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Wawili matatani tuhuma za 
`kuvuta’ michango kinyemela

Na Mwandishi Wetu

WATU wawili wametiwa 
mbaroni kwa tuhuma za 
kushughulikia majanga 
yenye sura ya kitaifa kwa 

kuanza kukusanya fedha kwa kutumia 
akaunti zao binafsi, jambo ambalo 
ni kinyume cha Sheria na Kanuni 
zinazoshughulikia majanga.
Watuhumiwa hao wanaoshikiliwa 

na Jeshi la Polisi ni Diva Gissele Malinzi 
(36) mkazi wa Mikocheni Dar es 
Salaam maarufu kama Diva na Jenifer 
Jovin Bilikwija maarufu kama Niffer 
(25), mkazi wa Salasala, Kinondoni 
ambaye alikamatwa akiwa Dodoma 
na kurejeshwa Dar es Salaam.
Taarifa ya Jeshi la Polisi ilieleza jana 

kuwa watuhumiwa hao walikamatwa 
na wanahojiwa kwa kina.
Sambamba na hilo, Jeshi la Polisi 

Kanda Maalum ya Dar es Salaam, 

Anayekumbatia watoto njiti aula tena

litashirikiana na mamlaka nyingine 
za kisheria kuona hatua zaidi 
zinazopaswa kuchukuliwa dhidi ya 
watuhumiwa hao.
Aidha, Jeshi la Polisi limetoa 

tahadhari na kwamba halitasita 
kuchukua hatua za kisheria kwa 
mtu au watu ambao yanapotokea 
matatizo au majanga, huona ni fursa 
ya kujinufaisha.
Jengo la ghorofa eneo la Kariakoo 

jijini Dar es Salaam, liliporomoka 
Novemba 16, mwaka huu.
Hata hivyo, wakati jitihada 

mbalimbali zikifanywa na serikali 
na sekta binafsi jinsi ya kuwaokoa 
waahirika wa tukio hilo, watu wasio 
na mamlaka yoyote ya kisheria ya 
kushughulikia majanga yenye sura ya 
kitaifa, kuanza kukusanya fedha kwa 
kutumia akaunti zao binafsi, suala 
ambalo ni kinyume cha Sheria na 
Kanuni zinazoshughulikia majanga.

JANGA LA KARIKOO:

Taasisi ya Doris Mollel, imemkabidhi Mariam Mwakabungu (26) nyumba ya makazi yenye thamani ya Sh. milioni 45.

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kupata ajira 
ya Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan kwa kukumbatia 
watoto njiti katika Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa Amana,
Taasisi ya Doris Mollel, 

imemkabidh i  Mar iam 
Mwakabungu (26) nyumba 
ya makazi yenye thamani ya 
Sh. milioni 45.
Makab idh iano  hayo 

ya l i f any i ka  Chan i ka -
Zavara jijini Dar es Salaam 
Jumapili iliyopita ikiwa ni 
maadhimisho ya Siku ya 
Watoto Njiti Duniani.
Mar i am  a l i f i k i shwa 

sehemu ambayo nyumba 
yake imejengwa akiwa 
amefungwa kitambaa usoni 
na kuongoza na mumewe 
Christopher Nyoni (30) kama 
tukio la kumshtukiza.
Alikabidhibiwa nyumba 

na taasisi hiyo kama ishara 
ya kutambua mchango wake.
N y u m b a  h i y o 

aliyozawadiwa na msamaria 
mwema ambaye hakutaka 
jina lake litajwe, imejengwa 
na Taasisi ya Doris Mollel 
Foundation kwa kushirikiana 
n a  w a d au  w en g i n e 
waliochangia baadhi ya vifaa.
Julai 20, mwaka jana, 

Serikali kupitia Wizara ya 
Afya, ilitoa ajira ya mkataba 
kwa Mariam, ikiwa ni siku 
moja tangu Rais Dk. Samia 
kutuma salamu za pongezi 
zilizoambatana na Shilingi 
milioni mbili.
Mariam alimshukuru 

Mungu, Taasisi ya Doris 
Mollel Foundation, Wizara ya 
Afya na Uongozi wa Hospitali 
ya Amana.
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Na Mwandishi Wetu

TUZO ya Taifa ya Mwalimu 
Nyerere ya Uandishi Bunifu 
inatarajiwa kuendelea 
kuchochea uandishi wa 

vitabu na usomaji nchini, huku 
ikichangia kukuza matumizi ya 
lugha ya Kiswahili na hazina ya 
vitabu katika maktaba.
Waziri wa Elimu, Sayansi na 

Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
alisema hayo hivi karibuni wakati 
wa hafla ya Uzinduzi wa Ugawaji 
wa Vitabu Vilivyoshinda tuzo hiyo 
kwa mwaka 2022/23 na kimoja cha 
mwaka 2023/24. 
Akizungumza katika hafla 

hiyo, Profes Mkenda alisema 
tuzo hizo zinalenga kuhamasisha 
Watanzania kuandika vitabu bora 
vinavyokidhi maadili na kusaidia 
matumizi katika shule.
“ Tu z o  h i i  i t a e n d e l e a 

kuwahamas i sha  waand i sh i 
wengi kuandika vitabu vizuri 
na vyenye maadili,  ambavyo 
vitatumika shuleni kwa watoto 
wetu. Pia, itawafanya Watanzania 
wengi kupenda kusoma vitabu 
vilivyoandikwa kwa Kiswahili,” 
alisema.
Aidha, alisema Serikali itaendelea 

kuipa nguvu Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET) ili kuhakikisha 
tuzo hii inafanyika kila mwaka 
kwa kushirikisha watu wengi zaidi. 

Tuzo ya Mwalimu Nyerere    
kuchochea uandishi, usomaji vitabu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, 
amesema malengo ya serikali ni 
kuhakikisha ifikapo mwaka 2030, 
wachimbaji wadogo wanakuwa 
wachimbaji wa kati ili kuongeza 
mchango wao katika uchumi wa 
taifa.
Alisema hayo jijini Dar es 

Sa laam wakat i  ak i fungua 
Mkutano wa Kimataifa wa 
Uwekezaji  katika Sekta ya 

Madini unaobeba kauli mbiu 
“Uongezaji Thamani ya Madini 
kwa Maendeleo ya Kiuchumi na 
Kijamii.”
Aidha aliiagiza Wizara ya 

Madini kusimamia vyama vya 
wachimbaji wadogo wa madini 
ili kuhakikisha wanazingatia sera 
na sheria zilizopo za uchimbaji, 
na hivyo kuchangia maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii.
Alisema sekta ya madini 

imeendelea kukua kwa kasi na 

Majaliwa ataja malengo 
wachimbaji wa kati 2030

Alitoa wito kwa waandishi wenye 
vipaji kuwasilisha miswada yao 
kwa ajili ya kushindania tuzo ya 
mwaka 2024/25.
Kwa upande wake, Mwenyekiti 

wa Tuzo hiyo, Profesa Penina 
Mlama, aliwahimiza Watanzania 
kujitokeza kwa wingi kuwasilisha 
miswada yao kwa aj i l i  ya 
mashindano ya tuzo zijazo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali 
Zanzibar, Khamis Abdulla Said, 
alisema vitabu vilivyoshinda 
vitagawiwa shuleni ili wanafunzi 
wapate maarifa kupitia maandiko 
hayo bunifu.
Naye Mwenyekiti wa Baraza 

la TET, Prof. Maulid Mwatawala, 
aliishukuru Serikali kwa kuendelea 

kuunga mkono juhudi za TET 
na kueleza kwamba maandalizi 
ya vitabu vya mtaala mpya 
yamekamilika kwa mafanikio.
Mkurugenzi Mkuu wa TET, Dk. 

Aneth Komba, alisema vitabu 
vilivyoandikwa na washindi wa 
tuzo hiyo vitaanza kusambazwa 
shuleni kwa lengo la kuwasaidia 
wanafunzi kujifunza kwa urahisi.

Vitabu vilivyozinduliwa ni 
Zawadi (Hadithi za Watoto) 
kilichoandikwa na Blandina 
Isabella Lucas, Gereza la Kifo 
(Riwaya) cha Hamisi Kibari, 
na Mtale wa Ngariba (Ushairi) 
kilichoandikwa na Amri Abdallah, 
ambavyo vimechapishwa kwa 
udhamini wa Serikali na Benki ya 
Duni

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Jamhuri ya 
Muungano ya Tanzania na 
Uturuki ,  z imekubal iana 
kushirikiana kukuza sekta ya 
Maliasili na Utalii lengo likiwa 
ni kuongeza idadi ya watalii 
wanaotembelea nchi hizo 
mbili.

Hayo yalielezwa wakati 
wa kikao kati ya Waziri wa 
Maliasili na Utalii, Balozi 
Dk. Pindi Chana na Balozi 
wa Uturuki nchini Tanzania, 
Dk.  Mehmet  Gul luoglu, 
kilichofanyika katika ukumbi 
wa Chuo cha Taifa cha Utalii 
(NCT) jijini Dar es Salaam 
jana.

KWA UFUPI:

Tz na Uturuki 
kushirikianaserikali inajipanga kuboresha 

zaidi mazingira ya wachimbaji 
wadogo.
Alisema malengo ya serikali ni 

kuhakikisha ifikapo mwaka 2030, 
wachimbaji wadogo wanakuwa 
wachimbaji wa kati ili kuongeza 
mchango wao katika uchumi wa 
taifa.
“Niwaelekeze Wizara ya Madini 

muendelee kusimamia vyama 
vya wachimbaji madini. Hatua hii 
itasaidia kukuza na kuimarisha 
soko la madini nchini na kuvutia 
wawekezaji wengi zaidi,” alisema.
Pamoja na hayo, Waziri Mkuu 

aliwahamasisha wawekezaji 
wa ndani na nje ya nchi 
kuchangamkia fursa za uwekezaji 
katika sekta ya madini, akisisitiza 
kuwa Tanzania imejipanga vyema 
kimkakati na ina maeneo mengi 
yanayofaa kwa uwekezaji.
Akijibu ombi lililotolewa na 

Chama cha Wachimbaji Wadogo 
wa Madini (FEMATA) kuhusu 
kupatiwa leseni, Waziri Mkuu 
alisema serikali tayari imefanya 
mapitio ya sera na inaendelea na 
mchakato wa kutoa leseni hizo 
kwa wachimbaji wadogo kutumia 
maeneo yaliyorejeshwa serikalini.
Aidha, aliagiza Shirika la 

Umeme Tanzania (TANESCO) 
kuhakikisha upatikanaji wa 
umeme wa uhakika katika 
maeneo yote ya uchimbaji, 
akibainisha kuwa Tanzania sasa 
ina uwezo wa kuzalisha umeme 
wa kutosha. Waziri wa Maliasili na Utalii, Balozi Dk. Pindi ChanaWaziri Mkuu Kassim Majaliwa
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... aongeza saa 24 uokoaji 

CCM yamwaga viongozi na makada nchi nzima
Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Balozi 
Dk. Emmanuel Nchimbi, leo 
anatarajiwa kuzindua kampeni 
za Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa za CCM Mkoa wa 
Mwanza.
Balozi Dk. Nchimbi ambaye 

pia ni Mlezi wa CCM Mkoa 
was Mwanza, atawaongoza 
viongozi  na makada wa 
Chama waliotumwa maeneo 
mbalimbali nchini kwa kazi 
hiyo.  
Atazindua kampeni hizo 

katika mkutano wa hadhara 
utakaofanyika Uwanja wa 
Furahisha, Nyamagana, jijini 
Mwanza.  
Wajumbe wa Kamati Kuu 

ya CCM ambao ni walezi wa 
mikoa mingine na Wajumbe wa 
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa 
(NEC), wamepewa jukumu la 
kuzindua kampeni hizo katika 
mikoa yote 26 ya Tanzania Bara 
leo hii.

Naibu Katibu Mkuu wa 
CCM (Bara), John Mongella, 
atazindua kampeni Mkoa wa 
Mbeya, huku Naibu Katibu 
Mkuu wa CCM Zanzibar, Dk. 
Mohamed Said Mohamed 
Dimwa, akizindua kampeni 
Mkoa wa Katavi.  
Baadhi ya viongozi wengine 

wa  CCM wa l iopang iwa 
kuzindua kampeni mikoa yao 
kwenye mabano ni Makamu 
wa Rais Dk. Isidory Mpango 
(Dodoma) na Katibu wa NEC 
- Oganaizesheni  Issa Haji Usi 
Gavu (Geita).
Wengine ni Katibu wa NEC 

- Itikadi, Uenezi na Mafunzo , 
Amos Makalla (Dar es Salaam),  
Katibu wa NEC - Siasa na 
Uhusiano wa Kimataifa, Rabia 
Himid Abdalla (Kilimanjaro,) na 
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa 
(Kigoma).  
Wengine ni Waziri Mkuu 

mstaafu Mizengo Pinda ()
Mtwara), Makamu wa Pili wa 
Rais Zanzibar Mohammed 
Abdulla Suleiman (Tanga) na 

Spika wa Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar, Zuber Ali Maulidi 
(Singida.)
Wengine ni Mwenyekiti wa 

UWT Taifa, Mary Chatanda 
(Arusha),  Halima Mamuya 
(Njombe), 
Nasir Ally Juma (Tabora), 

Mohamed Aboud Mohamed 
(Iringa), Mwenyekiti wa UVCCM 
Taifa, Mohamed Ali Kawaida 
(Morogoro), Mwenyekiti wa 
Wazazi Taifa,  Fadhili Maganya 
(Simiyu) na Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Dk. Dotto 
(Mara).  
Mkakati huu wa kuzindua 

kampeni  kwa mtindo wa 
ushirikiano wa karibu kati ya 
viongozi wakuu na wanachama, 
u n a o n e s h a  j i n s i  C CM 
inavyothamini uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa. 
Pia, unadhihirisha dhamira 

ya kupata ushindi mkubwa 
dhidi ya vyama vya upinzani, 
ambavyo hadi sasa vimeshindwa 
kusimamisha wagombea wa 
kutosha kushindana kikamilifu.

Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, 
amemuelekeza Waziri  Mkuu 
Kassim Majaliwa,  kuongeza 
saa 24 za uokoaji katika jengo 
lililoporomoka eneo la Kariakoo 
jijini Dar es Salaam.
“Mheshimiwa Wazir i  Mkuu, 
ninatambua utaratibu wa uokoaji 

una muda maalum wa saa 72 
mpaka kusitisha zoezi hilo.
“Binafsi nina matumaini kuwa 
Mwenyezi  Mungu anaweza 
akatenda  miuj iza  yake  na 
kuwanusuru ndugu zetu wengine 
ambao bado wamenasa kwenye 
jengo hilo.
“Ninakupa  mae l e kezo  y a 
kutositisha zoezi la uokoaji na 

Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi

Na Mwandishi Maalum

RAIS Dk.  Samia 
Suluhu Hassan,  
ameandika historia 
kuwa  k i ongoz i 

wa kwanza mwanamke 
kutoka Afrika, kushiriki 
na kuzungumza kwenye 
mkutano wa mataifa 20 tajiri 
duniani (G20).
Rais Dk.Samia ameshiriki 

mkutano wa siku mbili wa 
G20 uliofanyika jijini Rio de 
Janeiro, Brazil Novemba 18 
na 19, mwaka huu na kupata 
nafasi  ya kuwahutubia 
v iongoz i  wa  mata i f a 
makubwa kama Marekani, 
Uingereza na China.
A k i h u t u b i a  k a t i k a 

mkutano huo, Rais Dk.  

Samia ametoa wito kwa 
matai fa  ta j i r i  duniani 
kutambua na kuzitumia 
fursa zilizopo barani Afrika 
na kushiriki kutokomeza 
umasikini uliokithiri.
Miongoni mwa viongozi 

walioisikiliza kwa makini 
hotuba ya Rais Samia ni 
Rais wa Marekani Joe Biden, 
Rais wa China Xi Jinping na 
Waziri Mkuu wa Uingereza 
Keir Starmer.
Dk. Samia aliyeshiriki 

mkutano huo kwa mwaliko 
wa Rais Lula da Silva wa 
Brazil, alisema wakati dunia 
ikiwa na utajiri mkubwa, 
Afr ika inakabil iana na 
umasikini uliokithiri, njaa, 
maradhi, utapiamlo na 
uzalishaji duni.

Rais Dk. Samia Rais Dk. Samia 
anguruma G20anguruma G20

kuongeza muda wa saa 24 zaidi ili 
kuwapambania ndugu zetu ambao 
tunaamini bado wako hai,” alisema 
jana kupitia akaunti ya mtandao 
wake rasmi wa Instagram.
Taarifa hiyo ilitolewa kufuatia 
mazungumzo yake na Waziri 
Mkuu Majaliwa kwa njia ya simu 
kuhusiana na zoezi la uokoaji.
Aidha, Rais Dk. Samia alisema 

anatambua na kuthamini mchango 
wa wananchi wote wanaopambana 
kuokoa maisha ya walioangukiwa 
na jengo hilo.
“Kwa vikosi vyetu vyote na 
wananchi wote wanaopambana 
kuokoa maisha ya ndugu zetu 
katika zoezi hilo, ninaomba 
ufikishe salamu zangu na uwaeleze 
kuwa natambua na ninawathamini 

sana,” alisema  na kuongeza:
“Wameonyesha utu, uzalendo 
mkubwa na uchapakazi wa hali 
ya juu sana. Hivyo, nawatia moyo 
na kuwapa nguvu ya kuendelea 
kuwapambania ndugu zetu kwani 
ninyi ni mashujaa wa taifa letu.”
Kwa upande mwingine, Rais Dk. 
Samia amewasihi wananchi, ndugu 
na jamaa, kuendelea kuwa na 
subira na kama Taifa kuendelea 
kuwaombea ndugu na wapiganaji ili 
kufanikisha zoezi hilo kwa mafanikio 
makubwa.
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Na Mwandishi Wetu

MAAFISA Madini Wakazi wa 
mikoa wametakiwa kuongeza 
usimamizi wa mazingira 
kwenye shughuli za utafiti, 

uchimbaji na uchenjuaji wa madini ili 
kuepuka ajali na kusababisha vifo.
 Wito huo ulitolewa na Mwenyekiti mpya 

wa Tume ya Madini, Janet Lekashingo, 
katika kikao chake na menejimenti ya 
Tume ya Madini ikihusisha Kaimu Katibu 
Mtendaji wa Tume ya Madini, Mhandisi 
Ramadhani Lwamo, Wakurugenzi, 
Mameneja na Maafisa Madini Wakazi wa 
Mikoa kilichofanyika jijini Dar es Salaam 
juzi.
Lengo la kikao hicho lilikuwa ni kuweka 

mikakati ya kuimarisha sekta ya madini 
hasa kwenye eneo la ukusanyaji wa 
maduhuli kwa mwaka 2024/2025.

