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Asema anasimamia vizuri uchumi, maendeleo ya nchi

Balozi wa Italia nchini
ammwagia sifa Samia

Uk. 4

Dk. Samia atoa 
ruzuku mitungi 
ya gesi ya REA

Naibu Rais 
akanusha

tuhuma za 
ufisadi
Kenya

Uk. 19

Rais Samia Suluhu Hassan, (Picha kubwa kushoto) akizungumza na viongozi mbalimbali kabla ya kuzindua Tume ya Rais ya Maboresho 
ya Kodi, (Chini kulia) akiwa pamoja na viongozi pamoja na wajumbe wa Tume hiyo, Ikulu jijini Dar es Salaam, wiki iliyopita. Picha ya juu 
kulia, Dk. Mwigulu Nchemba akiwa na Balozi wa Italia nchini.
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Dk. Mpango aahidi neema za kijamii Igunga

Na Mwandishi Wetu, Itimila

MWENYEKITI  wa Chadema 
Wilaya ya Itilima mkoani Simiyu, 
Terry Kilugala na Katibu wake, 
Gershom Migasa  Mipawa 
pamoja na wanachama zaidi 
ya 60, wamehamia Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).
Viongozi  na wanachama hao, 

walipokelewa na Katibu Mkuu 
wa CCM, Balozi Dk. Emmanuel 
Nchimbi, katika mkutano wa 
hadhara uliofanyika eneo la 
Luguru wilayani Itilima.
Akizungumza kwenye mkutano 

huo, Kilugala alisema mbali na 
Chadema kuwatumia vibaya 
viongozi na wanachama wake na 
kuwaacha ‘watupu’ wakiangaliana 
wenyewe  kwa  wenyewe , 
uongozi wa CCM na utendaji 
kazi wa Serikali inayoongozwa 
na Mwenyekiti wake Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, ndivyo 
vilivyomvutia ̀ arejee’ nyumbani.
“ Tu l i k uwa  t un a kwenda 

Mwanza siku mbili kwa ubovu wa 
barabara, leo tunaenda na kurudi. 
Lazima tuseme ukweli, CCM 
imefanya kazi, lakini wenzetu 
wamebaki kusema uongo na 

Ziara ya Dk. Nchimbi Itimila 
 `yafunga’ ofisi za Chadema

Na Mwandishi Wetu, Tabora

MAK AMU  wa Rais  wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. Philip 
Mp a n g o ,  am e s ema 

serikali itaendelea kuboresha huduma 
za kijamii zikiwemo za maji, elimu, 
afya na miundombinu ili kurahisisha 
shuguli za kiuchumi katika Wilaya ya 
Igunga mkoani Tabora.
Dk. Mpango alitoa ahadi hiyo 

mbele ya wananchi wa wilaya hiyo 
waliojitokeza  kumpokea eneo la 
barabara ya Mwanzugi akianza ziara ya 
kikazi ya siku nne mkoani Tabora jana. 
A i d h a ,  Ma k amu  wa  Ra i s 

aliwapongeza wananchi wa wilaya 
hiyo kwa kufanya kazi kwa bidii na 
kuwa wazalishaji wazuri wa mazao ya 
chakula, biashara na ufugaji.
Kadhalika, aliiagiza Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), kushughulikia ujenzi wa 
soko la kisasa na Kituo cha Mabasi cha 
Wilaya ya Igunga.
Kuhusu upungufu wa watumishi 

katika sekta mbalimbali wilayani 
humo, aliiagiza  Tamisemi kutoa 
kipaumbele kwa wilaya hiyo wakati wa 
upangaji wa watumishi.
Na katika hatua nyingine, Dk. 

Mpango aliwataka wananchi wa 
maeneo hayo kuhakikisha wanatilia 
umuhimu elimu kwa watoto badala 
ya kuwaacha washiriki shughuli za 
uchimbaji madini.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Kilimo Hussein Bashe, 
amezindua kiatil ifu hai cha 
Thurisave-24 ambacho ni rafiki 
kwa mazingira kinachoangamiza 
wadudu waharibifu wa mazao 
mashambani.
Kiuatilifu hicho kinatengenezwa 

na Kiwanda cha Viuatilifu hai 
cha Tanzania Biotech Products 
Ltd (TBPL) kinachomilikiwa na 
Shirika la Taifa la Maendeleo 
(NDC) kilichopo Wilaya ya Kibaha 
mkoani Pwani.
Waz i r i  Bashe  a l i s i s i t i za 

umu h imu  w a  k u t um i a 
viuatilifu hivyo na kumuelekeza 
Mkurugenzi wa Maendeleo 
ya Mazao kuhakikisha fedha 
zinazotengwa kwa aj i l i  ya 
viuatilifu, zinatumika kununua 
bidhaa za TBPL na kuwafundisha 
wakulima jinsi ya kuvitumia 

ipasavyo.
Thurisave -24 inatumika 

kwenye mazao ya mahindi, 
pamba, tumbaku, viazi vitamu, 
viazi mviringo, mihogo, kabeji, 
mbogamboga za majani, matunda 
na maharage.
Kwa  mu j i bu  wa  t a f i t i 

zilizofanyika, kiuatilifu hicho 
kisicho na madhara, huangamiza 
wadudu waharibifu wa mazao 
katika hatua ya viwavijeshi na 
huleta ufanisi wa hali ya juu katika 
udhibiti wa viwavi wa jamii ya 
Lepidoptera.
Waziri Bashe alisema Thurisave 

inahakikisha usalama wa ikolojia 
na afya za watumiaji kwa kuwa 
haina sumu dhurifu na ni rafiki 
wa mazingira hivyo kutimiza 
Malengo ya Milenia.
Ha f la  ya  uz induz i  huo 

ilihudhuriwa pia na Balozi wa 
Cuba nchini, Yordenis Vera.

Bashe azindua kiuatilifu 
 hai rafiki wa mazingira 

kututumia vibaya. Kuna wabunge 
wa Covid-19, lakini ndani yake 
wamo wake zao, halafu huku 
wanatudanganya,” alisema.
Akiwapokea  v iongozi  na 

wanachama hao kutoka Chadema, 
Balozi Nchimbialisema:
“Hawa ndugu zetu wameona 

mbali mapema, maana viongozi 
wakubwa kama Peter Msigwa 
kaona shida zao, wewe unasubiri 
nini? Rudini CCM na nawapongeza 
wote mliojiunga na CCM, viongozi 
pamoja na wanachama. Karibuni 
sana tufanye kazi ya kujenga taifa 
pamoja.”

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akizungumza na baadhi ya wananchi wa Wilaya 
ya Igunga (hawapo pichani), katika siku yake ya kwanza kati ya nne ya ziara ya kikazi 

mkoani Tabora jana.

Dk. Mpango 
alitoa ahadi 

hiyo mbele ya 
wananchi wa 
wilaya hiyo 

waliojitokeza  
kumpokea 

eneo la 
barabara ya 
Mwanzugi 

akianza ziara 
ya kikazi 

ya siku nne 
mkoani Tabora 

jana. 
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Serikali yatenga bil. 18.5/- ujenzi Chuo Kikuu Songea
Na Mwandishi Wetu, 
Songea

SERIKALI inayoongozwa 
na Rais Dk. Samia 
S u l u h u  Ha s s a n , 
imetenga Sh. bilioni 

18.5 kujenga Chuo Kikuu cha 
Uhasibu mkoani Ruvuma.
Meneja wa Chuo cha 

Uhasibu Arusha (IAA) Tawi la 
Songea, Dk. Bakari Mashaka, 
alisema hayo juzi wakati wa 
hafla ya kugawa mipira saba 
kwa timu za mpira wa miguu 
za Mtaa wa Pambazuko, 
Kata ya Tanga, Manispaa ya 
Songea.
“Tunaleta mradi mkubwa 

wa takribani Sh. bilioni 18.5, 

Na Mwandishi Wetu, Dodoma

SERIKALI imeanza mazungumzo 
na kampuni mbili za kigeni zenye 
nia ya kuwekeza jumla ya Dola 
za Marekani bilioni 1.2 (sawa na 
Sh. trilioni 3.2) kwenye miradi ya 
kusafirisha umeme, kupitia Ubia 
wa Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 
(PPP).
Kampuni hizo tayari zimeshaanza 

mazungumzo na Kituo cha PPP 
kuhusu uwekezaji huo.
Iwapo watafanikiwa, hii itakuwa 

ni mara ya kwanza kwenye historia 
ya nchi kutokea uwekezaji mkubwa 
wa njia za kusafirisha umeme 
kupitia ubia PPP.
Mkurugenzi Mkuu wa Kituo 

cha PPP, David Kafulila, alisema 
kuwa Serikali kwa sasa inajifunza 
kutoka kwa nchi za Latin America 
na Asia zenye uzoefu mkubwa wa 
ushirikiano wa sekta za umma 

na binafsi kwenye ujenzi wa 
miundombinu ya umeme.
Alizitaja nchi hizo kuwa ni India, 

Peru, Chile, Brazil na Philippines.
“Majukumu ya Kituo cha PPP ni 

pamoja na kuratibu na kuchambua 
miradi yote ya uwekezaji wa 
ubia kati sekta ya umma na sekta 
binafsi,” alisema.
Alisema Tanzania inakabiliana 

na changamoto kadhaa kwenye 
eneo la ubia PPP katika miradi 
ya kusafirisha umeme, ikiwemo 
masuala ya kanuni, sheria na 
upungufu wa uzoefu na utaalamu 
husika kwenye baadhi ya taasisi za 
umma.
“Kuna haja ya taasisi za umma na 

watumishi wa umma, kujengewa 
uwezo ili serikali ishiriki kikamilifu 
kwenye ubia PPP ndani ya sekta ya 
nishati,” alisema.
Alisema baadhi ya wadau wa 

maendeleo, wamekuwa wakisisitiza 

Kampuni kuwekeza tril. 3.2/- 
miradi ya kusafirisha umeme

ni fedha za Serikali kupitia 
Rais Dk. Samia ambaye 
ameweka lengo kila mkoa 
uwe na chuo kikuu,” 
alisema.
Alisema chuo hicho 

kitakapokamilika, 
kitakuwa na uwezo wa 
kuchukua wanafunzi 
kuanzia 5,000 mpaka 
10,000.
Alisema mradi huo 

unatara j iwa  kuanza 
kutekelezwa mapema 
kuanz ia  sasa  mara 
baada ya taratibu za 
zabuni kukamilika na 
umepangwa umalizike 
baada ya miezi 18.
Naye  Mwenyek i t i 

wa Serikali ya Mtaa wa 
Pambazuko Nickson 
Mhagama ,  a l i s ema 
wananchi wa kijiji hicho 
wameupokea mradi huo 
kwa furaha kubwa na 
wataendelea kushirikiana 
na chuo katika utekelezaji 
wa mradi huo.
Aliushukuru uongozi 

wa Chuo Kikuu hicho kwa 
kuwaelimisha wananchi 
juu ya faida za mradi huo.
Chuo cha Uhasibu 

Arusha kina eneo lenye 
ukubwa wa takribani 
hekta 26.5 katika Mtaa 
wa Pambazuko, Kata 
ya Tanga Manispaa ya 
Songea.

Mipira ya Miguu saba  iliyotolewa na Chuo cha Uhasibu Arusha  kwa 
timu za mpira wa Miguu zilizopo katika mtaa wa Pambazuko Kata ya 

Tanga, Manispaa ya Songea.

Baadhi ya wananchi wa Jimbo la Paje Wilaya ya Kusini Mkoa wa Kusini Unguja, wakiwa 
katika moja ya vituo kujiandikisha na kuboresha taarifa zao kwenye Daftari la Kudumu 
la Wapiga Kura juzi. Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Zanzibar, ulianza 

juzi na utahitimika Oktoba 13, mwaka huu. Vituo vitafunguliwa kuanzia saa 2:00 
asubuhi hadi saa 12:00 jioni.  (Picha na INEC).

umuhimu wa miradi ya ubia 
PPP kwenye ujenzi wa njia za 
kusafirisha umeme katika nchi 
za Afrika Mashariki, ikiwemo 
Tanzania, Uganda na Kenya.
“Uzoefu wa wachumi wa 

nishati unaonesha kuwa sekta 
ya nishati inaweza kujitegemea 
kujiendesha yenyewe kifedha 

iwapo bei ya umeme itapangwa 
kibiashara.
“Tanzania inauza umeme kwa 

bei ndogo kuliko nchi zote za 
Afrika Mashariki, ndiyo maana 
inaongoza kuwa na uchumi 
jumuishi kwenye eneo la Kusini 
mwa Jangwa la Sahara,” alisema.
Wizara ya Nishati ilitangaza 

mwaka 2022 kuwa Serikali 
inahitaji Dola za Marekani bilioni 
1.9 (zaidi ya Sh. trilioni tano)  
kuimarisha njia za kusafirisha 
umeme nchini.
Alisema Tanzania kwa sasa 

inazalisha umeme wa ziada, 
lakini inashindwa kuusafirisha 
umeme wa ziada kwenda kwenye 
maeneo ya ndani na nje ya nchi 
yenye uhaba wa Nishati hiyo 
kutokana na upungufu wa njia za 
kusafirishia.
Alisema ubia wa PPP kwenye 

ujenzi wa njia za kusafirisha 
umeme,  u ta le ta  manufaa 
makubwa kwenye uchumi wa 
taifa.

Na Mwandishi 
Maalum

RAIS wa Hungary, 
Ta m a s  S u l y o k , 
amesema Rais  wa 

Umoja wa Mabunge 
Duniani (IPU), Dk. 
Tulia Ackson, anafanya 
kazi kubwa ya kutafuta 
amani katika nchi 
z i l i zokumbwa  na 

Hungary yampa `tano’ 
Dk. Tulia amani duniani

migogoro duniani.
A l i s em a  h a y o 

alipozungumza na 
Dk. Tulia ambaye pia 
ni Spika wa Bunge 
la  Tanzania  j i j ini 
Budapest, juzi.
Katika mazungumzo 

yao,  viongozi  hao 
walijadili njia bora 
z a  k u i m a r i s h a 
ushirikiano kati ya 
Tanzania na Hungary 
k w e n y e  s e k t a 
mbalimbali.
Pia walizungumzia 

masuala yanayohusu 
misingi na malengo 
ya  IPU ,  ambapo 
R a i s  S u l y o k 
aliahidi kuendelea 
kush i r i k iana  kwa 
karibu na kuwa mstari 
wa  mbele  ka t ika 
kuendeleza ajenda 
zote za IPU.
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Balozi wa Italia nchini 
ammwagia sifa Samia

Na Mwandishi Wetu

BALOZI wa Italia nchini, Giussepe Sean 
Coppola, amempongeza Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, kwa kusimamia vizuri 
uchumi na maendeleo ya nchi ikiwemo 

kuunda Tume ya Kushughulikia Changamoto za 
Kikodi nchini.
Alitoa pongezi hizo wakati akizungumza na Waziri 

wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba na ujumbe wake 
katika Ofisi Ndogo za Wizara ya Fedha jijini Dar es 
Salaam jana.
Pongezi hizo zimekuja siku tano tangu Rais Dk. 

Samia alipozindua Tume ya Rais ya Kutathmini na 
Kushauri kuhusu Masuala ya Kodi iliyofanyika Ikulu 
jijini Dar es Salaam, Oktoba 4, mwaka huu.
Balozi Coppola alisema anaamini matokeo ya 

tume hiyo yataongeza chachu ya kufanya biashara 
na uwekezaji hapa nchini, hatua itakayochochea 
ajira, ukuaji wa uchumi na kuongeza ushiriki wa sekta 
binafsi katika kuchochea maendeleo ya nchi.
Aliahidi kuwa nchi yake itaendelea kushirikiana 

na Tanzania katika nyanja mbalimbali za kiuchumi 
na kijamii kwa kuchangia utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ikiwemo sekta ya kilimo kwa kuendeleza 
mnyororo wa thamani wa zao la kahawa nchini.
Italia imekuwa mdau mkubwa wa maendeleo kwa 

Tanzania kutokana na  kufadhili miradi mbalimbali 
kupitia Bajeti Kuu ya Serikali, ikiwemo miradi ya maji, 
afya, mafunzo ya ufundi stadi na huduma katika sekta 
za utalii na hoteli, uchumi wa buluu na usawa wa 
kijinsia.
Kwa upande wake, Waziri Dk. Nchemba alitoa wito 

kwa wawekezaji kutoka Italia kutumia mazingira 
mazuri ya uwekezaji yaliyopo hapa nchini kuwekeza 
mitaji yao katika miradi mbalimbali ya kiuchumi na 
kijamii ili kukuza uchumi wa pande hizo mbili.
Alisema Serikali imeweka vivutio mbalimbali 

vya uwekezaji na kuialika sekta binafsi ya Italia, 
kushirikiana na Serikali kwa kuwekeza katika ujenzi 
na uendeshaji wa miradi mbalimbali hapa nchini 
ukiwemo mradi wa Reli ya kisasa (SGR).

Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, 
ametoa ruzuku ya bei kwenye 
mitungi ya gesi inayotolewa na 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
ili Watanzania watumie nishati 
safi na salama kwa afya zao 
pamoja na kuhifadhi mazingira 
nchini.
Mkurugenzi wa Teknolojia 

Mbadala na Nishati Jadidifu, 
Mhandisi Advera Mwijage 
a l i s em a  h a y o  w a k a t i 
akimwelezea Mkuu wa Wilaya 
ya Gairo na wananchi baada 
ya kutembelea banda la REA 
kwenye Maonesho ya Samia 
Kilimo Biashara Expo 2024 
yanayofanyika Wilaya ya Gairo 
mkoani Morogoro.
“Rais Samia ametoa ruzuku 

ya bei kwenye mitungi ya 
gesi ili iuzwe kwa bei rafiki, 
kusambazwa kwa wingi na kila 
Mtanzania aimudu na atumie 

Rais Samia atoa ruzuku 
mitungi ya gesi ya REA

Serikali kuhakikisha nishati
safi ya kupikia inapatikana

nishati hii muhimu,” alisema.
Aidha,  REA itaendelea 

kusambaza kwa wingi majiko 
ya gesi nchini na Wilaya ya 
Gairo pekee jumla ya majiko 
3,225 ya gesi yatatolewa kwa 
wananchi ikiwa ni sehemu ya 
kuitangaza na kuhamasisha 
matumizi ya nishati safi ya 
kupikia.
Alisema REA wameanza 

kutoa majiko banifu 790 kwa 
wananchi wa Gairo ambayo ni 
majiko rafiki, imara kwa muda 
mrefu, yanatunza mazingira 
na yanatumia kiasi kidogo cha 
mkaa.
Kwa upande wake, Mkuu wa 

Wilaya ya Gairo, Jabir Makame, 
alimshukuru Rais Samia kwa 
kutoa ruzuku ya bei kwenye 
mitungi hiyo kwa wananchi 
wake ambapo itarahisisha 
upatikanaji wake kwa wingi.
“Wananchi wenzangu wa 

Gairo, majiko haya ni rafiki 
kwa matumizi, salama kwa 
afya zenu, ni msaada mkubwa 
katika utunzaji na uhifadhi wa 
mazingira yetu. “Nawahimiza 
kuyanunua ili nishati hii 
iwe na manufaa makubwa 
kwenye familia zetu badala ya 
kuendelea kukata miti kupata 
mkaa na kuni,” alisema.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba akisalimiana  na Balozi wa Italia nchini, Giussepe Sean 
Coppola, jijini Dar es Salaam jana. 



5Uelekeo  | Jumatano  Oktoba 9-15, 2024 |  Habari Kitaifa 5Uelekeo  | Jumatano Oktoba 9-15, 2024 |  Habari Kitaifa

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maliasili 
na Utalii Balozi 
Dk. Pindi Chana, 
amesema Serikali 

inaendelea kuweka mazingira 
mazuri ya upatikanaji wa 
nishati safi ya kupikia ili 
itumike kwa Watanzania wote 
badala ya nishati chafu ya 
kupikia ambayo huhatarisha 
maisha yao na kuharibu 
mazingira.
Alisema hayo jijini Dodoma 

juzi wakati akihamasisha 
matumizi ya nishati safi ya 
kupikia kupitia programu ya 
Pika Kisasa inayoendeshwa 
na Wizara ya Nishati.
Alisema Serikali imeandaa 

mkakati  madhubuti  wa 
nishati safi ya kupikia wenye 
lengo kuwaondoa Watanzania 
katika adha itokanayo na 
matumizi ya nishati chafu ya 
kupikia.
Alisema mkakati huo wa 

nishati safi ya kupikia ni 
wa miaka 10 ambao unatoa 
mwongozo wa kufikia lengo 
la asilimia 80 ya Watanzania 
kutumia nishati safi ya kupikia 
ifikapo mwaka 2034.
Kuhusu suala la utunzaji wa 

mazingira, alisema asilimia 48 
ya eneo la Tanzania ni misitu, 
hivyo matumizi ya nishati safi 
ya kupikia yatasaidia uhifadhi 
wa misitu ili kuwa na uhakika 
wa mvua.
“Watanzania tupo milioni 

61.7 tunaenda milioni 62, kwa 
idadi hii kubwa tuliyonayo 
tusipoachana na matumizi 
ya nishati chafu ya kupikia, 
t unaona  n amna  g an i 
tunaenda kuharibu mazingira 
yetu, hii misitu tunaihitaji, 
hivyo nishati safi ya kupikia 
ni muhimu kwa ustawi wa 
mazingira,” alisema.
Al isema matumizi  ya 

kuni na mkaa yamekuwa 
yakisababisha uharibifu 
mkubwa kwenye misitu 
na  ndicho chanzo cha 
upa t i k ana j i  wa  mvua 
zisizotabirika.
Alitoa wito kwa jamii kuishi 

kwenye maono ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuondokana na matumizi ya 
nishati isiyo safi ya kupikia.

Serikali kuhakikisha nishati
safi ya kupikia inapatikana

Waziri wa Maliasili na Utalii Balozi 
Dk. Pindi Chana
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R
AIS Samia Suluhu Hassan 
amewasihi  Watanzania 
k u w a k a t a a  w a l e  w o t e 
w a n a o t a k a  k u w a g a w a 

kwa maslahi yao binafsi, huku 
akiwasisitiza kutanguliza maslahi 
mapana ya nchi.

Rais Samia aliyasema hayo hivi 
karibuni wakati akiwa kwenye ziara 
yake mjini Songea mkoani Ruvuma.  
“Niwatake Watanzania 
kutanguliza maslahi ya 
nchi kabla ya maslahi 
binafsi, tuwakatae wote 
wanaotaka kutugawa 
kwa sababu za kisiasa 
au tofauti za kiitikadi, 
Watanzania ni wamoja, 
Tanzania ni moja, sisi ni 
mtu mmoja,” alisema 
Rais Samia.

D k .  S a m i a 
hakusita kubainisha 
u k w e l i  k w a m b a 
wanaowagawa 
Watanzania hivi sasa ni 
baadhi ya viongozi wa 
vyama vya upinzani.

Amepasha kuwa, 
hivi sasa wapinzani 
w a m e i s h i w a  h o j a 
na kilichobaki kwao 
ni kutaka kuivuruga 
nchi ili isitawalike na 
hatimaye kuondoa 
amani  na utul ivu 
uliopo.

Ra i s  D k .  Sa m i a 
ametaka wapinzani 
wa aina hii wasionewe 
haya, bali wakemewe 
kwa nguvu zote ili 
wasituvurugie amani 
yetu.

Kauli hii ya Rais Dk. 
Samia haiwezi kupita 
bila kuungwa mkono, 
ni kweli tangu tulipopata Uhuru 
mwaka 1961,Watanzania tumekuwa 
wamoja kwa shida na raha;  
mshikamano huu umetutawala 
tangu zama hizo.  

