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Samia jabali la uchumi
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Pata makala na chambuzi za uchumi zilizoandikwa na waandishi mahiriNdani

TASAF inavyoinua hali ya 
maisha ya Watanzania 
wenye hali duni

Sekta ya bima na ukuaji 
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Na John Ngunge

KATIKA siku za hivi karibuni, 
kumekuwa na maneno mengi 
kutoka kwa watu wa rika 
na aina tofauti za kimaisha, 

wakilalamikia ukali wa maisha.
Kwa madai yao, ukali au ugumu wa 

maisha unatokana na Watanzania wengi 
kukosa fedha za kukidhi manunuzi ya 
mahitaji muhimu hasa ya kijamii kama 
vile ya chakula, ujenzi wa nyumba za 
kuishi, tiba, usafiri na kadha wa kadha.

 WANASIASA KUFANYA MTAJI
Kuna wanaotumia mitandao ya 

kijamii kujadili hapa na pale, madai 
ambayo baadaye yamedakwa na baadhi 
ya viongozi wa asasi zisizo za kiraia na 
kisha vyama vya siasa vya upinzani na 
kuyafanya kuwa mtaji wao wa kisiasa!
Wanasiasa wamebeba madai hayo 

na kuanza ‘kulia’ nayo mitaani katika 
maandamano yao huku wakitumia pia 
mambo ambayo yalikuwa yakijitokeza 
kutokana na matatizo ya hali ya hewa 
kama vile kupanda kwa bei ya sukari 
miezi michache iliyopita, tatizo ambalo 
serikali ilikuwa ikilishughulikia vyema 
kabisa.

 LAWAMA BILA UTAFITI
Tukashuhudia serikali ikinyooshewa 

kidole kwa madai kwamba inahusika na 
hali hiyo, shutuma ambazo zinatajwa 
kiholela bila  kufanyiwa kwanza 
uchunguzi wala utafiti. Lakini wanaotoa 
shutuma kwa serikali, hawaelezi pia 
mikakati mbalimbali mizuri ambayo 
serikali inapambana kuifanikisha ili 
kunyanyua hali za maisha ya wananchi, 
tena kuanzia shuleni.
Kuonesha lawama bila uchunguzi kwa 

mfano, walioilaumu serikali kwenye 
kupanda kwa bei ya sukari mwanzoni 
mwa mwaka huu hawakuzingatia 
kwamba hali ile ilitokana na mvua nyingi 
za El-Nino zilizoathiri uzalishaji wa 
miwa, hali iliyosababisha viwanda vya 
ndani kusitisha uzalishaji kwa muda na 

hivyo kusababisha upungufu mkubwa 
wa upatikanaji wa sukari sokoni. 
Pili, licha ya serikali kutoa vibali 

vya kuagiza sukari kutoka nje, baadhi 
ya wazalishaji walishindwa kuagiza 
kiwango cha kutosha, hali iliyochangia 
kuendelea kwa uhaba wa sukari sokoni 
na kusababisha bei kupanda zaidi. Aidha, 
gharama za usafiri na changamoto za 
usambazaji pia ziliongeza mzigo wa bei 
kwa watumiaji.
Serikali ikaendelea kuchukua hatua 

kwa kuruhusu uingizaji wa sukari zaidi 
kutoka nje hadi pale hali ilipotulia.
Hapo serikali ilikuwa inahusika vipi 

na kupanda kwa bei ya sukari hadi wale 
wapenda maandamano kubebea bango 
bei ya sukari?
Tukirudi kwenye lawama dhidi ya 

serikali kuhusu maisha magumu, 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema) katika maandamano 
waliyofanya maeneo mbalimbali 
nchini walikuwa wakiitaka serikali 
ipeleke bungeni mpango wa kukwamua 
wananchi na hali ngumu ya maisha.
Chini ya mpango huo walitaka bei ya 

bidhaa muhimu ishushwe (ikiwemo 
sukari) au kuweka ruzuku katika baadhi 
ya bidhaa.
Lak in i  wakawa hawawaambi i 

wananchikwamba serikali imeshashusha 
tozo kibao na kuweka ruzuku kwenye 
bidhaa muhimu kama petroli, ikaweka 
ruzuku kwenye mbolea na kuondoa 
tozo kibao kwenye sekta ya kilimo kama 
makala hii inavyoendelea kujadili kwa 
kina.
Wakawa pia wamejitoa ufahamu 

kwamba mahitaji ya nchi ni mengi, 
kuweka ruzuku kwenye kila bidhaa na 
kuondoa tozo unavuruga bajeti na hivyo 
kuna mambo hayatakwenda kwa sababu 
nakisi ya bajeti itakuwa kubwa na nchi 
inapolazimika kukopa ili kufidia nakisi 
ya bajeti, hao hao jamaa wanapiga tena 
kelele na kuhoji kwa nini nchi inakopa!
Ndio maana nimeona tukumbushane 

kwamba mambo hayo wakati mwingine 
hayahitaji hasira bali utulivu wa mawazo 
na nguvu ya hoja.

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania inasema kuwa bila kuathiri 
sheria za nchi, kila mtu yuko huru kutoa 
maoni yoyote na kutoa nje mawazo yake.
Wanazuoni pia kwa upande wao 

wanaosema bila utafiti mtu hana haki 
ya kuzungumza (no research, no right to 
speak). Kwa tafsiri ya kawaida ya mtaani 
ni kwamba usipokuwa na hoja zilizoenda 
shule, mazungumzo yako yanakosa 
ushawishi.
Katika akaunti ya mtandao wa 

kijamii wa X, Richard Mabala anapigilia 
msumari msemo huo kwa kuongeza, 
‘no investigation, no right to judge.’ Kwa 
tafsiri yangu isiyo rasmi ni kwamba bila 
uchunguzi, hakuna haki kuhukumu.

 HATUA ZA SERIKALI
Sasa ni hivi! Tangu Rais Dk. Samia 

Suluhu Hassan aingie madarakani Machi 
2021, taarifa zinaonesha kuwa serikali 
anayoiongoza imechukua hatua za muda 
mfupi na muda mrefu katika kupambana 
na ukali wa maisha kwa wananchi.
Wengi hawakuziba masikio yao pamba 

pale Rais Dk. Samia alipoamua kuchukua 
hatua za muda mfupi kutoa ruzuku 
ya shilingi bilioni 100 kwenye mafuta 
hadi pale hali ya bei ya mafuta duniani 
itakaporejea katika hali ya kawaida. 
Tamko lake alilitoa Juni 2022 akiwa 
mkoani Kagera.
Pia tulisikia Septemba 2022, Rais Dk. 

Samia akiidhinisha shilingi bilioni 150 
kutumika kwa ajili ya ruzuku ya mbolea 
katika msimu wa 2022/23 ili kuwezesha 
upatikanaji wa bidhaa hiyo kwa wingi na 
kwa gharama nafuu.
Ruzuku hiyo ililenga kuongeza 

uzalishaji wa chakula nchini na hivyo 
kuwa na usalama wa chakula na kukidhi 
upatikanaji wa malighafi za viwanda vya 
ndani.
Waziri  Mkuu Kassim Majaliwa 

alilieleza Bunge jijini Dodoma, Septemba 
23, 2022 kwamba katika kipindi cha 
mwaka 2021/22, tathmini ya awali 
ya uzalishaji wa mazao ya chakula 
imeonesha kuwa uzalishaji wa mazao 
ya chakula umefikia tani milioni 17.4, 

Mikakati ya Samia kuondoa 
hali ngumu ya maisha

Toleo la Uchumi

ambapo kati yake uzalishaji wa mazao ya 
nafaka ni tani milioni 9.4 na mazao yasiyo ya 
nafaka ni tani milioni 7.9.
“Mahitaji yote ya chakula yanayojumuisha 

nafaka na yasiyo ya nafaka kwa mwaka 
2022/23 ni zaidi ya tani milioni 15 ambapo 
tani milioni 9.5 ni za mazao ya nafaka na tani 
milioni 5.5 ni mazao yasiyo ya nafaka.
“Kwa kulinganisha uzalishaji na mahitaji, 

nchi yetu ina kiwango cha utoshelevu wa 
chakula wa asilimia 115.
Alisema ili kuhakikisha hali ya chakula 

nchini inaendelea kuimarika, Serikali 
imeuwezesha Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 
Chakula (NFRA) kuhifadhi tani 147,142 na 
kuendelea kununua mazao ya chakula kwa 
ajili ya kuhifadhi.
Aidha kupitia kwa aliyekuwa Waziri wa 

Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu 
Kijaji (Sasa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muungano na Mazingira), Februari 
mwaka jana, alitoa vibali vya kuingiza nchini 
tani 90,000 za mchele ili kuwezesha wananchi 
wanunua zao hilo kwa bei inayohimilika.
Pia aliondoa baadhi ya kodi ili zao hilo 

liweze kuongezeka kwenye soko.
Wakati ulipotokea uhaba mkubwa wa sukari 

nchini mapema mwaka huu, Serikali ilitoa 
vibali vya kuagiza sukari kutoka nje ili kuondoa 
changamoto hiyo.
Tumeshuhudia pia Agosti mwaka huu, Rais 

Dk. Samia akizindua kiwanda cha Sukari cha 
Mkulazi kilichopo Kata ya Mbigiri, wilayani 
Kilosa, ambacho kina uwezo wa kuzalisha tani 
50,000 za sukari kwa mwaka huku mipango 
ikiendelea kusukwa kujenga kiwanda kingine 
cha sukari cha Mkulazi one.

TAARIFA YA HALI YA UCHUMI
Aidha katika rejea ya taarifa ya Hali 

ya Uchumi wa Taifa katika mwaka 2021 
inatuonesha kuwa Serikali ya Awamu ya Sita 
iliendeleza juhudi za kuboresha maendeleo ya 
watu kwa lengo la kuinua viwango vya maisha.
Kwa mujibu wa taarifa hiyo, maendeleo ya 

watu ni kipimo muhimu cha maendeleo na 
ustawi wa nchi kwa ujumla na huboreshwa 
kwa kuimarisha upatikanaji wa huduma 
muhimu ikiwemo maji, elimu na afya.
Aidha, taarifa inasema maendeleo ya 

watu huathiriwa na masuala mbalimbali 
ikijumuisha wastani wa idadi ya watu kwa 
kaya, uwiano wa utegemezi na rushwa.

 UJENZI WA UCHUMI JUMUISHI
Serikali ya Dk. Samia inaendelea kuweka 

msukumo katika kujenga uchumi jumuishi 
wa viwanda wenye lengo la kuongeza fursa za 
ajira na kupunguza umaskini.

Inaendelea uk. 3
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Mikakati ya Samia kuondoa hali ngumu ya maisha
Kuhusu hali ya umaskini na maendeleo 

ya watu, Serikali kupitia Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka
Mitano (2021/22 - 2025/26) - FYDP III, 

iliendelea kutekeleza sera na mikakati 
mbalimbali inayolenga kuongeza kasi ya 
utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2025.
Mpango huo unalenga kupunguza 

uwiano wa idadi ya watu wanaoishi chini 
ya mstari wa umaskini wa chakula kutoka 
asilimia 8.0 mwaka 2018 hadi asilimia 5.8 
mwaka 2025/26.
Taarifa hiyo inaonesha uwiano huo kwa 

upande wa vijijini unatarajiwa kupungua 
kutoka asilimia 9.7 mwaka 2018 hadi 
asilimia 8.0 mwaka 2025/26 na upande wa 
mijini kutoka asilimia 4.4 mwaka 2018 hadi 
asilimia 3.1 mwaka 2025/26.
Aidha inasema umaskini wa chakula 

kwa ujumla ulipungua kwa asilimia 1.7 na 
kufikia asilimia 8.0 mwaka 2021 kutoka 
asilimia 9.7 mwaka 2012.
Inasema kupungua kwa viwango vya 

umaskini kulitokana na jitihada mbalimbali 
za Serikali ikiwemo kuendelea kuziwezesha 
kaya maskini kupitia Mpango wa Kunusuru 
Kaya Maskini – TASAF pamoja na kuimarika 
kwa sekta ya kilimo inayotegemewa na 
wananchi wengi wa kipato cha chini.

 HATUA ZAIDI
Pia, hotuba ya Waziri wa Nchi Ofisi ya 

Rais, Mipango na Uwekezaji, Profesa Kitila 
Mkumbo, aliyowasilisha bungeni wakati 
akielekeza hali ya uchumi kwa mwaka 
2024/25 kuhusu na mpango wa maendeleo 
wa Taifa, inabainisha hatua mbalimbali 
zilizochukuliwa na serikali kuhusu suala 
hilo.
Kwa mfano, Profesa Mkumbo anasema 

utekelezaji madhubuti wa sera za fedha na 
bajeti na kuanza kuimarika kwa upatikanaji 
wa mazao ya chakula katika masoko ya 
ndani na ya nchi jirani, kumepunguza 
mfumuko wa bei pamoja na mambo 
mengine.
Anabainisha kuwa kiwango cha ukuaji wa 

uchumi wa nchi zilizoendelea kilipungua 
na kufikia asilimia 1.6 mwaka 2023 

ikilinganishwa na asilimia 2.6 mwaka 2022.

 VITA YA URUSI NA UKRAINE
Anasema ongezeko dogo la kasi ya ukuaji 

wa uchumi wa mataifa yaliyoendelea la 
asilimia 1.6 mwaka 2023 hadi matarajio 
ya asilimia 1.7 mwaka 2024 na asilimia 1.8 
mwaka 2025 linachangiwa na madhara ya 
vita inayoendelea kati ya Urusi na Ukraine.
Madhara hayo kwa kiasi kikubwa 

anasema yameyumbisha siyo tu uchumi 
wa nchi za Ulaya bali hata uchumi wa dunia 
nzima.
Vita hiyo imechangia kuongezeka kwa 

gharama za maisha kulikosababishwa na 
mfumuko wa bei za nishati barani Ulaya na 
bei za vyakula katika soko la dunia.
Akifanya marejeo ya taarifa ya Shirika 

la Fedha la Kimataifa (IMF) ya Aprili 
mwaka huu, inaonesha kuwa kiwango cha 
ukuaji wa uchumi kwa upande wa nchi 
wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC), kilikuwa 
cha wastani wa asilimia 3.8 mwaka jana 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.9 
mwaka juzi.
Anasema kupungua kwa ukuaj i 

kulitokana na kuongezeka kwa mfumuko 
wa bei, kuongezeka kwa gharama za 
ukopaji katika masoko ya fedha ya 
kimataifa, kupungua kwa misaada na 
mikopo nafuu ya kibajeti, athari za 
mabadiliko ya tabianchi pamoja na athari 
za vita hiyo inayoendelea.
Aidha, anasema ukuaji wa uchumi kwa 

nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) ulikuwa wa wastani wa 
asilimia 4.4 mwaka jana ikilinganishwa na 
wastani wa asilimia 4.2 mwaka juzi.

 
MFUMUKO WA BEI

Sasa kwa hapa nyumbani, Profesa 
Mkumbo anasema,  mfumuko wa 
bei ulifikia asilimia 3.1 katika kipindi 
kilichoishia mwezi Aprili mwaka huu, 
ikilinganishwa na asilimia 4.3 katika kipindi 
kama hicho mwaka jana.
Anasema mfumuko wa bei ulifikia 

wastani wa asilimia 3.8 mwaka jana, 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.3 
mwaka juzi.
“Kiwango hiki ni cha chini ikilinganishwa 

na nchi wanachama wa EAC na kipo ndani 

ya malengo ya kati ya asilimia 3.0 hadi 7.0 
na vigezo vya mtangamano wa kiuchumi 
kikanda (EAC na SADC),” anasema.
Mwaka 2021,  Serikali  i l iendelea 

kuboresha hali za maisha ya watu 
wanaoishi katika umaskini uliokithiri 
kupitia programu mbalimbali ikiwemo 
Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini.
Mpango huo unatekelezwa kupitia 

maeneo matatu ambayo ni pamoja na 
kuhawilisha fedha kwa kaya maskini ili 
ziweze kukidhi matumizi ya kaya; kutoa 
ajira za muda kwa kaya za walengwa ili 
kuongeza kipato; na kuhamasisha uundaji 
wa vikundi vya kuweka akiba, kukopeshana 
na kuwekeza kwenye miradi ya uzalishaji 
mali kupitia vikundi hivyo.

 SERIKALI IMEJITAHIDI
Hayo, pamoja na mambo mengine mengi 

yanathibitisha kazi kubwa ambayo serikali 
imechukua katika kuwaondolea wananchi 
ukali wa maisha kwa muda mfupi na kwa 
muda mrefu. Kwa lugha nyingine, Rais 
Samia ameweka mikakati madhubuti 
ya kupunguza umaskini nchini kwa 
kuimarisha na kuboresha sekta muhimu 
za miundombinu na kilimo lakini pia sekta 
ambazo sikuzizungumzia kwa kina sana 
kama utalii, madini, nishati na viwanda bila 
kusahau kuvutia uwekezaji na kuboresha 
mazingira ya biashara. Pia sikuzungumzia 
mpango wa mikopo ya asilimia 10 
inayotolewa kwa vikundi vya wanawake, 
vijana na walemavu na halmashauri 
zetu mbazo lengo lake ni kupambana na 
umaskini.
Mkakati wa Rais Samia unajikita katika 

falsafa ya “R4” inayolenga mageuzi, 
ufanisi na kuimarisha taasisi za umma ili 
kuongeza ajira, kuongeza mapato ya taifa, 
na kuboresha hali ya maisha. Wananchi 
ni waelewa, huweza kuchambua chuya 
kwenye mchele.
Katika muktadha huo,  Rais  pia 

anaendelea kuboresha elimu ya ufundi ili 
vijana waweze kupata ujuzi unaohitajika 
katika soko la ajira.
Serikali inapanga kujenga vyuo vya 

ufundi katika kila wilaya na kuimarisha 
elimu ya ufundi badala ya kusisitiza tu 
elimu ya kitaaluma na hata mtaala mpya wa 
elimu unajelekeza kwenye elimu ya amali 

na ujasiriamali.
Rais pia anaboresha sana ushirikiano wa 

kimataifa.
Tanzania inaendelea kushirikiana na nchi 

kama China, Korea Kusini na nyiginezo ili 
kufadhili miradi mbalimbali na kuleta mitaji 
nchini na ujuzi, mambo ambayo yataimarisha 
uchumi na kupunguza gharama za biashara.
Pia, nchi inapokea mikopo yenye masharti 

nafuu ili kuimarisha miradi hii itakayosaidia 
kubadilisha maisha ya Watanzania ikiwemo 
kutengeneza ajira.

 WANANCHI KUPAMBANA NA 
UMASKINI

Wananchi wanapaswa pia kuchukua hatua 
kadhaa kupambana na umaskini na maisha 
magumu. Hapa nitataja njia kadhaa ambazo 
zinaweza kusaidia:
Mosi, ni kujielimisha na kuongeza ujuzi: 

Elimu ni moja ya silaha kubwa dhidi ya 
umaskini. Wananchi wanapaswa kuwekeza 
katika elimu, mafunzo ya ufundi stadi na 
kujifunza ujuzi mpya kama vile teknolojia, 
biashara, au kilimo cha kisasa ili kuimarisha 
kipato chao.
Mbili, ujasiriamali: Badala ya kutegemea 

ajira za serikali au sekta binafsi pekee, 
wananchi wanaweza kuanzisha biashara 
ndogondogo kama ufugaji, kilimo, ushonaji, 
biashara za rejareja, au huduma za mtandao. 
Ujasiriamali unatoa fursa ya kujitegemea 
kiuchumi.
Tatu, kushirikiana katika vikundi vya kijamii: 

Kuanzisha vikundi vya ushirika, vikoba, au 
SACCOS (Savings and Credit Cooperatives) 
kunaweza kusaidia watu kuwekeza pamoja, 
kupata mikopo ya bei nafuu, na kufanya miradi 
ya maendeleo.
Nne, kilimo cha kisasa na biashara ya 

chakula:
Wananchi wanapaswa kutumia mbinu za 

kilimo bora kama vile umwagiliaji, matumizi 
ya mbegu bora, na mbolea za kisasa ili 
kuongeza mavuno na kupata kipato zaidi. 
Pia, wanaweza kuwekeza katika usindikaji wa 
mazao na kuyauza kwa faida.
Tano, kubadilika kiakili na kuwa na ubunifu: 

Wananchi wanapaswa kuwa na mawazo ya 
kubadilika na kubuni njia mpya za kujikimu 
kimaisha. Wanaweza kutafuta njia mbadala 
za kupata kipato, kama vile kazi za mtandaoni 
au kufanya kazi katika sekta ambazo hazihitaji 
uwekezaji mkubwa.
Sita, kuweka akiba na uwekezaji: Ni muhimu 

kwa wananchi kujifunza kuweka akiba kidogo 
wanayopata na kuwekeza katika miradi 
midogo midogo inayoweza kuzaa matunda 
baadaye.
Saba, ushirikiano wa kijamii na misaada ya 

kimaendeleo: Jamii inaweza kushirikiana kwa 
kusaidiana na kutekeleza miradi ya kijamii 
kama vile ujenzi wa miundombinu ya kijamii 
na biashara ndogondogo ambazo zitasaidia 
watu wengi kupata kazi na kipato.
Nane, uzazi wa mpango: Baadhi ya 

nchi zilizoendelea kama Singapore, Korea 
Kusini na nyinginezo ambazo miaka ya 
1960 wakati tunapata uhuru tulikuwa na 
maendeleo karibu sawa, uzazi wa mpango 
pia umezisaidia sana kuzinanyua kiuchumi. 
Kuna nadharia zinaonesha kwamba bila kuwa 
na uzazi wa mpango, wategemezi watakuwa 
wanaongezeka kila kukicha kwenye familia, 
kila siku vitanda mahospitalini havitatosha 
hata mwongeze vipi na hata madawati na 
madarasa kila mwaka yataonekana hayatoshi!
Kwa hiyo kupambana na umaskini ni jitihada 

ya pamoja ambayo inahitaji uhamasishaji wa 
kila mtu binafsi, familia na jamii kwa ujumla.
Serikali inaweza kusaidia kwa kuweka 

mazingira wezeshi,  lakini  wananchi 
wanapaswa kuchukua hatua binafsi na za 
kijamii kuimarisha hali zao za kiuchumi. 
Hata vyama vya siasa vinavyolalamikia 
ugumu wa maisha, vinapaswa kuwaambia 
wananchi mambo ya kufanya wao wenyewe ili 
kujiletea maendeleo na namna ya kufikia hayo 
maendeleo.

Inatoka  uk. 2
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Na Hamid Yassin

JULAI 30, mwaka 2021, 
Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Dk. Samia 
Suluhu Hassan, ilipokea 

ndege yake ya kwanza aina ya 
Bombadier Dash 8-Q400.
Ndege hiyo ilikuwa ya tisa 

kufika nchini kati ya ndege 
zilizonunuliwa na Serikali kwa 
ajili ya kuimarisha sekta ya 
usafirishaji nchini.
Ndege nyingine nane zilifika 

nchini wakati wa Serikali ya 
Awamu yan Tano. Agosti 20 2024, 
yaani mwezi uliopita, Serikali ya 
Awamu ya Sita ilipokea ndege 
nyingine mpya aina ya Boeing 
B8787- Dreamliner ikiwa ni 
ndege ya 7 kununuliwa ndani 
ya awamu hii ya sita kati ya 15 
zilizonunuliwa tangu mwaka 
2016.
Ndege hii iliyopokelewa kule 

Zanzibar na Rais wa visiwa 
hivyo, Dk. Hussein Ali Mwinyi 
ina uwezo wa kubeba abiria 262, 
ina viti 22 vya daraja la biashara 
na viti 240 daraja la kawaida.
Pia ina uwezo wa kubeba 

mizigo kati ya tani 15 hadi 20 
kulingana na ujazo wa abiria 
na mizigo. Tumeambiwa bado 
ndege nyingine zinakuja!
Wakati huu Serikali ya awamu 

ya 6 ikiendeleza jitihada na kazi 
kubwa ya kuliimarisha Shirika 

Usafiri wa anga unavyoimarishwa 
nchini na umuhimu wake

Matumaini ya ATCL ‘kutoboa’  katika ukanda huu ni makubwa
letu la Ndege na sekta nzima ya 
anga, wengi wanahoji kwa nini 
Serikali iendelee kununua ndege?
Je, ununuzi huu wa ndege una 

faida gani kwa Taifa hasakiuchumi 
na maendeleo ya watu?
Mtiririko huu wa Awamu ya 

Sita kuendelea kuliimarisha 
shirika la ndege kwa kuendelea na 
ununuzi wa ndege ulioanza toka 
kipindi cha Awamu ya Tano kwa 
kufufua Shirika la Ndege la Taifa 
(ATCL) kutoka kuwa na ndege 
1 mpaka sasa kuwa na ndege 
zake 15 umekuwa na maswali na 
mijadala mingi sana mitaani hasa 
kwenye makundi mbalimbali 
ya Watanzania. Baadhi yao 
wanahoji kila mmoja kwa upande 
wake kuhusu maamuzi haya 
ya Serikali kuendelea kununua 
ndege na faida yake kwa nchi na 
maendeleo?
Upande mmoja ukikubaliana 

na kupongeza maamuzi ya 
Serikali kununua ndege hizi 
kama kichocheo kikubwa cha 
uchumi wa Taifa huku upande wa 
pili ukikosoa maamuzi hayo ya 
Serikali.
Hawa wa pili wanahoji kama 

kweli ndege ni hitaji muhimu 
la Mtanzania kwa sasa au kuna 
mahitajio mengine muhimu zaidi?
Je ,  ndege  inamsa id ia je 

Mtanzania wa kawaida wa Katavi 
ndani ndani huko tena wa kipato 
cha chini asiye na uhakika hata 

wa mlo mmoja? Ni Watanzania 
wangapi wanao uwezo wa kukidhi 
na kutumia usafiri wa ndege?
Sasa mjadala huu unatupeleka 

kujadili kwa undani sababu za 
msingi za kiuchumi za nchi yetu 
kuimarisha Shirika la ndege na 
kuendelea kununua ndege.

KWA NINI TANZANIA 
IIMARISHE USAFIRI WA ANGA
Tafakuri hii ni pana sana na 

tunaweza kuianza kwa kuangalia 
kidogo falsafa ya Baba wa uchumi 
wa ulimwengu, Adam Smith.
Mtaalamu na mbobezi huyu 

mkubwa wa uchumi wa Uingereza 
Adam Smith, anayechukuliwa 
kama baba wa mifumo yote 
ya kiuchumi na nadharia zake 
zote za ulimwenguni aliwahi 
kusema kwamba uchumi imara 
ni ule ‘Cycle Economic engaged 
Routine’ yaani uchumi ulioko 
kwenye mzunguko na unaoishi na 
kutegemea maeneo mengi.
Unapotaka kujenga uchumi 

imara na vita yenyewe ya 
kusukuma uchumi uende mbele 
ni lazima uwe na nyenzo nyingi za 
kukufikisha na kukupeleka mbele.
Nyakati hizi ambazo Tanzania 

inahaha kutekeleza azma yake 
ya kujenga Taifa imara la uchumi 
wa kati, inahitaji sana ndege kwa 
sababu zifuatazo:-

KUUNGANISHA DUNIA

U s a f i r i  w a  n d e g e 
unawawezesha watu kutoka 
mataifa na mabara mbalimbali 
kuwasiliana kwa urahisi. Hii 
inaboresha mahusiano ya 
kidiplomasia, biashara, na 
utamaduni, na pia kurahisisha 
safari za kibinafsi kama vile 
kutembelea familia na marafiki.
Katika masuala ya diplomasia 

na ushirikiano wa kimataifa, 
usafiri wa anga unachangia sana 
katika kuimarisha uhusiano 
wa kidiplomasia kati ya nchi 
mbalimbali. Pia unawezesha 
mikutano ya kimataifa na 
matukio mengine muhimu 
kufanyika kwa urahisi kwa 
kurahisisha usafiri wa viongozi 
na washiriki wa kimataifa.
Ununuzi  wa  ndege  na 

uboreshaji wa sekta nzima ya 
anga unalichangamsha Taifa, 
kuharakisha shughuli za watu na 
uchumi.
Taifa ambalo halina usafiri wa 

anga imara haliwezi kuendelea 
na mara zote shughuli za watu na 
uchumi zitakwenda taratibu sana 
na kulala.
Leo kupit ia  ndege hizi 

mfanyabiashara wa Dar anaweza 
kusafiri kwenda Mwanza na 
kurudi ndani ya siku moja kuliko 
kupoteza muda wa siku nzima 
kusafiri kwa gari. Unaweza 

Ndege nyingine 
nane zilifika 

nchini wakati 
wa Serikali ya 

Awamu yan 
Tano. Agosti 

20 2024, yaani 
mwezi uliopita, 

Serikali ya 
Awamu ya 

Sita ilipokea 
ndege nyingine 
mpya aina ya 

Boeing B8787- 
Dreamliner 

ikiwa ni ndege 
ya 7 kununuliwa 
ndani ya awamu 
hii ya sita kati ya 
15 zilizonunuliwa 

tangu mwaka 
2016.

Inaendelea uk.  5

Bombadier Dash 8-Q400
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kutoka Dar ukaenda Kigoma kikazi na 
jioni yake ukarudi. Mzigo unaweza kutoka 
Dar asubuhi na ndani ya saa ukafika 
Dodoma, Tanga au Mtwara.
Katika ujenzi wa uchumi na dunia hii 

ya utandawazi muda ni kila kitu. Bila 
usafiri imara wa ndege nchi inadumaa na 
hakuna jambo linaweza kwenda katika 
nchi. Ni kupitia usafiri huu wa ndege 
ambao ni wa haraka na unaobeba watu 
wengi unaolifanya Taifa kuwa ‘bize’ na 
shughuli za kiuchumi na za watu wake 
kiurahisi zaidi na salama.
Kimsingi, usafiri wa anga ni njia ya 

haraka zaidi ya kusafiri umbali mrefu. 
Mashirika ya ndege yanasaidia kusafirisha 
abiria kwa muda mfupi, ambayo ni 
muhimu hasa kwa safari za kibiashara na 
za dharura.

KUKUZA UTALII
Tanzania inatajwa kuwa nchi 

mojawapo iliyobarikiwa kila aina ya 
vivutio vya utalii hapa duniani. Tanzania 
inatajwa kuwa namba mbili duniani kwa 
wingi wa vivutio vya utalii baada ya Brazil.
Nchi hii imebarikiwa kila aina ya 

kivutio cha kumvutia Mtalii kuja kuanzia 
mbuga, bahari, mito, maziwa, mabonde, 
visiwa, hifadhi, milima, mapango ya 
kale, makumbusho ya kale na vingine 
kedekede.
Kwa namna nchi hii ilivyobarikiwa 

na vivutio vingi vya utalii, njia pekee ya 
kukuza utalii wake na kushawishi Watalii 
wengi kuja ni kupitia ndege. Kwa lugha 
nyingine ushawishi wa utalii unaanzia 
kwenye uhakika na urahisi wa usafiri.
Mfano,  ukiwa na ndege zako 

mwenyewe ni rahisi kumtoa mtalii moja 
kwa moja kutoka New York, Marekani au 
Brussels, Ubelgiji kuja hapa kwa ndege 

Toleo la Uchumi

Usafiri wa anga unavyoimarishwa 
nchini na umuhimu wake

ndege.
Kwa hiyo ununuzi huu wa 

ndege utatusaidia sana nchi yetu 
kuboresha utalii kwa kupokea 
watalii wengi kwa kutumia 
ndege zetu.