Maafisa madini wakazi mikoa wapewa neno
 Sambamba na kupongeza kwa 

kasi ya ukusanyaji wa maduhuli 
inayofanywa na Maafisa Madini Wakazi 
wa Mikoa, alisema ni vyema suala 
la usimamizi wa mazingira kwenye 
shughuli za madini likazingatiwa ili 
kuhakikisha shughuli za uchimbaji 
na uchenjuaji wa madini zinafanyika 
pasipo kuathiri mazingira.
 Aidha, aliwataka maafisa hao 

kuendelea kutatua changamoto 
nyingine katika sekta ya madini 
ikiwa ni pamoja na migogoro kati 
ya wachimbaji wa madini na jamii 
inayowazunguka, kiteknolojia na 
kuongeza ubunifu kwenye utendaji 
kazi.
 Kadhalika, aliwataka kuendelea 

kushirikiana kama timu moja na  
kusisitiza kuwa serikali itaendelea 
kutatua changamoto zilizopo katika 
sekta ya madini.

 Naye Mwenyekiti wa Maafisa Madini 
Wakazi wa Mikoa ambaye ni Afisa 
Madini Mkazi wa Mkoa wa Simiyu, 
Mayigi Makolobela, akizungumza 
kwa niaba ya maafisa hao, alipongeza 
uteuzi wa Mwenyekiti mpya na 
kuongeza kuwa siri ya uteuzi wake ni 
kutokana na historia nzuri ya utendaji 
kwenye sekta ya madini.
Aidha, amewataka maafisa hao 

kuendelea kutatua changamoto 
nyingine katika sekta ya madini 
ikiwa ni pamoja na migogoro kati 
ya wachimbaji wa madini na jamii 
inayowazunguka, kiteknolojia na 
kuongeza ubunifu kwenye utendaji 
kazi.
 Vilvile, aliwataka kuendelea 

kushirikiana kama timu moja na  
kusisitiza kuwa serikali itaendelea 
kutatua changamoto zilizopo kwenye 
sekta ya madini.
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Magizo ya Rais Samia yatekelezwe barabara
WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa 
ameeleza kupokea maelekezo ya 
Rais, Dk. Samia Suluhu Hassan 
ya Serikali kuunda Tume ya 
watu 19 itakayopitia maghorofa 
yote katika eneo la kibiashara la 
Kariakoo ili kutambua ubora wa 
kila jengo.
Hatua hiyo imetokana na 

kuanguka kwa ghorofa katika 
eneo hilo la Kariakoo Novemba 
15, na kusababisha vifo vya watu 
16 vilivyokuwa vimethibitika 
hadi tunakwenda mitamboni 
huku wengine zaidi ya 80 
wakiokolewa kwenye vifusi.
Akizungumza juzi Novemba 

18, katika tukio la kuiaga miili 
ya watu waliopoteza maisha 
katika viwanja vya Mnazi 
Mmoja, Kariakoo Dar es Salaam, 
Majaliwa alitabaisha kuwa, 
Tume hiyo itasaidia kutambua 
na kuishauri serikali nini ifanye 
baada ya uchunguzi huo.
Alisema Soko la Kariakoo kwa 

sasa linategemewa na nchi zote 
zinazotuzunguka hapa jirani 
na kwamba tunayo sababu ya 

kuliimarisha lakini pia kutambua 
ubora wa majengo yaliyopo 
ili wajasiriamali waendelee 
kufanya biashara zao kwa 
miongozo mipya itakayotolewa 
na serikali baada ya Tume hiyo 
kuchunguza na kutoa ushauri 
kwa serikali.
Majaliwa alisema Tume hiyo 

itaongozwa na Mwenyekiti wake, 
Brigedia Jenerali Hosea Ndagala 
ambaye ni Mkuu wa Idara ya 
Menejimenti ya Maafa Ofisi ya 
Waziri Mkuu na Katibu wake 
atakuwa Mhandishi Melecky 
Mwano kutoka Bodi ya Usajili ya 
Wakandarasi.
Tunashukuru kwa uamuzi 

huu kwani ujenzi unaondelea 
eneo la Kariakoo kwa kweli 
unaacha maswali mengi kwani 
tunashuhudia  maghorofa 
yakiendelea kuibuka kila kukicha 
kama uyoga.
Kuvunjwa na kuibuka kwa 

mghorofa si jambo baya lakini 
suala ni kama ujenzi wake 
unafuata utaratibu na kuzingatia 
kanuni zinazotakiwa kwani kuna 

hofu kwamba mengi yanajengwa 
kwa njia ya kulipua.
Tume s i k i a  h a b a r i  y a 

wafanyabiashara kununua 
maghorofa ama nyumba za 
zamani na kuzivunja, kisha 
kujenga hayo maghorofa kwa 
kasi ya kimbunga.
Wapo waliodai kushuhudia 

jengo la ghorofa nne hadi tano 
likijengwa ndani ya mwezi 
mmoja kitu ambacho wengi 
wana wasiwasi na hilo. Lakini 
ukiacha hayo yanayoibuka kama 
uyoga, yapo makongwe ambayo 
yamechoka, lakini badala ya 
kuvunjwa,  yanaongezewa 
majukumu!
Hivyo tunategeemea agizo 

la Rais, Dk. Samia litafanyiwa 
kazi barabara kwa maghorofa 
na majengo haya ya Kariakoo 
kufanyiwa tathimini ili viwango 
vya ubora wake vibainike. Na 
tunaamini haitaishia kubaini 
tu bali kuchukua hatua ya 
kuyavunja.
La sivyo huko mbele tutakuja 

kulia zaidi kuliko tunavyolia sasa!

MAONI YA MHARIRI

Tahariri/ Maoni

Ni kweli, taratibu na sheria 
zinataka magari yasiyosajiliwa 
kama ya kubeba abir ia 
yasibebe abiria. Lakini kuna 
nyakati za jioni au asubuhi 
katika Jiji kama la Dar es 
Salaam usafiri  unakuwa 
mgumu sana, lakini gari 
ndogo zikisimama kwenye 
vituo vya daladala kusanya 
na kusaidia wananchi usafiri 
zinakamatwa kwa kuwa 
hazijasajiliwa kwa ajili hiyo.
Sher ia  au kanuni  hi i 

Katika hafla 
hiyo, Waziri wa 
Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, 

Prof. Adolf 
Mkenda, alisisitiza 

umuhimu 
wa kuwaenzi 

waandishi nguli 
wa vitabu wa 

Tanzania ambao 
wameacha alama 

katika uandishi 
wa vitabu na 

kukuza fasihi ya 
Kiswahili. Aliona 

kwamba kuna 
haja ya ‘kuwapa 

maua yao’ 
wakiwa bado hai.

Na Mwandishi Wetu

JUZI Jumatatu, Novemba 18, 
kulikuwa na  hafla ya Uzinduzi 
wa Ugawaji Vitabu Vilivyoshinda 
Tuzo ya Taifa za Mwalimu 

Nyerere ya Uandishi Bunifu kwa 
mwaka 2022/2023 na kimoja 
2023/2024.
Kat ika  haf la  hiyo,  v i tabu 

vilivyoshinda Tuzo za Mwalimu 
Nyerere na kuzinduliwa tayari kwa 
kugawiwa baada ya kuchapishwa 
ni vya Blandina Isabella Lucas 
aliyeshinda hadithi za watoto kupitia 
kitabu chake za Zawadi, Hamisi 
Kibari aliyeshinda Riwaya kupitia 
muswada wake wa Gereza la Kifo na 
Amri Abdallah aliyeshinda ushairi 
kupitia muswada wake wa Mtale wa 
Ngariba.
Katika hafla hiyo, Waziri wa Elimu, 

Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf 
Mkenda, alisisitiza umuhimu wa 
kuwaenzi waandishi nguli wa vitabu 
wa Tanzania ambao wameacha 
alama katika uandishi wa vitabu na 
kukuza fasihi ya Kiswahili. Aliona 
kwamba kuna haja ya ‘kuwapa maua 
yao’ wakiwa bado hai.
Alisema ni muhimu kutoa 

heshima kwa waandishi kama Shafi 
Adam Shafi, Prof. Penina Mlama, 
Prof. Amandina Lihamba, Prof. Saida 
Yahya-Othman na wengine mfano 
wa hao kwa mchango wao mkubwa 
katika fasihi ya Kiswahili. Magwiji 
hao wa vitabu wameshiriki hafla 
hiyo.
Prof. Mkenda alielezea masikitiko 

yake kwa kutokuwa na alama za 
kudumu kama majina ya shule au 
barabara zilizotolewa kwa heshima 
ya waandishi hawa nguli, akitolea 
mfano wa Sierra Leone, ambako 
kuna shule imepewa jina la Penina 
Mlama.
Alisisitiza pia umuhimu wa 

kutafsiri kwa Kiswahili kazi za 
mwandishi wa vitabu Mtanzania, 
Abdulrazak Gurnah, mshindi wa 
Tuzo ya Nobel ya Fasihi, kwani kazi 
zake tayari zimeshafsiriwa kwa lugha 
zingine ikiwemo Kichina.
Kwa ninamuunga mkono Waziri 

Mkenda, kwanza kuanzisha tuzo 
hiyo, lakini pia kwa hicho alichokiona 
kwamba ipo haja ya kuwaenzi zaidi 
watunzi wa vitabu wa Tanzania 
ambao wameacha alama katika 
uandishi wao wakiwemo hata 
waandishi vijana ili kuhamasisha 
uandishi na usomaji wa vitabu.
Mbali na hao aliowataja, nchi 

hii pia imekuwa na waandishi 
waliofanya vizuri kama Faraji 
Katalambula, Eddie Ganzel, Ben 
Mtobwa, Hammie Rajab, Jumaa 
Mkabarah, John Simamwene, 
Kajubi Mkajanga, Hussein Tuwa na 
wengineo.
Kadri tutakavyoweza ni vyema 

kuwaenzi waandishi wetu wa fasihi.

inapaswa kuangaliwa upya kwa 
sababu haina tija na inaongeza 
ugumu wa maisha bila sababu. 
Kibaya zaidi askari wa usalama 
barabani  wanai tumia  h i i 
kuwapiga bao wenye kutaka 
kusaidia abiria na kuvuna pesa 
wao. 
Yaani wakati wanaona hali 

ya usafiri ilivyo mbaya bado 
wanazuia  magar i  madogo 
kusaidia abiria kuwahi kazini au 
majumbani. Huku ni kufanya kazi 
mithili ya roboti.
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Inaendelea uk. 8

Zifahamu dalili 10 za 
ugonjwa wa kisukari

MKUNUNGU Koswako (siyo jina 
lake halisi), hakuelewa kwamba 
alikuwa na ugonjwa wa kisukari 
kwa muda mrefu. 
Koswako hakujua kwamba 

sababu za kujihisi kiu, uchovu na 
mwili kuishiwa nguvu, huenda ni 
baadhi ya dalili za maradhi hayo.
‘’Nilikwenda kwa daktari na 

kumueleza baada ya kujisikia 
v ibaya  kwa muda mrefu . 
Alinifanyia vipimo vya kisukari na 
magonjwa mengine. Ni pale ndipo 
niligundulika kuwa nina ugonjwa 
wa kisukari kwa muda mrefu,’’ 
anasema Koswako.
Tangu hapo, Koswako alianza 

matibabu katika hospitali maalum 
ya ugonjwa wa kisukari.
Si yeye pekee, kwa mujibu wa 

wataalamu wa kisukari, zaidi ya 
asilimia 50 ya watu wenye maradhi 
ya kisukari, hawafahamu kuwa 
wana ugonjwa huo.

Koswako aligundulika kuwa na 
ugonjwa huo alipokuwa akipimwa 
maradhi mengine.
Wataalamu wanasema kutokana 

na hali hiyo, ndiyo maana ni 
muhimu mno kutoa hamasa kwa 
jamii kuhusu ugonjwa wa kisukari.
Utafiti mmoja wa Taasisi ya 

Mafunzo ya Idadi ya Watu (NIPORT) 
unaonyesha kuwa katika jumla ya 
wagonjwa wa kisukari milioni 10, 
miongoni mwao ni wenye umri wa 

miaka 18 hadi 34 ambao ni 200,600 
na idadi ya watu zaidi ya miaka 35 
ni 800,400.
Wataalamu wanasema kwamba 

ikiwa ugonjwa wa kisukari 
haujatambuliwa au haujatibiwa 
kwa muda mrefu, figo, ini na 
macho huharibika.
Pamoja na hayo, ngozi ya mwili 

huharibika, nywele hudondoka. 
Sehemu nyingine za mwili, pia 
zinaweza kuathirika.
“Wale wanaofanya shughuli 

nyingi, kama vile kutembea 
angalau hatua 10,000 kila 
siku, hata kama ana kisukari, 
inawezekana kudhibiti. Hata 
hivyo, ni watu wachache mno 
wanaofanya hivyo.
Inashauriwa na wataalamu 

kwamba yeyote aliye na kisukari, 
lazima afanye mabadiliko ya 
mtindo wa maisha.
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>>>Inatoka  Uk. 7

Makala 

Zifahamu dalili 10 za ugonjwa wa kisukari
Wataalamu wanasema kwamba 

asilimia 75 ya ugonjwa wa 
kisukari cha aina ya 2, inaweza 
kuzuiwa ikiwa mgonjwa atakuwa 
mwangalifu mapema, kufanya 
mazoezi na kudhibiti lishe na 
mtindo wake wa maisha.
Lakini mara tu anapogundulika 

kuwa na kisukari, hakuna namna 
ya kuondoa ugonjwa huu, hivyo 
ni muhimnu sana kuchukua hatua 
mara baada ya kuona dalili hizi:
•Kukojoa mara kwa mara na kiu
•Kuhisi udhaifu na kizunguzungu
•Kuongezeka kwa hamu ya kula
•Ikiwa hutakula na kunywa kwa 

wakati, sukari ya kwenye damu 
hupungua
•Kuongezeka kwa hamu ya pipi
•Kupoteza uzito mwingi bila 

sababu
•Jeraha au kukatwa kwenye 

mwili, huchukua muda mrefu 
kupona
•Ngozi kavu inayowaka na 

kuwasha
•Kuwashwa mwilini
•Macho kuanza kupoteza uoni

NI NANI ALIYE KATIKA HATARI 
KUBWA ZAIDI?
Wataalamu wanasema kwamba 

wale ambao wazazi wao, ndugu 
au jamaa wa karibu, wana kisukari 
wako kwenye hatari kubwa ya 
kupata ugonjwa huo.
Mbali na hilo, wale ambao 

hawana utamaduni wa kutembea 
mara kwa mara au kufanya mazoezi 
ya mwili, au wasio na mtindo 
ufaao wa maisha, wana hatari ya 
kuathiriwa na ugonjwa huu.

Kwa kuongezea, wanawake 
wanaweza kupata ugonjwa wa 
sukari wakati wa ujauzito.
Watu wenye magonjwa ya 

moyo, cholesterol kubwa ya damu, 
shinikizo la damu, pia wako katika 
hatari ya kupata ugonjwa huu.
Watoto walio na uzito mkubwa, 

wazazi, ndugu, babu au jamaa wa 
karibu wenye ugonjwa wa kisukari, 
ambao mama yao alikuwa na 
kisukari wakati wa ujauzito, wako 
katika hatari ya kupata kisukari.

HATUA ZA KUZINGATIA
Wale ambao wako katika hatari, 

lazima wapimwe ugonjwa wa 
kisukari mara moja kwa mwaka.

SIYO LAZIMA KILA WAKATI 
KWENDA HOSPITALINI.
Vipimo vya haraka vya kisukari 

sasa vinapatikana katika maduka 
mengi ya dawa kwa gharama 

nafuu.
Ikiwa utagundulika kuwa na 

ugonjwa wa kisukari, ni lazima 
kupata ushauri wa daktari.
Watoto ambao jamaa zao wa 

karibu wana historia ya ugonjwa 
wa kisukari wanapaswa pia 
kuchunguzwa angalau mara moja 
kwa mwaka.
Kisukari  kinapogunduliwa 

mapema, ndivyo inavyokuwa 
vema kwa mgonjwa kwa kuwa 
ataanza matibabu ya ugonjwa huo 
haraka, mtindo wake wa maisha 
pia utadhibitiwa, wanaeleza 
wataalamu 
BBC.

WATU wenye 
magonjwa 
ya moyo, 

cholesterol 
kubwa 

ya damu, 
shinikizo 
la damu, 
pia wako 

katika hatari 
ya kupata 

ugonjwa huu.
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>> INAENDELEA UK. 11

Jungu Kuu

Chadema, jahazi 
linalokwenda mrama 

Na Na Hamid Yassin

HIVI kar ibuni  Chama cha 
Demokrasia  na Maendeleo 
(Chadema) kilijitokeza hadharani 
kukanusha  v ika l i  tuhuma 
zinazohusishwa nacho, hasa 
kuhusu madai ya rushwa na ufisadi 
yanayoelekezwa kwa baadhi ya 
viongozi wake na yanayodaiwa 
kujitokeza ndani ya chama 
hususan katika chaguzi za ndani.
Taarifa hii ilitolewa siku ya 

Alhamisi Novemba 14, 2024 na 
Mkurugenzi wa Itifaki, Mawasiliano 
na Mambo ya Nje wa chama hicho, 
John Mrema, ambapo alisisitiza 
kwamba, Chadema iko mstari 
wa mbele katika kupambana na 
vitendo vya ufisadi na rushwa.
“Tuhuma za Chadema kuwa na 

fedha chafu au rushwa ndani ya 
chama au katika chaguzi za chama. 
Tuhuma hizi zimekuwepo maeneo 
kadhaa, baadhi zimekosa vielelezo 
vya ushahidi wa kisheria na 
maeneo mengine bado uchunguzi 
wa ndani unaendelea,” alieleza 
Mrema katika taarifa hiyo.
Mrema a l i s i s i t i za  kuwa, 

Chadema haijawahi kupokea 
wala kujadili madai ya rushwa, 
na kwamba kama kuna ushahidi 
wowote wa tuhuma hizo, unapaswa 
kuwasilishwa haraka kwa ajili ya 
kuchukuliwa hatua za kinidhamu 
dhidi ya wahusika.

“Chadema imekuwa mstari 
wa  mbele  kupambana na 
ufisadi, ubadhirifu na rushwa 
miaka yake yote. Kama chama 
kikiletewa ushahidi au vielelezo 
vya tuhuma hizo kutoka kwa mtu 
yeyote tutafanyia kazi haraka 
iwezekanavyo kwa mujibu wa 
Katiba, Kanuni na Mwongozo wa 
Chama dhidi ya Rushwa wa Mwaka 
2012,” ameeleza Mrema.

