
| ISSN 2953-2787 | Bei Tanzania Sh. 1,000     |   Jumatatu Septemba 2, 2024 |  

ABUJA, Nigeria

KARIBU watu 200 wamefariki dunia 
nchini Nigeria kufuatia mafuriko ya 
wiki kadhaa.
Shirika la Kudhibiti Majanga 

la Nigeria, lilisema katika taarifa 

Watu 200 wafa
kwa mafuriko

Israel yapata miili
sita ya mateka Gaza

Samia: JWTZ si
 jeshi la uvamizi

Vikosi vya 
Marekani vyaua

wanachama 
15 wa IS

...amwaga Sh. bil. 77.9 
nishati safi ya kupikia

Na Mwandishi Wetu

RAIS na Amiri Jeshi 
Mkuu, Dk.  Samia 
Su l u hu  Ha s s a n , 
amesema Jeshi la 

Wananchi wa Tanzania (JWTZ), 
halina mpango wa kuvamia 

nchi yoyote kwa kuwa ni jeshi la 
ulinzi na siyo la uvamizi.
“Jeshi letu limekuwa la ulinzi 

na siyo la uvamizi, hatujavamia 
nchi yoyote na hatuna mpango 
huo,” amesema na kuongeza:
“Jeshi letu pia limekuwa jeshi 

la ukombozi na kioo katika 

harakati za ukombozi wa Afrika 
na kulinda amani duniani.”
A l i sema  hayo  wakat i 

a k i s h i r i k i  k i l e l e  c h a 
Maadhimisho ya miaka 60 ya 
JWTZ yaliyofanyika Uwanja wa 
Uhuru jijini Dar es Salaam jana.

yake Ijumaa iliyopita kwamba 
mafuriko hayo pia yameharibu 
hekta 107,000 za mashamba 
na kutishia zaidi usambazaji 
wa chakula hasa katika eneo 
lililoathiriwa zaidi la kaskazini.
Mamlaka zilionya kwamba 

mafuriko ya sasa yanaweza kuwa 
mabaya zaidi katika wiki zijazo na 
kuelekeza watu kuhama haraka 
katika maeneo kadhaa. VOA.

YERUSALEM, Israel

V I KO S I  v y a  I s r a e l 
v ime f an i k iwa  kupa t a 
mi i l i  s i ta  ya  mateka 
wanaoshikiliwa na Hamas 
katika Ukanda wa Gaza.
Katika taarifa, Jeshi la 

Ulinzi la Israel (IDF) lilisema 
mii l i  h iyo  i l ipat ikana 
mwishoni mwa wiki kwenye 
handaki la chini ya ardhi 
katika eneo la Rafah.
IDF iliwataja mateka hao 

kuwa ni Carmel Gat, Eden 
Yerushalmi, Hersh Goldberg- 
Polin, Alexander Lobanov, 
Almog Sarusi na Mwalimu 
Sgt Ori Danino. BBC.

WASHINGTON, Marekani

VIKOSI vya Kijeshi vya 
Marekani  nchini  Iraq, 
vimewaua “wanachama”15 
wa Islamic State (IS) katika 
operesheni ya pamoja na 
Vikosi vya Usalama vya Iraq 

iliyolenga uongozi wa kundi 
hilo la wanamgambo.
Kamand i  Kuu  y a 

Marekani  (Centcom), 
i l i s e m a  i m e f a n y a 
operesheni hiyo ya pamoja 
Maghar ibi  mwa Iraq 
mapema Alhamisi iliyopita.
Wanajeshi wa Marekani 

na  I raq,  wa l ikutana 
na wanachama wa IS 
wakiwa na silaha nyingi, 
maguruneti na mikanda 
ya kujitoa mhanga’, ilisema 
katika taarifa. BBC.

Na Mwandishi Wetu

RAIS na Amiri Jeshi Mkuu, 
Dk. Samia Suluhu Hassan, 
amesema anaridhika na 
umahiri wa hali ya juu wa 
Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
(JWTZ) na anapata matumaini 

makubwa kwamba kesho ya 
nchi na kesho ya watoto, ipo 
salama.
Al isema hayo wakat i 

a k i s h i r i k i  k i l e l e  c h a 
Maadhimisho ya miaka 60 ya 
JWTZ, yaliyofanyika Uwanja 
wa Uhuru jijini Dar es Salaam 

jana.
“Ni matarajio yangu kwamba 

Jeshi letu litakuwa madhubuti 
zaidi, la kisasa na lenye zana na 
nyezo za kisasa zaidi,” alisema 
na kuongeza, “zaidi ya hapo 
litadumu katika misingi ya 
kuanzishwa kwake.”

