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Samia ziarani mkoani Morogoro siku tano

JKCI Dar Group yazindua 
mtambo kuzalisha oksijeni

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete (JKCI)–Hospitali ya Dar 
Group, imezindua mtambo wa 
kisasa wa kuzalisha hewa ya 
oksijeni wenye thamani ya zaidi ya 
Sh milioni 500.
Mtambo huo ulionunuliwa 

nchini Uturuki, utapunguza 
gharama za ununuzi wa oksijeni 
kutoka katika vituo vingine.

Ulikabidhiwa kwa JKCI-Dar 
Group na Umoja wa Mabenki 
Tanzania (TBA) ambapo kiasi cha 
Sh. milioni 320 zilitumika kuunua 
na Sh. milioni 70 kwa ajili ya kasha 
la kuhifadhia mtambo, usafirishaji 
na Sh. milioni 136 kwa ajili ya 
kusimika na kusambaza hewa 
wodini na sehemu nyingine zenye 
uhitaji.
Akizungumza jijini Dar es 

Salaam jana, Kaimu Mkurugenzi 

Mtendaj i  JKCI  Dk.  Del i la 
Kimambo, alisema mtambo huo 
unatumia umeme na kuzalisha 
hewa ya oksijeni yenye ujazo wa 
milimita za mraba 21 yenye kasi 
ya mita tano kwa saa wakati wa 
kujaza.
“Una vifaa vingi ndani yake 

vikiwemo kifaa cha kupima ubora 
wa oksijeni, kifaa cha kujaza hewa, 
tangi la kupokea hewa la lita 
1,000,”  alifafanua.

Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. Samia Suluhu 
Hassan, anatarajia 
kuanza ziara  ya kikazi 
ya siku tano mkoani 

Morogoro kuanzia Agosti 2, 
mwaka huu.
Akiwa mkoani humo, Rais 

Dk. Samia mbali na kuzindua 
m i rad i  mba l imba l i  y a 
maendeleo, pia atazungumza 
na wananchi.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imepanga kujenga 
kituo cha kurejeleza taka za 
plastiki pamoja na kuhifadhi na 
kuchambua taka ngumu kwa ajili 
ya kutumika kama malighafi ya 
viwanda.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya 

Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Dk. Ashatu 
Kijaji, alisema hayo jana wakati 
akizungumza kwenye kipindi 
cha ‘Mazingira Yetu na Tanzania 
Ijayo’ kinachotayarishwa na 
ofisi yake kurushwa na Shirika la 
Utangazaji Tanzania (TBC).
A l i s ema  k i t u o  h i c h o 

kitakachojengwa jijini Dodoma, 

kitasaidia ukusanyaji wa taka 
kutoka dampo kwa ajili ya 
kuchakatwa hatua itakayosaidia 
kulinda mazingira.
Alisema kuwa si kazi za 

v iwandan i  p ekee  nd i zo 
zinazozalisha gesijoto angani, 
lakini pia shughuli mbalimbali 
za kila siku za mwanadamu ni 
chanzo cha uzalishaji wa gesijoto 
hiyo.
“Shughuli zetu za kila siku za 

nyumbani, ofisi tunatupa taka 
tunazikusanya na zikichukuliwa 
kupelekwa dampo zinazalisha 
gesijoto ambayo ina athari kubwa 
katika mazingira yetu na hatimaye 
kutuletea  changamoto ya 
mabadiliko ya tabianchi,” alisema.

Kituo kurejeleza taka 
plastiki kujengwa Dom

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), Dk. Ashatu Kijaji
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Na Mwandishi Wetu, 
Bagamoyo

MJI wa Bagamoyo 
m k o a n i  Pw a n i 
i l ikuwa  bandar i 
muhimu ya biashara 

ya kimataifa katika karne ya 19 na 
mwanzoni mwa karne ya 20.
Mji huu pia ulikuwa kituo cha 

biashara ya utumwa, jambo 
ambalo limeacha alama ya 
kudumu kwenye historia na 
utamaduni wa eneo hilo. Hadi leo 
Bagamoyo ni moja ya vivutio vya 
utalii, ukijulikana kwa majengo 
ya kale, maeneo ya kihistoria na 
utamaduni, mbali na fukwe zake 
nzuri.
Mengi yamefanyika katika 

wilaya hii  kongwe nchini 
yakilenga wananchi wake 
waendelee kukua kimaendeleo 
na kiuchumi. Kutokana na 
kupakana na bahari, kuna 
idadi kubwa ya wananchi wa 
Bagamoyo ambao wamejikita 
katika shughuli za biashara za 
rasilimali za bahari (uchumi wa 
buluu) lakini pia kuna wakulima 
na wafugaji.
Wilaya ya Bagamoyo hivi 

karibuni imekuwa ikitajwa si 
kwa utalii sana isipokuwa kwa 
migogoro ya ardhi hususani 
katika kata ya Mapinga, jambo 
ambalo limechangiwa na baadhi 
ya matapeli kuwauzia wahitaji 
wa ardhi maeneo ambayo tayari 
yana hatimiliki.
Katika eneo hilo wananchi 

walio wengi ambao wanatoka 
mkoa jirani wa Dar es Salam 
na maeneo mengine ya nchi 
wamekuwa waki la lamikia 
kuuziwa maeneo yenye hati 
miliki na baadhi yao kupata 
hasara ya kuvunjiwa nyumba 
zao kutokana na kujenga kwenye 
maeneo yanayomilikiwa kihalali 
na watu wengine.
Hali hiyo ilisababisha mawaziri 

tofauti kutoka Wizara ya Ardhi 
kufanya ziara Bagamoyo, 
hususani katika Kata ya Mapinga 
kusiki l iza  malalamiko ya 
wananchi ili kutatua migogoro 
ya ardhi.
Pamoja na maeneo mengine 

ya Mkoa wa Pwani kuwa na 
migogoro ya ardhi katika Wilaya 
za Kibaha, Kisarawe Mkuranga 
na Rufiji lakini Bagamoyo 
imekuwa ikitajwa kuongoza 
hususani eneo hilo la Mapinga na 
Makurunge, jambo ambalo ofisi 
ya Kamishna katika kesi za ardhi 
za mkoa huo zinazosikilizwa 
idadi kubwa inatoka maeneo 
hayo.
Kutokana na hali hiyo, Mkuu 

wa Wilaya ya Bagamoyo, Halima 
Okash ameanzisha kliniki ya 
ardhi ambayo ilianza kufanyika 
katika Halmashauri za Chalinze 
na Bagamoyo kwa kusikiliza 
wananchi wenye migogoro akiwa 
na timu ya watendaji wa ardhi.
Hata hivyo, pamoja na kliniki 

hiyo Okash aliona bado ipo 
sababu ya kuanzisha oparesheni 
maalumu kwenye maeneo yenye 
migogoro mingi ya ardhi akiwa 
na timu ya watendaji wa idara ya 
ardhi, mwanasheria pamoja  na 

watendaji kutoka ofisi ya ardhi ya 
kila halmashauri.
Jambo analolifanya Okash ni 

jipya kwa wakazi wa wilaya hiyo 
na linawezesha wananchi wengi 
wenye migogoro kujitokeza 
kupatiwa  ufumbuzi kutoka 
kwa watalaamu wa ardhi na 
wanasheria kuhusiana na maeneo 
wanayomiliki.
Pamoja na kufanya kliniki hizo 

kwenye kila halmashauri mbili za 
Wilaya ya Bagamoyo, bado Okash 
anaona kuna malengo hajayafikiwa 
katika kutatua migogoro kwenye 
eneo lake na sasa analazimika 
kuanziasha Operesheni Mapinga 
Tokomeza Migogoro ya Ardhi 
ambayo aliianza Juni 24 hadi Julai 
15.
Kat ika  operesheni  h iyo, 

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ikiwa 
imeambatana na Kamati ya Ulinzi 
na Usalama ya Wilaya, watendaji 
kutoka idara ya ardhi ya wilaya 
hiyo, wanasheria na Ofisi ya 
Kamishna wa Ardhi Mkoa wa 
Pwani wamekuwa wakiweka kambi 
Mapinga kusikiliza migogoro hiyo.
Ni  ope re shen i  ambayo 

imeandaliwa na Ofisi ya Mkuu 
wa Wilaya ya Bagamoyo kwa 
kushirikiana na watendaji kutoka 
Ofisi ya Kamishna wa Ardhi Mkoa 
wa Pwani, wataalamu wa sheria 
kutoka mahakama na Halmashauri 
ya Bagamoyo.
Okash anasema wamelazimika 

kuanza  katika kata hiyo baadae 
wataenda Makurunge na Fujayisi 
kusikiliza na kutatua migogoro ya 
ardhi.
Okash anasema wameona 

wawafuate wananchi kwenye 
maeneo yao yenye migogoro 
ili kuyatafutia ufumbuzi kwa 
kushirikiana na wataalamu wa 
ardhi na wanasheria badala ya 

kuwasubiri.
Anasema katika baadhi ya 

maeneo, Kata ya Mapinga kuna 
mashamba makubwa, nyumba 
nzuri lakini maeneo wanayoishi 
hawayamiliki kihalali tofauti na 
taratibu zinavyoelekeza.
Kadhalika Mkuu huyo wa 

Wilaya anasema ili kukabiliana 
n a  m i g o g o r o  h i y o  p i a 
wameanza kubainisha kampuni 
zinayojihusisha na kupima na 
kuuza ardhi katika wilaya hiyo 
kutokana na baadhi ya kampuni 
hizo kuhusishwa kuuza maeneo 
yenye hatimiliki.
Kamishna Msaidizi wa Ardhi 

Mkoa wa Dar es Salam na Pwani, 
Shukrani  Kyando anasema 
ameungana na Mkuu huyo wa 
Wilaya kusikiliza changamoto za 
masuala ya ardhi na kuyatafutia 
ufumbuzi.
Kamishna Kyando anasema 

pia wameitumia operesheni hiyo 
kutoa ushauri kwa kesi ambazo 
zipo mahakamani ili wananchi 
wahakikishe wanatii amri ili 
kupunguza migogoro isiyo ya 
lazima. 
Pia ametoa ushauri  kwa 

wananchi kupima maeneo yao 
sambamba na kufuata taratibu 
za umiliki wa ardhi kuepusha 
migogoro ambayo inatokea kwa 
kutozingatia taratibu.
Rose Leon ni mmoja wa 

wananchi waliojitokeza katika 
operesheni hiyo ambaye anaomba 
Serikali  kufungia kampuni 
zitakazojihusisha na uuzaji 
wa ardhi ili kuepuka kazi hiyo 
kufanywa na kampuni binafsi 
z inazochangia  uwepo kwa 
migogoro.
 Mwinyi Masud, mkazi wa 

Mingoi amempongeza Mkuu 
wa Wilaya hiyo kwa kuanzisha 

opereshen i  h i yo  ambayo 
imekuwa msaada kwa walio 
wengi kutatuliwa migogoro yao 
sambamba na kupewa ushauri wa 
kitaalamu kumaliza migogoro hiyo.
Kupita operesheni hiyo, Ofisi 

ya Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo 
kwa kushirikiana na wataalamu 
wa ardhi na ofisi ya Kamishna wa 
Ardhi mkoa wa Pwani wananchi 
zaidi ya 3,018 walijitokeza 
kusikilizwa na zaidi ya migogoro 
82 imetatuliwa ikiwemo mikubwa 
ambayo imedumu kwa zaidi ya 
miaka 10.
Kupitia mkuu huyo wa Wilaya 

migogoro ambayo i l ihitaj i 
suluhu na maridhiano ambayo 
kwa kipindi kirefu ilisababisha 
wahusika kwenda mahakamani 
mara kwa mara hatimaye nayo 
imetatuliwa kwa makubaliano 
ya pande mbili  zil izokuwa 
zinahasimiana.
Kufuatia operesheni hiyo Ofisi 

ya Mkuu wa Wilaya imewabaini 
baadhi ya vinara wanaotuhumiwa 
kuhusika katika kuchochea 
migogoro ya ardhi katika Kata ya 
Mapinga na maeneo mengine ya 
wilaya hiyo wakiwemo viongozi 
wa Serikali na wa chama kwa kuwa 
mashuhuda wa mauziano ya ardhi 
zaidi ya mara moja ama kushiriki 
moja kwa moja kwenye mauziano 
maeneo yenye migogoro ambapo 
hatua za kisheria zitachukuliwa 
dhidi yao.
Baada ya Operesheni Mapinga 

Tokomeza Migogoro, Okash anatoa 
rai kwa wananchi kuzingatia sheria 
na kanuni za ununuzi na uuzaji 
wa ardhi kwa kuwashirikisha 
wataalamu wa idara ya ardhi wa 
wilaya hiyo kuepusha migogoro 
isiyo ya lazima.
Hivi karibuni, aliyekuwa Waziri 

wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 

ya Makazi, Jerry Slaa naye alifanya 
ziara katika mkoa wa Pwani 
na kufanya mkutano wilaya ya 
Bagamoyo ambapo kupitia kliniki 
ya ardhi maarufu kama ‘Samia 
Kliniki’ alimpongeza Mkuu huyo 
wa Wilaya kwa jitihada alizofanya 
kutatua migogoro ya ardhi mingi 
kwa njia ya suluhu.
Kadhalika Slaa alitumia nafasi 

hiyo kuwakumbusha wananchi 
wenye migogoro kuacha kwenda 
ofisini kwake na badala yake 
kutmia kliniki za ardhi kwenye 
maeneo yao kutafutiwa ufumbuzi 
wa migogoro yao.
Alisema wananchi  wengi 

wanaoenda ofisini ufumbuzi  wa 
changamoto zao unashindwa 
kupatikana kwa kuwa watendaji 
pamoja na makamishna wa ardhi 
wa maeneo yao hawapo ofisini 
kwake na kwamba ni lazima 
watarudishwa kwenye wilaya au 
mikoa waliyotokea kwa ajili ya 
utatuzi.
Aliahidi kuendelea kushirikiana 

na viongozi wa ardhi kuondoa 
changamoto za migogoro ya 
ardhi hapa nchini huku akisema 
watendaj i  watakaobain ika 
kuhusika kwenye migogoro hatua 
za kisheria zitachukuliwa.
Waziri mpya aliyeshika nafasi 

yake, Deogratias Ndenjembi 
alisema hakuja kutengua Torati 
akiahidi kuendeleza yote ya 
mtangulizi wake ikiwemo kliniki 
za ardhi.
Hata hivyo uhalisia unaonyesha 

kwamba migogoro ya ardhi katika 
mkoa wa Pwani inachangiwa na 
mashamba ambayo hapo awali 
yaliachwa bila kuendelezwa kwa 
muda mrefu na hivyo baadhi ya 
watu kujichukulia sharia mkononi 
kwa kuwauzia wananchi bila 
kufuata taratibu.

DC Okash anavyopambana kumaliza 
migogoro ya ardhi Bagamoyo 

Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, Halima Okash, akiwa kwenye moja ya mikutano ya Operesheni Mapinga 
Ondoa Migogoro ya Ardhi.
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Uswisi yamuunga 
mkono Rais Samia

Dk. Samia kesho kuzindua 
 safari SGR Dar – Dodoma 

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Uswisi imesema 
itashirikiana na Tanzania 
katika kuchangia Mfuko wa 
Afya na kusaidia utekelezaji 

wa Bima ya Afya kwa Wote.
Hatua hiyo inatajwa kuwa ni 

kuunga mkono juhudi za Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
kuwahakikishia Watanzania 
huduma bora za afya kwa wote.
Balozi wa Uswisi anayemaliza 

muda wake nchini, Didier Chassot, 
a l isema hayo al ipokwenda 
kumuaga Waziri wa Afya Ummy 
Mwalimu ofisini kwake jijini Dar es 
Salaam juzi.
Muswada wa Sheria ya Bima ya 

Afya kwa Wote ulipitishwa kwa 
kishindo kwa asilimia 100 bungeni 
jijini Dodoma, Novemba mwaka 
jana na kuwa sheria.
Akiwa ziarani mkoani Katavi 

na Rukwa hivi karibuni, Rais Dk. 
Samia aliwahimiza wakazi wa 
mikoa hiyo ambao wengi wao 
wanajishughulisha na kilimo, 
kuuza mazao yao na fedha 
wanazopata, wazitumie kujiunga 
na Mfuko wa Bima ya Afya kwa 
Wote.
Alisema Bima ya Afya ni muhimu 

kwa sababu mwanachama wa 
mfuko huo anaweza kutibiwa 
muda wowote na mahali popote 
pasipo kuhitaji fedha zaidi za 
matibabu.

Katika mazungumzo yao, 
Waziri Ummy na Balozi Chassot, 
wa l ikuba l iana  kuende lea 
kushirikiana katika sekta ya afya 

kwa kuchangia Mfuko wa Afya 
na kusaidia utekelezaji wa Bima 
ya Afya kwa Wote ili Watanzania 
wapate huduma za afya bila 

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, kesho 
anatarajiwa kuzindua safari za 
treni ya kisasa inayotumia umeme 

(SGR) kutoka Dar es Salaam hadi 
Dodoma.
Kwa mujibu wa Mkuu wa Kitengo 

cha Habari na Uhusiano cha Shirika 
la Reli Tanzania (TRC), Jamila 

kikwazo cha fedha.
Waziri Ummy aliiomba Serikali 

ya Uswisi kuiunga mkono na 
kuendelea kushirikiana na 
Tanzania kwa kuchangia Mfuko 
wa Afya wa pamoja na kusaidia 
utekelezaji wa Bima ya Afya kwa 
Wote.
Kwa upande wake, Balozi 

Chas so t ,  a l imhak ik i sh i a 
Waziri Ummy kwamba Uswisi 
itaendelea kushirikiana na 
Tanzania hasa katika upande wa 
Sekta ya Afya.

“N i t a enda  kumwe l e z a 
mwenzangu anayekuja baada 
yangu  j ins i  tu l ivyokuwa 
tunashirikiana na Serikali ya 
Tanzania hasa katika kuchangia 
Mfuko wa Afya wa pamoja, lakini 
pia na ombi hilo la kusaidia 
kufanikisha Bima ya Afya kwa 
Wote,” alisema Balozi Chassot.
Balozi Chassot ameishukuru 

Tanzania kwa kumpa ushirikiano 
katika kutekeleza majukumu 
yake ambapo pia alielezea jinsi 
Watanzania walivyo wakarimu.

Mkuu wa Kitengo cha Habari na Uhusiano cha Shirika la Reli 
Tanzania (TRC), Jamila Mbarouk

Mbarouk, uzinduzi huo utafanyika 
jijini Dodoma baada ya Rais Dk. 
Samia kuwasili jijini humo akitokea 
jijini Dar es Salaam kwa usafiri wa 
treni hiyo.

Safari za treni ya SGR kati ya Dar 
es Salaam na Dodoma, zinaanza 
Julai 25, mwaka huu.
Akizungumzia usafiri wa awali 

wa treni hiyo kutoka Dar es Salaam 
hadi Morogoro zilizoanza Juni 
14, mwaka huu, alisema hakuna 
changamoto zozote za kiundeshaji 
zilizojitokeza hadi sasa.
Kuhusu ratiba ya safari, Jamila 

alisema treni ya haraka itatoka Dar 
es Salaam saa 12:00 asubuhi na 

itatoka Dodoma saa 5:30 asubuhi.
Alisema treni ya kawaida itatoka 

Dodoma saa 11:30 jioni na itatoka 
Dar es Salaam saa 12:55 jioni.
Alisema treni ya kawaida 

inayoishia Morogoro itatoka 
Dar es Salaam saa 3:30 asubuhi 
na kuwasili Morogoro saa 5:10 
asubuhi, pia itatoka Morogoro saa 
3:50 asubuhi na kuwasili Dar es 
Salaam saa 5:40 asubuhi.

Nitaenda 
kumweleza 
mwenzangu 

anayekuja baada 
yangu jinsi 

tulivyokuwa 
tunashirikiana na 

Serikali ya Tanzania 
hasa katika 

kuchangia Mfuko 
wa Afya wa pamoja, 
lakini pia na ombi 

hilo la kusaidia 
kufanikisha Bima 
ya Afya kwa Wote

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
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 Kortini akidawa kujeruhi 
 kwa kitako cha bunduki
Na Racheal Mayanga, DarTu

MKAZI wa jijini Dar es Salaam, 
Revin Mwebea (22), amefikishwa 
mahakamani akikabiliwa na 
shitaka la kumjeruhi kwa kitako 
cha bunduki Omary Athumani 
(52).
Mshtakiwa huyo alifikishwa 

katika Mahakama ya Mwanzo 
Kariakoo jijini Dar es Salaam.
Mbele ya Hakimu Gladness 

Njau,  hati  ya  mashitaka 
iliyosomwa na Karani wa 
mahakama hiyo, Aurelia Bahati, 
i l idaiwa kuwa mshtakiwa 
alitenda kosa hilo eneo la Upanga 
Mtaa wa  Mizengo Wilaya ya Ilala 
jijini Dar es Salaam Julai 19, 

mwaka huu. 
Ilidaiwa kuwa  mshtakiwa 

alimjeruhi kwa makusudi 
Athumani kwa kumpiga na 
kitako cha bunduki sehemu za 
paji la uso, kisogoni na mdomoni 
huku akiwa anajua kuwa kufanya 
hivyo ni kosa kisheria.
Hata hivyo, mshtakiwa alikana 

kutenda kosa hilo.
Mshtak iwa  a l i rudishwa 

rumande baada ya kushindwa 
kutimiza masharti ya dhamana 
ambayo ni kuwa na wadhamini 
wawili waliotakiwa kusaini bondi 
ya Sh. 300,000 kila mmoja.
Hakimu Njau aliahirisha kesi 

hiyo hadi Agosti 12, mwaka huu 
kwa ajili ya kutajwa.

Kesi dhidi ya bosi wa zamani Jatu 
Public Ltd yaahirishwa

Na Hidaya Machupa, DarTu

UPANDE wa Serikali katika 
kesi inayomkabili aliyekuwa 
Mkurugenzi  Mtendaji  wa 
Kampuni ya Jatu Public Limited 
ya jijini Dar es Salaam,  Peter 
Gasaya, umedai kuwa bado 
unaendelea na upelelezi.
Wakil i  wa Serikali ,  Eva 

Kassa,  alidai hayo jana katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu, Godfrey Mhini, kesi hiyo 
ilipotajwa.
Wakil i  wa Serikali  Eva, 

alidai kuwa, bado upelelezi 
haujakamilika na kuiomba 

mahakama ipange tarehe 
nyingine ya kutajwa kwa shauri 
hilo.
Hakimu alikubaliana na ombi 

hilo na kuiahirisha hadi Agosti 
12, mwaka huu .
Katika kesi hiyo, Gasaya 

anadaiwa kuwa kati ya Januari 
mosi, mwaka 2020 na Desemba 
31, 2021, jijini Dar es Salaam, 
mshtak iwa  ak iwa  kama 
Mkurugenzi wa kampuni hiyo, 
alijipatia Sh. 5, 139, 865,733 
kutoka Saccos ya Jatu kwa njia 
ya udanganyifu, jambo ambalo 
ni kinyume cha sheria.
I l i e n d e l e a  k u d a i w a 

kuwa,alijipatia kiasi hicho cha 

fedha kwa madai ya kuzungusha 
na kukizalisha kwa kuwekeza 
katika mazao ya kilimo na 
kupata faida zaidi, jambo 
ambalo alifahamu si kweli.
M a s h i t a k a  m e n g i n e 

yanayomkabi l i   Gasaya 
ni kutakatisha fedha hizo 
zilizokuwa katika akaunti ya 
Jatu iliyoko benki ya NMB tawi 
la Temeke kwa kujirushia katika 
mitandao ya simu (miamala).
I l i z id i  kuda iwa  kuwa 

mshtakiwa alifanya hivyo 
huku akijua kuwa fedha hizo 
zinatokana na kosa tangulizi 
la kujipatia fedha kwa njia ya 
udanganyifu.
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RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan 
amewakumbusha viongozi 
wanaoapa kuwatumikia 
wananchi na kutowadhihaki 

kwani kimsingi ndio waajiri wao.
Rais Samia aliyasema hayo Julai 26, 

2024 wakati akiwaapisha viongozi 
aliowateua hivi karibuni, akiwaonya 
viongozi wanaotanguliza masilahi 
yao kazini kuacha mara moja kabla 
hajawaona.

