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MAKAMU wa Rais wa Benki ya 
Dunia (WB) anayesimamia Kanda ya 
Afrika Mashariki na Kusini, Victoria 
Kwakwa, ameipongeza Tanzania 
kwa uwekezaji mkubwa wa mradi 
wa Reli ya kisasa. Uk. 4

Na WAF, Morogoro

M K U U  w a  M k o a  w a 
Morogoro, Adam Malima, 
amesema Madaktari Bingwa 
49 wa Rais Samia ambao 
wameweka kambi ya siku sita 
kutoa huduma za kibingwa 
mkoani hapa, wanatarajiwa 
kutatua changamoto... Uk. 5

Madaktari 
Bingwa wa

Samia kutua 
Morogoro

“Niwasihi sana 
nendeni mkaishi 

katika misingi 
ya uongozi kwa 

kuzingatia katiba, 
kanuni na miongozo 

ya chama chetu,”
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DC Magoti awapa saa 24 
watuhumiwa kujisalimisha

Na Mwandishi Wetu

SEKRETARIETI  ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma, inatarajia 
kumfikisha mbele ya Baraza la 
Maadili ya Viongozi wa Umma, 
Mkuu wa Taasisi ya Uhasibu 
Arusha (IAA), Profesa Eliamini 
Sedoyeka kwa madai ya ukiukwaji 

wa Sheria ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma.
Kwa  muj ibu  wa  taar i fa 

iliyotolewa na Kamishna wa 
Maadili, Jaji Mstaafu Sivangilwa 
Mwangesi jana, Baraza hilo 
linatarajiwa kufanya kikao cha 
uchunguzi wa kina wa malalamiko 
hayo kwa mujibu wa kanuni ya 11 

ya kanuni za maadili ya viongozi 
wa umma, mwaka 2017.
Taarifa hiyo ilisema kikao 

hicho kitafanyika saa 3:00 
asubuhi kuanzia leo na kesho 
jijini Dodoma katika ukumbi 
wa mikutano wa  Sekretarieti ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma.

Mkuu IAA kufikishwa 
Baraza la Maadili leo

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Majeshi ya Ulinzi ya 
Wananchi wa Tanzania, Jenerali 
Jacob John Mkunda, kwa niaba 
ya Rais na Amiri Jeshi Mkuu, 
Dk.  Samia Suluhu Hassan, 
amewavisha nishani mbalimbali 
maafisa wakuu, maafisa na askari 
wa JWTZ jijini Mwanza.
Nishani hizo walizovishwa 

jana, ni ya Utumishi Uliotukuka, 
Nishani ya Utumishi Mrefu na 
Tabia Njema, Nishani ya Miaka 60 
ya Muungano pamoja na Nishani 
ya Miaka 60 ya JWTZ.
Aidha ,  Jenera l i  Mkunda 

aliwavisha nishani ya Jumuiya 
ya SADC maafisa na askari 
walioshiriki Ulinzi wa Amani 
nchini Msumbiji chini ya mwavuli 
wa Jumuiya hiyo.

CDF awavisha nishani 
maafisa wakuu, 

maafisa na askari JWTZ

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Petro Magoti.

Na Mwandishi Wetu, 
Kisarawe

MK U U  wa  Wi l a ya 
ya Kisarawe, Petro 
Magoti, ametoa saa 24 
kwa watu waliokimbia 

na kuacha pikipiki  wakiwa 
wanatorosha korosho kilo 600 
kutoka Kisarawe wakielekea Kibiti 
kujisalimisha kwa polisi kabla ya 
jeshi hilo halijaanza kuwasaka.
A idha ,  ameonya  yeyo te 

atakayebainika akitorosha korosho 
kutoka wilaya hiyo kwa kutumia 
chombo chochote cha moto, 
atachukuliwa hatua za kisheria.
Alikuwa akitoa taarifa ya tukio 

hilo lililotokea Kata ya Marui, 
ambapo korosho hizo zilikuwa 
zikisafirishwa kwa njia za panya 
kwa usafir i  wa pikipiki  na 
kukamatwa juzi.
“Kisarawe hatutaki mchezo wa 

ujanja ujanja. Ile shoo tunayosema, 
ndiyo tutaanza kuwapiga hawa.
“Nimetangaza motisha ya 

kiasi cha Sh. 200,000 kwa yeyote 

atakayekamata au kubaini mtu au 
watu wakitorosha korosho katika 
Wilaya ya Kisarawe,” alisema.
Alilipongeza Jeshi la Polisi, 

Idara ya Kilimo, na wananchi kwa 
kushirikiana kufanikisha kuwabaini 
watu hao.
“Yeyote atakayetorosha korosho, 

iwe kwa pikipiki, basi au daladala, 
korosho hizo zitataifishwa na hatua 
za kisheria zitachukuliwa. Huu ni 
uhujumu uchumi. Tumeshuhudia 
Rais Samia Suluhu Hassan akiwainua 
wakulima wadogo wa korosho.
“Tumeona huko Mtwara korosho 

ikiuzwa hadi Sh. 4,150 kwa kilo, lakini 
hapa Kisarawe wanatokea matapeli 
wanaowadanganya wakulima kuwa 
hakuna soko na wanazichukua 
kwa Sh. 500 hadi Sh. 800, hii 
haiwezekani,” alisisitiza.
Mkuu huyo wa Wilaya  ya 

Kisarawe aliongeza kuwa wakulima 
wanajitahidi kujiinua kimaisha 
kupitia kilimo cha korosho, hivyo 
wanahitaji kusaidiwa kuimarisha 
kipato chao, badala ya kudidimizwa 
kimaisha.

Kamishna wa Maadili, Jaji Mstaafu Sivangilwa Mwangesi.
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Balozi Mulamula afichua yake 
   ya moyoni kuhusu Nyerere

Na Mwandishi Wetu

MBUNGE wa Kuteuliwa 
na Rais Balozi Liberata 
Mulamula, amesema 
anamkumbuka 

Hayati Mwalimu Julius Nyerere, 
alivyothamini uchapakazi na 
kuwajengea uwezo watumishi wa 
serikali katika kutetea sera za nchi 
kwenye  harakati za kudai uhuru.
Alisema hayo katika siku ya 

kumbukizi ya kifo cha Mwalimu 
Nyerere ambayo hufanyika kila 
mwaka Oktoba 14.
“Yako mambo mengi  ya 

kumkumbuka Mwalimu, hususan, 
sisi tuliopata bahati ya kuhudumu 
serikalini kipindi chake. Binafsi 
namkumbuka zaidi alivyokuwa 
k iongozi  anayetambua na 
kuthamini utendaji kazi na uwezo 
wa watendaji na wateule wake bila 
kujali jinsia, dini au kabila. 
Alisema dhana yake hiyo ya 

Na Mwandishi Wetu, Tabora

WAKALA wa Mbegu za Kilimo 
(ASA),  unatarajia kuongeza 
uzalishaji wa mbegu bora za kilimo 
kutoka tani 5,000 hadi kufikia 
tani 8,568 kwa msimu wa kilimo 
2024/25.
Kaimu Mkurungezi Mtendaji 

wa ASA, Leo Mavika   alisema hayo 
wakati akifunga mafunzo ya siku 
tatu ya  Teknolojia za Uzalishaji 
wa Mbegu bora za Kilimo kwa 
watumishi  wa ASA mkoani 
Dodoma kupitia programu ya 
kuendeleza Kilimo na Uvuvi – 
AFDP.
Alisema kutolewa kwa mafunzo 

hayo ni maandalizi ya kuongeza 
uzalishaji wa mbegu kutoka tani 
5,000 hadi kufikia tani 8,568 kwa 
mwaka wa kilimo 2024/25.
Alisema ongezeko la uzalishaji 

kwa mazao kama vile mahindi, 
yatazalishwa tani 2,412, alizeti tani 
120, maharage tani 500, choroko 
tani 30, mbogamboga tani sita, 
ngano tani 1,500, soya tani 200, 
mpunga tani 1,200, mtama tani 
400 na ufuta tani 150.
Mavika alisema ASA imeweka 

mikakati mizuri kuhakikisha 
inaongeza uzalishaji mkubwa 
ili kufikia malengo ya serikali 
yaliyopangwa.
Aidha, aliongeza ASA ina 

rasilimali ardhi ya kutosha, hivyo 
ina kila sababu ya kuongeza 
uzalishaji usiokuwa na shaka kwa 
maslahi ya Taifa.
Kwa upande wake, Meneja 

Masoko wa ASA, Angolile Mbugi, 
alisema mafunzo hayo yataleta 
mabadiliko makubwa kwa taasisi 
hasa katika sekta ya uzalishaji.
Aliwataka watumishi wote wa 

ASA kuongeza uzalishaji
wa mbegu hadi tani 8,568

uongozi bora, ilichochea 
maadi l i  mema,  utu  na 
uza lendo  mkubwa kwa 
wananchi.
“Mimi nikiwa Afisa wa 

Mambo ya Nje, kipindi hicho, 
Mwalimu alitufanya tujiamini 
katika kutetea sera yetu ya 
Mambo ya Nje ambayo ilijikita 
katika Umoja wa Afrika, 
harakati za ukombozi Kusini 
mwa Afrika, kupinga ubaguzi 
wa rangi, kutofungamana na 
upande wowote katika kulinda 
na kutetea maslahi ya nchi 
yetu na watu wake na kulinda 
haki za binadamu.
A l i s e m a  d e s t u r i 

h iyo  i l i i fanya  Tanzania 
kuheshimika katika nyanja 
za kimataifa na kuwafanya 
wahamasike na kufanya kazi 
kwa bidii katika kuiwakilisha 
nchi nje ya nchi.

Balozi Liberata Mulamula

Mjumbe wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, Dk. Zakia Mohamed Abubakar (wa pili kushoto), akiwa na maafisa wengine 
wa Tume katika boti akielekea Kisiwa Kidogo cha Tumbatu kilichopo Wilaya ya Kaskazini A, Mkoa wa Kaskazini 

Unguja, Zanzibar mwishoni mwa wiki, kukagua zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. Mjumbe huyo 
alitembelea vituo vinne katika Shehia za Tumbatu Jongowe, Uvuvini, Tumbatu Gomani na Mtakuja. (Picha na INEC). 

Wakala kuwa waadilifu katika uwajibikaji 
wao pamoja na kuepuka vishawishi vyote 
vinavyoweza kuharibu taswira ya Wakala.
Kwa upande wake, Mkurugenzi wa 

Uzalishaji, Dk. Justin Ringo, alisema 
maelekezo yote yaliyotolewa na Kaimu 
Mtendaji Mkuu, yatafanyiwa kazi kulingana 
na uzito wake.

Hayati Mwalimu Julius Nyerere
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Dk. Samia aungwa 
mkono na IMF, WB

Na Mwandishi Maalum

SHIRIKA la Fedha la Kimataifa (IMF) 
na Benki ya Dunia (World Bank 
Group), yameunga mkono juhudi 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 

ambaye ni kinara wa mapambano ya 
athari mbaya za mabadiliko ya tabianchi 
kwa kuitangaza Tanzania kuwa ya pili 
baada ya Madagascar.
Waziri  wa Fedha Dk. Mwigulu 

Nchemba, alisema hayo wakati akiongoza 
kikao cha wataalam kutoka IMF na WB 
kilichofanyika ofisi ndogo ya Wizara ya 
Fedha mwishoni mwa wiki.
Alisema Tanzania itanufaika na Mfumo 

wa Ushirikiano wa Kuimarisha Hali ya 
Hewa kwa kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi na athari mbaya za uharibifu wa 
mazingira.

Alizishukuru taasisi hizo kubwa za fedha 
duniani kwa kuiteua Tanzania kuwa nchi 
za mwanzo duniani, zitakazonufaika na 
mpango huo.
Kwa upande wake, kiongozi wa timu 

ya wataalam kutoka IMF, Charalambos 
Tsangarides, alisema kupitia mpango huo, 
shirika hilo litaunga mkono kuanzishwa 
kwa kanuni za uwekezaji wa umma 
zinazohimili mabadiliko ya tabianchi na 
utoaji taarifa.
Aidha, alisema WB itajikita kusaidia 

kutekeleza  miradi  kat ika  sekta 
zitakazoimarisha uwezo wa Tanzania 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 

kama vile nishati, maji, hifadhi ya jamii na 
kilimo.
Kupitia Mfumo huo, IMF na WBG 

watafanya kazi kwa karibu na washirika 
wengine wa maendeleo, kuratibu juhudi 
zao za kuunga mkono ajenda ya mageuzi 
ya sera ya Tanzania ili kukabiliana na 
vihatarishi na changamoto zinazohusiana 
na mabadiliko hayo ya tabianchi na 
kuimarisha ustahimilivu wa uchumi wa 
Tanzania.
Alisema taasisi hizo mbili pia zitasaidia 

uboreshaji na utekelezaji wa sera  ya 
Tanzania ya usimamizi wa hatari za maafa, 
ikiwa ni pamoja na kufadhili mfumo wa 
kukabiliana na hatari hizo na uimarishaji 
wa mtandao wa usalama wa kijamii ili 
kukabiliana na majanga ya hali ya hewa.
IMF na WBG pia zitasaidia sera za 

kuboresha usimamizi wa rasilimali za 
maji, kupanua upangaji na usimamizi wa 
matumizi bora ya ardhi ya vijiji, kusimamia 
vihatarishi vya hali ya hewa katika uchumi 
na fedha na kutoa msaada wa kiufundi na 
kifedha kwa kuishirikisha pia sekta binafsi.
Kwa upande wake, Mkurugenzi Mkazi 

wa WB, Nathan Belete, akizungumza 
kwa njia ya mtandao kutoka Washington 
D.C, nchini Marekani, alisema Tanzania 
itanufaika na msaada wa kiufundi na 
kifedha kutoka taasisi hizo mbili katika 
kutekeleza miradi mbalimbali ikiwemo 
ujenzi wa miundombinu itakayokuza 
uzalishaji, kuhifadhi mazingira na kuwa na 
mchango mkubwa katika kuinua uchumi 
wa nchi.

Na Mwandishi Maalum

MAKAMU wa Rais wa Benki 
ya Dunia (WB) anayesimamia 
Kanda ya Afrika Mashariki na 
Kusini ,  Victor ia  Kwakwa, 
ameipongeza Tanzania kwa 
uwekezaji mkubwa wa mradi 
wa Reli ya kisasa inayotumia 
umeme (SGR).
Alisema mradi huo utakuwa 

k ichocheo  k ikubwa  cha 
usafirishaji wa abiria na mizigo 
na kuchangia ukuaji wa uchumi 
si tu kwa Tanzania bali kwa nchi 
zote za Ukanda wa Maziwa 
Makuu. 
Alisema hayo wakati akisafiri 

kwa reli hiyo kutoka Dar es 
Salaam kwenda Dodoma akiwa 
pamoja na Afisa Mwandamizi 
wa  benk i  h iyo,  Makiko 
Watanabe katika ziara ya siku 
tatu nchini.

Makamu Rais wa WB 
asafiri kwa Reli ya SGR

Victoria alikuwa nchini kwa 
lengo la kuimarisha ushirikiano 
kati ya Tanzania na WB.
Katika ziara hiyo, alikutana 

na kufanya mazungumzo na 
Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba kuhusu ufadhili 
wa miradi mbalimbali  ya 
maendeleo nchini ikiwa ni 
pamoja na uwezekano wa benki 
hiyo kushiriki katika ufadhili wa 
vipande vya SGR vilivyosalia.Ateta na Dk. Mwigulu Nchemba ufadhili vipande 

SGR vilivyosalia

Mradi huo 
utakuwa 

kichocheo 
kikubwa cha 

usafirishaji wa 
abiria na mizigo 

na kuchangia 
ukuaji wa 

uchumi si tu kwa 
Tanzania bali 
kwa nchi zote 
za Ukanda wa 

Maziwa Makuu. 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan

Makamu wa Rais wa Benki ya Dunia (WB) anayesimamia Kanda ya Afrika Mashariki na 
Kusini, Victoria Kwakwa (kushoto) na  Afisa Mwandamizi wa benki hiyo, Makiko Watanabe.
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Na WAF, Morogoro

MKUU wa Mkoa 
wa Morogoro, 
Adam Malima, 
amesema 

Madaktari Bingwa 49 wa Rais 
Samia ambao wameweka 
kambi ya siku sita kutoa 
huduma za kibingwa mkoani 
hapa, wanatarajiwa kutatua 
changamoto za  kiafya 
zinazowakabili wananchi.
Aidha, amesema uwepo 

wa Madaktar i  Bingwa 

hao katika hospitali za 
halmashauri siyo jambo 
la kisiasa, bali ni jambo 
kubwa la kuokoa maisha na 
kuboresha afya za wananchi.
A l i s e m a  h a y o 

alipowapokea madaktari 
hao ofisini kwake mwishoni 
mwa wiki.
Alisema wananchi wa 

mkoa huo wana uhitaji wa 
huduma za matibabu ya 
kibingwa, hivyo uwepo wa 
kambi hiyo ni mkombozi 
kwao  ka t i ka  ku ta tua 

Madaktari Bingwa wa 
Samia kutua Morogoro

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Adam Malima

changamoto zao za kiafya.
“Nimshukuru Rais Dk. 

Samia kwa kuwasambaza 
madaktari bingwa hawa 
katika hospitali zetu za 
halmashauri lakini pia 
nimshukuru Waziri  wa 
Afya Jenista Mhagama kwa 
kutekeleza maelekezo ya 
Rais, kazi mnayokwenda 
k u i f a n y a  m ad a k t a r i 
b ingwa kuwahudumia 
wananchi ni kazi kubwa 
mno,  mjue s is i  wana 
Morogoro tunawahitaji, 
t u n a w a t h am i n i  n a 
tunawapenda,” alisema.
Awali ,  akimkaribisha 

Mkuu wa Mkoa, Katibu 
Tawala  wa  Mkoa  wa 
Morogoro, Dk. Mussa Ali 
Mussa, aliahidi ushirikiano 
kwa kipindi chote Madaktari 

Bingwa hao watakapokuwa 
mkoani hapa.
Al iwataka  wananchi 

kujitokeza kwa wingi ili 
kupata huduma hizo za 
kibingwa zilizosogezwa 
karibu na maeneo yao.
Akitoa salamu za Wizara 

ya Afya Mratibu wa Kambi 
Mkoa wa Morogoro Dk. 
Ismail Mohammed Mtitu 
alisema lengo kubwa la 
kupeleka Madaktari Bingwa 
wa Rais Samia ni kusogeza 
huduma za kibingwa karibu 
na wananchi ili kupunguza 
gharama za matibabu na 
kuondoa rufaa, kuanzisha 
wodi za kuhudumia watoto 
wachanga  pamoja  na 
kutoa mafunzo elekezi kwa 
wataalam waliopo katika 
hospitali za halmashauri.
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W
AZARAMO wana usemi 
wao unaonena kuwa; 
“Usiongee ukamaliza”. 
Hapa walimaanisha ruksa 

kuongea, lakini kumbuka kuweka 
akiba ya maneno!

Wiki iliyopita, Oktoba 11 viongozi 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema) walitumia 
kwa mara ya kwanza usafiri wa 
treni ya kisasa (SGR), 
u k i p e n d a  i i t e  y a 
Mwendokasi wakati 
wa safari yao kutoka 
Dar es Salaam kuelekea 
Dodoma.

K a t i k a  s a f a r i 
hiyo, viongozi hao 
w a k i o n g o z w a  n a 
K a t i b u  M k u u  w a 
Chadema, John Mnyika 
pamoja na Mkurugenzi 
wa Itifaki, Mawasiliano 
na Mambo ya Nje wa 
chama hicho, John 
Mrema, walionesha 
k u r i d h i s h w a  n a 
huduma za usafiri wa 
SGR.

V i o n g o z i  h a o 
pia  wamepongeza 
utekelezaji wa mradi 
huo, wakieleza kuwa, 
sio kila mradi wa 
ser ikal i  unapaswa 
k u p i n g w a ,  k w a n i 
baadhi ya miradi, 
kama huu wa SGR, 
unaleta manufaa kwa 
wananchi. Wameeleza 
kuwa mradi huo ni wa kihistoria na 
unatekelezwa kwa ufanisi mkubwa, 
hivyo unastahili kuungwa mkono.

Pia viongozi hao wa Chadema 
walitoa maoni kuhusu filamu 
ya ‘Royal Tour’ inayooneshwa 
ndani ya treni za Mwendokasi 
kuwa, hatua hiyo ni ya kipekee 
katika kuhamasisha utalii, kwani 
filamu hiyo inawavutia abiria 
wengi, wakiwemo wageni na hivyo 
kuhamasisha idadi ya watalii nchini.

SGR ni reli ya kisasa na ya kwanza 
katika ukanda wa Afrika Mashariki na 
Kati, inayotumia nishati ya umeme 
na yenye uwezo wa kupitisha treni 
zenye mwendo kasi wa kilomita 160 

kwa saa. 
Mradi huu unalenga kuboresha 

sekta ya usafirishaji nchini Tanzania 
na kuongeza ufanisi katika huduma 
za usafiri wa reli.

Kauli hizi zinazotolewa hivi sasa 
na viongozi wa Chadema ni tafauti 
walizokuwa wanatoa awali wakati 
Serikali ilipotangaza mkakati wa 
ujenzi wa mradi huu mkubwa hapa 

nchini na Afrika 
Mashariki na Kati 
kwa ujumla.

Ikumbukwe 
mradi  huu wa 
SGR ulikwenda 
s a m b a m b a  n a 
ununuzi wa ndege 
mpya wakati wa 
Serikali ya Awamu 
y a  Ta n o  c h i n i 
ya hayati, John 
Pombe Magufuli 
n a  a l i y e k u w a 
Makamu wake wa 
rais, Dk. Samia 
Suluhu Hassan, 
lakini wahafadhina 
hawa wa Chadema 
waliipinga miradi 
yote hiyo miwili 
k w a  m a n e n o 
m a k a l i  n a  y a 
kebehi!

Wa l i s e m a  n i 
matumizi mabaya 
ya fedha za serikali 
zinazotokana na 
kodi za wananchi 
s a m b a m b a  n a 

kudai iligubikwa na harufu ya rushwa 
katika utekelezaji wake!

Hivi sasa Watanzania wameanza 
kula matunda ya uwekezaji wa mradi 
huu wakiwemo  Wanachadema 
wote na viongozi wao waliokuwa 
wanaupinga awali, sasa wamegeuka 
kama vinyonga na kumwaga 
pongezi!

Sasa ndiyo wanakurupuka 
na kukumbuka shuka wakati 
kumeshakucha na kukiri kuwa, si 
kila mradi wa serikali unapaswa 
kupingwa! Kweli  maneno ya 
Wazaramo  yalikuwa na maana sana; 
“Usinene ukamala!”

