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Samia afanikisha utekelezaji 
  mradi wa Kabanga Nickel 

Na Mwandishi Wetu

MWANASHERIA Mkuu wa 
Serikali (AG), Hamza Johari, 
ameapa kiapo cha uaminifu 
bungeni jana.
Kiapo chake kilifanyika mbele 

ya Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, katika kikao cha kwanza 
cha Mkutano wa 16 wa Bunge.
Johari aliteuliwa na Rais, Dk. 

Samia Suluhu Hassan kushika 
wadhifa huo Agosti 14, mwaka 
huu, akichukua nafasi ya Jaji 
Eliezer Feleshi ambaye aliteuliwa 
kuwa Jaji wa Mahakama ya 
Rufani.
Mwanasheria Mkuu ndiye 

mshauri mkuu wa kisheria wa 
Serikali na Bunge akiwa na 
jukumu la kusimamia masuala 
ya kisheria.

AG ala kiapo cha 
uaminifu Bungeni

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, imetenga zaidi 
ya Sh. bilioni 14 kwa ajili ya 
kulipa fidia wakazi wa Kata ya 
Engaruka, Wilaya ya  Monduli 
mkoani Arusha ili kupisha ujenzi 
wa kiwanda cha magadi soda 
unaotarajiwa kuanza utekelezaji 
hivi karibuni.
Wazir i  wa  V iwanda  na 

Biashara, Dk. Suleimani Jafo, 
aliwahakikishia wakazi wa eneo 
hilo kuwa kila anayestahili 
kulipwa fidia, atapewa haki yake.
Alisema hayo alipotembelea 

Mradi wa Kimkakati wa Magadi 
Soda ulioko Engaruka wilayani 
Mondul i  ku j ionea  ha tua 
mbalimbali zilizofikiwa katika 
utekelezaji wake.
Mradi huo unaotekelezwa na 

Shirika la Taifa la Maendeleo 
(NDC) kwa lengo la kujionea 
hatua mbalimbali zilizofikiwa 
katika utekelezaji wa mradi huo 
ikiwa ni ni muendelezo wa ziara 
yake Mkoa wa Arusha.
Aliwataka kuacha udanganyifu 

kwenye ulipwaji wa fidia kwa 

kuwa Serikali ilishafanya uhakiki 
wa majina kwa wote wanaostahili 
kulipwa.
Aidha, aliushauri uongozi 

wa Wilaya ya Monduli kupima 
maeneo yote yanayozunguka 
mradi huo ili kuwezesha ujenzi 
wa makazi viwanda na biashara 
mbalimbali kwa mpangilio 
unaovutia.
Vile vile, alisema Seikali 

itaendelea na utekelezaji wa 
ujenzi  wa miundombinu 
muhimu kama barabara, maji na 
umeme ili kurahisisha utekelezaji 
wa mradi huo kwa urahisi 
ikiwemo ubebaji na ufungaji 
wa mitambo mbalimbali ya 
kiwanda hicho cha kuchakata 
madini hayo muhimu ambayo 
ni wezeshi kwa viwanda vingi 
vya uzalishaji wa vioo, dawa na 
bidhaa mbalimbali.
Naye Mkuu wa Wilaya ya 

Monduli, Festus Kiswaga akiwa 
na Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Monduli, Muhsin Kassim, 
alisema wapo tayari kupokea 
mradi huo huku wakitoa rai kwa 
wananchi kuchangamkia fursa 
zitakazotokana na utekelezwaji 
wa mradi huo.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mwendeshaji wa Shirika la Taifa 
la Maendeleo (NDC) Dk. Nicolaus 
Shombe, alibainisha kuwa NDC 
kama mwekezaji kwa niaba ya 
Serikali, tayari imekamilisha 
hatua mbalimbali za kuelekea 
kuanza kwa utekelezaji wa mradi 
huo.
Alitaja hatua hizo kama 

kufanya tafiti za kiasi na ubora 
wa magadi, upembuzi yakinifu, 
tathmini ya athari kwa mazingira, 
uthamini wa mali za wananchi 
watakaopisha mradi na usanifu 
wa ujenzi wa kiwanda hicho 
ambacho kitakapokamilika, 
kitakuwa na uwezo wa kuzalisha 
kimiminika cha magadi soda tani 
milioni moja kwa mwaka.
Wakizungumza kwa niaba ya 

wananchi wa Engaruka, viongozi 
wa eneo hilo wakiwemo Diwani 
na Mtendaji wa Kata ya Engaruka 
pamoja na wenyeviti wa vijiji 
vya Engaruka Juu, Engaruka 
Chini, Irerendeni pamoja na 
Oldonyo Lengai, walionyeshwa 
kufurahishwa na hatua ya Serikali 
kuamua kutekeleza mradi huo 
utawakaowaletea maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii.

… atenga bil. 14/- fidia wanaopisha 
mradi wa magadi soda Engaruka

Na Mwandishi Wetu

MIKAKATI ya Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan katika 
mashauriano kwenye 
Mkutano wa Marekani na 

Afrika uliofanyika mwaka 2022 na ujio 
wa Makamu wa Rais wa Marekani, 
Kamala Harris nchini Machi, mwaka 
jana, umeleta mafanikio.
Waziri  wa Madini,  Anthony 

Mavunde, alisema hayo juzi wakati 
wa mazungumzo yake na ujumbe 
maalum kutoka kwa kampuni mama 
ya Tembo Nickel pamoja na Serikali 
ya Marekani kupitia kwa Balozi wa 
Marekani nchini Michael Battle.
Serikali ya Tanzania ni mbia katika 

Kampuni ya Tembo Nickel.
Ujumbe wa Marekani uliongozwa 

na Helaina Matza, ambaye ni Mratibu 
Maalum wa Idara ya Mambo ya Nje ya 
Marekani kwa Ajili ya Mpango maalum 
wa nchi saba zilizoendelea zaidi 
kiuchumi Duniani (G7).
Alisema ujumbe huo ulibeba 

malengo ya kuwezesha miradi 
mbalimbali ya kimkakati (PGII) na pia 
unathibitisha kuwa Tanzania ni nchi 
inayovutia wawekezaji na mazingira 
ya uwekezaji ni rafiki.
Alisema Serikali ya Marekani 

imesisitiza nia ya kushiriki katika 
kuendeleza Mradi wa Kabanga Nickel 
na Kampuni ya BHP imeweka mkazo 

wa ushiriki wake katika mradi huo 
ambao ni kati ya miradi mikubwa na 
kielelezo katika sekta ya madini nchini.
Waziri Mavunde alitoa shukrani kwa 

Rais Dk. Samia kwa kuimarisha zaidi 
uhusiano na Marekani ambao ndiyo 
umeleta mafanikio haya.
“Mafanikio haya yanatokana na 

mikakati ya Rais Dk. Samia katika 
mashauriano yake kwenye Mkutano 
wa Marekani na Afrika uliofanyika 
mwaka 2022 na pia ujio wa Makamu 
wa Rais wa Marekani Kamala Harris 
wakati wa ziara yake Tanzania mwezi 
Machi 2023,” alisema.
Waziri Mavunde alipata wasaa wa 

kukutana na Afisa Mkuu wa Maendeleo 
wa Kampuni ya BHP, Catherine Raw, 
aliyekuja nchini kutazama maendeleo 
ya Mradi wa Kabanga Nickel na 
kuisisitizia Serikali ya Tanzania nia 
ya kushiriki katika kuendelea mradi 
huu ambao unaenda sambamba 
na ujenzi wa kiwanda kikubwa cha 
kusafisha madini kitakachojengwa 
wilayani Kahama, Mkoa wa Shinyanga 
uwekezaji utakaogharimu zaidi ya 
Dola milioni 500.
Waziri Mavunde alisema juzi na 

kusisitiza kwamba utekelezaji wa 
mradi huo wa madini mkakati, ni 
muhimu kwa wakati huu kwa kuwa 
madini haya yanahitajika sana duniani 
hususani kwa ajili ya mageuzi ya 
nishati.

MKUTANO WA MAREKANI, AFRIKA:

Mwanasheria Mkuu wa Serikali (AG), Hamza Johari



3Uelekeo  | Jumatano  Agosti 28 - Septemba 3, 2024 |  Habari Kitaifa 3Uelekeo  | Jumatano Agosti 28-Septemba 3, 2024 |  

Gazeti la UELEKEO lanogesha na 
kupambisha Tamasha la Kizimkazi

Na Mwandishi Wetu

RAIA wa China, Liya Zhang (31), ambaye 
amejifungua watoto mapacha watatu wa 
kiume katika Hospitali ya Regency ya jijini 
Dar es Salaam, ameshukuru kwa huduma 
nzuri alizopata.
Raia huyo wa kigeni, alijifungua watoto 

hao Jumapili usiku hospitalini hapo na 
anaendelea vizuri pamoja na wanawe.
Akizungumza hospitalini hapo, Liya 

alisema awali wakati anahudhuria 
kliniki, alidhani kuwa ana ujauzito wa 
mtoto mmoja, lakini baada ya vipimo, 
aliambiwa ana watoto watatu.
“Nawashukuru sana madaktari bingwa 

wa watoto, Dk. Rahim na Dk. Supriya 
Khan, kwa namna walivyonihudumia 
tangu awali mpaka najifungua, nimepata 
huduma nzuri na watoto wangu kama 
unavyowaona wako vizuri kabisa,” 
alisema Liya kwa lugha ya Kiswahili 
fasaha.
Liya alisema si mara yake ya kwanza 

kujifungua hospitalini hapo kwani 
mwaka 2009, alijifungua mtoto wa 
kwanza wa kike hospitalini hapo na 
baadaye akajifungua mapacha wawili wa 
kiume na sasa watoto wa kiume watatu.
“Nilipata mtoto mmoja wa kike mwaka 

2009 na baadaye nikapata  mapacha 
wawili wa kiume na juzi Jumapili 
nimepata mapacha watatu kwa hiyo sasa 

Habari Kitaifa

Na Prosper Mhadisa, Kizimkazi

TAMASHA la  K iz imkaz i 
lililofanyika visiwani Zanzibar, 
ni miogoni mwa matamasha 
yenye mvutokuwahi kutokea 

visiwani humo. 
Ni Tamasha ambalo lilikuwa la 

kipekee zaidi, kwani mgeni rasmi wa 
Tamasha hilo, alikuwa ni Rais wa Dk. 
Samia Suluhu Hassan, ambaye uwepo 
wake uliongeza hadhi ya tamasha hilo.
Moja ya vitu vilivyonogesha na 

kulipambisha tamasha hilo, ni uwepo 
wa gazeti la UELEKEO (Toleo Maalum) 
lililodadavua kwa kina malengo, fursa 
na umuhimu wa Tamsha la Kizimkazi.
Kupitia gazeti hilo, wananchi 

walielewa na kuuona umuhimu 
wa Tamasha ikiwa ni pamoja 
na kukuza utalii wa Zanzibar 
kupitia maeneo hayo ya Kizimkazi 
sambamba na kuleta fursa za ajira 
kwa vijana kutokana na shughuli zote 
zitakazozalishwa katika maeneo hayo.
Shauku kubwa katika Tamasha 

hilo ilikuwa ni namna ambayo 
wakazi wake walivyolipokea Gazeti la 
UELEKEO lenye taarifa za kina kuhusu 
Tamasha lao. 
Wakazi wa eneo hilo walioneshwa 

kufurahishwa na taarifa zilizoandikwa 
katika gazeti hilo huku wengi wao 
wakiwapongeza Waharir i  kwa 
uandishi wao wa umakini huku 
wakisema uandishi wao umezingatia 
nyanja zote za kimaisha ikiwemo 
siasa, uchumi na michezo.
Mara tu gazeti lilipowasili kwenye 

mikono ya wasomaji, walianza 
kulisoma papo hapo huku
wengi wao wakishindwa kujizuia na 

kusema uzuri wa gazeti hilo kitaarifa 
na kimuonekano.
“Nilipoona gazeti limenifikia 

mikononi mwangu, nilifurahi sana na 
kuanza kulisoma pao hapo,

nina jumla ya watoto watano na wote 
nimejifungua katika hospitali hii hii , 
nadhani nitakuwa nimemaliza, kwa kweli 
inatosha,” alisema Liya huku akicheka 
kwa nguvu.
Daktari  Bingwa wa watoto wa 

Regency, Dk. Rahim alisema wamekuwa 
wakimhudumia Liya tangu uzao wake 
wa kwanza ambapo alipata mtoto wa 
kike hospitalini hapo na ujauzito wa pili 
ambapo alifanikiwa kupata watoto wa 
kiume mapacha.
“Na huu ni ujauzito wake wa tatu 

ambapo amefanikiwa kupata mapacha 
watatu wote wa kiume na uzuri ni 
kwamba ana imani na sisi kwa muda 
mrefu kwani kila anapotaka kujifungua, 
hufika hapa na tunashukuru watoto wake 
wote wanaendelea vizuri ,” alisema na 
kuongeza:
“Tumekuwa tukihudumia wanawake 

wengi  wanaojifungua, lakini hii ni mara 
ya kwanza hapa Regency kuhudumia 
mwanamke kupata watoto watatu. Hii ni 
habari njema kwetu sote,” alisema.

Mchina aliyejifungua mapacha 
watatu Dar  atoa 5 kwa huduma

Sikusubiri nipitwe hata sekunde 
yoyote ile. Moja ya mambo muhimu 
yaliyonivutia katika gazeti hili ni 
kuona taarifa za kina kuhusu ngoma 
za kitamaduni, muziki na taarifa 
zote zilizokuwa zikieleza kuhusu 
utamaduni wa Kizimkazi,” alisema 
msomaji mmoja ambaye hata hivyo, 
hakutaka jina lake lichapishwe.

Toleo hilo halikugusa tu watu wa 
Kizimkazi, bali pia lilihamasisha 
kuthamini zaidi mila za Zanzibar 
kwa ujumla. Ripoti ya kina ya gazeti 
hilo kuhusu tamasha hilo ilianzishwa 
mazungumzo mkoani kote na wengi 
walieleza matumaini kwamba habari 
hizo zitasaidia kuhifadhi na kukuza 
urithi wao.
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Samia: Odinga anatosha, achaguliwe

…kufungua kikao cha Wakuu 
     wa taasisi za umma Arusha

Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, amesema 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, imeidhinisha jina la Raila 
Omolo Odinga, kuwa mgombea wa 

nafasi ya Uenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa 
Afrika (AU).
“Tunaihakikishia Serikali ya Kenya kwamba 

Tanzania inamuunga mkono Odinga kama 
mgombea wa nafasi ya Mwenyekiti wa 
Kamisheni ya Umoja wa Afrika na Tanzania 
inasema: ‘Baba anatosha na achaguliwe.’
Rais Dk. Samia alisema hayo katika hafla ya 

uzinduzi wa Kampeni ya Odinga kugombea 
nafasi hiyo iliyofanyika Ikulu ya Nairobi, Kenya 
jana.
Uzinduzi huo ulihudhuriwa na   wakuu wa 

nchi mbalimbali.
Kwa upande wao, Mwenyekiti wa Jumuiya ya 

Afrika Mashariki (EAC), Rais Salva Kiir wa Sudan 
Kusini na Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda, 
waliunga mkono jina la Odinga kugombea 
nafasi hiyo.
Alisema Tanzania inamtambua Odinga 

kama mmoja wa kiongozi wa Pan Africanism 
(mwanaharakati anayelenga  kuunganisha 
watu wote duniani walio Waafrika au wenye 
asili ya Afrika) anayeamini katika mtangamano 
wa Afrika na katika utendaji wake.
Alisema Mhandisi Odinga anajua kikamilifu 

mahitaji ya Umoja wa Afrika na kuweka 
kando mapengo ya kimaendeleo katika 
kimiundombinu na kuondoa vikwazo Afrika.
Odinga, kiongozi wa upinzani nchini Kenya 

na Waziri Mkuu mstaafu, amejaribu mara tano 
kugombea urais na kushindwa.
Katika kinyang’anyiro cha kuwania nafasi ya 

Mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika, 
Odinga yupo na wagombea wengine kutoka 
Djibouti, Mauritania na Madagascar.
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), imepewa 

nafasi ya kutoa mrithi wa Mwenyekiti wa sasa 
Mousa Faki, raia wa Chad ambaye amekuwa 
akishikilia wadhifa huo tangu mwaka wa 2017.
Odinga amewahi kusema wakati akiwasilisha 

hati zake za kuwania kugombea nafasi hiyo 
kuwa ana uwezo wa kutatua changamoto 
zinazokabili umoja huo na kufanikisha malengo 
yake kama Mwenyekiti wa Kamisheni ya AU, 
iwapo atashinda kinyang’anyiro hicho.
Uchaguzi wa AUC umepangwa kufanyika 

Februari, mwakani wakati wa Mkutano wa AU.

Na Mwandishi Wetu, Arusha

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, 
leo anatarajiwa kufungua kikao 
kazi cha wakuu wa taasisi za umma 
nchini.
Mwaka mwaka jana, kikao 

kama hicho kilifanyika kwa 
lengo la kujadili maendeleo na 
changamoto zinazokabili taasisi 
za umma, kuboresha utendaji 
na huduma kwa wananchi na 
kupanga mikakati ya maendeleo 
ya muda mrefu. 
Baadhi ya mada na majadiliano 

ambayo yalikuwa sehemu ya 
mkutano wa wakuu wa taasisi za 
umma nchini Tanzania mwaka 
jana zilihusu:
1. Mikakati ya kuboresha 

utendaji
Kuweka mikakati ya kuongeza 

ufanisi na uhalisia katika taasisi za 
umma. Hii ni pamoja na kuboresha 

taratibu, kupunguza urasimu na 
kuongeza uwazi.
2. Huduma kwa wananchi 
Mkutano huo ulijadili jinsi ya 

kuboresha huduma zinazotolewa 
kwa wananchi, ikiwa ni pamoja na 
afya, elimu na miundombinu.

Uendeshaji wa fedha
Kupitia mipango ya matumizi 

ya fedha za umma na kuhakikisha 
kuwa kuna uwazi na uwajibikaji 
katika matumizi ya fedha hizo.

Teknolojia na uboreshaji wa 
mfumo
Kujadili  j insi  ya kutumia 

teknolojia kuboresha mifumo ya 
utendaji na huduma za umma na 
kuimarisha uwezo wa taasisi katika 
kutumia teknolojia ya kisasa.

Hali ya maendeleo ya jamii
Kutathmini hali ya maendeleo 

ya jamii na kujadili changamoto 

zinazokabili maendeleo katika 
maeneo mbalimbali.

Baadhi ya vipengele na 
matukio muhimu yaliyojiri:
1. Lengo na maudhui
Mku t ano  huu  u l i l enga 

kutathmini hali ya taasisi za umma, 
kubaini changamoto na fursa na 
kupanga mikakati ya kuboresha 
utendaji. Maudhui ya mkutano 
yalikuwa na msisitizo kwenye:

• Uimarishaji wa utendaji wa 
taasisi za umma
 Kuboresha ufanisi, kuongeza 

uwajibikaji na kupunguza urasimu.
• Huduma bora kwa wananchi
Kuangal ia  j ins i  huduma 

zinazotolewa kwa wananchi 
zinavyohitajika kuboreshwa.

2. Mada na majadiliano
Mkutano ulikuwa na majadiliano 

ya  k ina  kuhusu  masua la 

mbalimbali muhimu, ikiwa ni 
pamoja na:
• Mikakati ya utendaji 
• Kuimarisha mifumo ya kazi 

na kuboresha utendaji wa taasisi, 
kwa lengo la kuharakisha huduma 
na kuboresha matokeo.
• Rasilimali Watu: Kuboresha 

usimamizi wa rasilimali watu, 
kutoa mafunzo na kuimarisha 
ujuzi wa wafanyakazi wa umma.
•Teknolojia: Kuanzisha na 

kuboresha mifumo ya teknolojia 
ili kuongeza ufanisi na uwazi 
katika utendaji wa taasisi za 
umma.

3. Changamoto zilizojitokeza
 • Uendeshaji wa fedha
Changamoto katika usimamizi 

wa fedha, matumizi yasiyo ya 
tija na ukosefu wa uwazi kwenye 
matumizi ya fedha za umma.
 • Ukosefu wa vifaa na 

miundombinu
Baadhi ya taasisi zilikabiliwa na 

changamoto za ukosefu wa vifaa 
vya kutosha na miundombinu 
bora.
 • Ushirikiano na mshikamano
Uh i t a j i  wa  kubo re sha 

ushirikiano kati ya taasisi na 

sekta binafsi pamoja na kuongeza 
mshikamano kati ya vitengo vya 
serikali.

4. Maazimio na mikakati
• Kuw e k a  m f umo  w a 

kielektroniki: Kuanzisha mifumo 
ya usimamizi wa kielektroniki ili 
kuimarisha uwazi na kupunguza 
urasimu.
• Kuwajengea uwezo watumishi
Kuendeleza mafunzo kwa 

watumishi wa umma ili kuwa na 
timu yenye ujuzi na ufanisi.
• Kuweka miundombinu imara
Kuwekeza katika miundombinu 

bora ili kuhakikisha taasisi 
zinaweza kutoa huduma kwa 
ufanisi.