MALALAMIKO YA UFISADI 
YASEMWA NA VIONGOZI 
Taarifa hii ya  Chadema inajiri 

baada ya kuwa na malalamiko 
na taarifa za hapa na pale 
ambazo zimekuwa zikitolewa 
na wafuatiliaji wa siasa nchini 
Tanzania, wanachama wa chama 
hicho na viongozi wake wakubwa 
akiwamo Makamu Mwenyekiti 
wake Tanzania bara, Tundu Lissu. 
Mjadala umebaki katika vinywa 

vya wengi juu ya athari ya shutuma 
hizo kwa chama hicho hasa wakati 
huu ambapo kinaelekea kushiriki 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa, Vijiji, 
na Vitongoji Novemba 27, 2024.
Baada ya mara kadhaa kujitokeza 

hadharani, Lissu aliibuka tena hivi 
karibuni na kudai kuwa, Chadema 
kina fedha chafu inazozitumia 
kwenye chaguzi zake za ndani, 
lakini imeshindwa kusimamisha 
wagombea kwenye uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa, Vijiji na Vitongoji 
kwenye sehemu kubwa ya nchi.
Lissu alitangaza rasmi kuwa, 

chama hicho hakina ubavu wa 
kusimamisha wagombea katika 
majimbo yote ya uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa unaotarajiwa 
kufanyika tarehe 27 mwezi huu.
Lissu aliyasema hayo katika 

mahojiano yake na kituo kimoja 
cha televisheni na kufafanua kuwa, 
hiyo inatokana na changamoto ya 
ukata unao vikabili vyama vingi vya 
upinzani.
Makamu Mwenyekiti huyo wa 

Chadema alisema kuna majimbo 
yapatayo 380,000 ya uchaguzi nchi 
nzima, hivyo kupata wagombea 
wote wa nafasi hizo si changamoto 
kwa wapinzani pekee bali hata kwa 
chama tawala CCM. 
Lakini hivi karibuni Waziri wa 

Nchi, Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Mohamed Mchengerwa, wakati 
akitangaza kuwa kati ya rufaa 
16,309 zi l izowasi l ishwa na 
wagombea wa nafasi mbalimbali 
kwenye uchaguzi wa serikali za 
mitaa, vijiji na vitongoji, rufaa 
5,589 zimekubaliwa, alisema 
CCM imefanikiwa kusimamisha 
wagombea nchi nzima.
Waziri alisema kuwa vyama 18 

vya siasa vimefanikiwa kuweka 
wagombea katika nafasi 30,977 kati 
ya nafasi 80,430 zinazogombewa, 

sawa na asilimia 38.51. 
Lissu yeye alikaririwa akisema: 

“Kila Kijiji wanachanguliwa watu 
25, kila mtaa wanachaguliwa watu 
9, kuna vijiji 14,000 na mitaa ipo 
zaidi ya 6000 nchi nzima, ni ngumu 
kwa Chama kama Chadema 
kupata wagombea 380,000 ni kazi 
ngumu,  hasa ukizingatia kuna 
changamoto fedha, changamoto 
za kupata wagombea, changamoto 
vifaa. Huwezi kushiriki uchaguzi 
kikamilifu kama huna wagombea 
mwafaka, huna vifaa vya kutosha 
vya kufanya kampeni nchi nzima; 
huwezi kushiriki uchaguzi na 
kufanya vizuri,” alisisitiza Lissu. 

Kiongozi huyo wa Chadema 
anakiri waziwazi kuhusu matatizo 
makubwa yanayokabili Chadema 
katika maandalizi ya kampeni za 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa. 
Hapa  anaonesha jinsi chama 
hiki kinavyokumbana na wakati 
mgumu katika medani za siasa 
katika siku za hivi karibuni.

HIZI FEDHA ZINATOKA WAPI?
Lissu anashangaa wakati chama 

chao hakina fedha za kusimamisha 
wagombea sehemu kubwa  ya 
nchi, lakini kuna fedha lukuki 
anazoziita chafu ingawa anadai 
hajui zinapotoka, zinazomwagwa 
kwenye kampeni za chaguzi zao za 
ndani!

“ W a n a c h a m a  w e t u 
wakikamatwa, hatuna fedha za 
kuwasaidia, tukitaka kufanya 
mikutano fedha za maandalizi 
hakuna, lakini kwenye chaguzi 
zetu za ndani kuna mahela mengi 
yanamwaga, nataka tuulizane 
Je, ni za kwetu?” Alihoji Lissu 
akiongea kwenye mkutano wa 
uchaguzi wa viongozi wa Chadema  
Mkoa wa Singida, Novemba 13, 
2024.

CHADEMA HAIJAWAJENGEA 
UWEZO WANACHAMA
Wakati Lissu akinena hayo 

aliyewahi  kuwa Katibu Mkuu wa 
Chama hicho, Dk. Willibrod Peter 
Slaa, amekosoa vikali viongozi 
wa sasa wa chama hicho kwa 
kushindwa kuwaongoza wananchi 
ipasavyo na kutokujenga uelewa 
wa kutosha juu ya wajibu wao wa 
kisiasa.
Akizungumza kupitia mtandao 

wa Clubhouse hivi karibuni, Dk. 
Slaa alieleza kuwa, Chadema 
i m e s h i n dw a  k uw a p a t i a 
wanachama wake ujasiri na uwezo 
wa kuleta mabadiliko makubwa 
nchini,  hali  i l iyosababisha 
wanachama hao kubaki katika hali 
ya kutojiamini na kutegemea zaidi 
uongozi wa chama kuliko kuwa na 
nguvu zao wenyewe.



11Uelekeo  | Jumatano Novemba 20-26, 2024 |  Uchambuzi

Chadema, jahazi linalokwenda mrama
Katika mazungumzo yake, Dk. 

Slaa alitilia mkazo umuhimu 
wa chama kuwa na mikakati ya 
kuwajengea uwezo wananchi, 
akieleza kuwa kwa muda mrefu 
wananchi wa Tanzania hawajawahi 
kupewa mwongozo madhubuti 
wa kujitegemea katika harakati za 
kisiasa.
“Usitegemee wananchi wawe 

mstari wa mbele, wanahitaji 
kuongozwa, Chadema mliwajengea 
uwezo? Upi? Kama mliwajengea 
uwezo wamefika wakashindwa 
kutekeleza, wananchi wajibu wao 
nini?” Alihoji Dkt. Slaa, akisisitiza 
kuwa ni jukumu la viongozi wa 
kisiasa kuwaongoza wananchi na 
kuwapa moyo wa kusimama kidete 
kwa ajili ya haki zao.
Dkt. Slaa alitoa mfano wa 

matukio mbalimbali ya siku za 
karibuni likiwamo tukio la Baraza la 
Wanawake wa Chadema (Bawacha) 
kuchoma vitenge vilivyokuwa 
vimetolewa kama zawadi na Rais 
Samia Suluhu Hassan. Tukio kama 
hilo ni ishara ya namna chama 
kimeshindwa kuleta ushawishi wa 
kutosha kwa wananchi.
“Kwenye suala hili kwa mfano 

la kuchoma kanga na vitenge, 
wananchi hawakumwalika Rais 
Samia, nyinyi ndiyo viongozi 
mliomwalika, mngekwenda kama 
chama kwenda kumbana Samia 
kwamba ulitupa zawadi, sasa leo 
tunataka kuchoma hizi zawadi na 
mkachoma mbele yake? Wananchi 
mtawaingiza kwenye matatizo tu 
bila sababu,” amesema Dkt. Slaa na 
kuongeza.
“Wananchi wana jukumu lao, 

wananchi mliwaomba kwenye 
maandamano  wame tokea . 
Wananchi wanahitaji kupewa 
ujasiri, na kauli za vyama vya 
upinzani juu ya maandamano 
zilitokaje?”
Aidha, Dkt. Slaa alizungumzia pia 

ukimya wa viongozi wa Chadema 
juu ya tuhuma zinazoelekezwa 
kwao za rushwa na ufisadi, akidai 
ukimya wao unamaanisha kuwa, 
kuna kitu kinaendelea ndani ya 
chama hicho kikuu cha upinzani 
hapa nchini.
Ndipo wakaibuka John Mrema na 

Naibu Katibu Mkuu Bara wa chama 
hicho, Benson Kigaila wakikanusha 
vikali taarifa hizo za rushwa na 
ufisadi ndani ya chama chao!
Kama hiyo haikutosha, viongozi 

hao wakamshambulia vikali 
Makamu Mwenyekiti wao Tundu 
Lissu kwamba anatumika na CCM 
na serikali yake kuidhoofisha 
Chadema ,  l ak in i  wakada i 
anajisumbua kwani hawatateteleka 
kwa propaganda hizo za kiongozi 
wao.

WACHAPANA NGUMI ARUSHA
Wakati malalamiko ya kuchezewa 

rafu katika uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa, Vijiji  na Vitongoji 
yakiendelea, wanachama wa 
Chadema walipigana ngumi 
hadharani jijini Arusha kwenye 
uchaguzi wa ndani wa chama hicho.
Baadhi ya wahanga wa ugomvi 

huo wa wenyewe kwa wenyewe 
walisema chanzo cha ngumi hizo 
ni Mwenyekiti wao wa Kanda ya 
Kaskazini, Godbless Lema kutaka 
kupitisha kinyemela uongozi 
anaoutaka yeye Jijini humo!
Lema anadaiwa kukata baadhi 

ya majina ya wagombea waliokidhi 
sifa zote za kuwania uongozi 
na kuwapitisha wanaodaiwa ni 
mamluki wasio na sifa  kwa masilahi 
yake binafsi.
“Kama hawa viongozi wetu 

wanailalamikia Serikali  kwa 
kushirikiana na CCM kukata 
majina ya wagombea wa vyama 
vya upinzani kwenye Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa, mbona 
na wao wanafanya hivyohivyo 
kwenye chaguzi zetu?” Walihoji 
wanaChadema hao walioengulia 
kwenye uchaguzi huo wa Chadema 
uliofanyika Arusha wiki iliyopita.
Akijibu tuhuma hizo, Lema 

amesema vurugu zote zilizotokea 
Arusha zilipangwa na Benson 
Kigaila ili kumchafua yeye, kwani 
waliofanya tafrani hizo ni marafiki 
zake wakubwa.
L ema  a k i zungumza  n a 

wanahabari  mkoani Arusha 
Novemba 16, 2024 juu ya ugomvi 
huo wa wanachama wa chama 
hicho, alijibu kuwa,  anayeweza 
akawa na majibu ya hilo ni Kigaila.
“Maneno haya isivyo bahati 

ninayasema, ila ninayasema 
kwa ajili ya sasa ukiniuliza mimi 
kwamba ile fujo chanzo chake ni 
nini? Naibu Katibu kashindwa 
kutunza uaminifu wangu, kwa 
sababu nyinyi  wanahabar i 
hamkurekodi lile jambo kwenye 

vikao vya chama, haya nitayasema 
hadharani” Lema.
Mwenyekiti huyo wa Chadema 

Kanda ya Kaskazini, amesisitiza  
vurugu hizo  zilizojitokeza wakati 
wa uchaguzi wa viongozi wa Mkoa 
wa Arusha, zilipangwa kwa lengo 
la kuharibu uchaguzi huo na 
kumchafua yeye.

Lema ameagiza viongozi wa 
mikoa na wilaya wanakotoka 
waliosababisha vurugu hizo, 
kuwasiliana na matawi wanayotoka 
na kuwavua uanachama kwa madai 
kuwa wamekidhalilisha chama 
hicho.
“Ninaag iza  v iongoz i  wa 

chama, kwa yeyote aliyehusika 
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Mkoa wa Kilimanjaro, walikuja 
kufanya fujo na kusababisha 
taharuki kubwa na udhalilishaji 
kwa chama chetu, wachukuliwe 
hatua za kuvuliwa uanachama 
katika matawi yao mara moja  kwa 
sababu wamekidhalilisha chama,” 
amekaririwa Lema.
Lema amesema al ipanga 

kutozungumza juu ya suala hilo 
ila amelazimika kufanya hivyo,  
baada ya kuona anachafuliwa jina 
lake pamoja na suala hilo kuleta 
taharuki kwa wanachama.

VIKAO VYA SIRI
Hata hivyo, miongoni mwa 

anaowalaumu Lema mkoani 
Arusha wameubuka na kudai Lema 
anakutana hufanya vikao vya siri 
na Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Paul  
Makonda na mbunge wa Jimbo 
hilo, Mrisho Gambo.
Ukisikia jahazi kwenda mrama 

ndiyo hali hii sasa wanayopitia 
Chadema, wakifanya mchezo tu, 
watakizamisha ‘chombo’ baharini! 
N a  m a l a l am i k o  y o t e 

watayahamishia CCM, wakati 
wao wenyewe ndiyo wanaotoboa 
mtumbwi wao mchana kweupe 
tena hadharani  kama panya!

Kwa maoni na ushauri; 0768 888 
787 au 0784 122 020.
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Na Hamid Yassin

R
AIS Dk. Samia Suluhu 
Hassan  a l i kuwa 
kwenye  ziara ya 
kikazi nchini Brazil  
kushiriki Mkutano wa 

Wakuu wa Nchi Wanachama wa 
Kundi la G20 uliofanyika kuanzia 
juzi Novemba 18 hadi jana, 
Novemba 19 jijini Rio de Janeiro, 
Brazili.
Taarifa iliyotolewa na Serikali 

wiki iliyopita ilisema kuwa, Rais 
Dk. Samia alialikwa na Rais wa 
Brazil, Luiz Inacio Lula da Silva 
ambaye pia ni Mwenyekiti wa G20 
kushiriki mkutano wa Jukwaa hilo  
lenye lengo la kukuza ushirikiano 
wa kimataifa kwenye masuala ya 
kiuchumi.
Hii ni mara ya kwanza kwa 

Tanzania kuhudhuria katika 
mkutano wa G20. Mwaliko 
huu unatokana na heshima na 
ushawishi mkubwa ambao Rais 
Dk. Samia amejijengea kwenye 
majukwaa ya kimataifa.
Pamoja na mambo mengine, 

katika mkutano huo, Dk. Samia 
alishiriki mijadala inayolenga 
kuimarisha ushirikiano wa 
kimataifa katika mapambano 
dhidi  ya njaa,  umasikini, 
kuchochea maendeleo endelevu 
na matumizi ya nishati mbadala.
Rais Samia alitumia jukwaa 

hilo linalokutanisha nchi zenye 
uchumi mkubwa zaidi duniani 
kuelezea jitihada zinazofanywa na 
serikali yake kuhakikisha usalama 

Jungu Kuu

Rais Dk. Samia 
ametuheshimisha 
kualikwa G 20 
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wa chakula, kupunguza umaskini, 
kujenga maendeleo endelevu 
na kutafuta fursa za ushirikiano 
zinazowaletea ustawi Watanzania 
kupitia sekta za uzalishaji.
Pia akiwa Brazil, Dk. Samia 

alifanya mikutano ya pembezoni 
na taasisi kubwa za kifedha 
duniani pamoja na kukutana kwa 
mazungumzo na Wakuu wa nchi 
na serikali pamoja na baadhi ya 
nchi wanachama wa G20 akiwemo 
mwenyeji wake, Rais wa Brazili.

kuhusu maendeleo duniani na 
kunadi sera za uchumi za kimataifa 
zitakazochochea  maendeleo na 
ustawi zaidi Tanzania na barani 
Afrika kwa ujumla.

R4 ZA DK. SAMIA
Dk .  S am i a  a l i p o i n g i a 

madarakani Machi 19, 2021, 
alikuja na falsafa ya R4, moja ya 
hizo R4 ni ile ya ‘Reform’ ambayo 
inamaanisha mageuzi. 

Miongoni  mwa mageuzi 
aliyoyafanya Rais wetu ni yale ya 
sera ya kidiplomasia.
Yaani kutumia ushirikiano 

wa nchi  kuweza kudumisha na 
kujenga diplomasia ya kimataifa. 
Hivyo cha kwanza kilichochangia 
kupata mwaliko huu ni uwezo 
wake wa ushawishi kwenye 
majukwaa ya kimataifa.
Tanzania katika jukwaa la 

kimataifa tangu tujipatie uhuru 
enzi ya Baba wa Taifa, hayati 
Mwalimu Julius Nyerere unaweza 
kusema bila kusita kuwa ndiye 
‘Kaka mkubwa’ kwenye eneo 
hili la diplomasia ya kimataifa 
barani Afrika, hivyo anachofanya 
Dk. Samia ni kuhuisha sehemu 
zilizolegalega.
Tanzania Kusini mwa Jangwa la 

Sahara Mwalimu alisaidia uhuru 
wa mataifa mengi ndiyo maana 
nasema hapa sisi ndiyo ‘Kaka 
mkubwa’ wa diplomasia kwenye 
bara hili, hivyo haishangazi hata 
kidogo Dk. Samia kualikwa kule 
Brazili kwa vile amerudisha 
uhusiano wa kimataifa katika 
miaka yake hii mitatu na nusu 
madarakani.
Ukisoma mkakati wa sera yetu 

Tanzania ya mambo ya nje ya  
mwaka 2021 na ile ya mabadiliko 
ya mwaka 2023, inazungumza 
namna gani nchi itaweza kutumia 
mikakati ya kushiriki kwenye 
mikutano na majukwaa ya 
kimataifa, kama vile jumuiya ya 
kimataifa na Umoja wa Afrika.
Huo ni  mwendelezo wa 

Tanzania katika kuwa sehemu ya 
kupanga, kutatua na ya kupitisha 
changamoto mbalimbali za 
kimataifa. 
Hii ni pamoja na masuala 

mba l imba l i  y anayo tokea 
duniani kama mabadiliko ya 
tabianchi, mdororo wa kiuchumi, 
changamoto za vita  na maendeleo 
ya sayansi na teknolojia kama 
matumizi ya ‘akili mnemba’.

DK. SAMIA ALIDHAMIRIA
Akiwa na miezi kadhaa tangu 

kuingia madarakani, Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, alihutubia 
Mjadala Mkuu wa Baraza Kuu 
la Umoja wa Mataifa, kwenye 
Makao Makuu yake jijini New 
York, Marekani, ikiwa ni mara ya 
kwanza tangu ashike wadhifa huo 
mwezi Machi mwaka 2021.
Hapo akawa anamul ika 

masuala mbalimbali kuanzia 
uchumi, siasa, tabianchi, usawa 
wa jinsia na janga la Covid – 19 
lililokuwa linapamba moto wakati 
huo.
Rais Samia katika hotuba yake 

ya kwanza ana kwa ana kwenye 
mjadala huo, kiuchumi na 
kidiplomasia ilifafanuliwa kuwa 
na maana kubwa na muhimu 
kwake.
Hapo akaanza na dhana 

ya ushirikiano wa kimataifa, 
akitamka katika ujumbe uliotoa 
mvuto kwa kusema; “Chini 
ya uongozi wangu, Tanzania 
i taendelea kuwa mshir ika 
muhimu wa Umoja wa Mataifa na 
muungaji mkono wa kutegemewa 
wa suala la ushirikiano wa 
kimataifa.
“Tutanyoosha mkono kwa 

wale wanaotukumbatia na 
kushirikiana nasi. Tutaendelea 
kuwa  Tanzan i a  ambayo 
mmeifahamu kwa muda mrefu.