“Wananchi ndiyo waajiri wetu, kwa 
hiyo unapokaa kwenye kiti, tai na 
koti vimekupendeza, fikiri kwamba 
u m e f i k a  h a p o  k w a 
mamlaka tuliyopewa na 
wananchi. Niombe sana 
nendeni mkatumikie 
wananchi.

“Si taraj i i  mwende 
mkadhihaki wananchi 
a u  m k a w a d o g o s h e, 
kwa sababu wao ndiyo 
sababu ya sisi kuwapo 
hapa, kwa hiyo nendeni 
mkawatumikie, 
hakikisheni masilahi yao 
yanapatikana.

“ Na  k w a  s a b a b u 
mmeapa niwaibie siri 
kwamba kiapo kinapiga, 
u k i k i e n d e a  u p a n d e 
hakitakuacha, kitakupiga. 
Ukikidhihaki kitakupiga, 
k w a  h i y o  n e n d e n i 
mkaishi na viapo vyenu,” 
amesisitiza Dk. Samia.

Naam; huu ndiyo 
utawala bora, alichonena 
Dk. Samia kuwapasulia ukweli 
wateule wake, unaotokana na  mfumo 
wa uongozi unaozingatia misingi ya 
uwazi, uwajibikaji, misingi ya haki 
na sheria kuwawezesha viongozi na 
watendaji katika utumishi wa umma 
kufanya kazi kwa ufanisi na uadilifu 
kwa manufaa ya jamii.

Mfumo huu ukizingatiwa katika 
uongozi wa jamii au taifa, unasaidia  
uwajibikaji  wa kweli katika kutekeleza 
majukumu wanayopangiwa hawa 
viongozi wetu.

Hapa nia hasa ni kuhakikisha 
vyombo vyote vya mamlaka vinatenda 
kazi kwa kuzingatia misingi ya haki na 
usawa, na kuwaheshimu wananchi 
wanapohitaji huduma kutoka kwa 
hawa waliokabidhiwa dhamana ya 
kumsaidia kazi Mheshimiwa Rais.

Ili kutekeleza dhana ya utawala bora 

mambo yafuatayo lazima yazingatiwe, 
ambayo ni pamoja na matumizi 
sahihi ya dola, matumizi mazuri 
ya madaraka, kujua na kutambua 
madaraka waliyonayo na matumizi 
yake na madaraka yanatumika 
kulingana na mipaka iliyowekwa na 
Katiba na Sheria.

Thamani na heshima ya kiongozi 
kwa anaowaongoza ipo katika 
uwezo wake katika kupambanua 
mambo kimkakati, kuwaelewesha na 
kuwajengea hamasa anaowaongoza ili 
kufikia malengo waliyojiwekea.

Siyo kiongozi 
anaapa huku akiwa 
kashika ki tabu 
kitakatifu cha dini 
anayoiabudu, 
lakini akili yake 
inakuwa haipo 
pale, bali anawaza 
jinsi atakavyofaidi 
keki ya taifa na jinsi 
atakavyowadhibiti 
watakaojaribu 
kumtilia kitumbua 
chake mchanga!

Kiongozi badala 
ya kuwaza jinsi 
atakavyoyakabili 
n a  k u y a p a t i a 
ufumbuzi 
majukumu 
aliyokabidhiwa, 
y e y e  a n a a n z a 
kujenga safu za 
matabaka kazini 
kwake ili awagawe 

na kuwatawala atakavyo yeye! Huyu 
hatufai hata kidogo.

Kiongozi anafika mapema ofisini, 
lakini kwa sababu anazozijua yeye 
anawaambia wasaidizi wake; “Leo 
sitaki wageni.”

Katika hali ya kawaida, zipo siku 
kweli viongozi wanaweza wakawa 
wanatimiza majukumu ya ndani ya 
ofisi, lakini hii kwa viongozi wengi 
imekuwa ni tabia yao ya kila siku 
kazini!

Hebu tuache kubananga kazi, 
tumsaidie Mhesimiwa Rais Dk. 
Samia kutimiza ahadi za Ilani za 
Chama chake kuwaletea maendeleo 
wananchi. 

Kumbuka, uongozi ni dhamana. 
Kazi ya kiongozi ni kuwatumikia 
wananchi na kero zote za wananchi ni 
mzigo wa kiongozi huyo.

Na kwa sababu 
mmeapa niwaibie 
siri kwamba 
kiapo kinapiga, 
ukikiendea upande 
hakitakuacha, 
kitakupiga. 
Ukikidhihaki 
kitakupiga, kwa 
hiyo nendeni 
mkaishi na viapo 
vyenu

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Wateule msaidieni Rais,msibanange kazi

Tuweke uwiano mzuri wa daladala

Tuendelee kutoa maoni Dira ya Mendeleo 2050

MWAKA kesho 2025, Tanzania itakuwa 
inamaliza utekelezaji wa Dira ya Taifa ya 
Maendeleo iliyoandaliwa mwaka 2000. 
Hatua hiyo maana yake ni kwamba 

tutaanza utekelezaji wa dira nyingine itakayotupeleka 
katika kipindi kingine cha miaka 25 kwa maana ya 
mwaka 2050.

Hakuna ubishi kwamba Dira ya Taifa inayomalizika, 
imetupa mafanikio mengi na kwa hakika Tanzania ya 
leo si iliyokuwepo mwaka 2000 kwa takribani kila kitu. 
Mbali na kuzungumzia ongezeko la miundombinu ya 
barabara, shule, hospitali, huduma za maji, umeme 
na kadhalika, yapo mambo ambayo yakitajwa 
yanasaidia kuonesha namna ambavyo Tanzania 
imepiga hatua.

Moja ya mambo hayo ni Tanzania kuingia kwenye 
orodha ya nchi za uchumi wa kipato cha kati cha chini 
(lower middle-income country) mwaka 2020 baada 
ya kufikisha wastani wa kipato cha mtu cha dola za 
Marekani 1,080.

Mafanikio mengine ni wastani wa umri wa kuishi 
kwa Mtanzania umeongezeka kutoka miaka 52 
mwaka 2000 hadi kufikia miaka 66 mwaka 2022.

Takwimu hizo zilitolewa na Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Mipango na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo 
jijini Arusha Julai 27, 2024 kwenye Kongamano la 
Kikanda lililokuwa na lengo la kukusanya maoni 
ya wananchi kuelekea kwenye uandaaji wa Dira ya 
Maendeleo ya Taifa ya Mwaka 2025-2050.

Profesa Mkumbo anasema lengo lilikuwa umri 
ufike miaka 68 ifikapo mwaka 2025 na kwenye 
takwimu za sasa wanawake wanaishi umri mkubwa 
zaidi wa miaka 68 ikilinganishwa na wanaume 

wanaoishi wastani wa miaka 64.
Lakini kumekuwa pia na kupungua kwa idadi ya 

vifo vya akina mama wajawazito wakati wa kujifungua 
kutoka vifo 760 katika akina mama 100,000 waliokuwa 
wanajifungua mwaka 2000 hadi kufikia akina mama 
104, na kuvuka lengo la kufikia akina mama 265 
ifikapo mwaka 2025.

Kwa sasa maandalizi ya Dira ya Taifa kwa miaka 
25 mingine, kwa maana ya kukusanya maoni 
ya wananchi yanaendelea kutolewa kwa njia 
mbalimbali.

Kuna mbinu nyingi za kukusanya maoni ikiwa ni 
pamoja na kushirikisha mikoa ya nchi nzima kupitia 
makongamano. Tayari yamefanyika makongamano 
katika mikoa ya Mwanza na Arusha. Makongamano 
yatakayofuatia ni katika mikoa ya Mbeya, Kigoma, 
Dodoma, Morogoro, Mtwara, Unguja na Pemba.

Mbali na makongamano, wananchi wanaweza 
kuchangia maoni yao kupitia mtandao wa serikali wa 
DiraPortal.

Ikumbukiwe kwamba mchakato wa kuandaa 
Dira ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 2025-2050 
unashirikisha wananchi kama njia sahihi ya kujenga 
mwafaka wa kitaifa kwa kuwa na makubaliano ya 
pamoja ya kule taifa linapotakiwa kufika.

Na ikumbukwe kwamba hatua hii ni utekelezaji wa 
maagizo ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan aliyetaka 
wananchi wote washirikishwe ipasavyo kwenye 
uandaaji wa dira hiyo ya maendeleo.

Kwa maana hiyo, ni vyema bila kujali itikadi za 
vyama, za dini wala nini kila Mtanzania ajitahidi 
kutoa maoni yake katika kupata Tanzania anayoitaka 
miaka 25 ijayo.

Ukisimama kwenye kituo cha 
mabasi (daladala) jijini Dar es 
Salaam, hususani nyakati za 
asubuhi na jioni, utagundua 
kwamba huwa hakuna uwiano wa 
idadi ya mabasi yanayokwenda 
sehemu mbalimbali kupitia kituo 
hicho.

Kwa mfano, ukiwa Mwembe 
Yanga, utaona mabasi ya kwenda 
Kariakoo (kutoka Buza) ni mengi, 

pengine mara tano zaidi ya yale 
yanayokwenda Mnazi Mmoja na 
Makumbusho.

Je, wanaosajili mabasi huwa 
hawaangalii uwiano wa mabasi kwa 
ruti? Hawatembelei vituo kuangalia 
hali ilivyo? Kwa nini, kwa mfano, 
wasajili mabasi 100 kutoka Buza 
kwenda Kariakoo halafu wakasajili 
mabasi 20 tu kutoka Buza kwenda 
Mnazi Mmoja?

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

JICHO LANGU
Hamid Yassin

0768 888 787 

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255784122020

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 /  

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi
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Na Mwandishi Wetu

KOPE za asili hufanya kazi 
muhimu, hulinda macho 
kwa kuelekeza hewa mbali na 
mboni ya jicho na kumfanya 

mtu  kupepesa, hatua ambayo pia 
huhakikisha kwamba macho yana 
majimaji vizuri.
Kope bandia hushikanishwa na kila 

kope asili, moja kwa moja.
Kope hizi huunganishwa na gundi 

ambayo inaweza kusababisha 
matatizo.
Wataalamu wengi wa vipodozi 

hufanya jaribio la awali la kiraka cha 
kope bandia kwenye eneo fulani la 
mwili, kwa kawaida kwenye mkono 
au nyuma ya sikio, ili kuangalia mizio 
ya gundi; hata hivyo, hata ikiwa 
hakuna athari ya mzio, kemikali 
katika gundi, inaweza kuwasha eneo 
la jicho na uzito wa gundi yenyewe 
inaweza kusababisha muwasho 
kwenye kope.
Kumekuwa na ripoti za watu ambao 

kope zao zimeshikamana kwa sababu 
ya matumizi ya kope bandia.
Kwa mujibu wa utafiti mmoja, zaidi 

ya asilimia 60 ya wanawake waliripoti 
changamoto ya keratoconjunctivitis, 
hali ya jicho inayohusisha kuvimba 
kwa kornea na kiwambo cha jicho 
kwa wakati mmoja, baada ya gundi ya 
kope bandia kugusa macho yao.
Utafiti huo huo uligundua kuwa 

asilimia 40 ya wanawake, walipata 
athari ya mzio kwa sababu ya gundi.

Gundi inayosababisha saratani
Kumekuwa na nyakati ambapo 

gundi ya kucha, ambayo ina nguvu 

zaidi, huuzwa kama gundi ya kope.
Katika mojawapo ya matukio ya 

kushtua ya utumiaji usiofaa, kope 
za mwanamke ziliachwa zikiwa 
zimeshikamana pamoja baada ya 
kuweka kope bandia kwa kutumia 
gundi kali.
Gundi ya kope inaweza kusababisha 

hatari kadhaa za afya. 
Utafiti  mmoja ulichanganua 

viambata 37 vya kibiashara na 
kitaalamu na kugundua uwepo wa 
formaldehyde, kemikali inayojulikana 
kusababisha saratani.
Uchambuzi huo uligundua kuwa 

asilimia 75 ya viambata 20 vya 
kitaalamu vilivyojaribiwa, vilitoa 
formaldehyde na gundi nne kati ya 17 
za kibiashara pia zilikuwa na kemikali 
hiyo. 
BBC.

Hatari za kiafya za
kuweka kope bandia



8 Uelekeo | Jumatano  Julai 31 -  Agosti 6, 2024 |  Makala Biashara8 Uelekeo | Jumatano Julai 31 - Agosti 6, 2024 |  Biashara

Mtambue mteja stahiki na unayemlenga-2
Na Ahmed Rage  Simu:  0717 658574

K
U U N D A  s imul iz i 
za mteja stahiki: 
Kuandika hadithi za 
kina kuhusu maisha 
ya mteja wako stahiki, 

ikijumuisha malengo yao, 
vikwazo wanavyokutana navyo 
na jinsi bidhaa/huduma yako 
inaweza kuwasaidia. 
Hadithi hizi zinaweza kusaidia 

kikosi kazi chako cha mauzo na 
maendeleo ya bidhaa kuelewa 

vizuri zaidi wateja na jinsi ya 
kuwatumikia.

5. KUWEKA MIKAKATI YA 
KUWAFIKIA WATEJA BAADA 
YA KUTAMBUA WATEJA 
STAHIKI NA WALENGWA, 
N I  M U H I M U  K U U N D A 
MIKAKATI YA KUWAFIKIA. 
HII INAWEZA KUFANYWA 
KUPITIA:

a. Uuzaji wa kidijitali

Kutumia zana na njia za 
kidijitali kama vile uwezo 
kupatikana mtandaoni kwa 
urahisi (UKUMU), matangazo 
ya kulipwa, na mitandao ya 
kijamii ili kuwafikia wateja 
walengwankwa ufanisi zaidi. 
UKUMU inasaidia kuboresha 
nafasi ya tovuti yako kwenye 
injini  za utafutaji ,  huku 
matangazo ya kulipwa na 
kampeni za mitandao ya kijamii 

zikilenga wateja maalum kwa 
kutumia vigezo vya kidemografia 
na tabia.

b. Masoko Maudhui
Kuunda na  kusambaza 

maudhui yenye thamani ambayo 
yanavutia na kuelimisha, 
kutoa habari na kuburudisha 
wateja walengwa. Hii inaweza 
kujumuisha blog, picha za video, 
datapicha (inforgraphics)  na 
machapisho ya mitandao ya 
kijamii. Kwa mfano, kampuni 
inayouza vifaa vya mazoezi, 
inaweza kuunda maudhui 
yanayohusu faida za mazoezi na 
jinsi ya kutumia vifaa hivyo kwa 
ufanisi.

c. Masoko kupitia barua 
pepe

Kutumia kampeni za barua 
pepe mahsusi kwa mteja ili 
kuwafikia wateja walengwa moja 
kwa moja. 
Hii inasaidia katika kujenga 

uhusiano wa muda mrefu na 

wateja na kuongeza mauzo. 
Ba rua  pepe  z inaweza 
kujumuisha ofa maalum, 
habari kuhusu bidhaa mpya, 
au maudhui yanayowafaa 
wateja kulingana na tabia zao 
za ununuzi.

6. KUFUATILIA NA 
KUPIMA MATOKEO

Ni muhimu kufuatilia na 
kupima matokeo ya mikakati 
yako ya uuzaji ili kuona kama 
zinafanya kazi ipasavyo. Hii 
inaweza kujumuisha kutumia 
zana za uchambuzi wa tovuti, 
ufuatiliaji wa kampeni za 
barua pepe, na utafiti wa 
kuridhika kwa wateja. 
Kupima matokeo kunaweza 

kusaidia kubaini maeneo 
yanayohitaji kuboreshwa na 
kufanya mabadiliko muhimu 
ili kufikia malengo ya biashara 
yako.

7. KUJIFUNZA NA 
KUBORESHA

Biashara inapaswa kuwa na 
uwezo wa kujifunza kutokana 
na matokeo ya utafiti na 
mikakati iliyotekelezwa.
Hii inamaanisha kuwa 

tayari kufanya mabadiliko 
kulingana na maoni ya wateja 
na data zilizokusanywa. 
Endelea kuboresha mikakati 
yako na kujifunza kutokana 
na mafanikio na makosa 
yaliyopita.
Aidha, kutambua mteja 

stahiki na anayelengwa, 
ni msingi wa mafanikio ya 
biashara yoyote. Kwa kutumia 
njia bora za kutathmini soko, 
biashara zinaweza kuelewa 
vizuri mahitaji na matarajio ya 
wateja wao na hivyo kuunda 
mikakati  madhubuti  ya 
kuwafikia na kuwahudumia. 
Hatua hizi siyo tu zinasaidia 

kuongeza mapato, bali pia 
zinaboresha uhusiano na 
wateja na kuleta ufanisi wa 
muda mrefu kwa biashara. 
Kwa kuwa na uelewa mzuri 
wa soko lako na wateja wako, 
unaweza kufanya maamuzi 
sahihi na kuboresha nafasi 
yako ya kufanikiwa katika soko 
lenye ushindani.
Kwa kuzingatia hatua hizi 

zote, biashara yoyote inaweza 
kuwa na uhakika wa kujenga 
msingi imara kwa ajili ya 
ukuaji endelevu na mafanikio 
ya muda mrefu. 

Utafiti wa soko
Uchambuzi wa tabia za 

wateja, utambuzi wa soko 
lengwa, uundaji wa sifa za 
mteja stahiki, kuweka mikakati 
ya kuwafikia wateja, kufuatilia 
matokeo na kujifunza na 
kuboresha, ni nguzo muhimu 
za safari ya kuelekea mafanikio 
ya biashara yoyote ile.

Aidha, kutambua 
mteja stahiki na 

anayelengwa, 
ni msingi wa 
mafanikio ya 

biashara yoyote. 
Kwa kutumia njia 

bora za kutathmini 
soko, biashara 

zinaweza kuelewa 
vizuri mahitaji 
na matarajio ya 

wateja wao na hivyo 
kuunda mikakati 

madhubuti ya 
kuwafikia na 

kuwahudumia. 
Hatua hizi siyo tu 

zinasaidia kuongeza 
mapato, bali 

pia zinaboresha 
uhusiano na wateja 

na kuleta ufanisi 
wa muda mrefu 

kwa biashara. Kwa 
kuwa na uelewa 

mzuri wa soko lako 
na wateja wako, 

unaweza kufanya 
maamuzi sahihi na 

kuboresha nafasi 
yako ya kufanikiwa 

katika soko lenye 
ushindani.
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Mtambue mteja stahiki na unayemlenga-2
Na Ahmed Rage  Simu:  0717 658574

K
U U N D A  s imul iz i 
za mteja stahiki: 
Kuandika hadithi za 
kina kuhusu maisha 
ya mteja wako stahiki, 

ikijumuisha malengo yao, 
vikwazo wanavyokutana navyo 
na jinsi bidhaa/huduma yako 
inaweza kuwasaidia. 
Hadithi hizi zinaweza kusaidia 

kikosi kazi chako cha mauzo na 
maendeleo ya bidhaa kuelewa 

vizuri zaidi wateja na jinsi ya 
kuwatumikia.

5. KUWEKA MIKAKATI YA 
KUWAFIKIA WATEJA BAADA 
YA KUTAMBUA WATEJA 
STAHIKI NA WALENGWA, 
N I  M U H I M U  K U U N D A 
MIKAKATI YA KUWAFIKIA. 
HII INAWEZA KUFANYWA 
KUPITIA:

a. Uuzaji wa kidijitali

Kutumia zana na njia za 
kidijitali kama vile uwezo 
kupatikana mtandaoni kwa 
urahisi (UKUMU), matangazo 
ya kulipwa, na mitandao ya 
kijamii ili kuwafikia wateja 
walengwankwa ufanisi zaidi. 
UKUMU inasaidia kuboresha 
nafasi ya tovuti yako kwenye 
injini  za utafutaji ,  huku 
matangazo ya kulipwa na 
kampeni za mitandao ya kijamii 

zikilenga wateja maalum kwa 
kutumia vigezo vya kidemografia 
na tabia.

b. Masoko Maudhui
Kuunda na  kusambaza 

maudhui yenye thamani ambayo 
yanavutia na kuelimisha, 
kutoa habari na kuburudisha 
wateja walengwa. Hii inaweza 
kujumuisha blog, picha za video, 
datapicha (inforgraphics)  na 
machapisho ya mitandao ya 
kijamii. Kwa mfano, kampuni 
inayouza vifaa vya mazoezi, 
inaweza kuunda maudhui 
yanayohusu faida za mazoezi na 
jinsi ya kutumia vifaa hivyo kwa 
ufanisi.

c. Masoko kupitia barua 
pepe

Kutumia kampeni za barua 
pepe mahsusi kwa mteja ili 
kuwafikia wateja walengwa moja 
kwa moja. 
Hii inasaidia katika kujenga 

uhusiano wa muda mrefu na 

wateja na kuongeza mauzo. 
Ba rua  pepe  z inaweza 
kujumuisha ofa maalum, 
habari kuhusu bidhaa mpya, 
au maudhui yanayowafaa 
wateja kulingana na tabia zao 
za ununuzi.

6. KUFUATILIA NA 
KUPIMA MATOKEO

Ni muhimu kufuatilia na 
kupima matokeo ya mikakati 
yako ya uuzaji ili kuona kama 
zinafanya kazi ipasavyo. Hii 
inaweza kujumuisha kutumia 
zana za uchambuzi wa tovuti, 
ufuatiliaji wa kampeni za 
barua pepe, na utafiti wa 
kuridhika kwa wateja. 
Kupima matokeo kunaweza 

kusaidia kubaini maeneo 
yanayohitaji kuboreshwa na 
kufanya mabadiliko muhimu 
ili kufikia malengo ya biashara 
yako.

