
Uk. 17

| ISSN 2953-2787  |  Toleo Na. 00086	 | Bei Tanzania sh 1,000  |  Jumatano  Oktoba 23 - 29, 2024  |  

  Bil. 97.1/- kujenga Daraja la Jangwani

Trump kutoka kwenye 
majengo hadi siasa

Dk. Slaa 
awaumbua
viongozi wa 
Chadema

Pochi la Mama Samia lafunguka

Uk.4 8 wafa, 39 wajeruhiwa ajali ya mabasi 

"Tumejipanga, 
tupo tayari 
jukumu la 
uangalizi"

Je; ulaji wa 
mkate una
athari za 
kiafya mwilini?

Tusichague 
viongozi 
alimradi, tuwe 
na vigezo hivi:Uk. 3

Uk. 7

Uk. 12

Uk. 3



2 Uelekeo | Jumatano  Oktoba 23 - 29, 2024 |  Habari Kitaifa2 Uelekeo | Jumatano Oktoba 23-29, 2024 |  Habari Kitaifa

Tz, Singapore kubadilishana 
uzoefu katika sekta ya nishati

Camartec yasambaza mashine 
kwa wakulima walioko vijijini

Na Mwandishi Maalum, 
Singapore

NAIBU Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko, amesema 
Tanzania na Singapore, 

zitaenzi uhusiano uliopo, kuongeza 
biashara na kubadilishana uzoefu 
katika sekta ya nishati.
Alisema hayo juzi baada ya 

kukutana na Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Viwanda na Biashara wa 
Singapore, Gan Kim Yong.
“Tunatakiwa kujifunza kutokana 

na uhusiano huu na hasa kutoka 
Singapore kwa kuwa mmepiga 
hatua katika sekta ya nishati 
hadi kuwa na uwezo wa kufikia 
mahitaji ya juu ya umeme ya 
zaidi ya Gigawati nane, hicho ni 
kiasi kikubwa ikilinganishwa na 
Tanzania yenye takribani Megawati 
3,000 ambapo hadi mwaka 2030, 
tumepanga kufikia Megawati 
10,000.
“Mpango huo hauwezi kutokea 

bila kuwa na ushirikiano na wadau 
na nchi nyingine kama Singapore, 
ni  matumaini  yetu kuona 
ushirikiano huu unaendelea kukua 
kati ya nchi zetu na kuleta manufaa 
kwa wananchi,” alisema.
Aliipongeza Singapore kwa 

uzalishaji wa umeme wa jua na 
kusema kuwa Tanzania inaendelea 
na jitihada zake za kuzalisha 
umeme huo.
Akitaja miradi ya nishati 

inayoendelea kutekelezwa, Dk. 

Biteko alisema kuwa kwa sasa 
nchi inaendelea na utekelezaji wa 
Mradi wa Julius Nyerere (JNHPP) 
utakaozalisha megawati 2,115.
Aidha, upembuzi yakinifu 

unaendelea kuhusu miradi 
mbalimbali ya uzalishaji umeme.
Katika hatua nyingine, Naibu 

Waziri Mkuu Dk. Biteko, alimualika 
Naibu Waziri Mkuu wa Singapore, 
Yong nchini Tanzania.
“Kwa niaba ya Serikali na Rais Dk. 

Samia Suluhu Hassan, tutafurahi 
ukija Tanzania na tunaamini kuna 
maeneo mengi ya kushirikiana 
nanyi,” alisema.

Kwa upande wake, Naibu Waziri 
Mkuu wa Singapore, Yong alisema 
nchi yake ipo tayari kuendelea 
kushirikiana na Tanzania na 
kuwa nchi hizo zina mahitaji 
yanayofanana.
Aidha,  alisema Singapore 

inatumia zaidi gesi asilia kama 

chanzo cha nishati ingawa pia 
inatumia umeme unaozalishwa 
kwa maji, jua na upepo.
Vilevile, alisema nchi yake iko 

tayari kushirikiana na Tanzania 
katika kubadilishana uzoefu wa 
masuala mbalimbali yanayohusu 
sekta ya nishati.

Na Mwandishi Wetu, Karatu

MKUU wa Wilaya ya Karatu, Dadi 
Kolimba, amekipongeza Kituo 
cha Zana za Kilimo na Teknolojia 
V i j i j in i  (CAMARTEC)  kwa 
kusambaza teknolojia na mashine 
mbalimbali za kulima, kuvuna 
na kuchakata mazao pamoja na 
kuyaongezea thamani.
A l i sema hayo  baada  ya 

kitawasaidia wakulima kulima kwa 
kisasa na kuchakata mazao yao kwa 
kutumia zana za kisasa.
Aliipongeza Wizara ya Viwanda 

na Biashara kwa kuiwezesha 
Camartec kufungua kituo kijijini 
hapo na kuwafikia wakulima wengi 
na kuongeza kuwa uhitaji wa 
mashine hizo bado ni mkubwa kwa 
wilaya hiyo yenye wakulima wengi 
zaidi.
K a imu  Mku r u g e n z i  w a 

CARMATEC Mhandisi Godfrey 
Mwinama, alisema wataendelea 
kufanya utafiti na kutengeneza 
mashine  ambazo  z i takuwa 
mkombozi kwa wakulima kwa 
kuwaokolea muda na gharama 
walizokuwa wakitumia kutokana 
na teknolojia duni.
“Tunaishukuru Serikali  ya 

Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
kwa kutuwezesha kuwasogezea 
wakulima wa vijijini mashine 
mbalimbali,” alisema.
Baadhi ya wakulima waliokuwepo 

kituoni hapo, Rogati Israel na 
Mussa Hussein, walisema mashine 
walizozipata kutoka CAMARTEC, 
zimewasaidia kupukuchua mahindi 
na maharage kwa muda mfupi bila 
kuharibu ubora wa mazao hayo.

kutembelea kituo kihandisi 
cha  Teknolo j ia  za  K i l imo 
kilichoanzishwa na CAMARTEC 

katika Kijiji cha Gongali juzi.
Katika kituo hicho, alijionea 

zana  mbal imbal i  ik iwemo 

mashine za kupukuchua mahindi, 
maharage, alizeti na matrekta.
A l i s em a  k i t u o  h i c h o 
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Dk. Samia atuma salamu za 
rambirambi kwa Mwamposa

Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. Samia Suluhu 
Hassan,  amemtumia 
salamu za rambirambi 
Mchunga j i  Boni face 

Mwamposa kufuatia kifo cha 
Msaidizi wake Mkuu Jonathan 
Togolai.
Alituma salamu hizo kupitia 

akaunti yake rasmi ya Instagram 
jana.
Rais  Dk.  Samia al isema: 

“Nifikishie pia salamu zangu za 
pole kwa waumini wa Kanisa 
la  Inuka Uangaze,  familia, 
ndugu, jamaa na marafiki kwa 
kuondokewa na ndugu yetu huyu.”
A l i s e m a  a n a w a om b e a 

utulivu, tafakari na shukrani 
kwa Mwenyezi Mungu katika 
kila jambo, kama inavyosomwa 
kwenye Biblia Takatifu, Kitabu cha 
Ayubu 1:21. Mchungaji Boniface MwamposaRais Dk. Samia Suluhu Hassan 

Marehemu Jonathan 
Togolai

Na Mwandishi Maalum, 
Gaborone

MKUU wa Misheni ya Uangalizi 
wa Uchaguzi ya Jumuiya ya 
Maendeleo ya Kusini mwa Afrika 
(SADC-SEOM), Mizengo Pinda, 
amesema wamejipanga na wako 
tayari kutekeleza jukumu la 
uangalizi kwa ukamilifu kama 
walivyoaminiwa na Jumuiya na 
kuwatuma kuifanya kwa niaba 
yao.
Alisema hayo alipokutana na 

Mabalozi kutoka nchi za SADC 
wanaoziwakilisha nchi zao 
nchini Botswana katika kikao 
kilichofanyika jijini Gaborone 
juzi.
Akizungumza katika kikao 

hicho, Pinda ambaye ni Waziri 
Mkuu mstaafu, alisema juzi kuwa 
amewaarifu Mabalozi hao juu 
ya uwepo wake kama Mkuu wa 
Misheni ya Uangalizi ya Uchaguzi 
ya SADC pamoja na waangalizi 

wengine kutoka nchi wanachama 
wa SADC.
Alisema amekutana nao 

ikiwa ni sehemu ya ratiba zake 
mbalimbali ili kuwasiliana nao 
moja kwa moja na hivyo kusaidia 
waangalizi kupata picha halisi ya 
jinsi maandalizi ya uchaguzi huo 
kwa ujumla yanavyokwenda.
Alisema wao kama viongozi wa 

SEOM, watakuwa na mikutano na 
watu mbalimbali ikiwa ni sehemu 
ya kusikiliza na kupata maoni ili 
kuhakikisha kazi yao ya uangalizi 
inakwenda vizuri
Akizungumza kwa niaba ya 

Mabalozi hao, Balozi wa Jamhuri 
ya Angola na Mkuu wa Mabalozi 
wa SADC nchini Botswana, 
Beatriz Morais, alishukuru 
kukutana na uongozi wa SEOM 
na kuahidi kushirikiana nao ili 
kuhakikisha kazi yao ya uangalizi 
inafanyika kwa mafanikio na 
hivyo kuleta tija na ufanisi kwa 
Jumuiya na nchi inayohusika.

Pinda: Tumejipanga, tupo
tayari jukumu la uangalizi

Na Mwandishi Wetu, 
Mwanza

WATU wanane wamefariki 
dunia na wengine 39 kujeruhiwa 
baada ya mabasi waliyokuwa 
wakisafiria kugongana uso kwa 
uso eneo la Ukiliguru Wilaya ya 
Misungwi mkoani Mwanza.
Kamanda wa Pol is i  wa 

Mkoa wa Mwanza, Wilbroad 
Mutafungwa,  al i thibit isha 
kutokea kwa ajali hiyo jana 
alfajiri.
Alisema ajali hiyo ilitokea 

baada ya basi la Asante Rabi 
lenye namba za usajili T458 DYD 
lililokuwa likitokea Mwanza 
kuelekea Arusha kujaribu 
kulipita basi la Nyehunge 
lililokuwa likitokea Morogoro 
kwenda Mwanza.

8 wafa, 39 wajeruhiwa mabasi yakigongana
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Dk. Slaa awaumbua viongozi wa Chadema
Na Mwandishi Wetu

ALIYEWAHI kuwa Katibu Mkuu 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema), Dk. Willibrod 
Slaa, amekosoa vikali viongozi wa 
sasa wa chama hicho kwa kushindwa 
kuwaongoza wananchi ipasavyo na 
kutokujenga uelewa wa kutosha juu 
ya wajibu wao wa kisiasa.
Akizungumza kupitia Jukwaa 

la Clubhouse mwishoni mwa 
wiki iliyopita, Dk. Slaa alisema 
Chadema imeshindwa kuwapatia 
wananchi ujasiri na uwezo wa kuleta 
mabadiliko makubwa nchini, hali 
iliyosababisha wananchi kubaki 
katika hali ya kutojiamini na 
kutegemea zaidi uongozi wa chama 
kuliko kuwa na nguvu zao wenyewe.
Katika mazungumzo yake, Dk. Slaa 

alitilia mkazo umuhimu wa chama 
kuwa na mikakati ya kuwajengea 
uwezo wananchi, akieleza kuwa kwa 
muda mrefu wananchi hawajawahi 
kupewa mwongozo madhubuti 
wa kujitegemea katika harakati za 
kisiasa.
“Usitegemee wananchi wawe 

mstari wa mbele, wanahitaji 
kuongozwa... Chadema mliwajengea 
uwezo? Upi? Kama mliwajengea 
uwezo wamefika wakashindwa 
kutekeleza, wananchi wajibu wao ni 
nini,” alihoji.
Alisema jukumu la viongozi wa 

kisiasa ni kuwaongoza wananchi na 
kuwapa moyo wa kusimama kidete 
kwa ajili ya haki zao.
Al i toa mfano wa matukio 

mbalimbali ya siku za hivi karibuni 
likiwamo la Baraza la Wanawake 
wa Chadema (Bawacha) kuchoma 
vitenge vilivyokuwa vimetolewa 
kama zawadi na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan.
Alisema tukio kama hilo ni ishara 

ya namna ya chama kimeshindwa 
kuleta ushawishi wa kutosha kwa 
wananchi.
“Kwenye suala hili kwa mfano 

la kuchoma vitenge, wananchi 
hawakumualika Rais  Samia, 
ninyi viongozi ndiyo mlimwalika. 
Mlikwenda kama chama kusema 
ulitupa zawadi sasa leo tunataka 
kuchoma hizi zawadi na mkachoma 
mbele yake? Wananchi mtawaingiza 
kwenye matatizo tu bila sababu,” 
alisema Dk. Slaa na kuongeza:
“Wananchi wana jukumu lao, 

wananchi mliwaomba kwenye 
maandamano wametokea. Wananchi 
wanahitaji kupewa ujasiri na kauli 
za vyama vya upinzani juu ya 
maandamano zilitokaje?”
Kuhusu maridhiano Dk. Slaa 

alisema hayakuwa shirikishi kwani 
Chadema walikaa kwenye meza 
moja na serikali katika mchakato 
wa maridhiano bila kuwa wazi kwa 
wananchi.

Aliyekuwa Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), 
Dk. Willibrod Slaa.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI  wa  U jenz i 
Innocent Bashungwa, 
amesema ‘Pochi la 
Mama’ yaani Rais Dk. 

Samia Suluhu Hassan, limefunguka 
ambapo ametoa Sh. bilioni 97.1 kwa 
Daraja la Jangwani.
Amesema fedha hizo ni sehemu 

ya fungu zilizotolewa na Rais Dk. 
Samia kufuatia kuharibiwa kwa 
miundombinu ya barabara na 
madaraja kulikosababishwa na 
mvua za El Nino mwishoni mwa 

mwaka jana na mapema mwaka 
huu.
Alisema hayo jijini Dar es 

Salaam jana katika hafla ya utiaji 
mkataba wa ujenzi wa daraja hilo 
unaotarajiwa kukamilika ndani ya 
miaka miwili.
Alisema ujenzi wa daraja hilo 

lenye urefu wa mita 390 litahusisha 
pia ujenzi wa barabara za maungio 
zenye urefu wa mita 700 kwa pande 
zote mbili za daraja.
“Tunakwenda kujenga daraja 

ambalo tutasahau kero ambazo 
wana Dar es Salaam walikuwa 

wakipata pale Jangwani kila mvua 
ikinyesha, barabara tunasimamisha 
kwa sababu ya kujaa kwa maji.
“Ujenzi wa daraja hili tunakwenda 

kusahau, tunamshukuru sana Rais 
Dk. Samia kwa kutuwezesha kufanya 
jambo hili ambalo wana Dar es 
Salaam tumekuwa tukilisubiri kwa 
miaka mingi,” alisema.
Alisema anawashukuru pia 

wananchi wa Dar es Salaam kwa 
subira kwani hata mwaka jana 
walipotembelea eneo la Jangwani 
wakati wa mafuriko wananchi 
walisema kila mwaka wimbo wenu 

Pochi la Mama Samia lafunguka
ni huo huo, lakini baada ya ziara 
ile waliwaambia kwamba Rais 
Dk. Samia si Rais wa maneno 
mengi bali ni wa vitendo zaidi.
“Tuliwaahidi kabla ya mvua 

za Desemba, mwaka huu, 
tutakuwa tumekwishakamilisha 
masuala ya usanifu na kumpata 
mkandarasi, sasa wana Dar es 
Salaam, mmeona wanasema 
mwenye macho haambiwi 
tazama, leo (jana) mmemwona 

mkandarasi yule pale amesaini 
mkataba wa ujenzi wa daraja hilo 
ili kazi ianze,” alisema.
Alisema Wizara ya Ujenzi ina 

wajibu wa kujenga daraja hilo 
wakati ujenzi wa kingo za bonde 
la Mto Mzimbazi Tamisemi wapo 
mbioni kuanza kutekeleza mradi 
huu.
Alisema Sh. bilioni 125 zipo 

katika hatua ya mwisho sasa hivi 
kuanza ujenzi wa daraja hilo.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa
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ZAIDI  ya vijana 500 kutoka 
mataifa mbalimbali ya Afrika, 
juzi Jumatatu, walikutana 
jijini Arusha kujadili namna 

watakavyopata fursa na haki ya 
kumiliki ardhi katika   nchi   zao 
na kuitumia kujikwamua kwenye 
umaskini. 
Mkutano ulioandaliwa na Taasisi 

ya Kimataifa inayofuatilia haki za 
vijana katika masuala ya ardhi kwa 
ushirikiano na Umoja wa Afrika (AU) 
na Shirika la Maendeleo la Ujerumani 
(GIZ), unalenga kuwakutanisha 
pamoja vijana na wadau wengine 
wakiwemo viongozi wa serikali na 
taasisi za kiraia, ili kujadili namna 
ya kuwawezesha vijana kufahamu 
umuhimu wa ardhi na namna ya 
kuitumia kujikwamua kimaisha.

Wakizungumza katika mkutano huo 
unaofanyika wakati ambao asilimia 
kubwa ya vijana wa nchi za Bara la 
Afrika wanategemea kupata ardhi kwa 
kurithi baada ya wazazi wao kufariki 
dunia, baadhi ya vijana walisema 
kuwa wakati umefika wa Serikali za 
Afrika kuweka sheria na sera rafiki 
zinazotekelezeka na zenye tija kwa 
vijana.
Mkutano huo pia ulileta pamoja 

wataalam wa ardhi kutoka serikali 
za baadhi ya nchi za Afrika ikiwemo 
Tanzania ambao walisema kwamba 
kuna haja kubwa ya kuongeza 
nguvu kuwawezesha vijana kuelewa 
umuhimu wa ardhi na namna 
inavyoweza kuwasaidia katika harakati 
za kukabiliana na hali ya umaskini.
BBC.

Mamia ya vijana wajadili kupata ardhi nchini kwao
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Z
O E Z I  l a  u a n d i k i s h a j i 
wapigakura kwenye Uchaguzi 
ujao wa Serikali za Mitaa 
lilikwisha Jumapili iliyopita 

ya Oktoba 20 na limekwenda vema, 
ingawa kuna malalamiko ya hapa na 
pale.

Limekwenda vema kwa sababu 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa ( TAMISEMI), 
Mohamed 
Mchengerwa amesema 
k u w a ,  j u m l a  y a 
wapikura 26,769,995 
sawa na asilimia 81 ya 
lengo la kuandikisha 
wapigakura 32,987,579, 
wameandikishwa 
kwenye Daftari  la 
W a p i g a k u r a  w a 
Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa hadi kufikia juzi.

Taifa huhitaji watu 
ili kupiga hatua, watu 
ndiyo wenye nchi, 
msingi wa nchi ni 
maamuzi ya wananchi 
kuchagua viongozi wao 
watakaoshiriki katika 
kuchagiza maendeleo.

K a t i b a  y e t u 
inatambua uwepo wa 
Serikali ya Jamhuri 
ya  Muungano wa 
Tanzania,  Ser ikal i 
y a  Ma p i n d u z i  y a 
Zanzibar na Ibara ya 
145 na 146 ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania 1977 
inatambua uwepo wa 
Serikali za Mitaa.

Dhamira ya ibara 
ya 145 ni kusogeza 
mamlaka ya nchi kwa 
wananchi, viongozi 
wanaokusudiwa 
kuchaguliwa 
wanaotokana na wakazi wa eneo 
fulani ni msingi wa serikali kwa 
wananchi.

Ikumbukwe waliokuwa  viongozi 
wa sasa wa Serikali za Mitaa kote 
nchini wameshamaliza muda 
wao tangu Oktoba 19, hivyo nafasi 
hizo lazima zipate wenyewe. 

Naam; kufikia lengo la kuandikisha 
wapigakura kwa asilimia 81 ni 
sehemu ya kutimiza vifungu hivyo 
hapo juu vya Katiba yetu, ili lengo 
litimie kwa asilimia 100, zimebaki 
hatua chache za kukamilisha zoezi 
hili zikiwemo zile za vyama kuchagua 
wagombea wao kwa taratibu zao.

Baada ya hapo utafuata utaratibu 
wa kuchukua fomu na kuzirejesha 

ambalo 
limepangwa kuwa 
kati ya Oktoba 26 
hadi Novembva 1.   
Kitachofuata ni 
muda wa kampeni 
n a  h a t i m a y e 
uchaguzi wenyewe 
Novemba 27, hivyo 
hapa hakuna tena 
muda wala nafasi 
ya kuleta blaablaa 
kwa vyama vyote 
vya siasa zaidi ya 
kuingia ulingoni.

Haya 
malalamiko 
ya Chama cha 
Demokrasia 
n a  M a e n d e l e o 
(Chadema) kupitia 
Mwenyekiti 
wao wa Kanda 
y a  K a s k a z i n i , 
Godbless Lema 
eti kwani Waziri 
Mchengerwa 
ametangaza 
mapema majina ya 
waliojiandikisha 
hayana mantiki 
kabisa kwa wakati 
huu.

D h a m a n a  y a 
uchaguzi huu na 
nchi kwa ujumla 
h i v i  s a s a  i p o 
mikononi  mwa 
vingozi wa vyama 

hivi vya siasa, hivyo si busara hata 
kidogo kuanzisha maneno ya 
chokochoko hivi sasa.

Kama nilivyosema, dhamana  ya 
nchi iko mikononi mwenu viongozi, 
ushawishi wenu kuhusu amani 
katika kipindi hiki ndio utakaoliokoa 
taifa la Tanzania ama utaliingiza taifa 
katika vurugu na mfarakano.