Lengo la mazungumzo hayo ni 
kukuza na kuimarisha uhusiano 
wa nchi hizi mbili, hususani 
kwenye sekta za viwanda, biashara, 
kilimo, nishati, utalii na pamoja 
na kutafuta fursa mbalimbali za  
ushirikiano, uwekezaji na miradi 
ya pamoja.
Ushiriki wa Rais Dk. Samia 

kwenye mkutano huu wa G20 
unalenga kuhakikisha pia Tanzania 
inaendelea kuchangia ipasavyo 
mijadala muhimu ya kimataifa 
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“Tanzania yenye amani na 
ambayo inashirikiana na nchi 
zote kubwa au ndogo, zenye 
nguvu au zisizo na nguvu, tajiri 
au masikini kuifanya dunia  yetu 
kuwa bora kwa ajili yetu sote.”
Ushuhuda na mwendelezo wa 

ahadi ya kwanza na mwendelezo 
wa utekelezaji wa mialiko, sasa 
anapata mialiko mingi kimataifa, 
inayombebesha  hesh ima 
kimataifa duniani, na ndiyo 
tunaona alikuwa jijini Rio De 
Janeiro Brazil, kwa siku mbili.
Huo ni mkutano wa viongozi 

wa kundi la nchi 20 zenye 
uchumikubwa duniani, mwaliko 
ukitolewa na Mwenyekiti wao, 
Rais Luiz Inacio Lula da Silva wa 
Brazil, huku Dk. Samia akiweka 
rekodi kuwa Rais wa kwanza 
mwanamke kuhudhuria mkutano 
wa viongozi wa kundi hilo, tangu 
kuitwa G20 mwaka 2009, ikipanda 
kutoka kundi la nchi nane, G8.
Taarifa ya Wizara ya Mambo 

ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, inaonesha kuwa 
marais wastaafu  nchini Benjamin 
Mkapa na Jakaya Kikwete, 
walishiriki mikutano ya G8 
iliyofanyika mwaka 2005 na 2008.
Kundi la G20 linaundwa na 

mataifa ya Argentina, Australia, 
Brazil, Canada, China, Ufaransa, 
Ujerumani, India, Indonesia, 
Italia, Japani, Jamhuri ya Korea, 
Mexico, Russia, Saudi Arabia, 
Afrika Kusini, Uturuki, Uingereza 
na Marekani. 
Pia, kuna wanachama wa 

kitaasisi; Umoja wa Afrika (AU) 
na Umoja wa Ulaya (EU), ambao 
mara nyingi unawakilishwa na 
rais wake. 
Vilevile kuna wadau; taasisi 

zinazowakilishwa na watendaji 
wake wakuu, ambazo ni Shirika 
la Fedha la Kimataifa (IMF), 
Benki ya Dunia (WB), pia Kamati 

ya Maendeleo ya IMF na Benki ya 
Dunia.
Aidha, kimuundo G 20 hufanya 

kazi bila ya sekretarieti ya kudumu 
wala wafanyakazi na uenyekiti 
wake huzunguka kila mwaka, kati 
ya wanachama na mwenyekiti 
anatokana na mmoja wa mataifa 
waasisi.
Mwenyekiti   aliyeko, huunda 

sekretarieti ya muda kwa wakati 
wake, inayoratibu kazi ya kikundi 
na inapanga mikutano yake. 
P i a ,  Umo ja  wa  A f r i k a 

(AU) umejumuishwa kuwa 
mwanachama wa kudumu katika 
muungano G20 katika mkutano 
uliokamilika nchini India mwaka 
jana na sasa una hadhi sawa na 
Umoja wa Ulaya (EU). 
Viongozi wa mataifa wanachama 

wa G-20 hukutana kila mwaka 
mara mbili katika Kongamano la 
G-20.  

MIKUTANO G20
Kihistor ia  makongamano 

ya G-20, yalianzishwa ikiwa ni 
mwitikio wa tatizo la fedha kati 
ya mwaka 2007 hadi 2010 na pia 
kuonekana kama nchi zinazostawi 
hazikujumuishwa vya kutosha 
katika majadiliano ya kiuchumi 
duniani. 
Makongamano ya G-20 ya wakuu 

wa nchi au serikali yalifanyika 
mbali na mikutano ya G-20 
iliyohusisha mawaziri wa fedha 
na magavana wa benki kuu. Hawa 
waliendelea kukutana kuandaa 
kongamano la wakuu wa nchi, pia 
kutekeleza maamuzi yao. 

SAFARI ZA DK. SAMIA
Tangu aingie madarakani miaka 

mitatu na nusu sasa Rais Samia 
amefanya ziara kadhaa ambazo 
zimekuwa na faida kubwa kwa nchi 
yetu.
Apir i l i  mwaka 2021 Rais   

Samia alifanya ziara za kujenga 
uhusiano katika nchi jirani na hata 
kushuhudia chaguzi katika nchi za 
Afrika Mashariki,  Uganda, Kenya, 
Burundi na huko Msumbiji katika 
kikao cha Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC). 
Katika ziara hizo, baadhi ya 

maeneo kama Burundi amefika 
zaidi ya mara moja na baada 
ya nusu mwaka kuanzia mwezi 
Julai, pia amefika nchi za Malawi, 
Rwanda na Zambia alikohudhuria 
matukio muhimu.
Baadaye  kuanzia  mwezi 

Septemba ya mwaka huo 2021, 
Rais Dk Samia alifika katika 
mataifa ya Marekani, Uingereza, 
Misri na Uskochi (Scotland).

MWAKA 2022
Ni mwaka ambao alizuru nchi 

zaidi ya 15 akiwajibikia nchi 
yetu kiuchumi na na kujenga 
diplomasia ya uhusiano mwema, 
huku akiwa na mvuto uliompatia 
mialiko mingi kimataifa.
Hapo kunatajwa mataifa kama 

Msumbiji,   Ufaransa, Ubelgiji 
kwenye kikao cha pamoja cha 
AU na EU, pia akafika Jamhuri ya 
Emerati (UAE) kwenda kuimarisha 
biashara ya nchi, Marekani 
akaenda kuzindua Sinema ya Royal 
Tour katika  majiji ya Washington, 
New York na Los Angeles, 
mchakato uliochukua   zaidi ya 
wiki, sasa ‘ikijibu’ katika biashara 
ya utalii kimataifa.
Baadaye akawa katika ziara za 

uhusiano kati ya mwezi Mei na 
Julai huko Kampala, Uganda; Accra 
Ghana, Muscat, Oman; na Dakar 
Senegal. 

Dk. Samia ametuheshimisha kualikwa G 20 
Kuanz i a  mwez i  Agos t i 

akajumuika na wakuu wa nchi za 
SADC huko Kinshasa, DRC, pia 
akawapo katika uchaguzi mkuu 
wa nchini Kenya mwezi uliofuata 
na maziko ya Malkia Elizabeth 
II wa Uingereza, ikizingatiwa 
Tanzania ni  tabaka la Jumuiya ya 
Madola.  
Safari ya Rais Dk. Samia mwezi 

huo ikamfikisha Msumbiji, safari 
hiyo akiwa makao makuu Maputo 
na ziara ya 2021, alikuwa Pemba 
kunakoathiriwa na hali ya hewa.
Oktoba akawa Doha, Quatar 

kwa kikao mahsusi kuhusu afya 
ya umma na dunia, kisha mwezi 
Novemba akaendeleza uhusiano 
na ndugu wa taifa walioko Beijing, 
China na kurejea kikao cha hali ya 
hewa (COP) kama kinachoendelea 
hivi sasa kwa mwaka huu, hadi 
tarehe 22. Kufika mwezi Desemba, 
Rais Dk. Samia alikuwa Marekani 
katika mkutano wa viongozi 
duniani. 

MWAKA 2023 
Mapema mwaka jana. Rais 

alikuwa Davos Uswisi, kujadili 
uchumi wa dunia, kisha akarejea 
kikaoni kwa Waafrika wenzake 
huko, Dakar Senegal alikokanyaga 
kwa mara ya pili. Baadaye, 
Februari Rais akawapo katika 
kikao cha Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), Bujumbura, 
Burundi na mwezi huo akawapo 
Addis Ababa, Ethiopia kwa kikao 
cha AU.
Pia, akawa na ziara za Afrika 

Kusini, Windhoek, Namibia, 
Uganda, Nigeria kwenye uchaguzi, 
akakanyaga tena nchini Malawi 
kwenye uchaguzi ,  Mnamo 
Agosti akawa Johannesburg, 
Afrika Kusini, ilipofika Septemba 
akahudhuria kikao cha hali ya 
hewa. 
Pia, kukawapo kikao cha kilimo 

cha kisasa huko Doha, Quatar na 
akaendeleza uhusiano ziarani 
India mwezi huo wa Oktoba, hali 
kadhalika Zambia. Dk. Samia 
kaendeleza ziara hizo, akihudhuria 
kikao cha utalii duniani nchini 
Rwanda na akarejea kikao cha 
wakuu wa nchi wa SADC huko 
Luanda, Angola,   kikao cha 
uwekezaji wa Benki ya Afrika huko 
Morocco na Mkutano wa Afrika, 
Saudi Arabia. 
Kisha akarejea Uarabuni UAE 

kuhudhuria kikao cha hali ya 
hewa, kilichoanza mwishoni mwa 
Novemba na kumalizika Desemba.

MWAKA 2024 
Taarifa za safari za rais mwaka 

huu zinagusa nchi za Indonesia 
kudumisha uhusiano, makao 
makuu ya katoliki Vatican City, 
pia Norway; kwenye kikao cha 
AU huko Addis Ababa, Ethiopia, 
Windhoek, Namibia, Uturuki, 
Kenya (mkutanoni) na Ufaransa. 
Pia, kuna ziara tofauti za Afrika 

Kusini na Rwanda, kwenye 
matukio ya uchaguzi; vikao vya 
SADC huko Zimbabwe na AU 
nchini Kenya katika mwezi huo wa 
Agosti.
Mwezi Septemba amehudhuria 

kikao cha uhusiano wa Afrika na 
China, kilichofanyika huko Beijng 
China na hivi karibuni alikuwa na 
kikao kingine Marekani. 

Kwa ushauri na maoni; 0768 
888 787 ama 0784 122 020.
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Na Mwandishi Wetu

W
ANAUME wengi 
nchini  Kenya 
wanakufa sana 
kwa ugonjwa 
unaosababishwa 

na virusi  vya Ukimwi na 
magonjwa yanayoandamana 
na virusi hivyo ikilinganishwa 
na wanawake, licha ya kwamba 
kwa upande wa wanawake 
maambukizi ni makubwa kuliko 
wanaume!
Takwimu kutoka Baraza la 

Kitaifa la Kudhibiti Magonjwa ya 
Kuambukiza la Kenya (NSDCC) 
zinaonyesha kuwa zaidi ya watu 
milioni 1.38 wanaishi na vizuri 
vinavyosababisha Ukimwi nchini 
humo huku wanaume wakiwa ni 
asilimia 35 sawa na watu 487,710 
na idadi iliyobaki, yaani asilimia 
65 wakiwa wanawake.
Taarifa iliyochapishwa na 

gazeti la Taifa Leo, inaonesha 
kwamba licha ya kuwa idadi ya 
wanaume wanaoambukizwa 
Ukimwi (asilimia 2.2) ni ndogo 
ikilinganishwa na wanawake 
(asilimia 4.5), wanaume ndio 
wengi huaga dunia kutokana na 
virusi hivyo hatari kulinganisha 
na wanawake, utafiti umeonesha.
Mnamo mwaka 2023, wastani 

wa wanaume 26 walikufa kila siku 
nchini Kenya kati ya idadi ya vifo 
56 ambavyo vilisababishwa na 
ukimwi na magonjwa mengine 
yanayoandamana na virusi hivyo.

KUTOKWENDA HOSPITALI
Naibu Mkurugenzi wa NSDCC, 

Caroline Kinoti anasema sababu 
kubwa ya wanaume kufa sana 
kutokana na virusi hivyo ni 
kutokana na kutokwenda 
hospitalini, hali inayosababisha 
virusi kuwa na nguvu zaidi kisha 
kupanda hadi viwango vya juu.
“Kinyume na wanawake 

ambao huenda hospitalini 
mara nyingi kikla wanapokuwa 
wajawazito. Kutokana na sera ya 
kila mjamzito kupimwa ukimwi 
imekuwa sababu muhimu ya 
wapo kupimwa na kujua hali zao. 
“Lakini  kwa upande wa 

wanaume huenda tu hospitalini 
wakilemewa na maradhi. Hapa 
ndipo wao hubainika wana 
maambukizi ya virusi vya 
ukimwi na mara nyingi huwa 
wameshachelewa sana,” anasema 
Kinoti na kuongeza hata hivyo 
kwamba katika mazingira ya 
kawaida, wanawake wamekuwa 
wakijitokeza kupima virusi 
vinavyosababisha ugonjwa wa 
ukumi kulinganisha na wanaume.
Anasema ingawa idadi ya 

wanaume ambao wanatumia 
vidonge vya ARVs imepanda 
kutoka asilimia 81 mnamo 2020 
hadi asilimia 90 mnamo 2023, 
wanaume pia hukumbana na 
changamoto za matumizi ya dawa 
za kulevya, uhalifu na pia huwa 
hawashiriki mipango ya afya 
ya kuzuia maradhi mbalimbali 
kulinganisha na wanawake.
Mnamo mwaka 2023, Kenya 

ilikuwa na maambukizi mapya 

16, 752 ya ukimwi huku wanaume 
wakiwa 4,072.  Watu ambao wapo 
katika umri wa kati ya miaka 15-
34 walijumuisha asilimia 73 za 
maambukizi yote.
Kwa mujibu wa gazeti la Taifa 

leo, nchini Kenya kaunti zenye 
maambukizi mengi ya virusi 
vinavyosababisha ugonjwa wa 
ukimwu ni Kisumu, Homa Bay, 
Migori, Siaya, Nairobi, Nakuru, 
Kiambu, Busia na Mombasa 
ambazo zilichangia asilimia 51 za 
maambukizi mapya ya ukimwi 
mwaka jana.

HALI ILIVYO TANZANIA
Hakujafanyika utafiti wa kina 

kuangalia ni akina nani wanakufa 
zaidi kwa upande wa wanawake 
na wanaume wanaoishi na VVU, 
lakini kama ilivyo kwa Kenya, hata 
Tanzania, wanawake wanabeba 
mzigo mkubwa wa maambukizi 
ya Virusi vya Ukimwi (VVU) 
ikilinganishwa na wanaume. 
Takwimu zinaonesha kuwa 

kiwango cha maambukizi ya VVU ni 
asilimia 6.3 kwa wanawake, wakati 
kwa wanaume ni asilimia 3.4. Hali 
hii inatokana na sababu mbalimbali 
za kijamii, kiuchumi, na kibaolojia:
Kwa sababu za kibaolojia, 

wanawake wana uwezekano 
mkubwa wa kupata maambukizi 
ya VVU wakati wa kujamiiana kwa 
sababu ya muundo wa maumbile 
yao, ambao hufanya uwezekano wa 
maambukizi kuwa mkubwa zaidi 
ikilinganishwa na wanaume.

Kwa upande wa ki jamii 
n a  k i u c h um i  uma s k i n i 
unawalazimisha baadhi ya 
wanawake kuingia katika tabia 
hatarishi kama vile ukahaba au 
kutegemea msaada wa kifedha 
kutoka kwa wanaume, ambao mara 
nyingine huwajumuisha katika 
mahusiano yasiyo salama.
Wanawake wanakosa uwezo 

wa kujadiliana matumizi ya kinga 
(kondomu) katika mahusiano, hasa 
katika jamii zinazodhibitiwa na 
mfumo dume.
Tanzania  inatajwa kuwa 

miongoni mwa nchi ambazo bado 
zina viwango vya juu vya ndoa za 
utotoni, ambavyo huongeza hatari 
ya maambukizi kwa wasichana 
wadogo walio na wenzi wa umri 
mkubwa wenye maambukizi.
Unyanyasaji wa Kijinsia ikiwa nji 

pamojka na ubakaji na ukatili wa 
kingono, ni changamoto nyingine 
inayowaweka wanawake katika 
hatari kubwa ya kuambukizwa.

HALI YA MAAMBUKIZI 
TANZANIA
Kiwango cha maambukizi ya 

VVU nchini Tanzania kimekuwa 
kikishuka taratibu. Kwa mujibu 
wa takwimu za hivi karibuni, 
kiwango cha maambukizi kwa 
watu wenye umri wa miaka 15 na 
zaidi kimepungua, likiwa asilimia 
4.7 kitaifa.
Sababu za hali hii ni pamoja 

na maendeleo ya afya. Kwamba 
ongezeko la watu wanaotumia 

dawa za kufubaza makali ya VVU 
(ARVs) limechangia kupunguza 
maambukizi  mapya.  Watu 
waliofubaza virusi kwa sasa ni 
takriban asilimia 78 ya walio na 
maambukizi, hivyo kupunguza 
hatari ya kueneza virusi.
Kuhusu  maeneo  yenye 

maambukizi zaidi ya VVU ni pamoja 
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini 
inayohusisha Njombe, Iringa, na 
Mbeya. Njombe inaongoza kwa 
maambukizi ikiwa na iwango cha 
asilimia 12.7, ambacho ni mara 
mbili ya kiwango cha kitaifa.
Sababu za maambukizi makubwa 

katika mikoa hii zinatajwa kuwa 
ni pamoja na mtawanyiko wa 
wakazi, tamaduni, na changamoto 
za kimaisha zinazochangia tabia 
hatarishi.

TIBA YA UKIMWI
Hadi sasa, bado hakuna tiba 

kamili ya ugonjwa wa Ukimwi, 
lakini maendeleo makubwa 
yamefikiwa katika utafiti na mbinu 
za kudhibiti virusi vya VVU.
Mosi ni tiba za upandikizaji 

wa uloto au uboho: Wagonjwa 
wachache waliopata upandikizaji 
wa uloto wameripotiwa kupona 
kabisa VVU. Ingawa hii ni hatua 
ya matumaini, mbinu hii bado ni 
hatari, ghali, na haifai kutumika kwa 
kiwango kikubwa.
Pili, chanjo ya majaribio: Utafiti 

wa chanjo umeendelea kuimarika, 
na baadhi ya nchi kama Tanzania 
zinafanya majaribio ya chanjo 

zinazolenga kuzuia maambukizi 
mapya ya VVU. Chanjo hizi ziko 
katika hatua za pili za majaribio 
na zinatarajiwa kuleta matokeo 
mazuri.
Tatu, Matumizi ya dawa za 

kupunguza makali  (ARVs): 
Dawa hizi zimekuwa msaada 
mkubwa kwa watu wanaoishi na 
VVU, zikisaidia kufubaza virusi 
hivyo na kupunguza hatari ya 
maambukizi mapya. Kiwango 
cha watu waliopunguza makali 
ya virusi kimeongezeka, na wengi 
wanaweza kuishi maisha yenye 
afya.
Nne, maendeleo ya kisayansi 

na tafiti mpya: Mikutano ya 
kimataifa inaendelea kuonesha 
matumaini ya kufanikisha tiba, 
huku wanasayansi wakichunguza 
teknolojia mpya na mbinu za 
kutibu VVU.
Kingine cha muhimu ni kwamba 

kinga bado ni njia bora zaidi ya 
kudhibiti maambukizi ya VVU. 
Kuna tatizo kwamba sasa hivi 
ugonjwa huu hauzungumzwi sana 
na watu wanadhani umekwisha 
wakati bado upo na unaendelea 
kutesa watu wengi.
Kingine cha kugusia, ni pale 

unapogundulika kuugua ugonjwa 
huu ni muhimu kufuata masharti 
ya madaktari watalaamu wa lishe 
na kutumia dawa za kufubaza 
VVU kwani ndizo zinasaidia watu 
wengi kwa sasa. Epuka kutegemea 
maombi na waganga wa jadi na 
tiba mbadala matapeli.