Kamwe  hatujawahi kuyumbishwa 
na masuala ya aina yoyote ile 
yawe ya kisiasa au ya kidini. Hivyo 
ndivyo alivyotuacha Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius Nyerere ambaye 

tunaadhimisha miaka 15 ya kuishi 
bila yeye.

Tuliingia kwenye mfumo wa 
vyama vingi vya siasa mwaka 
1992; hivyo  kila mwananchi ana 
haki,  uhuru wa kujiunga na chama 
chochote cha siasa ili mradi asivunje 
sheria za nchi.

Kwa  mfano, kutoa maneno ya 
kashfa na kejeli kwa viongozi wa dola 

au mtu yeyote kwa 
lengo kuchochea 
chuki au kuchafua 
a m a n i  i l i y o p o 
mahali husika hilo 
ni kosa la wazi kwa 
kila mwenye akili 
timamu.

Siasa za unafiki 
ni hatari sana. CCM 
ni chama tawala na 
kilichopewa ridhaa 
n a  w a n a n c h i 
k u u n d a  d o l a 
hivyo,  hai ingi i 
akilini kuwa CCM 
iwe chanzo cha 
chokochoko 
kama wanavyodai 
baadhi ya viongozi 
wa upinzani.

Hizo ni siasa 
muflisi na zenye 
h o j a  p o t o f u 
ambazo zinaweza 
kuhatarisha amani 
na utulivu wa nchi. 
Wananchi wote ni 
wamoja na wana 
mshikamano 
uliokakamaa. 
Wanaishi pamoja 
kwenye mitaa au 
kwenye nyumba za 
kupanga bila kujali 
huyo ni shabiki wa 
Chadema, CUF au 

CCM.
Siasa za kuviziana au kuchafuana 

ni hatari kubwa na hazina manufaa 
yoyote  katika jamii na taifa.

Chama chochote cha siasa 
lengo lake ni kuongoza dola. Hilo 
linawezekana tu kama chama kina 
sera na malengo mazuri ambayo 
yatawavutia wananchi ili wawape 
ridhaa kwa njia ya kura ili kuongoza 
dola lakini si kwa blaa blaa na lugha 
za uchochezi..

Niwatake 
Watanzania 
kutanguliza 
maslahi ya 
nchi kabla ya 
maslahi binafsi, 
tuwakatae wote 
wanaotaka 
kutugawa 
kwa sababu 
za kisiasa 
au tofauti 
za kiitikadi, 
Watanzania 
ni wamoja, 
Tanzania ni 
moja, sisi ni mtu 
mmoja

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Kweli wapinzani 
wanatapatapa

Mgao wa umerudi kwa 
Temeke pekee?

Tushiriki, tuachague viongozi 
bora kumuezi Mwalimu Nyerere

NCHI yetu inaingia kwenye nyakati 
muhimu za kupata viongozi kwa ajili 
ya kutuongoza kwa kipindi kingine cha 
miaka mitano. Mwaka huu tutakuwa na 

Uchaguzi wa Serekali za Mitaa na mwaka kesho 
tutakuwa na Uchaguzi wa Mkuu.

Kwa mantiki hiyo, sisi wananchi tuna mambo 
kadha wa kadha muhimu ya kufanya. Moja ni 
kuhakikisha tunajiandikisha, iwe kwenye Daftari 
la Kudumu la Wapiga Kura au kuwemo kwenye 
orodha ya wapiga kura kwa sababu ya uchaguzi wa 
Serekali za Mitaa kwani hizi ni chaguzi mbili tofauti 
zikisimamiwa na mamlaka mbili tofauti.

Baada ya kuhakikisha tumejiandikisha, tuna 
dhima ya kugombea au kushawishi wenzatu ambao 
tunaona wanafaa kugombea uongozi.

 Lakini kubwa ni kuhakikisha tunashiriki kupiga 
kura kwa sababu kutopiga kura ni kuruhusu watu 
wengine wakuchagulie kiongozi usiyemtaka! 
Tusipoteze haki yetu hii muhimu ya kuchagua 
viongozi au kuchaguliwa.

Kwa  bahati nzuri Mwalimu Julius Nyerere ambaye  
tunaadhimisha miaka 25 tangu alipotuacha, 
alishatupa miongozo na vigezo vya kuchagua 
viongozi bora. Mwalimu alikuwa akitutaka 

tuchague kiongozi anayeguswa na matatizo yetu na 
anayejua kuwa uongozi ni mzigo.

 Mwalimu alituonya tuwaepuka kama ugonjwa 
wa ukoma wale wanaowania uongoziol huku 
wakipitapita na kuhonga wapiga kura. Kimsingi 
Mwalimu Nyerere alikuwa akihumiza kuchagua 
viongozi waadilifu, waaminifu, wazalendo, 
wasiojikweza na wasiotoa maamuzi ya kibabe bali 
huwashirikisha wananchi.

Katika uchaguzi wa serikali za mitaa bila shaka 
tunawajua viongozi kadhaa ambao wamekuwa 
wakitumia madaraka yao kusababisha migogoro ya 
ardhi ikiwemo kuuza viwanja holela. Hao hawatufai 
hata kidogo.

Lakini tunapenda pia kutumia wasaa huu 
kuvihimiza vyama vya siasa kushiriki sawasawa 
kwenye uchaguzi serikali za mitaa.

Tumeona Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Sera, Bunge na Uratibu), William Lukuvi akipita 
akiwahimza viongozi wa vyama vya siasa juu ya 
umuhimu wa kushiriki katika uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa.

Tunaamini vyama vyote 19 vitampokea na 
vitakuwa tayari kuhamasisha na kushiriki uchaguzi 
wa amani. Hatutarajii wawe chanzo cha vurugu na 
uvunjifu wa amani wakati wa chaguzi.

Tunachofahamu ni kwamba kutokana 
na juhudi kubwa za Rais Samia Suluhu 
Hassan za kuendeleza uzalishaji wa 
umeme kupitia Bwawa la Kuzalisha 
umeme la Julius Nyerere, Tanzania 
haina tena upungufu wa umeme na 
hivyo hakuna mgao.

Lakini kwetu Temeke, hususani 
wakazi wa Mtaa wa Yombo na Msikiti 
wa Nurulyakini hadi Mwembe Yanga, 

hali imekuwa ni tofauti. Kila wiki, 
hususani siku za wikiendi tunakatiwa 
umeme kwa siku nzima. Hata Jumapili 
hii hatukuwa na umeme kwa siku 
nzima. Wakikata saa 12 asubuhi basi jua 
hapo mpaka usiku. Kwanza wanakata 
ghafla na hawaelezi sababu. Ndio 
maana tunauliza, mgao wa umeme 
umerudi? Kama umerudi kwa nini 
mtaa wetu pekee?

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

JICHO LANGU
Hamid Yassin

0768 888 787 

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255784122020

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 / 	

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi
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Inaendelea uk. 8

Ujenzi wa barabara ya lami 
kilomita 104 Iringa-Msembe

Na Francis Godwin, Iringa

M
A E N D E L E O    n i 
barabara na barabara 
ni maendeleo.
Kauli hii inaakisi 

umuhimu wa miundombinu 

bora ya barabara katika kuleta 
maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii. 
Huw e z i  k u z u n g um z i a 

maendeleo bila kuwepo kwa 
barabara imara. 
Ujenzi wa barabara za kiwango 

cha lami nchini Tanzania, 
umechochea ukuaji wa uchumi 
na  kuboresha maisha  ya 
wananchi.
Hafla ya utiaji saini mikataba 

ya ujenzi wa barabara ya Iringa-
Msembe yenye urefu wa kilomita 

Je, tumlaumu Samia na kwa hili au tumpongeze?

104, iliyofanyika Septemba 21, 
mwaka huu, inaashiria mwanzo 
wa hatua muhimu ya kuimarisha 
sekta ya utalii na uchumi katika 
Mkoa wa Iringa na Taifa kwa 
ujumla. 
Waziri wa Maliasili na Utalii, 

Dk.  Pindi  Chana,  al ieleza 
kuwa barabara hii itarahisisha 
upatikanaji wa Hifadhi ya Taifa ya 
Ruaha, moja ya hifadhi maarufu 
nchini inayovutia watalii wa 
ndani na wa nje.
Hifadhi ya Ruaha imekuwa 

ikikumbwa na changamoto za 
miundombinu duni, hasa nyakati 
za mvua, hali inayowazuia watalii 
wengi kufika hifadhini kwa 
urahisi.
Ujenzi wa barabara hii ya 

lami utarahisisha usafiri na 
hivyo kuongeza idadi ya watalii 
wanaotembelea hifadhi hiyo. 
Wa ta l i i  wa  ndan i  nao 

watafaidika kwani gharama 
za usafiri zitapungua na hii 
itawawezesha Watanzania wengi 
zaidi kufurahia utalii wa ndani.
Mbali na utalii, barabara ya 

Ir inga-Msembe i tachangia 
kuboresha uchumi wa wakazi wa 
maeneo yanayozunguka barabara 
hiyo.

  Waku l ima  wa  I r inga 
wasafirisha mazao yao kama 
nyanya kwa urahisi zaidi. 
Barabara hii  itaimarisha 

mnyororo wa thamani wa mazao 
ya kilimo, hivyo kuongeza 
kipato cha wakulima wadogo 
na kuchangia katika kupunguza 
umaskini vijijini.
Kwa upande wa huduma za 

jamii, barabara ya lami ya Iringa-
Msembe, itasaidia katika sekta 
ya afya na elimu. 
Rosemary Nyalusi, mkazi wa 

Nzihi mkoani Iringa, anaeleza 
kuwa itakuwa rahisi kwa wakazi 
kufika katika hospitali na vituo 
vya afya vilivyopo mjini Iringa 
na hivyo kuboresha upatikanaji 
wa huduma za haraka.
Pia, vifaa tiba vitafikishwa kwa 

urahisi kwenye vituo vya afya 
vya vijijini.
Sekta ya elimu pia itanufaika 

kwani wanafunzi watafika 
shuleni kwa wakati na kwa 
usalama. 
Walimu nao watapata urahisi 

wa kusafiri kwenda na kutoka 
shuleni, hali itakayoongeza 
ufanisi katika utoaji wa elimu.

Waziri wa Ujenzi Innocent Bashungwa, akizungumza na wananchi wa Iringa wakati wa utiaji saini ujenzi wa barabara ya 
lami kilomita 104 Iringa – Msembe
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Haya yote  ni  mafanikio  makubwa 
yanayotarajiwa kutokana na ujenzi wa barabara 
hii.
George Kaundama, mmiliki wa hoteli mjini 

Iringa, anaeleza kuwa ujenzi wa barabara 
ya Iringa-Msembe, utaleta fursa nyingi za 
uwekezaji. 
Wawekezaji wataanzisha miradi kama hoteli, 

migahawa na vituo vya mafuta, hali ambayo 
itachochea maendeleo katika Mkoa wa Iringa. 
Pia, uwekezaji katika sekta ya kilimo, 

utaongezeka kwani barabara itawawezesha 
wakulima kusafirisha mazao yao kwa urahisi na 
hivyo kuanzisha viwanda vidogo vya kuchakata 
mazao kama viazi na mboga.
Said Omari, mtoa huduma za usafiri, 

anabainisha kuwa barabara hiyo itaongeza 
ufanisi katika sekta ya usafirishaji. 
Kwa sasa,  magari  yanakabil iwa na 

changamoto za barabara mbovu, hali 
inayosababisha ucheleweshaji wa mizigo na 
kuongezeka kwa gharama za usafirishaji. 
Kwa kujengwa kwa barabara ya lami, 

usafirishaji wa bidhaa na abiria utaimarika, 
na hivyo kupunguza gharama za usafiri na 
kuongeza ufanisi wa shughuli za kiuchumi.
Kwa upande wa watalii wa 

ndani kama Michael Sanga, 
barabara hii itawawezesha 
kufika hifadhini kwa 
urahisi,  hasa watalii 
kutoka mikoa ya jirani 
kama Mbeya, Njombe, 
na Dodoma.
B a r a b a r a    h i i 

Ujenzi wa barabara ya lami 
kilomita 104 Iringa-Msembe

Inatoka uk. 7

i tachochea  ongezeko 
la watalii  na mapato 
yanayotokana na utalii 
katika mikoa ya Nyanda za 
Juu Kusini.

Mbunge wa Jimbo 
la Ismani, Wiliam 

Lukuvi, 

anaeleza kuwa wananchi wa 
jimbo lake wamesubiri kwa 
hamu kubwa ujenzi wa barabara 
hiyo. Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan ametimiza ahadi ya 
muda mrefu ya kujenga barabara 
hiyo, iliyoahidiwa na serikali za 
awamu zilizopita.

M b u n g e  w a 
Kalenga,  Jackson 
Kiswaga na Mbunge 
wa Iringa Mjini, Jesca 
Msambatavangu, 
pia wamepongeza 
serikali kwa kuanza 
ujenzi huo.

W a z i r i  w a 
Ujenzi, Innocent 
Bashungwa, 
anasema kuwa 
u j e n z i  w a 
barabara  h iyo 
utatoa mchango 
mkubwa katika 
sekta ya utalii 
kwenye Hifadhi ya 
Ruaha. 
Kwa  mu j ibu 

wa Bashungwa, 
b a r a b a r a  h i i 
n i  sehemu ya 
m k a k a t i  w a 
s e r i k a l i  w a 
kuboresha 
miundombinu ili 
kufungua fursa za 
kiuchumi, hasa 
katika sekta ya 

utalii na kilimo.
Ujenzi wa barabara 

ya  Ir inga-Msembe 
utagharimu Sh. bilioni 

142.56 na itakuwa kiunganishi 
muhimu kati ya Mkoa wa Iringa 
na Hifadhi ya Ruaha. 
Mradi huu ni sehemu ya 

mpango wa Serikali ya Awamu ya 
Sita ya kuboresha miundombinu 
ili kufungua fursa za kiuchumi, 
kukuza utalii wa kusini, na 
kuongeza pato la taifa.
Mjumbe wa Halmashauri 

Kuu ya CCM, Salim Abri Asas, 
anaeleza kuwa ujenzi  wa 
barabara hii ni utekelezaji wa 
Ilani ya Uchaguzi kwa vitendo. 
Anasema barabara hiyo 

itafungua milango ya fursa 
nyingi za kiuchumi na kusaidia 
sekta ya utalii kuvutia watalii 
zaidi.
Hakuna ubishi kuwa ujenzi 

wa barabara ya Iringa-Msembe 
ni hatua muhimu katika juhudi 
za Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya Rais Dk. Samia za 
kuleta maendeleo endelevu kwa 
wananchi. 
Ni ukweli usiopingika kuwa 

maendeleo ni barabara na 
barabara ni maendeleo.
Tuwe na moyo wa kushukuru 

heri kuitwa chawa maendeleo 
wa kumpongeza Rais Dk. Samia 
kwa kazi hii nzuri.

M w a n d i s h i  w a  Ma k a l a 
haya ni Francis Godwin ni 
mtayarishaji  wa maudhui 
mitandaoni kupitia Matukio 
Daima media pia mwandishi 
wa gazeti hili anapatikana 
k w a  s i m u  0 7 5 4 0 2 6 2 9 9 
email: matukiodaima3@gmail.
com 

Mkandarasi na watalamu, wakisaini mkataba wa ujenzi wa barabara
ya lami kilomita 104 kati ya Iringa mjini na Msembe

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
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  Awamu ya Sita yaendelea kumuenzi  kwa vitendo

Makubwa yamefanyika 
miaka 25 bila Nyerere 
Na Hamid Yassin

H
AKIKA saa zimepita, 
siku, wiki, miezi mwaka 
na sasa ni miaka 25 
i m e p i t a  Ta n z a n i a 
bila kuwa na Baba wa 

Taifa, Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere, Rais wa Kwanza wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
na kiongozi aliyesimama kidete 
kuhakikisha mataifa ya Kusini mwa 
Afrika yanajikomboa kutoka katika 
makucha ya wakoloni.

Licha ya Mwalimu Nyerere 
kutangulia mbele ya haki, fikra na 
maono yake yataendelea kuishi 
milele na ndio maana hata Rais wa 
Awamu ya Sita Dk. Samia Suluhu 
Hassan anaendeleza mambo mengi 
ambayo yaliasisiwa na Mwalimu 
kwa vitendo.

 Miongoni mwa misingi thabiti 
aliotuachia Baba wa Taifa Mwalimu 
Nyerere ni moyo wa uzalendo baina 
ya Watanzania pamoja na kuishi 
bila kubaguana kwa dini, kabila 
wala ukanda, mambo ambayo nchi 
nyingi yamewashinda na hatimaye 
kuingia katika machafuko.

Aidha, kazi kubwa ambayo 
Mwalimu Nyerere alifanya ambayo 
imeendelea kuishangaza dunia 
ni, Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar uliozaa Tanzania ambao ni 
mfano wa kuigwa duniani kwa kuwa 
umedumu na unaendelea kudumu 
bila vikwazo wala kutoelewana 
kokote. 

Mwalimu Nyerere pia ni mwasisi 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) kwa kushirikiana na wakuu 
wengine wastaafu wa mataifa ya 
Afrika Mashariki, na pia Jumuiya ya 
Uchumi Kusini mwa Afrika SADC 
ni kazi za mikono yake ndio maana 

heshima yake sio tu kitaifa bali 
hata kimataifa.  Japo EAC iliwahi 
kuvunjika, lakini viongozi waliokuja 
baadaye waliona umuhimu wa 
kuifufua na sasa inaendelea 
kuchanja mbunga.

Vita inayopiganwa sasa ya kukuza 
uchumi kupitia kukusanya kodi kwa 
njia sahihi na kudhibiti rushwa, ni 
miongoni mwa mambo ambayo 
Mwalimu Nyerere aliyavalia njuga 
ambapo katika kipindi chake suala 
la kujilimbikizia mali ama suala la 
ufisadi ilikuwa misamiati ambayo 
hakutaka kuisikia.

Kwa kuwa tumeshuhudia jinsi 
Rais wa Awamu ya Sita anavyofuata 
nyayo za Mwalimu Nyerere ni 
wazi haya maendeleo makubwa 
yanayopatikana tena kwa kipindi 
hiki kifupi cha miaka yake mitatu 
na nusu, mfano kuendeleza ujenzi 
wa mradi mkubwa wa Umeme 
katika maporomoko ya Mto Rufiji 
pia lilikuwa ni wazo la Mwalimu 
Nyerere.

 Ndoto za Mwalimu Nyerere pia 
zimeendelea kutimizwa na Serikali 
ya Awamu ya Sita kuhakikisha 
inajenga vituo vya afya kila mahala, 
hospitali za wilaya pamoja na 
zile za rufaa za mikoa ambapo 
tunashuhudia ukuaji wa sekta hii 
kila uchao. 

Mambo yanayowezekana na 
yanayofanyika kwa sasa ni kutokana 
na Watanzania kuamua kwa dhati 
kulipa kodi na kuamua kufanya 
kazi, Serikali iliyopo madarakani 
sasa inamuenzi Mwalimu Nyerere 
kwa vitendo kwani aliasisi mambo 
mengi ambayo nchi inajivunia.

 Mi a k a  2 5  b i l a  k u w e p o 
Mwalimu Nyerere ukuaji wa 
uchumi umeendelea kuimarika 
sambamba na kuboreshwa kwa 

huduma muhimu za jamii, kwa 
sasa kuna vijiji 12,423 Tanzania 
nzima. Ukienda kijiji kama cha 
Kurwaki, Musoma vijijini mkoani 
Mara, wakati Mwalimu anaondoka 
duniani, asilimia zaidi ya 95 ya 
nyumba zilikuwa za  nyasi lakini 
leo 2024, hakuna nyumba ya nyasi, 
labda baadhi ya vyoo na jiko.  Kwa 
upande wa Tanzania Bara kuna vijiji 
12,319, vitongoji 64,384 na  mitaa 
4,263. 

Ukuaji wa vijiji miji na mitaa 
umeenda sambamba na uboreshaji 
wa miundombinu pamoja na 
kuhakikisha kila Mtanzania anapata 
huduma bora za msingi ikiwemo 
elimu, afya, maji pamoja na umeme 
wa uhakika hasa maeneo ya vijijini 
kupitia mradi wa REA. 

Mi a k a  2 5  b i l a  M w a l i m u 
Nyerere hata idadi ya Watanzania 
imeongezeka ambapo kwa sasa 
wako takribani watu milioni 61.7  
kwa uwiano ambao vijana ndio 
wengi zaidi, na kwa kutambua 
umuhimu wa vijana katika Taifa 
lolote Serikali ya Awamu ya Sita 
imeamua kwa makusudi kusimamia 
sera ya viwanda baada ya kufufuliwa 
kwa viwanda ambavyo viliasisiwa 
katika kipindi cha Baba wa Taifa. 
Serikali pia imewapeleka kwenye 
kilimo vijana kupitia mpango 
wa jenga kesho iliyo bora (BBT) 
na hata imeboresha mitaala ili 
kuwawezesha vijana wanapomaliza 
elimu zao kabla ya kujiunga na vyuo 
vya kati na vikuu wawe tayari wana 
ujuzi wa kuajiriwa au kujiajiri.

Pia uwekezaji umekua kwa kiasi 
kikubwa na sasa madini yameanza 
kuiletea nchi neema baada ya 
kukaa ardhini kwa muda mrefu. 
Ikumbukwe kwamba kipindi cha 
Mwalimu Nyerere alikemea kwamba 

kama uwezo wa kuchimba madini 
hatuna tusubiri hadi tutakapopata 
uwezo na teknolojia ya kuyachimba, 
sasa uwezo upo na usimamizi 
thabiti upo hivyo moja ya ndoto za 
Mwalimu Nyerere zimefanyiwa kazi 
vizuri.

Kwa kuwa idadi kubwa ya vijana 
hasa wa kizazi cha sasa, hawajui 
mema mengi na maono mengi 
aliyokuwa nayo Baba wa Taifa ni 
wakati mwafaka sasa, kwa wasomi 
na wanasiasa kutumia muda mwingi 
kuwaelezea vijana mambo mengi 
yaliyoasisiwa na Mwalimu Nyerere 
lakini pia mchango wake uliotukuka 
katika amani, mshikamano na 
uhuru wa mataifa mbalimbali 
duniani.

Kuwa kijana wa chama fulani 
hakufanyi au kumzuia kijana husika 
kutumia ufahamu wake vizuri kwa 
manufaa ya nchi yake. Hii ndio 
maana ya kijana kuwa ni jeuri ya 
chama na jeshi kubwa. Hii ndio 
maana ya kijana kuwa tija na mtaji 
kwa taifa.

Msemo huu haumaanishi kijana 
kuimba nyimbo za ‘iyena iyena’ tu 
japo ni muhimu, au kushindana 
kuvaa sare na magwanda ya chama, 
muhimu zaidi ni kwa kijana kutoa 
mchango wake wa fikra kwa 
manufaa ya nchi yake ikiwemo 
kuibua changamoto na kuleta hoja 
mpya zinazoweza kulisukuma taifa 
hatua kadhaa mbele.

Nimefuatilia mno mahala pengi, 
vijana wengi wameathiriwa sana na 
aina ya vyama vyao wanavyotoka na 
hivyo hawatumii vyema ufahamu 
wao kwenye masuala ya kitaifa, 
vijana wengi wanapenda sana 
mapambio na vigelegele huku 
wengine wakipinga na kuponda kila 
jambo linalofanywa na serikali. 

Unaweza kukuta vijana wote wa 
CCM wanashangilia kitu kimoja 
wakati wale wa upinzani nao 
wakikesha mitandaoni kupinga na 
kuponda jambo lolote linalofanyika 
ndani ya nchi.

 Sasa imeshakuwa mazoea na 
inafahamika wazi kwamba kijana 
wa upande fulani ni maalumu 
kwa kusifu na kijana wa upande 
mwingine ni maalumu kwa 
kupinga, yaani kama sera za Usimba 
na Uyanga. Hii si sawa.