Ikumbukwe 
waliokuwa  
viongozi wa sasa 
wa Serikali za 
Mitaa kote nchini 
wameshamaliza 
muda wao tangu 
Oktoba 19, hivyo 
nafasi hizo lazima 
zipate wenyewe. 
Naam; kufikia 
lengo la 
kuandikisha 
wapigakura 
kwa asilimia 81 
ni sehemu ya 
kutimiza vifungu 
hivyo hapo juu 
vya Katiba yetu, 
ili lengo litimie 
kwa asilimia 100.

Maoni ya 
Mhariri

&
Uchambuzi

HII
NI KERO

Tuache chokochoko, tusubiri 
kampeni na uchaguzi

Tulimieni hii barabara 

Tujitokeze kugombea nafasi 
serikali za mitaa

M
wanzoni mwa wiki hii  Waziri Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Mohamed Mchengerwa alitoa 
mwito kwa Watanzania wenye sifa 

kujitokeza kuchukua fomu ili kugombea nafasi za 
uongozi wa serikali za mitaa, vijiji na vitongoji katika 
uchaguzi utakaofanyika nchini kote Novemba 27, 
2024.

Waziri ametoa wito huo wakati akitoa taarifa 
kwa vyombo vya habari mkoani Dar es Salaam 
kuhusu mchakato wa uandikishaji wapigakura 
ulivyokwenda na kuweka wazi kwamba fomu kwa 
ajili ya kugombea nafasi hizo zitaanza kutolewa 
Jumamosi ijayo, Oktoba 26, 2024 hadi Novemba 1, 
2024.

Waziri amevisisitiza vyama vya siasa kuhamasisha 
wanachama wao kujitokeza kwa wingi kusudi 
wananchi wawe na uwanja mpana wa kuchagua 
viongozi.

Tunaungana na Waziri kuwahimiza Watanzania 
wakiwemo  vijana, wanawake na walemavu 
wanaoamini wana sifa wagombee nafasi hizi. Moja 
ya swali la kujiuliza kabla ya kuchukua fomu ni hili; 
Je, uko tayari kushughulikia changamoto za watu 
unaokwenda kuwaongoza kwa sababu utakuwa 
mzigo wako?

Na sisi wengine tuwashiwishi wale tunaoona 
kwamba wana uwezo wa kutuongoza wachukue 

fomu za kugombea. Tusiwashawishi kwa sababu 
tunakunywa nao pombe au kahawa au kwa 
sababu tunaswali nao kwenye nyumba za iibada 
au kwa kuwa tunategemea kunufaika binafsi na 
uongozi wao, la hasha. Bali ni kwa sababu kadri 
tunavyowafahamu kwamba wana uwezo wa 
kutuvusha kwenye safari ya maendeleo.

Kwa kuwa, kwa mujibu wa Katiba na sheria 
zetu, wagombea ni la lazima watokane na vyama, 
tunatarajia vyama pia vitatuletea wagombea mahiri, 
makini na ambao wana uwezo wa kuwatumikia 
wananchi.

Kwamba vyama vitapitisha wagombea waadilifu 
na waaminifu, wagombea wazalendo kwa nchi yao, 
wanaotanguliza maslahi ya nchi mbele na walio 
tayari kujitolea na kujitoa kwa ajili ya wananchi 
wenzao.

Tuepuka wagombea wenye mwelekeo wa 
kutumia rushwa ili kuwachagua kwani hao 
watatumia muda mwingi kurejesha gharama 
zao badala ya kututumikia. Wagombea wengine 
wa kuogopwa sana ni wale wenye mwelekeo wa 
kutugawa kwa aina yoyote ile.

Lakini tukumbuke pia sheria inatupa wananchi 
siku saba za kuweka pingamizi ambazo kuhusiana 
na sifa za mgombea, kutokubaliana na uteuzi wao, 
au sababu nyingine zinazoweza kuathiri haki ya 
mgombea kuwania nafasi husika.

Sisi wakazi wa Tanga tunatumia 
barabara ya kutoka Handeni hadi 
Kilindi tunataabika sana na ubovu 
wa barabara.

Tunashukuru kuona kuna juhudi 
za kutengeneza hii barabara kwani 
kuna maeneo wakandarasi wako 
kazini.

Hata hivyo eneo kubwa la 

barabara gari haiwezi hata kwenda 
kilometa 30 kwa saa isipokuwa 
maeneo ya mwishomwisho 
kama unatokea Handeni ambayo 
yamelimwa.

Tunaomba wakati wakandarasi 
wakiendelea na kazi barabara hii 
ilimwe ili kuturahisishia usafiri.

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

JICHO LANGU
Hamid Yassin

0768 888 787 

Mhariri Mkuu: +255713263775 / +255748115000

Mhariri wa Habari: +255768411003

Mhariri Michezo: +255784122020

Meneja Masoko/Biashara:   + 255718480406 / 	

                                                       + 255733768825

S. L. P: 15110, Dar es Salaam

Makao Makuu Mtaa: Barabara ya Morogoro

Jengo la: Aura Mall

Chumba Cha Habari: +255 (0)222151532

Email: uelekeohabari@gmail.com

Wasiliana nasi
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M
KATE umekuwa 
chakula kikuu kwa 
zaidi ya miaka 10,000. 
Hata hivyo, katika 

miaka ya hivi karibuni, imekuwa 
ikielezwa kwamba husababisha 
shinikizo la damu na ugonjwa 
wa kisukari, wakati hali hizi sugu 
zimekuwa nyingi.
Ukweli ni kwamba matumizi ya 

aina fulani ya mkate huhusishwa 
na hatari ndogo ya ugonjwa wa 
moyo na mishipa. 
Mkate ni chanzo cha wanga, 

nyuzinyuzi za lishe, vitamini na 
madini.
Nyuzinyuzi ni muhimu kwa 

usagaji chakula na kuzuia 
magonjwa kama saratani ya 
utumbo mpana na unene 
uliopitiliza. 
Ulaji uliopendekezwa wa 

kila siku wa gramu 25 za nyuzi, 
unaweza kufanikishwa kwa kula 
mkate.
Kabohaidreti tata huwa na 

athari ya wastani na endelevu 
kwenye glukosi ya damu ambayo 
inaweza kusaidia kuzuia upinzani 
wa insulini na hatimaye aina ya 
pili ya kisukari.
Glucose ndiyo chanzo kikuu 

cha nishati mwilini. 
Jambo kuu siyo uwepo wake 

katika chakula, lakini jinsi 
inavyoingizwa haraka ndani ya 
damu.
Fahirisi ya glycemic ya aina 

fulani za mkate ni ya chini 
ikilinganishwa na vyakula vingine 
vyenye sukari rahisi. 
Kwa kuongeza, uwepo wa nyuzi 

hupunguza kasi ya ulainishaji 
(digestion) na ngozi ya glucose.

JE, MKATE NI CHAKULA 
KILICHOSINDIKWA ZAIDI?
Ulaji mwingi na wa mara kwa 

mara wa vyakula vilivyosindikwa 
na vyakula vilivyoongezwa sukari 
na mafuta (hasa vilivyo na asidi ya 
mafuta yaliyojaa) huchangia hatari 
ya magonjwa sugu.
Mkate, hata hivyo, si lazima uwe 

katika kategoria hii.
Ku ing i zwa  kwa  na f aka 

nzima kat ika  uundaj i  wa 
mkate kunahusishwa na hatari 
iliyopunguzwa ya ugonjwa wa 
kisukari cha aina ya pili, fetma na 
ugonjwa wa moyo.
Ulaji wa nafaka zisizokobolewa, 

kama zile zinazopatikana katika 
mkate wa ngano, huhusishwa na 
kupunguza kwa kiasi kikubwa 
hatari ya vifo kutokana na ugonjwa 
wa moyo na mishipa na saratani.

Je; ulaji wa mkate una 
athari za kiafya mwilini?

MKATE UNAWEZA KUWA 
SEHEMU YA LISHE YENYE AFYA
Haya yote yanasisitiza umuhimu 

wa kuzingatia ubora wa mkate na 

ulaji wa afya badala ya kutoa taarifa 
za kina kuhusu hatari yake.
Mkate hauna madhara kwa asili. 

Madai makubwa kuhusu matumizi 

yake yanapuuza ugumu wake.
Kama sehemu ya lishe bora na 

vyakula vibichi, nafaka nzima, 
matunda, mboga mboga na mafuta 
yenye afya, mkate unaweza kuwa 
nyongeza ambayo hutoa nishati 
na virutubishi muhimu.
Kulaumu chakula kimoja 

kwa matatizo mengi ya kiafya, 
huelekeza umakini kutoka kwa 
sababu halisi za hatari, kama 
vile ulaji mwingi wa vyakula 
vilivyochakatwa kwa wingi na 
mtindo wa maisha wa kukaa tu.
Ulaji wa wastani wa mkate, kwa 

kweli, unaweza kusaidia kuwa 
na maoni yasiyopotoshwa ya 
ukweli katika mwili wenye afya na 
kuridhika kwa muda mrefu.
BBC.

Ulaji wa nafaka 
zisizokobolewa, 

kama zile 
zinazopatikana 

katika mkate 
wa ngano, 

huhusishwa na 
kupunguza kwa 
kiasi kikubwa 
hatari ya vifo 

kutokana 
na ugonjwa 
wa moyo na 
mishipa na 

saratani.
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Wanachama 16 wa upinzani mbaroni tuhuma za uhaini

Habari Kimataifa

KAMPALA, Uganda

M
AHAKAMA ya 
Kijeshi nchini 
Uganda, 
imewatia 
hatiani siku 

ya Jumatatu wanachama 16 
wa chama cha upinzani kwa 
kosa la uhaini na umiliki wa 
vilipuzi kinyume cha sheria.
Taarifa hiyo ni kulingana na 

Wakili wa upande wa utetezi, 
Shamim Malende, ambaye 
alisema kesi hiyo ilikuwa 
na shaka kutokana na jinsi 
ilivyosikilizwa na baadaye 
watuhumiwa  kukuba l i 
makosa ambayo awal i 
waliyakana.

Upande wa mashitaka 
umedai kuwa wanachama 16 
wa Jukwaa la Umoja wa Kitaifa 
(NUP) pamoja na wengine 
ambao bado hawajakamatwa, 
walikutwa na vilipuzi kati ya 
Novemba, 2020 na Mei, 2021, 
wakati uchaguzi ulikuwa 
ukiendelea.
Waandishi wa habari hata 

hivyo,  hawakuruhusiwa 
kuhudhuria kikao hicho. 
Vijana hao 16 wamekaa 

gerezani kwa miaka minne na 
watafikishwa mahakamani 
leo kusomewa rasmi hukumu 
yao.

Kauli za kiongozi mkuu 
wa upinzani

Kiongozi wa upinzani Robert Kyagulanyi maarufu kama 
Bobi WinePicha: Hajarah.

Mwimbaji wa zamani na 
kiongozi wa upinzani Robert 
Kyagulanyi maarufu kama Bobi 
Wine, amedai kuwa watu hao 
walilazimishwa kukiri makosa 
yao na kuomba msamaha wa 
Rais.
“Chochote ambacho Serikali 

ya Museveni inafanya, siku 
moja wale wote walio chini 
yake akiwemo yeye mwenyewe 
watawajibishwa” alisema Bobi 
Wine kuliambia shirika la 
habari la AFP, akisisitiza kuwa 
washtakiwa “walilazimishwa 
na maafisa wa serikali kukubali 
makosa hayo”.
Tangu mwaka 1986, Uganda 

imetawaliwa na Rais Yoweri 
Museveni.  DW.

LIMA, Peru

RAIS wa zamani wa Peru, 
A le jandro  To ledo  (78 ) , 
amehukumiwa kifungo cha 
miaka 20 na miezi sita jela kwa 
kosa la kula rushwa.
Hukumu hiyo ni kutokana na 

kashfa ya ufisadi inayoihusisha 
kampuni kubwa ya ujenzi ya 
Brazil, Odebrecht. 
Mahakama katika Mji Mkuu 

wa Lima, imegundua kuwa 
Toledo, ambaye aliitawala 
Peru kuanzia mwaka 2001 hadi 
2006, alikubali rushwa ya Dola 

BEIRUT, Lebanon

WATU wanne akiwemo mtoto, 
wameuawa katika shambulizi 
la anga la Israel karibu na 
Hospitali Kuu ya Serikali Kusini 
mwa Beirut, Wizara ya Afya ya 
Lebanon inasema.
Shambulizi hilo lilionekana 

kulenga maegesho ya magari 
ya Hospitali ya Chuo Kikuu cha 
Rafik Hariri, chanzo cha hospitali 
kililiambia Shirika la Habari la 
Reuters.

Wizara ya Afya ilisema watu 
24 wamejeruhiwa.
Ilikuwa ni miongoni mwa 

mashambulizi 13 ya anga 
yaliyokumba Beirut Kusini 
Jumatatu jioni.
Jeshi  la  Israel  l i l isema 

lilikuwa linashambulia vituo 
vinavyohusishwa na Hezbollah.
Msemaji wa Israel hapo 

awali alikuwa amewaonya 
watu kuhama kutoka maeneo 
kadhaa kusini mwa Beirut, hata 
hivyo hospitali ya Rafik Hariri 
haikuwa miongoni mwa maeneo 
yaliyotajwa.
Video kutoka ki tongoj i 

cha Dahiyeh Kusini mwa 
Beirut, ambapo maeneo saba 
yatakayolengwa yalitangazwa 
mapema, zilionyesha wenyeji 
wakikimbia kwa magari na kwa 
miguu huku mashambulizi hayo 
yakianza.
Eneo moja lililotambuliwa 

kama shabaha ya Jeshi la Israel 
lilikuwa takriban mita 400 kutoka 
Uwanja wa Ndege wa Beirut, 
ambao ndiyo pekee wa kimataifa 
unaohudumia Lebanon.
Vyombo vya habari vya ndani 

vilishirikisha picha za baadhi ya 
madirisha katika jengo la uwanja 
wa ndege ambayo yalilipuliwa 
katika mlipuko huo.
Israel haijatoa maoni yoyote 

tangu ilipotoa maonyo ya awali 
ya kuwahamisha.
Awali, Jeshi la Israel lilikuwa 

limesema mapema Jumatatu 
kwamba liligundua ngome ya 
Hezbollah iliyojifichwa chini 

KINSHASA, DR Congo

KUNDI la waasi la M23, 
limeuteka mji wa Kalembe 
ashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
na kupanua wigo wake katika 
eneo hilo, Afisa mmoja na 
Mbunge wa zamani walisema 
juzi Jumatatu.
Kundi la M23 linaloongozwa 

na  Wa tu t s i ,  l imekuwa 
likiendesha uasi katika taifa la 
Afrika ya kati lililokumbwa na 
ghasia tangu mwaka 2022. 
DRC na Umoja wa Mataifa 

(UN), zinaishutumu nchi 
jirani ya Rwanda kwa kuliunga 
mkono kundi  hi lo  kwa 

Kundi la M23 lauteka 
mji wa Kalembe

wanajeshi wake na silaha. 
Ha t a  h i v yo ,  Rwanda 

inakanusha hili, lakini inasema 
imechukua kinachojulikana 
kama hatua za kujihami.
Waasi walikuwa wamekaa 

kilomita 10 kutoka Kalembe 
kwa takriban miezi minane 
kabla ya kuuteka mji huo siku 
ya Jumapili asubuhi kutoka kwa 
wanajeshi wa DRC na Wazalendo 
muungano wa makundi yenye 
silaha yanayoiunga mkono 
serikali, Kabaki Alimasi, Afisa 
kutoka eneo la Walikale ambako 
Kalembe ipo aliiambia Reuters.
Jeshi la DRC halikujibu mara 

moja ombi la kutoa maoni.
VOA.

Rais mstaafu jela 
miaka 20 kwa ufisadi

Wanne wauawa Lebanon
shambulio la anga la Israel

milioni 35 ili kutoa kandarasi ya 
kujenga sehemu ya Barabara Kuu 
inayounganisha mji wa Brazil wa 
Rio de Janiero hadi Lima.
Kesi hiyo inachukuliwa kuwa 

kashfa kubwa zaidi ya ufisadi 
katika eneo la Amerika Kusini.
Peru i l i toa  waranti  wa 

kukamatwa kwa Toledo mwaka 
2017 na kuomba uhamisho 
wake kutoka Marekani, ambako 
alikimbilia baada ya kuondoka 
ofisini. 
Toledo amekuwa akikanusha 

madai hayo na kuyataja kuwa 
yamechochewa kisiasa. DW.

ya hospitali tofauti kusini mwa 
Beirut, ambayo tangu wakati 
huo imehamishwa.
Msemaji wa IDF Admiral 

Daniel Hagari alisema bila kutoa 
ushahidi kwamba chumba cha 
kulala chini ya hospitali ya Sahel 
huko Haret Hreik kilikuwa na 
mamia ya mamilioni ya dola 
taslim na dhahabu ambazo 
zilikuwa zikitumika kufadhili 
mashambulizi ya Hezbollah 
dhidi ya Israel.
Hata hivyo, Mkurugenzi wa 

Hospitali ya Sahel alikanusha 
kuwa kulikuwa na chumba cha 
kulala chini yake na kutoa wito 
kwa Jeshi la Lebanon kukagua 
eneo hilo.
Israel inaonekana kupanua 

vita vyake dhidi ya Hezbollah 
zaidi ya miundombinu ya kijeshi 
na inasema inalenga mitandao 
ya kifedha ya kundi hilo.
Mkuu wa Shirika la Umoja 

wa Mataifa la kuhudumia 
wakimbizi wa Kipalestina 
(Unrwa)  a l i sema  Is rae l 
inaendelea kuzuia misheni ya 
kibinadamu kufika kaskazini 
mwa Gaza ikiwa na vifaa 
muhimu kama chakula na dawa.

“Hospitali zimeshambuliwa 
na kuachwa zimelemazwa huku 
watu waliojeruhiwa wakiachwa 
bila huduma,” Philippe Lazzarini 
aliandika kwenye mtandao wa X.
Pia alisema makazi yaliyosalia 

ya Unrwa yalikuwa yamejaa 
kupita kiasi hivi kwamba 
watu waliokimbia makazi 
wanalazimika kuishi kwenye 
vyoo na akataja ripoti kwamba 
watu wanaojaribu kukimbia 
walikuwa wakiuawa.
Jeshi la Israel limekuwa 

likizidisha mashambulizi ya 
wiki moja katika maeneo ya 
kaskazini mwa Gaza dhidi ya 
kile ilichosema ni wapiganaji wa 
Hamas waliojikita tena huko.
Siku ya Jumatatu wakazi na 

madaktari walisema vikosi 
vya Israel vilikuwa vinazingira 
hospitali na makazi ya watu 
waliokimbia makazi yao.
Jeshi  la  Israel  l i l isema 

linarahisisha uhamishaji wa 
raia na kuhakikisha hospitali 
zinaendelea kufanya kazi huku 
likiendelea kukabiliana na 
magaidi na miundombinu ya 
kigaidi.
BBC.Rais wa zamani wa Peru, Alejandro Toledo (katikati).
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tusimame kwenye vigezo hivi:
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Kwa jinsi hii, bado CCM 
itashinda kwa kishindo
Na Shaphy Pinda, Newala

U
chaguzi ni nguzo ya 
kupima kiwango cha 
demokrasia kwani ni 
kitu kinachowapa fursa 
wananchi uhuru wa 

kuchagua na kuchaguliwa. 
Kwa lugha nyingine, demokrasia 

ni mfumo wa serikali ambao 
mamlaka ya uongozi yanayotokana 
na ridhaa ya wananchi husika 
na kila mtu anakuwa na haki ya 
kushiriki kwenye serikali hiyo moja 
kwa moja au kupitia uwakilishi wa 
wajumbe aliyowachagua.

 Ibara ya 5-(1) ya Katiba 
inabainisha kwamba “kila raia 
wa Tanzania aliyetimiza umri wa 
miaka 18 anayo haki ya kupiga 
kura katika uchaguzi unaofanywa 
Tanzania na wananchi.”

  Watu wanapaswa kutambua 
kwamba; “uchaguzi ni njia 
inayowapa wananchi hiari ya 
kushir iki  kuweka mamlaka 
itakayosikiliza matakwa yao na 
kuyatendea kazi kwa maendeleo 
yao”.  

Sanjari na hilo, haki na uhuru wa 
watu kuweka mamlaka waitakayo 
kupitia wawakilishi wawatakao 
kwenye serikali ndiyo msingi wa 
utawala wa kidemokrasia. Kwa 
hiyo basi, msingi huu unazingatia 
uchaguzi wa vipindi, uchaguzi bora 
(huru na haki), haki ya kugombea, 
haki ya anayestahili kuchagua, 
usawa katika kupiga kura, kura ya 
siri na matakwa ya wapiga kura 
kuheshimiwa haki zao.

 Tanzania ni miongoni mwa nchi 
zinazojitahidi kuheshimu mfumo 
wa kidemokrasia ambapo inatoa 
uhuru wa vyama vya siasa kushiriki 
katika uchaguzi ambao unafanyika 
kila baada ya miaka mitano kwa 
uchaguzi wa serikali za mitaa na 

uchaguzi mkuu. 
Mwaka huu tuna uchaguzi wa 

serikali za mtaa utakaofuatiwa na 
uchaguzi mkuu mwaka kesho na 
bila shaka wengi wetu na wewe 
unayesoma hapa umejiandikisha 
kwenye Orodha ya Mpiga kura 
mtaani kwako.

Tu k i j a  k w e n y e  s u a l a  l a 
kushinda uchaguzi si jambo 
ambalo linatokea tu bali ni jambo 
linalohitaji mipango madhubuti 
kufanikisha ushindi. 

Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
ni chama kikongwe ambacho 
kimetokana na muunganiko wa 
Tanganyika African National 
Union (TANU) na Afro Shirazi 
Party (ASP). Kutokana na ukongwe 
wake umekijengea uzoefu na 
uimara kwenye kushinda uchaguzi 
kutokana na sera na falsafa nzuri.