5.  Matokeo na hatua 
zilizochukuliwa
• Ripoti na Mapendekezo
Kutolewa kwa ripoti rasmi 

yenye mapendekezo ya hatua 
zitakazochukuliwa ili kuboresha 
hali ya taasisi za umma.
• Mikakati ya Utekelezaji
Kuanzishwa kwa mikakati ya 

utekelezaji na mipango ya muda 
mrefu ili kufuatilia maendeleo 
na kuhakikisha maazimio 
yanatekelezwa kwa ufanisi.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan na Raila Odinga
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UFUFUAJI wa mradi wa Kawe ni hatua 
muhimu katika kushughulikia changamoto 
za makazi zinazowakabili wakazi wa Kawe 
na Dar es Salaam kwa ujumla. Baada ya 
kusimama kwa takriban miaka sita, mradi 
huu muhimu sasa unaendelea kutokana 
na dhamira thabiti ya Shirika la Nyumba la 
Taifa (NHC) na uongozi madhubuti wa Rais 
Samia Suluhu Hassan.
Juhudi za NHC zinaelekea kubadilisha 

mandhari ya makazi, kutoa nafuu na fursa 
kwa maelfu ya wakazi, na kuboresha hadhi 
ya wakazi watakaopata fursa ya kuishi 
kwenye makazi hayo.

Maendeleo na Uwekezaji
Mradi wa Kawe unaendelea kwa kasi 

na unaahidi kutoa suluhisho la kisasa na 
nafuu la makazi, hivyo kuboresha hali 
ya maisha kwa wakazi wake. Utasaidia 
kupunguza upungufu wa nyumba, 
kupunguza msongamano, na kuchangia 
katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii 
ya eneo hili.
Umma utapata manufaa makubwa 

kutoka kwa miundombinu iliyoboreshwa, 
hali bora za kuishi, na ongezeko la thamani 
ya mali ambalo mradi huu utaleta.
Lengo kuu la NHC ni kuhakikisha 

upatikanaji  wa makazi bora kwa 
Watanzania. Majukumu ya NHC ni pamoja 
na kujenga nyumba za makazi na majengo 

mengine kwa ajili ya kuuza, kujenga 
majengo kwa ajili ya miradi rasmi, kutoa 
vifaa vya ujenzi, kusimamia biashara ya 
nyumba na majengo, na shughuli nyingine 
zilizoidhinishwa na Serikali.
Makazi ni hitaji muhimu kwa binadamu 

na huleta upendo, tumaini, na ndoto 
zinazotimia.
Nyumba za makazi zinaweza kuwa za 

kupanga au za kujenga, ambapo mhusika 
ana mamlaka kamili.

Changamoto na Suluhisho
Watanzania wengi wanaishi katika 

nyumba za kupanga kutokana na tofauti 
za kipato na hali ya maisha. Hata hivyo, 
baadhi ya nyumba hizi za kupanga 
zimekuwa na changamoto, ikiwemo 
kutokaa kwa muda mrefu na kuhama 
kutoka sehemu moja kwenda nyingine. 
NHC imekuwa suluhisho kwa upatikanaji 
wa nyumba bora za kupanga kwa haraka, 
rahisi, na gharama nafuu.

Mradi wa 711 Kawe Residence
Tanzania imepiga hatua kubwa katika 

sekta ya ujenzi, hasa katika Jiji la Dar es 
Salaam, ambalo lina majengo makubwa 
na ya kisasa. Miongoni mwa miradi 
inayojenga sura mpya ya Tanzania ni Mradi 
wa 711 Kawe Residence, unaomilikiwa na 
NHC. Mradi huu wa makazi, unaojulikana 

kama “Seven Eleven Kawe Residence,” 
unajumuisha nyumba 422 za kuuzwa 
zilizopo kwenye majengo nane yenye 
ghorofa 18 kila moja, zikiwa katika eneo la 
Kawe, Dar es Salaam.

Asili ya Jina “Seven Eleven”
Jina la mradi huu, “Kawe Residence,” 

limetokana na viwanja vya awali vya NHC 
vilivyokuwa vinamilikiwa kama namba 
711 na 712. Rais wa Jamhuri ya Muungano 
waTanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, ameendeleza kwa kasi mradi huu 
wenye thamani ya bilioni 169.9.

Maendeleo ya Ujenzi
Mradi ulianza rasmi Novemba 2014, 

lakini ulisimama mwaka 2018. Hata hivyo, 
kutokana na jitihada za Rais Samia, NHC 
ilipewa ruhusa ya kukopa ili kuendeleza 
mradi huu. Ujenzi, unaoendelea kwa sasa, 
unatarajiwa kukamilika mwezi Aprili 2026 
kwa gharama ya shilingi bilioni 169.9.

Huduma na Vifaa vya Kisasa
Mradi huu unajumuisha nyumba za aina 

nne:
1. Vyumba viwili kawaida (24)
2. Vyumba vitatu kawaida (254)
3. Vyumba vitatu vya kifahari (128)

4. Vyumba vinne vya kifahari (16)

Kila nyumba inajitosheleza kwa 
huduma muhimu kama sebule, eneo la 
kulia chakula, maliwatya wageni, na jiko 
kubwa la kisasa. Pia, kuna maegesho ya 
magari, sehemu za michezo, maeneo ya 
mbio za riadha na baiskeli, Club House, 
na eneo maalum la kukusanyia taka.

Fursa za Uwekezaji
NHC imekusanya shilingi bilioni 2.9 

kutokana na mauzo ya nyumba katika 
mradi huu. Mauzo yanaendelea kwa kasi, 
na wateja kutoka ndani na nje ya nchi 
wana hamu kubwa ya kuwekeza.
NHC inahamasisha Watanzania wote, 

wakiwemo waishio nje ya nchi (Diaspora), 
kuchangamkia fursa hii kwa kuwasiliana 
na ofisi za Shirika, au kupitia tovuti yao ya 
www.nhctz.com.

Hitimisho
Mradi wa 711 Kawe Residence ni 

kielelezo cha uwekezaji mkubwa na 
maendeleo ya kisasa yanayotekelezwa na 
NHC. Ujenzi huu uatarajiwa kubadilisha 
kabisa mandhari ya Dar es Salaam na 
kutoa makazi bora kwa Watanzania. Huu 
ni mfano wa jinsi Tanzania inavyoendelea 
mbele kwa kasi katika kuboresha 
miundombinu na kuboresha maisha ya 
wananchi wake.
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UGONJWA mwingine hatari 
na tishio wa Mpox  (homa ya 
nyani) umeingia duniani na 
hivi sasa upo Barani Afrika 

tena nchi jirani za Congo DR, Kenya na 
Burundi wameshathibitisha kufikwa na 
balaa hilo.

Ingawa Serikali imethibitisha 
kwamba hapa Tanzania ugonjwa 
huu wa Mpox bado haujafika, lakini 
kwa kutangazwa kwa visa kadhaa vya 
ugonjwa huu kwa majirani zetu lazima 
tuanze kuchukua tahadhari.

Kuna mwingiliano 
mkubwa kwa raia wa 
nchi hizi hususani kule 
mipakani,  hususani 
kwenye biashara ndogo 
ndogo hadi zile kubwa 
kama vile  usafirishaji wa 
bidhaa kutoka taifa moja 
kwenda lingine.

Madereva wa wetu 
na wale wa hizi nchi 
jirani zilizokumbwa na 
ugonjwa huu kila siku 
wanavuka mipaka ya 
mataifa haya kusafirisha 
bidhaa mbalimbali, 
hivyo hapo unaweza 
kuona uwezekano wa 
ugonjwa huu kuingia 
nchini mwetu.

Ser ikal i  imesema 
t a y a r i  w a m e w e k a 
t a h a d h a r i  k u b w a 
kwenye mipaka yetu 
kwa mabangi ikiwemo 
kuwapima washukiwa 
w a n a o i n g i a  n c h i n i 
na kuweka mazingira 
wezeshi ya matibabu ya 
awali.

Lakini sisi binadamu 
ni watu ajabu sana, kila 
siku tunasikia zile njia 
za ‘panya’ wanazovukia 
wafanyabiashara i l i 
kukwepa kodi kwenye 
njia halali za mipakani, 
hawa nao ni  watu 
wa kuchungwa  na 
kuogopwa kama ukoma.

H a t a r i  z a i d i 
ugonjwa huu unaoenezwa na virusi 
unaambukizwa kirahisi zaidi kwa njia 
kadhaa kama vile kugusana, kupiga 
chafya mbele ya watu, kujamiiana, 
kukumbatiana, kuvaliana nguo, 
kushirikiana katika kutumia mashuka, 
magodoro na kugusa vitu vilivyoguswa 
na mwaathirika wa ugonjwa huu!

Na kama inavyojulikana kuwa, 

magonjwa yanayoambukiza kwa njia 
ya virusi mengi huwa sugu, kama 
tunavyofahamishwa na wataalamu wa 
afya kwamba virusi ya Mpox navyo ni 
sugu sana na vinaweza kuishi zaidi ya 
miaka 50!

Yaani hivi virusi vya ugonjwa huu 
Mpox unaotajwa kusababishwa 
na wanyama, ni sugu kuliko vile 
vya Corona (Covid 19). Wataalamu 
wanasema shughuli za kibinadamu 
kwa wanyama ndizo zilizosababisha  
kuhamia kwa binadamu.

Ieleweke kama 
yallivyo magonjwa 
yanayosababishwa 
na virusi ukiwemo 
Ukimwi  hayana 
dawa, hata Mpox 
m p a k a  s a s a 
h a u n a  d a w a ; 
hivyo tahadhari 
zinatakiwa 
kuchukuliwa 
mapema ili kama 
utaingia  nchini 
t u j u e  j i n s i  y a 
kuukabili.

Kama 
wataalamu wa afya  
wanavyosema kila 
siku kuwa, kinga ni 
bora  kuliko tiba! 
Tujiandae kujikinga 
kwa ugonjwa huu, 
kwani ukiingia hapa 
nchini utasambaa 
kwa kasi kubwa 
kutokana na jinsi 
unavyoambukizwa.

Tutaepuka 
v i p i  k u g u s a n a 
h u m u  k w e n y e 
mikusanyiko ya 
watu kama ile ya 
kwenye usafiri wa 
daladala, masokoni, 
tutazikwepaje zile 
chafya zinazopigwa 
kwenye 
mikusanyiko ya 
watu?

Tujihadhari 
mapema kuzuia 

ugonjwa huu usiingie nchini na 
ikitokea umeingia basi tuwaandae 
wananchi kisaikolojia juu ya nini cha 
kufanya huku Serikali ikitafuta njia 
ya mwafaka ya kuukabili kama vile 
kuandaa dawa za kuufubaza ambazo 
inasemwa tayari zipo huko mataifa ya 
ughaibuni.

Hatari zaidi 
ugonjwa huu 
unaoenezwa 
na virusi 
unaambukizwa 
kirahisi zaidi kwa 
njia kadhaa kama 
vile kugusana, 
kupiga chafya 
mbele ya watu, 
kujamiiana, 
kukumbatiana, 
kuvaliana nguo, 
kushirikiana 
katika kutumia 
mashuka, 
magodoro na 
kugusa vitu 
vilivyoguswa na 
mwaathirika wa 
ugonjwa huu!

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Tujihadhari mapema na Mpox

Uvaaji mavazi yasiyo na maadili

Hakika Odinga anatosha 
M/kiti Kamisheni ya AU

J
ANA, Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
alikuwa ni mmoja wa Wakuu wa Nchi 
waliohudhuria hafla ya uzinduzi wa Kampeni 
ya Odinga kugombea nafasi ya Mwenyekiti wa 

Kamisheni ya Umoja wa Afrika (AU).
Hafla hiyo ilifanyika Ikulu jijini Nairobi, nchini 

Kenya.
Rais Dk. Samia alitamka bayana kwamba 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
imeidhinisha jina la Raila Omolo Odinga, kuwa 
mgombea wa nafasi ya Uenyekiti wa Kamisheni 
ya Umoja wa Afrika (AU).

“Tunaihakikishia Serikali ya Kenya kwamba 
Tanzania inamuunga mkono Odinga kama 
mgombea wa nafasi ya Mwenyekiti wa Kamisheni 
ya Umoja wa Afrika na Tanzania inasema: ‘Baba 
anatosha na achaguliwe,’ alisisitiza Rais Dk. 
Samia.

Tuunaamini kwamba Ondinga akishika nafasi 
hiyo, ataitendea haki na ndivyo hivyo hivyo, 
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), 
Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini na Yoweri Kaguta 
Museveni wa Uganda, waliunga mkono jina la 
Odinga kugombea nafasi hiyo.

Ra i s  D k .  Sa m i a  a l i s e m a  Ta n z a n i a 
inamtambua Odinga kama mmoja wa 
kiongozi wa Pan Africanism (mwanaharakati 
anayelenga kuunganisha watu wote duniani walio 
Waafrika au wenye asili ya Afrika) anayeamini 
katika mtangamano wa Afrika na katika utendaji 
wake.

Kadhalika, alisema Mhandisi Odinga anajua 
kikamilifu mahitaji ya Umoja wa Afrika na 
kuweka kando mapengo ya kimaendeleo katika 
kimiundombinu na kuondoa vikwazo Afrika.

Tumuunge mkono Odinga, hakika anafaa

KUNA baadhi ya watu hususan 
vijana wana tabia ya kuvaa mavazi 
yasiyo na maadili katika jamii. 
Utakuta binti wa kike anavaa nguo 
fupi na zinazobana, huku vijana 
wa kiume wakivaa nguo chini ya 
makalio kuonesha nguo za ndani.

H a y o  s i  m a a d i l i 

yetu sisi Watanzania wenye kujali 
mila na desturi zetu.

Ushauri wangu kwenu ni 
muhimu kuvaa nguo zenye staha 
ili kulinda heshima na thamani ya 
utu wako kwani utakuwa kielelezo 
kizuri kwa jamii inayokuzunguka.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

JICHO LANGU
Hamid Yassin

0768 888 787 

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255784122020

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 / 	

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi
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Zijue athari za unywaji 
 pombe kwa mjamzito

KWA zaidi ya miaka 
50, wanasayansi 
wameonya juu ya 
hatari za kunywa 

pombe wakati wa ujauzito. 
Utafiti wa hivi karibuni 

um e g u n d u a  k uw a 
unywaji pombe hata mara 
moja kwa wiki, unaweza 
kuathiri ukuaji wa ubongo 
wa mtoto, ufahamu na 
tabia zake na sura 
ya uso.
Wataalamu 

wanasema hakuna 
kiwango salama 
cha pombe kwa 
mwanamke 
kunywa wakati 
wa ujauzito. 

P i a  k una 
madhara ya 
kuharibika 
kwa mfumo 
w a  n e v a , 

mtoto kuwa na 
uwezo mdogo 
wa kujifunza na 

kuchelewa kusema.
Kadiri  hatari  za 

unywaji pombe kwa mama 
zinavyoweza kumwathiri mtoto 

tumboni, athari za unywaji pombe kwa 
baba zinapuuzwa.
“Kwa miaka sasa, tumekuwa tukisikia 

hadithi kutoka kwa wanawake ambao 
husema, ‘sikuwahi kunywa wakati wa 

ujauzito, lakini sasa nina mtoto mwenye matatizo 
na mpenzi wangu wa kiume alikuwa mnywaji 
wa pombe kwa muda mrefu’,” anasema Michael 
Golding, mwanafiziolojia katika Chuo Kikuu cha 
Texas, A&M ambaye anatafiti juu ya pombe kwa 
mjamzito.

Tatifi zinasemaje?
Taarifa kama hizo kutoka kwa wanawake mara 

nyingi hupuuzwa. 
Lakini tafiti za hivi karibuni zimegundua kuwa 

watoto ambao baba zao hunywa 
pombe, wako kwenye hatari 
kubwa ya kupata matatizo ya 
kiafya.
Utaf i t i  mmoja wa 2021 

ulichunguza zaidi ya wanandoa 
nusu milioni nchini China, 
uligundua hatari ya mtoto 
kuzaliwa na mdomo uliopasuka, 
ugonjwa wa moyo wa kuzaliwa 
na matatizo ya njia ya utumbo 
ni kubwa ikiwa baba atakunywa 
pombe kabla ya mimba, hata 
kama mama hakunywa.
Utafiti mwingine kutoka China 

uliangazia watoto 5,000 wenye 
matatizo ya moyo ya kuzaliwa na 
wengine 5,000 wasio na matatizo.
Iligundulika kuwa watoto 

walikuwa na hatari mara tatu 
zaidi ya kuwa na matatizo ya 
moyo ya kuzaliwa ikiwa baba ni 
mnywaji katika kipindi cha miezi 
mitatu kabla ya ujauzito kuliko 

Kinababa wanywaji wa pombe, 
pia huchangia athari za afya kwa 

watoto wanaozaliwa

Inaendelea uk. 8

Utafiti mmoja wa 
2021 ulichunguza 
zaidi ya wanandoa 

nusu milioni 
nchini China, 

uligundua hatari 
ya mtoto kuzaliwa 

na mdomo 
uliopasuka, 

ugonjwa wa moyo 
wa kuzaliwa na 
matatizo ya njia 

ya utumbo ni 
kubwa ikiwa baba 
atakunywa pombe 

kabla ya mimba, 
hata kama mama 

hakunywa.
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Na Mwandishi Wetu

xxxx

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Mohamed Mchengerwa.

Inatoka uk. 7

ikiwa baba si mnywaji.
“Utafiti wetu unapendekeza 

kwamba kina baba wanapaswa 
kurekebisha unywaji wao wa 
pombe kabla ya kushika mimba 
kwa mama ili kupunguza hatari 
ya mtoto kuzaliwa na matatizo, 
kwa kuzingatia kuwa kiwango 
cha unywaji wa baba cha asilimia 
31.0, huongeza hatari ya mtoto 
kuzaliwa na kasoro,” watafiti 
waliandika.
Watu  wenye  mata t i zo 

yaliyotokana na mzazi kunywa 
pombe, hulazwa mara nyingi 
hospitalini kuliko wale wasio 
kuwa na matatizo hayo na wana 
umri wa kuishi ambao ni asilimia 
42 ya idadi ya watu kwa ujumla.
Unywa j i  p ombe  kwa 

wanaume, hautakuwa na athari 
ya ndiyo/hapana kwa watoto; 
lakini kadiri unavyokunywa, 
ndivyo unavyoongeza hatari kwa 
mtoto na matokeo yanavyozidi 
kuwa mabaya.
Kama ilivyo kwa sigara, kuna 

uthibitisho mzuri kuwa kuvuta 
sigara, kunatoa athari kwenye 
chembe za urithi. 
Watoto  wa  k ina  baba 

wanaovuta  s igara ,  wana 
uwezekano mkubwa wa kuwa na 

kasoro za kuzaliwa, kupata saratani 
ya damu na kuwa na mafuta mengi 
mwilini.
Licha ya unywaji pombe wa 

wanaume unaonekana pia kuathiri 
watoto, watafiti wengi wanakubali 

unywaji pombe wa mama, huathiri 
zaidi katika ukuaji wa mtoto kuliko 
unywaji pombe wa baba.
Pombe kat ika  damu ya 

mwanamke, hupitishwa moja kwa 
moja kwenye kondo (plasenta) 

hadi kwenye kijusi, kwa hivyo, hiyo 
ni athari ya moja kwa moja katika 
ukuaji.

Athari zaidi zaelezwa
Daktari wa Watoto na Profesa wa 

Afya ya Watoto na Vijana katika 
Chuo Kikuu cha Sydney, Australia, 
Elizabeth Elliott, ametafiti kwa 
muda mrefu athari za pombe kwa 
vijusi na anasema:
“Pombe inaathiri ubongo na 

sehemu ya ubongo ambayo 
huamua maendeleo ya uso na 
inaathiri maendeleo ya mifumo 
yote ya viungo kama mapafu, 
moyo, masikio na macho na 
kadhalika.”
Profesa Elliott na wengine 

wanasema, ni wakati wa kampeni 
za afya ya umma kushughulikia 
suala la unywaji pombe kwa kina 
baba moja kwa moja. 
Na anajibu ikiwa kuna kiasi cha 

pombe salama ambacho baba 
anaweza kunywa.
“Hatuna data za hilo. Kuna 

mambo  meng i  ambayo 
tunajua yanaweza kuboresha 
afya kwa watoto, kama vile 
kufanya mazoezi na kula vizuri. 
Kama wangekuwa wanangu, 
ningewaambia waache kabisa 
pombe,” anasema.
“Kuna mzigo mkubwa ambao 

hutwishwa wanawake. Lakini 
afya ya mwanaume ni muhimu 
kwa ukuaji wa kijusi. Kuna 
jukumu la pande zote mbili hapa 
kusaidia na kutoa afya ya mtoto.

Zijue athari za unywaji 
 pombe kwa mjamzito
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hili 
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Lema anapotambua 
kukimbia nchi si dawa!
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 Na Mwandishi Wetu

W
aziri Mkuu, Kassim 
M a j a l i w a  h i v i 
karibuni alifanya 
z i a r a  n c h i n i 
Cuba iliyolenga 

kuimarisha uhusiano baina yetu 
na nchi hiyo. 

Akiwa huko,  al i tembelea 
viwanda kadhaa ikiwa ni pamoja 
na cha kutengeneza dawa 
kwa kutumia mimea tiba cha 
Cardenas kilichopo katika Jimbo la 
Matanzas. 

Majaliwa pia alitembelea kituo 
cha Utafiti cha Labiofam ambacho 
kinazalisha bidhaa mbalimbali za 
binadamu, kilimo na mifugo.