Tujikumbushe suala la kikokotoo. 
Vijana na wabunge wengi wa CCM 
walipiga mapambio na kusifu sana 
suala hilo mpaka Rais alipokuja 
kuweka sawa jambo hilo kwa 
kusema hii si sawa na kuagiza 
muswada ule upitiwe upya. 

Upande wa upinzani kila 
uchao wanapinga yanayofanywa 
na serikali ikiwemo ununuzi 
wa ndege, ujenzi wa Bwawa la 
kuzalisha umeme la Julius Nyerere 
na mengine ikiwemo ujenzi wa reli 
ya kisasa (SGR) ambayo mwanzoni 
waliipinga sana. Yaani hakuna fikra 
mbadala kwa vijana wengi. Ni kusifu 
ama kupinga.

Haya mapambio ya ndio mzee 
hayafai, yamepitwa na wakati. 
Kupinga kila jambo pia ni kukosa 
uzalendo na tabia za mtu mchawi 
na mnafiki. Ni wakati wa vijana 
kujipambanua na kutumia ufahamu 
wetu vizuri kwa manufaa ya nchi.

Kijana unakuwa mzalendo 
na mtaji kwa taifa kwa namna 
unavyoweza kuleta fikra mpya na 
mbadala zinazoweza kulisaidia taifa 
kusonga mbele. 

Ni wajibu kwa kijana yeyote bila 
kujali upande wake wa kiitikadi 
kuibua hoja, ushauri na mawazo 
kwa namna nzuri kwenda kwa 
wenye mamlaka na viongozi wetu 
ili kulisaidia taifa hili.

Miaka 25 bila Mwalimu Nyerere 
mambo mengi yanatekelezwa 
ambayo aliyawaza na alitamani 
yafanyike, katika kipindi hiki cha 
kumbukumbu yake ni vyema 
Watanzania watafakari jinsi njema 
ya kumuenzi sio tu kwa kufanya 
kazi kwa bidii lakini pia kuyaenzi 
yale ambayo aliyaamini.

Kwa maoni na ushauri; 
0768 888 787 ama 0784 122 020.
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Na Hamid Yassin

NI  m i a k a  2 5  s a s a 
t a n g u  Wa t a n z a n i a 
t u o n d o k e w e  n a 
mwasisi wa Taifa hili, 
H a y a t i  M w a l i m u 

Julius Kambarage Nyerere. Katika 
kipindi chote hicho Watanzania 
tunaendelea kumkumbuka kwa 
maono aliyokuwa nayo juu ya nchi 
yetu lakini pia uhitaji wa kiongozi 
mzalendo, mwadilifu na mwenye 
utayari wa kuleta maendeleo kwa 
watu wake ili kukidhi matarajio yao.

Nenda uendako Mwalimu 
Nyerere alikuwa kiongozi mahriri 
na shupavu, mwenye maoni 
na mwadilifu. Miongoni mwa 
hotuba zake maarufu ni ile 
aliyoitoa mkoani Mbeya katika 
kilele cha maadhimisho ya Siku ya 
Wafanyakazi  Duniani Mei Mosi, 
1995 yaliyofanyika kwenye uwanja 
wa Sokoine. 

Hotuba hiyo aliitoa wakati 
Tanzania ikijhiandaa kufanya 
uchaguzi mkuu katika mfumo wa 
vyama vingi vya kisiasa nchini kwa 
mara yua kwanza.

Pamoja na kwamba Mwalimu 
a l i z u n g u m z i a  m a s u a l a  y a 
wafanyakazi,  maendeleo na 
k u k e m e a  d o s a r i  z i l i zo a n z a 
kujitokeza nchini, kwa hisia pia 
alisisitiza wajibu wa viongozi 
wanaochaguliwa (kuanzia ngazi ya  
diwani, mbunge hadi  rais) wawe 
ni wenye uwezo katika kutatua 
matatizo ya jamii zao.

Katika hotuba hiyo, Mwalimu 
alisema, “Tunataka mtu anayetaka 
kuwa rais wetu ajiulize anataka 
kuifanyia nini nchi yetu na sio 
nchi yetu itamfanyia nini?” swali 
alilomtaka kila anayetaka kuwa 
mgombea wa chama chochote 
kujiuliza kwa dhati kabisa.

Aidha, Mwalimu alitanabaisha 
kuwa, mgombea atakayechaguliwa 
akerwe na hali ya umasikini wa 
Watanzania na kwamba kero 
hiyo imsukume kuwa tayari 
kuishughulikia, iwe  ni katika ngazi 
ya udiwani, ubunge na urais.

Vilevile, alionya wagombea  
kuwa Ikulu si mahali pa kukimbilia 
isipokuwa ni mahali ambapo 
unakutana na matatizo mengi ya 
wananchi kama vile njaa, umaskini 
na huna budi kuyatatua matatizo 
hayo kwa manufaa ya taifa zima.

“Ukiona mtu anapakimbilia, na 
hasa anapotumia vipesa kwenda 
Ikulu mtu huyo ni wa kuogopa kama 
ukoma! Mtanzania wa leo hawezi 
kununua watu bila kwanza yeye 
kununuliwa, na kama kanunuliwa 
atataka kuzilipaje, … kama kakopa 
atazirudishaje?” Alihoji Mwalimu.

Naam; hayo yalikuwa maneno 
‘Kuntu’ ya hayati Mwalimu Nyerere 
kuelekea Uchaguzi Mkuu wa 
kwanza wa vyama vingi kufuatia 
kurejeshwa kwake mfumo huo 
mwaka 1992 hapa nchini.

Tunapoelekea katika uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa Novemba 
mwaka huu na ule mkuu mwakani  
Oktoba, ndiyo wakati wa kumuenzi 
Mwalimu Nyerere kwa kuchagua 
viongozi bora na si bora viongozi! 
Tuepuke wagombea wanaokimbilia 
uongozi wakati kimsingi uongozi ni 
mzigo na mtu makini kabisa kabisa 
haukumbilii.

Kwa upande wa Uchaguzi Mkuu 
mwakani, kwa mtazamo wangu 

hakutakuwa na taabu, kwani Rais 
wetu wa sasa, Dk. Samia Suluhu 
Hassan ameshathibitisha kwa 
vitendo kuwa, amekidhi vigezo 
vyote vya kiongozi tunayemtaka. 
Kilichobaki ni kuomba uhai tu ili 
mwakani tumrejeshe Ikulu kupitia 
sanduku la kura.

Kazi ipo huku kuanzia uchaguzi 
huu wa Novemba mwa huu wa 
Serikali za Mitaa na zile za madiwani 
na wabunge mwakani, ambako 
tutatakiwa kutumia hekima 
alizozitaja Baba wa Taifa Mwalimu 
Nyerere katika kuwapata wagombea 
bora.

Bado tunakumbuka namna 
Mwalimu Nyerere alivyoipenda  
nchi yake, alijitoa kwa nadharia na 
vitendo, alikuwa mshauri katika 
masuala mbalimbali kuanzia siasa, 
uchumi, na hata masuala ya kijamii.

Mwalimu aliipenda nchi yake 
na alikuwa tayari kusaidiana na 
viongozi wengine wanaoijenga nchi 
bila kujali itikadi za kisiasa au kidini. 

A l ikuwa kiongozi  mkwel i 
asiyetetereka kwani alikuwa tayari 
kuwapinga na kuwakemea bila woga 
viongozi walioharibu nchi hata 
kama walitoka katika chama chake.

A l i t a m a n i  k u o n a  t a i f a 
linaongozwa na kiongozi mwadilifu, 
jasiri na shujaa, kiongozi mwenye 
nia ya dhati ya kupambana na 
maadui ujinga, maradhi na njaa ili 
kuleta maendeleo ya kiuchumi kwa 
watu.

Kupitia hotuba zake, ni kama vile 
Baba wa Taifa aliota ndoto juu ya 
Rais wa Awamu ya Sita, Dk. Samia.  

Miaka mitatu iliyopita Watanzania 
tulishuhudia Katiba yetu ikitupatia 
Rais wa Awamu hii kufuatia kifo cha 
mtangulizi wake, Dk. John Pombe 
Magufuli. Tangu alipoapishwa 
rasmi, Machi 19 mwaka 2021, Rais 
Dk. Samia amedhihirisha kwa 
vitendo kuwa ile ndoto ya Baba 
wa Taifa katika hotuba yake ya Mei 
Mosi, 1995 imetimia  kwa kuwa tuna 
kiongozi anayeguswa na masilahi 
ya taifa na Watanzania kwa ujumla, 
sifa ambayo Baba wa Taifa alikuwa 
akisisitizia.

Katika hotuba yake ya kwanza 
aliyoitoa Bungeni Jijini Dodoma, 
Aprili 22, mwaka  2021, Rais Samia 
aliyataja maeneo yaliyolalamikiwa 
na wananchi tangu akiwa Makamu 
wa Rais kuwa ni pamoja na rushwa, 
ubadhirifu, urasimu, upotevu wa 
mapato, uzembe sehemu za kazi na 
migogoro ya wakulima na wafugaji.

 Maeneo mengine alisema ni 
ukosefu wa huduma muhimu za 
kijamii kama vile maji, nishati, 
afya, elimu, ajira na  ubovu wa 
miundombinu. 

Aidha, Rais Dk. Samia aliahidi 
k u s h u g h u l i k i a  m a t a t i zo  y a 
wananchi bila kujali itikadi za vyama 
vya siasa isipokuwa kutanguliza 
nchi mbele kwa kuwa matarajio 
na matumaini ya wananchi katika 
kipindi cha uongozi wake ni 
makubwa.

“Wanachotaka kuona wananchi 
ni nchi yetu kupiga hatua kubwa 
za  maendeleo  z i takazoj ibu 
matumaini yao na kutatua shida 
na kero zao. Nyie na mimi baada ya 
uongozi wangu kwisha tutapimwa 
kwa namna tutakavyokuwa 
tumetekeleza mambo ambayo 
tumewaahidi Watanzania wenzetu,” 
alisema Rais Dk. Samia.

Wakati  tunaenzi mawazo na 

nasaha za Baba wa Taifa baada ya 
miaka 25 tangu alipofariki, Serikali 
ya Awamu ya Sita chini ya uongozi 
wa Rais  Dk. Samia  imefanikiwa 
kuleta maendeleo makubwa kwa 
wananchi kwa kipindi hiki kifupi.

Aidha, serikali imeimarisha 
nidhamu na uwajibikaji kwa 
watumishi wa umma, imeondoa 
urasimu na hivyo kupunguza 
rushwa kwa kiasi kikubwa ndani ya 
Serikali na kuongeza ukusanyaji wa 
kodi kutoka trilioni 1.2 kwa mwezi 
mwaka 2020 hadi trilioni 3 kwa 
mwezi kwa  mujibu wa makusanyo 
ya Septemba mwaka huu 2024.

Kwa upande wa kilimo, Serikali 
ya Awamu ya Sita, imeimarisha 
upatikanaji wa pembejeo kwa 
wakulima ikiwa ni pamoja na  
kuimarisha vyama vya ushirika ili 
kuwawezesha wakulima kuzalisha 
kwa tija. 

Kupitia Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) kuanzia Aprili mwaka 2021 
hadi  sasa vijiji vyote 12,268 nchini 
vimepatiwa umeme huo, yaani 
asilimia 100! Na sasa REA wameanza 
kazi ya kwenda Vitongojini.  

Aidha, sekta ya afya imeimarishwa 
ambapo upatikanaji wa dawa, 
vifaa tiba na huduma za matibabu 
zimekuwa za uhakika ikiwa ni 
pamoja na kujenga na kukarabati 
vituo vya afya, hospitali za Wilaya, 
hospitali za Rufaa na za Kanda 
pamoja na kuongeza huduma 
za kibingwa ambazo hapo awali 

zilikuwa zinapatikana nje ya nchi. 
Hatua nyingine zilizochukuliwa 

katika kuwaletea maendeleo 
wananchi wa kada mbalimbali 
ni pamoja na kuimarishwa kwa 
miundombinu, sekta ya usafiri 
na usafirishaji, uanzishwaji wa 
masoko ya madini, utoaji wa risiti za 
kielektroniki.

Vilevile, katika Awamu hii,  
tumeshuhudia  Wizara na Idara 
zote za Serikali zikikamilisha 
zoezi la kuhamia Dodoma ikiwa 
mwendelezo aliouacha hayati, Dk. 
Magufuli na ndoto za Mwalimu 
Nyerere. 

Ujenzi wa mradi mkubwa 
wa kufua umeme wa Bonde la 
Rufiji wenye uwezo wa kuzalisha 
megawati 2,115 unaoendelea 
kwa gharama ya shilingi trilioni 
6.5 tayari vinu vitatu kati ya tisa 
vilivyopo vyenye uwezo za kuzalisha 
megawati 705 vinaingiza umeme 
kwenye gridi ya taifa.

Huku mpaka kufikia Februari  
mwaka huu vinu vingine vitano 
vilikuwa kwenye majaribio ya 
kuzalisha umeme na mafanikio 
yalikuwa makubwa kwa asalimia 
zaidi ya 80.

Ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) 
ambao gharama zake zimepanda 
kutoka shilingi trilioni 7 mradi 
ulipoanza wakati wa Awamu ya Tano 
hadi shilingi trilioni 24 hivi sasa, 
tayari usafiri kati ya Dar es Salaam, 
Morogoro hadi Dodoma umeanza 

tangu Julai mwaka huu.
Huku maeneo mengine ya 

ujenzi huo wa Reli ya SGR kulekea 
Singida, Tabora, Kigoma na Mwanza 
makandarasi wako kazini na 
unaendelea kasi ya kuridhisha.

Aidha, viwanda zaidi ya 11,877 
vikiwemo  vidogo, vikubwa na vya 
kati vimeanzishwa katika maeneo 
mbalimbali nchini. 

Mafanikio haya yanatokana na 
ujasiri wa Rais Dk. Samia kufanya 
maamuzi  magumu ambayo 
yalisuasua huko nyuma lakini sasa 
yametekelezeka kwa ufanisi ikiwa ni 
ishara ya kumuenzi Baba wa Taifa, 
hayati Mwalimu Nyerere.

Tunapoadhimisha miaka 25 
ya kifo cha Baba wa Taifa, tunayo 
sababu  ya  kujivunia mafanikio 
yaliyopatikana sasa nchini kwa 
kuwa ndoto ya  Baba wa Taifa ya 
mwaka 1995 inatimia,  Watanzania 
tunaiishi  kwa vitendo hasa 
tunapoangalia hatua kubwa za 
maendeleo ambazo nchi yetu 
imezipiga kwa muda mfupi.  Ni hali 
halisi. Lakini ili mambo yawe mazuri 
zaidi ni lazima tumpe rahisi viongozi 
makini wa kumsaidia kazi kupitia 
chaguzi hizi mbili; hii ya mwaka 
huu ya serikali za mitaa na ijayo 
ya kupata wabunge. Kutokana na 
wabunge, Rais pia atapata mawaziri 
wa kumsaidia. 

Kwa maoni na ushauri;
 0768 888 787 ama 0784 122020.

Jungu Kuu

Tumuenzi Mwalimu Julius Nyerere 
kwa kuchagua viongozi bora 



12 Uelekeo | Jumatano  Oktoba 9-15, 2024 |  Jungu Kuu

BALOZI DK. PINDI CHANA NI NANI?

     Alikuwa anapata ugumu kutoa baadhi ya maamuzi
    Alibarikiwa karama za uongozi, macho yanayoogofya
    Hakujikweza, hakumiliki gari wala nyumba ya maana
    Kuporomoka kwa maadili kulimudhi Nyerere

Msekwa: Mkongwe aliyeshuhudia 
mengi kwa Mwalimu Nyerere

Msaidizi wa Bunge jijini Dar 
es Salaam na kukutana tena 
na Mwalimu, yeye akiwa ni 
mbunge (wa kuchaguliwa wa 
Jimbo la Mashariki),” anasema 
na kwamba Katibu wa Bunge 
wakati huo alikuwa Mzungu 
akiitwa Geofrey Hucks.

Mzee Msekwa anasema 
alizidi kuwa karibu zaidi na 
Mwalimu Nyerere wakati 
alipomtoa bungeni mwaka 1967 
lilipotangazwa Azimio la Arusha 
na kumfanya kuwa Katibu Mkuu 
wa chama tawala wakati huo, 
Tanganyika African National 

Union (Tanu).
“Kwa hiyo hapa utaona 

tulikuwa mtu na bosi wake, yeye 
mwenyekiti wa chama, mimi 
katibu mkuu,” anasema.

A n a s e m a  p i a  M w a l i m u 
Nyerere alimteua kuwa Makamu 
Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam kilipoanzishwa rasmi 
mwaka 1970 huku Mwalimu 
akibaki kuwa mkuu wa chuo 
hicho, hatua ambayo ilizidi pia 
kuwaweka karibu kwa sababu 
alikuwa analizimika kuripoti 
kwake kila wakati kunapokuwa 
na haja.

“ N a k u m b u k a  w o s i a 
alionipa. Aliniambia “Pius, 
unakwenda kuongoza vijana 
ingawa na wewe bado kijana. 
Wanaweza wakalipuka wakati 
wowote kutokana na kosa la 
uamuzi utakalolifanya. Sasa 
ninakwambia hivi ,  kabla 
hujafanya uamuzi, jiridhishe 
kwamba uamuzi huo ukipingwa 
na vijana uwe na uwezo wa 
kuutetea na waridhike kwamba 
ulikuwa ni uamuzi wa busara. 
Kama utakuwa na mashaka ya 
jambo unalotaka kuamua njoo 
kwangu nikusaidie,” anasema.

 
KARAMA ZA MWALIMU

A k i j i b u  s w a l i  k u h u s u 
inavyoelezwa na wengi kwamba 
Mwalimu Nyerere alikuwa 
ni mtu anayetisha hata kwa 
viongozi waliokuwa karibu naye, 
Mzee Msekwa anajibu.

“Ni kweli, kwa mwonekano 
wake yeye ni kweli. Alikuwa 
amejaaliwa kipawa kwamba 
h u l k a  y a k e  u k i m t a z a m a 
unakuwa tayari kumsikiliza 
anachosema. Siyo kwamba 
alikuwa anatisha, neno ‘kutisha’ 
halipendezi, lakini alikuwa mtu 

Na Hamisi Kibari
 

N
i miaka kadhasaa 
i m e p i t a  t a n g u 
nilipobahatika 
kufanya 
mazungumzo na 

Mzee Pius Msekwa, pale 
nyumbani kwake Msasani, Dar 
es Salaam.

  Kwangu ilikuwa ni mara 
ya kwanza kuwa karibu 
kabisa na hata kuzungumza 
pamoja na kushikana mkono 
na mkongwe huyu wa siasa 
lakini wakati akitukaribisha 
tukuwa na waandishi wengine 
nikagundua ukarimu mkubwa 
alionao, uchangamfu na utani.

  Tulikwenda kumwona 
Msekwa lengo kubwa ni 
kusikia kutoka kwake namna 
anavyomzungumzia Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, 
kiongozi ambaye alifanya naye 
kazi kwa kwa karibu.

 
KUKUTANA NA MWALIMU 
NYERERE 

 Mzee Msekwa, akijibu swali 
lililotaka kujua ni wapi na jinsi 
alivyokutana na Mwalimu 
Nyerere kwa mara ya kwanza 
ambapo alisema walikutana 
naye Pugu Sekondari, wakati 
yeye akiwa mwanafunzi, na 
Baba wa Taifa akiwa mwalimu 
wake wa somo la Historia.

 “Kwa hiyo kukutana kwangu 
na Mwalimu Nyerere kwa 
mara ya kwanza, ni darasani 
katika Sekondari ya Pugu 
akiwa mwalimu wangu. 
Huo ulikuwa mwaka 1953, 
wakati huo ndio Mwalimu 
akiwa ametoka masomoni, 
(Chuo Kikuu cha) Edinburgh, 
(Scotland),” anasema.

  A n a s e m a  M w a l i m u 
Nyerere, ambaye alikuwa 
anafundisha somo la Historia 
ambalo lilijielekeza katika 
kuwafundisha wanafunzi 
h i s t o r i a  y a  Ui n g e r e z a 
huku ikiitukuza nchi hiyo, 
alionekana waziwazi kukerwa 
n a  k u t o f u r a h i s h w a  n a 
anacholazimika kufundisha.

  Mzee Msekwa anasema 
baada ya kuwa na Mwalimu 
P u g u ,  k a m a  m t u  n a 
mwanafunzi wake kwa miaka 
miwili, baadaye alikwenda 
kusoma Chuo Kikuu cha 
Makerere nchini Uganda. 
Aliporejea ndipo akakutana na 
Mwalimu Nyerere kwa mara ya 
pili bungeni.

  “Nilipotoka masomoni, 
nil iajir iwa kama Katibu 
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ambaye anakarama za uongozi.
“Na wengine wamesema, hata 

mawaziri kwamba ukiitwa na 
Mwalimu, akikutazama hivi, 
unanywea na kuwa na wasiwasi 
hata kama anakuitia jambo 
zuri,” anasema.

Mzee Msekwa anasimulia 
kisa cha mbunge mmoja wa 
Kwimba ambaye alivyosikia 
anaitwa na Mwalimu Nyerere, 
tena aliyempelekea wito akiwa 
ni Kamanda wa Polisi mkoani 
Mwanza, alijificha kwa hofu 
akidhani amekuja kukamatwa. 

Lakini baadaye mbunge 
huyo alipogundua kwamba 
huenda hakuna baya analoitiwa 
akaj i tokeza.  Kesho yake, 
akapanda ndege kuja Dar es 
Salaam na  kutangazwa kuwa 
naibu waziri na mke wake 
aliyeshirikiana naye kujificha 
a k i d h a n i  a n a k a m a t w a , 
akashangilia.

“Kwa hiyo utaona kuna hulka 
za watu zinatisha ama kwa vyeo 
vyao au sura zao. Mwalimu 
alikuwa hivyo,” anasema Mzee 
Msekwa.

 
MWALIMU NA MAAMUZI 
MAGUMU

Mzee Msekwa anasema 
kwamba kutokana na ukaribu 
wake na Mwalimu, alikuwa 
anamwona akikumbana na 
wakati mgumu katika kutoa 
maamuzi katika baadhi ya 
mambo fulanifulani yaliyokuwa 
yanaikabili nchi au dunia.

 Anasema mambo ya namna 
hiyo yako mengi ,  lakini 
moja wapo ni pale Ian Smith 
alipojitangazia Uhuru wa 
Rhodesia (sasa Zimbabwe) 
kutoka Uingereza mwaka 1965. 
Anasema Mwalimu alipopata 
habari, aliumia sana na sura 
yake ikabadilika akiwaza afanye 
nini katika hali hiyo.

 Anasema Mwalimu alikuwa 
akiwaza kama ni mwafaka 
kukata uhusiano mara moja na 
Uingireza iliyoonekana kubariki 
hali hiyo kwa kuwa Rhodesia 
lilikuwa koloni lake au la.

“Alivyoletewa habari hiyo 
nilikuwepo, nadhani, kama 
sikosei nilikuwa nimempelekea 
miswada ya kusaini ya Bunge, 
wakati huo nikiwa Katibu wa 
Bunge. Mwalimu alionekana 
ameumia sana kwa mawazo. 
Ikabidi niage niondoke.”

Mzee Msekwa anasema 
M w a l i m u  a l i l a z i m i k a 
k u m s h a w i s h i  a l i y e k u w a 
Mwenyekiti wa Umoja wa Nchi 
Huru za Afrika (OAU) sasa 
Umoja wa Afrika (AU) ambao 
ulikuwa na miaka michache 
tangu kuanzishwa, Haile Selassie 
wa Ethiopia, ili aitishe mkutano 
wa dharura kujadili suala hilo 
katika kutafuta msimamo wa 
pamoja.