Sio kila mradi wa 
serikali unapaswa 
kupingwa, 
kwani baadhi 
ya miradi, kama 
huu wa SGR, 
unaleta manufaa 
kwa wananchi. 
Wameeleza kuwa 
mradi huo ni 
wa kihistoria na 
unatekelezwa kwa 
ufanisi mkubwa, 
hivyo unastahili 
kuungwa mkono.

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Hongera Chadema kutambua 
umuhimu wa SGR

Ongezeni wingi safari za SGR

Tushiriki uchaguzi serikali za 
mitaa kwa manufaa yetu 

JUMATATU ya wiki hii, katika hafla ya kilele cha 
kuhitimisha Mbio za Mwenge wa Uhuru jijini 
Mwanza, Rais Samia Suluhu Hassan alisisitiza 
umuhimu wa kila Mtanzania mwenye sifa 

kushiriki kikamilifu katika uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa. 

Rais ametoa wito kwa Watanzania kuhakikisha 
wanashiriki kikamilifu katika kuchagua viongozi 
bora kwenye ngazi za vijiji, kata na mitaa na kwamba 
wasichukulie uchaguzi huo kwa uzito mdogo. 

Rais Samia anabainisha kuwa uchaguzi huu ni 
sehemu muhimu ya kuimarisha demokrasia nchini na 
kuchangia maendeleo ya maeneo yetu kwa kuchagua 
viongozi wenye uwezo wa kutatua changamoto 
zinazotukabili katika ngazi hizi za chini​.

Uchaguzi huu, ambao umepangwa kufanyika 
Novemba 27, 2024, utaweka viongozi wapya kwenye 
nafasi za wenyeviti wa vijiji, wajumbe wa serikali za 
mitaa na wenyeviti wa mitaa. 

Rais Samia anasema kwamba uchaguzi wa serikali 
za mitaa unatoa nafasi kwetu wananchi kushiriki 
katika kuamua mwelekeo wa maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi katika maeneo yao.

Tunaungana na Rais Samia kuhimiza wananchi 
kujiandikisha ili kuweza kushiriki kwenye uchaguzi 
huu muhimu kwa kuzingatia, kama alivyosema 
kwamba uchaguzi wa serikali za mitaa unatoa nafasi 
kwa wananchi kushiriki moja kwa moja katika 
maamuzi yanayohusu maendeleo ya maeneo yetu. 

Hii ni fursa adhimu ya sisi wananchi kupata watu wa 
kuwakilisha maslahi yetu kwa ufanisi zaidi.

Kupitia uchaguzi huu pia inatupa wasaa wa 
kuwawajibisha viongozi wa mitaa yetu ambao 
tuliwachagua katika kipindi kilichopita lakini 
wameshindwa kutekelezi majukumu yao kama 
tulivyotarajia. Hivyo ni wasaa wetu wa kuwapiga chini 
na kuchagua viongozi wapya.

Uchaguzi huu pia utawezesha maendeleo ya mitaa 
yetu kwa maana kwamba viongozi wa serikali za mitaa 
huchaguliwa kwa madhumuni ya kusimamia shughuli 
za maendeleo ya kiuchumi na kijamii katika maeneo 
yetu. 

Kupitia uchaguzi huu, ni fursa kwetu wananchi 
kuchagua viongozi wenye uwezo wa kuleta mabadiliko 
chanya, kuanzisha miradi ya maendeleo pamoja na 
kuboresha huduma za kijamii kama afya, elimu na 
maji safi.

Faida nyingine ya kushiriki uchaguzi huu ni ukweli 
kwamba serikali za mitaa zinahusika na usimamizi wa 
huduma za msingi zinazotugusa wananchi moja kwa 
moja. Na kupitia uchaguzi huu tutakuwa tumehusika 
kuweka viongozi wenye dhamira ya kuboresha utoaji 
wa huduma hizo kwa kuzingatia mahitaji ya jamii 
yetyu. 

Kwa kuwa serikali za mitaa ni kiungo kati ya 
serikali kuu na wananchi, uchaguzi huu unasaidia 
pia kuimarisha uhusiano huo kwa viongozi wa mitaa 
huwasilisha kero na mahitaji yetu kwa serikali kuu.

Kwa ujumla, uchaguzi wa serikali za mitaa ni 
chombo muhimu cha kuimarisha utawala bora, kuleta 
uwajibikaji na kuchangia maendeleo endelevu, hivyo 
ni muhimu sana kila mwenye sifa kushiriki.

Bado imekuwa ni nadra mtu anayetaka 
kusafiri kwa kutumia treni ya kisasa 
(SGR) kupata tiketi siku hiyohiyo. 
Unaweza kujaribu hata sasa kupata 
usafiri wa leo jioni, bila shaka utakuta 
kwamba tiketi za zimejaa.

Wakati wa uzinduzi wa treni hiyo 
ya kisasa, Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika la Reli, Masanja Kadogosa 
alikaririwa akisema kwamba kadri watu 
watakavyokuwa wanaongozeka kutumia 

usafiri huo, wingi wa treni za kufanya 
safari na mabehewa yataongezeka pia. 
Lakini ni kama imeshindikana.

Ni vyema ifikie wakati mtu asilazimike 
kubuku safari ya SGR siku mbili tatu bali 
hata sasa mtu akiamua kusafiri leo apate 
usafiri huo wa haraka na rahisi kama 
ilivyo kwenye mabasi. Hali hii ya treni 
mpaka ubuku siku mbili tatu inaweza 
kukaribisha ulanguzi wa tiketi.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

JICHO LANGU
Hamid Yassin
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Hatari ya unywaji pombe kiafya

Utafiti wa 
kina wa WHO 

uligundua, 
hata unywaji 
mdogo na wa 
wastani wa 

pombe, yaani 
chini ya lita 1.5 
ya mvinyo au 

chini ya lita 3.5 
ya bia au chini 
ya mililita 450 

za pombe kali, ni 
hatari kwa afya.

M
AENEO  mengi 
duniani, 
karamu itakuwa 
haijakamilika bila 
kuwepo pombe. 

Aidha,  baadhi  ya watu 

unywaji wa pombe huwa ndiyo 
ni njia nzuri ya kuanzisha 
mazungumzo na watu wengine 
asiowafahamu.
M a r a  n y i n g i ,  w a t u 

hunywa pombe kwa ajili ya 

kusherehekea, kujumuika, 
kujiliwaza au kuondoa mawazo.
Baadhi ya tafiti miaka ya 

nyuma zilisema kuwa matumizi 
ya wastani ya baadhi ya pombe 
kama ile nyekundu, inaweza 

kuwa nzuri kiafya.
Hata hivyo, sasa Shirika la 

Afya Duniani (WHO), linasema 
hakuna kiwango salama cha 
unywaji pombe kwa afya ya 
binadamu.
Wanaume hutumia karibu 

mara nne zaidi ya pombe kuliko 
wanawake.
Kwa mujibu wa WHO, Unywaji 

wa pombe huchangia vifo vya 
watu milioni 2.6 duniani kote 
kila mwaka.
Pombe husababisha aina saba 

za saratani ikiwemo saratani ya 
utumbo na matiti.
Utafiti wa kina wa WHO 

uligundua, hata unywaji mdogo 
na wa wastani wa pombe, yaani 
chini ya lita 1.5 ya mvinyo au 
chini ya lita 3.5 ya bia au chini 
ya mililita 450 za pombe kali, ni 
hatari kwa afya.
Mwongozo mpya wa WHO 

unasema hakuna kiasi salama 
na hatari kwa afya ya mnywaji 
huanza na tone la kwanza la 
kinywaji chochote cha kileo.
Takwimu  za  WHO p ia 

zinaonesha kuwa jumla ya 
unywaji wa pombe kwa kila 
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mtu duniani kote, umepungua 
kidogo kutoka lita 5.7 mwaka 
2010 hadi lita 5.5 mwaka 2019. 
Wanaume ni  wanywaji 

wakubwa na hutumia wastani 
wa lita 8.2 ikilinganishwa na lita 
2.2 za wanawake kwa mwaka.
Dk.  Tim Stockwel l ,  ni 

mwanasayansi katika Taasisi ya 
Utafiti wa Matumizi ya Dawa 
za Kulevya kutoka Canada na 
anasadikisha kuhusu usahihi 
wa onyo la WHO.
“Pombe kimsingi ni kemikali 

hatari na ni hatari mara tu 
unapoanza kuinywa.”
Alifanya uchambuzi wa 

kisayansi wa tafiti mia moja na 
saba, ili kupata uhusiano kati ya 
unywaji pombe na kifo.
Ikiwa kuna hatari ya kifo 

kimoja kati  ya watu 100 
inapewa lebo ya wastani na 
kifo kimoja kati ya watu 1,000 
inapewa lebo ya chini ya hatari, 
linasema jarida la British 
Medical Journal.
Ser ika l i  ya  Uingereza 

inapendekeza kunywa si zaidi 
ya uniti 14 kwa wiki, ambayo ni 
karibu glasi sita za wastani za 
mvinyo au bia.
Stockwell anasema wazo 

kwamba unywaji  pombe 
wa kiasi ni nzuri lilikuja kwa 
sababu ya mbinu duni za 
utafiti. 
Maswal i  hayakuwa  ya 

kitaalamu. Na baadhi ya 
mambo muhimu yalipuuzwa.

WANYWAJI WANASEMAJE?
Walevi wengi huona ni 

vigumu mno kuacha kunywa.
Lakini siyo kila mtu hufikiria 

hatari zinazohusiana na pombe 
ni jambo kubwa.
“Kwa kweli sielewi msisitizo 

huu wa kujaribu kuelewa hatari 
za kunywa kinywaji kimoja 
au viwili kwa siku,” anasema 
Profesa Sir David Spiegelhalter.
Yeye ni Profesa Mstaafu 

wa Takwimu katika Chuo 
Kikuu cha Cambridge nchini 
Uingereza, anaelezea jinsi 
ambavyo tunaweza kuzielewa 
hatari.
“Hakuna kiwango salama 

c h a  k u e n d e s h a  g a r i . 
Hakuna kiwango salama 
cha kuishi, lakini hakuna 
m t u  a n a y e p e n d e k e z a 
kuacha. Tunahitaji kuangalia 
kubadilisha madhara kuwa 
faida.”
Dk Spiegelhalte ana shaka 

kuhusu uwezo wetu wa 
kukadiria hatari kwa usahihi.
“Nadhan i  t u n ap a swa 

kukubali tu kwamba watu 
wanakunywa ili kufurahia.”
Huku akis is i t iza  kuwa 

yeye si  sehemu ya watu 
wanaoshawishi unywaji wa 
pombe wala kushawishi watu 
kuwa na kampeni dhidi ya 
pombe.
Aliambia BBC kwa nini 

anafurahia unywaji wa kiasi. 
“Ha t a r i  i n amaan i s h a 

inapunguza wastani wa umri 

Inatoka uk. 7

wa kuishi kwa asilimia moja.”
“Zaidi ya miaka hamsini ya 

kunywa, kinywaji hicho kwa 
wastani kwa siku, kitachukua 
muda wa miezi sita tu ya 
maisha yako au kupunguza 
dakika kumi na tano kila siku.”
Dk. Spiegelhalte anataja 

hata kutazama TV kwa saa 
moja kwa siku au kula mkate 
wa nyama ya nguruwe, mara 
mbili kwa wiki pia kuna hatari 
za kiafya.
Na anataka watu wazima 

wa f anye  uamuz i  wao 
wenyewe  kuhusu  ya le 
yanayowafaa.
Dk. Tim Stockwell, pia 

anafurahia kinywaji chake na 
hapendekezi kuacha kunywa.
“Ukinywa pombe, kitu cha 

kufurahisha sana, ingawa ina 
hatari kidogo kwa afya yako.”
BBC.

Zaidi ya miaka 
hamsini ya 

kunywa, 
kinywaji hicho 

kwa wastani 
kwa siku, 

kitachukua 
muda wa miezi 

sita tu ya 
maisha yako 

au kupunguza 
dakika kumi na 
tano kila siku.

Hatari ya unywaji pombe kiafya
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Na Mwandishi Wetu

“
TUWE makini. Kuna watu 
wasioitakia mema serikali. 
Wanaratibu na kufadhili 
mambo ya hatari sana. 
Kwani hamshangazwi 

na hili wimbi la wanamuziki 
kutunga nyimbo za ajabu ajabu? 
Hamshangazwi pia na maigizo 
ya utekaji nyara? Mnadhani 
haya yanatokea tu? Kuna watu 
wana hasira sana na serikali 
hii na wamejipanga ndani na 
nje ya nchi… Lakini hatimaye 
watashindwa.”

M a n e n o  h a y a  y a l i w a h i 
kusemwa na mwandishi mmoja 
mkongwe kipindi cha uongozi 
wa Rais John Magufuli kwenye 
kundi moja sogozi la mtandao wa 
whatsapp. Kwa ujumbe huo, kuna 
waliomwelewa anachomaanisha, 
kuna ambao hawakumwelewa 
kabisa na kuna waliomwelewa 
lakini wakamkejeli.

Tangu aingie madarakani, 
Rais Samia Suluhu Hassan 
amefanya makubwa, akiendeleza 
yale aliyoyafanya Mtangulizi 
wake na kuibua mapya ambayo 
katu hayawezi kumwacha bila 
kuwa na maadui wengi, na hasa 
ikizingatiwa kwamba baadhi 
ya maadui hawa wamejaaliwa 
“kuchonga maneno” na wengine 
wana uwezo mkubwa wa kifedha 
na mbinu mbalimbali chafu. Na 
hii yote ni ubinafsi tu ambayo ni 

moja ya tabia za binadamu.
Tukumbuke kwamba tangu 

aingie madarakani, kuanzia 
wakati akiwa na Hayati Magufuli 
na sasa akiwa na Makamu wake, 
Mchumi Dk. Phillip Mpango, Rais 
Samia amefilisi kabisa ajenda za 
wale waliokuwa wakipigia kelele 
za ufisadi, matumizi mabaya ya 
madaraka, ukwepaji wa kodi na 
uwajibikaji duni katika sekta ya 
umma.

Badala yake wanashuhudia 
kasi ya ajabu ya maendeleo huku 
akija na mambo kadhaa muhimu 
sana kwa wananchi kama kumtua 
mama ndoo, kueneza umeme 
kila kijiji, kuja ni mpango wa 
kumwondoa mwanamke kwenye 
matumizi ya nishati chafu, 
kuwaingiza vijana kwenye kilimo 
cha kisasa (BBT), kuibuka na 
mpango wa kupeleka madaktari 
bingwa sehemu mbalimbali za 
nchi, kuja na mpango wa Bima ya 
Afya kwa wote, kumalizia miradi 
yote ya kimkakati kama SGR, 
Bwawa la Mwalimu Nyerere na 
mengineyo lukuki. 

Na hapa sijazungumzia na 
kudadavua kwa kina falsafa ya 
R4 aliokuja nayo Rais Samia 
ambayo pamoja na kuwapa 
ahuweni kubwa wapinzani na 
kuwa mwelekeo mzuri sana 
kwa mustakabali wa nchi yetu, 
wapinzania wametaka kuitumia 
vibaya falsafa hiyo wakidhani 
s a s a  w a n a w e z a  k u f a n y a 

wanayotaka hata kama ni mambo 
yanayohatarisha amani ya nchi!

Huko nyuma ajenda za 
wapinzani wa serikali ya CCM 
zilikuwa na mashiko kwa sababu 
kulikuwa na ukweli fulani 
wa hali hiyo. Matendo hayo 
waliokuwa wakiyapigia makelele 
yalikuwa yamegeuka kuwa kama 
utamaduni kwa walio wengi 
na hali ilikuwa imefikia kama 
isiyoweza kuhimilika.

Baada ya Samia kuingia 
madarakani kuanzia zama 
akiwa na mwenda zake JPM, 
yale ambayo wengi waliyapigia 
makelele hayapo na hivyo 
kuwafilisi ajenda hiyo wapinzani. 
Haraka sana tuliona sura 
zao halisi  kwamba kumbe 
kelele zao hazikuwa halisi bali 
kutudanganya tu Watanzania 
kwani hawajapatapo kuunga 
mkono juhudi ambazo zimekuwa 
zikifanyika. Nashangaa kuona 
majuzi wakisifia SGR baada ya 
kusafiri nayo!

N a k u m b u k a  M o s e s e 
Machali  al iyekuwa mmoja 
w a  w a l i o s h i n d w a  u n a f i k i 
wa kutounga mkono juhudi 
zinazofanywa na serikali, aliwahi 
kusema yafuatayo:

“Ni jambo la ajabu na aibu 
kwa watu makini na wenye 
kuhitaji mabadiliko ya kweli 
kuacha kuunga mkono juhudi 
zinazofanywa na serikali... Mimi 
Moses Joseph Machali, niliyefanya 

sana siasa za upinzani hapa nchini 
na niliyepiga kelele na kupinga 
siasa za kifisadi zilizoitawala 
nchi hii; niliyepinga pia ufisadi 
uliokuwa umeitawala serikali 
huko nyuma kwa nguvu na uwezo 
wangu wote nikishirikiana na 
wapinzani wenzangu, ninaamua 
kujiunga na watu wanaonesha 
dhamira safi ya kuiendeleza nchi 
yetu. Watu wenye mwelekeo na 
dhamira ya kuijenga nchi yetu kwa 
maendeleo endelevu ni jamii ya 
akina Magufuli, Kassim Majaliwa 
na kadhalika.

“ Kw a  k u s h i r i k i a n a  n a 
wapinzania wenzangu enzi hizo 
tulishauri na kupinga ufisadi wa 
kila aina, tuliitaka serikali kufanya 
mambo yenye tija kwa taifa na 
sasa kila mwenye macho anaona 
hatua zinazochukuliwa na serikali.

Machali alisema taifa hili 
haliwezi kuendelea kwa kuwa 
na siasa za kutokukubaliana 
na ukweli unaoishi. Akasema 
kama dhamira ya kila Mtanzania 
ikiwemo wapinzani ni kuona nchi 
inasonga mbele basi hatuhitaji 
kuwa watu wa kupingapinga 
hata yaliyo mema bali kuyaunga 
mkono yale yaliyo mema bila 
kujali yanafanywa na nani…”

L a  m s i n g i  n i  k w a m b a 
Watanzania si wajinga, wanajua 
na  wanaona namna Rais 
Samia anavyowapa maendeleo 
makubwa ya kiuchumi, kijamii na 
kisiasa. 

Kama ilivyokuwa wakati wa 
JPM baada ya kufilisi ajenda 
za wapinzani kubwa ikiwa ya 
kusubiri serikali ikosee wapate 
cha kusema na tatizo la ufisadi 
na wajibikaji duni watendaji, kwa 
wanaokumbuka, kulikuwa na 
maigizo mengi ya utekaji nyara na 
nyimbo za wanamuziki wa kizazi 
kipya katika kuiaminisha jamii 
kwamba mambo hayako sawa. 
Haya ndio yanayotokea sasa hasa 
tunapokuwa tunaelekea kwenye 
chaguzi zetu. Hamjashtuka tu?

Ninachoamini ni kwamba 
watashindwa kwa sababu 
nyingi. Kwanza ni wachache, 
watandanganya ‘weee’ lakini 
ukweli utakuwa unadhihiri 
punde. Watawayumbisha sana 
Watanzania ikiwa ni pamoja 
na kuwaambia maisha ni 
magumu lakini Watanzania 
hawatakawia kuona manufaa 
kama wanayoendelea kuyaona 
sasa ya kusomesha watoto wao 
bure, kununuliwa ndege mpya na 
kufufua ATCL, kuanza kutumia reli 
ya uhakika, Kanda ya Ziwa, mbali 
na kupata meli mpya kuona daraja 
la Magufuli linaanza kupitika na 
kadhaika.

Lakini kikubwa zaidi ni kwamba 
watashindwa kwa sababu Mungu 
hatokuwa upande wao, abadani. 
Hii ni kwa sababu Rais Samia ana 
nia njema na wao wana nia ovu.

Maigizo ya sasa dhidi ya uongozi 
wa Dk. Samia Suluhu si mageni
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Na Mwandishi Wetu

H
I V I  k a r i b u n i 
kulikuwa na habari, 
h a s a  k w e n y e 
m i t a n d a o  y a 
kijamii, ya baadhi 

ya wananchi wa Manispaa ya 
Morogoro kulalamika kwamba 
wanapata maji kwa nadra katika 
maeneo yao.

Taarifa ilikuwa kana kwamba 
kuna uzembe mahala fulani 
unafanyika lakini uchunguzi 
unaonesha kwamba hali ya 
upatikanaji wa maji kwa wakazi 
wa Manispaa ya Morogoro 
ni kizungumkuti, na hivyo ni 
kuombea mvua zinyeshe ili hali 
ibadilike!

Lakini kubwa ambalo jamii 
inapaswa kujifunza kutokana 
hili kwa sababu ndio chanzo cha 
hali inayoukumba Mji Kasoro 
Bahari ni uharibifu wa mazingira 
hasa kwa kuzingatia kwamba 
Morogoro ni eneo ambalo liko 
karibu na Dar es Salaam na 
ambalo ukataji wa miti kwa ajili 
ya kupata nishati chafu ya mkaa 
umekuwa ukifanyika sana mbali 
na shughuli za kilimo na ufugaji.

Kabla ya hatua ya sasa ya 
kujaribu kuhamasisha matumizi 
ya nishati safi ya kupikia, 
asilimia zaidi ya 70 ya wakazi wa 
jiji la Dar es Salaam walikuwa 
wanatumia mkaa na jiji hilo 
lilikuwa linatumia zaidi mkaa 
kulinganisha na mikoa mingine 
nchini.

Uchunguzi unaonesha makali 
ya mgawo wa maji Morogoro 
yanaongezeka siku hadi siku, 
hatua inayopelekea maeneo 
mengi mjini humo kupata maji 
mara moja kwa wiki.

Kutokana na malalamiko, 
Mwandishi wa Makala haya 
amezunguka kwenye viunga vya 
mji wa Morogroro na kujionea 
misururu mirefu ya akina mama 
wakiwa na ndoo zao za maji 
wakisubiri kuchota maji kwenye 
vituo vya kuchotea maji.

“Adha ya maji ni kubwa. 
Mitaani kumeenea vituo vya 
kuchote maji, lakini maji 
hayatoki siku zote. Yanatoka 
s iku moja  kwa wiki  na 
yanapotoka tunalazimika kuja 
kwenye vituo vya kuchotea 
maji saa 10 usiku kuwahi foleni 
ndefu inayotupelekea kushinda 
vituoni kutwa nzima,” anasema 
Afsa Chasamba, mkazi wa mtaa 
wa Kilongo B, Kata ya Mkundi.