Ni  matumaini  ya chama 
chochote cha siasa kushinda 
uchaguzi, CCM inatanabaisha 
h i l i  k w e n y e  m a l e n g o  n a 
madhumuni  yake kwenye ibara 
ya 5-(1) ya katiba ya CCM, toleo la 
Desemba 2022 linalosema kwamba 
“CCM ina lengo la kushinda katika 
uchaguzi wa serikali kuu na serikali 
za mitaa Tanzania Bara na Zanzibar 
ili kuunda na kushika serikali zote 
mbili…”

Kutokana na hili, mwaka 2021 
kwenye Mkutano Mkuu Maalumu 
wa CCM Taifa ambao ulimchagua 
Dk. Samia Suluhu Hassan kwa 
kura 1862 kuwa mwenyekiti 
wake, aliwakumbusha wana CCM 
kwamba ushindi wa uchaguzi 
utaletwa kwa namna serikali 
itatekeleza ilani ya uchaguzi.  

Vilevile, Dk. Samia alisema; 
“Nachukua jukumu hil i  la 
kukiongoza chama hiki nikiwa 
n a t a m b u a  k w a m b a  k i n a 
changamoto nyingi hususani 
vyombo vya usafiri vya kutendea 

kazi, kwa mfano baadhi ya mikoa 
na wilaya hawana vyombo vya 
usafiri vya kutendea kazi kiasi 
kwamba jambo hili linadumaza 
na kufifisha shughuli za chama na 
kushindwa kufikia malengo yake 
kwa urahisi. Nataka nitumie fursa 
hii kuwaahidi kuwa tutashirikiana 
na nyinyi kuzitatua na kuzipatia 
ufumbuzi ili chama kiende mbeli”. 

Usafiri ndani ya vyama vya siasa 
ni nyenzo muhimu sana kwenye 
kuwafikia wananchi na kukifanya 
chama kitambulike na kionekane 
nini kinafanya. Ahadi hii kwa kiasi 
kikubwa imetekelezwa vyema 
kuanzia ngazi ya mkoa na wilaya 
wakipata magari mapya na sasa 
ngazi ya kata wamepatiwa vyombo 
vya usafiri (pikipiki) kwa watendaji 
wote wane, yaani katibu wa chama 
kata na makatibu wa jumuiya za 
chama watatu. 

K w a  h i y o  v y a m a 
vinavyopambana na CCM vijue 
hiki chama kina vitu vingi vya 
kukiwezesha kushinda uchaguzi 
kwa kishindo na kinachotakiwa 
ni kuendelea kujifunza kutokana 
nacho.

  Katibu wa CCM Wilaya 
ya Newala,  Robert  Mwega 
akiongea kwenye kikao cha 
mafunzo ya udereva wa pikipiki 
za makatibu kata wa CCM na 
jumuiya zake alisema: “Leo 
mmekamilisha mafunzo ya pikipiki 
yatakayowawezesha kutumia 
vyombo hivi, ni matumaini yangu 
vyombo hivi vitakuwa msaada wa 
chama na si vinginevyo. Lengo 
letu ni ushindi wa mitaa, vijiji na 
vitongoji vyote, hivyo naomba 
mkawafikie wanachama kwenye 
matawi yote na mashina yote ili 
watambue jukumu lililoko mbele 
yetu.”

 Kadhalika, ushindi wa chama 
upo kwenye  kuchagua viongozi 

wanaokubalika na wenye sifa za 
uongozi ambao wanazingatia 
sifa na miiko ya uongozi ndani ya 
Chama. 

Mwalimu Nyerere aliwahi 
kusema “Chagueni mgombea 
ambae atakwenda kukidhi 
matakwa ya wananchi siyo 
matakwa yenu wapiga kura…” Hili 
CCM wamekuwa wakilizungatia 
sana kwani wanajua mgombea 
a t a k a y e c h a g u l i w a  h a e n d i 
kuwaongoza wana CCM pekee 
bali watu wote bila kujali itikadi za 
vyama vyao.

Hivyo, pamoja na uzoefu, 
msisitizo ni kwamba Chama Cha 
Mapinduzi ni lazima kiwekee 
mkazo kwenye kuteua wagombea 
wenye siha njema,  wenye 
maadili, wagombea wenye sifa ya 
kuheshimu watu, wanaopenda 
watu na kuwatumikia ipasavyo. 

Sambamba na hilo, Katibu Mkuu 
wa Jumuiya ya Wazazi, Ally Salum 
Hapi alipokuwa kwenye ziara yake 
mkoani Pwani alisema; “Chama 
chetu kina utaratibu mzuri sana 
katika uchaguzi. Muda unapofika 
na kila muda wa uchaguzi 
tunasisitiza suala la kupata 
wagombea bora tutakaowauza 
kwa urahisi ambao wanakubalika 
na wananchi na siyo anayekubalika 
kwenye mifuko ya watu wachache. 
Kiongozi ambaye anazijua shida 
za wananchi na uchaguzi wa ngazi 
za mitaa ndio msingi wa uchaguzi 
mkuu.”

Suala la ubora wa wagombea 
halipingiki kwani ubora wa 
viongozi ndio chachu ya ushindi 
wa chama chochote ulimwenguni 
na tukubali tusikubali Chama 
Cha Mapinduzi kimekuwa tanuri 
la kupika viongozi wenye sifa na 
vigezo vya kutumikia wananchi.

Hivi karibuni, Mchungaji Peter 
Msigwa aliyejiengua Chadema na 

kutimkia CCM alionesha wasiwasi 
kama chama hicho alimokuwa 
kinaweza leo kikawa na safu ya 
kutosha ya viongozi sahihi endapo 
kitapewa nchi kuanzia Rais, Waziri 
Mkuu, Mawaziri hadi viomozi wa 
ngazi za chini!  

Kuna kauli zinasema “umoja ni 
nguvu” na “umoja ni ushindi” hizi 
zote zinaonyesha ili jamii yoyote 
iweze kuwa na nguvu ni lazima iwe 
na umoja na kwenye umoja ni rahisi 
kushinda, Chama Cha Mapinduzi 
kinapoelekea kwenye chaguzi hizi 
kinasisitiza suala la mshikamano 
kama ambavyo imefafanuliwa 
vyema kwenye katiba ya CCM toleo 
la Desemba 2022, ibara ya 15-(1).

Ibara hiyo inasema; “Kila 
mwanachama anapaswa kutambua 
kwamba CCM ndicho chama 
chenye nguvu, uwezo na kwamba 
nguvu hizo zinatikana na umoja wa 
wanachama...”  

Haipingiki kwamba CCM ina 
idada kubwa ya wanachama, kitu 
kinachopelekea  kuwa na mtaji 
mkubwa wa watu wa kukiwezesha 
kushinda uchaguzi, hivyo basi 
juhudi katika kuelekea uchaguzi 
zinawekezwa kwenye kuandikisha 
wanachama wao kwenye daftari la 
kupiga kura na haya yalisisitizwa 
Makamu mwenyekiti wa CCM taifa 
kwa upande wa Zanzibar ndugu Dk. 
Hussein Mwinyi wakati anaongea 
na kamati za siasa za ngazi zote 
kuanzia matawi mpaka mkoa 
alipokua Pemba.

D k .  M w i n y i  a l i b a i n i s h a ; 
“Nimependa kukutana na kamati 
za ziasa za ngazi zote kuanzia 
matawi mpaka mkoani kwa maana 
kamati za siasa ndizo kamati za 
mkakati madhubuti kufanikisha 
ushindi, hivyo basi nasisitiza ya 
kwamba kujitokeza kujiandikisha 
kwenye daftari la kupiga kura 
ndio msingi wa kwanza kipindi 
hiki kwa maana tunaweza tukawa 
hamasa zote, shangwe zote na 
mipango ya kila aina lakini kama 
hatupo kwenye daftari la kupiga 
kura hatuwezi kushinda uchaguzi, 
naomba nitoe rahi ya kuwa 
viongozi tuende mpaka kwenye 
mashina tuwasisitize wanachama 
wetu wajiandikishe kisha kipindi 
cha uchaguzi wajitokeze kupiga 
kura na safari hii wale wenzetu 
wanaopanda kulalamika safari hii 
tuwaache mbali mpaka washindwe 
kulalamika”.  

Kwa mikakati hii ya kuhimiza 
wanachama wao kuanzia mashina 
kwa hakika ushindi ni mipango na 
CCM imejipanga kushinda.

Nikiwa natamatisha makala 
hii, napenda kusema kwamba 
ukipanga kushinda ni rahisi 
kushinda kwani ushindi wowote 
hauji tu bali unategemea mipango 
na dhamira ya dhati ya kufanikisha 
ushindi na kwa muundo wa Chama 
Cha Mapinduzi kuanzia kwenye 
mashina ambako ndiko wananchi 
w a n a k o p a t i k a n a  w a n a n c h i 
kwa mkazo huu hakika chama 
kinakwenda kushinda na ndio 
maana pale wanaposema kwenye 
ule wimbo “waache waisome 
naomba eehh, CCM mbele kwa 
mbele” ni kweli wanamaanisha.

Upinzani kazi yao itakuwa 
kusoma namna tu maana kwa 
mipango madhubuti kufanikisha 
u s h i n d i  k w a o  n i  j a m b o 
linalowezekana.

Mwandishi wa makala haya 
ni  Mwalimu kwa Taaluma, 
Halmashauti ya Mji Newala 
mkoani Mtwara. Anapatikana 
kwa  namba: 0620339559. Barua 
pepe: ashafii2050@gmail.com.
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Na Hamid Yassin

W
I K I  i l i y o p i t a , 
O k t o b a  1 4 
Tanzania 
ilihitimisha kilele 
c h a  M b i o  z a 

Mwenge wa Uhuru ambapo Rais 
wetu, Dk. Samia Suluhu Hassan 
alihimiza uzalendo na uadilifu 
katika utekelezaji wa miradi 
inayosimamiwa na serikali na 
wadau wengine wa maendeleo.

“Tumehitimisha kilele cha Mbio 
za Mwenge wa Uhuru pamoja 
na Wiki ya Vijana hapa mkoani 
Mwanza. Ninawashukuru wote 
waliojitokeza kushiriki tukio hili 
la kihistoria ambapo Mbio za 
Mwenge wa Uhuru zimefikisha 
miaka 60. Pongezi kwa wote 
walioshiriki kuukimbiza kwa 
mwaka huu na kazi nzuri 
waliyofanya ya ukaguzi wa miradi 
ya maendeleo,” aliongea Dk. 
Samia.

A k a e n d e l e a  k u s e m a :  
“Nimepokea taarifa ya miradi 
yote iliyotembelewa katika 
mbio hizi ambayo inakwenda 
kunufaisha wananchi kwenye kila 
kona ya nchi yetu. Nimepokea 
mapendekezo na salamu za 
wananchi wa maeneo yote 
ulikopita Mwenge wa Uhuru, 
na kwa umakini na uharaka 
tutayafanyia kazi yale yote 
yaliyoainishwa kwa manufaa ya 
Taifa letu.”

Dk. Samia, mbali ya siku hiyo 
kuzindua kitabu cha ‘Historia na 
Falsafa ya Mwenge wa Uhuru’, 
pia aliweka wazi kuwa, kupitia 
Mbio hizo za Mwenge wa Uhuru 
nchi nzima, ndiko madudu 
mengi yanayofanywa na watu 
waliokabidhiwa dhamana ya 
kusimamia miradi ya taifa, 
hubainika. 

Baadaye siku hiyo, Dk. Samia 
akaagiza Mwenge huo wa Uhuru 
upelekwe kwenye kilele cha Mlima 
Kilimanjaro ili kuitangazia dunia 
kuwa Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar ni imara na pia 
utaendelea kulinda Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar.	

Naam; kupandishwa kwa 
Mwenge wa Uhuru Mlima 
Kilimanjaro, Paa la Afrika, mwaka 
huu 2024 kunaleta hamasa ya 
uzalendo kwa wananchi hususan 
wakati huu ambao Tanzania 
inaadhimisha miaka 60 ya uhuru 
na mafanikio ya taifa.

Jumamosi Oktoba 19 askari 

w a l i o k a b i d h i w a  k u f i k i s h a 
Mwenge na Bendera ya Taifa 
kwenye paa la Afrika, walifanikiwa 
kutekeleza kazi hiyo adhimu na 
askari walionekana ni wenye 
furaha kukamilisha kazi hiyo.

Tanzania  inapopambana 
kukuza uchumi wake hususani ule 
wa viwanda, inahitaji watendaji 
n a  w a n a n c h i  w a z a l e n d o, 
waadilifu na wenye moyo wa 
utaifa ili kufanikisha azma hiyo.

Maneno haya wazalendo na 
waadilifu ni vyema niyafafanue 
kidogo. 

Uadilifu kwa kifupi ni kufanya 
mambo sahihi  na mazuri 
wakati wote, yaani mambo 
yanayokubalika na jamii na 
yasiyokiuka sheria, kanuni na 
miongozo iliyopo. Maadili ni 
mambo mema wakati wote na 
hakuna maadili mabaya.

Uzalendo ni hali ya kuwa na 
mapenzi ya nchi na kiasi cha 
kuwa tayari kufa kwa nchi yako 
na pia kutanguliza mbele maslahi 
ya nchi na ya Watanzania kabla ya 
maslahi yako binafsi.

Kwa lugha nyingine, uzalendo 
ni kitendo cha mtu kuipenda 
nchi yake kwa moyo wa dhati, 
kutumikia taifa kwa manufaa ya 
wote, kujali, kulinda na kuthamini 
rasilimali zilizomo na kuhakikisha 
zinanufaisha Watanzania wote.

Uzalendo katika nchi ndio 
chanzo cha maendeleo na 
usawa kwa watu wote, uzalendo 
unaleta haki, unajenga misingi 
ya kuthamini, kujali binadamu 
wenzio, uzalendo ndio chachu 
ya kulinda, kutunza na kuzitumia 
rasilimali kwa manufaa ya Taifa.

Baba wa Taifa, hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere mara 
baada ya Uhuru alikuja na 
mwongozo wa ‘Imani na Ahadi 
za TANU (chama kilichokomboa 
nchi cha Tanganyika African 
National Union).

Ahadi hizi zilikuwa msingi 
mkubwa wa kujenga uzalendo 
wa nchi hii, ambapo mpaka sasa 
imani na ahadi hizo bado zina 
mantiki katika kuimarisha Taifa 
kuelekea uchumi wa viwanda.

“Binadamu wote ni sawa na 
ni ndugu zangu. Nitaitumikia 
nchi yangu kwa faida ya wote, 
rushwa ni adui wa haki 
sitatoa wala kupokea 
rushwa, nitajitolea 
nafsi yangu kuondoa 
umasikini, ujinga, 
magonjwa na 

Uzalendo, uadilifu na umoja ni nguzo za taifa
dhuluma”.

Aidha, yote hayo Mwalimu 
alifanya kwa masilahi mapana 
ya Tanzania akijua wazi katika 
misingi hiyo ya ‘Imani na Ahadi 
za TANU’ ilikuwa ni sehemu ya 
kuweka uadilifu na utumishi 
uliotukuka kama mtumishi wa 
umma. 

Pia, kama Mtanzania ambaye 
yupo katika jamii kwa namna 
moja au nyingine kujumuika 
kwa pamoja kuleta maendeleo 
kuelekea  uchumi wa kati na 
viwanda tunaoulilia siku zote.

  Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dk. Samia ambaye 
ni mzalendo namba moja kwa 
sasa, binafsi kwa vipimo vyovyote 
vile, mchango wake ni mkubwa 
mno. Falsafa ya Mwenge ambao 
ameagiza ufike tena Mlima 
Kilimanjaro, mbali na ujumbe 
wake na kukagua miradi inabeba 
uzalendo, kuimarisha misingi 
ya amani, umoja, upendo, 
mshikamano.  Mwenge pia 
unahamasisha shughuli  za 
maendeleo katika jamii yetu na 
kupelekea kwa Watanzania wote 
ujumbe maalumu uliokusudiwa 
na Serikali kila mwaka.

Kaulimbiu ya Mwenge wa 
Uhuru kwa mwaka 2024 ilikuwa 
ni “Tunza Mazingira, Shiriki 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa kwa 
ujenzi wa Taifa Endelevu.” 

 Ikumbuke kwamba kaulimbiu 
wakati Mwenge unawashwa 
m w a k a  1 9 6 1  n a  a m b a y o 
imekuwepo wakati wote ni 
kumulika ndani na nje ya 
mipaka yetu ili kuleta matumaini 
na upenedo badala ya chuki 
miongoni mwetu.

Haitoshi viongozi 
w e t u  k u w a 
wazalendo peke 
yao bila sisi 
wananchi 
p i a  t u n a 
dhima ya 

kuhakikisha tunakuwa sehemu ya 
uzalendo ili kujenga uchumi wa 
viwanda katika nchi yetu. 

Lazima tutafakari kwa makini 
na kujiuliza kila mmoja wetu 
mchango wake katika kuhakikisha 
sekta binafsi na baadhi ya taasisi 
zetu ziweze kuchangia kwa 
sehemu kubwa ufanisi wa uchumi 
wa viwanda.

Uzalendo unajenga undugu 
na kuleta amani, uzalendo 
hudumisha upendo, uzalendo 
unaleta ushirikiano. Hayo yote 
ni muhimu katika kufanikisha 
uchumi wa viwanda maana 
Waswahili husema; “Umoja ni 
nguvu utengano ni udhaifu”.

Pia, uzalendo unajenga misingi 
ya uwajibikaji kwa kila mmoja na 
kulitumikia taifa kwa moyo wote, 
uzalendo huondoa unyonyaji na 
matabaka ya kubaguana katika 
jamii. 

Taifa lolote ambalo halina 
matabaka watu wanakuwa na 
imani ya kujituma kwa kuwa 
kinachopatikana ni chetu wote.

Uzalendo ni upendo na dhana 
ya hiari ya mtu binafsi, uzalendo 
hujengwa kutoka moyoni pia, 
hujengwa na wanajamii kupitia 
misingi ya maisha wanayoyaishi 
na itikadi ya kisiasa miongoni 
mwa wanajamii. 

Hivyo mtu anaweza kuzaliwa 
na wazazi ambao ni wazalendo 
na kuendelea kujengwa katika 
misingi ya uadilifu ambapo jamii 
inayomzunguka ni ya kizalendo 
atabaki hivyo na kuonesha 
uzalendo maisha yake yote.

Nadhani, mtakubaliana nami 
kuwa Watanzania walio wengi 
ambao ni vijana takriban asilimia 
60 ya Idadi ya watu Tanzania, sio 
wale waliolelewa na kujengwa 
na waasisi wa Taifa letu kwenye 
misingi ya uzalendo, umoja na 
mshikamano.

Sio sahihi kwa wale wanaodhani 
dhana ya uzalendo ni simulizi ya 

kufikirika au itikadi iliyopitwa 
na wakati inayowanyima 

uhuru au inayovunja haki 
za binadamu.

 La hasha, uzalendo 
n i  m f u m o  w a 

m a i s h a  n a 
mwelekeo 

ambao 
unamfanya 

mtu 
yeyote 

aone 

thamani ya nchi yake, fahari 
ya kuwa sehemu ya nchi yake, 
kujivunia umoja, ushirikiano, 
upendo, undugu na maelewano 
ya watu wataifa lake.

Uzalendo huwakusanya watu 
wa Taifa husika kuwa na mtazamo 
mmoja mfano hai ni Tanzania 
ya viwanda yenye masilahi kwa 
Watanzania wote bila kubagua 
sura, rangi kabila na mambo kama 
hayo.

Dhana hii ya uzalendo inatakiwa 
kubebwa na Watanzania wote 
wapenda maendeleo, tusikubali 
kama Taifa kupoteza dhana hiyo 
na kila mtu kuwa na mwelekeo 
wake.

Hii itasababisha nchi kupoteza 
mwelekeo na hapo ndipo 
tutakapotoa mwanya kwa maadui 
zetu kutukwamisha kusudio letu la 
kuelekea uchumi wa kati na kuleta 
maendeleo.

Uzalendo huondoa matabaka 
katika jamii, unapokosekana, 
matabaka yanazidi kuongezeka 
na makundi ya kupoteza uzalendo 
wetu yanaongezeka kila siku. 

Matokeo yake rasilimali za nchi 
zilizopo zinawanufaisha watu 
wachache na kuwaacha wenye 
nchi kutaabika na kudokoa macho 
bila kujua la kufanya. 

Rais wetu mpendwa, Dk. 
Samia amekuwa akiliona hilo na 
kulishikia bango kwa kuwa anajua 
likiachiwa liendelee, mambo 
yataharibika kwa kiasi kikubwa 
na ndio maana amekuwa mstari 
wa mbele kujenga uzalendo na 
mshikamano na hata Falsafa yake 
ya R4 imejikita katika kujenga 
uzalendo kwa nchi yetu. 

Taifa linahitaji jitihada za kila 
mmoja wetu kuhakikisha kuwa 
tunautetea na kuuendeleza 
uzalendo wetu kwa maendeleo 
yetu.

Ipo kila sababu ya kuunga 
mkono jitihada za Rais Dk. Samia 
ili kuhakikisha uzalendo unarejea 
nyumbani kwao ambapo sio 
pengine ila ni Tanzania. 

Ha k u n a  s h a k a  k w a m b a , 
M w e n g e  w a  U h u r u  n i 
chombo pekee cha kitaifa 
kinachowaunganisha Watanzania 
n a  k u w a  w a m o j a ,  k w a n i 
haufungamani na itikadi za 
kisiasa, ukabila wala udini. 
Mwenge wa Uhuru ni mali ya 
Watanzania wote.

Kwa maoni na ushauri; 
0768 888 787 ama 0784 122 020.
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BALOZI DK. PINDI CHANA NI NANI?