 Anasema Mwalimu Nyerere 
hakwenda kwenye kikao hicho 
na badala yake akamtuma 
Raishid Kawawa. Mkutano 
uliazimia kwamba endapo 
Uingereza haitamwondoa 
kibaraka Smith madarakani 
ifikapo Desemba 14, basi Afrika 
ingekata uhusiano na Uingereza.

“ M w a l i m u  h a k u t a k a 
kuchelewa. Ilipofika Desemba 
14 akasimama pale Lumumba 
katika ofisi za Tanu, akasema 
A f r i k a  i m e a m u a  t u k a t e 
uhusiano na Uingereza na 
mimi siwezi kuchelewa, ikifika 

saa sita usiku (kama watakuwa 
hawajatekeleza azimio la OAU) 
mimi sina uhusiano tena na 
Uingereza.”

Anasema mfano mwingine wa 
ugumu wa maamuzi uliyompata 
Mwalimu ni kuvuka mpaka hadi 
Uganda baada ya kumfukuza 
Nduli Iddi Amin katika ardhi ya 
Tanzania.

“Baada ya kumfukuza Amini, 
majeshi yetu yakawa pale 
mpakani kuzuia majeshi ya 
Uganda yasije yakaingia tena. 
Na majeshi ya Uganda nayo 
yako pale mpakani yakisubiri 
amri ya kuingia (kuvamia tena).  
Sasa Jenerali David Musuguri 
(aliyekuwa mkuu wa majeshi 
wakati huo) anamwambia 
Mwalimu, tutakaa hapa muda 
gani tunatazamana? Tutakaa 

miaka miwili, mitatu kila mmoja 
anangoja amri ya kuingia? Hali 
hii haikubaliki kijeshi. Wewe 
toa amri twenda hadi Kampala 
tummalize huyu.

“M w a l i m u  a k a m u u l i z a , 
mnaweza? Akajibu tunaweza. 
Yaani hapo Musuguri  na 
w e n z a k e  w a m e m t a k a 
amwambie Mwalimu atoe amri 
waingie Uganda, wanaona 
hawawezi kukaa hapo mpakani 
mwaka mzima wanacheza cheza 
tu.”

Anasema kabla ya kutoa 
uamuzi, Mwalimu aliwasiliana 
na marais wenzake aliokuwa 
nao karibu kuhusu ushauri huo 
wa majeshi yake.

“ W a l e  w a n a m j i b u 
kwamba,  sasa  Mwalimu, 
s i  umeshamfukuza?  Sasa 
unakwenda Uganda  kufanya 
nini? Ukifanya hivyo nawe 
utakuwa mvamizi na sisi 
hatutakuunga mkono katika 
hili,” anasema.

A n a s e m a  j a m b o  h i l o 
lilimwacha Mwalimu katika 
wakati mgumu wa kuamua 
afanye nini. Je, awasikilize 
marais wenzake au majeshi 
y a k e ?  I l i m s u m b u a … 
ilimsumbua sana. Siku anatoa 
uamuzi, na mimi nilikuwepo 
pale tukiwa na makamu wa Rais, 
Aboud Jumbe, akaeleza jinsi 

anavyotaka atekeleza ushauri wa 
jeshi lake lakini hataki kuwaudhi 
marais wenzake,” anasema.

Mzee Msekwa anasema kwa 
ajili hiyo, Mwalimu akamtuma 
Jumbe apande ndege kesho yake 
aende kuwaambia wanajeshi 
waache mpango wa kuingia 
Uganda kutokana na mtazamo 
wa Afrika huku akiweka wazi 
kwamba inamuuma sana yeye 
mwenyewe kwenda kuwazuia 
vijana wasiingie Uganda.

Anasema wakati  Aboud 
Jumbe akiwa ndani ya ndege 
kuelekea Bukoba, Mwalimu 
akabadili mawazo. Akaona 
hawezi kuwaudhi vijana wake. 
Akamwambia Katibu wake apige 
simu kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Kagera pale Jumbe atakapofika 
amwambie asiende kufanya 

aliyomtuma, badala yake kazi 
hiyo ataifanya mwenyewe.

“ Un a o n a  m a g u m u  y a 
k u f a n y a  u a m u z i .  Ku m b e 
uamuzi aliokuwa ameufanya 
jana ulikuwa umemuumiza 
sana, usiku wake akabadili 
mawazo. Akaona hapana, sasa 
nitawaruhusu vijana wangu 
waende Kampala. Na hilo 
akataka alifanye mwenyewe, 
kwa hiyo akapande ndege 
akaenda.

“Sarakikya anasema mkutano 
huo ulikuwa mzuri sana. 
Wa n a j e s h i  w a l i s h a n g i l i a , 
wakatamani hata kumbeba 
Mwalimu kwa sababu ndicho 
w a l i k u w a  w a n a k i t a k a . 
Hawakutaka kusubiri, usiku 
u l e u l e  w a k a v u k a  m p a k a 
kuingia Uganda kwa sababu 
walishajiandaa. Kwa hiyo 
ilikuwa ni truu turuu mpaka 
Kampala,” anasema.

Mzee Msekwa anasema mfano 
mwingine kati ya mingi ambayo 
ilimpa ugumu Mwalimu kuhusu 
hatua za kuchukua ni pale Oscar 
Kambona, alipojiuzulu uwaziri 
pamoja na ukatibu mkuu wa 
Tanu.

Anasema Kambona mbaye 
hakupenda Azimio la Arusha, 
alitoa tangazo la kujiuzulu 
b i l a  k u m s h i r i k i s h a  b o s i 
wake, Mwalimu, huku akiwa 

ameandamana na wazir i 
mwingine aliyekuwa rafiki yake 
wa karibu, Kassim Hanga. Mzee 
Msekwa anasema alihudhuria 
k a t i k a  k i k a o  h i c h o  c h a 
Kambona, ambacho hata hivyo 
hakusema sababu za kujiuzulu.

“Nilimwona dhahiri Mwalimu 
amehuzunishwa sana na 
kitendo hicho akifikiri achukue 
hatua gani .  Al iona kana 
kwamba Kambona ni waziri na 
katibu mkuu wa chama halafu 
amechukua hatua hiyo bila 
kumshirikisha. Je, ni hujuma?  
Niliona ilimpa wakati mgumu 
sana,” anasema.

  
MWALIMU MCHEKESHAJI, 
MCHESHI

Mzee Msekwa anasema 
Mwalimu alikuwa mcheshi na 

mchekeshaji sana ukimkuta 
akiwa na furaha. Anasema 
alikuwa anawapigia hadithi 
m b a l i m b a l i  z i k i w e m o 
zilizomhusu yeye mwenyewe 
Mwalimu.

“Alikuwa anapiga hadithi. 
Kwa mfano kuna hii iliyohusu 
jinsi alivyoozwa mwanamke 
kwa mila za Kizanaki ambaye 
yeye hakua anampenda, lakini 
akakaa kule kwa mama yake… 
alikuwa akihadithia vitu kama 
hivyo,” anasema.

 
KUPOROMOKA KWA MAADILI

Mzee Msekwa anasema, hata 
kabla hajafariki dunia, moja 
ya kitu kilichomsononesha 
sana Mwalimu Nyerere ni 
kuporomoka kwa maadili. 
Mzee Msekwa alisema hilo 
wakati akijibu swali lililotaka 
kujua jambo ambalo anadhani 
M w a l i m u  a n g e t o k e a  l e o 
lingemsikitisha.

“ Wa l a  u s i e n d e  k we n ye 
k u t o k e a  l e o.  A l i o n e s h a 
kutofurahi kwake angali akiwa 
hai; suala la maadili. Alisema 
ya moyoni kwenye hotuba yake 
ya Mei Mosi pale Mbeya. Kwa 
kukariri maneno yake Mwalimu 
alisema: ‘Tulikuwa na Azimio la 
Arusha, wamekwenda Zanzibar 
wamefuta hilo Azimio la Arusha, 
hakuna nchi ambayo haina 

miiko ya uongozi, Marekani 
wanayo, Japan wanayo…’ Ni 
hotuba yake ambayo huwa 
inarudiwa mara kwa mara,” 
anasema.

Anasema lingine lililomuudhi 
Mwalimu angali akiwa hai ni 
suala la kuchezea Katiba hasa 
pale Zanzibar ilipotaka kujiunga 
na Jumuiya ya Nchi za Kiislamu 
(OIC).

  “Mwalimu alikuwa si mtu 
wa kufichaficha. Akiona jambo 
limekaa vibaya analisema 
palepale,” anasema.

 
NYERERE SI MTU WA 
KUJIKWEZA

Mzee Msekwa anasema 
Mwalimu Nyerere hakuwa mtu 
wa kujikweza wala kupenda mali 
na alikuwa kiigizo kizuri kwa 
viongozi wengi waliofanya kazi 
naye akiwemo yeye (Msekwa).

“Mwalimu Nyerere hakupenda 
mali. Hakuwahi kuwa na gari 
yake binafsi, yaani hakuwahi 
kununua gari. Hakuwahi hata 
kujifunza udereva. Hakuwahi 
kuwa na nyumba (ya maana kule 
kijijini Butiama) ingawa alikuwa 
anakwenda mara kwa mara 
akiwa rais.

“Kuna kanyumba alikokuwa 
anafikia, ni kale alikokajenga 
wakati anajiandaa kuoa. Si 
unajua kimila kule ukitaka 
kuoa mke lazima uwe na 
n y u m b a ,  b a s i  a k a j e n g a 
kanyumba ka vyumba viwili. 
Kwa hiyo ametumia kanyumba 
hako wakati wote urais wake 
(miaka 23) kila anapokwenda 
mapumziko Butiama.”

Mzee Msekwa anasema wakati 
Mwalimu Nyerere alipotangaza 
k u s t a a f u ,  n d i p o  c h a m a 
kikaamua kumjengea nyumba 
Butiama.

“Mimi ndiye nilitumwa na 
chama kwenda kumwambia 
M w a l i m u  k w a m b a  k a m a 
zawadi yako, chama kimeamua 
kukujengea nyumba. Akasema 
‘ninashukuru’. Hilo hakubisha, 
alisema ninashukuru.

 “Yaani nyumba yenye hadhi 
kidogo tumemjengea sisi 
katika chama wakati anastaafu. 
Na mimi ndiye nilikwenda 
kumkabidhi hiyo nyumba baada 
ya kukamilika,” anasema.

Mzee Msekwa anasema kama 
chama kisingeamua kumjengea 
nyumba, Mwalimu angerudi 
kijijini baada ya kustaafu urais 
na kufikia kwenye nyumba yake 
ya vyumba viwili.

KUTAKA KUONDOKA 
MADARAKANI MWAKA 1980

Mzee Msekwa anasema 
M w a l i m u  a w a l i  a l i k u w a 
amepanga kung’tuka mwaka 
1980 akimaanisha kwamba 
asingeshiriki uchaguzi mkuu wa 
mwaka huo.

Lakini kutokana na matatizo 
ya kiuchumi, na hasa kwa vile 
nchi ilikuwa imetoka kwenye 
vita vya Kagera dhidi ya 
Nduli Iddi Amin akashindwa 
kuondoka madarakani.

“Kama mnakumbuka hiki 
ndicho kipindi cha kujipanga 
kwenye mistari ukitaka kununua 
sukari au mahitaji mengine. 
Mwalimu akasema nikiondoka 
sasa watasema amekimbia 
m a t a t i zo  n a  k u m w a c h i a 
mwingine. Ngoja nipambane 
nayo mwenyewe. Hicho ndicho 
kilichombakisha kwenye urais,” 
anasema.
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KUMBUKUMBU 
mbalimbali za kihistoria 
z i l i z o p o  z i n a o n e s h a 
kwamba hadi mwaka 1948, 

Dodoma ilikuwa ni mji mdogo, 
wakati huo ukiwa na watu wazima 
takribani 3,458.

Lakini sensa iliyofanyika miaka 
minne baadaye ilionesha kukuwepo 
kwa Waafrika 9,375 Dodoma, 
Wahindi 2,113, Wazungu 360, 
Waarabu 311 na Wasomali 58.Licha 
ya kuwa na idadi ndogo ya watu, mji 
wa Dodoma uliendelea kukua hadi 
kufikia kuwa mji wa kibiashara na 
mwaka 1952 Dodoma ilikuwa na 
watu 12,217.

Miaka 15  baadaye,  watu 
waliongezeka mara dufu na kufikia 
jumla ya watu 23,559 kwa mujibu 
wa hesabu iliyofanywa mwaka 1967. 
Tangu wakati huo mji wa Dodoma 
umekuwa na ongezeko la watu 
mwaka hadi mwaka. Katika sensa 
ya mwaka 2022, idadi ya wakazi wa 
Mkoa wa Dodoma ilihesabiwa kuwa 
3,085,625.

Inaelezwa kwamba wazo la 
kuifanya Dodoma kuwa makao 
makuu ya Tanzania lilikuwepo 
tangu mwaka 1915 wakati wa 
uawala wa kikoloni lakini faida za 
Dar es Salaam kama bandari ya 
kidola zilipewa kipaumbele zaidi.

Fikra za kufanya Dodoma 
kuwa makao makuu ya nchi 
ilifanywa kama shauri maalumu 
kufuatia mjadala wa wabunge 
waliochaguliwa na wananchi 
mwaka 1959.

Mjadala huo ulitengewa siku 
mbili kwa ajili ya kujadili uhamisho 
wa makao makuu sambamba 
na kujadili ubora wa sehemu 
mbalimbali.

Hata hivyo,  ki la  mjumbe 
alionesha kupendekeza sehemu 
aliyotoka iwe ndio makao makuu 
ya nchi kutoka Dar es Salaam 
kulikoonekana ni pembezoni 
mwa nchi na miongoni mwa miji 
iliyopendekezwa ni Iringa, Tabora, 
Arusha na Dodoma.

Lakini baadhi ya wajumbe 
waliotaka Dodoma iwe makao 
makuu ya nchi kutokana na kuwa 
katikati ya Tanzania walionekana 
wana hoja nzito.Suala hilo likafikia 
hatua ya kukatiwa shauri na 
wabunge wakawa wanalikwepa 
baada ya kuona litagharimu fedha 
nyingi, hivyo ikabidi pendekezo hilo 
liahirishwe na mwaka uliofuata pia 
likahairishwa.

Hata i l ipofika wakati  wa 
kujadiliwa na baraza la mawaziri 
ilionekana gharama zake ni 
kubwa na kuonesha hicho ndio 
kitu kinachoshindikana kuifanya 
Dodoma kuwa makao makuu ya 
nchi.Hata hivyo, kumbukumbu 
zinaonesha kwamba Februari 
mwaka 1966, Mbunge wa Musoma 
wa wakati huo, Hayati Joseph 
Nyerere (kaka yake Mwalimu 
Nyerere) aliwasilisha bungeni 
muswada binafsi, akipendekeza 
Dodoma iwe makao makuu ya nchi.

Katika mapendekezo yake 
alisema Dar es Salaam inahudumia 
sehemu ndogo tu ya nchi na 
kwamba endapo makao makuu ya 

serikali yatakuwa Dodoma hapana 
shaka, jambo hilo litasogeza nchi 
karibu sana na watawala.

Pia alisema mji wa Dodoma tangu 
zamani umekwishakuwa na ule 
ubora wa kuwepo katika njia ya reli 
itokayo Mashariki mpaka Magharibi 

ni jambo linaloubeba kuwa makao 
makuu ya nchi. 

Akazidi kupiga debe akisema 
mji huo upo katika njia panda 
inayoziunganisha barabara kuu 
nne.Alisema kuhamishia makao 
makuu Dodoma kungeimarisha 
m a w a s i l i a n o  y a  d h a t i  n a 
kungeharakisha shughuli ndogo 
ndogo na kwamba yeye kama 
mbunge wa Musoma, ni rahisi 
kufika Dodoma kuliko Dar.

Hoja alizotoa ziliungwa mkono 
na  watu wengi  wakiwemo 
wabunge wenzake lakini pingamizi 
zikatolewa kwamba ni gharama 
nyingi kutekeleza hilo.

Hata hiyo, kwa upande wa 
gharama, mbunge huyo alitoa 
shauri la kuhamishwa Idara za 
Serikali kidogo kidogo na si zote kwa 
pamoja.

Licha ya hayo bado suala la fedha 
bado lilikuwa na uzito mkubwa 
kutokana na rai aliyoitoa Makamu 
wa Pili wa Rais wakati huo, Rashidi 
Kawawa na likatolewa shauri 
pendekezo hilo lifikiriwe kwa 
umakini zaidi.

Ilipofika mwaka 1972 shauri 
hilo likachukuliwa na Kamati Kuu 
ya chama cha Tanu ya Mkoa wa 
Mwanza na kuwapa wanachama 
wake kuijadili. Tanu (Tanganyika 
African National Union) ndicho 
kilikuwa chama tawala wakati huo 
kabla ya kuungana na Afro Shirazi 
Party (ASP) na kuzaa CCM.

Wanachama wa Tanu Mwanza 
waliona ilikuwa busara kuhamishia 
makao makuu ya chama chao na 
ya serikali Dodoma ambako ni 
katikati mwa nchi wakiamini hilo 
litaharakisha maendeleo.

Maazimio hayo yalipelekwa 

Makao Makuu ya Tanu Taifa yakiwa 
yameambatanishwa na hoja zote 
zilizotolewa miaka ya nyuma.

M a a z i m i o  y a  M w a n z a 
yakazungumzwa katika mkutano 
wa Taifa wa Tanu na majadiliano 
hayo yalifikia kilele chake kwa 

kupigiwa kura katika vikao vya Tanu 
mikoani na kwenye matawi.

Matokeo ya kura hiyo yalionesha 
kwamba mikoa 18 iliunga mkono 
pendekezo la makao makuu ya nchi 
kuhamishiwa Dodoma na mikoa 
mitatu ilipinga shauri hilo. Tanzania 
ilikuwa na mikoa 21 wakati huo. 
Kwa sasa Tanzania ina mikoa 31.

Halikadhalika matawi ya Tanu 
yaliyokubali wazo hilo yalikuwa 
1,859 na yaliyopinga yalikuwa 842.
Kutokana na kura hizo, Dodoma 
ikakatiwa shauri kuwa makao 
makuu ya Tanzania.

Rais wa kwanza wa Tanzania na 
Mwenyekiti wa Tanu, Mwalimu 
Julius Nyerere akapigia mbiu 
matokeo ya kura hiyo maoni ya 
kutaka Dodoma iwe makao makuu 
ya nchi Oktoba mosi, 1973 katika 
mkutano wa 16 wa Tanu uliokuwa 
ukifanyika kila baada ya miaka 
miwili. Uamuzi huo ulipokelewa 
kwa shangwe.

Mwalimu Nyerere alisema 
makao makuu ya kitaifa ni kitu cha 
kudumu na gharama za kujenga 
makao makuu ya kitaifa ni kitu cha 
muda mfupi.

Rais Nyerere pia akatangaza 
kuwa serikali inachukua hatua za 
haraka kutekeleza uamuzi huo na 
mnano Oktoba 6, vikaundwa vikosi 
viwili kutekeleza azimio hilo navyo 
ni Wizara ya Uimarishaji Makao 
Makuu na Mamlaka ya Uimarishaji 
Makao Makuu.

Kazi ya ujenzi wa makao makuu 
ikawa imeanza lakini kwa mujibu 
wa aliyekuwa Mwenyekiti wa 
kwanza wa Bodi ya Mamlaka ya 
Ustawishaji Makao Makuu (CDA), 
Mzee Pius Msekwa, anasema 
kilichomkwamisha Mwalimu 

kuhamia Dodoma ni sababu za 
kiuchumi kwa wakati huo.

Anataja sababu hizo kuwa ni 
kuyumba kwa uchumi duniani 
kulikoiathiri pia Tanzania, kupanda 
kwa bei ya mafuta na uchumi wa 
Tanzania kuyumba kutokana na vita 

ya Kagera.
Serikali ya Awamu ya Tano 

ilipoingia madarakani, Rais John 
Magufuli  na aliyekuwa makamu 
wake, Samia Suluhu Hassab 
walimeamua kutekeleza wazo 
hilo la kuhamia Dodoma kama 
alivyotaka Mwalimu Nyerere kwa 
vitendo bila kuangalia nyuma.

Mambo mengi yalishafanyika 
katika kipindi kifupi katika 
kutekeleza dhamira hiyo wakati 
wa utawala wa awamu ya tano. 
Baadhi ya mambo hayo yalikuwa 
n i  k u p i t i s h a  s h e r i a  ra s m i 
inayoitambua Dodoma kama 
makao makuu ya serikali, kuifanya 
Dodoma kuwa jiji na wizara kadhaa 
pamoja na viongozi wakuu wa 
serikali kama Makamu wa Rais na 
Waziri Mkuu kuhamia Dodoma.

Mzee Msekwa aliwahi kuulizwa 
kama suala la kiuchumi haliwezi 
kukwamishwa tena nia njema ya 
kuhamia Dodoma kama ilivyotokea 
enzi za Mwalimu Nyerere na 
kwamba hata kabla Mwalimu 
hajatangaza nia hiyo rasmi, 
watu wengi wakiwemo wabunge 
walihofu gharama za kuhamia 
Dodoma. 

Akijibu swali hilo, Msekwa 
anasema wakati ule kwa sera 
zilizokuwepo, kila kitu kilikuwa 
kinaitegemea serikali, lakini kwa 
sasa hatua ya kuhamia Dodoma 
inafanywa na ser ikal i  kwa 
kushirikiana na sekta binafsi.

A l i t o l e a  m f a n o  w a 
mfanyabiashara Hayati Mustafa 
Sabodo al iyeahidi  kutumia 
mabilioni ya pesa kuwekeza 
Dodoma ili kuunga mkono mpango 
wa kuhamia Dodoma.

Katika uongozi wa Serikali ya 

Awamu ya Sita chini ya Rais Samia 
Suluhu Hassan umefanya juhudi 
kubwa katika kuendeleza mpango 
wa kuhamishia makao makuu ya 
serikali Dodoma, ambao takribani 
wizara nyingi kama si zote na taasisi 
muhimu za serikali zimehamia 

Dodoma.
Rais Samia pia amendeleza 

miundombinu ya kisasa kama 
vile barabara, maji, na umeme ili 
kuhakikisha kuwa Dodoma inakua 
kwa kasi na inaweza kuwa kituo cha 
serikali na biashara. Hii ni pamoja 
na upanuzi wa uwanja wa ndege wa 
Dodoma na miradi ya barabara kuu.

Ra i s  Sa m i a  a m e i m a r i s h a 
huduma za kijamii kwsa kuweka 
mkazo katika kuboresha huduma 
za afya, elimu, na usafiri katika mji 
wa Dodoma, ikiwa ni sehemu ya 
kuifanya Dodoma iwe mji unaofaa 
kwa wafanyakazi wa serikali na 
wakazi wake.

Uhamisho wa watumishi wa 
umma: Kwa kupitia sera za serikali, 
amesimamia na kuendeleza 
uhamisho wa watumishi wa umma 
kwenda Dodoma. Mpango huu 
unalenga kuhakikisha kwamba 
wizara zote na taasisi kuu za serikali 
zinafanya kazi kutoka Dodoma.

Kukuza uchumi wa Dodoma: Rais 
Samia ameweka kipaumbele katika 
kukuza uchumi wa mji wa Dodoma 
kwa kuvutia uwekezaji na biashara. 
Hii ni juhudi za kuifanya Dodoma 
kuwa jiji la kibiashara na kuwa na 
mvuto wa kimataifa.

Kushirikiana na sekta binafsi: 
Amehimiza ushirikiano kati ya 
serikali na sekta binafsi katika ujenzi 
wa nyumba, ofisi, na miundombinu 
mingine ambayo itasaidia kufanya 
mji wa Dodoma uwe kivutio cha 
watu wa kada mbalimbali.