Naye Leah Juma Mkazi wa 
Lukobe, anasema kuwa hali ya 
upatinaji wa maji mtaani kwao 
ni mbaya. Maji yanatoka mara 
moja kwa wiki hivyo kwa mtu 
ambaye hana vyomb vingi vya 
kuhifadhia maji hujikuta ndani 
ya siku mbili hana maji!

“Tunanunua maji ndoo safi 
ya kunywa  shilingi 500. Maji 
haya ambayo yanasambazwa 
na MORUWASA (Mamlaka 
ya Maji na Usafi na Mazingira 

M o r o g o r o )  y a k i i s h a 
tunalazimika kununua maji kwa 
wauzaji binafsi, ndoo shilingi 
500. Hii inatuongezea ugumu 
wa maisha,” anasema

Anasema kuwa kutokana na 
ugumu huo wa upatikanaji wa 
maji, wanalazimika kutumia 
maji ya visima ambayo yana 
chumvi nyingi na kwamba 
wanayatumia kwa ajili ya 
kufulia, kuoga na kuoshea 
vyombo.

“Haya maji ya MORUWASA 
tunayatumia kwa kunywa 
tu. Shughuli nyingine zote 
tunatumia maji ya kwenye 
visima ambayo pia hatuna 
uhakika kama hayana madhara 
kwa afya zetu,” anasema.

CHANZO CHA TATIZO
Uchunguzi umebaini kuwa 

uhaba huo wa maji katika 
M a n i s p a a  y a  Mo r o g o r o 
unatokana na  vyanzo vya 
m a j i   a m b a v y o  n i  m i t o 
inayoingiza maji kwenye Bwawa 
la Mindu kukauka katika msimu 
huu wa kiangazi.

Bwawa la Mindu ambalo 
linatumika kama chanzo kikuu 
cha kusambaza maji mjini 
Morogoro linategemea kujazwa 
na mito midogo ya Mgeta, 
Mto Mzinga, mto Mlali, Mto 
Ngerengere na mto Lukurunge.

Mito hiyo kwa sasa baadhi 
inatiririsha maji kwa kiasi 
kidogo sana huku mto ambao 
ni tegemezi wa kuingiza maji 
bwawa la Mindu, yaani Mto 
Mlali ukiwa umekauka kabisa.

Uchunguzi zaidi umebaini 
kuwa katika miaka ya karibuni, 
mito hiyo hujaa wakati wa 
masika lakini wakati huu wa 
kiangazi hukauka kutokana 
na maji hayo, licha ya uchache 
wake, hutumika kwa shughuli 
za kibiniadamu kama vile 
k u m w a g i a  m a s h a m b a 
sambamba na uharibifu wa 
mazingira kwenye vyanzo 
vyake kutokana na shughuli za 
binadamu.

“Miaka ya nyuma mito hii 
ilikuwa inatiririsha maji kwa 
msimu wa mwaka mzima. Kwa 
sasa mito hii imekuwa mito ya 
msimu, ndiyo sababu wakati 
wa masika hakuna shida ya 
maji lakini wakati wa kiangazi, 
hali inakuwa mbaya,” anasema 
Mzee Joseph Mkude, mkazi wa 
Forest mjini Morogoro.

Mzee Joseph anasema kuwa 
sababu za mito hiyo kutotirirsha 
maji kwa misimu yote ya mwaka 
ni uharibifu wa mazingira katika 
Milima ya Urugulu.

“Mito hii yote inatoka kwenye 
kilele cha milima ya Uruguru, 
sasa hebu tazama hali ilivyo kule 
mlimani, ni kipara. Hakuna tena 
msitu mnene, maeneo mengi 
watu wamejenga na wanalima,” 
Alisema.

Kinachoonekana ni kwamba 
endapo kiangazi kitaendelea 

Bwawa la Mindu ‘linavyokauka’ 
na kuleta adha ya maji Morogoro

na mvua za vuli zikachelewa 
kunyesha, Mji wa Morogoro 
utakuwa hatarini kukumbwa na 
uhaba mkubwa wa maji safi na 
salama ya kunywa kuliko hata 
ilivyo sasa.

KAULI YA MORUWASA
Mwandishi wa makala haya 

amepiga hodi ofisi za Mamlaka ya 
Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
(MORUWASA) na kufanikiwa 
kuzungumza na Mkurugenzi 
wa Mamlaka hiyo, Mhandisi 
Tamimu Katakweba.

Katakweba anakiri kuwa 
maji mjini Morogoro kwa sasa 
yanatolewa kwa mgao  katika 
baadhi  ya  maeneo huku 
kukiwa na jitihada kubwa za 
serikali kupitia mamlaka hiyo 
kuendelea kuboresha huduma 
hiyo muhimu kwa ustawi wa 
biniadamu.

Anasema kuwa mamlaka hiyo 
ina uwezo wa kuzalisha maji lita 
milioni 41 kwa siku lakini kwa 
sasa wanazalisha lita milioni 37 
huku mahitaji ya maji kwa wakazi 
wa Manispaa ya Morogoro kwa 
siku yakiwa lita milioni 81.

Katakaweba anasema hali ya 
sasa inachangiwa na Bwawa 
la Mindu kutokuwa na maji ya 
kutosha msimu huu wa kiangazi 
kwa kuwa bado ndio chanzo 
pekee cha maji mjini Morogoro.

Anasema mikakati ipo ya 
kuboresha huduma za maji 
katika mji wa Morogoro ambayo 
ni pamoja na kuongeza kina cha 
bwawa la Mindu ambalo kwa 
sasa lina uwezo wa kuhifdhi maji 
lita bilioni 11.3 tu. Anasema kwa 
kuliongezea kina linawe uwezo 
wa kuhifadhi maji lita bilioni 22.8 
sambamba na kuendelea kujenga 
na kuboresha miundombinu ya 

maji.
Anataja mpango mwingine 

a m b a o  t a y a r i  u m e a n z a 
kutekelezwa kuwa ni kutafuta 
maji chini ya ardhi ambapo tayari 
wameanza kuchimba visima 
virefu eneo la Dakawa Wilayani 
Mvomero.

Katakweba anasema kuwa 
hayo yote yatafanikiwa ikiwa 
wananchi wataendelea kutunza 
mazingira ili kuhifadhi vyanzo 
vya maji.

“Tuyatunze mazingira yetu 
kwa wivu mkubwa, kwa kuwa 
juhudi zote ambazo serikali 
inazifanya ikiwa ni pamoja 
na kutafuta maji chini ya 
ardhi, kuongeza uwezo wa 
kuhifadhi maji Bwawa la Mindu, 
hazitazaa matunda endepo 
kama mazingira yatendelea 
kuharibiwa,” anasema.

MAMBO YA KUFAHAMU
Katika kufikia nini kifanyike 

kuokoa mito na mabwawa 
mengine nchini likiemo Bwawa 
la Mindu, mambo yafuatayo 
yuanapaswa kuzingatiwa.

Ukataji miti na ukataji wa 
misitu: Sehemu za vyanzo vya 
mito zimekuwa zikiharibiwa 
kutokana na shughuli  za 
kilimo, ukataji wa miti hovyo, 
na matumizi ya ardhi yasiyo 
endelevu. Hii husababisha 
mmomonyoko wa ardhi ambao 
huleta mchanga mwingi kwenye 
mito, na hivyo kupunguza uwezo 
wa bwawa kuhifadhi maji safi.

Kilimo kandokando ya mito 
na migodi: Shughuli za kilimo 
karibu na mito na uchimbaji wa 
madini hasa dhahabu karibu na 
mito ni shughuli zenye madhara 
pia kwa mustakabali wa mito 
ikiwa ni pamoja na kuharibu 

kingo za mito na uoto wa asili.

Ufugaj i  holela :  Ufugaj i 
wa mifugo kando ya mito 
husababisha uharibifu wa 
kingo za mito na kupelekea 
mmomonyoko wa udongo 
pamoja na uchafuzi wa maji 
kutokana na taka za mifugo.

Kuongezeka kwa makazi ya 
watu: Ukuaji wa miji na makazi 
kando ya mito unachangia 
uharibifu wa mazingira, kwani 
watu hujenga karibu na vyanzo 
vya maji bila kufuata sheria za 
uhifadhi wa mazingira, na hivyo 
kuathiri mito inayopeleka maji 
kwenye Bwawa la Mindu.

MAMBO YA KUFANYA
Mbali na juhudi za kutafuta 

vyanzo vingine vya maji kama 
inavyofanya Moruwasa, kubwa 
ni viongozi kusimamia ipasavyo 
Sheria ya Mazingira ya mwaka 
2004 ambayo pamoja na kanuni 
zake inataka shughuli za kilimo 
zifanyike umbali wa mita 60 
kutoka kwenye kingo za mito au 
vyanzo vya maji. Hii inajumuisha 
kilimo, ujenzi na shughuli 
nyinginezo ambazo zinaweza 
kuharibu kingo za mito au 
kuchafua maji.

Sheria pia inataka muhimu wa 
kuhifadhi kingo za mito iwe ni ya 
msimu au ya kudumu, ili kuzuia 
mmomonyoko wa udongo na 
uchafuzi wa maji. Lingine ni 
uhifadhi wa misitu kandokando 
ya mito ambapo sheria inahimiza 
uhifadhi wa uoto wa asili karibu 
na mito.

Lakini pia ni muhimu kuunga 
mkono juhudi za Rais Samia 
ya matumizi ya nishati safi ya 
kupikia.
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BALOZI DK. PINDI CHANA NI NANI?

Vijana na fursa za 
uongozi Tanzania
kuwapa nguvu na kuwaunga 
mkono. 

Vijana wanalengwa sana na 
wanasiasa kwa sababu ni kundi 
linaloweza kuamua mshindi wa 
nafasi yoyote ya uongozi kwenye 
uchaguzi kutokana na wingi wao.

   Wanasiasa nyakati hizi za 
kuelekea uchaguzi wanahaha 
s a n a  k u w a t a f u t a  v i j a n a 
wanaoweza kuwaunga mkono ili 
waweze kushinda. 

K ipin di  hik i  w a na sia sa 
wanajitahidi mno kuwa karibu 
na vijana kwenye mambo yao 
mbalimbali ili wapate nguvu yao 
kuelekea kwenye uchaguzi.

Ni jambo la kawaida sana 
kwa wanasiasa kuelekea kipindi 

hiki cha uchaguzi kusikia 
w a k i a n z i s h a  m a s h i n d a n o 
mbalimbali ya michezo ya vijana, 
kusaidia vikundi mbalimbali 
vya vijana, vikoba na kuwafikia 
vijana kwenye maeneo yao ili 
kusikiliza kero zao kama njia ya 
kuwashawishi vijana wawaunge 
mkono. Vijana nyakati hizi ni 
kama dhahabu ing’aayo mbele 
ya wanasiasa.

Nyakati hizi kwa vijana ni zaidi 
ya kitendawili kinachosubiri 
kutenguliwa. 

SASA NI WAKATI WAO VIJANA
Baada ya kutumika kama ngazi 

kwa wanasiasa waliobobea na 
wakongwe, naamini sasa ni 

wakati wa vijana nao kujitokeza 
kwa wingi kuchukua fomu 
na kuwakabil i  wanasiasa 
waliotangulia miaka mingi 
nyuma.

V i j a n a  k w a  u w i n g i  n a 
ushawishi wao mkubwa kwenye 
uchaguzi wakifanya makosa na 
kukubali kuendelea kutumika 
k w a  w a n a s i a s a  we n g i n e, 
hususani wale wanaotumia 
nguvu ya fedha zao kupata 
uongozi basi, hawatakuwa na 
wa kumlaumu zaidi ya kuzisuta 
nafsi zao wenyewe.

Vijana wakatae kutumika na 
badala yake wawe na ajenda 
moja kuelekea uchaguzi huu wa 
Serikali za Mitaa ya kujitokeza 

kugombea kote nchini. 
Si dhambi wala ubaya kwa 

v i j a n a  k u w a u n g a  m k o n o 
wanasiasa wengine kwenye 
uchaguzi, lakini ni muhimu zaidi 
kwa vijana kutafakari kwa undani 
wanasiasa wanaowaunga mkono 
wa kuwaachia kugombea. 

Vijana waangalie watu wenye 
maono kweli ya kutaka kuiona 
Tanzania inasonga mbele. 
Wanasiasa wenye historia 
nzuri kwenye jamii na maisha 
yao ya kila siku. Wanasiasa 
wenye hamu na hoja shawishi 
z i n a zo t e k e l e ze k a  k we n ye 
maeneo yao. 

Vijana wakiwaunga mkono 
wanasiasa wabobevu kwa 

Na Hamid Yassin

J
O T O  l a  u c h a g u z i 
wa Serikali za Mitaa 
utakaofanyika mwezi 
u j a o,  Nov e m b a  2 7 
linazidi kupanda huku 

vijana wengi wakihusishwa 
kujitokeza kwa wingi kuwania 
nafasi za uongozi badala ya 
kutumika kama wapiga debe 
wa wanasiasa wakongwe.

Vyama vya siasa na watia 
nia hawako nyuma kwenye 
harakati  na taratibu za 
k u e l e k e a  k we n ye  t u k i o 
hilo muhimu kabisa kwa 
mustakabali wa taifa letu.

L e o  i m e n i p e n d e z a 
kuzungumzia zaidi nafasi 
ya vijana kwenye jambo hili. 
Vijana ni kundi muhimu, 
adhimu na la kimkakati 
s a n a  k w e n y e  u c h a g u z i 
huu wa Serikali za Mitaa, 
kwani ukiachana na wingi 
wao mkubwa ndani ya nchi 
lakini zaidi vijana ni kundi 
linalotazamwa kwa umakini 
sana na vyama vya siasa na 
watia nia ya kugombea. 

K ipindi  hiki  kuelekea 
uchaguzi wanasiasa wengi 
karata na akili zao ziko sana 
kwa vijana ili wapate wa 
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sababu ya hongo ya aina yoyote 
ile ama ahadi za kuwabeba 
hapo baadaye, basi watakuwa 
wameliangusha na kutolitendea 
haki taifa lao hili.

 
MANENO ‘KUNTU’ YA KAWAIDA

Ju l a i 1 1  h a d i  1 7 ,  2 0 2 4 , 
Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana 
wa Chama Cha Mapinduzi 
Taifa (UVCCM), Mohammed 
Ali Kawaida, aliwasihi viongozi 
wa  umoja huo  kuanzia ngazi 
ya mikoa na wilaya zote nchini, 
kujifunza namna ya kuishi 
kwenye misingi ya uongozi 
kwa vitendo huku wakizingatia 
katiba, kanuni na miongozo ya 
Chama Cha Mapinduzi.

Pia aliwataka viongozi hao 
ambao walishiriki mafunzo ya 
Chuo cha Umoja huo, Ihemi 
mkoani Iringa, kuhamasisha 
ushiriki wa vijana kikamilifu 
katika uandikishaji katika 
D a f t a r i  l a  Ku d u m u  l a 
Wapigakura lililofungiliwa 
rasmi Julai 20, 2024 mkoani 
Kigoma sambamba na hili zoezi 
lililoanza juzi la kujiandikisha 
kwa ajili ya uchaguzi huu wa 
Serikali za Mitaa wa mwezi ujao.

Kawaida aliyasema hayo 
alipokuwa anahutubia viongozi 
na watendaji wa UVCCM katika 
ufungaji wa mafunzo ya viongozi 
na watendaji wa umoja huo 
mikoa na wilaya zote nchi nzima 
yaliyofanyika Ihemi mkoani 
Iringa.

“Niwasihi sana nendeni 
mkaishi katika misingi ya 
uongozi kwa kuzingatia katiba, 
kanuni na miongozo ya chama 
chetu,” alisema na kuongeza.

“Nimefurahishwa sana namna 
ambavyo mmekuwa wasikivu, 
mmeishi kwa ushirikiano, 
mmeishi kwa umoja na kuwa 
na nidhamu ya hali ya juu katika 
kipindi chote cha mafunzo yenu. 
Mmedhihirisha kuwa ninyi ni 
viongozi wa kweli na mmekuwa 
katika misingi ya uongozi ndani 
ya CCM.” 

A i d h a ,  a l i w a s i s i t i z a 
kudumisha ushirikiano wa 
viongozi wa umoja huo wa 
Vijana wa CCM na viongozi wa 
Serikali katika utekelezaji wa 
majukumu katika maeneo yao. 
Kawaida alisema ni vema 
viongozi hao wakafuatilia 
utekelezaji wa Ilani ya Chama 
na kutangaza kazi  nzuri 
zinazofanywa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan katika maeneo 
yao.

Akizungumzia Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura, 
Kawaida alisema viongozi 
lazima wawe mstari wa mbele 
katika kuhamasisha vijana 
wenzao aweze kushiriki katika 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa, 
Vijiji na Vitongoji  na kwenye 
Uchaguzi Mkuu wa mwani 2025.

VIJANA NI TAIFA LA LEO
Naam; baada ya tabaruku hiyo 

ya Mwenyekiti wa UV-CCM, 
Komredi Kawaida, hebu nirudi 
kuwazungumzia hawa vijana 
ambao siku hizi wamegoma 
kabisa kuitwa ‘Taifa la kesho! 
Na mimi ninakubaliana nao 
kwamba vijana ni taifa la leo na 
kesho

Mimi binafsi sielewi hii kauli 
ya vijana kuitwa ‘Taifa la kesho’ 
ilitoka wapi! Nani alianzisha na 
kwa masilahi ya nani na yepi? 
Kwani hata waasisi wa taifa hili 

akina hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere na wenzake 
wakati wanapigania uhuru wa 
taifa hili kutoka kwa wakoloni, 
hawakuwa wazee, bali vijana 
wabichi kabisa!

Lakini sisi wazee tuliozaliwa 
baada ya uhuru tumeikuta hii 
kauli mbiu ya ‘Vijana taifa la 
kesho’ na tumeishi nayo hivyo 
hivyo hadi kizazi hiki cha sasa 
ambacho kimekuja kuikataa 
kabisa tena kwa vitendo!

Siyo kwamba tu siku hizi 
vijana wanahimizana kushiriki 
katika chaguzi mbalimbali 
za nchi, lakini ukweli ndiyo 
wamesheheni kwenye nafasi za 
uongozi wa taifa hili hivi sasa!

Na wengi wao wameonesha 
kumudu mikiki ya kupigania 
maendeleo ya taifa hili. Ama 
kwa maneno mengine ni 
kwamba hawajawaangusha 
waliowaamini!

N a w a p o n g e z a  v i j a n a 
wanapohimizana kujitokeza 
kuwania nafasi mbalimbali 
za uongozi katika nchi yetu. 
Nasema kuwapongeza kwa 
sababu kiukweli mwaka huu 
umefua dafu kulinganisha 
na miaka mingine kwa vijana 
kuhimizana kuwania nafasi za 
uongozi tangu uhuru wa taifa 
hili.

ANGALIZO KWENU VIJANA
Hata hivyo, niweke angalizo 

kwamba si kila kijana ana uwezo 
au anafaa kuongoza kwani wapo 

ambao uwezo huo hawana na 
wapo wanaodhani uongozi ni 
kuukata au kwenda kutumia 
uongozi kwa maslahi binafsi.

V i j a n a  w a n a o p a s w a 
kupendekezwa kugombea 
na vijana wenzao ni wale 
ambao wanaonesha uadilifu 
na utayari wa kuitumikia nchi 
yao. Yaani vijana wazalendo na 
wanaotambua kwamba uongozi 
uongozi ni utumishi, uongozi 
ni mzigo. Kwamba unapokuwa 
kiongozi basi matatizo yote ya 
wale unaowaongoza ni mzigo 
wako!

Kwa msingi huo, vijana 
msimfumbie macho kijana 
mwenzenu ambaye anataka 
kugombea uongozi, hata kama 
ni rafiki yenu kiasi gani, kama 
mnajua uzalendo wake, uadilifu 
wake na maono yake ni ya kutilia 
mashaka. 

HONGERA DK. SAMIA
Hata hivyo, nimpongeze Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan  kwa kushirikiana 
na safu yake yote kwa kuwa 
chachu kubwa katika hatima 
hiyo ya kuona vijana wakifurika 
kuwania uongozi wa taifa hili 
adhimu hapa duniani.

Nasema “kwa kuwa chachu 
kubwa” kwa sababu hakuna 
ubishi hata chembe kwamba 
Rais Samia amewafumbua watu 
na hasa vijana macho kuwania 
uongozi; Na hii ni zawadi ya 

Manani kwetu kwa mtu ambaye 
ni mzalendo kwa watu wake.

Ki vipi? Ndiyo; kwa sababu 
siku zote kiongozi anabeba 
msalaba mkubwa kuhakikisha 
watu wake wananeemeka katika 
kipindi chake cha uongozi.

Kana kwamba hiyo haitoshi 
ni kiongozi huyo huyo ndiye 
anayeweka msingi mkubwa wa 
maendeleo ya wananchi wake 
tangu ya kijamii hadi ya kitaifa.

Msingi huo lazima uende 
sambamba pasipo kuchuja kwa 
wananchi hao ambao siku zote 
ndiyo walinzi wa taifa lao.

Pamoja  wimbo ule  wa 
kwamba Vijana ni ‘Taifa la 
kesho’, haimaanishi huko nyuma 
hakukuwa na viongozi vijana, 
walikuwepo wengi miaka ya 
mwanzo ya uhuru lakini kadiri 
miaka ilivyosonga ndivyo nao 
walipungua kwa kasi na kubaki 
wazee wengi wakishika hatamu 
ya kuongoza taifa hili.

NYERERE NI MFANO MZURI 
KWENU

Nasema si jipya kwa sababu, 
Baba wa Taifa hayati Mwalimu 
Nyerere aliweka msingi huu 
tangu akipigania uhuru wa 
nchi hii kuanzia mwaka 1954 
yeye na wenzake walipoanzisha 
chama cha kupigania uhuru wa 
Tanganyika cha The Tanganyika 
African National Union (TANU).

Mwalimu, akiwa kijana wakati 
huo, akawa muwazi kabisa 
kuhakikisha mapambano yale  

yalifanywa na wote bila kujali 
kabila zetu, asili zetu, dini zetu 
wala ukanda wetu.

Wazee wote walimshangaa 
lakini kadri siku zilivyokuwa 
zikisonga mbele walianza 
kumkubali na hatima yake 
wakakubali yeye apewe uongozi 
wa Taifa hili mwaka 1961 akiwa 
kijana wa miaka 39 tu.

Mwalimu alionesha thamani 
ya usomi wake, ujana wake, 
taaluma yake na thamani ya 
wazazi wake achilia mbali  jamii 
na taifa la Tanganyika wakati huo 
hadi ilipoungana na Zanzibar na 
kuzaliwa Tanzania.

