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Samia 
asikitishwa 

kifo cha 
Askofu 

Sendoro

Na Is-Haka Omar, Zanzibar

NAIBU Katibu Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Zanzibar, Dk. 
Mohamed Said Dimwa, ameyataja 
mambo matano ya kujivunia na 
kuungwa mkono katika uongozi wa Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Hussein Mwinyi tangu 
aingie madarakani.
Aliyataja mambo hayo kuwa ni 

Zanzibar yenye neema kwa wote, 
Zanzibar salama na yenye maendeleo 
endelevu.
Mengine  n i  Zanzibar  yenye 

kuheshimu, kulinda na kuenzi misingi 
ya demokrasia na siasa za maendeleo 
pamoja na , Zanzibar yenye kuenzi na 
kulinda historia yake hasa ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ya mwaka 1964.
Alisema hayo wakati akiwahutubia 

wanachama wa CCM na wananchi kwa 
ujumla wa Wilaya ya Micheweni katika 
mwendelezo wa ziara ya Wajumbe wa 
Sekretarieti ya Kamati Maalum ya NEC 
CCM Taifa, Zanzibar.
Alisema dhamira ya CCM ni 

kusimamia na kufuatilia kwa karibu 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 
unaotekelezwa na SMZ ili wananchi 
wa makundi yote wanufaike na fursa ya 
maendeleo endelevu.
Alisema Zanzibar inapiga hatua kubwa 

ya maendeleo katika nyanja za kiuchumi, 
kijamii na kisiasa.

Dimwa alifafanua kuwa siri ya 
mafanikio hayo ni uwazi na uhuru 
uliowekwa na serikali kwa kufungua 
milango ya uwekezaji sambamba na 
kuweka sera na sheria rafiki katika 
uendeshaji wa biashara huria kwa 
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi.

Dimwa ataja mambo matano ya kujivunia

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Viwanda na 
Biashara Dk.  Selemani 
Jafo, ameitaka Mamlaka ya 
Bandari Tanzania (TPA) na 
Wakala wa Vipimo (WMA), 
kusimamia kikamilifu kituo 
cha kushushia mafuta (flow 
meter) kinachopima kiwango 
cha mafuta yanayoingia 
nchini ili serikali ipate mapato 
halisi.
Alitoa agizo hilo jana wakati 

akikagua kituo hicho Kurasini 
Oil  Jet (KOJ) kilichopo 
Bandari ya Dar es Salaam 
kinachosimamiwa WMA.

Alisema Bandari ya Dar 
es Salaam ndiyo lango 
kuu la kibiashara nchini 
na WMA wana jukumu la 
kujua kiwango cha mafuta 
kinachoingia ili kuhakikisha 
serikali inapata pato halisi 
kutokana na mafuta hayo.
Aidha, aliipongeza Serikali 

kwa uwekezaji katika Bandari 
ya Dar es Salaam ambao 
alisema umeanza kuleta tija 
kubwa hususan ufungaji 
wa mitambo ya kisasa ya 
flow meter inayotumika 
kupima kiwango cha mafuta 
yanayoingia nchini na kutatua 
changamoto iliyokuwepo 

muda mrefu katika upimaji 
wa nishati hiyo.
Pia aliipongeza TPA kwa 

kazi kubwa ya kuboresha 
upakuaji na uondoaji wa 
mizigo katika bandari hiyo, 
hali inayorahisisha biashara 
nchini kwa kupunguza siku 
za upakuaji mizigo inayoingia 
nchini.
Naye Kaimu MKurugenzi 

wa Bandari ya Dar es Salaam, 
Abeid Garus, aliishukuru 
Serikali kwa uwekezaji na 
vifaa ambavyo vimeongeza 
ufanisi ambapo alibainisha 
kuwa awali meli ilikuwa 
ikitumia siku saba kupakua 

TPA, WMA simamieni flow meter kikamilifu-Waziri Jafo

Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. Samia Suluhu 
Hassan, amesema amepokea 
kwa masikitiko taarifa ya kifo 
cha Askofu Chediel Elinaza 

Sendoro wa Kanisa la Kiinjili ya 
Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi 
ya Mwanga.
Askofu Sendoro alifariki dunia 

baada ya gari alilokuwa akiendesha 
kugongana uso kwa uso na lori katika 
eneo la Kisangiro wilayani Mwanga, 

Septemba 9, mwaka huu, usiku.
Rais Samia alitoa pole kwa Mkuu wa 

KKKT Baba Askofu Dk. Alex Malasusa, 
Maaskofu wote, waumini, familia, 
ndugu, jamaa na marafiki.
“Nawaombea faraja kwa neno 

kutoka Biblia Takatifu kitabu cha 
Waebrania 13:14; ‘Maana hapa 
hatuna mji udumuo, bali twautafuta 
ule ujao.”
Alimuombea kwa Mwenyezi 

Mungu ailaze mahali pema peponi 
roho ya marehemu Askofu Sendoro.

mzigo, lakini kwa sasa inatumia siku tatu 
tu hadi nne.
Alisema idadi ya siku za meli kusubiri 

kuingia bandarini awali ilikuwa hadi 
siku 30, lakini kwa sasa zinasubiri siku 
tano hadi saba hali ambayo inachagiza 

uboreshaji wa utoaji huduma na utendaji.
Naye Afisa Vipimo Mwandamizi wa 

WMA katika bandari hiyo, Tegemeo 
Cosmas, alibainisha kuwa kwa sasa 
flow meter zinahakikiwa kila mwaka na 
zinapima mafuta kwa usahihi mkubwa.

Naibu Katibu Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar, 

Dk. Mohamed Said Dimwa
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Na Mwandishi Wetu, Mara

BAADHI ya wapigakura 
walioshiriki zoezi la 
kujiandikisha katika 
Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura mkoani Mara, 
wamepongeza hatua ya Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
(INEC) kuongeza vifaa vya 
uandikishaji katika vituo vyenye 
idadi kubwa ya watu.
A k i z u n g um z a  b a a d a 

ya  ku j iandik i sha  kat ika 
kituo cha Shule ya Msingi 

Songambele kilichoko Kata 
ya Kwamlimi Halmashauri 
ya Manispaa ya Musoma, 
mmoja wa wapigakura hao, 
Raphael Samwel, alisema kasi 
ya uandikishaji wapigakura 
katika kituo hicho, imekuwa 
kubwa  baada  ya  Tume 
kuongeza mashine nyingine ya 
uandikishaji.
Aliwataka wananchi walio 

na s i fa  ya kujiandikisha 
wanaokusudia  kuboresha 
taarifa zao, kufika katika kituo 
hicho kwani kuongezwa kwa 

mashine hizo (BVR Kits), 
kumefanya zoezi hilo kwenda 
kasi na hivyo kupunguza 
idadi kubwa ya waliojitokeza 
kujiandikisha hapo.
Naye Julius Simon Rwanga 

aliyejiandikisha kwenye Daftari 
la Kudumu la Wapiga Kura 
kupitia kituo cha Shule ya 
Msingi Kwangwa A kilichoko 
Kata ya Kwanga  Halmashauri ya 
Manispaa ya Musoma, alisema 
wananchi wamehamasika na 
kujitokeza kwa wingi kushiriki 
kurekebisha taarifa zao, na 

kuishukuru Tume kwa kuongeza 
BVR Kits katika kituo hicho.
“Kazi ya uandikishaji leo 

inaenda vizuri na nina imani 
wote  watapata  fursa  ya 
kujiandikisha tofauti na siku za 
nyuma,” alisema.
Kwa mujibu wa Afisa Uchaguzi 

Manispaa ya Musoma, Deus 
Nyakriga, mbali na vituo vya 
Shule za Msingi Songambele na 
Kwanga A, pia Tume imeongeza 
BVR kits katika vituo vya Shule 
ya Sekondari ya Nyabisare na 
Chuo cha Maendeleo cha Bweri.

A l i s ema  v i t u o  h i v y o 
vimeongezewa vifaa baada 
ya kuonekana kuwa na idadi 
kubwa ya wananchi hasa 
vijana, kujitokeza kwa wingi 
kujiandikisha katika Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura.
Uboreshaji wa Daftari katika 

mikoa ya Mara, Simiyu na 
baadhi ya Wilaya za Mkoa wa 
Manyara, ulitarajiwa kukamilika 
jana baada ya zoezi hilo 
kuendeshwa katika mikoa hiyo 
kwa siku saba mfululizo.

INEC yaongeza vifaa vya 
uandikishaji Musoma

Na Mwandishi Wetu, Mbinga

KERO ya kuamka usiku wa 
manane na kutembea umbali 
mrefu kila siku kwenda kutafuta 
maji na kuacha shughuli  za 
kujipatia kipato, iliyokuwa 
ikiwakabili wakazi wa Kata ya 
Kitula, Halmashauri ya Wilaya 
Mbinga mkoani  Ruvuma, 
inatarajiwa kumalizika ndni ya 
miezi minne.

Wak a l a  w a  Ma j i  n a 
Usafi wa Mazingira vijijini 
(Ruwasa) wilayani Mbinga, 
umeanza kutekeleza mradi 
wa  maj i  ya  bomba  wa 
Kitula katika Kata ya Kitula, 
Halmashauri ya Wilaya Mbinga 
utakaowaondolea  wananchi 
hiyo.
Me n e j a  w a  R uw a s a 

wilayani Mbinga Mashaka 
Sinkala, alisema mradi huo 

unatekelezwa kwa gharama ya 
Sh. bilioni 1.7 na utawanufaisha 
wananchi 9,100 wa vijiji vinne 
vya Mzuzu, Kitula, Mahilo na 
Lisau  na kwamba utekelezaji 
wake umefikia zaidi ya asilimia 
85.
Alitaja kazi zinazofanyika 

katika mradi huo kuwa ni ujenzi 
wa matenki matatu moja  la lita 
150,000  la pili la ujazo wa lita 
100,000 la tatu lina uwezo wa 

kuhifadhi lita 75,000 na kulaza 
mabomba   urefu wa kilometa 
54.
Alisema kazi zilizotekelezwa 

ni ujenzi wa matangi yote 
matatu na kujenga chanzo cha 
maji na maji yameanza kufika 
kwenye matenki mawili kati ya  
matenki matatu kutoka kwenye 
chanzo.
A l i s e m a  w a n a s u b i r i 

mabomba   ambayo yatalazwa 

urefu wa ki lomita 10 i l i 
kukamilisha ujenzi wa mradi   
huo utanaotarajia kukamilika 
katika kipindi cha miezi minne 
ijayo.
Diwani wa kata hiyo, Alex Ngui 

alisema mradi huo utawasaidia 
wananchi hao kupata huduma 
ya maji safi na salama kwenye 
maeneo yao na hivyo kupata 
muda mwingi wa kushiriki kazi 
mbalimbali za maendeleo.

Kero ya maji Kitula kumalizika miezi minne ijayo



4 Uelekeo | Jumatano  Septemba 11 - 17, 2024 |  Habari Kitaifa4 Uelekeo | Jumatano Septemba 11-17, 2024 |  Habari Kitaifa

MAUAJI KADA WA CHADEMA:

Maeneo 10 ya kipaumbele cha
ziara ya Dk. Samia nchini China

Mpango wa 
4R wa Rais Dk. 
Samia pamoja 

na mambo 
mengine, 
unalenga 

kuhakikisha 
haki za msingi 

za wananchi 
na uhuru 

wa kujieleza 
unalindwa 

nchini.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Rais Uwekezaji, 
P r o f e s a  K i t i l a 
Mkumbo, amesema  

mkutano wa Jukwaa la Ushirikiano 
kati ya Afrika na China uliofanyika  
nchini China hivi karibuni, una 
faida kubwa kwa Tanzania.
Profesa Mkumbo amesema 

yapo maeneo 10 yaliyopatiwa 

kipaumbele na Serikali ya China 
kupitia Rais wake, Xi Jinping.
Aliyasema hayo katika taarifa 

yake maalum aliyoitoa mwishoni 
mwa wiki.
Alieleza kuwa  maeneo hayo 

yamelenga kuleta maendeleo 
nchini Tanzania yakihusisha 
sekta za elimu, viwanda, 
uwekezaji, miundombinu, na 
biashara.
“Maeneo haya yapo ndani 

ya ajenda ya kuleta maendeleo 
Tanzania kupitia nyanja zote. Rais 
wa China ametangaza kufungulia 
soko la biashara la China kwa 
ajili ya bidhaa kutoka Tanzania 
na hakuna bidhaa itakayotozwa 
ushuru. Hii ni fursa kubwa na 
haijawahi kutokea duniani,” 
alisema Profesa Mkumbo.
Aidha, aliongeza kuwa soko 

la China ni kubwa kwa bidhaa 
za Afrika, ikiwemo Tanzania 
na kwamba serikali itaendelea 
kuhamasisha wafanyabiashara 
wa Kitanzania kuchangamkia 
nafasi hiyo.

Na Mwandishi Wetu

AGIZO la Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan la kutaka 
ufanyike haraka uchunguzi wa 
mauaji ya kada wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), Ally Mohamed 
Kibao kuwabaini wahusika 
ili wachukuliwe hatua za 
kisheria, umefungwa mkono na 
Mabalozi wa Umoja wa Ulaya 
(EU) nchini na Canada.
Katika tamko lao la pamoja 

jana walisema wamesikitishwa 
na matukio ya hivi karibuni ya 
vitendo vya ukatili, kupotea kwa 
watu na vifo vya wanaharakati 
wa kisiasa na haki za binadamu 

Mabalozi waunga 
mkono agizo la Rais 

Ni la kusakwa waliofanya kitendo hicho
nchini.
Walitoa wito wa kufanyika 

kwa uchunguzi wa kina kuhusu 
matukio hayo na kutoa pole kwa 
familia zote zilizoathirika.
Walisema mpango wa 4R 

wa Rais Dk. Samia pamoja na 
mambo mengine, unalenga 
kuhakikisha haki za msingi za 
wananchi na uhuru wa kujieleza 
unalindwa nchini.
Walitoa wito kwa Serikali 

kuhakikisha usalama wa raia na 
upinzani, wakisihi utekelezaji 
wa mpango wa Rais Dk. Samia 
Suluhu wa 4R.
Wakati huo huo, Mwenyekiti 

wa Taasisi ya Mwalimu Nyerere, 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwa na Rais wa China, Xi Jinping

Joseph Butiku, amesema wakati 
umefika kwa wote wenye 
madaraka Kikatiba na kisheria 
ya kuhudumia Watanzania kwa 
mahitaji yao yote, wawajibike.
Akizungumza na waandishi 

wa habari jijini Dar es Salaam 
jana kufuatia taarifa za kutekwa, 
kuteswa, kupotezwa na wengine 
kuuawa.
Katika tukio la hivi karibuni 

la mauaji ya kada wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), Ali Mohamed Kibao, 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
ameviagiza vyombo vya ulinzi 
kuchunguza mauaji hayo na 
kumpelekea ripoti haraka.

“Fursa hii ni ya kipekee kwa 
Watanzania, hasa kwa kuzingatia 
ukubwa wa soko la China,” 
aliongeza.
P i a  P r o f e s a  Mkumbo 

alizungumzia msaada wa kifedha 
ambao Tanzania itanufaika 
kupitia Dola za Kimarekani 
bilioni 50 (sawa na Sh. trilioni 135) 
zilizotengwa ambazo.
Fedha hizo zimegawanywa 

katika makundi matatu ambapo 
Dola bilioni 29 zitapokelewa kama 
mikopo, Dola milioni 11 zitakuwa 
kwa njia ya msaada na Dola bilioni 
10 zitatumika kwa uwekezaji 
wa kampuni za China nchini 
Tanzania.
“Fedha hizi ni nyingi sana. Tayari 

nimeagiza Tume ya Mipango 
ifanyie kazi haraka mpango huu, 
kwa kuwa ni muhimu sana kwa 
maendeleo ya nchi,” alisema 
Profesa Mkumbo na kufafanua 
kuwa Tanzania sipochukua hatua 
za haraka, fursa hiyo itapotea na 
fedha hizo zitapelekwa sehemu 
nyingine.
Aidha, amekiagiza Kituo cha 

Uwekezaji  Tanzania (TIC), 
kuhakikisha angalau theluthi moja 
ya Dola bilioni 10 zinatumiwa 
na kampuni za China kuwekeza 
nchini.
A l i f a fanua  kuwa  tayar i 

hatua zimeanza na Rais Dk. 
Samia anakutana na baadhi ya 
wawekezaji wakubwa kutoka 
China ili kufanikisha malengo 
hayo.
“Rais amekutana na wawekezaji 

wakubwa na tunaamini hii ni fursa 
kubwa kwa Tanzania,” alisema 
Profesa Mkumbo.
Akizungumzia ushirikiano 

wa Tanzania na China, Profesa 
Mkumbo alibainisha kuwa 
kila eneo la maendeleo nchini, 
limeguswa na Serikali ya China 
na sasa ni wakati wa Watanzania 
kuchangamkia fursa zilizopo.
“Kushindwa kutumia fursa 

hizi, itakuwa hasara kubwa kwa 
nchi yetu huku mataifa mengine 
yakiendelea kufaidika,” aliongeza.
Pia alionya kuwa endapo 

Watanzania watashindwa kutumia 
fursa hiyo, mataifa 53 ya Afrika, 
yatapata faida kubwa na Tanzania 
itabaki nyuma. 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Uwekezaji, 
Profesa Kitila Mkumbo
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Na Mwandishi Wetu

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la 
Naioth Gospel Assembly 
(NGA), Mchungaji Dk. David 
Mwasota, ametoa salamu 

za pole kwa Mkuu wa Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Dk. Alex Malasusa kwa msiba wa 
Mchungaji Dk. Chedieli Elinaza 
Sendoro (CPA, PhD), aliyekuwa 
Askofu wa KKKT Dayosisi ya 
Mwanga.
Mchungaji Dk. Sendoro, alifariki 

dunia kwa ajali ya gari Septemban 9, 
mwaka huu.
Katika salamu hizo za pole kwa 

niaba ya Kanisa la Naioth alizozitoa 
Makao Makuu ya kanisa hilo 
yaliyopo eneo la External Makuburi 
jijini Dar es Salaam, Askofu Mwasota 
ambaye pia ni Katibu Mkuu Mstaafu 
wa Baraza la Maaskofu wa Makanisa 
ya Kipentekoste Tanzania (CPCT), 
alimwelezea marehemu Askofu 
Sendoro kama mtumishi aliyekuwa 
`future’ njema kwa KKKT, jamii ya 
Kikristo na Watanzania kwa ujumla.
Askofu Mwasota alisema sasa 

ni jukumu la wote  kumwombea 
faraja Mkuu wa KKKT na Kanisa kwa 
ujumla Dk. Malasusa kwa kupoteza 
kiongozi,Lakini pia kuwaombea 
faraja ya Kristo familia ya marehemu 
Askofu Sendoro na wafiwa wote kwa 
ujumla.
Askofu Sendoro wa KKKT Dayosisi 

ya Mwanga, alifariki dunia Septemba 
9,  mwaka huu baada ya gari alilokuwa 
akiliendesha kugongana uso kwa uso 
na lori eneo la Kisangiro, Wilaya ya 
Mwanga mkoani Kilimanjaro.
Wakati huo huo, Padri Nicolaus 

Ngowi wa Shirika la Damu Azizi ya 
Yesu, amefariki dunia katika ajali ya 
gari iliyotokea jana alasiri mkoani 
Kilimanjaro.
Taarifa rasmi ya kifo chake 

imetolewa na Mkuu wa Shirika 
Provision ya Tanzania, Padre Vedasto 
Ngowi.