Kupitia juhudi hizi, Rais Samia 
anaendeleza dhamira ya kuifanya 
Dodoma kuwa makao rasmi ya 
serikali na kuwa jiji linaloendana na 
hadhi ya makao makuu ya taifa.

Jungu Kuu

Alianza JPM, Samia anakamilisha 
Dodoma aliyoitaka Nyerere
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Rais Dk. Samia kama Mwalimu 
Nyerere elimu ya kuijitegemea

Na Mwandishi Wetu

“NI wazi wakati umefika sasa 
tufikirie sana juu ya swali hili: 
‘Mpango wa Elimu Tanzania 
umewekwa kwa sababu gani, 

shabaha yake ni nini?” 
Mwal imu Jul ius  Nyerere 

alijiuliza swali hilo mwaka 1967 
wakati akiwa katika mchakato wa 
kutangaza Azimio la Arusha, kisha 
akalipatia jibu kwa kuja na Elimu 
ya Kujitegemea. 

Muda wote, shabaha kuu ya 
elimu imekuwa ni kurithisha 
maarifa na mila za taifa kutoka 
kizazi kimoja hadi kizazi kingine 
na kuwaandaa vijana wawe 
tayari kuchukua nafasi zao katika 
kulitumikia na kuliendeleza taifa.

Mwalimu alifanya mambo 
mengi katika elimu ikiwemo 
kuja na Azimio la Musoma la 
mwaka 1974 ambalo lililenga 
kuhakikisha kila mtoto mwenye 
umri wa kwenda shule anakwenda 
shule, kutoa elimu bila malipo na 
mengine lukuki. 

Hata hivyo, makala haya 
yataangalia zaidi eneo la elimu 
ya kujitegemea iliyokwenda 
sambamba na falsafa ya Ujamaa 
na Kujitegemea na namna serikali 
ya awamu ya sita inavyokuja 
na falsafa inayoendana na ya 
Mwalimu Nyerere katika eneo 
la kujitegemea. Tukumbuke, 
Mwalimu alipata kusema unaweza 
ukaachana na ujamaa lakini 
huwezi kuachana na dhana ya 
kujitegemea. 

Baada ya uhuru, Mwalimu alijua 
kwamba elimu ambayo Tanzania 
ilirithi kutoka kwenye serikali ya 
kikoloni ilikuwa ina upungufu 
kadhaa na isingesaidia kuwafanya 
wananchi kufanya mabadiliko 

katika maisha yao na taifa lao. Ni 
katika mkutadha huo, Mwalimu 
alipata kusema kwamba ‘ukitaka 
kumsaidia mtoto wa maskini, mpe 
elimu.’

Baadhi  ya  upungufu wa 
elimu hiyo ni kujenga fikra za 
kuajiriwa katika sekta ya umma, 
huku ikimfanya mhitimu ajione 
yeye ni bora au bwana mkubwa 
kulinganisha na Watanzania 
wenzake ambao hawakubahatika 
kupata elimu kama yake.

Katika hotuba yake aliyoitoa 
mwaka 1967, Mwalimu Nyerere 
alisema ni muhimu Tanzania sasa 
itazame kama muundo na elimu 
yenyewe inayopatikana inafaa kwa 
kazi inayotakiwa kufanya. 

MWALIMU ALITAKA WATOTO 
WAJIFUNZA UZALISHAJI

Akizungumzia  fa lsafa  ya 
Mwalimu Nyerere juu ya elimu 
ya kujitegemea, mchambuzi 
Alexander Mhando katika andiko 
lake moja anasema kwamba 
Mwalimu alilenga kuwajenga 
vijana kujifunza zaidi kazi za 
uzalishaji mali wakiwa shuleni, 
na kuziwezesha shule zijitegemee 
kutokana na uzalishaji huo.

Mbali na kujitegemea, kazi hizo 
zililenga kuwawezesha wanafunzi 
kujengwa kwa namna ambayo 
inawapevusha fikra zao, na hivyo 
kuleta mtazamo chanya wa 
mabadiliko ya kweli katika jamii 
kufuatana na ujuzi wanaoupata.

Kwamba mbali na wanafunzi 
kupewa elimu ya darasani, vilevile 
wawe wanapewa elimu ya stadi za 
maisha. 

Mhando katika andiko lake 
linalopatikana kwenye mtandao 
wa kompyuta anasema: “Dhana hii 
ya Mwalimu Nyerere aliyoiasisi juu 

ya elimu ya kujitegemea iliondoa 
upungufu mwingi uliokuwepo 
kwenye elimu ya mkoloni ambayo 
haikuwaandaa watu kujitegemea 
na kufanana na maisha ya 
kitanzania pamoja na kuwafanya 
wanafunzi watambue wajibu wao 
kwa jamii baada ya kumaliza shule 
na vyuo vikuu.”

Mapinduzi haya ya elimu 
yal i lenga kumfanya mtoto 
anayemaliza elimu ya msingi au 
sekondari awe tayari na stadi fulani 
za maisha na fikra za kujitegemea 
huku akiwa na uwezo wa kuzalisha 
mali.

Kwa mfano, Mwalimu katika 
hotuba aliyotangaza elimu ya 
kujitegemea, alisema: “Kama 
watoto wa shule za msingi 
wanafanya kazi katika shamba 
la ushirika la kijiji, tuseme 
wamegawiwa kipande chao 
maalumu kukiangalia,  basi 
watajifunza maarifa mapya ya 
kilimo na kujivunia mafanikio 
ya shule yao. La kama hakuna 
shamba la ushirika kijijini basi 
shule inaweza kuanzisha shamba 
lake yenyewe kwa kuwaomba 
wale walio wakubwa zaidi wafyeke 
misitu wakati watoto wengine 
wanapofanya kazi nyingine za 
jumuiya.”

ELIMU YA AMALI
Serikali ya Awamu ya Sita 

imekuwa pia ikijitahidi kuvaa 
viatu vya Mwalimu Nyerere katika 
kuboresha elimu nchini kwa 
kuakisi mahitaji ya sasa ya elimu 
nchini.

Kwa mujibu wa Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Profesa 
Adolf Mkenda, elimu ya msingi 
sasa ni miaka sita na sekondari 
miaka minne. Kwamba hatua hii 

inakwenda sambamba na kuwapa 
fursa wanafunzi kuchagua aina 
ya masomo wanayoyapenda, 
yakiwemo ya amali (ufundim, stadi 
na vitendo) na kusaidia waweze 
kujiajiri wamalizapo masomo.

Waziri anasema wakati somo 
la  K i ingereza l i takaziniwa 
kufundishwa kuanzia darasa 
la kwanza, baada ya darasa la 
sita kutakuwa na mkondo wa 
mafunzo ya elimu na ufundi stadi 
utakaojulikana kama elimu ya 
amali na elimu ya jumla. 

Mbali na Somo la Kiingereza, 
m a s o m o  m e n g i n e  m a py a 
yatakayofundishwa ni Teknolojia 
ya Habari  na Mawasiliano 
(Tehama) na stadi za maisha.

Anasema kila mkondo kutakuwa 
na michepuo yake, ili kuwapa 
nafasi wanafunzi kuchagua 
masomo wanayoyataka kwa ajili 
ya kuendeleza ujuzi na nadharia 
zaidi ili wakimaliza shule waweze 
kujiajiri wenyewe. 

Sera mpya ya elimu pia inalenga 
kuweka mazingira wezeshi ya 
kuongeza ushiriki wa wasichana 
katika elimu ya amali na elimu ya 
juu hususani katika fani za sayansi, 
hisabati na tekonolojia.

Waziri Mkenda anasema rasimu 
ya mapitio ya mitaala ambayo 
imekamilika na sasa inaendelea 
kujadiliwa imefanyiwa kazi kwa 
kushirikisha wadau mbalimbali 
wakiwemo maaskofu, mashehe, 
walimu, wamiliki wa shule binafsi 
pamoja na wataalamu kutoka nje 
ya nchi ili kupata uzoefu kutoka 
katika nchi zilizoleta mageuzi ya 
elimu.

Katika muktadha huo, wizara 
pia imeboresha mahusiano kati 
ya wadau na wadau kama sekta 
ya viwanda na waajiri ili kuweza 

kupata kitu ambacho ni kizuri 
zaidi.

ELIMU BILA MALIPO
Wakati serikali ya awamu ya tano 

ilirudisha elimu bila malipo hadi 
kidato cha nne, serikali ya awamu 
ya sita chini ya Dk. Samia Suluhu 
Hassan imeongeza kutoa elimu 
bila malipo hadi kidato cha sita na 
kuongeza maradufu kiwango cha 
mikopo kwa elimu ya juu. 

Hatua hii ina lengo na shabaha 
ya kuwasaidia watoto wote wa 
Tanzania kupata elimu bila kujali 
tofauti zao za kiuchumi katika 
familia zao, dhana ambayo 
Mwalimu aliisimamia sana. 

Kabla ya elimu bila malipo, 
mtoto wa maskini alikuwa na nafasi 
finyu ya kusoma hadi elimu ya juu 
ikilinganishwa na mtoto anayetoka 
familia yenye uwezo kiuchumi. 

Ni kwa msingi huo, wakati 
huu ambao serikali inafanya 
maboresho katika sera ya elimu 
na mitaala, watoto wa Tanzania 
bila kujali vipato vyao wazazi 
wao, watanufaika kwa ajili ya wao 
wenyewe na taifa kwa ujumla.

Wakati serikali ikiboresha elimu 
ya ufundi hususani katika vyuo vya 
kati kwa lengo la kuwajengea vijana 
uwezo wa kujiajiri ama kuajiriwa, 
mtazamo huo pia umepelekwa 
kwenye shule za msingi na 
sekondari katika kuendana na 
mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, 
kisayansi na kiteknolojia.

Hakika ni jambo la kushukuru 
kuona serikali ya awamu ya sita 
imejiuliza kama alivyojiuliza 
Mwalimu mwaka 1967 kwamba 
‘mpango wa elimu Tanzania 
umewekwa kwa sababu gani, 
shabaha yake ni nini katika zama 
tulizo nazo?’ Baada ya kujiuliza 
inakuja na mabadiliko chanya 
kwenye sera na mitaala ya elimu ili 
kuendana na wakati wa sasa.
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Tu k o  k a t i k a  s i k u  z a 
kumbukumbu ya miaka 
25 toka taifa liondokewe 
na Baba wa Taifa, Hayati 

Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere.

Enzi za uhai wake, Mwalimu 
aliwahi kusisitiza kuwa juhudi 
zinazofanywa na serikali katika 
kuwaletea wananchi maendeleo ni 
lazima ziguse maisha ya watu.

  Akasisitiza kuwa maendeleo 
yasiyogusa maisha ya watu hayana 
maana, ni lazima maendeleo 
yaguse maisha ya wananachi, 
kwani hayo ndiyo maendeleo yenye 
maana, maendeleo ya watu. 

M a e n d e l e o  y a  w a t u 
yanaambatana na utekelezaji 
na uboreshaji wa miradi ya 
maendeleo. Miradi ya maendeleo 
kama vile shule, vyuo, hospitali, 
maji, umeme, barabara, ofisi, 
masoko, mabwawa na mingine 
kadha wa kadha inapotekelezwa 
kikamilifu, inagusa maisha ya watu 
hasa katika kuboresha maisha 
ya wananchi ambapo uwepo wa 
miradi hiyo huleta manufaa katika 
maisha.

  Kimsingi, serikali inawajibika 
moja kwa moja katika kuhakikisha 
wananchi wanapata maendeleo 
kupitia utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo. Kwa mujibu wa katiba 
ya nchi yetu, serikali inayo wajibu 
wa kuleta ustawi katika maisha ya 
wanachi wake.

 Njia mojawapo ya kuleta ustawi 
katika maisha ya wananchi ni 
kuibua miradi ya kimkakati na 
miradi mingine ili kwa pamoja 
wananchi wanufaike na hivyo 
ustawi wa maisha ya wananchi uwe 
ni halisi. 

 Miongoni mwa jambo ambalo 
limepewa msukumo mkubwa na 
Serikali ya Awamu ya Sita chini 
ya uongozi wa Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan ni Ushirikiano kati 
ya Serikali na Sekta Binafsi (Public 
and Private Partnership – PPP). 
Ndiyo maana Januari 5, 2022, Rais 
Dk. Samia alimteua David Kafulila 
kuwa Kamishna wa Ubia kati ya 
Serikali na Sekta Binafsi, ili kuwe 
na msukumo wa kipekee katika 
ushirikiano kati ya serikali na sekta 
binafsi katika kuchagiza miradi 
ya maendeleo kwa ustawi wa 
wananchi.

  Ni katika ushirikiano huu 
ambao kwa kiasi kikubwa serikali 
imepunguziwa mzigo katika 
kuboresha maisha ya wananchi 
kwani sekta binafsi inashirikishwa 
kikamilifu katika ujenzi wa nchi.

  Ni ukweli ulio dhahiri kuwa 
ujenzi wa nchi unahitaji juhudi za 
pamoja. Ni bahati mbaya wakati 
mwingine baadhi ya wananchi 
wamekuwa na dhana potofu kwa 
kudhani serikali peke yake ndiyo 
yenye wajibu wa kufanya kila kitu 
bila kujua kuwa hata mtu binafsi, 
kampuni, taasisi zisizo za kiserikali, 
asasi za kiraia nao ni sehemu katika 

Ubia wa serikali na sekta binafsi 
muhimu kuharakisha maendeleo 

ujenzi wa nchi yaani wanapaswa 
kushirikiana na serikali katika 
kutatua kero za wananchi kwa 
kuibua miradi ya maendeleo yenye 
tija katika maisha ya wananchi.

  Ni muhimu kuhakikisha kuwa 
miradi ya ubia kati ya serikali 
na sekta binafsi inaibuliwa ili 
kutatua kero za wananchi badala 
ya kutegemea na kusubiria fedha 
kutoka serikalini kutatua kero za 
wananchi.

 Sekta binafsi ni mdau muhimu 
wa maendeleo, na pale kunapokuwa 
na sekta binafsi imara, kasi ya 
maendeleo nayo inakuwa kubwa 
na hivyo maisha ya wananchi 
yanakuwa bora zaidi. Kunahitajika 
uzoefu, utaalamu na raslimali 
fedha za kutosha katika utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo. Hivyo 
basi, serikali peke yake inalemewa, 
na hivyo, ubia kati ya serikali na 
sekta binafsi ni muhimu sana ili 
kurahisisha utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo.

 Kwa mfano, Chuo cha Elimu ya 
Biashara (CBE) kwa kushirikiana na 
Kituo cha Ubia wa Sekta za Umma 
na Binafsi (PPP) wameshirikiana 
ili kufanikisha azma ya kujenga 
mabweni ya wananchi kwa ubia 
utakaogharimu shilingi bilioni 20.7.

 Kwa mujibu wa Mkuu wa chuo 
cha CBE, Prof. Edda Lwoga, ubia 
huu unatokana na changamoto 
ya mabweni katika chuo cha CBE 
ambapo katika kampasi yake kuu 
jijini Dar es Salaam, chuo kina 
wanafunzi 12,000 lakini mabweni 

yaliyopo ni mawili tu yenye uwezo 
wa kuchukua vitanda 160 pekee 
vya wanafunzi wa kike na kiume. 
Vitanda hivi 160 ni sawa na aslimia 
1.34 huku kukiwa na upungufu wa 
vitanda kwa asilimia 98.6.

  “Mradi huo utafanywa kwa 
ubia kati ya CBE na mwekezaji 
lakini  pia naomba nitumie 
nafasi kuwafahamisha wadau, 
wawekezaji wa ndani na nje kuhusu 
fursa hii muhimu ya uwekezaji ili 
waweze kushiriki kwenye mkutano 
maalumu utakaokutanisha wadau 
mbalimbali katika kuupelekea 
mradi huu sokoni na kupeana 
uwelewa zaidi na mkutano huo 
utafanyika tarehe 20 siku ya 
ijumaa,” alisema Prof. Lwoga.

  Ubia kati ya serikali na sekta 
binafsi ni muhimu kutokana na 
uwepo wa changamoto nyingi 
zinazowakabili wananchi katika 
maeneo mbalimbali  nchini. 
Nguvu ya pamoja baina ya sekta 
hizi mbili inachagiza utatuzi wa 
kero za wananchi kwa kuzingatia 
kuwa umoja ni nguvu, utengano ni 
udhaifu.

 Uwepo wa uhitaji mkubwa wa 
mabweni katika chuo cha CBE 
utapungua kwa kutoka asilimia 1.34 
iliyopo sasa hadi asilimia 30 pindi 
mradi huu wa ujenzi wa mabweni 
utakapokamilika.

  “Hali iliyopo imesababisha 
uhitaji mkubwa wa malazi ya 
wanafunzi kwa asilimia 98.6 hivyo 
wengi wanalazimika kutafuta 
malazi nje ya chuo kwa gharama 

kubwa, jambo linalosababisha 
baadhi ya wanafunzi kushindwa 
kumudu gharama hizo. Njia ya PPP 
ni bora na ya haraka kufanikisha 
mradi huu, ambayo itawanufaisha 
wanafunzi na taasisi. CBE imejikita 
katika kutoa mazingira bora ya 
kujifunzia na uboreshaji malazi ya 
wanafunzi ni kipaumbele muhimu 
kwetu nawashukuru washirika wa 
sekta binafsi, serikali na wadau 
wote kwa mchango wao katika 
kufanikisha mradi huu muhimu,” 
anasema Prof. Lwoga.

  Septemba 20, 2024, Kamishna 
wa PPP, David Kafulika alipongeza 
ubunifu uliofanywa na CBE katika 
kutatua changamoto ya mabweni, 
na hivyo kutoa wito kwa vyuo 
vingine kuihusisha sekta binafsi 
katika ujenzi wa mabweni na miradi 
mingine ya maendeleo.

  “Kila mradi ambao sekta 
binafsi inaweza kuutekeleza kwa 
teknolojia ya hali ya juu kuliko 
serikali basi apewe autekeleze ili 
tujenge uchumi wa kisasa ambao 
sekta binafsi ndiyo ina nafasi 
kubwa ya kutengeneza ajira nyingi. 
Utaratibu wa ubia unaleta unafuu 
kwa serikali kwa sababu miradi 
inajengwa bila kutegemea fedha 
zake lakini utaratibu huu wa ubia 
unafanya serikali ivute teknolojia 
ya kujenga baadhi ya miradi, 
teknolojia ambayo kwa kiasi 
kikubwa inapatikana sekta binafsi,” 
amesema Kafulila.

Sekta binafsi ina nguvu ya 
raslimali fedha, ujuzi, uzoefu 

na teknolojia katika kumudu 
majukumu ya kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo. Kwa 
hiyo, ni muhimu kwa viongozi 
serikalini kuishirikisha ipasavyo 
sekta binafsi  katika miradi 
mbalimbali ya maendeleo ili 
kuongeza kasi ya utatuzi wa kero za 
wananchi.

  Sanjari na hilo, ni muhimu 
kuzingatia kuwa ubia kati ya serikali 
na sekta binafsi si ubinafsishaji. 
Ubia ni kuunganisha nguvu ya 
pamoja, miradi ya ubia inabaki 
kuwa mali ya serikali, huku sekta 
binafsi ikiwa mshirika muhimu, na 
baada ya sekta binafsi kurejesha 
gharama zake za uwekezaji kwa 
mujibu wa mikataba, miradi hiyo 
huwa mali ya serikali kwa asilimia 
100.

 Si hili la mabweni tu lililofanywa 
na uongozi wa chuo cha CBE, yapo 
mengi katika sekta nyingine kama 
vile maji, afya, umeme, mifugo, 
uchumi wa buluu, barabara, vivuko, 
kilimo, uvuvi, ambapo sekta binafsi 
inaweza kushirikishwa kikamilifu 
na kuifanya nchi kukimbia katika 
kujiletea maendeleo badala ya 
kutembea. Ni vyema sekta binafsi 
ikapewa ushirikiano badala ya 
kuwekewa vigingi kwani ni wadau 
muhimu wa maendeleo. Naamini 
miradi ya ubia ni muhimu sana hasa 
katika kuongeza kasi ya utatuzi wa 
kero za wananchi.  

 Mwandishi ni Mwalimu wa 
Shule ya Sekondari Mlali iliyoko 
wilaya ya Kongwa mkoani 
Dodoma.

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462
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wewe na yeye hamna jambo 
lingine nje ya mwenzi wako. 
Muda ambao huna jambo 
linalochukua akili yako. Muda 
huu unaweza kutafutwa hata 
mara moja kwa wiki. Zima kila 
kitu. Sikiliza kwa makini. Fanya 
mambo anayopenda kufanya. 
Muda huu waache watoto 
na dada ili uwe na mwenzi 
wako. Ikiwezekana tumia 
weekend flani nje ya nyumbani 
na mwenzi wako mkiwa na 
utulivu.

35. UTII (SUBMISSION) - 
Moja ya mahitaji makubwa 
ya mwanaume ni utii. Kila 
mwanaume ana hisia ya 
ukuu ndani yake ambayo 
inahita j i  u iheshimu na 
kutii  daima, umtumikie, 
zungumza naye kwa heshima 
na kumtendea kama mfalme 
wako. Mwanamke lazima 
amhesh imu  na  kumt i i  
mumewe. Kama mwanaume 
hajajisikia kuheshimiwa au 
kupewa utii, basi haijalishi 
unavyo j i t ah id i  kwenye 
mambo mengi mengineyo, 
bado utakuwa hujafikia lengo. 
Utii ndiyo kiini na njia pekee 

ya kwanza inayoonesha 
upendo wa mwanamke kwa 
mwanaume.  Mwanamke 
ni vizuri utambue hili, hata 
ukimpa nini kwa kiasi gani, 
kama bado unaweza kubishana 
naye na kumwinulia sauti, 
utakuwa ni kama unatwanga 
maji kwenye kinu. 

36. UKARIBU KIHISIA 
NA HALI YA MAPENZI 
(ROMANCE) -  Mara tu 
unaponunua gari jipya, iwe 
ni Toyota, Mercedes au hata 
Ferrari, kama hauweki mafuta, 
ni lazima itasimama. Hali, 
matendo na hisia za kimapenzi 
ni kama mafuta katika ndoa. 
Hayapatikani katika vitu vya 
gharama au vikubwa bali katika 
vitu vya kawaida unavyofanya 
kwa njia maalum. Mfano 
ujumbe mfupi katikati ya siku 
yake yenye shughuli nyingi 
au kumpitia ofisini kwake 
kwa chakula mchana, safari 
ya wikendi, zawadi ndogo, 
kumsaidia kuchana nywele au 
mgusano wa kihisia wa mwili 
(Physical Romantic touch), nk. 
Hali hii ya mapenzi itaboresha 

Misumari ya mahusiano - 7

Makala

WIKI iliyopita tuliendelea na 
somo hili lenye makusudi 
ya kuimarisha mahusiano 
yetu. Mambo haya unaweza 
k u y a c hu ku l i a  k i r a h i s i 
au kutoyapa uzito lakini 
ukiyazingatia na kuamua kwa 
dhati kuyatekeleza, huleta 
uimara wa mahusiano, amani 
na kuwajengea furaha. Karibu 
tuendelee safu hii sehemu 
ya saba (7) kwa faida yako na 
ustawi wa jamii yetu.  

3 2 .  U S H I R I K I A N O 
(PARTICIPATION) –  Kila 
mtu anatamani wewe kama 
mwenzi wake uwe sehemu ya 
michakato yote ya maisha kama 
vile malezi ya watoto. Kama 
ni mume basi usiwe mume au 
baba asiyeonekana. Mara kwa 
mara shiriki katika mikutano 
ya wazazi na walimu shuleni, 
saidia kuwaandaa kwa ibada 
kanisani, wafundishe nidhamu 
au jitolee kufanya majukumu ili 
mkeo apumzike. Tunachotaka 
ni wewe kuhusika. Pesa kamwe 
haitaweza kuchukua nafasi 
yako kabisa. Hii inajenga 
muunganiko wa familia kwa 
mzazi hasa baba kujihusisha 
na mambo ya nyumbani 
badala ya kuishia tu kazini 
ukija nyumbani huhusiki 
na chochote. Hata watoto 
hawajifunzi kitu.