KUKUZA UCHUMI, MASOKO
Sekta ya usafiri wa anga 

husaidia katika kukuza uchumi 
wa nchi kwa kurahisisha 
biashara za kimataifa na 
usafirishaji wa bidhaa ikiwa ni 
pamoja na kuiunganisha nchi 
na masoko ya ndani na ya nje, 
na hivyo kuwezesha ukuaji wa 
biashara na uwekezaji wa kigeni.
N d e g e  z i n a e n d e l e a 

k u t uweze sh a  k u f ungua 
masoko ya bidhaa za ndani 
zinazoharibika haraka kwenye 
masoko ya kimataifa.
Tanzania  kwa sasa  n i 

mzalishaji mkubwa wa bidhaa 
laini na zinazoharibika haraka 
kama matunda (yakiwemo 
maparachichi), mbogamboga, 
maua, nyama na samaki na 
zinategemea sana kuuza bidhaa 
hizi nje ya nchi.
Mwaka 2019 tuliuza bidhaa 

hizi kwa zaidi ya Dola za 
Marekani milioni 700 na mpaka 
2025 kutokana na uzalishaji 
mkubwa wa bidhaa hizi 
tunatarajia kuuza bidhaa zenye 
thamani ya Dola za Marekani 
bilioni 2.
Bidhaa hizi zinazoharibika 

ha raka ,  n j i a  sah ih i  ya 
kuhakikisha biashara hi i 
inakuwa himilivu na endelevu 
ni kuwa ndege zako mwenyewe, 
hususani ndege za mizigo.
Leo hii Tanzania kupitia ndege 

hizi imeshaanza kusafirisha 
nyama, mbogamboga na maua 
kwenda nje ya nchi na azma yetu 
ya kuuza bidhaa zenye thamani 
ya Dola za Marekani bilioni 2 
ifikapo mwakani 2025 huenda 
ikatimia.

KUKUZA SEKTA NYINGINE
Sekta ya anga inasaidia 

sana kukuza sekta nyingine 
nyingi za kiuchumi na kujenga 
unyumbulifu wa uchumi wa 
nchi, yaani ‘Diversification of 
economy’ unaotegemea sekta 
nyingi.
Ukinunua ndege tayar i 

umekuza sekta ya biashara, 
uwekezaji, utalii, ajira na kujenga 
uchumi imara unaotegemea 
katika sekta nyingi (Diversified 
economy) kwa hiyo badala ya 
kutegemea sekta moja kama 
kilimo, ndege zinakuhakikishia 
ukuaji wa sekta nyingine 
kwa haraka na ukubwa hivyo 
kujenga uchumi imara wa nchi 
usiojifunga katika sekta moja 
na badala yake hata sekta fulani 
ikiyumba bado sekta nyingine 
zinaimarisha uchumi wako. 
Hakuna mwekezaji anayeweza 
kuja kwako kutalii kama hauko 
imara kwenye sekta ya anga. 
Mwekezaji kabla ya kuchagua 
nchi kuwekeza anaangalia 
urahisi wa usafiri ili kurahisisha 
shughuli zake.
Sasa kwa Taifa kama letu 

ambalo lina fursa nyingi sana 
za uwekezaji, biashara, kwenye 
madini, ardhi, gesi na mengine, 
njia pekee ya kuinua sekta hizi 
ni kuimarisha sekta nzima ya 
usafiri wa anga ili kuwavutia 

Inatoka  uk.  4

Inaendelea uk. 6

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwa na Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, Rais wa Zanzibar,  Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Profesa Makame Mbarawa na viongozi wengine wakati akikata 
utepe kuzindua ndege mpya ya mizigo Boeing 767-300F ya Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL) kwenye hafla fupi iliyofanyika 

katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam Juni 3, 2023.

Rais  Dk. Samia akiwa amekaa kwenye chumba cha marubani ya ndege mpya 
ya mizigo  Boeing 767-300F ya ATCL baada ya kuizindua katika Uwanja wa 

Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam.

zako bila kutumia za nchi nyingine ambazo 
nazo zina vivutio pia.
Ni hivi, mfano Mtalii anayetoka Marekani 

na anataka kuja kutalii Tanzania lakini 
akabebwa kwa ndege ya Kenya (KQ) kwa 
vyovyote vile Kenya itamshawishi atalii pale 
pale kwa kumuonesha Turkana, Milima 
Meru ama Mombasa na moja kwa moja 
nchi yetu itamkosa yule mtalii, mapato 
yake na hata kama atakuwa na marafiki wa 
kutalii wote wataishia Kenya!
Kwa hiyo ukiwa na ndege zako 

mwenyewe utaweza kuwaleta watalii na 
zaidi kutangaza utalii wako kwa ndege zako 

kupitia mpaka TV zilizo ndani ya ndege 
hizo na hakuna mtalii ‘atakayechoropoka’ 
kwenda kwingine.
Hata ukiangalia mataifa ya Afrika kama 

Morocco, Afrika Kusini, Misri, Mauritius, 
Kenya na Sychelles ambayo hupokea watalii 
wengi zaidi licha ya kwamba tumewapita 
kwa vivutio vingi, hutumia zaidi ndege 
zake kuboresha utalii na kushawishi Watalii 
wengi zaidi. Kile kile kipindi tulichokuwa 
hatuna ndege za kutosha kilichangia sana 
kutufikisha hapa na sasa ndio tunaendelea 
‘kujitafuta’. Huwezi kujitafuta kama mahala 
pa kuanzia kwa maana ya kutokuwa na 
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Na Mwandishi Wetu

T
ANGU Rais Samia 
S u l u h u  Ha s s a n 
alipoingia madarakani 
mwezi Machi 2021, 
Tanzania imepitia 

kipindi kizuri cha ukuaji wa 
uchumi kupitia utekelezaji wa 
miradi mbalimbali na mabadiliko 
ya sera za kiuchumi, kijamii, na 
kiutawala. Ikuimbukwe kwamba 
wakati akiingia madarakani, 
Tanzania na dunia kwa ujumla 
ilikuwa inapitia hatua ngumu 
ya kiuchumi kufuatia janga la 
ugonjwa korona (Uviko -19) 
lililoikumba dunia na kufuatiwa 
na vuita vya Urusi na Ukraie 
ambavyo pia viliteteresha uchumi 
wa dunia na kusababisha vitu 
kama ptroli kupanda, baadhi ya 
vyakula kama ngano na pembejeo 
za kilimo.

MIRADI YA KIMKAKATI NA 
MIUNDOMBINU

Rais Samia ameendeleza miradi 
mikubwa ya miundombinu 
iliyokuwa imeanza awali, lakini 
pia ameanzisha miradi mipya 
muhimu. Baadhi ya miradi hiyo ni:
Mosi ni mradi wa Reli ya 

Kisasa (SGR): Ujenzi wa reli ya 
SGR unaendelea na unatarajiwa 
kuimarisha usafirishaji wa mizigo 
na abiria kutoka bandari ya Dar 
es Salaam hadi mikoa ya ndani 
na hata nchi jirani kama Rwanda, 
Burundi, na DRC. Kwa sasa 
usafiri huo umefika katikati mwa 
Tanzania, Dodoma. Hii itaongeza 
kasi ya ukuaji wa biashara na 
uzalishaji viwandani.
Pili, mradi wa Bwawa la Umeme 

la Julius Nyerere (JNHPP): Mradi 
huu una lengo la kuzalisha 
megawati 2,115 za umeme, hatua 
inayotarajiwa kupunguza uhaba 
wa nishati na kuongeza uwezo 
wa viwanda. Tayari vinu kadhaa 
vimeshaanza kuzalisha umeme 
na kumaliza tatizo la mgao wa 
umeme.
Tatu, Barabara, madaraja na 

Viwanja vya Ndege: Serikali 
imeendelea na upanuzi wa 
barabara za lami, viwanja vya 
ndege, madaraja na bandari 
ili kuboresha miundombinu 
ya usafirishaji na kurahisisha 
biashara. Daraja la Magufuli 
linalounganisha Kigongo na Busisi 
mkoani Mwanza.

KILIMO NA MPANGO WA BBT 
Ser ika l i  ya  Ra is  Samia 

imeanzisha mpango wa BBT 
(Building a Better Tomorrow) 
ambao unalenga kuwasaidia 
vijana kuingia kwenye sekta ya 
kilimo kwa kuwapa mafunzo, 
pembejeo, ardhi, na mikopo ya bei 
nafuu. 
Mpango  huu  una lenga 

kuongeza uzalishaji wa mazao 
ya  chakula  na  b iashara , 
kuimarisha usalama wa chakula, 
na kupunguza ukosefu wa ajira 
miongoni mwa vijana.
Serikali pia imewekeza katika 

kuendeleza sikimu kibao za 
umwagiliaji na na kuongeza 
maradufu teknolojia bora za 
kilimo, kuongeza uzalishaji wa 

mazao muhimu kama vile kahawa, 
chai, pamba, korosho, na mazao ya 
chakula kama mpunga na mahindi.

MABORESHO KATIKA AFYA
Rais Samia ameongeza juhudi 

katika kuboresha huduma za 
afya, kwa kujenga na kuboresha 
vituo vya afya, zahanati, na 
hospitali na hii lengo likiwa ni 
kuboresha afya za Watanzania ili 
kujikita katika uzalishaji na pia  
kupunguza gharama za kufuata 
huduma za matibabu mbali na 
wakati mwingine nje ya nchi. 
Kwa sasa huduma lukuki ambazo 
watanzania walitumia mamilioni 
ya pesa kuzifuata nje ya nchi 
zinapatikana nchini. Baadhi ya 
mambo yaliyofanyika katika eneo 
hili ni kama yafuatayo:
Kwanza, Serikali imeongeza 

bajeti ya dawa na vifaa tiba, 
kuhakikisha upatikanaji  wa 
huduma bora kwa wananchi, hasa 
vijijini.
Pili, Rais Samia ameongeza 

idadi ya watumishi wa afya, ikiwa 
ni pamoja na madaktari, wauguzi, 
na wataalamu wa afya, jambo 
linalosaidia kupunguza uhaba wa 

wataalamu wa afya nchini.
Tatu, Ujenzi wa hospitali mpya 

za wilaya na za rufaa umeendelea, 
pamoja na vituo vya afya zaidi ya 
300 vilivyojengwa tangu 2021.
Nne, vifaa tiba vya kisasa na 

mitambo imeendelea kununuliwa 
na kusambazwa hadi kwenye vituo 
vya afya.

VIWANDA NA UWEKEZAJI
Rais  Samia  ameende lea 

kuhimiza uwekezaji katika sekta 
ya viwanda, kwa lengo la kuifanya 
Tanzania kuwa nchi ya viwanda 
ifikapo 2025. Serikali imeanzisha 
sera zinazovutia wawekezaji wa 
ndani na wa nje kuwekeza katika 
sekta ya viwanda, hasa kwenye 
uzalishaji wa bidhaa za kilimo, 
nguo, na madini.
Serikali pia imeanzisha mkakati 

wa kuendeleza uchumi wa buluu 
(blue economy) kwa kuwekeza 
kwenye uvuvi, uchimbaji wa 
mafuta na gesi baharini, na utalii 
wa baharini.

MABORESHO YA SERA ZA 
KIUCHUMI

Rais Samia amechukua hatua 

za kuimarisha mazingira ya 
biashara kwa kupunguza urasimu 
na kuongeza uwazi katika utoaji 
wa leseni za biashara. Serikali pia 
imekuwa ikifanya juhudi kubwa 
kuboresha mazingira ya uwekezaji 
kwa kushirikiana na sekta binafsi, 
na kuanzisha sera mpya za 
ushuru zinazolenga kuwasaidia 
wafanyabiashara wadogo na wa 
kati.

UTALII
Utalii umeendelea kuwa sekta 

muhimu kwa uchumi wa Tanzania. 
Rais Samia alifanya juhudi kubwa 
kuvutia watalii kupitia filamu 
ya “The Royal Tour,” ambayo 
iliitangaza Tanzania duniani 
kote kama kivutio cha utalii. Hii 
imechangia ongezeko la wageni 
na mapato yanayotokana na utalii, 
hasa baada ya kupungua kwa 
idadi ya watalii kipindi cha janga la 
Uviko-19.

DIPLOMASIA YA UCHUMI
Rais  Samia  ameboresha 

mahusiano ya kimataifa, hasa 
kupitia diplomasia ya uchumi, 
ambayo imekuwa na matokeo 
chanya kwa kuvutia misaada, 

mikopo ya bei nafuu, na uwekezaji 
kutoka mataifa mbalimbali. 
Mahusiano mazuri na nchi kama 
Marekani, Uingereza, China, na 
nchi jirani yameimarisha biashara 
ya kimataifa na kuleta ushirikiano 
wa kiuchumi.
Kwa ujumla, serikali ya Rais 

Samia Suluhu Hassan imeonesha 
juhudi  kubwa  za  kukuza 
uchumi kupitia uwekezaji katika 
miundombinu, kilimo, viwanda, 
na huduma za kijamii kama afya na 
elimu, huku ikihimiza maendeleo 
ya vijana na kuimarisha sera za 
biashara na uwekezaji.

MAJIBU YA MALALAMIKO
Pamoja na hayo, kumekuwa na 

watu wakidai kwamba deni la taifa 
linaongezeka, kwamba maisha ni 
magumu, kwa nini tunaendelea 
kununua ndege,  mara Rais 
anasafiri sana na mengine mfano 
wa hayo. Katika gazeti hili baadhi 
ya malalamiko hayo yamejibiwa 
na kimsingi kama utasoma makala 
hizo utajua umuhimu wake na 
kwamba hata maisha kwa sasa kwa 
ujumla si magumu kama wapinzani 
wa serikali wanavyotaka ieleweke.

Samia jabali la uchumi
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Safari za nje za Rais Dk.  
Samia na faida lukuki 

Ukijifungia, maendeleo ya ndani yanadidimia pia
Na Hamisi Kibari

KATIKA dunia ya sasa, 
nchi  z inashindana 
kibiashara na uzalishaji, 
lakini pia zinashirikiana 

katika mambo mbalimbali kama 
biashara, kupambana na ugaidi, 
mabadiliko ya tabianchi na 
kadhalika na kadhalika.
Waziri wa zamani wa Mambo 

ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, January Makamba, 
alipata kusema kwamba huwezi 
kukaa ndani, ukajifungia bila 
kushirikiana na mtu nje halafu 
ukategemea maendeleo, badala 
yake hata maendeleo yako ya 
ndani na matarajio hayatatimia!
Makamba aliyasema hayo 

katika mkutano na waandishi 
wa habari kuelezea mafanikio ya 
ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan 
nchini Korea Kusini aliyoifanya 
mwishoni mwa Mei, mwaka huu.
Kwa mujibu wa Makamba, 

Tanzania inaheshimika sana 
huko nje kutokana na kuwa 
na misimamo katika masuala 
ya kimataifa, kutoa kauli za 
maendeleo yetu ya ndani na 
kuwa tayari kwa ushirikiano na 
wengine.

Anasema ziara za Rais Dk. Samia 
nje, licha ya kwamba zinaenda na 
sera zetu za masuala ya nje kwa 
maana ya kushirikiana na mataifa 
ya nje katika kulinda uhuru wetu 
na kutafuta maendeleo zaidi, lakini 
pia zinaifungua Tanzania kwenye 
diplomasia ya uchumi.
Anasema sera mpya ya Tanzania 

ya Mambo ya Nje ya mwaka 
2001 inasema kwamba Tanzania 
itahusika kuchangamka kimataifa 
ili kutimiza malengo yetu ya 
kimaendeleo.
“Kuna dhana kwamba safari za 

nje hazina uhusiano na maendeleo 
yetu ya ndani. Si kweli. Safari hizi 
zina uhusiano mkubwa. Na nyinyi 
(waandishi wa habari) ni mashahidi.
Tulijaribu kujifungia milango 

na matokeo tunayajua, kwenye 
uwekeza j i ,  kwenyebiashara 
na kwenye sifa na heshima ya 
Tanzania,” anasema.

KUVUTIA WAWEKEZAJI
Safari za Rais zimeongeza juhudi 

za kuvutia uwekezaji kutoka nje, 
hasa kwa kuboreshamazingira 
ya biashara na ushirikiano wa 
kiuchumi. 

Inaendelea uk.  8

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alikagua gwaride la heshima baada ya kuwasili katika viwanja 
vya mapokezi ya viongozi vilivyopo kwenye majengo ya Union Buildings, Ikulu Afrika Kusini.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akiwa katika  mazungumzo ya faragha na mwenyeji wake, 
Rais  wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa.
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Safari za nje za Rais Dk.  
Samia na faida lukuki 

Inatoka  uk. 7

Ziara ya 
Rais Samia 

nchini India 
imesaidia 

kuvutia 
uwekezaji 

katika sekta ya 
teknolojia.

Kwa mfano, safari zake kwenda 
nchi za Ulaya, Mashariki ya 
Kati, na Marekani zimefanikisha 
mikataba na ahadi za uwekezaji 
katika sekta kama nishati, 
miundombinu, na kilimo. Baadhi 
ya mifano ya uwekezaji iliyotokana 
na safari hizi ni pamoja na:

Mkataba wa Bandari ya Dar 
es Salaam (Dubai):
Baada ya ziara ya Rais Samia 

katika nchi za Umoja wa Falme za 
Kiarabu (UAE), Tanzania ilisaini 
mkataba na kampuni ya DP 
World kutoka Dubai kwa ajili ya 
kuboresha na kuendeleza Bandari 
ya Dar es Salaam. Uwekezaji huu 
unatarajiwa na tayari umeanza 
kuboresha miundombinu na 
ufanisi wa bandari hiyo, hivyo 
kuimarisha biashara ya kimataifa.

Mikataba na sekta ya nishati 
(Ufaransa):
Ziara ya Rais Samia nchini 

U f a r a n s a  i l i s a b a b i s h a 
makubaliano katika sekta ya 
nishati, hususan nishati mbadala. 
Kampuni za Kifaransa zimeonesha 
nia ya kuwekeza katika miradi ya 
umeme wa jua na upepo nchini 
Tanzania.

Miradi ya elimu na afya 
(Uingereza):
Baada ya ziara ya Rais Samia 

nchini Uingereza, kumekuwa na 
ongezeko la ushirikiano katika 
sekta za afya na elimu, ambapo 
baadhi ya taasisi za Uingereza 
zimeahidi kuwekeza katika 
kuboresha huduma za afya na 
kutoa ufadhili wa masomo kwa 
Watanzania.

Uwekezaji katika sekta ya 
kilimo (Uturuki):

Ziara ya Rais Samia nchini 
Uturuki ilisababisha makubaliano 
kati ya Tanzania na Uturuki juu ya 
uwekezaji katika sekta ya kilimo. 
Serikali ya Uturuki imeahidi 
kuwekeza katika kuongeza thamani 
ya mazao ya kilimo kama kahawa, 
chai, korosho, na pamba. Pia, 
wameonesha nia ya kusaidia katika 
ujenzi wa viwanda vya usindikaji 
wa mazao.

Mikataba ya madini na 
maliasili (Canada):
Baada ya ziara yake nchini 

Canada,  Tanzania  imepata 
makubaliano mapya na kampuni 
za uchimbaji madini za Canada. 
Kampuni hizo zinawekeza katika 
uchimbaji wa madini adimu kama 
vile grafiti na cobalt, ambayo 
yanahitajika sana kwa ajili ya 
kutengeneza betri za magari ya 
umeme.

Uwekezaji  wa viwanda 
(Oman):
Ziara ya Rais Samia nchini Oman 

imefungua milango kwa uwekezaji 
katika sekta ya viwanda.
Oman imeonesha nia  ya 

kuwekeza katika viwanda vya 
kuchakata samaki na mazao ya 
baharini katika ukanda wa Pwani 
ya Tanzania, hasa Zanzibar. 
Hii itasaidia kuongeza ajira na 
uzalishaji wa ndani.

Sekta ya teknolojia na 
mawasiliano (India):
Ziara ya Rais Samia nchini India 

imesaidia kuvutia uwekezaji katika 
sekta ya teknolojia.
Kampuni za India zimeonesha 

nia ya kuwekeza katika kuanzisha 
vituo vya TEHAMA na kuboresha 
miundombinu ya mawasiliano 
nchini. Hii itawezesha ukuaji wa 
uchumi wa kidijitali na kuongeza 
fursa za ajira kwa vijana.

MIKOPO NA MISAADA
Rais Samia ameweza kushawishi 

mashirika ya kimataifa kama Benki 
ya Dunia na IMF kutoa mikopo 
yenye masharti nafuu pamoja na 
misaada ya maendeleo. Mbali na 
masharika hayo pia ameshawishi 
nchi marafiki kutapatia misaada au 
mikopo yenye masharti nafuu sana. 
Kwa mfano, safari ya Rais 

Korea Kusini ambayo nitaitolea 
zaidi mifano katika makala haya, 
Tanzania ilipata mkopo wa Dola 
bilioni 2.5 (takriban shilingi trilioni 
6.25) utakaolipwa kwa miaka 40 na 
riba yake ni asilimia 0.01. Ni mkopo 
utakaotolewa kwa muda wa miaka 
mitano na utaanza kulipwa baada 
ya miaka 25.
Tanzania imekuwa pia ikipata 

misaada inayoelekezwa katika 
miradi ya kijamii kama vile 
uboreshaji wa sekta ya afya na 
elimu, na ujenzi wa miundombinu 
muhimu.

UIMARISHAJI WA 
DIPLOMASIA

Ra i s  Samia  amere jesha 
ushirikiano wa kidiplomasia 
ul io imar ishwa na  matai fa 
mengine, jambo linalosaidia 
kuongeza ushawishi wa Tanzania 
katika masuala ya kikanda na 
kimataifa. Hii imejenga nafasi ya 
Tanzania kuwa na sauti kubwa 
kwenye masuala muhimu kama 
mabadiliko ya tabianchi na 
usalama wa kikanda.
Ni katika muktadha huu, Rais 

Sama alipokwenda China  kuanzia 
Septemba 2 hadi 6, 2024 akiwa 
miongoni mwa wakuu wa nchi 
na serikali 53 walioshiriki kwenye 
Mkutano wa Tisa wa Wakuu wa 
Baraza la Ushirikiano kati ya China 
na Afrika (FOCAC) ndiye aliyepewa 
nafasi kuzungumza akiwakilisha 
Ukanda wa Afrika Mashariki.

KUIMARISHA SEKTA YA 
UTALII

Kup i t i a  kampen i  kama 
&quot;Royal Tour,&quot; Rais 
Samia ameongeza juhudi za 
kuitangaza Tanzania kama kituo 
cha utalii duniani. Hii imesaidia 
kuongeza idadi ya watalii, hali 
ambayo inachangia mapato 
makubwa kwa uchumi wa taifa.
 Katika ziara yake Marekani, 

Rais Samia alifanikiwa kuvutia 
wawekezaji katika sekta ya utalii 
kupitia mpango wa kutangaza 
Tanzania kama kivutio kikuu cha 
utalii duniani.
Filamu ya The Royal Tour 

iliyoongozwa na Rais Samia 
ilisaidia kuongeza umaarufu wa 
vivutio vya Tanzania kama vile 
Serengeti na Zanzibar.

Baada ya filamu ya The Royal 
Tour na kuitangaza nje ya nchi, 
idadi ya watalii wa kimataifa 
imeongezeka kwa kiasi kikubwa. 
Kwa mfano, mwaka 2022 Tanzania 
ilipokea zaidi ya watalii milioni 1.5, 
ikilinganishwa na watalii milioni 
0.6 mwaka 2020, kipindi ambacho 
kilikuwa na athari pia janga la 
UVIKO-19.
Mwaka wa 2022, mapato ya 

utalii yalifikia zaidi ya dola bilioni 
2.6, ongezeko kubwa kutoka dola 
bilioni 1.3 mwaka 2021. Ongezeko 
hili linahusishwa moja kwa moja 
na juhudi za Rais Samia katika 
kuutangaza utalii kupitia The Royal 
Tour.
Vivutio  vya  utal i i  kama 

Serengeti, Ngorongoro, Zanzibar, 
na Gombe ambako kuna sokwe 
vimepata umaarufu zaidi na 
watalii wameonyesha nia kubwa 
ya kutembelea maeneo haya. Hii 
imeonekana kwenye ongezeko la 
wageni katika hifadhi na mbuga za 
wanyama.
Haya yote, mbali na kuongeza 

uwekezaji, yamekuza ajira ajira 
katika sekta ya utalii. Watu wengi 
wamepata kazi kwenye hoteli, 
kama waongoza watalii na katika 
maeneo ya vivutio vya utalii.

MFANO WA ZIARA YA INDIA
Rais  Samia ameshafanya 

ziara kadhaa nje ya nchi na kila 
moja imezaa au inatarajia kuzaa 
manufaa lukuki. Na haya manufaa 
si ya kutafuta kwa tochi bali yako 
wazi tu kama ambavyo nimegusia 
hapo juu. Hata hivyo, katika 
makala haya tutatoa mfano wa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk.Samia Suluhu Hassan, akiwa kwenye 
picha ya pamoja na Rais wa Marekani, Joe Biden  baada ya kuwasili katika Ikulu ya 

Marekani Washington D.C.  Desemba 14, 2022. Kulia ni Jill Biden, mke wa Rais.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dk. Samia 
Suluhu Hassan, akiagana na Waziri Mkuu wa India, 

Narendra Modi baada ya mapokezi katika Ikulu ya India 
Oktoba 9, 2023.

Inaendelea uk.  9
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Safari za nje za Rais Dk. Samia na faida lukuki 
ziara mbili; ya India na ya Korea 
Kusini.
Aliyekuwa Waziri wa Mambo 

ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, January Makamba 
anasema kwamba ziara ya Rais 
Samia nchini India iliwanufaisha 
sana wakulima wa mbaazi.
January anafafanua kwamba 

India ni taifa ambao linatumia 
mbaazi kwa wingi na hivyo, 
ingawa nao wanalima zao hilo 
lakini ili kutosheleza mahitaji 
wanalazimika kuagiza pia nje.
Hata hivyo, anasema wanunuzi 

hao wakubwa wa mbaazi na 
wenye bei nzuri huwa wanatoa 
kiwango maalumu cha kila 
nchi kuingiza mbaazi nchini 
humo ambapo Tanzania ilikuwa 
imepangiwa kuingiza mzigo wa 
mbaazi usiozidi tani 50,000.
Anasema Rais Samia alipofanya 

ziara nchini India alifanikiwa 
kumshawishi kiongozi wa nchi 
hiyo, Waziri Mkuu Narendra Modi, 
tena nchi hiyo ikielekea kwenye 
uchaguzi hadi akaruhusu mbaazi 
za Tanzania tani laki mbili hadi 
tatu kuuzwa India.
A n a s ema  h a t u a  h i y o 

imesababisha wakulima wa 
mbaazi hususani kutoka mikoa 
ya Kusini kupata fedha zaidi na 
kuongeza mashamba zaidi ya zao 
hilo.
“Hii maana yake ni nini? Ni 

kwamba mazungumzo ya Rais na 
viongozi wenzake au na wakuu 
wa taasisi huko nje, yanakuwa 
na ushawishi mkubwa kwa ajili 
ya manufaa kwa Watanzania... 
Ninayo mifano mingi ya faida ya 
safari za Rais nje kwa Watanzania 
wengi lakini leo ninawapa huo 
mmoja,” anasema.
 
 MANUFAA ZIARA YA KOREA

Aliyekuwa Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji 
anasema ziara ya Rais Samia 
Korea Kusini imekuwa sababu 
ya kuanzisha majadi l iano 
ya ushirikiano wa kiuchumi 
( E c o n om i c  Pa r t n e rd h i p 
Agreement - EPA) baina ya 
Tanzania na Korea. Ziara hiyo ya 
siku sita ilianza Mei 30, mwaka 
huu.
Dk. Kijaji ambaye kwa sasa ni 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira) 
anasema majadiliano hayo 
yanatarajiwa kuwa na manufaa 
mengi kwa Tanzania, moja wapo 
ikiwa ni kuboresha   bidhaa 
zinazozalishwa nchini kufikia 
viwango vya kimataifa.
Anasema moja ya mambo 

ambayo Watanzania watunufaika 
na ushirikiano huo ni kuboresha 
bidhaa zitakazokuwa zinazalishwa 
nchini kufikia  viwango vya 
kimataifa kama ilivyo kwa nchi 
hiyo na hivyo kuviuza mahala 
popote duniani.
Faida nyingine anasema 

kwamba kuna bidhaa zimekuwa 
zikizalishwa nchini lakini inakuwa 
ni vigumu kueleza uasili wake 
kuwa ni za Tanzania kwa asilimia 
ngapi, hivyo kwa ushirikiano huo 
tatizo hilo linakwenda kutatuliwa.
Amesema faida nyingine 

inayotara j iwa  kupat ikana 
kutokana na ushirikiano huo ni 
suala la uendelevu wa biashara 
(continuity), akifafanua kwamba 
huwa inatokea Tanzania inapeleka 
bidhaa nje, tuseme tumbaku 
lakini ikishapeleka mara moja 
inashindwa kuwa na uendelevu 
licha ya bidhaa kuhitajika sokoni. 
Sasa Waziri Kijaji anasema kwa 
ushirikiano huo, tatizo hilo pia 
litapatiwa ufumbuzi kutokana na 
uwekezaji utakaofanyika.
Anasema ana uhakika kwamba 

kutokana na ushirikiano huo, kile 
kilichofanyika nchini ndani ya 
miaka 50 au zaidi kitaongezeka 
takribani mara tano mpaka 10 
ndani ya miaka isiyozidi 10 tu.

BASHARA YA TANZANIA 
NA KOREA KUONGEZEKA 

MARADUFU 
Kutokana na ziara aliyoifanya 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
nchini Korea Kusini, uwekazaji 
kutoka  nch in i  humo na 
biashara kati ya Tanzania na 
Korea vinatarajiwa kuongezeka 
maradufu katika kipindi kifupi. 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 

Mipango na Uwekezaji, Profesa 
Kitila Mkumbo ambaye pia 
alikuwepo kwenye ziara hiyo 
anasema kwamba uwekezaji 
unaokaribishwa kwa sehemu 
kubwa utajielekeza katika kilimo 
na madini, hususani madini ya 
kimkakati.
Anafafanua kwamba mbali na 

kusaidia katika utafiti, uwekezaji 
kutoka Korea utajikita katika 
kuzalisha bidhaa za kilimo na 
madini hapaha Tanzania na si 
kusafirisha nje mali ghafi.
Anasema Tanzania ni kati ya 

nchi chache zenye madini mengi 
ya kimkakati lakini wawekezaji 
waliokarinishwa nchini kutoka 
Korea Kusini watatusaidia kujua 
kiasi cha madini hayo kilichopo 
na pia ubora wake.
“Kwa miaka 50, tuliwakaribisha 

wakavuna madini na kuuza nje, 
sasa tunataka waje kuvuna na ku-
process (kuchakata kwa kuyabadili 
kuwa bidhaa) hapahapa. Hiyo 
pia ni njia moja wapo ya kulinda 
ajira za Watanzania (badala ya 
kuzipeleka nje unapouza madini 
ghafi),” anasema.
Anasema umri wa Korea Kusini 

ni sawa na Tanzania na kwamba 
walianza maendeleo yao kwa 

kufanya mapinduzi katika kilimo, 
kisha wakafanya mapinduzi ya 
viwanda na
sasa wako kwenye mapinduzi ya 

teknolojia.
Anasema Wakorea wamefika 

h a tua  y a  s a s a  ambayo 
wametuacha mbali kimaendeleo 
kwa bidii zao wenyewe na 
uwekezaji kutoka Marekani. 
Anasema wamekuwa wakiwekeza 
na kufanya biashara na nchi za 
Bara Asia na sasa kupitia ziara ya 
Rais wamethibirisha kugeukia 
kufanya biashara kubwa na 
Tanzania.