Tusichague viongozi alimradi, 
tusimame kwenye vigezo hivi:

ya viongozi  tunaowataka 
ambao tutawakabidhi jukumu 
la kuongoza mitaa, vijiji na 
vitongoji vyetu. Hawa ni watu 
ambao tunaishi nao mitaani na 
wengine tumekua nao pamoja 
na hivyo tunawafahamu vyema.  

Lakini pia makala haya ni kioo 
cha wale wanaotaka uongozi 
kujipima kama wana sifa 
hizi. Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Nyerere alipata kusema 
kwamba uongozi ni mzigo. Mtu 
mwaminifu na mwadilifu kabisa 
kabisa haukumbilii. Kwa nini? 

Akatoa majibu kwamba kwa 
sababu changamoto za watu 
unaowaongoza, ni mzigo wako.

Kwa sisi tunaoamini Mungu, 
pia misahafu inafundisha 
kwamba kila mchunga (kiongozi) 
ataulizwa kwa alichokichunga. 
Je, alifanya uadilifu?

UAMINIFU NA UADILIFU
Sifa ya kwanza kwa yeyote 

anayetaka uongozi anatakiwa 
kuwa mwaminifu na mwadilifu. 
Tukisema mtu mwenye maadili 
inaamisha mtu ambaye ana 

sifa za kufanya mambo sahihi, 
yanayokubalika na jamiii, 
kanuni na sheria bila kujali kama 
mtu anamuona ama hamwoni.

K w a  s a b a b u  h a w a 
tunaokwenda kuwachagua ni 
wasimamizi wa raslimali zetu, 
basi wanapswa wawe na uwezo 
wa kutunza raslimali za umma 
kwa kuhakikisha zinatumika 
kwa kuhudumia umma na si kwa 
familia zao.

Kuhakikisha wanasimamia 
f e d h a  z a  u m m a  n a  s i 
kutengeneza mipango i l i 

kujinufaisha na fedha za miradi.
Katika kipengele hiki cha 

uadilifu na uaminifu ni pamoja 
n a  k u c h a g u a  w a g o m b e a 
wanaosema kweli tupu. Mtu 
asiye mkweli, mwenye kauli tata 
pia hatufai.

Pia tunategemea kiongozi 
anayeheshimu watu, wakubwa 
kwa wadogo sambamba na 
kuheshimu kazi tunayokwenda 
kumpa kwa maana kwamba awe 
tayari kuwatumikia watu na siyo 
kudhani watu watamtumikia 
yeye!

Na Hamisi Kibari 

N
OVEMBA 27,  s i 
mbali sana, siku 
ambayo Watanzania 
tunatakiwa kwenda 
kuchagua viongozi 

muhimu sana kwenye vijiji 
vyetu, mitaa yetu na vitongoji 
vyetu.

B a a d a  y a  z o e z i  l a 
kuandikisha wapiga kura 
kwenye orodha ya wakazi 
kumalizika, Jumatatu ya wiki 
hii, Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Mohamed 
Mchengerwa alitoa mwito 
kwa wenye sifa wajitokeze  
kuchukua fomu ili kugombea 
nafasi hizo za uongozi.

Mc h e n g e r w a  a l i s e m a 
fomu kwa ajili ya kugombea 
nafasi hizo zitaanza kutolewa 
Jumamosi hii ya Oktoba 26, 
2024 hadi Novemba 1, 2024.

Waziri alivihimiza vyama 
v y a  s i a s a  k u h a m a s i s h a 
wanachama wao kujitokeza 
kwa wingi kusudi wananchi 
wawe na uwanja mpana wa 
kuchagua viongozi.

UMUHIMU WA VIONGOZI 
HAWA

Umuhimu wa viongozi 
wa serikali za mitaa katika 
j a m i i  n i  k u t o k a n a  n a 
k u s h u g h u l i k i a  m a s u a l a 
ya karibu na wananchi. 
Baadhi ya majukumu yao ni 
kuwa wawakilishi wetu kwa 
maana kwamba viongozi 
hawa ni kiungo kati yetu na 
serikali kuu, wakihakikisha 
matatizo na mahitaji ya watu 
yanawasilishwa kwa ngazi za 
juu.

Pia ndio wasimamizi wa 
rasilimali za vijiji na mitaa yetu 
kama ardhi, maji, na miradi 
ya maendeleo wakihakikisha 
raslimali zinatumika kwa 
manufaa ya wote. Lakini 
pia wana jukumu la kulinda 
na kusimamia usalama wa 
maeneo yetu kwa kushirikiana 
na sisi na vyombo vya dola. 
Pia wanahusika katika suala 
la kupatanisha migogoro na 
kuzuia uvunjifu wa amani.

Jukumu lingine la viongozi 
tunaokwenda kuwachagua ni 
utekelezaji wa sera na sheria 
kwa kuhakikisha wananchi 
wanatii taratibu za kisheria 
na kuhamasisha maendeleo 
katika maeneo yetu.

Kwa hiyo utaona viongozi 
hawa wanachangia kwa 
karibu sana  maendeleo 
yetu na hivyo baada ya 
kuj iandikisha hakikisha 
unashir iki  kupiga kura. 
Usisibiri watu wakuchagulie 
kiongozi usiyemtaka. Chagua 
mwenyewe.

M a k a l a  h i i  i n a l e n g a 
kuangalia vigezo vya aina 
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Ingawa wenyeviti wa serikali 
za mitaa, vijiji na vitongoji 
hawakutajwa kwenye Sheria ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma 
Na. 13 ya mwa 1995, hususani 
Kifungu 6 (1), lakini wanapswa 
kufanya kazi kwa mujibu wa 
sheria zilizopo ikwemo hiyo ya 
maadili.

Kifungu hicho kinaeleza 
juu ya wajibu wa viongozi wa 
umma kudumisha uadilifu, 
kwa kuepuka migongano ya 
maslahi binafsi na ya umma. 
Kinawaelekeza kutanguliza 
maslahi  ya umma mbele 
na kujiepusha na vitendo 
vinavyoweza kuathiri hadhi 
yao au taasisi wanazoziongoza 
(Kijiji, mtaa au kitongoji). 
Viongozi wa umma wanatakiwa 
k u w a  w a a m i n i f u ,  we n ye 
uadilifu, na kuheshimu sheria.

Kwa ujumla sheria hii inalenga 
kuhakikisha kuwa viongozi 
wanatenda haki na bila kutumia 
nafasi zao vibaya kwa manufaa 
binafsi.

MGOMBEA NA RUSHWA 
Katika kipengele hiki cha 

uaminifu na uadilifu pia 
kunaingia suala la rushwa.

Tafsiri mojawapo ya rushwa ni 
mtu kununua haki asiyostahili. 
Kwamba anatoa mlungula ili 
apewe upendeleo fulani.

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere alipata kuonya vikali 
mtu anayewania uongozi kwa 
kutoa rushwa kwani swali la 
msingi la kujiuliza ni huyu mtu 
atazirejeshaje hizi fedha zake!

Kutokana na tatizo la rushwa 
katika jamii yetu, Mwalimu 
Nyerere pia alitutaka tuchague 
viongozi wanaochukia rushwa 
k w a  d h a t i .  Na  k w a m b a 
a n a p o s e m a  n i n a c h u k i a 
rushwa isiwe mdomoni tu bali 
tukimwangalia vizuri tuone hiyo 
inatoka moyoni kabisa kabisa.

Kwa lugha nyingine yeyote 
a n a y e t o a  r u s h w a  k a t i k a 
uchaguzi ana lengo la kunufaika 
binafsi na nafasi hiyo na hivyo 
hatufai hata kidogo.

Sher ia  ya  Gharama za 
Uchaguzi ya mwaka 2010 
ipo kudhibiti na kusimamia 
matumizi ya fedha wakati 
wa kampeni za uchaguzi, 
kuhakikisha uwazi na haki 
katika mchakato wa uchaguzi 
vinasimama.

Kwa hiyo yeyote anayevunja 
sher ia  kwa kugawa hata 
chakula, kununulia watu kadi 
hata kuwasafirisha, licha tu ya 
kuvunja sheria lakini huyo ni 
mtu wa kuepukwa sana. Lazima 
Watanzania katika uchaguzi 
huu wa Serikali za Mitaa na ule 
uchaguzi mkuu ujao mwakani 
tuhakikishe hatununuliki kijinga 
kiasi hiki!

Dhana ya kusema kipindi cha 
uchaguzi ni kipindi cha kuvuna 
kwa sisi wapiga kura ni dhana ya 
hovyo na hatari sana. Ni dhana 
inayosababisha kupeleka watu 
kwenye ofisi za umma kwenda 
kuzitumia vibaya kwa kutafuta  
maendeleo yao na familia zao 
badala ya maendeleo ya umma.

Kuchagua mtu kwa sababu 
amekuhonga chochote maana 
yake ni kuchagua mtu ambaye 
badala ya kutatua matatizo 
katika jamii yako yeye ndiye 
anachangia kuyaendeleza!

Mwanamajumui ambaye 
pia ni mwanaharakati, Profesa 
Patrick Loch Lumumba kutoka 

Kenya, katika hotuba zake 
amepata akiwashangaa wapiga 
kura wengi wa Afrika kupenda 
kuhongwa na wagombea 
uongozi.

K a t i k a  h i l o  a n a s e m a 
kinachotokea ni sawa na 
kununua pikipiki halafu wapiga 
kura wakategemea ifanye kazi 
kama Fuso!

Profesa akafananisha kipindi 
cha uchaguzi na hundi mpya 
( b l a n k  c h e q u e )  a m b a y o 
tunapewa ili tujaze fedha 
tunazotaka lakini tunazugika 
na r ushwa kujaza fedha 
zisizotufikisha kokote!

Na kimsingi hasa, mgombea 
uongozi ni mtumishi wetu, 
ni mwakilishi wetu ni mtu 
anayetufanyia kazi sisi na 

hivyo ilitakiwa hasa sisi ndio 
t u m g h a r i m i e  m a m b o  y a 
kampeni na si yeye.

Kwa hiyo dhana ya uadilifu 
ni msingi wa uongozi bora 
katika jamii yoyote ile, ambapo 
kiongozi anapaswa kutenda 
haki kwa watu wote, masikini 
na matajiri na bila kujali itikadi 
zao za vyama au dini. Kiongozi 
asiye mwadilifu na mwaminifu 
hawezi kusimamia haki kwa kila 
mtu na bila upendeleo. 

Na katika kipengele cha 
uaminifu kinahusisha pia mtu 
kutekeleza majukumu kwa 
uangalifu na kuhakikisha mali 
ya umma haitumiwi vibaya.

UWAJIBIKAJI
Sifa nyingine ya kiongozi Bora 

ni anayejali kazi yake. Kwamba 
ni mtu anayesimama kwenye 
wajibu wake na hivyo hata 
anaotuongoza tutawakibika 
kusimama kwenye nafasi zetu.

Kimsingi, ili aweze kusimamia 
wengine lazima na yeye awe 
mfano bora ili anaowasimamia 
wasipate nafasi ya kusema; 
“mbona yeye mwenyewe 
hafanyi, mbona yeye mwenyewe 
yuko hivi, yuko vile.”

Tuchague viongozi ambao 
wako tayari hata kujiuzulu kwa 
makosa ya walio chini yao ili 
kulinda hadhi ya ofisi ya umma.

Katika eneo hili la uwajibikaji 
tuchague watu wasiosubiri 
majukumu yao yaje kufanywa 
na wakuu wa wilaya au 
wakurugenzi wa halmashauri 

husika.
W a w e  v i o n g o z i 

wanaosimamia na uwajibikaji 
wa pamoja kwa maana kwamba 
lile linalopitishwa kwenye 
vikao, hata kama si msimamo 
wao,  ndi lo  wanalopaswa 
kulisimamia.

Tuepuka sana viongozi 
wanaopenda kutumia maneno; 
“haya ni maagizo kutoka juu.” 
Kutoka juu wapi?

UZALENDO 
K i g e z o  k i n g i n e  c h a 

k u m f a h a m u  k i o n g o z i 
a n a ye t u f a a  n i  k u a n g a l i a 
uzalendo wake. Uzalendo ni hali 
ya mtu kuipenda, kuitetea  na 
kuilinda nchi yake kwa uaminifu 
kiasi kwamba yuko tayari hata 

kufa kwa ajili ya nchi yake.
Ni  mtu anayetangul iza 

maslahi ya Taifa kwanza kabla 
ya maslahi yake binafsi na 
familia yake. Ni mtu ambaye 
hata yuko tayari kutumia pesa 
zake za mfukoni ili kutekeleza 
jambo lenye maslahi kwa nchi 
au umma wa Watanzania.

Mara nyingi  wanasema 
wenye kusema kwamba moja 
ya alama inayoonesha uzalendo 
wa mtu ni hali ya mtu kupenda 
kujitolea. Yaani mtu anayejali 
kufanya kazi kwa ajili ya umma 
bila kutanguliza kulipwa ujira au 
maslahi binafsi.

Kwa hiyo, kila mgombea 
aliyetia nia ya kutaka uongozi 
tumwangalie ni kwa kiasi gani 
yuko tayari kutoa raslimali zake 
binafsi, muda na nguvu zake 
kwa maslahi ya watu wengine?

Na hii iwe ni tabia yake ni si 
katika kipindi kama hiki cha 
kuelekea chaguzi. Kwamba 
kipindi ndipo tunaona anatoa 
misaada huku na kule lakini 
huko nyuma hatukumwona.

UCHA MUNGU 
Ingawa ni kweli kwamba kuna 

watu wanashinda misikitini 
na makanisani lakini wana 
tabia mbaya katika jamii, lakini 
aghalabu wacha Mungu wengi 
ni waadilifu pia.

Hii ni kwa sababu vitabu 
vitakatifu takribani vyote 
vinafundisha kutenda yaliyo 
mema na kukataza kufanya 
yaliyo mabaya (dhambi).

K i o n g o z i  w a  u m m a 
mwenye hofu ya Mungu na 
anayezingatia  mipaka ya 
dini anaweza kutufaa kuliko 
asiye na habari na dini. Uchaji 
Mungu humfanya kiongozi 
kuwa makini katika maamuzi 
yake, kwa sababu anajua kuna 
siku atasimamishwa kwenye 
mahakama ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu kujibu maswali kuhusu 
matendo yake.

Hiki si kigezo cha lazima na 
cha msingi sana lakini mbele 
yako kukiwa na mgombea mcha 
Mungu na hata anayeamini 
katika mizimu ni vyema kumpa 
kipaumbele.

ELIMU
Pengine si kigezo cha lazima 

pia lakini katika zama tulizo 
nazo kiongozi ni vyema awe 
na elimu ya darasani kwa kiasi 
fulani.

Imani iliopo ni kwamba 
maarifa haya ya darasani 
yatamwezesha kutoa maamuzi 
yenye busara na kuyatafakari 
kwa uangalifu kwa kuzingatia 
hali ya watu wake.

Dunia ya sasa ya utandawazi, 
dunia ya sayansi na teknoolojia 
inaweza kumwia vigumu 
kiongozi asiye soma kwa 
angalau kidato cha nne kuelewa 
baadhi ya hoja (concepts).

HEKIMA NA BUSARA 
Kuna watu wana elimu, wana 

fedha na kama tulivyogusua 
hapo awali wanaweza kuwa 
hata wacha Mungu lakini  
hakujaaliwa hekima na busara 
na wakati  mwingine hi i 
ikitokana na makuzi yao.

T u w a p i m e  v i o n g o z i  
tutakaowachagua kwa uwezo 
wao wa kutoa maamuzi sahihi, 
na busara katika kushughulikia 
changamoto mbalimbali. B

UVUMILIVU NA SUBIRA
Subira haimaanishi kungoja 

peke yake bali kwenye muktadha 
huu ni hali ya uvumilivu wa 
nafsi.

Kiongozi lazima awe na 
subira, kuvumilia changamoto. 
na kuweza kusimamia umma 
anaouongoza bila kukata tamaa. 
Subira inahitajika hasa wakati 
wa matatizo na misukosuko ili 

aweze kuongoza kwa utulivu na 
hekima.

MASHAURIANO
Kiongozi  anapaswa pia 

kupenda kufanya mashauriano 
na wataalamu pamoja na 
wananchi wake kabla ya kufanya 
maamuzi makubwa.

Mashauriano ni njia ya 
kuhakikisha kuwa maamuzi ya 
kiongozi yanatokana na maoni 
ya watu wengi na yanaleta 
manufaa kwa wote.

Hii ni kinyume na viongozi 
wababe wanaodhani kwamba 
akishashika hatamu za uongozi 
basi yeye ndiye mwenye maarifa 
na uelewa kuliko watu wote 
anao waongoza, la hasha.

 KUPATA AU KUJINYONGA
Nimalizie kwa kusema tujaze 

vizuri hii hundi mpya (blank 
cheque) iliyoko mbele yetu kwa 
kuchagua viongozi bora. 

Wale waliotuongoza kipindi 
kilichopita kama tunadhani 
wanatufaa bado tuwachague 
tena lakini kama hawakukidhi 
vigezo kama nilivyovijadili hapo 
juu ni wakati wa kuwapiga chini.

Hatutakuwa na sababu ya 
kulakamika huko mbele kama 
tutachagua viongozi wabaya. 
Kwa hiyo matarajio pia ni 
kwamba vyama pia vitapitisha 
wagombea makini wenye sifa 
kama nilizozieleza hapo juu.

Tukumbuke pia sheria ya 
uchaguzi huu imetoa siku saba 
za mapingamizi ili kila mtu 
aridhike. Sheria inapotoa nafasi 
ya mapingamizi, inamaanisha 
kwamba baada ya wagombea 
kuteuliwa au kuchukua fomu 
za kugombea, kunatolewa 
muda wa siku hizo kwa mtu 
yeyote aliye na pingamizi 
dhidi ya mgombea kuwasilisha 
malalamiko yake.

P i n g a m i z i  z i n a w e z a 
kuhusiana na masuala kama vile 
sifa za mgombea, kutokubaliana 
na uteuzi wake, au sababu 
nyingine zinazoweza kuathiri 
haki ya mgombea kuwania 
nafasi husika. Mchakato huu 
unalenga kuhakikisha uchaguzi 
unafanyika kwa haki, uwazi, 
na kwa kuzingatia taratibu 
zilizowekwa kisheria.

Jungu Kuu
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NAW E Z A  k u s e m a 
Tanzania ni nchi yenye 
upekee hasa kwa 
kusheheni nyimbo 

nzuri zenye mrengo wa kukuza 
uzalendo dhidi ya wananchi 
wake. Mara nyingi nyimbo zake 
zimejaa mahaba makubwa 
ambayo tukifikiria kwa kina sana 
na angalau kutekeleza asilimia 
75 ya kilichoko kwenye nyimbo 
hizo nchi yetu haiwezi kuwa tena 
na watu wanaoisema vibaya nje 
hata kidogo. 

Mahaba haya yanayooneshwa 
kwenye nyimbo zetu hizi pengine 
yanalenga kutujenga kama 
vijana hasa kuzidi kuipenda na 
kuithamini nchi yetu.

Wimbo wa “Tazama ramani 
utaona nchi nzuri” ni moja kati 
ya nyimbo hizo nilizogusia hapo 
juu. Kwa minajili ya kuleta maana 
katika makala haya naomba 
kunukuu beti la pili na la tatu; 
‘Chemchem ya furaha, amani nipe 
tumaini, Kila mara niwe kwako 
nikiburudika, Nakupenda sana 
hata nikakusitiri, Nitalalamika 
kukuacha Tanzania. Majira yetu 
haya, yangekuwaje sasa, Utumwa 
wa  nchi, Nyerere ameukomesha 
X2.

Nchi  yenye azimio lenye 
tumaini, Ndiwe peke yako 
mwanga wa Watanzania, 
Ninakuthamini hadharani na 
moyoni, Unilinde nami nikulinde 
hata kufa. Majira yetu haya, 
yangekuwaje sasa, Utumwa 
wa  nchi, Nyerere ameukomesha 
X2.

Kimsingi wimbo huu unagusia 
mambo makuu ya kuzingatiwa 
kwa mstakabali mzima wa taifa 
letu. Mambo hayo ni pamoja na 
kudumisha amani, kutoa hali 
ya matumaini kwa Watanzania 
masikini walio wengi, ulinzi wa 
mali asili zetu na kudumisha 
mapenzi mema kwa nchi yetu 

yaani uzalendo. Katika muktadha 
huo, dhana nzima ya kulinda 
maslahi ya Taifa na wananchi 
wake ndio jambo la msingi sana 
katika nchi yoyote ile huru. 

Kwa minajili ya kuweka 
mlolongo mzuri kwa msomaji, 
Uzalendo ni hali ya mtu 
kuipenda, kuithamini, kuisitiri 
na kujitoa kwa ajili ya nchi 
yake. Mzalendo wa kweli daima 
anaweka maslahi ya nchi mbele 
na ya kwake binafsi nyuma.  

Kwa maana hiyo, mzalendo ni 
mtu yeyote mzawa na mwenye 
kuipenda na kujitoa mhanga na 
saa nyingine ikibidi kufa kwa 
ajili ya nchi yake kwa maslahi ya 
wananchi walo wengi. Uzalendo 
unabeba dhana nyingi sana 
ikianzia asili, utamaduni, lugha, 
siasa, historia, na mambo kadha 
wa kadha. Dhana zote zikifungwa 
kwenye dhana kuu ya utaifa.

Kuwa mzalendo ni zaidi ya 
kuifia nchi yako. Kwa sababu 
aidha kwa uzembe au kwa ujinga 
au kwa imani yake mtu aweza 
kufa lakini kumbe hakuipenda 
nchi ila kwa matakwa yake 
binafsi.