Ripoti: Wanaume wanakufa kwa 
wingi na Ukimwi kuliko wanawake
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Serikali ichukue maamuzi magumu 
itakachogundua kadhia ya Kariakoo
Na Mwandishi Wetu

KWANZA nianze kwa kuwapa 
pole wale ambao wamepoteza 
ndugu na wapendwa wao 
katika ajali ya kuporomoka kwa 
ghorofa katika mtaa wa Kongo 
na Mchikichi, Kariakoo, wilayani 
Ilala, Dar es Salaam.
P i a  n i n a w a p a  p o l e 

waliojeruhiwa katika ajali hiyo 
na kuwaombea kwa Mwenyezi 
Mungu Mtukufu wapone haraka 
na maisha yaendelee.
N i n aw a p o n g e z a  w o t e 

walioshiriki katika zoezi la 
uokoaji ambalo linaelezwa 
kwamba ni gumu sana lakini 
watu wameendelea kupambana 
hata baada ya Rais Samia 
kuongeza muda wa kuokoa 
watu kwa mikono baada ya 
saa 72 zinazotajwa kumalizika. 
Hongereni sana wapambanaji.
N i  kwe l i ,  k una  a j a l i 

zinazotokana na majanga ya asili 
ambazo si rahisi kuzizuia. Kwa 
mfano kuna klipu moja nimewahi 
kuiona, na kama sikosei ni katika 
jiji la Paris, Ufaransa, ambako 
mafuriko yanaoneka yakisomba 
hadi maghorofa.
Lakini hili lililotukuta Tanzania 

lina kila dalili ya uzembe wa 
mwanadamu, kutokana na yale 
ambayo watu wamejionea na 
hata kuyazungumzia.
Ninafahamu kamati maalumu 

imeundwa kuchunguza kwa 
kina nini hasa kimesababisha 
ghorofa hilo kuporomoka na hata 
kitengo cha maafa katika Ofisi ya 
Waziri Mkuu kinachunguza kujua 
sababu ya kilichotokea. 
Hatua ya kuunda kamati hiyo 

imetokana na maagizo ya Rais 
Samia Suluhu Hassan ambaye 
pia ametaka kukagua hali ya 
kimuundo ya majengo yote jijini 
Dar es Salaam na hasa katika eneo 
la Kariakoo lenye shughuli nyingi.
Ni jambo la kumpongeza 

sana Rais Samia ambaye licha 
ya kuwa nje ya nchi akishiriki 
katika Mkutano wa Viongozi 
wa G20 mjini Rio de Janeiro, 
ameuhakikishia umma kuhusu 
shughuli ya uokoaji kufanyika 
kwa kiwango kinachotakiwa. 
“Baada ya tukio hil i  la 

kusikitisha, namuagiza Waziri 
Mkuu aongoze timu ya wakaguzi 
wa majengo kuendelea na 
ukaguzi wa kina wa majengo yote 
ya eneo la Kariakoo, ili tuweze 
kupata tathmini ya kina ya hali 
yake ya kimuundo,” alisema Rais 
Hassan.
Aidha Rais alitangaza kwamba 

polisi watakusanya taarifa kamili 
kutoka kwa mmiliki wa jengo 
lililoporomoka kuhusu ujenzi 
wake.
Imeelezwa pia  kwamba 

matokeo ya uchunguzi yatatolewa 
hadharani, huku serikali ikisema 
itachukua hatua zozote muhimu 
kulingana na matokeo.
Serikali pia imeahidi kulipia 

gharama za matibabu kwa 
majeruhi na kuhakikisha kuwa 
walioaga wanashughulikiwa kwa 
heshima inayostahili.
Pamoja na kusuburi matokeo 

ya uchunguzi wa kina, yapo 

madai kwamba majengo mengi 
Kariakoo, kutokana na tamaa, 
wamiliki  wake wamekuwa 
wakiyaongezea vyumba kwa 
kuchimba chini kinyemela au 
wakati mwingine kuongeza juu 
sehemu ili kupata vymba zaidi 
vya kupangisha wafanyabiashara.
Inasemekana maeneo kama 

mtaa wa Kongo, vyumba vya 
biashara au kuhifadhia mizigo 
kodi yake inaanzia shilingi 
milioni tatu hadi tano kwa 
mwezi na hiki ndicho huwafanya 
wafanyabishara kutaka na kutaka 
na kutaka zaidi.
Baadhi ya majengo haya 

inadaiwa kwamba ni ya siku 
nyingi, na hayakujengwa kwa 
ajili ya kuhimili mzigo mzito 
lakini kwa ajili ya tamaa watu 
wanafanya ndivyo sivyo. Jengo 
lililopromoka, limedaiwa pia 
kwamba lilizidiwa na mizigo.
Hapa kuna maswali mengi 

kuhusu wahusika kwa maana 
ya mamlaka za serikali za mitaa 
kama Halmashauri ya Wilaya ya 
Ilala kama wanaridhia kuitoa 
vibali vya kuruhusu upanuzi wa 
majengo kwa njia zisizofuata 
kanuni za ujenzi stahiki. Tena 
watu wanajenga huku watu 
wakiendelea na biashara zao.
Ni vyema Tume itakapoleta 

taarifa serikali isimwangalie 

nyani usoni bali  kuchukua 
maamuzi magumu ya kuvunja 
maghorofa yote yatakayoonekana 
ni hatarishi. Wafanyabishara 
watakapotakiwa kupisha ubomoaji 
wa maghorofa hatarishi wewe 
tayari kupisha.
Pia kama kuna watu walitoa 

vibali ama wanazembea watu 
kufanya ujenzi bila kufuata 
t a ra t r ibu  bas i  n i  vyema 
wachukuliwe hatua kali sana ili 
kuhakikisha mambo kama haya 
hayatokei tena katika nchi yetu.
Hofu yangu na baadhi ya 

Watanzania wenzangu ni baada 
ya ripoti kutoka wahusika kuona 
ugumu wa kuchukua maamuzi 
magumu! 
Zipo taarifa zinazoneesha 

kwamba suala la tume kuundwa na 
kugundua kwamba katika jiji la Dar 
es Salaam kuna takribani majengo 
100 ya ghorofa yaliyojengwa 
kinyume cha taratibu za ujenzi si la 
leo na hata Bunge liliwahi kuelezwa 
huko nyuma.
Hii ni kwa mujibu wa ripoti 

iliyoundwa na aliyekuwa Waziri 
Mkuu na kisha kujiuzulu, Hayati 
Edward Lowassa ambapo ilidaiwa 
kwamba kati ya maghorofa 505 
ambayo yalikaguliwa, majengo 
147 yalikutwa wakati huo yakiwa 
hayana nyaraka za ujenzi.
Lowassa aliunda tume baada ya 

jengo la hoteli ya Chang’ombe 
Village Inn, lililokuwa maeneo 
ya Keko, kuanguka ghafla 
mwaka 2006. Katika tukio hilo, 
mtu mmoja alikufa na wengine 
kadhaa walijeruhiwa.
Wakati wa tukio hilo, kuliibuka 

madai kwamba kulikuwa na 
ukiukwaji katika ujenzi wa 
ghorofa hilo, jambo ambalo 
lilimsukuma Lowassa, kuunda 
tume haraka ya kukagua ghorofa 
zote zilizopo jijini Dar es Salaam.
Aliyekuja kuchukua nafasi ya 

Lowassa – Mizengo Kanyanza 
Pinda, baadaye aliliambia 
Bunge kuwa “Tume ya ukaguzi 
ya Lowassa,” ilibaini pia ghorofa 
81 zilikiuka masharti ya ujenzi 
na akasema, kwa mujibu taarifa 
zi l izopo kwamba ghorofa 
zingine 22 wamiliki  wake 
hawakupatikana na zilijengwa 
bila kuzingatia taratibu na sheria 
za ujenzi.
Hakuna anayeweza kusema 

hatua zilizochukuliwa toka 
muda huo. Lakini katika hili la 
sasa ninaamini kwamba safari 
hii viongozi wetu hawataacha 
kuchukua maaamuzi magumu 
ya kuwawajibisha wote ambao 
wamekuwa chanzo cha ghorofa 
kujengwa au kuwepo bila kuwa 
ithibati sahihi na kubomoa 
maghorofa yote yatakayoonekana 

kwamba ni hatarishi kwa maisha 
ya wanadamu.
Lakini pengine ni wakati 

mwafaka pia wa kufikiria 
kuanzisha ‘Kariakoo’ nyingine 
moja au zaidi kwa maana ya 
kuanzisha miji mingine mithili 
ya Kariakoo (Satellite Cities) 
katika jiji la Dar es Salaam.
Satellite cities ni miji midogo 

iliyojengwa karibu na jiji 
kuu (mara nyingi umbali wa 
kilomita chache hadi kadhaa) na 
iliyoundwa kusaidia kupunguza 
msongamano wa watu, shughuli 
za kiuchumi, na makazi ndani ya 
jiji hilo kuu. 
Mara nyingi, miji hii ina 

m iundomb inu  y ake  y a 
kiuchumi, kijamii, na utawala 
lakini inahusiana kwa karibu na 
jiji kuu, ambalo hufanya kama 
kitovu cha shughuli za kanda 
hiyo.
Kuna wakati Kigamboni 

ilikuwa inafikiriwa kuendelezwa 
kama Satellite City na wakati 
mwingine eneo la Kibamba 
lilitajwa. Sijui mkakati huo 
uliishia wapi. Hili litukumbushe 
kuanzisha kitu kama hicho 
ili kupunguza msongamano 
Kariakoo na kupunguza tamaa. 
Tutake tusitake, Kariakoo imejaa 
na tunahitaji Kariakoo mpya na 
haraka!
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“Msiwachague viongozi kwa vile 
wanajua kunena maneno mazuri 
au kwa sababu wanapendwa na 
wengi, angalieni moyo wao, nia 
yao na matendo yao.”  Jambo hili 
linapaswa kuzingatiwa sana na 
wapiga kura.
Ni muhimu kwa wananchi 

waliojiandikisha kupiga kura 
kutenga muda kwenda kwenye 
mikutano ya hadhara kusikiliza 
sera za wagombea. Wasikilize 
mipango na mikakati waliyonayo 
wagombea katika kujenga ustawi 
wa wananchi. Kama mwananchi 
ataridhika na sera, nia na maono 
ya mgombea fulani, ndipo afanye 
maamuzi sahihi ya kumchagua 
mgombea huyo.
Maamuzi  ya  kumchagua 

mgombea fulani hayapaswi 
kuwa maamuzi ya kukurupuka 
au ya mazoezi bali yanapaswa 
yawe maamuzi yanayotokana na 
tafakuri ya kina iliyoambatana 

na kuchakata sera na maono ya 
wagombea kadhaa aliowasilikiza 
katika majukwaa wakijinadi sera 
zao, ndipo atakapokuwa katika 
nafasi nzuri ya kufanya maamuzi 
sahihi.
Viongozi watakaochaguliwa 

katika uchaguzi huu ndiyo 
watakaoingia katika jukumu 
la kuwahudumia wananchi 
kuanzia mwaka huu 2024 hadi 
2029. Kipindi hiki cha miaka 
mitano kinaweza kuwa kitamu 
au kichungu kwa wananchi 
kutegemea na aina ya viongozi 
watakaochaguliwa.
Naamini hakuna mwananchi 

anayetaka miaka mitano iwe 
michungu, lakini ikumbukwe 
kuwa njia ya kufanikisha miaka 
mitano ya neema iliyoambatana 
na maziwa na asali  katika 
mtaa, kijiji au kitongoji chake 
ni kuchagua viongozi bora, 
wazalendo na wachapakazi.

Makala

S
IKU zimekwisha. Uchaguzi 
wa Serikali  za Mitaa 
umeka r i b i a .  Ndugu 
mwananchi na msomaji 

wangu,  hivi  unajua kuwa 
Jumatano ijayo Novemba 27, 
2024 ndiyo siku ambayo Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa hapa nchini 
unatarajiwa kufanyika? Kama 
ulikuwa hujui au umesahau 
basi habari ndiyo hiyo. Jiandae.
Katika uchaguzi huu, wananchi 
wa l i o j i and i k i sha  kwenye 
daftari la wakazi la wapiga kura  
watatimiza haki yao ya kikatiba ya 
kuwachagua viongozi katika vijiji, 
vitongoji na mitaa yao. Uchaguzi 
huu unaongozwa na kaulimbiu 
isemayo “Serikali za mitaa, sauti 
ya wananchi, jitokeze kushiriki 
uchaguzi.”Ni vyema ifahamike 
kuwa mojawapo ya madhumuni 
ya kuwepo kwa serikali za mitaa 
ni kupeleka madaraka kwa 
wananchi. 
Kimsingi, serikali ya mtaa 

ndiyo ngazi ya kwanza ya utawala 
inayomfikia mwananchi kwa 
ukaribu zaidi pale alipo kwani 
inatoa huduma kwa ukaribu 
zaidi kabla ya kuhudumiwa na 
serikali kuu. Kwa lugha nyingine 
ndicho kiungo baina ya wananchi 
na serikali yao kuu.Mipango ya 
maendeleo yanayogusa maisha ya 
wananchi inaanzia katika mtaa, 
kitongoji au kijiji anachoishi 
mwananchi. 
Ni muhimu kwa wananchi 

kuitumia fursa hii  adhimu 
inayojitokeza kila baada ya 
miaka mitano kwa mujibu wa 
katiba ya nchi yetu kuchagua 
viongozi wa serikali za mitaa ili 
wawe kiungo muhimu katika 
kupanga na kutekeleza mipango 
ya maendeleo kwa ustawi wa 
maisha ya wananchi.Zoezi 
la uandikishaji  wapigakura 
lilikwishakamilika. Wananchi 
waliojitokeza kujiandikisha ndiyo 
wenye sifa za kupiga kura. Sasa 
kama hukujiandikisha, nikupe 
pole. Ni wale waliojiandikisha tu 
ndiyo wenye sifa ya kupiga kura 
Novemba 27, 2024.
K w a  m w a n a n c h i 

aliyejiandikisha, kazi bado 
haijaisha. Kwa nini? Kwa sababu 
kujiandikisha ni jambo moja na 
kupiga kura ni jambo jingine, 
Aliyejiandikisha analo jukumu 
la kusikiliza sera za wagombea 
kutoka vyama mbalimbali vya 
siasa ili aweze kufanya maamuzi 
sahihi ili siku atakapokwenda 
kwenye kituo cha kupiga kura 
aweze kufanya maamuzi sahihi 
ya kuchagua viongozi bora, 
wazalendo, wachapakazi na 
wenye kujituma kwa ajili ya 
maendeleo ya wananchi.
Hayati Baba wa Taifa, Mwalimu 

Julius Kambarage Nyerere, enzi 
za uhai wake aliwahi kusema 

Tuwasikilize wagombea, tuchague kwa usahihi

Viongozi  wa dini  na wa 
kimila wanayo nafasi kubwa ya 
kushirikiana na serikali na wadau 
wengine katika kuhamasisha 
waumini na wananchi wao 
kupiga kura ili kuchagua viongozi 
wa serikali za mitaa. Hata fedha 
za miradi ya maendeleo kama 
vile elimu, afya, maji, masoko 
zinazotolewa na serikali kuu 
zinawafikia viongozi wa serikali 
za mitaa katika usimamizi na 
ufuatiliaji ili thamani ya fedha 
iweze kuonekana na hatimaye 
wananchi wanufaike na miradi 
hiyo inayotekelezwa katika 
maeneo yao.
Nihitimishe kwa kukushauri 

ewe mwananchi mwenzangu 
uliyejiandikisha, kuweka ratiba 
zako vizuri ili siku ya uchaguzi 
uweze kutimiza haki yako ya 
kikatiba ya kupiga kura bila 
uwepo wa kisingizio chochote.
Kwa kutambua umuhimu 

na unyeti wa uchaguzi huu, 
serikali  imeamua kuifanya 
siku ya uchaguzi huu kuwa ya 
mapumziko ili kutoa fursa kwa 
wananchi waliojiandikisha 
kuweza kupiga kura kuchagua 
viongozi ambao ni chaguo lao. 
V i tuo  vya  wapiga  kura 

vitafunguliwa saa mbili kamili 
asubuhi na kufungwa saa 
kumi kamili jioni. Tukio hili 
la kupiga kura Novemba 27, 
2024 halitajirudia tena hadi 
mwaka 2029 utakapoitishwa 
uchaguzi mwingine wa serikali 
za mitaa. Nikusihi mwananchi 
mwenzangu usipange kukosa 
kupiga kura kwani kura yako 
ndiyo maendeleo ya mtaa, 
kitongoji na kijiji chako. Kazi ni 
kwako.
Mwandishi ni Mwalimu wa 

Shule ya Sekondari Mlali iliyoko 
wilaya ya Kongwa mkoani 
Dodoma.

KUELEKEA UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA:
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Na Mwandishi Wetu, 
Mwanza

K
AMPUN I  y a 
Huduma za Meli 
(MSCL) imefanya 
mabadiliko ya jina 
la kampuni hiyo 

ambapo kwa sasa inaitwa 
Kampuni ya Meli Tanzania 
(TASHICO) ikiwa ni sehemu 
ya kuongeza wigo katika 
huduma za usafiri wa majini.
Akizungumza kwenye 

hafla ya uzinduzi wa jina 
hilo jipya na nembo mpya 
ya kampuni hiyo uliofanyika 
jana kat ika  Wilaya ya 
Ilemela mkoani Mwanza 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
TASHICO, Eric Hamissi, 
alisema mabadiliko hayo ni 
sehemu ya kupanua wigo 
wa utoaji huduma sanjari na 

kujikita katika upanuzi wa 
biashara kwenye maeneo ya 
Maziwa Makuu na Bahari ya 
Hindi.
Alisema lengo ni kuwa 

na meli nyingi zikiwemo za 
kubeba mizigo huku akieleza 
matarajio ya kuwa na meli   
katika Bahari ya Hindi.
“Tunatarajia kuwa na 

meli  zisizopungua nne 
katika Bahari ya Hindi 
ifikapo mwaka 2030 lengo 
ni kuendeleza sekta hii ya 
uchukuzi ili iweze kuleta tija 
kwenye Taifa”, alisema.
Kwa upande wake Naibu 

Waziri wa Uchukuzi, David 
K ihenzi le  ameie lekeza 
menejimenti ya TASHICO 
kuongeza ubunifu katika 
eneo la huduma kwa wateja 
hususani kwa huduma za 
abiria na mizigo.