Huu ndio ulikuwa ujana wa 
thamani na wa kheri kubwa 
kwa taifa hili na baadaye Afrika 
nzima kutokana na msimamo 
wake wa kuhakikisha watu 
wanakuwa huru ndani ya nchi 
yao na viongozi si wa nchi hizo 
tu bali pia Afrika nzima.

M w a l i m u  N y e r e r e 
alishirikiana na vijana wenzake 
wa Afrika wa wakati huo kama 
kina-Nkwame Nkurumah, 
Muamar Sadat, Ahmed Sekou 
Toure,  Patrice Lumumba, 
Abubakar Tafawa Balewa na 
wengine wengi kulikomboa Bara 
hili kutoka kwenye makucha ya 
wakoloni.

M w a l i m u  h u y o  h u y o 
akaifanya nchi yake ya Tanzania 
kuwa kitovu cha uhuru wa Bara 
la Afrika pale alipowakaribisha 
hapa nchini wapambanaji 
kama vile kina Samora Machel, 
Robert Mugabe na wengine 
wengi kwa ajili ya kujipanga na 
mapambano ya kuzikomboa 
nchi zao.

Kilichomfanya Mwalimu 
kujitosa katika hili ni kile 
alichokisema ambacho kinaishi 
hadi leo hii. Naomba nimnukuu; 
“Tanzania haitakuwa huru 
kama jirani zake watakuwa bado 
wakitawaliwa”.

Tunaliona hili leo likifanywa 
na rais wetu, Dk. Samia  pale 
anapoufufua na kuuimarisha 
ushirikiano wa kimataifa wa 
Tanzania na mataifa mengine 
ndani na nje ya Bara hili la 
Afrika.

Ni wazi bila ubishi kuwa Dk. 
Samia  anafuata nyayo za Baba 
wa Taifa katika kuliwezesha hili 
na leo hii Tanzania imerejea 
k a t i k a  u p e n d o  m k u bw a 
uliopotea wa nchi hizo na 
nyingine nje ya Afrika.

Lakini kwa nini Dk. Samia 
anakuwa msitari wa mbele 
kat ika  masuala  haya  ya 
maendeleo ya kijamii, uchumi 
na uhusiano na nchi hizo? 
Ndiyo; yote hiyo ni kwa sababu 
Rais wetu huyu anaijua historia 
ya Afrika na dunia nzima.

Ni kwa msingi huu basi 
ndipo ninapokuja kwa dhati 
kabisa kusema kuwa vijana 
wetu watakaojitokeza kuwania  
uongozi lazima tuwapime kama 
wanaijua historia ya nchi hii na 
Afrika bila kusahau ya dunia.

Ni muhimu sana vijana 
wawe kama Mwalimu Nyerere 
ambaye aliutumia ujana wake 
vyema kiasi cha wazee wenyewe 
wakiwemo viongozi wa dini, 
kumkubali na kuwa naye bega 
kwa bega kuelekea uhuru wa 
Taifa hili na Afrika nzima.

Kwa maoni na ushauri; 0768 
888 787 ama 0784 122 020.
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kuwa, Mwalimu Nyerere alikuwa 
miongoni mwa viongozi bora 
kuwahi kutokea sio tu hapa nchini, 
bali pia Barani Afrika na duniani 
kwa ujumla. 

Vijana na watoto wetu hawana 
budi kumfahamu mtu huyu wa 
aina yake katika historia ya nchi. 
Tuwafundishe watoto wetu fikra 
za Mwalimu Nyerere. Tuwasimulie 
kazi na mambo aliyoyasimamia 
kwa Watanzania wote kwa ujumla, 
hatuna budi kuenzi mambo mazuri 
aliyotuachia Baba wa Taifa letu. 

Aidha, Mwalimu Nyerere alijitolea 
kwa ajili ya wanyonge, ambapo 
alisukumwa na upendo kwa Taifa 
lake kwa faida ya wananchi wote 
mfano alikubali kuacha mshahara 
wake wa ualimu ili atumike katika 
shughuli za chama chake kwa faida 
ya Watanzana wote  na kuhakikisha 
anaikomboa Tanganyika 09 
Disemba 1961.

Mwalimu Nyerere hakutoa 
upendeleo wala kuendekeza 
ubinafsi kwake wala kwa familia 
yake bali alihimiza kufyekelea mbali 
matabaka ya kiuchumi, kabila au 
kikanda alitilia mkazo watu wote 
kuheshimiana licha ya tofauti zao 
za kidini kinasaba au kikabila. 
Aidha, Mwalimu Nyerere alikuwa 
mpole kupokea marekebisho pale 
alipokosolewa na zaidi sana alitoa 
msamaha kwa wale waliomkosea 
kwani kwake kukosa na kukosoana 
ni sehemu ya maisha ya binadamu.

Akizungumzia Mwalimu Nyerere 
katika mchakato wa ujenzi wa 
Taifa la Tanzania Profesa Antonio 
Pooda, Mhadhiri kutoka katika 
Kitivo cha Misiolojia Urbaniana, 
al imwita Mwalimu Nyerere 
kuwa ni ‘Mbuyu’ akitafsiri dhana 
kwamba ni mtu muhimu aliyetoa 
mchango wake mkubwa katika 
harakati za kuelimisha Watanzania 
na Afrika kiujumla kutumia akili 
zao wenyewe kubuni mifumo ya 
kujitegemea na kujikwamua katika 
wimbi la umasikini, ujinga na 
maradhi maadui nambari moja.  

Prof. Pooda aliongeza Mwalimu 
Nyerere hakutaka Tanzania kuwa 
nakala ya taifa lingine lolote bali 
taifa halisi (original) lililo huru na 
linalojitawala katika maamuzi ya 
utendaji wake kuwahudumia watu 
wake,  katika hili elimu ni ufunguo 
muhimu ili kufahamu mahitaji 
halisi ya taifa na kutengeneza 
mifumo stahiki kwa wakati na nafasi 
iliyopo.  

Mnamo tarehe 14, Oktoba, 
2013 Mwangalizi wa kudumu 
wa Muungano wa Nchi za Afrika 
Kwenye Umoja wa Mataifa, 
Antonio Tete, alimtaja Hayati 
Mwalimu Nyerere   kama mtu 
anayekumbukwa kama kiongozi wa 
Ukombozi wa Afrika. 

Akiongea wakati wa kuadhimisha 
Siku ya Mwalimu Julius Nyerere, 
ambayo imeadhimishwa kwa 
mara ya kwanza kwenye Umoja wa 
Mataifa, mwaka huo Tete alimsifu 
Mwalimu Nyerere kama kiongozi 

aliyekuwa mwadilifu, jasiri na 
shujaa wa uhuru wa Afrika.

“Ka m a  k i o n g oz i  m we n ye 
busara, Mwalimu alichangia 
sana katika mjadala kuhusu 
pengo la maendeleo ya kiuchumi 
baina ya mataifa ya Kaskazini 
na yale ya Kusini mwa dunia. 
Hafla hiyo ilikuwa muhimu kwa 
sababu ilikwenda sambamba na 
maadhimisho ya uzinduzi wa 
Umoja wa Afrika, ambao Mwalimu 
alichangia sana kama mmoja wa 
waanzilishi wake,” alisema Tete.

Aliongeza kuwa Mwalimu 
Nyerere alipigania uhuru wa nchi 
za Afrika na haki ya kijamii. Alikuwa 
kielelezo cha uongozi kwa nchi zote 
za Afrika katika mapambano yao ya 
uhuru na hamu ya amani, uhuru na 
maendeleo ya kiuchumi.”

Akizungumza katika kongamano 
la Kigoda cha Mwalimu Nyerere 
wakati wa kumbukizi ya miaka 
18  bi la  Mwalimu Nyerere, 
Mwanasheria Nguli wa Kenya, 
Prof.  Patrick Lumumba, ambaye 
alionesha kwa kuchambua 
udhaifu na mema ya 
viongozi kadhaa wa 
Afrika, alisema 
Waafrika wengi 
wanahitaji 
maendeleo 

yanayogusa 
maisha yao 
na si vingine.

“Mwafrika 
anataka 
chakula 
kizuri, shule, 
hospitali nzuri 
na ajira kwa vijana, 
tunataka viongozi 
watakaoboresha 
miundombinu, kilimo, 
maisha ya wanawake 
na watoto,” alisema Prof. 
Lumumba.

A l i o n g e z a  k u w a 
v i o n g o z i  w e n g i 
w a  A f r i k a 
wamekuwa 

w a k i e n d e s h a  s i a s a  c h a f u , 
kujilimbikizia mali, wala rushwa, 
kutokuwa tayari kujisahihisha na 
kuendekeza ukabila.

Mwalimu Nyerere amesema “Ili 
tuendelee tunahitaji viti vinne; 
Watu, Ardhi, Siasa safi na Uongozi 
bora, hii ni kweli kabisa nasema:  

“Hakuna siasa safi Afrika, kwa 
miaka 30 viongozi wanaotawala 
wamekuwa mafisadi na wabinafsi 
lakini mfumo unawapa fursa za 
kuendelea kuwa wachafu.

N c h i  i n a wez a  k u j i i t a  y a 
demokrasia kama Jamhuri ya 
Demokrasia ya Congo (DRC) lakini 
haina demokrasia na leo hii ni 
kati ya nchi ambazo ni maskini,” 
alisema.

Alibainisha kuwa Mwalimu 
Julius Nyerere, alikuwa na maono 
makubwa kwani aliipenda nchi 
yake na hata alipofanya makosa 
alitambua na kujisahihisha.

“Nyerere aliwahi kusema Ikulu ni 
mahali patakatifu 

lakini wako 
baadhi 

ya 

viongozi wakiondoka madarakani 
wanakuwa wamejilimbikizia mali 
na wengine hukutwa na mabilioni 
katika akaunti zao. Huyu ni 
mtu aliyewaunganisha watu wa 
makabila tofauti na kuwa taifa 
moja na kuzungumza lugha moja,” 
alisema Prof. Lumumba.

Aidha, ameongeza kuwa kama 
ukabila hautapigwa vita utaendelea 
kuangamiza mataifa mengi na 
kutolea mifano ya nchi za DRC, 
Msumbiji,  Zambia, Somalia, 
Nigeria, Kenya na Ethiopia.

“Suala la ukabila bado ni tatizo, 
Tanzania ina bahati kubwa kwa 
sababu Mwalimu Nyerere alijenga 
misingi imara ambayo inastahili 
kuigwa. Kenya ukijaribu kumuuliza 
mgombea atafanya nini pindi 
atakapochaguliwa anakwambia 
mimi ni Mluo na sasa ni zamu 
yetu, wengine unamuuliza rais wa 
awamu ya tatu ni nani anakujibu 
kuwa ni Uhuru na ni Mkikuyu 
tunataka aendelee kutawala… 
Mungu aisaidie nchi yangu 
(Kenya),” aliongeza.

Hakika Mwalimu  Nyerere ni 
Kioo Cha Dunia  kwani  ushawishi 
wake, upendo wake wa kujitolea 
na kuwatumikia watu duniani 

ulisababisha nchi nyingi kukubali 
kushiriki kwa njia moja au 

nyingine kusaidia harakati 
za uhuru na ukombozi 

wa nchi nyingi Barani 
Afrika kama vile, Urusi, 

China, Cuba  na nchi za 
Scandinavia (Norway, 
Dernmark, Finland, 
Iceland na  Sweeden). 
M f a n o  n c h i  y a 
Norway ilishiriki 
kujenga makambi ya 
wapigania uhuru  wa 
Kusini mwa Afrika 

eneo la Mazimbu 
Mo r o g o r o  n a 
Dakawa.

Kwa maoni 
n a  u s h a u r i ; 
0768 888 787 

ama 0784 122 
020.    
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Mwl. Julius Nyerere 
kioo cha dunia!

Hamid Yassin

BABA wa Taifa Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere 
alidhihirisha  kuwa yeye ni 
kioo cha dunia kutokana 

na wanazuoni,  wanafalsafa, 
wanataaluma, viongozi na watu 
mbalimbali duniani kutamani 
kufuata nyayo zake kwa udi na 
uvumba katika fikra zake, maoni 
yake, mtazamo wake na utekelezaji  
wa maisha yake hapa duniani.

Juzi Jumatatu Mwalimu Nyerere 
alitimiza miaka 25 tangu aage 
dunia  mnamo tarehe 14, Oktoba, 
1999 na kuacha mtazamo ambao 
kila kiongozi, wana majimui, wana 
historia, wapenda amani na utulivu 
duniani wakibaki wanashangaa 
na maono yake ambayo wengine 
wakati ule hawakumwelewa ila 
sasa ukweli umedhihirika kuwa ni 
kioo cha dunia kila mmoja inabidi 
ajitazame kupitia yeye.

Mwalimu Nyerere aliteka tafakuri 
za wengi kwa kujitoa kwake kwa 
hali na mali na kupenyeza fikra 
zake kwa Watanzania wote kuwa 
na wajibu wa kusaidia, kuwaunga 
mkono na kupambana ana kwa ana 
na wadhalimu na wanaokandamiza 
uhuru wa mtu yeyote hapa duniani, 
mfano hai wa kupigania uhuru wa 
Bara la  Afrika.

Juhudi za Baba wa Taifa kutetea 
wanyonge, kupigania umoja, 
amani, haki na usawa, hazikuishia 
tu hapa nchini, zilivuka hadi nje 
ya mipaka ya nchi yetu. Tanzania, 
chini ya uongozi wa Mwalimu, 
ilikuwa mstari wa mbele kwenye 
harakati za ukombozi wa Bara la 
Afrika.

Ilikuwa Makao Makuu ya Kamati 
ya Ukombozi ya Nchi Huru za 
Afrika (OAU) na pia ilitoa hifadhi na 
mafunzo kwa vyama vya ukombozi 
vya Afrika Kusini, Angola, Msumbiji, 
Namibia na Zimbabwe, hadi nchi 
hizo zilipopata uhuru. 

Kama hiyo haitoshi, hata Rais 
Yoweri Museveni wa Uganda 
aliwahi kukiri hadharani kuwa, bila 
Mwalimu Nyerere huenda yeye 
asingekuwa Rais wa Uganda hivi 
sasa.

Mbali na kutoa mchango kwenye 
harakati za ukombozi, Baba wa Taifa 
alikuwa miongoni mwa waanzilishi 
wa OAU, sasa Umoja wa Afrika, na 
pia Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC). Tanzania pia 
chini ya uongozi wa Mwalimu 
Nyerere, ilikuwa mtetezi wa haki za 
wanyonge duniani kote. 

Mathalan, tulikuwa mstari wa 
mbele kutetea haki ya Jamhuri ya 
Watu wa China kupata uanachama 
kwenye Umoja wa Mataifa. 
Zaidi ya hapo, Mwalimu Nyerere 
alishiriki kwenye usuluhishi wa 
migogoro Barani Afrika. Na katika 
kudhihirisha hilo, wakati anafariki 
dunia alikuwa Msuluhishi wa 
mgogoro wa Burundi.

Huyo ndiye Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere; Mpigania 
Uhuru, Mwanamajumui halisi 
(Pan-Africanist), mpenda amani, 
haki, umoja na usawa; Rais wa TAA 
na TANU. 

Waziri Mkuu wa kwanza wa 
Tanganyika, Rais wa Jamhuri ya 
Tanganyika, Rais wa Kwanza wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mwenyekiti wa kwanza wa CCM; 
Baba wa Taifa letu, ambaye leo 
tunakumbuka kifo chake na 
kusheherekea maisha yake. 

Kwa ujumla, naweza kusema 
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B
AADA ya Naibu Rais, 
R i g a t h i  G a c h a g u a 
kushindwa kuzima 
m p a n g o  w a 
k u w a s i l i s h w a  k w a 

hoja ya kumwondoa madarakani 
katika Seneti, sasa hatima yake iko 
mikononi mwa maseneta 67 wa 
bunge hilo.

A k i k a t a a  o m b i  l a  j o p o 
la mawakili  wa Gachagua, 
wakiongozwa na Paul Muite, Jaji 
wa Mahakama Kuu Lawrence 
Mugambi aliagiza kuwasilishwa 
kwa kesi zote 22 zinazopinga 
kung’atuliwa kwa kiongozi huyo 
kwa Jaji Mkuu, Martha Koome 
ili ateue jopo la majaji watatu 
kuzisikiliza na kuziamua.

Alisema kesi hizo zinaibua 
masuala mazito ya kikatiba na 
yanayosheheni masilahi ya umma 
na hivyo yanapasa kuamuliwa na 
zaidi ya jaji mmoja.

Jaji Mugambi alitoa uamuzi huo 
Ijumaa iliyopita, siku tatu baada ya 
Bunge la Kenye kupitisha hoja ya 
kumtimua Gachagua madarakani 
na siku moja baada ya Spika wa 
Seneti, Amason Kingi kuagiza 
kuwa hoja hiyo itashughulikiwa 
na maseneta mnamo Oktoba 16 
na Oktoba 17 (yaani leo Jumatano 
na kesho Alhamisi).

Kwenye taarifa yake, Kingi pia 
alipiga marufuku safari zozote za 
maseneta na wafanyakazi wa asasi 
hiyo nje ya nchi kuhakikisha kuwa 
maseneta wote wanashiriki katika 
mijadala na upigaji kura kuamua 
hatima ya hoja hiyo.

Aidha, alikataza kufanyika kwa 
vikao vyovyote vya Seneti nje ya 
Nairobi kati ya Oktoba 8 hadi 19 
mwaka huu.

“Mjuavyo, Seneti itahitaji 
kufanya maamuzi  kuhusu 
shughuli muhimu siku zijazo. 
Kulingana na uzito wa suala hili, 
ni muhimu kwa maseneta wote 
kuwepo na kushiriki,” alisema 
Spika huyo wa Seneti katika taarifa 
hiyo.

“Kwa hivyo safari za maseneta 
na maofisa wa seneti nje ya nchi 
zimesitishwa,” Kingi akaongeza.

Kulingana na kipengele cha 150 
(2) cha Katiba ya Kenye kuhusu 
hitaji la kuondolewa afisini kwa 
Naibu Rais, hoja ya kufanikisha 
hatua hiyo inapasa kuungwa 
mkono na angalau theluthi mbili 
ya maseneta wote 67 wakiwemo 
maseneta maalumu.

Isitoshe, tofauti na hoja za 
kuwaondoa afisini magavana 
ambazo hupigiwa kura na 
maseneti 47 wanaowakilisha 
kaunti pekee, hoja kama hii 
itapigiwa kura na maseneta 
wote 67, wakiwemo maseneta 
maalumu.

Kwa hivyo, kesho Alhamisi hoja 
hiyo inahitaji kuungwa mkono na 
angalau maseneta 45 ndipo ipite 
na hivyo kumfanya Gachagua 
kukoma kuendelea na wadhifa wa 
Naibu Rais.

Kwa upande mwingine, ili 
hoja hiyo isipite, Gachagua 
atahitaji kuungwa mkono na 
angalau maseneta 23 kwani hitaji 
la kikatiba la theluthi mbili ya 
maseneta halitati,ia.

Wadadisi wanasema, kwa 
k u z i n g a t i a  j i n s i  w a b u n g e 
walivyopigia kura hoja hiyo 
Oktoba 8, itakuwa kibarua 
kigumu kwa Naibu Rais kupata 
uungwaji mkono kutoka idadi hii 
ya maseneta.

Seneti itamwacha salama 
Naibu Rais wa Kenya?

Upigaji kura katika Bunge la 
Kitaifa ulionesha pia kwamba 
masuala la kivyama na kimaeneo 
yalihusika au kuzingatiwa katika 
kumng’oa Gachagua.

Kwa misingi hiyo, inabashiriwa 
kuwa huenda maseneta 51 
wakaunga mkono hoja hiyo 
huku 12 wakiipinga.  Kwa 
upande mwingine, msimamo 
wa maseneta wengine wanne 
haujabainika.

“Ni wazi kuwa maseneta wa 
chama cha UDA na ambao ni 
waaminifu kwa Rais William Ruto 
wataunga mkono hoja hiyo. Aidha, 
maseneta wa ODM ambao bila 
shaka ni waaminifu kwa Waziri 
Mkuu wa zamani Raila Odinga 
pia wataunga mkono hoja hiyo. 
Hili lilishuhudiwa katika Bunge la 
Kitaifa na bila shaka linarejelewa 
katika Seneti siku ya Alhamisi,” 
anasema mchambuzi wa masuala 
ya kisiasa na uongozi, Barasa 
Nyukuri.

“Kwa hivyo, nafasi ya Gachagua 
kupona shoka la Seneti ni finyu 
mnamo. Sababu ni kwamba 
kwa kiwango kikubwa huu ni 
mchakato unaoshawishiwa 
pakubwa na siasa wala sio 
sheria au uzito wa mashtaka. 
Tulishuhudia hili wakati wa 
kuondolewa ofisini kwa gavana wa 
zamani wa Nairobi, Mike Sonko na 
Ferdinand Waititu wa Kiambu,” 
anaongeza.

Ilivyo sasa, chama cha UDA 
kinachoongozwa na Rais Ruto 
kinawakilishwa na jumla ya 
maseneta 34 katika Seneti huku 
ODM ikiwa na maseneta 20.

Vyama vya Wiper na Jubilee 
vinawakilishwa na maseneta 
wanne kila kimoja, United 
Democratic Movement (UDM) ina 
maseneta wawili huku vyama vya 
Democratic Party, Ford Kenya na 
National Reconstruction Alliance 
(NRA) vikiwakilishwa na seneta 
mmoja kila kimoja.

Kiongozi wa Wiper ameamuru 
maseneta wanne wa chama 
hicho kutokuunga mkono hoja 
hiyo ili kumnusuru Gachagua. 
Wao ni Enoch Wambua (Kitui), 
Daniel Maanzo (Makueni), Agnes 
Kavindu (Machakos) na Seneta 
Maalum, Shakila Abdallah.

Maseneta wa UDA ambao 
ni wandani wa Gachagua na 
hivyo wanatarajiwa kutokuunga 
mkono hoja huyo ni James 
Murango (Kirinyaga), Karungo Wa 
Thang’wah (Kiambu), Joe Nyutu 
(Murang’a) na John Methu wa 
Nyandarua.

Kuna uwezekano mkubwa 
kwamba Seneta wa Busia, Okiya 
Omtatah wa chama cha NRA 
atapinga hoja hiyo pia ikizingatiwa 
kuwa amepinga mchakato huo 
tangu ulipoanza.

Maseneta ambao misimamo 
yao haujulikani ni pamoja na 
Tabitha Karanja (Nakuru), John 
Kinyua (Laikipia), Wahome 
Wamatinga (Nyeri) na Samson 
Cherargei wa Nandi.

Makosa 11 yaliyowasilishwa 
Bungeni dhidi ya Gachagua ni 
pamoja na madai ya ufisadi, 
kutumia vibaya madaraka na 
ukiukaji wa katiba. 