Shinikizo la kuifia nchi ni 
lazima liwe tunda la uaminifu, 
upendo wa kujitoa, kuipigania 
na kuitetea nchi yako. Wako 
wazalendo ambao wameitetea 
nchi yao toka utotoni, ujanani na 
uzeeni na hawakuifia nchi. Watu 
wasio wazalendo ni hawa hapa: 
watu wanaoihujumu nchi kwa 
kuiba, kutumia rasilimali za nchi 
vibaya, kuharibu miundombinu, 
kuweka pesa nje ya nchi, kuisema 
vibaya nchi na viongozi au 
watu wake, kushabikia wizi na 
ufisadi, kuvunja sheria za nchi, 
kuthamini vitu na mambo kutoka 
nje. 

Kwa hiyo tunapoingia kwenye 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa, 
suala la kuchagua viongozi 
wazalendo ni la kuzingatia sana.

Unaweza kweli ukawa mzawa, 

mwaminifu, mkweli lakini 
unakuwa kimya watu wanapoiba 
na kutumia vibaya rasilimali za 
nchi, wewe pia sio mzalendo 
kwa mfano huo. Hii ni pamoja 
na kuchagua kiongozi ambaye 
unajua kabisa kwamba hana 
uzalendo.

Wakati wa kupigania uhuru 
wa nchi hii, kilichokuwa 
kinawaongoza na kuwasukuma 
wapigania uhuru ni uzalendo. 
Hayati Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Nyerere na wenzie 
walikuwa na uzalendo wa dhati 
kabisa kabisa kupigania utaifa na 
kuulinda utaifa wetu japo tu kwa 
njia ya amani. 

Wakati huo lengo kubwa 
lilikuwa ni kutoa nchi yetu chini 
ya utawala wa mkoloni na kuleta 
maendeleo kwa Watanganyika 
na baadae Watanzania wote kwa 
ujumla.

Kwamba haikutosha kupata 
uhuru tu bali kuwaletea 
Watanzania mapinduzi ya 
kimaendeleo. 

Mapinduzi haya yalichukuliwa 
kama vita ya kulikomboa 
taifa kiuchumi. Maneno haya 
yalithibitishwa kwenye sehemu 
ya tatu ya Azimio la Arusha 
yanayosema ‘TANU ina vita 
vya kulitoa Taifa letu katika 
hali ya unyonge na kulitia 
katika hali ya nguvu; vita 
vya kuwafanya wananchi wa 
Tanzania (na wananchi wa 
Afrika) watoke katika hali ya 
dhiki na kuwa katika hali ya 
neema. Tumeonewa kiasi cha 
kutosha, tumenyonywa kiasi cha 
kutosha, na tumepuuzwa kiasi 
cha kutosha. Unyonge wetu ndio 
uliotufanya tuonewe, tunyonywe, 
na kupuuzwa. Sasa tunataka 
mapinduzi; mapinduzi ya 
kuondoa unyonge ili tusionewe 
tena, tusinyonywe tena’.

Baada ya miaka ya 60 tangu 
nchi yetu imepata uhuru, 
maneno haya yamekuwa 

yakitumiwa mara nyingi kwa 
kutamkwa au vitendo na Rais wa 
Awamu ya Tano, Dk. John Pombe 
Magufuli na hata Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan katika Awamu ya 
Sita.

Rais Samia amefanya mengi 
na kuja na miradi na mikakati 
lukuki ili kuiondoa nchi yetu na 
wananchi kwenye unyonge.

Hata bila kutamka, kimsingi 
amerejelea  kwenye misingi ya 
azimio la Arusha?

Ni wazi kabisa kabisa 
kwamba Rais anataka kuwatoa 
Watanzania walio wengi katika 
dimbwi la umaskini.

Katika kipindi cha miaka 
mitatu ya awali Rais Samia 
amefanikiwa kwa kiasi kikubwa 
kuimarisha heshima ya Taifa letu 
ndani na nje hususani kupaisha 
diplomasia ya uchumi, japo ni 
wazi kwamba wasioitakia mema 
nchi yetu hawapendi sana.

Kw a  k i a s i  k i k u bw a 
amedhihirisha pasi na shaka 
kwamba aliyasoma na kuyashika 
vyema maneno ya Baba wa Taifa 
Hayati Mwalimu Julius  Nyerere.

Swali lililo kwenye wimbo 
tajwa hapo awali “Majira 
yetu haya, yangekuwaje sasa? 
anajitahidi kila uchao kulijibu 
kwa kusimamia rasilimali za 
Watanzania.

Kama Rais asingesimamia 
vyema miradi ya kimkakati 
Kama reli ya kisasa (SGR) na 
Bwawa la kuzalisha Umeme la 
Julius Nyerere, kama asingeleta 
wawekezaji kuboresha Bandari 
yetu bila kukata tamaa licha 
ya maneno maneno mengi ya 
‘makhulultabi’ Watanzania 
tungekuwa wapi? 

Bila kuboresha miundombinu 
nchi ingekuwa wapi? Kama 
a s i n g e b o re s h a  z a h a n a t i 
tungekuwaje? Na kama asingetoa 
elimu bure na mikopo kwa 
wanafunzi wa vyuo vikuu hali 
ingekuwaje?

Maswali haya na mengineyo 
mengi ambayo hata Baba wa 
Taifa aliyasisitiza mara kwa mara 
wakati wa uteuzi wa mgombea 
urais kutoka chama tawala, 
yanajibiwa vyema na Dk. Samia 
katika kipindi hiki cha utawala 
wake. 

Pa m o j a  n a  k w a m b a 
amejitahidi kufanya hayo 
bado kuna wanaoona kwamba 
anakosea. Kila mara wamekuwa 
wa kumkosoa hasa kwa vihoja 
visivyo na mashiko. Kimsingi 
siwashangai kwa kuwa hata 
wakati wa kupigania Uhuru 
kuna walioona kwamba Baba 
wa Taifa alikuwa anakosea. 
Haya aliyathibitisha wakati wa 
majadiliano na mwandishi wa 
Habari,  Saeed Naqvi kufuatia 
swali lake (ambalo sitanukuu); 
Baba wa Taifa alisema “wakati 
tunapigania Uhuru kuna 
waliosema kwa nini tunafanya 
hivyo? Walidai hatuna chochote 
kuendesha nchi. Lakini ilitubidi 
kupigania Uhuru, tusingekubali 
kuendelea kuteseka. Hata sasa 
wapo wenye mawazo ya kutaka 
mataifa makubwa yaendelee 
kututawala na hivyo watafanya 
kila njia kutukatisha tamaa.”

Hili tulilishuhudia wakati 
wa uchaguzi mkuu uliopita 
na pengine kabla ya hapo 
ambapo baadhi ya wanaharakati 
w a n a o j i i t a  w a n a s i a s a 
walipoamua kuhama nchi na 
kuisema vibaya. 

Oktoba 14 tuliadhimisha miaka 
25 tangu kifo cha Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius Nyerere na 
miaka 60 ya Mwenge wa Uhuru 
na hivyo tunapoadhimisha haya 
ni vyema kukumbushana juu ya 
uzalendo kwa maslahi mapana 
ya Taifa letu na kuungana na 
viongozi wetu kulinda maslahi 
ya Taifa letu lakini wakati huo 
huo kuhakikisha nyimbo zetu 
za kizalendo zinaimbwa na kila 
mmoja wetu.

Jungu Kuu

Tujikumbushe wimbo wa ‘Tazama 
ramani utaona nchi nzuri’
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Oktobva 14, 2024, Taifa 
liliadhimisha miaka 
25 tangu kuondoka 
duniani kwa Baba wa 

Taifa, Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere. Mengi yameelezwa 
kuhusu Mwalimu Nyerere 
kuelekea kilele cha kumbuki yake 
lakini imenipendeza kukusanya 
baadhi ya Sifa za Mwalimu 
Nyerere kwa ajili ya vijana kwani 
inasemekana Watanzania vijana, 
zaidi ya asilimia 60 hawakuwahi 
kumwona Mwalimu Nyerere.

Tu n a p o e l e k e a  k w e n y e 
chaguzi zetu, tukianza na 
uchaguzi wa serikali za mitaa, ni 
vyema Watanzania hasa vijana 
wanaofikiria kuwania uongozi 
kujifunza kutoka kwa Mwalimu.

1. KIONGOZI WA UADILIFU
Mwalimu Nyerere alikuwa 

mtu wa maadili ya hali ya juu 
na aliamini sana katika uadilifu 
wa kisiasa na kijamii. Aliishi 
kwa mfano, akiepuka matumizi 
mabaya ya  madaraka na 
rasilimali za umma. Hata baada 
ya kustaafu urais, aliendelea 
kuishi maisha ya kawaida bila 
kujitajirisha kutokana na nafasi 
yake ya uongozi.

2. MFUASI WA UJAMAA
Nyerere alianzisha sera ya 

Ujamaa, falsafa i l iyokuwa 
inahimiza usawa wa kijamii na 
umiliki wa pamoja wa rasilimali 
za uchumi. Kupitia mpango wa 
Azimio la Arusha (1967), alihimiza 
maendeleo ya vijiji vya ujamaa, 
ambako watu wangeishi pamoja 
na kushirikiana katika shughuli 
za kilimo na uzalishaji. Ingawa 
sera hii haikufanikiwa kama 
alivyotarajia, nia yake ilikuwa 
kusaidia kujenga uchumi wa 
ndani unaotegemea ushirikiano 
badala ya ukoloni mamboleo.

3. MPENDA ELIMU
Mwalimu Nyerere alikuwa 

mwalimu kabla  ya  kuwa 
mwanasiasa na ndio maana hadi 
sasa tunamwita Mwalimu. Aliona 
elimu kama nyenzo muhimu ya 
kuwakomboa watu kiuchumi na 
kiakili. 

Alipendekeza mfumo wa elimu 
unaojikita katika mahitaji ya 
jamii na alihimiza kwamba watu 
wapate elimu bora ili waweze 
kujitegemea. Aliweka mkazo 
katika elimu ya watu wazima, 
elimu ya msingi kwa wote, na 
alianzisha mpango wa kujenga 
shule nyingi vijijini.

4. MTETEZI WA UMOJA WA 
AFRIKA

Mwalimu Nyerere alikuwa 
mtetezi mkubwa wa umoja wa 
Afrika. Alikuwa miongoni mwa 
waanzilishi wa Shirikisho la 
Afrika Mashariki na alishiriki 
kikamilifu katika uundaji wa 
Umoja wa Afrika (OAU) ambao 
sasa unajulikana kama Umoja wa 
Afrika (AU). 

Aliamini kuwa Afrika lazima 
iungane ili kukabiliana na 
changamoto za kiuchumi, kisiasa, 
na kijamii zinazokumba bara hilo. 
Hakuogopa kusimama kidete kwa 
ajili ya uhuru wa mataifa mengine 
ya Afrika yaliyokuwa bado 
hayajajikomboa, akitoa msaada 
mkubwa kwa wapigania uhuru 
barani kote, kama vile katika nchi 
za Msumbiji, Zimbabwe, Namibia 

Nyie vijana, hizi ndizo 
sifa za Mwalimu Nyerere

na Afrika Kusini.

5. BUSARA NA MVUMILIVU
Nyerere alikuwa na tabia ya 

upole, busara, na uvumilivu 
katika kushughulikia changamoto 
mbalimbali.  Ingawa si  kila 
mtu alikubaliana na sera zake, 
aliendelea kushikilia imani yake 
kwamba maendeleo ya kweli 
yanapaswa kuja kwa njia ya haki na 
usawa. 

Tabia yake ya kujadiliana kwa 
amani ilionekana hata alipokubali 
kuondoka madarakani bila 
kulazimishwa, akiachana na 
utawala kwa hiari mnamo mwaka 
1985, jambo ambalo lilionyesha 
ukomavu wake wa kisiasa na 
demokrasia.

Mwaka 1992 alishauri nchi 
kwenda kwenye utawala wa 
vyama vingi ingawa kura za maoni 
zilionesha kwamba aslimia 80 
ya Watanzania bado walikuwa 
wanataka mfumo wa chama 
kimoja. Busara zake zilichangia 
sana nchi kuingia kwenye mfumo 
wa vyama vingi.

6. MWANAFALSAFA NA 
MWANDISHI

Nyerere alikuwa mwanafalsafa 
na msomi aliyependa kujadiliana 
masuala ya kina kuhusu uongozi 
na jamii. Aliandika makala, hotuba 
na vitabu vingi vinavyohusu siasa 
za Afrika, ukoloni, na ujamaa. 

Pia alitafsiri baadhi ya maandiko 
ya kifalsafa ya dunia kama vile 
maandiko ya William Shakespeare 
(“The Merchant of Venice” na 
“Julius Caesar”) na vitabu vya dini 
kama Biblia kwa Kiswahili.

7. MZALENDO NA MWAFRIKA 
WA KUJIVUNIA

Nyerere alikuwa mzalendo 
wa kweli aliyepigania uhuru wa 
Tanganyika kutoka kwa Wakoloni 
wa Kiingereza, lakini hata baada 
ya uhuru, alihimiza heshima kwa 
mila na desturi za Kiafrika. Alitaka 
kujenga taifa lenye utambulisho 
wake, linalojivunia tamaduni zake 
na linalojitegemea kiuchumi. 
Alisaidia sana kutokomeza ukabila 
na kunyanyua Lugha ya Kiswahili.

8. MPENDA AMANI
Nyerere alikuwa mpatanishi 

wa kimataifa, akisaidia kutatua 
migogoro mbalimbali barani 
Afrika na duniani kote. Aliwahi 
kuwa mpatanishi katika mzozo wa 
Burundi na alikuwa na msimamo 
wa kutoegemea upande wowote 
wakati wa vita baridi, akihimiza 
sera ya kutofungamana na upande 
wowote (Non-Alignment).

Kwa ujumla, Nyerere alikuwa 
kiongozi anayeheshimika sana 
kwa hekima yake, uzalendo, na 
kujitolea kwa maendeleo ya watu 
wake na bara la Afrika kwa ujumla. 
Licha ya changamoto kadhaa 

zilizokumba sera zake, alibaki 
kuwa kipenzi cha wengi na mfano 
wa kuigwa kwa viongozi wengi wa 
Afrika.

Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere alizaliwa tarehe 13 Aprili 
1922 katika kijiji cha Butiama, 
mkoani Mara, Tanzania. Alikuwa 
mtoto wa chifu wa kabila la 
Wazanaki,. Chifu Burito Nyerere.

Mwalimu Nyerere alipata elimu 
yake ya awali katika shule ya 
Mwisenge, Musoma Mjini kabla 
ya kuendelea na masomo ya 
sekondari katika Shule ya Tabora 
Boys. Alipata nafasi ya kusoma 
Chuo Kikuu cha Makerere, Uganda, 
ambako alihitimu kama mwalimu. 
Baadaye alisomea shahada ya 
uzamili katika Chuo Kikuu cha 
Edinburgh, Scotland, akiwa mmoja 
wa Waafrika wachache waliopata 
elimu ya juu katika kipindi hicho.

Baada ya kurejea Tanganyika 
mwaka 1952, Nyerere alifundisha 
katika shule ya St. Mary’s Tabora 
(Sasa Milambo High School) 
na Francis’ College sasa Pugu 
Sekondari lakini harakati zake za 
kisiasa zilianza kukua alipojiunga 
na chama cha Tanganyika African 
Association (TAA). 

M n a m o  m w a k a  1 9 5 4 , 
alibadilisha TAA kuwa Chama cha 
Tanganyika African National Union 
( TANU), ambacho kiliongoza 
harakati za kudai uhuru wa 
Tanganyika.

Nyerere alikuwa mstari wa 
mbele katika kupigania uhuru 
kwa njia za amani, na jitihada zake 
zilifanikiwa mnamo Desemba 9, 
1961, wakati Tanganyika ilipopata 
uhuru. Alikuwa Waziri Mkuu wa 
kwanza wa Tanganyika na baadaye 
akawa Rais wa kwanza wa Jamhuri 
ya Tanganyika mwaka 1962. Baada 
ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar mwaka 1964, Nyerere 
akawa Rais wa kwanza wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.

Wakati wa utawala wake, 
Nyerere alianzisha sera ya Ujamaa, 
iliyolenga kujenga jamii yenye 
usawa wa kijamii na kiuchumi 
kupitia vijiji vya ushirika. Pia 
alitetea haki za Waafrika na 
kusaidia harakati za ukombozi 
barani Afrika, hasa nchi kama 
Msumbiji, Zimbabwe, na Afrika 
Kusini.

Mwalimu Nyerere alijiuzulu 
urais mwaka 1985 kwa hiari na 
akaendelea kuwa sauti muhimu 
ya hekima barani Afrika. Aliaga 
dunia tarehe 14 Oktoba 1999 huko 
London, Uingereza, kutokana na 
ugonjwa wa saratani ya damu. 
Anaendelea kukumbukwa kama 
Baba wa Taifa na mmoja wa 
viongozi mashuhuri zaidi kuwahi 
kutokea barani Afrika.

Vijana mnaogombea uongozi, 
mna nafasi ya kuwa kama Nyerere.
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Ushirikiano kati ya serikali 
na sekta binafsi (Public 
and Private Partnership-
PPP) ni jambo nyeti na 

muhimu na limeshaelezwa sana 
na hata mimi nimeshalieleza 
kwenye makala  zangu na 
nitaendelea kulieleza kutokana 
na umuhimu wake katika 
kuharakisha maendeleo nchini.

Hii inatokana na ukweli ulio 
dhahiri kuwa kama serikali na 
sekta binafsi zitaunganisha nguvu 
ya pamoja katika kutekeleza 
miradi na programu mbalimbali, 
wananchi watapata maendeleo 
kwa haraka zaidi.

Katika muktadha huo, Chuo 
Cha Elimu ya Biashara (CBE) 
kimeshafanya ubunifu  wa 
kushirikiana na sekta binafsi na 
kufanikisha ujenzi wa mabweni 
ili kupunguza tatizo la wanafunzi 
wa chuo hicho kuishi nje ya chuo 
kutokana na ukosefu wa mabweni 
ya kutosha ndani ya kampasi.

Kama chuo kingesubiri pesa 
kutoka serikalini bila shaka hatua 
hii ya kuharakisha upatikanaji wa 
mabweni ingechukua muda sana.

Wiki iliyopita nilizungumzia 
ubia kati ya serikali na sekta 
binafsi, nikijielekeza katika 
mpango wa Wakala wa Ufundi na 
Umeme (TEMESA) kushirikisha 
sekta binafsi katika kuboresha 
huduma za vivuko, mitambo 
na karakana i l i  wananchi 
waweze kupata huduma bora na 
kuchochea maendeleo.

Katika eneo jingine muhimu 

a m b a l o  s e r i k a l i  i m e i p a 
kipaumbele suala la ubia kati 
yake na sekta binafsi ni ujenzi 
wa viwanda vya saruji. Viwanda 
hivi ambapo kimoja kiko Mbeya 
kinaboreshwa na kingine Tanga 
k inajengwa i l i  kuchochea 
maendeleo ya kiuchumi kwa 
kuongeza ajira na kukuza sekta za 
ujenzi, makazi na biashara.

Serikali ambayo moja ya kazi 
yake kubwa ni kuhakikisha 
uwepo wa huduma muhimu 
kwa wananchi, inayo wajibu wa 
kuhakikisha bidhaa ya saruji 
inapatikana kwa bei nafuu ili 
kuwawezesha wananchi na 
taasisi nyingine kuweza kumudu 
kununua bidhaa hiyo muhimu 
ili kufanikisha ujenzi wa miradi 
mbalimbali na makazi ya watu. 
Kumbuka moja ya mahitaji ya 
msingi ya mwanadamu ni makazi.

Mkakati mmojawapo muhimu 
utakaowezesha bidhaa ya saruji 
kupatikana kwa bei nafuu nchini 
ni kuongeza idadi ya viwanda 
vinavyozalisha saruji katika mikoa 
na kanda mbalimbali nchini na 
hasa kwa kuzingatia kwamba 
sehemu kubwa ya malighafi ya 
saruji inapatikana nchini. Wingi 
wa viwanda utaongeza upatikanaji 
wa bidhaa na hivyo kuifanya 
bidhaa hiyo ipatikane kwa bei 
nafuu.

Uwepo wa viwanda vingi vya 
saruji nchini itawezesha sekta 
ya ujenzi na makazi kupiga 
hatua kubwa na hivyo kuchangia 
maendeleo.

Vilevile, ujenzi wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo kama 
vile barabara, shule, hospitali, 
maji, masoko, ofisi kutaja kwa 
uchache inatumia saruji nyingi 
hadi ukamilishaji wake, hivyo basi, 
upatikanaji wa saruji nchini na kwa 
bei nafuu utafanikisha utekelezaji 
wa miradi hii kwa gharama nafuu 
na kukuza maendeleo.

Nguvu ya ubia kati ya serikali 
na sekta binafsi kupitia kampuni 
ya Amsons umeonekana katika 
dhamira ya kupanua kiwanda cha 
saruji mkoani Mbeya ambapo 
utagharimu Dola za Marekani 
milioni 130 na ujenzi wa kiwanda 
kipya mkoa wa Tanga, ambao 
utagharimu Dola za Marekani 
Milioni 190 kwa pamoja miradi 
hii miwili itagharimu Dola za 
Marekani Milioni 320 sawa na 
bilioni 850 za Tanzania.

Oktoba 15, 2024, Msajili wa 
Hazina Nehemiah Mchechu 
katika mkutano na waandishi 
wa habari  alisisitiza kuwa 
kupitia uwekezaji huu mkubwa, 
uzalishaji katika kiwanda cha 
saruji Mbeya utaongezeka kutoka 
tani 1,000  hadi 5,000 kwa siku 
na kiwanda kipya mkoani Tanga 
kitazalisha tani 5,000 kwa siku, na 
kufanya uzalishaji katika viwanda 
hivi viwili kuwa tani 10,000 kwa 
siku na kwa mwaka vitazalisha 
tani milioni 4.2 ambapo awali 
uzalishaji kwa mwaka ulikuwa ni 
tani milioni 1.1 (ongezeko la tani 
nilioni  3.1 kwa mwaka).