Pia aliwaasa kusimamia 
kwa karibu wakandarasi ili 
miradi yote inayotekelezwa 
kwenye ukarabati na ujenzi 
wa meli ikamilike kwa wakati 
na kwa kuzingatia thamani 
ya fedha.
Alisema katika kipindi cha 

miaka mitatu Serikali imetoa 
Sh. trilioni 1.2 kwa ajili ya 
kuboresha miradi ya meli 
kwenye Maziwa Makuu.
Awali akitoa salamu kwa 

niaba ya Mkuu wa Mkoa 
wa Mwanza, Said Mtanda, 
Katibu Tawala wa mkoa 
huo Elikana Balandya, 
alisema   miundombinu ya 
usafiri na usafirishaji ikiwa 
imara inasaidia kuboresha 
uchumi  wa  wananchi 
hivyo akishukuru Serikali 
kwanamna inavyoendelea 
kuboresha sekta ya uchukuzi.

MSCL sasa kuitwa TASHICO
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NGUCHIRO ni mnyama 
mdogo  wa  po r in i 
anayejulikana kwa jina 
la Kiingereza mongoose. 

Wanyama hawa wanapatikana 
Afrika,  Asia,  na baadhi ya 
sehemu za Ulaya, wakiwa na sifa 
mbalimbali za kipekee. Tabia zao 
zinavutia kutokana na uwezo 
wao wa kuishi katika mazingira 
tofauti, tabia za kijamii, na mbinu 
za kujilinda. Hapa ni maelezo ya 
kina kuhusu nguchiro:

MUONEKANO WA NGUCHIRO
Nguchiro ni mnyama mdogo, 

mwenye mwili mrefu na mnyoofu, 
miguu mifupi, na mkia mrefu. 
Ngozi ya nguchiro kwa kawaida ni 
kahawia, kijivu au yenye mistari, 
kutegemea aina ya nguchiro.
Wana meno makali yanayofaa 

kula nyama, lakini pia wanaweza 
kula mimea na matunda.

MAKAZI NA MAZINGIRA
Nguchiro hupatikana kwenye 

maeneo mbalimbali, kutoka 
savana za Afrika, misitu ya tropiki, 
hadi kwenye maeneo yenye 
ukame kama nyika.
Wanapenda kuishi karibu na 

miamba, mashimo, au vichaka 
vinavyotoa usalama kutoka kwa 
wanyama wakubwa na wanyama 
wawindaji.

LISHE
Nguchiro ni wanyama walaji 

mchanganyiko,  nyama na 
mimea (omnivores). Lishe yao 
inajumuisha nyama ambapo hula 
wadudu, mijusi, nyoka, ndege 
wachanga, na mamalia wadogo.
Kwa upande wa mimea, 

nguchiro hupendelea kula 
matunda, mbegu, na mizizi.

TABIA ZA KIJAMII
Baadhi ya spishi za nguchiro 

huishi kwa makundi makubwa 
yanayojulikana kama “clans,” 
ambapo ushirikiano na msaada 
wa kijamii huwa ni muhimu kwao.
Katika makundi haya, nguchiro 

mmoja hubaki kuwa mlinzi, huku 
wengine wakitafuta chakula. 
Wana mfumo wa mawasiliano 
wa sauti kuonya wenzao kuhusu 
hatari.
Spishi nyingine ni za upweke, na 

huishi peke yao isipokuwa wakati 
wa nguchiro jike anapopata joto 
na kuhitaji kupandwa pamoja  na 
kulea watoto ambapo mara nyingi 

hushirikiana.

UZAZI NA MALEZI
Nguchiro wanao uwezo wa 

kuzaa mara kadhaa kwa mwaka, 
kutegemea spishi na mazingira 
wanayoishi.
Wanazaa watoto wachache, 

kawaida wawili hadi wanne. 
Nguchiro hubeba mimba kati 
ya siku 42 na 105. Wazazi wote, 
na mara nyingine kundi zima, 
hushirikiana katika kuwalea 
watoto wachanga kwa kuwalinda 
na kuwapa chakula.

TABIA ZA KUJILINDA
Nguchiro wana mwitikio 

wa haraka na mbinu nzuri za 
kujihami dhidi ya wanyama 
hatari,  kama nyoka wenye 
sumu. Ni wanyama wadogo 
wanaojul ikana kwa ujasir i 
mkubwa, hata wakikabiliana na 
wanyama wakubwa zaidi yao.
Nguchiro anaweza kujifanya 

amejeruhiwa i l i  kuvuruga 
mawindo au mnyama adui 
apoteze mwelekeo.

MCHANGO WA NGUCHIRO 
KWENYE MAZINGIRA

Nguchiro: Mnyama mdogo jasiri 
wa kupambana na viumbe hatari

Nguchiro husaidia kudhibiti 
idadi ya wadudu na wanyama 
weng ine  wadogo,  j ambo 
linalosaidia kuleta uwiano katika 
mfumo wa ikolojia. Wanajulikana 
pia kwa kudhibiti nyoka wenye 
sumu, hivyo kusaidia kuwalinda 
watu waishio karibu nao.

CHANGAMOTO NA VITISHO
Nguchiro  huwindwa  na 

wanyama wakubwa kama tai, 
fisi, na simba. Kwa upande wa 
binadamu nguchiro hufanya 
uharibifu wa makazi  yao, 
uwindaji, na sumu inayowekwa 
kudhibiti wadudu wa shambani 
huathiri idadi yao.
Kwa upande wa magonjwa, 

n guch i ro  wanaweza  p i a 
kuathiriwa na magonjwa kama 
kichaa cha mbwa.

KINACHOMSAIDIA NGUCHIRO 
KULA NYOKA
Nguchiro wana umaarufu 

wa kipekee kwa uwezo wao wa 
kushambulia na kula nyoka 
wenye sumu kama vile koboko, 
kwa kuwa wana kasi na ujanja wa 
kuepuka mashambulizi ya nyoka.
Uwezo  huu  una tokana 

na mchanganyiko wa tabia, 

maumbile, na fiziolojia. 
Moja ya kitu kinachomsaidia 

nguchiro kupambana na nyoka 
ni kuwa ana kinga ya kibaiolojia 
dhidi ya sumu. Nguchiro ana 
mwili wenye protini maalumu 
zinazozuia sumu ya nyoka 
kuathiri  seli  zake.  Protini 
hizi zinabadilisha jinsi sumu 
inavyoshikamana na seli za 
mwili, hivyo kuzuia madhara.
U t a f i t i  u m e o n y e s h a 

kuwa mnyama huyu ana 
protini inayojulikana kama 
a c e t y l c h o l i n e  r e c e p t o r 
i l i yobad i l i shwa ,  ambayo 
sumu nyingi za nyoka (kama 
zile za familia ya elapids, 
wakiwemo koboko na nyoka 
wa aina ya mamba) hushindwa 
kushambulia.
Pili, nguchiro ana ngozi nene 

na uwezo wa kuepuka kugongwa 
sana na nyoka. Ngozi ya nguchiro 
ni nene na yenye kunyumbulika, 
hivyo kupunguza uwezekano 
wa meno ya nyoka kupenya kwa 
urahisi hadi kwenye mishipa ya 
damu.
Hata pale anapogongwa, 

kiwango cha sumu kinachoingia 
mwilini huwa kidogo sana, 
hivyo mwili wake unaweza 
kushughulikia sumu hiyo bila 
madhara makubwa.
Kingine  kinachomsaidia 

nguchiro katika mapambano 
yake na nyoka ni kasi na ujanja 
wa kupambana. Nguchiro ana 
kasi kubwa na ustadi wa hali 
ya juu wa kupigana. Wakati wa 
kukabiliana na nyoka, nguchiro 
hutumia mbinu za ujanja 
na kuruka mara kwa mara ili 
kuepuka shambulio la nyoka.
Ana uwezo wa kumchosha 

nyoka kwa kumshambulia mara 
kwa mara, hadi pale anapopata 
fursa ya kumuangusha.
Nguchiro pia ni mstahimilivu 

wa asili kwa maana ya kwamba 
hata kama nguchiro anaumwa na 
nyoka mwenye sumu kali, mara 
nyingi anaweza kuhimili athari 
za muda mfupi za sumu hiyo. 
Mwili wake unaweza kupunguza 
madhara hayo, na baada ya 
muda mfupi, anaweza kupona na 
kuendelea kula windo lake.
Nguchiro ana maarifa ya asili 

ya kushambulia nyoka kwa 
sehemu hatarishi kama kichwa 
au shingo, jambo linalompa 
nafasi ya kuwadhibiti nyoka 
kabla ya kushambuliwa vibaya.
Nguchiro si mtegemezi wa 

nyoka pekee kwa chakula. 
Lishe yake yenye virutubisho 
mbalimbali, kama wadudu na 
matunda, husaidia mwili wake 
kuwa na nguvu na kinga bora, 
hivyo kustahimili changamoto 
za mazingira, zikiwemo sumu za 
nyoka.
Kwa sababu hizi, nguchiro 

amekuwa mmoja wa wanyama 
wachache wenye uwezo wa 
kushinda vita dhidi ya nyoka 
wenye sumu na kuendelea kuwa 
sehemu muhimu ya mfumo wa 
ikolojia kwa kudhibiti idadi ya 
nyoka hatari.
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WASHINGTON, Marekani

RAIS Mteule Donald Trump 
amethibitisha kwenye mtandao 
wake wa kijamii kuwa anapanga 
kutumia Jeshi la Marekani 
kutekeleza operesheni  ya 
kuwafukuza wahamiaji wasio na 
vibali nchini Marekani.
Siku ya Jumatatu, alichapisha 

kwenye mtandao wa “TRUTH!!!” 
akijibu maoni ya mhafidhina 
ambaye aliandika kwamba Trump 

NAIROBI, Kenya

JIMBO Kuu la Kanisa Katoliki 
Nairobi, limesisitiza kujitolea 
kwake kuzingatia sera ya Baraza 
la Maaskofu wa Kanisa Katoliki 
nchini Kenya (KCCB) kuhusu 
michango ya kisiasa kanisani.
Novemba 17, mwsaka huu, 

Jimbo Kuu lilitangaza kukataliwa 
kwa michango kadhaa iliyotolewa 
katika Kanisa Katoliki la Soweto, 
kwa mujibu wa maagizo ya KCCB 
na Muswada wa Kuchangisha 
Fedha za Umma wa 2024.
Rais William Ruto alichangia 

Sh. milioni mbili kwa ujenzi wa 
nyumba ya Padri na kutoa ahadi ya 
Sh. milioni tatu kwa ajili ya ujenzi 

wa ziada na mchango wa mabasi 
ya parokia.
KCCB, katika taarifa yake 

iliyotolewa Novemba, 14, mwaka 
huu na kusomwa katika makanisa 
yote ndani ya Jimbo Kuu Jumapili 
ya Novemba 17, mwaka huu,  
ilisisitiza umuhimu wa kuhifadhi 
uhuru na utakatifu wa Kanisa 
pamoja na masuala ya kimaadili 
yanayozunguka michango ya 
kisiasa.
Akizungumza kwa niaba ya 

Jimbo Kuu Askofu Mkuu Philip A. 
Anyolo, alisisitiza umuhimu wa 
majukwaa ya Kanisa kutotumiwa 
kujinufaisha kisiasa.

BBC

Habari Kimataifa

Urusi yatoa msimamo makombora ya U.S. kwa Ukraine
MOSCOW, Urusi

RAIS Joe Biden aliidhinisha 
matumizi ya makombora 
kushambu l i a  shabaha 
ndani  ya  Urusi  kat ika 
mabadiliko makubwa ya sera 
ya Marekani miezi miwili 
kabla ya hajaondoka Ikulu ya 
Marekani.
Haijabainika iwapo mrithi 

wake, Rais Mteule Donald 
Trump, alishauriwa au iwapo 
atashikilia uamuzi huo, baada 
ya kuahidi kumaliza vita vya 
Urusi na Ukraine.
Ukraine imekuwa ikitumia 

makombora ya Marekani 
yenye uwezo wa kufika hadi 

kilomita 300 (maili 190) - 
pamoja na makombora ya 
Ufaransa na Uingereza ya 
Storm Shadow ya masafa 
marefu, lakini washirika hao 
wa Magharibi waliizuia Kyiv 
kushambulia ndani ya Urusi 
kwa makombora hayo.
Uamuzi wa Biden wa 

kuondoa kikwazo hicho 
kwa upande wa Marekani, 
umekuja wakati ambao vita 
hivyo vinaingia siku yake ya 
1,000 jana.
Urusi ilifanya uvamizi 

mkubwa nchini Ukraine 
kuanzia Februari 24, mwaka 
2022.
BBC.

GAZA, Palestina

MSAFARA wa malori 109 ya 
misaada ya Umoja wa Mataifa 
(UN) yaliyokuwa yamebeba 
chakula yaliporwa kwa nguvu 
huko Gaza siku ya Jumamosi, 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Kuhudumia Wakimbizi wa 
Kipalestina (Unrwa), limesema.
Malori tisini na saba kati 

ya  hayo  madereva  wake 
walilazimishwa kwa mtutu wa 
bunduki kushusha misaada 
hiyo baada ya kupita katika 
kivuko cha Kerem Shalom 
kinachodhibitiwa na Israel, 
Kusini mwa Gaza.
Walioshuhudia  wal isema 

msafara huo ulishambuliwa na 
watu waliojifunika nyuso zao na 
kurusha maguruneti.
Mkuu wa Unrwa, Philippe 

Lazzar in i ,  hakuwatambua 

wahusika,  lakini  anasema 
kuporomoka kwa utulivu huko 
Gaza,  kunamaanisha kuwa 
kuna mazingira yasiyowezekana 
kufanya kazi.
Bila uingiliaji kati wa haraka, 

uhaba mkubwa wa chakula 
unatara j iwa  kuwa  mbaya 
zaidi kwa watu milioni mbili 
ambao hutegemea misaada ya 
kibinadamu, kwa mujibu wa 
Unrwa.
Tathmini iliyoungwa mkono 

na UN ilionya mapema mwezi 
huu kwamba kuna “uwezekano 
mkubwa kwamba balaa la njaa 
linajongea katika maeneo ya 
Kaskazini mwa Ukanda wa 
Gaza.”
Upo ra j i  w a  Jumamos i 

uliripotiwa kwa mara ya kwanza 
na Shirika la Habari la Reuters, 
ambalo lilimnukuu afisa wa 
Unrwa huko Gaza.  BBC.

Maaskofu wakataa mchango wa Ruto

Gari laparamia umati 
wa watu nje ya shule

Misaada ya UN kwa Gaza 
yaporwa kwa bunduki

BEIJING, China

GARI limeparamia umati wa 
watu nje ya shule ya msingi katika 
Mkoa wa Hunan Kusini mwa 
China na kusababisha majeruhi 
kadhaa.
Bado hakuna maelezo juu ya 

watu wangapi wamejeruhiwa, 
lakini vyombo vya habari vya 
serikali vinasema wanafunzi 
kadhaa na watu wazima, 
wame je ruh iwa  na  wako 
hospitalini.
Dereva wa gari hilo alikamatwa 

na wazazi na maafisa wa usalama 
wa shule na kukabidhiwa kwa 
polisi.
“Makumi ya watu waligongwa, 

baadhi yao vibaya, lakini gari la 
kubeba wagonjwa lilikuja haraka 
sana,” asema mmoja wa wazazi 
wa wanafunzi hao, Zhu.
Shule hiyo imetambuliwa kuwa 

ni ya Msingi ya Yong’an katika 
Wilaya ya Dingcheng mkoani 

Hunan.
Video kutoka eneo la tukio 

iliyotumwa kwenye mtandao wa 
WeChat, inaonesha baadhi ya 
watoto wakiwa wamelala chini, 
huku wengine wakiwa wamebeba 
mabegi ya shule, wakikimbia kwa 
hofu.
Video nyingine iliyochukuliwa 

baada ya tukio hilo inaonyesha 
mtembea kwa miguu mwenye 
hasira akiigonga gari hiyo kwa 
koleo la kuondolea theluji wakati 
dereva akiwa bado ndani.
Kisha dereva huyo anaonekana 

akitoka upande wa pili wa gari 
hilo na kuzungukwa na watu 
ambao walianza kumpiga kwa 
fimbo.
Hili ni shambulio la tatu kwa 

umati wa watu nchini China 
katika wiki moja na limezua 
wasiwasi juu ya usalama wa 
umma.

BBC.

atatangaza hali ya dharura ya 
kitaifa na kutumia jeshi kuongoza 
mpango wa kuwahamisha watu 
wengi.
Katika kampeni, Trump aliahidi 

mara kwa mara kutumia Walinzi 
wa Kitaifa kuwasaidia maafisa 
wa Uhamiaji na Forodha (ICE), ili 
kutekeleza jukumu hilo.
Kauli ya hivi punde ya Trump 

inakuja huku kukiwa na maswali 
kuhusu jinsi atakavyotimiza ahadi 
yake ya kuwafurusha watu wengi 

katika historia ya Marekani.
Alisema ataanza kuwahamisha 

siku yake ya kwanza ofisini, 
ambayo itakuwa Januari 20, 
mwakani.
Kauli ya Trump aliichapisha 

kwenye mtandao wake wa 
Truth mapema Jumatatu huku 
akiendelea kutangaza uteuzi 
katika nyadhifa muhimu katika 
utawala wake.

BBC.