Baadhi ya tuhuma maalumu 
kwa Naibu Rais ni kuchochea 
ukabila, ubaguzi, na kusababisha 
mgawanyiko wa kitaifa. Kwa 
mfano, Gachagua anatuhumiwa 
k w a  k u t o a  m a t a m s h i  y a 
kuchochea kwamba miradi 
ya maendeleo nchini Kenya 
inapaswa kugawiwa kwa misingi 
ya jinsi watu walivyopiga kura 
katika uchaguzi mkuu wa 2022, 
jambo linaloonekana kuvuruga 
umoja wa kitaifa.

Aidha, mashtaka mengine 
yanahusiana na matumizi 

mabaya ya mamlaka na ukiukwaji 
wa vipengele mbalimbali vya 
katiba ya Kenya. Pia anadaiwa 
k u f a n y a  m a m b o  a m b a y o 
yanamdhalilisha au kumdunisha 
bosi wake, yaani Rais William 
Ruto.

Wabunge wengi waliunga 
mkono hoja ya kumwondoa 
madarakani, na hatua inayofuata 
itakuwa mbele ya Seneti, ambapo 
mashtaka haya yatapitiwa kwa 
kina ili kutoa uamuzi wa mwisho​

Wakati wa kura za wabunge 
kuhusu hoja ya kumwondoa 
Naibu Rais madarakani, wabunge 
281 waliunga mkono mashtaka 
dhidi yake, huku 44 wakipinga 
hoja hiyo. Mbunge mmoja 
aliamua kutochagua upande 

wowote. 
Katika hatua nyingine Rais 

William Ruto Jumapili iliyopita 
alikkwepa kuzungumzia masaibu 
yanayomwandama Naibu wake 
huku akisema lengo lake ni 
kuhakikisha kuwa taifa lina umoja 
na usawa kwa wote.

Rais alizungumzia Bima mpya 
ya Afya (SHA) ambayo alisema 
itasaidia kufanikisha mageuzi 
katika sekta ya afya na mradi wa 
nyumba za gharama ya chini.

Hiyo ilikuwa mara ya pili kwa 
Rais kukwepa kuzungumzia 
masuala na tuhuma zinazomhusu 
Gachagua. 

Chanzo: Taifa Leo na mitandao 
ya kompyuta
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SERIKALI peke yake haiweza 
kutatua changamoto zote za 
wananchi bila kushirikiana 
na sekta binafsi (Public and 

Private Partnership-PPP) kutokana 
na ukweli kuwa sekta binafsi 
imara ni kichocheo kikubwa cha 
maendeleo.

Ja m b o  l a  k u s h u k u r u  n a 
kupongeza ni kwamba Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya uongozi 
madhubuti wa Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan imeipa msukumo 
na mkazo wa kipekee sekta binafsi 
ili iweze kuwa kiungo muhimu 
katika juhudi za kuimarisha 
maendeleo ya wananchi.  

Sekta binafsi ina umuhimu 
mkubwa katika kushirikiana na 
serikali kwa sababu inachangia 
ukuaji wa uchumi, ubunifu, na 
ufanisi katika utoaji wa huduma za 
umma. Hapa ni baadhi ya vipengele 
vya umuhimu wa sekta binafsi:

Mosi ni uchochea Ukuaji wa 
Uchumi: Sekta binafsi huchangia 
kwa kiasi  kikubwa kwenye 
uzalishaji wa mali, ajira, na mapato 
ya kodi, hivyo kuongeza pato 
la taifa na kuimarisha uchumi 
wa nchi. Ushirikiano na serikali 
unaweza kusaidia sekta hii kuwa 
na mazingira bora ya kuwekeza na 
kupanua shughuli zake.

Pili, ubunifu na Ufanisi: Sekta 
binafsi ina uwezo wa kuleta 
ubunifu na teknolojia mpya, 
ambazo zinaweza kuongeza 
ufanisi katika miradi ya umma 
kama miundombinu, afya, na 
elimu. Serikali ikishirikiana na 
sekta binafsi inaweza kupunguza 
gharama na kuboresha ubora wa 
huduma.

Ta t u ,  u w e k e z a j i  k a t i k a 
miundombinu: Kupitia ushirikiano 
na sekta binafsi, serikali inaweza 
kupata rasilimali za kifedha na 
utaalamu wa kitaalamu kwa ajili ya 
miradi mikubwa ya miundombinu 
kama vile barabara, madaraja, na 
nishati. Hii ni muhimu kwa sababu 
serikali mara nyingi inakabiliwa na 
changamoto za bajeti ndogo.

Nne, kukuza Ajira: Sekta binafsi 
inaongoza katika kuzalisha ajira, 
hivyo ushirikiano kati ya sekta 
hii na serikali unaweza kusaidia 
kupunguza tatizo la ukosefu wa 
ajira kwa kuwa na mazingira 
yanayofaa kwa ukuaji wa biashara.

Tano, kuziba pengo la huduma 
za umma: Katika maeneo ambayo 
serikali haiwezi kutoa huduma 
kwa kiwango kinachotakiwa, 
sekta binafsi inaweza kuingilia na 
kusaidia kutoa huduma hizo, kama 
vile afya, elimu, na huduma za 
kijamii.

Kukabiliana na changamoto 
za kijamii: Kwa ushirikiano, sekta 
binafsi na serikali zinaweza 

Ubia kama wa Temesa na 
sekta binafsi muhimu

k u s h u g h u l i k i a  c h a n g a m o t o 
kama vile umaskini, mabadiliko 
ya tabianchi, na maendeleo ya 
kiuchumi kwa njia ya miradi 
endelevu.

Kwa ujumla, ushirikiano kati ya 
sekta binafsi na serikali unalenga 
kuboresha maisha ya watu kwa 
kuchangia katika maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii kwa kutumia 
nguvu ya pamoja na rasilimali.

Hivyo ni muhimu kwa wizara, 
idara, wakala na vitengo kuipa 
msukumo sekta binafsi badala 
ya kutegemea makusanyo yao, 
ruzuku kutoka serikali  kuu 
au wakati mwingine mikopo 
kwa ajili ya kuibua na kujenga 
miradi mbalimbali. Ni vyema 
wakaimarisha ubia na sekta binafsi 
ili kuharakisha maendeleo ya 
wananchi kwani umoja ni nguvu 
utengano ni udhaifu.

Niwapongeze Wakala wa Ufundi 
na Umeme (TEMESA) kwa kwa 
kutambua umuhimu wa sekta 
binafsi na hivyo kuishirikisha katika 
utoaji wa huduma za karakana, 
vivuko na ukodishaji mitambo 
ili kuboresha huduma bora kwa 
wananchi.

Temesa ni wakala wa serikali 
wenye waj ibu wa kufanya 
matengenezo ya magari, pikipiki, 
mitambo ya serikali. Pia, Temesa 
inawajibika katika uendeshaji wa 
vivuko vya serikali na kukodisha 
mitambo hasa ile ya ujenzi wa 
miundombinu ili kuimarisha utoaji 
wa huduma bora kwa wananchi.

Taarifa ya Temesa inasema; 
“Temesa inasimamia mitambo 

ya karakana 30 katika mikoa yote 
26 nchini ambazo kwa wastani 
zinahudumia magari takribani 
29,263 kwa mwaka. Pia, Temesa 
inakarabati na kuhudumia magari 
ya serikali yapatayo 9,183, pikipiki 
12,778 na vifaa au mitambo 433. 
Aidha, Temesa inaendesha vivuko 
32 katika mikoa 12 na maeneo 
ya kuvuka 22 kote nchini huku 
takribani abiria 79,863 na magari 
3,696 wakipita katika vivuko hivi 
kila siku.”

Huduma ya usafirishaji ni 
muhimu katika kuhakikisha 
wananchi wanafika katika maeneo 
yao ya kazi na hivyo kushikiki 
kikamilifu katika ujenzi wa taifa 
kupitia shughuli zao za uzalishaji 
mali. Pia, serikali inahitaji vyombo 
ya usafiri kama magari, vivuko 
na pikipiki katika utekelezaji wa 
majukumu yake ya kuwahudumia 
na kuwaletea wananchi maendeleo.

Kwa hiyo, panapokuwa na 
mkwamo wa huduma za usafiri, 
wananchi na serikali hupata 
hasara na hivyo tija ya uzalishaji 
inakosekana, ndiyo maana ni 
muhimu huduma za usafiri 
z i i m a r i s h we  i l i  k u c h o c h e a 
maendeleo.

Temesa kupitia karakana zake 
inayo dhamana ya kutengeneza 
v y o m b o  v y a  u s a f i r i  p a l e 
vinayoharibika na kupata hitilafu 
ili kuvirejesha katika hali yake nzuri 
ili kutoathiri utoaji wa huduma kwa 
wananchi.

Taarifa ya Temesa inaendelea 
kusema “Katika nia za kuimarisha 
u f a n i s i  n a  u b o ra ,  Te m e s a 

imedhamiria kuendesha karakana 
zake 13 kwa njia ya ubia. Karakana 
hizo ziko katika mikoa ya Katavi, 
Rukwa,  Shinyanga,  Kagera, 
Singida, Iringa na Mara. Mikoa 
mingine ni pamoja na Manyara, 
Pwani, Lindi, Ruvuma, Njombe na 
Simiyu. Vilevile Wakala unakusudia 
kuendesha huduma zote za vivuko 
nchini kupitia ubia kati ya sekta ya 
umma na binafsi (PPP).”

Karakana na vivuko bora ni 
muhimu katika kuhakiksiha 
huduma bora zinatolewa kwa 
wananchi. Ongezeko la watu na 
mahitaji ya huduma unaifanya 
Temesa pekee kushindwa kuhimili 
utoaji wa huduma bora kwa 
serikali na wananchi wake. Hivyo 
basi, msingi wa ubia wa serikali na 
sekta binafsi ni nyenzo muhimu 
ya kuimarisha utoaji wa huduma 
bora na kuchagiza maendeleo hasa 
kijamii na kiuchumi.

Taarifa ya Temesa inasisitiza; 
“Mpango wa Temesa wa kuboresha 
karakana zake, vivuko na kutoa 
huduma ya ukodishaji mitambo 
kwa njia ya ubia unatoa matumaini 
ya kukidhi mahitaji makubwa ya 
huduma hizi yaliyopo kwenye 
soko. Ushirikishwaji wa wawekezaji 
utaleta manufaa mengi ikiwepo 
kuvutia teknolojia za kisasa, 
kuchochea ufanisi wa uendeshaji 
wa karakana na vivuko pamoja na 
kuboresha ubora wa huduma za 
wakala kwa ujumla wake.”

Sekta ya ujenzi na miundombinu 
kwa ujumla imepewa msukumo 
mkubwa na serikali kutokana na 
umuhimu wake kimaendeleo. 

Sekta hizi zinahitaji uwepo wa 
mitambo mikubwa na vifaa vya 
kisasa ili kukidhi viwango vya 
ujenzi wa miradi na miundombinu 
mbalimbali kama vile barabara na 
madaraja.

Temesa inamiliki mitambo 41 
kwa ajili ya kukodisha kwa wateja 
kwenye sekta za umma na binafsi, 
Mitambo hii haitoshi kutokana na 
mahitaji makubwa yaliyopo sasa. 
Hivyo basi, ubia baina ya Temesa 
na sekta binafsi kwa maana ya 
wawekezaji wa ndani na nje ya 
nchi utawezesha ununuzi wa 
mitambo miku	 bwa na ya kisasa 
inayoweza kukidhi mahitaji na 
ubora wa miradi inayotekelezwa 
nchini ili kutoa huduma bora. 
Aidha, mitambo hiyo itaweza 
kukodishwa kwa wakandarasi 
mbalimbali ili kutekeleza miradi na 
hivyo kuongeza tija kimaendeleo.

Kuhusu Temesa kushirikisha 
sekta binafsi, Kamishna wa PPP, 
David Kafulila amesema; “Mpango 
wa Temesa kuboresha karakana 
zake na kutoa huduma kwa njia 
ya ubia unatoa matumaini ya 
kukidhi mahitaji ya huduma za 
matengenezo kwa aina mbalimbali 
za magari na mitambo.”

Niendelee kuzishauri wizara 
kushirikisha sekta binafsi katika 
miradi na programu mbalimbali 
za kimaendeleo ili kuharakisha 
maendeleo ya wananchi. Kwa 
kufanya hivyo, tutawatendea 
haki wananchi ambao kiu yao ni 
maendeleo.

Mwandishi ni Mwalimu wa Shule 
ya Sekondari Mlali iliyoko wilaya ya 
Kongwa mkoani Dodoma.

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462
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wewe na yeye hamna jambo 
lingine nje ya mwenzi wako. 
Muda ambao huna jambo 
linalochukua akili yako. Muda 
huu unaweza kutafutwa hata 
mara moja kwa wiki. Zima kila 
kitu. Sikiliza kwa makini. Fanya 
mambo anayopenda kufanya. 
Muda huu waache watoto 
na dada ili uwe na mwenzi 
wako. Ikiwezekana tumia 
weekend flani nje ya nyumbani 
na mwenzi wako mkiwa na 
utulivu.

35. UTII (SUBMISSION) - 
Moja ya mahitaji makubwa 
ya mwanaume ni utii. Kila 
mwanaume ana hisia ya 
ukuu ndani yake ambayo 
inahita j i  u iheshimu na 
kutii  daima, umtumikie, 
zungumza naye kwa heshima 
na kumtendea kama mfalme 
wako. Mwanamke lazima 
amhesh imu  na  kumt i i  
mumewe. Kama mwanaume 
hajajisikia kuheshimiwa au 
kupewa utii, basi haijalishi 
unavyo j i t ah id i  kwenye 
mambo mengi mengineyo, 
bado utakuwa hujafikia lengo. 
Utii ndiyo kiini na njia pekee 

ya kwanza inayoonesha 
upendo wa mwanamke kwa 
mwanaume.  Mwanamke 
ni vizuri utambue hili, hata 
ukimpa nini kwa kiasi gani, 
kama bado unaweza kubishana 
naye na kumwinulia sauti, 
utakuwa ni kama unatwanga 
maji kwenye kinu. 

36. UKARIBU KIHISIA 
NA HALI YA MAPENZI 
(ROMANCE) -  Mara tu 
unaponunua gari jipya, iwe 
ni Toyota, Mercedes au hata 
Ferrari, kama hauweki mafuta, 
ni lazima itasimama. Hali, 
matendo na hisia za kimapenzi 
ni kama mafuta katika ndoa. 
Hayapatikani katika vitu vya 
gharama au vikubwa bali katika 
vitu vya kawaida unavyofanya 
kwa njia maalum. Mfano 
ujumbe mfupi katikati ya siku 
yake yenye shughuli nyingi 
au kumpitia ofisini kwake 
kwa chakula mchana, safari 
ya wikendi, zawadi ndogo, 
kumsaidia kuchana nywele au 
mgusano wa kihisia wa mwili 
(Physical Romantic touch), nk. 
Hali hii ya mapenzi itaboresha 

Misumari ya mahusiano - 7

Makala

WIKI iliyopita tuliendelea na 
somo hili lenye makusudi 
ya kuimarisha mahusiano 
yetu. Mambo haya unaweza 
k u y a c hu ku l i a  k i r a h i s i 
au kutoyapa uzito lakini 
ukiyazingatia na kuamua kwa 
dhati kuyatekeleza, huleta 
uimara wa mahusiano, amani 
na kuwajengea furaha. Karibu 
tuendelee safu hii sehemu 
ya saba (7) kwa faida yako na 
ustawi wa jamii yetu.  

3 2 .  U S H I R I K I A N O 
(PARTICIPATION) –  Kila 
mtu anatamani wewe kama 
mwenzi wake uwe sehemu ya 
michakato yote ya maisha kama 
vile malezi ya watoto. Kama 
ni mume basi usiwe mume au 
baba asiyeonekana. Mara kwa 
mara shiriki katika mikutano 
ya wazazi na walimu shuleni, 
saidia kuwaandaa kwa ibada 
kanisani, wafundishe nidhamu 
au jitolee kufanya majukumu ili 
mkeo apumzike. Tunachotaka 
ni wewe kuhusika. Pesa kamwe 
haitaweza kuchukua nafasi 
yako kabisa. Hii inajenga 
muunganiko wa familia kwa 
mzazi hasa baba kujihusisha 
na mambo ya nyumbani 
badala ya kuishia tu kazini 
ukija nyumbani huhusiki 
na chochote. Hata watoto 
hawajifunzi kitu.

33. UTULIVU (QUIET) - Kila 
mwanaume anapenda kuwa na 
muda wake binafsi. Hapendi 
kuambiwa mambo mara kwa 
mara na hapendi kukosolewa 
kila mara.  Mara nyingi, 
anataka amani na utulivu ili 
aweze kufikiri na kupanga. 
Hivyo jaribu kutokuwa daima 
karibu naye. Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. Kuwa na roho 
yenye upole na utulivu. Chagua 
muda mzuri anapokuwa tayari 
kuutumia muda huu naye. Na 
unapokuwa naye, heshimu 
nafasi yake kama kiongozi 
acha awe kiongozi nawe kuwa 
msaidizi na mshauri mwema. 
Hii itamfanya mwanaume 
kukuhitaji na kuhitaji ushauri 
na ushiriki wako kwenye 
mambo yake. “ Let things flow 
automatically” 

3 4 .  M U D A  B O R A 
KUBORESHA UHUSIANO 
(QUALITY TIME)  - Kama 
wazo lako la kutumia muda na 
mwenzi wako ni kukaa mbele 
ya televisheni ukiangalia mpira 
wakati yeye akizungumza nawe, 
mara kwa mara unakubali 
wakati hata hukusikia hata 
neno alilolisema, hapo tambua 
kuwa huu si muda bora. 
Muda ulio bora ni ule ambao 

Mpe nafasi yake 
anapoihitaji. 

Kuwa na roho 
yenye upole na 
utulivu. Chagua 

muda mzuri 
anapokuwa 

tayari kuutumia 
muda huu naye. 
Na unapokuwa 
naye, heshimu 

nafasi yake 
kama kiongozi 

acha awe 
kiongozi nawe 
kuwa msaidizi 

na mshauri 
mwema. 

zaidi mahusiano yako na 
kuchangia sana uridhikaji wa 
mwenzi (Intimancy). 

37. USALAMA (SECURITY) 
- Moja ya mahitaji makubwa 
ya kila mwanamke ni usalama 
toka kwa mumewe. Anahitaji 
kujua kuwa anaweza kulala 
na uhakika kwamba kuna mtu 
anayemwamini anamwangalia. 
Anataka kuwa salama kiroho, 
kihisia, na kimwili. Anataka 
kuwa na kuhani, mwalimu, 
kiongozi,  mpenzi, na askari wote 
wakiunganishwa katika mtu 
mmoja. Mtu ambaye atakuwa 
tayari kusimama kwa ajili yake, 
kuwa mwaminifu kwake, na 
kusimama naye wakati wa 
matatizo. Mwanamke anahitaji 
kupata tumaini la maisha, 
ajue anaelekea wapi, uhakika 
wa kula, kulala, matibabu na 
maeneo mengine. Hii inampa 
mwanamke utulivu mkubwa wa 
nafsi

Wework Consult -  Your 
Partner in Growth.

Itaendelea wiki ijayo…

Fanya haya kupata maendeleo binafsi
Dhana ya Maendeleo Binafsi 

(Personal Development) 
inahusisha mchakato 
wa wewe mtu binafsi 

kuboresha maisha yako kwa njia 
mbalimbali ili kufikia uwezo 
wako kamili, iwe kwa upande wa 
kitaaluma, kibinafsi, au kihisia. 

Dhana hii inalenga kuongeza 
maarifa,  ustadi,  uwezo, na 
ufahamu wako wa mambo ili 
uweze kuishi maisha yenye maana 
zaidi na yenye mafanikio. Kama 
unataka kuendelea ni muhimu 
sana uzingatie mambo yafuatayo 
kwenye maisha yako. Bila mambo 
h a y a  y a n a y o e l e z e w a  h a p a 
chini, usifikirie kabisa dhana ya 
maendeleo yako binafsi. Vipengele 
hivyo vya ukuaji binafsi ni kama 
ifuatavyo:-

1.	Kujiwekea malengo – Mpango 
wa maendeleo yako unaanza 
na hatua ya kubaini unachotaka 
kufanikisha katika maeneo 
tofauti ya maisha yako, kama 
kazi, mahusiano, afya au 
kipato. Watu wengi wanafanya 
kazi, wanasoma au kutekeleza 
m a j u k u m u  b i l a  k u j u a 
wanatamani kufikia hatua gani 
mwisho. Bila kuona hatma na 
unacholenga, huwezi kuzalisha 
nguvu (energy) kukufikisha 
unapopahitaji.

2.	Kujitambua – Hatua ya pili 
kuelekea maendeleo yako ni 
kuelewa nguvu zako, udhaifu 
wako, thamani zako, na nini 
kinakupa motisha.  Kujitambua 
kinakupa uelewa wa maeneo 
ya kuwekeza nguvu kubwa na 
maeneo ya kuyapunguza ndani 
yako. Hivyo unaelekeza nguvu 
nyingi kwenye eneo ambalo una 
nguvu nalo zaidi. Hii inakupa 
msingi wa kufanya maamuzi 
bora.

3.	Kujifunza – Hatua ya tatu ya 
maendeleo yako ni kuweka 
jitihada za kujifunza ujuzi 
mpya au maarifa kwa njia ya 
masomo rasmi au isiyo rasmi 
ili kujiendeleza. Ni muhimu 
kujifunza kila kitu na kisha 
kujifunza kwa undani kwenye 
mambo ambayo yanaendana 
na nguvu zako na malengo yako 
ya msingi.

4.	Kujiendeleza kihisia (Emotional 
Development) – Hatua nyingine 
muhimu na ambayo watu 
wengi hawafanyi ni kuweka 
juhudi katika kuboresha jinsi 
unavyoshughulika na hisia 
zako, yaani kuwa na udhibiti 
bora wa hisia, na kuelewa hisia 
za wengine (empathy). Ni 
muhimu sana kushughulika na 
hisia zako.

5.	Kujenga nidhamu – Hatua 
nyingine muhimu sana kwenye 
hatua za maendeleo yako ni 
kuweka na kufuata ratiba au 
mazoea ambayo yatakusaidia 
kuboresha utendaji wako wa 
kila siku. Acha kabisa kutenda 
kwa mazoea. Jenga ratiba ya 
mambo yako ya msingi, yape 

nafasi na jenga nidhamu kubwa 
ya kutekeleza mambo yako kwa 
ratiba. 