WATENGENEZA FILAMU 
WAMSHUKURU SAMIA SAFARI 

YA KOREA
Kuna wale ambao wamekuwa 

wakihoji kwamba kwa nini 
msafara wa Rais nje unakuwa na 
watu wengi. Katika kuwasaidia 
uelewa ni kwamba ziara hizi 
zimekuwa ni za kimkakati zaidi na 
hivyo kila unayemwona kwenye 
msafara wa Rais ana sababu 
maalumu na muhimu kwake na 
kwa taifa. Si safari za kwenda kula 
bata bali kuleta kitu nchini.
Katika safari ya Korea Rais 

alikuwa na watu wa startups, yaani 
kampuni zinazonzishwa kwa 
lengo la kuleta bidhaa au huduma 
mpya kwenye soko kwa kutumia 
teknolojia (Tehama) au ubunifu 
wa kipekee pamoja na wasanii wa 
filamu. 
Malengo yalikuwa kujifunza 

kwa wenzao waliopiga hatua 
kubwa zaidi (best practice) ili na 
wao wapanue shughuli zao kama 
si kupanuka kimawazo.
Ni  kutokana  na  ha tua 

hiyo, wasanii, watayarishaji 
na watengeneza filamu wa 
Tanzania, wanamshukuru Rais 
kwa kuwakutanisha na wenzao 
wa Korea Kusini, hatua ambayo 

wanasema inakwenda kuboresha 
filamu za Tanzania.
Mmoja wa watayarishaji wa 

filamu nchini aliyekuwepo kwenye 
ziara hiyo, Leah Mwendamseke 
&quot;Lamata&quot;, 
akizungumza kwa niaa ya wenzake 
anasema kupitia ziara hiyo 
wenzao wa Korea wamekubali 
kushirikiana na watayarishaji 
wa filamu wa Tanzania katika 
kutengeneza filamu na tamthilia 
zenye hadhi ya kimataifa.
“Tumepata  connect ions 

na wamekubali kushirikiana 
na  s is i .  Tuna matumaini 
makubwa kwamba sanaa yetu 
inaenda kubadilika. Kwa kweli 
tunamshukuru sana Rais,” 
anasema
Lamata ambaye aliandamana 

na msanii Elizabeth Michael 
“Lulu” kwenye ziara hiyo.
Kwa upande wake, Waziri wa 

Nchi Ofisi ya Rais, Fedha na 
Mipango Zanzibar, Dkt. Saada 
Mkuya Salum anasema Rais Samia 
anaona mbali kwani nchini India, 
tasnia ya filamu (Bollywood), 
mbali na kutoa ajira kwa vijana 
inachangia pakubwa katika 
uchumi wa nchi hiyo.
Anasema  ha ta  Ni ge r i a 

(Norwood) filamu zimekuwa 
zikitoa mchango mkubwa katika 
uchumi wa nchi hiyo pamoja na 
ajira sambamba na nchi ya Afrika 
Kusini. Kwa hiyo matarajio ni 
kwamba Wakorea watatusaidia 
katika kuboresha tasnia ya filamu 
kwa kulenga Soko la kimataifa.
Nihitumishe kwa kusema 

kwamba kutokana na manufaa ya 
ziara za Rais Samia nje, unaweza 
kutamani awe anatoka kila mara ili 
kuifungua nchi kuliko kujifungia. 
Na kwa hakika, kama anavyosema 
January Makamba, ukijifungia 
ndani, hata maendeleo yako ya 
ndani uliofikia, yanadidimia pia.

Inatoka  uk. 8

Rais wa 
Jamhuri ya 
Muungano 

wa Tanzania, 
Dk. Samia 

Suluhu Hassan, 
akisalimiana 
na viongozi 
mbalimbali 

baada ya 
kuwasili 

katika uwanja 
wa ndege wa 

Jeshi wa Seoul, 
kwenye ziara 

rasmi ya kikazi 
katika nchi ya 

Jamhuri ya 
Korea Mei 31, 
mwaka huu.

Toleo la Uchumi
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Sekta ya bima na ukuaji wa uchumi, 
uimarishaji afya nchini Tanzania

Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bima Tanzania 
( TIRA) inatekeleza 
majukumu yake kwa 

mujibu wa sheria na kupelekea 
mafanikio makubwa ambayo 
yamepatikana na yanaendelea 
kupatikana katika kipindi cha 
uongozi wa Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya uongozi madhubuti 
wa Mhe. Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan.

TIRA chini ya Uongozi wa 
Kamishna wa Bima, Dkt. Baghayo 
Saqware imeweka mazingira 
yatakayowawezesha kutekeleza 
majukumu yake kwa urahisi ikiwa 
ni pamoja na kuzisogeza huduma 
kwa wananchi katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Mamlaka hii ina ofisi  tatu 
ambazo ni Makao Makuu 
Dodoma, Ofisi ya Zanzibar 
pamoja na Ofisi ya Dar es Salaam. 
Aidha kuna ofisi za  kanda ambazo 
zipo 10.

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
inahudumia mikoa ya Songwe, 
Mbeya na Njombe wakati Kanda 
ya Kaskazini inahudumia mikoa 

ya Arusha, Kilimanjaro na Tanga 
huku Kanda ya Ziwa ikihudumia 
mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, 
Simiyu na Mara.

Kwa upande wa Kanda 
y a  M a s h a r i k i ,  m i k o a 
inayohudumiwa ni Dar es 
Salaam, Pwani na Morogoro; 
Kanda ya Kati inahusisha mikoa 
ya Dodoma, Iringa na Manyara 
wakati Kanda ya Magharibi 
inahudumia mikoa ya Tabora, 
Shinyanga na Singida. 

Lakini pia kuna Kanda ya 
Kusini yenye mikoa ya Lindi, 
Mtwara na Ruvuma; Kanda ya 
Ziwa Tanganyika inayohudumia 
mikoa ya Katavi, Kigoma na 
Rukwa;  Kanda ya Unguja 
inayohudumia mikoa ya Unguja, 
Kaskazini Unguja pamoja na Mjini 
Magharibi; na Kanda ya Pemba 
inahudumia Mkoa wa Pemba.

UMUHIMU WA BIMA KULINDA 
UWEKEZAJI, AFYA

Kama tutakavyoona katika 
makala haya, kuna bima za aina 
nyingi. Mfano wa bima hizo ni 
bima ya afya, bima ya vyombo vya 
moto, bima za biashara, kilimo, 

elimu, safari pamoja na bima za 
miradi mbalimbali.

Bima ni njia ya ulinzi wa 
kiuchumi dhidi  ya hasara 
mbalimbali ambazo kwa namna 
moja au nyingine huathiri uchumi 
wa mhusika na pia ni ulinzi mzuri 
kwa afya kwa kuwa magonjwa 
huja ghafla wakati mwingine 
ukiwa huna pesa.

Mtu hulipa kiasi kidogo 
cha pesa kwa mwaka kwenye 
Kampuni ya Bima kama ada ya 
bima (premium) kulingana na 
mkataba wa bima ili kumwezesha 
kunufaika na Bima pindi 
atakapokuwa amepata majanga 
au ugonjwa. 

Bima inaendelea kuwa na 
mafanikio makubwa ikiwa ni 
pmoja na kuwa nguzo muhimu 
katika kuchagiza ukuaji wa 
uchumi nchini. 

BIMA YA AFYA KWA WOTE
Bima ya afya kama ilivyo bima 

za vyombo vya moto ni moja 
ya bima zilizojipatia umaarufu 
mkubwa nchini. Kwa kutambua 
umuhimu wa Bima ya Afya, 

hivi karibuni serikali ilipitisha 
Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote 
(UHI) namba 13 ya mwaka 2023 
ambayo imeanza kutumika 
rasmi Agosti 16, 2024 ambayo 
itahakikisha Watanzania wote 
wanapata huduma bora na 
kuimarisha afya zao ikiwa ni 
pamoja na kuwapunguzia mzigo 
wa gharama za matibabu.

Ni mpango unaolenga kuleta 
usawa katika upatikanaji wa 
huduma za afya, kuzuia wananchi 
kushindwa kumudu gharama za 
matibabu na kuboresha afya ya 
umma kwa ujumla.

Kwa mujibu wa kifungu cha 
5(1) cha Sheria ya Bima ya Afya 
kwa Wote, sheria inatoa haki ya 
msingi kwa kila Mtanzania kuwa 
na bima ya afya na kwamba 
inahusisha raia wote wa Tanzania 
na wageni wanaoishi nchini bila 
kujali wanatoka sekta rasmi au 
siyo rasmi.

Aidha, kwa mujibu wa 
kifungu cha 7(2), TIRA imepewa 
mamlaka ya kuhakikisha kuwa 
watoa huduma wa bima ya afya 
wanatoa huduma bora na za haki 
kwa wananchi waliopo kwenye 
skimu zao.

Sheria hii imeambatana na 
kanuni za bima ya afya kwa 
wote za mwaka 2024 ambazo 
zimeelekeza namna skimu za 
bima zinavyopaswa kutekelezwa, 
lakini pia kwa mujibu wa kanuni 
za bima ya afya kwa wote, 
skimu zote za bima zinatakiwa 
kufuata utaratibu ili kuhakikisha 
utekelezaji wake unafanikiwa.

Bima ya afya ina manufaa 
makubwa baadhi ya hayo ni 
kupunguza mzigo wa gharama 
za matibabu kwa maana 
kwamba bima ya afya inalinda 
watu dhidi ya gharama kubwa za 
matibabu, hasa kwa magonjwa 
yasiyotegemewa, inawawezesha 
watu kupata huduma bora za 
afya kwa wakati bila kulazimika 
kulipa papo hapo na pia inasaidia 
kuepuka kutumia akiba binafsi au 
mali kwa ajili ya matibabu ghafla.

Bima ya afya pia inasaidia 
uboreshaji wa afya ya jamii 
kwa maana kwamba inachangia 
kuboresha afya ya umma 
kwa kuruhusu upatikanaji wa 
huduma za kinga, matibabu, na 
ufuatiliaji wa magonjwa na pia 
inahamasisha watu kutafuta 
matibabu mapema kabla hali 
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kuwa mbaya.

MAFANIKIO YALIYOFIKIWA
Miongoni mwa mafanikio 

mengi yaliyopatikana ni pamoja 
na Maendeleo ya Teknolojia, 
Uelimishaji wa Bima kwa 
Watanzania, uwekezaji wa 
kuvutia, mafanikio ya kampuni 
za Bima pamoja na ulipwaji wa 
fidia kwa waathirika wa majanga. 

BIMA YA TAKAFUL
Mwaka 2022 ilizinduliwa bima 

mpya ya TAKAFUL inayofuata 
misingi ya Dini ya Kiislamu 
ili kuifikia jamii pana ambayo 
hapo awali haikuguswa. Takaful 
inafuata sheria za Kiislamu 
(Shariah), na hivyo kuepuka 
mambo yanayokatazwa katika 
dini hiyo kama vile riba (faida za 
ziada), gharar (kutokujulikana 
kwa hali) na kamari. Pia, faida 
zinazopatikana kutoka kwa 
uwekezaji wa fedha za Takaful 
zinagawanywa miongoni mwa 
washiriki kulingana na mikataba 
ya awali. 

KUJIWEKEA ULINZI
Kama ilivyogusiwa hapo 

awali, kukata bima ni kujiwekea 
ulinzi ili iwapo janga litatokea 
kama vile ajali, uharibifu wa 
mazao, majengo, vyombo vya 
moto au mradi kukwama na 
kwenda nje na mpangilio wake, 
bima italipa fidia ili kupunguza 
athari za kiuchumi na athari 
nyingine kadiri ya makubaliano 
ya kampuni ya  bima na mteja 
wake na hivyo kusaidia kuepuka 
anguko la kiuchumi.

Katika kuhakikisha wananchi 
wanaepukana na hasara 
zinazoweza kutokana na majanga 

ya ajali au miradi kukwama, 
Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bima imekuwa ikitoa elimu 
ya bima kwa wananchi katika 
nyanja mbalimbali kulingana na 
mahitaji ili kuhakikisha wanapata 
uelewa kuhusu masuala ya bima 
pamoja na haki zao za kibima. 

Hiyo imechangia Uchumi wa 
Tanzania kuendelea kukua kwa 
kasi hasa katika kipindi hiki cha 
uongozi wa Serikali ya Awamu 
ya Sita ya Mhe. Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan.

Pamoja na sekta nyingine, 
pia sekta ya Bima imekuwa na 
mchango mkubwa katika ukuaji 
wa uchumi, na hii imetokana 
na sera nzuri za bima na 
usimamizi mzuri wa Mamlaka 
ya Bima Tanzania (TIRA) chini 
ya Uongozi wa Dk. Saqware 
na Naibu wake, Khadija I. Said 
ambaye anasimamia upande wa 
Zanzibar. 

Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kupitia 
Wizara ya Fedha, ifikapo mwaka 
2030 imejiwekea lengo la kufikia 
asilimia 50% ya watumiaji wa 
bima nchini huku ikijiwekea 
lengo la kuhakikisha asilimia 
80% ya jamii nzima ya Tanzania 
inapata elimu ya bima. 

Aidha, serikali imeweka 
mikakati mbalimbali ili kuvutia 
w a w e k e z a j i ,  k u i m a r i s h a 
mazingira ya biashara na kutoa 
motisha ambavyo vimesaidia 
kufungua milango ya fursa mpya 
za uwekezaji katika sekta ya 
bima.  

Kupitia mikakati hiyo katika 
kukuza uwekezaji katika sekta 
ya bima Tanzania, hivi sasa 
Mamlaka ina wasajiliwa wa 
bima zaidi ya 1,650 zikiwemo 
kampuni za bima, mawakala, 
mabrokers, wakadiria hasara na 

wengineo wanaotoa huduma za 
bima nchi nzima huku asilimi 
18% ya Watanzania wote wakiwa 
ni watumiaji wa huduma za bima 
mbalimbali.

Kulingana na maelekezo ya 
Serikali, Sekta ya Bima inaendelea 
kuweka mikakati mbalimbali ili 
kuhakikisha wigo wa usambazaji 
wa bidhaa za bima unatanuka 
na hatimae wananchi waweze 
kupata huduma za bima kwa 
urahisi zaidi popote walipo. 

Pia  ser ikal i  imeweka 
mazingira mazuri ya biashara, 
maboresho ya Sheria na hatua 
za kuhamasisha uwekezaji 
ambazo zimekuwa kichocheo 
katika kuvutia wawekezaji wa 
kigeni lakini pia kufuta baadhi ya 
masharti ya usajili kwa mawakala 
wa bima kikiwemo kigezo cha 
mtaji ili kuongeza wigo wa watoa 
huduma za bima kote nchini.

UTULIVU WA KIUCHUMI: 
Sekta ya bima imekuwa 
muhimu katika kudumisha 
utulivu wa uchumi kwa kutoa 
fidia ya kifedha na suluhisho la 
usimamizi wa vihatarishi. Hii 
imewasaidia wafanyabiashara na 
watu binafsi kupunguza hasara 
wakati wa kushuka kwa uchumi.

UKUAJI WA MALIPO YA BIMA: 
Katika sekta hii ukuaji wa malipo 
ya bima uliongezeka kwa asilimia 
25% kutoka shilingi bilioni 911.5 
mwaka 2021 hadi shilingi bilioni 
1,138 mwaka 2022. Ukuaji huu 
uliendelea hadi mwaka 2023, hii 
ikionyesha uimara wa sekta na 
uwezo wake wa kuvutia wateja 
zaidi. 

MCHANGO WA PATO LA 
TAIFA (GDP):  Mwaka 2022, 
sekta ya bima ilichangia shilingi 
bilioni 5,720.8 kwa pato la taifa 
la Tanzania, ikiwakilisha asilimia 
3.6% ya jumla ya GDP. Hii ilikuwa 

ni ongezeko la kutoka shilingi 
bilioni 5,259.8 mwaka 2021.

UWIANO WA UPENYEZAJI:  
Uwiano wa upenyezaji wa soko 
la bima uliongezeka kutoka 
asilimia 1.68% mwaka 2021 hadi 
asilimia 1.99% mwaka 2022. Hii 
inaonesha ongezeko la uelewa 
na matumizi ya bidhaa za bima 
miongoni mwa Watanzania.

MSAADA KWA MIKAKATI 
YA KITAIFA: Ukuaji wa sekta 
hii umeungwa mkono na 
mikakati ya kiuchumi ya kitaifa 
kama vile Dira ya Maendeleo 
ya 2025 na Mfumo wa Kitaifa 
wa Ujumuishaji wa Kifedha III. 
Mipango hii imeunda mazingira 
mazuri kwa sekta ya bima 
kustawi. 

UREJESHAJI BAADA YA JANGA 
LA KORONA: Sekta ya bima 
pia iliunga mkono urejeshaji 
baada ya janga la korona kwa 
kutoa bima kwa sekta kama vile 
usafiri, utalii, na malazi, ambazo 
ziliathirika sana na janga hilo.

M A E N D E L E O  Y A 
TEKNOLOJIA: Serikali ya Awamu 
ya Sita kupitia TIRA imefanikiwa 
kuleta mabadiliko ya teknolojia 
ambayo yamelenga kuimarisha 
usimamizi na usalama wa soko 
la bima kwa kuboresha mifumo 
ya kidijitali na halikadhalika 
Mamlaka imeboresha mfumo 
wa TIRA-MIS ambao unatumika 
kuhakiki bima mbalimbali.

Maboresho hayo yameleta 
mabadiliko kwa kuimarisha 
uhalali wa bima zinazotolewa 
na kupunguza kwa kiasi kikubwa 
vitendo vya udanganyifu kwenye 
bima.

Vilevile Serikali imerahisisha 
mifumo ya usajili wa watoa 
huduma za bima kwa kuanzisha 
mfumo wa usajili mtandaoni 

unaopatikana kupitia tovuti ya 
Mamlaka yenye anuani ors.tira.
go.tz.  Aidha, kupitia mfumo 
huu Serikali ya Awamu ya Sita 
imewarahisishia njia ambayo 
wananchi na wawekezaji 
wanaweza kufanya usajili wa 
biashara za bima kwa urahisi 
zaidi.

Takwimu hizi zinaonesha 
muamko wa wananchi katika 
kujilinda na athari za majanga 
mbalimbali kupitia bima na 
vilevile mchango wa bima 
katika kuwanusuru watanzania 
kuondokana na umasikini na 
kupelekea mustakabali mzuri wa 
kifedha.

HITIMISHO: 
Sekta ya Bima nchini 

inaendelea kukua. Mafanikio, 
ukuaji wa uchumi, na mabadiliko 
chanya yanaendelea kuiweka 
Tanzania katika ramani ya 
kimataifa. Fursa za kipekee, 
mazingira bora ya biashara, 
na mikakati  madhubuti 
i n a y o e n d e l e a  k u w e k w a 
inaonesha jinsi Tanzania 
inavyoendelea kuwa kitovu cha 
uwekezaji wa kimataifa ikiwemo 
uwekezaji katika sekta ya bima.

Pia, mchango wa sekta ya 
bima umekuwa muhimu katika 
kupunguza athari za mgogoro 
wa kifedha na kusaidia urejeshaji 
wa uchumi nchini. Ukuaji na 
maendeleo endelevu ya sekta hii 
ni muhimu kwa utulivu na uimara 
wa kifedha wa nchi. Ikumbukwe 
kuwa kama Taifa kupitia Wizara 
ya fedha imejiwekea malengo ya 
kutoa na kufikisha elimu ya bima 
kwa asilimia 80% ya wananchi 
wa Tanzania na kufikia lengo 
la watumiaji asilimia 50% wa 
huduma za bima ifikapo 2030.

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA), imeshiriki katika uzinduzi wa zoezi la uandikishaji wa Bima za Mufti elfu moja katika wilaya ya Korogwe mkoani Tanga.
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BALOZI DK. PINDI CHANA NI NANI?

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Maendeleo ya 
Jamii Tanzania (TASAF), 
umepiga hatua kubwa 
kwa kipindi cha miaka 

mitatu ya Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan katika kuwainua 
Watanzania maskini kiuchumi.

Juni, mwaka 1999, serikali 
ilizindua Dira ya Maendeleo ya 
Taifa 2025, ikiwa na dhima kuu ya 
kupunguza walau nusu ya watu 
wanaoishi kwenye umaskini na 
kuwafanya waishi katika uchumi wa 
kati kufikia mwaka 2025.

Katika kufanikisha hilo, serikali 
ilikuja na mikakati mbalimbali, 
mojawapo ni Mpango wa TASAF wa 
mwaka 2000.

Ikiwa umesalia mwaka mmoja 
pekee wa utekelezaji wa dira hii, 
Serikali ya Rais Dk. Samia, imepiga 
hatua kubwa katika kuwaondoa 
maelfu ya Watanzania kwenye 
umasikini uliokithiri.

Utekelezaji wa Mpango wa 
TASAF umefikia awamu kuu ya 
tatu, awamu ya pili ndogo, maarufu 
kama TASAF-3 PSSN-II iliyoanza 

utekelezaji wake Februari, 2020 
ikienda hadi Septemba, mwaka huu 
(2024).

Wakati Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Dk. Samia 
alipoingia madarakani Machi, 2021, 
utekelezaji wa awamu hii ya tatu 
ulikuwa umefikia kaya 877,352 zenye 
jumla ya wanufaika 3,322,627.

Itakumbukwa kuwa awamu ya 
kwanza na ya pili za TASAF, zilihusu 
kujenga miundombinu muhimu 
ya huduma za jamii kama elimu na 
afya, ikitekelezwa kati ya mwaka 
2000 hadi 2012.

Shughuli kama mpango wa 
Ruzuku ya Kujikimu Kimaisha 
(Livelihoods and Productive Grants- 
LPG) kwa kaya maskini na miradi 
midogo midogo ya Kazi za Umma 
(PWP), ilianzishwa katika awamu ya 
PSSN-I iliyotekelezwa kati ya mwaka 
2012 hadi 2019.

Shedrack Mziray, Mkurugenzi 
Mtendaji wa TASAF anasema tangu 
mwaka 2014, Mfuko ulianza rasmi 
kutoa ruzuku hizo mbili baada 
ya miaka miwili ya maandalizi na 
tathmini iliyoanza mwaka 2012.

Hadi kufikia Machi, 2021, jumla 
ya kaya 877,352 zenye wanufaika 
3,322,627, zilikuwa zimefikiwa na 

Mpango wa Ruzuku ya Kujikimu 
Kimaisha ambapo jumla ya 
Shilingi 172,137,398,200 zilikuwa 
zimetolewa.

Kwa upande mwingine, jumla ya 
shilingi 264,069,017,000 zilikuwa 
zimelipwa kwa wanufaika wa miradi 
midogo midogo ya  Kazi za Umma 
(PWP).

Mziray anasema baada ya 
kuchukua hatamu, Rais Dk. Samia 
aliweka mkazo katika kuwainua 
Watanzania kiuchumi kuanzia ngazi 
ya kaya. Kwa kuendelea kutekeleza 
bajeti ya Dola za Marekani milioni 
883.3, wadau wa maendeleo pia 
wameendelea kuchangia katika 
kuongezeka kwa bajeti hii.

Kuongezeka kwa bajeti hiyo 
kumechechemua shughuli za 
mfuko ambapo kati ya Septemba, 
2021 na Septemba, 2024, jumla ya 
kaya 1,371,038 zenye wanufaika 
5,202,655, zimefikiwa na Mpango 
wa TASAF.

M z i r a y  a n a s e m a  k a t i  y a 
fedha hizo zilizotolewa, shilingi 
984,131,701,084 zimelipwa kupitia 
Ruzuku ya Kujikimu Kimaisha (LPG) 
na Shilingi 213,840,759,300, zililipwa 
kupitia Mpango wa Kazi za Umma 
(PWP).

TASAF inavyoinua hali ya maisha 
ya Watanzania wenye hali duni
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A n a s e m a  m a f a n i k i o  h a y a 
yanatokana na dhamira ya dhati 
ya Rais Dk. Samia ya kumwinua 
kiuchumi Mtanzania wa hali ya 
chini.

Kufanikisha dhamira hii, chini ya 
Serikali yake ya Awamu ya Sita, Rais 
Dk. Samia iliahidi na imeendelea 
kuwahudumia wanufaika wa 
mpango wa kunusuru kaya za 
walengwa unaotekelezwa na TASAF 
katika Tanzania Bara na Zanzibar.

Anasema kuwa katika kipindi 
cha miaka sita kati ya mwaka 2014 
hadi 2020 kabla ya Rais Dk. Samia 
hajaunda serikali yake, ni kaya 
158,262 pekee zilikuwa zimefikia 
hadhi ya kuondolewa katika 
mpango wa kaya masikini zikiwa na 
wanufaika 601,396.

Mziray anabainisha kuwa idadi 
hii inaonesha kuwa kumekuwepo 
na ongezeko kubwa la kaya ambazo 
zimefikia hadhi ya kuondoka katika 
mpango huo ndani ya kipindi cha 
miaka mitatu ya uongozi wa Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan.

Ongezeko la kaya zinazoondoka 
kwenye mpango huu katika kipindi 
cha miaka mitatu iliyopita, ni sawa 
na asilimia 29 ya jumla ya kaya zote 
400,000 ambazo zimeondolewa 
katika mpango wa kaya masikini 
hadi kufikia Septemba 2024.

“Haya ni matunda ya uthubutu wa 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan katika 
jitihada za serikali yake kuwainua 
Watanzania kiuchumi,” anasema 
Mziray.

Akizungumzia mafanikio ya 
mpango huo tangu kuanza kutolewa 
ruzuku mwaka 2024, anasema 
kuwa jumla ya fedha za ruzuku 
zilizotolewa kwa kaya 83,666 ni 
Shilingi bilioni 17.1 ambapo kwa 
awamu ya kwanza ilikuwa na kaya 
77,972 zilizonufaika zikipata jumla 
ya Shilingi bilioni 13.9.

Kiwango cha juu cha ruzuku kwa 
kila kaya inayonufaika ni shilingi 
350,000 ambayo imekuwa msaada 
kwa wajane, vijana na watu wenye 
ulemavu kuanzisha shughuli za 
kujiingizia kipato ikiwemo biashara 
ndogondogo.

WANUFAIKA WA RUZUKU 
WANENA

Shufaa Mfinanga, mfanyabiashara 
wa duka la reja reja na mkazi wa 
Mtaa wa Kalemani, Kata ya Kaloleni, 
Manispaa ya Moshi, ni miongoni 
mwa wanufaika wa ruzuku.

Amewekeza kwenye biashara 
ya mgahawa kutokana na kupewa 
ruzuku ya Shilingi 350,000.

Mama wa watoto wanne ambao 
wawili kati yao wanafaidika na 
ruzuku ya TASAF, anaishi maisha 
ya furaha kwa kujipatia kipato 
kutokana na biashara aliyoianzisha 
kwa fedha za ruzuku.

“ N i m e f a n i k i w a  k u p a n u a 
uwekezaji wangu wa biashara 
hadi duka la vinywaji baridi. 
Ninavyozungumza mtaji  wa 
biashara umekua hadi Shilingi 
milioni,” anasema.

Hamad Masumbuko, mnufaika 
mwingine na mkazi wa Mtaa wa 
Kalemani Kata ya Kaloleni Manispaa 
ya Moshi, anamiliki duka la rejareja 
la mitungi ya gesi alilolianzisha 
kutokana na ruzuku ya TASAF.

Alianza biashara hiyo Septemba, 
mwaka jana akiwa na mitungi 
minane ambayo imeongezeka na 
kufikia mitungi 20.

Masumbuko anayeishi  na 
ulemavu, anasema kuwa ruzuku 
imemsaidia kukuza biashara 
ambayo anapata wastani wa faida ya 

Bi Christina 
Kunamila Chumba 
mkazi wa Kijiji 
cha Chang’ombe  
Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Kongwa, akiwa  
na mume wake 
pamoja na baadhi 
ya mifugo  yake 
aliyoipata baada 
ya kuingia 
kwenye mpango 
wa tasaf na 
kuanza kuwekeza  
sehemu 
ya  ruzuku 
anayopokea ili 
kuwa na kipato 
endelevu.

shilingi 58,000 kwa mwezi.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

TASAF, Mziray, anasema jumla ya 
vikundi vya akiba vya wanufaika 
60,327 vyenye wanachama 
8 3 8 , 2 4 1 ,  v i m e u n d w a  n a 
kupatiwa mafunzo.

Anasema akiba katika vikundi 
hivi sasa ni shilingi bilioni 7.9.

Kati ya akiba hizo, shilingi 
bilioni 3.2 zilitolewa kama 
mikopo kwa wanachama 
kwa ajili ya kuwekeza kwenye 
shughuli zao za kuwaingizia 
kipato tangu mwaka 2019.

“Hadi Juni 2024, jumla ya 
wanufaika wa moja kwa moja 
5,195,605, wamejiandikisha 
katika mpango huo, ambapo 
asilimia 55.7 ni wanawake 
na asilimia 44.3 wanaume,” 
anafafanua Mziray.

UFADHILI SEKTA YA ELIMU
Wanafunzi wanaotoka kwenye 

kaya maskini nchini zaidi ya 
milioni mbili ni miongoni mwa 
wanufaika wa TASAF.

Wanafunzi hao wanapofika 
vyuo vikuu, hupata mkopo kwa 
asilimia 100 ili kuwawezesha 
kukamilisha masomo yao 
kutokana na familia zao 
kutokuwa na uwezo wa kutoa 
nyongeza.

Mziray anasema kuwa kati ya 
wanufaika wote milioni 5.19, 
wanafunzi pekee ni milioni 2.13 
ambao ni sawa na asilimia 41.

M z i r a y  a n a s e m a  k a t i 
y a  w a n a f u n z i  2 , 1 3 9 , 5 0 0 
waliohudumiwa kwa mpango 
huu,  wanafunzi  wa kike 
walikuwa 1,074,445 na wa kiume 
ni 10,65,055 ambao wote wana 
umri wa kati ya miaka sita na 18.

A n a s e m a  m r a d i  h u o 
u m e t e k e l e z w a  k a t i k a 
halmashauri 186 nchini ambapo 
pia wanawake ndiyo wanufaikaji 
wakuu zaidi ya wanaume.

Kati  ya  idadi  hiyo ya 
wanufaika,  wanawake ni 
2,892,643 sawa na asilimia 55.7 
na wanaume ni 2,302,962 ambao 
ni sawa na asilimia 44.3.
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Na Hamid Yassin

MIRADI yote mikubwa ya 
kimkakati iliyoanzishwa 
a u  k u e n d e l e z w a 
kuanzia Serikali za 

Awamu ya Nne na ya Tano, Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan naye 
pia anaiendeleza kwa kasi nzuri 
huku wahafidhina wengi wakiwa 
hawaamini macho yao!

UJENZI WA SGR
Hayati Rais Dk. John Pombe 

Magufuli, aliacha ujenzi wa reli 
ya kisasa ya mwendo kasi (SGR), 
ukiwa chini ya asilimia 80, kati 
ya Dar es Salaam na Morogoro. 
Lakini sasa kipande hicho, chini ya 
Rais Dk. Samia, kimekamilika na 
tayari safari kati ya Dar, Moro hadi 
Dodoma, zimeanza kwa kishindo 
na ufanisi mkubwa!

Ile falsafa yake ya ‘Kazi iendelee’, 
akimaanisha kuendeleza yote 
mazuri ya mtangulizi wake na 
mengine mapya, haikuwa ya 
kinafiki; kwani sasa vipande 
vyote vilivyobaki vya mradi huo, 
vimeshasainiwa na hivi sasa 
wakandarasi wako maeneo ya kazi 
wakiwajibika.

Wakati wa utiaji saini wa ujenzi 
wa kipande cha SGR Tabora-
Kigoma, Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika la Reli Tanzania (TRC), 
Masanja Kadogosa anasema ujenzi 
wa SGR katika vipande vyote 
unaendelea vizuri.