Na Mohamed Saif, Zanzibar

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, 
ametoa Sh. bilioni 77.9 kwa ajili ya 
kuwezesha utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya nishati safi ya 
kupikia.
Mkurugenzi wa Teknolojia za 

Nishati Jadidifu na Mbadala kutoka 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA), 
Mhandisi Advera Mwijage, alisema 

Na Mwandishi Wetu

MBUNGE wa Bukene 
(CCM) ,  S e l eman i 
Zed i ,  amez i t aka 
shule nchini kutoza 
ada himilivu i l i 
wanafunzi wengi 
wanaotoka familia 
zisizo na uwezo 
kupata fursa ya 
kusoma.
Aidha, ameipongeza 

Shule ya St. Anne Marie iliyoko 
eneo la Kimara kwa Msuguri 
jijini Dar es Salaam kwa 
kukubali kusomesha wanafunzi 
wanaofiwa na wazazi.
Alitoa wito huo mwishoni 

mwa wiki wakati wa mahafali 
ya 20 ya Shule ya Sekondari St. 
Anne Marie Academy.

…aridhishwa na umahiri wa JWTZ
hayo hivi karibuni wakati wa 
Kongamano la Nishati Safi ya 
Kupikia Kizimkazi Dimbani, 
Mkoa wa Kusini Unguja.
“Serikali imeidhinisha 

kiasi hicho cha fedha ili 
kutekeleza zaidi ya miradi 

Mbunge 
ashauri shule 

zitoze ada 
himilivu

tisa ya nishati safi ya kupikia 
i takayonufaisha kaya 
na taasisi mbalimbali za 
umma na katika fedha hizo 
jumla ya Sh. bilioni 16, ni 
mchango kutoka kwa wabia 
wa maendeleo.
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Uelekeo Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kupoteza mechi 
mbili mtawalia na Afisa 
Mtendaji Mkuu wa klabu, 
Omari Kahaya  kujiuzulu, 
uongozi  wa klabu ya 
Namungo  umevun j a 
benchi la ufundi hivyo 
kumuachisha kazi kocha 
Mwinyi Zahera kutoka 

Zahera atupiwa 
‘virago’ Namungo

Wydad wakubali 
yaishe kwa Mzizie

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Wydad 
C a s a b l a n c a  y a 
Morocco wameweka 
mikono  juu  na 

kukubali  wameshindwa 
kumnasa mshambuliaji wa 
Yanga, Clement Mzize na sasa 
dili limekufa rasmi.
Baada ya majaribio matatu 

ya kuinasa saini ya Mzize 
kugonga mwamba, Wydad 
Casablanca wameamua 
kutoendelea na biashara hiyo 
tena.
Habari kutoka ndani ya 

Yanga zimebainisha kuwa, 
ofa ya mwisho ya Wydad 
ilifikia bilioni 1.9, lakini pia 
inadaiwa waliongeza bonasi 
ya Yanga kwenda kuweka 
kambi  ya maandalizi ya 
msimu ujao nchini Morocco 
ambayo Wananchi wangelipia 
tiketi za ndege peke yake na 
kila kitu kilichobakia Wydad 
Casablanca wangesimamia.
Pia Wydad Casablanca 

waliweka ofa nyingine ya 
kukubali kuja kucheza kwenye  
Siku ya Wananchi msimu ujao 
lakini zote zimepigwa chini 
na uongozi wa Yanga kwa 
maelezo mafupi tu; “Clement 

Mzize hauzwi!”
Katika hatua nyingine, 

katika kipindi hiki Ligi Kuu ya 
NBC ikiwa imesimama kwa 
wiki mbili kupisha mechi za 
kimataifa za kalenda ya FIFA, 
kocha mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi amesema anaomba 
nyota wake 14 walioitwa 
timu za taifa warudi  salama 
ili waendeleze mkakati wa  
kutetea ubingwa inaoushikilia 
kwa msimu wa tatu mfululizo.
Mara baada ya mechi za 

timu za taifa zitakapomalizika 
na ligi kurejea, Yanga  itakuwa 
na kibarua cha michuano 
ya CAF ikitakiwa kuvaana 
na CBE SA ya Ethiopia 
katika raundi ya pili ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika, kitu 
ambacho Gamondi ameanza 
kupiga hesabu zake akisaka 
tiketi ya makundi ya mara ya 
pili mfululizo.
Kikosi hicho kilianza msimu 

kwa kubeba Ngao ya Jamii kwa 
kuzishinda Simba 1-0 na Azam 
4-1 kisha kuing’oa Vital’O ya 
Burundi kwa ushindi wa jumla 
wa mabao 10-0 katika mechi 
mbili za Ligi ya Mabingwa 
Afrika kabla ya kuifumua 
Kagera Sugar mabao 2-0 katika 
mchezo wa Ligi Kuu Bara.