Askofu David Mwasota amlilia 
Askofu Dk. Chedieli Sendoro

Habari Kitaifa

Askofu David Mwasota Askofu Dk. Chedieli Elinaza Sendoro

Na Gustaphu Haule

WAZAZI wametakiwa kushirikiana 
na walimu katika suala la kudhibiti 
maadili  ya watoto. Wito huo 
ulitolewa na Mhadhiri wa Chuo cha 
Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, 
Frida Ilomo alipokuwa akizungumza 
na walimu, wazazi na wanafunzi 
katika mahafali ya darasa la saba 
ya Shule ya Msingi Mount Calvary 
iliyopo Kiluvya kwa Komba, Kata ya 
Kibamba, Manispaa ya Ubungo jijini 
Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. 
Ilomo alisema suala la kudhibiti 

vitendo vya mmomonyoko wa 
maadili kwa wanafunzi, linahitaji 
ushirikiano kati ya walimu na wazazi.
Alisema wazazi  wanapaswa 

kusimamia mienendo ya watoto 
wao kila uchao ikiwa ni pamoja 

Mhadhiri atoa ushauri mzito
kwa wazazi maadili ya watoto

na kuwaeleza masuala mazuri ya 
kuwajenga katika maadili mema 
kuliko kuwaachia walimu wafanye 
kila kitu.
Mhadhiri huyo alisema wazazi 

wengi hufanya makosa makubwa 
ya kujisahau juu ya malezi ya watoto 
wao kwani wakishamkabidhi 
mtoto kwa walimu wao, hujiona 
wamehitimisha kazi na kubaki 
kuendelea na mambo mengine bila 
kutaka kujua maendeleo ya mtoto 
wake akiwa shuleni.
Alisema kitendo hicho ni kibaya 

kwani jukumu la kulea mtoto 
linapaswa kuwa shirikishi baina ya 
walimu, mzazi na hata jamii na hivyo 
kuwataka wazazi kuanza kubadilika 
kwa ajili ya kuhakikisha watoto wao 
wanawajengea misingi imara.
Akitolea mfano wanafunzi 

waliomaliza darasa la saba katika 
Shule ya Msingi Mount Calvary, 
Ilomo alisema kuwa shule hiyo 
inawafundisha katika misingi ya 
kidini na humaliza wakiwa na 
maadili mema, lakini jukumu 
lililobaki ni kuhakikisha wazazi 
wanayalinda maadili hayo.
“Niwaombe sana wazazi, 

w a h a k i k i s h e  m a a d i l i 
waliyofundishwa wanafunzi hawa 
hapa shuleni wakayaendeleze 
maana wakiacha, wanaweza 
kuingia katika makundi mabaya 
yasiyo na afya kwao” alisema 
Ilomo. 
Na katika hatua nyingine, Ilomo  

ameahidi kusaidia kutatua baadhi 
ya changamoto zilizopo katika 
shule hiyo ikiwemo ujenzi wa 
bwalo, kusaidia katika ununuzi wa 
kompyuta za kufundishia pamoja 
na mahitaji mengine.
Akisoma risala mbele ya mgeni 

rasmi, mwanafunzi anayemaliza 
darasa la saba shuleni hapo, 
Anthony Juvent, alisema shule 
hiyo imewajenga kimaisha 
na kimasomo kutokana na 
kufundisha kiimani.
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RAIS Samia alikuwa  nchini 
China kwa ziara ya siku tano 
kuanzia Septemba 2 hadi 6 
ambapo pamoja na mambo 

mengine, pia alihudhuria Mkutano 
wa Nne wa Ushirikiano wa China-
Afrika (FOCAC).

Baada ya mkutano ule wa mwaka 
huu, pia alifanya mazungumzo na 
mwenyeji wake,  Rais Xi Jinping, ya 
kuimarisha ushirikiano 
baina ya nchi hizo.

Malengo  makubwa 
kwenye ziara hiyo 
yalikuwa ni kwenye 
uchumi, uhusiano kati 
ya watu, maendeleo, 
teknolojia masuala ya 
kimataifa, usalama na 
nishati safi.

Naam; tangu jukwaa 
hili  l i l ipoanzishwa 
mwaka 2000,  huu 
u l i k u w a  m k u t a n o 
wa tisa wa FOCAC, 
na kila upande,  una 
matarajio makubwa 
kwa jukwaa hili, kwa 
sababu limekutanisha 
tena wakuu wa nchi na 
serikali kutoka Afrika 
na China, wanakutana 
na Rais Xi Jinping 
hapa, ambapo pamoja 
na mambo mengine, 
wamejadili ushirikiano 
kati ya Bara la Afrika na 
China.

Uhusiano huu wa kidiplomasia 
kati  ya  Tanzania na China 
umekuwapo tangu 1964, ikiwa ni 
miongo sita sasa ambao ulianza 
kwa kuwa na aina moja ya idiolojia 
sawa, imani sawa kuhakikisha uhuru 
wa nchi zote, mamlaka na umoja 
wa eneo, kujitolea kwetu dhidi ya 
ukoloni na ushirikiano.

Uhusiano huu ulizidi kukua hadi 
kuwa uhusiano wa chama kwa 
chama, ushirikiano wa kiuchumi, 
uhusiano kati ya watu, na nyanja 
nyingine muhimu pia.

Ikumbukwe mwaka 2022 marais 
wa Tanzania na China walikubaliana 
kuimarisha uhusiano huo na kuwa 
wa kina zaidi kwa manufaa ya pande 
zote.

Kuna maeneo muhimu matatu 
au manne; moja ni  kuhusu 
maendeleo ya miundombinu, 
wakati mwingine tunapozungumzia 
China na Tanzania, jambo la kwanza 
linalokuja akilini mwa wengi ni reli ya 
Tazara. 

Hii ilikuwa mwanzo wa ushirikiano 
mkubwa wa miundombinu. Na 
tunavyofahamu, miundombinu ni 

muhimu sana kwa 
kufungua uchumi 
wa nchi yoyote, 
kuunganisha 
m a e n e o  y a 
uzalishaji 
n a  m a s o k o , 
kuunganisha 
nchi na sehemu 
nyingine za dunia.

Tuelewe kuwa, 
siyo miundombinu 
tu, kuna eneo la 
pili la upande wa 
uzalishaji, China 
tangu wakati wa 
miaka ya 1960 hadi 
s a s a ,  i m e k u w a 
ikisaidia Tanzania 
katika maeneo ya 
uzalishaji, kilimo, 
utengenezaji. 

China imekuwa 
m s h i r i k a  w e t u 
m k u u  w a 
kibiashara, kwa 
miaka minane au 
tisa iliyopita. China 

ndiyo nambari moja kama mshirika 
wa kibiashara na tunavyofahamu, 
biashara ni muhimu sana kwa 
ustawi, bila kusahau sekta ya utalii.

Kutokana na ukweli kwamba 
Bara la Afrika lina raslimali nyingi, 
limekuwa likimezewa sana mate na 
mataifa makubwa. Kwa maana hiyo 
hayafurahishwi sana na uswahiba 
wa Afrika na mshirika huyu ambaye 
hana kawaida ya kuingilia masuala 
ya ndani ya nchi zetu na kutoa 
masharti magumu magumu.

Kamwe tusikubali matifa ya 
magharibi yatufarakanishe na 
China kwa faida zao za kibiashara! 
Tushimane na Rais wetu Dk. Samia 
katika kuustawisha uhusiano huu ili 
uwe jadidi!

China imekuwa 
mshirika wetu 
mkuu wa 
kibiashara, 
kwa miaka 
minane au tisa 
iliyopita. China 
ndiyo nambari 
moja kama 
mshirika wa 
kibiashara na 
tunavyofahamu. 

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Tuwe macho na wanaokerwa 
na urafiki wetu na China

Kupiga na kusikiliza simu 
kwenye vivuko vya zebra

Tunaunga mkono agizo la Rais 
mauaji ya kada wa Chadema

RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Dk. Samia Suluhu Hassan, ameviagiza 
vyombo vya uchunguzi kufanya uchunguzi 
wa haraka kufuatia kifo cha aliyekuwa 

Msaidizi Maalum wa Katibu Mkuu wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Ally 
Mohamed Kibao.

Kadhalika, Rais Dk. Samia ameviagiza vyombo 
hivyo kufanya uchunguzi wa namna hiyo kwa 
matukio mengine yanayoshabihiana na hilo. Agizo 
hilo limeungwa mkono kwa kauli moja na Mabalozi 
wa Nchi za Jumuiya ya Ulaya (EU) na Canada wa 
hapa nchini.

Katika tamko lao la pamoja jana, Mabalozi hao 
walisema wamesikitishwa na matukio ya hivi 
karibuni ya vitendo vya ukatili, kupotea kwa watu 
na vifo vya wanaharakati wa kisiasa na haki za 
binadamu nchini na kutoa wito wa kufanyika kwa 
uchunguzi wa kina kuhusu matukio hayo, lakini pia 
wakatoa pole kwa familia zote zilizoathirika.

Rais Dk. Samia, alitoa agizo hilo siku moja tu 
baada ya tukio hilo la kuuawa kwa kada huyo wa 
Chadema.

Hii inadhihirisha kuwa, Rais Dk. Samia 

anaheshimu na kutekeleza kwa vitendo utawala 
wa sheria kutokana na ukweli kwamba ameviagiza 
vyombo vya uchunguzi vifanye uchunguzi wa 
haraka kuwabaini watu waliofanya kitendo hicho ili 
wachukuliwe hatua kwa mujibu wa sheria za nchi.

Sisi tunaamini kwamba Rais Dk. Samia ana nia 
ya dhati ya kutaka wauaji na wote wanaofanya 
vitendo vya kikatili dhidi ya binadamu wenzao, 
wanawajibika kwa mujibu wa sheria.

Tunaunga mkono kwa msimamo huu ambao 
unaonyesha jinsi Kiogozi wa Nchi anavyojali 
maisha ya Watanzania. Tungependa vyombo husika 
vilivyoagizwa, kutekeleza agizo la Rais Dk. Samia 
kwa wakati, lakini pasipo kumuonea mtu yeyote.

Ieleweke wazi kwamba mpango wa 4R wa Rais 
Dk. Samia pamoja na mambo mengine, unalenga 
kuhakikisha haki za msingi za wananchi na uhuru 
wa kujieleza unalindwa.

Aidha, tunawaomba na kuwashauri wananchi 
kutulia wakati huu vyombo vya uchunguzi 
vikiendelea kutekeleza agizo hilo na tunaamini 
kwamba wale wote watakaobainika kuhusika 
na tukio hilo na mengine ya namna hiyo, sheria 
itachukua mkondo wake.

BAADHI ya watu wamekuwa 
na tabia ya kutumia simu zimu 
zao kwa kupiga, kuzungumza, 
kupokea ama hata kuchat kwa 
simu zao wakati wakivuka kwenye 
alama za pundamilia (zebra) bila 
kujali usalama wao, wa wenzao na 
vyombo vya moto.

Hii ni kero kwa madereva wa 

magari na vyombo vingine vya 
moto kwani eneo hilo linapaswa 
kutumika na waenda kwa miguu 
kwa uangalifu ili kuepusha ajali.

Ni busara kuacha matumizi ya 
namna hiyo hata kama simu itaita 
ukiwa unavuka eneo hilo, usipokee 
badala yake subiri mpaka umalize 
kuvuka na kuwa katika eneo salama.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

JICHO LANGU
Hamid Yassin

0768 888 787 

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255784122020

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 /  

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi
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SHIRIKA la Afya Duniani 
(WHO) l i l ipotangaza 
mpox kuwa dharura ya 
kiafya ya kimataifa kwa 

mara ya pili katika kipindi cha 
miaka miwili, baadhi ya watu 
waliuliza: Je, hii ndiyo Covid-19 
mpya?
Hata hivyo, wanasayansi 

wanasema, ̀ hapana.’
“Mpox siyo Covid mpya. 

Hatari ya mpox kwa watu, ni 
ndogo,” anasema Dk. Hans Kluge, 
mkurugenzi wa kanda wa WHO 
barani Ulaya.
“Tunajua jinsi ya kudhibiti 

mpox. Katika kanda ya Ulaya, 
tunajua hatua zinazohitajika ili 
kuondoa maambukizi yote.
Magonjwa yote  mawil i , 

husababishwa na virusi, lakini 
yana dalili tofauti na huenea kwa 
njia tofauti.
“Kuna tofauti nyingi zaidi 

kuliko kufanana,” anasema 
Profesa Rodney Adam, Mtaalamu 
wa Magonjwa ya Kuambukiza 
katika Hospitali ya Chuo Kikuu 
cha Aga Khan nchini Kenya.

MPOX SIYO VIRUSI VIPYA
Mpox, ambayo hapo awali 

ilijulikana kama monkeypox, 
imekuwepo tangu mwaka 1958 
na virusi hivi viligunduliwa 
kwa mara ya kwanza kwa nyani 
waliofungiwa nchini Denmark.
Kisa cha kwanza kwa binadamu 

kiliripotiwa katika Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Kongo (DRC) 
mwaka 1970. 
Tangu wakati huo kumekuwa 

na milipuko Afrika Magharibi na 
Kati. 

Makala Afya

Inaendelea uk. 8

Tofauti tano kati ya Mpox na Uviko - 19

Mara ya kwanza kutangazwa 
kuwa dharura ya kiafya duniani, 
ilikuwa ni mwaka 2022, ugonjwa 
huo ulikuwa umeenea katika nchi 
zaidi ya 70.
Lakini mlipuko wa mwaka 2019 

wa Uviko-19 huko Wuhan, China, 
ambao ghafla ukawa janga la 
ulimwengu, ulitokana na virusi 
vipya vya SARS-CoV2 - ambavyo 
havijatambuliwa hapo awali kwa 
wanadamu.
Wanasayans i  wanasema 

wanajua zaidi kuhusu mpox 
kuliko wanavyojua kuhusu 
Uviko-19 ilipokuwa dharura ya 
afya kwa dunia.
Ingawa magonjwa  yote 

mawili huenezwa kwa njia ya 
mawasiliano ya kimwili, Uviko-19 
huenea haraka kwa njia ya hewa.
Watu wanaweza kuupata 

kwa kuvuta matone madogo 
ya majimaji kutoka kwa mtu 
a l i y eambuk i zwa  ambaye 
anakohoa,  kupiga chafya, 
kuzungumza,  ku imba  au 
kupumua mbele yako, kwa 

Tunajua jinsi 
ya kudhibiti 

mpox. Katika 
kanda ya Ulaya, 

tunajua hatua 
zinazohitajika 

ili kuondoa 
maambukizi 

yote.
Magonjwa 

yote mawili, 
husababishwa 

na virusi, 
lakini yana 

dalili tofauti na 
huenea kwa njia 

tofauti.
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Inatoka uk. 7

mujibu wa  WHO.
Mpox huenezwa kwa kugusana 

kwa karibu sana au kwa muda 
mrefu na mtu aliyeambukizwa, 
kama vile kugusana ngozi kwa 
ngozi, ikiwa ni pamoja na wakati 
wa ngono na kugusa matandiko 
na nguo zenye maambukizi.
Zaidi ya kesi milioni 760 

za  Covid-19,  z i l i rekodiwa 
ulimwenguni kati ya Desemba, 
mwaka 2019 na Agosti, mwaka 
2023, WHO inasema, imechukua 
miaka miwi l i  tangu Mei , 
mwaka 2022 kwa maambukizi 
ya mpox kufikia watu 100,000 
ulimwenguni.
Mwaka huu,  K i tuo  cha 

Afrika cha Kudhibiti na Kuzuia 
Magonjwa  (A f r i ca  CDC) , 
kimerekodi kesi 18,910 na karibu 
vifo 600.

CHANJO ZIPO TAYARI KWA 
MPOX

Mwanzoni mwa janga la 
Covid-19, kulikuwa na mbio 
za kutengeneza chanjo. Lakini 
chanjo zinazotoa kinga dhidi ya 
mpox zinapatikana sasa.
Mpox inahusiana na ugonjwa 

wa ndui,  ugonjwa ambao 
ulimwengu uliutokomeza kupitia 
chanjo mwaka 1980. 

Chanjo zilizofanya kazi dhidi 
ya ndui pia zinatoa kinga dhidi 
ya mpox, hasa katika mlipuko wa 
mwaka 2022.
“Siyo kinga kwa asilimia 100, 

lakini kulingana na mlipuko 
mkubwa wa mwaka 2022 huko 
Ulaya na Amerika Kaskazini, 
wazee walikuwa katika hatari 
ndogo na hiyo inadhaniwa kuwa 
ni kwa sababu walikuwa na kinga 
kutoka chanjo ya ndui,” anasema 
Profesa Adam.
Bavarian Nordic ilitoa zaidi ya 

dozi milioni 15 za chanjo ya MVA-
BN - chanjo ya mpox inayotokana 
na chanjo ya ndui kwa zaidi ya 
nchi 76 duniani kote wakati wa 
mlipuko wa mwaka 2022.

VIRUSI VYA MPOX 
HUBADILIKA POLEPOLE

Baadhi ya Virusi hubadilika 
haraka kuliko vingine. Ni kwa 
sababu mpox husababishwa 
na virusi vya DNA na Covid-19 
husababishwa na virusi vya RNA. 
Virusi vya DNA havibadiliki 

kwa uhuru kama virusi vya RNA 
kulingana na wataalamu.
Ku n a  f a m i l i a  m b i l i 

zinazojulikana au makundi ya 
virusi vya mpox - clade 1 na clade 
2. 
Virusi vya SARS-CoV2 vina zaidi 

ya makundi 20 yanayojulikana.
M l i p u k o  w a  s a s a 

unasababishwa zaidi na virusi vya 
clade 1, vinayojulikana kama clade 
1b.
Wanasayans i  wa  WHO 

wanasema hawajui kama aina ya 
1b inasambazwa kwa urahisi zaidi 
kuliko aina nyinginezo.
Wanachojua ni kwamba katika 

mlipuko wa hivi sasa, watu 
walioambukizwa huwa tayari 
wamepata dalili kali wanaripoti 
kuwa na ugonjwa huo.

HAKUNA UWEZEKANO WA 
KARANTINI

Watu wengi wana wasiwasi 
kwamba kuenea kwa mpox 
kutasababisha shughuli kufungwa, 
kama tulivyoona katika janga la 
Covid.
Ingawa ugonjwa huo umeenea 

katika mataifa 16 barani Afrika 
kwa kipindi cha miaka miwili 
iliyopita, CDC Afrika haipendekezi 
kufungwa kwa mipaka.
“Afrika CDC, kwa wakati huu 

na ushahidi tulionao, haishauri 
kukatizwa kwa safari za watu na 
bidhaa,” anasema Dk Jean Kaseya, 
Mkurugenzi Mkuu wa shirika hilo.
“Safari za watu na bidhaa 

zitaendelea kama ilivyokuwa 
zamani, wakati tunapambana na 
janga hili.”
Dk. Mike Ryan, Mkurugenzi 

Mtendaji wa Mpango wa Dharura 
wa Afya wa WHO, anakubali.

“Mpox ni virusi ambavyo 
vinaweza kudhibitiwa ikiwa 
tutafanya mambo kwa njia sahihi 
kwa wakati unaofaa na kuweka 
akili zetu zote katika mapambano. 

KAMA TULIVYOFANYA KWA 
COVID.

Mpox kawaida huwa haina 
nguvu na watu wengi hupona 
ndani ya wiki mbili hadi nne. 
Lakini, watu wengine hupata 
ugonjwa mbaya na huhitaji 
kulazwa hospitalini.
Unaweza  ku j i k i nga  na 

Tofauti tano kati ya Mpox na Uviko - 19

maambukizi  kwa kuepuka 
kuwasiliana kwa karibu na 
watu walioambukizwa, vitu au 
wanyama. Unawaji mikono au 
kutumia vitakatisha mwili, baada 

ya kugusa vidonda na majeraha.
“Tunajua kwamba chanjo 

ni kinga, kwa hivyo tuna zana 
bora zaidi kwa sasa, kwa virusi 
visivyoambukiza sana,” anasema 

Profesa Rodney na kuongeza:
 “Kwa hiyo, janga kama Covid 

nadhani haliwezekani.” 
BBC.
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Na Mwandishi Wetu

R
a i s  w a  J a m h u r i 
y a  Mu u n g a n o  w a 
Tanzania, Dkt. Samia 
S u l u h u  H a s s a n , 
kuanzia Septemba 2 

hadi 6, 2024 alikuwa miongoni 
mwa wakuu wa nchi na serikali 
53 walioshiriki kwenye Mkutano 
wa tisa wa Wakuu wa Baraza la 
Ushirikiano kati ya China na Afrika 
(FOCAC).

Mkutano huo ulipata mwitikio 
mkubwa, si tu kutoka kwa wakuu 
wa nchi na serikali wa Afrika, bali 
pia viongozi na watendaji kutoka 
taasisi na mashirika mbalimbali 
ya kikanda na kimataifa, huku 
ukifuatiliwa na mamilioni ya watu 
kote duniani.

Rais Samia alikuwa miongoni 
mwa viongozi wachache kutoka 
Afrika waliohutubia mkutano huo 
akiwakilisha ukanda wa Afrika 
Mashariki.

Marais wengine kutoka Afrika 
waliohutubia mkutano huo ni 
pamoja na Cyril Ramaphosa wa 
Afrika Kusini, Bassirou Diomaye 
Faye wa Senegal, Mohamed Ould 
Ghazouani wa Mauritania, Denis 
Sassou Nguesso wa Jamhuri ya 
Congo na Bola Ahmed Adekunle 
Tinubu wa Nigeria.

Katika hotuba yake, Rais Samia 
anaeleza kuhusu umuhimu 
wa ushikirikiano wa kimkakati 
katika kuchagiza maendeleo na 
kutoa wito kwa pande zote mbili 
kuendelea kuunganisha nguvu 
ili kuongeza kasi ya ukuaji wa 
uchumi kwa manufaa ya wananchi 
wa pande zote mbili.