“Mahitaji ya saruji nchini ni 

makubwa kutokana na ujenzi 
wa miundombinu na uwekezaji 
u n a o f a n y w a  n a  s e r i k a l i , 
wawekezaji wakiongezeka bei ya 
saruji itapungua. Tunakwenda 
kufanya uwekezaji ili kukamata 
vizuri soko la Tanzania na soko 
la nchi jirani kama vile Zambia, 
Malawi  na  DRC (Congo) . 
Tumeshafanya maamuzi ya 
msingi tunakwenda kuwekeza na 
baada ya miaka miwili au mitatu 
tutakuwa katika hatua nzuri,” 
amesema Mchechu.

Ni  muhimu mahitaj i  ya 
bidhaa yanapoongezeka kuja na 
ubunifu wa kuongeza uzalishaji 
ili kupunguza ongezeko la bei 
ya bidhaa hiyo. Katika mahitaji 
matatu muhimu ya binadamu 
ambayo ni chakula, mavazi 
na malazi, hitaji la malazi 
linategemea sana matumizi ya 
saruji. Hivyo basi, upatikanaji wa 
saruji ya bei nafuu utawezesha 
wananchi wengi kufikia ndoto zao 
za kumiliki nyumba ambapo ni 
hitaji muhimu katika maisha ya 
mwanadamu chini ya jua.

Faida za viwanda hivi ni nyingi. 
Mosi, kuongezeka kwa ajira za 
moja kwa moja na zisizo za moja 
kwa moja zipatazo 12,000.

P i l i ,  s e r i k a l i  i t a k u s a n y a 
kodi,  na hivyo kuchangia 
ongezeko la makusanyo ya kodi 
yanayokusanywa na Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA). Tatu, 
kukua kwa biashara ya uuzaji 
wa saruji ndani na nje ya nchi. 
Aidha, wananchi wana fursa ya 

kufungua migahawa kuzunguka 
viwanda hivi na kuuza bidhaa za 
vyakula, vitafunwa na vinywaji 
kwa wafanyakazi wa viwanda hivi.

Vilevile, wamiliki wa vyombo vya 
usafiri kama vile malori watapata 
fursa ya kusafirisha bidhaa hiyo 
ndani na nje ya nchi na hatimaye 
kuchangia maendeleo. Madereva 
ya bodaboda watapa abiria ambao 
ni wafanyakazi wa viwanda hivi 
pindi waendapo kazini au kurudi 
nyumbani.

Bandari ya Tanga kwa upande 
wake inayo fursa ya kusafirisha 
saruji kwa njia ya maji kwenda 
maeneo mbalimbali  kama 
vile Zanzibar, Dar es Salaam 
na nchi nyingine. Hii itasaidia 
kuchechemua ajira, biashara, 
uchumi na kuongeza pato la Taifa.

Nihitimishe kwa kuwashauri 
wakandarasi wanaotekeleza 
miradi hii miwili wazingatie 
ubora na kasi katika ujenzi kwani 
mahitaji ya saruji ni makubwa sana 
kutokana na wingi wa shughuli na 
miradi inayohitaji saruji ndani na 
nje ya Tanzania.

Serikali iendelee kutumia ubia 
baina yake na sekta binafsi katika 
ujenzi wa viwanda vingine vya 
saruji nchini ili kuwawezesha 
wananchi kuwa na makazi bora na 
kufanikisha utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo inayohitaji saruji ili 
kuifanikisha.

Mwandishi ni Mwalimu wa 
Shule ya Sekondari Mlali iliyoko 
wilaya ya Kongwa mkoani 
Dodoma.

Na Dk. Reubeni Lumbagala  | 0620 800 462

Ubia kwenye viwanda vya saruji 
utachagiza maendeleo nchini
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Trump anasema aliingia kwenye 
biashara ya majengo akiwa na 
mkopo wa Dola za Kimarekani 
milioni moja kutoka kwa baba yake 
kabla ya kujiunga na kampuni hiyo.
Alisaidia kusimamia miradi ya 

makazi ya baba yake katika mitaa 
ya Jiji la New York na kuchukua 
udhibiti wa kampuni hiyo ambayo 
aliipa jina la Trump Organisation 
mwaka 1971.
Baba yake, ambaye Trump 

anamtaja kama “msukumo wangu,” 
alifariki dunia mwaka 1999.

BIASHARA ZA TRUMP
Chanzo cha picha,Getty Images
Chini ya Trump, biashara ya 

familia ilihama kutoka majengo ya 
makazi ya kuishi huko Brooklyn na 
Queens hadi miradi ya Manhattan.
Mtaa maarufu wa Fifth Avenue, 

ukawa makazi ya ghorofa la Trump 
Tower, bila shaka ndiyo jengo 
maarufu la tajiri huyo na nyumba 
yake kwa miaka mingi. 
Na hoteli ya Commodore ikaitwa 

Grand Hyatt.
Majengo mengine yenye jina la 

Trump – kama makasino, ghorofa 
za makazi, viwanja vya gofu na 
hoteli, yalijengwa pia, huko Atlantic 
City, Chicago na Las Vegas, India, 
Uturuki na Ufilipino.

Chanzo cha picha,Getty Images
Kuibuka kwake kuwa maarufu 

Makala

M
IAKA mingi nyuma 
kabla ya kugombea 
mara tatu mfululizo 
k uw a n i a  U r a i s 

wa Marekani, Donald Trump 
(78), alikuwa bilionea mwenye 
mbwembwe nchini Marekani.
Maisha ya tajiri huyo wa 

majengo huko New York, yalikuwa 
kwenye magazeti ya udaku na 
runinga katika miongo kadhaa 
kabla ya mbio zake zisizotarajiwa 
za mwaka 2015 -2016 kuingia Ikulu 
ya White House.
Jina lake na mtindo wake wa 

kampeni, vilimsaidia kuwashinda 
wanasiasa wenye uzoefu,  lakini 
enzi iliyojaa utata ilimfanya 
aondolewe madarakani kwa kura 
baada ya muhula mmoja.

MRITHI WA BABA  YAKE
Trump ni mtoto wa nne wa 

mfanyabiashara wa majengo huko 
New York, Fred Trump. 
Alipelekwa katika shule ya 

kijeshi akiwa na umri wa miaka 
13 alipoanza utovu wa nidhamu 
shuleni.
Baada ya kupata shahada ya 

awali kutoka Chuo Kikuu cha 
Pennsylvania, alionekana kuwa 
ndiye wa kumrithi baba yake, 
wakati kaka yake mkubwa, Fred, 
alipochagua kuwa rubani.
Fred Trump alifariki dunia 

akiwa na umri wa miaka 43 
kutokana na ulevi wa kupindukia, 
jambo ambalo Trump anasema 
lilimpelekea kuepuka pombe na 
sigara maisha yake yote.

mradi wa Trump Steaks na Chuo 
Kikuu cha Trump.
Pia ameficha taarifa zake 

kuhusu ushuru ili zisichunguzwe, 
na ripoti ya 2020 ya gazeti la New 
York Times lilifichua miaka ya 
kukwepa ushuru wa mapato na 
upoteaji wa fedha.

FAMILIA YAKE
Maisha ya binafsi ya Trump 

yako hadharani. Mke wake wa 
kwanza, anayejulikana zaidi, ni 
Ivana Zelnickova, mwanariadha 
wa Czech na mwanamitindo. 
Wamepata watoto watatu - 

Donald Jr, Ivanka na Eric - kabla ya 
talaka mwaka 1990.
Kesi yao mahakamani ilikuwa 

kwenye kurasa za mbele za 
magazeti ya udaku, na madai 
ya marehemu Bi. Trump ya 
kunyanyaswa ambayo baadaye 
aliyapuuza katika makala ya 
runinga kuhusu Trump.
Alimwoa mwigizaji Marla 

Maples mwaka 1993, miezi miwili 
baada ya kuzaliwa mtoto wao 
pekee Tiffany. Waliachana mwaka 
1999.

MKE WA SASA
Mke wake wa sasa wa Trump 

ni mwanamitindo wa zamani wa 
Slovenia, Melania Knauss. 
Walifunga ndoa mwaka 2005 

na wana mtoto wa kiume, Barron 
William Trump, ambaye hivi 
karibuni ametimiza miaka 18.
Madai ya utovu wa maadili 

na uchepukaji nje ya ndoa 

Trump kutoka mfanyabiashara 
wa majengo hadi mwanasiasa

UCHAGUZI WA MAREKANI:

kuliendelea katika ulimwengu wa 
burudani, kwanza kama mmiliki 
wa shindano la Miss Universe, Miss 
USA, na Miss Teen USA, kisha kama 
mtayarishaji wa kipindi cha NBC 
The Apprentice.
Trump ameandika vitabu 

kadhaa, alionekana katika filamu 
na programu ya kuunga mkono 
mieleka, na alikuwa muuzaji wa 
kila kitu kutoka vinywaji hadi tai. 
Lakini utajiri wake umeshuka 

katika miaka ya hivi karibuni. 
Forbes inakadiria kuwa kwa sasa 
ana utajiri wa Dola za Kimarekani 
bilioni nne.
Trump pia ametangaza kufilisika 

kwa biashara kadhaa kwa nyakati 
sita tofauti, ikiwa ni pamoja na 

>> Inaendelea Uk. 19
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Utata wa kifo cha JF Kennedy wa Marekani-6

Simulizi kuhusu utata wa 
kifo cha Rais wa 35 wa 
Marekani  John Fitzgerald 
Kennedy aliyeingia ofisini 

Januari 20, 1961 hadi alipouawa 
Novemba 22 mwaka 1963. Ikiwa 
ni miaka 61 imepita tangu kifo 
hicho, tumeangalia safari yake 
ya kutembelea Jimbo la Texas 
akiwa na malengo kadhaa, 
kubwa likiwa ni kujiimarisha 
kisiasa katika jimbo hilo baada 
ya kutofanya vizuri sana katika 
uchaguzi uliokuwa umemwingiza 
madarakani. tulianza kuangalia 
namna safari yake ilivyotangazwa, 
maofisa usalama walivyokagua 
maeneo ya kupita, safar i 
ilipoanza kwa njia ya gari kutoka 
Kiwanja cha Ndege cha Love 
Field kuelekea Dallas Trade Mart, 
katikati mwa jiji la Dallas, Jimbi 
la Texas pamoja na mpangilio wa 
magari ulivyokuwa. Wiki iliyopita 
tuliagalia jinsi alivyopigwa risasi, 
akakambizwa hospitali na kisha 
makamu wake, Lyndon Johnson 
akawa anatakiwa kutangaza 
rasmi kifo chake ili kuondoa 
utata. Mwandishi Wetu, HAMID 
YASSIN anaendelea kuangalia 
utata kuhusu mtu anayedaiwa 
kumuua Rais Kennedy, Lee Harvey 
Oswald kama ni yeye kweli. Kuna 
utata mwingi kuhusu ushahidi 
unaotolewa kuhusu mtu huyu.

M s i m a m i z i  w a  j e n g o 
alimtambulisha Oswald kwa askari 

kuwa alikuwa ni mfanyakazi wa 
jengo hilo, hivyo ikambidi polisi 
amuache Oswald na kuendelea na 
upekuzi katika floor za juu.

Purukushani yote hii kutoka 
muda ambao Baker alisikia mlio 
wa risasi akiwa kwenye msafara 
wa Rais mpaka kuja kukutana na 
Oswald ghorofa ya pili ya jengo la 
Texas School Books Depository, 
ilichukua kama sekunde 74 mpaka 
sekunde 90 tu.

Maelezo na mkazo zaidi kwenye 
‘feature’ moja muhimu ya bunduki 
hizi, telescopic sight.

Bunduki nyingi zilizopo za 
Mannlicher-Carcano (hata kipindi 
hicho cha mwaka 1963) hazina 
Telescopic sight (darubini ya 
mdunguaji, yaani ile lenzi ambayo 
sniper anachungulia kupata 
muono mzuri wa shabaha  yake).

Lakini bunduki inayodaiwa 
kutumiwa na Oswald ilikuwa 
na telescopic sight. Hii ina 
maana kwamba eidha aliifanyia 
modifications au alihangaika 
kupata model chache za Carcano 
zilizozalishwa miaka ya 1940s.

Kuna kitu ambacho  watumiaji 
wengi wa silaha watakuwa 
wanakifahamu, kinaitwa GSR  au 
wengine wanaita CDR (Gunshot 
Residue au Cartridge Discharge 
Residue).

Hili ni kama unga au vumbi 
fulani jembamba  sana linatoka 
ukifyatua risasi na mara nyingi 

huwezi kuliona.
Vumbi hili  linatokana na 

‘propellant’ ya risasi ndani ya 
bunduki pale inapofyatuliwa, 
pia vipande vidogo vidogo sana 
(particles) za risasi na catridge 
ikifyatuka.

Kitaalamu, GSR inaruka futi 
3 mpaka 5 kutoka bunduki 
ilipofyatuliwa, kwa maana ya 
kwamba mtu anayefyatua bunduki 
hii ni lazima atarukiwa na ‘vumbi’ 
hili la GRS na vumbi hili huwa 
linakaa mwilini kwa mfyatuaji 
risasi kwa masaa matatu mpaka 
sita kitegemea na aina ya silaha 
iliyotumika.

Katika uchunguzi wa matukio ya 
uhalifu kwa kutumia silaha kuna 
kipimo kinaitwa ‘Paraffin Test’.

Kipimo hiki huwa kinapima 
uwepo wa GRS katika nguo na 
mwili wa mtu ambaye anahisiwa 
kutumia hiyo silaha katika tukio 
hilo mahususi.

Kipimo kikileta majibu positive,  
hii maana yake ni kwamba mtu 
huyo alifyatua hiyo risasi, au 
alikuwa karibu muda ambao 
risasi ilipofyatuliwa au aliigusa 
risasi silaha muda mfupi baada ya 
kufyatuliwa.

Majibu ya kipimo yakija 
negative, hii ina maana kwamba 
mtu huyo hakufyatua risasi, au 
hakuwa karibu muda ambao risasi 
ilifyatuliwa au hakuigusa silaha 
baada ya kifyatuliwa.

Turudi kwenye ninachojaribu 
kueleza,  kwa mujibu wa taarifa 
ya makao makuu ya Polisi Dallas 
ambapo Oswald alishikiliwa, 
alipokuwa hapo kituoni alifanyiwa 
‘Paraffin Test’.

Ajabu ni kwamba majibu 
yalikuja ‘negative!!’

M a a n a  y a k e  n i  k a m a 
nilivyoeleza hapo juu, majibu 
haya hasi  yanamaanisha kuwa 
mtu huyu hakufyatua risasi, na 
hakuwa karibu na silaha wakati 
inafyatuliwa na wala hakuigusa 
baada ya kufyatuliwa.

Hii ina maana gani? Warren 
C o m m i s s i o n  n a  s e r i k a l i 
hawakuiona hii ripoti ya Polisi?

Jibu ni kwamba waliiona na 
wakaja na “majibu” yao;

Kwamba, kwenye ripoti ya 
Warren Commission wanaeleza 
kuwa, walimhoji mama anayeitwa 
Earlene Roberts. Huyu ni yule 
mama wa usafi katika jengo 
ambalo kulikuwa na chumba cha 
Oswald anapoishi.

Warren Commission wanadai 
kuwa mama huyu aliwaeleza 
kuwa, alimwona Oswald akirudi 
kwake na kuondoka tena baada 
ya kama dakika tatu au nne na 
alipoondoka alikuwa amevaa nguo 
nyingine tofauti na zile za awali 
alizokuja nazo.

Kwa hiyo Warren Commission 
w a k a t u m i a  u s h a h i d i  h u u 
kuhitimisha swali la kwa nini 

majibu ya ‘Parrafin Test’ ya Oswald 
yalikuja negative.

Ufafanuzi wao ni kwamba nguo 
alizozivaa wakati anapimwa hicho 
kipimo hazikuwa zile ambazo 
alizivaa wakati anafyatua risasi 
na hata baada ya kupekuliwa 
alipokuwa anaishi na nguo za awali 
kupatikana tayari muda ulikuwa 
umepita kuwezesha kipimo 
kubashiri uwepo wa GSR.

Lakini huu ni ukweli nusu 
a m b a o  u n a p o t o s h w a  k w a 
makusudi au kwa bahati mbaya.

Inaelezwa  kwamba, bunduki 
inayodaiwa kutumiwa na Oswald 
ina telescopic sight (darubini ya 
kudungulia). Maana yake kwamba 
mtumiaji lazima ainame juu ya 
bunduki ili aweze kuchungulia 
kutumia telescopic sight.

M a a f i s a  w o t e  w a  F B I 
(Marksmen) ambao walitumiwa 
kwenye uchunguzi wa miaka 
ya hivi karibuni kutafiti juu ya 
GSR kwa kutumia bunduki ile 
ile inayodaiwa ilitumiwa na 
Oswald ikiwa na telescopic sight, 
katika vipimo vya Parrafin wote 
walikutwa na kiwango kikubwa 
cha GSR usoni na hasa hasa 
mashavuni.

Kwa hiyo, maelezo ya kuwa 
Oswald alibadili nguo ndio 
maana majibu ya ‘Parrafin Test’ 
yakaonyesha negative yanakuwa 
hayajitoshelezi sana.

Itaendelea



19Uelekeo  | Jumatano  Oktoba 23 - 29, 2024 |  Makala Kimataifa 19Uelekeo  | Jumatano Oktoba 23-29, 2024 |  Makala

yamemwandama Trump.
Mapema mwaka huu, majaji 

wawili tofauti walimpata Trump 
na hatia ya kumkashifu mwandishi 
E Jean Carroll katika juhudi za 
kukanusha shitaka la unyanyasaji 
wa kijinsia. 
Aliamriwa kumlipa Dola milioni 

88, lakini amekata rufaa.
Trump pia alipatikana na hatia 

kwa makosa 34 ya kughushi rekodi 
za biashara katika malipo ya pesa 
za kumnyamazisha mwigizaji wa 
filamu za ngono Stormy Daniels, 
juu ya madai ya kutoka naye nje ya 
ndoa mwaka 2006.

MGOMBEA URAIS
Chanzo cha picha,Getty Images
Katika mahojiano ya 1980, 

Trump akiwa na umri wa miaka 34, 
anaelezea siasa ni “maisha duni” 
na kusema “watu wenye uwezo” 

huchagua ulimwengu wa biashara.
Kufikia mwaka 1987, alianza 

kueleza hamu ya kuwania urais. 
Alichunguza uwezekano wa 

kuingia katika mbio za urais mwaka 
2000 na kupitia Chama cha Reform 
na cha Republican mwaka 2012.
Trump al ikuwa miongoni 

mwa waumini wa nadharia ya 
“birtherism,” nadharia inayohoji 
iwapo Barack Obama alizaliwa 
Marekani. 
Hakukubali kuwa nadharia hiyo 

ni ya uwongo hadi 2016, lakini 
hakuwahi kuomba msamaha.
Juni, 2015 Trump alitangaza rasmi 

mbio za Ikulu ya White House. 
Katika hotuba ya awali, alionyesha 
utajiri wake na mafanikio ya 
biashara; akaishutumu Mexico kwa 
kuleta dawa za kulevya, uhalifu na 
wabakaji Marekani; na, kuahidi 
kuifanya nchi hiyo kulipia ujenzi wa 
ukuta katika mpaka.
Mijadala na sera zilizojaa utata 

Baadaye, Trump akawa Rais wa 
tatu wa Marekani katika historia 
kushtakiwa, kwa tuhuma za 
kuishinikiza serikali ya kigeni 
kufichua machafu ya mpinzani 
wake, Joe Biden.
Alipigwa kura ya kutokuwa 

na imani  naye na  Bunge 
linaloongozwa na Democrat, lakini 
kura hiyo haikupita katika Seneti 
inayoongozwa na Republican.
Mwaka wa uchaguzi wa 2020, 

ulitawaliwa na janga la Uviko 19.
Alikabiliwa na ukosoaji mkubwa 

kwa namna alivyoshughulikia 
janga hilo wakati Marekani 
ikiongoza kwa vifo na maambukizi 
na alitoa maoni yenye utata, pale 
alipopendekeza, ikiwa virusi hivyo 
vinaweza kutibiwa kwa kudunga 
sindano mwilini ya kuharibu virusi.
A l i l a z i m i k a  k u c h u k u a 

mapumziko ya kampeni zake 
Oktoba baada ya mwenyewe 
kugunduliwa na Covid-19.
Ingawa alipata kura milioni 74 

zaidi ya rais mwingine yeyote wa 
Marekani aliye madarakani, lakini 
alipoteza kinyang’anyiro hicho 
kwa Biden kwa zaidi ya kura milioni 
saba.
Kuanzia Novemba, 2020 hadi 

Januari 2021, alitoa madai kuwa 
kura zimeibiwa na udanganyifu 
mkubwa wa uchaguzi umefanyika, 
madai ambayo hayakuthibitishwa 
katika kesi zaidi ya 60 kortini.
Alikataa kukubali matokeo na 

alikusanya wafuasi wake mjini 
Washington Januari 6, akiwataka 
wakusanyike kwenye majengo ya 
Bunge wakati ushindi wa Biden 
ukithibitishwa rasmi na Congress.
Mkusanyiko huo ulizua ghasia 

zilizowaweka wabunge na makamu 
wake, hatarini na kusababisha 
kupigiwa kura ya kutokuwa na 
imani naye tena kwa mara ya pili. 
Trump alipenya tena katika 

Seneti, ingawa kwa kura chache 
zaidi.

Vitendo vyake siku hiyo ndiyo 
kiini cha kesi mbili za jinai za sasa.