7. KUJIFUNZA NA 
KUBORESHA

Biashara inapaswa kuwa na 
uwezo wa kujifunza kutokana 
na matokeo ya utafiti na 
mikakati iliyotekelezwa.
Hii inamaanisha kuwa 

tayari kufanya mabadiliko 
kulingana na maoni ya wateja 
na data zilizokusanywa. 
Endelea kuboresha mikakati 
yako na kujifunza kutokana 
na mafanikio na makosa 
yaliyopita.
Aidha, kutambua mteja 

stahiki na anayelengwa, 
ni msingi wa mafanikio ya 
biashara yoyote. Kwa kutumia 
njia bora za kutathmini soko, 
biashara zinaweza kuelewa 
vizuri mahitaji na matarajio ya 
wateja wao na hivyo kuunda 
mikakati  madhubuti  ya 
kuwafikia na kuwahudumia. 
Hatua hizi siyo tu zinasaidia 

kuongeza mapato, bali pia 
zinaboresha uhusiano na 
wateja na kuleta ufanisi wa 
muda mrefu kwa biashara. 
Kwa kuwa na uelewa mzuri 
wa soko lako na wateja wako, 
unaweza kufanya maamuzi 
sahihi na kuboresha nafasi 
yako ya kufanikiwa katika soko 
lenye ushindani.
Kwa kuzingatia hatua hizi 

zote, biashara yoyote inaweza 
kuwa na uhakika wa kujenga 
msingi imara kwa ajili ya 
ukuaji endelevu na mafanikio 
ya muda mrefu. 

Utafiti wa soko
Uchambuzi wa tabia za 

wateja, utambuzi wa soko 
lengwa, uundaji wa sifa za 
mteja stahiki, kuweka mikakati 
ya kuwafikia wateja, kufuatilia 
matokeo na kujifunza na 
kuboresha, ni nguzo muhimu 
za safari ya kuelekea mafanikio 
ya biashara yoyote ile.

Aidha, kutambua 
mteja stahiki na 

anayelengwa, 
ni msingi wa 
mafanikio ya 

biashara yoyote. 
Kwa kutumia njia 

bora za kutathmini 
soko, biashara 

zinaweza kuelewa 
vizuri mahitaji 
na matarajio ya 

wateja wao na hivyo 
kuunda mikakati 

madhubuti ya 
kuwafikia na 

kuwahudumia. 
Hatua hizi siyo tu 

zinasaidia kuongeza 
mapato, bali 

pia zinaboresha 
uhusiano na wateja 

na kuleta ufanisi 
wa muda mrefu 

kwa biashara. Kwa 
kuwa na uelewa 

mzuri wa soko lako 
na wateja wako, 

unaweza kufanya 
maamuzi sahihi na 

kuboresha nafasi 
yako ya kufanikiwa 

katika soko lenye 
ushindani.
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“Hali ilikuwa ngumu. Hata 
kama ni ninaumwa ninajikongoja. 
Nisipotoka kusaka vibarua watoto 
hawali... Sitasahau nilivyofanya 
kazi za kuchimba mtaro wa 
kuwekea mabomba ya maji. 
Ilikuwa ni kazi ngumu kwangu 
lakini sikuwa na mbadala,” 
anasema.

Anasema vibarua kwenye 
mashamba ambavyo ni vya 
msimu mfupi vilikuwa na ahueni 
ya malipo kwani alikuwa anapata 
kati ya shilingi 10,000 na shilingi 
15,000 kwa siku lakini kwa upande 
wa kuchimba mitaro, licha ya kazi 
hiyo kuwa ngumu, aliambulia 
shilingi  2,100.

Anasema si kazi ya visiki na 
mitaro pekee alizolazimika 
kufanya bali pia kuchoma mkaa 
alifanya ili apate chochote, mkono 
wake na wanawe uende kinywani 
na pia apate fedha kwa ajili ya 
matumizi ya watoto wake shuleni.

Anasema alikuwa anatamani 
kufanya ujasiriamali lakini 
kikwazo kikawa ni mahala pa 
kupata mtaji.

A n a s e m a  p a m o j a  n a 
kupambana na vibarua bado 
alikosa kutunza fedha ya kulipa 
kodi ya nyumba, hivyo akajikuta 
anadaiwa kodi ya miezi sita hadi 
pale mwenyekiti wa serikali ya 
mtaa wake alipomtafuta mume 
wake asaidie kulipia kodi hiyo.

“Mwenye nyumba alikuwa 
a m e c h a c h a m a a  a n a t a k a 
kunifukuza kwenye nyumba 
yake baada ya kukaa kwa muda 

mrefu bila kulipa kodi. Kumbuka 
ninadaiwa kodi wakati kuna siku 
ninakosa chakula na wanangu. 
Ninashukuru majirani walikuwa 
wanajua hali yangu, walikuwa 
wananisaidia nikikwama sana,” 
anasema.

A n a e n d e l e a  k u s i m u l i a , 
“Mwaka 2014 watu wa TASAF 
walipotutembelea walinikuta 
niko kwenye kipindi kigumu, 
nikiendelea kufanya kazi ngumu 
ili kujikimu. Waliponitembelea 
nyumbani walinikuta nikiwa 
ninatoka kibaruani. Hali walioiona 
haikuwa vigumu kukubaliana na 
taarifa walizopewa kuhusu maisha 
yangu,” anasema.

Anasema baada ya kuingizwa 
kwenye mpango wa kunusuru 
kaya maskini alinufaika kwa 
kupata ruzuku kila mwezi ambayo 
ilimsaidia kununua chakula 
sambamba na mahitaji ya vifaa vya 
shule kwa watoto wake.

Anasema kutokana na namna 
alivyoitumia ruzuku hiyo, ndani 
ya miaka kumi tangu aingizwe 
kwenye mpango ilimsaidia 
kuimarika kwa kufanya shughuli 
ndogondogo za ujasiriamali 
na hatimaye kuwa mmoja wa 
waliotoka kwenye mpango ili 
kupisha wengine nao wanufaike 
na mpango huo.

Regina anasema mwanzoni 
mwa mwaka huu alipatiwa 
ruzuku ya Sh. 500,000 baada ya 
kujitoa kwenye mpango ambazo 
amezitumia kuendeleza shughuli 
za kilimo kwa kukodi mashamba 

kwa ajili ya kulima viazi na 
mpunga.

“Ru z u k u  z a  k i l a  m wez i 
ziliniimarisha katika shughuli za 
kilimo, pia nimefanikiwa kununua 
kiwanja na sasa natafuta fedha 
kwa ajili ya kujenga. Kupitia kilimo 
ninaamini nitafikia malengo 
niliyojiwekea,” anasema.

Kwa sasa Regina anasema 
amepeleka maombi yake ya 
kupata jenereta kwa ajili ya 
kuanzisha kilimo cha umwagiliaji 
k ipindi  cha kiangazi  kwa 
viongozi wa TASAF ambao 
tayari wamemtembelea kwenye 
miradi yake ya kilimo. Hatua hiyo 
anaamini itamwezesha kulima 
zaidi ya mara moja kwa mwaka 
bila kulazimika kusubiri mvua .

Mkurugenzi wa Uratibu kutoka 
TASAF, Haika Shayo ambaye 
alimtembelea mnufaika huyo 
akiongozana na watendaji wa 
mfuko pamoja na mmoja wa 
wadau wa maendeleo anasema 
wapo wanufaika wamekuwa na 
matokeo chanya kupitia ruzuku 
wanazopata ikiwa ni pamoja na 
Regina.

Shayo anasema Regina ni kati 
wanufaika wa mpango katika 
Wilaya ya Bagamoyo ambao 
walitembelewa na watendaji hao 
kuona maendeleo yao na haja ya 
kuwasaidia zaidi.

Anasema lengo lao hasa ni 
kuona chochote kilichoanzishwa 
kwenye mpango kinakuwa 
e n d e l e v u  k w a  k u z i n g a t i a 
maelekezo yanayotolewa.

Akizungumzia kuhusiana na 
walengwa ambao wameanza 
kutoka kwenye mpango, Shayo 
anasema wapo ambao tayari 
wamejiimarisha na kupewa 
ruzuku kuendeleza miradi 
waliyoianzisha na kutoa nafasi 
kwa wengine kutoka kaya masikini 
kuingizwa kwenye mradi.

M m o j a  w a  w a d a u  w a 
Maendeleo, Nancy Kataraihya 
anasema amefurahishwa na 
namna wanufaika walivyoonesha 
mafanikio kupitia mpango huo wa 
kunusuru kaya maskini.

Mratibu wa TASAF wa Mkoa 
wa Pwani, Roseline Kimaro 
amesema mkoa huo unaendeleza 
jukumu la kusimamia, kuratibu na 
kutekeleza kazi zilizopangwa kwa 
walengwa wa mpango.

Roseline anasema wanufaika 
wengi wamekuwa na mabadiliko 
ya kimaisha hususani uwezo wa 
kiuchumi ukilinganishwa na 
kipindi walivyokuwa wanaingizwa 
kwenye mpango.

Kwa mujibu wa K imaro 
wanufaika 4,451 wametoka 
kwenye mpango kwa nyakati 
tofauti na kwa sasa ni kaya 18,487 
ambazo zimebaki kwenye mpango 
huo wa kunusu kaya masikini.

Mratibu wa TASAF Halmashauri 
ya Wilaya ya Bagamoyo, Jalala 
Sa m m a t t a  a m e s e m a  y a p o 
m a k u n d i  m a w i l i  a m b a y o 
yametoka kwenye mpango 
likiwemo kundi lililotoka baada 
ya kupewa ruzuku ya uzalishaji 
na waliotoka baada ya kufanyiwa 
tathmini ambao wote waliingia 
kwenye mpango mwaka 2014.

Mpango wa kunusuru kaya 
maskini ulivyomnusuru Regina

Dhamira kuu iwe 
ni kutuwezesha 
kuishi kwa 
amani, utulivu 
na kujiletea 
maendeleo 
endelevu.
Tuhakikishe 
mipaka iko imara 
na salama na 
ndani ya nchi 
kumetulia.

Na Mwandishi Wetu, 
Bagamoyo

N
I miaka kumi imepita 
tangu Regina Masatya 
(49) aingizwe kwenye 
mpango wa kunusuru 
k a y a  m a s k i n i 

unaosimamiwa na Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Katika makala haya, Regina 
Mkazi wa Mapinga, Wilaya 
ya Bagamoyo mkoani Pwani 
anaeleza hali aliyokuwa nayo 
mwaka 2014 wakati anaingia 
kwenye mpango wa kunusuru 
kaya maskini na hali yake ya sasa.

“Mimi na mume wangu 
tulikuwa tunaishi Kahama. 
Mwaka 2000 wakati huo tukiwa 
na watoto wawili, tukaamua 
kuhamia hapa Mapinga kujaribu 
maisha ya huku Pwani. Kwa 
kweli tuliishi maisha ya furaha 
kwa kipindi cha takribani miaka 
minane kabla ya  maisha kuanza 
kuwa magumu na maelewano 
ndani ya nyumba kuwa mabaya 
sana,” anasema.

Anasema baadaye ndoa 
yao ilivunjika, mume wake 
akamwacha na kwenda kuanza 
maisha mapya katika eneo la 
Zinga. Yeye akabaki na watoto 
wote wanne waliokuwa nao 
wakati huo.

“Mume wangu alikwenda 
kuanza maisha kwingine na 
kuniachia familia ya watoto 
wanne katika nyumba ya 
kupanga, nikiwa na vyumba 
viwili nilivyotakiwa kuvilipia 
kodi  kila mwezi. Yaani fikiria nina 
watoto wanne, sina kazi lakini 
pia ninatakiwa kulipa kodi ya 
pango. Hali ilikuwa ngumu sana,” 
anasema.

Anasema mazingira aliyojikuta 
yumo, yalimlazimisha kuingia 
kwenye kufanya vibarua vya 
kulima mashamba ya watu 
ambayo ni kazi ya msimu, 
uchimbaji  wa mitaro ya 
mabomba na kuchimba visiki ili 
aweze kujikimu yeye na familia 
kwani mumewe alimsusia kabisa 
familia.

Anasema aliendelea na kazi 
hizo na wakati mwingine familia 
yake ililazimika kupata mlo 
mmoja kwa siku pale ambapo 
amepata kibarua chenye malipo 
finyu.

“Sikuwa nimezoea maisha 
ya kula mlo mmoja lakini 
wakati ulifika, kuna siku fedha 
ninayopata ni ndogo haimudu 
kununua chakula cha milo 
mitatu. Kwa kuwa nina fedha 
ya kukidhi mlo mmoja tu, 
nalazimika kusubiri watoto wote 
watoke shule ndio tunakula,” 
anasema.

Anasema katika kipindi  hicho 
alikuwa mara nyingi akifanya 
kazi ambazo zimezoeleka kuwa 
ni za  wanaume, kazi za misuli 
lakini alikuwa hana namna kwani 
asipotoka basi watoto wanalala 
na njaa. 
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Na Mwandishi Wetu

K
AMPENI za Uchaguzi 
Mkuu wa Chama cha 
Wanasheria Tanganyika 
( T L S ) ,  a m b a o 
unatarajiwa kufanyika 

keshokutwa Agosti 2 mwaka huu 
zinaendelea kupamba  moto kwa 
kila mgombea kunadi sera zake 
iwapo atachaguliwa kukiongoza 
chama hicho kwa muhula wa 
miaka mitatu.

Uchaguzi huo utafanyika kwa 
kutanguliwa na Mkutano Mkuu 
wa mwaka wa TLS kuanzia tarehe 
moja Agosti mwaka huu mkoani 
Dodoma na tayari wagombea 
wameshaanza kunadi sera zao 
wakitaja mambo watakayoyafanya 
wakishinda.

SAKATA LA MWABUKUSI
Uchaguzi mkuu huo umekuwa 

maarufu siku za karibuni baada 
ya mmoja wa walioonesha nia 
ya kugombea nafasi ya Rais wa 
TLS, Wakili Boniface Mwabukusi 
kuondolewa kwenye kinyanganyiro 
hicho na Kamati ya Rufaa ya 
Uchaguzi ya chama hicho kwa 
madai ya kukiuka baadhi ya kanuni 
za fani hiyo.

Hata hivyo, Wakili Mwabukusi 
atagombea nafasi hiyo baada ya 
Mahakama Kuu Kanda ya Dar 
es Salaam kutengua uamuzi wa 
Kamati ya Rufaa ya Uchaguzi ya 
TLS iliyomwengua kugombea 
nafasi hiyo Julai 5 mwaka huu.

Mwabukusi ameshinda baada 
ya kuwakilishwa mahakamani na 
jopo la mawakili 29 na kutoa hoja 

mbili kupinga uamuzi wa Kamati 
ya Rufaa ya Uchaguzi akieleza 
kuwa haikuwa na mamlaka ya 
kumwengua kugombea baada ya 
kupitishwa na kwamba hakupewa 
haki yake ya kusikilizwa.

WAGOMBEA SITA
C h a m a  c h a  Wa n a s h e r i a 

Tanganyika ( TLS) ni taasisi 
muhimu inayochangia kwa kiasi 
kikubwa katika kuimarisha mfumo 
wa sheria na haki nchini Tanzania 
na kwa mwaka huu wagombea wa 
nafasi ya urais kwenye uchaguzi 
huo wa mwaka huu watakuwa sita, 
Mwabukusi,  Emmanuel Muga, 
Ibrahim Bendera,  Paul Kaunda, 
Revocatus Kuuli na Sweetbert 
Nkuba.

Baadhi ya wananchi wanakiona 
chama hicho kama chama cha 
harakati zaidi kutokana na 
misuguano yake ya mara kwa 
mara baina yake na serikali huku 
wengine wakikiona kama chama 
cha kitaaluma kilichotoa mchango 
katika kuiendeleza taaaluma ya 
sheria na kutetea wanachama wake 
pale wanapoguswa.

NITALETA UZOEFU WA 
KIMATAIFA

Mmoja wa wagombea nafasi 
hiyo, Wakili Paul Kaunda amejinadi 
kuwa yeye si mgeni kwenye 
uongozi kwani amefanyakazi 
kwa miaka 10 katika maeneo 
mbalimbali ya sheria hasa sheria za 
jina na madai na ni mdau mkubwa 
sana kwenye mapinduzi ya nne ya 
viwanda yaani akili mnemba (AI).

Anasema kwamba yeye pia siyo 

mgeni wa kuongoza taasisi kama 
TLS kwani  2019 -2020  alipata 
bahati ya kutumika kama Mjumbe 
wa Baraza la Uongozi na Mjumbe 
wa Kamati ya Sheria na Katiba ya 
TLS kwa miaka mitano.

Kaunda anasema kutokana 
na umahiri wake alionekana 
na akaaminiwa na Chama cha 
Mawakili wa Afrika kutumika kama 
Makamu wa Rais wa Pan African 
Lawyers 2018-2021 na kwamba 
anaamua kugombea kwa sababu 
ataleta uzoefu wa mambo mazuri 
ambayo ameyapata ndani ya 
chama hicho.

“ N i m e d h a m i r i a  k u l e t a 
heshima kwa TLS na nyote ni 
mashahidi kwamba heshima 
ya chama hiki imeshuka sana 
kwa hiyo nitakwenda kurejesha 
heshima hasa sisi mawakili 
tunapowawakilisha wateja wetu 
wakiwa polisi, magereza na 
mahakamani,” anasema.

NITAPAMBANA NA MAWAKILI 
VISHOKA

Mgombea mwingine, Sweetbert 
Nkuba naye anasema ana uzoefu 
wa muda mrefu wa uongozi 
katika ngazi mbalimbali na 
hivyo anaomba achaguliwe 
kwenye nafasi hiyo ili afanikishe 
vipaumbele vitano ikiwemo 
kuwaunganisha wanachama wa 
TLS na kuhakikisha maslahi ya 
kiuchumi ya wanachana wa chama 
hicho yanazingatiwa.

“Nikichaguliwa nitahakikisha 
w a n a c h a m a  w o t e  w a  T L S 
wanakuwa na bima ya afya, bima 
ya maisha, nitaaanzisha kituo 

cha malezi kwa wanachama 
wanaochipukia,  kuimarisha 
uhusiano baina ya wanachama wa 
TLS, Serikali, mahakama na jamii 
kwa ujumla,” anasema Nkuba

A n a s e m a  j a m b o  l i n g i n e 
linalomsukuma kuwania nafasi 
hiyo ni kupambana na mawakili 
vishoka ambao hawana sifa ya 
kufanya kazi hiyo lakini wamekuwa 
wakisimama mahakamani hivyo 
kuwanyima nafasi mawakili ambao 
wamesomea.

Anasema kuna baadhi ya 
sheria zinazotungwa na seriali 
na matamko na miongozo 
inayowanyima mawakili kazi na 
kukataa kupokea nyaraka ambazo 
zimesainiwa na kuwekwa mihuri 
na mawakili wa kujitegemea.

MAWAKILI WAPYA WATAPETA
Naye Ibrahim Bendera anasema 

amefanya kazi ya uwakili kwa 
miaka 18  upande wa Tanzania 
Bara na miaka 19 kwa upande 
wa  Zanzibar hivyo amejipima na 
kuona anatosha kuongoza chama 
hicho hasa wakati huu ambapo rais 
wa chama hicho ataongoza kwa 
miaka mitatu badala ya mwaka 
mmoja.

“ Z a m a n i  R a i s  a l i k u w a 
anahudumu kwa mwaka mmoja, 
sasa kwa mwaka mmoja siyo rahisi 
kuleta mabadiliko kwa hiyo baada 
ya mabadiliko na kuweka ukomo 
wa miaka mitatu nimeona nitapata 
nafasi ya kulieleza Baraza la 
Uongozi maoni yangu na mpango 
mkakati wa TLS unaisha mwaka 
huu kwa hiyo nitaweka msukumo 
wa kutengeneza mpya,” anasema.

Wagombea uongozi 
TLS waahidi makubwa

A n a e n d e l e a :  “Ni m e k u w a 
mwenyekiti wa Kamati ya Maadili 
ya TLS kwa miaka minane. 
Nimeona wapi kwenye shida kwa 
hiyo nitasimama kurejesha maadili 
ya uwakili na nitawaunganisha 
mawakili wapya na wale wa 
zamani ili waweze kutekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi.”

Anasema mawakili wapya 555 
walioapishwa mwaka huu wana 
madeni mengi kwenye Bodi ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu (HESLB), 
hivyo moja ya majukumu yake 
itakuwa kuwawekea mazingira 
mazuri ya kujeresha mikopo kwa 
kupata kazi za uwakili.

“Ha w a  m a w a k i l i  w a py a 
wengine wanadaiwa milioni 20, 
wengine milioni 30 sasa hawawezi 
kurejesha bila kusaidiwa kwa 
kuwekewa mazingira mazuri hawa 
vijana wapya,” anasema wakili 
Ibrahim

Anasema kwa mwaka TLS  
yenye wanachama 12,000 inapata 
wastani wa shilingi bilioni 1.2 
na inalipa mishahara inayofikia 
shilingi milioni 80 kwa mwezi 
hivyo akichaguliwa atahakikisha 
anapunguza gharama za matumizi 
na kuwawekea mazingira mazuri 
mawakili vijana waweze kupata 
uzoefu.

NITABORESHA MASLAHI YA 
MAWAKILI

Revocatus Kuuli kwa upande 
wake, anasema yeye amekuwa 
wakili kwa miaka 13 Tanzania 
Bara na wakili Zanzibar kwa miaka 
minne na kwamba katika mawakili 
13 waliosajiliwa na Mahakama ya 
Arika iliyoko mkoani Arusha yeye 
ni miongoni mwao.

Anasema anafanya kazi pia 
kwenye Mahakama ya Umoja wa 
Mataifa ya IRMCT yenye Makao 
yake Makuu Geneva Uswis na 
Arusha Tanzania na kwamba 
ametumikia nafasi mbalimbali 
serikali na ngazi yake ya mwisho 
serikalini alikuwa Principle Officer, 
Wizara ya Katiba na Sheria.

“Nawania nafasi ya urais wa TLS 
kutaka kutekeleza yale yaliyoko 
kwenye section 4 ya chama chetu 
ambayo ni kuboresha maslahi 
ya wanachama,  kuwalinda 
mawakili  na kuwaendeleza 
kitaaluma. Kwa hiyo nikipata 
nafasi nitafanya mambo makubwa 
ambayo kwa miaka iliyopita 
yalionekana magumu,” anasema.

NINAJUA NINI KIFANYIKE TLS
Naye Wakili Emmanuel Muga 

anasema amekuwa wakili kwa 
miaka 12, hivyo amejipima na 
kuona kuwa anaweza kumudu 
majukumu ya kuwasimamia 
m a w a k i l i  w e n z a k e  k a m a 
atachaguliwa kushika nafasi hiyo 
kwenye uchaguzi ujao.

Anasema amekuwa mwenyekiti 
wa TLS Mkoa wa Dar es Salaam 
kwa kipindi cha miaka miwili 
akianzia 2019 mpaka 2021 na 
kwamba fursa hiyo ndiyo ilimpa 
nafasi ya kuwafahamu mawakili 
na mahitaji yao na nini kifanyike 
ili chama hicho kiweze kutimiza 
majukumu yake kwa mujibu wa 
Sheria.

“Ni k i w a  M w e n y e k i t i  w a 
TLS Mkoa wa Dar es Salaam 
nilifanikiwa kuunda kamati nane 
na zilileta mageuzi makubwa 
sana tunayoyaona kwa Chapter ya 
chama chetu hapa Dar es Salaam 
kwa hiyo mafanikio haya ndiyo 
yamenifanya nione ninaweza 
kuongoza chama hiki kwa ubora,” 
anasema.