6.	Afya ya mwili na akili – Pamoja 
na hatua hizo, ni muhimu sana 
kuipa kipaumbele afya yako 
kwa njia ya mazoezi, lishe bora, 
na kutunza afya ya akili kwa njia 
ya mindfulness au kupunguza 
msongo wa mawazo. Hii itakupa 
uwezo wa kusimamia malengo 
yako kikamilifu sababu afya 
yako ya mwili na akili vinakuwa 
vizuri na utulivu. 

Pamoja na hayo, unapozingatia 
suala zima la maendeleo binafsi 
kwa ajil i  yako, ni  muhimu 
kutambua mambo yafuatayo:-

•	 Ni  m c h a k a t o  e n d e l e v u : 
Maendeleo binafsi si jambo la 
mara moja bali ni mchakato 
u n a o e n d e l e a .  H a k u n a 

maendeleo yaliyosimama, ni 
ama unaendelea au unarudi 
nyuma. Siku utakayoacha 
mchakato wa kutekeleza 
malengo yako halisi ya ukuaji, 
ndiyo s iku utakayoanza 
k u s h u k a  k i m a e n d e l e o . 
Kutokana na ukweli huu, ni 
muhimu kujitathmini mara kwa 
mara na kufanya marekebisho 
inapobidi.

•	 Ni muhimu kuweka malengo 
yanayopimika: Ili maendeleo 
binafsi  yawe na maana, 
m a l e n g o  y a n a y o w e k w a 
yanapaswa kuwa mahususi, 
yanayopimika, yanayoweza 
kufikiwa, yanayohusiana na 
maisha yako, na yenye kipimo 
cha muda (SMART goals).

•	 Ni  m u h i m u  k u z i n g a t i a 
uboreshaji wa ustadi: Kujitolea 

muda kujifunza au kuboresha 
ustadi na tabia zinazohitajika 
kwa ajili ya kufanikisha malengo 
hayo ni suala la msingi mno. 
Mambo yanabadilika kila siku 
ni muhimu kujifunza mambo 
mapya na kufanya maboresho 
kwenye ustadi wako

•	 Ni muhimu kuzingatia msaada 
wa nje: Mara nyingi, watu 
wanafanikiwa zaidi wanapopata 
msaada kutoka kwa wengine 
kama vile walimu, wafanyakazi 
wenza, au hata makocha wa 
maisha (life coaches). Kuna 
watu wengi wanaamini kwenye 
kazi zao wenyewe na mipango 
pekee. Hawa wanachelewa 
sana kuendelea. Siku zote inua 
macho, angalia msaada, angalia 
mbinu mpya, angalia washauri 
wazuri angalia watu wanaoweza 

kukuonesha changamoto 
kwako na kukushauri, tafuta 
mentors, tafuta vipaji vya 
kukusaidia, nk. Utaendelea 
vizuri na kwa haraka.

Dhana hii inalenga kubadilisha 
maisha ya mtu ili aweze kuwa toleo 
bora zaidi la nafsi yake, kwa kuleta 
mabadiliko chanya kwenye nyanja 
mbalimbali za maisha.

Kama ungependa kupata ushauri 
au usimamizi wa karibu katika 
kuishi mwongozo huu, (Unaweza 
kuwa taasisi, kikundi, kanisa, 
umoja, NGO au mtu binafsi), 
karibu sana tutashirikiana nawe 
kwa neema na msaada wa Mungu. 
Karibu uwasiliane nasi kwa 
namba 0676055444 au barua pepe 
mngongopaul@yahoo.com 

Wework Consult
Your Partner in Growth.
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Utata wa kifo cha John F 
Kennedy wa Marekani-5

Simulizi kuhusu utata wa 
kifo cha Rais wa 35 wa 
Marekani  John Fitzgerald 
Kennedy aliyeingia ofisini 

Januari 20, 1961 hadi alipouawa 
Novemba 22 mwaka 1963. Ikiwa 
ni miaka 61 imepita tangu kifo 
hicho, tumeangalia safari yake 
ya kutembelea Jimbo la Texas 
akiwa na malengo kadhaa, 
kubwa likiwa ni kujiimarisha 
kisiasa katika jimbo hilo baada 
ya kutofanya vizuri sana katika 
uchaguzi uliokuwa umemwingiza 
madarakani. tulianza kuangalia 
namna safari yake ilivyotangazwa, 
maofisa usalama walivyokagua 
maeneo ya kupita, safari ilipoanza 
kwa njia ya gari kutoka Kiwanja 
cha Ndege cha Love Field kuelekea 
Dallas Trade Mart, katikati mwa jiji 
la Dallas, Jimbi la Texas pamoja na 
mpangilio wa magari ulivyokuwa. 
Wiki iliyopita tuliagalia jinsi 
alivyopigwa risasi, akakambizwa 
hospitali na kisha makamu wake, 
Lyndon Johnson akawa anatakiwa 
kutangaza rasmi kifo chake ili 
kuondoa utata. Mwandishi Wetu, 
HAMID YASSIN anaendelea 
kuangalia kilichojiri baada ya 
kupigwa risasi.

Gavana wa Jimbo hilo la Texas 
kulikotokea mauaji, John Connally 
ambaye alikuwa gari moja na Rais 
Kennedy anaeleza kuwa, baada ya 
hapo akawa anaanza kugeuka na 
ndipo ambapo alisikia maumivu 
kifuani na alihisi kuwa amepigwa 
risasi ambayo hata hakuisikia mlio 
wake.

Maelezo yake yanathibitishwa 
na ukiangalia kipande cha video, 
Connally anaonekana akitunisha 
mashavu kama anapuliza hewa 
nje na kukunja uso kwa uchungu 
katika frame ya 275 kuonyesha 
kwamba risasi ilikuwa imempata 
muda huo.

UTATA
Sasa, kwa nini nasisitiza na 

kuonesha vidhibiti kuwa risasi 
iliyompata Kennedy katika frame 
ya 224 haikumpata Connally? ni 
kwamba, serikali ya Marekani 
kupitia Warren Commission 
wamekuwa wakieleza kuwa risasi 
iliyompata Kennedy ndiyo hiyo 
hiyo ilitokeza kifuani kwake na 
kwenda kumpiga Connally.

Ili hoja hii iwe sahihi maana 
yake ni kwamba kwa kuzingatia 
kasi ya mwendo wa risasi, tukio 
hili (risasi moja kumpiga Kennedy 
na Connally) lingetokea ndani 
ya 1/100 ya sekunde (sekunde 
moja gawanya kwa mia moja). Na 
tukio linalotokea ndani ya 1/100 
ya sekunde haliwezi kurekodiwa 
kwenye ‘frames’ tofauti ni lazima 
litatokea kwenye ‘frame’ moja ya 
video.

Kutoka ‘frame’ namba 224 
ambayo Kennedy anapigwa risasi 
mpaka ‘frame’ namba 275 ambayo 
Connally anaonyesha kuanza 
kuugulia maumivu ni takribani 
tafauti ya theluthi ya sekunde.

Theluthi ya sekunde ni muda 
mwingi sana kwa risasi moja 
kusafiri kutoka kwa Kennedy 
kumpata Connally.

Maelezo pekee ya kuelezea hili ni 
kwamba risasi ya kwanza kumpata 
Kennedy haikumpata Connally. 
Zilikuwa risasi mbili tofauti.

Lakini pia theluthi ya sekunde 
haitoshi kufyatua risasi mbili 
kutoka katika bunduki aina ya 
Mannlicher Carcona.

 Ukipiga risasi unahitaji kusubiri 
sekunde kadhaa ili ‘kuikoki’ tena 
bunduki na uweze kupiga tena, 
kwa kifupi ni kwamba kwa namna 
yoyote ile au muujiza wowote ule 
haiwezekani kufyatua risasi mbili 
ndani ya theluthi ya sekunde 
kutoka katika bunduki ya aina hii.

Kwa hiyo hii inatueleza kwamba 

risasi iliyompiga Kennedy na 
iliyompiga Connally zilikuwa risasi 
mbili tofauti na zilipigwa kutoka 
kwa watu wawili tofauti.

SWALI NI KINA NANI WATU 
HAWA?

Kabla hatujafika mbali kuanza 
kujiuliza ni nani mwingine labda 
alifyatua risasi nyingine hebu 
tuangalie vidhibiti zaidi.

Baraza la Senate li l iwahi 
kuunda kamati ya kuchunguza 
mauaji mbalimbali ya kupangwa 
yal iyowahi  kutokea nchini 
Marekani. Kamati hii iliitwa 
‘House Select Committee on 
Assassinations’ au kuwa kifupi 
kama (HSCA).

Moja wapo ya chunguzi 
walizofanya ni kuhusu mauaji ya 
Rais Kennedy.

Mmoja wa wajumbe wa kamati 
hiyo alikuwa ni mtaalamu nguli wa 
patholojia, Dr. Cyril Wecht.

Dr. Wecht aliandika andiko la 
maoni yake kwa kamati hii teule 
ya Senate na akawaeleza kuhusu 
nadharia aliyokuja nayo kuhusu 
tukio hilo ambayo nadharia hii 
ilikuja kujulikana kwa wengi kama 
“Right to Left trajectory.”

Kama nilivyoeleza kwamba, 
S e r i k a l i  k u p i t i a  Wa r r e n 
Commission wanadai kuwa risasi 
zilipigwa na Lee Harvey Oswald 
akiwa mkono wa kulia wa jengo la 
Texas School Books Depository.

Katika andiko lake kwenda 
kwa HSCA, Dk. Wecht anaeleza 
kwamba, kwa kuzingatia kuwa 
ripoti ya serikali inaeleza kuwa 
risasi ilifyatuliwa kutoka ghorofa 
ya sita kutoka kwenye jengo tajwa, 
na pia kuzingatia upande wa jengo 
ambao unaelezwa Oswald alikaa, 
kwa maoni yake haiwezekani kwa 
risasi hiyo iliyompata Kennedy 
upande wa kulia pia kumpata 
Connally upande wa kulia wa 

ubavu chini kidogo ya kwapa.

KWA NINI?
U k i p i m a  p e m b e  m l a l o 

(horizontal angle) kutoka jengo 
la Texas School Books Depository 
kwenda kwenye gari aliyokuwamo 
rais na mahali ilipokuwa katika 
‘frame’ 190 ya kipande cha video 
unapata nyuzi 13 (kutoka kushoto 
kwenda kulia).

Papo hapo pia ukipima pembe 
wima (vertical angle) kutoka 
ghorofa ya sita kwenda kwenye 
gari ya Rais unapata nyuzi 21 kama 
utapima kwa kuchukulia kuwa 
barabara ilikuwa tambarare iliyo 
sawa (horizontal plane) lakini 
kama ukizingatia kuwa gari la rais 
lilikuwa linapita kwenye barabara 
yenye ‘slope’ ya nyuzi 3 maana yake 
kwamba pembe wima ya kutoka 
ghorofa ya sita mpaka kwenye gari 
ya Rais inakuwa ni nyuzi 18.

UHUSIKA WA LEE HARVEY 
OSWALD*

Baada ya kushambuliwa kwa 
msafara wa Raid Kennedy na 
hatimaye kupelekea kifo chake, 
mara moja ndani ya saa chache 
akakamatwa mtu anayejulikana 
kama Lee Harvey Oswald na 
kushutumiwa kuhusika na tukio 
hili.

Hii ilikiwaje? Nitaeleza kile 
ambacho serikali ya Marekani 
wanajaribu ulimwengu wote 
waamini.

Marion Baker ni afisa polisi wa 
eneo la Dallas na siku ya tukio 
alikuwa amepangiwa simu kuwa 
moja ya wasindikiza msafara kwa 
pikipiki.

Pikipiki yake ya polisi ilipangwa 
nyuma ya magari waliyopanda 
waandishi wa habari kama 
ambavyo nilielezea mpangilio wa 
msafara katika sehemu ya pili ya 
makala hii.

Baker anaeleza kwamba siku 
hiyo ya tukio, akiwa kwenye 
msafara sekunde chache baada ya 
kukata kona kutoka Huston Street 
na kuingia Elm Street msafara 
ulipotembea umbali wa kati ya 
futi 60 au 80 alisikia mlio mkubwa 
wa risasi. Baker anadai kwamba 
kwa uzoefu wake aligundua kuwa 
mlio huo ni wa ‘Rifle’ yenye nguvu 
kubwa na kuzingatia mlio uliotoka 
alihisi kwamba bunduki hiyo 
imefyatuliwa kutoka eidha Jengo 
la mbele yake (Texas School Book 
Depository) au jengo lililo mkabala 
na jengo hili kwa upande wa 
kulia, yaani jengo la Dallas Textile 
Building (DalTex).

Baker  anaeleza kwamba, 
alipoangalia kwa umakini zaidi 
katika jengo la Texas School 
Books Depository akaona njiwa 
waliokuwa juu ya jengo wanaruka 
na kutawanyika kutoka kwenye 
paa.

Ba k e r  a n a e l ez a  k w a m b a 
moja kwa moja akaendendesha 
pikipiki yake mpaka kwenye kona 
ya Huston Street na Elm Street 
ambako alipaki pikipiki yake na 
kisha kuelekea kwenye jengo la 
Texas School Books Depository na 
kuingia ndani ambako alikutana 
na msimamzi wa jengo hilo Bw. 
Roy Truly.

Moja kwa moja baada ya 
kumueleza kwa haraka haraka 
kuhusu kilichokuwa kinaendelea 
huko barabarani alikotoka na 
kwa nini yuko hapa, yeye na Roy 
wakapanda mpaka ghorofa ya 
kwanza na kuanza kupiga kelele 
mtu yeyeto aliyepo juu ashushe lifti 
kuja chini.

Miaka hiyo lifti nyingi hazikuwa 
na mfumo kama huu wa sasa 
ambapo unabofya kitufe na 
lifti inakufuata ghorofa ulilopo. 
Kipindi hicho ilikuwa inabidi mtu 
aliyepo ghorofa ambalo ndipo lifti 
ilikuwepo kwa muda huo airuhusu 
kushuka chini au kwenda juu 
kulingana na uhitaji wa huo.

Baada ya Baker na Roy kuita 
kwa sekunde kadhaa bila majibu 
wakaamua watumie ngazi za 
kawaida za jengo kwenda juu.

Wakapanda mpaka ghorofa ya 
pili ambako wakiwa wanaelekea 
kupanda ngazi kwenda ghorofa ya 
juu zaidi, Baker anadai kwamba 
alisikia mjongeo kwenye chumba 
kilichopo karibu yao. Chumba hiki 
kilikuwa kinatumika kama chumba 
cha chakula na wafanyakazi 
kwenye jengo hili.

Baker akachomoa bastola yake 
kutoka kiunoni na kufungua 
chumba hiki. Ndani ya chumba 
hiki walimkuta Lee Oswald.

Wanaeleza kuwa Oswald 
h a k u o n e k a n a  k u w a  m t u 
mwenye mashaka au ‘kupaniki’ 
ila tu alishtuka kuona Polisi 
amemmnyooshea bastola.

Inaelezwa kuwa Oswald alikuwa 
anaonesha dalili zote za mtu 
ambaye hakuwa anajua ni nini 
kilikuwa kinaendelea.

M s i m a m i z i  w a  j e n g o 
alimtambulisha Oswald kwa askari 
kuwa alikuwa ni mfanyakazi wa 
jengo hilo, hivyo ikambidi polisi 
amuache Oswald na kuendelea na 
upekuzi katika floor za juu.

Purukushani yote hii kutoka 
muda ambao Baker alisikia mlio 
wa risasi akiwa kwenye msafara 
wa Rais mpaka kuja kukutana na 
Oswald ghorofa ya pili ya jengo la 
Texas School Books Depository, 
ilichukua kama sekunde 74 mpaka 
sekunde 90 tu.

Itaendelea

LEE HARVEY OSWALD
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Shambulio la anga laua 
21, wanane wajeruhiwa

12 wafa, 33 wajeruhiwa ajali ya basi
CAIRO, Misri

WATU 12 wamefariki dunia na 
wengine 33 wamejeruhiwa katika 
ajali ya basi kwenye barabara kuu 
nchini Misri.
Wizara ya Afya ya nchi hiyo 

ilisema katika taarifa yake kuwa 
ajali hiyo ilitokea juzi Jumatatu 
ambapo basi hilo liliwabeba 
wanafunzi waliokuwa wakirudi 
nyumbani kutoka Chuo Kikuu cha 
Galala Jimbo la Suez Mashariki mwa 
Misri, wakati 
Gazeti linalomilikiwa na serikali 

la Akhbar al-Youm, liliripoti 
kuwa hapakuwa na gari lingine 
lililohusika katika ajali hiyo na 
kwamba uchunguzi umeanzishwa 
kubaini kasi ya basi hilo na 
mazingira ya ajali hiyo.
Wizara  ya  A fya  i l i sema 

wal io jeruhiwa wal ipelekwa 
katika hospitali ya karibu, 19 kati 

BEIRUT, Lebanon

TAKRIBAN watu 21 wameuawa na 
wengine wanane kujeruhiwa katika 
shambulio la nadra la anga la Israel 
Kaskazini mwa Lebanon, Wizara ya 
Afya ya Lebanon imesema.

Shambulizi hilo lililenga jengo 
la makazi katika kijiji cha Aitou, 
chenye wakazi wengi wa Kikristo 
mbali na maeneo ambayo jeshi 
la Israel limekuwa likifanya 
mashambulizi mengi dhidi ya 
kundi la wapiganaji wa Kiislamu la 
Kishia la Hezbollah.

Ukraine kutangaza mpango 
   wake wa ushindi wiki hii

KYIV, Ukraine

RAIS wa Ukraine Vladimir 
Ze l en sky,  amesema 
atawasilisha mpango wake 
wa ushindi wiki hii. 

Kiongozi huyo wa Ukraine pia 
amezungumzia kuhusu mpango 
wake wakati wa ziara ya Marekani 
na Ulaya, lakini maelezo yake bado 
hayajatangazwa hadharani.
“Wiki hii tutawasilisha kwa 

washirika wote barani Ulaya 
mkakati wetu wa kulazimisha 
Urusi kumaliza vita hivi. Bila shaka, 
mpango wa ushindi utawasilishwa 
hadharani,” Ukrayinska Pravda 
anamnukuu Zelensky akisema.

Mapema juzi  Jumatatu, 
Mshauri Mkuu katika Ofisi ya 
Rais Zelensky, Sergei Leshchenko, 
alisema kuwa le Zelensky 
atazungumzia suala hilo.
“Ni wazi, sasa kuna sababu 

moja tu ya tukio hili - ni 
uwasilishaji kwa umma wa 
mpango wa ushindi,” Leshchenko 
alisema.
Vyanzo vya gazeti la Ukraine la 

Ukrayinska Pravda vilithibitisha 
kwamba Zelensky anaweza 
kuwasilisha mpango wa ushindi 
kwa wabunge.
Mwakilishi Mkuu wa Umoja wa 

Ulaya wa Masuala ya Kigeni, Josep 
Borrell, pia alitangaza uwasilishaji 
wa Zelensky wa mpango wake 
wa ushindi katika mkutano wa 
Baraza la Ulaya, limeandika 
Shirika la Habari la Ukraine la 
Interfax.
Mkutano wa Baraza la Ulaya 

katika ngazi ya wakuu wa nchi na 
serikali, umepangwa kufanyika 
kesho na keshokutwa. BBC.

GENEVA, Uswisi

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO), 
limeidhinisha chanjo   mpya   ya 
mpox  Bava.Co  kwa vijana wenye 
umri wa miaka 12 hadi 17.
Kundi la vijana, limetajwa kuwa 

katika hatari kubwa ya milipuko 
ya ugonjwa huo ambao umezua 
wasiwasi duniani.
WHO ilisema katika taarifa yake 

kwamba ilitoa kibali cha awali cha 
chanjo hiyo ya Jynneos kwa vijana 
Oktoba 8, mwaka huu.
WHO ilitangaza mpox kuwa 

dharura ya afya ya umma duniani 
kwa mara ya pili ndani ya miaka 
miwili Agosti, mwaka huu baada 
ya aina mpya ya virusi kuenea 
kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC) hadi nchi jirani.
VOA.

WHO yaidhinisha chanjo 
mpya ya mpox kwa vijana

Ni wazi, sasa 
kuna sababu 

moja tu ya 
tukio hili - ni 
uwasilishaji 

kwa umma wa 
mpango wa 

ushindi.”

Wakazi walisema kuwa 
familia iliyohamishwa hivi 
majuzi na vita imekuwa ikiishi 
huko.
Jeshi la Israel halikutoa 

maoni yake mara moja kuhusu 
ripoti hizo. Lakini shambulizi 
hilo lilikuja baada ya waziri 
mkuu wa Israel Benjamin 
Netanyahu kuapa “kuendelea 
kuishambulia Hezbollah bila 
huruma kila mahali nchini 
Lebanon - ikiwa ni pamoja na 
Beirut”.
“Ki la  ki tu  kinafanyika 

kwa umakini na kwa muda 
uliopangwa.Tumethibitisha 
hili hivi majuzi na tutaendelea 
kulithibitisha katika siku zijazo 
pia,” aliongeza.
A l i kuwa  ak i zungumza 

katika ziara yake katika kambi 
ya kijeshi kaskazini mwa 
Israel ambapo ndege isiyo na 
rubani iliyorushwa na kundi 
linaloungwa mkono na Iran 
iliwaua wanajeshi wanne wa 
Israel na kuwajeruhi makumi 
ya watu siku ya Jumapili usiku.
Jeshi lilisema linachunguza 

jinsi ndege hiyo isiyo na rubani 
ilivyokwepa mifumo yake ya 
kisasa ya ulinzi wa anga na 
kupiga kituo cha mafunzo cha 
Golani Brigade kilichopo karibu 
na mji wa Binyamina.  BBC.

yao waliondoka hospitali juzi 
Jumatatu jioni.
Ajali za barabarani ni jambo la 

kawaida nchini Misri, ambako 
madereva mara nyingi hupuuza 
sheria za usafiri wa barabarani na 
barabara nyingi ziko katika hali 
mbaya.
Barabara ya Galala ambako ajali 

hiyo ilitokea, hata hivyo, ni moja 
ya maelfu ya kilomita ya barabara 

kuu na njia za juu zilizojengwa 
katika mwongo mmoja uliopita, 
kama sehemu ya kipaumbele 
cha serikali katika miradi ya 
miundombinu.
Takwimu rasmi zinasema zaidi 

ya watu 5,600 waliuawa katika ajali 
za barabarani mwaka 2023 katika 
taifa hilo lenye idadi ya kubwa 
zaidi ya watu katika mataifa ya 
Kiarabu.VOA.