33. UTULIVU (QUIET) - Kila 
mwanaume anapenda kuwa na 
muda wake binafsi. Hapendi 
kuambiwa mambo mara kwa 
mara na hapendi kukosolewa 
kila mara.  Mara nyingi, 
anataka amani na utulivu ili 
aweze kufikiri na kupanga. 
Hivyo jaribu kutokuwa daima 
karibu naye. Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. Kuwa na roho 
yenye upole na utulivu. Chagua 
muda mzuri anapokuwa tayari 
kuutumia muda huu naye. Na 
unapokuwa naye, heshimu 
nafasi yake kama kiongozi 
acha awe kiongozi nawe kuwa 
msaidizi na mshauri mwema. 
Hii itamfanya mwanaume 
kukuhitaji na kuhitaji ushauri 
na ushiriki wako kwenye 
mambo yake. “ Let things flow 
automatically” 

3 4 .  M U D A  B O R A 
KUBORESHA UHUSIANO 
(QUALITY TIME)  - Kama 
wazo lako la kutumia muda na 
mwenzi wako ni kukaa mbele 
ya televisheni ukiangalia mpira 
wakati yeye akizungumza nawe, 
mara kwa mara unakubali 
wakati hata hukusikia hata 
neno alilolisema, hapo tambua 
kuwa huu si muda bora. 
Muda ulio bora ni ule ambao 

Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. 

Kuwa na roho 
yenye upole na 
utulivu. Chagua 

muda mzuri 
anapokuwa 

tayari kuutumia 
muda huu naye. 
Na unapokuwa 
naye, heshimu 

nafasi yake 
kama kiongozi 

acha awe 
kiongozi nawe 
kuwa msaidizi 

na mshauri 
mwema. 

zaidi mahusiano yako na 
kuchangia sana uridhikaji wa 
mwenzi (Intimancy). 

37. USALAMA (SECURITY) 
- Moja ya mahitaji makubwa 
ya kila mwanamke ni usalama 
toka kwa mumewe. Anahitaji 
kujua kuwa anaweza kulala 
na uhakika kwamba kuna mtu 
anayemwamini anamwangalia. 
Anataka kuwa salama kiroho, 
kihisia, na kimwili. Anataka 
kuwa na kuhani, mwalimu, 
kiongozi,  mpenzi, na askari wote 
wakiunganishwa katika mtu 
mmoja. Mtu ambaye atakuwa 
tayari kusimama kwa ajili yake, 
kuwa mwaminifu kwake, na 
kusimama naye wakati wa 
matatizo. Mwanamke anahitaji 
kupata tumaini la maisha, 
ajue anaelekea wapi, uhakika 
wa kula, kulala, matibabu na 
maeneo mengine. Hii inampa 
mwanamke utulivu mkubwa wa 
nafsi

Wework Consult -  Your 
Partner in Growth.

Itaendelea wiki ijayo…

Fanya haya kupata maendeleo binafsi
Dhana ya Maendeleo Binafsi 

(Personal Development) 
inahusisha mchakato 
wa wewe mtu binafsi 

kuboresha maisha yako kwa njia 
mbalimbali ili kufikia uwezo 
wako kamili, iwe kwa upande wa 
kitaaluma, kibinafsi, au kihisia. 

Dhana hii inalenga kuongeza 
maarifa,  ustadi,  uwezo, na 
ufahamu wako wa mambo ili 
uweze kuishi maisha yenye maana 
zaidi na yenye mafanikio. Kama 
unataka kuendelea ni muhimu 
sana uzingatie mambo yafuatayo 
kwenye maisha yako. Bila mambo 
h a y a  y a n a y o e l e z e w a  h a p a 
chini, usifikirie kabisa dhana ya 
maendeleo yako binafsi. Vipengele 
hivyo vya ukuaji binafsi ni kama 
ifuatavyo:-

1.	Kujiwekea malengo – Mpango 
wa maendeleo yako unaanza 
na hatua ya kubaini unachotaka 
kufanikisha katika maeneo 
tofauti ya maisha yako, kama 
kazi, mahusiano, afya au 
kipato. Watu wengi wanafanya 
kazi, wanasoma au kutekeleza 
m a j u k u m u  b i l a  k u j u a 
wanatamani kufikia hatua gani 
mwisho. Bila kuona hatma na 
unacholenga, huwezi kuzalisha 
nguvu (energy) kukufikisha 
unapopahitaji.

2.	Kujitambua – Hatua ya pili 
kuelekea maendeleo yako ni 
kuelewa nguvu zako, udhaifu 
wako, thamani zako, na nini 
kinakupa motisha.  Kujitambua 
kinakupa uelewa wa maeneo 
ya kuwekeza nguvu kubwa na 
maeneo ya kuyapunguza ndani 
yako. Hivyo unaelekeza nguvu 
nyingi kwenye eneo ambalo una 
nguvu nalo zaidi. Hii inakupa 
msingi wa kufanya maamuzi 
bora.

3.	Kujifunza – Hatua ya tatu ya 
maendeleo yako ni kuweka 
jitihada za kujifunza ujuzi 
mpya au maarifa kwa njia ya 
masomo rasmi au isiyo rasmi 
ili kujiendeleza. Ni muhimu 
kujifunza kila kitu na kisha 
kujifunza kwa undani kwenye 
mambo ambayo yanaendana 
na nguvu zako na malengo yako 
ya msingi.

4.	Kujiendeleza kihisia (Emotional 
Development) – Hatua nyingine 
muhimu na ambayo watu 
wengi hawafanyi ni kuweka 
juhudi katika kuboresha jinsi 
unavyoshughulika na hisia 
zako, yaani kuwa na udhibiti 
bora wa hisia, na kuelewa hisia 
za wengine (empathy). Ni 
muhimu sana kushughulika na 
hisia zako.

5.	Kujenga nidhamu – Hatua 
nyingine muhimu sana kwenye 
hatua za maendeleo yako ni 
kuweka na kufuata ratiba au 
mazoea ambayo yatakusaidia 
kuboresha utendaji wako wa 
kila siku. Acha kabisa kutenda 
kwa mazoea. Jenga ratiba ya 
mambo yako ya msingi, yape 

nafasi na jenga nidhamu kubwa 
ya kutekeleza mambo yako kwa 
ratiba. 

6.	Afya ya mwili na akili – Pamoja 
na hatua hizo, ni muhimu sana 
kuipa kipaumbele afya yako 
kwa njia ya mazoezi, lishe bora, 
na kutunza afya ya akili kwa njia 
ya mindfulness au kupunguza 
msongo wa mawazo. Hii itakupa 
uwezo wa kusimamia malengo 
yako kikamilifu sababu afya 
yako ya mwili na akili vinakuwa 
vizuri na utulivu. 

Pamoja na hayo, unapozingatia 
suala zima la maendeleo binafsi 
kwa ajil i  yako, ni  muhimu 
kutambua mambo yafuatayo:-

•	 Ni  m c h a k a t o  e n d e l e v u : 
Maendeleo binafsi si jambo la 
mara moja bali ni mchakato 
u n a o e n d e l e a .  H a k u n a 

maendeleo yaliyosimama, ni 
ama unaendelea au unarudi 
nyuma. Siku utakayoacha 
mchakato wa kutekeleza 
malengo yako halisi ya ukuaji, 
ndiyo s iku utakayoanza 
k u s h u k a  k i m a e n d e l e o . 
Kutokana na ukweli huu, ni 
muhimu kujitathmini mara kwa 
mara na kufanya marekebisho 
inapobidi.

•	 Ni muhimu kuweka malengo 
yanayopimika: Ili maendeleo 
binafsi  yawe na maana, 
m a l e n g o  y a n a y o w e k w a 
yanapaswa kuwa mahususi, 
yanayopimika, yanayoweza 
kufikiwa, yanayohusiana na 
maisha yako, na yenye kipimo 
cha muda (SMART goals).

•	 Ni  m u h i m u  k u z i n g a t i a 
uboreshaji wa ustadi: Kujitolea 

muda kujifunza au kuboresha 
ustadi na tabia zinazohitajika 
kwa ajili ya kufanikisha malengo 
hayo ni suala la msingi mno. 
Mambo yanabadilika kila siku 
ni muhimu kujifunza mambo 
mapya na kufanya maboresho 
kwenye ustadi wako

•	 Ni muhimu kuzingatia msaada 
wa nje: Mara nyingi, watu 
wanafanikiwa zaidi wanapopata 
msaada kutoka kwa wengine 
kama vile walimu, wafanyakazi 
wenza, au hata makocha wa 
maisha (life coaches). Kuna 
watu wengi wanaamini kwenye 
kazi zao wenyewe na mipango 
pekee. Hawa wanachelewa 
sana kuendelea. Siku zote inua 
macho, angalia msaada, angalia 
mbinu mpya, angalia washauri 
wazuri angalia watu wanaoweza 

kukuonesha changamoto 
kwako na kukushauri, tafuta 
mentors, tafuta vipaji vya 
kukusaidia, nk. Utaendelea 
vizuri na kwa haraka.

Dhana hii inalenga kubadilisha 
maisha ya mtu ili aweze kuwa toleo 
bora zaidi la nafsi yake, kwa kuleta 
mabadiliko chanya kwenye nyanja 
mbalimbali za maisha.

Kama ungependa kupata ushauri 
au usimamizi wa karibu katika 
kuishi mwongozo huu, (Unaweza 
kuwa taasisi, kikundi, kanisa, 
umoja, NGO au mtu binafsi), 
karibu sana tutashirikiana nawe 
kwa neema na msaada wa Mungu. 
Karibu uwasiliane nasi kwa 
namba 0676055444 au barua pepe 
mngongopaul@yahoo.com 

Wework Consult
Your Partner in Growth.
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Utata wa kifo cha John F 
Kennedy wa Marekani - 4

Dan Rather mwandishi wa 
habari wa kituo cha CBS alifanya 
mawasiliano kwa siri sana na 
daktari anayemfahamu hapo 
hospitalini na kuvujishiwa taarifa 
kuwa kuna uwezekano mkubwa 
Rais Kennedy hayuko hai.

Lady alikuwa anaparamia gari 
kwenye ‘trunk’, katika gari ya 
nyuma, ‘Special Agent’, Clint Hill 
ambaye alikuwa ananing'inia 
kwenye mlango wa mbele 
kushoto akaruka na kuanza 
kuikimbilia gari iliyombeba rais 
na First Lady.

Dereva wa gari la rais alikuwa 
ameongeza mwendo baada ya 
mushkeli kutokea na dhahiri 
kuonekana kwamba rais yuko 
hatarini.

Hivyo basi ilimbidi Clint Hill 
kujaribu kuparamia gari mara 
kadhaa mpaka alipofanikiwa 
kuidandia gari na mara moja 
kuwafunika rais na First Lady 
akiwakinga kwa kutukia mwili 
wake kama ngao.

Baada ya Agent Clint Hill 
kuwakinga Rais na mkewe 
dhidi ya shambulio lingine 
lolote la risasi kuwafikia, gari 
ya rais liliendeshwa kwa kasi 
kubwa likifuatiwa na pikipiki za 
pembeni na ile gari ya nyuma  ya 
maafisa usalama.

Wakati haya yote yanatokea 
zilikuwa zimebaki takribani 
dakika tano pekee kufika 
walikokuwa wanaelekea, Trade 
Mart.

Kwa hiyo baada ya gari 
i l i y o m b e b a  Ra i s  k u a n z a 

kuendeshwa kwa kasi, takribani 
saa 6 na dakika 35 walipita eneo 
la Trade Mart na kuelekea moja 
kwa moja hospitali ya Parkland 
Memorial Hospital ambako 
waliwasili majira ya saa 6 na 
dakika 38 na kupokelewa kisha 
Rais Kennedy alipelekwa moja 
kwa moja chumba cha dharura.

Licha ya watu wa usalama 
kujitahidi sana kuratibu taarifa 
za kilichotokea zisivuje kabla ya 
taarifa rasmi ya serikali, lakini 
majira ya saa 6 na dakika 40 
kituo cha televisheni cha CBS 
kikakatisha Igizo lililokuwa 
linaonyeshwa kwenye televisheni 
y a o  n a  k u t o a  " Bre a k i n g 
News" kuwa msafara wa Rais 
umeshambuliwa huko Dallas.

Baadaye kama muda wa saa 
6 na dakika 45, Dan Rather 
mwandishi wa habari wa kituo 
cha CBS alifanya mawasiliano 
kwa sir i  sana na daktari 
anayemfahamu hapo hospitalini 
na kuvujishiwa taarifa kuwa 
kuna uwezekano mkubwa Rais 
Kennedy hayuko hai.

Ifahamike kwamba maafisa wa 
‘Secret Services’ waliwaleta hapa 
viongozi wengine wote wakuu 
waliopo kwenye msafara, yaani 
First Lady Jacqueline Kennedy, 
Makamu wa Rais Johnson, 

Mkewe Lady Bird na Gavana 
Connally ambaye alikuwa 
chumba cha wagonjwa mahututi.

Ilipofika saa 7 kamili madaktari 
wakatoa taarifa yao kwa viongozi 
wa serikali na wanausalama 
waliokuwepo hapo kwamba, 
licha ya kutumia ujuzi wao 
wote na maarifa yao yote, 
wameshindwa kuokoa maisha 
ya Rais JF Kennedy, kwamba Rais 
Kennedy amefariki dunia!!

Huko mtaani habari zilikuwa 
zinaenea kwa kasi kama moto 
wa kifuu, kuwa Rais Kennedy 
amefariki, hivyo kwa busara watu 
wa usalama wakashauri kuwa 
itolewe taarifa rasmi kuhusu kifo 
cha Rais Kennedy ili kuepusha 
mkanganyiko na taharuki iliyopo 
mtaani.

Makamu wa Rais Johnson 
akakubali hilo lakini akaamuru 
taarifa hiyo itolewe kwa umma 
mara baada ya yeye kuondoka 
hapo hospitali kwa sababu ya 
usalama wake, kwamba hataki 
yeyote ajue kuwa yuko hapo 
hospitali kwa kuwa kwa vile Rais 
ameuwawa tayari yawezekana 
yeye kama Makamu wa Rais 
akawa ni "next target"!

Itaendelea

Tunaendelea na simulizi 
za utata wa kifo  Rais wa 
35 wa Marekani John 
Fitzgerald Kennedy 

aliyeingia ofisini Januari 20, 
1961 hadi alipouawa Novemba 
22 mwaka 1963. Ikiwa ni miaka 
61 imepita tangu kifo hicho, 
tumeangalia safari yake ya 
kutembelea Jimbo la Texas 
akiwa na malengo kadhaa, 
kubwa likiwa ni kujiimarisha 
kisiasa katika jimbo hilo baada 
ya kutofanya vizuri sana 
katika uchaguzi uliokuwa 
umemwingiza madarakani. 
tulianza kuangalia namna safari 
yake ilivyotangazwa, maofisa 
usalama walivyokagua maeneo 
ya kupita, safari ilipoanza kwa 
njia ya gari kutoka Kiwanja cha 
Ndege cha Love Field kuelekea 
Dallas Trade Mart, katikati 
mwa jiji la Dallas, Jimbi la Texas 
pamoja na mpangilio wa magari 
ulivyokuwa. Mwandishi Wetu, 
HAMID YASSIN kuangalia 
kilichotokea wakati gari lake 
limefika eneo ambalo alipigwa 
risasi.

Majira ya saa 6 na dakika 29 
msafara wa Rais uliingia katika 
eneo kubwa (mtaa) ujulikanao 
kama ‘Dealey Plaza’  ambao 
zamani ulikuwa na bustani na 
maeneo ya watu kupumzika. 
Mbele  ya macho yao lilikuwa 
linaonekana  "jengo lililobeba 
kifo" cha Rais Kennedy, Jengo la 
‘Texas School Books Depository’.  
Kwa kuzingatia kuwa Kennedy 
alipata kura kiduchu eneo hili 
la Dallas wakati wa uchaguzi 
mkuu, hivyo mkewe Jackie 
akamgeukia na kumtania. 
"Kwa hizi shamra shamra, 
huwezi kusema eti wananchi wa 
Dallas wanakuchukia…," Jackie 
akaongea huku anatabasamu 
k u m u a n g a l i a  m u m e w e . 
" Ha k i k a !  S i w e z i  k u s e m a 
w a n a n i c h u k i a ! "  Ke n n e d y 
akamjibu kwa kifupi mkewe 
h u k u  a n a t a b a s a m u  n a 
kuwapungia mikono wananchi. 
Na hii ndio ilikuwa kauli ya 
mwisho ya Rais JF Kennedy… 
tayari ilikuwa ni saa 6 na 30. Na 
mbele yake alikuwa amebakiza 
chini ya sekunde 15 za uhai wake.

Risasi ya pili kumpata rais 
(ambayo ilikuwa ni risasi ya tatu 
kupigwa) ilimpata kichwani 
upande wa juu kulia. Risasi hii 
ilifumua kabisa eneo hilo la 
kichwa na kusababisha sehemu 
ya ubongo wa mbele kumwagika.

Damu nyingine ikaruka 
nyuma ya gari kwenye 'trunk' na 
nyingine kutua mpaka kwenye 
mkono wa kushoto wa afisa 
wa ‘Secret Services’ aliyekuwa 
anaendesha gari ya wanausalama 
waliokuwa gari ya nyuma ya Rais.

Ndani ya sekunde mbili baada 
ya mumewe kufumuliwa na risasi 
kichwani, First Lady Jacqueline 
Kennedy akaruka kutoka kwenye 
siti yake na kuanza kuparamia 
nyuma ya gari kwenye ‘trunk’.

T o f a u t i  n a  w e n g i 
w a n a v y o d h a n i  k w a m b a 
alikuwa anajaribu kukimbia 
kuokoa maisha yake, ila ukweli 
ni kwamba alikuwa anaokota 
kipande cha mfupa wa fuvu la 
kichwa kilichodondoka kwenye 
nyuma ya gari kwenye ‘trunk’ 
baada ya mumewe kufumuliwa 
kichwa na risasi.

 Baada ya kukichukua haraka 
haraka akarejea kwenye siti yake. 

Sekunde hii hii ambayo First 



19Uelekeo  | Jumatano  Oktoba 9-15, 2024 |  Habari Kimataifa 19Uelekeo  | Jumatano Oktoba 9-15, 2024 |  Habari Kimataifa

350 wapoteza maisha kwa kipindupindu

Papa Francis kuteua makadinali wapya 21
TEHRAN, Iran

PAPA Franc is  a tawateua 
makadinali wapya 21 kutoka 
duniani kote.
Hayo aliyasema siku ya hayo 

Jumapili, katika hatua ambayo 
haikutaraj iwa kushawishi 
kundi hilo lenye nguvu la watu 
wa kanisa ambao siku moja 
watamchagua mrithi wake.
Hafla  ya kuwaidhinisha 

wateule wapya, inayojulikana 
kama `consitory’ itafanyika 
Disemba 8, mwaka huu Papa 
huyo mwenye umri wa miaka 
87, alisema wakati wa ibada ya 
alasiri ya kila wiki na mahujaji na 
watalii katika eneo la Mtakatifu 
Petro.
Itakuwa hafla ya 10 kuitishwa 

na Papa tangu kuchaguliwa 

ABUJA, Nigeria

ZAIDI ya watu 350 wamefariki dunia 
kutokana na ugonjwa kipindupindu 
nchini Nigeria katika miezi tisa ya 
kwanza ya mwaka huu,
Hili ni ongezeko la asilimia 

239 kutoka kipindi kama hicho 

mwaka jana, data kutoka Kituo cha 
Kudhibiti Magonjwa cha Nigeria 
(NCDC) zilionyesha juzi Jumatatu.
K ip indup indu ,  ugon jwa 

unaotokana na maji machafu, 
si jambo lisilo la kawaida nchini 
Nigeria ambako mamlaka za afya 
zinasema kuna ukosefu wa maji ya 

kunywa katika maeneo ya vijijini na 
makazi duni ya mijini.
NCDC ilisema watu 359 walifariki 

dunia kati ya Januari na Septemba, 
mwaka huu ikilinganishwa na 
watu 106 katika kipindi kama hicho 
mwaka jana. VOA.

Naibu Rais akanusha 
   tuhuma za ufisadi

NAIROBI, Kenya

M
AKAMU wa Rais 
wa Kenya, Rigathi 
Ga c h a gu a ,  j u z i 
Jumatatu alikanusha 

madai ya ufisadi dhidi yake katika 
mkesha wa kura ya kutokuwa na 
imani naye ambayo inaashiria 
mgawanyiko mkubwa katika 
chama tawala.
Tuhuma hizo zinakasirisha na 

ni propaganda tupu, Gachagua 
alisema katika mkutano na 
waandishi wa habari, akizitaja 
kuwa jaribio la “kuniondoa 

madarakani kutokana na sababu 
nyingine za kisiasa.”
Hakuna mashitaka rasmi 

yaliyofunguliwa na waendesha 
mashitaka na hakuna uchunguzi 
ulionzishwa na mahakama.
Lakini Gachagua alishindwa 

kuzuia mchakato wa kutokuwa 
na imani naye katika Bunge wiki 
iliyopita, licha ya kuwasilisha 
mala lamiko  mara  kadhaa 
mahakamani akiomba mchakato 
huo usitishwe.
Makamu huyo wa Rais William 

Ruto, anatuhumiwa kwa ufisadi, 
kudhoofisha shughuli za serikali 
na kutumia siasa za kikabila 
zinazoleta mgawanyiko, kati ya 
mashitaka mengine.
Wabunge wa Kenya walianzisha 

mchakato wa kumfungulia 
mashitaka Oktoba mosi, mwaka 
huu huku wabunge 291 wakiunga 
mkono hoja hiyo, ikiwa zaidi 
ya kiwango cha wabunge 117 
kinachohitajika. VOA.

Tuhuma hizo 
zinakasirisha na ni 
propaganda tupu, 
Gachagua alisema 
katika mkutano 
na waandishi wa 
habari, akizitaja 

kuwa jaribio 
la “kuniondoa 
madarakani 
kutokana na 

sababu nyingine 
za kisiasa.”

TUNIS, Tunisia

RAIS wa Tunisia, Kais Saied, 
amechaguliwa kwa muhula 
mwingine kwa asilimia 90.69 ya 
kura, Tume ya Uchaguzi (ISIE) 
imesema.
Miaka mitatu baada ya 

Saied kujinyakulia mamlaka 
makubwa ,  makund i  y a 
kutetea haki za binadamu 
y a n aho f i a  k u c h a gu l i w a 
kwake kutaimarisha utawala 
wake katika taifa hilo ambalo 
demokrasia yake iliimarika 
kufuatia  maandamano ya 
mwaka 2011.
Saied, mwenye umri wa miaka 

66, alishinda kwa kishindo 
uchaguzi wa Jumapili kwa kura 
milioni 2.4, lakini asilimia 28.8 
tu ndiyo walijitokeza kupiga 
kura kati ya watu milioni 10 
wanaotimiza masharti ya kupiga 
kura.
Mpinzani wake anayefungwa 

jela Ayachi Zammel, alipata 
asilimia 7.3 na mgombea wa 
tatu Zouhair Maghzaoui alipata 

Kais Saied ashinda 
tena urais Tunisia

kwake miaka 11 iliyopita, kama 
Papa wa kwanza kutoka Amerika 
Kusini.
Makadinali hao wapya ni 

kutoka nchi tofauti ikiwemo 
Argentina, Brazil, Chile, Peru, 
Italy, Uingereza, Serbia, Japan, 
Indonesia, Canada, Ivory Coast 
na Algeria.
20 kati yao wana umri wa chini 

ya miaka 80 na watapiga kura 
katika kongamano kumchagua 
Papa mpya baada ya kifo cha 
Francis au kujiuzulu kwake.
Mmoja kati ya kundi hilo ana 

umri wa miaka 99, ni Askofu 
kutoka Italia. Askofu Mykola 
Bychok wa Kanisa Katoliki la 
Ukraine, ana umri wa miaka 44, 
atakuwa Kadinali wa kwanza 
mwenye umri mdogo.
VOA.