 Inaendelea  uk. 18

Wagombea wakiwa kwenye mdahalo.
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BALOZI DK. PINDI CHANA NI NANI?

Na Hamid Yassin

M
AKAMU 
Mwenyekiti 
wa Chama cha 
Demokrasia 
n a  M a e n d e l e o 

(Chadema),  Tundu Lissu 
mapema kabisa ametangaza  
nia ya kugombea urais wa 
Tanzania kwenye Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2025.

Akiongea mwishoni mwa 
wiki, Lissu ameweka wazi kuwa 
nia yake  ipo palepale kama 
alivyogombea urais mwaka 
2020 na mwakani atatia timu 
uwanjani!

Akiongea Julai 26, 2024 muda 
mfupi baada ya kuwasili Uwanja 
wa Ndege wa Mwalimu Nyerere  
Jijini Dar es Salaam akitokea 
nje ya nchi alikokwenda 

‘kupumzika’, Lissu alinena; 
“ N i l i p o k u w a  n a m k a b i l i 
Magufuli (John Pombe) mwaka 
2020 nilikuwa na miaka 52 
mwaka ujao nitakuwa na miaka 
57, kwa hiyo haiwezi ikawa nina 
nguvu zilezile lakini nguvu ya 
hoja, na msimamo wa kisiasa na 
uaminifu kwa Watanzania bado 
upo palepale.”

Lissu aliyepata kura 1,933,271 
sawa na asilimia 13.04 dhidi ya 
zile alizopata hayati Dk. John 
Pombe Magufuli 12,516,252 
sawa na asilimia 84.40, anasema 
nia yake ya kugombea urais 
mwaka 2025 ipo palepale, na 
anasisitiza ataitikia wito wa 
Watanzania sambamba na 
chama chake cha Chadema 
kama kitampitisha kugombea.

Ni jambo zuri kwa Lissu 
kutangaza nia yake mapema 

kama alivyofanya ili aanze 
kupima upepo kutoka pande 
m b a l i m b a l i  k a m a  m a j i 
aliyoyavulia nguo atamudu 
kuyaoga!

RAIS ANAYEPUMZIKA ULAYA
Sio siri, Lissu atakabiliana na 

upinzani mkali kutoka ndani na 
nje ya chama chake kutokana  na 
maadui wengi aliowatengeneza 
yeye mwenyewe. Hata hilo 
la kwamba ametangaza nia 
akitokea Ulaya kupumzika kwa 
wiki tatu linafikirisha sana, 
kwamba atakuwa Rais wa aina 
gani kwani wangetegemea 
awe ametokea kupumzika 
nyumbani kwao Ikungi, Singida 
kwa ndugu zake wa damu!

Tangu alipotimkia Ulaya kwa 
ajili ya matibabu, amenogewa 
na amekuwa ni mtu wa kupenda 

kwenda Ulaya na kupenda 
pia mambo yao yakiwemo 
yakiwemo ya kupigia debe 
ushoga.

Nafuu safari hii amesema 
kweli  kwamba alikwenda 
kupumzika Ulaya, kwani baada 
ya kubwagwa kwenye uchaguzi 
mkuu uliopita, alikimbia Ulaya 
baada kuomba hifadhi kwenye 
ubalozi wa Ujerumani jijini 
Dar es Salaam akiipakazia 
serikali kwamba eti inamwinda 
kumuua!

Yaani serikali ya chama tawala 
imekupa ulinzi wakati wote wa 
kampeni halafu ije ikuue baada 
ya mgombea wake kukushinda 
kwa kishindo!

 
MBOWE NAYE ANAUTAKA!

Kw a  h a l i  y a  k a w a i d a 
unaweza kudhani kigingi 

kwa Lissu kitakuwa Chama 
Cha Mapinduzi pekee, la 
hasha! Utakuwa umekosea 
sana; mtihani wa kwanza wa 
mwanasiasa huyu ataupata 
kutoka  ndani ya chama chake 
Chadema.

Duru za kisiasa zinaonyesha 
Mwenyekiti wake, Freeman 
Mbowe naye anataka kujaribu 
bahati yake ya kugombea urais 
wa Tanzania kwa mara ya pili 
baada ya kuanguka vibaya 
mwaka 2005 mbele ya Rais 
mstaafu Jakaya Mrisho Kikwete.

Hivi sasa Chadema kuna 
kambi mbili, ile ya ‘Timu 
Mbowe’ na ya ‘Wafia Lissu’! 
Usidhani kambi hizi zimeibuka 
kwa ajili ya uchaguzi wa ndani 
tu wa chama hicho, hapana. 
Hii ngoma ni hadi kumpata 
mgombea wao wa urais 

Vigingi vinavyomsubiri 
Lissu nia yake ya urais
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mwakani!
Mbowe keshaapa kwamba, 

lazima atetee nafasi yake ya 
uenyekiti wa Chadema na 
mwakani iwe isiwe, yeye ndiye 
atapeperusha bendera za chama 
hicho kwenye kugombea urais. 
Patamu hapo!

Naamini  Lissu anali jua 
hili, ndiyo maana amekuwa 
akimpiga vijembe bosi wake 
huyo katika patashika za 
uchaguzi  wao wa ndani 
kwamba, amemwaga fedha 
chafu kuhakikisha watu wake 
a n a ow a t a k a  w a n a s h i n d a 
kwenye chaguzi zote za ngazi ya 
chini zikiwemo zile muhimu za 
ngazi ya kanda zote za chama 
hicho.

Hii ndiyo sababu ya aliyekuwa 
kiongozi muhimu wa chama 
hicho, Mchungaji Peter Msigwa 
kutimkia Chama tawala, CCM, 
baada ya kupigwa nyundo ya 
uhakika ya siasa kule kwenye 
uchaguzi wa Kanda ya Nyanda 
ya Juu na ‘Timu Mbowe’!

Ku l e  a l i t u m w a  N a i b u 
Katibu Mkuu wa Chama 
hicho, Benson Kigaila kwenda 
‘kumshughulikia’ Mchungaji  na 
kwa kweli lengo lilifanikiwa kwa 
wapigakura watatu wa kambi 
ya Msigwa kuzuiwa kushiriki 
uchaguzi ule dakika za mwisho 
na hatimaye chaguo lao, Joseph 
Mbilinyi alishinda kwa tafauti ya 
kura moja tu!

Hapa ujue huyu Msigwa 
alikuwa ‘Timu Lissu’, hivyo hali 
ile ilizidisha chuki ya Makamu 
Mwenyekiti kwa Mwenyekiti 
wake na kuanza kuhoji fedha 
zinazotumika kama rushwa 
kwenye chaguzi hizo za ndani za 
Chadema zinatoka wapi?

Lissu anajua wazi kwamba 
hawa viongozi wanaochaguliwa 
kwa mlango wa uani ni kwa 
ajili  ya kwenda kutumika 
kumrudisha Mbowe kwenye 
kiti chake cha enzi sambamba 
na kupitisha jina lake kuwa 
mgombea wao wa urais katika 
Uchaguzi Mkuu wa nchi hapo 

mwakani.
Sijui Lissu anapata wapi jeuri 

ya kutangaza nia ya kugombea 
urais mapema hivi! Maana 
naamini atadhibitiwa pande 
zote kwa sababu watu wengi wa 
kambi yake wamepukutishwa 
kwenye chaguzi hizi za ngazi ya 
chini ya chama hicho.

Tunaambiwa hiki ni chama 
cha demokrasia, lakini kamwe 
siamini kama demokrasia 
itaachwa itamalaki ili impe 
mwanya wa Lissu kutimiza 
ndoto zake za kuwania urais kwa 
mara nyingine.

Kama kule ngazi ya chini 
watu wake wote wamechinjiwa 
baharini, huku ngazi ya chaguzi 
za juu Lissu ataponaje? Ajiandae 
tu kisaikolojia hali ni tete sana 
kwa upande wake!

YA SLAA YANAWEZA KUMKUTA
Tukumbuke pia yaliyomkuta 

Padri Wilbrod Slaa katika 
uchaguzi wa mwaka 2015. 
Alikuwa amejianda kugombea 
tena urais kwa takribani miaka 
mitano baada ya uchaguzi 
wa 2010 lakini ghafla upepo 
u k a b i d i l i k a .  M b ow e  n a 
genge wakamtaka Edward 
Lowassa (RIP) kwa udi na 
uvumba ambaye waliamini 
atawaondolea gundi la kutoingia 
Ikulu.

Kutokana na chama chao 
kupoteza mwelekeo na mvuto, 
bila shaka mwanasiasa kutoka 
CCM akienda huko Chadema, 
mwenye chama chake, Mbowe, 
atampa nafasi hiyo bila kujali 
makunyanzi ya mtu.

KAMBI YA UPINZANI 
KUTOMUUNGA MKONO

Kama Lissu atafanikiwa 
kupenya kwenye tundu la 
sindano na kupitishwa kuwa 
mgombea wa Chadema hapo 
mwakani,  ngoma itakuwa 
haijaisha, kwani atakutana 
na kigingi cha kingine kutoka 
vyama vingine vya upinzani vya 
hapa nchini.

Lissu amejenga uhusiano 
mbaya na vyama vingine 
kutokana na  tabia  yake 
ya kuvidharau na kuzua 
sitofahamu mara kwa mara 
na viongozi wa vyama hivyo 
ambavyo vingeweza kumuunga 
mkono kwenye azma yake hiyo 
ya kwenda Ikulu ya nchi.

Ni hivi karibuni tu vyama 
vya upinzani 11 vilikutana 
kule Zanzibar na kulaani vikali 
kauli zake za kibaguzi dhidi ya  
kiongozi wa taifa hili, Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan.

Viongozi wale wa vyama 11 
vya siasa walilaani vikali kauli 
za Lissu  ambazo walidai kuwa 
ni za kebehi na uchochezi 
zinazolenga kuleta ubaguzi kwa 
Watanzania kupitia Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar.

Akitoa wasilisho la pamoja 
la viongozi wa vyama hivyo 
11 vya siasa juu ya kauli hizo, 
Mwenyekiti wa Chama cha ADA 
TADEA, Juma Ali Khatib alisema 
kauli zilizotolewa na Lissu 
ni kauli za kibaguzi ambapo 
waliziomba mamlaka husika 
ikiwemo Msajili wa Vyama vya 
Siasa pamoja na vyombo vingine 
kuangalia kwa makini hatua za 
kuchukua kwa kiongozi huyo na 
chama chake.

“Sisi Vyama 11 vya siasa 
hatuungi mkono kauli zako 
Tundu Lisu na tunazilaani.  
Matamshi yako ya kibaguzi 
kwa kuonesha wazi  watu wa 
upande mmoja wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania hawana 
haki ya kufanya kazi upande 
mwingine huu ni ubaguzi, 
uchochezi na kuonesha wazi 
amefilisika kimawazo, kifikra 
na kisiasa na kutafuta kiki za 
kisiasa,” alisema Khatib.

Kwa msingi huu alioonesha 
M a k a m u  M w e n y e k i t i 
wa Chadema ni  dhahir i 
anawaambia wananchi kwamba 
yeye ni mbinafsi, mwenye uchu 
wa madaraka, mchonganishi, 
mfitinishaji na mwenye dhamira 
ovu kwa Muungano wetu, 

aliongeza Khatibu.
“Tunavitaka vyombo vya 

ulinzi na usalama nchini, 
pamoja na msajili wa vyama 
vya siasa kufanya uchunguzi 
wa kina juu ya kauli anazozitoa 
ndugu Tundu Lissu kupitia 
kwenye majukwaa ya kisiasa 
kama ni za kwake au anatumwa 
na chama chake na ikithibitika 
Msajili wa Vyama vya Siasa 
achukue hatua kwa mujibu wa 
sheria kutokana kuwa kauli 
hizo zina lengo la kuligawa taifa 
letu,” alieleza Khatib.

Vyama vilivyotoa tamko hilo 
ni ADA TADEA, CCK, NLD, 
Demokrasia Makini, NCCR- 
MAGEUZI, TLP, UPDP, SAU, 
UMD, NRA na Chama cha DP.

Ehee hiki kitakuwa kigingi 
cha kingine cha Lissu kama 
atapita kule ndani ya chama 
chake, yaani aelewe kwamba 
ataingia kwenye mapambano 
bila msaada wowote wa 
kuungwa mkono kutoka kambi 
ya wapinzani wenzao!  

KAULI KALIKALI
Ukitaka kujua kichwa cha 

mwanasiasa huyu kina shida, 
huku chama chake kikijiita 
chama cha demokrasia, sikia 
maneno aliyosema Lissu baada 
ya Mchungaji Msigwa ambaye 
tunajua al ikuwa kwenye 
kambi yake, lakini alipotumia 
uhuru wake wa kikatiba na 
demokrasia yake kukihama 
chama hicho,  Lissu alikaririwa 
akisema maneno haya: 

“Kwa kujiunga na maadui 
wangu wa kisiasa sasa naye ni 
hasimu wangu... Nitakutana 
naye kama hasimu wangu wa 
kisiasa.”

Hii ina maana gani? Lissu 
kwake siasa ni uadui na 
uhasama kama mnapishana 
itikadi,  mitazamo, matakwa 
na vyama hata kama mlikuwa 
marafiki namna gani. Hii si ni 
hatari?

Kwa hiyo kauli kama hizi, 
pamoja na za kumkejeli Rais 
Samia kutokana na Uzanzibari 
wake, kukejeli sera za Baba wa 
Taifa Mwalimu Julius Nyerere 
na hata kukejeli baadhi ya hatua 
zinazofanywa na Serikali ya 
Awamu ya Sita ni vigingi kwake 
kupata urais. Watanzania ni 
watu waungwana. Wangependa 
kuongozwa na k iongozi 
mwenye kauli laini.

KISHINDO CHA SAMIA
Ukiacha chama chake kama 

kitampitisha kuwa mgombea 
wao na wapinzani wenzao  
wakabadilika na kumuunga 
mkono, Lissu bado atakutana 
na kikwazo kikubwa kuliko 
vyote vya hapo juu, na si 
kingine bali ni Chama Tawala, 
CCM!

H a p a  n d i y o  u t a k u w a 
ndiyo mwisho wa ndoto ya 
Lissu kuiongoza Chadema 
kushika dola ya nchi hii, kwani 
atakutana na maji marefu ya 
Dk. Samia iwapo Mwenyezi 
Mungu atawafikisha wote 
wawili hadi Oktoba mwakani.

Achilia mbali kauli za Lissu 
za kumsema vibaya Dk. Samia 
kwa sababu ya kutoka upande 
wa pili wa muungano, lakini 
hata rekodi alizoziweka Mhe. 
Rais kwa hii miaka mitatu na 
ushei aliyoongoza taifa hili 
ni fimbo tosha kwa Makamu 

Mwenyekiti huyo wa Chadema.
Hakuna eneo ambalo Dk. 

Samia hajaligusa na kulifanyia 
kazi  kama inavyostahili , 
kuanzia kwenye demokrasia 
ya ndani ya chama chake 
na nje, kupanua uhuru wa 
vyombo vya habari, miradi 
ya kimkakati, diplomasia ya 
kimataifa, utalii kama ile Royal 
Tour, sekta ya madini hususani 
katika kudhibiti uuzaji wa 
holela wa madini nje ya nchi na 
ukusanyaji mzuri wa maduhuli, 
uboreshaji wa Bandari, uhuru 
wa vyombo vya habari na 
kadhalika.

Rais Samia pia amekuja 
na falsafa ya R4 zinazohusu 
maridhiano, kustahimiliana, 
kuleta mageuzi kwenye nchi na 
kufanya mabadiliko/mageuzi 
chanya ya nchi. Ni kupitia 
falsafa hiyo amevifungulia 
vyama vya siasa kikiwemo 
Chadema kufanya siasa za wazi 
na maandamano, na kurejesha 
mazungumzo ya vyama ili 
kujenga mwafaka wa kitaifa na 
maridhiano.

Ha p o  n i m e g u s i a  h a y a 
maeneo bila ya kuyachambua 
kwa undani kipi kimefanyika 
kwa kuwa tumeshafanya hivyo 
mara kadhaa kwenye gazeti 
hilo na kubwa zaidi Watanzania 
walio wengi wanaelewa fika 
kila jambo zuri lililofanywa na 
Serikali hii ya awamu ya sita 
chini ya Dk. Samia.

Kazi kubwa iliyobaki kwa 
Lissu ni kuomba demokrasia 
wanayoiimba na kuil i l ia 
kwenye majukwaa ya kisiasa 
ichuke mkondo wake ndani ya 
hiki chama chao wanachokiita 
cha ‘demokrasia’ lakini kikiwa 
hakiendani na jina hilo. Hili 
pia limeshajadiliwa sana katika 
gazeti hili.

Kama kupitishwa kugombea 
urais hapo mwakani basi iwe 
kwa njia za kidemokrasia na 
kama kushinda au kushindwa 
itimie kwa njia ya matakwa ya 
wengi na kwa maamuzi yao 
binafsi na si kushinikizwa kwa 
njia yoyote ile.

Sisi tulio nje ya ulingo wa 
siasa za Chadema tunategemea 
huu ndiyo wakati sasa wa 
chama hiki kuuthibitishia 
u m m a  w a  Wa t a n z a n i a 
kwamba ni kweli demokrasia 
inatamalaki chamani; na 
hizi habari za udikteta ama 
kukomoana hazina nafasi ni 
majungu tu ya wapinzani wao!

Yale mambo ya tukose 
w o t e  k a m a  i l i v y o k u w a 
kwenye uchaguzi wa mwaka 
2015 ambapo aliyetarajiwa 
kugombea urais wa Chadema, 
Dk. Wilbrod  Slaa alitupwa 
nje dakika za majeruhi na 
badala yake nafasi akapewa 
m w a n a c h a m a  w a  C C M , 
marehemu Edward Ngoyayi 
Lowassa, haya hatuyategemei 
mwakani kujirudia!

H a i w e z e k a n i  c h a m a 
kinachojiita Chama Kikuu cha 
upinzani kiwe kinategemea 
wanachama wa CCM kama 
turufu ya kushinda Uchaguzi 
Mkuu ili kishike dola! Mpeni 
nafasi Lissu aje akutane na 
hasira za wananchi!

Kwa maoni na ushauri; 0768 
888 787 ama 0784 122 020.
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Vijana wakati wenu huu, timizeni wajibu
Na Hamid Yassin

MWENYEKITI wa Umoja 
wa Vijana wa Chama 
C h a  M a p i n d u z i 
Ta i f a  ( U V C C M ) , 

Mohammed Al i  Kawaida, 
amewasihi viongozi wa umoja 
huo kuanzia ngazi ya mikoa na 
wilaya zote nchini, kujifunza 
namna ya kuishi kwenye misingi 
ya uongozi kwa vitendo huku 
wakizingatia katiba, kanuni 
na miongozo ya Chama Cha 
Mapinduzi.

Pia amewataka viongozi hao 
ambao walishiriki mafunzo 
ya chuo cha umoja huo, Ihemi 
mkoani Iringa, kuhamasisha 
ushiriki wa vijana kikamilifu 
katika uandikishaji kwenye 
Daftari la Kudumu la Wapigakura 
lililofungiliwa rasmi Julai 20, 2024 
mkoani Kigoma.

Kawaida ameyasema hayo 
alipokua anahutubia viongozi 
na watendaji wa UVCCM katika 
ufungaji wa mafunzo ya viongozi 
na watendaji wa umoja huo 
mikoa na wilaya zote nchi nzima 
yaliyofanyika Ihemi mkoani 
Iringa kuanzia Julai 11 hadi 17, 
2024.

“Niwasihi sana nendeni 
mkaishi katika misingi ya 
uongozi kwa kuzingatia katiba, 
kanuni na miongozo ya Chama 
chetu,” alisema.

Akaongeza: “Nimefurahishwa 
sana na namna ambavyo 
mmekua wasikivu, mmeishi kwa 
ushirikiano, mmeishi kwa umoja 
na kuwa na nidhamu ya hali 
ya juu katika kipindi chote cha 
mafunzo yenu. Mmedhihirisha 
kuwa ninyi ni viongozi wa kweli 
na mmekua katika misingi ya 
uongozi ndani ya CCM.” 

Aidha, aliwasisitiza kudumisha 
ushirikiano na viongozi wa 
umoja huo wa vijana wa CCM 
na viongozi wa Serikali katika 
utekelezaji wa majukumu katika 
maeneo yao.

Kawaida alisema ni vyema 
viongozi hao wakafuatilia 
utekelezaji wa Ilani ya Chama 
na kutangaza kazi  nzuri 
zinazofanywa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan katika maeneo 
yao.

Akizungumzia Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura, 
Kawaida alisema viongozi lazima 
wawe mstari wa mbele katika 
kuhamasisha vijana waweze 
kushiriki katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa, vijiji na vitongoji 
baadaye mwaka huu na kwenye 
Uchaguzi Mkuu wa mwani 2025.

Mafunzo hayo yalifungwa na 
Mwenyekiti Kawaida kule Ihemi 
mkoani Iringa ambapo awali 
yalifunguliwa na Katibu Mkuu wa 
CCM, Balozi Dk. Emmanuel John 
Nchimbi Julai 11, 2024.

Naam; baada ya tabaruku 
hiyo ya Mwenyekiti wa UVCCM, 
Ko m r e d i  K a w a i d a  h e b u 
tuwazungumzie hawa vijana 
ambao siku hizi wamegoma 
kabisa kuitwa ‘Taifa la kesho’!

Mimi binafsi sielewi hii kauli 
ya vijana kuitwa ‘Taifa la kesho’ 
ilitoka wapi! Nani alianzisha na 
kwa masilahi ya nani na yepi?

Kwani hata waasisi wa taifa 
hili akina hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere na wenzake 
wakati wanapigania uhuru wa 
taifa hili kutoka kwa wakoloni, 
hawakuwa wazee, bali vijana 
wabichi kabisa!

Lakini sisi wazee tuliozaliwa 
baada ya uhuru tumeikuta hii 
kauli mbiu ya ‘Vijana taifa la 

kesho’ na tumeishi nayo hivyo 
hivyo hadi kizazi hiki cha sasa 
ambacho kimekuja kuikataa 
kabisa tena kwa vitendo!

Siyo kwamba tu siku hizi vijana 
wanahimizana kushiriki katika 
chaguzi mbalimbali za nchi, 
lakini ukweli ndiyo wamesheheni 
kwenye nafasi za uongozi wa taifa 
hili hivi sasa.

Na wengi wao wameonesha 
k um u d u  mi k ik i m ik i k i  y a 
kupigania maendeleo ya taifa 
hili. Ama kwa maneno mengine 
ni kwamba hawajawaangusha 
waliowaamini!

L a k i n i  k a m a  w a h e n g a 
walivyonena kwamba, kwenye 
msafara wa mamba na kenge 
wamo, wapo vijana wachache 
wamekurupukia uongozi lakini 
wamewaangusha waliowaamini!

N a w a p o n g e z a  v i j a n a 
wanapohimizana kujitokeza 
kuwania nafasi mbalimbali za 
uongozi katika nchi yetu.

Nawapongeza kwa sababu 
kiukweli mwaka huu umefua 
dafu kulinganisha na miaka 
mingine kwa vijana kuhimizana 
kuwania nafasi za uongozi tangu 
uhuru wa taifa hili. 