  Kutokana na yale aliyojionea 
akiwa ameandamana na Balozi 
wetu nchini humo, Humphrey 
Polepole, Waziri Mkuu amesema 
kuna muhimu kwa Tanzania na 
Cuba kuimarisha ushirikiano 
katika eneo la utafiti na matumizi 
ya mimea tiba kwa ajili ya 
kutengeneza dawa za magonjwa 
mbalimbali ya binadamu hapa 
nchini. 

Anafafanua kwamba ipo haja 
kwa watafiti wa mimea tiba kutoka 
nchini Cuba kuja Tanzania na 
kufanya utafiti wa mimea dawa 
inayofanana na ile wanayotumia 
nchini kwao ili kuona kama itafaa 
kutengeneza dawa. 

  “Kama leo Cuba wanasema 
ugonjwa wa Ukimwi umepungua 
kwa zaidi  ya asi l imia 98, 
haya ni mafanikio makubwa 
yaliyopatikana kwa kutumia 
dawa ambazo wao wenyewe 
w a n a z i t e n g e n e z a .  Wa c u b a 
wanasema tatizo la magonjwa 
kama ya moyo, saratani na 
kisukari yamepungua pia kwa 
kiasi kikubwa, hayo ni mafanikio 
makubwa,” anasema Waziri Mkuu. 

Anasema Tanzania tunayo 
sera ya matumizi ya dawa za 
asili ambazo zinatambulika na 
Wizara ya Afya na wale wote 
wanaojishughulisha na tiba asili 
wamesajiliwa na serikali.

  Ni katika muktadha huo 
anasema kuna umuhimu wa 
kuendeleza mahusiano mazuri 
kati ya Tanzania na Cuba kwenye 
sekta ya afya ili kuruhusu aina hizi 

za dawa kutumika nchini. 
Kisha anaiagiza Wizara ya Afya 

kupanua wigo wa mazungumzo 
kwa ajili ya utekelezaji wa suala 
hilo. Waziri Mkuu anasema 
kwamba Cuba ina viwanda zaidi 
ya 72 vinavyotumia malighafi 
ya mimea tiba na kwamba dawa 
hizo zinatambulika na Serikali na 
zimeisaidia nchi hiyo kupunguza 
bajeti ya kuagiza dawa kutoka nje 
ya nchi kwa asilimia 60.

 Waziri Mkuu pia anasema nchi 
yetu iko tayari kushirikiana na 
Cuba kujenga kiwanda kikubwa 
cha kuzalisha chanjo mbalimbali 
ikiwemo chanjo ya ini. Hatua 
hii ya Waziri Mkuu ni muhimu 
sana ambapo Wizara ya Afya 
inapaswa kufanya haraka katika 
kufanyia kazi maagizo hayo kwa 
kuwasiliana na wenzetu wa Cuba 
ili waje nchini na kisha tuanze 
kutumia miti dawa inayopatikana 
Tanzania katika kutengeneza dawa 
mbalimbali hapahapa nchini na 
hivyo kupunguza kuagiza dawa.  

  Ikumbuke kwamba, mbali 
na dawa zinazotokana na miti 
dawa inayopatikana kwa wingi 

Kama leo Cuba 
wanasema 
ugonjwa 
wa Ukimwi 
umepungua 
kwa zaidi ya 
asilimia 98, haya 
ni mafanikio 
makubwa 
yaliyopatikana 
kwa kutumia 
dawa ambazo 
wao wenyewe 
wanazitengeneza.

Tusijivute kushirikiana na 
Cuba utafiti wa mimea tiba

nchini, Bohari Kuu la Dawa 
(MSD) limekuwa likihimiza sana 
wawekezaji wa ndani kujenga 
viwanda kwa wingi ili kupunguza 
fedha nyingi za kigeni ambazo 
nchi inatumia kuagiza dawa na 
vifaa tiba nje ya nchi. Sina hakika 
na hatua ambayo tumepiga leo 
lakini ninakumbuka hadi mwaka 
2018, bado tulikuwa tukiagiza 
hata maji ya dripu ambayo 
asilimia zaidi ya 90 ni maji ya 
kawaida tunayokunywa na pia 
tukiagiza vifaa tiba vinavyotokana 
na pamba kama gozi wakati 
Tanzania ni miongoni mwa nchi 
zinazozalisha pamba kwa wingi!

  Miaka kadhaa i l iyopita 
ninakumbuka, serikali  pia 
ilitangaza rasmi kuzitambua dawa 
tano zilizotengenezwa kiasili 
baada ya kuzikagua. Wakati huo, 
ninadhani ni taribani miaka sita 
iliyopita, Msajili wa Baraza la Tiba 
za Asili na Mbadala alizitaja dawa 
hizo kuwa ni pamoja na Dawa 
ya Ujana iliyoaminika kusaidia 
wenye tatizo la upungufu wa 
nguvu za kiume.

Inaendelea uk. 18
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Na Hamisi Kibari
 

H
ivi karibuni, habari 
inayohusu ugonjwa 
hatar i  wa Mpox 
(zamani ukijulikana 
k a m a  h o m a  y a 

nyani) ilitangazwa na TBC 
Digital kwenye mtandao wake 
wa Facebook. Habari hiyo ilieleza 
jinsi ambavyo si rahisi kuzuia 
kusambaa kwa ugonjwa huu kwa 
kufunga mipaka. Msemaji wa 
Shirika la Afya Duniani (WHO), 
Tarik Jasarevic, alikaririwa 
akisema kuwa kufunga mipaka 
hakutazuia kusambaa kwa virusi 
vya Mpox, akitoa mfano wa 
uzoefu uliopatikana wakati wa 
janga la UVIKO-19. 

  Mtaalamu huyo alisisitiza 
u m u h i m u  w a  k u t a m b u a 
waathirika mapema ili kuzuia 
maambukizi zaidi, huku akitoa 
wito wa upimaji wa mara kwa 
mara na kujichunguza kwa dalili 
za Mpox. Pia aliomba mataifa 
kuimarisha mifumo ya afya 

katika kufuatilia maambukizi ya 
maradhi hayo.

  Huu ni ugonjwa ambao 
WHO tayari imeutangaza kuwa 
“Dharura ya Kiafya inayoikabili 
Dunia”. Ugonjwa huu ulianzia 
katika Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC) na tayari 
umesambaa katika nchi jirani, 
na hadi hivi karibuni, takwimu 
zinaonyesha kuwa umesababisha 
vifo vya zaidi ya watu 450.

 
UCHAMBUZI WA MAONI YA 
WANANCHI

Nil ishtushwa na maoni 
yaliyotolewa chini ya habari hiyo, 
ambapo badala ya kujadili hatua 
za kuchukua, wengi walionekana 
wakitupa lawama kwa Wazungu 
bila ushahidi wowote!

Hii ilinifanya nijiulize maswali 
mengi na kuona kuwa elimu zaidi 
inahitajika ili Watanzania wawe 
makini, hasa baada ya taarifa za 
kuwepo kwa wagonjwa wa Mpox 
kwa majirani zetu wa Kenya 
mwishoni mwa wiki.

Baadhi ya maoni ya wananchi 
kwenye mitandao ya kijamii  
kama yafuatayo:

- “Wahuni hawa wazungu, 
w a n a t a k a  t u a m b u k i z a n e. 
Tanzania nawaamuru fungeni 
mipaka.”

- “Hizo biashara za watu. 
Wanataka watuuzie chanjo.”

- “Wazungu wanatengeneza 
magonjwa na kisha wanajifanya 
hawayajui. Hii si haki. Ina maana 
Mungu hawaoni ama adhabu ni 
kwa watu weusi?”

-  “ Wazungu wanatumia 
silaha za kibaolojia kupambana 
na Waafrika na kuvuna pesa 
zaidi. Wanatengeneza wadudu 
wanaosababisha magonjwa na 
kuwasambaza DRC ili Kongo 
iwe bize kutibu, wao wazungu 
waendelee kuchukua madini.”

  Ingawa hisia hizi zinaweza 
kuwa na ukweli fulani, mjadala 
huo haukujielekeza kwenye 
hatua za kukabiliana na tatizo, 
kuelimishana, au kuhimizana 
kuhusu tahadhari za kuchukua 

endapo ugonjwa huo utaingia 
nchini.

 Wakati Watanzania walikuwa 
wakijadili kwa namna hiyo, 
kulikuwa na taarifa kwamba 
ugonjwa huo umeingia kwa 
majirani zetu wa Kenya. 

Ndiyo, Ijumaa ya Agosti 23, 
2024, Kenya ilithibitisha kuwa 
na mgonjwa wa pili wa Mpox, 
ambaye ni dereva wa lori 
linalosafiri kati ya Uganda na 
Kenya.

 
TANZANIA NA HATUA 
MUHIMU

 Ingawa Tanzania, hadi wakati 
wakati makala haya yanaandikwa 
hakukuwa na taarifa zozote 
za uwepo wa mgonjwa Mpox 
a u  m s h u k i w a ,  n a f u ra h i a 
hatua ambazo Wizara ya Afya 
imechukua. 

 Kwa mfano, Ijumaa iliyopita, 
Waziri wa Afya, Jenista Mhagama, 
alifanya ziara ya kushtukiza 
kwenye Kituo cha Forodha 
cha Mpaka wa Namanga, 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Longido, mkoani Arusha, ili 
kuona utayari wa kukabiliana na 
ugonjwa wa Mpox.

Waziri alisisitiza umuhimu 
wa kuongeza kasi ya utoaji wa 
elimu kwa wananchi kuhusu 
dalili  za ugonjwa huu na 
kuhimiza uwekaji wa mabango 
na vipeperushi vyenye taarifa 
sahihi. Alitoa wito kwa wananchi 
kutoa taarifa kwa wataalamu wa 
afya wanapohisi dalili za Mpox ili 
kuhakikisha nchi inabaki salama.

 Wizara ya Afya, kupitia Kitengo 
cha Elimu ya Afya, Jumamosi 
Agosti 24, 2024, ilitoa elimu 
kuhusu ugonjwa wa Mpox 
kwa wananchi na abiria katika 
kituo cha mabasi cha Mbezi, 
Dar es Salaam. Mkurugenzi 
Msaidizi wa Sehemu ya Elimu 
ya Afya kwa Umma, Dkt. Jonas 
Norman, alisisitiza kuwa Wizara 
inaendelea kushirikiana na 
wadau mbalimbali katika kutoa 
elimu, hususani kwenye maeneo 
yenye mikusanyiko ya watu.

Inaendelea uk. 18
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BALOZI DK. PINDI CHANA NI NANI?

Lema anapotambua 
kukimbia nchi si dawa!

Na Hamid Yassin

M
A R A  b a a d a  y a 
Waziri wa Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), 
Mohamedi 

Mchengerwa Agosti 15, 2024 
kuwatangazia Watanzania na 
vyama vyote vya siasa vyenye 
usaji l i  wa kudumu kuwa 
Novemba 27, 2024 itakuwa ni 
siku ya Uchaguzi wa Serikali 
za  Mitaa Tanzania  Bara, 
Mwanasiasa Godbless Lema 
amesema safari hii hatakimbia 
nchi na atashiriki uchaguzi huo 
kikamilifu!

Mchengerwa alisema kuwa, 
siku hiyo upigaji wa kura utaanza 
saa mbili kamili asubuhi na 
kumalizika saa kumi kamili jioni 
ambapo kwa mujibu wa kanuni 
kampeni za uchaguzi zitafanyika 
siku saba kabla ya siku ya 
uchaguzi.

“Kanuni zinaelekeza, kila 
chama cha siasa kinachoshiriki 
uchaguzi kitawasilisha ratiba 
yake ya mikutano ya kampeni 
ya uchaguzi kwa msimamizi wa 
uchaguzi si chini ya siku saba 
kabla ya kuanza kwa kampeni,” 
alifafanua Mchengerwa.

Waziri huyo wa Tamisemi 
aliwatakia wananchi na vyama 
vyote vya siasa uchaguzi 
mwema, amani na utulivu katika 
kipindi chote cha uandikishaji, 
uteuzi wa wagombea, kampeni, 
u p i g a j i  k u ra ,  w a k a t i  w a 
kutangaza na kupokea matokeo 
ya uchaguzi.

“Kwa tangazo hili wananchi 
wote wanaombwa kujitokeza 
kwa wingi kujiandikisha, kupiga 
kura, kugombea na kushiriki 
katika uchaguzi huu ili kupata 
viongozi bora wa Serikali 
za Mitaa kwa maendeleo ya 
nchi yetu,” alimaliza Waziri 
Mchengerwa.
 
LEMA NA KAULI ZAKE

Kama kawaida, siku chache  
baada  ya tangazo lile la Serikali 
ndipo Mwenyekiti huyo wa 
Chadema Kanda ya Kaskazini, 
Godbless Lema alipoibuka 
na kuutangazia umma wa 
Watanzania kuwa, safari hii 
hatakimbia tena nchi kwenye 
uchaguzi ujao wa Serikali za 
mitaa na hata ule Uchaguzi 
Mkuu wa mwakani  2025.

Lema aliyewahi kuwa mbunge 
wa Arusha Mjini, alikimbilia 
nchini Canada mwaka 2020 
baada ya uchaguzi mkuu wa 
madiwani, wabunge na Rais kwa 
kile alichodai kuhofia maisha 
yake kabla ya kurejea Februari 
mwaka 2023.

Akizungumza Jumamosi  
Agosti 24, 2024 jijini Arusha 
kwenye mkutano wa hadhara 
wa uzinduzi wa ‘Operesheni 
Kucha’ inayolenga kuhamasisha 
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wananchi kukataa dhuluma 
za uchaguzi ujao wa wenyeviti 
wa vijiji, mitaa na vitongoji, 
Lema alisisitiza   msimu huu 
hatakimbia nchi tena kama 
alivyofanya awali.

Amesema uonevu wowote 
utakaofanyika msimu huu 
kwenye uchaguzi atakuwa tayari 
kukabiliana nao, bila kuogopa 
kudhurika.

M b a l i  n a  h i l o,  L e m a 
amewataka wananchi kutoa 
ushir ikiano wanapokuwa 
wanapambania haki zao kwa 
kuwa wanaporudi nyuma 
na kuwaacha viongozi wao 
we n ye we  w a n a w a k a t i s h a 
tamaa.

“Hakuna watu wanakatisha 
tamaa nchi hii kama ninyi 
wananchi, hapa tunaongea 
mikakati ya uchaguzi lakini 
baada ya muda mnarudi nyuma 
wote na kutuacha wenyewe 
tunapopata shida,” Lema 
alisikika akitaka kuwaingiza 
‘mkenge’ Wana Arusha.

“Mnasababisha hadi baadhi 
ya viongozi wenye mioyo 
midogo wanahama chama kwa 
sababu yenu, ndiyo maana 
siwalaumu, hata akina David 
Silinde na Mchungaji Peter 
Msigwa waliokimbia kwa 
sababu ya hatma ya maisha 
yao,” amedai Lema.

ARUSHA KUWENI MAKINI
Na o n a  L e m a  a n a t a k a 

kuwaingiza ‘mkenge’ kwa mara 
nyingine wakazi wa Arusha kwa 
masilahi yake binafsi ya kutaka 
kuwania tena Ubunge kwenye 
Jimbo la Arusha mjini.

Naamini wakazi wa Arusha 
bado wanakumbuka yale 
mabomu ya Juni 18 mwaka 2013 
katika kampeni za uchaguzi 
mdogo wa udiwani Kata ya 

Arusha Mjini ambapo bomu 
lili l ipuka na kusababisha 
vifo vya watu kadhaa wakati 
C h a d e m a  w a l i p o k u w a 
wanahitimisha siku ya mwisho 
ya kampeni zao kwenye Uwanja 
wa Soweto.

Katika hali ya kutoeleweka 
nani hasa alihusika na bomu 
lile la Arusha, Jeshi la Polisi 
liliwashukia viongozi wa vyama 
vya siasa ambao walikuwa 
wakitupiana lawama kuhusu 
nani alihusika na shambulizi lile 
la bomu.

N a k u m b u k a  J e s h i  l a 
Polisi lilitishia kuwakamata 
Mwenyekiti wa Chadema, 
Freeman Mbowe na aliyekuwa 
Mbunge wa Arusha Mjini 
wakati huo, Godbless Lema 
sambamba kumhoji aliyekuwa 
Katibu Mwenezi wa CCM, 
Na p e  N n a u ye  b a a d a  y a 
wanasiasa hao kudai kufahamu 
watu waliohusika na tukio la 
kurushwa bomu lile! 

Akizungumza na waandishi 
wa habar i  mjini  Ar usha  
aliyekuwa  Mkuu wa Operesheni 
wa Polisi,  Kamishna Paul 
Chagonja aliwataka wanasiasa 
hao kwasilisha ushahidi wa 
kile wanachofahamu kuhusu 
kulipuliwa kwa bomu lile.

MADAI WALIOSHINDWA 
KUTHIBITISHA

  Mbowe akiwa na Lema, 
waliibuka na kudai walikuwa 
wana ushahidi wa picha za 
video zilizohusisha polisi na 
kulipuliwa kwa bomu hilo 
katika Uwanja wa Soweto wakati 
wa mkutano wa kuhitimisha 
kampeni za udiwani kwa 
Chadema kwenye uchaguzi ule.

Kamishna Chagonja aliwataka 
Mbowe na Lema kupeleka 
ushahidi huo ili  kusaidia 

uchunguzi wa tukio hilo.
“Tunataka Mbowe na Lema 

kutoa ushahidi wa askari wetu 
kuhusika na tukio la bomu pale 
Soweto. Wasipofanya hivyo 
tutatumia sheria kuwalazimisha 
kufanya hivyo kwani yeyote 
mwenye ushahidi unaoweza 
kusaidia upelelezi wa kosa la 
jinai akikataa kuuwasilisha 
kwa vyombo husika anaweza 
kuchukuliwa hatua,” alisema 
Kamishna Chagonja.

LEMA NA MAMBO YA NKASI
Lema huyuhuyu mwezi 

Machi mwaka huu  alikuwa 
anazunguka mitaani kule Nkasi 
mkoani Rukwa na kujitwisha 
majukumu ya kusikiliza na 
kutatua kile alichoita kero na 
unyanyasaji wanaofanyiwa 
wananchi na serikali yao!

Z i p o  k l i p u  z a  v i d e o 
z i l i m w o n y e s h a  L e m a 
akizunguka mitaani na kundi 
kubwa la watoto na akina mama 
kisha akiingia kwenye baadhi 
ya nyumba za wakazi hao wa 
Nkasi ambao walikuwa wanalia 
huku wamejifunika gubigubi 
wasionekane sura zao.

Kilichonishangaza akina 
mama wale waliokuwa wakilia 
na kuficha sura zao walikuwa 
hawasemi hayo masahibu 
yaliyowafika zaidi ya kulia huku 
kada mmoja mwanamke wa 
Chadema akiongea mambo 
yasiyoeleweka vizuri kwa niaba 
yao!

Huu ndiyo uhuru waliokuwa 
wanalilia wapinzani? Yaani 
c h a m a  k i n a j e n g w a  k w a 
kugombanisha wananchi na 
serikali yao! Wapinzani wapo 
tayari yao yatimie hata kama 
itagharimu kupoteza amani 
na utulivu wetu tulioujenga na 
kuulinda kwa miaka mingi sasa!

TULINDE AMANI YETU
Ta n z a n i a  n e n o  a m a n i 

linaeleweka na kada zote. Kwa 
Watanzania halihitaji elimu 
kwani wanalielewa kwa mapana 
yake. Jambo la amani halihitaji 
tafsiri bali kila mtu anaihitaji 
amani; kila kitu kitafanyika chini 
ya amani kubwa katika maisha 
ya mwanadamu ni maendeleo 
na kumcha Mungu.

Kitu cha ajabu ni kwamba, 
amani yetu tumeanza kuichezea 
na wala hatuna shaka ya kutaka 
kuweka maisha yetu hatarini. 
Tunataka kufikishana  mahali 
ambapo tusiwe na uhakika na 
leo yetu kwa kuhofia ni tukio 
gani litatokea baada ya muda 
mfupi ujao!

Na wala hatujali kuwa kama 
leo yetu haipo salama hata 
kesho yetu imepungukiwa. 
Haya yote yanafanyika kwa 
sababu ya wanadamu ambao 
kwa utaifa wetu baadhi yetu 
wameamua kufuta historia na 
uhalisia tulioachiwa au kukulia 
na kulelewa kwayo.

Amani ni mtaji unaotafutwa 
na nchi nyingi duniani lakini 
kwa bahati  nzuri,  amani 
ipo katika nchi  ambazo 
zimetambua mapema na kulea 
watu wake katika misingi hiyo 
ya utulivu na amani.

Katika kipindi chake hiki 
k i fupi  madarakani ,  Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania  Dk.  Samia 
suluhu Hassan, ameonya na 
anaendelea kukemea mara 
zote wale wanaotaka kuichezea 
amani, usalama na utulivu 
uliopo nchini kwetu.

  Rais ananasihi mara kwa 
mara; “Amani yetu ndiyo karaha 
kwa watu wengine, nawaomba 
sana Watanzania tusiichezee 
amani yetu ikipotea tutajuta.”

Rais Dk. Samia anatambua 
a m a n i  h u p a n d w a  n a 
kuchipuka katika jamii yeyote 
ambayo imetambua thamani 
yake, hivyo amani ipo ndani ya 
uhalisia wa watu. Hata hivyo, 
kuna baadhi ya watu ambao 
ni tofauti na makuzi ya amani 
kutokana na sababu zao binafsi 
ikiwa ni pamoja na umimi, asili 
ya jamii husika, mila na desturi 
na utashi wa mtu mwenyewe.