200 mbaroni wakiandamana 
       kupinga vita vya Gaza

NEW YORK, Marekani

TAKRIBAN waandamanaji 
200 waliokuwa wakipinga 
vita vya Israel huko Gaza 
juzi Jumatatu, walikamatwa 
wakiwa wameketi nje ya jengo 
la biashara kuu za hisa mjini 
New York.
Waandamanaji hao, wakiwa 

nje ya jengo hilo maarufu 
lililopo kwenye Kitongoji 
cha Manhattan, walisikika 
wakisema kuwa “Let Gaza 
Live” Up up with liberation, 
down down with occupation,” 
ambazo ni kauli za kutetea 
uhuru wa wakazi wa Gaza 
na kupinga mashambulizi 
yanayoendelea kutekelezwa 
na Israel.
Beth Miller ambaye ni 

mwanaharakati wa kisiasa 
kwenye kundi la Jewish Voice 
for Peace, ambalo liliitisha 
maandamano hayo, alisema: 
“Sababu yetu kukusanyika 
hapa ni kuomba Marekani isite 
kutuma mabomu kwa Israel, 
na ikome kufaidi kutokana na 
mauaji ya halaiki Wapalestina 
yanayotekelezwa na Israel.”
Wakati huo huo, kundi 

ndogo la  waandamanaji 
wakiwa na vibendera vya Israel, 
walionekana karibu na kundi 
hilo lililokuwa likipinga Israel. 
Kwenye ripoti tofauti, Shirika 

la Msalaba Mwekundu la 
Lebanon lilisema juzi Jumatatu 
kwamba shambulizi la anga la 
Israel, liligonga jengo la makazi 

VOA.
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Na Hamid Yassin

I
METIMU miaka 34 tangu kifo 
cha mwanamuziki nguli wa 
bendi ya Vijana Jazz Hemed 
Maneti  Ulaya ‘Chiriku’ 

kilichokea siku ya Alhamisi jioni  
Mei 31 mwaka 1990.
Ndiyo, kuna kila  sababu ya 

kumkumbuka marehemu Maneti 
kutokana na umahiri wake 
kimuziki na jinsi alivyoipigania 
bendi hiyo ya Vijana Jazz enzi 
zake ambayo kwa sasa ni kama 
‘ipo haipo’ huku  ikizidi kufutika 
kwenye ulimwengu wa muziki 
hapa nchini. 
Kama kuna wimbo uliomtoa 

mwanamuziki Maneti mara 
baada ya kujiunga na Vijana Jazz, 
basi wimbo huo ni ule wa ‘Niliruka 
ukuta’ uliopigwa kwenye miaka ya 
themanini.
Maneti, maarufu kama “Chiriku 

wa Tanzania” au ukipenda 
muite ‘Simba Mwenda kimya’ 
aliiroga jamii nzima kwa wimbo 
huo ambao ulisimulia kisa 
kilichowagusa wengi.
Mashabiki, vijana kwa wazee, 

waliupenda wimbo huo kiasi cha 
kuwa dira ya kuacha ufuska na 
hasa kuvamia wake za watu.
 Maneti katika wimbo huo 

UV-CCM imuenzi Maneti kwa kuifufua Vijana Jazz
Zangu’,  ‘Shingo feni’, ‘Mwisho 
wa mwezi’, ‘Bujumbura’, ‘Ilikuwa 
Lifti’, ‘Tambiko la Pambamoto’ 
na nyingine kadhaa.
 Kana kwamba ilikuwa ni 

kuweka petroli kwenye moto, 
uongozi wa UVCCM ulimkubalia  
Maneti na mwenzake Komandoo 
Kalala kufanya marekebisho ya 
bendi.
 Ndipo hapo wakajumuishwa 

kina Eddy Sheggy, Rashid Pembe, 
Adam Bakari maarufu “Sauti ya 
Zege”, Mohammed Gotagota, 
Juma Choka na wengine kadhaa.
Hadi hapo, habari jijini Dar 

na Tanzania nzima ilikuwa ni 
“Maneti na Vijana Orchestra” tu. 
Ndiyo; Vijana Orchestra tu. 
Ililazimika kubadilishwa jina 

kutoka Vijana Jazz hadi kuwa 
Vijana Orchestra  kutokana 
na mseto wa wanamuziki 
mahiri vijana na waliobobea 
waliokuwemo kwenye bendi 
hiyo kwa wakati huo.
Kuanzia hapo ukumbi wa 

starehe wa Vijana uliokuwa 
Kinondoni,  utakuwa shahidi wa 
nyota ya mtukuka huyo kimuziki 
hapa nchini.
 Kwani pamoja  na ukubwa wa 

ukumbi huo, watu walifurika 
kupita maelezo na hivyo kufanya 
fukwe za Rungwe Oceanic, Silver 
Sands, Bahari Beach na Africana 
Hotel kupoteza mashabiki.
Wote walijichimbia kwenye 

ukumbi huo wa Vijana kuona 
muziki wa Kitanzania ukipigwa 
na vi jana wa Kitanzania 
waliokuwa mahiri katika fani 
hiyo.
 Ilikuwa wakati huo, Maneti 

a l ipoongeza madoido ya 
mtindo wake mpya na kuuita 
“Pambamoto Awamu ya Pili”.
Kana kwamba hiyo ilikuwa 

‘kibakuli’, mara baada ya hapo 
Maneti alibuni tena mtindo 
mwingine ulioitwa “Pambamoto 

anamlaumu mwanadada mmoja 
aliyemdanganya kuwa hakuwa 
na mume wala tegemezi lolote la 
mwanaume wakati haikuwa kweli.
Binti huyo alimhakikishia 

Maneti (katika tungo) kwamba, 
hata  chumba a l ichokuwa 
amemkaribisha ‘kupumzika’  
naye kilikuwa chake na alikuwa 
amepanga mwenyewe na kukilipia 
kodi.
 Lakini, kama ilivyo siku zote 

kuwa za mwizi ni arobaini, ndivyo 
ilivyokuwa kwa mwanadada huyo. 
Kwani ilipofika saa nane  za usiku 
siku hiyo, Maneti alistuka kusikia 
mlango ukigongwa kuashiria 
mwenye nyumba karejea kwake.
Akiwa hana hili wala lile, ghafla 

akili zilimtuma ajiokoe kwa 
kuruka ukuta na Mungu mweza 
wa yote, akafanikiwa na kulikwepa 
fumanizi la mwaka ambalo 
pengine lingemsababishia kifo 
hata kabla ya muda wake.
Kwa hakika hiyo ilikuwa ni hatari 

kubwa. Kwani wengi wanapoteza 
maisha yao kwa ufuska wa nje ya 
ndoa na hasa kufakamia wake za 
watu ambao mara nyingi baadhi 
yao hawasemi ukweli halisi wa 
haiba  zao katika ndoa.
Basi, ‘kijana’ Maneti kwa wakati 

huo akabaki kulalamika tu juu ya 
kitendo cha yule mwanadada na 
hapo akamtuma shogaye kwenda 
kumueleza kuwa vitendo vya aina 
ile si vizuri.
“Na  u k i f i k a  mwamb i e 

ajirekebishe. Mambo kama 
yale mabaya na yana hatari. 
Nimeponea chupuchupu sababu 
ya yeye. Kama si kuruka ukuta 
ingekuwa hatari,” hayo ni baadhi 
ya maneno kwenye wimbo huo 
ambao unaonesha ni jinsi gani 
mwanamuziki huyo alivyokuwa 
na hisia kali za utunzi ambazo 
zinaonesha jinsi mtu alivyoepuka 
kifo kwa tundu la sindano.
Leo hii, ukimuuliza mjuzi wa 

masuala ya tunzi za nyimbo 

atakwambia kuwa Maneti hakuwa 
mtu wa kawaida katika fani hiyo.
Kwani mara zote alikuwa 

mbunifu hasa kwenye kutunga 
mitindo ya vibwagizo vya bendi ya 
Vijana.
 Al ianza na mtindo wa 

‘Hekaheka’  kwa maana kwamba 
alikuwa ni kijana aliyekuwa 
kwenye harakati za kutafuta 
maisha. Hapa ni wakati alipotoka 
Cuban Marimba kwenye miaka 
ya mwishoni mwa sabini kwa 
kushawishiwa na Hamza Kalala 
“Komandoo wa Muziki” ambaye 
pamoja na kina-John Ondolo 
Chacha walikabidhiwa bendi ya 
Vijana na Umoja wa Vijana wa 
CCM (UVCCM) kuiendesha. 
Komandoo Kalala aligundua 

haraka kuwa ili kuipaisha bendi 
hiyo ilikuwa hapana budi kupata 
vipaji vya mfano wa Maneti 
aliyekuwa mjini Morogoro na 
bendi hiyo ya Cuban Marimba 
baada ya kifo cha muasisi wake, 
Salum Abdallah.
Baadaye Maneti akabuni tena 

mtindo wa ‘Kokakoka’ ukiwa na 
maana kuwa baada ya kuhangaika 
sasa alikuwa amewasha jiko la 
mkaa na kuanza kuukoka moto ili 
ukolee vyema.
Katika kipindi hicho nyimbo 

kadhaa zilitungwa kushajiisha 
mtindo huo.
Ndipo ilipokuja ‘baba lao’ 

kwenye mwaka 1986 alipo 
u tangaz ia  u l imwengu  wa 
wapenda muziki kuwa moto 
aliokuwa ameuwasha sasa ulikuwa 
umepamba na kuwaka barabara 
tayari kuivisha chungu chochote 
kile hata kama ni cha chuma.
 Ndipo alipoweka wazi mtindo 

huo kwa kuuita ‘Pambamoto’. 
M t i n d o  h u u  u l i k o l e a . 
Haukumuacha mtu. Tangu watoto 
hadi wazee walikuwa wanaujua na 
kuukubali kupita maelezo.
Baadhi ya nyimbo zilizohanikiza 

mtindo huo ni ‘Mary Maria’, ‘Wifi Itaendelea Uk.  21.
Marehemu Hemed Maneti

Kikosi cha Vijana Jazz cha mwaka 1989
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Msondo kuadhimisha miaka 60 ya kuzaliwa 
Awamu ya Pili Shambulia”.
Wallah, ilikuwa ni shambulia 

kweli. Si utani wala udaku. 
Magitaa yalirindima kwa ustadi 
mkubwa chini ya uongozi wake 
marehemu Shabaan Yohanna 
maarufu “Wanted” ambaye alikuwa 
akichambua “nyuz-bin-nyuz” za 
gitaa ongozi la solo kiukweli na 
uhakika.
 Had i  hapo,  pa l i kuwa 

hapatoshi kwenye ukumbi wa 
Vijana. Hakukuwa na sehemu 
ya kukanyaga wala kutema 
mate. Kwani ulipofanya hivyo 
ulikuwa unawatemea wenzako au 
kuwakanyaga. Ikabaki kuwa kila 
mtu alipokuwako basi alilazimika 
kubakia na kucheza akiwa papo 
hapo.
Kwa hakika ulikuwa wakati 

wa njaa kwa bendi nyingine. 
Hakukuwa na cha Marquiz Original 
wala wana-Safari Sound Orchestra 
kwa bendi za Kikongo na kwa njaa 
hiyo hiyo kwa bendi za Mlimani 
Park Orchestra na OTTU Jazz Band 
kwa bendi za Kitanzania.
Ilikuwa ni nyimbo za ‘Ogopa 

Tapeli’, ‘Ngapulila’, ‘Wivu’ na 
nyingine zilizokuwa moto wa 
kuotea mbali.
Vijana Orchestra ikawa ni 

Vijana Orchestra maradufu. 
Ukipenda basi “Pambamoto” 
ikawa “Pambamoto” kwelikweli. 
Ukichanganya na kibwagizo cha 
‘Shambulia’ ikawa ‘balaa- bin-
taabu mjini’.
 Bendi ikawa haishikiki, Maneti 

akawa hakamatiki. Kwa mantiki 

UV-CCM imuenzi Maneti kwa kuifufua Vijana Jazz

hiyo, “Simba huyo mwenda 
kimya” akawa kama yupo juu ya 
dunia!
Akaroga kila aliyemuona 

jukwaani kutokana na sauti 
yake tamu, sura yake ya kuita, 
weupe wake wa ung’avu, meno 
yake meupe kama karatasi ya 
daftari, tambo lake maridhia 
lisilochusha kuliangalia na 
kikubwa kuliko vyote ilikuwa 
namna alivyokuwa akinengua 
kwa kuparamia nguzo zilizokuwa 
zikishikilia jukwaa.
Hakya Mungu, kwa muktadha 

huo, akawaacha mashabiki wote 
hoi-bin-taaban.

kila mmoja kwa nafasi yake 
achape kazi kwa vitendo na 
hili linanisukuma kusema upo 
umuhimu wa kuirejesha Vijana 
Orchestra ili wanamuziki wake 
warejee kazini na kulijenga Taifa.
 Pia naamini Mohamed Kawaida 

ana uwezo wa kuwaondoa 
shaka wanamuziki wa bendi hii 
(kama bado wapo pamoja) hasa 
kutokana na kwamba tangu 
kupewa nafasi hiyo amekuwa 
moto wa kuotea mbali katika 
kuimarisha Jumuia ngazi zote.
Kwa hiyo namkumbusha 

Mwenyekiti Kawaida kuwa hii 
iwe ni ‘Amsha amsha’ ili Vijana 
Orchestra warudi majukwaani na 
waweze kuitumia fursa ya kunadi 
na kuhimiza  ‘Kazi ziendelee’ kama 
anavyotaka  Rais wetu Dk. Samia. 
Naamini kwa kufufua bendi 

hiyo inatosha kumuenzi hayati 
Hemedi Maneti kama alivyoahidi 
aliyekuwa Katibu Mkuu wa 
Jumuia hiyo wakati mwanamuziki 
huyo akizikwa kwao Muheza 
mkoani  Tanga,  marehemu 
Mohammed Seif Khatib kuwa UV-
CCM itafanya kila linalowezekana 
kumuenzi hayati Maneti kwa kazi 
kubwa aliyoifanya hapa nchini.

Kwa maoni na ushauri; 0768 
888 787 ama 0784 122 020.

mchapakazi ambapo kwa sasa 
yupo ziarani mikoa mbalimbali 
hapa nchini akitekeleza majukumu 
aliyopewa na Chama chake.
Anaendelea kufanya mabadiliko 

makubwa ndani ya Chama na nje 
ya Chama. Bila shaka  atakubaliana 
na mimi kuwa wakati umefika 

Katikka kipindi hiki ambapo 
kuna haja ya kuandaa tamasha 
la Kumbukumbu ya Miaka 
34 ya Maneti, tutaona mengi 
yakiandikwa na kutangazwa 
kuhusu  ‘kijana’ huyu ambaye 
ndugu na rafiki zake wa karibu 
hutokwa chozi kila wasikiapo 
nyimbo zake ambazo kwa sasa 
zinarejewa upya na binti yake 
mahiri katika uimbaji  Komweta 
Hemedi Maneti Ulaya ukipenda 
mwite “Chiriku Mtoto”.
 Aidha. huu ni wakati mwafaka 

kwa Jumuiya ya Umoja wa Vijana, 
UV-CCM, kuangalia upya mbinu 
na mikakati ya kuifufua Bendi 
ya Vijana Orchestra ikiwa ni njia 
mojawapo ya kumuenzi hayati 
Hemedi Maneti.
Hii ni kwa kuipa umuhimu 

kuiendeleza na kuwafanya 
wanamuziki walio hai hivi sasa 
na hata wengine wapya wa bendi 
hiyo kufanya muziki wao kama 
ilivyokuwa zamani enzi za uhai wa 
mwanamuziki mwenzao hayati 
Maneti.   
 Nadhani ni busara kubwa kwa 

UV-CCM na hasa CCM yenyewe 
kukumbuka fadhila ya wanamuziki 
hao ambao walifanya kazi kubwa 
ya uhamasishaji Chama na jumuia 
zake kwani walitumia vipaji 
vyao kuburudisha, kuelimisha, 
kuhabarisha na kuonya jamii 
masuala mbalimbali ya siasa, jamii 
na uchumi.
Sina shaka na uongozi wa 

CCM Awamu ya Sita ambapo ina 
viongozi mahiri na vijana wachapa 
kazi chini ya Mwenyekiti wao 
Dk.Samia Suluhu Hassan. 
 Naamini kabisa atakisikia kilio 

hiki na kutoa sapoti kubwa na 
msukumo kwa UV-CCM Taifa 
chini ya Mwenyekiti wake wa sasa, 
Jemedari Mohamedi Kawaida  
kuweza kusukuma uwezeshaji wa 
kuifufua Vijana Orchestra kurejea 
jukwaani. 
Kwani ni aibu kwa Jumuiya 

makini kama hii ya UV- CCM 
kushindwa kuiendesha bendi 
ambayo ni moja ya Idara nyeti 
ya uhamasishaji ndani ya CCM 
hasa kwa wakati huu wa kuelekea 
chaguzi za Serikali za Mitaa 
Novemba 27 na ule Uchaguzi 
Mkuu wa Taifa mwakani 2025.
Naamini pia kuwa Katibu 

Mwenezi wa CCM Taifa, Amosi 
Makal la  ni  k i jana  msomi 

Inatoka Uk.  20.

Marehemu Shaban Yohana ‘Wanted’ (kushoto) enzi 
hizo akiwa na mwandishi wa makala haya

Marehemu Jery Neshoni  ‘Dudumizi’ (kushoto) na kulia ni Benovilla 
Anthony  enzi hizo wakiwa na mwandishi wa makala haya

Marehemu Eddy Shaggy
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LONDON, 
England

I
MEPITA 
miezi kadhaa 
tangu siku ambayo 
mchezaji wa PSG ya 

Ufaransa na timu ya taifa ya Morocco, 
Achrafu Hakimi al ipoamua 
kuachana na mkewe, Hiba Abouk 
huku taarifa za kumzidi ujanja 
mkewe huyo katika kugawana mali 
zake zikitawala vyombo vya habari.
I l ielezwa kwamba Hakimi 

Hakuna tunachomdai 
Mbwana Samatta 

Na Hamid Yassin

UNAUKUMBUKA  ule 
wimbo wa Diamond 
Plutinum wa ‘Kwetu 
Mbagala’? Ulikuwa na 

kisa cha kusisimua ingawa wapo 
wengi walisikitishwa na mashairi 
yake.
Mwanamume aliyevaa uhusika 

katika wimbo huo anasikitika 
kukataliwa na mlimbwende 
mmoja huku akihisi eti kwa 
sababu tu anaishi Mbagala! Yaani 
Mbagala ni mahali  wanaishi watu 
wa hadhi ya chini. “Hapa nyumba 
pale jalala!”
H u k o  M b a g a l a 

kunakodharauliwa na wengi 
ndiko kumemtoa mfalme wa 
soka wa muda wote hapa nchini, 
si mwingine bali ni Mbwana Ally 
Samatta.
Yamesemwa mengi mabaya juu 

ya Samatta kiasi cha mwenyewe 
kuchukua maamuzi ya kustaafu 
kuchezea timu ya taifa, lakini 
kwa busara ya viongozi wa soka 
nchini, baba yake mzazi, Mzee 
Ally Samatta na wadau wengine, 
hatimaye amekubali kurejea 
kuichezea timu hiyo.
Samatta ameichezea mechi 

nyingi  Stars  na kuifungia 
magoli mengi muhimu kiasi 
cha kuiongoza kufuza Kombe la 
Mataifa ya Afrika mara mbili katika 
miaka ya hivi karibu.
Na hivi sasa baada ya kukubali 

kurejea amesema azma yake 
ni kuhakikisha timu ya taifa, 
Taifa Stars inafuzu tena kwenye 
fainali za Kombe la Mataifa ya 
Afrika, AFCON, zitakazofanyika 
mwakani nchini Morocco.
Kama nilivyosema hapo 

juu, Samatta ameshaifanyia 
mengi Tanzania, ikiwemo 
kuitangaza vema ndani na 
nje ya mipaka yetu, hivyo 
hakuna tunachomdai 
na anayofanya hivi 
sasa akiwa anaelekea 
mwishoni mwa soka 
lake ni bonasi tu 
kwa Watanzania.
Nakumbuka 

jinsi 
Mwanambagala 
huyu 
alivyotutoa  
kimasomaso  
Watanzania 
pale alipocheza 
h a d i  l i g i kubwa 
kuliko zote duniani 
kwa sasa ya England. 
Kule aliichezea 
moja ya timu kubwa 
ya Aston Villa.
Kabla ya kwenda Ligi 

Kuu  y a England (EPL), 
mshambuliaji huyo  a l i t o kea 
kwenye ligi nyingine kubwa ya 
Ubelgiji ambako aliichezea timu 
ya KRC Genkj.

Akiwa anakipiga pale  KRC 
Genk  nahodha huyu wa Tanzania 
aliifanyia mengi timu hiyo 
ikiwemo kuipatia ubingwa wa 
nchi hiyo baada ya kupita kipindi 
kirefu.
Pia akiwa Genk alifanikiwa 

kucheza michuano mikubwa ya 
Klabu Bingwa Ulaya ambapo moja 
ya mechi kubwa ambayo naamini 
itabaki kwenye kumbukumbu 
zake na Watanzania kwa ujumla ni 
ile dhidi ya miamba ya Liverpool 
FC.
Katika pambano lile siyo tu 

kwamba Samatta alicheza, bali pia 
alifanikiwa kufunga bao dhidi ya 
miamba Majogoo hao wa Anfield. 
Goli hilo lilikuwa likisubiriwa kwa 
hamu na mashabiki wa mpira wa 
miguu nchini Tanzania. 
Hata hivyo, matokeo ya mwisho 

ya mchezo huo wa Klabu Bingwa 
Ulaya yalikuwa mabaya kwa Genk 
kwa kulazwa kwa goli 2-1. 
Samatta, aliunganisha kwa 

kichwa mpira wa kona mpaka 
wavuni katika dakika ya 40 ya 
mchezo. 
Mshambuliaji 

huyo ambaye 
ameweka 
rekodi ya kuwa 
Mtanzania 
wa kwanza 
kucheza 
michuano 
hiyo mikubwa 
zaidi ya vilabu 
barani 

Ulaya, alifanikiwa kupachika magoli 
mawili katika mechi nne alizocheza. 
Tangu aondoke  Tanzania 

miaka kadha iliyopita kulekea DR 
Congo kuichezea TP Mazembe ya 
Lubumbashi, Samatta amekuwa na 
mafanikio ya mfululizo.
Aliiongoza miamba hiyo kutwaa 
mataj i  matano ya ndani 

sambamba na kutwaa 
mataji mawili ya Klabu 
B i n gwa  A f r i k a . 

P i a  w a l i t w a a 
taj i  la  Kombe 
l a  Sh i r i k i sho 
Afrika katika 
kipindi hicho 
alichokaa 
Congo.

Pamoja 
na 

mafanikio 
hayo  ya 
mataji, 
Samatta pia 
alifanikiwa 
kuwa 
mchezaji 
bora wa Afrika 
kwa wachezaji 
wanaocheza 
soka la  ndani 
ya Afrika wakati 
u l e  ak i i chezea 
T P  M a z em b e 
kwa mafanik io 
makubwa.