CHINA NI CHACHU KATIKA 
KUKUZA UCHUMI AFRIKA

Rais anasema matokeo ya 

ushirikiano imara na madhubuti 
k a t i  y a  C h i n a  n a  A f r i k a 
yanadhihirika kupitia maendeleo 
makubwa ambayo nchi nyingi 
za Afrika zimeyapata kupitia 
ushirikiano huo.

“Ushirikiano baina ya China na 
Afrika umekuwa chachu katika 
kukuza uchumi wa nchi nyingi za 
Afrika pamoja na kuleta mendeleo 
ya watu kupitia miundombinu na 
ukuaji wa maendeleo ya viwanda 
vidogo na vikubwa,” anasema.

CHINA NI RAFIKI WA UKWELI 
Rais anasema Serikali ya 

China imeendelea kuwa rafiki 
wa kweli kutokana na utekelezaji 
wa makubaliano na maendeleo 
mbalimbali kati ya nchi za Afrika 
na China.

“ L i c h a  y a  c h a n g a m o t o 
zilizoukabili uchumi wa dunia 
kwa miaka ya hivi karibuni, 
Serikali ya China imeendelea kuwa 
rafiki wa kweli kwa kuhakikisha 
utekelezaji wa kiwango cha juu cha 
makubaliano yaliyofikiwa katika 
mikutano mbalimbali ya Jukwaa la 
Ushirikiano,” anasema Rais Samia 
na kutaja moja ya changamoto 
ambayo China ilikutana nayo ni 
Uviko 19.

Anaendelea, “China imekuwa 
rafiki yetu katika mapambano 
dhidi ya umaskini na kuleta 
maendeleo. Hili kunadhihirika 
kwenye miundombinu na ukuaji 
wa viwanda vidogo na vya kati 
katika mataifa yetu.

Rais anasema Mpango wa 
FOCAC wa Beijing wa 2025/27 
unajibu mahitaji mengi ya Afrika.

Rais Samia anakumbusha 
kwamba mkutano wa Beijing 
umefanyika ikiwa imepita 
mwongo mmoja tangu Rais Xi 
Jinping alipotangaza mkakati wa 

China - Afrika jijini Dar es Salaam 
mwaka 2013 alipofanya ziara yake 
ya kwanza Barani Afrika.

Rais anasisitiza nia ya  kujitolea 
k w a  Ta n z a n i a  k u i m a r i s h a 
ushirikiano wake na China, 
hasa katika miundombinu na 
maendeleo ya kiuchumi. 

Aidha, Rais Samia anaonesha 
umuhimu wa ushirikiano katika 
sekta kama kilimo, biashara, na 
teknolojia rafiki wa mazingira.

Hotuba ya Samia ilijumuisha 
mipango ya China kuwekeza dola 
bilioni 50 katika Afrika kwa kipindi 
cha miaka mitatu ijayo, kwa lengo 
la kuimarisha miundombinu, 
biashara, na kuunda ajira mpya. 

Tanzania inatarajiwa kunufaika 
kutokana na ushirikiano huu, 
ambao pia utachochea ushirikiano 
wa kikanda na ukuaji wa kiuchumi.

J a m b o  m o j a  m u h i m u 
lililozungumziwa katika mkutano 
huo ni kufufua mradi wa reli ya 
Tanzania na Zambia (TAZARA), 
ambapo China imeahidi kuunga 
mkono kwa kiasi kikubwa. 

M a k u b a l i a n o  h a y o , 
yaliyosainiwa mbele ya Rais 
Xi Jinping na Rais wa Zambia 
Hakainde Hichilema, yanalenga 
kuboresha miundombinu ya 
usafirishaji na kukuza biashara za 
kikanda, hivyo kuimarisha nafasi 
ya Tanzania kama kitovu cha 
kikanda.

Katika hotuba yake kwenye 
mkutano wa tisa wa Baraza la 
Ushirikiano kati ya China na Afrika 
(FOCAC), Rais Xi anasema nchi 
yake itashirikiana na Afrika katika 
mafunzo ya pamoja, biashara, 
uwekezaji, viwanda, ubia katika 
sekta ya afya na kukuza kilimo ili 
kuwanufaisha Waafrika. 

Pia anasema China iko tayari 
kufadhili miradi ya kutunza 

mazingira na ushirikiano katika 
sekta ya usalama.

Rais  Xi  anasema kat ika 
mipango 10 ya mahusiano ya 
China na Africa, nchi yake ipo 
tayari kujitolea kwa dhati kuleta 
na kutafuta maendeleo yenye 
malengo ya kisasa yaliyoainishwa 
katika Ajenda ya 2063 ya Umoja wa 
Afrika.

Anasema wakati China na Afrika 
zikitekeleza ndoto ya kisasa, bila 
shaka pande hizo mbili zitaanzisha 
ongezeko la maendeleo ya 
kisasa (modernization) duniani 
na kuandika sura mpya katika 
kujenga jumuiya ya mustakabali 
wa pamoja kwa wanadamu.

UHUSIANO WA CHINA NA 
TANZANIA 

Uhusiano wa Tanzania na 
China ni wa kihistoria, kiuchumi, 
na kidiplomasia, ulioanza tangu 
enzi za mapambano ya uhuru wa 
Afrika. Uhusiano huo umekuwa 
wa kirafiki na wa karibu, ukijikita 
katika nyanja za siasa, uchumi, na 
utamaduni.

KIPINDI CHA KIHISTORIA
Uhusiano wa kidiplomasia 

rasmi kati ya Tanzania na China 
ulianza mwaka 1964, mara baada 
ya kuundwa kwa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Moja ya 
mradi mkubwa ulioweka msingi 
wa ushirikiano wa nchi hizi ni Reli 
ya TAZARA (Tanzania-Zambia 
Railway), ambayo ilijengwa kwa 
msaada wa China miaka ya 1970. 

Reli  hii  i l ikuwa muhimu 
kwa sababu ililenga kusaidia 
usafirishaji wa bidhaa bila 
kutegemea bandari za kusini 
mwa Afrika ambazo zilikuwa 
zinadhibitiwa na makaburu 
waliokuwa wakitawala Afrika 

Samia: China ni rafiki 
akujuae kwa dhiki na raha

Kusini pamoja na wakoloni.

USHIRIKIANO WA KIUCHUMI
Katika nyakati za sasa, China ni 

mshirika mkubwa wa kiuchumi 
kwa Tanzania. China inawekeza 
katika miradi mbalimbali ya 
miundombinu kama vile ujenzi 
wa barabara, madaraja, bandari, 
na viwanja vya ndege. Tanzania 
ni sehemu muhimu ya mpango 
wa “Belt and Road Initiative” 
wa China, ambao unalenga 
kuimarisha miundombinu na 
biashara kimataifa.

Bidhaa zinazoagizwa kutoka 
China hadi Tanzania ni pamoja 
na vifaa vya kielektroniki, 
mashine, na nguo, wakati 
Tanzania inauza mazao ya 
kilimo kama vile pamba, chai, na 
kahawa. Aidha, wawekezaji wa 
Kichina wanashiriki kwenye sekta 
za kilimo, madini, na viwanda 
nchini Tanzania.

USHIRIKIANO WA 
KIDIPLOMASIA

China imekuwa ikiiunga 
mkono Tanzania katika masuala 
ya kimataifa, na nchi hizi mbili 
z i n a e n d e l e a  k u s h i r i k i a n a 
kwenye majukwaa mbalimbali 
ya kimataifa kama Umoja wa 
Mataifa (UN) na Jumuiya ya 
Afrika (AU). Mara kwa mara, 
viongozi wa Tanzania na China 
wamekuwa wakifanya ziara 
za pande mbili ili kuimarisha 
uhusiano wao.

USHIRIKIANO WA KIELIMU NA 
UTAMADUNI:

Katika nyanja ya elimu, China 
imekuwa ikitoa ufadhili wa 
masomo kwa wanafunzi wa 
Tanzania kwenda kusoma nchini 
China. Pia, vituo vya utamaduni 
kama Chuo cha Confucius 
vimeanzishwa Tanzania ili 
kukuza lugha na utamaduni wa 
Kichina.

Kwa ujumla, uhusiano wa 
Tanzania na China umeendelea 
kuimarika,  huku ukilenga 
kukuza maendeleo ya kiuchumi 
na ushirikiano wa kidiplomasia 
baina ya nchi hizi mbili.
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kwa lengo la kuvutia uwekezaji 
nchini Tanzania.

Mathalani, Rais alizungumza 
na kampuni kubwa za nchini 
humo zikiwemo China Academy 
of Space Corporation (CASC), 
China Electronics Corporation, 
Transsion Group, Weihua Group, 
China Railway Construction 
Corporation (CRCC), Acme 
Consultant Engineers PTE Limited 
na CND.

Rais Samia amesisitiza juu ya 
mazingira mazuri ya kiuwekezaji 
na biashara yaliyowekwa na 
serikali yake katika kuharakisha 
maendeleo.

Aidha, Rais Samia aliwaalika 
W a t a n z a n i a  w a k i w e m o 
wafanyakazi, wanafanyabiashara 
na wanafunzi waishio China 
(Diaspora) kuja kuwekeza nchini 
ili nao kuwa sehemu ya maendeleo 
ya nchi.

Rais Samia alisisitiza kuwa zipo 
fursa lukuki za kiuchumi huku 
akiwahakikishia diaspora kuwa 

serikali imefanya maboresho ya 
sera na sheria mbalimbali ili kutoa 
na kuongeza fursa za kiuwekezaji 
nchini Tanzania.

“Nyumbani tuko vizuri. Mfano 
sasa hivi safari ya kutoka Dar 
es Salaam kwenda Dodoma 
inachukua saa 3 hadi 4 pekee 
kwa kutumia treni yetu mpya 
tuliyoizindua hivi karibuni. 
Tumefanya maboresho makubwa 
ya sera na sheria ili kuwapa 
fursa za kuendesha shughuli za 
kiuchumi kwa urahisi. Njooni 
muwekeze nyumbani,” amesema 
Rais Dk. Samia.

Diaspora na wawekezaj i 
wengine kutoka China wanayo 
nafasi ya kuwekeza nchini hasa 
katika sekta za kilimo, ufugaji, 
uvuvi, viwanda, uchumi wa 
buluu, biashara na teknolojia ili 
kukuza uchumi wao binafsi na wa 
Tanzania pia.

Aidha katika ziara hiyo Rais 
Samia aliunadi vyema mradi 
wa Jenga Kesho iliyo Bora (BBT) 

u n a o s i m a m i a  k w a  k a r i b u 
na Wizara ya Kilimo katika 
kuhakikisha vijana wanashiriki 
kikamilifu katika kilimo ili 
kuchangia maendeleo.

Kwa hakika, ziara hii imekuwa na 
manufaa makubwa kwani ni katika 
ziara hii Rais Samia, Rais Jinping 
na Rais wa Zambia, Hakainde 
Hichilema walishuhudia uwekaji 
saini wa hati ya makubaliano ya 
uboreshaji wa reli ya ushirikiano 
wa Tanzania na Zambia (TAZARA) 
a m b a o  k u k a m i l i k a  k w a k e 
kutakuza sekta ya biashara, utalii 
na viwanda baina ya Tanzania na 
Zambia.

Itoshe kusema ziara za Rais 
Samia nyuma yake zimebeba 
ajenda za kusukuma maendeleo 
ya nchi yetu kwa kuhakikisha 
t u n a s h i r i k i a n a  n a  w a d a u 
wengine wa nje ya nchi kukuza 
maendeleo ya Tanzania, na huu 
ndio msingi wa diplomasia ya 
uchumi iliyopewa mkazo mkubwa 
na serikali ya Dk. Samia Suluhu 

Hassan.
Waziri wa Mambo ya Nje wa 

zamani,  January Makamba 
alipata kusema kwamba huwezi 
kukaa ndani, ukajifungia bila 
kushirikiana na mtu nje halafu 
ukategemea maendeleo na badala 
yake hata maendeleo yako ya 
ndani na matarajio hayatatimia.

A l i s e m a  T a n z a n i a 
tunaheshimika sana huko 
nje lakini kuheshimika huko 
k u n a t o k a n a  n a  k u w a  n a 
misimamo katika masuala ya 
kimataifa, kauli zetu na maendeleo 
yetu ya ndani.

Si siri kusema kwamba Rais 
Samia amerejesha uhusiano wa 
Tanzania na mataifa mengine 
yakiwemo ya Magharibi kwani 
tulijaribu kujufungia lakini 
matokeo hayakuwa mazuri sana.

Mwandishi ni Mwalimu wa 
Shule ya Sekondari Mlali iliyoko 
wilaya ya Kongwa mkoani 
Dodoma. Maoni: 0620 800 462.

Ziara ya Rais Samia China 
na matarajio chanya

Na Dk. Reubeni Lumbagala

R
ais Samia Suluhu 
Hassan amehitimisha 
ziara yake ya kikazi ya 
siku tano nchini China 
aliyoianza Septemba 2 

hadi 6, 2024.
Ziara hiyo ya kikazi nchini 

China imemwezesha Rais Dk. 
Samia kushiriki Mkutano wa 
Wakuu wa Nchi na Serikali wa 
Jukwaa la Ushirikiano kati ya 
China na Afrika (Forum on China-
Africa Cooperation-FOCAC) jijini 
Beijing, China. Ni ziara ambayo 
bila shaka itawaletea neema 
kadhaa Watanzania.

Neema moja wapo ni ahadi 
ya Rais wa China, Xi Jinping kwa 
Afrika ikiwa ni pamoja na fedha 
kwa ajili ya kufadhili miradi 
mbalimbali ya maendeleo na 
ushirikiano katika sekta na nyanja 
mbalimbali.

Lakini neema nyingine ambayo 
sasa Watanzania wanaitegemea 
na kusubiri ni wafanyabiashara 
ambao Rais amewakaribisha 
kujua kuwekeza nchini kwa 
maana ya kuleta mitaji na ujuzi 
kwa Watanzania sambamba 
na China kufungua milango ya 
kupokea bidhaa za Tanzania.

Kupitia ziara hiyo Rais Samia 
amekutana na mwenyeji wake, 
Rais wa China, Xi Jinping kwa 
mazungumzo ya kuimarisha 
uhusiano mzuri wa kihistoria kati 
ya Tanzania na China ulioasisiwa 
miaka 60 iliyopita.

Tangu aingie madarakani 
Machi ,  2021,  Rais  Samia 
a m e j i p a m b a n u a  k u w a 
mwanadiplomasia makini na 
mahiri ambaye anafanya juhudi 
kubwa ya kuiunganisha Tanzania 
na mataifa megine, na mahusiano 
hayo yanakuwa na tija katika 
kukuza uchumi (diplomasia ya 
uchumi).

Kwa kuwa nchi zinategemeana 
katika maendeleo, Tanzania 
hainabudi kuunda ushirikiano 
wenye tija na mataifa mengine 
kama njia mojawapo ya kukuza 
maendeleo ya nyanja zote za 
maisha ya kisiasa, kiuchumi na 
kitamaduni kwa kujifunza kwa 
wengine namna wanavyofanya 
ili kutimiza azma ya kukuza 
maendeleo ya nchi zao.

Mara zote Rais Dk. Samia 
anapofanya ziara nje ya nchi, 
ajenda ya kuvutia uwekezaji 
na kutangaza fursa tulizo nazo 
amekuwa akiipa kipaumbele 
kikubwa kutokana na umuhimu 
wake kwa maendeleo ya nchi

Kiukweli Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya uongozi mahiri 
wa Dk. Samia imekuwa rafiki 
wa wawekezaji wa ndani na nje, 
na imekuwa ikiwapa kila aina 
ya ushirikiano unaohitajika ili 
kutimiza azma ya kuwekeza 
nchini kwa kuhakikisha uwekezaji 
huo una tija hasa katika kuongeza 
fursa za ajira, kuongeza mapato 
na kuboresha huduma za kijamii 
kwa ujumla wake.

Katika dunia ya sasa, nchi 
zinashindana kibiashara na 
uzalishaji lakini pia zinashirikiana 
katika mambo mbalimbali kama 
biashara, kupambana na ugaidi, 
mabadiliko ya tabianchi na 
kadhalika.

Akiwa jijini Beijing, China, Rais 
Samia alikutana na kuzungumza 
na wawekezaji na viongozi wa 
kampuni mbalimbali za China 
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BALOZI DK. PINDI CHANA NI NANI?

China ilivyoahidi 
makubwa Afrika 

Na Hamisi Kibari 

S
EPTEMBA 5,  2024, 
Rais wa Jamhuri ya 
Watu wa China, Xi 
Jinping alizungumza 
na viongozi takribani 

53 wa nchi za Afrika katika 
Mkutano wa Kilele wa Wakuu 
wa Nchi na Serikali wa Jukwaa 
la Ushirikiano kati ya China na 
Afrika (FOCAC) jijini Beijing.

Katika hotuba yake hiyo, Rais 
Xi alitoa ahadi na ramani ya 
namna Taifa hilo linalotajwa 
sasa hivi kuwa la pili kwa 
uchumi mkubwa duniani baada 
ya Marekani litakavyokuwa 
likishirikiana na Afrika.

DOLA BILIONI 50
Katika ahadi hizo, China 

ilitangaza kutoa kiasi cha 
Dola za Marekani bilioni 
50 (zaidi ya shilingi trilioni 

139) zitakazoelekezwa katika 
kusaidia masuala mbalimbali 
ya maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi kwa mataifa ya barani 
Afrika.  Hizi ni fedha nyingi sana, 
zaidi ya Bajeti nyingi za mwaka 
za nchi za Afrika.

Rais Xi anafafanua kwamba 
kuwa kiasi hicho cha fedha 
kitaelekezwa katika sekta 
mbalimbali  kwa lengo la 
kuchagiza maendeleo ya pande 
zote mbili bila kuathiri misingi 
na taratibu za Taifa husika. 

Anazidi kufafanua kwamba 
k i a s i  h i c h o  c h a  f e d h a 
kitaelekezwa katika maeneo 10 
ya kipaumbele ya ushirikiano 
wa kimkakati baina ya China na 
Afrika. 

Anasema fedha hizo linalenga 
katika kuleta mageuzi ya 
kiuchumi na usasa huku 
akisisitiza kuwa hakuna Taifa 
litakalo baki nyuma katika 

maendeleo hayo. 
Rais Xi Jinping ameyataja 

maeneo hayo ya ushirikiano wa 
kimkakati kuwa ni ubia katika 
ushirikiano wa maendeleo 
( p a r t n e r s h i p  a c t i o n  f o r 
development cooperation), Afya 
(partnership action for health), 
kilimo na ustawi (partnership 
action for agriculture and 
livelihood), mwingiliano wa 
watu na watu (partnership 
action for people to people 
exchanges), maendeleo ya kijani 
(partnership action for green 
development) na masuala ya 
ulinzi na usalama (partnership 
action for common security).  

M a e n e o  m e n g i n e 
yaliyoainishwa ni ushirikiano 
katika viwanda (partnership 
action for industrial chain 
cooperation), mawasiliano 
( p a r t n e r s h i p  a c t i o n  f o r 
connectivity),  ubia katika 

kukuza biashara (partnership 
action for trade prosperity) 
na ubia  kat ika mafunzo 
(Partnership Action for Mutual 
Learning among Civilizations).

Aidha Rais Xi anafafanua 
k u h u s u  m g a w a n y o  w a 
dola za Marekani bilioni 50 
zitakazotolewa kama ifuatavyo: 
b i l i o n i  2 9  z i t a e l e k e z w a 
katika mikopo, bilioni 11 
zitaelekezwa kwenye misaada 
ya aina mbalimbali na bilioni 10 
zitaelekezwa katika uwekezaji 
kupitia kampuni za China 
zitakazokuja kuwekeza katika 
nchi mbalimbali barani Afrika.

FAIDA ZA USHIRIKIANO CHINA 
NA AFRIKA

Rais Xi anasema mapinduzi 
ya kuleta maendeleo ni haki 
ya kila nchi duniani kote na 
hayazuiliki. Hata hivyo, anasema 
mchakato wa mapinduzi ya 

viwanda na maendeleo ya usasa 
(modernization) katika nchi 
za Magharibi yamesababisha 
mateso mengi kwa nchi nyingi 
zinazoendelea. 

Anasema baada ya Vita Kuu ya 
Pili ya Dunia, nchi za Dunia ya 
Tatu, ikiwemo China na Afrika, 
zilipata uhuru na maendeleo 
moja baada ya nyingine, na 
kuanza kurekebisha dhuluma 
z i l i z o t o k a n a  n a  u k o l o n i 
ambapo China hivi karibuni 
itaadhimisha miaka 75 ya uhuru 
huo. 

Ni katika muktadha huo, 
Rais Xi anasema Afrika na 
China zinapaswa kuendelea 
kushirikiana katika mambo 
mengi ili kujiletea maendeleo.