Usemi wa Rais unaakisi 
hali halisi ya watu wachache 
waliopo ulimwenguni ambao 
hawapendi nchi yetu iwe na 
amani, kwao jambo lolote baya 
linalojitokeza hulifanya mtaji ili 
kupenyeza yale waliyokusudia. 

Lakini unapolitambua hili 
kama nchi haisumbui, tatizo 
ni kwa wale wasiochambua 
na kuelewa mambo, wao 
hulichukua kama lilivyo na 
kuliamini.

Hata hivyo, wapo baadhi ya 
wachache katika jamii zetu 
kwao kukosekana kwa amani ni 
mtaji au ofisi ya kumuwezesha 
kuyumbisha jamii kwa maslahi 
binafsi.

P i a  n i  w a t u  a m b a o 
wanaombea serikali ikosee, 
ikwame mahala ili wapate cha 
kusema na kukifanya kuwa 
mtaji wao wa kisiasa.

Dk. Samia ameendelea 
kutuasa kwenye baadhi ya 
hotuba zake kuwa eneo lolote 
ambalo halina amani hamna 
nafasi ya kumcha Mungu. 
Tukumbuke tunapata nafasi 
ya kuabudu kwa kuwa kuna 
amani.

Kutapokuwa hakuna amani 
kila mmoja atatetea nafsi 
yake, uhai wake, uwepo wake, 
maslahi yake, matarajio yake 
sambamba na nafasi yake 
katika jamii. 

Pasipo na amani mtu hana 
nafasi ya kukumbuka familia 
yake ingawa wakina mama 
mara zote huwajibika kutetea 
maisha yao na watoto wao.

Watanzania tusichezee 
amani tuliyonayo, mauaji 
ya Kimbari nchini Rwanda, 
yalichochewa na baadhi ya 
wanasiasa na vyombo vya 
habari, ambavyo vilidhani 
vinatimiza wajibu wake wa 
kutoa habari za kuhamaisha 
mauaji ili kuwakomoa watu 
fulani kumbe ikawa ndio 
sehemu ya kuwasha moto wa 
mauaji. 

Kukosekana kwa amani sio 
wimbo au pambio ambalo 
huvutia kusikiliza katika 
masikio, ni vigumu sana kwa 
baadhi ya watu kugundua 
alilolitenda au kusema ndio 
mwanzo wa kupotea kwa 
amani.  

Amani ndio chanzo cha 
tafsiri pana inayobeba maisha 
ya wanadamu na mustakabali 
wa kutumia kila kitu kilichopo 
duniani kwa ustawi na kujiletea 
maendeleo.

Lema tumekusikia, nasi 
tunakuunga mkono safari hii 
isikimbie tena nchi, lakini acha 
mara moja uchochezi wako 
kwa wananchi na serikali yao! 
Wewe unaweza kugeuka kama 
kinyonga ukakimbia tena nchi; 
Je, hawa Watanzania wenzangu 
na mimi watakimbilia wapi? 
Tafaakari!

Kwa maoni na ushauri; 0768 
888 787 ama 0784 122 020.
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Kutana na “matron” wa kiume 
na kitabu cha Shangwe

Na Mwandishi Wetu

IJUMAA Agosti 30 kutakuwa 
na tukio adhimu la kugawa 
pedi kwa wasichana wa 
Shule ya Sekondari Kibasila 

iliyoko Temeke, sambamba na 
uzinduzi wa Kitabu cha Shangwe, 
kinachoeleza mkasa kuhusu 
changamoto za hedhi kwa 
wasichana wadogo.

Hivi karibuni wakati za matukio 
hayo zikielezwa kwenye mitandao 
ya kijamii, alijitokeza Mwalimu 
Edgar Mwinuka na kuandika 
andiko hili ambalo limesababisha 
watu wengi kuguswa ikiwa ni 
pamoja na kumunulia kwa wingi 
vitabu hivyo ili kutoa elimu ya 
kutosha kwa wanafunzi wake. 
Mwalimu Mwinuka aliandika.

SABABU ZA KUWA ‘MATRONI’ 
MWANAUME

Shule yangu ina walimu 16 ila 
mwalimu pekee wa kike ni mkuu 
wa shule ambaye anakuwepo 
kazini kwa muda mfupi mno 
kutokana na msongamano wa 
majukumu. Isivyo bahati shule 
hii ipo eneo la kijijini ambako 
mwamko na ufahamu kuhusu 
suala la hedhi salama ni duni mno.

Sa b a b u  h i z o  z i l i n i f a n y a 
nijichague kuwa ‘matron’ wa shule 
licha ya jinsi yangu kukinzana na 
dhana ya “matron”.

Ningefanyaje sasa wakati kila 
siku Jumatatu mpaka Ijumaa 
nashuhudia watoto wakifedheheka 
kwa kushindwa kupata stara 
wakati wa siku zao za heshima? 

Ningekaa kimya eti tu kisa ni 
mwalimu wa kiume niwaache 
binti zangu wadogo wakiathiri 
taaluma zao na kuzika ndoto zao 
kwa kukosa elimu na msaada wa 
hedhi salama?

Kwa ushahidi ,  nafahamu 
wasichana wengi wengine wenye 
uwezo mzuri tu kitaaluma ambao 
waliacha shule kutokana na 
fedheha za hedhi isiyo salama 
achilia mbali wengi wanaofeli kwa 
kukosa masomo kwa sababu ya 
bugudha za kukosa elimu ya hedhi 
salama.

Sikuwa tayari kuona hedhi 
ikigeuka kuwa jinamizi la kumeza 
ndoto njema za binti zangu hawa 
wadogo, nikajitoma kuwa mlezi, 
mshauri na mwelimishaji wao 
kuhusu namna ya kukabiliana na 
changamoto ya hedhi.

Kwa njia ya semina nimeokoa 
taaluma ya watoto wengi wa 
kike ila kwa kuwa kila mwaka 
tunapokea wanafunzi wapya 
hivyo jitihada zetu zinabaki kuwa 
endelevu.

Naamini Shangwe itafanyika 
ukombozi kwa binti zangu hapa 
shuleni kwa kuwajaza taarifa 
sahihi kuhusu hedhi na namna 
ya kukabiliana nayo, jambo 
litakalookoa hali ya taaluma zao na 
kuwasogeza hatua moja karibu na 
ndoto zao

Hivyo ndivyo ameandika 
‘Matron’ Mwalimu Edgar Mwinuka 
ambaye baada ya kuandika hivyo 
kwenye mitandao ya kijamii 
watu kadhaa wameguswa na 
kusababisha watu wengi kujitokeza 

kumnunulia vitabu vingi vya 
Shangwe kwa ajili ya wanafunzi 
na watu wengine kijijini. Sehemu 
kubwa ya manunuzi ya vitabu 
hivyo itakwenda kununua pedi 
kwa ajili ya wasichana wadogo 
shuleni.

UCHAMBUZI WA KITABU CHA 

SHANGWE
S h a n g w e  n i  s i m u l i z i 

iliyoandikwa kwa ushirikiano wa 
waandishi watatu; Mohammed 
Hammie, Mariam Mbano na 
Hamisi Kibari wote wakiwa 
washindi wa tuzo mbalimbali 
za kitaifa na kimataifa. Hii ni 
simulizi inayomhusu msichana 
anayeanzisha harakati za hedhi 
salama shuleni baada ya kupitia 
magumu kadhaa.

Wazo la kuandika simulizi hii 
limetokana na binti aitwaye Johan 
Hoppness. Msichana huyu aliwahi 
kuanzisha harakati za hedhi 

salama katika Shule ya Sekondari 
ya Ilkiding’a iliyopo mkoani Arusha 
mwaka 2021 hadi 2023 alipohitimu 
Kidato cha Nne. Johan ni zao la 
mradi wa kitabu kilichoandikwa 
na Mohammed Hammie cha Maji 
Mandiga.

Kwenye kitabu hiki mhusika 
mkuu ni msichana aliyepewa  jina 

la Shangwe. Shangwe anawakilisha 
kundi kubwa la wasichana ambao 
wanapitia changamoto za kupata 
hedhi salama kutokana na kukuosa 
maarifa ya suala hili la asili 
kufanywa siri kutokana na baadhi 
ya imani za mila na tamaduni zetu.

Tofauti  na imani i l iyopo 
kuwa wasichana hawawezi 
kujipambania dhidi ya matatizo 
yao, Shangwe anathubutu na 
kuwaonesha upande wa pili kuwa 
inawezekana msichana kupaza 
sauti na kupigania anachokiamini 
hadi kujikomboa.

Kwa sababu hali ya hedhi 

i l iyomtokea i l ikuwa ngeni 
maishani mwake,  Shangwe 
alianza harakati  za kusaka 
ukweli. Alipoujua ukweli, ndipo 
alipoanza kuyasaka maarifa sahihi. 
Misukosuko, fedheha, vitisho na 
hatari alizokutana nazo havikuwa 
kikwazo kuleta Shangwe kwa 
wasichana wanzake waliopitia 

changamoto ya hedhi salama.
Mapito yake kwenye simulizi 

hii yanatoa nafasi ya kuwafanya 
wasichana wengine kujijengea 
ujasiri wa kujiamini, kuthubutu na 
kuchukua hatua hasa wanapokuwa 
kwenye mazingira yaliyo na kiza. 
Lengo ni kuhakikisha wakati 
wa hedhi wanakuwa salama na 
kuhudhuria masomo yao kwa 
mustakabali wa ustawi wao wa 
baadaye kimaendeleo.

Waandishi wa kitabu hiki 
wanaamini kuwa ikiwa simulizi hii 
itawafikia wasichana wengi nchini, 
waalimu na hata wazazi Tanzania 

basi itakuwa ni ukombozi mkubwa 
kwao na jamii kwa ujunka katika 
kujitambua hasa linapokuja suala 
la hedhi na hedhi salama.

Kitabu cha Shangwe kimekuja 
wakati mwafaka ambapo utafiti 
uliofanywa na Taasisi ya Utafiti wa 
Magonjwa ya Binadamu (NIMR) 
ulionesha ukosefu wa vyumba 
vya kujisitiri kwa wanafunzi wa 
kike wakati wa hedhi shuleni, 
umefanya baadhi yao kutumia 
vichaka.

Pia umebaini asilimia 60 ya 
wasichana kushindwa kumudu 
gharama za ununuzi wa taulo za 
kike, hivyo kutumia vifaa visivyo 
salama kiafya.

Utafiti huo uliofanyika mwaka 
2021, uliwahusisha wasichana 
takribani 10,516,801 katika shule 
294 kwenye mikioa 16 kote nchini.

Pia kwa mujibu wa Wizara 
ya Afya Tanzania, takwimu 
zinaonesha kuwa hapa nchini 
wanawake na wasichana zaidi 
ya milioni 13, wenye umri kati ya 
miaka 15 hadi 49 hupata hedhi 
kila mwaka. Na idadi hii ni kubwa, 
hivyo jamii ina kila sababu ya 
kuhakikisha kuwa kundi hili 
linapata huduma bora wakati wa 
hedhi ikiwemo kuhakikisha uwepo 
wa maji, sabuni na taulo za kike ili 
kufanya hedhi iwe salama kwao.

Huu ni msukumo mwingine 
ul iofanya muunganiko wa 
waandishi wa kitabu cha Shangwe 
wakae chini na kuandika simulizi 
inayounga mkono jitihada za 
serikali kwa kutumia fasihi andishi 
ili kuhakikisha jamii inapata elimu 
ya hedhi salama.

“Hedhi sio balaa, sio siri, sio 
ugonjwa na wala sio laana bali 
ni mabadiliko ya hali ya kawaida 
y a n a yo m t o k e a  m w a n a m k e 
au msichana mara baada ya 
kupevuka” aliwahi kusema 
aliyekuwa Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu.

K i t a b u  c h a  S h a n g w e 
kimethibitishwa lugha na Baraza 
la Kiswahili Taifa (BAKITA) hivyo 
kinaweza kusomwa na watu wa 
kila rika. Kitabu kimetunukiwa 
cheti nambari BKT/ITH/25/24.

Jalada ya kitabu cha Shangwe 
limechorwa na Chris Katembo 
ambaye ni mchoraji wa siku nyingi 
wa kujitegemea. Ni mchoraji wa 
katuni na vielelezo vya vitabu kwa 
takribani miaka 25 sasa.

K imehar ir iwa na Ndugu 
Jonathan Ngua, yeye ni afisa 
elimu katika Kaunti ya Kilifi nchini 
Kenya. Ana shahada ya ualimu 
(BAED) katika Chuo Kikuu cha 
Mount Kenya. Pia ni mwalimu, 
mtunzi na mhariri wa kazi za fasihi 
ya Kiswahili. 

Waandishi wa kitabu cha 
Shangwe wanatabaruku kitabu 
hiki kwa wasichana na wanawake 
wote  ul imwenguni  ambao 
wanapitia madhila na misukosuko 
ya kukosa hedhi salama na pia 
kugubikwa na maisha ya mila na 
utamaduni uliopitwa na wakati 
katika jamii zao kuhusu hedhi, 
hasa wasichana wadogo shuleni 
ambao mara nyingi wamenyimwa 
fursa kuijua elimu ya hedhi.
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Vyakula 8 vya kuepuka kupunguza 
mafuta tumboni na 9 vinavyofaa

Mambo yanayozungumzwa 
katika makala haya si 
mapya. Yameshasemwa 
sana na watalaamu wa 

lishe na hata madaktari kama Profesa 
Mohamed Janabi na hivyo makala 
haya yanalenga kukumbushana 
jambo muhimu sana la lishe. Hii ni 
kutokana na ukweli kwamba ulaji 
wetu wa siku hizi unachangia sana 
mtu kuwa na uzito mkubwa na 
wakati mwingine kuwa chanzo cha 
magonjwa yasiyoambukiza (presha, 
kisukari, tezi dume, kiharusi, saratani 
nk).

Vyakula vinavyoandaliwa mitaani 
kwa mafuta mengi, mathalani 
chipsi au ndizi mzuzu za kukaanga 
na vyenye sukari nyingi kama pipi 
na chokoleti pamoja na nyama 
z i l i z o s i n d i k w a , i n a s h a u r i w a 
kuviepuka kadri inavyowezekana 
kwa wale wanaotaka kuepuka mafuta 
ya tumbo, kulingana na wataalamu 
wa afya.

Ku n a  w e n g i n e  w a n a w e z a 
kufanikiwa kupunguza mafuta 
kutokana na mazoezi, dawa au 
kupangilia vyakula lakini wanarudia 
kunenepa, hususani kwa kuwa na 
mafuta ya tumbo, kutokana na kula 
vyakula hivi.

Mambo kadhaa yanaweza kuathiri 
malengo yako ya kupunguza mafuta 
ya tumbo, ikiwemo kiwango cha 
mazoezi, viwango vya msongo wa 
mawazo, matumizi ya pombe, na 
tabia za jumla za ulaji. Kuepuka 
au kupunguza baadhi ya vyakula 
vinavyoweza kusababisha mafuta 
ya tumbo kunaweza kukusaidia 
kudumisha afya yako.

Makala hii pia inakuletea vyakula 
takribani 9 vinavyosaidia kupunguza 
mafuta ya tumbo na unene.

1. BISI
Bisi mara nyingi hutayarishwa 

kwa mafuta (trans fat) ambayo 
yanahusishwa na matatizo ya kiafya 
kama vile magonjwa ya moyo na 
kiharusi kutokana na kuongeza 
mafuta ya tumbo. Badala ya kula 
bisi kwa wingi (popcorn) pendelea 
kuburudika na vitu vyenye afya kama 
vile kunywa mtindi, kula matunda au 
kutafuna karanga.

2. TAMBI
Ingawa zinaweza kuwa na ladha 

na bei rahisi, tambi mara nyingi 
huandaliwa kwa mafuta na sukari ya 
ziada. 

Hivyo zinaweza kuchangia 
kuongezeka kwa uzito na mafuta 
m w i l i n i  m w a k o .  U n a w e z a 
kutengeneza tambi nyumbani kwa 
kutumia unga wa ngano kamili au 
unga wa mchele wa rangi ya kahawia 
ili kupunguza wingi wa mafuta.

3. VITAFUNWA VILIVYOJAA 
SUKARI

Acha kutumia nafaka zilizotiwa 
sukari nyingi kama keki na maandazi 
kwani zinaongeza kalori tupu, 
zikichangia kuongezeka kwa mafuta 
ya tumbo. Nafaka hizi mara nyingi 
zinakosa protini na nyuzi lishe na 
hivyo zikisababisha njaa ya haraka.

4. VYAKULA VYA KUKAANGA 
VYA HARAKA

Vyakula hivi, mathalani chipsi, 
vinaweza kuongeza mafuta ya tumbo 
ikiwa vinaliwa mara kwa mara. 
Vyakula hivi pia ni vya kupikwa 
kwa viwandani na vinahusishwa na 
kuongezeka kwa mafuta ya ndani ya 
viungo.

5. ICE CREAM: 
Kula ice cream mara kwa mara 

kunaweza kusababisha kuongezeka 
kwa uzito usiokuwa wa kawaida. 
Ice cream  kwa kawaida ina sukari 
nyingi na mafuta yaliyojaa, na ladha 
zake zinazoweza kusababisha kula 
sehemu nyingi kwa wakati mmoja. 

6. NYAMA ZILIZOTAYARISHWA
Nyama kama vile pepperoni, soseji, 

nyama za deli, na bacon zinaweza 
kuchangia kuongezeka kwa uzito. 
Pia, zinaweza kuwa na hatari ya 
kukusabishia saratani ya utumbo 
mpana (koloni) kama utakuwa na 
matumizi ya mara kwa mara ya 
nyama hizi.

7. MKATE MWEUPE
Mkate mweupe (white bread) 

unakosa nyuzi lishe na virutubisho 
muhimu ikilinganishwa na mkate 
unaookwa kwa unga ambao 
haujakobolewa. Matumizi mengi ya 

nafaka zilizokobolewa zinahusishwa 
na kuongezeka kwa mafuta ya tumbo.

8. PIPI NA CHOKOLETi
Vyakula vyenye sukari nyingi 

kama pipi au chokoleti vinaweza 
kusababisha kuongezeka kwa 
mafuta ya tumbo kama matumizi 
yake yatakuwa makubwa. Hii ni kwa 
sababu zina sukari nyingi, nyuzi lishe 
chache, na protini kiduchu. 

VYAKULA 9 VINAVYOSAIDIA 
KUEPUKA KUONGEZA UZITO

Vyakula hivi vinavyopatikana 
katika mazingira yetu vinasaidia 
sana katika kukata uzito kama 
utakuwa unavitumia kwa wingi. 
Baadhi ya vyakula hivyo pamoja ni 
pilipili, spinachi, broccoli, uyoga na 
matango. Ni vyakula vyenye nyuzi 
lishe nyingi na husaidia kupunguza 
mafuta mwilini.

Kama tulivyokwishaeleza hapo 
juu, wale wanaotaka kuondoa 
mafuta ya ziada wanahitaji kufanya 
mazoezi na kudumisha tabia za lishe 
sahihi. Madaktari na wataalamu wa 
lishe wanapendekeza vyakula uivi5 
vinavyoweza kusaidia kudumisha 
afya yako na uzito wako.

1. VYAKULA VYENYE 
PROBIOTICS

P r o b i o t i c s  n i  b a k t e r i a 
wanaopatikana kwenye vyakula 
fulani fulani kama maziwa hususani 
mtindi. Bakteria hawa wanasaidia 
kudhibiti uzito wako, ikiwa ni 
pamoja na kupunguza mafuta ya 
tumbo. Probiotics zilizoonyesha 
kupunguza mafuta ya tumbo ni 
zile zinazojulikana kitaalamu 
kama Lactobacillus fermentum, 
Lactobacillus amylovorus, na hasa 
Lactobacillus gasseri. Pia zina faida 

nyingine nyingi za kiafya kama 
kuboresha afya ya tumbo na mfumo 
wa kinga.

2. SPINACH NA AINA NYINGINE 
YA MBOGAMBOGA: 

Spinach na mboga nyingine 
kama kama lettuce ni nzuri kwa 
kuchoma mafuta ya tumbo. Unaweza 
kuanza mazoea ya kuongeza 
spinachi kwenye kifungua kinywa 
au chakula chako ili kusaidia mwili 
wako kutokomeza mafuta huku pia 
ukipunguza vyakula vya wanga kama 
maandazi, mikate, ubwabwa, ugali 
wa sembe na kadhalika.

3. UYOGA
Uyoga ni chakula kinachosaidia 

kupunguza uzito na kuchoma mafuta 
kwa kudhibiti kiwango cha glucose 
kwenye damu. Aidha, uyoga umejaa 
protini na kwa jinsi unavyofanya kazi 
mwilini unasaidia kupunguza mafuta.

4. CAULIFLOWER NA BROCCOLI
Mboga hizi zina nyuzilishe  bora, 

madini mbalimbali, na vitamini 
muhimu. Mboga aina ya broccoli 
ina vitu vinavyoitwa phytochemicals 
vinavyojulikana kwa kupunguza 
mafuta ya tumbo. Cauliflower pia 
inasaidia kuepuka gesi tumboni 
mbali na kuwa na vitamini C.