Mbali ya ujenzi wa Dar es 
Salaam hadi Dodoma kukamilika, 
Kadogosa amebainisha kuwa, 
Serikali  ya Rais Dk. Samia 
imefanikiwa kuendeleza ujenzi huo 
katika maeneo mengine ya reli hiyo 
ya mwendokasi.

Ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR 
kwenye vipande vya Makutupora-
Tabora  na Tabora-Mwanza 
unaendelea kwa kasi. Kwa kipande 
cha Makutupora-Tabora chenye 
urefu wa kilomita 368, kazi 
imekamilika kwa asilimia 13.86 
kufikia Aprili 2024. Kwa upande 
wa kipande cha Tabora- Mwanza 
kupitia Isaka, ujenzi unaendelea na 
umekamilika kwa takriban asilimia 
52.69​ (kwa mujibu wa gazeti la 
Mwananchi).

Kwa mujiu wa gazeti la The 
Citizen, kipande cha Makutupora 
h a d i  Ta b o ra ,  k i n a t a ra j i w a 
kukamilika Januari, 2026, huku 
vipande vingine vikitarajiwa 
kuanza kufanya kazi ndani ya miaka 
machache ijayo.

Mradi huu wa SGR ni muhimu 
kwa uchumi wa Tanzania kwani 
unalenga kuimarisha usafirishaji  
wa mizigo na abiria kutoka bandari 
za Dar es Salaam hadi mikoa ya 
Kati na Magharibi, pamoja na 
kuunganisha nchi jirani kama 
Rwanda, Burundi na Jamhuri ya 
Kidemokraisa na Congo (DRC)​.

MRADI WA JNHPP
Huu ni mradi mwingine wa 

kimkakati wa ujenzi wa Bwawa la 
Kuzalisha Umeme Julius Nyerere 

(JNHPP) kutumia maji ya maji Mto 
Rufiji. Wakati anazindua ujazaji 
maji wa bwawa hilo Desemba 22, 
2023, Rais Dk. Samia alisema alikuta 
ujenzi wa mradi huo ukiwa asilimia 
37 wakati anaingia madarakani, 
lakini mpaka siku ile ya ujazaji 
maji, ujenzi wake ulikuwa umefikia 
asilimia 78.68.

Hivi niandikapo makala haya, 
tayari vinu vitatu kati ya tisa, 
vimeshaanza uzalishaji wa umeme 
wa megawati 705 ambapo lile 
jinamizi la kukatika kwa umeme 
mara kwa mara kutokana na 
uchache wa umeme unaozalishwa, 
sasa limepungua kwa zaidi ya 
asilimia 90 kwa mikoa yote nchini 
inayotumia umeme wa Gridi ya 
Taifa. 

Mara nyingi umeme unaweza 
kukatika kwa sababu za kiufundi.

Miradi mingine ya kimkakati 
inayoendelea  kwa kasi  ya 
kimbunga, ni pamoja na ujenzi wa 
Daraja refu la Magufuli (Kigongo-
Busisi) katika Ziwa Victoria ambapo 
sasa umefika asilimia 98 ya ujenzi.  

ROYAL TOUR
Royal Tour ilikuwa fursa ya 

kimkakati ya kuitambulisha 
Tanzania kimataifa, kuvutia 
uwekezaji nchini na kutangaza 
utalii ambapo katika kipindi hiki 
cha miaka yake mitatu na nusu, Dk. 
Samia amefanikiwa kushawishi 
watalii mbalimbali wa ndani na nje 
ya nchi kutembelea mbuga zetu na 
vivutio vingine vya kitalii.

Wawekezaji na mawakala wa 
utalii zaidi ya 30 kutoka katika 
nchi za Marekani, Ufaransa na 
Lithuania, walitembelee Tanzania 
ili kujifunza na kujionea vivutio 
mbalimbali vya utalii kwa lengo la 
kuvitangaza katika nchi hizo.

Kutokana na juhudi hizo, hadi 
kufikia mwaka 2022, idadi ya 
watalii walioitembelea Tanzania 
iliongezeka kwa asilimia 57.7 
kutoka watalii 922,692 mwaka 
2021 hadi kufikia watalii 1,454,920 
mwaka 2022. 

Watalii hao wameongozwa na 
mataifa ya Marekani, Ufaransa, 
Ujerumani, Uingereza, Poland, 
Italia, India, Uholanzi, Hispania na 
Jamhuri ya Czech. 

Kwa upande wa nchi  za 
Afrika, watalii wengi wametoka 
Kenya, Burundi, Zambia, Malawi, 
Rwanda, Afrika Kusini, Uganda, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, 
Zimbabwe na Msumbiji.

Pamoja na ongezeko la idadi 
ya watalii wa Kimataifa, utalii wa 
ndani pia umeendelea kuimarika 
nchini ambapo katika kipindi cha 
Januari hadi Desemba 2022, idadi 
ya watalii wa ndani waliotembelea 
maeneo ya hifadhi imeongezeka 
kwa asilimia 199.6 kutoka watalii 
788,933 mwaka 2021 hadi kufikia 
watalii 2,363,260 mwaka 2023.

A i d h a ,  s a m b a m b a  n a 
ongezeko hilo sekta ya utalii 
nchini imefanikiwa kupata tuzo 
mbalimbali za kimataifa zikiwemo 
za Tanzania kuwa kituo bora cha 

utalii Afrika (Safari Bookings.com), 
Tanzania kuwa kituo bora cha 
kutembelea Barani Afrika (New York 
Times) na Ngorongoro imetajwa 
kuwa ni eneo bora duniani na 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 
imetajwa kuwa hifadhi bora katika 
Afrika.

Aidha, kupitia kazi kubwa 
iliyofanywa na Dk. Samia, katika 
kipindi hiki cha miaka mitatu ya 
uongozi wake, wawekezaji kutoka 
Taifa la Bulgaria wanakusudia 
kujenga hoteli nne zenye hadhi ya 
nyota tano ambazo zitaendeshwa 
na Kampuni ya Kempinski katika 
Hifadhi za Taifa za Serengeti, 
Manyara, Tarangire na Hifadhi ya 
Ngorongoro.

Katika kipindi hiki Tanzania 
imekuwa mwenyeji wa mikutano 
na maonesho makubwa ya 
Kimataifa ya Utalii yaliyofanyika 
nchini ukiwemo Mkutano wa 65 wa 
Shirika la Utalii Duniani Kamisheni 
ya Afrika (65 th UNWTO-CAF 
Meeting) uliofanyika Oktoba, 
mwaka 2022 Jijini Arusha. 

M k u t a n o  h u o  u l i f a n y i k a 
sambamba na Jukwaa la Uwekezaji, 
Jukwaa la Utangazaji Utalii na 
Uzinduzi wa Mwongozo wa 
Uwekezaji wa Tanzania (UNWTO 
Investment attraction).

Katika kuhakikisha kuwa Sekta 
ya Utalii inaendelea kuimarika, 
Serikali  ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Dk. Samia 
imeimarisha miundombinu ya 
utangazaji utalii kupitia matumizi 
ya teknolojia ya Habari na 
mawasiliano (Tehama). Wizara ya 
Maliasilina Utalii, kupitia Bodi ya 
Utalii Tanzania (TTB) imenunua 
vifaa vya kisasa vya kituo cha 
kutolea taarifa za utalii kidijitali 
(Digital Command Center) ili 
kuwezesha utangazaji wa utalii kwa 
kutumia mitandao ya kijamii na 
tovuti.

Aidha, Serikali imejenga na 
kukarabati barabara zenye urefu 
wa kilomita 2,383.12 katika maeneo 
ya hifadhi   za Taifa, mapori ya 
akiba, maeno tengefu na misitu ya 
hifadhi ya mazingira Asilia; viwanja 
vya ndege nane (8) katika Hifadhi 
za Taifa za Nyerere, Tarangire, 
Mkomazi, Saadani na Mapori ya 
Akiba ya Maswa na Ziwa Natron; 
Helipad tano katika Hifadhi yaTaifa 
ya Kilimanjaro na kujenga malango 
tisa ya kupokelea wageni katika 
maeneo ya hifadhi za taifa, mapori 
ya akiba na hifadhi za misitu ya 
mazingira asilia.

TANZANIA YA SITA DUNIANI 
 KWA ONGEZEKO LA WATALII

Chini ya uongozi wa maono 
wa Rais Dk. Samia, Tanzania 
inashuhudia ongezeko kubwa la 
watalii wa kimataifa, jambo ambalo 
limeongeza kwa kiasi kikubwa 
uchumi wa taifa. 

Kulingana na ‘Barometer ya Utalii 
ya Dunia’ ya Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Utalii Duniani (UNWTO), 
Tanzania imeibuka kama moja ya 
mataifa yanayoongoza kwa utalii, 

Toleo la Uchumi

Rais Samia anavyosimamia vyema miradi ya kimkakati 
   Mingi imeanza kutoa matokeo chanya na takwimu hazidanganyi

sambamba na nchi kama Qatar na 
Saudi Arabia. Taarifa hii inaonesha 
mafanikio ya sera za Rais Dk. Samia 
za kufufua sekta ya utalii.

Katika muda mfupi tu, Rais 
Dk. Samia ameweka kipaumbele 
kwenye utalii kama moja ya injini 
kuu za ukuaji wa uchumi. Serikali 
yake imeanzisha mipango ya 
kimkakati ya kuongeza mvuto wa 
kimataifa wa nchi, ikiwa ni pamoja 
na kuboresha miundombinu, 
kampeni za uhamasishaji na 
ushirikiano na mashirika ya 
kimataifa ya usafiri. 

Juhudi hizi zimesababisha 
ongezeko la watalii wanaovutiwa 
na mandhari nzuri ya Tanzania, 
wanyamapori wake wa aina 
mbalimbali, na urithi wake tajiri wa 
kitamaduni.

Ku o n g e z e k a  k w a  u t a l i i 
hakukuongezi tu mapato, bali pia 
kunazalisha ajira kwa Watanzania, 
hususan katika maeneo ya vijijini 
ambako fursa za kiuchumi mara 
nyingi ni chache.  Hii inaendana 
na dhamira ya Dk. Samia ya 
kuhakikisha maendeleo ya uchumi 
jumuishi, ambapo faida za utalii 
zinawafikia wananchi wote.

Zaidi ya hayo, msisitizo wa Rais 
Samia kwenye utalii endelevu 
unaiweka Tanzania mbele kama 
kivutio kinachowajibika. Kwa 
kukuza miradi rafiki kwa mazingira, 
serikali yake inalinda uzuri wa asili 
wa nchi wakati huohuo ikivutia 
watalii wanaojali mazingira.

  Mbinu hii  haihifadhi tu 
mifumo ya kipekee ya mazingira 
ya Tanzania, bali pia inaimarisha 
ustahimilivu wa sekta ya utalii dhidi 
ya changamoto za siku zijazo.

Tanzania inavyozidi kupanda 
kwenye ramani ya utalii wa 
kimataifa,  kwa msaada wa 

mashirika ya kimataifa kama 
UNWTO, uongozi wa Rais Dk. Samia 
unathibitisha kuwa maono wazi 
na hatua za kimkakati zinazoweza 
kusababisha mabadiliko makubwa 
ya kiuchumi. 

Akiwa kwenye usukani, Tanzania 
siyo tu ni kivutio; ni taa ya 
matumaini na fursa kwa watu wake.

MADINI
Ikiwa imetimia miaka mitatu 

na nusu sasa akiwa madarakani, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan ameendelea kuisimamia 
na kuiongoza ipasavyo Sekta ya 
Madini kama ambavyo Kifungu 
cha 5 (1) cha Sheria ya Madini 
kinavyoainisha na hivyo kuifanya 
sekta hiyo kuendelea kuchangia 
vyema pato la taifa letu.

Kifungu hicho cha sheria 
kinaeleza kwamba, mali yote na 
udhibiti wa madini yote ndani, 
chini au juu ardhi yoyote, vijito, njia 
za maji kote Tanzania, eneo ndani 
ya mipaka ya bahari, rafu ya bara au 
eneo la pekee la kiuchumi ni mali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
chini ya udhamini wa Rais kwa 
niaba ya Watanzania.

Kutokana na usimamizi huo 
thabiti, katika kipindi hiki akiwa 
madarakani, mchango wa Sekta 
ya madini katika pato la taifa 
umeendelea kuongezeka kutoka 
asilimia 6.7 mwaka 2020 hadi 
asilimia 7.3 mwaka 2021.

 Kwa vipindi vya robo mwaka vya 
2022, mchango wa sekta umekuwa 
ukiimarika, ambapo katika kipindi 
cha robo ya kwanza, Januari hadi 
Machi ulikuwa asilimia 7.8, robo ya 
Aprili hadi Juni asilimia 8.3 na robo 
ya tatu ya Julai mpaka Septemba 
mwaka 2022, mchango wa Sekta 
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Rais Samia anavyosimamia vyema miradi ya kimkakati 
uchenjuaji wa madini ya dhahabu 
wilayani humo.

UBORESHAJI BANDARI
Kulikuwa na mizengwe mingi 

wakati Serikali ya Awamu ya Sita 
ilipotangaza kutaka kuingia mkataba 
wa miaka 30 na Kampuni ya DP 
World wa kuendesha Bandari ya Dar 
es Salaam, lakini sasa wahafidhina 
wote wanatafuta pa kuficha sura zao!

Makubaliano yale ya kusaini 
mikataba mitatu ya uwekezaji na 
uendeshaji wa Bandari ya Dar es 
Salaam ni pamoja na Mkataba 
wa Nchi Mwenyeji, Mikataba ya 
Ukodishaji na Uendeshaji wa Gati 
namba 4 hadi 7.

Katika mkataba huo gati namba 
0 hadi 3 zitatumiwa kwa pamoja 
baina ya Kampuni ya DP World na 
Serikali kupitia Mamlaka ya Bandari 
Tanzania (TPA) kwa ajili ya shughuli 
nyingine za kibiashara na Serikali.

U w e k e z a j i  w a  D P  Wo r l d 

kwenye bandari ya Dar es Salaam 
unatarajiwa kuongeza ajira na 
mapato ya serikali kutoka kwenye 
kodi ya forodha kwa asilimia 244, 
kutoka Shilingi trilioni 7.76 kwa 
mwaka 2021/22 hadi kufikia Sh.  
trilioni 26.7 kwa mwaka ifikapo 
2032/33.

Pia Uwekezaji wa DP World 
unatarajiwa kuongeza shehena 
inayohudumiwa na bandari ya Dar 
es Salaam kutoka tani milioni 18.4 
kwa mwaka 2021/22 hadi kufikia 
tani milioni 47.5 kwa mwaka ifikapo 
2032/33.

DP World katika uwekezaji wao 
hapa Tanzania, wataongeza meli 
zinazotia nanga kwenye bandari 
ya Dar es Salaam mara dufu kutoka 
meli 1,569 kwa mwaka kwa sasa, 
hadi kufikia meli 2,950 kwa mwaka 
2032/33.

Uwekezaji huu wa DP World 
kwenye Bandari ya Dar es Salaam 
unataraj iwa kuongeza aj ira 

zinazotokana na shughuli za bandari 
kutoka ajira 28,990 kwa mwaka 
2021/22 hadi kufikia ajira 71,907 
ifikapo mwaka 2032/33. Hii ni sawa 
na ongezeko la mara tatu la ajira 
zilizopo sasa hivi kwenye bandari ya 
Dar es Salaam!

Ombi langu kwa Watanzania 
wenzangu, kwa hiki alichotuonesha 
Rais Dk. Samia, hatuna cha kumlipa 
zaidi ya kumrudisha madarakani 
kwenye Uchaguzi Mkuu ujao wa 
mwakani 2025. 

Kumrudisha? Ndiyo; Machi 19 
mwaka 2021 aliapishwa kuwa Rais 
wa Tanzania kwa mujibu wa Katiba 
ya nchi. 

Safari hii ni zamu yetu kumweka 
madarakani. Mwenyezi Mungu 
akituweka hai tumrudishe Ikulu kwa 
njia ya sanduku la kura! Inshallah.

Kwa maoni: 0768 888787 ama 0784 
122020.

umefikia asilimia 9.7. 
Naamini zikitoka takwimu mpya 

hivi mchango wa sekta ya madini 
utakuwa umepanda zaidi!

UUZAJI WA MADINI NJE YA 
NCHI

Katika kipindi hiki cha miaka 
mitatu na nusu ya Rais Dk. Samia 
madarakani sekta ya madini 
imeendelea kuongoza kuchangia 
mapato ya fedha za kigeni 
kutokana na mauzo nje ya nchi 
ambapo mwaka 2021 ilichangia 
asilimia 45.9 ya mauzo yote. 

Aidha, mwaka 2022, jumla ya 
vibali 10,318 vya kuuza madini 
nje ya nchi vilitolewa vyenye 
thamani ya dola za Marekani 
milioni3,240.35 ikilinganishwa na 
vibali 5,526 vilivyotolewa mwaka 
2021 vilivyokuwa na thamani 
ya Dola za Marekani ni milioni 
3,046.23.

UKUSANYAJI WA MADUHULI
Makusanyo ya maduhuli 

kutokana na madini yameendelea 
kuongezeka mwaka hadi mwaka. 
Mwaka 2020/21 zilikusanywa 
Sh.  bilioni 585.2, mwaka 2021/22 
Sh. bilioni 624.6. Aidha, katika 
kipindi cha Julai hadi Desemba, 
2022 jumla ya shilingi bilioni 353.4 
zimekusanywa.

Katika miaka hii, Serikali 
i m e f a n y a  m a r e k e b i s h o 
mbalimbali katika Sheria ya 
Madini Sura 123 na kanuni zake 
kupitia Sheria ya Marekebisho 

Mbalimbali, Na. 3 ya Mwaka 2022. 
Marekebisho hayo ni pamoja 
na kuanzisha leseni mpya ya 
uchenjuaji mdogo wa madini 
(Primary Processing Licence).

Hii ni kumpa Waziri mamlaka 
ya kurejesha serikalini maeneo 
ya leseni za madini zilizofikia 
ukomo; kuipa Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini (GST) mamlaka 
ya kisheria ya kufanya utafutaji 
wa madini wa kimkakati; kuweka 
muda wa uhuishaji wa leseni za 
utafutaji wa madini (Prospecting 
License) wa kipindi cha pili; 
na kuweka ukomo wa umiliki 
wa leseni ndogo ya uchimbaji 
(Primary Mining License) na 
kuanza shughuli za uchimbaji 
baada ya kupewa leseni.

MCHIMBAJI MDOGO APATA 
SH. BILIONI 20 CHUNYA

Dhana ya madini ni maisha na 
utajiri imejidhihirisha wilayani 
Chunya mkoani Mbeya hivi 
karibuni baada ya mchimbaji 
mdogo wa madini ya dhahabu, 
Aidan Msigwa, Septemba 17, 
2024 kusajili na kuuza madini ya 
dhahabu katika Soko la Madini 
Chunya ya kiasi cha kilo 111.82 
zenye thamani ya Sh. bilioni 20.11.

Msigwa ni mchimbaji mdogo 
wa madini ya dhahabu katika 
Wilaya ya Chunya anayemiliki 
leseni za uchimbaji mdogo (PML) 
na utafutaji wa madini (PL) katika 
maeneo tofauti wilayani humo. 
Aidha, anamiliki mtambo wa 
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Reii ya SGR

   Kuna miradi ingemaliza hata miaka 70 kukamilika
Bila kukopa mambo mengi yasingewezekana

Na Hamisi Kibari
 

D
ENI la Taifa ni kiasi 
cha fedha ambacho 
s e r i k a l i  y a  n c h i 
i k i w e m o  t a a s i s i 
binafsi, zinakopa ili 

kufidia upungufu wa mapato. 
Kwa upande wa serikali, 

hulazimika kukopa hasa pale 
ambapo matumizi yanapozidi 
mapato inayokusanya kutoka 
vyanzo mbalimbali, hususani 
kodi.

Serikali inaweza kukopa 
kutoka kwa wafadhili wa ndani 
kama benki za ndani au raia 
wake (mara nyingi kupitia 
hati fungani au kuchelewa 
kuwalipa wazabuni), na pia 
inakopa kutoka kwa wafadhili 
wa kimataifa kama mashirika ya 
kifedha (mfano IMF au Benki ya 
Dunia) au kwa nchi nyingine. 

Ku h u s u  h a t i  f u n g a n i 
(dhamana za serikali),  ni 
kwamba badala ya wananchi 
kuweka fedha kwenye baadhi 
ya mabenki kwa akaunti za 
muda maalumu, kupitia hati 
fungani, wananchi hupata faida 
kubwa na hivyo kuboresha zaidi 
uchumi na maisha yao. 

Hati fungani hutumika sana 

katika kuwekeza kwa sababu 
zinatoa mapato ya riba ya 
kawaida na zina hatari ndogo 
ikilinganishwa na uwekezaji 
kama wa hisa. 

Kwa hiyo ni njia pia ambayo 
imekuwa ikitunisha mifuko ya 
wananchi na hivyo kuchangia 
pia kukuza mitaji na uwekezaji 
kwa wazawa.

Lingine la kufahamu ni 
kwamba serikali inapokopa 
kutoka kwa taasisi binafsi 
huongeza deni lake la taifa, 
lakini kwa upande mwingine 
taasisi hizi hupata riba kama 
faida ya uwekezaji wao. 

Hii ni njia mojawapo ambayo 
serikali hutumia kupata fedha 
za kufanyia miradi pasipo 
kulazimika kukusanya kodi zaidi 
au kupunguza matumizi.  

MIKOPO YA TAASISI BINAFSI 
KWENYE DENI LA TAIFA

 Ufafanuzi wa hili ni kwamba, 
sekta binafsi inapokopa nje, 
deni hilo husajiliwa Benki Kuu 
(BoT) na hata malipo yake 
yanafanywa kwa fedha za kigeni 
zilizopo nchini.

Kuna sababu nyingi za serikali 
kulitambua deni linalokopwa 
na sekta binafsi, kubwa ikiwa 

kwamba mhusika anaweza 
akahamisha fedha nyingi kwa 
mkupuo na kuleta athari katika 
uchumi wa nchi na pia ni lazima 
ieleweke fedha hizo zinakwenda 
kufanya nini zisije zikawa 
zinakwenda kutumika katika 
mambo yenye athari hasi kama 
kufadhili ugaidi, ushoga na 
mengine mfano wa hayo.

  Kwa hiyo ukisikia Deni la 
Taifa, basi ujue kwamba zimo 
pia fedha zilizokopwa na sekta 
binafsi.

 
DENI LA SASA LA TAIFA

 Akiwasilisha Bajeti ya Serikali, 
Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, alisema deni la taifa 
limefikia Sh. trilioni 111.3, likiwa 
limeongezeka kwa asilimia 54 
kutoka mwaka uliopita.

Ukuaji wa deni hili unatokana 
na utekelezaji  wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo, huku 
uchumi wa taifa ukikua kwa 
asilimia 5.2 mwaka 2023.

Uwiano wa Deni la Serikali 
kwa Pato la Taifa (GDP) kwa 
sasa, ni asilimia 35.6, kiwango 
ambacho bado kiko chini 
ya ukomo wa asilimia 55 
unaokubalika kimataifa.

Deni hili linajumuisha deni 

la nje na la ndani, ambapo deni 
la nje ni asilimia kubwa zaidi, 
likiwa asilimia 71.8 ya deni lote.

 
WANAOLALAMIKIA DENI LA 
TAIFA

  Baadhi ya Watanzania 
wamekuwa wakilalamikia 
ongezeko la Deni la Taifa 
kutokana na sababu kadhaa, 
kubwa ikiwa ni kukosa maarifa 
ya kutosha kuhusu Deni la Taifa 
au wanalizungumzia kisiasa 
zaidi.

Hata hivyo, mambo ambayo 
w a m e k u w a  w a k i y a t a j a 
kusababisha hofu yao moja 
wapo ni ukuaji wa haraka wa 
deni na hivyo wamekuwa 
wakihofia kuwa litaiongezea 
nchi  mzigo wa kodi  au 
kupunguza huduma za msingi 
kama afya na elimu.

  Pia wamekuwa wakidai 
kuwa miradi inayofadhiliwa na 
mikopo, haileti faida ya moja 
kwa moja kwa wananchi wa 
kawaida. 

Lakini wapo pia ambao 
wamekuwa na hofu kwamba 
deni la sasa linaweza kuleta 
mzigo kwa vizazi vijavyo ambao 
watalazimika kulilipa.

W e n g i n e  w a m e k u w a 

waki lalamika kuwa kuna 
ukosefu wa uwazi kuhusu jinsi 
mikopo inavyotumiwa na jinsi 
miradi inavyosimamiwa.

 
 SABABU ZA KUKOPA

  Kimsingi, tangu awamu ya 
kwanza ya uongozi wa nchi 
yetu hadi awamu hii ya sita, 
serikali imekuwa ikikopa kwa 
sababu ya uhitaji wa kufanya 
miradi yenye tija kwa wananchi 
huku makusanyo ya fedha za 
ndani yakiwa hayatoshi na 
pia imekuwa ikifanya hivyo 
kwa sababu inakopesheka na 
inaaminika.

  Kama tutakavyokuja kuona 
baadaye, takribani nchi zote 
duniani zinakopa zikiwemo nchi 
zinazoonekana kuwa na uchumi 
mkubwa kama Marekani, Japan 
na nyinginezo tena nyingine 
zina asilimia kubwa zaidi ya 
uwiano wa deni lilikofikia na 
GDP ya nchi hizo.

Mimi mwandishi wa makala 
haya, nilibahatika kushiriki 
semina maridhawa kuhusu 
deni la taifa na kwa bahati nzuri 
mmoja wa walimu wetu alikuwa 
Gavana wa sasa wa Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT), Emmanuel 
Tutuba ambaye wakati huo 

DENI LA TAIFA
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alikuwa Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Fedha.

  Wanasemina tulijifunza 
kwamba hatua ya kukopa au 
kutokopa, inaanza na nakisi 
inayotokana na bajeti ya taifa. 

Kwamba ukishakuwa na 
nakisi, unalazimika kukopa kwa 
ajili ya kufidia pengo hilo.

“Na kimsingi tunakopa kwa 
sababu sisi ni matajiri. Maskini 
hawezi kukopa. Tunakopa 
pia kwa sababu tunaaminika. 
Unaona mashirika makubwa 
k a m a  B e n k i  y a  D u n i a 
yanatukopesha ni kwa sababu 
tunaaminika,” anasema Tutuba.

Anasema pesa hukopwa katika 
maeneo matatu; kwa ajili ya 
kuunga mkono bajeti (general 
budget support), kukopa kwa 
ajili ya sekta ambayo wadau 
wanadhani kuna changamoto 
zinazopaswa kutatuliwa kama 
vile sekta ya afya na tatu ni 
mikopo ambayo ni kwa ajili 
miradi  ambayo wafadhil i 
wenyewe huamua kupeleka 
fedha zao huko.

Kama ilivyo kwa mtu binafsi, 
mkopo unatakiwa uwe ni kwa 
ajili ya kuwekeza ama kufanya 
jambo muhimu la dharura 
na siyo kukopa kwa ajili ya, 

mathalan, kuolea mke mwingine 
au kustarehe. Na ukichunguza, 
matajiri wengi tunaowaona 
mitaani kwetu wakifanya vizuri 
kiuchumi, wamefika hapo 
walipo kwa sababu ya kukopa.

  Na hivyo,  Watanzania 
wanachopaswa kuuliza ni 
sababu za kukopa ambazo 
mara nyingi, kama si zote, huwa 
muhimu na zina majibu sahihi. 

Lingine la muhimu kwa 
Watanzania ni  kufuati l ia 
usimamizi thabiti wa matumizi 
ya mkopo!

  Mtu yeyote makini, kama 
ilivyo nchi, hukopa leo ili afanye 
mambo ya maendeleo huku 
akilipa taratibu kwa sababu 
thamani ya fedha zake leo haiwi 
sawa na kesho au kadiri muda 
unavyokwenda.

 Gazeti moja liliwahi kumkariri 
Mchumi Mwandamizi wa Chuo 
Kikuu cha Mzumbe, Profesa 
Aurelia Kamuzora akifafanua 
kwamba endapo uwekezaji 
mzuri unafanyika katika mikopo 
inayochukuliwa, uchumi wa 
nchi unaendelea kukua.

  “Deni la Taifa linavyozidi 
kukua, ndiyo uchumi wa nchi 
unakua na nafasi ya kuongezeka 
inakuwepo pia kama fedha 

zinapokopwa zinawekwa vizuri 
kwa sababu mtaji wa kufanya 
miradi mbalimbali unakuwepo,” 
ananukuliwa na gazeti hilo 
akisema.

  Profesa anazidi kufafanua 
kwamba mzunguko wa fedha 
nchini unaongezeka kama fedha 
zinazokopwa zinaingia katika 
miradi.

Kwa wanaokumbuka, fedha 
zilizobatizwa za korona, Sh. 
trilioni 1.3 kutoka Shirika la 
Fedha Duniani (IMF) ambazo 
zilitumika kujenga miradi 
mingi ikiwemo ya madarasa 
na vituo vya afya, zilisababisha 
mzunguko mkubwa wa fedha 
kwa wananchi. 

Wapo ambao walishiriki kutoa 
huduma mbalimbali kwenye 
miradi husika ikiwemo mafundi 
na hivyo mzunguko wa fedha 
hizo kuleta athari nyingi chanya 
kwenye jamii.

“ U n a j u a  h a t a  n c h i 
zilizoendelea zinakopa kwa ajili 
ya kufanya miradi mbalimbali 
na kuongeza mzunguko wa 
fedha. 

S i o n i  s h i d a  y a  d e n i 
kuongezeka kama zinatumika 
kwa tija na hazingii mifukoni 
mwa watu,” anasema Profesa.

  Nikirudi darasani kwenye 
semina, tulijifunza kwamba 
sababu ya kuwepo kwa haja ya 
kukopa, ni pamoja na ongezeko 
la watu na mahitaji yao, mapato 
ya ndani kutokidhi mahitaji ya 
vipaumbele vilivyopo na haja 
ya kufungua miundombinu ya 
mitaji ili kuongeza pato la mtu 
mmoja mmoja.

Sababu nyingine tukaelezwa 
kwamba ni kuongeza mapato 
ya ndani kwa kufungua miradi 
inayozalisha zaidi na kuzuia 
mtikisiko wa thamani ya 
Shilingi. 

Sababu nyingine ni tabia za 
mkopaji kwamba tunakopa kwa 
mahitaji sahihi, uwezo wa kulipa 
tunao, dhamana ya mkopo na 
kuangalia masharti ya mikopo.

 
AINA ZA MIKOPO

Wananchi wanapaswa kujua 
pia kwamba mikopo mingi 
ambayo nchi imekopa, iko katika 
masharti nafuu ambayo riba 
yake ni chini ya asilimia moja na 
kipindi cha kuiva mikopo hiyo ni 
hadi miaka 40.

Kwa mfano, hivi karibuni, 
Tanzania ilipata mkopo kutoka 
Korea wa Dola bilioni 2.5 na 
watu wakavumisha kwamba 

eti Tanzania imetoa kipande 
cha bahari kama dhamana 
ya mkopo huo, kitu ambacho 
hakikuwa kweli. Kwanza, licha 
ya kwamba si Tanzania pekee 
iliyopata mkopo huo, lakini 
unalipwa kwa miaka 40 na riba 
yake ni asilimia 0.01. 

Ni mkopo utakaotolewa kwa 
muda wa miaka mitano na 
utaanza kulipwa baada ya miaka 
25.

Hata hivyo, kuna mikopo iliyo 
katika masharti ya kati ambayo 
riba yake ni chini ya asilimia tatu 
na kipindi cha kuiva mkopo ni 
hadi miaka 15 mpaka 20.