Anasema pande hizi mbili 
z i n a p a s w a  k u s h i r i k i a n a 
kuendeleza na kuimarisha haki 
na usawa na kwamba katika 
hilo si kufuata kibubusa sheria 

   Kutoa Dola bilioni 50      Kutoingilia masuala ya ndani ya nchi     Kwenda 
pamoja na Afrika safari ya maendeleo    Yataja vipaumbele 10 vya ushirikiano
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za jumla za maendeleo bali pia 
kuzingatia hali halisi ya nchi 
zetu. 

“ C h i n a  i k o  t a y a r i 
kubadil ishana uzoefu wa 
masuala ya utawala na Afrika, 
kusaidia nchi kuchunguza 
njia za kuleta maendeleo 
zinazolingana na hali zao, na 
kuhakikisha kunakuwa na haki 
sawa na fursa sawa kwa nchi 
zote,” anasema.

Anasema China pia iko tayari 
kuimarisha ushirikiano na Afrika 
katika kukuza viwanda, kilimo, 
miundombinu, biashara na 
uwekezaji. 

Katika kukuza raslimali 
watu Rais Xi anasema: “China 
iko tayari kushirikiana kwa 
bidii na Afrika katika mafunzo 
ya wafanyakazi, kupunguza 
umaskini na uhaba wa ajira.” Pia 
amesema nchi yake iko tayari 
kushirikiana na Afrika katika 
kulinda na kuheshimu imani 
na tamaduni za kila upande na 
kushirikiana katika suala zima la 
uhifadhi wa mazingira. Anagusia 
kwamba ushirikiano wa China 
na Afrika si wa kuingilia mambo 
ya ndani ya nchi hizi huru.

A n a s e m a  k w a  k u w a 
maendeleo hayawezi kuja bila 
kuwepo kwa amani, China iko 
tayari kushirikiana na Afrika 
katika suala zima la kulinda 
amani na utulivu.

“Ni zama mpya za ushirikiano 
na usasa kati ya China na Afrika, 
ushirikiano na urafiki wetu 
uliodumu katika miongo mingi 
na kuleta aina mpya ya ubia 
na ushirikiano katika jumuiya 
ya mataifa sasa tumefanikiwa 
kufika katika hatua ya juu 
ya ushikiano wa kimkakati. 
Nawahakikishia ninyi wote 

ndugu na marafiki zangu 
tuliokusanyika hapa kuwa 
hakuna Taifa lolote litakalosalia 
nyuma katika safari hii ya usasa 
(modernization),” anasema.

Mbali  na hayo, Rais Xi 
Jinping ametaja hatua kadhaa 
zinazotarajiwa kuchukuliwa 
na serikali yake katika kipindi 
cha miaka mitatu ijayo (2025-
2027) katika kufikia adhima 
yake ya kusaidia kuleta mageuzi 
ya maendeleo na usasa barani 
Afrika ikiwemo utekelezaji wa 
miradi 30 ya nishati safi, miradi 
30 ya mawasiliano, programu 
500 za kilimo cha kisasa na kutoa 
fursa 60,000 za mafunzo hasa 
kwa vijana na wanawake. 

CHINA NA AFRIKA NI KAKA NA 
DADA

Rais wa China, Xi  anasema 
urafiki kati ya China na Afrika 
unavuka mipaka ya muda na 
umbali, ukipita milima, bahari 
na mabonde na kwamba 
umekuwa ni wa kurithiwa 
kutoka kizazi kimoja hadi 
kingine. 

Anasema kuanzishwa kwa 
jukwaa hilo la ushirikiano 
mwaka 2000 ni hatua muhimu 
katika historia ya uhusiano kati 
ya China na Afrika. 

“Katika kipindi cha miaka 24 
iliyopita, hasa tangu enzi mpya, 
ndugu na dada wa China na 
Afrika wameendelea kusonga 
mbele kwa pamoja kwa moyo 
wa uaminifu kwa ukaribu na 
nia njema. Tunasimama bega 
kwa bega, mkono kwa mkono, 
na tunatetea kwa uthabiti haki 
na maslahi halali ya kila mmoja 
wetu katika mabadiliko ya karne 
duniani.

“Katika wimbi la utandawazi 

wa kiuchumi,  tumekuwa 
tukijijenga na kujiimarisha. 
Tumepata matokeo ya maana 
a m b a yo  y a m e w a n u f a i s h a 
mamilioni ya watu wa China na 
Afrika,” anasema.

Anakumbusha pia kwamba 
China imeshirikiana na Afrika 
katika kukabiliana na majanga 
makubwa na milipuko ya 
magonjwa.

“ D a i m a  t u m e e l e w a n a 
na kuungana mkono,  na 
kuweka mfano wa aina mpya 
ya uhusiano wa kimataifa,” 
anasema.

USHIRIKIANO ULIVYO CHINA NA 
AFRIKA 

Ushirikiano wa China na 
Afrika umekuwa ukikua kwa kasi 
katika miongo ya hivi karibuni 
na kuifanya China kuwa 
mshirika mkuu wa kibiashara 
na mwekezaji mkubwa katika 
bara hili. Ushirikiano huu kabla 
ya mkutano wa huu wa majuzi 
umekuwa ukijumuisha maeneo 
kama biashara, miundombinu, 
uwekezaji, afya, elimu, na 
teknolojia.

BIASHARA
China ni mshirika mkubwa wa 

kibiashara wa Afrika na biashara 
kati ya pande mbili hizi imekuwa 
ikiongezeka kwa kasi. 

China inanunua malighafi 
kama mafuta, madini, na mbao 
kutoka Afrika, huku Afrika 
ikiagiza bidhaa za viwandani 
kama mitambo, magari, na 
bidhaa za umeme kutoka China.

MIUNDOMBINU
China imewekeza sana 

katika miradi mikubwa ya 
miundombinu barani Afrika, 

ikiwemo ujenzi wa reli, barabara, 
viwanja vya ndege, na bandari. 

Mfano maarufu ni  rel i 
ya kisasa kati ya Mombasa 
na Nairobi nchini Kenya, 
inayojulikana kama SGR, 
iliyofadhiliwa na China. China 
pia ndio ilijenga reli ya Tanzania 
na Zambia (TAZARA).

MIKOPO NA MISAADA
Serikali ya China imekuwa 

ikitoa mikopo yenye masharti 
nafuu na misaada kwa nchi za 
Afrika kwa ajili ya maendeleo. 

Hata hivyo, kumekuwa na 
mjadala kuhusu mzigo wa 
madeni ambao baadhi ya nchi 
za Afrika zinakabiliana nao 
kutokana na mikopo hii.

TEKNOLOJIA NA MAWASILIANO
China pia imekuwa mshirika 

muhimu katika kuendeleza 
s e k t a  y a  t e k n o l o j i a  y a 
mawasiliano barani Afrika. 
Makampuni ya China kama 
Huawei na ZTE yamekuwa 
yakijenga miundombinu ya 
simu na mtandao, pamoja na 
kuleta teknolojia mpya.

DIPLOMASIA NA SIASA
China imekuwa na uhusiano 

wa kidiplomasia na nchi nyingi 
za Afrika, ikishirikiana katika 
majukwaa ya kimataifa kama 
Umoja wa Mataifa. Pia, kupitia 
Jukwaa la Ushirikiano wa China 
na Afrika (FOCAC), viongozi 
wa Afrika na China hukutana 
kujadili mipango ya ushirikiano.

ELIMU NA UTAFITI
C h i n a  i m e k u w a  i k i t o a 

ufadhili kwa wanafunzi wa 
Afrika kusomea nchini China, 
huku ikishirikiana katika utafiti 

wa sayansi na teknolojia. Pia 
imekuwa ikitoa mafunzo kwa 
wataalamu wa sekta mbalimbali 
kutoka Afrika.

Kwa ujumla, ushirikiano wa 
China na Afrika umeleta faida 
kwa pande zote mbili, lakini 
pia kuna changamoto, ikiwemo 
hofu ya baadhi ya nchi za Afrika 
kutegemea sana uwekezaji wa 
China na hasa unaosababisha 
madeni makubwa.

UCHUMI WA CHINA
China ni ya pili kiuchumi 

duniani baada ya Marekani. 
Inajulikana kwa kuwa na 
uchumi mkubwa sana kutokana 
na ukuaji wa haraka katika 
miongo michache iliyopita. 

Pato la Taifa (GDP) la China 
linafikia takriban dola trilioni 
17.7 (kwa takwimu za 2023), 
ikiwa ni zaidi ya asilimia 17 
ya uchumi wa dunia. China 
imejikita katika uzalishaji wa 
bidhaa nyingi, biashara ya 
kimataifa, na uvumbuzi wa 
teknolojia, na hilo limechangia 
sana nguvu zake za kiuchumi.

IDADI YA WATU CHINA
Idadi ya watu nchini China 

ni takriban bilioni 1.4 (kwa 
takwimu za 2023).  China 
imekuwa na idadi kubwa zaidi ya 
watu duniani kwa muda mrefu, 
ingawa India inatarajiwa kupita 
China hivi karibuni au tayari 
imefanya hivyo kulingana na 
makadirio mengine. 

Serikali ya China pia imekuwa 
ikidhibiti ukuaji wa idadi ya watu 
kupitia sera kama ile ya “mtoto 
mmoja,” ambayo ilipunguzwa 
hivi karibuni ili kuruhusu familia 
kuwa na watoto wawili au zaidi 
kutokana na changamoto za 
idadi ya watu kuzeeka.
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na kumwaga fedha nyingi kwani 
siku zote palipo na ukweli uongo 
hujitenga; na ukweli siku zote 
hushinda.

Kwa kuzingatia hayo China na 
Tanzania ni marafiki wa damu hivyo 
hufaana kwa dhiki na faraja.

Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere 
mwana falsafa na mbobezi katika 
masuala mbalimbali duniani 
ikiwemo historia alitambua 
mapema kasoro iliyokuwa pool ya  
Taifa la Watu wa China kuwakilishwa 
katika Umoja wa Mataifa na Taifa 
dogo la kisiwa cha  Taiwan. 

Hii ilitokana na Jamhuri ya Watu 
wa China (Bara) kuwa na jumla ya 
watu milioni 800 wakati na kisiwa 
cha Taiwan ambacho kilikuwa 
kinawakilisha China katika Umoja 
wa Mataifa kikiwa na jumla ya watu 
milioni 18 tu. 

Kutokana na Muungano wetu 
kuwa na watu mahiri na wana 
Diplomasia wabobezi, Mwalimu 
Nyerere alimwagiza Balozi wetu 
wakati huo katika Umoja wa 
Mataifa, Dk. Salim Ahmed Salim 
kuwa ahakikishe China inaingia 
Umoja wa Mataifa na kuwa 
mwanachama wa umoja huo, 
historia hii iliandikwa mwanzoni 
mwa miaka ya 1970.

Dkt. Salim Ahmed Salim alitoa 
pendekezo  hilo  kwenye Umoja 
wa Mataifa na kuwauliza kwa nini 
Taiwan ikiwa na idadi ndogo ya 

watu inaiwakilisha China Mainland 
kwenye Umoja wa Mataifa badala 
ya China Mainland kuiwakilisha 
Taiwan yenye idadi ndogo ya watu 
na eneo dogo la kijiografia.

Umoja wa Mataifa ukachukua 
hatua stahiki kwa kukaa kikao na 
kujadili mapendekezo hayo ya 
Serikali ya Tanzania juu ya Jamhuri 
ya Watu wa China kuwa miongoni 
mwa nchi wawakilishi katika 
umoja huo na takribani nchi 33 
zilipiga kura ili kumpata mwakilishi 
halali kati ya China mainland na 
kisiwa cha Taiwan, matokeo yake 
China (Bara) ilishinda hapo ndipo 
ilipoanza kujulikana Kimataifa.

Viongozi na wananchi wa 
mataifa haya ya Tanzania na China 
wanatambua kuwa, undugu wetu 
ni wa damu na ni wa muda mrefu. 
Miaka 60 ya mahusiano mazuri kwa 
mataifa kutoka mabara tafauti, si 
suala la mchezo!

Kwa Tanzania nchi ya China 
ni wenzetu na historia inajieleza 
ambapo katika miaka ya 1960 nchi 
nyingi za Bara la Afrika zilikuwa 
katika vuguvugu la kutafuta uhuru, 
Tanzania ikiwa miongoni mwao.  

Wakati huo China ilikuwa katika 
vita baridi na Marekani na kiuchumi 
ilikuwa ni nchi masikini. 

Hata hivyo, hayati Baba wa Taifa 
Mwalimu Nyerere na rais wa kwanza 
wa Zambia, Kenneth Kaunda 
walikwenda nchi za magharibi 

kusema kwamba wanahitaji reli kati 
ya Tanzania na Zambia kwa sababu 
reli zilizokuwepo Afrika ya Kusini, 
Zimbabwe na Msumbiji zilikuwa 
zikiendeshwa kwa ubaguzi. Nchi za 
magharibi hazikukubali ombi hilo.

Lakini walipokwenda China 
kuomba msaada huo wa ujenzi, 
ingawa China wakati huo haikuwa 
miongoni mwa nchi zilizoendelea 
ilijibu kwamba reli hiyo itajengwa 
kwa ushirikiano.

Wachina wakashiriki katika 
ukombozi wa  Afrika Kusini mwa 
Jangwa la Sahara ambapo walijenga 
Reli ya Tanzania na Zambia 
( TAZARA) ambayo mpaka leo 
inajulikana kama Reli ya Uhuru. 

Mwenyekiti Mao Ze Dong  na 
Waziri Mkuu  Chou en Lai wa China 
walikuwa marafiki wa Mwalimu 
Nyerere Baba wa Taifa la Tanzania 
na urafiki huo umedumishwa hadi 
leo.

China imeimarika na kuwa 
mshirika mkubwa wa Afrika 
kiuchumi. Fedha zinazotoka 
China kuelekea Afrika zimekuwa 
zikiongezeka tofauti na zamani.  

China imekuwa ikitoa misaada 
na kuwa mfadhili mkuu wa 
fedha katika kutekeleza miradi 
mingi ya miundombinu ambayo 
inashuhudiwa Barani Afrika na 
Tanzania kwa ujumla katika miaka 
ya hivi karibuni. Hakuna nchi 
inayoweza kulingana na kiwango 

chake cha ushirika. 
Kutokana  na hali hii, biashara 

imeinuka wa asilimia 20 kila mwaka, 
katika kipindi cha mwongo mmoja 
na nusu uliopita.  Zipo kampuni 
zaidi 10,000 za China zinazofanya 
kazi barani Afrika hiyo ikiwa ni mara 
nne zaidi ya makadirio ya awali. 

Inakadiriwa kuwa asilimia 90 
ya kampuni hizo ni zile za binafsi 
katika sekta tofauti huku theluthi 
moja zikijikita katika viwanda. 

Kampuni hizo zinachangia kwa 
mitaji ya uwekezaji, maendeleo ya 
usimamizi na ujasiriamali katika 
sekta mbalimbali Barani Afrika. Kwa 
kufanya hivyo, zinasaidia kukuza 
maendeleo ya uchumi wa nchi za 
Afrika. Tunaamini kuna nafasi ya 
kuendelea zaidi. 

Mbali na viwanda, robo ya 
kampuni za China zimejikita katika 
utoaji huduma kwenye biashara na 
ujenzi. Tayari asilimia 12 za mapato 
ya viwanda vya Afrika hutokana na 
kampuni za China, hiyo ikikadiriwa 
kuwa ni jumla ya dola bilioni 500 
kwa mwaka.

Kwa upande wa miundombinu, 
China imechukua asilimia 50 ya 
soko la Afrika kuhusu uhandisi, 
ununuzi na ujenzi. Kampuni za 
China zinapata faida nzuri na 
kurejesha fedha zao za mtaji kwa 
muda wa mwaka mmoja au chini ya 
muda huo. 

Kampuni hizo zinalenga zaidi 
matakwa ya masoko ya Afrika 
yanayokua kwa kasi kuliko kulenga 
kwenye bidhaa za kuuza au 
kusafirisha nje ya Afrika. Uwekezaji 
wao unaashiria ushirikiano wa 
kudumu kwa Afrika. Kampuni 
za China zina matumaini ya 
mustakabali mzuri wa Afrika.

Uwekezaji na biashara Barani 
Afrika unaofanywa na China unaleta 
faida kuu za kiuchumi kama vile 
kubuni nafasi za ajira na taaluma, 
kubadilishana ujuzi na teknolojia 
na pia ni ufadhili na maendeleo ya 
miundo mbinu.

Imani na alama aliyoiweka 
Mwalimu Nyerere na shujaa wa 
Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, 
Sheikh Karume pamoja na 
Muungano,  ndio inayotufanya 
t u t e m b e e  k i f u a  m b e l e  n a 
kuthaminiwa kwa kiasi kikubwa  na 
Jamhuri ya Watu wa China.

Ambapo wakati sisi tarehe 
26 April i  mwaka huu 2024 
tulisherekea   kumbukizi ya miaka 
60 ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar, wao wanaadhimisha siku 
ya kumbukumbu ya Ushirikiano wa 
Kidiplomasia  wa Tanzania na China 
kutimiza miaka 60!

Hii ziara ya Rais, Dk. Samia 
Suluhu Hassan alizozifanya hivi 
karibuni China zinachangia katika 
kuendeleza uhusiano na undugu 
wa mataifa haya ulioanzishwa na 
waasisi wa mataifa haya, Mwalimu 
Nyerere, Abeid Karume, Mao Ze 
Dong  na Waziri Mkuu wake, Chou 
en Lai.

Ziara hiyo ya kikazi nchini China 
kuanzia Septemba 2 hadi 6, 2024 
imemwezesha Rais Dk. Samia 
kushiriki Mkutano wa Wakuu 
wa Nchi na Serikali wa Jukwaa 
la Ushirikiano kati ya China na 
Afrika (Forum on China-Africa 
Cooperation-FOCAC) jijini Beijing, 
China. 

Kwa maoni na ushauri;
0768 888 787 ama 0784 122 020.

Jungu Kuu

Tanzania na China ni pete na chanda
Na Hamid Yassin

MU U N G A N O  w a 
T a n g a n y i k a  n a 
Zanzibar ndio chanzo 
cha ushirikiano wa 

Kidiplomasia na Jamhuri ya Watu 
wa China chini ya Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere, Shekhe Abeid 
Amani Karume  kwa kushirikiana 
na kiongozi aliyeletaapinduzi 
makubwa China, Mwenyekiti Mao 
Ze Dong (Mao Tse-Tung)  na Waziri 
Mkuu  wake, Zhou Enlai (Chou en 
Lai)  ambao sasa unatimiza miaka 
60.

Alama ya Tanzania kwa Taifa 
la Watu wa China ilisimikwa na  
Mwalimu Julius Nyerere, Rais wa 
Kwanza wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania aliposhauri na 
kupigania Serikali ya Jamhuri 
ya Watu wa China (The People 
Republic of China) kujiunga na 
Umoja wa Mataifa (UN).

Tanzania iliyopambana na 
Marekani  mwaka 1973 kwenye 
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
wakati aliyekuwa Rais wa nchi 
ya  Marekani ,  George Bush 
Senior alipokuwa Balozi wa 
Marekani Umoja wa Mataifa na 
Dk. Salim Ahmed Salim ambaye 
alikuwa Mwakilishi wa Kudumu wa 
Tanzania katika Umoja wa Mataifa.

M w a n a  Di p l o m a s i a  h u yo 
aliwezesha nchi ya China kuchukua 
kiti chake halali cha Umoja wa 
Mataifa ambacho kilikaliwa  visivyo 
halali na Taiwan, Taifa ambalo 
lilikuwa jimbo lililoasi la China 
kutoka Chama cha Kikomunisti cha 
China na kujiita Kuomitang chini ya 
Kibaraka Kai Shekh kuanzia 1947.

Wakati wa Kampeni hizo ujumbe 
wa Tanzania ukiongozwa na Chifu 
Patrick Kunambi ulihakikisha China 
inaingizwa UN na kuigaragaza 
Marekani ambayo ilianza kununua 
kura za wajumbe kwa kutoa rushwa  
wazi wazi kwa hela ambazo Bush 
alisema anatoa papo kwa papo.

Njama hizo hazikufua dafu kwa 
diplomasia ya Tanzania, mwishowe 
China iliingia UN kwa kishindo.

Tanzania  ik iwa na  mtaj i 
wa nchi zisizofungamana na 
upande wowote (Non Aligned 
Countries) zilishinda kwa umoja na 
lll wao kwani Baraza Kuu kura  za 
turufu (Veto)  hazitumiki.  

Hii ilikuwa faraja sana kwa China 
ambayo ilianza kukata tamaa wakati 
ule wa vita baridi ambapo bpamoja 
kuwa mwanachama mwanzilishi 
aliwekewa vikwazo  na Marekani  
kwa kuwa  aliunga  mkono Taiwan.