5. PILIPILI
Pilipili ina faida nyingi za kiafya, 

ikiwa ni pamoja na kuchoma mafuta. 
Joto linalotokana na pilipili pia 
husaidia mwili kuchoma kalori zaidi 
na oksidi mafuta yaliyomo ndani 
ya mwili. Ikiwa hupendi pilipili 
kali, matunda yenye ‘capsaicin’ pia 
yanaweza kuchoma mafuta.

6. BOGA
Boga lina kalori chache na lina 

nyuzi lishe nyingi, na ni moja ya 
chakula bora kwa lishe inayolenga 
kupunguza uzito. Unaweza kuongeza 
boga kwenye saladi au unga wa boga 
kwenye vyakula vyako. Boga inaweza 
kusaidia mwili kupunguza mafuta 
haraka.

7. KAROTI
Karoti ni mboga bora yenye kalori 

chache lakini iliyojaa nyuzi lishe 
zinazoyeyushwa na zisizo na maji. 
Unaweza kuchanganya karoti na 
matunda na mboga nyingine ili 
kutengeneza mlo wenye afya na 
virutubishi au kuipika na nyama.

8. MAHARAGE
Badala ya kula nyama kupata 

protini, hasa nyama nyekundu, 
pendelea kula maharage kwa kuwa ni 
chakula chenye afya huku pia kikiwa 
na nyuzi lishe nyingi zinazoyeyushwa 
vyema mwilini na ambazo zinaweza 
kupunguza mafuta, kuzuia uchochezi 
unaosababisha kuongezeka kwa 
mafuta ya tumbo, na kupunguza 
hatari ya kuongezeka uzito.

9. TANGO
Tango husaidia kusafisha mwili 

kwa sababu lina maji mengi na nyuzi 
lishe. Ni chachu ya kalori na pia 
linachoma mafuta. Ni muhimu katika 
kila mlo wako kuwa na tango.

Lakini kumbuka, mbali  na 
kuzingatia lishe bora kwa kula 
vyakula muhimu na kuepuka vingii, 
kila mtu anahitaji kudumisha 
mazoezi na kupata muda wa kutosha 
wa  kulala ili kuwa na afya njema.
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NI  s a h i h i  k a b i s a 
k u s e m a  k w a m b a 
hakuna mwanadamu 
aliyekamilika, iwe kitabia 

na kimahitaji. Kwamba huyo 
ana tabia zote nzuri asilimia 
100. Vilevile hakuna anayeweza 
k u j i t o s h e l e z a  m w e n y e w e 
kimahitaji  bila msaada wa 
binadamu wenzake.

Hata mtu awe bilionea namba 
moja duniani, anawahitaji watu 
wengine wa ngazi za chini kuweza 
kumkamilisha kimahitaji na 
kimafanikio. Hata mlinzi wake 
nyumbani anaweza kuwa hitaji 
muhimu sana kwake mbali na 
daktari  wake, mwanasheria 
wake, mshauri wake na wengine. 
Kiufupi tunahitajiana na hivyo 
hata mtumishi wa ndani au mlinzi, 
usimadharau. Ni hitaji muhimu. 
Ngoja tuone mifano minne katika 
dhana hii ili unielewe vizuri ndugu 
msomaji wangu.

Mosi, gari la tajiri likipata 
pancha, anaenda kuliziba kwa watu 
wa kawaida kabisa kwa sababu 
hawezi kuziba pancha mwenyewe. 
Pili, tajiri anayemiliki viwanda, 
wafanyakazi wake ni watu wa 
kawaida ambao kupitia nguvu 
na akili zao wanamwongezea 
uzalishaji viwandani na hivyo 
anaendelea kuwa tajiri kupitia 
maendeleo ya viwanda yatokanayo 
na jasho la wafanyakazi wake wa 
chini.

Ta t u ,  t a j i r i  a u  t u s e m e 
mfanyabiashara anayemiliki 
kiwanda vya kuzalisha unga 
wa ngano, wateja wake ni 
watu wa kawaida kabisa kama 
vile mamalishe na babalishe 
wanaouza maandazi na chapati. 
Wanaponunua unga wa kukandia 
maandazi na chapati zao, ndipo 
tajiri anayemiliki kiwanda cha 
unga wa ngano anavyozidi kuwa 
bilionea. Hawa wakikosekana 
kiwanda kinakufa.

Nne, mwanasiasa, mathalani 
mbunge, ukifika wakati wa 
uchaguzi na kulazimika kuzunguka 
kuomba kura kwa wananchi, 
hata awe na makeke kiasi gani 
lakini atalazimika kuwa mpole, 
atajishusha, atacheza na wananchi 
wenzake ngoma za asili na wakati 
mwingine hadi kupiga magoti 
akiomba kura kwa wananchi 
maskini kwani anajua ni wao pekee 
kumfanya aitwe mbunge na si 
vinginevyo.

Hivyo, tunategemeana katika 
haya maisha ndugu yangu. Acha 
kupandisha mabega ukidhani 
wewe ni bora kuliko wengine kwa 
sababu ya pesa, kutoka ukoo bora, 
madaraka ulio nayo au chochote 
kile. Kimsingi huwezi kusimama, 
kuendelea na kupiga hatua za 
maendeleo bila mchango wa watu 
wengine. Nimeanza na utangulizi 

Kampeni ya ‘Tutunzane’ 
chachu ya amani na maendeleo

na mifano hiyo ili kuunga mkono 
kampeni ya ‘Tutunzane Mvomero”

Hii ni kampeni yenye kaulimbiu; 
“Mfugaji Mtunze Mkulima na 
Mkulima Mtunze Mfugaji ili Kulinda 
Mazingira Yetu.” Ni kampeni 
inayosimamiwa kikamilifu na Mkuu 
wa Wilaya ya Mvomero Judith Nguli 
ambayo ilizinduliwa Agosti 3, 2024 
na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
akiwa katika ziara ya kikazi mkoani 
Morogoro. 

Kimsingi,  kampeni hii  ni 
muhimu katika jitihada za kumaliza 
migogoro ya wakulima na wafugaji 
wilayani humo kupitia utoaji wa 
elimu kwa makundi haya mawili 
ili kuondoa uadui dhidi yao kwani 
kila mmoja anamtegemea mwenzie 
katika maisha yake.

Mvomero ni sehemu ndogo ya 
Tanzania yetu ambayo imekuwa 
ikikumbwa na migogoro ya mara 
kwa mara baina ya wakulima na 
wafugaji.

  Yapo maeneo mengi yenye 
migogoro ya ardhi inayosababisha 
magomvi baina ya wakulima na 
wafugaji na pengine kuhatarisha 
maisha.  Hivyo kampeni ya 
Tutunzane inapaswa kuvuka 
mipaka ya Mvomero na kwenda 
nchi nzima ili kuhakikisha amani 
inakuwepo kwa kumaliza ugomvi 
kati ya wakulima na wafugaji na 
kuchangia maendeleo kwani sekta 
hizi mbili; kilimo na ufugaji ni 
muhimu sana katika maendeleo.

Wa k u l i m a  n a  w a f u g a j i 
wanategemeana. Kwa mfano, 
mfugaji  hawezi  kuishi  kwa 
kutegemea kula mazao ya mifugo 
yake pekee kama vile nyama na 
maziwa, vilevile mkulima hawezi 
kuishi kwa kutegemea kula mazao 
kutoka shambani kwake tu, kwani 
kuna wakati anahitaji kula nyama 
na kunywa maziwa kutoka kwa 
mfugaji ili aweze kujenga afya 
bora kupitia mlo kamili kama 

tunavyoshauriwa na wataalamu wa 
afya na lishe.

Lakini hata katika maisha ya 
kawaida, wakulima na wafugaji 
wanapaswa kuishi kwa amani 
kwani kwa miaka mingi, makundi 
haya mawili wamekuwa ni ndugu 
wanaoishi pamoja, wanaosali katika 
nyuma za ibada pamoja, watoto 
wao wakisoma shule moja na 
kufanya mambo mengi pamoja ya 
karaha na furaha kama vifo, misiba 
na harusi. Hakuna aliye bora zaidi 
ya mwenzake, wanahitajiana na 
wanategemeana pia.

Kutokana na ukweli kuwa ardhi 
ni nyenzo muhimu ya maendeleo, 
ni lazima ardhi ya kijiji ipimwe na 
kujua mipaka na kisha kuwa na 
matumizi bora ya ardhi ili kuondoa 
migogoro ya mara kwa mara 
inayohatarisha amani na ustawi wa 
maendeleo.

Ni muhimu vijiji kutenga eneo 
kwa ajili ya malisho, eneo kwa ajili 
ya mashamba, eneo la msitu wa 
kijiji, eneo la makazi, eneo la miradi 
ya kijamii na maendeleo kama 
shule, soko, kituo cha afya, ofisi 
mbalimbali, viwanda na kadhalika.

Kupitia sheria ndogo za kijiji (by-
laws) zingeeleza adhabu hususani 
za faini kwa mtu anayekiuka 
matumizi bora ya ardhi ikiwemo 
kulisha mashamba, kukata miti 
kwenye msitu bila kibali, kuharibu 
vyanzo vya maji na kadhalika.

Kampeni ya Tutunzane imelenga 
kuhamasisha wakulima na wafugaji 
kurasimisha ardhi zao kwa gharama 
nafuu ili waweze kupata hati miliki 
za mashamba yao ili wapewe 
mbegu za malisho na ufuta kwa ajili 
ya kupanda.

Katika ardhi zao zilizopimwa, 
wafugaji watakuwa na uwezo wa 
kupanda malisho mazuri kwa 
ajili ya chakula cha mifugo yao na 
kuepukana na kadhia ya kwenda 
kulisha mifugo kwenye mashamba 

ya wakulima ambapo inaleta 
ugomvi, uhasama na kuwatia 
hasara wakulima kwa kupoteza 
mazao yao na hivyo kuendelea 
kuishi maisha duni.

Kampeni inasisitiza ufugaji 
wa kisasa ikiwemo kuwa na 
maeneo yao ya kulima malisho 
ili kuondokana na migogoro kati 
yao na wakulima na watumiaji 
wengine wa ardhi. “Kampeni hii ni 
muhimu kwa sababu inakwenda 
kuleta amani, kuleta ongezeko la 
malisho, tija na wafugaji waweze 
kukopesheka” anasema Rais Samia 
katika uzinduzi wa kampeni hiyo.

A i d h a ,  k a m p e n i  h i i  p i a 
inachochea maendeleo kwa 
kuweka mkazo wa kuwa na 
eneo dogo lakini lenye uzalishaji 
mkubwa kwa kufuata mbinu za 
kisasa za uzalishaji kwani utaalamu 
unaonesha kuwa ili kuwa na tija 
kubwa kwenye kilimo, hakuna 
haja ya kulima eneo kubwa au ili 
kuzalisha nyama na maziwa mengi 
si lazima kuwa na mifugo mingi, 
bali ni kufuata mbinu za kisasa. Kwa 
mfano, huwa inaelezwa kwamba 
kufunga ng’ombea watatu, uzito 
wa kilo zake na maziwa wanayotoa 
ni sawa na ng’ombe mmoja aina 
ya Boran ambayo ni ng’ombe wa 
kienyeji walioboreshwa.

“Lazima tuwe wabunifu wa kuja 
na mbinu zitakazofanya ardhi 
tuliyonayo izalishe zaidi. Kama ni 
mkulima azalishe zaidi kwa kipande 
cha ardhi alichonacho, vivyo hivyo 
kwa mfugaji,” anasema Rais Samia.

TUTUNZANE NA 4R ZA RAIS 
SAMIA

Rais Samia anaongoza nchi kwa 
kutumia falsafa yake ya R nne, 
yaani Reconciliation (Maridhiano), 
Resilience (Ustahimilivu), Reform 
(Mabadiliko) na Rebuilding 
(Kujenga Upya).

Kutokana na uwepo wa uhasama 

kati ya wakulima na wafugaji, kuna 
haja kubwa ya kuwa na maridhiano 
baina yao kwa kuweka mikakati 
madhubuti ikiwemo Kampeni 
ya Tutunzane ili kuleta amani na 
ndio maana ninasisitiza kwamba 
hii inapaswa kuwa kampeni ya 
kitaifa.  Kumbuka ni kampeni pia 
inayosisitiza umuhimu wa kuleta 
mabadiliko kwa kulima na kufuga 
kisasa.

Vilevile, kampeni hii inalenga 
kujenga upya mahusiano mazuri 
baina ya wakulima na wakugaji 
kwani makundi haya yanahitajiana 
katika mahitaji na maisha ya kila 
siku kama ambavyo tumeona.

Katika uzinduzi wa kampeni 
hii, Rais Samia aliwaita mbele 
wawakil ishi  kutoka upande 
n a  w a k u l i m a  n a  w a f u g a j i 
akawapatanisha kwa kuwaambia 
washikane mikono kama ishara 
ya kumaliza tofauti zao na kuanza 
ukurasa mpya wa maisha, kila 
mmoja akimtunza mwenzie 
kwani wanategemeana. “Mlime, 
wanaolima na mfuge wanaofuga 
na kwamba tunategemeana 
wote. Ninyi ndiyo mnaotupa 
sisi uhai, mnatupa vitoweo, 
mnatupa na chakula, hakuna haja 
ya kugombana, hakuna haja ya 
kuuwana, wote ninyi ni wanadamu” 
anasisitiza Rais Samia.

Nimalizie kwa kusisitiza tena 
maeneo mengine ya nchi yetu 
kujifunza kwa Mvomero kwa kuwa 
na Kampeni ya Tutunzane na 
ikiwezekana ibebwe na Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi na kufanywa kuwa 
kampeni ya kitaifa, ikaboreshwa 
na kuwekewa muda maalumu 
kwani ina manufaa mengi sana 
na imegusa maeneo mengi ya 
kimaendeleo.

Mwandishi ni Mwalimu wa Shule 
ya Sekondari Mlali iliyoko wilaya ya 
Kongwa mkoani Dodoma.

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462
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wewe na yeye hamna jambo 
lingine nje ya mwenzi wako. 
Muda ambao huna jambo 
linalochukua akili yako. Muda 
huu unaweza kutafutwa hata 
mara moja kwa wiki. Zima kila 
kitu. Sikiliza kwa makini. Fanya 
mambo anayopenda kufanya. 
Muda huu waache watoto 
na dada ili uwe na mwenzi 
wako. Ikiwezekana tumia 
weekend flani nje ya nyumbani 
na mwenzi wako mkiwa na 
utulivu.

35. UTII (SUBMISSION) - 
Moja ya mahitaji makubwa 
ya mwanaume ni utii. Kila 
mwanaume ana hisia ya 
ukuu ndani yake ambayo 
inahita j i  u iheshimu na 
kutii  daima, umtumikie, 
zungumza naye kwa heshima 
na kumtendea kama mfalme 
wako. Mwanamke lazima 
amhesh imu  na  kumt i i  
mumewe. Kama mwanaume 
hajajisikia kuheshimiwa au 
kupewa utii, basi haijalishi 
unavyo j i t ah id i  kwenye 
mambo mengi mengineyo, 
bado utakuwa hujafikia lengo. 
Utii ndiyo kiini na njia pekee 

ya kwanza inayoonesha 
upendo wa mwanamke kwa 
mwanaume.  Mwanamke 
ni vizuri utambue hili, hata 
ukimpa nini kwa kiasi gani, 
kama bado unaweza kubishana 
naye na kumwinulia sauti, 
utakuwa ni kama unatwanga 
maji kwenye kinu. 

36. UKARIBU KIHISIA 
NA HALI YA MAPENZI 
(ROMANCE) -  Mara tu 
unaponunua gari jipya, iwe 
ni Toyota, Mercedes au hata 
Ferrari, kama hauweki mafuta, 
ni lazima itasimama. Hali, 
matendo na hisia za kimapenzi 
ni kama mafuta katika ndoa. 
Hayapatikani katika vitu vya 
gharama au vikubwa bali katika 
vitu vya kawaida unavyofanya 
kwa njia maalum. Mfano 
ujumbe mfupi katikati ya siku 
yake yenye shughuli nyingi 
au kumpitia ofisini kwake 
kwa chakula mchana, safari 
ya wikendi, zawadi ndogo, 
kumsaidia kuchana nywele au 
mgusano wa kihisia wa mwili 
(Physical Romantic touch), nk. 
Hali hii ya mapenzi itaboresha 

Misumari ya mahusiano - 7

Makala

WIKI iliyopita tuliendelea na 
somo hili lenye makusudi 
ya kuimarisha mahusiano 
yetu. Mambo haya unaweza 
k u y a c hu ku l i a  k i r a h i s i 
au kutoyapa uzito lakini 
ukiyazingatia na kuamua kwa 
dhati kuyatekeleza, huleta 
uimara wa mahusiano, amani 
na kuwajengea furaha. Karibu 
tuendelee safu hii sehemu 
ya saba (7) kwa faida yako na 
ustawi wa jamii yetu.  

3 2 .  U S H I R I K I A N O 
(PARTICIPATION) –  Kila 
mtu anatamani wewe kama 
mwenzi wake uwe sehemu ya 
michakato yote ya maisha kama 
vile malezi ya watoto. Kama 
ni mume basi usiwe mume au 
baba asiyeonekana. Mara kwa 
mara shiriki katika mikutano 
ya wazazi na walimu shuleni, 
saidia kuwaandaa kwa ibada 
kanisani, wafundishe nidhamu 
au jitolee kufanya majukumu ili 
mkeo apumzike. Tunachotaka 
ni wewe kuhusika. Pesa kamwe 
haitaweza kuchukua nafasi 
yako kabisa. Hii inajenga 
muunganiko wa familia kwa 
mzazi hasa baba kujihusisha 
na mambo ya nyumbani 
badala ya kuishia tu kazini 
ukija nyumbani huhusiki 
na chochote. Hata watoto 
hawajifunzi kitu.

33. UTULIVU (QUIET) - Kila 
mwanaume anapenda kuwa na 
muda wake binafsi. Hapendi 
kuambiwa mambo mara kwa 
mara na hapendi kukosolewa 
kila mara.  Mara nyingi, 
anataka amani na utulivu ili 
aweze kufikiri na kupanga. 
Hivyo jaribu kutokuwa daima 
karibu naye. Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. Kuwa na roho 
yenye upole na utulivu. Chagua 
muda mzuri anapokuwa tayari 
kuutumia muda huu naye. Na 
unapokuwa naye, heshimu 
nafasi yake kama kiongozi 
acha awe kiongozi nawe kuwa 
msaidizi na mshauri mwema. 
Hii itamfanya mwanaume 
kukuhitaji na kuhitaji ushauri 
na ushiriki wako kwenye 
mambo yake. “ Let things flow 
automatically” 

3 4 .  M U D A  B O R A 
KUBORESHA UHUSIANO 
(QUALITY TIME)  - Kama 
wazo lako la kutumia muda na 
mwenzi wako ni kukaa mbele 
ya televisheni ukiangalia mpira 
wakati yeye akizungumza nawe, 
mara kwa mara unakubali 
wakati hata hukusikia hata 
neno alilolisema, hapo tambua 
kuwa huu si muda bora. 
Muda ulio bora ni ule ambao 

Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. 

Kuwa na roho 
yenye upole na 
utulivu. Chagua 

muda mzuri 
anapokuwa 

tayari kuutumia 
muda huu naye. 
Na unapokuwa 
naye, heshimu 

nafasi yake 
kama kiongozi 

acha awe 
kiongozi nawe 
kuwa msaidizi 

na mshauri 
mwema. 

zaidi mahusiano yako na 
kuchangia sana uridhikaji wa 
mwenzi (Intimancy). 

37. USALAMA (SECURITY) 
- Moja ya mahitaji makubwa 
ya kila mwanamke ni usalama 
toka kwa mumewe. Anahitaji 
kujua kuwa anaweza kulala 
na uhakika kwamba kuna mtu 
anayemwamini anamwangalia. 
Anataka kuwa salama kiroho, 
kihisia, na kimwili. Anataka 
kuwa na kuhani, mwalimu, 
kiongozi,  mpenzi, na askari wote 
wakiunganishwa katika mtu 
mmoja. Mtu ambaye atakuwa 
tayari kusimama kwa ajili yake, 
kuwa mwaminifu kwake, na 
kusimama naye wakati wa 
matatizo. Mwanamke anahitaji 
kupata tumaini la maisha, 
ajue anaelekea wapi, uhakika 
wa kula, kulala, matibabu na 
maeneo mengine. Hii inampa 
mwanamke utulivu mkubwa wa 
nafsi

Wework Consult -  Your 
Partner in Growth.

Itaendelea wiki ijayo…

Maeneo makuu ya 
uwekezaji wa maana 

kwenye maisha
1. Uwekezaji kwa Mungu,” 

ni dhana inayohusiana na 
kumtumikia Mungu kwa 
njia mbalimbali kama vile 
kutumia rasilimali zako,

wakati, vipaji na juhudi 
zako kwa ajili ya kazi ya 
Mungu na kuwasaidia 
wengine. Inaweza kuhusisha 
kutoa sadaka, kutoa msaada 
kwa wahitaji, kujitolea 
katika huduma za kanisa au

kufanya kazi yoyote yenye 
malengo ya kumtukuza 
Mungu na kuleta manufaa 
kwa jamii. Dhana hii ina 
misingi ya kiimani

k w a m b a  k i l e 
unachowekeza kwa Mungu, 
iwe ni wakati, fedha au 
juhudi, kinarudi kwa baraka, 
mafanikio au utimilifu 
wa maisha kwa namna 
ya kiroho. Mara nyingi 
inahusishwa na imani 
kwamba Mungu atalipa 
kwa njia fulani kwa juhudi 
hizo, ingawa malipo hayo 
hayazungumziwi daima kwa 
maana ya faida za kidunia, 
bali mara nyingi ni faida za 
kiroho au za milele.