Kadhalika, kuna mikopo 
michache sana ambayo nchi 
imekopa ikiwa katika masharti 
ya kibiashara ambayo riba yake 
inalingana na hali ya soko na 
kipindi cha kuiva ni miaka saba.

 
NI DENI HIMILIVU

  Kama tutakavyokuja kuona 
baadaye kulinganisha na nchi 
nyingine, deni la Tanzania bado 
ni himilivu (sustainable) kwani 
kuna nchi ambazo madeni yao 
si himilivu na hivyo tunaweza 
kusema ‘hazikopesheki.’ 

Inaendelea uk. 18

Bila kukopa mambo mengi yasingewezekana

Daraja la Busisi
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Bila kukopa mengi yangesimama

Inatoka uk. 17
Maana ya deni kuwa himilivu 

ni kwamba serikali inapokopa 
inakuwa pia na uwezo wa kulipa 
madeni yake ya sasa na madeni 
yake yatakayoiva baadaye bila 
kuathiri ukuaji wa uchumi na 
shughuli nyingine za serikali 
ikiwemo kutoomba msaada 
wa kulipiwa madeni kutoka 
mataifa au taasisi nyingine.

Hata hivyo, taarifa zilizopo 
ni kwamba Tanzania ni moja 
ya nchi inayokimbiliwa na 
wakopeshaji kutokana na 
uhimilivu wake. 

Katika bajeti ya mwaka 
2024/2025 , serikali imeeleza 
kuwa moja ya vipaumbele 
ilivyo navyo katika mwaka 
huu wa fedha, ni kulipa Deni 
la Taifa pamoja na kugharimia 
mishahara ya watumishi 
wa umma na maandalizi ya 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa na 
Uchaguzi Mkuu wa 2025. 

S e r i k a l i  p i a  i m e s e m a 
inaendelea na juhudi za 
k u i m a r i s h a  m i r a d i  y a 
maendeleo ya kimkakati 
na kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji.

Cha msingi, elewa ndugu 
M t a n z a n i a  m w e n z a n g u , 
kama si kukopa, kwa maana 
ya kutegemea makusanyo 
ya fedha za ndani, baadhi ya 
miradi ingechukua hata miaka 
70 kukamilika, lakini miradi 
hiyo zikiwemo barabara, 
madaraja, hospitali na miradi 
ya maji, tunandelea kutumia na 
kunufaika nayo huku tukilipa 
kidogo kidogo. Wale ambao 
miaka ya nyuma wakitaka 
kwenda Musoma kutoka 
Dar es Salaam, walilazimika 
kupitia Nairobi, hili wanaweza 

kulielewa zaidi.
Elewa pia kwamba Deni la 

Taifa limekuwa likiongezeka 
kwa miaka ya hivi karibuni 
kutokana na mikopo ya 
ndani na nje ambayo serikali 
imekuwa ikikopa kwa ajili ya 
kufadhili miradi mikubwa ya 
maendeleo, kama vile ujenzi 
wa reli ya kisasa (SGR), bwawa 
la kuzalisha umeme la Julius 
Nyerere, barabara, madaraja 
na miundombinu mingine ya 
kijamii.

Kuna Mtanzania ambaye 
haoni haja ya kuwa na reli ya 
kisasa? Kuna ambaye haoni haja 
ya kuwa na umeme wa uhakikia 
kupitia ujenzi wa Bwawa la 
Julius Nyerere? Hii miradi 
itanyanyua haraka uchumi 
wetu, lakini kwa kutegemea 
makusanyo ya ndani pekee, 
pengine ingechukua miaka 
mingi sana kukamilika au 
ikashindikana kabisa.

 USIMAMIZI WA DENI, 
KUKOPESHEKA

Kama nilivyokwisha dokeza, 
Deni la Taifa bado ni himilivu 
na kwenye kila bajeti serikali 
inatenga fedha za kulipa deni. 

Kwa mujibu wa tathmini za 
taasisi za kimataifa kama IMF 
na Benki ya Dunia, serikali 
imekuwa ikilipa madeni yake 
kwa wakati huku ikiendelea 
na mikakati ya kupunguza 
utegemezi wa mikopo kwa 
kuboresha ukusanyaji  wa 
mapato ya ndani, hususan 
kupitia kodi.

Kwa kifupi, taasisi hizi za 
kimataifa hususani Benki ya 
Dunia na Shirika la Fedha la 
Kimataifa (IMF), zimekuwa 
zikifanya ukaguzi, ambapo 

huangalia uwezo wa nchi 
k u r e j e s h a  m i k o p o  k w a 
kuzingatia ukuaji wa uchumi, 
mapato ya ndani na uwiano wa 
deni na Pato la Taifa (GDP).

Ripoti ya Benki ya Dunia 
imeonyesha kwamba ukuaji wa 
uchumi wa Tanzania ulikuwa 
asilimia 5.2 mwaka 2023, 
ambayo ni dalili nzuri kwamba 
nchi inajiimarisha kiuchumi.

Ha t a  h i v y o,  Ta n z a n i a 
i n a c h u k u a  m i k o p o  k w a 
uangalifu, kuhakikisha kuwa 
mikopo hiyo  inatumiwa 
kwa miradi yenye faida na 
inayosaidia kuongeza mapato, 
hivyo kuongeza uwezo wa 
kulipa mikopo hiyo kwa wakati.

NCHI ZA AFRIKA ZENYE 
MADENI MAKUBWA

Nchi  nyingi  za  Afr ika 
zinakabiliwa na changamoto 
za madeni, ambapo baadhi ya 
nchi zina viwango vya juu vya 
deni la taifa kutokana na sababu 
mbalimbali kama vile kushuka 
kwa mapato, vita vya ndani, 
changamoto za kiuchumi au 
uwekezaji mkubwa kwenye 
miundombinu.

  Baadhi ya nchi za Afrika 
zenye deni kubwa ni pamoja 
na Sudan ambayo deni lake ni 
takribani asilimia 211 ya GDP. 

Nchi nyingine pamoja na 
uwiano wa deni na Pato la 
Taifa (GDP) kwenye mabano 
ni Eritrea (175%), Cape Verde 
(160%), Msumbiji (120%), 
Zambia (115%), Angola (100%), 
Ghana (80-85%), Kenya   (70-
75%), Afrika Kusini (70%) na 
Ethiopia (karibu 60-65% ya 
GDP).

Lakini kama tulivyoangalia 
hapo awali, uwiano wa deni la 

Serikali ya Tanzania kwa Pato la 
Taifa (GDP) kwa sasa, ni asilimia 
35.6, kiwango ambacho bado 
kiko chini ya ukomo wa asilimia 
55 unaokubalika kimataifa.

  Inaelezwa kwamba nchi 
nyingi za Afrika zenye madeni 
ambayo si himilivu, zinakopa 
kwa ajili ya maendeleo ya 
miundombinu na miradi 
mingine ya kijamii, lakini 
ukosefu wa usimamizi mzuri 
wa fedha na changamoto za 
kiuchumi zinafanya madeni 
haya kuwa mzigo mkubwa kwa 
baadhi ya nchi hizi.

 
NCHI NYINGINE NJE YA AFRIKA  
ZENYE DENI KUBWA

  Nchi nyingi duniani zina 
deni la taifa, lakini baadhi ya 
nchi zina madeni makubwa 
sana kutokana na ukubwa wa 
uchumi wao, sera za matumizi 
ya serikali au hali ya kiuchumi.

Zifuatazo ni nchi ambazo zina 
madeni makubwa (kwa uwiano 
wa asilimia ya Pato la  Taifa – 
GDP):

 Inayoongoza ni Japan yenye 
karibu asilimia 260 ya GDP. 
Nchi nyingine zenye deni 
kubwa na uwiano wake na pato 
la taifa (GDP) kwenye mabano 
ni Ugiriki (180%), Italia (145%), 
Lebanon (150%), Venezuela 
(zaidi ya 300%), Marekani 
(120%) na Argentina (asilimia 
100 ya GDP).

 Nchi za Ureno, Hispania na 
Uingereza, pia zina viwango vya 
juu vya deni, ingawa siyo sawa 
na nchi hizo tajwa hapo juu. 

L a k i n i  n i  u k w e l i  p i a 
kwamba deni linapokuwa 
kubwa, inaweza kuwa hatari 
kwa uchumi wa nchi ikiwa 
halidhibitiwi vizuri, kwani 

linaweza kusababisha kudorora 
kwa maendeleo au kutegemea 
zaidi mikopo ya kimataifa.

NCHI AMBAZO HAZIKOPESHEKI
Nchi ambazo hazikopesheki 

kwa urahisi  mara nyingi 
zinajulikana kama “nchi zenye 
hatari kubwa ya kufilisika au 
zilizoshindwa kulipa madeni 
(sovereign default) na hivyo  
zina uwezo mdogo au hazina 
kabisa uwezo wa kupata mikopo 
kutoka masoko ya kifedha ya 
kimataifa. 

Hii inatokana na mambo 
kama vile madeni makubwa, 
ukosefu wa utulivu wa kisiasa, 
migogoro ya ndani, au uchumi 
dhaifu.

  Nchi hizi zinaweza pia 
kuwa na mikopo ya zamani 
ambayo hawajalipa (default), 
hali inayozuia uwezo wao wa 
kukopesheka. Baadhi ya nchi za 
Afrika na nje ya bara hilo zenye 
hali hii ni pamoja na Zimbabwe, 
Sudan, Eritrea, Somalia, Chad, 
Sudan Kusini na Venezuela.

  Athari za kutokopesheka 
ni pamoja na kukosa fedha 
m u h i m u  z a  m a e n d e l e o, 
kama vile kwa ajili ya kujenga 
miundombinu, huduma za 
afya na elimu au kunapotokea 
majanga.

Nchi hizi  pia huwa na 
matatizo ya kijamii na kiuchumi 
kwa maana ya kwamba hali 
hii mara nyingi inasababisha 
kuporomoka kwa huduma 
za kijamii,  kushuka kwa 
thamani ya sarafu na ugumu 
wa kuwekeza katika sekta za 
uzalishaji mali.

  Nchi inapokosa sifa za 
kukopesheka, pia hujikuta 
ik iongeza utegemezi  wa 
misaada ya kimataifa kutoka 
kwa mashirika kama Umoja 
wa Mataifa au nchi wafadhili, 
badala ya  kupata mikopo kwa 
masharti ya kibiashara.

K u k o s a  u w e z o  w a 
kukopesheka, ni changamoto 
kubwa kwa nchi zinazoendelea, 
kwani kunadhoofisha uwezo 
wao wa kushiriki kikamilifu 
kwenye uchumi wa kimataifa na 
kuboresha maisha ya raia wao.

  Watanzania tumshukuru 
sana Mungu hatuko huko. 
Deni letu bado ni himilivu, 
tunakopesheka na hivyo 
tuna uwezo wa kuendelea 
kubuni miradi ya maendeleo 
itakayosisimua uchumi na 
kuogeza uwezo wetu wa 
kuhudumia madeni. 

Tusihoji deni, bali tuhoji 
sababu ya deni na tujikite 
k w e n y e  k u j i r i d h i s h a 
kwenye usimamizi wa fedha 
tunazokopa.

DENI LA TAIFA 
HALIGAWANYWI KWA KILA 
MTANZANIA

Ipo dhana kwamba Deni 
la Taifa linagawanywa kwa 
kila Mtanzania na hata mtoto 
anayezaliwa leo au kesho, 
anakuwa na sehemu yake ya 
kulilipa. 

Haya ni maneno ya kwenye 
vijiwe vya kahawa ambayo 
hayana maana yoyote kuhusina 
na Deni la Taifa.
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Na Hamid Yassin

SEPTEMBA 19 wiki iliyopita, 
Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, alitimiza miaka 
mitatu na miezi sita tangu 

aapishwe Machi 19, mwaka  2021 
kuongoza taifa hili la Tanzania 
ikiwa ni Awamu ya Sita tangu tupate 
uhuru kutoka kwa wakoloni wa 
Kiingereza.

Ni miaka ya kazi hasa, kama 
ilivyo kauli mbiu yake aliyoingia 
nayo madarakani ya ‘Kazi iendelee’. 
Ameendeleza yale yote mazuri 
ya awamu ya tano ambayo yeye 
alikuwa Makamu wa Rais na 
alishiriki kikamilifu kuyaanzisha na 
kuyasimamia.

Katika miradi yote mikubwa 
y a  k i m k a k a t i  a m e e n d e l e a 
kuidhinisha fedha ili iendelee 
kama ilivyopangwa. Hii ni kama 
vile ile ya Reli ya Mwendokasi 
(SGR), Bwawa la Mwalimu Nyerere, 
barabara kubwa na ndogo na hata 
ule mradi wa REA wa umeme 
vijijini, tumeshuhudia ndege 
zi l izonunuliwa zinaendelea 
kuwasili nchini ndani ya hii miaka 
mitatu na miezi sita.

Lakini kama hiyo haitoshi 
amekuja na mipango yake 
mingine thabiti  ya kufufua 
uchumi uliyoyumba kwa sababu 
mbalimbali ikiwemo ile ya gonjwa 
hatari la UVICO 19.

Ameelekeza ukusanyaji mzuri na 
wakiungwa wa kodi toka kwenye 
vyanzo mbalimbali hususani kwa 
wafanyabiashara ambapo aliagiza 
ule ‘ubabe’ dhidi yao ukome.

Rais Dk. Samia kwa kasi kubwa 
anarudisha uhusiano ulioteteleka 
na mataifa mbalimbali na hivi 
niandikapo makala haya Mama 
ameshatembelea mataifa kadhaa 
ya nje, makubwa ameshahudhuria 
mikutano mbalimbali ya kimataifa 
ambayo haikuhudhuriwa na 
kiongozi mkuu wa nchi wakati wa 
Serikali ya Awamu ya Tano.

Katika kipindi hiki kifupi pia Rais 
Samia ameonyesha kwamba yeye 
ni msikivu. Amesikiliza vilio na 
malalamiko kadhaa ya wananchi 
anawaongoza na kutolea majawabu 
ya haraka na yenye manufaa kwa 
raia wake.

Hii ni kama vile toza za miamala 
ya simu zilizoanzishwa miaka 
kadhaa iliyopita ambapo baada ya 
malalamiko toka kwa wananchi 
haraka aliviagiza vyombo husika 
kuliangalia hilo na tayari tozo 
hizo zimepunguzwa kwa asilimia 
thelathini na hivi sasa mambo ni 
shwari.

Amekuwa akitembea kukagua 
miradi mbalimbali na kuwa mkali 
kwa ile inayosuasua ambapo sasa 
tumeshuhudia miradi kadhaa 
ikienda kwa kasi ya ‘kimbunga’.

Huwezi kuyataja yote bila 
kugusia lile jambo la kuunda 
Kamati Maalumu ya Ugonjwa wa 
COVID 19 chini ya Mwenyekiti 
wake, Prof. Said Aboud ambapo 
ilikuja na majibu mazuri ya 
kumshauri rais akubali kuidhinisha 
chanjo ya hiari kwa ugonjwa huo 
ambapo hivi niandikapo makala 
haya tayari Watanzania kadhaa 
wameshachanjwa na wengine 
wakiendelea kujitokeza kupata 
chanjo bure, yaani bila malipo 
yoyote yale.

MAFUTA
Toka dunia ianze kufunguka na 

shughuli za watu kuanza kurudi, 
kufuatia lile janga la ugonjwa wa 
Uvico – 19, bei za mafuta ziliendelea 
kupanda kote duniani kuanzia 
mafuta ya vyombo vya moto na 
mafuta ya kula. 

Kwa sasa tani ya mafuta ya petroli 
kwenye soko la dunia inauzwa kati 
ya Dola 500 mpaka 1000, dizeli, 
mafuta ya kula na mengine nayo 
bei ziliendelea kuwa juu sana toka 
janga lile la Uviko-19. 

Bei za mafuta kwenye soko 
la dunia bado hazijatengemaa 
(Stable) na zimeendelea kupanda 
kwa muda mrefu sana toka dunia 
ianze kurudi taratibu kwenye 
uhalisia na shughuli zake.

Kupanda kwa bei ya mafuta 
kwenye soko la dunia moja kwa 
moja kunapandisha bei ya mafuta 
sokoni na kwa mlaji wa kawaida na 
wa mwisho.

Ha p a  Ta n z a n i a  l i c h a  y a 
ushuru, tozo na kodi mbalimbali 
zinazotozwa kwenye mafuta lakini 
kupanda kwa bei soko la dunia 
ndiko kumechangia pakubwa sana 
kupanda kwa bidhaa hii muhimu 
sana kwa maisha na uchumi wa 
watu na nchi.

Njia pekee ya Serikali katika 
jambo hili ilikuwa ni kuingilia kati 
na kulibeba kwa gharama yoyote 
ile ili kumsaidia Mtanzania asiumie 
na kifupi, Serikali ya Dk. Samia 
iliamua kubeba mzigo huu wa 
kupanda  kwa mafuta kwenye 
soko la dunia ili kulinda ustawi na 
maslahi ya Watanzania. 

Serikali ya Awamu ya Sita 
iliondoa tozo 8 zilizokuwa 
zinatozwa kwenye mafuta kuanzia 
tozo ya udhibiti iliyokuwa inatozwa 
na Mamlaka ya Udhibiti wa 
huduma za Nishati na Maji, tozo ya 
miundombinu iliyokuwa inatozwa 
na Mamlaka ya Bandari.

Tozo ya kupima ubora wa 
mafuta kwenye meli na gharama 
ya uwekaji wa vinasaba kwenye 
mafuta iliyokuwa inatozwa na 
Shirika la Viwango Tanzania (TBS), 
tozo ya uhakiki wa ujazo wa mafuta 
melini iliyokuwa inatozwa na 
Wakala wa vipimo nchini, tozo ya 
forodha iliyokuwa inatozwa na 
Wakala wa usimamizi wa meli 
pamoja na tozo ya ushuru wa 
huduma iliyokuwa inatozwa na 
Halmashauri 4 zenye maghala ya 
kupokea mafuta za Kigamboni, 
Temeke, Tanga na Mtwara.

Tozo hizi pekee kwenye 
mafuta zilikuwa zinakusanya 
Milioni 300 kwa siku na Bilioni 
102 kwa mwaka mzima na ni 
Mtanzania ambaye ndiye 
mtumiaj i  wa mwisho 
aliyekuwa analipa tozo hizi 
kupitia kupata huduma ya 
mafuta. 

Sasa licha ya dunia 
kushuhudia mfumuko 
mkubwa wa bei kubwa 
ya mafuta kwenye 
soko la dunia kwa 
muda mrefu ambayo 
imeathiri moja kwa 
moja bei zetu za 
ndani, Serikali ya 
Dk. Samia imeamua 
kubeba mzigo huo 
kwa kupunguza 
k o d i ,  u s h u r u 
na tozo zake 
8 zilizokuwa 
zinatozwa na 
Taasisi zake 
8 nchini ili 

Rais Samia na kazi pevu ya kujenga Taifa
bei ya mafuta ishuke sana licha ya 
bei kwenye soko la dunia kuendelea 
kuwa juu.

Kwa hiyo ili kumlinda Mtanzania 
ambaye ndiye mhanga namba moja 
wa kupanda kwa hizi bei, Serikali ya 
Rais Dk. Samia iliamua kufuta tozo 
hizi 8 zilizokuwa zinatozwa kwenye 
bidhaa za mafuta ili bei ishuke na 
wananchi wasiumie kwa sababu tu 
bei ni kubwa soko la dunia.

Hii ni njia ya Serikali sikivu 
tu, Serikali ya Kidemokrasia na 
inayojali watu inaweza kuchukua 
kwa kubeba mzigo wa madhila ya 
nje kama haya ya kupanda kwa bei 
za bidhaa ili wananchi wake wabaki 
na unafuu. Heko Serikali ya Rais 
Samia Suluhu Hassan katika hili.

DK. SAMIA AMETOKEA 
WAPI?

Bi Samia alizaliwa 
Januari 27, 1960 
visiwani 
Zanzibar 
ambapo 
alipata 
elimu 
ya  

msingi kati ya 1966 na 1972 katika 
shule tofauti tofati katika visiwa 
viwili vikubwa vinavyounda Kisiwa 
cha Zanzibar.

Rais Samia alianza safari yake 
ya elimu katika shule ya msingi  
Chawaka  iliyopo kisiwani Unguja 
na   baadaye alihamia shule ya 
msingi Ziwani   iliyopo kisiwani 
Pemba kabla ya kurejea kisiwani  
Unguja na kumaliza elimu ya 
msingi katika shule ya msingi ya 
Mahonda.

Elimu ya Upili ama Sekondari 
aliisoma kati ya mwaka   mwaka 
1973 mpaka mwaka 1976 ambapo 
kama ilivyokuwa kwenye elimu ya 
msingi,

Samia Suluhu Hassan alisoma 
shule mbili tofauti ambapo 
alisoma kidato cha kwanza mpaka 

c h a  n n e katika shule ya 
sekondari 

ya  

Ngambo iliyopo visiwani Unguja  
kati ya mwaka 1973-1975 kabla 
ya kuhamia sekondari ya na 
Lumumba, iliyopo kisiwani Unguja  
mnamo mwaka 1976 ambapo 
alihitimu kidato cha nne.

Baada ya kumaliza elimu ya 
Sekondari, Bi Samia hakujiunga 
moja kwa moja na masomo ya 
Chuo, kwani mwaka 1977 aliajiriwa 
kama mchapishaji katika serikali ya 
Zanzibar ambapo alipanda mpaka  
ngazi ya kuwa Afisa wa Mipango 
serikalini kati ya 1987 na 1988.

Wakati akiwa mtumishi katika 
serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, 
Bi Samia alikuwa akijiendeleza 
kielimu ambapo alisoma kozi fupi 
mbalimbali ikiwemo ya cheti cha 
takwimu kabla ya kujiunga na 
Taasisi ya Maendeleo na Uongozi 
ya Mzumbe Morogoro ambapo 
alihitimu stashahada ya juu ya 
Utawala mnamo mwaka 1986.
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Kati ya mwaka 1992 mpaka 1994 
Rais Samia alisoma stashahada ya 
Uzamili ya Uchumi katika Chuo 
Kikuu cha Manchester kilichopo 
nchini Uingereza.

Kiu ya Mama Samia kujiendeleza 
kielimu haijawahi kufikia ukomo 
kwani mwaka 2015 alihitimu 
shahada ya uzamil i  katika 
Maendeleo ya Uchumi ya Jamii 
katika programu ya ushirikiano kati 
ya Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 
na Chuo kikuu cha Southern New 
Hampshire cha  nchini Uingereza.

Rais Samia aliolewa miaka 
miwili tu baada ya kuhitimu elimu 
yake ya sekondari kule visiwani 
Zanzibar mnamo mwaka wa 1978, 
ambapo alifunga pingu ya maisha  
Bw. Hafidh Ameir, ambaye wakati 
huo alikuwa Afisa wa Kilimo katika 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ambapo wawili hao wamejaliwa 
watoto wanne; mmoja kati ya 
wanawe  Bi. Wanu Hafidh Ameir  
aliyezaliwa mwaka 1982 ndiye 
anayefuata nyayo za mama yake 
kwani ni Mwakilishi Maalum katika 
Bunge la Zanzibar.

Rais Samia mbali na kuhudumu 
Serikalini tangu amalize masomo 
yake ya sekondari akiwa na 
miaka 16, alipata kufanya kazi na 
mashirika ya kimataifa ambapo kati 
ya Mwaka 1992 mpaka mwaka 1994 
alifanya kazi na Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Mpango wa Chakula 
ambapo alihudumu kwa nafasi ya 
Afisa Miradi.

Pia mbali na kufanya kazi 
Serikalini na katika Shirika hilo 
la Umoja wa Mataifa, Bi. Samia 
alipata kufanya kazi na taasisi zisizo 
za kiserikali kwa miaka karibu kumi 
akijikita zaidi katika harakati za 
usawa wa kijinsia.

Alijiunga rasmi  na siasa mwaka 
wa 2000 wakati alipochaguliwa 
kwenye Baraza la Wawakilishi la 
Zanzibar kama Mjumbe Maalum.

Kuingia kwake kwenye siasa 
kuliifanya nyota yake kuanza 
kuchomoza katika medani za 
kisiasa na uongozi ndani ya Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar baada ya 
akateuliwa kuwa Waziri wa  Afya, 
Jinsia na Watoto; uteuzi uliofanywa 
na Rais wa kipindi hicho Aman 
Abeid Karume.

Mwaka   2005 alichaguliwa 
tena kuwa mjumbe maalum 
na   kuteuliwa upya kama waziri, 
wakati huu akipewa Wizara ya 
Utalii, Biashara na Uwekezaji 
katika Serikali ya visiwani. Mwaka 
wa 2010 alitia nia ya kuwania 
uwakilishi ambapo alichaguliwa 

kuwa mwakilishi wa Jimbo la 
Makunduchi huko Zanzibar.

Nyota ya Bi Samia ilivuka 
mipaka kwani muda mfupi 
baada ya uchaguzi mkuu wa 2010 
alichomoza kwenye Baraza la 
Mawaziri la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania baada ya  kuteuliwa na 
aliyekuwa Rais wa Tanzania Jakaya 
Kikwete kuwa waziri wa maswala 
ya Muungano katika serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
akihudumu chini ya Makamu wa 
Rais Mohamed Gharib Bilal.

Machi mwaka 2014 Tanzania 
iliingia kwenye vuguvugu la 
kubadili Katiba yake ambapo huko 
nyota ya Rais Samia ilichomoza 
tena baada ya kuchaguliwa kuwa 
Makamu Mwenyekiti wa Bunge 
Maalum la Katiba mjini Dodoma.

Bi Samia alichaguliwa kwa 
kura 390 sawa na asilimia 74.6 na 
kumshinda mpinzani wake Amina 
Abdalla Amour ambaye alipata kura 
126 sawa na 24%. Atakumbukwa 
sana wakati wa Bunge la Katiba, 
kwani ndipo alipoanzwa kutabiriwa 
kushika nafasi ya juu zaidi ya 
kiutawala ambapo mmoja wa 
wajumbe aliwaasa wajumbe 
wamfikirie Mama Samia kwa nafasi 
ya juu zaidi kwenye uchaguzi 
uliokuwa unafuata wa mwaka 2015.

Nyota ya Bi Samia Suluhu 
haikuwahi kuzimika wala kufifia 
kwani Julai mwaka 2015, Dkt. 
John Magufuli   mara baada ya 
mpambano  mkali ndani ya CCM 
uliompa ushindi wa kupeperusha 
bendera ya CCM kwenye Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka huo, mbele ya 
wajumbe wa mkutano Mkuu 
alimpendekeza Mama Samia kuwa 
mgombea mwenza wake.

Hatimaye baada ya uchaguzi Bi 
Samia aliweka historia nyingine 
ya kupanda katika siasa za 
Tanzania kwa chama chake kupata 
ushindi kwenye uchaguzi mkuu 
uliomuweka yeye katika historia 
nyingine ya kuwa msaidizi mkuu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania  kwa maana ya Makamu 
wa Rais.

Mwaka 2020, aliyekuwa Rais wa 
Tanzania, Hayati John Magufuli 
wakati akiomba ridhaa ndani ya 
Chama chake ili apeperushe tena 
bendera ya CCM kwenye uchaguzi 
mkuu wa mwaka huo, kwa mara 
nyingine alimpendekeza  Dk. Samia 
kuwa mgombea mwenza wake 
ambapo ushindi wa chama chake 
uliilinda historia ya Mama Samia.

Baada ya kifo cha aliyekua rais 
wa awamu ya tano Dk. John Pombe 
Magufuli   katiba ilimlazimu Dk. 
Samia kuwa Rais wa Tanzania na 

Samia na kazi pevu 

kuweka historia nyingine ya Rais wa 
kwanza wa mwanamke  Tanzania.

Wengi walimtilia Shaka lakini 
aliwahakikishia Watanzania baada 
ya ile kauli aliyoisema Dodoma 
baada ya kuapishwa; “Huyu 

aliyesimama hapa ni Rais mwenye 
maumbile ya kike,”   alisema Rais 
Samia.

H a y o  n d i y o  m a c h a c h e 
yanayomuhusu Samia Suluhu 
Hassan toka pale alipozaliwa na 

maisha yake ya siasa bila kukata 
tamaa; daima alisonga mbele 
kutimiza ndoto zake. 

Kwa maoni na ushauri; 
0768 888 787 ama 0784 122 020.

Bungeni.

Samia alipokuwa Makamu wa Rais, akiwa na Hayati John Magufuli.