Nyakati hizo historia inatuambia 
siasa za ulimwengu zilikuwa 
makundi mawili ya Magharibi 
ikiongozwa na Marekani na 
Mashariki ikiongozwa  na Urusi na 
hivyo kuanzisha uhasama ambao 
Marekani ilikuja kulipiza kisasi 
kwa kura ya Veto mara mbili pale 
Balozi  Dk. Salim Ahmed alipowania 
Ukatibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa na kukataliwa na Marekani. 

Wakati wa kuiingiza China 
UN,  Marekani kwa kutamba 
kwake  akaanzisha na kuzusha 
msemo wa ‘banana republics’ wa 
George Bush akiamaanisha nchi 
ndogondogo  zenye uchumi dhaifu 
ambapo kwa kauli kamili ilikuwa; 
“The United States cannot be 
humiliated by the banana republics  
that it can buy its votes.”

Lakini ikashindwa vibaya pamoja 
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Tazara itakavyonufaika na 
ziara ya Dk. Samia China 
Na Hamid Yassin

SEPTEMBA 5 wiki iliyopita, 
Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan alihutubia Mkutano 
wa Tisa wa Jukwaa la 

Ushirikiano kati ya China na Afrika 
(FOCAC) uliofanyika Beijing China. 
Katika hotuba yake, alisisitiza 
umuhimu wa kufufua Reli ya 
Tanzania na Zambia (Tazara), 
ambapo China imeahidi kuunga 
mkono hatua hiyo kwa kiasi 
kikubwa.

M a k u b a l i a n o  h a y o , 
yaliyosainiwa mbele ya Rais Xi 
Jinping wa China na Rais Hakainde 
Hichilema wa Zambia, yanalenga 
kuboresha miundombinu ya 
usafirishaji na kuimarisha biashara 
za kikanda. 

Hatua hiyo inatarajiwa kuongeza 
nafasi ya Tanzania kama kitovu cha 
kikanda kwa ajiri ya biashara na 
usafirishaji.

Aidha, wakati wa ziara hiyo 
Rais Dkt. Samia alikutana na 
mwenyeji wake,  Xi Jinping, Rais 
wa Jamhuri ya Watu wa China 
kwa mazungumzo yanayolenga 
kuimarisha uhusiano mzuri na 
wa kihistoria kati ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
na Jamhuri ya Watu wa China 
ulioasisiwa miaka 60 iliyopita.

Pamoja na mambo mengine, 
m i o n g o n i  m w a  m a e n e o 
y a n a y o t a r a j i w a  k u p e w a 
kipaumbele kwenye Mkutano 
wa FOCAC ni uendelezaji wa 
miundombinu, kukuza uwekezaji, 
uendelezaji wa viwanda, kilimo 
cha kisasa na amani na usalama.

Rais Dk. Samia alikuwa miongoni 
mwa wakuu wa nchi waliohutubia 
ufunguzi wa Mkutano wa FOCAC 
akizungumza kwa niaba ya Kanda 
ya Afrika Mashariki.

Pia katika ziara hii, Rais Dk. 
Samia amekutana na makampuni 
na wawekezaji kutoka Jamhuri 
ya Watu wa China kwa lengo la 
kuhamasisha uwekezaji zaidi 
nchini Tanzania.

Rais Samia pia alibainisha 
umuhimu wa ushirikiano katika 

sekta ya kilimo, biashara na 
teknolojia rafiki wa mazingira. 
Katika hotuba hiyo, aliunga mkono 
mipango ya China kuwekeza dola 
bilioni 50 barani Afrika kwa kipindi 
cha miaka mitatu ijayo, kwa lengo 
la kuimarisha miundombinu, 
kukuza biashara, na kuunda ajira 
mpya

KUBORESHA RELI YA TAZARA
Katika ziara hii ya China, 

Dk. Samia alizungumza na 
kukubaliana  na mwenyeji wake, 
Rais wa Jamhuri ya Watu wa 
China, Xi Jinping, kuboresha Reli 
ya Tazara akiwa sambamba na 
Rais wa Zambia, Mhe. Hakainde 
Hichilema.

Uboreshaji huu wa reli ya Tazara 
siyo tu utayaongezea mataifa haya 
mawili, Tanzania na Zambia  nafasi 
za ajira, bali utaboresha ustawi 
wa jamii na kuinua viwango vya 
kiuchumi  kwa nchi hizi.

Haya yote ni kutokana na nchi ya 
China mbali ya kukubali kuboresha 
Reli ye Tazara, pia imeahidi 
kuendelea kuwekeza katika miradi 
ya kimkakati ya Tanzania ikiwemo 
miundombinu ya kidigitali na 
usimamizi wa rasilimali za bahari. 
Hii ni dhahiri kuwa ziara ya Rais 
Dk. Samia nchini China itakuwa 
na athari chanya katika uchumi wa 
Tanzania.

UHUSIANO WA TANZANIA, 
ZAMBIA NA CHINA  

Kama ilivyo Tanzania na China, 
hata jirani zetu Zambia uhusiano 
wetu ni wa siku nyingi ambao 
uliimarishwa na viongozi waasisi 
wa mataifa haya, hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere na 
hayati, Kenneth Kaunda.

VINARA WA UKOMBOZI
Kihistoria Tanzania na Zambia 

zimeshiriki kwa pamoja kuongoza 
harakati na mapambano ya 
ukombozi Kusini mwa Afrika huku 
Tanzania ikiwa ndio Makao Makuu 
ya Kamati ya Ukombozi. Baba 
wa Taifa Mwalimu Nyerere tangu 
TANU  na ASP hadi CCM yake na 

Kenneth Kaunda na UNIP yake 
walifanya kazi kubwa sana ya kudai 
uhuru wa Kusini mwa Afrika. 

Makambi mengi ya Wapigania 
uhuru wa Msumbiji, Zimbabwe, 
Afrika Kusini, Namibia, Angola na 
Botswana yalikua kwenye nchi hizi 
mbili, hivyo Zambia ni wenzetu 
kihistoria kwa hiyo jambo lao lolote 
ni letu na ni muhimu kuendeleza 
umoja huu mkubwa kati yetu na 
wao.

USHIRIKIANO WA KIUCHUMI
Zambia ni ‘Landlocked State’, 

yaani hawana bahari;  hivyo bidhaa 
zao nyingi wanategemea kuingiza 
na kutoa nchini mwao kupitia 
Bandari yetu ya Dar es Salaam, 
Tanzania. 

Haishangazi kabisa kwa Rais 
Dk. Samia kushirikiana na Rais 
wa Zambia, Hakainde Hichilema   
katika kusaini ule mkataba wa 
kuboresha reli ya Tazara, kwani 
ukitoa nchi ya Kenya, Zambia 
ni washirika wakubwa wa pili 
kiuchumi pamoja na Congo DRC 
hapa kwetu. 

Hili halishangazi hata kidogo 
kuona nchi yetu ikiwa mstari wa 
mbele na masuala ya Zambia 
sababu yana maana kubwa katika 
uchumi wetu.

Takwimu za mwaka 2023, 
Tanzania ilisafirisha bidhaa zenye 
thamani ya dola za Marekani 
milioni 92.7 kwenda Zambia 
nyingi zikiwa bidhaa za ujenzi na 
vifaa mbalimbali vya mashine 
huku Zambia ikisafirisha bidhaa 
zenye thamani ya dola za Marekani 
milioni 71.4 hasa bidhaa za kilimo 
na madini ya shaba.

USHIRIKIANO WA MIRADI YA 
KIMKAKATI 

Mwaka 1968 nchi hizi mbili 
zilishirikiana kujenga Bomba la 
Mafuta (TAZAMA) lenye urefu wa 
Km 1710 kutoka Dar es Salaam 
Tanzania hadi Ndola Zambia 
ambalo husafirisha tani milioni 1.1 
za mafuta kwa mwaka.

B o m b a  h i l i  l a  TA Z A M A 
linamilikiwa kwa pamoja na nchi 

hizi mbili kupitia kampuni ya 
TAZAMA PIPELINE LTD ambapo 
Zambia wana asilimia 66. na 
Tanzania asilimia 33.3 ya umiliki. 
Hivyo ushiriki wetu Zambia 
kwenye masuala yao mbalimbali 
una faida kubwa sana kwetu wa 
kuendelea kuimarisha miradi 
hii mikubwa ya kimkakati na 
kuendelea kujenga uchumi wetu 
vyema.

USHIRIKIANO WA 
KIDIPLOMASIA

Nchi hizi mbili zina uhusiano wa 
kihistoria wa kidiplomasia huku 
Zambia ikiwa na Ofisi za Ubalozi 
jijini Dar es Salaam sanjari na 
Tanzania inayo Ofisi za Ubalozi 
Lusaka nchini Zambia. 

Pia hata kwenye suala la utalii wa 
nchi hizi mbili raia wake hawahitaji 
visa kutembelea vivutio vya utalii.

Februari Mwaka 2015, Rais wa 
Tanzania wa wakati huo, Jakaya 
Kikwete alifanya ziara rasmi ya 
Kiserikali ya siku mbili nchini 
Zambia na Novemba 26, 2019 Rais 
Edgar Lungu alifanya Ziara nchini 
Tanzania na alifanya mazungumzo 
rasmi na Rais wa awamu ya tano, 
hayati John Pombe Magufuli.

USHIRIKIANO WA 
KIMIUNDOMBINU

Ujenzi wa reli ya TAZARA 
kuanzia mwaka 1970 hadi 1975 
kwa msaada wa nchi ya China ni 
ushahidi tosha kwamba nchi hizi 
mbili ni zaidi ya majirani. Reli ya 
Tazara (Tanzania-Zambia Railway) 
yenye urefu wa KM 1860, ililenga 
kusafirisha madini ya shaba kutoka 
Zambia kuleta Bandari ya Dar es 
Salaam. Reli hii ya TAZARA hadi 
hii leo ipo na bado inafanya vizuri 
ikisimamiwa na nchi zote mbili.

HITIMISHO
Jumanne Agosti 24 mwaka 2021, 

aliapishwa Rais mpya wa Zambia  
Hakainde Hichilema wa Chama 
Cha UPND (United Party for 
National Development) na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Dk. Samia  alikuwa ni miongoni 
mwa Marais waliohudhuria 
sherehe hizo za kuapishwa kwake. 

M s a f a ra  w a  Ra i s  Sa m i a 
uliwabeba viongozi wa Serikali na 
CCM ukiongozwa na ndugu Shaka 
Hamdu Shaka ambaye wakati huo 
alikuwa Katibu wa Halmashauri 
Kuu ya CCM Taifa Itikadi na 
Uenezi, Mjumbe wa Kamati kuu na 
Waziri Mkuu Mstaafu wa Serikali 
ya awamu ya 4 Mhe. Mizengo Peter 
Pinda.

Walikuwepo pia viongozi 
wengine wa Chama na Serikali 
kwenye msafara huo; Rais Mstaafu 
Jakaya Mrisho Kikwete alikuwepo 
pia Lusaka nchini Zambia tangu 
mwanzo wa uchaguzi kama 
Kiongozi wa jopo la Waangalizi wa 
uchaguzi huo kutoka Jumuiya ya 
Madola.

Kwa nini Rais aliongozana na 
viongozi wa Chama na Serikali 
kwenye safari ya Zambia ya 
uapisho ule wa Haikainde?

Ifahamike kwamba uhusiano 
wa Tanzania na Zambia ni tunu 
na inapaswa kuendelea kulindwa 
kama anavyofanya  Rais Dk. Samia. 

Hii inatukumbusha  kihistoria 
na kwa kiasi kikubwa Tanzania 
ndio wanufaika wakubwa wa 
ushirikiano huu hivyo kitendo cha 
Dk. Samia  kuongozana na viongozi 
wa Chama na Serikali hakukosea 
bali amejikita katika kuendelea 
kulinda mahusiano baina ya 
Zambia na Tanzania.

Zambia imepata Rais mpya tena 
kutoka Chama Cha Upinzani hivyo 
vyovyote vile msafara wake pamoja 
na kwenda kuimarisha uhusiano 
wa kiuchumi, kidiplomasia na 
kindugu, lakini ametumia nafasi 
hiyo hiyo  kuanzisha mahusiano 
mahususi kati ya Chama Cha 
Mapinduzi na Chama kipya tawala 
cha Zambia cha UPND (United 
Party for National Development) ili 
uhusiano wetu mkubwa na Zambia 
usitetereke hata baada ya kuingia 
kwa uongozi mpya. 

Ni dhahiri kama Mwenyekiti wa 
CCM na Rais wa Tanzania pamoja 
na wasaidizi wake ndani ya Chama 
na Serikali wamechanga vizuri 
karata hii ikiwa ni dhahiri sasa 
uhusiano huu wenye faida lukuki 
za kiuchumi kwetu utaendelea 
kuimarika na kuboreka zaidi.

Kama ilivyofanyika juzi kule 
nchini China kwa viongozi 
wetu hawa kusaini mkataba wa 
kuboresha reli ya Tazara mbele 
ya rafiki yetu mwingine mkubwa, 
Rais wa China, Xi Jinping ambaye 
amebariki nchi yake kusaidia 
uboreshaji huo.

Kwa maoni na ushauri; 
0768 888 787 ama 0784 122 020.
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MBUNGE wa Chalinze 
(CCM) na Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 

na Wenye Ulemavu, Ridhiwani 
Kikwete, amewahi kutoa ushauri 
maridhawa kwa viongozi na 
wanachama wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kuwa makini 
katika kuwapata viongozi bora 
hasa kuelekea kwenye uchaguzi 
wa serikali za mitaa unaotarajiwa 
kufanyika Novemba 27, mwaka 
huu.

Katika ushauri wake, Ridhiwani 
amesema: “Hata kama kuna 
m w a n a c h a m a  w a  C h a m a 
Cha Mapinduzi ambaye yeye 
mwenyewe mnamwona wala 
hataki  mambo hayo,  jamii 
pale inamtaja vizuri, mfuateni 
na mumwambie kama wewe 
mwenzetu kila tukikaa kijiweni, 
tunasema kama kuna mtu mzuri 
wa kutuongoza basi ni yule pale 
ambaye ni wewe utatuletea mambo 
mazuri eneo letu. Basi mfuateni na 
mwambie ili kukisaidia Chama 
chetu. Lakini kutafuta wale 
marafiki zenu ambao mnauza nao 
mapori, kutafuta marafiki zenu 
mnaofanya nao ubadhirifu wa mali 
za umma, ni kukiingiza Chama 
kwenye mtihani mkubwa sana.”

Nimeanza makala haya kwa 
kukumbushia nukuu hii muhimu 
ambayo kama ikizingatiwa 
vyema,  basi CCM itakuwa na 
kazi rahisi ya kupata ushindi wa 
kishindo kwenye uchaguzi wa 
serikali za mitaa na ule uchaguzi 
mkuu wa mwakani.

Ridhiwani amewaasa viongozi 
na wanachama kuhakikisha 
h a w a f a n y i  m a k o s a  m u d a 
wa kupitisha wagombea wa 
kupeperusha bendera ya CCM 
kwenye uchaguzi wa serikali 
za  mitaa kwa kuhakikisha 
w a n a w a p i t i s h a  w a g o m b e a 
bora ikibidi hata kumshawishi 
mwanachama wa CCM ambaye 
hataki kugombea, lakini ni chaguo 
la wananchi, ajitokeze kugombea ili 
kuipa CCM ushindi.

Wananchi shida yao ni kupata 
viongozi bora wenye moyo wa 
utumishi ndani yao ili kuwatumikia 
n a  k u h a k i k i s h a  k e r o  z a o 
zinatatuliwa kujenga ustawi  bora 
wa maisha yao ya kizazi cha sasa na 
kijacho.

Katika kuelekea kwenye chaguzi 
hizi mbili, timu za kampeni 
huundwa na vyama vya siasa ili 
kuratibu zoezi zima la kunadi 
ilani, sera na wagombea wa vyama 
vyao ili kupata uungwaji mkono 
wa wananchi na hatimaye chama 
kushinda kwa kishindo kwenye 
chaguzi na kupata ridhaa ya 
kuongozi kwa kipindi cha miaka 
mitano ijayo.

Nimefuatilia kauli za viongozi 

CCM inavyokataa wagombea 
 wa kusafisha na dodoki

M we n e z i  w a  CC M ,  n a t a k a 
niwahakikishie CCM itawaletea 
w a g o m b e a  s a f i ,  w a s i o  n a 
makandokando ambao wako tayari 
kuwaletea wananchi maendeleo. 
Mko tayari?, mko tayari?” amesema 
Makalla.

Mkazo huu uliowekwa na 
Mwenezi Makalla ni muhimu 
kuzingatiwa, hii itasaidia sana  kabla 
ya mtu kuamua kuchukua fomu ya 
kugombea nafasi fulani ya uongozi 
ajipime mwenyewe kama anafaa 
kuwa kiongozi au ili asiwe sababu 
ya kuifanya timu ya kampeni 
kuanza kumsafisha kwa tuhuma 
mbalimbali zinazomkabili badala 
ya kutumia muda vyema kumnadi 
mgombea na sera za Chama ambazo 
zimelenga kutatua kero za wananchi 
na kuwaletea maendeleo.  

Vilevile, Mwenezi Makalla ambaye 
pia ni Mlezi wa CCM Mkoa wa Dar 
es Salaam, akiwa Kigamboni kwenye 
mkutano wa hadhara amesema 
“Hatutaleta mgombea ambaye kesi 
zote za viwanja anahusika yeye, 
hatutaleta wagombea wa kusafisha 
na dodoki, tutaleta wagombea walio 
safi. Tunataka kushinda kwa ushindi 
wa heshima wa asilimia 99.9.”

Ni muhimu kwa wote wenye 
mpango wa kugombea nafasi 

mbalimbali za uongozi hasa ndani 
ya CCM, kujipima kuona kama kweli 
hawana makandokando ambayo 
yatasababisha kuenguliwa kwao 
katika kinyang’anyiro cha uchaguzi.

Hakuna haja ya kupitisha jina 
la mgombea ambaye anapaswa 
kusafishwa na dodoki wakati 
wapo wanachama wengi wazuri, 
wenye weledi  na moyo wa 
kuwatumikia wananchi ambao 
kupitia hao, ushindi utakuwa ni 
kama kumsukuma mlevi kwenye 
sanduku la kura. Katika kupigilia 
msumari wa moto kusisitiza kuwa 
CCM haitapitisha wagombea 
wenye makandokando,  CPA 
Makalla amesema “Wasiosoma 
taarifa za mapato na matumizi ya 
vijiji, uchaguzi ujao hawana nafasi. 
Jitahidini mchague wenyeviti ambao 
hawana makandokando, hatutaki 
mgombea ambaye tumwoshe 
kwa dodoki na sabuni. Tunataka 
mtu ambaye tukimpeleka kwa 
wananchi, wanamkubali na hakuna 
minong’ono. Chagueni watu sahihi 
ambao watatoa matumaini kwa 
CCM. Chama kinataka uchaguzi wa 
kishindo na heshima.”

Mwandishi ni Mwalimu wa Shule 
ya Sekondari Mlali iliyoko wilaya ya 
Kongwa mkoani Dodoma.

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462

Hatutaleta 
mgombea 
ambaye kesi 
zote za viwanja 
anahusika yeye, 
hatutaleta 
wagombea wa 
kusafisha na 
dodoki, tutaleta 
wagombea walio 
safi. Tunataka 
kushinda kwa 
ushindi wa 
heshima wa 
asilimia 99.9.

mbalimbali wa CCM pamoja 
na walezi wa CCM katika mikoa 
mbalimbali nchini, wote kwa kauli 
moja wamedhamiria kuhakikisha 
kuwa katika chaguzi hizi, Chama 
kinasimamisha wagombea bora 
hasa wanaokubaliwa na wananchi 
ili kurahisisha ushindi katika 
chaguzi.

Uzoefu unaonyesha kuwa 
mgombea bora,  mzalendo, 
mchapakazi na anayekubalika 
kwa wananchi ana nafasi kubwa 
ya kuchaguliwa na wananchi na 
kushinda bila kufanya mikutano 
mingi ya hadhara ya kuomba 
ridhaa ya kuwatumikia wananchi 
katika nafasi mbalimbali za 
uongozi.

Akihutubia mkutano wa hadhara 
kwenye uwanja wa Furahisha Jijini 
Mwanza Agosti 15, 2024, Katibu 
wa Itikadi, Uenezi na Mafunzo 
wa CCM, CPA Amos Makalla 
aliwahakikishia wananchi kuwa 
katika uchaguzi wa serikali za mitaa 
na ule mkuu wa mwakani, 

C C M  i t a w a p e l e k e a 
wagombea wenye sifa, wasio na 
makandokando wenye malengo ya 
kuwaletea maendeleo.