2. Uwekezaji kwenye afya 
ni juhudi, rasilimali, na 
hatua zinazochukuliwa ili 
kuboresha na kudumisha 
hali ya afya ya mtu binafsi, 
familia, au jamii. Hii inaweza 
kujumuisha mambo

mbalimbali kama:
1. Chakula bora: Kula 

vyakula vyenye lishe bora ili 
kuimarisha mwili na kuzuia 
magonjwa.

2.  Mazoezi:  Kufanya 
mazoezi ya mara kwa 
mara ili kuimarisha misuli, 
mifupa na mfumo wa moyo 
na mishipa.

3. Huduma za afya: Kupata 
huduma za kiafya kama vile 
uchunguzi wa mara kwa 
mara, chanjo na matibabu 
wakati wa ugonjwa.

4 .  A f y a  y a  A k i l i : 
Kuhakikisha afya ya akili 
inatunzwa kwa kuepuka 
msongo wa mawazo, kupata 
usingizi wa kutosha na 
kushiriki katika shughuli 
zinazoboresha afya ya akili 
kama vile

kutafakari au kuzungumza 
na mtaalamu wa afya ya 
akili.

5 .  M a z i n g i r a  S a f i : 
Kuhakikisha mazingira 
unayoishi ni safi na salama 
ili  kuepuka magonjwa 
yanayotokana na uchafu au

vichocheo vya magonjwa.
6. Elimu na uhamasishaji: 

Kuwekeza katika elimu na 
uhamasishaji kuhusu afya ili 
kuimarisha uelewa wa watu 
juu ya umuhimu wa kufanya 
maamuzi sahihi kuhusu 
afya yao.

2. Uwekezaji kwenye afya 
husaidia kuzuia magonjwa, 
kuongeza muda wa kuishi 
na kuboresha ubora wa 
maisha. Pia, huweza

kupunguza gharama za 
matibabu na kuleta faida 
kubwa kwa jamii kwa 
ujumla kwa kuwa na watu 
wenye afya bora zaidi.

3. Uwekezaji kwenye 
maarifa, ni mchakato wa 
kutumia muda, rasilimali na 
juhudi ili kupata, kuimarisha 
na kutumia maarifa kwa 
ajili ya maendeleo binafsi, 
kitaaluma na kijamii. Hii 
inaweza kufanyika kwa njia 
mbalimbali, zikiwemo:

1. Elimu rasmi: Kuwekeza 
katika masomo rasmi kama 
vile shule, vyuo na taasisi za 
elimu ya juu ili kupata vyeti, 
shahada au ujuzi maalum.

2. Mafunzo na semina: 
Kushiriki katika mafunzo 
ya muda mfupi, warsha au 
semina zinazohusiana na 
taaluma yako au eneo la 
maslahi ili kuongeza ujuzi 
wako.

3. Kujisomea: Kusoma 
vitabu, makala na vyanzo 
vingine vya maarifa ili 
kuongeza uelewa wako na 
kujifunza mambo mapya.

H i i  p i a  i n a w e z a 
kujumuisha kuj i funza 
mtandaoni kupitia kozi 
za mtandaoni, video na 
makala.

4.  Uzoefu wa Kazi : 
Kuwekeza muda katika kazi 
au miradi ambayo inakupa 
ujuzi mpya na maarifa ya 
kiutendaji. Uzoefu

wa kazi unaweza kuwa 
m u h i m u  s a n a  k a t i k a 
kujifunza mambo ambayo 
hayawezi kufundishwa 
darasani.

5. Mitandao ya Kijamii 
na Kitaaluma: Kujihusisha 
na mitandao ya kijamii 
na kitaaluma ambayo 
inakusaidia kubadilishana 
m a a r i f a  n a  w e n g i n e 
na kupanua ufahamu 
wako katika maeneo 
mbalimbali.

6. Kujifunza kutoka 
kwa watu wengine: 
Kutafuta ushauri 
k u t o k a  k w a 
wataalamu, 
walimu na watu 
wenye uzoefu ili 
kupata maarifa 
kutoka kwa 
wale walio 
kutangulia 
katika 
maeneo 

unayotaka 

kuyafahamu.
Uwekezaji 

kwenye maarifa 
ni muhimu kwa 
sababu maarifa nin 
msingi wa maamuzi 
bora, ubunifu, na 
maendeleo endelevu.

Maarifa yanasaidia 
mtu kuboresha maisha 
y a k e,  k u f a n i k i s h a 
m a l e n g o  y a k e  n a 
kuchangia kikamilifu 
katika maendeleo ya jamii.

Your Partner in Growth.

ITAENDELEA WIKI 
IJAYO…...
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Tusijivute utafiti wa mimea tiba
Makala Kitaifa

Inatoka uk. 10
 Dawa zingine zilizotajwa wakati 

huo zilikuwa zinazotibu magonjwa 
mbalimbali kama IH Moon, 
Coloidal Silver, Sudhi na Vatari. 
Baraza lilisema kwamba katika 
kufikia hatua ya kuzikubali dawa 
hizo kuwa halali kwa matumizi 
walikitumia kitengo cha Boring 
cha Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
pamoja na Mkemia Mkuu wa 
Serikali. 

Ilielezwa kwamba dawa hizo 
ziliidhinishwa kutumika baada 
ya kubaini kwamba hazikuwa na 
madhara kwa afya ya binadamu. 

Hata hivyo, kulikuwa na maelezo 
ya kukatisha tamaa kidogo kwani 
mmoja wa wasemaji walioshiriki 
kupitisha dawa hizo alisema haya: 
“Jambo ambalo tumeliangalia zaidi 
ni usalama wa mtumiaji, lakini 
katika upande wa kuthibitisha 
kuwa dawa hizo zinaponyesha 
au la, linabaki kwa mnunuaji 
na mtumiaji wa dawa hizo 
mwenyewe.”

Ingawa kulikuwa na upungufu 
huo wa kutothibitisha uwezo wa 
dawa hizo katika kutibu

hatua iliyofikiwa ya angalau 
kutambua dawa tano za asili 
ilikuwa ya kupongeza ingawa 
hakukuwa na uhakika pia kama 
zote asili yake ilikuwa ni Tanzania 

ama la kwani zingine zilikuwa 
majina yake yalikuwa lafudhi kama 
ya Kihindi! 

Licha ya asilimia nyingi ya 
wauza dawa za asili nchini 
kuwa matapeli, lakini zipo dawa 
lukuki za asili ambazo zinatibu 
magonjwa mbalimbali na watu 
wanapona, yakiwemo magonjwa 
haya yasiyo ya kuambukiza kama 
tezi dume, kisukari, pumu, presha 
na kadhalika. Kinachokosekana 
ni kuzifanyia tafiti kitaalamu, 
kuzisajili na kuzizalisha kitaalamu.

Pale jirani kabisa na Soko la 
Kariakoo, Dar es Salaam, kuna 
maduka zaidi ya 20 makubwa 
kabisa ambayo yanauza dawa hizi 
za asili.  

 Bila haka watu wanapona na 
ndio maana maduka yale yapo na 
hakuna asiyejua kwamba gharama 
za kukodi fremu eneo kama lile ni 
kubwa. Ukweli ni kwamba dawa 
za asili zikiwemo maarufu kama 
dawa za Wamasai, kwa miongo 
mingi, zimekuwa zikitegemewa na 
Watanzania kuwatibu maradhi yao 
mbalimbali zikisaidiana na hizi za 
mahospitalini.

Mimi ninaamini  kwamba 
ukichukua Watanzania 100 watu 
wazima ukawauliza swali hili: “Ni 
nani kati yenu hajawahi kutumia 
dawa za mitishamba? Unaweza 

ukapata chini ya watano ambao 
watasema hawajawahi kabisa 
kuzitumia au usikute kabisa!” 
Lakini ukiuliza ni nani alipona 
ugonjwa wake baada ya kutumia 
dawa za asili na hakwenda kabisa 
hospitali, idadi, inaweza kupungua 
lakini pengine ikawa nusu kwa 
nusu.

 Inawezekana nikawa nyuma ya 
taarifa lakini sijawahi kusikia kama 
dawa nyingine zaidi zikitangazwa 
na Baraza hilo na pia maendeleo 
ya hizo zilizotangazwa. Mbali 
na Cuba, wenzetu katika nchi 
nyingi ikiwemo India, China, 
Malaysia na kadhalika, kwa 
miongo mingi walisharasimisha 
dawa zao nyingi zinazotokana na 
mitishamba baada ya kuzifanyia 
tafiti na kugundua kwamba hazina 
madhara na zina tibu pia.

Miaka kadhaa iliyopita Rwanda 
iliamua kutenga fungu kubwa la 
pesa ili kufanyia utafiti dawa zake 
za asili, jambo ambalo Tanzania, 
tulipaswa kuliiga pia.

Hatua hiyo ya Rwanda ilikuwa 
ni sehemu ya mipango yake ya 
kuifanya nchi hiyo ndogo ya Afrika 
Mashariki na Kati kuwa nchi 
inayotegemea uchumi wa viwanda. 
Wakati huo, zaidi ya miaka 
saba iliyopita, Rwanda ilisema 
imedhamiria kuzalisha idadi ya 

kutosha ya dawa za binadamu kwa 
kutumia miti dawa ili kupunguza 
kuagiza dawa nje na hivyo 
kuchangia katika kuleta uwiano wa 
biashara (trade balance) baina yake 
na mataifa ya ughaibuni.

Nil ichoelewa wakati  huo 
ni kwamba, Rwanda ilikuwa 
haishii katika kuangalia usalama 
wa dawa pekee kwa maana ya 
kupima kama kuna sumu ama 
la bali kuangalia pia suala zima 
la tiba. Taarifa katika vyombo 
vya habari kutoka nchini humo 
nakumbuka ilisema wahusika pia 
walitakiwa inaagalia suala zima 
dozi, mchanganyiko (ingredients), 
ufungashaji, muda wa matumizi 
na mengine muhimu yanayofaa 
kwa dawa kuuzwa dukani. Wakati 
ule nilijiuliza kwamba, baada ya 
dawa tano za asili za Tanzania 
kuthibitishwa kwamba hazina 
madhara, wahusika walishindwa 
nini kutafuta wagonjwa wenye 
matatizo husika na kuwapa dawa 
hizo na kufuatilia uponyaji wake?

 Lakini wakati huohuo nilijijibu 
swali hilo kwamba pengine Baraza 
hilo la dawa za asili na mbadala 
halikuwa na fedha na vitendea 
kazi muhimu ambavyo vingeweza 
kutufikisha waliokuwa wanaelekea 
Rwanda. Sijafuatilia Rwanda 
walikofika na mkakati wao huo 

Ugonjwa wa Mpox

lakini Rwanda, wakati ule katika 
azma yao ya kuona wanazalisha 
dawa zao kwa kutumia miti dawa 
na hatimaye kuziuza hata nje ya 
nchi, walikuwa wanashirikiana pia 
na vyuo kadhaa mashuhuri kwa 
utafiti wa miti dawa vya nje.

  Ninakumbuka pia walianza 
kwa kuunda taasisi maalumu 
kwa ajili hiyo na kuwakusanya 
waganga takribani wote wa jadi 
ili kupeleka dawa zao na kwamba 
hati miliki zao zingelindwa kwa 
wale ambao dawa zao zingeonesha 
uwezo mkubwa wa kutibu. 
Ninakumbuka baadaye Rwanda 
walipiga marufuku waganga wa 
jadi kujitangaza kwa mabango, 
vipindi vya redio, televisheni au 
kwa njia ya mitandao. Wakati 
Rwanda wanaanzisha mkakati 
wao, bado Tanzania iliaminika 
kuwa na idadi kubwa ya miti dawa 
kulinganisha na nchi hiyo ndogo 
lakini hatujawahi kuwa na mpango 
kama huo.

 Mimi ninadhani, tumechelewa 
sana. Ni vyema tukimbie katika 
kushirikiana na Cuba kama 
alivyoagiza Waziri Mkuu katika 
kuhakikisha kwamba tunakuwa 
na viwanda kadhaa vya dawa 
zinazotokana na miti dawa 
inayopatikana Tanzania. Wenzetu 
Cuba tumeelezwa wana viwanda 
72 basi angalau sisi tujiwekee 
malengo kila mwaka tuwe na 
kiwanda kimoja cha kutengeneza 
aina fulani ya dawa inayotokana na 
miti dawa inayopatikana nchini.

Inatoka uk. 11
 

DALILI ZA MPOX
Kila Mtanzania anapaswa 

kufahamu dalili za Mpox ambazo 
ni pamoja na homa, kutokwa 
na vipele vyenye maji, uchovu, 
maumivu ya mgongo, kuvimba 
mitoki, maumivu ya misuli, na 
kuumwa kichwa. 

Mara baada ya kupata homa, 
upele unaweza kutokea, mara 
nyingi huanza kwenye uso kisha 
kuenea kwenye sehemu nyingine 
za mwili, viganja vya mikono, na 
nyayo za miguu.
 
UGONJWA 
UNAVYOAMBUKIZWA

  Mpox huambukizwa kutoka 
k w a  m t u  m m o j a  k w e n d a 
mwingine kupitia kujamiiana, 
kushikana mikono,  kupiga 
busu, au kukumbatiana na mtu 
mwenye ugonjwa. Pia unaweza 
kuambukizwa kwa kugusana 
kawaida, kwa mfano, kugusa mtoto 
aliyeambukizwa.

 
HALI ILIVYO NA HATUA ZA 
KIMATAIFA

 Virusi vya Mpox vinaendelea 
kuenea kwa kasi katika DRC, na 
wataalamu wanatahadharisha 
kuwa ni aina hatari zaidi ya virusi. 

Kesi zimekuwa zikiongezeka 
katika sehemu za Magharibi na 
Kati mwa Afrika, na mwaka huu, 
Mpox imeripotiwa katika nchi 16 
za Afrika. 

Aina ya virusi vya Clade 2, 
vinavyopatikana Afrika Magharibi, 
husababisha kiwango cha chini 
cha vifo (asilimia 1), lakini Clade 1, 
inayopatikana DRC, ina kiwango 
cha juu cha vifo (asilimia 1-10).

  Michael Marks, Profesa wa 
Afya ya Binadamu kutoka London 
School of Hygiene & Tropical 

Medicine (LSHTM), amesema 
kuwa mlipuko huo unaweza 
kusababisha maambukizi ya 
kimataifa na ni muhimu kwa 
mwitikio wa kimataifa kusaidia 
nchi kama DRC.

 
MPOX NI NINI?

 Mpox husababishwa na virusi 
vya nyani (monkeypox), kutoka 
familia ya virusi vya smallpox. 

Awali maambukizi yalitokea 
kutoka kwa wanyama hadi kwa 
wanadamu, hasa katika nchi 
zilizo karibu na misitu ya mvua 
ya kitropiki. Hali mbaya zaidi ya 
mlipuko wa kimataifa ilikuwa 
mwaka 2022, ambapo ugonjwa 
huu ulienea katika karibu nchi 100 
ambazo hazikuwa na historia ya 
virusi hivyo.

 
DHIMA YA CHANJO NA ELIMU

Profesa Marks amesisitiza 
kuwa changamoto kuu katika 
kukabiliana na mlipuko huu ni 
usambazaji wa chanjo, hasa barani 
Afrika. 

Dk. Adeola Fowotade, Daktari 
Bingwa wa elimu ya virusi kutoka 
Nigeria, anasema kuwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo na 
Nigeria ziko tayari kutoa leseni 
ya chanjo muhimu. Hata hivyo, 
Profesa Marks anabainisha 
kuwa changamoto kuu ni taarifa 
potofu ambazo zinaweza kuathiri 
kampeni za chanjo. 

Katika kuhitimisha, ugonjwa 
wa Mpox ni tishio si tu kwa Afrika 
bali pia kwa dunia nzima. Serikali 
na wadau wa afya wanapaswa 
kuchukua hatua thabiti katika 
kuelimisha na kuchanja watu ili 
kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huu 
hatari. 

Elimu zaidi inapaswa kutolewa 
ili watu wasichukulie poa ugonjwa 
huu.
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BERLIN, Ujerumani

U
JERUMANI itatoa dozi 
100,000 za chanjo ya 
mpox kutoka kwa hisa 
zake za kijeshi kusaidia 

kudhibiti mlipuko katika Bara la 
Afrika katika kipindi cha muda 
mfupi na pia kutoa msaada kwa nchi 
zilizoathiriwa, Msemaji wa Serikali 
amesema.
Juzi Jumatatu, msemaji huyo 

alisema 
Serikali italipatia Shirika la Afya 

Duniani (WHO), rasilimali za 
kifedha kupitia vyombo mbalimbali 
vya kupambana na mpox na pia 
kusaidia washirika wake barani 
Afrika kupitia muungano wa chanjo 
ya GAVI.
Ujerumani ina dozi takribani 

117,000 za Jynneos, ambazo 
zinahifadhiwa na Jeshi lake baada 
ya kununua mwaka  2022.
WHO imetangaza mpox kuwa 

dharura ya afya ya umma duniani 
baada ya mlipuko katika Jamhuri 

Ujerumani yaahidi kutoa dozi 
 100,000 za mpox kwa Afrika

Madaktari wagoma baada 
ya mwenzao kutekwa nyara

ya Kidemokrasi ya Congo (DRC) 
kuenea katika nchi jirani na 
aina mpya ya virusi, clade Ib, 
ilisababisha wasiwasi kuhusu kasi 

ya maambukizi.
Serikali ilikuwa inaangalia njia 

ya haraka zaidi ya kupata chanjo 
hizo kwa nchi zilizoathirika, 

hasa DRC, lakini pia Burundi na 
nchi jirani za Afrika Mashariki, 
kulingana na Msemaji wa Wizara 
ya Mambo ya Nje.  BBC.

MOSCOW, Urusi

URUSI imeanzisha moja ya 
mashambulizi yake makubwa 
zaidi ya anga dhidi ya Ukraine 
katika vita vinavyoendelea 
nchini humo kufikia sasa, 
Mkuu wa Jeshi la Anga la 
Ukraine amesema.
Takriban watu saba waliuawa 

na wengine kadhaa kujeruhiwa 
huku makombora na ndege 
zisizo na rubani, zikirushwa 
zaidi ya nusu ya mikoa ya 
Ukraine Jumatatu iliyopita.
Miundombinu ya umeme 

iliathiriwa na kusababisha 
kukatika kwa umeme katika 
sehemu nyingi, huku nchi 
nzima ikiwekwa chini ya 
tahadhari ya uvamizi wa 
anga na watu wakashauriwa 
kujificha.
Urusi ilithibitisha kuwa 

ilianzisha mashambulizi dhidi 
ya miundombinu ya nishati ya 
Ukraine moja ya mbinu zake 
za muda mrefu na kusema 
malengo yake yote yalifikiwa.
Misururu ya mashambulizi 

ya makombora na ndege zisizo 
na rubani, ilianza kote nchini 

humo usiku wa juzi Jumatatu 
na kuendelea hadi asubuhi.
Na baadaye siku hiyo 

mchana, jengo la kiraia 
lilishambuliwa na kombora la 
Urusi katika mji wa Mashariki 
wa Kryvyi Rih, na kusababisha 
mwanamke mmoja kupoteza 
maisha huku wengine watano 
wakidhaniwa kutoweka, Mkuu 
wa Utawala wa Kijeshi wa eneo 
hilo, Oleksandr Vilkul, alisema 
kwenye jukwaa la Telegram.
Kwa mujibu wa Mykola 

Oleshchuk, Kamanda wa 
Jeshi la Anga la Ukraine, Urusi 

BAMACO, Mali

TAKRIBAN watu 15, wakiwemo 
watoto, wameuawa kufuatia 
mashambulizi ya ndege zisizo na 
rubani Jumapili iliyopita katika 
mji wa Tinzaouaten Kaskazini 
mwa Mali, karibu na mahali 
ambapo jeshi lilipata pigo kubwa 
mwezi uliopita, waasi wa Tuareg 
wamesema. 
Mali ilikuwa tayari imefanya 

mashambulizi ya anga dhidi 
ya waasi ndani na karibu na 
Tinzaouaten muda mfupi baada 
ya wapiganaji wa Tuareg na 
wapiganaji wenye msimamo 
mkali kuwauwa wanajeshi wengi 
wa Mali na mamluki wa Wagner 
wa Russia karibu na mji huo Julai, 
mwaka huu.
Mji  huo ul iopo kar ibu 

na  mpaka  wa  A l ge r i a , 
ulishambuliwa tena na ndege 
zisizo na rubani Jumapili 
iliyopita, Msemaji wa Muungano 
wa Waasi wa CSP alisema.
Mashambul i z i  ya l ip iga 

nyumba ya raia,  duka la 
dawa na maeneo mengine ya 
mji, Mohamed Elmaouloud 
Ramadane, alisema kwa njia ya 
simu. 
Ta k r i b a n  w a t u  1 5 

wamethibitishwa kufariki dunia 
wakiwemo watoto na idadi 
ya vifo huenda ikaongezeka, 
aliongeza.
Jeshi la Mali halikujibu 

maombi ya kuthibitisha taarifa 
hizi. 
Map i g ano  k a r i b u  n a 

Tinzaouaten mwishoni mwa 
Julai, mwaka huu  yanaweza 
kuwa kipigo kikubwa zaidi 
cha Wagner tangu ilipoingia 
miaka miwili iliyopita kusaidia 
wanaha ra k a t i  wa  Ma l i 
kupambana na makundi ya 
waasi.
Waasi wa Tuareg walisema 

wameuwa takriban mamluki 84 
wa Wagner na wanajeshi 47 wa 
Mali. 
Tawi tanzu la al Qaida, lilisema 

limewauwa mamluki 50 wa 
Wagner na wanajeshi 10 wa Mali.
Si Mali wala Wagner, walioweka 

wazi  idadi  ya  wanajeshi 
waliofariki dunia, ingawa Wagner 
ilisema imepata hasara kubwa.  
VOA.