Makadinali 
hao wapya ni 
kutoka nchi 

tofauti ikiwemo 
Argentina, 

Brazil, Chile, 
Peru, Italy, 
Uingereza, 

Serbia, Japan, 
Indonesia, 

Canada, Ivory 
Coast na Algeria.

asilimia 1.9 ya kura, kiongozi wa 
ISIE Farouk Bouasker, alitangaza 
kwenye televisheni ya taifa.
VOA.
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Na Mwandishi Maalumu

N
I miaka 25 sasa tangu 
kufariki kwa mwasisi 
wa taifa hili na Rais wa 
kwanza wa Tanzania, 

Mwalimu Julius Nyerere Oktoba 
14, 1999.
Mwalimu Julius Nyerere alikuwa 

ni kati ya viongozi wachache wa 
Afrika ambao wameacha athari 
chanya katika utamaduni wa nchi 
zao.
Nyerere alikuwa Mwalimu 

na hivyo ni sahihi pia kusema 
taaluma na silika ya ualimu 
iliathiri siasa na matendo yake 
pia kama kiongozi wa Tanganyika 
na baadaye Tanzania. Aliiona 
Tanzania kama darasa, na daima 
alikuwa anafundisha.
Yapo mengi kuhusu Mwalimu 

Nyerere lakini ninachotaka 
kuongelea hapa ni mchango 
wake katika uwanja wa sekta ya 
utamaduni.
Mwalimu Nyerere aliamini kuwa 

nchi isipoupa nafasi utamaduni 
wake isingeweza kufanikiwa 
kat ika  baadhi  ya  mambo 
yakiwemo ya kujenga umoja, jamii 
inayojitambua, utaifa na hata 
uchumi, jambo ambalo ni hatari 
kwa mustakabali wa Taifa.
Hata ripoti ya hivi karibuni 

ya Shirika la Kimataifa la Elimu, 
Sayansi na Utamaduni (UNESCO), 
imeonesha jinsi bidhaa za 
kitamaduni zilivyo na mchango 
mkubwa katika kuchochea ukuaji 
wa uchumi, hususani katika kizazi 
hiki cha kidijiti.
Baada ya uhuru, Desemba 

1961, Mwalimu aliunda Wizara 
ya Utamaduni wa Taifa na Vijana 
mwaka 1962, na alitamka wazi 
kuwa Utamaduni ni kiini na roho 

Utamaduni wetu baada ya Mwalimu Nyerere

ya Taifa. Akasema nchi inayokosa 
utamaduni wake ni sawa na 
mkusanyiko wa watu usiokuwa 
na roho hivyo kukosa sifa ya 
kuitwa taifa kamili.
Tangu mwaka 1962, shughuli 

za sanaa na utamaduni zilipewa 
nafasi katika mfumo wa kiserikali.
Katika utawala wake uhusiano 

kati ya utamaduni na maendeleo 
ulitambuliwa, hasa miaka ya 70. 
Kwa mfano, iliyokuwa Wizara ya 
Utamaduni wa Taifa na Vijana 
(1979) iliwateua wataalamu 

Wilaya.
Vituo vya jumuiya au vituo 

vya kijamii yalikuwa maeneo ya 
umma ambapo wanajumuiya 
walikuwa wanakusanyika kwa 
shughuli za vikundi, usaidizi 
wa kijamii, habari za umma, na 
madhumuni mengine.
Leo hii vituo hivyo havipo tena 

baada ya kugeuzwa aidha kuwa 
ofisi za Manisipaa au kukodishwa 
kwa watu binafsi ili kuongeza 
pato la serikali za mitaa bila kujali 
vijana waliomo katika Manispaa 
wanapewa sehemu nyingine 
maalumu kufanya shughuli zao 
za sanaa.
Kukosekana kwa vituo hivyo 

vya kijamii na suala la Maofisa 
Utamaduni kuwa chini ya 
Tamisemi badala ya Idara mama 
ya Utamaduni ni mambo ambayo, 
tupende tusipende, yamechangia 
kuudidimiza utamaduni na sanaa 
nchini.
Utamaduni ukilelewa vizuri 

ni chombo chenye nafasi nyingi 
sana za ajira, huweza kuongeza 
pato la eneo husika kwa 
kuhamasisha maendeleo, huleta 
uzalendo, ubunifu wa mambo 
mbalimbali ya utamaduni, 
huweza kuhamasisha utalii katika 
utamaduni, na ni sehemu ya utalii 
ambayo kwa bahati mbaya sana 
haijatumika kikamilifu katika 
kuongeza kipato cha nchi hii kwa 
ujumla.
Nina matumaini makubwa 

kuwa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan ataendeleza  pale 
alipoishia Mwalimu Nyerere 
kwan i  t a n gu  ame i n g i a 
madarakani Machi 19 mwaka 
2021 nimeanza kuiona taswira ya 
Mwalimu Nyerere na utamaduni 
wetu.
Kama ambavyo amefanya 

kwenye Tamasha la Kizimkazi 
aliloliasisi miaka kadhaa iliyopita 
kule Kizimkazi Zanzibar ambako 
masuala ya utamaduni, mila na 
desturi zetu yanazingatiwa kwa 
kiwango cha juu.

wake waandike kitabu kiitwacho 
Utamadun i  Chombo  cha 
Maendeleo.
Katika dibaji ya kitabu hicho, 

aliyekuwa Waziri wa Wizara 
husika alitoa maelezo yaliyojaribu 
kuonesha uhusiano kati ya 
utamaduni, uhuru na maendeleo.
Sehemu ya Dibaji ilisema: “Kuna 

sababu nyingi za kuutambua 
Utamaduni kuwa ni chombo 
cha maendeleo. Moja ni kuwa 
vipengele na fani mbalimbali za 
Utamaduni ndizo zilizoko katika 
kiini cha umoja wa jamii. 
Utamaduni ni sehemu ya 

siasa ya Taifa letu lenye msingi 
na shabaha ya umoja wa kweli. 
Uhuru wetu uliletwa na umoja. 
Maendeleo hayapatikani bila ya 
uhuru na umoja. Hivyo utamaduni 
kama nguzo ya umoja, ni chombo 
cha maendeleo (Wizara ya 
Utamaduni wa Taifa na Vijana, 
1979, uk. vii)”.
Kama jitihada za kukuza 

utamaduni, Mwalimu alianzisha 
Baraza la Kiswahili la Taifa (Bakita) 
mwaka 1967, hiyo ikiwa ni miaka 
sita tu baada ya uhuru, ili kukuza 
Kiswahili kiwe lugha inayoweza 
kutumiwa katika nyanja zote za 
jamii, utawala, elimu, mafunzo na 
biashara.
Miaka nane baadaye Serikali 

ya Mwalimu ilianzisha Baraza la 
Sanaa la Taifa na Baraza la Muziki 
la Taifa, ambayo yaliunganishwa 
mwaka 1984 kuwa Baraza la Sanaa 
la Taifa la sasa (Basata). 
Madhumuni ya Basata na 

mabaraza  ya l iyo l i tangul ia 
yalikuwa kufufua, kuendeleza na 
kukuza sanaa za asili (utamaduni) 
za Watanzania.
Aidha, Chuo Kikuu cha Dar 

es Salaam kilianzisha masomo 
ya sanaa tangu mwaka 1966. 
Mwaka 1973, mafunzo ya sanaa 
kwa walimu wa shule za msingi 
yalianzishwa katika Chuo cha 
Ualimu Chang’ombe, Dar es 
Salaam na baadaye kuhamishiwa 
katika Chuo cha Ualimu Butimba 

Mwanza.
Chuo cha Sanaa Bagamoyo, sasa 

Taasisi ya Sanaa na Utamaduni 
(TaSUBa), kilianzishwa mwaka 
1981 kwa lengo la  kutoa 
mafunzo kwa wasanii ili kuuenzi 
utamaduni. Aidha mwaka 1985 
serikali ilianzisha matamasha na 
mashindano ya fani mbalimbali 
za utamaduni kuanzia ngazi ya 
wilaya, mkoa, kanda hadi taifa.
Katika duru nyingi za kimataifa, 

nchi yetu chini ya Mwalimu 
ilisifiwa sana kwa jitihada zake 
za kushughulikia ukuzaji wa 
utamaduni.
Lak in i  sasa  tumej iku ta 

tukiangukia kule kule alikosema 
Mwa l imu  Nye re re  kuwa 
‘kusanyiko la watu wasio na roho’. 
Tunapotea taratibu tukibaki kuwa 
taifa lisilo na utamaduni wake, 
lenye raia wasio na mwelekeo, 
wasiojifahamu, wasio na fahari 
ya utaifa wao, wasio na umoja, 
uzalendo,  mshikamano au 
heshima mbele ya mataifa 
mengine. Pengine fani moja 
ya utamaduni ambayo bado 
inaonekana vyema ni Lugha ya 
Kiswahili.
Kwa kawaida utamaduni huipa 

jamii utambulisho. Sura na haiba 
ya jamii hueleweka na kuelezeka 
kutokana na utamaduni wa watu 
wake. Utamaduni hurithishwa 
kutoka kizazi hadi kizazi kupitia 
lugha, sanaa na imani.
Mwa l imu  a l i h a k i k i s h a 

utamaduni wetu haupotei bali 
unaendelezwa na alijua kuwa 
nyenzo ya kuuendeleza ni 
kuanzisha Vituo maalumu vya 
Jumuiya vilivyojengwa katika kila 
wilaya maarufu na vilijulikana 
kama Community Centres.
Vituo vya jumuiya viliwekwa 

chini ya Maofisa Utamaduni 
kuvisimamia na kuwa mahala 
ambapo serikali  i l ipatenga 
maalumu kwa ajili ya shughuli 
za sanaa na kutafiti masuala 
yaliyohusu utamaduni: Lugha, 
Mila na Desturi katika ngazi ya 

Mwalimu 
Nyerere 
aliamini 

kuwa nchi 
isipoupa nafasi 

utamaduni 
wake 

isingeweza 
kufanikiwa 

katika baadhi 
ya mambo 
yakiwemo 
ya kujenga 

umoja, jamii 
inayojitambua, 
utaifa na hata 
uchumi, jambo 

ambalo ni 
hatari kwa 

mustakabali wa 
Taifa.



21Uelekeo  | Jumatano  Oktoba 9-15, 2024 |  Makala Burudani 21Uelekeo  | Jumatano Oktoba 9-15, 2024 |  Makala Burudani

Msondo kuadhimisha miaka 60 ya kuzaliwa 

Mama Diddy avunja ukimya
NEW YORK, Marekani

MAMA mzazi wa  Diddy, Janice 
Combs,  amevunja  ukimya 
kwa mara ya kwanza kuhusu 
matatizo ya kisheria na mashtaka 
y ana yomkab i l i  mwanaye 
ambaye kwa sasa yuko gerezani 
hapa Brooklyn New York kwa 
mashtaka ya ulaghai, unyanyasaji 
wa kingono, na usafirishaji wa 
binadamu.
Janice alitoa taarifa yake kwa 

‘Local 10 News” siku ya juzi 
Jumapili  kupitia Wakili Natlie 
Figgers. Aliongea maneno makali 
ya uchungu kuhusu jinsi jamii 
inavyomchukulia mwanaye na 
kumhukumu kabla ya kusikia 
upande wake wa pili na kusikilizwa 
kwa kesi yake. 
“N i n a k u j a  kw a k o  l e o 

kama  mwing ine  ambaye 
nimehuzunishwa sana na tuhuma 
zinazotolewa dhidi ya mwanangu, 
Sean Combs. Inahuzunisha 
kuona mwanangu akihukumiwa 
si kwa ukweli, bali kwa simulizi 
iliyotengenezwa kutokana na 
uongo.
“Kutoa ushahidi kuonekana 

ana hatia hadharani kabla 

hajapata fursa ya kuthibitisha 
kutokuwa na hatia, ni maumivu 
ambayo hayawezi kuvumilika kwa 
maneno. Kama kila mwanadamu, 
mwanangu anastahili  kuwa 
na siku yake atakayosimama 
mahakamani, hatimaye kushiriki 
upande wake, na kuthibitisha 
kutokuwa na hatia.”
“Wakati mwingine, ukweli 

na uwongo hufungamana kwa 
karibu sana hivi kwamba inatisha 
kukubali sehemu moja ya hadithi, 
hasa wakati ukweli huo hauko 
kawaida au ni mgumu sana 
kuamini,” Janice alisema.
Pia kwenye taar ifa  yake 

alisema mtoto wake huyo wa 
kiume mwenye umri wa miaka 
54 anaweza kuwa alidanganya 
kuhusu unyanyasaji  ambao 
ulinaswa kwenye video na CNN, 
lakini hiyo haimaanishi kuwa ana 
hatia ya unyanyasaji wa kijinsia 
anaotuhumiwa.
Kumbuka kwamba Jumanne 

iliyopita pia waathiriwa wengine 
120 waliibuka na kudai kufanyiwa 
matukio ya unyanyasaji na rapa 
huyo katika nyakati tofauti tofauti.
Wakati huo huo, orodha ya 

wanaodaiwa kuwa washirika 

wa msanii wa Diddy Combs 
anayetuhumiwa kwa makosa ya 
unyanyasaji, ulaghai na biashara 
ya ngono, inatazamiwa kutajwa 
hivi karibuni katika hatua nyingine 
ya kesi zinazomkabili, Wakili 
mtetezi wa Waathirika wa matukio 
hayo Tony Buzbee amethibitisha.
Buzbee ameviambia vyombo 

vya habari kuwa; “majina hayo 
yatawashtua.”  Wakati akitangaza 
kesi  mpya zi l izofunguliwa 
dhidi ya Msanii huyo kwa niaba 
ya waathiriwa 120 wanaodai 
kunyanyaswa  k ingono  na 
Diddy, amesema “siku itakuja 
ambapo tutataja majina mengine 
isipokuwa Sean Combs, na kuna 
majina mengi.” amedokeza.
Waki l i  huyo  ameongeza 

kuwa, kwa sasa ana mpango 
wa kuwasilisha kesi hizo katika 
majimbo kadhaa kwa muda 
wa siku 30 zijazo na ameahidi 
kufichua majina hayo baadaye 
pia amethibitisha kuwa nusu ya 
Walalamikaji ni Wanaume na 
kwamba mashambulizi mengi 
yanayodaiwa yalifanyika New York, 
California, Georgia na Florida.
Malalamiko 120 ambayo 

ametangaza kwa sasa yanaanzia 

Na Hamid Yassin

B
ENDI  k o n gw e  y a 
Msondo Ngoma Oktoba 
26 i tafanya onyesho 
k am am b e  k w e n y e 

Ukumbi wa Gwambina (zamani 
TTC) Chang’ombe katika sherehe 
yao ya kutimiza miaka 60 tangia 
kuanzishwa kwake .
Meneja wa bendi hiyo, Said 

Kiberiti amelipasha Uelekeo kuwa, 
siku hiyo kutakuwa na onyesho kali 
ambapo nyimbo zao zote tangu 
zile za mwaka 1964 ilipoanzishwa 
zitapigwa.
“Siku hii ni muhimu na adhimu 

kwetu sote  Wana -Msondo 
Ngoma  kwa ajili ya kutafakari 
na kukumbuka historia ya bendi 
yetu  na taifa letu kiujumla, 
niwaombe wadau na wapenzi 
wa bendi yetu pendwa ni wakati 

wetu wa kuonyesha  umoja wetu  
katika tukio hili,” amesihi Kiberiti.  
Kiberiti ambaye pia ndiye Katibu 
Mkuu wa Chama cha Muziki wa 
Dansi (CHAMUDATA), amevitaja 
viingilio vya tamasha hilo kama 
ifuatavyo;  VVIP itakuwa  Sh. 
100,000,  VIP itakuwa Sh. 50,000 na  
kawaida ni Sh. 15000.
Kiberiti amesema kuwa, kwa 

wale watakaokata tiketi siku ya 
tamasha kiingilio kutakuwa Sh. 

20,000. Pia mpaka sasa vikundi 
mba l imba l i  vya  burudani 
vimethibitisha kushiriki katika 
tamasha hilo na muda si mrefu 
vitatangaziwa rasmi.
Kiberiti amepasha kuwa, kwa 

wale wanaotaka kukata tiketi 
mapema wawasiliane na mhasibu 
wao wa bendi  aitwae Anthony 
au kupitia Kundi la Whats Up la 
Msondo Ngoma wawasiliana na 
Mwekehazina wao  Mwakidosho.  
 “Niwasihi washabiki na wadau 

wa bendi yetu pendwa, siku hiyo 
tuonyeshe  mshikamano wetu ili 
watu wajue hii ni bendi kubwa,” 

amesihi Kiberiti. 
Pia Kiberiti  amesema kuwa, 

Oktoba 13  kutakuwa na kisomo 
cha kuwarehemu wapendwa 
wao waliotangulia mbele za haki 
ambapo shughuli hiyo itafanyika 
ofisini kwao Amana Ilala kuanzia 
saa 4 asubuhi.  
Msondo Ngoma wamepanga 

kuweka kambi mkoani Dodoma 
kwa wiki nzima  na itaondoka 
Oktoba 18 na kurejea tarehe 24 
mwezi huu na siku ya Alhamisi 
tarehe 25watafanya mkutano na 
waandishi wa habari pamoja na 
kukagua mitambo.

katika kesi za mwaka 1991 
huku mshukiwa mdogo kabisa 
anayedaiwa kunyanyaswa na 
msanii ametajwa kuwa ni mtoto 
wa umri wa miaka tisa tu, huku 
wanaomshtaki Diddy wengine 25 
wakisema kuwa walikuwa watoto 
wadogo wakati msanii huyo 
anawatendea uhalifu huo.

Haya yote yanakuja baada ya 
Diddy mwenye umri wa miaka 
54 kufunguliwa mashtaka katika 
Mahakama ya Shirikisho hapa 
nchini Marekani kwa makosa ya 
ulaghai na biashara ya ngono.
Hata hivyo, msanii huyo 

amekanusha makosa yote na 
amekana hatia ya madai ya jinai 
huku akiendelea kushikiliwa 
katika gereza la Metropolitan bila 
dhamana.
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LONDON, England

I
MEPITA miezi kadhaa tangu 
siku ambayo mchezaji wa PSG 
ya Ufaransa na timu ya taifa 
ya Morocco, Achrafu Hakimi 

alipoamua kuachana na mkewe, Hiba 

Abouk huku taarifa za kumzidi ujanja 
mkewe huyo katika kugawana mali 
zake zikitawala vyombo vya habari.
I l ie lezwa kwamba Hakimi 

alishamstukia mkewe huyo na 
kuamua kuandika mali zake zote jina 
la mama yake.

Mwalimu Nyerere alipenda 
michezo, akatibuliwa!

Na Hamid Yassin

KWA  kuwa nimepata 
bahati ya kuona masuala 
ya michezo katika Awamu 
zote Sita za uongozi wa 

taifa letu, basi sio vibaya angalau 
kidogo sana nikakusimulia 
kuhusu michezo enzi za Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere ambaye tarehe 14 mwezi 
huu tutaadhimisha miaka 25 tangu 
atangulie mbele ya haki.
Ni wazi Serikali ina uwezo 

mkubwa wa kuua, kudumaza, 
kuuhuisha au kuendeleza michezo 
katika nchi yoyote ile duniani, sisi 
Tanzania tuna bahati ya mtende 
kupata viongozi waliopenda na 
wanaopenda michezo.
Katika Utawala wa awamu ya 

kwanza chini ya Rais wa kwanza 
Mwalimu Nyerere,  michezo 
ilipewa kipaumbele ilichostahili 
katika nyanja zote.
Kamwe huwezi kuendeleza 

michezo bila miundombinu 
yake, hakuna shaka kwamba, 
ni wakati awamu hii ya kwanza 
ndipo viwanja vingi vya michezo  
tuvionavyo leo kote nchini 
vilijengwa tena kwa nguvu za 
wananchi. 
Uhuru, Karume Dar es salaam 

(sasa wa TFF), Kirumba Mwanza, 
Jamhuri Dodoma, Kambarage 
Shinyanga, Shekh Amri Abeid 
Arusha, Lake Tanganyika Kigoma, 
Ushirika Moshi, Mkwakwani 
Tanga, Majimaji Songea, Sokoine 
Mbeya ni baadhi tu ya viwanja 
vilivyojengwa wakati wa awamu 
yake ya kwanza.
Ukichukua viwanja alivyoviacha 

na vilivyojengwa baadaye ni 
wazi utakubaliana na mimi huyu 
Mwalimu Nyerere alikuwa na nia 
ya dhati ya michezo na aliitekeleza 
kwa vitendo.
Ni katika kipindi chake kila 

shirika aidha liwe la umma au 
binafsi ilikuwa ni lazima liwe na 
timu za michezo.
Hapa ndipo tulipopata timu 

kama Plisner,  Sigara,  Reli , 
Tumbaku, RTC Kagera, RTC 
Kigoma, Biashara Mwanza, 
Biashara Shinyanga, Pamba, 
Tanarees, TPC Moshi, Ushirika 
Kilimanjaro, Ufi, BP, Maziwa, 
Urafiki, Fishnert, Ngozi, Bora, 
Kago, Bandari Dar, Bandari Mtwara 
na nyingine nyingi kote nchini. 
Wachezaji wengi waliibukia 

timu hizi na kuja kuwa wachezaji 
wakubwa waliokuja kulitumikia 
Taifa.
Nakumbuka baada ya vita vya 

Uganda, Serikali ya Uganda ilituma 
wajumbe kuja kujifunza kwetu sera 
za michezo na jinsi ya kuzitekeleza. 
Kile Uganda walichokuja kujifunza 
kwetu ndicho wanakisimamia 
mpaka leo.
Hayati  Mwalimu Nyerere 

alihakikisha viwanja vya michezo 
yote  v inavyok idhi  v igezo 
vinakuwepo vingi vya kutosha 
kila mkoa hapa nchini. Shule zote 
za msingi na sekondari ilikuwa ni 
lazima ziwe na viwanja.
Mitaani kote viwanja vilikuwepo, 

mashirika yote ya umma na binafsi 
ilikuwa ni lazima kila shirika 
liwe na  uwanja. Ndio maana leo 
vimebaki baadhi kama Kinesi 
( Urafiki), TTC Chang’ombe, 
Bandari kule Temeke, nk. 
Viko wapi viwanja vya Ufi, 

Fishnert, Maziwa, Chibuku nk? 
Bado vipo? Na bado vinakidhi 
vigezo vya kuitwa viwanja wa 
michezo? Hapana havipo. Nini 
kilitokea? Wajuaji walibadilisha 
matumizi ya viwanja hivyo!
Enzi za Mwalimu alihakikisha 

michezo inachezwa, na inakuwa 
ni michezo yenye ushindani wa 
kutosha kuanzia, mashuleni, timu 
za vijiji, kata, tarafa, wilaya, mkoa 
mpaka taifa..