Binafsi nimpongeze Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan kwa kushirikiana na 
safu yake yote kwa kuwa chachu 
kubwa katika hatima hiyo ya 
kuona vijana wakifurika kuwania 
uongozi wa taifa hili adhimu 
hapa duniani.

Nasema, “kwa kuwa chachu 
kubwa” kwa sababu hakuna 
ubishi hata chembe kwamba Rais 
Dk. Samia amewafumbua watu 
na hasa vijana macho kuwania  
uongozi; Na hii ni zawadi ya 
Manani kwetu kwa mtu ambaye 

ni mzalendo kwa watu wake.
Kivipi? Ndiyo; kwa sababu 

siku zote kiongozi mwenye 
maono anabeba msalaba 
mkubwa kuhakikisha watu wake 
wananeemeka katika kipindi 
chake cha uongozi. Anajua shida 
na matatizo yao ni mzigo wake.

Kana kwamba hiyo haitoshi 
ni kiongozi huyohuyo ndiye 
anayeweka msingi mkubwa wa 
maendeleo ya wananchi wake 
tangu ya kijamii hadi ya kitaifa.

Msingi huo lazima uende 
sambamba pasipo kuchuja kwa 
wananchi hao ambao siku zote 
ndiyo walinzi wa taifa lao.

Pamoja  wimbo ule  wa 
kwamba vijana ni ‘Taifa la kesho’, 
haimaanishi  huko nyuma 
hakukuwa na viongozi vijana, 
walikuwepo wengi miaka ya 
mwanzo ya uhuru lakini kadiri 
miaka ilivyosonga ndivyo nao 
walipungua kwa kasi na kubaki 
wazee wengi wakishika hatamu 
ya kuongoza taifa hili.

Nasema si jipya kwa sababu, 
Baba wa Taifa hayati Mwalimu  
Nyerere aliweka msingi huu 
tangu akipigania uhuru wa 
nchi hii kuanzia mwaka 1954 
aliposhiriki kuanzisha Chama 
cha kupigania uhuru cha 
Tanganyika African National 
Union (TANU).

Mwalimu, akiwa kijana wakati 
huo, akawa muwazi kabisa 
mapambano hayo yanafanywa 
na wote bila kujali kabila zao, asili 
zao, dini zetu wala ukanda.

Wazee wote walimshangaa 
lakini kadri siku zilivyokuwa 
zikisonga mbele walianza 
kumkubali na hatima yake 
wakakubali yeye apewe uongozi 
wa Taifa hili mwaka 1961 akiwa 
kijana wa miaka 39 tu.

Mwalimu alionesha thamani 
ya usomi wake, ujana wake, 
taaluma yake na thamani ya 
wazazi wake achilia mbali  jamii 
na taifa la Tanganyika wakati huo 
hadi ilipoungana na Zanzibar na 
kuzaliwa Tanzania.

Huu ndio ulikuwa ujana wa 
thamani na wa kheri kubwa kwa 
taifa hili na baadaye Afrika nzima 
kutokana na msimamo wake wa 
kuhakikisha watu wanakuwa 
huru ndani ya nchi yao na 
viongozi si wa nchi hizo tu bali 
pia Afrika nzima.

Mwalimu Nyerere alishirikiana 
na vijana wenzake wa Afrika wa 
wakati huo kama kina Nkwame 
Nkurumah, Anwar Sadat, Ahmed 
Sekou Toure, Patrice Lumumba, 
Abubakar Tafawa Balewa na 
wengine wengi kulikomboa Bara 
hili kutoka kwenye makucha ya 
wakoloni.

Mwalimu huyohuyo akaifanya 
nchi yake ya Tanzania kuwa 
kitovu cha uhuru wa Bara la 
Afrika pale alipowakaribisha 
hapa nchini wapambanaji kama 
vile akina Samora Machel, Robert 
Mugabe na wengineo wengi kwa 
ajili ya kujipanga na mapambano 
ya kuzikomboa nchi zao.

Kil ichomfanya Mwalimu 
kujitosa katika hili ni kile 
alichokisema ambacho kinaishi 
hadi leo hii. Naomba nimnukuu; 
“Tanzania haitakuwa huru kama 
jirani zake watakuwa bado 
wakitawaliwa”.

Tunaliona hili leo likifanywa 
na rais wetu, Dk. Samia  pale 
anapoufufua na kuuimarisha 
ushirikiano wa kimataifa wa 
Tanzania na mataifa mengine 
ndani na nje ya Bara hili la Afrika.
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Tusidharau yanayotokea kwa jirani
Na Dk Felician Kilahama

Maandiko Matakatifu 
yanatutahadharisha 
k w a m b a :  � K w a 
m a a n a  h a k u n a 

neno lililositirika, ila kusudi 
lije kudhihirika; wala hakuna 
lililofichwa, ila kusudi lije 
kutokea wazi. Mtu akiwa na 
masikio ya kusikilia, na asikie. 
Akawaambia, Angalieni msikialo; 
kipimo kile mpimacho ndicho 
mtakachopimiwa, na tena 
mtazidishiwa.  Kwa maana 
mwenye kitu atapewa, naye asiye 
na kitu, hata kile alichonacho 
atanyang�anywa.� (Marko 4: 22-
25). 

Kwanza, nikiri kuwa mimi 
sina utaalamu wa masuala ya 
thiolojia au ya kiroho ila kwa 
ufahamu wangu mdogo, hilo ni 
‘Neno la Injili� kwa mtazamo wa 
Kiroho; ingawa walioambiwa 
zaidi ya miaka 2000 iliyopita ni 
binadamu kama sisi isipokuwa 
tofauti yetu na wao, sisi tunajali 
zaidi mifumo ya kidunia kuliko ya 
kiroho kutokana na ulimwengu 
kengeufu unaoshabikia kipato na 
hata maovu!

Kwa mtazamo wa �macho 
ya kibinadamu� harakaharaka 
utasema: �kumbe ukiwa huna kitu 
badala ya kuongezewa kwa hicho 
kidogo ulichonacho, badala yake 
utanyang�anywa! Wataalamu wa 
masuala ya kiroho wanafahamu 
halihalisi kuhusu matarajio ya 
kuufikia uzima wa milele huko 
mbinguni. 

Lakini kwa hapa duniani 
haitofautiani na mtazamo 
aliokuwa nao Baba wa Taifa, Rais 
wa Kwanza wa Tanzania Hayati 
Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere. Wakati fulani aliwahi 
k u s e m a :  � Wa e p u k e  s a n a 
mapebari ni manyang’au maana 
watu hao hawana huruma kwa 
maskini; wanachukua kila kitu 
na kuwaacha katika dimbwi la 
umaskini.�

V i levi le,  hakuna tofauti 
t u n a p o s e m a  ‘ w a l i o n a c h o 
wataongezewa na wenye kidogo 
watanyang’anywa’ kwa maana 
kwamba mapebari ni wenye 
ukwasi wa juu sana au matajiri 
kupindukia lakini bado hawana 
huruma na maskini. 

Mfano, mataifa kadhaa Afrika 
tuna rasilimali asilia za kutosha 
ikiwemo ardhi toshelezi; kutokana 
na kuwa duni kiteknolojia na 
mifumo husika ya kielekitroniki 
katika ulimwengu wa kidijitali; 
tunaj ikuta  tunakal iwa na 
m a b e b e r u  n a / a u  u k o l o n i 
mamboleo kiasi  cha wao 
kuendelea kutajirika zaidi wakati 
huohuo wakijigamba kutafuta 
maisha mengine kwenye sayari 
zilizojuu angani!

Kilichotokea kwa jirani zetu hivi 
karibuni hadi moto ukawashwa 
nchi nzima na kusababisha 
vurugu za kila aina; kimejikita 
zaidi kwenye taswira ya Maandiko 
Matakatifu kama utangulizi halisi 
wa makala haya ulivyobainisha. 

H u k o  w a m e b a i n i s h a 
kilichotakiwa kufanywa na Serikali 
waliyoiweka madarakani kwamba 
kinalenga kuwanyang�anya hata 
hicho kidogo walichonacho kwa 
maslahi ya wachache; ndiyo 
maana wakaijia juu Serikali 
waliyoiweka. Nasema hayo ni 
madai ya wale vijana wanaojiita 
Gen Z ingawa sina uhakika wa 
madai yao walipoponga Muswada 
wa Sheria ya Fedha. Kwani sasa 
ni kama madai yao kisiasa zaidi 
kuliko maslahi ya wananchi!

Hata hivyo, kwa bahati mbaya, 
haikuwa rahisi kwa viongozi 
kusoma �alama za nyakati�, 
i m e w a g h a r i m u  k i a s i  c h a 
kujikuta katika hali isemwayo: 
�muungwana ni vitendo na 
majuto ni mjukuu�. 

Vilevile, tumeonywa kupitia 
Maandiko Matakatifu kwamba, 
�hakuna neno lililositirika, ila 
kusudi lije kudhihirika baadaye; 
wala hakuna lililofichwa, ila 

kusudi lije kutokea waziwazi na 
mtu akiwa na masikio ya kusikia, 
na asikie�. 

Kadhalika, tunatahadharishwa 
k w a m b a ,  � k i p i m o  k i l e k i l e 
t u p i m a c h o  n d i c h o  p i a 
t u t a k a c h o p i m i w a ,  h a t a 
kuzidishiwa.’ Hali kama hiyo 
maanake nini? 

Haitofautiani pia tunavyoonywa 
kwamba katika kuishi kwetu hapa 
duniani tupendane kama Mungu 
wetu anavyotupenda na kututakia 
maisha mema. 

�Mpende jirani yako kama nafsi 
yako.� Je, tunafanya hivyo? Kipimo 
tumpimiacho jirani yetu ndicho 
pia tutakachopimiwa? Kama 
wale Gen Z kuna mtu nyuma 
yao ana maslahi tofauti, labda ya 
kuwaondoa madarakani waliopo 
basi ajue kipimo hicho hicho 
linaweza kumpima pia!

Kat iba  yao i l ibainishwa 
kuboreshwa kwa maslahi mapana 
ya taifa na watu wake; ikawa 
inasifiwa na wengi kuwa italeta 
mabadiliko makubwa kwenye 
mifumo ya kiutawala hata 
demokrasia na haki za binadamu. 

Katiba nzuri inaweza ikawepo 
(ingawa uzuri ni majumuisho 

yenye mchanganyiko wa hisia na 
matakwa tofautitofauti); Sheria 
husika pamoja na kanuni zake, 
taratibu na miongozo husika 
vikawepo; lakini kukatokea 
sintofahamu kubwa kwenye tafsiri 
na mitazamo hasi hadi kupelekea 
kusababisha  migawanyiko 
hususani tunapokuwa na mifumo 
ya utawala wenye mjumuiko wa 
vyama vingi vya siasa.

Wa n a s i a s a  w a n a p o k u w a 
wakinadi sera zao na mitazamo 
k i m a e n d e l e o,  k i j a m i i  n a 
kiutamaduni, haitofautiani na 
halihalisi ilivyokuwa kwa �nyoka� 
mwerevu alivyomwendea �Hawa/
Eva� akiwa peke yake katika 
Bustani ya Edeni (maandiko 
hayajatwambia Adam alikuwa 
wapi). 

Lakini huyo nyoka kwa maneno 
matamu yenywe kumlaghai 
yakamwingiza huyo mwanamke 
wa kwanza katika uso wa dunia, 
kwenye matamanio ya kula 
alichokatazwa asile. 

Hivyo Hawa/Eva akajikuta 
amekiuka agizo walilopewa na 
Mungu kutokula matunda ya mti 
uliopandwa katikati ya Bustani 
ya Edeni (Kitabu cha Mwanzo 

3: 1-6) ikawa ni chimbuko kwa 
changamoto tunazokumbana 
nazo katika maisha duniani. 

Nyakati za uchaguzi Watanzania 
h u y a t a ra j i a  m e n g i ;  a h a d i 
nzuri zinazovutia pamoja na 
mipango/malengo kabambe kwa 
maendeleo ya watu. 

Nia ni wapigakura wavutiwe na 
kuchagua watu watakaowavutia 
zaidi. Kimtazamo, kuvutiwa 
ni jambo moja na uhalisia wa 
mambo baadaye ni jambo jingine. 

Nilichojifunza kutokana na kile 
kilichojitokeza kwa wenzetu ni 
kwamba katiba itakuwepo, sheria, 
kanuni kadhalika lakini wananchi 
wakaona vyombo hivyo haviwafai. 
Hasa wanapoona badala ya 
vyombo vya kisheria kuwepo kwa 
maslahi ya wengi, vinatumika 
kinyume na matarajio yao. 

K a d h a l i k a ,  w a n a n c h i 
wanapokuwa na uelewa/ufahamu 
toshelezi kutokana na mambo 
fulanifula kwenye ‘mifumo’ ya 
kiutawala na kadhalika; wakaanza 
kuhoji kwa nini hiki au kile; 
hapo mwenye masikio asikie 
yanayohojiwa pia kuchukua hatua 
stahiki mapema. 
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Kazi yako 
kubwa kwenye 
ile wizara ni 
uratibu wa 
kuhakikisha 
vijana 
wanapata ajira 
zao. Kunakuwa 
na uzalishaji 
wa kazi katika 
sekta nyingine, 
kilimo, madini, 
uvuvi kote 
kuna ajira kwa 
vijana. 

Kolamu

Ukosefu wa ajira ni moja 
ya tatizo linaloikabili 
nchi yetu na kimsingi si 
Tanzania pekee bali na 

nchi nyingi duniani. Kutokana na 
tatizo hili, hatua madhubuti na 
stahiki zimekuwa zikichukuliwa na 
wadau wote muhimu yaani serikali, 
sekta binafsi, jamii na vijana 
wenyewe ili kuhakikisha kuwa fursa 
za kazi na ajira zinaongezeka ili 
kupunguza tatizo la ajira kwa kiasi 
kikubwa.

Uwepo wa idadi kubwa ya vijana 
mtaani huku kukiwa na fursa 
chache za ajira si jambo lenye 
afya. Ninajua serikali haijalala, 
inaendelea kuumiza kichwa katika 
kutatua tatizo hili na hata ule 
mpango wa Jenga Kesho Iliyo Bora 
(BBT) ni sehemu ya kupambana na 
changamoto ya ajira nchini. 

Na wiki iliyopita, Rais Samia 
Suluhu Hassan alimwagiza Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu) 
Ridhiwani Kikwete kuhakikisha 
vijana wanapata kazi.

Rais alisema:  “Kazi yako kubwa 
kwenye ile wizara ni uratibu wa 
kuhakikisha vijana wanapata ajira 
zao. Kunakuwa na uzalishaji wa 
kazi katika sekta nyingine, kilimo, 
madini, uvuvi kote kuna ajira kwa 
vijana. Nataka ukawe mratibu na 
ukahakikishe kila sekta inatoa 
ajira kwa Vijana na tukikuuliza 
Ridhiwani mpaka kufikia Desemba 
mwaka huu kama tupo Januari 
mwakani, tumetengeneza ajira 
ngapi uniambie kwenye finger 
tips kisekta, kilimo wapo hivi, 
ndio kazi yako. Kazi yako sio wewe 
kutengeneza ajira kwa vijana, 
kazi yako ni kuhakikisha sekta 
zinatengeneza ajira kwa vijana 
nawe unaratibu kazi lakini na haki 
zao.”

Kimsingi, mafanikio katika sekta 
ya elimu nchini kuanzia elimu ya 
msingi, sekondari, vyuo na vyuon 
vikuu yamechangia ongezeko 
kubwa la wahitimu. Kumekuwa na 
uboreshaji mkubwa wa mazingira 
ya kujifunzia na kufundishia huku 
serikali ikibeba mzingo wa kutoa 
ruzuku ya elimumsingi bila ada 
kuanzia elimu ya awali hadi kidato 
cha sita ili kutoa fursa sawa kwa 
watoto na vijana wa Kitanzania 
kupata elimu bila vikwazo.

Na  p a l e  w a n a f u n z i  h a o 
wanapofanya vyema katika mithani 
ya kidato cha sita na hatimaye 
kuendelea na masomo ya shahada 
katika vyuo vikuu, serikali imekuwa 
ikitoa mikopo kupitia Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu (HESLB). 

Haya yote yanafanyika kwa nia 

Hatua hii ya Bodi ya Mikopo 
kunoa wahitimu ya kupongezwa

njema kabisa kuhakikisha vijana 
wa Tanzania wanakuwa na maarifa, 
ujuzi na stadi stahiki za kuwawezesha 
kujitegemea.

Moja ya changamoto katika 
mfumo wetu wa elimu kabla ya 
maboresho ya mitaala yaliyofanyika 
ilikuwa ni ukosefu wa ujuzi wa 
kuwezesha vijana kuajiriwa au 
kujiajiri wenyewe baada ya elimu zao 
na wengine hata baada ya kozi.

 Ni wazi wahitimu wa hatua 
m b a l i m b a l i  w a m e k u w a 
wakiandaliwa kuajiriwa bila kuwa 
na stadi na ujuzi wa kujiajiri, hali hii 
ikapelekea Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya uongozi wa Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan kuchukua hatua za 
kuziba udhaifu huu kwa kufanya 
maboresho ya mitaala ambapo 
sasa mafunzo ya amali yanapewa 
msukumo mkubwa ili kuwajengea 
uwezo wanafunzi kuwa na ujuzi 
wa kuwasaidia kujitegemea bila 
kutegemea ajira rasmi.

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu (HESLB) ni taasisi yenye 
dhamana ya kuchochea maendeleo 
ya elimu nchini kwa kutoa mikopo 
lakini pia kuwasaidia wanufaika wake 
wa mikopo kuwa na ujuzi stahiki 
ambao utakuwa nyenzo muhimu ya 
kuajiriwa na kujiajiri na hatimaye 
kuwa na uwezo wa kurejesha mikopo 
waliyokopeshwa.

N i  k a t i k a  m u k t a d h a  w a 
kuwajengea uwezo wahitimu 
ili kuajiriwa kirahisi au kujiajiri, 
Bodi imeandaa mafunzo rasmi ya 

kuwasaidia wahitimu ili wawe na 
ujuzi ambao ni mtaji muhimu katika 
maisha yao, hasa baada ya kuhitimu 
masomo yao.

Bodi kwa kushirikiana na taasisi 
ya Adanian Labs wameandaa 
mafunzo kwa wanafunzi wa mwaka 
wa mwisho na wahitimu katika 
michepuo ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (Tehema) na sayansi 
ya kompyuta ili kuwawezesha 
kujiajiri au kuajiriwa na hivyo kuwa 
na vipato ambavyo pamoja na 
kuendesha maisha yao, watachangia 
maendeleo ya uchumi wa nchi lakini 
pia watakuwa na uwezo wa kurejesha 
fedha walizokopeshwa vyuoni.

Hivyo basi, Bodi, mbali ya kutoa 
mikopo na kuwadai wanufaika 
wake, sasa imeamua kujiongeza na 
kufanya jitihada za kuwatafutia fursa 
wanufaika wake ili wawe na uwezo 
wa kurejesha fedha na hatimaye 
wengine waweze kusoma kupitia 
marejesho ya fedha zao. Hii ni hatua 
murua na ya kupongeza sana.

Mafunzo haya muhimu yenye 
lengo la  kuwajengea uwezo 
wanafunzi wa mwaka wa mwisho 
na wahitimu wa fani za Tehama na 
kompyuta ambao ni wanufaika wa 
mikopo ya elimu ya juu yatasaidia 
sana kuwaongezea umahiri, stadi 
na ujuzi ambao ni muhimu sana 
katika kujitegemea kiuchumi badala 
ya kubaki nyumbani wakisubiri 
ajira rasmi serikalini au katika sekta 
binafsi.

Mafunzo haya yatatolewa bure 

kwa njia ya mtandao kwa kipindi 
cha miezi minne kuanzia Agosti 
5, 2024. Kwa kuwa mafunzo haya 
yataendeshwa kwa njia ya mtandao, 
kila mwombaji anapaswa kuwa na 
kompyuta na intaneti ili kuweza 
kujifunza kikamilifu na kupata ujuzi 
na stadi muhimu.

Kwa ushindani uliopo sasa katika 
soko la ajira, mhitimu mwenye 
ujuzi  wa kutosha anajiweka 
katika nafasi nzuri ya kuajiriwa na 
kujiajiri na ndiyo maana taasisi 
mbalimbali zinashauriwa kutoa 
fursa kwa wahitimu kujitolea katika 
taasisi zao ili kuwaongezea ujuzi 
wanafunzi na wahitimu kwani ujuzi 
huo ni muhimu katika kujitegemea 
kiuchumi.

Sanjari na hilo, uamuzi wa Bodi ya 
Mikopo kushirikisha wadau wengine 
kuwajengea uwezo wanafunzi na 
wahitimu ni wa kupongezwa kwani 
unasaidia moja kwa moja kupunguza 
tatizo la ajira kwa vijana wa Tanzania 
kwa kuhakikisha wanapata ujuzi 
na stadi kuendana na mazingira, 
ushindani na soko la ajira. 

Kwa wataalamu wa Tehama na 
kompyuta jitokezeni kwani fursa hii 
si ya kuichezea, ombeni kujiunga 
na mafunzo haya ili mjiongezee 
uwezo na ujuzi na hatimaye muwe 
na uwezo wa kujitegemea kiuchumi 
na kulipa fedha mlizosomeshwa kwa 
maendeleo ya nchi yetu.

Mwandishi ni Mwalimu wa Shule 
ya Sekondari Mlali iliyoko wilaya ya 
Kongwa mkoani Dodoma.

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462
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Matumizi sahihi ya muda 
ni moja ya mambo 
muhimu kuyazingatia 
i l i  k u f i k i a  h a t m a 

unayoikusudia. Watu wengi 
wamekuwa wakiimba dhana 
hii bila mafanikio na kujikuta 
wakipoteza muda mwingi kwa vitu 
visivyo na matunda. 

Tunapoongelea matumizi sahihi 
ya muda ni kuhakikisha muda 
wako unatumika kwenye vitu 
ulivyopanga na vinavyokuletea 
matokeo. 

Leo Kliniki ya Fikra inaangazia 
dondoo muhimu zitakazokusaidia 
kuutumia muda wako vizuri. 
Tafadhali Fuatana nami: -

KUWA NA MPANGO WA 
MAMBO YAKO (PLAN) 

Watu wengi wanaishi na kufanya 
mambo yanayokuja tu. Ni muhimu 
kupanga siku zako na kuhakikisha 
kila muda upo kwenye mpangilio. 

Ukiweza kupanga ni hatua 
kubwa kukufanya utumie muda 
wako vizuri. Andaa ratiba yako ya 
siku, wiki au mwezi na hata mwaka 
ukionesha mambo muhimu kwa 
wakati husika, utayafanya lini na 
kwa rasilimali zipi? 

Hakikisha una orodha ya 
m a m b o  y a k o  y a  k u f a n y a 
kila siku ( To do List), tumia 
kalenda mtandao (Kama vile 
google calendar), weka vitu 
vya kukumbusha kama vile 

Reminders, Alarm, nk. Dalili 
ya mtu kufanikiwa ni kuwa na 
mpango rasmi wa mambo yake.