Urusi yaanzisha mashambulizi makubwa ya anga Ukraine

15 wauawa 
mashambulizi 

ya ndege zisizo 
na rubani

ABUJA, Nigeria

MADAKTARI katika hospitali za 
umma nchini Nigeria, wameanza 
mgomo wa siku saba nchini kote 
wakitaka mwenzao, Dk. Ganiyat 
Popoola, anayeshikiliwa na 
watekaji nyara kwa miezi minane.
Daktari  huyo mwanamke 

mwenye  wa to to  wa tano, 
alichukuliwa kutoka nyumbani 
kwake katikati ya usiku wa 
Desemba 27, mwaka jana pamoja 
na mumewe na mpwa wake.
Hata hivyo, mumewe aliachiliwa 

Machi, mwaka huu baada ya fidia 
kuripotiwa kulipwa, lakini watekaji 
nyara walimshikilia daktari wa 
macho na jamaa yake.
Madaktari hao wanasema 

hawatatoa huduma ya dharura 
wakati wa mgomo huo.
Dk. Popoola anafanya kazi katika 

hospitali ya Kituo cha Kitaifa cha 
Macho huko Kaduna, Kaskazini-
Magharibi mwa Nigeria na anaishi 
katika sehemu rasmi zinazotolewa 
na hospitali hiyo.
Hospitali hiyo ni moja ya 

hospitali kubwa za macho nchini 
Nigeria.
Wataalamu wanasema eneo la 

hospitali hiyo nje kidogo ya Jiji la 
Kaduna, linaifanya kuwa shabaha 

ilirusha makombora 127 na 
ndege zisizo na rubani 109 
usiku kucha hadi juzi Jumatatu 
asubuhi. 
Kati yao, Ukraine ilirusha 

makombora 102 na ndege 
zisizo na rubani 99, alisema 
kwenye Telegram.
Oleshchuk aliita shambulizi 

hilo la pamoja kuwa ni kubwa 
zaidi la angani.
Ujumbe kutoka Moscow 

haukuwa na makosa hata 
kidogo, Urusi bado inaweza 
kusababisha madhara kwa 
watu wa Ukraine wakati 
wowote inapoamua kufanya 
hivyo.
BBC.

rahisi kwa watekaji nyara. 
Mwaka 2021, wanafunzi kadhaa 

walichukuliwa kutoka chuo cha 
karibu cha misitu.

Dk. Taiwo Shittu wa Hospitali ya 
Kufundisha ya Chuo Kikuu cha Lagos, 
alisema kilichompata Dk. Popoola, 
kinaweza kumpata mtu yeyote.

“ Tuna t a k a  mam l a k a 
kuchukua hatua haraka, hii 
imeendelea kwa muda mrefu 
sana,” alisema kwenye video 
ya mtandao wa kijamii.
Madaktari wanahisi vyombo 

vya  usalama havi fanyi 
vya kutosha kuhakikisha 
aachiliwe. 
Watekaji nyara wanaomba 

Naira milioni 40 (sawa na Dola 
25,000) kwa ajili ya uhuru wao.
In g awa  s h e r i a  t a t a 

inayoharamisha malipo ya 
fidia ilianza kutumika mwaka 
wa 2022, bado mara nyingi 
hulipwa na watu wa ukoo 
wanaotamani kuwaachilia 
wapendwa wao.
Sheria ina adhabu ya kifungo 

jela cha takribani miaka 15 
kwa yeyote atakayelipa fidia, 
ingawa hakuna mtu ambaye 
amehukumiwa.
BBC.
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Muziki wa dansi unahitaji mageuzi

“MUZIKI wa dansi tunahitaji 
mageuzi ya hali ya juu. Aina ya 
muziki wetu inastahiki ubadilike 
kabisa, tufute mawazo yale ya miaka 
ya 70/80 hadi 90, tufanye muziki wa 
dansi wa enzi hii,” anazungumza 
mwanamuziki mkongwe, Abdallah 
Gama. 
Mwanamuziki huyo anataka 

miundo ya tungo ibadilike, anadai 
kuwa,  siku hizi baadhi ya bendi au 
wasanii mmoja mmoja wanajitahidi 
kuingia Studio na kutoa nyimbo 
mpya, bahati mbaya kwao nyimbo 
au tungo hizi zinapita njia zile zile za 
miaka ya 80.
Pia mashabiki nao hawakuwekwa 

nyuma katika lawama hizi za  
kuupoteza muziki wa dansi kwa 
maelezo kuwa, wanashabikia muziki 
bila kufanya tafiti kuhusu miundo ya 
tungo na kadhalika. 
Ukiingia kwenye dansi hususani 

kwenye hizi bendi maarufu bado 
utakuta nyimbo za zamani za akina 
Cosmas Thobias Chidumule, Marijan 
Rajab, Hemedi Maneti, Hassan 
Bitchuka, Max Bushoke, Tx Moshi na  
wakali wengine, ndizo zinazotamba 
hadi leo hii na zina nguvu kuliko hizi 
tungo mpya.
Tofauti na zamani, nyimbo nyingi 

mpya zinakuwa chini ya kiwango 
huku zikikosa ujumbe maridhawa 
utakaoweza kudumu muda huku 
ukiteka hisia za mashabiki muziki 
huo pendwa.
Tatizo jingine ambalo ndiyo 

limekuwa kama ugonjwa wa kansa  
kwenye muziki wa dansi ni baadhi 
ya bendi na wanamuziki kubweteka 
na kujisahau sana kwa kutegemea 
nyimbo za kukopi.
Unaingia kwenye dansi lakini 

utakachokutana nacho unabaki 
unashangaa, unakuta programu 
yote ya muziki mwanzo hadi 
mwisho ni nyimbo za kukopi.
Bendi haina wimbo wake hata 

mmoja!  Ikiisha nyimbo ya ‘Rangi 
ya chungwa’ inakuja ‘Georgina’, 
‘Sina Makosa’,  ‘Kitambaa 
cheupe’, ‘Masafa Marefu’ na 
kadhalika. Hizi zote ni nyimbo 
za zamani zilizopigwa na bendi 
ambazo hata hazipo kwenye 
ulimwengu huu wa muziki.
Uk i s ema  s i e n d i 

tena kwenye kumbi 
z a  b u r u d a n i 
unakopigwa  
muziki mubashara, 
l a k i n i  h a t a 
kwenye Baa za 
mitaani  hali 
ni hiyo hiyo, 
zinatamba 
nyimbo za 
zamani tu!
Kwa 

kwe l i  ha l i 
hii inachosha 
sana kiasi ambacho kinatia 
uvivu baadhi ya wapenzi 
kutembelea baadhi ya hizi 
bendi. tunahitaji mageuzi 
makubwa ili angalau muziki 
huu upige hatua kadhaa 
mbele, kama ni bendi mpya 
ipige muziki wa aina mpya 

au tungo za aina tofauti na siyo zile 
zile zilipendwa, kunakuwa hakuna 
jipya.
Naye mdau mkongwe wa muziki 

wa dansi, Said Mdoe anasema 
muziki wa huu umepigwa lile dua 
la balaa la ‘Kurujuani’!
Mdoe anasema bado kuna 

vilio kutoka kwa baadhi ya 
wanamuziki kuwa vyombo vya 
habari vimeutenga muziki wa 
dansi. Jambo ambalo baadhi ya 
wanamuziki wanaichukulia kama 
moja ya sababu zao muhimu za 
kukaa muda mrefu bila kuachia 
nyimbo mpya.
Lakini Mdoe anakataa madai 

haya kwa maelezo kuwa, ukifanya 
utafiti utagundua kuwa yapo 
magazeti mengi yanaandika 
kuhusu muziki wa dansi, vipo vituo 
vya radio na televisheni vinacheza 
muziki wa dansi, ingawa ni kwa 
vipindi maalum lakini si haba.
Sasa tuje kwenye suala la msingi; 

Je, bendi zetu na wanamuziki 
wanasapoti vyombo vya habari 
vinavyoukumbatia muziki wa 
dansi?
Ukweli ni kwamba wanamuziki 

wengi wanavichukulia poa vyombo 
vya habari vinavyoujali muziki wa 
dansi. 
Bendi na wanamuziki wengi 

bado wanasumbuka na vyombo 
vya habari vilivyoufungia vioo 
muziki wa dansi na kusahau 
kwamba wanapaswa kuweka 
nguvu kwenye vile vinavyothamini 
kazi zao.
Wanamuz ik i  wanapaswa 

kutambua kuwa ni bora ‘Makande 
ku l i ko  p i l au  ya 

masimango.’ 
Unadharau 
vituo vya 
radio na 

Muziki wa dansi umekuwa ukisuasua sana katika 
miaka ya hivi karibuni, Mwandishi wetu, Hamid Yassin 
amezungumza na wadau kadhaa wa muziki huu na 
kwa pamoja wanalijadili hali hii.

televisheni vinavyocheza muziki wa 
dansi, kisha unasubiri mbeleko ya 
vituo ambavyo havina muda kabisa 
na dansi.
Mwisho wa siku mbeleko hizo 

zinakuja na masimango, vituo 
hivyo vitakuambia muziki wa 
dansi umekufa na hata wakiita 
wanamuz i k i  ku f anya  nao 
mahojiano, basi asilimia 90 ya 
gumzo haitahusiana na kazi za 
msanii bali ni maisha binafsi na 
udaku kwa kwenda mbele.
Kuna  ho ja  ny ing ine  ya 

wanamuz i k i  k uwa  b end i 
zao hazishir ikishwi kwenye 
matamasha makubwa ya muziki 
yanayoandaliwa na vituo vya radio 
na kwamba hata wakipewa hizo kazi  
basi wanapangiwa muda mbaya 
kibiashara na kwa malipo kiduchu.
Lak in i  bend i  h i zo  h izo 

zinapoandaliwa maonyesho 
ya pamoja na mapromota wa 
kawaida, zitaleta nyodo na kalenda 
nyingi sambamba na bei kubwa 
zisizoendana na soko la sasa. Yale 
yale ya kudharau makande kwa 
pilau la masimango.
Mtafute mwandaaji yeyote 

aliyefanya tukio la pamoja la bendi 
zaidi ya mbili, atakusimulia 

namna 
alivyosumbuliwa 
kuanzia bei hadi 

kwenye ushirikiano 
katika promosheni 
ya onyesho.
Ni kweli kuna haja 

ya kuupigania muziki 
wa dansi kupigwa na 
radio zote na katika 
kila kipindi, lakini 
nguvu ianze kwanza 
kwa vipindi vya dansi 

vilivyopo, tuvipe thamani 
inayostahili kabla ya kusonga 

mbele. Siku zote tunaambiwa 
upendo na mshikamano unapaswa 
kuanzia  nyumbani.
Mwanamuziki wa dansi hana 

mzuka na kipindi cha dansi redioni, 
hata akiitwa kwenye mahojiano 
anaweza asiende na haoni haja 

kutoa taarifa ya udhuru.
Mwanamuziki anawaza zaidi 

vipindi ambavyo havisumbuki na 
dansi na wala watangazaji wake 
hawana chochote wanachojua 
kuhusu muziki wa dansi dansi. 
Inaf ika  wakati  unaj isemea 
mwenyewe kuwa si bure, kuna 
‘Kurujuan’ limepigwa kwa muziki 
dansi.
Wengine wanasema kuna 

umuhimu wa kurejeshwa Baraza 
la Muziki la Taifa ( BAMUTA)
li l i lofutwa mwaka 1984 na 
kuunganishwa na Baraza la Sanaa 
la Taifa (BASATA).
BAMUTA lilianzishwa na serikali 

ya Tanzania mwaka 1974. Lengo 
lake lilikuwa ni kusimamia biashara 
ya muziki nchini, katika muktadha 
mpana  za id i  u l iokusudia 
kutengeneza utambulisho imara 
wa Taifa.
Wakati BASATA wazo kuu lilikuwa 

kutengeneza utamaduni mpya kwa 
wafanyakazi na wakulima wa nchi 
huru kutoka kwa urithi wa ukoloni 
na utamaduni wa ubepari.
Ilikuwa na jukumu la kuweka 

sera za muziki za taifa, zilizolenga 
kudhibiti uagizaji wa muziki na 
ilitoa leseni za disko na klabu. Pia 
ilitaka serikali iweke mipango 
madhubuti pamoja na kudhibiti 
muziki holela hapa Tanzania. 
Kwa mfano, kuagiza muziki 

wa kigeni kwa ujumla ilipigwa 
marufuku isipokua muziki kutoka 
Zaire.
Chini ya vizuizi kama hivyo, na 

sababu ya serikali kukuza ubunifu 
wa muziki, bendi nyingi ziliundwa 
na mitindo mipya ya muziki wa 
Kiafrika iliibuka, hasa ndani ya 
biashara ya muziki wa dansi (dance 
music).
Lakini hivi sasa baada ya 

kutangulia mbele ya haki kwa 
wanamuziki wengi wa kizazi 
kile cha miaka ya 70, 80 hadi 90, 
hali imekuwa tete na wamebaki 
kupiga nyimbo za wenzao bila wao 
kuumiza vichwa na kuja na tungo 
zao wenyewe mpya!
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Na Hamid Yassin

WAWAKILISHI  wa Tanzania 
katika michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika 
(CAF), Simba itaanza 

rasmi michuano mzunguko huu wa 
pili kwa kukabiliana na timu ya Al Ahly 
Tripoli ya Libya.
Simba itacheza hatua hii moja kwa 

moja kutokana na viwango wa juu 
iliyojiwekea katika michuano mikubwa 
ya Afrika wakati Al Ahly Tripoli wao 
walianzia hatua ya awali ambapo 
ilifanikiwa kuitoa timu ya Uhamiaji ya 
Zanzibar kwa jumla bao 5-1.
 Al-Ahly Tripoli hii ndiyo klabu 

yenye mafanikio zaidi kuliko zote 
nchini Libya, pia ndio klabu ya 
Libya iliyofanya vizuri zaidi kwenye 
michuano ya (CAF) ambapo mwaka 
1984 ilifika fainali lakini ikajitoa kwa 
sababu ya migogoro | matatizo ya 
kisiasa.
Klabu hii  i l ianzishwa rasmi 

Septemba 19 mwaka 1950, yaani miaka 
73 iliyopita. Ni klabu yenye mashabiki 
wengi zaidi nchini Libya.
Katika michuano ya kimataifa ya 

CAF huwa wanatumia Uwanja wa 
Tripoli. Rangi rasmi za Al-Ahly Tripoli 
ni Kijani. Ubingwa wao wa kwanza wa 
ligi kuu walitwaa mwaka 1964.
Msimu uliopita 23/24 walikuwa 

vinara wa kundi (B) katika ligi kuu ya 
Libya ambayo huchezwa kwa makundi 
mawili. Ambapo walicheza michezo 
20, kati ya hiyo walishinda mechi 15, 
wakatoka sare michezo 3 na kupoteza 
mechi 2.
Baada ya hatua ya makundi ligi hiyo 

ya Libya hukutanisha timu zilizofanya 
vizuri katika kila kundi kupata Bingwa 
ambapo Al-Ahly Tripoli walishika 
nafasi ya (3) na kuiwakilisha nchi yao 
kwenye michuano ya hii ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

USAJILI
Katika dirisha kubwa lililopita 

wamesajili wachezaji wafuatao 
kwenye kikosi chao, mshambuliaji 
Agostinho Cristovao ‘Mabululu’  
kutoka Al-Ittihad, winga Hamdou El 
Houni kutoka  Wydad Cassablanca, 
kiungo mchezeshaji, Al Gozoli ambaye 
alikuwa hana timu, beki wa kati, 
Soufian Bendao na winga mwingine 
Tarek Bshara.

MAFANIKIO YAO MAKUBWA
 Mafanikio makubwa ya Al Ahly 

Tripoli ni pamoja na kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu ya  Libya mara 13. Walitwaa 
katika miaka ya 1964, 1971, 1973, 1974, 
1978, 1984, 1993, 1994, 1995, 2000, 
2014, 2016 na 2023.
Pia miamba hiyo ya Libya 

imefanikiwa kutwaa ubingwa wa 
Kombe la Shirikisho la Libya mara 7 
katika miaka ya 1976, 1994, 2000, 2000, 
2006, 2016 na 2023.

KLABU BINGWA  AFRIKA
Wapinzani hawa wa Simba si wageni 

kwenye michuano hii mikubwa kabisa 
kwa ngazi ya klabu Afrika, ingawa 
rekodi yao si ya juu ukilinganisha na 

Wafahamu wapinzani 
wa Simba Shirikisho

ile ya Wekundu wa Msimbazi kwenye 
mashindano haya ya kimataifa.
Mwaka 2000 waliposhirikia kwa 

mara ya kwanza waliishia mzunguko 
wa kwanza, mwaka 2009 walijivuta 
hadi mzunguko wa pili, mwaka 
2015 waling’olewa mashindanoni 
hatua ya awali, 2016 walitolewa tena 
mzunguko wa pili na hatimaye mwaka 
2017 walifanya vizuri kwa kufika hatua 
robo fainali ya Klabu Bingwa Afrika.

KOMBE LA SHIRIKISHO
Huku wameshiriki mara sita 

ambapo hatua kubwa zaidi ya 
kujivunia ni kucheza nusu fainali ya 
Kombe hili la Shirikisho mwaka 2022. 
Mwaka 2007 walitolewa hatua ya awali 
ya michuano hii ngazi ya pili kwa 
ukubwa kwa klabu.
Miaka miwili (2009) baadaye 

walirudi tena kwenye michuano hii 

lakini waliambulia kuishia mzunguko 
wa kwanza. Wakarejea tena mwaka 
2010 lakini wakaishia tena mzunguko 
huo huo wa kwanza.
Mwaka 2014 walitolewa hatua ya 

awali na mwaka 2016 walijitahidi hadi 
kufika hatua ya makundi.

KOMBE LA WASHINDI
Kabla ya michuano ya Kombe la 

Washindi kufutwa rasmi, Al Ahly 
Tripoli waliwahi kufika hatua ya fainali 
ya kombe hili lakini hawakucheza 
fainali hiyo baada ya kujitoa kufuatia 
kuzuka kwa machafuko ya kisiasa 
kwenye nchi yao ya Libya.
Pia mwaka 2002 Al Ahly Tripoli 

ilicheza michuano hii ya Kombe la 
Washindi Afrika na kuishia mzunguko 
wa pili.
Hivyo Simba wanaweza kuchanga 

karata zao kupitia historia hii ya Al 

Ahly Tripoli kwenye michuano hii ya 
Afrika ambapo ukiangalia kwa haraka 
utabaini kuwa, Simba ina rekodi za juu 
kuliko miamba hii ya Libya.
Hata hivyo soka haliko hivyo, Simba 

wanatakiwa kudili zaidi na takwimu 
za sasa za timu hii kuliko kuangalia 
hizi rekodi za huko nyuma. Hii historia 
itawasaidia Wekundu hao wa Msimbazi 
kwamba hawachezi na timu ngeni 
kwenye michuano hii ya ngazi ya klabu 
Afrika.

Kwa maoni na ushauri; 0768 888 787 
ama 0784 122 020.
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Kwa nini nyota wengi 
wanakimbilia ligi ya Saudia?

RIYADH, Saudi Arabia

MS I M U  wa  2024-
25 wa ligi ya Saudi 
Pro League ulianza 
Agosti 22. Mwaka 

mmoja uliopita, ilionekana kuna 
mchezaji nyota aliyewasili Riyadh, 
Jeddah na kwingineko nchini 
hapa kila siku.
Kwa jumla, zaidi ya pauni 

milioni 700 zilitumika kuwanunua 
wachezaji kama Neymar, Karim 
Benzema na Riyad Mahrez 
miongon i  mwa  weng ine 
waliojiunga na Cristiano Ronaldo 
hapa Mashariki ya Kati.
“Yamekuwa majira tulivu 

katika soka la kimataifa,” Simon 
Chadwick, profesa wa michezo na 
uchumi wa kijiografia katika Shule 
ya Biashara ya Skema mjini Paris, 
amenena.
Chadwick anajihusisha na 

“mchanganyiko wa hali mbaya ya 
kiuchumi, kuchelewa kukamilika 
kwa mashindano ya timu ya taifa 
ya bara na vilabu katika maeneo 
mbalimbali kujaribu kutumia 
kanuni za fedha za ndani”.
Ingawa  kumekuwa  na 

mawasiliano na mshambuliaji 
wa Liverpool, Mohamed Salah na 
mshambuliaji wa Real Madrid, 
Vinicius Jr, bado hakuna dili la 
uhamisho wa kuhamia Saudi 
Arabia msimu huu.
Mshambuliaji wa Brentford na 

England, Ivan Toney ndilo jina la 
hivi punde linalomvutia, huku 
The Bees wakikataa dau la pauni 
milioni 35 kwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 28 kutoka 
Al-Ahli wiki iliyopita.
“Tatizo la kutumia pesa nyingi 

kwenye vipaji ghali kutoka 
nje ni kwamba kuviendeleza 
kunamaanisha  kuendelea 
kufanya hivyo daima,” aliongeza 
Chadwick.
“Hii ni ghali, haitoi hakikisho la 

mafanikio, inaweza kusababisha 
kukosekana kwa utulivu, na 
kudhoofisha utendaji wa timu 
ya kitaifa.
“Ndani ya soka ya Saudi 

Arabia kuna uwezekano 
wa kuwa na fikra za 
kimkakati zaidi sasa hivi, 
ikilinganishwa na miaka 
miwili iliyopita.”
Kuna nguvu nyingi za 

nyota zilizopo hapa nchini 
hata hivyo, na majina 
mengi  makubwa 
bado yapo. Ligi 
hii ilipeleka 
wachezaji 
14 kwenye 

Ubingwa wa Uropa 
msimu huu wa joto, 
a k i w em o  Me r i h 
Demiral, beki wa kati wa 
Al-Ahli wa Uturuki.
“Tulidhihirisha kwa 

kila mtu kwamba Saudi 
Pro League sio ligi rahisi,” 

Demiral amesisitiza.
“Tunafanya kazi kwa bidii 

sana hapa, mazoezi yetu na 
michezo yetu sio rahisi kama 
watu wengi wanavyofikiria.”