Trump kutumia Jeshi 
kuhamisha wahamiaji

Wasema majukwaa ya Kanisa yasitumike kujinufaisha kisiasa
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Na Hamid Yassin

MEDANI ya muziki wa 
dansi mwishoni mwa 
wiki iliyopita ilipata 
pigo kubwa baada ya 

kuondokewa na mwanamuziki 
mkongwe na nguli, Kikumbi 
Mwanza Mpango ‘King Kiki baada 
ya kuugua kwa muda mrefu.
King Kiki ni jina kubwa 

hasa kwa ‘vijana wa zamani’ 
waliokuwa wanazi wa muziki 
wa dansi, alitikisa vilivyo tangu 
alipoingia nchini mara ya 
kwanza mwezi Juni mwaka 1970 
na kujiunga na bendi iliyokuwa 
inaongozwa na marehemu Ndala 
Kasheba ya Fouvette Muzica.
Baada ya kukaa hapa nchini 

kwa miezi sita, King Kiki, 
Kasheba na wanamuziki wengine 
waliounda bendi hiyo ya Fouvette 
waliondoka nchini kurejea kwao 
Congo DR wakati huo ikijulikana 
kama Zaire kupitia nchi za 
Burundi na Uganda.
Marehemu King alirejea tena 

nchini miaka saba baadaye, yaani 
mwaka 1977 na kujiunga na kundi 
la Maquizi du Zaire lililokuwa 
linaongozwa na mwanamuziki, 
Mwema Mujanga ‘Mzee wa 
Chekecha mpaka chini’.
King Kiki  hakukaa sana 

Maquize, kwani Mzee Hugo 
Kisima aliyekuwa anamiliki 
bendi ya Ochestre  Safari Sound 
(OSS) alimchukua na kwenda 
kuimarisha bendi kiasi kuwa 
wapinzani wakubwa wa Maquzi 
kwenye viunga vya muziki wa 
dansi hapa nchini.
Kabla ya kwenda OSS pale 

Maquze aliibuka na mtindo 

wa  ‘Kamanyola’,  ambapo 
akizungumza enzi za uhai 
wake, King Kiki alisema kuwa, 
Kamanyola ni mji kule Congo DR, 
sasa yeye aliongeza maneno ‘Bila 
Jasho’ kwa maana kuwa mchezaji 
wa muziki huo atacheza taratibu 
kwa raha zake. Alitunga mtindo 
huo baada ya kujiunga na bendi 
hiyo mwaka 1977.
King Kiki alizaliwa Januari Mosi 

mwaka 1947 na alianza kuimba 
mwaka 1962 baada ya kuacha 
masomo akiwa sekondari kwa 
sababu muziki ulimwiingia katika 
damu.
Alijiunga na Bendi ya Fouvette 

kabla ya kubadilishwa jina na 
kuitwa Safari Nkoi ambayo 
waliingia nayo Tanzania  chini 
ya Fred Ndala Kasheba miaka ya 
1970.
 Mwaka 1983 alianzisha bendi 

yake ya King Kiki Double O na 
mtindo wa Embalasasa Shika 
Breki.
Bendi hiyo ilikufa kutokana na 

uchakavu wa vyombo, baadaye 
akajiunga kwa muda Bendi ya 
Sambuluma na Nguza lakini 
mwaka 1994 akiwa na marehemu 
Ndala Kasheba wakaanzisha 
Bendi ya Zaita Musica.
“Mwaka 2003 nikiwa na Ndala 

huyohuyo tukaanzisha Bendi ya 
Wazee Sugu La Capital. Bahati 
mbaya mwenzangu Kasheba 
akafariki dunia mwaka mmoja 
baadaye, yaani 2004, lakini mpaka 
sasa nina bendi mbili, moja ipo 
Mwanza,” aliongea King Kiki enzi 
za uhai wake.
Akizungumzia mafanikio 

yake ya kimuziki enzi za uhai 
wake, Kiki alisema ana historia 
ndefu, lakini kwa kifupi alisema 

Buriani King Kiki, Mzee 
wa ‘Kitambaa cheupe’

anamshukuru Mungu kwani ana  
mafanikio ya kawaida, ikiwemo 
kumiliki nyumba Temeke Wailes 
(Dar) kubahatika  watoto tisa , 
lakini wawili  walishafariki dunia.
King Kiki  ameacha mke 

Mtanzania na bendi mbili. Pia 
aliwahi kuzuru Uingereza baada 
ya kupata mwaliko mwaka 2011, 

pia alikwenda Marekani kufuatia 
kualikwa katika sherehe ya miaka 
hamsini ya uhuru wa Congo DR.
Marehemu King Kiki amefariki 

akiwa na Uraia wa Tanzania 
alioupata mwaka 1997 baada 
ya kuukana ule wa asili yake ya 
Congo DR.
Akielezea sababu za kuamua 

kuishi Tanzania na kuchukua 
uraia, King Kiki alisema enzi za 
uhai wake ni kutokana na ukarimu 
wa Watanzania. 
Alisema alipofika hapa mara 

ya kwanza mwaka 1970, aliona 
watu ni wakarimu sana, akaamua 
kurudi mwaka 1977 na kuishi 
hapa.
Kiki alitunga nyimbo nyingi, 

hamsini kwenye Bendi ya Marquis 
na ishirini Safari Sound. Kuna 
wakati alikuwa na uwezo ndani 
ya wiki mbili kutunga nyimbo 
ishirini.
Baadhi ya nyimbo zilizotikisa 

ni ‘Kyembe’, ‘Safari yetu Mbeya’, 
‘Nasema sina ndugu’, ‘Msimamo 
wa Nyerere’, ‘Noele’ (Krismas), 
‘Haruna Kaka’ na iliyotamba na 
kuendelea kupigwa sana hadi leo 
ni ule wa ‘Kitambaa Cheupe’.
Mbali ya kuimba, Kiki alisema 

enzi za uhai wake kuwa alikuwa 
anaweza kupiga magitaa yote 
lakini alikuwa  anapendelea 
kuimba kwani hata Waswahili 
walisema ‘kila ndege na mti wake’. 
Katika watoto wake, Veronica 
Kikumbi amefuata nyayo zake, 
alikuwa  anaimba naye, hata ule 
wimbo wa ‘Fungua Njia’ alirekodi 
naye.
Juu ya kuporomoka kwa 

muziki wa dansi kwenye miaka 
ya hivi karibuni, Kiki alisema 
kama angepatikana mdhamini 
angerekodi  upya  ny imbo 
zilizovuma na zikatangazwa, 
kukafanyika onesho na maajabu 
makubwa yangeonekana.
Buriani King Kiki, Mzee wa 

‘Kitambaa Cheupe’.

Kwa maoni na ushauri, 0713 
315 966 ama 0618 179 727.
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LONDON, England

I
MEPITA miezi kadhaa tangu 
siku ambayo mchezaji wa PSG 
ya Ufaransa na timu ya taifa 
ya Morocco, Achrafu Hakimi 

alipoamua kuachana na mkewe, Hiba 

Abouk huku taarifa za kumzidi ujanja 
mkewe huyo katika kugawana mali 
zake zikitawala vyombo vya habari.
I l ie lezwa kwamba Hakimi 

alishamstukia mkewe huyo na 
kuamua kuandika mali zake zote jina 
la mama yake.

Fred Gordon Kiluswa; Nyota 
angavu iliyozima mapema

Na Mwandishi Maalumu

I
LIKUWA Oktoba 10 akiwa 
hospitalini, Fredy Gordon 
Kiluswa aliposti hii katika 
mtandao wake wa kijamii 

wa Facebook; “Almighty and 
everlasting God, I acknowledge 
your blessing in the recovery of my 
health, and return to you my most 
hearty thanks for it.’
Fred Gordon Kiluswa, jina 

litakalokumbukwa kwa muda 
mrefu katika tasnia ya filamu 
nchini ,  ametuacha  ghaf la 
Novemba 16,  akiwa katika 
matibabu ya  ugonjwa wa 
moyo pale kwenye Hosptali ya 
Mlogaznzila.
Kiluswa ambaye uigizaji wake 

unatokana na kupitia shule 
zinazofundisha sinema kama 
Bagamoyo na Udom, alikuwa 
zaidi ya muigizaji; alikuwa msanii 
wa kweli ambaye aliweza kuigiza 
kila hisia, kutoka kwa furaha hadi 
huzuni, kwa njia ambayo iliwagusa 
mioyo ya watazamaji.
Kwa sasa alikuwa anatamba 

na tamthilia inayoendelea katika 
Televisheni ya Azam ya ‘Mzani wa 
Mapenzi’.
Uigizaji wake ulikuwa wa 

kipekee. Alifanikiwa kuingia 
katika kila nafasi aliyoigiza, na 
kuwafanya watazamaji wahisi 
kama wamekuwa sehemu ya 
hadithi hiyo. Alikuwa na uwezo 
wa kuonesha hisia zake kwa njia 
ya wazi na ya kweli, na hii ndiyo 
ilivyomfanya kuwa mpendwa na 
kuheshimiwa na wengi.
Katika moja ya mahojiano na 

televisheni za Tanzania alisema 
alianza kuigiza kwa kazi moja ya 
Johari ambapo alikuwa mhusika 
mkuu akiwa na Uwoya.
Anasema kabla ya kuingia 

katika kuigiza awali alitaka kuwa 
mwanasheria lakini baada ya 
kumaliza sekondari alimua 
kwenda kujifunza kuongoza 
sinema katika Chuo cha sanaa 
Bagamoyo (Tasuba) kabla ya 
kwenda Udom kukamilisha zaidi 
uongozaji na utengenezaji wa 
sinema.
Kifo chake ni pigo kubwa kwa 

tasnia ya filamu nchini kwani 
itakosa sana mchango wake katika 
kuimarisha na kukuza sanaa hii. 
Alibaki kuwa miongoni mwa vipaji 
vichache vilivyokuwa vikipiga 
hatua kubwa katika uwanja 
huu kuelekea kuwa mwongoza 
sinema mahiri kama mwenyewe 
alivyotaka.
Aidha, mwamba huyu alishatwaa 

tuzo mwaka 2023/2024 na na 
akiwa na marafiki elfu 4.9 kwenye 
mtandao wake wa Instgram, 
amekuwa akitamba katika filamu 
na tamthilia mbalimbali ikiwemo 
tamthilia ya ‘Mizani ya Mapenzi’ 
inayoonyeshwa katika channel 
ya Sinema Zetu ya Azam TV na 
‘Lawama’.
Watu waliokuwa wanatoa maoni 

yao katika mitandao ya kijamii 
wamekuwa wakimwelewa sana 
hayati Fredy.
Kufuatia kifo hicho, mwongozaji 

msaidizi  wa tamthil ia  ya 
‘Mizani ya Mapenzi’  Alex 
Mgeta maarufu kama ‘Ngosha’ 
amesema mpendwa wao alikuwa 
akisumbuliwa na tatizo la moyo.
Ngosha ambaye ni mwongozaji 

msaidizi wa tamthilia hiyo ya 
‘Mizani ya Mapenzi’ aliyokuwa 
akiigiza Fredy amesema kuwa 
marehemu aligundulika kuwa na 
tatizo hilo miezi miwili iliyopita.
“Alikuwa na shida ya moyo, 

alikuwa anaumwa muda kama 
wa miezi miwili nyuma alitibiwa 
akajisikia nafuu akarudi uraiani, 
akaanza kutumia dawa kama 
kawaida baadaye ikafikia hiyo hali 
ambayo siyo nzuri ndiyo ikamletea 
matokeo haya lakini awali alikuwa 
afanyiwe oparesheni wataalamu 
wakaona wampe kwanza dawa 
akaendelea vizuri kabisa baadaye 
gafla hali ikabadilika.”
Ngosha aliongeza kuwa, mara 

ya mwisho presha ya Fredy 
ilikuwa juu sana kwa hiyo wakati 
ipo juu wataalamu  walisubiri 
ishuke ili waendelee kutoa 
matibabu, ikasubiriwa ishuke 
wakafanya wanaloweza kufanya 
lakini haikuleta matokeo ambayo 
waliyatarajia.
Baba wa marehemu mwigizaji 

Fredy Kiluswa, Nahum Kiluswa, 

akiongelea kifo cha mwanaye 
ametanabahisha kuwa, kwa mara 
ya kwanza kijana wake alipata 
maradhi ya moyo akiwa safarini 
mwezi mmoja uliopita.
Ki luswa amesema kuwa 

Novemba 16, 2024, marehemu 
alipozidiwa alikimbizwa katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili na 
kuwekwa kwenye chumba cha 
uangalizi maalumu.
“Hali yake ilikuwa mbaya, 

alikuwa akipumua kwa shida, 
huku presha yake ikiwa juu na 
haikushuka kwa muda mrefu”.
Ameongeza kuwa marehemu 

hakuwa na historia ya magonjwa 
hayo hata alipokuwa mtoto.
Ak izungmzia  usani i  wa 

mwanaye, Mzee Nahum amesema 
anakumbuka  mambo mengi na 
alianza kupenda fani hiyo tangu 
akiwa mdogo na alipomaliza 
kidato cha nne alimuuliza 
anachotaka akamjibu alipendelea 
sanaa, ndipo alipompeleka Chuo 
cha Tasuba pale Bagamoyo.
Fredy Kiluswa, aliyezaliwa 

mwaka 1992, ameacha mke 
na watoto wawili. Mwili wake 
ulitarajiwa kuagwa jana Jumanne, 
Novemba 19, 2024, katika viwanja 
vya Leaders Club kisha kuzikwa 
katika makaburi ya Kinondoni.
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Na Hamid Yassin

K
LABU  y a  Y a n g a 
imemtambulicha 
Saed Ramovic raia wa 
Ujerumani kuwa kocha 

mpya wa timu hiyo baada ya 
kuachana na aliyekuwa kocha wao, 
Miguel Gamondi rai wa Argentina.
Se ad  Ramov i c  a l i k uwa 

akifundisha katika klabu ya TS 
Galaxy inayoshiriki ligi kuu nchini 
Afrika Kusini ambayo alijiunga 
nayo mwezi Oktoba mwaka 2021 
akitokea  FK Novi Pazar ya Serbia.
Ramovic mwenye umri wa 

miaka 45 alishawahi kufundisha 
katika vilabu vya VFL Wolfsburg 
na Borrusia M’ Gladbach vyote vya 
Ujerumani katika miaka ya 2000 .
Ramovic, aliyepachikwa jina 

la ‘Chuma cha Kijerumani’na 
Wanayanga, anachukua nafasi 
hiyo moto baada ya kocha aliyepita 
Gamondi, kufutwa kazi kufuatia 
vipigo viwili katika ligi ya Tanzania. 
Kwa sasa, Yanga inashika nafasi 

ya pili kwenye msimamo wa ligi, 
ikizidiwa alama moja na Simba SC 
ambao wako kileleni wakiwa na 
pointi 25.
Katika juhudi za kushindania 

makombe yote msimu huu, Yanga 
imeamua kumleta Ramovic, kocha 
aliyethibitisha uwezo wake akiwa 
na TS Galaxy, maarufu kama 
‘Rockets’.
Raia huyo wa Ujerumani, 

ambaye ana leseni ya juu kabisa 
ya ukocha (UEFA Pro License), 
alitumikia TS Galaxy kwa misimu 
mitatu tangu alipojiunga na klabu 
hiyo mwaka 2021 kwa mkataba wa 
miaka mitatu.
Ramovic aligeuza Galaxy kuwa 

moja ya timu za kuvutia zaidi 
nchini Afrika Kusini kwa mtindo 
wake wa soka lenye kasi na presha 
kubwa. Mashabiki wa Yanga sasa 
wanasubiri kuona kama ataweza 
kuleta mafanikio yanayotarajiwa 
ndani ya klabu hiyo kongwe ya 
Tanzania.

KLABU NA MAKOCHA 
ALIOFANYA KAZI NAO

Ramovic alikuwa kocha mkuu 
wa  TS Galaxy FC kuanzia Oktoba 
1, mwaka 2021 hadi  Novemba 
2024, kabla ya hapo alikuwa kocha 
msaidizi wa timu ya FK Novi Pazar 
ya Serbia kuanzia Desemba 31 
mwaka 2020 hadi Oktoba  1, 2021.
Pia alikuwa kocha msaidizi 

wa makocha wafuatao, Vladica 
Petrovic (mechi 32),  Kenan 
Kolasinac (mechi 25), Zoran Maric 
(mechi 24), Nesko Milovanovic 
(mechi 16), Mladen Dodic (mechi 
16), Marjan Zivkovic (mechi 16)na 
Darko Tesovic (mechi 13).
Makocha wengine wenye majina 

yao Ramovic amefanya kazi chini 
yao ni,  Izet Ljajic (mechi 9), Slavko 
Matic (mechi 8), Nebojsa Vucicevic 
(mechi 7), Stevan Mojsilovic (mechi 
7), Petar Kurcubic (mechi 7), Zoran 
Govedarica (mechi 6), Radmilo 
Ivancevic (mechi 6) na Radoslav 
Batak (mechi 5).

RAMOVIC AKIWA MCHEZAJI
Ramoviv alikuwa akicheza nafasi 

ya kipa enzi zake.Alicheza soka kwa 
misimu 14 tangu Februari mwaka 
2001 akizitumikia timu 11 tofauti, 
zikiwamo za Borusia M’gladbach 
na VfL Wolfsburg za Ujerumani, 
mara nyingi akihama kutoka 
klabu moja kwenda nyingine kwa 

Je, Ramovic mrithi sahihi wa Gamondi Yanga?

uhamisho huru au kwa mkopo 
hadi alipostaafu kucheza soka 
Mei 21, 2014 akiwa na klabu ya 
Stromsgodset IF ya Norway.
Klabu nyingine alizochezea 

enzi zake katika mataifa kama 
Ujerumani, Uturuki, Norway, 
Denmark na Serbia ni Vendsyssel 
FF, Lillestrom SK, FK Novi Pazar, 
Metalurg Zaporizhya, Sivasspor, 
Tromso IL na Kickers Offenbach.

TIMU YA TAIFA
Ramovic aliitwa kwenye kikosi 

cha timu ya taifa ya Bosnia & 
Herzegovina kwa mara ya kwanza 
mwaka 2004. Licha ya kuitwa 
katika kikosi hicho mara kadhaa, 
hakuwahi kucheza mechi hata 
moja ya kimataifa.

MUUMINI WA NIDHAMU
Kubomoka kwa nidhamu 

ya wachezaji wa Yanga, wengi 
watawalaumu nyota wao, lakini 
kuna hawa wapambe ambao sasa 
wanaitwa ‘chawa’. Uongozi wa 
klabu hiyo ni lazima uwatazame 

chawa hawa kwa jicho la ukali 
kwani wana ushawishi mbaya 
kwa wachezaji.
K o c h a  R a m o v i c 

amejipambanua toka timu alitoka 
kwamba yeye ni muumini wa 
nidhamu kwa wachezaji wake 
wakiwa ndani na nje ya mchezo.
Ameshaweka wazi kwamba, 

marufuku kwa wachezaji kulewa 
wala  kuendekeza  s tarehe 
nyingine kama kwenda klabu 
nyakati za kambi au mashindano.
Wachez a j i  k adhaa  wa 

Yanga wakiwemo wale nyota 
wanaolalamikiwa kuwa, viwango 
vyao vimeporomoka wamekuwa 
wakionekana  kwenye kumbi 
za starehe wakinywa pombe 
na kuvuta shisha bila kificho 
chochote kile!
H a p a  w a l e  v i o n g o z i 

wanaowaendekeza hao wachezaji 
nyota watamtafuta ubaya kocha 
Ramovic kwani hakubaliani 
asilani na tabia hizo.
Kocha aliyetimuliwa, Gamondi 

hakuwa na  nongwa kwa 
wachezaji wake ‘kujirusha’ huku 
wakati mwingine akijumuika 
nao kula ‘bata’ kwenye viunga 
mbalimbali vya burudani!
Hawa ‘chawa’ wanaowaharibu 

w a c h e z a j i ,  u k i z u n g u k a 
usiku unakutana nao wako 
na wachezaji wao, kukicha 
utawaona wako na viongozi 
wao, likishaibuka balaa kama 
hili la Gamondi, haraka wanakaa 
upande wa viongozi. 
Kundi hili ni hatarishi zaidi, 

linajua kuunganisha watu na 
kisha kukaa pembeni wanasubiri 
anguko ili kisha wauwashe 
moto. Nani anatakiwa kuokoa 
jahazi? Ni viongozi wenyewe kwa 
kuwaambia ukweli wachezaji 
wao kwamba wanaokaa nao 
na kufanya nao starehe ndio 
haohao watasambaza mambo 
yao endapo watakosa kujitambua 
kufanya mambo yao bila ya 
weledi.
Wachezaji wa Yanga waache 

dharau na kuishi kwa mazoea, 
wanatakiwa kutambua ligi ni 
ngumu na kila timu inautaka 
ubingwa, watani wao simba 
wamebadi l ika ,  wamefanya 
usajili mkubwa na kiufupi kila 
timu imejipanga kwa hesabu 
zake, hivyo haitakuwa rahisi 
kwao kutetea ubingwa endapo 
wataendelea kujiona kama wao 
ndio bora kuliko wengine.
Tu n a w a j u a  w a c h e z a j i 

wanaodekezwa, wakiona kocha 
wao mpya, Ramovic anawabana 
katika starehe zao walizozea, 
watamwanzishia  mizengwe 
kocha huyo ikiwemo kutojituma 
uwanjani ili kumkomoa.
Katika hili wanaoweza kuliweka 

sawa ni viongozi wa Yanga chini 
ya Rais wao, Eng. Hersi Saidi, 
kinyume na hapo wataendelea 
kufukuza makocha kila msimu 
hata kama timu yao itaendelea 
kufanya vizuri na kutwaa mataji!