KUWA NA VIPAUMBELE 
(PRIORITIES)

Baada ya kuwa na orodha ya 
mambo ya kufanya, ni muhimu 
kuweka vipaumbele ili kujua nini 
kinaanza na kipi kunafuata. Ni 
muhimu ukiamka tu, uwe unajua 
ninaanza na nini na kinachofuatia 
ni nini.

ANZA MAPEMA (START 
EARLY)

Hii ni siri itakayokupa hamasa 
ya kuutumia muda wako vizuri. 
Ili kulifanikisha hili; lala mapema, 
lala saa za kutosha zinazoshauriwa 
kitaalamu, na ndipo utafanikiwa 
kuamka mapema na kuanza ratiba 
zako mapema. Pia ili ufanikiwe 
vizuri kwenye majukumu yako, 
anza kwa sala (maombi), anza na 
mazoezi mepesi kisha anza na 
mambo rahisi ili kukupa hamasa. 

CHANGANUA KILA JUKUMU 
LAKO (BREAKDOWN EVERY 
TASK)

Ukijipa jukumu la kufanya, 
lichanganue vizuri.  Mfano, 
ukiweka lengo la mwaka ni 
kujenga nyumba, basi anza 
kuchanganua lengo hilo kwenye 
“tasks” ndogondogo kama vile, 
lini unatakiwa kununua kiwanja, 

mpaka lini utanunua matofali, 
unahitaji cement ngapi, nondo 
ngapi, mbao kiasi gani, gharama 
ya ufundi ipoje, bati, milango, 
madirisha, umeme, bomba, nk. 
Hapa utakuta ndani ya lengo moja 
kubwa, kuna kazi au malengo 
madogo mengi. Haya yatakupa 
kujua sasa uhalisia wa ugumu au 
wepesi wa jukumu kuu.

GAWA MAJUKUMU (DELEGATE 
TASKS) 

Kama upo na watu, ni vizuri sana 
ukigawa majukumu. Usilazimishe 
kufanya kila kitu mwenyewe. 
Hii itakupa faida nyingi kama 
kukamilisha mambo kwa haraka, 
kurithisha uwezo, kuwapa nafasi 
wengine kukua, itakuongezea 
uzoefu wa usimamizi, nk. 

WEKA MALENGO JANJA 
(SMART GOALS)

Malengo yako ili  yatimie 
hakikisha ni malengo mahsusi 
( S p e c i f i c ) ,  y a n a y o p i m i k a 
(Measurable), yanatekelezeka 
(Achievable), ni malengo halisia 
(Realistic) na pia yawe na muda 
maalum na ukomo ( Time 
bound). Malengo yenye sifa hizi, 
hayatakupotezea muda kwenye 
kuyasimamia kutimia.

USITOKE NJE YA MALENGO 
(AVOID DESTRUCTION)

 Ukishaweka malengo ni 

muhimu sana kuwa makini na 
mwangalifu ili usitoke nje ya 
malengo. Hii inaitwa “Focus” 
Usianze kuvutiwa au kutamani 
malengo ya watu. Mfano social 
media, maongezi, wageni wengi na 
marafiki, kupokea majukumu ya 
kusaidia na kutamani njia za watu.

SEMA HAPANA KWENYE 
BAADHI YA MAMBO

Ili ufanikiwe kutumia muda 
wako sawasawa lazima uwe na 
uwezo wa kusema hapana kwenye 
mambo ambayo hayapo kwenye 
ratiba zako na hususani yale 
ambayo hayana mchango chanya 
kwenye malengo yako. 

SHUGHULIKIA MSONGO WA 
MAWAZO (AVOID STRESS) 

Ili kutumia muda wako vizuri 
shughulikia mambo yanayoweza 
kukutia kwenye msongo wa 
mawazo au kama tayari upo 
kwenye hilo tatizo basi shughulikia 
kwa hekima. Msongo wa mawazo 
una tabia ya kumpotezea muda 
sana mhusika na kumwacha 
kwenye njiapanda kwa muda 
mrefu. 

EPUKA KUFANYA MENGI 
KWA WAKATI MMOJA (MULT-
TUSKING) 

Pamoja na kuwa utaf i t i 
unaoonesha kuwa wanawake 
wanaweza kufanya mambo 

kadhaa kwa wakati mmoja, lakini 
ni vizuri sana ukafanya jambo 
moja kwa wakati mmoja. Hii 
itakujenga zaidi kuliko kuwa na 
mambo mengi kwa wakati mmoja.

PUMZIKA 
Ukitaka kuwa na matumizi 

mazuri ya muda, pumziko. 
Pumzika katikati ya kazi ili 
kurudisha umakini (Time off – 5 
minutes room), fanya mapumziko 
y a  m w i l i  n a  j i b u r u d i s h e 
(Refreshments)

FUATILIA MALENGO YAKO 
KUHAKIKISHA YANATIMIA 
KWA WAKATI NA RASILIMALI 
ZILIZOPANGWA

Hii itakufanya usisubiri hadi 
mwisho wa kazi kugundua 
kuwa kazi zooote zimeharibika 
uanze upya. Fuatilia kwa nyuma 
kuhakikisha kila kitu kinaenda 
vyema na maeneo ya kurekebisha, 
fanya mapema. 

JITATHMINI (EVALUATION)
Hili ni jambo muhimu sana 

kwenye kutunza muda wako kwa 
sababu bila kujifanyia tathmini 
za mara kwa mara, utajikuta 
unarudia makosa yaleyale mara 
kwa mara, jambo ambalo ni 
upotevu mkubwa wa muda.

Wework Consult - Your Partner 
in Growth
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wewe na yeye hamna jambo 
lingine nje ya mwenzi wako. 
Muda ambao huna jambo 
linalochukua akili yako. Muda 
huu unaweza kutafutwa hata 
mara moja kwa wiki. Zima kila 
kitu. Sikiliza kwa makini. Fanya 
mambo anayopenda kufanya. 
Muda huu waache watoto 
na dada ili uwe na mwenzi 
wako. Ikiwezekana tumia 
weekend flani nje ya nyumbani 
na mwenzi wako mkiwa na 
utulivu.

35. UTII (SUBMISSION) - 
Moja ya mahitaji makubwa 
ya mwanaume ni utii. Kila 
mwanaume ana hisia ya 
ukuu ndani yake ambayo 
inahita j i  u iheshimu na 
kutii  daima, umtumikie, 
zungumza naye kwa heshima 
na kumtendea kama mfalme 
wako. Mwanamke lazima 
amhesh imu  na  kumt i i  
mumewe. Kama mwanaume 
hajajisikia kuheshimiwa au 
kupewa utii, basi haijalishi 
unavyo j i t ah id i  kwenye 
mambo mengi mengineyo, 
bado utakuwa hujafikia lengo. 
Utii ndiyo kiini na njia pekee 

ya kwanza inayoonesha 
upendo wa mwanamke kwa 
mwanaume.  Mwanamke 
ni vizuri utambue hili, hata 
ukimpa nini kwa kiasi gani, 
kama bado unaweza kubishana 
naye na kumwinulia sauti, 
utakuwa ni kama unatwanga 
maji kwenye kinu. 

36. UKARIBU KIHISIA 
NA HALI YA MAPENZI 
(ROMANCE) -  Mara tu 
unaponunua gari jipya, iwe 
ni Toyota, Mercedes au hata 
Ferrari, kama hauweki mafuta, 
ni lazima itasimama. Hali, 
matendo na hisia za kimapenzi 
ni kama mafuta katika ndoa. 
Hayapatikani katika vitu vya 
gharama au vikubwa bali katika 
vitu vya kawaida unavyofanya 
kwa njia maalum. Mfano 
ujumbe mfupi katikati ya siku 
yake yenye shughuli nyingi 
au kumpitia ofisini kwake 
kwa chakula mchana, safari 
ya wikendi, zawadi ndogo, 
kumsaidia kuchana nywele au 
mgusano wa kihisia wa mwili 
(Physical Romantic touch), nk. 
Hali hii ya mapenzi itaboresha 

Misumari ya mahusiano - 7

Makala

WIKI iliyopita tuliendelea na 
somo hili lenye makusudi 
ya kuimarisha mahusiano 
yetu. Mambo haya unaweza 
k u y a c hu ku l i a  k i r a h i s i 
au kutoyapa uzito lakini 
ukiyazingatia na kuamua kwa 
dhati kuyatekeleza, huleta 
uimara wa mahusiano, amani 
na kuwajengea furaha. Karibu 
tuendelee safu hii sehemu 
ya saba (7) kwa faida yako na 
ustawi wa jamii yetu.  

3 2 .  U S H I R I K I A N O 
(PARTICIPATION) –  Kila 
mtu anatamani wewe kama 
mwenzi wake uwe sehemu ya 
michakato yote ya maisha kama 
vile malezi ya watoto. Kama 
ni mume basi usiwe mume au 
baba asiyeonekana. Mara kwa 
mara shiriki katika mikutano 
ya wazazi na walimu shuleni, 
saidia kuwaandaa kwa ibada 
kanisani, wafundishe nidhamu 
au jitolee kufanya majukumu ili 
mkeo apumzike. Tunachotaka 
ni wewe kuhusika. Pesa kamwe 
haitaweza kuchukua nafasi 
yako kabisa. Hii inajenga 
muunganiko wa familia kwa 
mzazi hasa baba kujihusisha 
na mambo ya nyumbani 
badala ya kuishia tu kazini 
ukija nyumbani huhusiki 
na chochote. Hata watoto 
hawajifunzi kitu.

33. UTULIVU (QUIET) - Kila 
mwanaume anapenda kuwa na 
muda wake binafsi. Hapendi 
kuambiwa mambo mara kwa 
mara na hapendi kukosolewa 
kila mara.  Mara nyingi, 
anataka amani na utulivu ili 
aweze kufikiri na kupanga. 
Hivyo jaribu kutokuwa daima 
karibu naye. Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. Kuwa na roho 
yenye upole na utulivu. Chagua 
muda mzuri anapokuwa tayari 
kuutumia muda huu naye. Na 
unapokuwa naye, heshimu 
nafasi yake kama kiongozi 
acha awe kiongozi nawe kuwa 
msaidizi na mshauri mwema. 
Hii itamfanya mwanaume 
kukuhitaji na kuhitaji ushauri 
na ushiriki wako kwenye 
mambo yake. “ Let things flow 
automatically” 

3 4 .  M U D A  B O R A 
KUBORESHA UHUSIANO 
(QUALITY TIME)  - Kama 
wazo lako la kutumia muda na 
mwenzi wako ni kukaa mbele 
ya televisheni ukiangalia mpira 
wakati yeye akizungumza nawe, 
mara kwa mara unakubali 
wakati hata hukusikia hata 
neno alilolisema, hapo tambua 
kuwa huu si muda bora. 
Muda ulio bora ni ule ambao 

Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. 

Kuwa na roho 
yenye upole na 
utulivu. Chagua 

muda mzuri 
anapokuwa 

tayari kuutumia 
muda huu naye. 
Na unapokuwa 
naye, heshimu 

nafasi yake 
kama kiongozi 

acha awe 
kiongozi nawe 
kuwa msaidizi 

na mshauri 
mwema. 

zaidi mahusiano yako na 
kuchangia sana uridhikaji wa 
mwenzi (Intimancy). 

37. USALAMA (SECURITY) 
- Moja ya mahitaji makubwa 
ya kila mwanamke ni usalama 
toka kwa mumewe. Anahitaji 
kujua kuwa anaweza kulala 
na uhakika kwamba kuna mtu 
anayemwamini anamwangalia. 
Anataka kuwa salama kiroho, 
kihisia, na kimwili. Anataka 
kuwa na kuhani, mwalimu, 
kiongozi,  mpenzi, na askari wote 
wakiunganishwa katika mtu 
mmoja. Mtu ambaye atakuwa 
tayari kusimama kwa ajili yake, 
kuwa mwaminifu kwake, na 
kusimama naye wakati wa 
matatizo. Mwanamke anahitaji 
kupata tumaini la maisha, 
ajue anaelekea wapi, uhakika 
wa kula, kulala, matibabu na 
maeneo mengine. Hii inampa 
mwanamke utulivu mkubwa wa 
nafsi

Wework Consult -  Your 
Partner in Growth.
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Vijana timizeni wajibu

Makala Kitaifa

wenyewe ili wao wafaidike na 
utajiri wetu.

Vijana wetu wakilijua hilo, 
nchi hii itakuwa pepo ya dunia 
ikiwa na raha zote ambazo mtu 
anaweza kuzifikiri katika uhai 
wake.

Ba h a r i  t u l i y o p e w a  n a 
Mungu, maziwa, mito, milima, 

mabonde, misitu, ardhi pevu 
na yenye utajiri, madini ya aina 
zote huku mengine yakiwa 
Tanzania tu na si kwingineko 
kokote kule, ni zaidi ya zawadi 
na utajiri unaotakiwa kulindwa 
kwa kumtukuza sana Mungu.

Naam; tulipokubaliana naye, 
yaani Dk. Samia, basi Mwenyezi 

Mungu hakututupa na leo hii 
tuko kwenye amani ya kheri 
huku tukiwasubiri vijana wetu 
wapambane kupata viti vya 
uongozi wa Taifa hili kuanzia 
uchaguzi huu ujao wa Serikali 
za Mitaa Novemba mwaka huu.
Kwa maoni na ushauri; 
0768 888 787 ama 0784 122 020.

Inatoka uk. 15
Hatua ya kufanya maamuzi 

sahihi na mapema huashiria 
kuwepo kwa halitulivu na 
amani kwenye jamii. Haki 
ikitendeka amani inatawala, na 
madukuduku yanapungua sana. 

Nikirejea kwenye maandiko 
m a t a k a t i f u ,  t u n a o n y w a 
kuwa �tunayotaka tutendewe 
h i v y o h i v y o  t u w a t e n d e e 
wengine�, tuwajali wengine 
kama tunavyojijali. Imeandikwa 
�mpende jirani yako kama nafsi 
yako� (Law 19:18; Lk.10:27).

Vilevile, tunafahamu kuwa 
misingi ya haki ikiharibika swali 
huwa ‘mwenyehaki atafanya 
nini? ’  Katika ul imwengu 
wa kiroho ni kuwaombea 
rehema/neema zake Mungu ili 
Mungu Mwenyezi awasaidie 
wanaopelekea misingi ya haki 
kukengeuka ili  watambue 
hali hiyo na kurekebisha kwa 
kumgeukia Mungu na kutubu 
katika roho na kweli na hapo 
wapate maarifa ya kimbingu na 
kuwatendea haki viumbe wa 
Mungu ambao ni wanadamu 
wenzao. 

Katika dunia, inafika mahali 
akili za wengi zinakengeuka 
na kuanza kuhoji kwa kudai 
haki zao. Wanaweza kuwa na 
madai ya kweli au ya hovyo 
lakini busara ni kutowadharau 
kwani wasiposikilizwa majanga 
hutokea hivyo Mungu anakuwa 

kando, ibilisi anajitutumua. 
Ukisikia watu wanapaza sauti 

wakisema �sasa tumechoka 
na dhuluma� hiyo ni ishara ya 
kiibilisi kupelekea jamii kuwa 
katika machafuko.

Taifa lenye amani tutakuwa 
tumejifunza kitu kutokana na 
kilichojiri kwa wenzetu. 

Kumekuwepo na madai ya 
Katiba mpya kwa mitazamo 
kuwa iliyopo haiendani na 
mazingira ya sasa. 

Kuwepo na katiba kwa 
mazingira tuliyomo ni jambo 
jema lakini je, wengi masuala 
ya kikatiba tunayafahamu? 
Nibudi kuwepo katiba na sheria 
ya kutuweka sawa, hata hivyo 
misingi yake ikikengeushwa 
itabaki kuwa �majuto ni mjukuu�.

Sera, katiba, sheria na kanuni 
ziwe shirikishi na jumuishi kwa 
wote. Kusiwepo na mianya 
inayoweza kupelekea kundi 
fulani likapewa huduma zaidi 
kuliko wengine kwa fedha 
zinatokana na jasho la wote 
(kodi/tozo). 

Katiba itakayowekwa (sijui 
lini), wahusika tujitahidi kuweka 
chombo hicho muhimu kwa 
mustakabali wetu, kiwezeshe 
taifa kuendelea kuwa katika 
hali ya utulivu na amani kupitia 
misingi bora na haki kwa 
Watanzania wote. 

Naiangalia katiba na sheria 
husika katika picha ya �Safina� 

inayoelea majini bila kuwepo 
madhara yoteyote; kutokana 
i l i v y o t e n g e n e z w a  k w a 
kuzingatia hekima na maarifa 
ya kimbingu. 

Hatimaye iliweza kubeba 
watu na vitu vingi kulingana 
na uwezo wake bila upande 
mmoja kulemewa kiasi cha 
kuhatarisha maisha ya viumbe 
upande mwingine. Mwenyezi 
Mungu awajalie wanaohusika 
na uwekaji/uwepo wa sera, 
katiba, sheria na kanuni, wawe 
na busara, hekima na maarifa ya 
kimbingu. 

Kama alivyomjalia Mfalme 
Sulemani, akaweza kufanya yote 
kwa hekima na maarifa mengi 
hadi kuushangaza ulimwengu, 
iwe hivyo kwa Tanzania. 

Mungu akiwa upande wetu 
hakuna kitakachoharibika ili 
mradi tumtambue maana ‘Yeye� 
anatutakia mafanikio mema. 
Tutambue uwepo wake, tumche 
na tumwabudu katika ‘Roho na 
Kweli’; tuondokane na �roho� za 
ubinafsi, ubadhilifu na unafiki 
tukitenda haki kwa wanazania 
wote. 

N i k i r e j e a  M a a n d i k o 
Matakatifu imeandikwa �Lakini 
hekima itokayo juu kwanza, 
ni safi, tena ni ya amani, ya 
upole, tayari kusikiliza maneno 
ya watu, imejaa rehema na 
matunda mema, haina fitina, 
haina unafiki. Na tunda la haki 

Yanayotokea kwa jirani

Inatoka uk. 11

NITANG’OA MAFISADI TLS 
Kwa upande wake, Boniface Mwabukuzi 

anasema anataka nafasi hiyo ili kuleta 
mageuzi ambayo kwa muda mrefu 
yameshindikana ikiwemo kupambana na 
mafisadi kwenye chama hicho na nje ya 
chama.

Anasema TLS kwa muda mrefu 
imeshindwa kutimiza wajibu wake wa 
kusaidia wanachama kutokana na watu 
wanaochaguliwa kuiogopa serikali, hali 
ambayo iliwafanya washindwe kusimamia 
misingi ya kuanzishwa kwa TLS.

“Uadilifu ni jambo la msingi sana 
kwenye nchi inayojali demokrasia kwa 
hiyo nitasimamia suala hilo kwa dhati 
kabisa ili kurejesha heshima ambayo 
imeanza kupotea kwa watu kufanya 
mambo yasiyofaa kwenye fani ya uwakili,” 
anasema.

TLS NI NINI
TLS ni  chama cha ki taaluma 

cha mawakil i  wa Tanzania Bara 
kilichoanzishwa chini ya Sheria ya TLS ya 
mwaka 1954 ambayo inataja majukumu 
na kazi zake kama ilivyoainishwa katika 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

TLS ina jukumu la kuhakikisha kuwa 
mawakili wanafuata viwango vya juu 
vya maadili na taaluma katika kazi zao 
za kisheria pamoja na kuweka kanuni na 
taratibu za maadili na kuchukua hatua 
dhidi ya mawakili wanaovunja kanuni hizo.

Chama hiki kinawajibika kutoa mafunzo 
endelevu kwa mawakili ili kuhakikisha 
wanabaki na ujuzi na maarifa ya kisasa 
katika nyanja mbalimbali za sheria na 
mafunzo haya ni pamoja na semina, 
warsha, na kozi za muda mfupi.

TLS ni sauti ya mawakili mbele ya 
serikali, vyombo vya sheria, na taasisi 
nyingine za kitaifa na kimataifa. Chama 
hiki hushiriki katika mijadala na kutoa 
maoni juu ya masuala ya sheria na sera za 
kisheria na kinajihusisha katika shughuli 
za kukuza na kulinda haki za binadamu 
nchini Tanzania pamoja na kutoa msaada 
wa kisheria kwa watu wasio na uwezo wa 
kumudu gharama za mawakili.

Kupitia mipango mbalimbali, TLS inatoa 
msaada wa kisheria kwa watu wenye 
uhitaji, hususani wale wasio na uwezo 
wa kulipa gharama za mawakili na hiyo 
inajumuisha kutoa ushauri wa kisheria na 
uwakilishi mahakamani.

Chama kinafanya kazi kwa karibu 
na mahakama na serikali kuhakikisha 
kuwa mfumo wa sheria unafanya kazi 
kwa ufanisi na haki na pia inahusika 
na kuhamasisha raia kufuata sheria na 
kuheshimu haki za kila mmoja.

MANUFAA YA TLS 
Kwa kushirikiana na vyombo vya sheria 

na serikali, TLS inachangia kuboresha 
mfumo wa sheria na kuhakikisha kuwa 
unafanya kazi kwa haki na ufanisi na  
Kazi za TLS katika kuhamasisha haki za 
binadamu husaidia katika kujenga jamii 
yenye haki zaidi, ambapo haki za kila mtu 
zinaheshimiwa na kulindwa.

Kwa kutoa msaada wa kisheria kwa wale 
wasio na uwezo, TLS inasaidia kupunguza 
ukosefu wa haki kutokana na ukosefu wa 
uwakilishi wa kisheria na kupitia mafunzo 
na kuendeleza taaluma, TLS inahakikisha 
kuwa mawakili wanabaki na viwango 
vya juu vya ujuzi na maarifa, ambayo ni 
muhimu kwa utoaji bora wa huduma za 
kisheria.

Kwa kuwakilisha mawakili na maslahi 
yao, TLS inasaidia katika kuhakikisha 
kuwa mazingira ya kazi ya mawakili 
yanaboreshwa, na hivyo kuimarisha sekta 
ya sheria kwa ujumla.

Wagombea 
Urais TLS

Inatoka uk.14
Ni wazi bila ubishi kuwa Dk. 

Samia  anafuata nyayo za Baba 
wa Taifa katika kuliwezesha hili 
na leo hii Tanzania imerejea 
k a t i k a  u p e n d o  m k u bw a 
uliopotea wa nchi hizo na 
nyingine nje ya Afrika.

Lakini kwa nini Dk. Samia 
anakuwa msitari wa mbele katika 
masuala haya ya maendeleo ya 
kijamii, uchumi na uhusiano 
na nchi hizo? Ndiyo; yote hiyo 
ni kwa sababu Rais wetu huyu 
anaijua historia ya Afrika na 
dunia nzima.

Ni kwa msingi huu basi ndipo 
ninapokuja kwa dhati kabisa 
kusema kuwa vijana wetu 
wanaokimbilia uongozi lazima 
tuwapime kama wanaijua 
historia ya nchi hii na Afrika bila 
kusahau ya dunia.

Wawe kama Mwalimu Nyerere 
ambaye aliutumia ujana wake 
vyema kiasi cha wazee wenyewe 
wakiwemo viongozi wa dini, 
kumkubali na kuwa naye bega 
kwa bega kuelekea uhuru wa 
Taifa hili na Afrika nzima.