Congo DR.
Badala yake imeelezwa kuwa, 

sasa uongozi wa Namungo upo 
kwenye maongezi na kocha wa 
Simba Queens, Juma Mgunda 
achukue mikoba hiyo ya 
Zahera akisaidiana na Ngawina 
Ngawina ambaye ni kocha 
msaidizi wa Coastal Union.
Co a s t a l  Un i on  wao 

w a m em u a j i r i  k o c h a 
Dominique Niyonzima kutoka 
Burundi na aliyekuwa kocha wa 
Mtibwa Sugar, Zubeir Katwila 
kuchukua nafasi ya Mkenya, 
David Ouma aliyefutwa kazi na 
Ngawina anayeenda Namungo.

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Klabu ya Yanga Eng. Hersi Ally 
Said  ametumia jukwaa la michuano 
ya Kombe la Ndondo kumuomba Rais, 
Dk. Samia Suluhu Hassan kuendelea 
kusaidia na kuunga mkono ukuaji wa 
michezo nchini.
Akizungumza baada ya mchezo 

wa fainali kati ya Azimio FC dhidi ya 
Soccer City, Hersi amemuomba Rais 
kugeukia upande wa miundombinu 
kama viwanja ili kufanya mchezo wa 
mpira uchezwe kwenye mazingira 
rafiki zaidi.
“Mimi haya ndiyo maisha yangu 

nimecheza sana na mtu aliyefunga 
goli la pili Abdallah ‘Dulla’ Seseme  
nilicheza naye lakini alikua ni mdogo 
sana wakati huo na alikua na kipaji 

kikubwa sana, sasa hivi anacheza 
Tabora United, lakini alicheza Kagera 
Sugar kwa muda mrefu, alicheza pia 
Simba na sisi tulikua tunamuita Hugo,” 
alibainisha Eng. Hersi.
Rais huyo wa Yanga ameendelea 

kummwagia sifa Sesame na kupasha 
kuwa, ni moja ya kipaji bora ambacho 
kilikua kinaonekana tangu akiwa 
mdogo na wakati wanacheza Ilala, 
kocha wao Mzee Hugo alikiona kipaji 
chake tangu wakati huo.
“Niwapongeze Ndondo Cup kwa 

sababu hii michuano inawaleta vijana 
kutoka mtaani na kuja kuonyesha 
vipaji vyao na hivi ndivyo viwango bora 
vilivyopo mitaani,” amesifu Injinia 
Hersi.
Hersi anatanabahisha kuwa, ni 

vigumu kwa viongozi wa klabu 

LONDON, England

HATIMAYE klabu ya 
Chelsea wamekamilisha 
r a sm i  u s a j i l i  w a 
Jadon Sancho kutoka 
Manchester United .
Mwanzo iliaminika 

i n awez a  k uwa 
safari mpya ya 
Jadon Sancho 
baada ya kurejea 
Manchester 
Un i t e d  n a 
kuonekana 
n a  k a t i k a 
mazoezi ya 
maandalizi ya 
msimu mpya 
na kikosi hicho.

Eng. Hersi aomba Serikali 
itupie jicho miundombinu

mbalimbali  kuwaona moja 
kwa moja wachezaji hawa, 
lakini kupitia Ndondo Cup 
ndiyo wanapata hiyo fursa ya 
kushuhudia vipaji vingi.

ADANA, Uturuki

HABARI za kusikitisha usiku wa 
juzi ni kifo cha beki wa zamani 
wa Leicester City, Leeds United 
na Cardiff City, Souleymane 
Bamba  aliyepoteza maisha 
Agosti 31, 2024 akiwa na umri 
wa miaka 39.

Bamba raia wa Ivory Coast 
a m b a ye  a l i k u w a  k o c h a 
wa klabu ya Adanaspor 
inayoshiriki Ligi Kuu ya hapa 
nchini Uturuki, amefariki 
baada ya kuugua ghafla.

Taarifa ya klabu imesema; 
“Mkurugenzi wetu wa ufundi 
Souleymane Bamba, ambaye 
aliugua kabla ya mechi yetu 
dhidi ya Manisa iliyochezwa 
jana (juzi), alipelekwa katika 
Hospitali ya Chuo Kikuu cha 
Manisa Celal Bayar na kwa 
bahati mbaya akapoteza 
maisha.”

Bamba ambaye alianza 
makuzi yake ya soka kunako 
klabu ya PSG pia amewahi 
k u i t u m i k i a  k l a b u  y a 
Middlesbrough katika miaka 
yake 18 ya kusakata kabumbu 
akicheza jumla ya mechi 423.

Bamba 
afariki dunia

Chelsea yainasa 
saini ya Sancho

Baada ya Msimu 
kuanza  ra smi 
jina la Sancho 
halikuwahi 
kuonekana 
kwenye  k i ko s i 

cha  Manchester 
United au hata 

benchini moja 
ya  sababu 
n i  k u w a 
alikuwa 
bado hana 
maelewano 
mazuri 
n a  Ko c h a 
Ten Hag na 
sasa rasmi ni 
mchezaj i  wa 
Chelsea.

Gamondi asali nyota wake wasiumie timu za taifaGamondi asali nyota wake wasiumie timu za taifa