“Niseme nisiseme, Niseme 
nisisemee? Mimi ndiye Katibu 
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wewe na yeye hamna jambo 
lingine nje ya mwenzi wako. 
Muda ambao huna jambo 
linalochukua akili yako. Muda 
huu unaweza kutafutwa hata 
mara moja kwa wiki. Zima kila 
kitu. Sikiliza kwa makini. Fanya 
mambo anayopenda kufanya. 
Muda huu waache watoto 
na dada ili uwe na mwenzi 
wako. Ikiwezekana tumia 
weekend flani nje ya nyumbani 
na mwenzi wako mkiwa na 
utulivu.

35. UTII (SUBMISSION) - 
Moja ya mahitaji makubwa 
ya mwanaume ni utii. Kila 
mwanaume ana hisia ya 
ukuu ndani yake ambayo 
inahita j i  u iheshimu na 
kutii  daima, umtumikie, 
zungumza naye kwa heshima 
na kumtendea kama mfalme 
wako. Mwanamke lazima 
amhesh imu  na  kumt i i  
mumewe. Kama mwanaume 
hajajisikia kuheshimiwa au 
kupewa utii, basi haijalishi 
unavyo j i t ah id i  kwenye 
mambo mengi mengineyo, 
bado utakuwa hujafikia lengo. 
Utii ndiyo kiini na njia pekee 

ya kwanza inayoonesha 
upendo wa mwanamke kwa 
mwanaume.  Mwanamke 
ni vizuri utambue hili, hata 
ukimpa nini kwa kiasi gani, 
kama bado unaweza kubishana 
naye na kumwinulia sauti, 
utakuwa ni kama unatwanga 
maji kwenye kinu. 

36. UKARIBU KIHISIA 
NA HALI YA MAPENZI 
(ROMANCE) -  Mara tu 
unaponunua gari jipya, iwe 
ni Toyota, Mercedes au hata 
Ferrari, kama hauweki mafuta, 
ni lazima itasimama. Hali, 
matendo na hisia za kimapenzi 
ni kama mafuta katika ndoa. 
Hayapatikani katika vitu vya 
gharama au vikubwa bali katika 
vitu vya kawaida unavyofanya 
kwa njia maalum. Mfano 
ujumbe mfupi katikati ya siku 
yake yenye shughuli nyingi 
au kumpitia ofisini kwake 
kwa chakula mchana, safari 
ya wikendi, zawadi ndogo, 
kumsaidia kuchana nywele au 
mgusano wa kihisia wa mwili 
(Physical Romantic touch), nk. 
Hali hii ya mapenzi itaboresha 

Misumari ya mahusiano - 7

Makala

WIKI iliyopita tuliendelea na 
somo hili lenye makusudi 
ya kuimarisha mahusiano 
yetu. Mambo haya unaweza 
k u y a c hu ku l i a  k i r a h i s i 
au kutoyapa uzito lakini 
ukiyazingatia na kuamua kwa 
dhati kuyatekeleza, huleta 
uimara wa mahusiano, amani 
na kuwajengea furaha. Karibu 
tuendelee safu hii sehemu 
ya saba (7) kwa faida yako na 
ustawi wa jamii yetu.  

3 2 .  U S H I R I K I A N O 
(PARTICIPATION) –  Kila 
mtu anatamani wewe kama 
mwenzi wake uwe sehemu ya 
michakato yote ya maisha kama 
vile malezi ya watoto. Kama 
ni mume basi usiwe mume au 
baba asiyeonekana. Mara kwa 
mara shiriki katika mikutano 
ya wazazi na walimu shuleni, 
saidia kuwaandaa kwa ibada 
kanisani, wafundishe nidhamu 
au jitolee kufanya majukumu ili 
mkeo apumzike. Tunachotaka 
ni wewe kuhusika. Pesa kamwe 
haitaweza kuchukua nafasi 
yako kabisa. Hii inajenga 
muunganiko wa familia kwa 
mzazi hasa baba kujihusisha 
na mambo ya nyumbani 
badala ya kuishia tu kazini 
ukija nyumbani huhusiki 
na chochote. Hata watoto 
hawajifunzi kitu.

33. UTULIVU (QUIET) - Kila 
mwanaume anapenda kuwa na 
muda wake binafsi. Hapendi 
kuambiwa mambo mara kwa 
mara na hapendi kukosolewa 
kila mara.  Mara nyingi, 
anataka amani na utulivu ili 
aweze kufikiri na kupanga. 
Hivyo jaribu kutokuwa daima 
karibu naye. Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. Kuwa na roho 
yenye upole na utulivu. Chagua 
muda mzuri anapokuwa tayari 
kuutumia muda huu naye. Na 
unapokuwa naye, heshimu 
nafasi yake kama kiongozi 
acha awe kiongozi nawe kuwa 
msaidizi na mshauri mwema. 
Hii itamfanya mwanaume 
kukuhitaji na kuhitaji ushauri 
na ushiriki wako kwenye 
mambo yake. “ Let things flow 
automatically” 

3 4 .  M U D A  B O R A 
KUBORESHA UHUSIANO 
(QUALITY TIME)  - Kama 
wazo lako la kutumia muda na 
mwenzi wako ni kukaa mbele 
ya televisheni ukiangalia mpira 
wakati yeye akizungumza nawe, 
mara kwa mara unakubali 
wakati hata hukusikia hata 
neno alilolisema, hapo tambua 
kuwa huu si muda bora. 
Muda ulio bora ni ule ambao 

Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. 

Kuwa na roho 
yenye upole na 
utulivu. Chagua 

muda mzuri 
anapokuwa 

tayari kuutumia 
muda huu naye. 
Na unapokuwa 
naye, heshimu 

nafasi yake 
kama kiongozi 

acha awe 
kiongozi nawe 
kuwa msaidizi 

na mshauri 
mwema. 

zaidi mahusiano yako na 
kuchangia sana uridhikaji wa 
mwenzi (Intimancy). 

37. USALAMA (SECURITY) 
- Moja ya mahitaji makubwa 
ya kila mwanamke ni usalama 
toka kwa mumewe. Anahitaji 
kujua kuwa anaweza kulala 
na uhakika kwamba kuna mtu 
anayemwamini anamwangalia. 
Anataka kuwa salama kiroho, 
kihisia, na kimwili. Anataka 
kuwa na kuhani, mwalimu, 
kiongozi,  mpenzi, na askari wote 
wakiunganishwa katika mtu 
mmoja. Mtu ambaye atakuwa 
tayari kusimama kwa ajili yake, 
kuwa mwaminifu kwake, na 
kusimama naye wakati wa 
matatizo. Mwanamke anahitaji 
kupata tumaini la maisha, 
ajue anaelekea wapi, uhakika 
wa kula, kulala, matibabu na 
maeneo mengine. Hii inampa 
mwanamke utulivu mkubwa wa 
nafsi

Wework Consult -  Your 
Partner in Growth.

Itaendelea wiki ijayo…

Maeneo makuu ya uwekezaji 
wa maana kwenye maisha

KAMA tulivyoona wiki 
iliyopita, yapo maeneo 
ambayo watu walio 
na ufahamu, busara 

na nguvu ya akili wanayapa 
kipaumbele kuwekeza kwayo. 
Wiki iliyopita, tuliangazia kwa 
undani maeneo matatu makuu na 
vipengele vyake. Mambo hayo ni:

 (1) Uwekezaji kwa Mungu, (2)
Uwekezaji kwenye Afya
(3) Uwekezaji kwenye Maarifa.
Ku t o k u j u a  v i p a u m b e l e 

hivi vya uwekezaji wako au 
kuyaacha mambo hayo, ndiyo  
hunasababisha maisha yetu 
kukosa mwelekeo. Tafadhali 
ungana nami tuendelee sehemu 
ya pili tuone vipaumbele vingine 
vya uwekezaji wenye maana kama 
ifuatavyo: -

4. Uwekezaji wa kiuchumi
Ni mchakato wa kutumia 

rasilimali, kama vile fedha, muda 
na juhudi, kwa ajili ya kupata faida 
ya kifedha au kuboresha hali ya 
kiuchumi katika siku zijazo.

Uwekezaji  huu unaweza 

kufanyika kwa njia mbalimbali 
na unalenga kuimarisha mtaji, 
kuongeza mali au kuleta mapato 
kwa muda mrefu. 

Zifuatazo ni baadhi ya aina 
na dhana kuu zinazohusiana na 
uwekezaji wa kiuchumi:

Aina za Uwekezaji wa kiuchumi
A. Uwekezaji wa moja kwa moja 

(Direct Investment):
B. Uwekezaji wa kifedha 

(Financial Investment):
C. Uwekezaji wa raslimali 

(Capital Investment):
D. Uwekezaji wa kimataifa 

(Foreign Investment):

Malengo ya Uwekezaji wa 
kiuchumi

A. Kupata faida:
B. Kuongeza utajiri:
C .  K u p u n g u z a  h a t a r i 

(Diversification): Kuwekeza katika 
aina tofauti za mali na masoko, 
husaidia kupunguza hatari kwa 
kuweka fedha zako katika maeneo 
tofauti.

D. Kukuza uchumi: Uwekezaji 

unachangia ukuaji wa uchumi 
kwa kuongeza uzalishaji, ajira na 
maendeleo ya miundombinu.

Kwa ujumla, uwekezaji wa 
kiuchumi unalenga kutengeneza 
thamani kwa wawekezaji na 
kuchangia katika ukuaji wa 
uchumi  kwa ujumla. 5. Uwekezaji 
kwa watu

Hapa kuna aina mbili za 
uwekezaji huu. Aina ya kwanza 
ni kutumia rasilimali, muda, na 
juhudi ili kuboresha maisha, ujuzi 
na uwezo wa watu binafsi au jamii 
kwa ujumla. Lengo la uwekezaji 
huu ni kuendeleza vipaji , 
kuongeza ustawi wa watu na 
kusaidia watu kufikia uwezo wao 
kamili, ambayo kwa upande wake, 
inachangia katika maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii.

Lakini leo naizungumzia aina 
ya pili ya uwekezaji kwa watu 
ambayo ni mchakato wa kujitolea 
kuboresha uhusiano wako na 
watu wengine, kukuza ustadi wa 
kijamii na kujenga sifa ya kuwa 
mtu anayejali, anayehusiana 

vizuri na wengine na mwenye 
uwezo wa kushirikiana na 
wengine kwa ufanisi .  Hii 
inahusisha kujitahidi kuwa na 
mahusiano mazuri, kusaidia

wengine na kujenga mtandao 
wa kijamii ambao ni wenye 
msaada na unawiana.

Hapa kuna baadhi ya njia za 
kujiwekeza kuwa mtu wa watu:

A .  K u j e n g a  u j u z i  w a 
mawasiliano

• Kusikiliza kwa makini:
• Kujieleza kwa ufanisi:

B. Kuwa na huruma na uelewa
• Kuelewa hisia za wengine:
• Kujali na kutoa msaada:

C. Kujenga mitandao ya kijamii
• Kujihusisha na watu.
• Kushirikiana

D. Kujenga sifa nzuri
• Uaminifu na uadilifu:
• Kujali maadili na heshima:

E. Kuonyesha uvumilivu na 
ustahimilivu

• Kuvumilia changamoto za 
mahusiano:

• Kujifunza kutoka kwa 

makosa:
F. Kuendeleza ustadi wa uongozi 

wa kijamii
• Kuwa mshauri na kiongozi:
• Kushiriki ujuzi na maarifa:

Kujiwekeza kuwa mtu wa watu 
ni juhudi ya kujijenga kuwa mtu 
anayeaminika, anayependa 
kushirikiana na anayejali maslahi 
ya wengine. Mtu wa watu 
huthaminiwa kwa mchango wake 
wa kijamii na uwezo wake wa 
kujenga uhusiano wenye maana 
na wa kudumu.

Kama ungependa kupata 
ushauri  au usimamizi  wa 
karibu katika kuishi mwongozo 
huu, (Unaweza kuwa taasisi, 
kikundi, kanisa, umoja, NGO 
au mtu binafsi), karibu sana 
tutashirikiana nawe kwa neema 
na msaada wa Mungu. Karibu 
uwasiliane nasi kwa namba

0676055444 au barua pepe
mngongopaul@yahoo.com

We work Consult
Your Partner in Growth.



18 Uelekeo | Jumatano  Septemba 11 - 17, 2024 |  Makala Historia

Utata wa kifo cha JF Kennedy wa Marekani-2

Wiki iliyopita tulianza 
simulizi hii ya utata 
wa John Fitzgerald 
Kennedy, alikuwa 

Rais wa 35 wa Marekani na 
kuhudumu kuanzia Januari 20, 
1961 mwaka 1961 hadi alipouawa 
Novemba 22 mwaka 1963. Ikiwa 
ni ni miaka 61 imepita tangu kifo 
hicho, wiki iliyopita tuliangalia 
safari yake ya kutembelea Jimo la 
Texas akiwa na malengo kadhaa, 
kubwa likiwa ni kujiimarisha 
kisiasa katika jimbo hilo baada 
ya kutofanya vizuri sana katika 
uchaguzi uliokuwa umemwingiza 
madarakani. Mwandishi Wetu, 
HAMID YASSIN anaendelea 
kutiririka na mkasa mzima wa 
mauaji yale kwa msaada wa 
mashirika ya habari ya kimataifa.

Safari ya Kennedy kutembelea 
Texas ilitangazwa rasmi kwa umma 
mwezi Septemba mwaka 1963.

Mpangilio wa ruti ambayo 
msafara wake ungepita ulikamilika 
kupangiliwa tarehe 18 Novemba na 
kutangazwa asubuhi ya Novemba 
22 ili  wananchi wajitokeze 
barabarani kumlaki.

Taarifa ya Ikulu ambayo 
iliwasilishwa kwa ‘Secret Services’ 
ilionesha kwamba ndege ya Rais 
ingeruka kutoka Kiwanja cha 
Ndege wa Kijeshi wa Carswell 
Airforce Base maeneo ya Fort 
Worth na kwenda kutua uwanja wa 
Dallas Love Field.

Baada ya hapo Rais Kennedy 

alikuwa anatakiwa kusafiri kwa 
msafara wa gari kutoka Kiwanja 
cha Dallas Love Field na kuelekea 
eneo la Dallas Trade Mart ambako 
Kennedy alitarajiwa kupata 
chakula cha mchana na wenyeji 
wake.

R u t i  h i i  i l i p a n g w a  n a 
kupendekezwa na rafiki mkubwa 
wa Kennedy aliyeitwa Kenneth 
O’Donnell ambaye alikuwa pia 
ndiye katibu wake aliyehusika na 
masuala ya teuzi za watumishi wa 
ngazi za juu serikalini.

R u t i  h i i  i l i y o k u w a 
inapendekezwa kutoka Kiwanja 
cha Ndege cha Dallas Love Field 
mpaka Dallas Trade Mart ambayo 
ilikuwa na urefu wa kilomita 16 na 
ilikuwa inategemewa kuchukua 
takribani dakika 45 kwa mwendo 
wa taratibu ili kumpa nafasi 
Kennedy kuwasabahi wananchi 
kwa kuwapungia mkono.

Ratiba hii pamoja na ruti 
iliyopendekezwa iliwasilishwa 
ofisi ya ‘Secret Services’ ambapo 
maaf isa  wal iohusika  nayo 
kuipokea na kuiwekea mkakati 
wa kiusalama walikuwa ni ‘Special 
Agent’, Winston G. Lawson ambaye 
alikuwa ni ‘advance Secret Services 
agent’ (afisa ambaye yuko kwenye 
Whitehouse Detail kwa ajili ya 
kumlinda Rais moja kwa moja). 
Pia alikuwa pamoja Agent Forrest 
V. Sorrels ambaye huyu ni ‘Special 
Agent’ ambaye anahusika na ofisi 
ya ‘Secret Services’ eneo la Dallas.

Maafisa usalama hawa wawili 

walikutana mara kadhaa kuweka 
mkakati wa kiulinzi kwa ajili ya 
safari hii ya Rais ya Novemba 22.

Moja ya vikao vyao hivyo 
walikifanya tarehe 14 Novemba 
kwenye uwanja wa ndege wa Dallas 
Love Field ambapo baada ya kikao 
waliendesha gari pamoja kupita 
njia ile ambayo imependekezwa 
msafara wa Rais uje kupita wiki 
moja baadaye.

Siku hii ya tarehe 14, maafisa 
hawa walipokuwa wanaendesha 
gari kupita kwenye hii ruti 
inayopendekezwa kuna jambo 
w a l i l i o n a ,  j a m b o  a m b a l o 
liliwashitua kidogo na kuwafanya 
waingie wasiwasi juu ya hii ruti 
inayopendekezwa. Endapo jambo 
hili lingezingatiwa, basi Kennedy 
asingeuwawa wiki moja baadaye!

Swali kwa nini waliingiwa na 
wasiwasi baada ya kuona hicho 
walichokiona lakini bado msafara 
wa Kennedy ukapita ruti hii hii wiki 
moja baadaye? Au swali la msingi 
zaidi waliona kitu gani?

DALLAS
Msafara wa Rais ulipokamata 

barabara kuingia katikati ya mji wa 
Dallas kuelekea Trade Mart ulikuwa 
kwenye mpangilio ufuatao;

GARI YA MBELE
Gari ya mbele kabisa iliyokuwa 

inaongoza msafara ilikuwa ni 
gari aina ya Frord Mercury Sedan. 
Aliyekuwa anaendesha gari hii 
alikuwa ni Mkuu wa Idara ya 

Polisi katika mji wa Dallas ambaye 
aliitwa, Jesse Curry.

Katika siti ya mbele ya mkono 
wa kulia alikuwa ameketi Afisa 
wa Secret Services , Special Agent 
(Jasusi ukipenda) Winston.

Siti ya nyuma ya gari hii mkono 
wa kushoto alikuwa ameketi Bill 
Decker, Sheriff wa mji wa Dallas 
na siti ya mkono wake wa kulia 
alikuwa ameketi afisa mwingine 
wa Secret Services, SAIC, Forrest 
Sorrels (SAIC - Special Agent In 
Charge).

GARI YA RAIS
Gari hii ambayo Rais Kennedy 

alipanda ilikuwa ni aina ya Lincoln 
Continental Convertible ya mwaka 
1961, ambayo iliboreshwa ili 
kukidhi masuala ya kiusalama 
na iliendeshwa na afisa wa Secret 
Services Agent, William Greer. 
Pembeni yake katika siti ya mbele 
alikuwa ameketi afisa mwingine 
wa Secret Services, ASAIC Roy 
Kellerman (ASAIC - Assistant 
Special Agent In Charge).

Huyu ndiyo yule afisa ambaye 
alipewa maagizo na O’Donnel 
swahiba wa Kennedy na katibu 
w a k e  a n a ye s h u g h u l i k a  n a 
masuala ya Teuzi, kuwa kama 
hakutakuwa na mvua mjini 
Dallas basi ahakikishe kuwa gari 
atakayopanda Rais inakuwa wazi 
bila paa la juu ili kuwarahisishia 
wananchi kumwona Rais wao kwa 
uzuri na kupungiana mikono.

Viti vya nyuma (za katikati) 

mkono wa kulia alikuwa amekaa 
Gavana Connally huku mkono 
wake wa kushoto akiwa amekaa 
mkewe, Nellie Connally.

Viti vya nyuma kabisa vya gari hii 
ya wazi, mkono wa kulia alikuwa 
ameketi Rais Kennedy huku mkono 
wake wa kushoto akiwa ameketi 
mkewe Jacqueline Kennedy.

Pembezoni ubavuni mwa gari 
ambalo alikuwa amepanda Rais 
Kennedy, kulikuwa na pikipiki 
mbili za polisi kila upande, ambapo 
mkono wa kushoto kulikuwa na 
pikipiki zilizoendeshwa na polisi 
wa kituo cha mji wa Dallas, ofisa, 
Billy Joe Martin na ofisa, Bobby 
Hargis.

Upande wa kulia kulikuwa na 
pikipiki zilizoendeshwa na ofisa 
James M. Cheney na ofisa Douglas 
L. Jackson.

GARI YA NYUMA YA RAIS 
(FOLLOW UP CAR)

Nyuma ya gari aliyopanda Rais 
Kennedy kulikuwa na gari aina 
ya Cadillac Touring Convertible 
ambayo iliwabeba maafisa wa 
Secret Services kwa ajili ya ulinzi 
wa Rais na na mkewe (First Lady).

Dereva wa gari hili alikuwa ni 
Agent Sana Kinney. Pembeni yake 
siti ya mbele kulia aliketi ATSAIC 
Emory Roberts (Assistant To 
Special Agent In Charge).