Vijana wetu hawa wanatakiwa 
wajue kuwa Rais Dk. Samia 
hakuzuka tu kama uyoga hadi 
leo hii kuwa Rais kama baadhi ya 
watu wanavyodhani.

Dk. Samia amekuwa mstari wa 
mbele na makini  kila alipokuwa 
akipewa nafasi ya kuongoza, iwe 
idara, Wizara za serikali yetu, 
Naibu Spika wa Bunge la Katiba 
na hata pale alipokuwa Makamu 
wa Rais,  hakuwaangusha 
waliomwamini. 

Kwa hiyo, vijana wanaowania 
uongozi wa nchi hii lazima 
waelewe historia ya nchi hii 
kama anavyoijua Dk. Samia. 
Cha msingi zaidi wajiepushe na 
ufedhuli, wizi, ufisadi, ukuadi, 
ukibaraka na hasa wa nchi za nje 
ambazo hazina lolote zaidi ya 
kutaka tupigane wenyewe kwa 

hupandwa katika amani na wale 
wafanyao amani� (Yak 3:17-18). 

Vilevile, tunatahadharishwa 
kwamba �Na kazi ya haki 
itakuwa amani; na mazao ya 
haki yatakuwa ni utulivu na 
matumaini daima. Na watu 
wangu watakaa katika makao 
ya amani; na katika maskini 
zilizosalama na katika mahali 
pakupumzikia penye utulivu� 
(Isa 32:17-18). 

Ta n z a n i a ,  t u k i z i n g a t i a 
haya pamoja na uhilisia wa 
Sera, Katiba na Sheria; hakika 
Mungu atakuwa upande 
wetu na taifa letu litasheheni 
‘ Ne e m a  z a  K i m b i n g u’ : 
tukidumisha, upendo, amani na 
kuthaminiana sisi kwasisi bila 
kutegemea sana wengine. 

M u n g u  h a k u t u u m b a 
tuwe tegemezi bali tuwe na 
nguvu, tufanye kazi kwa bidii 
na maarifa kwa maslahi ya 
familia zetu, taifa kwa ujumla. 
Fedha iwe ni matokeo ya 
juhudi zetu kupitia kazi na 
ubunifu wetu, tukizalisha mali, 
tukihudumiana kupitia baraka 
zake Mungu tunayemwabudu 
na kumtumikia. 

Utajiri wa Tanzania uwe 
chachu kubwa kwa maendeleo 
endelevu kwa wananchi wote.

Nimalizie  kwa kusema 
kwamba Rais wetu amakuja 
na falsafa ya R4, maridhiano, 
k u s t a h i m i l i a n a ,  k u l e t a 
mageuzi/mabadiliko na ujenzi 
mpya wa nchi yetu.

Tukiziishi hizo R4 kila kitu 
naamini kitakwenda sawia.
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RSF wameua watu 65 
katika mji wa El-Fasher

KHARTOUM, Sudan 

T
AKRIBAN watu 65, 
wengi wao wakiwa 
watoto, wameuawa 
tangu Jumamosi 

katika mashambulizi ya 
mabomu yaliyofanywa na 
wanamgambo wa kikosi cha 
Rapid Support Forces (RSF) 
katika mji wa Jimbo la Darfur 
wa El-Fasher, wanaharakati 
wamesema.
Mji huo wa Jimbo la Darfur 

Kaskazini, ndiyo mji mkubwa 
ambao haujadhibitiwa na 

kundi la RSF na wameuzingira 
tangu Mei, mwaka huu.
Vita kati ya RSF na Jeshi 

la Sudan, vimepamba moto 
tangu vilipozuka Aprili, 
mwaka jana.
The El-Fasher Resistance 

Commi t t e e  Juma t a t u 
walisema katika taarifa 
kwamba “Kwa kipindi cha 
siku tatu, RSF waliua zaidi ya 
watoto 43, wanawake 13 na 
wanaume tisa miongoni mwa 
wakazi wa El Fasher.”
“Leo ni moja ya siku za 

mauaji mabaya mjini El-
Fasher, dhidi ya raia, misikiti, 

hospitali, hasa hospitai ya 
Saudi,” Gavana wa Jimbo la 
Darfur, Mini Minawi aliandika 
kwenye mtandao wa X.
Chanzo cha matibabu 

katika hospitali ya Saudi, 
ambayo ilishambuliwa vikali, 
awali kilisema shambulizi la 
mizinga liliua watu 22 siku ya 
Jumamosi.
Minawi aliongeza kuwa 

RSF walipokea siku mbili 
z i l i zop i ta  mfumo  wa 
makombora kutoka El-
Geneina, Mji Mkuu wa Darfur 
Magharibi.
VOA.

BAMAKO, Mali

KAMANDA wa kundi la mamluki la Urusi, 
ameuawa nchini Mali kufuatia shambulio la 
wapiganaji wa waasi wakati wa dhoruba ya 
mchanga, kundi hilo lilisema.
Utawala wa kijeshi katika jimbo hilo la Afrika 

Magharibi, uligeukia kundi la Wagner mwaka 2021, 
kutafuta uungwaji mkono katika kupambana na 
vikosi vya jihadi na wanaotaka kujitenga.
Siku ya Jumatatu, kundi la Urusi - ambalo sasa 

limejigeuza kuwa kundi linaloitwa Africa Corps 
yaani Kikosi cha Afrika, lilisema limejiunga na Jeshi 
la Mali katika vita vikali dhidi ya waasi wanaotaka 
kujitenga na wanamgambo wa jihadi wiki iliyopita.
Hata hivyo, watu wanaotaka kujitenga, walifanya 

shambulizi kubwa na kuua takriban mamluki 
20 hadi 50, vyanzo vya karibu na Africa Corps 
viliiambia BBC.
Vile vile, wanablogu kadhaa wa kijeshi wa Urusi, 

waliripoti kwamba takriban watu 20 waliuawa 
katika shambulio la kuvizia karibu na mji wa 
kaskazini-mashariki wa Tinzaouaten.
Katika taarifa rasmi iliyotumwa kwa telegram, 

kundi la mamluki la Urusi halikubainisha ni 
wanajeshi wangapi waliofariki dunia, lakini 
walithibitisha kupata hasara. 
Hii ni pamoja na Kamanda, Sergei Shevchenko, 

ambaye aliuawa wakati wa makabiliano.
Hapo awali, mamluki hao waliwaangamiza 

Waislamu wengi na kuwafanya wengine kukimbia, 
ilisema taarifa hiyo.  BBC.

Kamanda wa 
mamluki la Urusi 

auawa Mali

LONDON, Uingereza

WATOTO wawili wameuawa 
na tisa kujeruhiwa vibaya huku 
sita wakiwa mahututi katika 
shambulio la kisu kwenye warsha 
ya watoto kucheza densi.
Watu wazima wawili pia wako 

mahututi baada ya kudungwa 
visu walipokuwa wakijaribu 
kuwalinda watoto katika hafla 
iliyokuwa imepewa jina la Taylor 
Swift kwenye Mtaa wa Hart huko 
Southport, Polisi wa Merseyside 
walisema.
Mvulana mwenye umri wa 

miaka 17 kutoka Banks huko 
Lancashire, amekamatwa kwa 
tuhuma za mauaji na jaribio la 
kuua.
Polisi walisema sababu ya 

shambulio hilo haikuwa wazi, 
lakini haikuchukuliwa kama 
yenye kuhusishwa na ugaidi.
Shahidi mmoja alielezea tukio 

hilo kama la kutisha na akasema 
“hawajawahi kuona kitu kama 
hicho.”
Mfalme na Waziri Mkuu, 

Watoto wawili wauawa, tisa
wajeruhiwa shambulio la kisu

ADDIS ABABA, Ethiopia

ETHIOPIA yenye matatizo ya 
fedha, Jumatatu ilipunguza 
viwango vya ubadilishaji 
wa fedha za kigeni kama 
sehemu ya mpango mpana 
wa mageuzi ya kiuchumi, 
huku Shirika la Kimataifa la 
Fedha (IMF), likiidhinisha 
mkopo kwa taifa hilo ambalo 
linatafuta mabilioni ya Dola 
kujikwamua kiuchumi.
Thamani ya sarafu ya ndani, 

Birr, ilishuka kwa karibu 
asilimia 30.
“Mageuzi haya yanaleta 

ushindani unaotegemea soko 
la kiwango cha ubadilishaji 
wa fedha na kushughulikia 
mapungu fu  y a  muda 
mrefu ndani ya uchumi wa 
Ethiopia,” Benki ya Taifa ya 
Ethiopia (NBE), ilisema katika 
taarifa.
Nchi hiyo ya pili yenye 

idadi kubwa ya watu barani 
Afrika, ina matumaini ya 
kupata angalau Dola bilioni 
10.5 kutoka kwa wakopeshaji 
wa nje ikiwemo IMF, lakini 
mazungumzo yamechukua 
muda mrefu na yamekuwa 
magumu.
Bodi ya IMF Jumatatu 

i l i idhinisha mpango wa 
miaka minne wa Dola bilioni 
3.4 kuunga mkono mageuzi 
hayo, huku Dola bilioni moja 
zikitolewa mara moja.
“Huu ni wakati wa kihistoria 

kwa Ethiopia, na mkopo huu 
ni ushahidi wa “dhamira 
kubwa ya nchi hiyo katika 
kuleta mageuzi”, Mkurugenzi 
Mkuu wa IMF, Kristalina 
Georgieva, alisema katika 
taarifa.  VOA.

YERUSALEM, Israel

WAANDAMANAJI wa Israel wenye 
misimamo mikali ya mrengo wa kulia, 
wameingia kwenye kambi ya jeshi 
wakionyesha kuunga mkono wanajeshi 
wanaotuhumiwa kwa kumdhulumu 
mfungwa wa Kipalestina anayezuiliwa 
eneo hilo.
Umati mkubwa wa watu ulikusanyika 

nje ya kambi ya Sde Teiman baada ya 
polisi wa kijeshi wa Israel, kuwakamata 
wanajeshi wa akiba, ambao kwa sasa 
wanachunguzwa.
Kambi ya Sde Teiman karibu na 

Beersheba Kusini mwa Israel kwa 
miezi kadhaa, imekuwa ikiangaziwa 
kutokana na ripoti za unyanyasaji 
mkubwa dhidi ya wafungwa wa Gaza.
Siku ya Jumatatu, makumi ya 

waandamanaji, wakiwemo wabunge 

wameongoza kwa salamu za 
rambirambi kwa wale walioathiriwa.
Polisi wa Merseyside walitangaza 

kutokea kwa tukio kubwa baada 
ya kupokea simu za dharura saa 
11.47 saa za eneo, wiki ya kwanza 

Waandamanaji watinga kambi ya jeshi
wa siasa kali za mrengo wa kulia 
kutoka muungano unaoongoza 
wa Israel, waliingia kwenye kambi 
hiyo na wengine wakijaribu kukwea 
ua huku wakiimba “hatutawaacha 
marafiki zetu, hakika si kwa ajili ya 
magaidi.”
Baadhi ya wanajeshi katika kambi 

hiyo inasemekana walitumia maji ya 
pilipilidhidi ya wanajeshi waliofika 
kuwakamata wanajeshi wa akiba.
Waandamanaji pia walikusanyaka 

katika kambi ya kijeshi ya Beit 
Lid katikati mwa Israel ambapo 
wanajeshi wa akiba walipelekwa 
kuhojiwa.
Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin 

Netanyahu, alitoa taarifa akilaani 
vikali uvamizi huo wa kwenye 
kambi na kutoa wito wa kutuliza joto 
hilo”mara moja. Waziri wa Ulinzi, 

Yoav Gallant, alisema uchunguzi 
wa mienendo ya wanajeshi, lazima 
uruhusiwe kuendelea na kuongeza 
“hata wakati wa hasira, sheria 
inatumika kwa kila mtu.”
Kwa mujibu wa ripoti za vyombo 

vya habari vya ndani, takriban 
wanajeshi tisa wa Israel katika 
kambi hiyo, wanatuhumiwa 
kwa kumdhulumu mfungwa wa 
Kipalestina, anayeshukiwa kuwa 
mpiganaji wa Hamas ambaye 
alitekwa Gaza.
Ina s emekana  ame l a zwa 

hospitalini baada ya kile ripoti 
za vyombo vya habari vya Israel 
kueleza kuwa ni unyanyasaji 
mkubwa wa kingono na majeraha 
kwenye sehemu yake ya haja 
kubwa na kusababisha kushindwa 
kutembea.

IMF yaidhinisha 
mkopo wa 

  Dola bil. 3.4 
kwa Ethiopia

ya likizo za shule wakati wa majira 
ya joto kwa watoto wengi nchini 
Uingereza.
Magari ya kujihami, ya kubeba 

wagonjwa 13 na zima moto, 
yalikimbilia eneo la tukio ambapo 
tamasha la watoto wenye umri wa 
kati ya miaka sita na 10 lilikuwa 
likifanyika.
BBC.
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HABARI ZIMEANDALIWA NA  Hamid Yassin

Na Mwandishi Maalumu

JULAI 23 mwaka 2021 wingu 
jeusi la huzuni lilitanda ghafla 
katika anga ya muziki nchini 
Tanzania kufuatia kifo cha 
ghafla cha mwanamuziki na 
kiongozi wa Bendi ya Njenje, 
Waziri Ally Seif ‘Kissinger’.
W a z i r i  a l i k u w a 

mwanamuziki mwenye upeo 
na elimu kubwa ya muziki. 
Muungwana wa hali ya juu 
sana. Mwenye moyo wa 
huruma usiyomithilika. 
Uwezo wake wa kupapasa 

kinanda, kupangilia muziki 
pamoja na kuimba haukuwa 
na mfano. Mwenyezimungu 
azidi kumwondolea adhabu 
ya kaburini kaka, akusamehe 
makosa yako na kukujaalia 
pepo yake Inshaalah.
Moja kati ya wapiga kinanda 

hodari sana kutokea Tanzania, 
elimu ya msingi na upigaji 
wa kinanda aliipata katika 
shule ya msingi iliyokuwa 
inamilikiwa na Kanisa katoliki 
maeneo ya Chumbageni  
Tanga mjini ikijulikana Kwa 
jina la St. Antony De Souza kwa 
sasa Changa Primary school.
Wazir Ally alijiunga na 

bendi ya JUWATA Jazz  akiwa 
kijana mdogo kabisa kiasi 
wanamuziki waandamizi 
wa bendi hiyo walimkataa 
wakiamini hawezi kufanya kitu 
kwa umri wake
Lakini alifanya vitu vikubwa 

mno, ukitaka kuamini unyama 
wa Waziri Ally sikiliza vibao 
kama vile ‘Sogea karibu’, 
‘Fatuma Maisha ni Vita’ na 
‘Ete’.
Kulingana na wanafamilia 

Waz i r i  a l i fa r ik i  baada 
ya  kuugua  gha f l a  na 
kuharakishwa katika hospitali 

ya Mwananyamala mjini 
Dar es salaam, lakini kwa 
bahati mbaya ilishindikana 
kuokoa maisha yake. Yote hiyo 
ilitokana na mapenzi yake 
Mwenyezi Mungu. 
Waziri alikuwa kiongozi 

wa bendi ya Kilimanjaro kwa 
miaka mingi akishirikiana 
na wanamuziki wengine 
mashuhur i  kama  v i l e 
marehemu Mabruk “Babu 
Njenje” Hamisi, Mohamed 
Mrisho, Nyota Waziri, Keppy, 
John Kitime na wengineo
Waziri alianza kupiga muziki 

akiwa mdogo sana na bendi za 
muziki wa taarab mjini Tanga 
kama vile Lucky Star na Black 
Star. Uhodari wake wa kupiga 
kinanda ulimpa umaarufu 
hadi kuajiriwa na bendi za 
muziki wa dansi kama ya 
JUWATA Jazz ya mjini Dar es 
salaam.
Baadaye Waziri alijiunga 

na bendi ya vijana wenzake 
k u t o k a  m j i n i  Tan g a , 
Kilimanjaro Band katika 
miaka ya 80 na kuanzia hapo 
hakutoka katika bendi hiyo 
hadi alipochukua uongozi 
wake katika miaka 90 baada ya 
kifo cha aliyekuwa kiongozi wa 
bendi hiyo Hemed Chuky.
Waziri aliiongoza bendi 

ya  K i l imanjaro  ka t ika 
mikataba mingi ya kimataifa 
iliyowawezesha kupiga muziki 
katika nchi za Japan, Uingereza 
na nchi Falme za Kiarabu.
Baada ya kutoa albamu ya 

‘Njenje’, ambayo ilifanya bendi 
hiyo kujulikana kwa jina la 
Njenje Kilimanjaro Band, ilitoa 
albamu nyingine kadha zikiwa 
na nyimbo ziligonga chati 
kama vile ‘Boko’, ‘Kinyaunyau’, 
‘Kach i r i ’,  ‘ Tupendane’, 
‘Ndembele’, na ‘Ndugu Zangu’.

MRATIBU wa Tamasha la 
‘Usiku wa Wafia Dansi’, 
Bernard James amewaomba 
wadhamini kujitokeza kwa 
wingi kudhamini tamasha 
hilo ili lifane zaidi kuliko 
ilivyokuwa huko nyuma.
Tamasha hilo lenye lengo 

kubwa la kukuza muziki wa 
dansi, kutoa ajira, kukuza 
sanaa, kuleta ubunifu na 
ushindani kwenye dansi, 
kuutangaza muziki wa dansi 
na kutoa burudani litafanyika 
jijini Dodoma Agosti 2.
Bernard amesema wadau 

wakijitokeza kudhamini 
tamasha hilo watapata fursa 

ya kutangazwa kwenye redio, 
televisheni, mitandao ya 
kijamii, kwenye mabango, 
kushiriki vipindi mubashara, 
kujitangaza siku ya tamasha 
pamoja na kuuza bidhaa, 
jina, kupata wateja wapya na 
kujenga taswira nzuri zaidi.
“Ma t anga zo  meng i 

unayaona kwenye mitandao 
kibao ya kijamii hasa Whats 
App, Instagram, Facebook, 
YouTube huku mengine 
yakipigwa redioni, pia siku 
ya tamasha litarushwa 
mubashara kwenye kituo 
kikubwa cha Star TV, sasa 
hapo huoni wadhamini 

Miaka mitatu bila Waziri Ally

NYOTA wa Bongo Fleva, Aslay 
amevunja ukimya kuhusu 
watu wanaoingia kwenye 
ukurasa wake wa Instagram 
na kuhoji kuhusu mtindo 
wake wa maisha na kudai 
yanamchukiza.
Ha t a  h i v y o ,  A s l a y 

amesema hivi wala hajali 
wanavyomwongelea 
na  ku s i s i t i z a  k amwe 
hayatamrudisha nyuma 
kisanii na kumfanya kuwa 
mnyonge ingawa amekiri 
wakati mwingine inakera na 
anaamini wanaofanya hivyo ni 
wale waliokosa kazi na ndiyo 
maana wanafuatilia mambo ya 
watu.
“Huwa  nake rwa  na 

kushangazwa sana na hili 
jambo, sijui wanaofanya hivyo 
au wanadhani kukomenti vitu 
vya ajabu ajabu mara sijui 
koneksheni ndani ya peji yangu 
watanishushia heshima?” 
Amehoji Aslay na kuongeza.
“Hawanitii unyonge, ila ni 

kuonyesha wamekosa cha 
kufanya, wabadilike dunia 
inaenda kwa kasi,” alisema 
Aslay aliyeibuliwa na Kituo cha 
Mkubwa na Wanawe kabla ya 

MWIMBAJI nyota wa 
muziki wa kizazi 
k ipya ,  Faus t ina 
Charles Mfinanga 

a lmaarufu kama ‘Nandy’ 
amemshukuru Mwenyezi Mungu 
kwa kutimiza miaka miwili ya 
ndoa na mumewe, Nichoaus 
Lyimo ‘Billnass’
“Mume wangu miaka miwili 

ya ndoa yetu imekuwa fundisho 
kubwa kwangu kujua upendo 
ni kitu muhimu sana, uwepo 
wako umerahisisha maisha 
yangu na ya kipenzi chako Naya 
(mtoto wao), jua tu tunakupenda 
sana. Ninachokuomba najua 
w a n a ume  mmeumb iw a 
kupepesa macho japo sio 
mwanaume wangu wewe, popote 
uendapo, chochote ufanyacho 
jua una watu wanakupenda na 
kukuhitaji sana,” amesihi Nandy 
na kuongeza.
“Jitahidi kuyashinda majaribu, 

siku hizi ni rahisi sababu kila kitu 
kishapitwa na wakati na wakati 
wenyewe ndiyo sasa kuonyesha 
mfano na kuwa mifano bora kwa 
watu wenye mapenzi ya kweli, 
onyesha kuwa vijana wakiamua 
inawezekana. Mungu wangu 
atulinde nitimize ahadi ya watoto 
wako 10! Nakupenda.”

Nandy 
ashukuru 

miaka miwili 
ya ndoa

kutamba na kundi la Yamoto 
Band akiwa sambamba na 
Mbosso, Beka Flavour na 
Bella.
Hivi karibuni msanii huyo 

anayetamba na ngoma kama 
‘Hutegeki’, ‘Inauma’, ‘Pusha’, 
‘Shuu!’, ‘Mhudumu’, ‘Mateka’, 
‘Nashangaa’, ‘Usiitie Doa’ 
na nyinginezo amekuwa 
akijadiliwa na mashabiki 
mtandaoni kutokana na 
maisha yake na wengine 
wamekuwa wakiona kuna 
mambo anafanya sio mazuri, 
lakini mwenyewe amesema 
kwa sasa hajali wanachojadili 
na anaendelea na maisha 
yake.

‘Wafia dansi’ wasaka udhamini
Aslay awashangaa 

‘wanaochimba’ masiha yake
watapata faida kubwa?” 
Amehoji Bernard.
Bernard amewaomba 

wafanyabiashara wakubwa, 
wadogo,  wa  kat i  na  
wajasiriamali kuitumia 
vyema fursa ya tamasha hilo 
kufanyika jijini Dodoma 
kujinadi.
“Watanufaika zaidi maana 

sikukuu ya wakulima ya 
Nane Nane  kitaifa itafanyika 
mkoani Dodoma, sasa 
wanaweza tumia fura 
hiyo kutangaza na kuuza 
bidhaa, huduma, brandi 
zao na kueleza mafanikio na 
mipango yao kupitia tamasha 
hilo,” amesema mdau huyo 
wa muziki wa dansi.
B e r n a rd  ame s ema 

mpaka sasa wadhamini 
waliodhamini ni Star TV, 
Redio Free Afrika, Kiss FM, 
Cheza Kidansi, BJ Fashion, 
C FM, Royal Village Hotel 
Dodoma.
Tamasha la ‘Usiku wa Wafia 

Dansi’ liliasisiwa mwaka 
2018 jijini Dar es Salaam 
kisha likafanyika mfululizo 
katika mikoa ya Morogoro, 
Mwanza, Arusha, Dar es 
Salaam na sasa Dodoma.
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Na Valensi Mbaga

MPIRA wa wavu ni 
m i o n g o n i  mwa 
michezo bora sana 
kwa kizazi cha sasa 

na kwa Tanzania, mchezo huu 
sasa unakuwa kwa kasi sana huku 
ikiibua vipaji vikubwa kutoka 
katika kona mbalimbali za nchi.
Jitihada kubwa za kukuza 

mchezo huu zinazofanywa na 
Shirikisho la mpira wa wavu 
Tanzania (TVF) imefanikisha 
kupeleka mchezo huu katika 
viwango vya juu zaidi. 
Zipo timu mbalimbali ambazo 

zinachipukia na sasa zina viwango 
bora sana, lakini leo katika makala 
haya tutawaongelea vijana 
wadogo ambao wamefanya 
makubwa sana tangu mwaka  2012 
mpaka sasa.