Rais Samia na mume wake, Hafidh Ameir.
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Na Hamid Yassin
 

RAIS wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Dk .  Samia  Su luhu 
Ha s s an ,  amekuwa 

ak iende leza  mipango  ya 
watangulizi wake kuhakikisha 
majeshi yetu pia yanashiriki 
ipasavyo katika kuinua uchumi 
wa Taifa. 
  Jeshi la Magereza nchini, 

limekuwa likizalisha mazao 
mbalimbali ili kujitosheleza kwa 
chakula, kuepuka utegemezi 
kutoka serikalini pia kuzalisha na 
kutengeneza bidhaa mbalimbali 
ili kusaidia Serikali katika azma 
yake ya kufikia Tanzania ya 
viwanda. 
  Huko nyuma, ujenzi wa 

nyumba za maafisa wa Jeshi la 
Magereza  kwenye Gereza Kuu 
la Ukonga jijini Dar es Salaam, 
ulikuwa ukifanywa na Wakala wa 
Majengo Tanzania (TBA), lakini 
hivi sasa kazi hizo zinafanywa 
na Jeshi la Kujenga Taifa kupitia  
SUMA-JKT kukamilisha miradi 
yote ya jeshi hilo.
 Katika kutekeleza agizo la Rais 

Dk. Samia, idadi ya wafungwa 
wapatao 1,553 wamehamishiwa 
kwenye magereza 10 ya kimkakati, 
ambapo   Jeshi la Magereza 
linatekeleza miradi  mbalimbali 
ya maendeleo chini   ya  Shirika 
la Uzalishaji Mali la Magereza, 
Cooperation-Sole,  ambapo 
shirika lina jumla ya miradi 23, 
kati ya miradi hiyo 15 ni ya kilimo 
na mifugo na miradi nane ni  ya 
viwanda vidogo vidogo.
  Kuhusu kuunga mkono 

ajenda ya Tanzania ya Viwanda, 
Jeshi la Magereza limekuwa 
likiendesha miradi   nane ya 
viwanda vidogovidogo ambayo 
ni pamoja na ushonaji wa nguo 
na useremala katika Gereza 
Kuu la Ukonga Dar es Salaam, 
utengenezaji wa viatu Gereza la 
Karanga Kilimanjaro, kiwanda 
kinachoendeshwa kwa ubia na 
Shirika la Hifadhi ya Jamii  PSSSF.
 Viwanda vingine chini ya jeshi 

hilo ni pamoja na kiwanda cha 
uchakataji ngozi, samani na mbao 
kilichopo Gereza la Uyui, Tabora, 
kiwanda cha samani katika 
Gereza la Arusha, kiwanda cha 
sabuni Gereza Ruanda   Mbeya, 
kiwanda cha chumvi katika gereza 
la Mtwara, pamoja na kiwanda 
cha uhunzi katika Gereza la 
Kingolwira mkoani Morogoro.
  Hali kadhalika, Shirika la 

Magereza, lina kikosi cha ujenzi 
ambacho kimesajiliwa kufanya 
kazi za ukandarasi wa majengo, 
ufyatuaji wa matofali, pamoja 
na ujenzi wa miundombinu ya 
barabara na mifumo ya umeme. 
  Kikosi hiki hufanya kazi za 

ujenzi wa majengo ya aina zote 
kwa ajili ya matumizi ya ofisi, 
makazi na shughuli za biashara.  
 Sambamba na shughuli hizo, 

vipo vikosi vya kufanya ukarabati 
wa miundombinu ya magereza 
kwa kuwashirikisha wafungwa 
kwa ajili ya kuwapa ujuzi katika 
stadi mbalimbali za ujenzi 
zikiwemo uashi, useremala, 
umeme, rangi pamoja na ufundi 
bomba.
 Kwa upande wa mifugo kuna 

miradi ya mifugo katika magereza 
ya Kingolwira yenye mifugo 52, 

Mbigiri   Morogoro kuna mifugo 
968, Prison Mugumu Mara mifugo  
1359, Kitengule Kagera kuna 
mifugo 742 na Gereza la Isupilo, 
Iringa kuna mifugo 99. 
 Aidha, Gereza la Arusha, kuna 

mifugo 90, Mollo,   Rukwa 168, 
Mang’ola,   Arusha 68, Ruanda, 
Mbeya 14, Songwe 169, Kiberege 
119, Idete, Morogoro 15, Kitai, 
Ruvuma 53 na Mkwaya mifugo 22.
 Kwa upande wa kilimo,  kuna 

zao la mahindi katika shamba 
la  Songwe mkoani Mbeya lengo 
lilikua kulima hekta 400 ambapo 
eneo lililolimwa ni hekta 300 na 
matarajio ya mavuno  ni tani 1,350, 
Gereza Kitai mkoani Ruvuma, 
lengo  hekta  400 eneo lililolimwa 
ni  hekta 260 matarajio ya mavuno 
ni tani 1,170, Ludewa mkoani 
Njombe, lengo hekta 280 eneo 

lililolimwa hekta 200 na matarajio 
ya mavuno tani 900.
 Mkoani Kagera, lengo lilikuwa 

hekta 300, eneo lililolimwa hekta 
272 na matarajio ya mavuno ni 
tani 1,206 na Gereza la Mollo 
mkoani Rukwa, lengo hekta 400 
eneo lililolimwa ni 374 matarajio 
ya mavuno ni tani 1449. Jumla ya 
mahindi wanayotarajia kuvuna 
ni tani 6,075, hivyo kwa upande 
wa mahindi   matarajio ni gereza 
kujitosheleza kwa asilimia 73.41. 
 Kwa upande wa zao la mpunga,  

Gereza la Pawaga lengo ni kulima 
hekta 150, eneo lililolimwa ni hekta 
60 na matarajio ni kuvuna hekta 
394; Idete mkoani Morogoro, lengo 
ni kulima hekta 280 zilizolimwa ni 
200 na matarajio yake ni kuvuna 
hekta 1313, Kiberege mkoani 
Morogoro lengo hekta 200 eneo 

lililolimwa 160 matarajio ni 
kuvuna hekta 1,050 Jumla  ya tani 
za mpunga ni 2,756. 
  Maharage Gereza   la Kidete 

wilayani Nkasi, wana lengo la 
kulima hekta 120 eneo lililolimwa 
ni hekta 72 matarajio kuvuna 
tani 136, Gereza la Arusha wana 
lengo la kulima hekta 120 eneo 
lililolimwa wamevuka lengo 
kufikia hekta 144 wanatarajia 
kuvuna tani 247.2 na Kitengule 
mkoani Kagera, lengo hekta 
100 eneo lililolimwa ni hekta 30 
matarajio ni kuvuna tani 60.8. 
 Mkoa wa Dar es Salaam una 

jumla ya magereza manne ambayo 
ni Gereza Kuu Ukonga, Keko, 
Segerea na Gereza la Wazo Hill. 
Aidha, zipo kambi mbili  ambazo 

ziko chini ya Gereza la Ukonga 
ambazo ni kambi ya Kimbiji na 

Majeshi yetu na uchumi imara wa viwanda

Mvuti.
  Kazi  z inazofanywa na 

wafungwa katika magereza 
hayo ni pamoja na kilimo cha 
michikichi na ukamuaji wa 
mawese katika Gereza la Ukonga 
(Kambi ya Kimbiji) na kazi za 
useremala na ushonaji katika 
Gereza la Ukonga. 
 Kazi za vibarua katika mradi wa 

ujenzi wa nyumba za watumishi 
pia hufanya na baadhi ya 
wafungwa katika Gereza Ukonga.
  Kazi nyingine wanayofanya 

ni utengenezaji wa kokoto 
katika Gereza la Wazo Hill, kazi 
za usafi kwenye maeneo ya 
makambi, kilimo cha bustani 
za mbogamboga na matunda 
pamoja na   ufyatuaji matofali 
ambazo zinafanyika katika   
magereza yote hapa nchini.
 Kuna mradi usio wa kimkakati 

wa   kuchakata ngozi za mbuzi, 
kondoo na ng’ombe katika 
Gereza la Uyui mkoani Tabora, 
ambao ulianza rasmi Oktoba 
15, 2018 kwa mkopo wa shilingi 
bilioni   5 na bado unaendelea 
hadi kwenye hii awamu ya sita ya 
Dk. Samia. 
Kaz i  z inazo fany ika  n i 

uchakataji wa ngozi pamoja 
na  ku tengeneza  b idhaa 
zinazotokana na ngozi vikiwemo 
viatu vya shule, mabegi na 
makobazi (sandals) za aina   
mbalimbali kwa ajili ya  jinsia zote 
na rika zote.
M rad i  huo  ume l enga 

kuipunguzia serikali mzigo 
na gharama za uendeshaji wa 
magereza, kwa kuzalisha bidhaa 
zilizo bora kwa gharama nafuu. 
Hii itasaidia kuongeza ujuzi 

kwa watumishi  na kutoa 
ajira ndogondogo   kwa jamii 
inayozunguka magereza hayo 
kwa kununua ngozi ambazo awali 
walikuwa wakizitupa. Lakini pia 
unatoa ujuzi kwa wafungwa.
 

Rais na Amiri Jeshi Mkuu,  Dk. Samia Suluhu Hassan, akihutubia viongozi, wageni 
mbalimbali na wananchi wakati wa kilele cha maadhimisho ya miaka 60 ya Jeshi la 

Wananchi wa Tanzania (JWTZ) katika Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam Septemba 
mosi, mwaka huu.
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Toleo la Uchumi



22 Uelekeo | Jumamosi  Oktoba 12-14, 2024 |  Toleo la Uchumi11Uelekeo

SUMA JKT NA TANZANIA YA 
VIWANDA

 Rais Samia ambaye pia ni Amiri 
Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi 
na Usalama, amesema moja ya 
mkakati wa Serikali iliyojiwekea 
katika kuzingatia diplomasia ya 
ulinzi na usalama ni kujenga Jeshi 
la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ) lenye sekta maalumu 
ya uchumi na hivyo serikali, 
mbali na kuboresha vilivyopo, 
inakwenda kufufua viwanda vya 
kijeshi.
 Rais Samia alisema hayo hivi 

karibuni wakati akizungumza 
na taifa kuhusu maadhimisho 
ya miaka 60 ya JWTZ na 
kuongeza kwamba mkakati huo 
umeshaanza na kwamba baada 
ya miaka mitatu hadi minne jeshi 
litakuwa limeshaanza uzalishaji 
wa bidhaa kwa kutumia viwanda 
vyake.
Kuna Kituo cha uwekezaji cha 

JWTZ kilichoko katika kikosi 
cha Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) 
Mgulani Jijini Dar es Salaam, 
ikiwa ni miradi mahsusi ya jeshi 
yenye azma ya kuunga mkono 
jitihada ya kuifikia Tanzania ya 
viwanda na yenye uchumi wa 
kati. Kumbuka, JKT ni sehemu ya 
Jeshi la Wananchi.
  Kituo hicho cha uwekezaji 

kina viwanda vya kushona 
nguo, kiwanda cha kutengeneza 
maji ya kunywa, kiwanda cha 
kukereza vyuma pamoja chuo 
cha ufundi stadi (VETA), Shule 
ya Sekondari Jitegemee na kumbi 
mbili za mikutano za (Muhuga 
na Isamuhyo), uwekezaji ambao 
umegharimu Sh. bilioni 5.793.
M i r a d i  h i i  m i k u bw a 

inayomilikiwa na Jeshi la 
Wananchi wa Tanzania (JWTZ) 

sio tu ni mfano wa kuigwa katika 
kuelekea Tanzania ya viwanda 
bali ni mkombozi wa suala la ajira 
kwa vijana hasa wale waliomaliza 
vyuo vikuu, pia ni shule tosha 
kwa vijana hasa wale wanaotaka 
kujiajiri katika sekta mbalimbali 
za ufundi na hata ujasiriamali.
Inafahamika kuwa uwekezaji 

unatumia fedha nyingi na ili 
mradi husika uendelee kukua na 
kuleta tija ni lazima ujiendeshe 
kwa faida ili kumudu gharama 
za uendeshaji ikiwemo kulipa 
wafanyakazi, kulipia huduma 
za umeme na maji pamoja na 
ukarabati na ununuzi wa mashine 
na vipuri, kadhalika malighafi 
zinazotumika kiwandani   ama 
kwenye mradi husika. 
Pamoja na SUMA JKT kushiriki 

katika miradi mingi ya kiuchumi, 
kumekuwa na tatizo sugu la 
wadau kuchelewesha malipo ama 
kutolipa kabisa kazi zinazofanywa 
na kitengo hicho cha uzalishaji 
cha jeshi.
 
Kwa Watanzania na wapenda 

maendeleo  s io  jambo la 
kiuungwana wala sio sifa kupewa 
huduma na kutoilipia, hali hii 
inaonyesha kiwango kikubwa 
cha ukosefu wa uzalendo kwa 
baadhi ya taasisi za serikali, taasisi 
binafsi pamoja na watu binafsi 
walioshindwa kulipia huduma 
walizopewa na SUMA JKT.
Kwa kuwa uzalendo unaanza 

kwa watu binafsi ni vyema 
wadaiwa hao wakalipa madeni 
yao haraka, tena haikutakiwa 
hadi Mhe. Rais Dk. Samia 
aje awakaripie ndipo walipe, 
kiuungwana walitakiwa wawe 
wamelipia huduma walizopewa 
il i  kuiwezesha SUMA JKT 
kujiendesha.
Aidha, JWTZ kwa kushirikiana 

Majeshi yetu na uchumi imara wa viwanda

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Adam Malima, akikagua shamba la SUMA JKT Mngeta Plantation lililoko katika 
Wilaya Kilombero mkoani Morogoro.

na wahisani pamoja na washirika 
wa maendeleo linatarajia kujenga 
kiwanda cha chumvi huko Kilwa 
mkoani Lindi, na pia wanatarajia 
kuanzisha kiwanda cha maji tiba 
kwa kushirikiana na mfuko wa 
bima ya Taifa (NHIF).
Mwelekeo huu wa Jeshi kwa 

hakika utasaidia kukimbiza 
maendeleo ya Watanzania kama 
Rais Dk. Samia anavyotaka. Rai 
ni kwa wapenda maendeleo wote 
nchini kuhakikisha wanasapoti 
miradi mikubwa na ya mfano 
inayoanzishwa na kuendeshwa na 
majeshi yetu ili yaweze kutupatia 
matokeo chanya.
Majeshi mengine pia yanapaswa 

kuiga mfano wa Jeshi la Ulinzi la 

Wananchi wa Tanzania na lile la 
magereza katika kuunga mkono 
Tanzania ya viwanda kwani wana 
rasilimali watu ya kutosha, lakini 
pia wana weledi na nidhamu 
ambavyo ni silaha kuu ya kukuza 
maendeleo ya kiuchumi duniani 
kote.
 

RAIS SAMIA MWELEKEO 
MZURI

Hatua ya Rais Samia kueleza 
kwamba sasa wanafufua viwanda 
vya jeshi na kuboresha vilivyopo ni 
njia sahihi ambayo hata baadhi ya 
nchi zinafanya. Kwa mfano, nchini 
ya Vietnam inatumia sana jeshi 
lake kuanzish
 Kwa mfano kampuni ya Halotel 

ambayo ina takribani miaka 
minane nchini, inamilikiwa 
na kampuni ya Viettel Group 
ambayo ni Shirika la Mawasiliano 
la Kijeshi la Vietnam iliyo chini ya 
Wizara ya Ulinzi ya nchi hiyo.
 
 NCHI ZILIZOWEKEZA SANA 

UZALISHAJI JESHINI
 Baadhi ya nchi zinazotegemea 

sana majeshi katika uwekezaji 
na viwanda zimefanikiwa 
kupunguza gharama nyingi za 
ulinzi na usalama. Baadhi ya nchi 
hizo ni:
1 .  Marekani  -  Ni  nchi 

inayoongoza duniani  kwa 
matumizi ya kijeshi. Sekta ya 
ulinzi na viwanda vya kijeshi kama 
vile Lockheed Martin, Boeing, na 
Northrop Grumman vinachangia 
sana uchumi na uwekezaji. Kwa 
hiyo wasiojua ni kwamba Boeng 
kimsingi ni kampuni ya kijeshi 
ingawa pia inatengeneza ndege 
za kiraia.
2. Urusi - Ina viwanda vya 

kutengeneza silaha kama vile 
Kalashnikov na Sukhoi na kuuza 
nje na hivyo vinachangia sana 
kwenye pato la taifa.
3. China - Ina sekta kubwa 

ya viwanda vya kijeshi na 
hutegemea kwa kiasi kikubwa 
teknolojia ya ulinzi kwa ajili 
ya kukua kwa uchumi wake. 
Kampuni kama AVIC (Aviation 
Industry Corporation of China) 
zinajihusisha na utengenezaji wa 
vifaa vya kijeshi lakini zipo kibao 
zinazotengeneza bidhaa za kiaria.
4. Israeli  - Inajulikana kwa 

sekta yake ya teknolojia ya ulinzi 
na uvumbuzi wa kijeshi, ambayo 
inavutia wawekezaji wa ndani 
na nje. Kampuni kama Israel 
Aerospace Industries (IAI) zina 
mchango mkubwa.
  5. Saudi Arabia - Inatumia 

sehemu kubwa ya pato lake 
kwa ununuzi wa silaha lakini 
sasa imeanza kuwekeza kwenye 
viwanda vya kijeshi kwa lengo la 
kujitegemea zaidi.
  6. Korea Kusini - Kampuni 

kama Samsung Techwin na 
Hyundai Rotem zinahusika katika 
utengenezaji wa vifaa vya kiraia 
na kijeshi.

Kwa maoni na ushauri; 0768 
888 787 au 0784 122 020.

Inatoka uk.  10
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mpangilio mzuri na kutumia vifaa 
vya ujenzi vyenye ubora.

Mwongozo unaeleza nyumba 
hiyo inatakiwa kuwa na madirisha 
yanayopitisha mwanga na hewa 
ya kutosha, iliyoezekwa vizuri na 
yenye choo bora.

Kwa mantiki hiyo, NHC inatakiwa 
kuendelea na jitihada zake za 
kukuza maendeleo ya makazi 
nchini kwa lengo la kuhakikisha 
kuwa wakazi wa mikoa yote 
wanapata fursa ya kipekee ya 
kumiliki nyumba bora hivyo 
kuwafanya washiriki katika ukuaji 
wa uchumi.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
Mkuu, Hamad Abdallah, NHC lina 
jukumu la kuhakikisha wananchi 
wanapata makazi bora na hilo 
lilibainika katika mazungumzo yake 
na Naibu Spika wa Bunge, Mussa 
Azzan Zungu mwezi uliopita.

Ni ukweli usiopinda kwamba haki 
ya msingi ya malazi ni kubwa na ya 
lazima nchini na hii inatokana na 
Ripoti ya Sensa ya Watu na Makazi 
ya 2022, kuonesha kuwa Tanzania 
imefikisha idadi ya watu milioni 
61.7.

Idadi ya watu inaongezeka 
kila uchao na ongezeko hilo 
linalichagiza shirika kufanyakazi 
kibiashara huku likiekeleza 
mipango endelevu ya malengo 
yake.

Wote wenye mavazi na chakula 
wanahitaji malazi na siyo malazi tu, 
bali malazi bora.

Malazi yanaweza kuwa kwenye 
nyumba wanazozimiliki wenyewe 
au za kupanga.

Takwimu katika sensa hiyo 
inaonesha kaya zinazomiliki 
nyumba Tanzania Bara ni 8,865,242 
sawa na asilimia 64.3.

Inaonesha kaya zinazomiliki 
nyumba kwa upande wa vijijini 
ni 6,328,170 sawa na asilimia 75.7 

wakati kaya zinazomiliki nyumba 
maeneo ya mijini ni 2,537,072 sawa 
na asilimia 46.8.

Pia zinaonesha asilimia 64.8 ya 
kaya zilizopo Tanzania Bara zinaishi 
katika nyumba wanazozimiliki 
wenyewe na asilimia 20.2 ya kaya 
zinaishi katika nyumba binafsi za 
kupanga.

Asilimia ya kaya zinazoishi katika 
nyumba wanazomiliki katika 
maeneo ya vijijini ni kubwa (75.8%) 
ikilinganishwa na maeneo ya mijini 
(47.9%).

Wamiliki wengi wa nyumba 
wamezijenga wenyewe, wengine 
wamezinunua kwa nj ia  ya 
mikopo au kununua kwa fedha 
taslimu. Wapo ambao kutokana 
ukosefu wa fedha za kutosha na 
kukosekana kwa viwanja katika 
maeneo wanayoishi wanashindwa 
kujenga nyumba, hivyo, wakajikuta 
wakilazimika kupanga nyumba 
za watu binafsi au za mashirika, 
hususan NHC.

Ili kutekeleza azma ya shirika ya 
kuuza nyumba kwa gharama nafuu, 
linaweza kufanya mambo matatu; 
Moja kujenga lenyewe, mbili 
kutafuta watu watakaoingia nao 
ubia, na tatu matumizi ya teknolojia 
ya kisasa katika ujenzi.

Mwaka jana, Chuo Kikuu Ardhi 
(ARU), kupitia taasisi yake ya Utafiti 
ya Nyumba walibuni teknolojia 
ya ujenzi wa gharama nafuu kwa 
kutumia matofali ambayo ni rafiki 
kwa mazingira.

Tofali hizi hutengenezwa kwa 
kutumia udongo wa mfinyanzi, 
saruji na maji kidogo na huwa 
imara kwa matumizi mbalimbali ya 
shughuli za ujenzi.

Ni  vyema utaalamu huu 
ukasambazwa na kuchukuliwa na 
wadau ikiwemo NHC ili kuwapatia 
Watanzania makazi bora kwa 
gharama nafuu zaidi.

NHC inavyosaidia Watanzania makazi bora
Na John Ngunge

HAYATI Baba wa Taifa, 
M w a l i m u  J u l i u s 
Kambarage Nyerere enzi 
za uhai wake alithamini 

vitu vitatu katika maisha ya 
Watanzania na hivyo moja ya 
falsafa ya utawala wake ilikuwa ni 
kuhakikisha mwananchi anapata 
vitu hivyo vitatu.

Vitu hivyo ni chakula, mavazi na 

malazi kama mambo ya msingi sana 
kwa maisha ya binadamu.

Katika makala hii, ningependa 
tuzungumzie suala la makazi, 
ambalo kwa mujibu wa aliyekuwa 
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la 
Nyumba Nchini (NHC), Nehemiah 
Mchechu katika ukurasa wake wa 
mtandao wa X alipata kuandika 
kuwa wanamuenzi Mwalimu  
Nyerere kwa kujenga makazi bora. 
Mchechu sasa hivi ni Msajili wa 
Hazina.

M i o n g o n i  m w a  h u d u m a 
zinazotolewa na NHC ni kupangisha 
nyumba, kuuza nyumba za kipato 
cha chini ambazo ni rahisi na zenye 
ubora wa hali ya juu, ambazo zipo 
mikoa yote nchini.

Kwa mujibu wa mwongozo wa 
uhamasishaji ujenzi wa nyumba 
bora ngazi ya jamii uliotolewa 
na iliyokuwa Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii,  Jinsia, 
Wazee na Watoto Desemba 2019, 
nyumba bora ni ile iliyojengwa kwa 

Mkurugenzi Mkuu NHC, Hamad Abdallah.
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kompyuta. 
Hatua za usalama ambazo 

watumiaji wanapaswa kuchukua 
ni pamoja na kutumia nywila 
(password) ngumu, kuhifadhi 
taarifa kwa kutumia mbinu za 
usimbaji wa data (encryption), 
matumizi ya programu za kinga 
kama firewalls na antivirusi, 
na elimu kwa watumiaji juu 
ya kutofungua viunganishi 
visivyoaminika au kushiriki taarifa 
binafsi bila tahadhari.
Athari za kutokuwepo kwa 

usalama mtandaoni kunaweza 
kusababisha athari mbaya kama 
wizi wa fedha kupitia akaunti 
za kibenki, upotevu wa data 
muhimu kwa biashara au watu 
binafsi, utapeli wa mtandaoni 
na pia uharibifu wa sifa za watu 
au taasisi. Athari hizi zinaweza 
pia kudhoofisha maendeleo ya 
kidijitali na kuharibu uaminifu wa 
matumizi ya mitandao.

TCR YACHUKUA HATUA
Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania (TCRA) imezindua 
kampeni ya “Ni Rahisi Sana” ili 
kuhamasisha mambo mbalimbali 
kwa ajili ya usalama wa matumizi 
ya mitandao.
B a a d h i  y a  v i t u 

vinavyohamasishwa na kampeni 
hii ni usajili wa laini za simu kwa 
njia sahihi na salama. Kampeni 
hii pia inalenga kuelimisha umma 
kuhusu umuhimu wa usajili wa 
namba za simu kwa kutumia 

>>>Inaendelea  Uk. 26
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Na Mwandishi Wetu

M
A T U M I Z I  y a 
m i t a nd ao  n i 
muh imu  s ana 
katika zama za 
sasa kwa sababu 

yanawezesha mawasiliano ya 
haraka, upatikanaji wa taarifa na 
pia ni rahisi kufanya biashara kwa 
njia ya mitandao.
Mitandao inasaidia kuunganisha 

watu duniani kote, kukuza elimu 
kwa kutoa fursa za kujifunza kwa 
njia ya mtandao (mfano elimu 
mtandaoni), kuboresha huduma 
za afya kupitia telemedicine, 
n a  ku ima r i sha  b i a sha ra 
kupitia biashara za mtandao 
(e-commerce). Pia, mitandao 
imerahisisha ushirikiano wa 
kijamii kupitia majukwaa kama 
vile mitandao ya kijamii kama 
WhatsApp, Facebook, Jamii Forum, 
Instagram na kadhalika. Kwa hiyo 
mitandao ni elimu, maarifa lakini 
pia mitandao ni uchumi.

USALAMA KWENYE 
MITANDAO

Hata hivyo,  usalama wa 
mitandao ni suala nyeti kutokana 
na hatari nyingi zinazowakumba 
watumiaji. Baadhi ya hatari hizo 
ni kama vile udukuzi, wizi wa 
taarifa binafsi, utapeli, upotoshaji, 
na usambazaji wa virusi vya 

TCRA na kampeni muhimu 
ya usalama mtandaoni

Mkurugenzi Mkuu TCRA, 
Dk. Jabiri Bakari
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Na Mwandishi Wetu

S
HIRIKA la Uwakala wa 
Meli Tanzania (Tanzania 
S h i p p i n g  A g e n c i e s 
Corpora t ion  -TASAC) 
ambalo ni mdau muhimu 

katika usafiri  wa majini,  lina 
majukumu kadhaa nyeti na ndio 
maana limeendelea kutoa elimu kwa 
Watanzania ili kushirikiana nalo katika 
kuunga mkono juhudi mbalimbali 
zinazofanywa na shirika hilo. 
Hata makala hii inavyoadikwa sasa, 

Tasac inaendelea kutoa elimu katika 
Maonesho ya 7 ya Kitaifa ya Madini 
yanayoendelea pale Viwanja vya 
Bombambili, Geita, yaliyoanza Oktoba 
2 na kilele ni kesho Oktoba 13, 2024, 
ambapo Mgeni Rasmi anatarajiwa 
kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan. 
Kwa wale ambao watafika kwenye 

maonesho hayo leo na kesho wasikose 
kutembelea Banda la Tasac kwani 
kuna mengi ya kujifunza.
Moja ya majukumu ya Tasc ni 

kudhibiti shughuli za usafiri na 
usafirishaji wa majini. Ikumbukwe 
kwamba usafiri wa maji ni sekta 
muhimu kabisa katika kukuza uchumi 
wa Taifa. Bidhaa nyingi zimekuwa 
zikisafirishwa kupitia njia ya maji; 
baharini, mitoni na kwenye maziwa, 
hususani mizigo mikubwa kama 
magari na mashine mbalimbali. 
Ikumbukwe pia kwamba Tanzania 

ni nchi ambayo imezungukwa na 
maji kwa sehemu kubwa, jambo 

ambalo linafanya watu wengi kutumia 
usafiri wa vyombo vya majini ili 
kwenda sehemu moja hadi nyingine 
na kusafirisha bidhaa zao. Mbali 
na Bahari, Tanzania imezungukwa 
na maziwa makubwa ya Victoria, 
Tanganyika na Nyasa.
Kupitia usafiri wa majini, inaelezwa 

kwamba Tanzania ni nchi pekee Afrika 
ambayo inazungukwa na nchi nyingi 
ambazo hazipakani na Bandari (Land 
locked countries) kama Uganda, 
Malawi, Zambia, Rwanda na Burundi. 
Pia inategemewa na baadhi ya maeno 
ya nchi zenye bahari kama Msumbiji, 
Comoro na Kenya.   
Pamoja na kutumia maji kama 

sehemu ya usafiri lakini maji 
yametumika kama sehemu ya kupata 
ajira kupitia uvuvi na ulimaji wa mazao 
kama mwani. Hivyo serikali ikaona 
umuhimu wa kuwa na chombo hiki 
cha kudhibiti shughuli hizo za usafiri 
na usafirishaji kwa njia ya maji ili kuwa 
na tija kubwa zaidi. 
Tasac pia ina jukumu la kusimamia 

ulinzi na kuzuia uchafuzi wa mazingira 
kutokana na shughuli za vyombo 
vinavyotumika majini.
Kwa kifupi sana tunaweza kusama 

kazi kuu tatu za msingi za shirika 
hili kisheria ni kuboresha huduma 
za usafirishaji wa majini; kuboresha 
usalama wa usafiri wa majini, usalama 
na ulinzi na utunzaji wa mazingira ya 
bahari na maziwa pamoja na huduma 
za biashara za meli.
Kwa hiyo utaona Tasac ni ‘dude’ 

lenye mambo mengi sana ya kujadili, 
lakini kwa leo katika makala haya 

TASAC: Ni shirika lenye 
majukumu muhimu kwa Taifa
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Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la 
Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC), 

Bw. Mohamed Malick Salum 

tutazungumzia suala la usalama majini tena kwa 
kifupi tu.

USALAMA WA MAJINI
Katika miezi ya karibuni, katika mikoa ya 

Mwanza na Mara kumetokea ajali majini 
ambapo watu kadhaa wamepoteza maisha 
pamoja na mali kupotea. Pengine maafa 
yasingekuwa makubwa kama vyombo hivyo na 
wahusika waliokuwemo wangekuwa wakifuata 
vilivyo sheria na hasa kufanyia kazi elimu 

inayotolewa mara kwa mara na Tasac.
Shirika limekuwa likiwataka wananchi 

kusajili vyombo hivyo na kutopanda vyombo 
ambavyo havijasajiliwa na pia kuhakikisha 
kila chombo cha majini ikiwemio mitumbwi 
inakuwa na vifaa vya kujiokolea (life jackets) 
endapo kukitokea ajali. 
 Shirika katika maeneo mbalimbali 

linakoshiriki yakiwemo maonesho limekuwa 
likitoa rai kwa wananchi, kuzingatia masuala 
ya usalama wanapokuwa wanatumia vyombo 
vya majini. Hii ni pamoja na waendesha 
usafiri na wanaomiliki vyombo hivyo 
kuhakikisha vinakuwa katika hali nzuri lakini 
pia, kama ilivyoelezwa hapo awali, vinakuwa 
na vifaa vya kwa ajili kuokoa maisha ya watu 
endapo itatokea ajali.
Ni kutokana na hilo, ndio maana Tasac iko 

kwenye maonesho ya madini Geita ikiendelea 
kutoa elimu hii muhimu ili wakati wote 
watumiaji wa usafiri wa majini wajue jinsi ya 
kujiandaa na dharura na changamoto zozote 
zinazoweza kujitokeza wanapokuwa kwenye 
maji.
Hii si kuwa tu na vifaa husika bali pia 

kujua matumizi sahihi ya vifaa vya kujiokoa 
ambavyo vinatakiwa viwepo kwenye meli, 
boti na mitumbwi lakini pia idadi ya abiria 
ambao wanapaswa kuchukuliwa na boti, meli 
na hata mitumbwi.
Mwishoni mwa mwezi uliopita (Septemba) 

Tasac pia ilikuwa mkoani Mara kushiriki 
kikamilifu katika maadhimisho ya Wiki ya 
Usafiri wa Majini, na hasa kwa kuzingatia 
kwamba mkoa huo una eneo kubwa ambalo 
linazungukwa na Ziwa Victoria.
Bila shaka wananchi wengi wa mkoa huo, 

hususani pale Musoma Mjini walipata elimu 
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nzuri kuhusu usalama wa vyombo vya 
usafiri katika maji, usalama katika mialo 
na hata usalama katika visiwa.
Mbali na kutoa elimu, Tasac imekuwa 

ikifanya ukaguzi wa mara kwa mara na 
hiyo ni sehemu ya kazi ya msingi, lengo 
likiwa ni kuhakikisha usalama wa raia wa 
na mali.
Maeneo ambayo Tasac imekuwa 

ikifanya udhibiti masuala ya usalama 
ni kwenye bandari mbalimbali nchini. 
Mbali na bandari za kwenye maziwa na 
bahari, Tasac pia inafanya udhibiti kwenye 
bandari kavu.
Kwa maana hiyo waendesha bandari 

kavu ni kundi lingine ambalo Tasac 
imekuwa ikidhibiti shughuli zao katika 
kutoa huduma za bandari kavu hasa 
kwenye mizigo ambayo inaingia

HISTORIA FUPI
Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 

limeanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Uwakala wa Meli Tanzania Sura ya 415 na 
kuanza kutekeleza majukumu yake rasmi 
kuanzia tarehe 23 Februari, 2018 kufuatia 
Tangazo la Serikali Na. 53 la tarehe 16 
Februari, 2018. 

Kama ilivyodokezwa hapo awali 
majukumu ya Shirika ni pamojka na 
kusimamia na kudhibiti sekta ya usafiri wa 
majini, kuwezesha biashara ya usafirishaji 
majini na kufanya biashara ya uwakala wa 
meli.
Misingi Mikuu ya kuanzishwa kwa 

Shirika ni kuwajibika kwa Taifa na kwa 
wadau katika kutekeleza mamlaka na 
makujumu yaliyo chini ya dhamana ya 
Shirika; Kuwa mfano wa kuigwa katika 
mwenendo wa kufanya kazi kwa uaminifu 
na uadilifu kwenye shughuli zote; Kutumia 
mkabala unaodhihirisha utaalamu 
katika weledi, mwenendo, mtazamo na 
tabia; Kutokuwa na upendeleo katika 
kuhudumia wateja, watoa huduma na 
wadau wengine kwa kutoa huduma bila ya 
upendeleo wala ubaguzi; Kuwa wazi katika 
shughuli zote na kuwa tayari kupokea 
maoni ya wananchi.
Makao makuu ya TASAC yapo Dar 

es Salaam na ofisi nyingine zipo katika 
mikoa ya Mwanza, Tanga, Kigoma, Rukwa, 
Mtwara, Geita, Kagera, Mara, Lindi, 
Mbeya-Kyela na Mwanza-Ukerewe. Tasac 
pia ina ofisi za Mipakani zipo mikoa ya 
Kilimanjaro (Holili), Kahama, Tunduma 
na Sirari (Mara).

alama za vidole ili kuepuka utapeli, 
udukuzi na matumizi mabaya ya 
huduma za mawasiliano. 
Pia, TCRA inasisitiza umuhimu 

wa usalama wa data binafsi na 
kuhakikisha kuwa watu wanajua 
namna ya kutumia huduma za 
mawasiliano kwa usahihi na kwa 
faida bila kuathiri usalama wao au 
wa wengine.
Katika kampeni hiyo, TCR 

inahimiza Watanzania kuzingatia 
mambo yafuatayo kila wakati: 
Kutumia nywila imara ambayo 
si rahisi mtu kuiiga (strong 
password), kuepuka kumshirikisha 
mtu yeyote nywila yako, kupakua 
program rununu (apps) kutoka 
v y an zo  v i n a v yo am in i k a , 
kuhakikisha kifaa chako cha 
mawasiliano kinahuishwa mara 
kwa mara (updated) na kuepuka 
kutuma taarifa zako bunafsi 
kwenda kwa mtu usiyemfahamu.