MBIO ZA KURUDI IKULU
Maisha ya kisiasa ya Trump 

yalionekana kama yamekufa 
baada tukio la Capitol. 
Wafadhili na wafuasi waliapa 

kutomuunga mkono tena na 
hata washirika wake wa karibu 
walimkataa hadharani.
Hakuhudhuria kuapishwa kwa 

mrithi wake na akaihamishia 
familia yake Florida. 
Lakini akiwa na jeshi la wafuasi 

watiifu, aliendelea kuwa na 
ushawishi mkubwa katika Chama 
cha Republican.
Urithi wa urais wake uliibuka 

tena baada majaji  watatu 
wa mrengo wa kulia ambao 
aliwateua kwenye Mahakama 
ya Juu walipoondosha sheria 
ya takribani miaka 50 ya haki ya 
kitaifa ya utoaji mimba.
Licha ya kulaumiwa kwa 

matokeo mabaya ya chama cha 
Republican katika uchaguzi 
wa katikati ya muhula wa 2022, 
Trump alitangaza kuwania tena 
urais na kisha akawa kinara wa 
chama hicho.
Zaidi  ya wagombea 10, 

akiwemo Makamu wake wa 
zamani wa Rais, walishindana 
naye, lakini akashinda kwani 
Trump alikwepa mijadala nao na 
kuelekeza hasira zake kwa Biden.
Trump alianza mbio za 

kuelekeza uchaguzi  mkuu 
akikabil iwa na mashitaka 
91 ya uhalifu katika kesi nne 
za jinai, lakini mkakati wake 
wa kuchelewesha kesi hizo 
umefanikiwa kwa kiasi kikubwa. 
Kesi tatu sasa hazitasikilizwa 

hadi uchaguzi upite na hukumu 
ya kesi nyingine huko huko New 
York imecheleweshwa hadi 
mwishoni mwa Novemba, mwaka 
huu.
Julai 13, mwaka huu, kijana 

mwenye bunduki mwenye umri 
wa miaka 20, alijaribu kumuua 
Trump wakati wa mkutano 
wa kampeni huko Butler, 
Pennsylvania. 
Thomas Matthew Crooks, 

alifyatua risasi nane kutoka juu 
ya paa la karibu, na kumjeruhi 
Trump katika sikio lake la kulia 
kabla ya mshambuliaji huyo 
kuuawa.
S i ku  kadhaa  baadaye , 

kwenye Kongamano la Kitaifa 
la Republican, chama hicho 
kilimsifu na kumtawaza rasmi 
kuwa mgombea urais  wa 
Republican kwa mara ya tatu 
mfululizo, na kuanzisha pambano 
la marudiano dhidi ya Biden.
Tangu Biden ajiuzulu na 

kumuunga mkono Naibu wake, 
Kamala Harris, Trump amejaribu 
kumfungamanisha na kushindwa 
kwa utawala wa Biden.
Trump amewaambia wafuasi 

wake kwamba Novemba 5, 
mwaka huu,  tarehe ya uchaguzi 
wa Marekani,  itakuwa tarehe 
muhimu zaidi katika historia ya 
nchi yao.  
BBC.

Trump kutoka mfanyabiashara 
wa majengo hadi mwanasiasa

vilivutia wafuasi na wakosoaji 
kwa kiwango sawa, pamoja 
na kufuatiliwa na vyombo vya 
habari.
Chini ya kauli mbiu ya 

‘Make America Great Again’, 
aliwashinda wapinzani wake 
katika Chama cha Republican 
kwa urahisi na kukabiliana na 
Hillary Clinton wa Democrat.
Kampeni zake zilikumbwa 

na utata, ikiwa ni pamoja na 
kuvuja kwa kanda ya sauti yake 
akijigamba kuhusu unyanyasaji 
wa kijinsia na alikuwa nyuma 
katika kura za maoni wakati wote 
wa uchaguzi mkuu.
Lakini Trump ndiye aliyecheka 

mwisho dhidi ya wachambuzi 
na wadadisi kwa ushindi wake 
wa kushangaza dhidi ya Hillary. 
Aliapishwa kuwa rais wa 45 wa 
nchi hiyo tarehe Januari 2017.

RAIS
Kutoka saa chache tu tangu 

aanze kazi, vituko vikaibuka 
akitoa matangazo rasmi kwenye 
Twitter (sasa X) na kugombana 
waziwazi na viongozi wa kigeni.
Alijiondoa katika mikataba 

ya mabadiliko ya tabianchi na 
biashara, akapiga marufuku watu 
kutoka nchi saba zenye Waislamu 
wengi  kuingia  Marekani , 
akaweka vikwazo vingine vikali 
katika uhamiaji, akaanzisha 
vita vya kibiashara na China, 
akatekeleza sera ya kupunguza 
kodi na kurekebisha uhusiano wa 
Mashariki ya Kati.
Kwa  t a k r i b a n  m i a k a 

miwili, mchunguzi maalumu 
alichunguza madai ya kula njama 
ya timu ya kampeni ya Trump ya 
2016 na Urusi. 
Watu 34 walikabiliwa na 

mashitaka ya uhalifu kuhusu 
masuala kama vile udukuzi wa 
kompyuta na uhalifu wa kifedha, 
lakini siyo Trump.

>> Inatoka Uk. 17
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Na Hamid Yassin

IJUMAA iliyopita wadau wa 
muziki wa dansi waliirudisha 
jukwaani bendi kongwe ya 
muziki wa dansi ya Orchestra 

Marquiz iliyopotea miaka kadhaa 
iliyopita.
Maquiz walitumbuza pale 

kwenye Ukumbi wa Bwalo la 
Maofisa wa Polisi Osterbay. 
Hakika wametukumbusha mbali 
sana sisi wadau wa muziki huu wa 
dansi.
Acha huko miaka ya nyuma 

zaidi, isipokuwa kwa faida ya 
wengi, nizungumzie muziki 
ulivyokuwa nchini hususan 
kwenye miaka ya 1970 ambapo 
nchi, na zaidi Jiji la Dar es Salaam, 
ambako watu waliokunywa maji 
ya muziki, walikuwa hawawezi 
kupata lepe la usingizi pasipo 
kuzishuhudia bendi za Orchestra 
Marquiz du Zaire (OMACO) na 
Orchestra Safari Sound (OSS), 
ilhali wanazi wa bendi za Mlimani 
Park ‘Sikinde’ na OTTU Jazz 
‘Msondo’ nao wakisababisha 
ubishi wa kuuana.
Wakati huo, gumzo kubwa 

lililokuwa halikauki midomoni 
mwa wapenzi wa muziki, ni 
kuhusu bendi mbili za Kicongo 
(zamani ikiitwa Zaire), Marquiz 
du Zaire iliyokuwa na utitiri wa 
mitindo, sawa na OSS ambayo 
nayo katika uwepo wake, 
ilibadilisha mitindo ya muziki 
wake kutegemeana na wakati ama 
kutokana na aina ya wanamuziki 
walioipigia.
In g awa j e  mpaka  s a s a 

Watanzania wenye vimelea vya 
muziki wanaendelea kupata 
ladha ya muziki wa Jamhuri ya 
Congo DR kupitia bendi  kama 
vile, FM Academia, Tukuyu Bend, 
Mashujaa Musica na nyinginezo, 
lakini  haiyumkini  huenda 
viwango vya bendi hizo bado 
havijaweza kukidhi matakwa 
na haja za wapenzi hao, achilia 
mbali kutofikia mafanikio ama 
umaarufu uliokuwa umetamalaki 
ndani ya bendi za Marquiz na 
Safari Sound.
Nimejikita kuzungumzia zaidi 

bendi za OMACO na OSS, kwa 
kuwa hata ‘vijana’ wa wakati 
huo, (wanaweza kukubaliana na 
mimi) kuwa, ilikuwa ni vigumu 
kwao kupata usingizi pasipo 
kwenda kucheza muziki wa 
Wacongo ambao baadhi yao, 
waliamua ‘kuzamia’ jumla nchini 
ilhali  wengine wakiamua kuoa 
wanawake wa Kitanzania ambao 
walionyesha kuvutiwa mno na 
miziki ya kikwao. 
Hata hivyo wakati unasoma 

makala haya, ni vyema kujua 
kwamba historia ya muziki wa 
Tanzania inaendelea kubebwa 
kwa asilimia 90 na bendi za 
kizalendo za Orchestra Mlimani 
Park ‘Sikinde Ngoma ya Ukae’ na 
iliyokuwa OTTU Jazz ambayo sasa 
inajulikana kama Msondo Ngoma 
ambazo bado zinang’ara hadi hivi 
leo.

Usiku ulikuwa mfupi enzi za Marquiz, OSS 

maana ya kuwa na wanamuziki 
wakali na wenye uwezo mkubwa 
wa kupiga muziki), iliingia nchini 
mwaka 1972 ikiwa inajulikana kwa 
jina la Super Gadi Jazz.
Madhumuni ya bendi hiyo 

yalikuwa ni kwenda nchini Uganda 
kwa nia ya kutoa burudani; huku 
ikiwa imeazimia kuweka maskani 
yake katika jiji la Kampala.
Hata hivyo, ‘Pedeshee’ wa wakati 

huo, Issa Batenga, alizima mpango 
huo kwa kuwa alifanya umafia wa 
‘kuiba’ wanamuziki wote wa bendi 
hiyo, hivyo kujikuta wakilazimika 
kusimika maskani yao eneo la 
Tazara (yalipo makao makuu ya 
kiwanda cha Bakheresa), ilhali 
ukumbi uliokuwa ukitumiwa na 
bendi hiyo, ukiitwa Mikumi Tours 
Park.
Bendi hiyo baadaye ilikuja 

kuwa na nguvu ya kiuchumi ikiwa 
inamiliki vitegauchumi kama 
vile mashamba yenye matunda, 
nyumba na matrekta, ilikuwa na 
sura za wanamuziki waliotikisa 
wakiwa chini ya uongozi wake, 
marehemu Chinyama Chiyaza 
‘Chichi’.
Mbali na ‘Chichi’, listi ya 

wanamuziki wengine wa bendi 
hiyo walikuwa ni Mbuya Makonga 
‘Adios’, Vicky Numbi Nguza, Kanku 
Kelly Kashama, Mukumbule 
Lolembo ‘Parashi’, Mutombo 
Lufungula ‘Audax’, Chibangu 
Katayi, Mzee Tito Paul, Mpoyo 
Kalenga na Totoo Nyoma Mwamba.
Wengine ni Ilunga Banza Mchafu, 

Mulenga Kalonji ‘Vata’, Mafumu 
Bilali  ‘Bombenga’,  Mbombo 
wa Mbomboka, Ilunga Ngoi, 
Kayembe Ndalambu, Mutombo 
Sozi, mnenguaji Mcongo, Ngalula 

Bendi hizo mbili hasimu ambazo 
zingali zinaendelea ‘kupeta’, zikiwa 
zimejiwekea misimamo imara 
ya kutoyumbishwa na mageuzi 
ya kufuata mirindimo ya muziki 
wa Kicongo, ndizo zinaaminika 
kuwa bado ni alama halisi na 
kielelezo tosha cha muziki halisi 
wa Kitanzania. 
Kutokana na kinachodaiwa 

kuandamwa na ukata, bendi 

nyingi za kizalendo, zinadaiwa 
kupoteza sifa na mvuto kwa 
wapenz i  huku  ny ing ine 
zikiripotiwa kufa kibudu kutokana 
na nyingi kati yake kujikita kupiga 
zaidi muziki kwa kutegemea 
kiingilio cha kinywaji badala ya 
kutoza fedha mlangoni. 
Bendi ya Orchestra Marquiz 

du Zaire iliyokuwa imesheheni 
‘majembe’ ya kazi enzi hizo (kwa 

Itaendelea Uk.  21.

Historia ya muziki nchini hainogi bila ‘Sikinde’, ‘Msondo’
'Sagarumba’, ‘Paselepa’, ‘Njata’ zilinyima watu usingizi

Chandanda na gwiji Kikumbi 
Mwanza Mpango ‘King Kikii’ 
ambaye hata hivyo, aliingia 
na kutoa mguu kabla ya 
kuchomokea bendi ya OSS.
Wana Marquiz enzi hizo, 

ilikuwa imefanya usajili wa 
‘kufa mtu’ kila idara. Kwani ili 
kujihakikishia ‘inazitesa’ bendi 
nyingine, hasa zile zilizokuwa 
zimepania kushindana nayo; 
miaka michache baadaye 
iliwaongeza kundini wakali 
wengine wakiwemo, Athuman 
Majengo, Abdallah Kimeza, 
Hatibu Iteitei na Mukuna wa 
Mukuna ‘Roy’.
Mwaka 1985 bendi hiyo 

ilipata pigo baada ya kiongozi 
wake,  Chinyama Chiyaza 
kufariki dunia; hivyo kufanya 
mikoba ya uongozi ikabidhiwe 
kwa mpiga gita la solo, Nguza 
Chibangu aliyebadilisha majina 
ya mitindo kutoka ‘Kamanyola 
bila jasho’, ‘Sendema ya moto’ 
kisha kuingiza mtindo mpya wa 
‘Ogelea piga mbizi’.
Mwaka 1986 bendi hiyo ikiwa 

na sura za wanamuziki wapya, 
Tshimanga Kalala Assosa, 
Kasaloo Kyanga na pacha wake 
Kyanga Songa, Issa Nundu, 
Kasongo Mpinda ‘Craytone’ na 
wengineo, bendi hiyo ilihamisha 
mabegi na kwenda kujikita 
Ukumbi wa White House, 
Ubungo.
Ukumb i  huo  u l i kuwa 

ukimilikiwa na Mzee Camelius 
Jerome Mosha, baba mzazi 
wa Mtangazaji, marehemu 
Fred Mosha ‘Chimbachimba’.

Nguza Viking

Marehemu Kasongo Mpinda (kushoto)  na King Kiki.
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Msondo kuadhimisha miaka 60 ya kuzaliwa 

Miongoni mwa nyimbo za awali 
zilizoipa chati  bendi hiyo, wimbo 
wa ‘Mobali Malolee’ ndiyo ulikuwa 
kwanza kutungwa, ukifuatiwa na 
nyimbo nyingine za ‘Feda Mtoto 
wa Lubumbashi’, ‘Nunuu’ pamoja 
na ‘Mongo Liwaa’.
Licha ya umwamba wa bendi ya 

OMACO kutunga utitiri wa nyimbo 
nyingi zilizowavutia wapenzi wengi 
na wa kila rika, bendi hiyo ilipata 
kigingi cha upinzani kutoka kwa 
miamba, Orchestra Safari Sound 
ambayo baada ya kuanzishwa na 
tajiri mmoja  Mtanzania, Huggo 
Kisima Desemba 1978, ilitokea 
kuwa moto wa kuotea mbali.
Tajiri huyo alimpa jukumu la 

kuiongoza OSS mwimbaji Mbombo 
wa Mbomboka huku bendi hiyo 
iliyoweka maskani katika vilima 
tulivu vya Safari Resort, Kimara 
ikianza kupiga muziki wake kwa 
kutumia mtindo wa ‘Nyekese 
Paralizee’.
Mbomboka kama ilivyo ada ya 

Wacongo, naye alikusanya rundo 
la Wacongomani wenzake, nia 
ikiwa ni kuimarisha OSS ili iweze 
kumudu ushindani na bendi ya 
Marquiz du Zaire ambayo ilikuwa 
haishikiki.
Kiongozi huyo aliwaita mastaa, 

Dingtuka Molay ‘Nyama ya nyani’, 
Kababa Nkomba, Chibanda Soni, 
Hembi Frolee, Sammy Makaza, 
Yusuph Kaloya, Ramadhani Mtono 
kisha miaka saba baadaye, OMACO 
iliwaleta waimbaji wawili wenye 
asili ya DRC, Bobo Sukari na Fred 
Butamu ambao waliing’arisha 
maradufu.
Ushindani wa bendi hizo 

zilizokuwa zinasababisha wapenzi 
kutolala usiku, hususan siku za 
wikiendi, ulizidi kuwa mkali baada 
ya tajiri Kisima (Huggo), kumpa 
fungu la fedha  Mbombo ili aongeze 
wanamuziki wengine wakali.
Mwaka 1979,  Mbomboka 

‘alishusha nondo’ nyingine mpya 
ndani ya OSS ambapo wanamuziki 
Kabeya Badu, Kasongo Otrish, 

Usiku ulikuwa mfupi enzi za Marquiz, OSS 

Hata hivyo,  kituko cha 
kufurahisha ni kwa mpiga gita la 
ridhimu, Abdallah Gama ‘String 
Master’ ambaye licha ya ‘kunusa’ 
raha zilikuweko ‘Ndekule’ kwa 
wiki moja, mkongwe huyo 
aliamua kurejea ‘Sikinde’ hata 

Kadesi  Rugambwa, Kalala 
Mbwembwe, Akulyake King 
Maluu na Nkulukutu Motoo wa 
Bandoki ambao kwa pamoja 
waliifanya bendi hiyo iwe ya 
kuogopwa.
Hata hivyo, uongozi wa 

OSS haukuridhika na ujio wa 
wanamuziki waliokuwepo, bali 
mwaka 1986 bendi hiyo ilifanya 
‘surprise’ (tukio lisilo la kawaida), 
ambapo i l i ibomoa bendi 
iliyokuwa ikitisha (wakati huo), ya 
Orchestra Mlimani Park ‘Sikinde’ 
kwa kunyakua mastaa wake saba 
kwa mpigo.
Miongoni mwa wanamuziki 

wenye majina makubwa ambao 
OSS ‘iliwachomoa’ kwa njia ya 
umafia kutoka ‘Sikinde’ ni gwiji, 
marehemu Muhidin Gurumo, 
Hassan Bitchuka, marehemu 
Kassim Rashid  ‘Kizunga’, 
marehemu Chipembele Said ‘Bob 
Chipe’, marehemu Abel Balthazar, 
marehemu Charles John ‘Ngosha’ 
na marehemu Ally  Makunguru. 
Mpiga gi ta  la  solo  wa 

kutegemewa wa bendi ya 
Mlimani Park, Michael Bilali 
katika sakata hilo, alifichwa na 
viongozi wake azma ikiwa ni 
kutoidhoofisha.
Bendi ya OSS ilifia mikononi 

mwa mpiga gita la nyuzi 12, 
(nyuzi dazani),  marehemu 
Fred Ndala Kasheba ‘Supreme’ 
mwishoni mwa miaka ya 98, 
ilizoa umaarufu mkubwa ikiwa 
inatumia mitindo ya ‘Chunusi’ 
na  ‘Dukuduku’  ambayo 
itakumbukwa daima.
Hata hivyo,  bendi  hiyo 

ilibadili staili ya kuachana na 
kasumba ya kuajiri wanamuziki 
wa DRC baadaye, ilijijenga kwa 
kuajiri ‘masupastaa’ kama vile, 
Benovilla Anthony Magali, Twahir 
Mohammed, Monga Stanley, 
Mbaraka Othuman ‘Muba’ ambao 
waliiweka kwenye medani ya 
juu wakiwa wanatumia mitindo 
ya ‘Power Iranda’ na kisha 
‘Rashikanda Wasaa’.

Inatoka Uk.  20.

Asha Baraka akiwa na marehemu Muhidin Gurumo

Hassan Rehani Bitchuka (kulia) na marehemu Shaban Dede

kabla ya wiki moja haijakatika.
Bendi ya OSS iliyojipatia sifa 

kedekede kutokana na tungo 
za nyimbo zake kuwa zenye 
kusisimua, ilipitia mikononi mwa 
viongozi kadhaa ambao ni pamoja 
na Benovilla Magali maarufu 

‘Kingalu’, ambaye aliwaongoza 
wazalendo wenzake akiwa 
anatambia mtindo wake wa 
‘Rashikanda Wasaa’.
Kabla ya hapo, OSS ilipiga 

muziki wake kwa kuitumia 
mitindo ya ‘Masantula Ngoma ya 
Mpwita’ ulioasisiwa na King Kiki, 
‘Dukuduku’ wa hayati Kasheba 
na ‘Ndekule’ wa Mzee Gurumo. 
Mitindo hiyo inaendelea kuwa ni 
gumzo la nchi hadi leo.
Ukiachana na wababe hao 

wawili wa muziki kutoka Jamhuri 
ya RDC kuteka soko la muziki 
wa Tanzania kwa muda mrefu, 
upande mwingine ‘waumini’ wa 
muziki   chini, ulikuwa huwaambii 
kitu kwa kuzihusudu bendi za 
Kizalendo.
M i ongon i  mwa  b end i 

zilizotajwa kuvunja baadhi ya 
ndoa ni Vijana Jazz ‘Sagarumba’, 
Washirika ‘Njatanjata’, Tabora Jazz 
‘Segere Matata’, Tancut Almasi 
‘Wana Kinye Kisonzo Fimbo 
Lugoda’, Super Matimila na 
Mwenge Jazz ‘Paselepa’ ambazo 
wafuatiliaji wa mambo wanadai, 
wakati huo wasingekubali kulala 
pasipo kucheza muziki wake.
Kurejea kwa Maquiz iwe 

chachu ya kufufuliwa kwa bendi 
nyingine zilizotikisa hapa nchini 
ili muziki huu wa dansi urudi kwa 
kishindo kama enzi zake badala 
ya kuwaachia Wana-Bongofleva 
wakitamba hivi sasa bila upinzani 
wowote ule.

Kwa maoni na ushauri; 0768 
888 787 ama 0784 122 020.
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LONDON, England

I
MEPITA miezi kadhaa tangu 
siku ambayo mchezaji wa PSG 
ya Ufaransa na timu ya taifa 
ya Morocco, Achrafu Hakimi 

alipoamua kuachana na mkewe, Hiba 

Abouk huku taarifa za kumzidi ujanja 
mkewe huyo katika kugawana mali 
zake zikitawala vyombo vya habari.
I l ie lezwa kwamba Hakimi 

alishamstukia mkewe huyo na 
kuamua kuandika mali zake zote jina 
la mama yake.