Hawa wameji tengenezea 
mashabiki wengi na nguvu 
kubwa sana ya kiuchezaji huku 
wakiziongoza timu zao kupata 
ushindi dhidi ya timu bora hapa 
Tanzania na hata nje ya mipaka ya 
nchi. Timu hizo ni pamoja na:

Korosho Queens
Zamani ilikua ikijulikana kama 

Mkalapa jina ambalo ni chimbuko 
la kijiji ambapo timu hii ilianza 
chini ya mwalimu Gabriel Joshua 
na baada ya usajili rasmi wa 
Baraza la Michezo la Taifa (BMT) 
Machi 15, 2023, ilibadili jina 
na sasa inajulikana kwa jina la 
Korosho Queens Volleyball Club.
Wakichukua jina la zao maarufu 

la biashara na chakula kwa wakazi 
wa mikoa ya kusini mwa Tanzania 
(Lindi, Mtwara na Ruvuma) 
ambapo wachezaj i  wengi 
wanaounda kikosi cha Korosho 

Korosho Queens ni watoto 
wadogo wanaosulubu wakongwe

Queens wanapatikana katika mikoa 
hiyo.
Makao makuu ya Korosho 

Queens yanapatikana Mtwara 
mjini na ofisi ndogo ipo katika 
mji wa Masasi uwanja wa Bomani 
unaotumiwa na klabu ya Korosho 
Queens kama uwanja wake wa 
mazoezi.
Korosho Queens ni moja kati 

ya vilabu bora sana vya mpira wa 
wavu kwa upande wa wanawake na 
ni silaha kubwa katika kutangaza 
mpira wa wavu wa Tanzania 
kimataifa zaidi.
Korosho Queens Volleyball Club 

walifanikiwa kupata ubingwa 
wa Afrika Mashariki  katika 
mashindano ya shule za Afrika 
Mashariki FEASSA 2022 na 2023 
mfululizo ambapo wachezaji wote 
waliounda timu ya ubingwa huo ni 
wachezaji chipukizi kutoka katika 
akademi ya  Korosho Queens.
Wachezaji wa timu hii ni vijana 

wadogo wanaosoma shule za 
msingi na sekondari ambao pia  
huziwakilisha shule zao katika 
mashindano ya  UMISSETA na 
UMITASHUMTA.
Matunda haya ni faida ya 

uwekezaji bora uliofanyika na Bodi 
ya Korosho huku wakiendelea 
kumuamini mwalimu Gabriel 
Joshua kukinoa kikosi hiki, mtaji 
ambao umelipa sana kwani kwa 
sasa Korosho Queens ni moja 
ya timu tishio katika michuano 
mbalimbali inayoshiriki.  
Ko c h a  Gab r i e l  J o s hu a 

alithibitisha kukinoa kikosi hiki 

akianzia ngazi ya vijana wadogo 
ambao wanapata mazoezi sahihi 
kwa ajili ya mchezo wa wavu na 
baadaye kuja kuwa mabingwa na 
sio wachezaji tu.
Ligi ya Taifa ya mpira wa wavu  

(TVNL) imetamatika katika raundi 
ya kwanza na Korosho Queens 
wakiwa kinara huku ikizichapa 
timu imara na zenye ubora kama 
Tanzania Prison, Bandari, Jeshi 
Stars na JKT. Katika mchezo 
wa mwisho Korosho Queens 
iliwalaza  Mafinga Parish na viatu 
kwa kuwapiga seti tatu kwa bila 
(3 - 0) na kuwa timu kinara katika 
mashambulizi yaliyofanikiwa 
zaidi (Spiking)
Korosho Queens imeundwa na 

vijana wadogo ambao wengi wao 
wako katika usawa wa elimu ya 
msingi pamoja na sekondari.
K ikos i  h ik i  k ina  ubora 

katika kila kona lakini wapo 
wachezaji wake kama Wamada 
Salum ambae ni mshambuliaji 
(Spiker) na amefanikiwa zaidi 
kuziadhibu timu pinzani pale 
wanapomuachia upenyo mdogo 
tu. 
Pia kuna Latifa Seif ambae 

ndiye aliyeibuka mchezaji bora 
katika michuano ya Kombe la 
Taifa  mwaka 2023 na kwa sasa 
ana ubora mkubwa zaidi na kuwa 
moja ya silaha hatari kwa kocha 
Gabriel Joshua katika kujenga 
mashambulizi.
Lakini pia wapo nyota wao 

chipukizi kama Vannesa John, 
Reka Ally, Mwasiti Ismail, Wamada 

Salum, Gaudencia Paulo na 
Asnat Abbas ambao kwa pamoja 
wanatengeneza kikosi cha kwanza 
bora ambacho kimefanikiwa 
kutwaa mataji mengi zaidi.
Kikubwa cha kushangaza katika 

timu hii ya Korosho Queens ni 
umri ambao vijana hawa wanao. 
Wastani wa umri wa timu hii 
ni miaka 15 tu,   lakini maajabu 
wanayoyafanya uwanjani huwezi 
kuyategemea na wamethibitisha 
hayo kwa kucheza na timu 
kubwa kama Tanzania Prison 
yenye wachezaji wengi wazoefu 
na wenye wastani wa umri kati 
ya miaka 21  hadi 30 na kupata 
ushindi.
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Nyota wa kimataifa wa 
kuwatazama Olimpiki 2024
PARIS, Ufaransa

TAKRIBANI wanamichezo 10,500 
kutoka kote ulimwenguni watashiriki 
katika michezo 32 kwenye michuano 
ya Olimpiki hapa Paris msimu huu wa 

joto.
Hapa tunakuletea nyota wakubwa na 

mafanikio yao katika mashindano haya ya 
kimataifa.

Leon Marchand (Ufaransa) - Kuogelea
Bingwa huyo mara tano wa dunia 

anatazamiwa kushinda medali nyingi za 
dhahabu kwenye mchezo wa kuogelea.
Marchand mwenye umri wa miaka 22, ni 

mwanafunzi wa sayansi ya kompyuta katika 
chuo kikuu nchini Marekani, anajuulikana 
kwa kuvunja rekodi.

Simone Biles (US) - Sarakasi
Miaka mitatu iliyopita watu wengi 

walidhani, hawatamuona tena Biles baada ya 
michezo ya Olimpiki.
Biles alijiondoa katika mashindano 

kadhaa katika michezo ya Tokyo. Alichukua 
mapumziko kabla ya kurudi kwenye 
mashindano Juni 2023.
Biles tangu wakati huo amepata medali 

tano za ubingwa wa dunia, zikiwemo 
dhahabu nne. “Nahisi kujiamini sana kiakili 
na kimwili,” alisema mwaka huu.

Novak Djokovic (Serbia) - Tenisi
Dhahabu ya Olimpiki ndiyo tuzo kubwa 

ambayo haipo kwenye mkusanyiko wa 
tuzo zake. Lengo lake mwaka huu katika 
mashindano ya Olimpiki ya Paris 2024, ni 
kupata medali hiyo.
Mwaka huu kwa mchezaji huyo mwenye 

umri wa miaka 37, haukuwa mwaka bora, 
hajashinda taji lolote na hayuko tena kileleni 
mwa viwango vya ulimwengu.
Jeraha lilikatiza michuano yake ya French 

Open kabla ya robo fainali. Ingawa alifika 
fainali ya Wimbledon mwezi huu kwa 
kufungwa goti, lakini alizidiwa kwa kiasi 
kikubwa na Carlos Alcaraz.
Hata hivyo, ikiwa yuko fiti, anaweza kupata 

hata shaba kama alioshinda Beijing 2008.

Ledecky (US) - Kuogelea
Je, kuna mtu yeyote anaweza kumzuia 

bingwa huyo wa mara saba wa Olimpiki?
Akiwa yuko tayari kushiriki mara ya nne, 

Ledecky mwenye umri wa miaka 27, anatajwa 
kuwa mwogeleaji wa kike aliyefanikiwa sana 
katika Olimpiki.
Ana nafasi ya kuweka rekodi kwani 

anatarajiwa kushindana katika matukio 
manne – mita 400, mita 800, mita 1500 na mita 
4x200.
Ana medali 10 tayari, Ledecky anaweza 

kuvunja rekodi ya Jenny Thompson mwenye 
medali 12 ikiwa atashinda zaidi.

Noah Lyles (US) - Mkimbiaji
Mkimbiaji wa Marekani amejiwekea 

malengo makubwa.
Analenga kuwa mwanariadha wa kwanza 

kushinda medali nne za dhahabu kwenye 
mbio hizo za Olimpiki, akilenga kushinda 
katika mbio za mita 100, 200 na 4x100 na 
4x400 za kupokezana vijiti.
Alishinda dhahabu katika mashindano 

matatu ya kwanza kati ya mashindano hayo 
kwenye mashindano ya dunia mwaka jana.
Ikiwa hilo halitoshi, ana malengo ya 

kushinda rekodi za dunia za mita 100 na 200 
za gwiji wa Jamaica Usain Bolt.
Tangu achukue medali ya shaba ya mita 

200 huko Tokyo 2020, Lyles ametawala mbio 

kwenye jukwaa la kimataifa na anaonyesha 
kipaji na ushujaa ambao unaweza kujaza 
pengo la Bolt tangu astaafu 2017.

Faith Kipyegon (Kenya) - Mkimbiaji
Bingwa wa Olimpiki mara mbili wa mbio za 

mita 1500 na anashikilia rekodi ya dunia kwa 
umbali huo.
Mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 

30 anawinda medali mbili za dhahabu mjini 
Paris atakapo rudia mbio za mita 1500 na 
5,000, kama ilivyokuwa katika mashindano 
ya dunia ya mwaka jana.
Kipyegon alianza maisha yake ya riadha 

akiwa na umri wa miaka 16 na alishinda taji 
lake la kwanza la kimataifa akikimbia bila 
viatu katika mashindano ya World Junior 
Cross Country Championships mwaka 2011.

Neeraj Chopra (India) – Mrusha mikuki
Ni maarufu sana nchini India na ana 

wafuasi milioni tisa kwenye Instagram.
Mwanamichezo wa kwanza wa India 

kushinda medali ya dhahabu ya Olimpiki, 
Chopra ana lengo la kutetea taji lake katika 
kurusha mkuki mjini Paris.
Mafanikio yake ya kushangaza huko 

Tokyo, ambapo pia alikuwa mwanamichezo 
wa kwanza wa Asia kushinda dhahabu ya 
Olimpiki ya mkuki.
Miongoni mwa wanaoweza kumpa 

changamoto ni Arshad Nadeem kutoka 
Pakistani - taifa hilo ni mpinzani mkubwa wa 
India katika michezo.

Stephen Curry (US) - Mpira wa kikapu
Nyota wa NBA Stephen Curry atacheza 

mechi yake ya kwanza ya Olimpiki mjini 
Paris.
Mlinzi wa timu ya Golden State Warriors, 

ni sehemu ya timu ya wanaume ya Marekani 
iliyo na nyota wengi ambao wanawinda 
medali ya 16 ya dhahabu ya Olimpiki. 
Wameshinda kila dhahabu tangu 2004.
Medali ya Olimpiki ndiyo kitu pekee 

kinachokosekana kwenye medali za Curry, 
ana mataji manne ya NBA, tuzo mbili za 
Mchezaji Bora wa NBA (MVP) na mbili za 
Kombe la Dunia.
LeBron James, mfungaji bora wa muda 

wote wa NBA, atacheza kwenye michezo 
hiyo kwa mara ya kwanza tangu London 
2012, huku Kevin Durant akitafuta kuwa 
mwanariadha wa kwanza wa kiume kushinda 
medali nne za dhahabu za mpira wa kikapu.
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Kona ya Urembo
Urembo, utunzaji  

nywele kwa mwanamke

Na Unosye Atufigwege

NYWELE ni sehemu muhimu 
sana ya mwonekano wa 
mwanamke na zinaweza 
kumuathir i  sana j insi 

anavyojihisi na kuonekana. 
Kwa wanawake wengi, nywele 

ni ishara ya urembo, afya, 
na hata utambulisho. 
Katika makala haya, 
tutazungumzia 
um u h im u  w a 
n ywe l e ,  a i n a 
mbalimbali 
za nywele, na 
mbinu bora za 
kuzitunza.

Umuhimu 
wa nywele kwa 
mwanamke
Kwa mwanamke, 

nywele zinaweza 
kuwa na maana kubwa 
zaidi ya urembo wa nje. 
Nywele zinaweza kuonyesha 
hali ya afya ya mtu, umri, na hata hali 
yake ya kihisia. 
Nywele nzuri na zinazong’aa 

zinaweza kumfanya mwanamke ajihisi 
kujiamini na kuvutia zaidi. Kwa baadhi 
ya tamaduni, nywele zina maana 
za kidini na kitamaduni, ambapo 
zinaweza kuashiria hadhi ya kijamii au 
hali ya ndoa.

Mbinu za kutunza nywele
Kutunza nywele ni muhimu ili 

ziweze kuonekana nzuri na zenye afya. 
Zifuatazo ni baadhi ya mbinu bora za 
kutunza nywele:

Kuosha na kuondoa uchafu 
Osha nywele zako mara kwa mara 

na tumia shampoo na ‘conditioner’ 
zinazofaa aina ya nywele zako. Epuka 
kuosha nywele kila siku ili kuepuka 
kuzifanya ziwe kavu.
   

Unyevu 
Nywele zinahitaji unyevu ili ziweze 

kung’aa na kuwa na afya. Tumia 
mafuta ya nywele na bidhaa za unyevu 
zinazofaa aina ya nywele zako.

Kupunguza matumizi ya joto 
Matumizi ya vifaa vya joto kama vile 

mashine za kusokota, kukausha, na 
kunyoosha nywele vinaweza kuharibu 
nywele. Tumia vifaa hivi kwa nadra na 
hakikisha unatumia dawa za kulinda 
nywele dhidi ya joto.

Lishe bora 
Lishe yenye vitamini na madini 

muhimu kama vile vitamini E, A, na 
Omega-3 zinaweza kusaidia sana 
katika kuboresha afya ya nywele.

Kukata ncha za nywele
Kata ncha za nywele zako kila baada 

ya miezi mitatu ili kuondoa sehemu 
zilizoharibika na kuzuia nywele 
kugawanyika.
Kuna mambo kadhaa ambayo 

yanaweza kuharibu unadhifu na asili 
ya nywele kwa mwanamke kama haya 
hapa chini.

Matumizi ya vyakula vya 
kichocheo 

Vyakula vyenye mafuta mengi, sukari 
na vichocheo vya kemikali vinaweza 
kuathiri afya ya nywele.
   

 Matumizi ya vitu vya kemikali 
Sabuni, dawa za nywele, na rangi 

zenye kemikali zinaweza 
kuharibu nywele na ngozi ya 
kichwa.

Mchakato wa kujipamba
 Kutumia vifaa vya kupasha 

moto kama vile nyembe za 
moto, vipeperushi, na vifaa 
vya kunyolea nywele mara 
kwa mara kunaweza kufanya 
nywele kuwa kavu na dhaifu.

Kutokuwepo kwa 
matunzo ya kila siku 

Kukosa kutunza nywele 
kwa kufuata taratibu za usafi, 
kutumia mafuta ya nywele, na 
kulala kwa taulo au mitandio 
iliyo safi kunaweza kuharibu 
nywele.

Mabadiliko ya Hali ya 
Hewa

Hali ya hewa kali, kama vile 
jua kali au mvua ya mara kwa 
mara, inaweza kuathiri nywele.

Kumbuka;   Kujifunga 
nywele kwa nguvu au kutumia 
mikanda ya nywele yenye 
msuguano inaweza kuvunja 
nywele.
Kutunza nywele kwa kutumia 

bidhaa zinazofaa na kuzingatia 
lishe bora ni muhimu ili 
kuhakikisha unadhifu na afya 
bora ya nywele.

Hitimisho
Nywe l e  n i  s e h emu 

muhimu sana ya urembo na 
utambulisho wa mwanamke. 
Kutunza nywele vizuri siyo 
tu kunaongeza mwonekano 
mzuri bali pia huongeza 
kujiamini na afya kwa ujumla. 
Kwa kufuata mbinu za 

kutunza nywele na kuzingatia 
aina ya nywele zako, unaweza 
kuwa na nywele nzuri, zenye 
afya, na zinazovutia.

Nywele zinahitaji 
unyevu ili ziweze 

kung’aa na kuwa na 
afya. Tumia mafuta ya 
nywele na bidhaa za 

unyevu zinazofaa 
aina ya nywele 

zako.
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Ahoua muuaji mpya Simba

Bola adai kuingizwa ‘Mjini’ na Singida BS

Rasmi kuwa kinara wa mashambulizi Msimbazi

Na Mwandishi Wetu

WINGA wa Singida Black Stars, Manu 
Bola ametishia kuiburuza timu hiyo 
Shirikisho la soka duniani (FIFA), akidai 
amevunjiwa mkataba pasipo kufuata 
taratibu huku na kutolipwa mishahara 
ya miezi mitatu ya  Mei, Juni, Julai na 
bonasi kibao.
Bola anasema wakati anaondoka 

Lupopo na kujiunga na timu ya Ihefu 
(kwa sasa Singida) makubaliano 
yalikuwa kupelekwa Yanga baada ya 
msimu kumaliza, hivyo alisaini mkataba 
wa miaka miwili na nusu akitarajiwa 
kuitumikia Yanga kwa miaka miwili 
iliobaki huku Singida wakiendelea 
kumlipa kwa mujibu wa mkataba.

| Jumatano Julai 31-Agosti 6, 2024 |  

Uelekeo

Na Mwandishi Wetu

SIMBA imeh i t im i sha 
maandalizi ya msimu 
mpya na sasa wanarejea 
Dar es Salaam kwa ajili ya 

Tamasha lao la utambulisho wa 
wachezaji na benchi la ufundi 
huku kiungo mshambulia 
mpya, Jean Charles Ahoua 
akitwaja ndiye mrithi wa 
mikoba ya Clatous Chama 
aliyehamia kwa mahasimu wao 
Yanga.
Kocha wao mpya, Fadlu 
Davids akizungumza baada 
ya wiki tatu za kujifua na 
kucheza mechi tatu za 
ma j a r i b i o  amewas i fu 
wachezaji wake  kwamba 
wengi wana vipaji asilia, 

lakini anahitaji muda kidogo 
wa kuitengeza safu yake ya 
ushambuliaji itakayoongozwa 
na Ahoua.
“Nina machaguo mengi 

ya wachezaji wazuri ambao 
umri wao pia ni mdogo na 

nguvu yao ndani ya uwanja 
itakuwa kubwa kwa sababu 
wana njaa ya mafanikio katika 
umri huo, hapo bado uwezo wa 
kukimbia kilometa nyingi upo 
na wananisikiliza ninachotaka,” 
amedai Fadlu.
 Ahoua(22) MVP wa Ligi Kuu 

ya Ivory Coast msimu uliopita, 
ndiye namba 10 mpya Simba 
kuelekea msimu mpya wa 
mashindano 2024-25, nafasi 
ambayo ilikuwa inachezwa na 
Chama kwa misimu kadhaa 
huko nyuma.
Mashabiki wa Simba na wadau 

wengi wa Soka nchini wanaona 
miguu ya Ahoua kama ndio 
itabeba sura ya muundo wa timu 
yao nzima kwa sababu ya ubora 
wake pamoja na sifa ambayo 
amekuja nayo kutoka Stella Club 
d’Adjamé ya nchini kwao
Kwenye mchezo wa kwanza 

wa kirafiki kule Ismailia Misri, 
alifunga mabao mawili  dhidi ya 
Canal SC ambao walipoteza 3-0 
mbele ya Simba! 

Kuanzia  usaj i l i  wake 
mpaka mchezo wa kirafiki 
aliofunga na hata kabla ya 
kufunga hayo mabao mawili 
amekuwa akitajwa sana kama 
miongoni mwa wachezaji 
bora ambao Simba SC 
imesajili katika dirisha hili.
Wengi wanamuona Ahoua 

kama sura ya timu kwenye 
muundo wa uchezaji wa 
Simba katika eneo la ubunifu 
ambalo  l inahi ta j i  mtu 
mwenye ubora wa hali ya juu! 
Mbali ya Ahoua ambaye ni 

bora kwenye utengenezaji 
wa nafasi, lakini pia Simba 
inahitaji miguu bora na 
yenye ufanisi wa juu kutoka 
kwa wachezaji wengine kama 
Willy Onana, Joshua Mutale, 
Steve Mukwala,  Freddy 
Koublan, na wengineo hasa 
viungo ambao atacheza 
karibu nao wakina, Deborah 
Fernandes Mavambo, Fabrice 
Ngoma, Muzamili Yassin, 
Awesu Ally Awesu, na Omari 

Na Mwandishi Wetu

CEO wa Kampuni ya GSM, Benson 
Mahenya ametangaza rasmi kuwa, 
kupitia kampuni yao mpya ya 
vinywaji, wameingia mkataba wa 
miaka mitano na klabu ya Yanga 
wenye thamani ya shilingi bilioni 1.
“Kwa niaba ya GSM Group tunayo 

furaha ya kutangaza rasmi kuwa 
tumepanua wigo wa mahusiano 
yetu na klabu ya Yanga SC, 
tunatangaza rasmi kuwa kampuni 
mpya ya vinywaji, imeingia mkataba 
wa miaka mitano na klabu hii, 
amesema Mahenya CEO wa GSM 
Group
Naye Mkurugenzi wa Sheria wa 

Yanga, Patrick Simon amepasha 
kuwa, mbali ya udhamini huo wa 
vinywaji kupitia Kampuni ya GSM 
Beverage, pia wameongeza mkataba 
mwingine na Benki ya Equity.
“ L e o  t u m e k u j a  h a p a 

kuwatangazia wadhamini wetu 
kuelekea kilele cha wiki  ya 
Mwananchi, mdhamini mkuu wa 

GSM yaongeza udhamini Yanga

wiki ya mwananchi ni Benki ya 
CRDB, hata hivyo tumeongeza 
washirika wengine Benki 
ya Equity pamoja na GSM 
Beverage,” amenena Simoni 
Patrick.
Naye Msemaji wa Yanga, 

Haji Manara ametamba kuwa, 
watawafunga Watani wao wa 
jadi Simba si chini ya bao 4-0 

kwenye pambano lao nusu 
fainali ya Ngao ya Jamii Agosti 
8.
Siyo mechi hiyo ya Ngao 

ya Jamii tu, Haji ametamba 
kuwa, hata kwenye Ligi Kuu 
ya Vodacom hakuna timu ya 
kuwazuia kuendelea kutetea 
taji lao na watafanya hivyo 
hadi mwaka 2030.