TANZANIA MFANO WA 
KUIGWA

Tanzania imepiga hatua kubwa 
katika usalama mtandaoni, 
ikiorodheshwa kati ya nchi bora 
barani Afrika kwenye Global 
Cybersecurity Index (GCI) ya 
mwaka 2024 iliyoandaliwa na 
International Telecommunication 
Union (ITU). 
Tanzania ipo katika Tier 

1, ambayo ni kundi la nchi 
zinazoonekana kama “mfano 

wa kuigwa” katika usalama wa 
mtandao. Nafasi hii inatokana na 
utendaji mzuri wa Tanzania katika 
maeneo matano muhimu: mifumo 
ya kisheria, hatua za kiufundi, 
miundo ya kiutawala, maendeleo 
ya uwezo, na ushirikiano.
1. Mifumo ya Kisheria: Uwepo 

wa sheria na sera za kitaifa 
zinazohusu usalama mitandaoni, 
kama vile sheria za makosa ya 
mtandaoni, kulinda taarifa za 
mtumiaji, na vitendo vya uhalifu 
wa kidijitali.
2 . Ha t u a  z a  k i u f u n d i : 

Kinachoangaliwa kingine ni uwepo 
wa taasisi na miundombinu ya 
kiufundi inayohakikisha usalama 
wa mtandao, kama vile Computer 
Emergency Response Teams 
(CERTs) na mifumo ya kudhibiti 
na kupambana na uhalifu wa 
mtandaoni.
3 .Miundo  ya  k iutawala : 

Uwezo wa nchi katika kupanga, 
kuongoza, na kuratibu sera za 
usalama wa mtandao kupitia 
mipango ya kitaifa au kamati 
maalum zinazohusika na usalama 
wa mitandao ni jambo lingine 
linaloangaliwa na Tanzania iko 
vyema.
4.Mzaendeleo  ya  Uwezo 

(Capacity Building): Namna ya 
kuimarisha uwezo wa rasilimali 
watu kupitia elimu, mafunzo, 
na kuongeza ujuzi wa watu 
wanaohus ika  na  usa lama 
mitandaoni ni jambo lengine 
ambalo Tanzania kupitia TCRA 
imekuwa ikifanya.

TCRA na kampeni muhimu 
ya usalama mtandaoni
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5. Ushiriakiano (Cooperation): 
Ushirikiano wa kitaifa na 
kimataifa katika kushirikisha 
taarifa na uzoefu wa kiusalama 
wa mitandao, pamoja na kushiriki 
katika mipango ya ushirikiano na 
mashirika mengine duniani ni 
jambo lingine ambalo limeibeba 
Tanzania.
Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania (TCRA) imekuwa na 
mchango mkubwa katika jitihada 
hizi, hasa kupitia kuanzishwa kwa 
Kikosi cha Dharura cha Usalama 
Mtandaoni cha Tanzania (TZ-
CERT), ambacho kinashughulikia 
matukio ya usalama wa mtandao 
katika ngazi ya kitaifa. Mafanikio 
haya yanaonekana kuwa msingi 
muhimu kwa ukuaji wa kidijitali 
wa Tanzania, huku lengo likiwa 
ni kujenga mifumo ya ICT iliyo 
salama na ya kuaminika.

NCHI ZILIZO CHINI KIUSALAMA
Wakati  Tanania  inapiga 

hatua katika suala la usalama 
mtandaoni, nchi zinazokabiliwa 
na changamoto kubwa za usalama 
mtandaon i  z ina jumuisha 
Honduras, Haiti, na Bolivia, 
ambazo zimepata alama za chini 
sana katika Global Cybersecurity 
Index ya 2024. 
Nchi hizi zina upungufu 

mkubwa katika utekelezaji wa 
sera za usalama wa mtandaoni, 
rasil imali  za kiufundi,  na 
uimarishaji wa uwezo, hali 
i nayoa th i r i  u sa l ama  wa 
miundombinu yao ya kidijitali.
Kwa upande mwingine, Nigeria 

pia imeorodheshwa kuwa na 
usalama wa chini mtandaoni 
kutokana na changamoto 
kama utekelezaji duni wa sera 
za usalama wa mtandaoni, 
ukosefu wa ufadhili wa kutosha, 
na miundo ya kisheria ambayo 
haijaboreshwa kushughulikia 
vitisho vya kisasa kama udukuzi 
wa akili unde (AI).

TASAC: Ni shirika lenye 
majukumu muhimu kwa Taifa
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Na Hamid Yassin

JUNI 22 mwaka huu 2024, Rais 
wa Guinea-Bissau, Umaro 
Sissoco Embaló alikuwa hapa 
nchini kwa ziara ya kikazi na 

hakusita kusema kuwa, wakati 
wakiwa watoto wadogo shuleni 
kwao walifundishwa kumjua Rais 
wa kwanza wa Tanzania, Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere ambaye 
aliongoza harakati za ukombozi 
wa nchi za Afrika.

Embalo alikiri kuwa, miongoni 
mwa mataifa yaliyonufaika na 
juhudi za Mwalimu Nyerere 
ambaye tunaadhimisha maka 
25 tangu afariki dunia, ni lao la 
Guinea-Bissau ambapo alisema 
Mwalimu alimsaidia kiongozi wao 
aliyeongoza mapambano ya kudai 
uhuru wa taifa lao, Amilcar Cabral.

Akiongea mbele ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassani Ikulu 
Dar es Salaam hiyo Juni 22, Rais 
Umaro alisema kuwa Guinea-
Bissau na Tanzania walishirikiana 
pamoja katika kuondoa ukoloni 
na ubaguzi wa rangi na ilikuwa 
ni hapa Dar es Salaam ambapo 
Kamati ya Ukombozi ya Umoja wa 
Afrika ilipokuwa na Makao Makuu 
na kwa mchango mkubwa wa 
Serikali ya Tanzania Kamati hiyo 
iliweza kutekeleza majukumu 
yake ya kuhakikisha nchi zote 
za Afrika zinajipatia uhuru wake 
kamili ikiwemo Guinea-Bissau.

“Niko hapa kutoa heshima kwa 
Mwalimu Julius Nyerere 
a m b a y e  m w a k a 
1976 alitembelea 
nchi yetu na 
akapewa 
medali ya 
heshima 
na 

alikuwa Rais wa kwanza kutoka 
nje ya nchi yetu kupewa medali 
hiyo kutokana na mchango 
wake wa kuleta haki, heshima na 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii 
kwa nchi za Afrika,” alinena Rais 
Umaro.

Rais Umaro aliongeza kuwa, 
mataifa ya Afrika yakifanya kazi 
pamoja yana jukumu muhimu la 
kuandaa mustakabali wa Dunia; 
na kusisitiza kwamba Bara hili 
kuna rasilimali nzuri, kuna 
uongozi sahihi ambao unaweza 
kuleta ustaarabu mpya wa dunia, 
na kwamba inatakiwa dunia yenye 
usawa zaidi, heshima zaidi, yenye 
jukumu la pamoja kati ya mataifa 
makubwa na madogo.

“Tuko hapa leo tuna furaha 
kubwa na dada yangu (Rais 
Samia), kwa sababu tukiwa hapa 
tunajiona tuko nyumbani, tupo 
nchi ya kwanza ya Ukombozi wa 
Afrika, viongozi wote waliopigania 
uhuru walikuwa hapa, ni muhimu 
sana,” alinena Rais Umaro na 
kuongeza. 

“Kubadilisha mahusiano yetu 
yawe imara zaidi, kule Guinea- 
Bissau kamwe hatutosahau 
k u h u s u  Ta n z a n i a  w a k a t i 
tukiwa watoto wadogo shuleni 
walitufundisha kumjua Rais 
wa kwanza al iyemchukua 
C a b r a l  a m b a y e  a l i k u w a 
Mwalimu Julius Nyerere, yeye 
ataendelea kukumbukwa daima 

hatutomsahau, 
sisi tupo tayari 

kuwasaidia 
mkituhitaji 

ndio 
maana 

leo 

Ukombozi wa Afrika na Mwalimu Nyerere 
nipo hapa.”

Naam, kama hata mataifa 
ya kigeni ndani ya Bara hili la 
Afrika wanatambua mchango wa 
Tanzania katika ukombozi wa bara 
letu kupitia Rais wetu wa kwanza, 
hayati  Mwalimu Nyerere, kwa nini 
tusiwapuuze wanasiasa uchwara 
na wanaharakati wa nchi hii 
wasiochoka kumsema vibaya Baba 
wa Taifa letu ambaye mwezi huu 
anatimiza miaka 25 tangua atutoke 
Oktoba 14, 1999.

Hakuna siri kuwa, Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano ya Tanzania 
tangu wakati wa Mwalimu Nyerere 
ilijitoa mhanga kuwapokea, 
kuwahudumia,  kuwahifadhi 
na kuwasaidia kwa hali na mali 
Wapigania Uhuru wa nchi nyingi 
duniani hasa wa ukanda wa Kusini 
mwa Afrika.

Mwalimu Nyerere katika moja na 
nukuu zake aliwahi kusema kuwa; 
“Uhuru wa Tanzania hautakuwa 
na maana yeyote kama nchi 
zinazotuzunguka na binadamu 
wenzetu popote pale duniani 
hawako huru”. 

Katika muktadha huo juhudi 
z a  Ta n z a n i a  y a  M w a l i m u 
Nyerere, ziliwezesha kufanyika 
kwa Mkutano Mkubwa wa PAN 
African Frontiline Movement of 
East Central and Southern Africa 
(PAFMECA), katika Jiji la Mbeya, 
ambapo  aliyekuwa Rais wa 
Zimbabwe, hayati Robert Mugabe 
alifanya mikutano yake ya harakati.

 Mwalimu Nyerere alipopata 
fursa katika Mkutano wa Umoja wa 
Nchi Huru za Afrika (enzi hizo OAU) 
alipokua madarakani, aliwasilisha 
ajenda ya ukombozi, ambapo kwa 
pamoja nchi zilizokuwa huru za 
Afrika, wakaazimia Tanzania kuwa 
kitovu cha ukombozi wa Mashariki 
na Kusini mwa Bara la  Afrika. 

Tangu wakati huo nchi ambazo 
hazikuwa huru, hapa Tanzania 
pakawa  nyumbani kwao na 

waliwezeshwa kupata misaada 
mbal imbal i  kutoka nchi 
wanachama wa OAU, pamoja 

na nchi za  Scandinavia, 
China, Cuba na Urusi. 

Nchi hizo ambazo 
zilikuwa hazijapata 
uhuru miaka ya sabini 
hadi tisini mwanzoni, 

ni pamoja na Afrika ya 
Kusini, Angola, Comoro, 

Msumbiji, Namibia na 
Zimbabwe. 

A i d h a ,  b a a d h i  y a 
nchi zilikua huru lakini 
ziliandamwa na migogoro 
ya hapa na pale, na kuzalisha 
m a k u n d i  m a k u bw a  y a 
wakimbizi waliokimbilia na 

kuishi Tanzania ni pamoja 
na  Malawi, Burundi, Rwanda, 

Kongo DRC na Uganda.
 Pia, Tanzania ilishiriki kuunga 

mkono wapigani uhuru wa 
Polisario wa Morocco na Palestine 
Liberation Organization (PLO) wa 
Palestina.

Kutokana na histor ia  ya 
Ukombozi, Tanzania inalazimika 
k u t a m b u a  n a  k u w e k a 
kumbukumbu, kuhifadhi na 
kuutangaza ili isifutike kwa 
wale wote  waliopata uhuru na 

ambao ili historia ya uhuru 
wao ikamilike ni lazima 

kuitaja Tanzania kama rafiki 
aliyesaidia wao kujikomboa.

Kutokana na umuhimu wa 
Tanzania katika ukombozi wa Bara 
la Afrika hasa Kusini mwa Jangwa 
la Sahara, ni vyema sasa urithi wa 
utalii wa ukombozi wa bara hili 
ukaenziwa na kuhifadhiwa ili kwa 
manufaa ya wanufaika yaani nchi 
zilizopigania uhuru wao wakiwa 
uhamishoni Tanzania, na hata 
Watanzania wenyewe.

Yapo majina makubwa nje ya 
Tanzania ambayo wahusika katika 
kupigania uhuru wakiyasikia 
wanakumbuka enzi za harakati, 
mfano Waziri Mkuu Mstaafu 
Dk. Salim Ahmed Salim, Hayati 
Brigedia Hashim Mbita na 
wengineo wengi ambao walizikwa 
katika makaburi ya mashujaa ya 
Nachingwea, Mtwara, Kongwa, 
Mgagao Iringa, Mazimbu, Dakawa 
Morogoro, Bagamoyo. 

Mwalimu Nyerere alianzisha 
Kambi za wapigania uhuru 
maeneo ya Kongwa Dodoma, 
Kihesa Mgagao na Chuo cha 
Mkwawa Iringa, Kingoluwira, 
Kituo cha Maendeleo cha Solomon 
Mahalangu Mazimbu na Dakawa 
Morogoro. Kaole Bagamoyo, 
Makongorosi  Chunya  na eneo la 
Mwanjelwa Mbeya. 

Tanzania pia ilikua kitovu cha 
vyama vikuu vya ukombozi barani 
Afrika ambapo kulikuwa na ngome 
za African National Congress 
-ANC, Pan African Congress-PAC,  
Movement for People Liberation 
of Angola - MPLA cha Augustino 
Neto wa Angola, Zimbabwe African 
National Union – ZANU cha Robert 
Mugabe na Ndambaningi Sithole,  
pamoja na  wapiganaji wao  wa 
Zimbabwe National Liberation 
Army –ZANLA.

Aidha, Tanzania pia ilikuwa 
ngome ya Chama cha Ukombozi  
cha Msumbiji cha FLERIMO, cha 
Edward Mondlane na baadaye 
hayati Samora Machel na chama 
cha Namibia cha Southern West 
Africa People’s Organization 
(SWAPO) cha hayati Sam Nujoma.

Vyama vya wapambanaji 
vilivyokuwa chini ya vyama vya 
siasa kama vile  Zimbabwe People 
Revolutionary Army (ZIPA), 
Zimbabwe African National 
Liberation Army  (ZANLA), Front 
for Liberation of Zimbabwe 
(FLORIZ) cha hayati Herbert 
Chitepo na Shamuyarira  nao 
waliishi katika makambi nchini 
Tanzania.  

U m u h i m u  w a  h i s t o r i a 
ya ukombozi wa Afrika pia 
unadhihirika kwa Tanzania, 
kutokana na viongozi Wakuu wa 
vyama vya ukombozi kama hayati 
Samora, hayati Edward Mondlane, 
hayati Augustine Neto, hayati 
Robert Mugabe, Thabo Mbeki, 
Jacob Zuma, hayati Nujoma na 
wengineo kuishi hapa nchini. 
Aidha, wengine kama Rais wa 
sasa wa Zimbabwe Emmerson  
Mnangwaga aliishi eneo la Kaole 
Bagamoyo.

U we p o  w a  m a k a m b i  y a 
wapigania uhuru hapa nchini, 
k u l i w a u n g a n i s h a  w a o  n a 
Watanzania kuwa kama ndugu 
na ukarimu wao uliwafanya 
kuchanganyika kiasi kwamba 
haikuwa rahisi kutofautisha yupi 
ni Mtanzania na yupi mpigania 
uhuru.

Tanzania pia ina historia ya 

Ukombozi wa Afrika ambapo 
katikati ya Jiji la Dar es Salaam 
kuna Ofisi ya Kamati ya Ukombozi 
Barani Afrika iliyopo barabara 
ya Garden Avenue pembeni ya 
Ubalozi wa Msumbiji.  Pia, katika 
mitaa ya Kaluta na Samora kulikua 
na Ofisi za Chama cha Ukombozi 
cha Namibia (South West Africa 
People Organization - SWAPO).

Aidha, katika barabara ya 
Nkurumah mkabala na Co - Cabs  
kulikuwa na ofisi za Makao Makuu 
ya FRELIMO na baadaye zikawa 
ofisi za urafiki wa Tanzania na 
Msumbiji, TAMOFA, ambapo 
ofisi hizo zilitumika sana na Rais 
Samora wa Msumbiji.

Pia Barabara ya Nkurumah eneo 
la Gerezani katika majengo ya 
Shirika la Nyumba la Taifa kulikuwa 
na ofisi za African National 
Congress (ANC). Hata hivyo, kituo 
kikubwa cha kupakulia na kupakia 
silaha kilikuwa eneo la kituo cha 
mwendo kasi cha mabasi cha Jiji.

Eneo la Posta ya zamani kitalu 
namba 331/36 mtaa wa Mkwepu 
ilikuwa ofisi ya PAC na ANC, eneo la 
Kariakoo Mtaa wa Chagga zilikuwa 
Ofisi za chama cha wapigania 
uhuru wa Comoro, MOLINACO. 
Eneo la Kisutu kulikuwa na 
Hoteli aliyokuwa anakula Edward 
Mondlane na Samora Machel.

Kituo cha Polisi Ikaka, mtaa wa 
Pangani na Shaurimoyo kulikuwa 
na majengo ya wapigania uhuru 
wa FLERIMO. Pia, Mahakama 
ya Kisutu jengo la zamani mbele 
walikaa wapigania uhuru wa 
ANC, ambapo  Barabara ya 
Mandela eneo la Buguruni mtaa 
wa Madenge eneo la Mahakama 
kulikuwa na Kambi ya wapigania 
Uhuru wa Afrika ya Kusini wa 
chama cha ANC.

Kufanikiwa kwa baadhi ya nchi 
Kusini mwa Afrika kuwa huru, 
ikapelekea kuzaliwa kwa Taasisi 
ya Kuratibu Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADCC) ambayo 
ilibuniwa  Jijini  Arusha nchini 
Tanzania  mwaka 1979 na mwasisi 
wake ni hayati Mwalimu Nyerere 
ambapo alishirikiana na Marais 
Kenneth Kaunda wa Zambia, 
Samora Machel wa Msumbiji, Sir 
Seretse Khama wa Botswana na 
Augustino Neto wa Angola (wote 
hao wametangulia mbele ya haki 
hivi sasa).

Tanzania pamoja na nchi 
nyingine nane, zilitia saini 
tamko  kuanzishwa rasmi SADCC  
ambapo jukumu kubwa lilikuwa 
kuhamasisha umoja wa kisiasa ya 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi 
ya nchi husika. Mnamo mwaka 
1992 ambapo Mwalimu Nyerere 
alikuwa mwenyekiti wa Tume ya 
Kusini iliyohamasisha SADCC 
kuwa Jumuia ya Maendeleo 
ya Uchumi  Kusini mwa Afrika 
‘Southern Africa  Development 
Cooperation’, SADC.

Ur i t h i  h u o  m k u bw a  w a 
ukombozi wa Kusini mwa Afrika 
ambao upo Tanzania, ukihifadhiwa 
na kuimarishwa vizuri utachochea 
ukuaji wa utalii wa kihistoria 
na utaiwezesha Tanzania sio tu 
kupaa kimapato bali kuwa sehemu 
muhimu ya kihistoria hasa ya 
ukombozi wa nchi za Kusini.

Kwa maoni na ushauri; 
0768 888 787 ama 0784 122 020.
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Wamepata fursa Korea na Uturuki, kazi kwao kujikwamua kiuchumi

Ziara za Rais Dk. Samia 
zinavyowanufaisha wasanii 

Na Hamid Yassin
 

TANZANIA ilichaguliwa 
kuwa nchi ya kwanza Afrika 
kufanya filamu na Korea 
Kusini. Wasanii wetu kadhaa 

wa tasnia ya maigizo walikwenda 
Korea na Uturuki Julai mwaka huu 
kupata mafunzo na kujionea jinsi 
wenzao walivyopiga hatua kubwa 
kwenye fani hiyo.
Tanzania kuwa nchi ya kwanza 

Afrika kufanya filamu na waigizaji 
nguli wa Korea Kusini yalibainishwa  
na Rais wa Filamu wa  taifa hilo, 
Yang Jongkon wakati akizungumza 
na waigizaji hao wakubwa kutoka 
Tanzania katika mji unaoongoza 
kwa filamu duniani ujulikanao kama 
Busan.
Hiyo fursa ilikuja baada ya 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
kuwaunganisha wasanii  wa 
Tanzania na wale wa Korea Kusini 
kufutia ziara yake aliyoifanya nchini 
humo kuanzia Mei 30, 2024 hadi Juni 
06, mwaka huu 2024. 
“Rais Dk. Samia amefanya kazi 

kubwa ya kuunganisha soko la 
filamu la Tanzania na Korea Kusini, 
basi nami sina budi kusema wazi 
kuwa Tanzania ndio itakuwa nchi 
ya kwanza tutakayoshirikiana nayo 
tutakapoingia Afrika. Kwa sasa 
tunamalizia kuimarisha bara 
la Asia kwenye tasnia hii 
ya filamu,” alizungumza 
Jongkon katika siku 
ya tatu katika ziara 
ya kujifunza kwa 
waigizaji wetu huko 
Korea Kusini.
Rais Jongkon 

a l iah id i  ku ja 
Tanzania 
kuonana 
n a  w a s a n i i 
w a  Ta n z a n i a 
a k i ongozana  na 
baadhi ya watengeneza 
filamu wa Korea Kusini. 
Nao wasanii kutoka 

Tanzania walifanikiwa 
kutembelea Studio 
kubwa za Busan na 
kuona jinsi filamu 
za Kikorea ambazo 
zimetokea kupendwa 
sana na Watanzania 
zinavyotengenezwa. 
Filamu 

h i z i  m a a r u f u 
zinazotambulika 
k ama  Kd rama 
(Korean drama) 
zimetokea kuiteka 
dunia na kuiweka 
Korea  Kus in i 
j u u  k a b i s a 
katika masoko 
y a  f i l a m u 
kimataifa.
Wakati 

Rais huyo wa 
waigizaji, 
Jongkon akizungumza 
hayo mjini Busan, alikazia 
kuwa, atahakikisha anaendelea 
kuudumisha na kuimarisha 

uhusiano mzuri sana uliopo 
kati ya Tanzania na Korea 
Kusini.

Pia ameshukuru sana 
kwa zawadi kutoka 
kwa Rais Dk. Samia 
ambayo ilikabidhiwa 
na kiongozi wa msafara 
huo wa wasanii Steve 
Nyerere.

Wasan i i  hawa 
wa Tanzania pia 
walipata fursa ya 
kukutana na nyota 
mkubwa sana wa 
Korean drama, 
Son Ye-jin. 

B a l o z i  w a 
Tanzania 
Korea Kusini , 
Togolani Edriss 
Mavura ndiye 
aliyewaunganisha  

na Son  Ye -  j i n i 
w a s a n i i  h a o 

aliowaalika kufanya ziara 
Korea Kusini kwa ajili ya 
kuimarisha mahusiano na 
kubadilishana ujuzi katika 
soko la filamu. 
Wasanii hao walikutana 

na Son Ye-jin kubadilishana 
mawazo na kisha kukaa na 
watengeneza filamu wakubwa 
Cheol-ha Lee na Yohwan Kim.
Bahati iliyoje kwa waigizaji 

hawa,  kwani  Muongoza 
filamu mkubwa (Director) 
Cheol-ha Lee alisema yupo 
katika maandalizi ya filamu 
itakayohusisha waigizaji wa 
kimataifa na angependa 
kupata mwigizaji kutoka 
Tanzania kwa Afrika. 

Katika kikao hicho walitoa mawazo 
mbalimbali ikiwemo serikali kuweka 

nguvu katika kuinua wasanii wadogo kwa 
makusudi kabisa.
Bahati nyingine nzuri kwa waigizaji wetu ni 

kwamba, Rais Dk. Samia Suluhu Hassan ametoa 
mwaliko kwa waigizaji hao wa Korea Kusini kuja 
Tanzania kuchagua maeneo mbalimbali ya 
kufanyia filamu zao na kisha kutembelea vivutio 
vyetu vya kitalii. 
Nao waigizaji wa Korea Kusini walishukuru 

sana kwa zawadi za shuka za Kimasai 
walizovalishwa na kiongozi wa msafara huo, 
Steve Nyerere, msanii Irene Uwoya na Blandina 
Chagula (Johari).
Naam; hii ilikuwa  fursa nyingine hadimu kwa 

wasani wetu, huko nyuma haijapata kutokea 
kwa waigizaji wetu kutembelea nje ya nchi 
mfululizo namna hii katika kipindi kifupi tu cha 
mwezi mmoja.
Kumbuka walikuwa huko mwezi Juni pale 

walipoambatana na Rais Dk. Samia na fursa 
kama hii ya kukutana na wasanii wenzao nguli 
katika tasnia hii ya maigizo ya filamu.
Naamini walitumia fursa hizi kujifunza 

masuala mbalimbali yanayohusiana na uigizaji 
wa filamu kuliko kugeuza kama mtoko tu wa 
kutalii huko ughaibuni!
Katika ziara ile ya Korea Kusini waigizaji wetu 

walipata fursa ya kukutana na mwigizaji gwiji 
wa kike, Son Ye-jin ambaye analipwa shilingi 
bilioni moja kwa kila filamu anayoshiriki 
kule Korea Kusini achilia mbali kwenye nchi 
nyingine kubwa anazoalikwa kucheza filamu 
duniani!
Shilingi za Kitanzania bilioni moja kwa 

filamu! Hapa Wasanii wetu wana  kitu kikubwa 
sana cha kujifunza kutoka kwa dada huyu wa 
Kikorea na naamini walitumia nafasi ile ya 
kukutana naye kumuuliza maswali mengi kwa 
nia ya kujua alifikaje hapo.
Tumezoea kusikia wasanii wetu wakilia 

kudhulumiwa na waandaaji wao wa filamu 
ama kulipwa mapato kidogo, hapa ndiyo mahali 
sasa pa kujifunza kutoka kwa akina Son Ye-jin, 
wanafanyaje kuepuka vikwazo hivyo.
Moja kubwa ni kuwa na menejimenti na  

wasimamizi wazuri  sambamba na kuwaongoza 
vema  katika kufuatilia haki za kazi zao, 
kuwasimamia katika kuingia mikataba stahiki 
na waandaaji wa filamu ili kuepuka malalamiko 
ya kudhulumiana ya mara kwa mara.
Lakini pia mafanikio kamwe hayawezi kuja 

kwa kazi za kulipua ama za kuiga kutoka mataifa 
mengine. Lazima wasanii wetu wajikite kwenye 
kuandaa kazi za maana zitakazojiuza kirahisi 
sokoni.
Kubwa kuliko yote ni kujisajili kwa mamlaka 

husika ili wawe na hatimiliki za kazi zao, kwani 
hii itawafanya watambulike na kupata vipato 
vya ziada za kazi zao kama vile mirabaha 
inayotolewa na Baraza la Sanaa la Taifa 
(BASATA) na Bodi ya Filamu nchini.
Na mwisho kabisa lakini si kwa umuhimu, 

ni kumshukuru Rais Dk. Samia kwa 
kuwaunganisha wasanii hawa wa Tanzania 
na wenzao wa nchi zilizoendelea katika 
utengenezaji wa filamu za kimtaifa.

Kwa maoni na ushauri; 0768 888 787 au 
 0784 122 020.

Toleo la Uchumi
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Dk. Samia; Mwamba wa kupigania 
tamaduni, mila na maadili yetu

Mwandishi Maalumu

RAIS Dk. Samia Suluhu 
Hassan  amewataka 
Watanzania wote, kila 
mmoja  kwa  na fas i 

yake, kukagua hali ya maadili 
katika nyumba yake kutokana 
na kuwepo kwa mmomonyoko 
mkubwa wa maadili katika jamii.
Rais ametoa mwito huo katika 

Uwanja wa CCM Majimaji, 
Songea mkoani Ruvuma, wakati 
akifunga Tamasha la Tatu la Taifa 
la Utamaduni lililoanza Septemba 
20, 2024.
“Kutokana na mwingiliano 

wa utamaduni kutoka nje 
na maendeleo ya teknolojia, 
inaelezwa jamii ya Kitanzania 
imeanza kushuhudia mmonyoko 
wa maadili miongoni mwetu 
na  v i tendo v is ivyofanana 
na Utanzania. Jambo hili la 
mmonyoko wa maadili linaanzia 
nyumbani katika ngazi ya familia,” 
amesema Rais.
Akaongeza, “Nitoe rai kwa kila 

Mtanzania kubeba jukumu la 
kukagua maadili katika boma lake 
na ninafurahi kuona viongozi wa 
kimila mahali hapa kwa sababu 
ninaamini kwa kushirikiana 
nao na taasisi zetu za kidini 
tutafanikiwa kushughulikia suala 
hili la mmonyoko wa maadili 
katika jamii yetu.”
Naye Waziri wa Utamaduni, 

Sanaa na Michezo, Dk. Damas 
Ndumbaro akizungumza kabla 
ya Rais Dk. Samia kwenye 
Tamasha hilo la Utamaduni, 
ameeleza kuwa, Tamasha la tatu 
la Utamaduni la Kitaifa Songea 
litatoa fursa lukuki kwa wakazi 
wa mkoa wa Ruvuma na mikoa ya 
jirani katika nyanja za kibiashara, 
bidhaa za asili, vyakula, malazi, 
usafiri na litaambatana na 
mafunzo, semina na midahalo 
mbalimbali kuhusu Sekta za 
Utamaduni, Sanaa na Michezo.
Amesema Tamasha hi lo 

linahusisha maonesho ya ngoma 
na vyakula vya asili vya mikoa 
yote Tanzania Bara na Zanzibar 
kuanzia ambapo pia kulikuwa na 
mashindano ya ngoma na vyakula 
hivyo na washindi walipata 
zawadi.
Pia kulikuwa na onesho 

maalum la matumizi ya Kanga 
katika utamaduni wa Mtanzania 
ikiwemo kanga inavyotumika 
kubeba watoto, kata kichwani, 
kujifunga pamoja na kutoa 
ujumbe, akielekeza pia kulikuwa 
na mbio fupi (Jogging) ambapo 
vyama vya Jogging kutoka mikoa 
yote pamoja na mkutano wa 
vyama hivyo katika kukuza 
maendeleo yao.

TUENZI UTAMADUNI WETU 
Waziri wa Sanaa na Michezo, 

Dk. Ndumbaro amesema serikali 
kupitia Wizara yake imetoa 
mikopo ya shilingi bilioni 4.2 
kwa wasanii kupitia Mfuko wa 
Utamaduni na Sanaa.
“Mabadiliko kupitia mfuko 

wa Utamaduni  na  Sanaa 

yamenufaisha wasanii  214 
ambapo wamenufaika  na 
mikopo ya shilingi bilioni 4.2 na 
mwaka huu (Mheshimiwa Rais) 
umetuongezea shilingi bilioni 3 
ili kuweza kufanya mabadiliko 
zaidi katika sekta ya Utamaduni 
na Sanaa.”