Baadhi ya istilahi za Kiswahili 
katika mpira wa miguu - 2

Na Richard Mtambi

In a e n d e l e a  k u t o k a  w i k i 
iliyopita:
Aidha,  kuna  v iungo wa 

ushambuliaji ambao tumezoea 
kusikia wakiitwa attacking 
midf ie lders  kwa lugha ya 
Kiingereza. 
Kila timu iwapo uwanjani katika 

mpira wa miguu huwa na kiongozi 
wa wachezaji. Huyu, aghalabu 
huvaa kitambaa katika mkono 
wake wa kulia karibu na bega. 
Istilahi ya lugha ya Kiingereza 
inayotumiwa kumwita ni captain/
team captain.
Katika lugha ya Kiswahili kuna 

visawe viwili ambavyo vinaweza 
kutumika kumuita; cha kwanza ni 
cha utohozi kutoka katika lugha ya 
Kiingereza, yaani, kapteni/kapteni 
wa timu lakini kisawe cha pili 
katika lugha ya Kiswahili ambacho 
nacho kina asili ya lugha ya kiarabu 
ni nahodha/nahodha wa timu.
Baadhi ya wazungumzaji wa 

lugha ya Kiswahili ambao husisitiza 
sana utumiaji wa maneno yenye 
asili ya lugha za Kibantu badala 
ya haya ya utohozi wanashauri 
matumizi ya jina kiranja/kiranja 
wa Timu.
Kiranja, kwa mujibu wa Kamusi 

Kuu ya Kiswahili, Toleo la Pili 
iliyochapishwa mwaka 2017, (Uk. 
481) iliyoandikwa na BAKITA,  
ni: a. kiongozi wa kikundi fulani 
b.  ki jana anayewasimamia 
wengine darasani au shuleni ch. 

Kijana anayekuwa wa kwanza 
kutahiriwa miongoni mwa 
vijana walioandaliwa kuingia 
jandoni.

Kwa kuangalia maana za kiranja 
zilizotolewa ni dhahiri kuwa 
maana ya a., ingeweza kusadifu 
kuwa jina la kiongozi huyu wa 
wachezaji wenzake kiwanjani.
Hata hivyo, ukopaji na utohozi 

ni tabia ya kila lugha kuongeza 
msamiati wake, kwani hakuna 
lugha inayojitosheleza na hakuna 
lugha ambayo haina maneno 
kutoka katika lugha nyingine.
Aidha, katika usanifishaji, 

aghalabu wasanifishaji huzingatia 
maoni ya wazungumzaji ambapo 
baadhi ya maneno yenye mashiko 
katika uga fulani wa matumizi 
husanifishwa na kuwa maneno 
ya Kiswahli sanifu.
Kwa kawaida mchezo wa mpira 

wa miguu aghalabu huchezwa 
kwa dakika 90, yaani, dakika 45, 
kipindi cha kwanza (first half ) 
na kisha dakika 45 nyingine za 
kipindi cha pili (second half).
Baada ya dakika arobaini na 

tano za kipindi cha kwanza huwa 
kuna muda wa takribani dakika 15 
kwa ajili ya kupumzika. Istilahi ya 
Kiswahili ya kuashiria kipindi hiki 
cha kupumzika ni mapumziko 
ilhali kwa Kiingereza ni half time.
Aidha, kabla ya kumalizika kwa 

kipindi chochote kati ya vipindi 
hivi viwili vilivyotajwa, huwa 
kunakuwa na muda wa kufidia 
mpira uliposimama kutokana na 
sababu mbalimbali. 
Istilahi ya Kiswahili ya muda 

huu ni muda wa nyongeza, 
baadhi huita dakika za majeruhi 
ambapo wanaopenda kutumia 
istilahi za kiingereza huuita muda 
huu extra time.
Mpira unapomalizika istilahi 

yake ya Kiswahili ni mwisho wa 

mchezo ambapo wengi wetu 
tumezoea kusikia full time.
Vilevile, kwa mchezo wa mpira 

wa miguu ambao mshindi wake 
hapatikana baada ya dakika tisini 
za kawaida na katika mazingira 
ya kuhitajika kupatikana kwa 
mshindi, muda wa kucheza 
huongezwa aghalabu kwa dakika 
thelathini. 
Muda  huu  ambao  kwa 

Kiingereza huitwa extra period/
extra time, kwa lugha yetu 
adhimu ya kiswahili kisawe chake 
ni kipindi cha nyongeza/muda wa 
nyongeza.
Istilahi nyingine katika mchezo 

huu ni zile zinazoelezea timu 
ipi iko nyumbani na timu ipi 
iko ugenini. Pamoja na kuwapo 
kwa istilahi za Kiswahili katika 
mazingira haya lakini aghalabu 
utawasikia watangazaji  na 
wachambuzi wakitumia maneno 
home team badala ya timu 
mwenyeji/timu ya nyumbani 
na visiting team badala ya timu 
ngeni/ timu ya wageni.
Neno lingine linalotumika 

sana siku hizi ni assist ambayo 
inapaswa kuwa pasi ya mwisho 
iliyozaa goli.
Tuhitimishe kwa kuorodhesha 

baadhi ya Istilahi za Kiswahili za 
Mpira wa Miguu na kuonesha 
visawe vyake vya Kiingereza katika 
mabano: kona (corner), kuotea/
kuzidi (off - side), mchezaji wa 
kulipwa (professional player), 
meneja wa timu (team manager), 
mwamba wa goli (cross bar), 
klabu ya soka/klabu ya mpira wa 
miguu (football club), mstari wa 
goli (goal line), nguzo ya goli (goal 
post), wavu/nyavu (net/nets), 

mchezaji wa akiba (substitute), 
n.k.
Tuwatanabahishe wapendwa 

wasomaji wetu kwamba Baraza 
la Kiswahili la Taifa (BAKITA) 
lina kitabu chake cha Istilahi 
zaKiswahili. Kitabu hiki kina 
msamiati unaotumiwa katika 
fani mbalimbali. Moja ya uga 
ambao istilahi zake zimo ni uga 
wa michezo.
Aidha, BAKITA, litaendelea 

kuandika  kamusi  za  fani 
mbalimbali ikiwamo michezo 
kwa lengo la kuendelea kutoa 
istilahi zitakazotumiwa na 
wazungumzaji wa lugha ya 
Kiswahili.
H i v y o ,  t u n a w a s h a u r i 

watangazaji,  waandishi na 
wachambuzi  wa michezo, 
hususani Mpira wa Miguu 
kutumia istilahi hizi na pia 
kuwasiliana na wataalamu 
wa BAKITA pindi wanapopata 
matatizo au kutaka ufafanuzi wa 
usahihi wa matumizi ya istilahi za 
michezo.
Hii ni kwa sababu kuwa BAKITA 

pia, lina wajibu wa kushirikiana 
na mashirika, asasi na watu 
binafsi, kufuatilia, kushauri na 
kusimamia shughuli zinazolenga 
kukuza Kiswahili. 
Mpira wa Miguu na Michezo 

kwa ujumla, ni moja ya nyanja 
ambazo zinaendeleza matumizi 
ya lugha ya Kiswahili kitaifa na 
kimataifa.
Tujivunie Kiswahili!
Mwandishi wa makala haya 

ni Mhariri Mkuu wa Baraza 
la Kiswahili la Taifa (BAKITA). 
Mawasiliano yake ni 0713 – 616 
421.Mtangazaji wa TBC FM, Nazareth Upete

Watangazaji wa Azam TV, Gharib Mzinga (kulia) na  James Samwel 
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Kona ya Urembo
Mwonekano na urembo kwa Bi. harusi

Na Hidaya Machupa 

MWONEKANO wa bi 
harusi katika urembo 
na mitindo ambao 
mara nyingi huangazia 

mit indo mipya ya mavazi , 
mapambo ya uso, nywele, na 
mwenendo wa jumla katika harusi. 
B i .  h a r u s i  w an a t a f u t a 

mwonekano unaojumuisha uzuri 
wa kisasa na wa kitamaduni. 
Hapa kuna baadhi ya mwelekeo 
unaojadiliwa katika makala bora za 
urembo na mitindo ya bi harusi.
Mavazi ya Bi. harusi yanaendelea 

kuwa ya kifahari, yakijumuisha 
vitambaa vya hariri, lace, na satin. 
Wabunifu wengi wanachanganya 
vipengele vya kisasa na vya 
kihistoria, kama vile mabega yaliyo 
wazi mitindo ya mavazi ya miaka ya 
1920, au mavazi yenye mikia mrefu. 
Kuna mwelekeo unaozidi kuwa 

maarufu wa mavazi yenye miundo 
rahisi, bila mapambo mengi, lakini 
yenye mvuto wa hali ya juu. Haya 
mavazi mara nyingi huja na ufundi 
mzuri na vipande vidogo vya 
mapambo vinavyoongeza uzuri wa 
asili.
Bi. harusi wengi wanapendelea 

mapambo mepesi yanayoakisi uzuri 
wa asili, yakilenga kutoa ngozi yenye 
mng’ao na afya. Rangi za waridi, 
‘peach’, na ‘nude’ ni maarufu kwa 
midomo, huku macho yakipambwa 
kwa vivuli vya dhahabu au shaba.
Mapambo ya kuifanya ngozi 

ionekane yenye kung’aa yamekuwa 
maarufu sana. Wataalam wa 
urembo wanatumia ‘seramu’ 
zenye unyevu, viangazaji  na poda 
zinazofanya ngozi ing’ae kwa 
namna ya asili.
Mitindo ya nywele yenye 

mwonekano wa asili, kama vile 
nywele zilizolegezwa na mawimbi 
ya asili au zilizokusanywa nusu juu 
na nusu chini, imekuwa maarufu 
sana.
Bi.harusi wengi wanarejea 

mitindo ya nywele ya miaka ya 
zamani kama vile vibanio vya maua, 
vibanio vya lulu, au headpieces 
za vintage ili kuongeza uzuri wa 
kihistoria kwenye harusi zao.
Vifuniko vya nywele, kama vile 

veils fupi na ndefu, zimeendelea 
k u w a  m a a r u f u ,  z i k i w a 
zimechaguliwa kulingana na urefu 
wa mavazi. Veils ndefu zinazofikia 
chini zimekuwa zikivutia zaidi 
kwa bi harusi wanaopendelea 
mwonekano wa kifalme.
Lulu, dhahabu, na maua ya 

bandia vinatumika kama pambo 
la nywele kuongeza uzuri wa 
mwonekano wa bi harusi, hasa 
kwa wale wanaopendelea kuacha 
nywele huru au kufanya mitindo ya 
up-do.
Wengi wanapendelea kuonyesha 

urithi na tamaduni zao kupitia 
mavazi ya harusi ya kitamaduni, 
kama vile vazi la ‘saree’ kwa Wahindi 
au kanzu kwa wapwani, huku 
yakichanganywa na vipengele vya 
kisasa kama vile rangi za kupendeza 
na mapambo ya kifahari.

HINA NA MITINDO YA MAPAMBO 
YA KAWAIDA
Bi. harusi wa asili ya Kiarabu, Hindi, 

na Afrika wanaendelea na mila ya 
kutumia hina yenye michoro mizuri 
ya kiasili mikononi na miguuni.
Jamii mara nyingi ina maoni yenye 

nguvu kuhusu mwonekano wa Bi. 
harusi kwa sababu harusi ni tukio la 
kijamii linalobeba umuhimu mkubwa 
katika tamaduni nyingi. 

KUUTATHMINI MWONEKANO WA 
BI HARUSI
Uzuri wa kitamaduni, desturi 

sambamba na kuheshimu mila katika 
tamaduni nyingi, mwonekano wa Bi. 
harusi unahusiana moja kwa moja na 
mila na desturi. 
Watu wanatarajia Bi. harusi avae 

mavazi yanayozingatia tamaduni 
za eneo hilo, kama vile vazi la ‘saree’ 
kwa Wahindi, kanzu na joho kwa 
wapwani, au gauni la harusi la jadi 
kwa Wazungu. 
Mwonekano unaojumuisha mavazi 

ya kitamaduni unachukuliwa kama 
njia ya kuheshimu urithi wa familia 
na jamii.

RANGI ZA KIPEKEE
Rangi pia ina maana kubwa. Kwa 

mfano, nyeupe ni maarufu kwa bi 
harusi wa Kimagharibi kuashiria 
usafi, wakati rangi kama nyekundu 
au dhahabu ni za kawaida kwa harusi 
za Wahindi au za Kiarabu, zikiwa 
zinaashiria furaha na ustawi. 
Jamii inaweza kutoa maoni mazuri 

au ya kushutumu kulingana na 
uchaguzi wa rangi ya vazi la Bi. harusi.

SAUTI ZA KISASA KUHUSU 
MWONEKANO
Katika miaka ya hivi karibuni, jamii 

imeanza pia kusisitiza umuhimu 
wa Bi. harusi kuhifadhi urembo wa 
asili badala ya kutumia mapambo ya 
kupita kiasi. 
Kuna sauti  zinazowakilisha 

mwelekeo wa “clean beauty” ambapo 
bi harusi anashauriwa kuepuka 
vipodozi vikubwa ili kujitokeza kwa 
uzuri. 
Inashauriwa Bi. harusi asizidiwe 

vazi na msimamizi wake kwa sababu 
harusi ni siku maalum kwa bi 
harusi, na anatarajiwa kuwa kitovu 
cha macho ya wageni. Kwa hivyo, 
mavazi ya bi harusi yanatakiwa kuwa 
ya kipekee, yenye mvuto zaidi na 
kuonyesha hadhi yake katika tukio 
hilo. 
Bi. harusi anatarajiwa kuwa katikati 

ya tukio hilo. Vazi lake linapaswa kuwa 
na uzito wa kipekee ili kumtofautisha 
na watu wengine, hasa msimamizi 
wake. Ikiwa msimamizi atazidi kwa 
urembo au uzuri wa mavazi, anaweza 
kuondoa usikivu unaostahili kwenda 
kwa bi harusi.
Kwa hiyo, ushauri huu unalenga 

kuhakikisha kwamba Bi. harusi 
anapata heshima inayostahili katika 
tukio lake maalum, na msimamizi 
wake anashirikiana kwa njia nzuri 
katika kuifanya siku hiyo kuwa ya 
kipekee bila kuleta ushindani wa 
kimwonekano.
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Uelekeo
Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Kamati 
ya Waamuzi ya TFF, Nasoro 
Hamdun i  ame s ema 
changamoto za maamuzi 
yaliyotokea katika mechi 
ya watani wa jadi Simba 
na Yanga wameyaona na 
wanasubiri vyombo vya 
maamuzi vitakavyoamua.
Akiongea kupitia Kituo 

kimoja cha Redio, Hamduni 
mwamuzi  wa zamani 
wa kimataifa amesema 

Hamduni: Tumeziona changamoto za dabi

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Bakari Shime amekabidhiwa 
mikoba ya timu ya taifa, Taifa Stars, 
kitachopambana na Sudan kwenye mechi 
mbili za kusaka tiketi ya michuano ya 
Kombe la Mataifa ya Afrika kwa wachezaji 
wanaocheza Afrika na bila kusita kocha 
huyo amemrejesha kipa, Aishi Manura 
‘Tanzania One’ kikosini.
Wachezaji wengine waliotwa kwenye 

kikosi hicho ni pamoja na Isaya Kasanga 
kutoka TFF Academy, Anthony Mpemba 
(Azam FC), Paschal Msindo (Azam FC), 
David Braison (JKT Tanzania), Nickson 
Mosha (KMC), Lameck Lawi (Coastal 
Union), Adbulrahim Bausi (JKT Tanzania) 
na Vedastus Masinde (TMA FC).
Kocha Shime pia amewaita Ibrahim 

Ame toka Mashujaa FC, Hiija Shamte 
(Kagera Sugar), Adolf Mtasigwa (Azam FC), 
Abdulkarim Kiswanya Azam FC), Charles 
Semfuko (Coastal Union), Shekhan Hamis 
(Yanga), Ahmed Pipino (Magnet FC) na 
Sabri Kondo (KVZ).
Pia wamo Salumu Ramadhan KenGold), 

Ismail Kader JKT Tanzania), Bakari Msimu 
Coastal Union), William Edgar (Fountain 
Gate FC), Seleman Mwalimu (Fountain 
Gate FC). Valentino Mashaka (Simba) na 
Cyprian Ngushi wa Mashujaa FC.

Manura arejeshwa 
Taifa Stars, 

kocha ni Shime

kuwa, yeye na Kamati yake 
walipanga waamuzi hao 
kuchezesha mechi hiyo na 
yaliyotokea wameyaona 
na wanasubiri mamlaka 
zinazohusika kutoa taarifa.
“Changamoto  z i po, 

wachezaji wana changamoto, 
waamuzi wana changamoto, 
s i s i  v i o n g o z i  t u n a 
changamoto na hata nyie 
vyombo vya habari mna 
changamoto; hivyo tuache 
kuendeleza  taharuki ,” 
amenena Hamduni.

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kushindwa kufanya 
vizuri katika mechi mbili zilizopita, 
hatimaye Simba imekwenda 
kuzindukia Mbeya kufuatia 
kuichapa Prisons bao 1-0.
Simba ilianza kusaka ushindi 

mapema kipindi cha kwanza na 
juhudi zao zilizaa matunda dakika 
tano ya mchezo lililowekwa kimiani 
na beki wao, Che Malone Ponda.
Goli hilo lilikuwa kosa la kipa wa 

Prisons, Mussa Mbisa aliyeshindwa 
kuudhibiti vema mpira wa adhabu 
uliopigwa na Kibu Denis na Malone 
akafunga bao rahisi kabisa.
Baada ya hapo mpira ulichezwa 

zaidi eneo la katikati ya uwanja, 
huku kukiwa na mashambulizi 
machach yule.
 yaliyofika kwenye milango ya 

timu zote mbili.
K ip indi  cha  p i l i  Simba 

walirudi na moto mkubwa lakini 
walishindwa kuzitumia vema 

Simba yazindukia kwa Prisons
nafasi mbili waliotengeneza 
ndani ya dakika tano za mwanzo 
za kipindi hicho.
Dakika ya 56 Simba ilifanya 

shambulizi zuri kwa kiungo 
Fabrice Ngoma kupiga pasi ndefu 
kwa Kapombe ambaye naye 
alipiga krosi murua, lakini Leonel 
Ateba alishindwa kufunga bao.
Dakika moja baadaye Ateba 

alishindwa tena kutumia vema 
pasi ndefu ya Ngoma.
Dakika ya 60 kipa wa Simba, 

Moussa Camara aliumia baada ya 
jitihada kubwa aliyoifanya kuokoa 
shambulizi kali la Tanzania 
Prisons.
Kipa Mbisa aliiokoa Prisons 

kufungwa bao la pili baada ya 
kupangua vizuri kichwa cha 
Steven Mukwala aliyeunganisha 
mpira wa adhabu uliopigwa 
Joshua Mutale.
Hadi mwamuzi Amina Kiando 

anapuliza filimbi ya mwisho, 
Simba 1, Prisons 0.

Yanga imeshindikana 

wachezaji wengi nyuma 'low brock'.
Mashambulizi hayo mfululizo ya 

Yanga hatimaye yaliwashinda JKT 
na dakika ya 22 wakakubali yaishe 
baada ya Pacome Zouazoa kuifungia 
timu yake bao la utangulizi kufuatia 
pande maridhawa la Clatous 
Chama.

Baada ya kupata bao hilo, 
Yanga ilipunguza kasi yake ya 
mashambulizi na kufanya mpira 
kuchezwa katikati ya uwanja.

Dakika ya 39 ya mchezo kipa 
wa JKT Tanzania, Denis Richard 
alipigwa kadi nyekundu ya kujitakia 
baada ya kudaka mpira nje ya eneo 
la mita 18.

Adhabu hiyo aliyosababisha kipa 
Denis ilitumiwa vizuri na Yanga 
kujiandikia bao la pili kupitia Chama 
dakika ya 42.

Kama ilivyokuwa kipindi cha 
kwanza, Yanga ilianza kipindi cha 
pili kwa kasi na mashambulizi 
mfululizo kwenye lango la JKT lakini 
hawakufanikiwa kupata bao la 
mapema kwenye kipindi hiki.

Mudathiri Yahya Abasi aliyeingia 
kipindi cha pili nusura aipatie Yanga 
bao la tatu dakika ya 59 lakini shuti 
lake la mbali lilipanguliwa na kipa 
Omari Gonzo na kuwa kona tasa.

JKT pamoja na kuwa pungufu 
kuna nyakati katika kipindi hiki cha 
pili walikuwa wanacheza soka safi 
na nusura dakika ya 77 wapate goli 
kama si papara za mshambuliaji 
wao Mohamed Bakari kushindwa 
kufunga akiwa yeye na kipa wa 
Yanga, Djigui Diarra.

  Yajipigia kila anayekatiza mbele yao

Na Mwandishi Wetu

M
ABINGWA watetezi 
wa Ligi Kuu ya NBC, 
Yanga wamejipatia 
ushindi wa sita katika 

mechi sita mfululizo baada ya 
kuibamiza JKT Tanzania bao 2-0.

Kwa ushindi huo, Yanga 
wamejikusanyia alama 18, 
magoli 11 ya kufunga huku 
hawajaruhusu wavu wao 
kutikiswa hadi sasa.

Ya n g a  k a m a  k a w a i d a 
walianza kipindi cha kwanza 
kwa kuelekezwa mashambulizi 

mfululizo kwenye lango la JKT 
Tanzania, lakini walikutana na 
ukuta wa wachezaji wengi wa 
wapinzani wao.

JKT walianza  walianza kwa 
kuwaheshimu Yanga, kwa 
kuwaacha wacheze mpira huku 
wao wakijilinda kwa kujaza 