Ziko wapi timu za mikoa 
zilizotuibulia wachezaji kutoka 
mikoa yao? Ziko wapi timu za 
mikoa kama  Mzizima United, 
Ingebensabo,  Mashujaa  wa 
Unyanyembe, Kindai Shooting Stars, 
Mont Meru Warious, Kilimanjaro 
Stars, nk? Kwa nini mashindano yale 
ya taifa ya mikoa yalikufa? Ni kweli 
michuano ya Kombe la Taifa ilikuwa 
haina tija yoyote kwenye soka letu?
Kwa nini Mwalimu Nyerere 

alifanikiwa kuvianzisha viwanja 
na kuvilinda? Kwa nini siku hizi 
vimevamiwa na kujengwa vitu 
vingine? Nani wa kulaumiwa? 
Hakuna wa kulaumiwa bali ni sisi 

wenyewe kwa kushindwa kuwa na 
maono ya Baba wa Taifa na kuzijali 

tamaa zetu zaidi na ubinafsi. 
Tulifika mahali tukaamini kuweka 
biashara, darasa, au baa kwenye 
eneo la uwanja wa michezo 
tukidhani ndio maendeleo. 
Na kibaya zaidi tukashirikiana na 

mamlaka kuhujumu viwanja kwa 
njia chafu na ovu. Ninaamini huko 
alipo kama Baba wa Taifa anaona 
basi atakuwa analia machozi 
yasiyokoma.
Tumeshindwa kuenzi mazuri 

ya michezo ya Baba wa Taifa na 
tumeamua kuharibu kila kitu kwa 
tamaa zetu. Viwanja vya michezo 
vimegeuzwa vya biashara ya 
kupaki magari karibu kote nchini. 
Inauma na kusikitisha sana.
Kama tunataka kufanikiwa 

kwenye michezo kama nchi 
lazima turudi pale tulipopotea njia 
tukaitafute njia yetu.
Turudi kuhakikisha kila shule ya 

msingi ina uwanja, ina mipira, ina 
waalimu wa michezo waliosomea 
ambao wao wenyewe wanaipenda 
michezo. 
Na kuwe na michezo ya kutosha 

mashuleni yenye ushindani wa 
shule na shule, kata kwa kata, 
wilaya kwa wilaya mpaka mkoa 
kwa mkoa. Kama hatuwezi 
kurudi hapa basi tukubali njia 
tumeipoteza na hatuijui tena. 
Hivyo tukubali kuzidi kupotea 
tukiingia maporini zaidi.
Hayati  Mwalimu alikuwa 

anapenda sana michezo na 
wakati wa uongozi wake ndipo 
wanamichezo wa Tanzania 
walipotamba ndani na nje ya 
mipaka yetu.
Rekodi zote za kwenye michezo 

yote ikiwemo riadha, ngumi na 
soka ziliwekwa wakati wa Awamu 
ya Kwanza. Wakina Fielbert Bayi, 
Gidamasi Shahanga, Selemani 
Nyambui na mabondia marehemu 
Titus Simba, Willy Isangula, 
Michael Isangula waliweka 

rekodi kubwa kwenye michezo ya 
Olimpiki na Jumuiya ya Madola 
enzi zile za Baba wa Taifa, Mwalimu 
Nyerere.
Taifa Stars iliingia fainali za 

Kombe la Mataifa Huru ya Afrika 
(sasa Kombe la Mataifa ya Afrika, 
AFCON) kwa mara ya kwanza 
enzi ya Mwalimu Nyerere mwaka 
1980 na baada ya hapo tulikaa bila 
kufuzu kwa zaidi ya miaka 35!

TULIMUUDHI  AKIWA HAI
Kama nilivyosema hapo juu 

kuwa, Mwalimu alipenda sana 
michezo na alikuwa anahudhuria 
viwanjani, lakini mwaka 1979 
viongozi wa wakati huo wa soka 
walimchefua pale alipokuwa 
mgeni wa heshima kwenye 
pambano la timu ya taifa, Taifa 
Stars, dhidi ya timu ya taifa ya 
Sudan na wachezaji wa Stars 
kucheza kifua wazi!
Mwalimu akiwa na mgeni wake 

pale Uwanja wa Uhuru Rais wa 
Sudan wa wakati huo hayati, Jaafar 
Nimeiry, Stars iliingia uwanja 
kidari wazi kwa mshangao wa 
Mwalimu Nyerere mbele ya mgeni 
wake, Nimeiry.
Viongozi wa FAT wakati huo 

wakiongozwa na Mwenyekiti wao 
marehemu, Said  El Mamry  walidai 
jezi za Stars na Sudan zilifanana 
ndipo wakaamua mwenyeji acheze 
kifua wazi! Jezi zililetwa wakati 
wa mapumziko lakini Mwalimu 
Nyerere hakusubiri kuangalia 
hicho kipindi cha pili, kwa hasira 
akamchukua mgeni wake Rais 
Nimeiry wakaondoka uwanjani.
Tangu wakati huo Mwalimu 

Nyerere hakuhudhuria tena 
mchezo wowote wa soka au 
mwingineo, akaamua kubaki 
kushabikia na kucheza mchezo 
wa bao ambapo alikuwa nguli wa 
mchezo huo wa bao na mingine ya 
jadi.

Aliyekuwa Rais wa Sudan, Hayati Jaafar Nimeiry akikagua timu ya Taifa huku wachezaji wakiwa 
kifua wazi. Hapa ndipo Mwalimu Nyerere alipokasirika na kususa kwenda viwanjani.

Hayati Mwalimu Julius Nyerere akicheza bao na jirani yake Msasani huku Rais wa awamu ya pili, 
hayati Ali Hassan Mwinyi, mkewe Mama Maria Nyerere wakishuhudia.
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Kona ya Urembo
Urembo wa nywele kwa 
mwanaume mtanashati

Na Hidaya Machupa 

KW A  m w a n a u m e 
mtanashati, nywele ni 
sehemu muhimu ya 
mwonekano wa jumla, na 

zinachangia sana katika kufafanua 
mtindo wake wa maisha, hadhi 
yake, na jinsi anavyojitunza. 
Urembo wa nywele unahusu 

si tu muundo wa nywele, bali pia 
usafi, afya, na uwezo wa kuzitunza 
kwa njia inayodumisha uhalisia na 
ustaarabu. Hapa chini ni makala 
inayozungumzia mbinu bora za 
urembo wa nywele kwa mwanaume 
mtanashati.
Mwan aume  m t a n a s h a t i 

anatakiwa kuchagua mtindo wa 
nywele unaoendana na sura ya uso 
wake, hali ya maisha yake, na hata 
fani anayojishughulisha nayo. Kuna 
mitindo mbalimbali inayoweza 
kuonyesha mtindo wa maisha ya 
kifahari, mfano:-

MTINDO WA UNDERCUT AU 
FADE 

Ni  maarufu  kwa sababu 
unaonyesha mwonekano nadhifu 
na wa kisasa. Nywele hukatwa kwa 
ufupi pembeni huku juu zikibakia 
ndefu kidogo kwa mpangilio mzuri.

SLICK BACK
Ni mtindo wa kurudisha nywele 

nyuma kwa kutumia mafuta ya ‘gel’ 
au ‘pomade’ ili kuzipanga vizuri. 
Huu ni mtindo unaotoa picha ya 
ujasiri na uthabiti.

POMPADOUR 
Huu ni mtindo wa kurudisha 

nywele juu na nyuma, huku zikiwa 
na ujazo wa kutosha. Inafaa kwa 
wanaume wenye nywele nene na 
wenye sura ndefu.
Mtindo wowote utakaouchagua, 

hakikisha unaendana na kazi 
yako na maisha yako ya kila siku. 
Mwanaume anayejali urembo wa 
nywele zake anatakiwa kuzingatia 
uwiano wa usafi na mtindo.

KUOSHA NYWELE MARA 2-3 
KWA WIKI

Hii itasaidia kuondoa  uchafu, 
na jasho kutoka kwenye nywele 
na ngozi ya kichwa. Hakikisha 
unatumia shampoo na ‘conditioner’ 
zenye viambato vya asili  ili 
kudumisha afya ya nywele zako.

MAFUTA YA NAZI 
Mafuta haya husaidia kulainisha 

nywele, kuzipa unyevu na kuzuia 
ukavu unaoweza kusababisha 
nywele kuwa na mwonekano mbaya 
au kugawanyika.
Ili kudumisha mwonekano safi, 

mwanaume mtanashati anapaswa 
kutembelea kinyozi wake angalau 
mara moja kila wiki mbili hadi tatu. 
Hii inasaidia kudhibiti mwelekeo wa 
nywele na kuzuia kuziharibu. 
Pia, ni muhimu kuzingatia usafi 

wa mashine au vifaa vinavyotumika 
kukata  nywele  i l i  kuepuka 
maambukizi ya ngozi.
Urembo wa nywele sio tu za 

kichwani, bali pia sehemu ya ndevu 
na sharubu. Hizi zinahitaji matunzo 
bora.
 Kuweka ndevu na sharubu katika 

umbo linaloendana na mwonekano 
wako wa sura ni muhimu. Wanaume 
walio na ndevu wanahitaj i 
kuzichana kila siku na kutumia 

mafuta ya ndevu (beard oil) ili 
kulainisha nywele na kuimarisha 
afya ya ngozi chini ya ndevu.

KUOSHA NA KUZILAINISHA 
Osha ndevu zako mara kwa 

mara kwa shampoo maalum 
ya ndevu, na utumie mafuta ya 
ndevu kuhakikisha zina unyevu wa 
kutosha ili zionekane laini na zenye 
mvuto.
Afya ya nywele hutegemea sana 

lishe. Mwanaume mtanashati 
anaweza kupata nywele zenye afya 
na kung’aa kwa kufuata mlo wenye 

virutubisho kama vifuatavyo.

PROTINI 
Inayopatikana kwenye nyama, 

samaki, mayai, na maharage. 
Protini husaidia katika ukuaji wa 
nywele na kuzifanya ziwe nene.
OMEGA-3
Asidi ya mafuta inayopatikana 

kwenye samaki wa maji baridi kama 
salmon, ambayo inachangia nywele 
zenye afya.

VITAMINI A, C, NA E

Hizi vitamini ni muhimu kwa 
ukuaji wa nywele zenye nguvu na 
ngozi yenye afya.
Ikiwa mwanaume mtanashati 

anakumbwa na matatizo ya nywele 
kama kupoteza nywele au ukavu, 
ni muhimu kutafuta ushauri wa 
kitaalamu. Daktari wa ngozi au 
mtaalamu wa nywele anaweza 
kupendekeza bidhaa bora za 
nywele au matibabu maalum kama 
(minoxidil) kwa ajili ya kuongeza 
ukuaji wa nywele.
Mwanaume mtanashati anajua 

kuwa urembo wa nywele ni sehemu 
ya kujiamini. Nywele zinapokuwa 
safi, nadhifu, na zenye muundo 
mzuri, huongeza hisia za kibinafsi 
na kuvutia macho ya watu. 
Mwanaume anayejali nywele zake, 
kwa hakika anajali mwonekano 
wake wa jumla, jambo linaloongeza 
nafasi ya kufanikiwa kijamii na 
kitaalamu.
Mwanaume anapaswa kuwa 

msafi wa nywele kwa sababu 
mbalimbali zinazohusiana na afya, 
urembo, na heshima ya kijamii. 
Hizi ni sababu kuu zinazomfanya 
mwanaume awe makini na usafi wa 
nywele zake:
 

KUIMARISHA MWONEKANO NA 
UREMBO 

Nywele safi na zinazotunzwa 
vizuri zinaongeza mwonekano 
mzuri wa jumla wa mwanaume. 
Zinaweza kumpa mtu kujiamini na 
kuvutia machoni pa wengine. 
Nywele zikiwa zimepangiliwa na 

zina afya, zinaonesha nidhamu ya 
mtu katika kujitunza, jambo ambalo 
linaathiri pia jinsi anavyokubalika 
kijamii na kibiashara.

KUIMARISHA HESHIMA YA 
KIBINAFSI NA KIJAMII

Usafi wa nywele unaakisi kiwango 
cha nidhamu na heshima binafsi. 
Watu wengi hujihusisha zaidi na 
mtu ambaye anaonekana nadhifu 
na safi, na nywele safi ni sehemu 
muhimu ya picha hii ya nje. 
Usafi  huu unahusisha pia 

sehemu za ndevu na sharubu, 
ambazo zinaweza kutoa taswira 
ya mwanaume aliye makini na 
mwenye mpangilio.
Kwa mwanaume mtanashati, 

urembo wa nywele ni zaidi ya 
mtindo wa muda mfupi. Ni 
sehemu ya kujitunza, kujithamini, 
na kutoa picha bora kwa jamii 
inayomzunguka. 
Kwa kufuata mbinu bora za 

utunzaji wa nywele na ndevu, 
pamoja na kuepuka bidhaa zenye 
kemikali kali, mwanaume anaweza 
kudumisha mwonekano safi, wa 
kisasa, na kuvutia.
Kwa kifupi, mwanaume kuwa 

msafi wa nywele sio tu suala la 
urembo, bali pia ni jambo la kiafya 
na kijamii. Huku kukiwa na manufaa 
ya kiafya, pia husaidia kujenga 
picha nzuri ya mtu katika jamii na 
kuimarisha heshima ya kibinafsi.
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Uelekeo Na Mwandishi Wetu 

BAADA ya kuwepo kwa 
stori kuwa mahusiano ya 
wapendanao, Harmonize na 
Poshi Queen yamevunjika 
kutokana na wawili hao 
kupunguzana kwa mara 
ya pili kwenye mitandao 
ya  k i jami i ,  hat imaye 
mlimbwende Poshi amekiri 
kutokea kwa suala hilo.
Mrembo Poshi akifanyiwa 

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Habari 
na Mawasiliano wa Klabu 
ya Yanga, Ally Kamwe 
amenena kuwa, kundi lao 
kwenye michuano ya Klabu 
Bingwa Afrika si jepesi, lakini 
haitawazuia kutinga hatua 
ya robo fainali kutokana na 
ubora wa timu yao kwa sasa.
Kamwe amebainisha kuwa, 

Yanga imekuwa katika ubora 
wa hali ya juu katika misimu 
hii mitatu, hivyo hiyo ndiyo 
itakuwa silaha yao kubwa 
kuelekea kufuzu robo fainali 
ya michuano hiyo ya juu ngazi 
ya klabu barani Afrika.
“Hakuna timu ngeni hapo, 

karibu zote tumeshacheza 

nazo  huko  miaka  ya 
nyumba, hawa TP Mazembe 
tuliwafunga mwaka juzi nje 
ndani, Al Hilal walituondoa 
kwenye michuano ya Klabu 
Bingwa Afrika mwaka juzi na 
tukaangukia Shirikisho, hivyo 
huu ndiyo wakati wa kulipa 
kisasi kwa kikosi chetu hiki 
cha maangamizi cha sasa,” 
ametamba Kamwe.
Akiwazungumzia 

wapinzani wao wengine 
kwenye kundi hilo  A, MC 
Alger ya Algeria, Kamwe 
amepasha kuwa, hata hao 
wana kisasi nao baada ya 
kuwafunga bao 4-0 mwaka 
2017 kwenye michuano 
ya Kombe la Shirikisho na 
kuwatupa nje ya mashindano.

Wakati huo huo, kiungo 
mshambuliaji mpya wa Yanga, 
Clatous Chama ameelezea 
furaha yake ya kujiunga 
na klabu hiyo na kuisfia 
kwamba ni miongoni mwa 
klabu kubwa barani Afrika 
na anatarajia kutwaa mataji 
mkubwa ya Afrika akiwa na 
kikosi hicho cha Wananchi.
“Siku zote napenda kufanya 

kazi na timu ya aina hii 
(Yanga). Hapa nina furaha 
na natarajia kushinda mataji 
makubwa. Kushinda kikombe 
cha CAF ni moja ya jambo 
lililonileta hapa Yanga na hilo 
linawezekana,” amenena 
Chama katika mahojiano 
yake maalumu na Mtandao 
wa klabu hiyo.

Yanga itatinga robo fainali kwa ubora wake
Chama atarajia mataji makubwa Afrika na ‘Wananchi’

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Shirikisho la Soka la 
Kenya (FKF), Nick Mwendwa 
bado anashikilia msimamo 
wake kwamba atatetea kiti 
chake licha ya Wizara ya 
Michezo ya hapa Kenya kusema 
haiwezekani.
Mwendwa amesalia  na 

ms imamo mka l i  ka t i ka 
kuwania muhula wa tatu katika 
uchaguzi ujao wa kitaifa wa 
FKF uliopangwa kufanyika 
Desemba 7, 2024.
Bosi huyo wa FKF tayari 

amemaliza mihula miwili 
kul ingana na  sher ia  ya 
michezo ya mwaka 2013, lakini 
anasisitiza kuwa anastahili 
kuhudumu kwa muhula wa 
tatu.
Tangazo  l a  Mwendwa 

linakuja kutokana na msimamo 
wa Wazir i  wa  Michezo, 
K i p chumba  Mu rkomen 
kw amba  h a k un a  m t u 
ambaye tayari amehudumu 
kwa muhula wake wa pili 
a t a ruhus iwa  kugombea 
wadhifa huo.
Waziri huyo alifika mbele 

ya Bunge la kitaifa mnamo 
Sep t emba  2 5  ambapo 
alithibitisha kwamba maafisa 
hao waliruhusiwa kugombea 
nyadhifa nyingine lakini si hizi 
wanazozishikilia hivi sasa.

Mwenda bado 
akitamani 

kiti cha FKF

Na Mwandishi Wetu

K
IUNGO mshambuliaji 
wa Klabu ya Azam FC, 
Feisal Salum ameweka 
wazi kuwa, yeye kama 
mchezaji yupo tayari 

kucheza katika klabu yoyote hata 
iwe kurudi Yanga ama kwenda 
Simba.
Fe i sa l  amepasha  kuwa, 

watu wake wanaomsimamia 
wamemwambia  kuna  o fa 
mbalimbali zipo, lakini wamemtaka 
aendelee kufanya kazi yake 
uwanjani wakati huu  wakizijadili 
ofa hizo.
“Mchezaji unafanya kazi kokote 

ikitokea narudi Yanga SC sawa, hata 
nikisajiliwa Simba sawa tu maana 
mchezaji anafanyakazi kokote,” 
amedai Feisal.
Akizungumzia timu yake ya 

Azam FC, Feisal ametanabahisha 
kwamba, yeye ni mchezaji wa 
klabu hiyo na kila anapocheza 
mechi lazima apambane ili apate  
matokeo na timu yake ipate 
matokeo muhimu na sio kuifunga 
Yanga tu hapana.
Anaongeza kuwa, baada ya Kocha 

Msauzi Rhulani Mokwena kusema 
yeye ni mchezaji bora imempa 
nguvu ya kupambana zaidi na 
kuonesha kile mungu alichomjalia 
na wala sio kitu kingine tofauti.
“Mimi sikwami kucheza nje 

ya nchi ila kesho yetu huwa 
anaifahamu Mwenyezi Mungu, 
unaweza ukawa umepanga chako 
lakini Mungu amepanga kingine 
na mimi naona muda wangu bado 
haujafika na wakati wa mungu 
ndio sahihi na kama imepangwa 
kucheza nje ya nchi basi nitaenda 
ila kama imepangwa hapa hapa 
kumalizia mpira wangu nchini 
Tanzania basi nitamalizia hapa 
hapa kila kitu kinawezekana,” 
amenena Feisal.

Simba: Mkapa utaendelea 
kuwa machinjio ya wageni

mahojiano katika 
kipindi cha Amplifier 
cha  Mi l l l ad  Ayo  
amefunguka 
kuwa, ameachana 
n a  H a r m o n i z e 
i n g aw a  am e d a i 
hawajagombana.
“Hamna sababu ni 

muda tu umeisha, hata 
sijui, ni hadithi ndefu,  
tulikubaliana tupeane 
muda wa kutokuwa 
pamoja, lakini wala 
hatujagombana,” 
amekaririwa Poshi 
Q u e e n  k a t i k a 
mahojiano hayo.

Penzi la Harmonize, 
Poshi Queen layeyuka

Na Mwandishi Wetu 

KLABU ya Simba imejitapa 
kuwa,  wataendeleza 
u le  moto  wao  wa 
kuz iangamiza  t imu 

pinzani katika michuano ijayo 
ya Kombe la Shirikisho kwenye 
Uwanja wa nyumbani wa Mkapa.
Afisa Habari wa Klabu ya Simba, 

Ahmed Ally ametamba kuwa, 
ingawa timu zote walizopangwa 
nazo pamoja kundi A hawajawahi 
kukutana nazo kwenye michuano 
yoyote ile, lakini wamepanga 
kuchukua alama zote tisa 
watakapocheza nyumbani Uwanja 
huo wa Mkapa.
“Kila atakayekuja Benjamin 

Mkapa ataacha alama tatu 
ataondoka, ila ugenini kati ya hawa 
watatu kuna wawili watatupa 
alama tatu tatu huko huko kwao, 
kwa maana alama sita halafu kuna 
mmoja anaweza akatuachia alama 
moja,” amejinasibu Ahmed Ally.
Ahmed anapasha  kuwa, 

wanaziheshimu timu zote tatu 
walizopangwa nazo, lakini ili Simba 
ifuzu bila tashititi wanatambua 
lazima kwanza wafanye vizuri 
kwenye uwanja wa nyumbani 
halafu kwenda kutafuta alama 
nyingine angalau tatu ugenini 
hapo watatinga robo fainali kwa 
kuongoza kundi lao.
“Hizi mechi za hatua ya makundi 

huwa zinachezwa kwa mahesabu 
makali, kwanza lazima uwe na 
uhakika wa kushinda mechi zako 
zote za nyumbani, kinyume na 
hapo mambo ya kuhesabu vidole 
kwa kutegemea matokeo ya mechi 
za timu nyingine yatatuhusu, 
jambo ambalo hatutaki litukute 
safari hii,” ametanabahisha Ahmed.
Naye Mwenyekiti wa Bodi ya 

klabu hiyo, Mohamed MO Dewji 
amesema kuwa, wataendelea 
kupambana hadi watimize ndoto 

yao ya kutwaa ubingwa 
wa Afrika na kwa 
kuanzia wamepanga 
kufanya vizuri zaidi 
kwenye mashindano 
haya wanayoshiriki 
ya Kombe la CAF kwa 
kufika mbali zaidi.
“Kila maono yana 

nj ia  yake ingawa 
safari ni ndefu, maono 
hayafi. Yanaishi ndani 
ya mioyo yetu hadi 
yatimie. Kwa pamoja, 
tunaunda Simba yenye 
uwezo wa kushindana 
kimataifa na kuleta fahari 
kwa wanaSimba wote,” 
ameandika MO Dewji 
kwenye Ukurasa wake wa 
Instagramu jana.
Amewataka Wanasimba 

kuwa  pamoja katika kujenga 
Simba ya sasa na ya kesho.
Wakati huo huo, Simba 

inapambana kuhakikisha 
mchezaji wake mpya, Elie 
Mpanzu anacheza mchezo wa 
kwanza wa hatua ya makundi 
hapo Novemba 27 dhidi ya 
timu ya Bravo ya Angola.
Taarifa za uhakika kutoka 

ndani ya Simba zinapasha 
kuwa, wanasubiri dirisha la 
usajili la CAF linalotarajiwa 

kufunguliwa hivi karibuni 
ili kuingiza jina la Mpanzu 
na kumkata kipa, Ayubu 
Lakred anayeandamwa na 
majeraha.
Ime e l e zwa  k uwa , 

Mpanzu ataingia kwenye 
usajili rasmi na atacheza 
kimataifa pekee hadi pale 
dirisha dogo la usajili wa 
ndani litakapofunguliwa 

mwezi Desemba ndipo 
atacheza na Ligi Kuu ya 
NBC.
Simba  imepangwa 

kundi A la michuano hiyo 
ya Makundi ya Kombe la 
CAF pamoja na timu za  
SC Sfaxien ya Tunisia,  CS 
Constantine ya Algeria na  
FC Bravos de Marquis ya 
Angola.

Yapambana Mpanzu acheze dhidi ya Bravo ya Angola Novemba 27
Ahmed: Tunawaheshimu wapinzani ila hawatatoka salama ‘Lupaso’