Kwa maoni na ushauri; 0713 
315966 ama 0618 179 727.
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LONDON, England

I
MEPITA miezi kadhaa tangu 
siku ambayo mchezaji wa PSG 
ya Ufaransa na timu ya taifa 
ya Morocco, Achrafu Hakimi 

alipoamua kuachana na mkewe, Hiba 

Abouk huku taarifa za kumzidi ujanja 
mkewe huyo katika kugawana mali 
zake zikitawala vyombo vya habari.
I l ie lezwa kwamba Hakimi 

alishamstukia mkewe huyo na 
kuamua kuandika mali zake zote jina 
la mama yake.

Wachezaji hawa ni uti wa mgongo Simba
Na Hamid Yassin

UNAPOTAJA ubora wa 
Simba kwa sasa kuna 
wachezaji walioshikilia 
uti wa mgongo wa 

Simba hususani kwenye mbinu 
na mifumo yote ya kocha, Fadlu 
Davids tangu awasili kikosini 
hapo.
Kw e n y e  m i c h e z o  1 0 

iliyowaweka Simba kileleni ikiwa 
ndiyo timu yenye takwimu bora 
kuliko timu yeyote Ligi Kuu ya 
NBC mpaka sasa, kufanya kwao 
vema kunachangiwa na ubora wa 
baadhi ya wachezaji wao.
I n g aw a  k o c h a  Fa d l u 

ameshawatumia wachezaji 
wote wa ndani kwenye mechi za 
ligi ukimuondoa beki wa kulia, 
David Kameta ‘Duchu, lakini 
kuna baadhi ya wachezaji ndiyo 
muhimili wa timu hiyo kwa sasa. 

JEAN AHOUA 
Simba ilikuwa inahangaika 

kupata mchezaji mwenye uwezo 
wa kuunda mashambulizi, 
kuyafanyia mwendelezo na kuwa 
mmaliziaji kwa wakati mmoja ili 
kutoonekana pengo la Clatous 
Chama ambaye kwa miaka bora 
yote ya Simba alikuwa mwiba 
hatari kwenye mifumo ya kila 
mwalimu aliyekuja viunga vya 
Msimbazi.
Jean Charles Ahoua amecheza 

michezo 9 kati ya 10 iliyocheza 
Simba, akifunga magoli matano  
pasi nne za usaidizi wa magoli na 
mashuti tisa yaliyolenga langoni 
huku nane yakienda fyongo.
Katika magoli hayo amefunga 

kwa penalti mara 2, amefunga 
magoli 4 ndani ya 18, goli moja 
nje ya yadi 18 za goli. Kipindi cha 
kwanza amefunga magoli mawili,  
kipindi cha pili amefunga magoli 
matatu; nazungumzia michezo 8 
katika 10 ambayo mnyama Simba 
amecheza.

DEBORAH FERNANDES 
MAVAMBO 

Tangu kuondoka kwa James 
Kotei, Greyson Fraga, Thadeo 

Lwanga, Simba imekuwa ikihaha 
kuwa na namba sita asili ama 
mwenye sifa za kucheza kiungo 
cha chini na kuiziba safu ya 
ulinzi isifikiwe kirahisi lakini pia 
kuisukuma timu juu ipate urahisi 
wa kushambulia.
Mavambo amecheza michezo 

tisa 9 katika 10 ya Simba mpaka 
sasa, amefunga goli moja 1, hajatoa 
pasi za magoli (assist), amepiga 
mashuti matatu  yaliyolenga 
lango huku matano  yakitoka nje, 
ingawa anacheza kiungo mzuiaji, 
Mavambo hana kadi nyekundu 
wala njano!
Huyu ni kiungo wa kisasa 

(Modern Middlefield) anaweza 
kucheza kiungo cha chini na juu, 
anaweza kwenda kama ‘box to box’, 
anaweza kuvunja kama namba 
8 ama ukihitaji viungo wawili wa 
ulinzi ‘double pivot’ Mavambo 
anamudu na atasambaza upendo 
bila shida.

CHE MALONE PONDA
 Amecheza dakika 900 za michezo 

10 ya ligi amefunga magoli mawili 
na ana kadi moja  ya njano, ni 

mchezaji aliyecheza michezo 
mingi na dakika nyingi kwenye 
kikosi cha Simba.
Ameruhusu magoli matatu 

machache kuliko timu yeyote ligi 
kuu amesaidia eneo lake golini 
kuondoka na ‘clean-Sheets’ 8 
katika michezo 10, ukuta wake una 
nidhamu ya hali ya juu. 

 MOUSSA CAMARA
Kipa aliyesajiliwa msimu 

huu akitokea timu ya Holaya ya 
Guinea amekuwa sehemu ya 
muhimili muhimu wa klabu yake 
akiwa amesimama langoni katika 
michezo yote kumi ya Ligi Kuu 
timu yake iliyocheza.
Katika michezo hiyo kumi, 

Camara ameondoka na bila 
kufungwa katika mechi nane na 
ameruhusu nyavu zake kutikiswa 
mara mata tatu katika michezo 
miwili.
Ingawa alipata lawama kubwa 

kutoka kwa baadhi ya viongozi na 
wapenzi wa Simba kutokana na 
jinsi alivyofungwa hayo magoli 
matatu, lakini Camara anabaki 
kuwa nguzo muhimu kwa Simba 
na ana mchango mkubwa kwa 
mnyama kukaa pale kileleni hadi 
muda huu.

KAPOMBE
Huyu ni mchezaji mwandamizi 

pale Msimbazi, amecheza vema 
dakika nyingi msimu huu upande 
ule wa kulia ingawa kuna nyakati 
humpisha beki mpya, Kelvin Kijili 
kwenye kikosi hicho cha Wekundu 
wa Msimbazi.
Kapombe pamoja na kuwa 

umri umesonga kiasi lakini 
bado amekuwa na mapafu ya 
mbwa, yaani anapanda na 

kushuka muda wote wa 
mchezo, anazuia kwa 
umakini sambamba 
na kushambulia kwa 

ufasaha.
Hadi wakati huu Ligi 

Kuu ikiwa imesimama 
kupisha mashindano ya 
kimataifa ya timu ya taifa 

na yale Klabu Bingwa na 
Shirikisho ya Afrika, Kapombe 
ameshafunga goli moja na 
kutengeneza mengine mawili kwa 
timu yake.
Na baada ya muda mrefu, 

kocha wa timu ya taifa, Hemed 
Selemani ‘Morocco’ amemrudisha 
kikosini kwenye mechi zilizosalia 
za Kombe la Mataifa ya Afrika 
za Ethiopia na Guinea ili atoe 
mchango wake kwenye azma 
ya kuipeleka Taifa Stars kwenye 
fainali za AFCON mwakani kule 
nchini Morocco.

TSHABALALA
Akiwa ndiye mchezaji wa 

muda mrefu zaidi ndani ya kikosi 
cha Simba hivi sasa, Mohamed 
Hussein ‘Tshabalala’ hachuji 
miaka nenda rudi moto wake ni 
ule ule pale Msimbazi!
Kwa sasa ndiye nahodha wa 

kikosi hicho akiwa amerithi 
mikoba ya John Bocco aliyetimikia 
timu ya JKT Tanzania.
Tshabalala amecheza karibu 

michezo yote ukiondoa ule wa 
mwisho kabla ya ligi haijasimama 
Simba iliocheza dhidi ya KMC 
na kushinda bao 4-0 ambapo 
alimpisha beki mpya wa kushoto 

wa timu hiyo, Mbukinabe, 
Valentine Nouma.
Kwa msimu kadhaa Tshabalala 

amekuwa akiletewa mabeki wa 
ndani na nje ya nchi wa kumpa 
changamoto kwenye nafasi 
hiyo, lakini hakuna hata mmoja 
aliyemudu kumpeleka kukaa 
kwenye mbao ndefu!
Kama kawaida, msimu huu 

nao anaupiga mwingi hadi 
‘unamwagika’! Ameshafunga 
goli moja na kutoa pasi mbili 
za usaidizi wa magoli na kocha 
Fadlu humwambii kitu mbele ya 
nahodha wake huyu.

HAMZA NA KAGOMA
Hawa walianza msimu vizuri, 

lakini wakumbwa na majeraha 
yanayoendelea kuwaweka nje ya 
kikosi hadi sasa. 
Pia kuna wachezaji kama 

Awesu Ally Awesu, Leonel  Ateba, 
Steven Mukwala, Kibu Denis na  
Joshua Mutale hawa wamekuwa 
na uhakika wa namba na wana 
mchango wao msimu huu 
kwenye mafanikio ya Simba hadi 
sasa.

Kwa maoni na ushauri; 0713 
315966 ama 0618 179 727.
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Na Mwandishi Wetu

KIUNGO  mshambuliaji wa zamani 
wa klabu za Yanga na Simba, 
Bernard Morrison ametamka kuwa, 
winga mpya wa timu ya Simba, Elia 
Mpanzu analijua soka na atazitesa 
sana timu zitakazokutana na 
Wekundu hao wa Msimbazi.
Morrison ametoa kauli hiyo 

wakati akijibu swali la mdua wa 
soka juu ya nyota huyo aliyetokea 
AS Vita, amebainisha kuwa, 
amemshuhudia Mpanzu akicheza 
wakati yeye alipokuwa anacheza 
soka kwenye timu ya AS Vita miaka 
kadhaa iliyopita.

Mghana huyo ambye yuko 
nje ya dimba kwa muda mrefu 
sasa kutokana na kuwa majeruhi 
amesema kuwa, kama Simba 
i tamtumia vizur i  Mpanzu 
anayemudu kucheza winga zote 
mbili samba na kucheza nyuma ya 
mshambulia, anaweza kuwapatia 
mafanikio makubwa kwenye 
michuano ya ndani na ya kimataifa.
Mpanzu ambaye alitambulishwa 

September Mwaka huu, hajaanza 
kuichezea timu hiyo kutokana 
na kutua baada ya kufungwa kwa 
usajili wa dirisha kubwa, huenda 
akaonekana uwanjani kwa mara ya 
kwanza Desemba 15 mwaka huu.

Baada ya kukaa kwa muda mrefu 
bila ya kucheza mechi yeyote ya 
mashindano, Desemba 15 mwaka 
huu Simba itakapokuwa na 
mchezo wa Kombe la Shirikisho 
dhidi ya CS Sfaxien ya Tunisia, 
Mpanzu anaweza kuonekana 
Uwanjani Endapo kocha Fadlu 
Davids atampa nafasi.
Ko c h a  S im b a ,  Fa d l u 

Davids, amesema anafurahia 
namna wachezaji wake huyo 
anavyocheza na kwa sasa yeye 
pamoja na wenzake wa benchi 
la ufundi wanaangalia jinsi 
watakavyomtumia.
Akizungumzi timu yake kwa 

Morrison: Mpanzu atawatesa sana

PARIS, Ufaransa

MWANADADA Marlène 
Ntesa ameachana na nyota 
wa soka wa Congo, Dieumerci 
Mbokani kwa sababu anafikiri 
mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 38 hatakuwa na 
pesa za kumtunza baada ya 
kustaafu  kucheza soka.
Ntesa ametamka kwamba, 

hataki tena kuwa na uhusiano 
na Dieumerci kwa sababu 

anaamini hatakuwa na pesa 
za kutosha kukidhi mahitaji 
yake kama ilivyokuwa huko 
nyuma.
“Kila kitu kimekuwa 

k igumu kwake  tangu 
siku alipoamua kustaafu 
kimataifa, nilimpenda kwa 
kumuonea huruma, na sasa 
ninahisi hatuwezi kuwa 
wanandoa tena labda awe 
mchezaji tena,” amedai 
Ntesa.

Mbokani apigwa chini na 
mpenzi, kisa kustaafu soka!

ujumla, Fadlu amepasha kuwa, 
anafurahishwa na jinsi wachezaji 
wake  wanavyopambana, hata 
hivyo, bado kuna kitu anakitafuta 
kutoka kwenye kikosi chake lakini 
bado hajakipata.
“Bado kuna kitu nakitafuta na 

sijakipata, hili nalifanyia kazi kwa 
sababu kuna wakati tunakuwa 
katika ubora unaotakiwa, lakini 
baadaye tunashuka, mchezo 
mmoja tunakuwa na kasi tofauti, 
tunapanda na kushuka, hili ni 
tatizo, nadhani tukicheza kwa kasi 
kwa dakika zote 90, Simba itakuwa 
hatari sana,” amedai kocha wa 
Simba Fadlu.

Zahera amtoa 
Bacca Yanga

Na Mwandishi Wetu

UBORA na nidhamu ya mchezo 
aliyonayo beki wa kati wa Yanga, 
Ibrahim Hamad ‘Bacca’ imetosha 
kumfanya kocha Mwinyi Zahera 
kumchomoa nyota huyo kikosini hapo 
huku akimwambia jambo la kufanya.
Zahera raia wa DR Congo aliyewahi 

kuifundisha Yanga ambaye sasa 
anahudumu kamMkurugenzi wa 
Ufundi wa timu ya Namungo ya Lindi, 
amesema Bacca anapoteza muda 
kucheza Ligi ya Tanzania kutokana 
na ubora alionao kwenye eneo 
analocheza. 
Akizungumza mapema wiki hii, 

Zahera amesema Bacca ameonyesha 
uwezo mkubwa Ligi Kuu, hivyo 
sasa ni wakati wa kwenda kucheza 
soka la kulipwa nje ya Tanzania kwa 
sababu uwezo na sifa anazo na muda 
anaoupoteza yatamtokea kama ya 
Clement Mzize aliyepokea ofa nyingi, 
lakini hakupata nafasi ya kutoka.
“Kuwazuia wachezaji kwenda 

kujaribu maisha mengine nje ya 
timu wanazozichezea ni kuua ubora 
wa timu ya taifa, mfano mzuri ni 
kwetu  Congo DR tuna timu nzuri 
kwa sababu tuna wachezaji wengi 
wazuri wanaocheza nje ya taifa letu 
na wamekuwa msaada mkubwa wa 
ujenzi wa timu yetu bora ya taifa.”

Morocco aipeleka Stars Morocco

Na Hamid Yassin

T
IMU ya taifa ‘ Taifa Stars’  imefanikiwa 
kutinga fainali za Kombe la Mataifa 
ya Afrika kwa mara ya pili mfululizo 
na mara ya nne katika historia ya 

Tanzania baada ya kuifunga Guinea bao 1-0 
pale Uwanja wa Mkapa ‘Lupaso’.
Safarini hii Tanzania ilikuwa inaongozwa 

na benchi la ufundi la makocha wazalendo 
watupu kwa mara ya kwanza huku Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan akiwa amewalipia 
mashabiki wote waliofulika kwenye uwanja 
huo.
Stars ilianza kwa shambulizi la mapema la 

dakika ya kwanza tu, lakini kipa wa Guinea, 
Moussa Camara aliokoa mpira uliopigwa na 
nahodha Mbwana Samatta.
Stars ilirudi tena kwenye lango la Guinea 

dakika ya nne, lakini shuti la Feisal Salumu 
lilimbabatiza beki wao na kuwa kona tasa.
Dakika ya 9 Aishi Manura alifanya kazi ya 

ziada kuokoa mpira wa mshambuliaji  wa 
Guinea Seydouba Cisse.
Naye Simon Msuva alikosa bao la wazi 

dakika moja baadaye baada ya kupiga shuti 
fyongo akiwa analitizama goli kufuatia pasi 
murua ya Feisal.
Stars iliendeleza mashambulizi mfululizo 

lakini umaliziaji mbaya na na kupiga krosi 
nyingi za juu ziliwagharimu kwani mabeki 
na wachezaji wengi wa Guinea ni warefu sana 
kuliko wale wa Taifa Stars.
Clementi Mzize alipoteza nafasi nyingine 

kwa Stars kupata bao la kuongoza katika 
dakika ya 33 ya mchezo baada ya kupiga 
kichwa mpira uliopata juu ya lango kufuatia 
shambulizi la kushtukiza la Stars.
Dakika ya 36 ya mchezo kocha Hemed 

Seleman’ Morocco’ alitaka kumwingiza Kibu 
Denis kuchukua nafasi ya Clementi Mzize, 
lakini mchezaji huyo akasema yupo fiti 
kuendelea na Kibu akarudi benchi kukaa.

Dakika ya 41 Stars ilinusurika kufungwa 
baada ya wachezaji wa Guinea kugongeana 
vema lakini shuti lililopigwa na  Mohamed 
Camara liligonga ‘Mtambaa panya’ na 
kurudi uwanjani na kuokolewa.
Kipindi cha pili Stars ilianza na mabadiliko 

ya kumwingiza winga Kibu Denis kuchukua 
nafasi ya Mzize.
Kwa mara nyingine Msuva aliinyima Stars 

bao la kuongoza katika dakika ya 50 baada ya 
kuunganisha ovyo krosi ya Kibu akiwa hatua 
chache kutoka kwenye lango la Guinea.

Msuva alikosa bao la tatu katika mechi hii 
katika dakika ya 58 baada ya kupiga shuti 
lililopaa juu ya lango la Guinea kufuatia pasi 
ya nzuri ya Shomari Kapombe.
Baada ya kupoteza nafasi tatu za wazi, 

hatimaye Msuva katika dakika ya 60 
aliifungia Stars bao la kuongoza kufuatia 
pasi maridhawa ya Mudathiri Yahya na 
kuwainua maelfu ya mashabiki waliojaa 
kwenye Uwanja wa Mkapa ambao 
walilipiwa kiingilio na Rais, Dk. Samia 
Suluhu Hassan.

Tiketi za Dk. Samia zimelipa, uwanja ulifurika
Msuva kama kawaida aibeba Tanzania


