kuinasa 
saini ya beki huyo ili kuziba 
pengo la Inonga Backa.
Kwa sasa beki huyo 

anaitumikia klabu ya 
Vålerenga ya Norway kwa 
mkopo akitokea Cape 
town City ya Africa Kusini.
Wakati huo huo, Skauti 

Mkuu wa Simba, Mels 
Daalder  kapewa nguvu 
yote katika kuijenga Simba 
upya kuelekea msimu ujao 
kinyume na hapo awali.
Kiongozi mmoja wa 

ngazi ya juu wa Simba 
amethibitisha kuwa, hivi 

sasa kila mchezaji anayependekezwa 
na yoyote basi lazima apitie kwa Mels 
kuchunguzwa na kujiridhisha.
“Mels atakwenda  nchi anakotoka 

mchezaji husika ili kumjua vizuri 
kitabia na hata kuongea 
timu pinzani za ligi husika 
na mashabiki wake,” amedai 
mtoa taarifa wetu.
K a t i k a  k u o n y e s h a 

Simba  wameamua  na 
wako makini safari hii, 
Mels baada kukusanya 
taarifa na  kujiridhisha 
ndipo atatoa uamuzi kama 
mchezaji husika asajiliwe au 
asisajiliwe. Huku bajeti yake 
ya kusafiri popote kufanya 
kazi zake imetengwa kabisa 
kuepuka visingizio.
Hii inaonyesha ule usajili 

wa kuambiwa tu na kutoa 
pesa umekwisha ndani ya 
Msimbazi hivi sasa Sayansi 
ya mpira imeanza kuchukua 
nafasi.
Katika hatua nyingine 

K l a b u  y a  S i m b a 
imemuongezea mkataba 
kiungo wake mkabaj i , 
Mzamiru Yassin  wa miaka 
miwili kuendelea kusalia 
Msimbazi.  Mkataba wa 
Mzami r u  u l ima l i z i k a 
mwishoni mwa msimu 
huu na mapendekezo ya 
kiufundi yamependekeza 
mchezaj i  huyo kubaki 
kutokana na mchango wake, 
hivyo uongozi wa Simba 
imemuongezea  miaka 
mingine miwili ya kuendelea 
kusalia kikosini.

Na Mwandishi Wetu

NAHODHA wa Yanga, Bakari Nondo 
Mwamnyeto amemaliza mkataba wake 
na Wanajangwani hao, lakini bado 
wanavutana kusaini dili jipya.
Meneja wa mchezaji huyo, Carlos 

Sylivester ‘Master Mind’ amedai kuwa, 
wapo mezani na uongozi wa Yanga na 
mazungumzo yanaendelea vizuri.
Pia Carlos amepasha kuwa, mezani 

kwao wana ofa nono ya Simba kuliko ile 
ya Yanga na mchezaji wake yupo tayari 
kuichezea timu yoyote itakayomwaga 
dau kubwa kati ya hizo mbili.