Katika mlango wa mbele mkono 
wa kushoto, kwenye mlango 
alikuwa ananing’inia Special Agent 
Clint Hill, ambaye anahusika na 
ulinzi wa First Lady.

Kwenye mlango mwingine wa 
mbele kulia alikuwa ananing’inia 
Special Agent Jack Ready.

Mlango wa nyuma kulia alikuwa 
ananing’inia Special Agent Paul 
Landis huku mlango wa mkono 
wa kushoto alikuwa ananing’inia 
Special Agent,  William T. McIntyre.

Ndani ya gari siti ya nyuma 
walikuwa wameketi watu wanne. 
Kulikuwa na Kenneth O’Donnell 
msaidi wa rais na katibu wake wa 
masuala ya teuzi, pia kulikuwa 
na David Powers ambaye naye 
ni msaidizi wa Rais na pambeni 
yao hawa mkono wa kulia aliketi 
Special Agent Glen Bennet na 
mkono wa kushoto aliketi Agent 
George Hickey.

Itaendelea
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N’DJAMENA, Chad

WATU 341 wamefariki 
dunia na wengine 
milioni 1.5 kuathirika 
kufuatia mafuriko 

makubwa ya wiki kadhaa nchini 
Chad Julai, mwaka huu Umoja wa 

Mataifa (UN) umesema.
Ofisi  ya UN ya Kuratibu 

Misaada ya Kibinadamu (OCHA), 
ilisema majimbo 23 ya nchi hiyo 
yalikumbwa na mafuriko hayo.
Ilitaja takwimu za serikali ambazo 

zilisema baadhi ya nyumba 164,000 
zimeharibiwa, karibu ng’ombe 

70,000 walikufa na ekari 640,000 za 
mashamba pia ziliharibiwa.
Serikali bado haijatangaza 

takwimu rasmi za uharibifu huo 
uliosababishwa na mafuriko 
ambayo yamekumba taifa hilo 
lenye watu milioni 16.
Wiki iliyopita, wanafunzi 14 na 

mwalimu wao, walifariki dunia basi 

lao lilipoanguka baada ya mvua 
kubwa kunyesha katika Jimbo la 
Ouaddai eneo la Mashariki lenye 
ukame.
Kufikia katikati ya Agosti, mwaka 

huu, watu 54 walipoteza maisha 
kutokana na mafuriko katika Jimbo 
la Tibesti, kwenye jangwa la Chad 
eneo la mbali la Kaskazini.

Mafuriko yaua watu 341 Chad

WASHINGTON, Marekani

WAZIRI wa Mambo ya Kigeni 
wa Marekani, Antony Blinken, 
amewasili Uingereza kwa ziara 
itakayojumuisha mazungumzo 
mapana na serikali ya nchi hiyo 
ambayo yanatarajiwa kugusia 
vita vya Ukraine na mzozo wa 
Mashariki ya Kati.
A k iwa  j i j i n i  L ondon , 

Blinkenanatarajiwa kukutana na 
Waziri Mkuu wa Uingereza, Kier 
Starmer na Waziri mwezake wa 
Mambo ya Nchi za Nje, Matthew 
Miller.
Ziara yake inafanyika siku 

kadhaa kabla ya  Starmer 
kuitembelea Marekani kwa 
mazungumzo na Rais Joe Biden 
jijini Washington. 
Kiongozi huyo atasafiri siku ya 

Ijumaa kwenda Marekani kwa 
mkutano na Rais Biden ambao 
utakuwa wa pili tangu chama 
chake cha Labour kiliposhinda 
uchaguzi Julai, mwaka huu.
Marekani  na Uingereza 

zinashirikiana kwenye masuala 
yote makubwa ya kimataifa na 
Starmer ameweka wazi azma 
yake ya kuendelea kuimarisha 
nafasi ya Uingereza ya kuiunga 
mkono Ukraine katika vita vyake 
dhidi ya Urusi.
Serikali yake pia imechukua 

msimamo madhubuti dhidi 
ya Israel ikiishinikiza kufanya 
inaloweza kupunguza madhila ya 
wakazi wa Ukanda wa Gaza.
Serikali ya Starmer pia imezuia 

baadhi ya mauzo ya silaha kwa 
Israel ikisema  ina wasiwasi 
zinaweza kutumika kukiuka 
sheria za kimataifa.  VOA.

Blinken ziarani 
Uingereza 

kujadili mzozo 
wa Ukraine

RABAT, Morocco

WATU 18, wakiwemo raia wa 
kigeni, wamefariki dunia na 
wengine  wanne  kutoweka 
kutokana na mafuriko Kusini mwa 
Morocco.
Wizara ya Mambo ya Ndani 

ilisema juzi ikisahihisha idadi ya 
awali ya watu 11 waliotangazwa 
kupoteza maisha yao.
10 kati yao walifa dunia katika 

Mkoa wa Tata na watatu huko 
Errachidia, akiwemo raia wa 
Canada na mwingine wa Peru, 

wizara hiyo ilisema. 
Iliongeza kuwa watu wengine 

wawili walipoteza maisha huko 
Tiznit, wawili huko Tinghir, 
akiwemo raia wa Uhispania 
na mwingine alifariki huko 
Taraoudant.
Hata hivyo, Wizara haikufafanua 

ikiwa raia hao wa kigeni walikuwa 
wakazi au wageni.
Tangu Ijumaa iliyopita, maeneo 

yenye ukame Kusini mwa Morocco, 
yamezama katika mafuriko 
yaliyosababishwa na mvua kubwa, 
maafisa walisema.  VOA.

…yaua wengine 18 Morocco

GAZA, Palestina

TAKRIBAN watu 40 wameuawa 
Kusini mwa Gaza na makumi 
ya wengine kujeruhiwa katika 
mashambulizi ya Israel kwenye 
eneo lililochaguliwa kuwa la 
kibinadamu, Mamlaka ya Ulinzi 
wa Raia inayosimamiwa na Hamas, 
imesema.
Jeshi la Israel limesema ndege 

yake ilishambulia kitovu cha 
operesheni zilizofanywa Khan 
Younis eneo la wapiganaji wa 
Hamas na kwamba imechukua 
hatua za kupunguza hatari ya 
kuwadhuru raia.
Wakazi wa eneo hilo walisema 

mashambulizi matatu yalilenga 
mahema ya watu waliokimbia 
makazi  yao katika eneo la 
k ib inadamu la  a l -Mawas i , 
Magharibi mwa Jiji  la Khan 
Younis na kusababisha mashimo 
makubwa.

Mashambulizi ya Israel 
   yaua watu 40 Gaza

“Watu 40 waliuawa na zaidi ya 
60 kujeruhiwa, huku wengi wakiwa 
bado chini ya vifusi,” Mkurugenzi 
wa Operesheni wa Mamlaka ya 
Ulinzi wa Raia wa Hamas aliambia 
BBC.
Walioshuhudia waliambia BBC 

milipuko mikubwa ilitikisa eneo 
la al-Mawasi muda mfupi baada 
ya saa 6:00 usiku na miali ya moto 
ilionekana kupanda angani.
Khaled Mahmoud, mfanyakazi 

wa kujitolea wa shirika la kutoa 
misaada ambaye anaishi karibu na 
eneo la lililoshambuliwa, alisema 
yeye na watu wengine waliojitolea, 

walikimbilia kusaidia, lakini 
walishangazwa na ukubwa wa 
maafa.
“ M a s h a m b u l i z i  h a y o 

yalisababisha mashimo matatu 
yenye kina cha mita saba na kufukia 
mahema zaidi ya 20,” Mahmoud 
alisema.
Video ambazo hazijathibitishwa, 

zil ionesha raia wakichimba 
mchanga huo kwa mikono 
wakijaribu kuwaokoa Wapalestina 
kutoka kwenye shimo refu 
lililosababishwa na mashambulizi 
hayo ya anga.
Akiweka  ujumbe kwenye 

mtandao wa Telegram, Msemaji 
wa Jeshi la Ulinzi la Israel (IDF) 
alisema limewashambulia “magaidi 
muhimu wa kundi la Hamas 
ambao walikuwa wakisimamia 
shughuli zao kwa kutoa amri na 
kudhibiti eneo lililotengwa kuwa 
la kibinadamu huko Khan Younis.”  
BBC.
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Na Hamid Yassin

TAASISI ya Mama Ongea na 
Mwanao chini ya uongozi 
wa  Steven  Mengere 
almaarufu kama ‘Steve 

Nyerere’ hauna budi kupongezwa 
kwa kuandaa Tamasha kubwa 
la ‘Faraja ya Tasnia’ la kuwaenzi 
wasanii wenzao na wadau wengine 
wa tasnia hiyo waliotangulia mbele 
ya haki.
Nimeelezwa kuwa, Tamasha 

hili lipo muda sasa, lakini lilikuwa 
linafanyika kimyakimya kwa 
kushirikisha watu wachache bila ya 
kuwa na hadhi kama hii tuliyoiona 
Septemba 7 pale Viwanja vya 
Leaders.
Mba l i  ya  l engo  kuu  l a 

kuwarehemu wasani i  wote 
walitangulia mbele ya haki, lakini 
kupitia Tamasha hili la Faraja ya 
Tasnia mambo mengi yaliyo nyuma 
ya pazia yanayowasibu wasanii 
walio hai na familia za marehemu 
yamejulikana.
Wasanii, wadau wa sanaa na 

viongozi wa kada mbalimbali 
wakiwemo wale wa dini, walipata 
fursa ya kueleza kila kilicho mioyoni 
mwao na nini kifanyike kuanzia 
sasa ili kuzikabili changamoto zao 
wakiwa kazini na baada ya kustaafu 
ama kutangulia mbele ya haki.
Nisingependa kuwa mwongeaji 

mkuu katika hili, bali nawachia 
wasanii na wadau mbalimbali 
waliofunguka mengi kupitia 
Tamasha hilo la Faraja ya Tasnia 
hapa chini.
Mchekeshaji  na mwigizaji 

mkongwe nchini Tanzania, Lucas 
Lazaro maarufu Joti amesema kuwa, 
amefarijika na kufurahi baada ya 
kuona picha ya aliyekuwa mwigizaji 
Alhaji Amri Athumani maarufu 
Mzee Majuto katika tamasha la 
Faraja ya Tasnia.
“Kwa kuona picha ya mmoja kati 

ya wasanii nguli baba yangu (Mzee 
Majuto), nimefarijika sana lakini 
pia nimefarijika kuwaona baadhi ya 
wasanii wengine ambao nimewahi 
kufanya nao kazi, uzuri King Majuto 
nishafanya naye kazi, halikadhalika 
akina Mama Abduli, Kanumba, 
Korongo na wengine wengi kwa 
hiyo mimi najisikia faraja sana na hii 
itaweka historia kubwa sana katika 
tasnia yetu,” amesema Joti
Aidha, Joti ameongeza kuwa, 

anaamini kuwa tamasha hilo 

Dk. Samia azikabidhi familia 
za wafiwa mkono wa pole

litaweka historia kubwa katika 
tasnia hiyo.
Naye Mwigizaji Irene Uwoya 

amesema licha ya kuingia kwenye 
maisha ya wokovu hawezi kufuta 
tatoo zilizopo mwilini mwake hadi 
roho mtakatifu atakapomwambia.
Uwoya ameyasema hayo 

Septemba 7 ,  2024  wakat i 
akizungumza katika tamasha hilo 
la Faraja ya Tasnia lililofanyika 
katika viwanja vya Leaders Club 
jijini Dar es salaam.
“Sis i  binadamu tunaishi 

mambo ni mengi hapa duniani 
unapoamua  ku j ika taa  na 
kumfuata Mungu siyo jambo dogo 
linachukua muda hata mimi kuna 
muda nashindwa naona kama 

nakata tamaa lakini maombi ndiyo 
silaha,” amesema.
Wakati Uwoya akitumia fursa ya 

tamasha hilo kutangaza ulokole 
wake, muigizaji mkongwe nchini 
Tanzania, Ahmed Olotu, maarufu 
kama Mzee Chillo, amesema kuwa 
pengo la Kanumba ndiyo pekee 
ambalo mpaka sasa halijazibika 
huku akiongeza kuwa kwenye 
upande wa uigizaji, kuna vijana 
wengi wanaojitahidi na kufanya 
vizuri.
Mama wa marehemu Steven 

Kanumba, Flora Mtegoa amesema 
anamkumbuka sana mwanawe kwa 
vingi ikiwemo upendo wake, utashi 
na vingine vingi huku akisema 
alikuwa kila kitu kwake.
Flora ambaye naye hivi sasa 

amejitosa kwenye uigizaji, amesema 
tangu mwanaye afariki dunia 
hajawahi kuangalia filamu yake hata 
moja kwa sababu zinamuumiza 
licha ya kuwa anazikubali kazi hizo.
“Kwanza tangu ameondoka 

duniani siangaliagi movie (filamu) 
yake hata moja. Kwa hiyo movies 
zote mimi nazipenda ila siangaliagi 
nimejitahidi sana lakini hilo 
limenishinda,” amesema Mama 
Kanumba.
Kanumba alizaliwa Januari 8, 

1984 mkoani Shinyanga na alifariki 
dunia Aprili 7, 2012 akiwa na umri 
wa miaka 28.
Marehemu Kanumba alitamba 

na filamu kama ‘Magic House’, ‘Big 
Daddy’, ‘This is it’, ‘Kijiji cha tambua 

haki’ na nyinginezo nyingi.
Mbali  na hayo mama wa 

mwigizaji Othman Njaidi ‘Patrick 
Kanumba’ amesema Kanumba 
amejenga historia kubwa kwenye 
maisha ya kijana wake.
“Kanumba ana historia kubwa 

sana kwenye maisha ya Patrick 
kuliko hata kaka zake aliozaliwa 
nao, kwa sababu Kanumba ndiyo 
alikuwa amemshika mkono 
amemtoa kwenye fani hii na kila 
kukicha anamkumbuka, hajawahi 
kumsahau hata siku moja,” 
amesema mama mzazi wa Patrick 
aliyeingizwa kwenye maigizo na 
marehemu Kanumba.
Mama Patrick aliendelea kueleza 

kuwa, kuna mipango ambayo 
mwanaye ameiandaa kwa ajili ya 
kumuenzi Kanumba pamoja na 
kusherehekea kutimiza miaka 15 
katika tasnia ya uigizaji.
Utakumbuka kuwa Kanumba 

ndiye alivumbua kipaji cha Patrick 
alifanikiwa kuigiza naye filamu 
kama “Uncle JJ”  “This is it” na 
nyinginezo.
Aliyekuwa mgeni rasmi kwenye 

Tamasha hilo, Mshauri wa Rais 
kwenye masuala ya Sanaa, Angellah 
Mbelwa Kairuki amesema kuwa, 
Serikali itaendelea kuunga mkono 
juhudi za wasanii lakini pia kufanyia 
kazi changamoto wanazozipitia.
Pia Kairuki alikabidhi zawadi 

maalum toka kwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dk. 
Samia Suluhu Hassan kwa familia 
za wasanii waliotangulia mbele ya 
haki.
Naye Katibu wa Baraza la Sanaa 

la Taifa (Basata), Kedmond Mapana 
amewapongeza wasanii kwa 
kuandaa tamasha la Faraja ya Tasnia 
kwani wameonyesha heshima 
kubwa kuwakumbuka wasanii 
wenzao ambao ni marehemu.

Tamasha Faraja ya Tasnia 
ni mfano wa kuigwa
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Ifahamu historia ya 
mpira wa wavu Tanzania

Na Valensi Mbaga

W
AKATI mchezo wa 
mpira  wa  wavu 
nchini  Tanzania 
ukikua kwa kasi 

hivi sasa, baadhi ya mabadiliko 
yamekuwa chanya sana na 
jitihada zote hizo zimefanywa 
na Shirikisho la mpira wa wavu 

Tanzania (TVF) zamani TAVA 
ambapo mpaka sasa nuru ya 
mchezo huo inaonekana wazi.
Tanzania ikiwa ni moja kati ya 

nchi yenye nguvu katika mchezo 
huo na inazalisha wachezaji bora 
duniani kote na kushinda medali 
katika mashindano ya kimataifa.
Wavu ‘Volleyball’  i l ikuja 

Tanzania kwa mara ya kwanza 

TVF waleta nuru kwenye mchezo huo

mwanzoni mwa miaka ya 1920, 
wakati wakoloni wa Uingereza, 
walowezi  wa  K izungu,  na 
wamisionari walipouleta miaka 
hiyo.
Ushahidi wa mchezo huu 

unaweza kupatikana nyuma kama 
1911, wakati timu mbili za Askari wa 
Uingereza zilikuwa na mechi dhidi 
ya kila mmoja hapa nchini.
Muda si muda ikawa burudani ya 

kupendwa, na kulikuwa na vilabu 
vingi jijini Dar es Salaam kabla ya 
miaka ya 1930. Leo, bado ni maarufu 
miongoni mwa Watanzania na mara 
nyingi hufurahia ufukweni.
Timu mbili za wanajeshi wa 

Uingereza zilicheza mechi ya 
kwanza rasmi ya mpira wa wavu 
nchini Tanzania mwaka wa 1922, 
lakini hadi 1955 ndipo shirikisho 
la kwanza la mpira wa wavu 
lilianzishwa. 
Shirikisho la kwanza la kitaifa la 

mpira wa wavu lilianzishwa mnamo 
1954, na chini ya shirikisho hilo 
timu iliyoanzishwa ilifanya mazoezi 
yake na kujiandaa na michuano ya 
kimataifa kwenye Mashindano ya 
Afrika ya 1956, na kumaliza katika 

nafasi ya nne.
Tangu wakati huo, Tanzania 

imekuwa ikishiriki mara kwa mara 
katika mashindano makubwa 
kama vile Michezo ya Afrika na 
Kombe la Mataifa ya Afrika.
Kipindi cha kukumbukwa zaidi 

kwa mpira wa wavu wa Tanzania 
ni katika Michezo ya Olimpiki ya 
mwaka 1980 mjini Moscow wakati 
timu ya taifa ilipoushangaza 
ulimwengu kwa kuishinda China 
katika robo fainali.
Katika miaka ya hivi karibuni, 

mpira wa wavu umekua maarufu 
nchini Tanzania miongoni mwa 
watu wa kila rika na uwezo.
Timu ya Taifa ya Tanzania ya 

mpira wa wavu imejinyakulia tuzo 
nyingi za kimataifa na kujivunia 
baadhi ya wachezaji bora wa 
mpira wa wavu duniani.
Mchezo huu umekuwa muhimu 

katika kuunganisha watu kutoka 
asili tofauti, kukuza fahari ya 
kitaifa, na kuwapa vijana ujuzi na 
kujiamini.
Zaidi  ya yote,  imeunda 

utamaduni  unaojumuisha 
zaidi ambapo kila mtu anaweza 

kushindana kwa misingi ya 
kawaida.
Baada ya miaka kupita sasa 

mchezo wa mpira wavu Tanzania 
ukageuka na kuwa na sura mpya. 
Haukuishia kuwa mchezo wa 
kujifurahisha tu, bali ajira kwa 
Watanzania walio wengi na 
maboresho mbalimbali katika 
nyenzo   tofauti za mchezo huo 
zikafanyika.
Yote hayo yalifanyika kikamilifu 

chini ya usimamizi wa Shirikisho 
jipya la mchezo huo TVF ambalo 
limeendesha Ligi Kuu ya mchezo 
huo kwa kukutanisha vilabu 
kutoka katika kona mbalimbali 
za nchi ya Tanzania kujumuika 
na kutoa burudani kwa wananchi 
kupitia mchezo huo.
Japokuwa kuna mafanikio 

meng i  l ak in i  bado  z ipo 
changamoto nyingi zinazozuia 
maendeleo chanya ya mchezo 
huo na hivyo kwa pamoja wadau 
mbalimbali na sekta binafsi 
zinapaswa kuunga mkono jitihada 
za Shirikisho la mchezo wa mpira 
wa wavu ili kuinua zaidi mchezo 
huo.
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LONDON, England

DIRISHA la usajili la 
majira ya kiangazi 
l ime fungwa  na 
vilabu vya Ligi Kuu 

England vimetumia mamilioni 
ya pauni kuimarisha vikosi 
vyao.
Lakini timu ambazo zilikosa 

kutimiza malengo yao, bado 
zina nafasi ya kuwaleta 
wachezaji huru, wachezaji 
ambao hawana mkataba 
na wanaweza kusaini klabu 
yoyote.
Hapa kwenye makala 

haya tunakuletea baadhi ya 
wachezaji ambao bado wako 
sokoni.

KIPA - KEYLOR NAVAS
Keylor Navas, 37, alitangaza 

kuondoka Paris St-Germain 
mwezi Mei na aliripotiwa 
kujiunga na Monza ya Italia 
kwa uhamisho wa bure wakati 
mkataba ulipoisha.
Kipa huyo wa zamani wa 

Costa Rica alitumia miaka 
mitano Real Madrid na mingine 
mitano PSG. Pia alicheza mechi 
17 za Ligi Kuu England wakati 
wa mkopo huko Nottingham 
Forest msimu wa 2022-23.