TIMU NNE KUBWA
Al-Ahli ni mojawapo 

ya klabu nne kubwa, 
z i n a zom i l i k iw a  n a 
Mfuko wa Uwekezaji wa 
Umma wa nchi hii (PIF) 
ambao unaunga mkono 
Newcastle United ya 
England na walimaliza wa 

tatu kwenye Ligi ya Saudia msimu 
uliopita.
Al Hilal walitawala mchezo na 

kufanikiwa kushinda taji la 19 la 
ligi , ikimaliza alama 14 mbele ya al 
-Nasser hatua iliovunja rekodi yao ya 
mechi 34 bila kushindwa Aleksandar 
Mitrovic na Ruben Neves waliwasili 
kutoka Fulham na Wolverhampton 
Wanderers. Mshambuliaji huyo wa 
Serbia alizidiwa tu na Ronaldo, na 
Neves alisaidiwa tu na Mahrez, huku 
safu ya ulinzi iliyojumuisha Kalidou 
Koulibaly ikiwa mbaya.
Swali kubwa ni lini Neymar, 

ambaye alicheza mechi tano pekee 
kabla ya kuumiza kifundo cha mguu 
mwezi Oktoba, atarejea.
Wapinzani wa Riyadh Al-Nassr 

walimaliza msimu wakiwa mikono 
mitupu licha ya kufunga mabao 100 
na kumaliza na alama 17 juu ya Al-
Ahli katika nafasi ya tatu.

Ronaldo kwa mara nyingine 
tena atagonga vichwa vya habari, 
ijapokuwa inasalia kuonekana iwapo 
ataweza kupitisha au kusawazisha 
idadi ya magoli 35 aliyofunga msimu 
uliopita.
Mche z a j i  h u yo 

mwenye umri 
wa miaka 39 
anashirikiana 
na  wachezaj i 
kama vile Sadio 
Mane, Aymeric 
Lapor te  na 
Marcelo 
Brozovic.
Al-

Ittihad 
ya 

Jeddah walistahili kuwa mabingwa 
msimu wa 2022/23,  lakini 
walimaliza wa tano mwaka jana 
licha ya kuwasajili N’Golo Kante, 
Benzema na Fabinho. Meneja 
Nuno Espirito Santo hakudumu 
kwa muda mrefu, na pia mrithi 
wake Marcelo Gallardo.
Nafasi yake imechukuliwa 

na Laurent Blanc. Huku kukiwa 
hakuna ahadi ya kushiriki katika 
Ligi ya mabingwa barani Asia, 
kusainiwa kwa Moussa Diaby 
kutoka Aston Villa kwa takribani 
pauni milioni 50 katika mkataba 
mkubwa zaidi wa msimu huu wa 
kiangazi hadi sasa, mashabiki wana 
matumaini.
Majirani wa Al-Ahli pia wana 

utajiri wa kushambulia kupitia 
Mahrez, Roberto Firmino na Firas 
Al-Buraikan, mfungaji bora wa ligi 
ya Saudi.
A l l a n  S a i n t - M a x i m i n 

ameondoka kuelekea Fenerbahce 
nchini Uturuki, lakini kuna dalili 
katika mechi za kabla ya msimu 
mpya kwamba mshambuliaji wa 
zamani wa Liverpool, Firmino, 
ambaye hakuwa katika ubora 
wake msimu uliopita, anaonekana 
mkali.
Jeshi maarufu la klabu hiyo la 

mashabiki waliovalia mavazi ya 
kijani litataka kumaliza katika 
nafasi ya tatu chini ya kocha 
Mjerumani Matthias Jaissle 
mwenye umri wa miaka 36 kuwa 
jukwaa la kupigania ubingwa 
wakati huu.

“Mashabik i  wetu 
wanashangaza 
sana kwa sababu, 
tunapokwenda kwenye 
mechi za ugenini, 
wanajitokeza kwa wingi, 

kama watu 20,000 kila 
mchezo,” alisema Demiral.

“Hii ni hatua nzuri sana kwetu, 
haswa kama wachezaji, kwa 
sababu tunahisi ushabiki wao 
wakati wote. Katika Saudi Pro 
League hakuna mashabiki kama 
wetu, ndiyo maana tuna bahati.”
Kwa jumla hata hivyo, ligi 

i takuwa na matumaini  ya 
kuimarika katika wastani wa 
mahudhurio ya msimu uliopita 
ya zaidi ya 8,000. Timu nne 
kubwa Wanne wakubwa ndizo 
zinazoungwa mkono zaidi, na 
kuboresha idadi katika ligi iliyosalia 

ni jambo la kupewa 
kipaumbele.
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Kona ya Urembo
Urembo wa hereni kwa 

mwanamke na matashititi yake

Na Unosye Atufigwege

UREMBO wa hereni kwa 
mwanamke ni kipande 
muhimu cha mapambo 
kinachoshikilia nafasi 

yenye hadhi katika mitindo ya 
mavazi na tamaduni. 
Hereni ni sehemu ya mapambo 

ambayo imekuwa na umuhimu 
mkubwa katika historia na 
utamaduni wa binadamu, na 
ina uwezo wa kuakisi mtindo wa 
kibinafsi, hadhi, na maadili ya 
jamii. 
Katika makala hii, tutaangalia 

jinsi urembo wa hereni kwa 
mwanamke ni wa kipekee, na 
athari zake kwa mwanamke 
mwenyewe na jamii kwa ujumla.

UREMBO WA HERINI KWA 
MWANAMKE

Herini kwa mwanamke mara 
nyingi hutumika kama kipande 
cha mapambo kinachozidi 
kuonyesha urembo wa asili wa 
mwanamke. Katika tamaduni 
nyingi, hereni zimekuwa na nafasi 
ya kipekee, zikihusishwa na hadhi 
na utambulisho wa kijamii. 
Katika kipindi cha kale, hereni 

zilizokuwa na vito vya thamani 
au za dhahabu zilikuwa alama ya 
utajiri na nafasi ya juu. Hereni hizi 
zilipatikana mara nyingi kwa wale 
walio na uwezo wa kifedha, na 
mara nyingi zilikuwa na maumbo 
ya kuvutia na mapambo maalum.
Kat ika  dunia  ya  k isasa , 

hereni zimeendelea kubadilika, 
zikijumuisha mitindo na maumbo 
mbalimbali ili kuendana na 
mitindo ya sasa. Hereni ndogo 
za dhahabu au fedha zinaweza 
kuonekana kama uchaguzi wa 
kisasa huku zile kubwa zenye vito 
vya thamani zikionyesha mtindo 
wa kifahari. 
Kwa mfano, hereni zenye 

maumbo ya kimataifa, kama vile 
za mviringo au za kati, zinaweza 
kuongeza mvuto wa jumla wa 

mavazi ya mwanamke. Hereni 
zinazovaa vito vya kuvutia kama vile 
almasi, rubi, au safiri zinaweza kutoa 
mwangaza wa kipekee na kuonyesha 
mtindo wa hali ya juu.

KIPYA KUTOKA KWENYE 
UREMBO WA HERINI

Kwanza; kipya kinachotokana na 
urembo wa hereni kwa mwanamke 
kinaweza kuonekana katika nyanja 
kadhaa. Kama vile kutoa nafasi kwa 
mwanamke kujieleza kwa mtindo wa 
kibinafsi. 
Kila mwanamke ana ladha na 

mapendeleo yake mwenyewe, 
na hereni zinaweza kuchaguliwa 
kulingana na maoni hayo. Hii 
inaruhusu mwanamke kuonyesha 
urembo wake wa kipekee na kujivunia 
kuwa na mtindo wa kuvutia. 
Urembo wa hereni huongeza hali 

ya kujithamini na kujitambua kwa 
mwanamke, na hivyo kuimarisha hali 
yake ya kisaikolojia na kiakili.
Pili; hereni zinaweza kuwa alama ya 

hadhi na hali ya jamii. Katika baadhi 
ya tamaduni, hereni zinazovaa vito vya 
thamani au zile kubwa zinazotumiwa 
katika matukio maalum zinaweza 
kuashiria hadhi ya juu na mafanikio ya 
kifedha. 
Hii inachangia katika kuimarisha 

mtindo wa maisha wa mwanamke 

na kuonyesha nafasi yake 
katika jamii. Kwa hivyo, hereni 
zinaweza kuwa kipande 
muhimu katika kuonyesha 
nafasi ya mwanamke na 
mafan ik io  yake  ka t i ka 
muktadha wa jamii.

 ATHARI KWA JAMII
Urembo wa hereni kwa 

mwanamke una athari kubwa 
kwa jamii kwa jumla. Kwanza,  
zinaweza kuhamasisha na 
kukuza mitindo ya mavazi na 
mapambo. 
Kwa mfano, mwanamke 

anayevai hereni za kipekee 
au za kisasa anaweza kuunda 
mtindo wa k isasa  na 

kuhamasisha wengine 
kujaribu mitindo mpya. 
Hii inachangia katika 
mabadiliko ya mitindo 
na inakuza ubunifu 
ka t i ka  sek ta  ya 
mapambo.
P i l i ;  H e r e n i 

zinaweza kuimarisha 
maadili ya kijamii na 
kitamaduni. Katika 
baadhi ya jamii, 
hereni zinaweza kuwa 

n a  m a a n a 
maalum katika 

maadhimisho 
na  she rehe  z a 
kitamaduni. 
Kwa mfano, 

hereni 
zinazovaliwa 
kwenye harusi 

au sherehe za familia zinaweza 
kuwa na umuhimu mkubwa wa 
kihistoria na kitamaduni. Hii 
inachangia katika kuimarisha 
maadili ya familia na urithi 
wa kitamaduni, na kuleta 
mshikamano wa kijamii.
Mwisho, hereni zinaweza 

kuwa kipande muhimu cha 
kujitambua na kujivunia kwa 
mwanamke. Hii ni kwa sababu 
hereni zinaweza kuimarisha 
hali ya kujithamini na kujivunia 
kwa mwanamke anayevaa, na 
hivyo kuimarisha hali yake ya 
kisaikolojia na kiakili. 
Kwa hivyo, hereni ni zaidi 

ya kipande cha mapambo; ni 
alama ya mtindo wa kibinafsi, 
hadhi, na urithi wa kitamaduni, 
ambayo inaathiri maisha ya 
mwanamke na jamii kwa jumla.
Kwa hivyo, urembo wa hereni 

kwa mwanamke sio tu kipande 
cha mapambo bali pia ni 
kipande cha hadhi na maadili, 
kinachochangia katika mtindo 
wa maisha na utambulisho wa 
jamii. 
Hereni zinaweza kuwa 

na athari kubwa kwa 
mwanamke 
anayevaa na kwa 
jamii kwa ujumla, 
na kuonyesha jinsi 
urembo wa hereni 
ni wa kipekee na 

muhimu katika 
maisha ya kila 
siku.

Hereni zinaweza 
kuwa alama ya hadhi 

na hali ya jamii. Katika 
baadhi ya tamaduni, 

hereni zinazovaa vito 
vya thamani au zile 

kubwa zinazotumiwa 
katika matukio maalum 

zinaweza kuashiria 
hadhi ya juu na 
mafanikio ya 

kifedha. 
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Wimbo uliopotea 
studio mara tano

Uongozi 
Simba 

Ahmed Ally apiga 
‘dongo’ gizaniItalia nayo 

yatinga 16 
Bora Ulaya 

Pacome bado ‘anaminyiwa’ Ivory Coast

Mastaa Yanga 
haoo timu za taifa
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Na Mwandishi Wetu

K
OCHA Mkuu wa timu ya Taifa ya 
Zimbabwe, Michael Nees amemwita 
mshambuliaji mpya wa Yanga SC, 
Prince Dube katika kikosi chake 
kinachojiandaa kucheza mechi zake 

dhidi ya Mataifa ya Kenya, Cameroon.
Kocha Michael ameita jumla ya wachezaji 

27 na jina la Dube likiwa moja wapo na kikosi 
hicho kinatarajiwa kuingia kambini Septemba 
Mosi.
Michezo hiyo miwili ni kwa ajili ya 

kutafuta nafasi ya kufuzu Mataifa Afrika 2025 
itakayofanyika nchini Morocco.
Prince Dube amekua na kiwango bora 

tangu ajiunge Yanga, kwani katika michezo 
7 aliyocheza msimu huu, amefunga mabao 
matano na kutoa ‘asisti’ 2.
Nyota wengine wa kigeni toka Yanga waliotwa 

timu zao za taifa ni pamoja na kiungu wa ulinzi, 
Khalid Aucho ambaye  ameitwa kwenye kikosi 
cha timu ya taifa ya Uganda ‘The Cranes’ 
kitakachocheza michezo ya kuwania kufuzu 
fainali za mataifa ya Afrika ‘Afcon 2025’ dhidi ya 
Afrika Kusini na Congo.
Pia kiungo mpya Duke Abuya naye 

ameorodheshwa kwenye kikosi cha cha timu 
ya taifa ya Kenya ‘Harambee Stars’, huku kama 
kawaida kipa Djigui Diara naye ameitwa kule 
kwenye kikosi cha taifa cha Mali.
Pia MVP  na mfungaji bora wa Ligi Kuu ya 

NBC, Aziz Ki naye kama kawaida ameitwa 
kwenye kikosi cha timu ya taifa ya Burkina Faso.
Bado Zambia haijatangaza kikosi chake ili 

ijulikane hatima ya wachezaji Clatous Chama 
na Kennedy Musonda haijatangaza kikosi chao.
Yanga pia imetoa wachezaji saba (7) kwenye 

kikosi cha timu ya taifa ya Tanzania ‘Taifa Stars’ 
ambao ni  Abutwalib Mshery, Dickson Job, 
Bakari Nondo Mwamnyeto, Clement Mzize, 
Nickson Kibabage, Ibrahim Bacca na Mudathir 
Yahaya.
Katika hatua nyingne, kiungo na mchezaji 

anayetegemewa katika kikosi cha Yanga, 
Pacome Zouzua hajajumuishwa katika kikosi 
cha timu ya taifa ya Ivory Coast kitakachoingia 
kambini kujiandaa na mechi za kuwania kufuzu 
AFCON 2025 dhidi ya Zambia na Chad.
Pacome aliwahi kuwa mchezaji bora wa 

msimu katika ligi kuu ya Ivory Coast kabla ya 
kusajiliwa na Yanga Sc, lakini katika siku za hivi 
karibuni amekuwa haitwi kwenye timu yake ya 
taifa.

BUENOS AIRES,  
Argentina

JARIDA la Fox Sports 
la  nchini  Argent ina 
limefichua kuwa, nyota wa 
soka wa taifa hili, Lionel 
Messi alikataa mshahara 
wa Euro Bilioni 1 (zaidi ya 
Tsh. Trilioni 3) kwa mwaka 
alioahidiwa na wamiliki 
wa Al Hilal ya hapa  Saudi 
Arabia endapo angejiunga 

na timu hiyo mwaka 2023.
Endapo Messi angekubali 

ofa hiyo angekuwa anaweka 
mfukoni  shi l ingi  za 
Kitanzania 95 kwa sekunde, 
zaidi ya Tsh 95,000 kwa 
dakika, zaidi ya Tsh. milioni 
5 kwa saa, zaidi ya Tsh. 
milioni 345 kwa siku, zaidi 
ya Tsh. bilioni 8.2 kwa wiki,  
zaidi ya Tsh. bilioni 159 
kwa mwezi na  zaidi ya Tsh. 
Trilioni 3 kwa mwaka.

Mess akataa Trilioni 3 
za Al Hilal ya Saudia

Na Mwandishi Wetu

AFISA HABARI wa Klabu ya Simba 
amenena kuwa, mpaka kufikia 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu ya NBC 
hakuna zengwe lolote lililoripotiwa kwa 
sababu baadhi ya timu za ligi hiyo bado 
hazijaanza kucheza.
Ahmed amepsha kuwa, Kamati ya saa 

72 imetoa taarifa ya Mwenendo wa ligi 
hiyo kwa mzunguko wa kwanza, lakini 
hakuna onyo kwa Waamuzi, kufungiwa 
au kuondolewa kwenye ligi yaani kila 
kitu kimeenda vizuri.
“Mambo yameenda vizuri kwa 

sababu kuna timu bado hazijacheza 
ligi. Wakishaanza wao ndio utaona 
makosa mengi ya ‘kibinadamu’ yenye 
kuwanufaisha wao, lakini mwaka 
huu ni ‘Ubaya Ubwela’. Walipo tupo, 
unyama unyama, Ng’adu kwa Ng’adu 
tunataka haki itendeke ili bingwa 
apatikane kihalali,” amedai Ahmed bila 
kuzitaja timu hizo.
Lakini hadi kufikia mzunguko wa pili 

timu tatu za Azam FC, Coastal Union 
na Yanga SC ndizo ambazo hazijacheza 
mechi yoyote kutokana na majukumu 
yaliyowakabili ya kucheza mechi za 
kimataifa za Klabu Bingwa Afrika na 
Kombe la Shirikisho.
Katika hatua nyingine, baada  ya 

mechi dhidi ya Fountain Gate, mastaa 
wa Simba wamefichua kuwa, kocha 
wao,  Fadlu David  ni zaidi ya kocha 
kwa namna anavyowafundisha na 
kuishi nao kambini, hivyo wataendelea 
kufanya vizuri  mechi  nyingi 
watakazocheza.
Simba ilianza msimu mpya wa ligi 

hiyo kwa ushindi wa mabao 3-0 dhidi 
ya Tabora United, ikiwa ni mechi ya 
kwanza kwa Fadlu katika Ligi Kuu ya 

NBC, akichukua nafasi ya Abdelhak 
Benchikha wa Algeria aliyetimka Aprili 
mwaka huu.
Kocha huyo ameiongoza Simba 

kucheza jumla ya mechi saba, zikiwamo 
nne za kirafiki na tatu za mashindano, 
mbili za Ngao ya Jamii na moja ya Ligi 
Kuu, huku kikosi hicho kikipoteza 
mara moja tu kwa kuchapwa na Yanga 
bao 1-0, huku ikishinda michezo sita 
ikifunga jumla ya mabao 15 na yenyewe 
kufungwa mabao manne tu.
Lakini siri ya mafanikio ya timu 

hiyo iliyoundwa upya kwa sasa chini 
ya Fadlu baada ya kusajili wachezaji 
wapya 13 na kutema mastaa kadhaa 
wa msimu uliopita, imefichuliwa na 
wachezaji wa timu hiyo waliosema     
kwamba, kazi kubwa imefanywa na 
kocha huyo Msauzi.

Na Mwandishi Wetu

MZEE Ally Samatta, 
Baba  mzazi wa nyota wa 
Tanzana, Mbwana Ally 
Samatta amedai kuwa, 
mtoto wake anapendwa 
na Watanzania wengi 
lakini wapo wachache 
wenye chuki na mwanaye.
“Siwezi kuzungumza 

kishabiki au kumpendelea 
mtoto wangu, lakini 
kuna chuki dhidi ya 
Samatta. Watanzania 
wanampenda Samatta, 
lakini kuna baadhi ya 
watu wanambeza, ingawa 
ana mchango mkubwa 
kwenye soka la nchi hii,” 
amedai Mzee Ally Samatta.
M z e e  S a m a t t a 

ameon g e z a  k uwa , 

"Watu wana chuki 
na Samatta"

alisikia juzi kocha Hemed 
Morocco akitangaza majina 
ya wachezaji wa timu ya 
taifa lakini alishangaa 
kutokuwepo kwa Simon 
Msuva na Samatta. 
“Hawa ni wachezaji 

muhimu, Samatta ni kama 
hirizi ya Taifa Stars. Siwezi 
kumwambia  as taa fu , 
lakini nasikia alipeleka 
barua, lakini hajanishauri 
n a  a n g e n i s h a u r i 
ningemwambia asipeleke 
barua hiyo.  Morocco 
amefanya makosa kutowaita 
Samatta na Msuva,” Mzee 
Ally Samatta.

Wachezaji Simba wamkubali Fadlu