SAFARI YA KUIMARISHA 
UTAMADUNI

Safari kubwa ya mageuzi ya 
kuimarisha utamaduni unaweza 
kusema imepamba moto, hii ikiwa 
ni baada ya kuanzisha Tamasha 
hili kubwa la Kitaifa la Utamaduni. 
Tamasha hili linaleta mwamko 

mpya wa kiutamaduni ambao 
unajenga umoja kwa kuwaleta 
Watanzania pamoja kwa wakati 
mmoja.
Safari hii kubwa ya mageuzi ya 

kuimarisha utamaduni imepamba 
moto nchini na kuwa darasa kwa 
vijana wanaokua. Tamasha hili 
limewezesha wananchi wote 
kukutana nchi nzima na kuwa wa 
moja. 
Wasiojua utamaduni wao 

wanapata fursa ya kujifunza, 
ikiwa ni ukurasa mpya kwa kizazi 
cha sasa na vizazi vijavyo. Serikali 
itaendelea kuthamini, kulinda 
na kuendeleza utamaduni wa 
Mtanzania wakati wote. 
Huu ni mwanzo mzuri wa safari 

kubwa ya kuimarisha utamaduni 
kwa kuwa matamasha yatainua 
na kuibua hazina kubwa ya 
kiutamaduni miongoni mwa jamii 
nchi nzima na yana tija kwa kuleta 
taifa.
Tamasha la Kitaifa la Utamaduni 

ni Tamasha lililozinduliwa kwa 
mara ya kwanza na Waziri Mkuu, 
Mhe. Kassim Majaliwa kule 
mkoani Mtwara mwaka juzi na 
kukutanisha mikoa yote nchini. 
Katika Tamasha hili shughuli 

mbalimbali  za  utamaduni 
hufanyika ikiwemo ngoma na 
maonesho ya vyakula na historia 
mbalimbali za makabila ya 
Tanzania.
Tamasha hilo ni maagizo ya Rais 

Samia Suluhu Hassan aliyoyatoa 
mkoani Mwanza mwaka 2021 
wakati wa kuvikwa Uchifu 
Hangaya. Kimsingi tamasha 
hili limejumuisha vitu vikubwa 
vitatu, shughuli za utamaduni 
ambazo ni maonesho ya ngoma 
na vyakula vya asili, matembezi ya 
kiutamaduni, usiku wa taarabu na 
maadhimisho ya siku ya Kiswahili.
Vitu hivyo vyote vitatu vikubwa 

kwa pamoja ni ubunifu ambao 
umefanya wananchi kufurahia 
kuona tamaduni zao kwa wakati 
mmoja katika matukio ya kijamii. 
Matukio haya yamefungua 

historia mpya ya nchi yetu ya 
kuyatumia ili kutangaza nchi yetu. 
Hakika huu ni mwanzo mzuri 
wa kutumia utamaduni katika 
kuitangaza nchi yetu.

UTAMADUNI NI HAZINA YA 
NCHI 

Serikali inaendelea kushirikiana 
na kufanya kazi na makabila yote 
nchini ili kuendeleza mila njema 

kwa vizazi vijavyo.  Utamaduni 
ni hazina ambayo kila kabila na 
taifa wanapaswa kuulinda na 
kuendeleza kwa kizazi hadi vizazi 
vijavyo.
Utamaduni  ni tunu kwa kizazi 

cha sasa na vizazi vijavyo hivyo 
machifu hawana budi kusimamia 
mila na desturi njema kwa watoto.
Serikali inaonyesha kuthamini 

utamaduni wa taifa letu kwa 
kuzingatia kauli ya Baba wa Taifa 
Mwal. Julius Kambarage Nyerere 
aliwahi kusema “Utamaduni ni 
kiini ama roho ya taifa lolote, taifa 
lisilo na utamaduni ni sawa na 
mkusanyiko wa watu usio na roho”. 
Kila mmoja wetu anawajibu wa 

kulinda Utamaduni, kuendeleza na 
kuuhifadhi ndiyo maana tunasema 
“Utamaduni wetu; Fahari yetu.

KISWAHILI  LUGHA YETU 
Katika kuendelea kuikuza na 

kuienzi Lugha adhimu ya Kiswahili 
kama sehemu ya utamaduni wa 
Mtanzania, Serikali kupitia Wizara 
ya Sanaa, Utamaduni na Michezo 
kwa kushirikiana na Watanzania 
walioko nje ya nchi (Diaspora) 
wanatarajia kufungua vituo 100 vya 
Kiswahili kote duniani.
Hayo yamesemwa na Rais Samia 

Suluhu Hassan katika Uwanja wa 
CCM Majimaji, Songea mkoani 
Ruvuma, wakati akifunga Tamasha 

la Tatu la Taifa la Utamaduni 
lililoanza Septemba 20, 2024.
“Utamaduni una masuala 

mengi maana unahusu namna 
tunavyoishi. Kwetu sisi hatuwezi 
kuongea utamaduni wetu bila 
kugusa lugha yetu pendwa ya 
Kiswahili maana ndio lugha 
inayotuunganisha na kuwa na 
utamaduni mmoja, na lugha hii 
imefungua fursa za kiuchumi kwa 
Watanzania,” alinena Dk. Samia na 
kuongeza.
“Kwa kulizingatia hili, Wizara (ya 

Sanaa, Utamaduni na Michezo) 
imenijulisha kwamba mwaka 
huu wamejipanga kufungua 
vituo 100 vya Lugha ya Kiswahili 
kote duniani kwa kushirikiana na 
Watanzania walioko nje ya nchi.”
Rais Dk. Samia  amesema 

Tanzania inatarajia kufungua 
vituo 100 vya kufundisha lugha 
ya Kiswahili duniani, hivyo 
amewataka Watanzania kutumia 
fursa hiyo kujiingizia kipato kama 
inavyofanyika katika nchi nyingine.
“Utamaduni una masuala mengi, 

maana inahusu jinsi tunavyoishi, 
kwetu sisi hatuwezi kuongelea 
utamaduni wetu bila kugusia lugha 
yetu pendwa ya Kiswahili, ndiyo 
lugha inayotuunganisha na kuwa 
na utamaduni mmoja. Lugha hii 
imefungua fursa za kiuchumi kwa 
Watanzania.
Dk. Samia amewataka vijana 

kuchangamkia fursa hii ikiwa 
pamoja na wale wabunifu kupitia 
mitandao mbalimbali kwani wana 
fursa pia ya kueneza na kutangaza 
lugha ya Kiswahili sambamba na 
kujiingizia kipato. 
“Mitandao  i le  mnaweza 

mkafanya mambo tele, ukifungua 
mitandao mingine unawakuta 
watu wanafundisha Kiingereza 
mnaweza  nanyi  mkaingia 
mkafungua na mkafundisha 
Kiswahili,” Dk. Samia amewasihi 
vijana.
K i swah i l i  n i  m iongon i 

mwa lugha za Kiafrika zenye 
wazungumzaji wengi barani hapa 
ambapo takribani watu milioni 
mia moja wanakitumia Kiswahili 
pamoja na wazungumzaji kutoka 
nje ya Bara la Afrika.
Muasisi wa taifa la Tanzania, 

Hayati Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere alipigania kuingiza lugha 
ya Kiswahili kutumika kama lugha 
ya taifa kupitia Chama cha Siasa 
cha TANU mwaka 1954 na Rais wa 
awamu ya Tano hayati John Pombe 
Magufuli alipigania Kiswahili iwe 
lugha ya kimataifa na sasa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano Mhe. Samia 
Suluhu Hassan ambaye amekuwa 
msitari wa mbele kukibidhaisha 
Kiswahili duniani.

Kwa maoni, ushauri; 0713 
315966 au 0618 179 727.

Toleo la Uchumi
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Na Hamid Yassin 

TANGU  Rais wa Tanzania, 
Dk. Samia Suluhu Hassan 
aanze kutoa motisha ya 
fedha taslimu maarufu 

kama ‘Goli la Mama’ kwa timu za 
klabu na zile za taifa tumeshuhudia 
mafanikio makubwa kwenye soka 
letu.
Ingawa kuna wadau wa soka 

walikuwa na shaka na mpango huu 
wa Dk. Samia kutoa motisha kwa 
timu zetu wakidai anazidekeza, 
lakini sasa wapo kimya baada ya 
kushuhudia timu pinzani toka nje ya 
nchi zikipata vipigo vya ‘shalubela’.
Motisha ya ‘goli la Mama’ ilianzia 

kwa klabu za Tanzania zilizokuwa 
zinaiwakilisha nchi kwenye 
michuano ya kimataifa tangu msimu 
wa  2022/ 2023 ambapo wanufaika 
kwa kwanza zilikuwa klabu za Simba 
na Yanga.
Wakongwe wa Simba na Yanga 

hawakupa fedha zile kwa upendeleo 
bali ilikuwa baada ya kuanza 
kufanya vema ndipo Dk. Samia 
akaamua kuwaongezea chachu ya 
kusaka ushindi zaidi.
Itakumbukwa msimu ule wa 

2022/23 Yanga ilifika hadi hatua 
ya fainali ya michuano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika huku watani 
zao Simba wakiishia hatua ya robo 
fainali ya mashindano ya Klabu 
Bingwa Afrika.
Hatua za awali ‘Goli la Mama’ kwa 

msimu huo zilianza kwa dau la Sh. 
500,000  katika hatua za awali, lakini 
kadiri miamba hiyo ilivyosonga 
mbele ndipo Mama Samia naye 
alivyoongeza ‘mzigo’!
Klabu ya Yanga ilipofika fainali 

na kucheza dhidi ya USM Alger ya 
Algeria, Rais Dk. Samia alipandisha 
dau la ushindi kutoka  Sh. 10 milioni 
alilotoa hatua ya nusu fainali hadi 
Sh. 20 milioni.
Ingawa bahati haikuwa kwa 

upande wa Yanga kufuatia kulikosa 
kombe lile kwa kanuni ya goli la 
ugenini baada ya matokeo ya jumla 
kuwa bao 2-2, lakini motisha ya ‘Goli 
la Mama’ ilionekana dhahiri shahiri 
na ‘Wananchi’ waliambulia shilingi 
milioni 40 za Mama!
Nakumbuka Rais Dk. Samia alitoa 

ahadi ile wakati  alipozungumza 
katika uzinduzi wa minara ya 
kurushia matangazo ya Kampuni 
ya Azam Media na kuwaambia  

wahudhuriaji kuwa, anaipongeza 
Yanga kwa kufuzu hatua ya fainali ya 
Kombe la Shirikisho na anaongeza 
dau ili kuwatia hamasa.
 “Nitumie jukwaa hili kuipongeza 

timu yetu ya Yanga, wamecheza 
kwenye mashindano yetu vizuri na 
niliwapa msukumo kidogo, sasa 
Yanga inakwenda kwenye fainali, 
tunapokwenda kwenye fainali ni 
milioni 20 kwa kila goli la ushindi 
zaidi ya hapo Serikali itatoa ndege 
kuwapeleka katika mchezo wa 
fainali,” amesema Rais jijini Dar es 
Salaam.
Aidha, Rais Dk. Samia aliwaomba 

viongozi wa Shirikisho la Mpira 
wa Miguu nchini Tanzania (TFF) 
kushirikiana na klabu hiyo kwa 
ukaribu ili kuwatia hamasa ya 
kupata ushindi kwani walikua 
wanaiwakilisha nchi ya Tanzania 
kimataifa.
Awali Rais Samia alitangaza kutoa 

kiasi cha Sh. 5 milioni kwa kila goli 
la ushindi kwa klabu za Simba na 
Yanga ambavyo vilikuwa vinashiriki 
katika michuano ya kimataifa 
ambayo ni Ligi ya Mabingwa Barani 
Afrika (CAFCL) pamoja na Kombe la 
Shirikisho Barani Afrika (CAFCF).
Klabu ya Simba iliondoshwa 

katika hatua ya robo fainali ya 
michuano ya CAFCL ikiwa imevuna 
kiasi cha Sh. 45 milioni ya ‘goli la 
mama’ kutokana na magoli ya 
ushindi iliyopata.
Siyo Simba na Yanga tu 

zinazoambulia fedha za ‘goli la 
Mama’ kwa msimu huu Azam FC 
nayo ilikabidhiwa Sh. Milioni 5 ya 
Goli la Mama kutoka kwa Rais Samia.
Azam FC ya jijini Dar es Salaam, 

ilikabidhiwa Sh. Milioni 5 ya Goli la 
Mama kutoka kwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Dk. 
Samia kutokana na ushindi wake 
bao 1-0 dhidi ya APR ya Rwanda, 
katika michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.
A k i z u n g u m z a  k a t i k a 

makabidhiano hayo, Waziri wa 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Damas Dumbaro, alimshukuru Rais 
Samia kwa kuamua kujitosa kusaidia 
ukuaji wa michezo ukiwemo mpira 
wa miguu kwa kutoa zawadi za 
magoli ya ushindi kwa timu za 
Tanzania zinazocheza mashindano 
ya kimataifa.
Msimu huu tu wa 2024/25 Yanga 

imejipatia shilingi milioni 85 kama 

‘Goli la Mama’ linavyomotisha wanasoka

zawadi ya ‘Goli la Mama’ baada ya 
kuzifunga FC Vitalo’O ya Burundi 
jumla ya bao 10 na kuichapa AS  CBE 
ya Ethiopia jumla ya bao 7!
Kwa mahasimu wao Simba 

ambao hawakucheza hatua za awali, 
wameshachota jumla ya shilingi 
milioni 15 baada ya kuitoa nje ya 
mashindano timu ngumu ya Libya 
ya Al Ahly Tripoli kwa bao 3-1.

Hatua za awali 
‘Goli la Mama’ 

kwa msimu huo 
zilianza kwa dau 

la Sh. 500,000  
katika hatua za 

awali, lakini kadiri 
miamba hiyo 

ilivyosonga mbele 
ndipo Mama Samia 
naye alivyoongeza 

‘mzigo’

Katibu Mkuu Wizara  ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo,  
Gerson Msigwa hivi karibuni 
aliikabidhi timu ya Twiga Stars kitita 
cha shilingi milioni 10 zilizotolewa 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dk. Samia kufuatia 
ushindi waliopata dhidi ya timu ya 
Ivory Coast.
 Akikabidhi kiasi hicho cha fedha, 

Katibu Mkuu, Msigwa alisema 
kuwa, wachezaji hao wanafanya 
kazi kubwa ya kuiwakilisha nchi 
kimataifa na Serikali ipo pamoja 
nao kwa kuwa wanaitangaza na 
kuipigania nchi yao.
“Mnapokuwa uwanjani katika 

mechi za kimataifa mnakuwa 

mmebeba  ma tuma in i  y a 
Watanzania, katika mechi zote 
mlizocheza tumeona dhamira 
mliyonayo kwa nchi yenu, Mhe. 
Rais Dk. Samia anawapongeza 
sana, anafurahi sana anapowaona 
mnacheza uwanjani, anafurahi sana 
mnapopata matokeo mazuri katika 
mechi zetu,” alinena Msigwa.
Pia timu ya Simba Queen ilijipatia 

jumla ya shilingi milioni 20 ikiwa ni 
zawadi ya ‘Goli la Mama’ kufuatia 
kufunga goli nne kwenye michuano 
ya Wanawake kwa timu za Ukanda wa 
Afrika Mashariki na Kati iliyofanyika 
nchini Ethiopia na kuambulia 
kushika nafasi ya nne.
Timu ya Taifa, Taifa Stars, nayo 

wachezaji wake wamekula sana 
fedha za ‘Goli la Mama’ kupitia 
michuano mbalimbali wanayoshiriki 
na kufunga magoli ikiwemo zile 
mechi za kwenye fainali za Kombe la 
Mataifa ya Afrika zilizofanyika nchini 
Ivory Coast Februari mwaka huu.

Kwa maoni na ushauri; 0768 888 
787 au  0784 122 020.

Toleo la UchumiMakala Michezo
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Kona ya Urembo
Shanga Katika urembo na mitindoNa Hidaya Machupa 

HISTORIA NA ASILI YA SHANGA

SHANGA  zimekuwa na 
umuh imu  m k u bw a 
katika tamaduni nyingi za 
Kiafrika, ikiwemo Tanzania, 

Kenya, Afrika Kusini, na maeneo 
mengine ya dunia. 
Zimekuwa zikitumika kwa 

maelfu ya miaka, si tu kama 
mapambo, bali pia kama alama za 
kitamaduni, kifahari, na kisayansi. 
Shanga hutengenezwa kwa vifaa 
mbalimbali kama vile kioo, mbao, 
chuma, plastiki, na madini, na 
hutumiwa kutengeneza mikufu, 
vikuku, pete, na vipuli.

SHANGA KATIKA UREMBO NA 
MITINDO

Katika ulimwengu wa urembo 
na mitindo, shanga zimekuwa 
zikipewa kipaumbele kwa muda 
mrefu kutokana na mvuto wake wa 
kipekee na utofauti wake. 
Wanamitindo wengi wamekuwa 

wakitumia shanga kuongeza 
thamani ya mavazi yao, hasa 
kwenye mitindo ya kipekee kama 
ya kitamaduni au ya kisasa yenye 
mchanganyiko wa asili na mitindo 
ya kisasa.
Shanga huvaliwa sehemu 

mbalimbali  za mwili  kama 
shingoni (mikufu), miguuni 
(vikuku), kiunoni (mikanda ya 
kiuno), na kwenye masikio (vipuli). 
Aina na rangi ya shanga huweza 

kubeba maana tofauti katika jamii 
mbalimbali, huku zingine zikiwa 
na alama za kifahari, heshima, au 
hata mahusiano ya kijamii.

UMITINDO WA KIKE NA WA 
KIUME

Wakati shanga mara nyingi 
zinahusishwa na wanawake, 
baadhi ya makabila na mitindo ya 
kisasa hutoa nafasi kwa wanaume 
pia kuvaa shanga kama sehemu ya 
mtindo wao wa maisha. 
Kwa mfano, katika tamaduni 

fulani za Afrika Mashariki kama 
vile Wamasai, shanga ni sehemu 
muhimu ya mavazi kwa wanaume 
na wanawake, zikitumika kama 
alama za umri, ndoa, na hali ya 
kifahari.
Shanga zimekuwa sehemu ya 

urembo kwa makabila kadhaa 
katika bara la Afrika, hususan 

makabila 
kama Wamasai

WAMASAI NA 
SHANGA

Wamasai  ni mojawapo ya 
makabila yanayojulikana zaidi kwa 
kutumia shanga katika mavazi yao ya 
kitamaduni. Wanawake wa Kimasai 
hupamba miili 
yao na mikufu 
mirefu ya shanga, 
n a  r ang i  y a 
shanga huwa na 
maana maalum 
k a m a  v i l e ; 
Nyekundu kuwa 
na maana ya 
ujasiri na nguvu, 
nyeupe ni amani 
na afya,  bluu  
Maji,  uhai na 
mbingu njano ni 
wingi na rutuba.
Wad i go ;  n i 

k a b i l a  d o g o 
linaloishi pwani ya Tanzania, 
karibu na mkoa wa Tanga. Shanga 
hutumiwa na wanawake wa Kigiriki 
kama mapambo  kichwa, shingoni, 
na kiunoni. Maana ya shanga kwa 
Wadigo ni pamoja na urembo wa 
mwanamke, lakini pia kuonyesha 
umri, hali ya ndoa, na heshima katika 
jamii.
Wamakonde;  wanapatikana 

kusini mwa Tanzania, maarufu kwa 
sanaa yao ya uchongaji, pia hutumia 
shanga kama mapambo. Wanawake 
wa Kimakonde huvaa shanga wakati 
wa sherehe za kitamaduni, hususan 
katika ngoma za jadi kama vile 
Sindimba. 
Shanga za Wamakonde zinaweza 

kuwa alama ya utambulisho wa 
kitamaduni na pia kuonyesha umri 
na hadhi ya mtu katika jamii.
Wakamba;  nao hutumia shanga, 

hasa wanawake, katika mapambo 
ya kichwani na shingoni. Shanga 
hizi mara nyingi huvaliwa wakati 
wa sherehe maalum kama vile za 
kitamaduni na harusi.
Wanyakyusa; Hawa ni kutoka 

mkoa wa Mbeya pia wanajulikana 
kwa kutumia shanga kama 
sehemu ya urembo na mavazi 
ya kitamaduni. Wanawake wa 
Kinyakyusa huvaa shanga wakati 
wa sherehe za harusi na ngoma za 
kitamaduni kama vile Makwaju. 
Shanga zinavaliwa kuonyesha 

hali ya ndoa na uzuri wa wanawake, 
huku rangi tofauti zikionyesha 
maana maalum kama furaha au 
huzuni.
Wahehe; Ni kabila kutoka 

mkoani Iringa, maarufu kwa 
historia yao ya kijeshi na ujasiri. 
Wanawake wa Kihehe hutumia 
shanga kwa ajili ya mapambo ya 
mwili, hasa wakati wa sherehe za 
kijamii kama harusi na sherehe za 
mpito. 
Shanga hizi zinaweza kuonyesha 

uzuri, ubikira wa binti, na pia 
heshima kwa familia.
Wanyamwezi; Ni kabila kutoka 

mkoa wa Tabora ambalo pia 
hutumia shanga kama sehemu ya 
mapambo na urembo. Wanawake 
wa Kinyamwezi huvaa shanga 
wakati wa sherehe za harusi, 
tohara, na matukio ya kijamii. 
Shanga hizi mara nyingi huwa 
za rangi tofauti, na zinaweza 
kuonyesha hali ya ndoa, uzazi, na 
nafasi ya mtu katika jamii.

WATAALAMU WA UREMBO 
NA MITINDO NA MATUMIZI YA 

SHANGA 

UCHAGUZI WA RANGI NA VIFAA 
Unapochagua shanga, ni vyema 

kuzingatia rangi inayolingana 
na mavazi  yako au tukio 
unalohudhuria. Rangi ya shanga 
inaweza kubeba ujumbe au 
kuonyesha hisia maalum, hivyo ni 
vyema kuchagua rangi zinazofaa.

MITINDO MCHANGANYIKO 
Wataalamu wanapendekeza 

kutumia shanga za kitamaduni 
kwenye mavazi ya kisasa ili kutoa 
mchanganyiko wa mitindo (fusion 
fashion). Hii inafanya mtindo wako 
kuwa wa kipekee na wa kuvutia 
zaidi.

UBORA WA SHANGA 
Ni muhimu kutumia shanga 

zilizotengenezwa kwa vifaa bora 
ili kuepuka kuvaa bidhaa ambazo 
zinaweza kusababisha athari za 

kiafya kama vile aleji. Vifaa kama 
vile shanga za kioo au madini ni 
maarufu zaidi kwa sababu ya ubora 
wake na uimara.

MATUMIZI YA KIMAADILI
Baadhi ya wataalamu wa 

mitindo wanashauri matumizi ya 
shanga ambazo hazikugharimu 
mazingira au jamii. Kwa mfano, 
ununuzi wa shanga kutoka kwa 
wasanii wa ndani au vikundi vya 
kijamii huimarisha uchumi wa 
ndani na pia kuhakikisha kuwa 
unatumia bidhaa zenye thamani 
ya kiuchumi na kijamii.
Shanga zimebeba maana 

kubwa katika ulimwengu wa 
mitindo na urembo. Kutoka kwa 
mapambo ya kawaida hadi sherehe 
maalum, shanga zina uwezo wa 
kuwasilisha ujumbe, hali ya mtu, 
na utambulisho wa kitamaduni. 
Kupitia ushauri wa wataalamu 

wa mitindo na urembo, tunaweza 
kuelewa jinsi ya kutumia shanga 
kwa njia bora zaidi ili kuimarisha 
mtindo wa kipekee na wa kuvutia.

Toleo la UchumiKolamu Urembo
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Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akimnyanyasa Waziri Dk. Damas Ndumbaro kwenye mchezo wa bao mjini Songea

Dk. Samia: Michezo ni ajira, 
vijana changamkieni fursa

Na Hamid Yassin

WAK ATI  Waziri  wa 
Sanaa, Utamaduni 
na Michezo, Dkt. 
Damas Ndumbaro 

akimwahidi Rais Samia Suluhu 
Hassan kuleta medali 5 kwenye 
michezo ya kimataifa ya Olimpiki 
itakayofanyika mwaka 2028 
nchini Marekani, mwenyewe 
amepasha kuwa, michezo ni ajira 
na kuwataka vijana kuchangamkia 
fursa hiyo. 
Dkt. Samia  alisema hayo 

wakati wa ufungaji wa Tamasha 
la Utamaduni la Taifa lililoanza 
Septemba 20, 2024 mkoani 
Ruvuma ambapo alibainisha hivi 
sasa michezo ni ajira tosha na 
Serikali yake ipo tayari kuweka 
mazingira rafiki ya kufanikisha 
hilo.
Moja ya ahadi yake kwenye 

Tamasha hilo la Songea ni ujenzi 
wa miundombinu ya kisasa 
ikiwemo ujenzi ulioanza kule 
mkoani Arusha wa Uwanja 
mkubwa wa kisasa. 
Naye  Waz i r i  Ndumbaro 

aliweka wazi kwamba, Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan amefanya 
uwekezaji mkubwa kwenye 
michezo ikiwemo kukubali kuwa 
mwenyeji wa michuano ya Kombe 
la Mataifa ya Afrika (AFCON) ya 
mwaka 2027 hivyo sekta hiyo 
inatakiwa kufanya maendeleo 
makubwa kulingana na uwekezaji 
huo.

MICHEZO NI SOKO LA AJIRA 
Tanzania ina wachezaji 54 wa 

kulipwa nje ya nchi wengi wao 
wamepitia michezo  ya UMISSETA 
na UMITASHUMTA, na sasa 
wamepata ajira, na kuliletea 
heshima kubwa taifa. Mashindano 
haya  yameleta  mafanikio 
makubwa kiuchumi na kijamii 
kwa wananchi.
Mashindano ya Michezo na 

Taaluma kwa Shule za Msingi na 
Sekondari  (UMITASHUMTA) 
na Sekondari  (UMISSETA) 
ni mashindano ya michezo 
yanajumuisha mikoa yote kutoka 
Tanzania Bara na Visiwani 
ambapo michezo mbalimbali 
hushindanishwa ili kuleta uhai 
katika timu za Taifa ambao 
unatokana na kuwepo kwa vipaji 
vinavyozalishwa kuanzia shule za 
msingi na sekondari.
Ka t i k a  UMITASHUMTA 

michezo inayoshindaniwa ni 
pamoja na mpira wa miguu kwa 
wasichana na wavulana, mpira 

wa miguu maalum kwa wavulana 
(wenye ulemavu wa kusikia) 
mpira wa pete, mpira wa goli kwa 
wasichana na wavulana wasioona 
na wenye uoni hafifu, mpira wa 
wavu kwa wasichana na wavulana, 
mpira wa mikono kwa wasichana 
na wavulana, mpira wa meza kwa 
wasichana na wavulana, riadha 
jumuishi, kwaya na ngoma.
Kwa upande wa UMISSETA 

michezo inayochezwa ni yote 
ya UMITASHUMTA pamoja na 
mchezo wa mpira wa kikapu kwa 
wasichana na wavulana isipokuwa 
mchezo wa mpira wa goli, pamoja 
na  mashindano ya usafi katika 
mazingira. Mashindano haya 
hupambwa na wasanii ili kutoa 
hamasa na burudani. Pia vyama vya 
michezo, mashirikisho na vilabu 
vya michezo mbalimbali hushiriki 
kuangalia vipaji mbalimbali.
Serikali inaangalia uwezekano 

wa kuwa na kanda za UMISSETA 
na UMISHUMTA kwa maana 
ya kuwa na kanda au mikoa 
itakayochaguliwa maalum na shule 
maalum zenye miundombinu ya 
michezo ili miundombinu ya kisasa 

iongezewe kwenye shule hizo.
Hii itawafanya vijana waweze 

kucheza katika mazingira ya 
kiwango cha kimataifa ili wakienda 
kwenye mashindano ya kimataifa 
waone mazingira yanafanana na 
nyumbani hatimaye waendelee 
kufanya vizuri zaidi.
Mashindano haya huandaliwa 

na Wizara tatu zinazohusika na 
Elimu, Habari na TAMISEMI chini 
ya Kamati ya Uratibu ya Kitaifa 
ya Makatibu Wakuu wa Wizara 
hizo. Kupitia mashindano haya, 
wanafunzi wanapata fursa adhimu 
ya kujifunza uzalendo.
Vilevile vijana wanapata nafasi ya 

kuonesha na kujifunza tamaduni 
za Makabila ya mikoa mbalimbali 
kupitia ngoma ya ndani ya Mkoa na 
ngoma za nje ya mikoa yao na vipaji 
binafsi huibuliwa.
Wizara ina jukumu kubwa kama 

wasimamizi wa sekta wa kuweka 
mfumo mzuri wa kuvuna vipaji na 
kuviingiza katika soko la ajira katika 
sekta za michezo na sanaa.

MIUNDOMBINU
Rais Dk. Samia ameidhinisha 

ujenzi wa viwanja viwili vikubwa 
vya kiwango cha Olimpiki kwenye 
mikoa ya Arusha na kule Makao 
Makuu ya nchi Dodoma.
Ujenzi wa Uwanja mpya wa 

kisasa wa mpira wa miguu na 
michezo mingine  jijini Arusha 
utakaoitwa Dk. Samia Suluhu 
Hassan, tayari umeanza baada ya 
serikali kutoa Sh. bilioni 286 kwa 
shughuli hiyo.
Uwanja huo unaojengwa na 

Kampuni ya CRCEG kutoka nchini 
China ambayo ilijenga reli ya 
Tazara, ni sehemu ya maandalizi ya 
fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon) 
2027, zitakazofanyika Tanzania, 
Kenya na Uganda. 
Akizungumza Dar es Salaam, 

wakati wa hafla ya utiaji saini ya 
ujenzi wa uwanja huo, Waziri wa 
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Dk. Damas Ndumbaro, 
amesema uwanja huo utaingiza 
watu 30,000 na utakuwa miongoni 
mwa viwanja vya kisasa hapa 
nchini. 
Amesema serikali inahakikisha 

ujenzi huo unafanywa kwa haraka 
kwa kuwa Tanzania itakuwa 

mwenyeji wa AFCON 2027, ikiwa 
ni juhudi zinazofanywa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. Samia. 
Dk. Ndumbaro amesema uwanja 

huo pia utachagiza kwa kiasi 
kikubwa utalii wa Tanzania kwani 
zitafanyika shughuli mbalimbali 
tofauti na mpira wa miguu kama 
vile mchezo wa riadha, pamoja na 
biashara zitakazokuwa zinafanyika 
uwanjani hapo. 
“Uwanja huo utakuwa na ubora 

wa hali ya juu kwani utakuwa 
na vyumba vya watu mashuhuri 
pande zote mbili za uwanja 
zoezi hili limefanyika wakati 
huu rais wetu akiwa anatimiza 
miaka mitatu ya uongozi wake,” 
alisema Dk. Ndumbaro siku 
mkataba wa ujenzi wa uwanja huo 
uliposainiwa. 
Siyo uwanja huo wa Arusha 

tu, Dk. Samia pia ameidhinisha 
kujengwa kwa uwanja mpya wa 
kisasa Jijini Dodoma sambamba 
na kukarabatiwa kwa viwanja 
vyote nchini vikiwemo vile 
vinavyomilikiwa na Chama cha 
Mapinduzi na vya Serikali.

Uwanja wa Arusha utakavyokuwa ukikamilika