BEKI WA KULIA - SERGE 
AURIER

Beki  wa  zamani  wa 
Tottenham na Nottingham 
Forest Serge Aurier, 31, alicheza 
pamoja na nyota wa zamani wa 
Crystal Palace, Wilfried Zaha 
huko Galatasaray mwishoni 
mwa msimu uliopita kabla ya 
kuondoka msimu wa joto.
Beki huyo wa Ivory Coast 

mwenye uzoefu mkubwa ni 
mshindi mara mbili wa Ligue 1 

akiwa na Paris St-Germain.

BEKI WA KATI - JOEL MATIP
Joel Matip, 33, aliiaga 

Liverpool msimu wa joto 
baada ya misimu minane.
Al i isa idia  k labu hiyo 

kushinda Ligi Kuu England 
na Ligi ya Mabingwa Ulaya 
chini ya Jurgen Klopp baada 
ya kujiunga na Liver akitokea 
Schalke kwa uhamisho wa 
bure.
Matip tangu wakati huo 

amekuwa akihusishwa na 
vilabu kadhaa ikiwemo West 
Ham.

BEKI WA KATI - MATS 
HUMMELS

Mshindi wa Kombe la Dunia 
la 2014 nchini Ujerumani, 
Mats Hummels aliichezea 
Borussia Dortmund fainali ya 
Ligi ya Mabingwa mwezi Juni 
waliposhindwa na Real Madrid 
kwenye Uwanja wa Wembley.
Ilikuwa ni mechi ya mwisho 

ya mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 35 katika klabu 
hiyo. Hummels, ambaye 
ameicheza pia Bayern Munich, 
amekuwa  ak ihus i shwa 
kuhamia Roma.

BEKI WA KUSHOTO - 
BRANDON WILLIAMS

Brandon Williams, 24, 
alikuwa na umri wa miaka 
19 alipoifungia Manchester 
United katika sare ya 3-3 katika 
Ligi Kuu England dhidi ya 
Sheffield United mwaka 2019.
Williams, alikuwa na United 

tangu akiwa umri wa miaka 
tisa, aliachiliwa msimu wa joto 
baada ya mechi 51 za kikosi 
cha kwanza.
Kwa sasa yupo huru na hana 

klabu mpya.

WINGA - VICTOR MOSES
Victor Moses, 33, anatafuta 

klabu mpya baada ya kuondoka 
Spartak Moscow.
Moses alicheza mechi 220 za 

Ligi Kuu England kwa vilabu 
vitano, vikiwemo Chelsea na 
Liverpool.
Alikaa Chelsea kwa miaka 

tisa kati ya 2012 na 2021 baada 
ya kujiunga kutoka Wigan kwa 
pauni milioni 9.

KIUNGO WA KATI - ADRIEN 
RABIOT

Adrien Rabiot, 29, aliondoka 
Juventus mwishoni mwa 
kandarasi yake akiwa amecheza 
mechi 212 na timu hiyo ya Serie 
A baada ya kusajiliwa kutoka 
Paris St-Germain mwaka 2019.
Mchezaji huyo wa zamani 

wa Chuo cha Michezo cha 
Manchester City, amekuwa 
akihusishwa na Manchester 
United. Rabiot aliichezea 
Ufaransa katika fainali 
ya Kombe la Dunia 2022 
walipopoteza kwa mikwaju ya 
penalti dhidi ya Argentina.

KIUNGO WA KATI - ANDRE 
GOMES

Andre Gomes, 31, aliondoka 
Everton, ambayo ilimnunua 
kwa pauni milioni 22 mwaka 
2019, na mkataba wake 
umeisha baada ya msimu wa 
2023-24.
Wasifu wa mchezaji huyo 

wa kimataifa wa Ureno 
unajumuisha kuichezea 
Barcelona, Valencia na Lille.
Ripoti zinasema Gomes 

huenda akahamia Marekani 
kucheza MLS lakini bado hana 
klabu.

MSHAMBULIAJI - ROBERT 
SKOV

Robert Skov, 28, aliwahi 
kuelezwa kuwa ni mbadala 
wa Gareth Bale kwa Denmark. 
M s h am b u l i a j i  h u y o 
anahusishwa na Tottenham. 
Alicheza Kombe la Dunia 
2022 lakini anabaki bila 
klabu baada ya miaka mitano 
nchini Ujerumani akiwa na 
Hoffenheim.
Skov alicheza zaidi ya mechi 

100 za Bundesliga, akifunga 
mara 11.

MSHAMBULIAJI - ANTHONY 
MARTIAL

Man ch e s t e r  Un i t e d 
ilitangaza mwezi Mei, kuwa 
Anthony Martial ataondoka 
klabuni hapo baada ya kufunga 
mabao 90 katika mechi 317 
alizocheza.
Mshambulizi huyo wa 

Ufaransa ana umri wa miaka 28 
na bado hana klabu.
Ripoti nchini Ufaransa, 

zinasema Lille,  ambayo 
itamenyana na Liverpool 
katika Ligi ya Mabingwa msimu 
huu, inavutiwa na Martial na 
wanashughulikia dili la kuinasa 
saini yake.

MSHAMBULIAJI - MEMPHIS 
DEPAY

Memphis  Depay,  30 , 
aliisaidia Uholanzi kufika nusu 
fainali ya Euro 2024.
Anawindwa na klabu mpya 

baada ya kukosa nafasi msimu 
2023/24 akiwa na Atletico 
Madrid, kwa sababu ya jeraha.
Mchezaji huyo wa zamani 

wa Manchester United alikaa 
kwa miezi 18 Barcelona na pia 
amewahi kucheza Ufaransa 
katika klabu ya Lyon.

Kutana na wanasoka 
nyota wanaosota sokoni
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Midomo 
ni sehemu 

muhimu ya uso, 
inayochangia 

uzuri na mvuto wa 
mtu. Urembo wa 
midomo huanzia 

na afya yake, 
na hii inahitaji 

uangalizi maalum 
kutokana na sifa 

za kipekee za 
ngozi ya midomo. 
Daktari wa ngozi 
anaweza kutoa 
ushauri mzuri 
juu ya jinsi ya 

kudumisha afya 
na urembo wa 

midomo.

    Urembo

Kona ya Urembo
Urembo na mwonekano mzuri wa midomo   Na Hidaya Machupa 

MIDOMO ni moja ya 
sehemu muhimu sana 
za uso zinazovutia, 
na kwa miaka mingi 

zimekuwa zikizingatiwa sana 
katika mitindo na urembo. Kuwa 
na midomo inayovutia huongeza 
mvuto wa sura kwa ujumla.

MBINU ZA KUBORESHA 
UREMBO WA MIDOMO

Midomo ni miyembamba na 
haina tezi za mafuta, hivyo huwa 
rahisi kukauka.

KUZUIA MIDOMO KUKAUKA 
NA KUPASUKA:

Tumia ‘Lip Balm’, Weka ‘lip 
balm’ yenye unyevunyevu mara 
kwa mara, hasa kabla ya kulala 
na unapokuwa nje kwenye hali ya 
hewa ya baridi au ya jua kali.
Dr. Joshua Zeichner, wa ngozi 

wa New York, anasema kuwa 
kujichubua ‘exfoliation’ midomo 
ni muhimu kwa kuondoa seli 
zilizokufa na kusaidia midomo 
kuwa laini. 
Hata hivyo, anaonya kuwa 

kujichubua inapaswa kufanywa 
kwa uangalifu i l i  kuepuka 
ku i kwa ru za  m idomo  na 
kusababisha uharibifu.

EPUKA KULAMBA MIDOMO
Kulamba midomo kunaondoa 

unyevunyevu wa asili, na kufanya 
midomo yako kuwa kavu zaidi. 
Maji ni muhimu sana kwa afya ya 
ngozi, ikiwemo midomo.
Kuondoa ngozi iliyokufa kama 

ilivyo kwenye ngozi nyingine, 
midomo yako pia inahitaji 
kuichubua ili kuondoa ngozi 
iliyokufa na kuifanya iwe laini.
Unaweza kutumia dawa ‘scrub’ 

maalum ya midomo mara 2-3 
kwa wiki. Dawa hizi za kusugua 
huondoa seli za ngozi zilizokufa 
na kuacha midomo ikiwa laini na 
angavu.
Unaweza kutengeneza dawa 

‘scrub’ ya asili nyumbani kwa 
kutumia sukari na mafuta ya 
nazi. Sukari inasaidia kujichubua, 
wakati mafuta ya nazi yanachangia 
katika kulainisha na kulainisha 
midomo.

KUJIPAMBA MIDOMO 
KUNONGEZA MVUTO WA USO 
Chagua rangi za ‘lipstick’ 

zinazokufaa kulingana na rangi 
ya ngozi yako. Rangi nyekundu 
na ‘nude lipstick’ ni maarufu sana 
na zinaweza kuvaliwa kwa hafla 
mbalimbali.
Kwa wale wanaopenda mng’ao 

wa asili, ‘lip gloss’ ni chaguo bora. 
Inaongeza unyevu na kufanya 
midomo ionekane yenye afya.
Zana ya ‘Lip liner’ inasaidia 

kuipa midomo mwonekano wa 
umbo zuri na kuzuia ‘lipstick’ 
isichuruzike. Tumia ‘lip liner’ 
yenye rangi inayofanana na 
‘lipstick’ yako kwa matokeo bora.

MIDOMO INAWEZA KUATHIRIKA 
NA MIONZI YA JUA

Afya ya jumla ya midomo ni 
pamoja na  lishe bora, Chakula 

chenye vitamini C na E kinasaidia 
kuimarisha afya ya ngozi na 
midomo. Hakikisha unakula 
matunda na mboga kwa wingi.
Uvutaji wa sigara unaweza 

kuharibu midomo na kusababisha 
midomo kuwa na mistari ya 
mapema.

AFYA YA MIDOMO
Midomo ni sehemu muhimu ya 

uso, inayochangia uzuri na mvuto 
wa mtu. Urembo wa midomo 
huanzia na afya yake, na hii inahitaji 
uangalizi maalum kutokana na sifa 
za kipekee za ngozi ya midomo. 
Daktari wa ngozi anaweza kutoa 
ushauri mzuri juu ya jinsi ya 

kudumisha 
afya na urembo wa midomo.
Afya ya midomo inahitaji utunzaji 

wa hali ya juu na kwa kufuata 
ushauri wa madaktari wa ngozi, 

unaweza 
kuhakikisha 

k u w a  m i d om o yako 
inabaki na afya, laini, na yenye 
mvuto. 
Urembo wa midomo unaanza na 

utunzaji wa afya yake, na kuongeza 

vipodozi vya ubora husaidia 
kuboresha mwonekano wake 
zaidi.

Midomo ni sehemu muhimu 
ya uso na inaweza kuboresha 
mwonekano wako kwa kiasi 
kikubwa. Kwa kufuata hatua 
zilizotajwa, unaweza kuwa na 

midomo yenye afya, inayovutia, 
na inayoakisi uzuri wako wa 
asili. Kumbuka kwamba urembo 
wa midomo huanza na utunzaji 
wa afya ya midomo, na kisha 
unaweza kuongeza urembo 
zaidi kwa kutumia vipodozi 
mbalimbali.
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Simba yaifuata Al Ahly kibabe
Na Mwandishi Wetu

K IKOS I  k am i l i  c h a 
wawakilishi wa Tanzania 
kwenye Michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika, 
Simba kinaondoka leo jioni 
kuelekea Tripoli nchini Libya 
tayari kwa mechi yao ya 
Septemba 15 dhidi ya wenyeji 
wao, Al Ahly Tripoli.
Kocha Mkuu wa timu hiyo, 

Fadlu Davids ametamba 
kuwa, wanakwenda Libya 
wakiwa na matumaini 
makubwa ya kufanya vema 
kwani sasa kikosi chake kipo 
barabara kwa michuano hiyo 
ya Afrika.
“Najua nao wamesajili 

nyota wapya kadhaa na wana 

kikosi kizuri hivi sasa, lakini 
nimeiandaa timu yangu 
vema na nina imani kubwa 
tunakwenda kupata ushindi,” 
aliongea kocha huyo.
Kocha huyo raia wa Afrika 

Kusini amepasha kuwa, 
sasa amekamilisha rasmi 
mafunzo ya mwanzo wa 
msimu (pre season) kama 
taratibu za soka zinavyotaka 
huku akitamba kwamba 
vijana wake wamepokea 
vizuri mafundisho yake.
“Sasa kikosi  changu 

kimeiva barabara, yamebakia 
masuala machache ya 
kiufundi kwa sababu kuna 
wachezaji  walichelewa 
ku j iunga  na  kambi , 
tunakwenda Libya kuikabili 

Al Ahly Tripoli tukiwa vema, 
wajiandae kwa upinzani 
mgumu toka  kwetu,” 
amejinasibu Fadlu.
Juu ya wachezaji wao 

walioko kwenye timu zao za 
taifa, Fadlu amepasha kuwa, 
mipango imeshafanywa na 
viongozi ili wachezaji hao 
wajiunge na wenzao Libya 
moja kwa moja wakitokea 
kwenye timu zao za taifa.
Katika hatua nyingine 

kocha Fadlu amenena kuwa, 
kiungo mshambuliaji wa 
Simba anayeongoza kwa 
asisti kwa sasa katika Ligi Kuu 
Bara, Jean Charles Ahoua 
yuko fiti kwa asilimia 100 
tayari kuivaa Al Ahli Tripoli 
baada ya kuwa nje kwa 

majeraha na kumpa furaha 
Kocha wake huyo. 
Ahoua alibainika kupata 

majeraha madogo ya misuli 
mara baada ya mchezo wa 
Ligi Kuu dhidi ya Fountain 
Gate na alifunga bao moja 
wakati Simba ikishinda 4-0 
na kuanzishiwa programu 
maalumu na kocha wa 
viungo, Riedoh Berdien 
na kumfanya akose mechi 
ya kirafiki ya sare 1-1 kati 
ya timu hiyo na Al Hilal ya 
Sudan.
Nyo t a  huyo  mpya 

aliyesajiliwa msimu huu 
kutoka timu ya Stella Abijan 
ya Ivory Coast, alicheza 
mechi ya pili ya kirafiki 
ya Simba inayojiandaa 

kuvaana na Walibya katika 
Kombe la Shirikisho Afrika, 
wakati waalipoifunga JKT 

Tanzania, huku akifunga 
pia bao moja katika ushindi 
wa 2-0.

Na Mwandishi Wetu

KOCHA mpya wa Azam FC, Rachid 
Taoussi amesifu soka la Tanzania na 
kubainisha kwamba  ni nchi ambayo 
imepiga hatua kubwa kwenye soka 
la Afrika katika miaka ya hivi karibu.
Rachid amepasha kuwa, unaweza 

kuthibitisha hilo kwa kuangalia 
ushiriki wa timu kama Simba kwenye 
hatua kubwa za Ligi ya Mabingwa 
Afrika na ile michuano ya African 
Football League.
Kocha huyo kutoka Morocco 

ametanabahisha kuwa, mradi 
mkubwa wa uwekezaji wa Azam 
FC, ubora na ukubwa wa ligi ya 
Tanzania ndiyo umechangia yeye 
kukubali dili la kuja kufanya kazi na 
‘Wanalambalamba’ hao.

Na Mwandishi Wetu 

BAADA ya juhudi za kumnasa 
mshambuliaji wa Yanga, Clement 
Mzize kushindikana, klabu ya 
Wydad Casablanca ya Morocco, 
imemsainisha mshambuliaji wa 
zamani wa AC Milan, M’baye Niang, 
kama mchezaji huru kufuatia kuisha 
kwa mkataba wake na klabu ya 
Empoli ya Italia.
Niang mwenye miaka 29, 

alizichezea klabu kadhaa za Ulaya 
kama AC Milan ya Italia, Montpellier 
ya Ufaransa, Watford ya England, 
Torino ya Italia na Rennes ya Ufaransa.
Wydad ilimfukuzia sana Mzize 

kiasi cha kuongeza dau mara mbili 
hadi kufikia dola za Marekani 400,000 
ambazo ni sawa  na Tsh. 1,087,482,532, 
lakini klabu yake Yanga ‘iliwachunia’.

Kocha Azam FC asifu 
soka la Tanzania

Niang achukua nafasi 
ya Mzize Wydad

Na Mwandishi Wetu

ALIYEWAHI kuwa Katibu 
Mkuu wa Shirikisho la Riadha 
Tanzania (RT), Wilhelm 
Gidabuday amefariki dunia.
Inaelezwa Gidabuday 

amefariki dunia saa 7 usiku 
wa kuamkia jana Jumanne 
Septemba 10, 2024 baada 
ya kugongwa na gari eneo la 
Maji ya Chai, mkoani Arusha.
Mjumbe wa Riadha 

Kanda ya Mashariki, Alfredo 

Shahanga amethibitisha 
kuwa,  k iongozi  huyo 
amefariki baada ya kugongwa 
kwenye eneo hilo akiwa 
ameshuka kwenye gari 
akielekea nyumbani kwake.
“Ni kweli Gidabuday 

ha tunaye ,”  amesema 
Shahanga kwa masikitiko.
Shahanga anasema kwa 

mujibu wa mashuhuda 
wa tukio hili, Gidabuday 
alipoteza maisha hapo hapo 
baada ya kugongwa.

Gidabuday afariki dunia

kimeondoka leo alfajiri

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya taifa, Taifa Stars imefufua 
matumaini ya kucheza tena Fainali 
za Kombe la Mataifa ya Afrika 
mwakani nchini Morocco baada ya 

kuichapa Guinea bao 2-1 nyumbani kwao.
Kipindi cha kwanza mpira ulianza kwa 

timu zote mbili kushambuliana kwa zamu 
huku Guinea ikifanya hivyo mara nyingi 
zaidi.

St a r s  i l i yo f a n y i w a  m a b a d i l i k o 
ya wachezaji watatu katika eneo la 
ushambuliaji kutoka katika kile kikosi 
kilichoanza dhidi ya Ethiopia, nayo 
ilichangamka kiasi lakini hakukuwa na 
umaliziaji mzuri.

Dakika ya 10 tu ya mchezo beki, 
Dickson Job aliumia jichoni na nafasi yake 
ikachukuliwa na Bakari Mwamnyeto.

Kipa wa Guinea, Ibrahim Kone aliokoa 
timu yake kufungwa dakika ya 13 ya 
mchezo baada ya kupangua vizuri shuti la 
Waziri Junior.

Guinea nao walijibu mapigo dakika 
ya 15 kwa shambulizi kali, lakini shuti 
kali lililopigwa na Ibrahim Diakite 
lilipanguliwa na kipa, Ally Salimu kuwa 
kona tasa.

Kipindi cha pili Guinea walikuja na 
kasi kama ya kimbunga wakisaka goli 
la kuongoza na wakakosa bao la wazi 
dakika ya 54, lakini dakika mbili baadae 

walirekebisha makosa yao na kufunga bao 
la kuongoza kupitia mshambuliaji wao, 
Mohamed Bayo.

Bao hilo liliwastua Stars na kuanza 
kupeleka mashambulizi mfululizo kwenye 
lango la Guinea na juhudi hizo zilizaa 
matunda dakika ya 60 baada ya kiungo 
mshambuliaji, Feisal Salumu kufunga bao 
la kusawazisha kwa shuti kali la umbali 
mrefu.

Mpira uliendelea kwa mashambulizi 
m f u l u l i z o  h u s u s a n  G u i n e a 
wakilishambulia lango la Stars kama nyuki, 
lakini walikuwa Taifa Stars waliowaduwaza 
wenyeji wao kwa bao la kushtukiza la 
dakika ya 88 kupitia Mudathiri Yahya.

Wakati huo huo, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dk. Samia 
Suluhu Hassan ameahidi kutoa shilingi 
milioni  500 kama Tanzania itafuzu AFCON 
2025.

Naibu Waziri Utamaduni, Sanaa na 
Michezo Hamis Mwinjuma (Mwana FA)  
alisema hayo wakati anazungumza na 
wachezaji wa Taifa Stars muda mfupi kabla 
ya kuelekea uwanjani kwenye mchezo wa 
kufuzu AFCON 2025 dhidi ya Guinea.

"Nimepewa salamu na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dk, Samia  
kama tutafanikiwa kufuzu AFCON 2025 
pale Morocco basi Rais  atatoa shilingi 
milioni mia tano (Tsh Milioni 500)," 
amepasha Mwinjuma.

Taifa Stars 
yaichapa 
Guinea kwao

Rais Dk.Samia 
awaahidi milioni 
500 ikifuzu Afcon