N u r u  y a 
Samatta iliendelea 
kung’a ra  had i 
Ulaya alipokwenda 
kucheza  soka  l a 
kulipwa kwenye timu 

ya KRC Genk ya Ubelgiji.
Aliikuta timu hiyo imekaa 

miaka zaidi ya mitano bila taji la 
Ligi yao Kuu, lakini katika msimu 
wake wa pili tu aliiongoza kutwaa 
taji sambamba na kuongoza kwa 
magoli kwenye timu yake huku 
akishika nafasi ya pili kwa ligi 
nzima kwa kupachika magoli 24.
Alipotoka Ubelgiji  kituo 

kilichofuata kilikuwa nchini 
Uturuki ambako alikwenda 
kujiunga na timu ya Fenerbahce 
baadaye akarudi Ubelgiji na 
kuichezea miamba ya Antwerp.
Kwa sasa Samatta yupo 

anacheza soka la kulipwa nchini 
Ugiriki katika klabu ya Paok.
Kwa huku nyumbani Tanzania 

nako mambo yake si haba; tangu 
amekabidhiwa unahodha wa 
timu ya Taifa toka kwa Nadir 
Haroub ‘Canavaro’, ameiongoza 
vema taifa hili kiasi hata cha 
kucheza fainali za Mataifa ya 
Afrika (AFCON) kule Misri 
mwaka 2019 ambapo ilikuwa 
mara ya pili baada ya miaka 39 
kupita tangu Tanzania ishiriki 
michuano hiyo mwaka 1980 kule 
Lagos Nigeria.
Mapema Januari mwaka huu 

pia Samatta aliongoza Taifa Stars 
kwenye fainali za mashindano 
haya makubwa ya Afrika ya 
AFCON 2023.
Chini yake pia tayari Tanzania 

ilifanikiwa kutinga hatua ya 
makundi ya kuwania kucheza 
fainali za Kombe la Dunia kule 
Qatar mwaka 2022. 
Huyo ndiye kijana Mbwana 

Samatta staa mkubwa aliyevuna 
fedha nyingi kutokana na mpira, 
lakini anayeishi maisha yasio na 
mbwembwe wala majivuno. 

Amewatoa kimasomaso Wanambagala

Katika kudhihiri Samatta si mtu 
wa kupenda makuu, alifunga ndoa 
kimya kimya hapa Dar yote ni katika 
kuepuka vurugu za mitandaoni na 
mitaani kutokana na jina lake kubwa 
alilojijenga hapa Tanzania.
Narudia hakuna tunachomdai 

Samatta, tumwache amalizie soka 
lake kwa amani na utulivu kama 
ambavyo mwenyewe anavyopenda 
kuishi.
Kwa maoni na ushauri; 0768 888 

787 ama 0784 122 020.
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Na Richard Mtambi

MA K A L A  h a y a 
yanajadili baadhi ya 
istilahi za Kiswahili 
zinazopaswa 

kutumiwa katika uga wa mpira 
wa miguu. Lengo ni kuonyesha 
kwamba Kiswahili kina istilahi za 
kutosha zinazokidhi mahitaji ya 
lugha ya mpira wa miguu, japo 
kwa sasa waandishi, watangazaji, 
wachambuzi na wapenzi wengi 
wa mchezo huo, wamekuwa 
wakitumia maneno mengi 
ya lugha ya Kiingereza katika 
uandishi, uchambuzi, utangazaji 
na mazungumzo yao ya kila siku.
Sababu kubwa ya kutumia 

istilahi za Kiingereza inawezekana 
ikawa ni ya kimazoea, kutokana 
na wapenzi wengi wa mpira wa 
miguu kufuatilia matangazo 
ya mchezo huu kupitia katika 
vyombo ambavyo hutumia lugha 
ya Kiingereza katika matangazo 
yao au wao wenyewe kutokujua 
baadhi ya maneno au istilahi za 
Kiswahili zinazofaa kutumika 
katika mchezo huu.
Kutokana na mazoea haya ya 

kufuatilia matangazo ya mpira 
wa miguu yanayotolewa na 
vyombo vinavyotumia lugha ya 
Kiingereza, wazungumzaji wa 
lugha ya Kiswahili wamejikuta 
wakiathiriwa na hali hiyo.
 Athari hizi zinajitokeza hata 

kwa watangazaji wa mpira wa 
miguu wa vituo vya redio na 
televisheni vya hapa nchini 
ambavyo navyo vimejikuta 
vikitumia istilahi za Kiingereza 
hata pale ambapo wanatoa 
matangazo yao kwa lugha ya 
Kiswahili.
Istilahi hizi zinazotangazwa 

kwa Kiingereza wakati zina visawe 
vyake katika Kiswahili ni nyingi 
mno, hata hivyo, katika makala 
haya tutachagua baadhi tu na 
hasa zile ambazo zimezoeleka  
sana na zinasikika mara kwa mara 
katika matangazo ya Kiswahili ya 
mpira wa miguu katika vituo vyetu 
vya redio na televisheni hapa 
nchini.
Tuanze na jina lenyewe la 

mchezo huu. Istilahi ya Kiingereza 
inayotaja mchezo huu ni football 
au soccer. Kiswahili kina maneno 
mengi ya kuueleza mchezo huu. 
Ha t a  h i v y o ,  m a n e n o 

yaliyozoeleka ni soka ambalo ni 
la utohozi kutoka katika lugha ya 
Kiingereza na maneno mengine 
kama vile kandanda na kabumbu.
Aidha, kuna mwongozaji au 

msimamizi wa mpira wa miguu 
kiwanjani ambaye hutumia 
filimbi na ishara kuongoza 
matendo mbalimbali ambayo 
wachezaji wa mpira wa miguu 
wanapaswa kuyafuata kwa 
mujibu wa sheria za mchezo huu. 
Huyu kwa lugha ya Kiingereza 

huitwa referee. Katika Kiswahili 
istilahi mbili zinaweza kutumiwa 
unapomtaja mtu huyu, moja ni ya 
utohozi na nyingine si ya utohozi. 
Istilahi hizi ni refarii/refa na 
mwamuzi.

Baadhi ya istilahi za Kiswahili 
katika mpira wa miguu

Wasaidizi wake ambao aghalabu 
ni wawili wanaotumia bendera 
wakiwa katika mistari ya pembeni 
mwa uwanja ambao kwa lugha 
ya Kiingereza huitwa assistant 
referees, katika lugha yetu adhimu 
ya Kiswahili ,  wanamichezo 
hawa huitwa waamuzi wasaidizi, 
ambapo unapomtaja mmoja ni 
mwamuzi msaidizi (assistant 
referee).
Vilevile, timu zinapokuwa 

zinapambana hujipanga katika 
miundo mbalimbali kulingana na 
malengo ya kocha au mwalimu wa 
timu ya mpira wa miguu (football 
coach) wa timu na urahisi au 
ugumu wa mchezo unaohusika. 
Miundo hii ya uchezaji ambayo 

kwa lugha ya Kiingereza huitwa 
formation, katika lugha yetu ya 
Kiswahili ni mfumo/mifumo. 
Kuna mifumo mbalimbali ya 
uchezaji wa soka, mfano, nne 
- nne - mbili (4-4-2), tatu - tano - 
mbili (3-5- 2), nne - tatu - tatu (4-
3-3) n.k. Mifumo hii tumekuwa 
tukiisikia sana ikitamkwa kwa 
lugha ya Kiingereza: Four - four - 
two, three - five - two, four - three 
- three n.k.
Makala haya hayakusudii 

kuelezea namna mifumo hii 
ya soka inavyochezwa, bali 
yanaonyesha jinsi ambavyo 
lugha yetu adhimu ya Kiswahili 
hai japitwa na jambo hi l i . 
Tunaweza kuielezea mifumo hii 
ya uchezaji wa soka tukaelewana 

vema pasi na kuhitaji matumizi ya 
lugha za kigeni.
Hata  h ivyo,  imezoe leka 

kuwasikia watangazaji wetu 
wakituambia kuwa, “Leo Timu ya 
Dodoma Jiji inatumia formation 
ya four - four - two dhidi ya ile ya 
three - five - two inayotumiwa 
na KMC ya Dar es Salaam katika 
mchezo huu.”
 Kumbe wangeweza kusema tu, 

“Timu ya Dodoma Jiji inatumia 
mfumo wa nne - nne - mbili 
dhidi ya ule wa tatu - tano - mbili 
unaotumiwa na KMC.”
Tunawashauri watangazaji wetu 

kutumia istilahi hizi za Kiswahili 
badala ya kung’ang’ania kutumia 
istilahi za Kiingereza ili lugha yetu 
iweze kukua zaidi, kwani moja ya 
njia zinazoiendeleza lugha yoyote 
ni ukuzaji wake wa msamiati na 
jinsi unavyopokewa na kutumiwa 
na wazungumzaji wake na hata 
wageni ambao wanajifunza lugha 
hiyo.
Vilevile, timu mbili zinapokuwa 

zinapambana uwanjani, licha ya 
kila moja kutaka kuishinda timu 
pinzani, pia, huzidiana katika 
kiwango cha kila moja kudumu 
kuwa na mpira.
Neno la Kiingereza possess 

maana yake ya Kiswahili ni miliki.
Hivyo,  kat ika  muktadha 

w a  m p i r a  w a  m i g u u , 
kinachozungumziwa ni kumiliki 
mpira. Istilahi inayotumika katika 
Kiingereza ni ball possession, 

ambapo katika Kiswahili ni umiliki 
wa mpira.
Kiwango hiki hupimwa kwa 

asilimia mia moja (100%). Hivyo, 
iwapo timu A ikiwa na umiliki wa 
mpira wa asilimia 55, basi timu B 
itakuwa na umiliki wa mpira wa 
asilimia 45.
Viwango hivi vya umiliki wa 

mpira huonyeshwa kulingana na 
mchezo unaohusika na uwezo wa 
kukaa na mpira wa timu ambapo 
kunaweza kuwapo na umiliki wa 
mpira wa 50 kwa 50 yaani kila timu 
kumudu kukaa na mpira sawa na 
timu nyingine.
Kunaweza pia kuwapo na 

viwango tofauti vya umiliki wa 
mpira kama vile 65 kwa 35, 70 kwa 
30, 80 kwa 20 n.k., kutegemea na 
mchezo unaohusika.
Timu ambazo huzuia kwa 

kiwango kikubwa katika muda 
mwingi wa mchezo huwa na 
umiliki wa mpira wa kiwango 
kidogo ukilinganisha na timu 
ambazo hushambulia. 
Timu inayozuia zaidi badala 

ya kushambulia huitwa timu 
inayojihami, yaani defending 
team kwa Kiingereza. hata hivyo, 
maneno hayo ya kingereza, 
defending team, yanaweza 
kutumiwa pia kwa timu inayotetea 
ubingwa wake.
Kwa vi le  tumezungumzia 

kujihami, ni dhahiri kuwa timu 
inayojihami inapaswa kuwa na 
wachezaji imara katika sehemu 

au safu ya nyuma.
Sehemu hii ya nyuma ya timu 

huitwa sehemu ya ulinzi ambapo 
katika lugha ya Kiingereza ni 
defence. Mchezaji anayecheza 
katika nafasi hii  ya ulinzi, 
defender kwa lugha ya wenzentu 
Waingereza kwa lugha yetu ya 
Kiswahili huitwa mlinzi.
Miongoni mwa walinzi hawa 

kuna mlinzi wa kati - central 
defender/central back na walinzi 
wa pembeni ambao wenzetu 
huwaita full backs, yaani mabeki 
wa pembeni, upande wa kulia na 
upande wa kushoto. Walinzi hawa 
wakisaidiana na mlinda mlango/
golikipa/kipa (goal keeper) 
pamoja na kiungo wa ulinzi 
(defending midfilder) ndio wenye 
dhamana ya kuhakikisha kuwa 
goli lao linakuwa salama dhidi ya 
washambuliaji wa timu pinzani. 
Wapinzani  wanapofanya 

jitihada za kupata mabao huitwa 
timu inayoshambulia (attacking 
team), ambapo lengo lao huwa 
ni kusababisha madhara kwa 
walinzi wale na golikipa kwa lengo 
la kupata magoli na kushinda 
mchezo unaohusika.
Timu inayoshambulia hufanya 

hivyo aghalabu kwa kumtumia 
mshambuliaji wa kati, ambaye 
wengi humuita kwa Kiingereza 
central sricker/goal attacker, 
pamoja na washambuliaji wa 
pembeni (wingers). 

Itaendelea wiki ijayo.

Mtangazaji wa soka wa TBC, Enock Bwigane Mtangazaji wa soka wa Azam Tv, Baraka Mpenja
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Rais Brazil ataka wanaocheza 
nje wasiitwe timu ya taifa

ABUJA, Nigeri

BAADA ya kusambaa 
k w a  p i c h a  y a 
mwanamke mlemavu 
akiuza maji ya kunywa 
ya chupa katika ya 
mitaa ya hapa Abuja, 
N i g e r i a ,  kwenye 
mitandao ya kijamii, 
mshambul ia j i  wa 
kimataifa wa Nigeria, 
Victor Osimhen wa 

 Stars yaendelea kuvurunda nyumbani

Na Mwandishi Wetu 

KAMA ilivyokuwa kwenye 
mechi dhidi ya Ethiopia 
iliyolazimisha suluhu na 
Stars, japo pia Taifa Stars 

imeshindwa kutumia vema uwanja 
wa nyumbani kwa kufugwa bao 2-0 
na The Leopard ya Congo DR.
Mchezo huo ulianza kipindi 

cha kwanza kwa Stars kufanya 
mashambulizi mfululizo kwenye 
lango la Congo DR  ‘The Leopard ‘ na 
kupata kona mbili pacha lakini zote 
ziliishia kuwa tasa.
Stars iliendelea kuliandama lango 

la Congo DR na katika dakika ya 6 
Clementi Mzize alimtoka beki wao 
wa kushoto Gedeon Kalulu lakini 
shuti lake kale lilipanguliwa na kipa 
wao, Dimitry Bertaud.
Kadiri mpira ulivyoendelea 

Congo DR walichangamka lakini 
safu ya ulinzi ya Taifa Stars ikicheza 
huku jukwaani akiwepo Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa aliyekuwa 
mgeni rasmi wa mechi hiyo, ilikuwa 
makini na kutibua mipango mingi 
ya Wacongomani hao.
Dakika ya 11 ya mchezo Congo 

DR walifanya shambulizi kali lakini 
kipa Ally Salimu  aliokoa mpira huo 
kwa umaridadi mkubwa.
Stars ilijibu mapigo dakika ya 

16 baada ya kiungo Mudathiri 
Yahya kumpatia pande maridhawa 
Mbwana Samatta lakini shuti lake 
likatoka sentimita chache toka lango 
la Congo DR.
Stars waliendelea kugongeana 

hapa na pale hususan eneo 

la katikati ya uwanja lakini 
walishindwa kumalizia mipango 
yao vizuri.
Dakika ya 33 ya mchezo The 

Leopard walifanya shambulizi kali la 
kushtukiza lakini kwa mara nyingine 
kipa Salim aliokoa mpira wa tiktaka 
uliopigwa na mshambuliaji wao, 
Silas Katompa.
Kibu Denis nusra aipatie Stars 

bao la kuongoza dakika ya 38 baada 
ya mpira wake wa kichwa kugonga 
mwamba na kutoka nje kufuatia 
krosi safi ya nahodha wa Stars, 
Samatta.
Kwa mara nyingine Ally Salimu 

dakika ya 42 alifanya kazi ya ziada 
kupangua shuti kali la mbali la 
kiungo wa Leopard, Simon Banza.
Kwa ujumla kipindi hiki Stars 

ilicheza vema lakini haikuwa na 
mipango mizuri ya kutengeneza 
nafasi za kufunga mabao, huku The 
Leopard wakifanya mashambulizi 
ya kushtukiza yaliyokuwa hatari 
sana.
Dakika ya kwanza tu ya mchezo 

The Leopard walifanya shambulizi 
kali lakini kwa mara nyingine kipa 
Salim alidaka kuchwa cha karibu 
cha Katompa.
Stars ilijibu mapigo dakika ya 

3 ya mchezo baada Mudathiri 
kugongeana vema na Feisal Salumu 
lakini wakati Feisal anajiandaa 
kufunga alitokea beki na nahodha 
wa The Leopard,  Chancel Mbemba 
na kutibua jaribio hilo.
Katika pambano hili la Stars na 

Leopard, pia alikuwepo uwanjani 
Rais mstaafu wa Awamu ya Nne, Dk. 

Yatafunwa na Chui wa Congo DR 
mbele ya Majaliwa na Dk. Kikwete

Victor Osimhen ajitolea 
kumsaidia mlemavu Nigeria

TPLB: Michuano ya Kimataifa imeathiri Ligi Kuu
Na Mwandishi Wetu

BODI ya Ligi Kuu, TPLB, 
imetanabahisha kuwa, michuano 
ya kimataifa inayoandaliwa na 
Shirikisho la Soka Afrika (CAF) 
imeathiri ratiba ya Ligi Kuu ya 
NBC.
Hayo yametamkwa na Afisa 

Mtendaji Mkuu wa TPLB, Almasi 
Kasongo alipoongea jana jijini 
Dar es Salaam na kuweka wazi 
kwamba, hakutakuwa na mbinu 
nyingine zaidi ya kuifanyia 
mabadiliko ratiba hiyo ya Ligi Kuu.
K a s o n g o  a m e y a t a j a 

ma s h i n d ano  y a  CHAN 
yanayoshirikisha timu za taifa 
kwa wachezaji wanaocheza ligi 
za ndani kuwa, ni miongoni 
yatakayolazimisha mabadiliko ya 
ligi kuanzia mwezi huu na Januari 
mwakani.

Mtendaji huyo wa TPLB 
amesema kuwa, mashindano 
hayo ya CHAN ambayo Tanzania, 
Kenya na Uganda zitakuwa nchi 
mwenyeji, yataanza Januari Mosi 
mwakani hadi 28, hivyo TPLB 
italazimika kufanya mabadiliko 
hayo ya Ligi Kuu ili kuyapisha.
Kabla ya hatua hiyo ya fainali 

za CHAN, Kasongo amepasha 
kuwa, kutakwa na mechi za awali 
kwa timu za mataifa mbalimbali 
kuwania kufuzu kwa fainali hizo. 
Michuano hiyo ya awali inaanza 
mwezi huu wa Oktoba.
Pia  Kasongo ameyata ja 

mashindano ya AFCON kama 
nayo yanawalazimu kufanya 
mabadiliko ya ratiba ili kutoa 
nafasi kwa timu yetu ya taifa 
iliyosheheni wachezaji wengi 
wanaocheza ligi ya ndani, 
iendelee kushiriki  bila vikwazo.

klabu ya Napoli ya 
Italia ambaye kwa sasa 
yupo kwa mkopo na 
Galatasaray, ameguswa 
na mwanamke huyo.
Osimhen 

amewa s i l i a n a  n a 
mmoja wa wanafamilia 
yake na kumtumia 
Na i ra  z a  Ni ge r i a 
milioni tano (takribani 
shilingi milioni 16.4 za 
Tanzania) na kuanzisha 
mradi wa kumjengea 
n yumba ,  n a  p i a 
ameahidi kumtembelea 
atakaporudi Nigeria 
wakati likizo.

BLASILIA, Brazil

RAIS wa Brazil, Luiz Inacio Lula da 
Silva amependekeza kwa  Shirikisho 

la Mpira wa Miguu nchini hapa 
kuacha kujumuisha katika kikosi 
cha timu ya taifa wachezaji 
wanaocheza soka nje ya Brazil.
Lula da Silva anadai kwamba, 

wachezaji hao wa sasa hawana 
ubora kama waliokuwa nao nyota 
wao wa zamani  kama Garrincha 
na Romario.
Timu ya Taifa ya Brazil kwa 

sasa iko katika harakati za kufuzu 
michuano ya Kombe la Dunia 
2026 itakayofanyika katika nchi za 
USA, Mexico na Canada ambapo 
imekuwa na matokeo ya kusua 
baada ya kupoteza mchezo wao 
dhidi ya Paraguay Septemba 11 
mwaka huu na Ijumaa iliyopita 
kupata ushindi wa taabu wa goli 
2-1 dhidi ya Chile. Licha ya kikosi 
hicho kilichopo chini ya kocha 
Dorival Junior kuwa na mastaa 
kibao kama Vinicius, Rodrygo, 
Endrick, Allison, Ederson Moraes, 
Raphinha na nyota wengine wengi 
wanaocheza katika vilabu vikubwa 
barani Ulaya.
“Hao walioko nje sio wazuri 

kuliko hawa (wanaocheza ndani 
Brazil), Brazil kuna wachezaji 
wenye  ubora  kama wao 
(wanaocheza nje), hivyo toeni 
nafasi kwa hawa wanaocheza 
hapa,” alinena Rais Luis.
Rais huyo ambaye anaamini 

kwa sasa hakuna wachezaji 
kama Romario au Garrincha 
waliokuwepo hapo nyuma, 
anatarajiwa kufanya kikao na rais 
wa Shirikisho la Mpira wa Miguu 
nchini hapa CBF, kwa ajili ya 
mazungumzo zaidi.

Ameyataja mashindano mengine 
yanaweza kuathiriwa na michuano 
hiyo ya kimataifa ni Kombe la 
Mapinduzi ambayo hufanyika 
mwezi Januari kila mwaka.
Kasongo amebainisha kuwa, 

k ipindi  hicho cha Januar i 
k inachofany ika  Kombe  l a 
Mapinduzi, kutakuwa na mechi 
mfululizo za hatua ya makundi kwa 
timu za Simba na Yanga zilizotinga 

hatua hiyo.
“Haya mashindano ya Kombe la 

Mapinduzi yana wasimamizi na 
wasemaji wake, naamini watakuja 
kuliongelea hili, lakini washiriki 
muhimu Simba na Yanga ndiyo hao 
kipindi hicho watakuwa kwenye 
mechi za mfululizo za hatua 
ya makundi ya mashindano ya 
klabu barani Afrika,” amefafanua 
Kasongo. 

Jakaya Mrisho Kikwete.
Baada ya kushambuliana kwa 

zamu, hatimaye dakika ya 87 
Tanzania ilipata pigo baada The 
Leopard kupata bao la kuongoza 

lililofungwa na Meshack Elia aliyeingia 
kipindi cha pili.
Katika dakika za majeruhi kiungo 

mshambuliaji Meshack Elia aliipatia 
Congo DR bao la pili na kufifisha  
natumaini ya Watanzania kufuza kwa 
fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika, 
AFCON, mwakani kule Morocco.
Hadi dakika tisini zinamalizika 

Tanzania 0 Congo DR 2.


